Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka allahul aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao, na avipepoza vifua vya Waislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo yetu haya ya jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Tulioandalieni usiku huu au jioni hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na vipindi maalum na pia na makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja unusu kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatua sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais William Ruto wa Kenya anaongoza mkutano wa kwanza wa IGAD kuhusu mchakato wa amani Sudan. Watu wanane, wakiwemo watoto sita, wauawa katika mlipuko wa bomu huko Somalia. na utawala wa kizayuni wa Israeli unaendesha vita dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais William Ruto wa Kenya anaongoza mkutano wa ngazi za juu kuhusu uzinduzi wa mchakato wa amani wa Sudan mjini Addis Ababa, Ethiopia. Ripoti zinasema mkutano wa jumuiya ya maendeleo ya kiserikali IGAD wenye lengo la kupatia ufumbuzi mgogoro wa Sudan unafanyika huko Ethiopia. Mbali na Kenya, Sudan Kusini, Ethiopia na Jibuti pia ni sehemu ya mkutano huo wa amani. Msemaji wa ikulu ya rais wa Kenya Hussein Muhammad anasema katika taarifa yake kwamba nchi hizo nne zitakuwa na mijadala yao inayolenga jinsi ya kukomesha uhasama kati ya pale mbili zinazozozana huko Sudan na kuwezesha upatikanaji wa misaada ya kibinadamu. Viongozi wa IGAD wanasema kwa sasa wataendelea na mpango unaongozwa na Kenya kujaribu kupata suluhisho la mzozo unaendelea nchini Sudan, licha ya upinzani wa utawala wa kijeshi mjini Khartum wa mapendekezo hayo mkutano huo unajiri baada ya Sudan kukataa uteuzi wa Rais Ruto kama mkuu wa kitengo cha kuwezesha amani chini ya muungano wa kikanda wa mamlaka ya maendeleo ya kiserikali IGAD. Jenerali wa jeshi la Sudan Abdul Fatah al Burhan alipinga wenyekiti wa Ruto akisema kuwa Kenya haiegemei upande wowote na inaendelea kuwahifadhi viongozi wa waasi wa kundi la RSF. Tukitoka nchini Kenya sasa, tuendelekee huko Somalia. Watu wasiopungua wanane wakiwemo watoto sita, wameuawa katika mlipuko wa bomu uliotokea katika mji wa Bulaburde jimboni Hiroshabele, katikati mwa Somalia. Duru za habari zinaarifu kuwa watu hao wameaga dunia leo Jumapili baada ya gari waliokuwa wakisafiria kukanyaga bomu la kutegwa ardhini katika kijiji cha Jisibo, yapata kilomita 220 kutoka Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Ibrahim Abdi Ali, afisa usalama katika mji wa Jouhar, makao makuu ya eneo la Hereshabele katikati mwa Somalia, anasema waliopoteza maisha katika mlipuko huo wa leo ni watu wa familia moja, akthari wakiwa ni watoto wadogo. Aidha, anasema hakuna shaka bomu hilo lilitegwa ardhini na wanamgambo wa Ashabab na kwamba vyombo vya usalama viliwafuatilia na kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa jinai hiyo. Hata hivyo, kundi hilo la kigaidi halijatangaza kuhusika na shambulio hilo. Mripuko huo umejiri siku moja baada ya jeshi la Somalia na kikosi e, cha mpito cha askari wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika ATMIS kutekeleza mashambulizi ya anga na ardhini kusini mwa Somalia na kuwaangamiza magaidi wapatoa arobaini wa kundi la Shabab. Kundi la kigaidi la Al-Shabab lenye mfungamano na mtandao wa Al Qaida limekuwa likifanya kila liwezalo kuipindua serikali kuu ya Somalia tangu mwaka elfu mbili na saba na hadi kufikia sasa kundi hilo limefanya mashambulizi mengi ya kigaidi na kuua wanajeshi na raia wa nchi hiyo na halikadhalika pia askari wa kulinda amani wa umoja wa Afrika. Tuelekee sasa huko nchini Nigeria, na mnasikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakuu wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, wamemchagua rais Bola Tinubu wa Nigeria kuiongoza asasi hiyo ya kikanda. Rais huyo mpya wa Nigeria anatarajiwa kuiongoza ECOWAS kwa muhula wa mwaka mmoja, akichukua mikoba kutoka kwa kiongozi wa Guini Bisau Umaro Sisoko Embalo. Akizungumza muda mfupi baada ya kukabidhiwa wenyekiti, rais Tinubu anasema demokrasia inasalia kuwa mfumo bora wa kuunda serikali licha kukiri kuwa ni mfumo mgumu kuusimamia. Amesema kanda ya ECOWAS ni lazima iwe mfano barani Afrika na duniani kwa demokrasia, na kwamba eneo hilo halitokubali kuona mapinduzi ya kijeshi ya kila wakati. Nchi tatu wanachama wa ECOWAS ambazo ni Mali, Burkina Faso na Guini zimeshuhudia awamu tano za mapinduzi ya kijeshi tangu mwaka elfu mbili ishirini. Baada ya kuteuliwa kuwa mwenyekiti wa jumuia ya ECOWAS kwa kauli moja, Bola Tinubu alitangaza msimamo wake na kipaumbele chake, na amesema kipaumbele chake ni uanzishwaji uimarishaji wa demokrasia na ustawi katika eneo la ECOWAS. Wakati huo huo, mkuu wa kamisheni ya jumuia ya ECOWAS Omar Aliuturei aliutumia mkutano huo kuwataka watawala wa kijeshi kwenye mataifa hayo matatu kuheshimu mda uliowekwa wa kurejesha utawala mikononi mwa serikali za kiraia, na ameonya kuwa iwapo hilo halitazingatiwa, vikwazo vikali vya kiuchumi vitawekwa dhidi ya tawala hizo. Mkutano wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za magharibi mwa Afrika, ECOWAS, ulimalizika jana Jumapili huko Guinea Bisau, na miongoni mwa zilizokuwa ajenda kuu za mkutano huo ni matukio ya Mali, Burkina Faso na Guinea. Sasa tuelekee ukanda wa Asia Magharibi. Kituo cha haki za binadamu cha Bahrain kimetangaza kuwa zaidi ya matukio mia moja ya ukiukwaji wa haki za binadamu yameripotiwa nchini humo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo hicho cha haki za binadamu, wananchi wa, wa maeneo mbalimbali ya Bahrain wamekuwa wakikabiliwa na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, ambapo katika kipindi cha mwezi mmoja pekee zaidi ya matukio mia moja ya ukiukaji wa haki za binadamu yameripotiwa nchini humo. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa ubaguzi unaofanywa na utawala wa Bahrain dhidi ya Waislamu wa islamu, madhehebu ya Shia nchini humo na kutoa mwito wa kuhitimishwa ubaguzi huo. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa ubaguzi wa kidini na kimadhehebu na kubomolewa misikiti ya Waislamu wa kishia ni miongoni mwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyoshuhudiwa nchini Bahrain. Jumuia ya kitaifa ya Kiislamu ya Alwifaki ya Bahrein imekuwa ikisisitiza kuwa viongozi wa Bahrein wanatekeleza kwa makusudi siasa na sera za maudhi na mnyanyaso au manyanyaso ya kidini nchini humo na kwamba hatua kali hizo zimeshtali baada ya vuguvugu la mapinduzi ya Februari kumi na nne mwaka elfu mbili eh, kumi na moja. Utawala wa Bahrein umekamata idadi kubwa ya raia wake ili kuzima maandamano ya wananchi dhidi yake. Na licha ya hatua zote hizo za utawala wa Alkhalifa, lakini harakati za mapinduzi ya wananchi zingali zinaendelea kwa ajili ya kutekelezwa matakwa yao halali ya kisheria. Na kwa kumalizia ni kuwa msemaji wa harakati ya mapambano ya, ya kiislamu ya Palestina Hamas anasema utawala wa kizaini wa Israel unaendeleza vita dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Hazim Qasim amesema hayo katika radi ya mali yake kwa hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Alakswa na kueleza kwamba hatua hizo zinafanyika katika fremu ya kuanzisha vita vya kidini dhidi ya matukufu ya Kiislamu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesisitiza kuwa hatua za walowezi wa kizayuni dhidi ya matukufu ya Kiislamu ni uchochezi wa wazi dhidi ya ulimwengu wa Kiislamu. Katika miezi ya hivi karibuni vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan katika msikiti wa Alaksa vimeongezeka mno sambamba na njama za kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa eneo hilo. Vitendo hivyo vya hujuma za walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa Alaksa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye msimamo mikali ya Binyamin Netanyahu, ambayo imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Wapalestina na maeneo yao matakatifu vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya kiislamu huko palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu utawala wa kizayuni ambao unaungwa mkono kikamilifu na marekani katika hatua zake hizo haramu umedhamiria kubadilisha muundo wa kijiografia na kidemografia wa maeneo ya palestina ili kuya zayunisha au kuyayahudisha maeneo hayo na kuhakikisha unazihodhi na kuzidhibiti kikamilifu ardhi za Wapalestina. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. na wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu siku mia tano za vita huko Ukraine na mustakabali wake. Vita vya Ukrain vimepitisha siku mia tano tangu kuanza na hakuonekani matarajio ya kumalizika vita hivyo vya umwagaji damu barani Ulaya. Vita hivyo ambavyo awali ilidhaniwa kwamba huenda vingechukua muda mfupi na kumalizika haraka, sasa vimekuwa mapigano ya kijeshi ya muda mrefu na ya umwagaji damu Rais Vladimir Putin wa Urusi Alhamisi ya Februari 24 mwaka jana alitangaza kupitia hotuba aliyoitoa kwa njia ya televisheni kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vinatekeleza operesheni maalum ya kijeshi katika eneo la Donbas. Baada ya kutangaza operesheni hiyo ya kijeshi, Putin alitaka Ukraini isifanywe ya kijeshi na akatoa wito kwa wanajeshi wa nchi hiyo kuweka chini silaha zao. Kwa utaratibu huo Moscow ilichukua hatua baada ya kutoa indhari kadhaa kwa watawala wa ngazi uh, za juu uh, wa Ukraine, ikitaka nchi hiyo isijiunge na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO linaloongozwa na, na Marekani na kuitaka iheshimu haki za raia wa Kirusi au wenye asili ya Urusi wanaoishi Donbas. Na baada ya Kiev, yaani serikali ya Ukraine, kupuuza tahadhari hizo za Rusia, ndio uamuzi ukaanza kuchukuliwa wa kuanzisha operesheni ya kijeshi katika eneo hilo. Rais Joe Biden wa Marekani alitoa taarifa baada ya hotuba ya Rais Vladimir Putin, ambapo aliitaja Rasia kuwa inahusika na vita vya Ukraine na maafa makubwa ya vita hivyo, licha ya kwamba Washington ilipuuza kwa makusudi mchango wake mkubwa na wa moja kwa moja katika hali mbaya ya sasa huko Ukraine. Matukio mengi ya kisiasa na kijeshi yamejiri katika vita vya Ukraine, lakini tunaweza kusema kuwa mafanikio muhimu zaidi ya Russia katika vita hivyo, licha ya kuuliwa idadi kubwa ya watu na kuangamizwa zana nyingi za kijeshi, ni kuunganishwa rasmi majimbo manne ya Russia, ambayo ni nukta muhimu katika mchakato wa vita vya Ukraine. Vita vya Ukraine pia vinaweza kutathminiwa kuwa ni matokeo ya nia mbaya na tabia ya kupenda vita ya nchi za magharibi mkabala wa Russia. Ukweli ni kwamba operesheni ya kijeshi ya Russia dhidi ya Ukraine bila shaka ni jibu la Moscow kwa chochokochoko za kupenda vita za nchi za magharibi kupitia njia ya kuchochea Ukraine kuwa mwanachama ndani ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO na kuibua vitisho dhidi ya usalama wa taifa la Rasia. Taifa la Rasia nalo na lilichukua hatua ya kuanzisha operesheni ya kijeshi dhidi ya Ukraine baada ya jibu hasi la Marekani na NATO kwa maombi ya kimantiki ya Rasia ambayo ilitaka kutounganishwa Ukraine na shirika la kijeshi la na NATO ambalo kimsingi ni hasimu mkuu wa Rasia. Aidha, Rasia ilikuwa inataka kuondoka wanajeshi wa NATO katika mipaka ya mwaka 1997 Ka, yaani kabla ya kuanza mchakato wa nchi za Ulaya Mashariki wa kuomba wanachama katika jumuiya hiyo ya kijeshi. Ushahidi unaonyesha kuwa NATO na Marekani, baada ya kipindi cha vita baridi, taratibu zilianza kudhihirisha misimamo ya uhasama dhidi ya Russia, zikifanya juhudi za kuidhoofisha nchi hiyo. Sasa Marekani na NATO zinavichukulia vita vya Ukraine kama fursa ya aina yake ya kuisambaratisha Russia kijeshi, kiuchumi na hatimaye kisiasa, na wakati huo huo kudidimiza uhalali wa rais wa nchi hiyo Vladimir Putin. Kwa muda sasa, Marekani imekuwa ikifanya kile wezalo ili Rusia isambaratike na hata kuigawa nchi hiyo vipande vipande. Wasiwasi wa viongozi wa serikali ya Marekani kuhusu silaha za nyuklia za kistratejia za Rusia na hatua ya Vladimir Putin ya kukabiliana na sera na mienendo ya kibeberu ya Marekani katika pembe mbalimbali duniani, muhimu zaidi ikiwa ni hatua ya Rusia na China ya kuchukua nafasi ya mfumo wa kimataifa wa kiliberali wa Magharibi duniani vimefanya Marekani eh, kutumia kila fursa iliyo mbele yake ili kupunguza uwezo na nguvu ya Rasia. Ni dhahir shahir kuwa kwa kuzingatia sera za uh, nyenendo za Wamagharibi na hasa Marekani, uwezekano wa kuendelea na kupanuka zaidi vita huko Ukrain umeongezeka zaidi kuliko miaka ya nyuma. E, jambo muhimu ni kuwa katika uwanja wa siasa za ndani za Marekani kuna upinzani mwingi kwa sera za Biden kuhusiana na vita vya Ukraine. Robert J Kennedy Jr, mgombea kiti cha urais nchini Marekani mwaka kesho na ambaye pia ni mpwa wa John F Kennedy, rais wa zamani wa Marekani, amesema Washington imegeuza mgogoro wa Ukraine kuwa vita vya niaba kati ya Rusia na Marekani. Abara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kusikiliza sehemu ya pili ya matangazo yetu wakati huu jioni hii. Na kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, tunaanza matangazo yetu kwa makala maalum kuhusiana na kukumbuka kuwa wa shahidi Maytham Taymar. Baada ya hapo wapenzi wasikilizaji, uh, tutakuwa na makala ya kila wiki ya ulimwengu wa michezo, na makala hii wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo tutawaleteni makala ya leo katika historia na kisha tutawaleteni kasida ya leo kabla ya kufunga matangazo yetu. Hivyo wapenzi wasikilizaji nawatikia Assalamu wa alaikum, wapenzi wa, wa sikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa shahidi Maitham Tamar mmoja wa masahaba wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, na, na wafuasi wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye aliondokea kuwa mashuhuri kutokana na imani thabiti, subira na msimamo usiotetereka katika njia ya haki, huku nikitoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni na hasa wafuasi wa kweli wa Uislamu unaopigania haki na uadilifu kote duniani ni mamatumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki maalum. Tarehe ishirini na mbili mfungo tatu Dhulhija inasadifiana na kumbukumbu -kumbu ya kuuawa shahidi Maitham Tamar, Mtu aliyepata umashuhuri kutokana na elimu yake na kufuata njia ya haki na kusimama kwake kidete katika njia hiyo huku akiwa na subira isiyo na kifani. Kurasa za historia zinaonyesha kwamba Maitha Mtamar alikuwa muuza tende wa kawaida sana, lakini imani thabiti aliyokuwa nayo ilimfanya kuwa mmoja wa somi na mafakihi wakubwa kati ya maswahaba wa Imamu Ali bin abi Talib alaihi salam alisoma tafsiri ya Qurani tukufu na hadithi katika maktaba ya Ali bin Abitalib na kuondokea kuwa hazina na dafina elimu na maarifa. Mwenyezi Mungu, Maitham Tamar katu hakunyamazia kimya dhulma iliyokuwa ikifanywa na watawala waovu katika zama zake. Alikuwa akisimama na kufichua waziwazi kwa kinywa chake dhuluma, fitina na ufisadi uliokuwa ukifanywa na watawala madhalimu katika zama hizo. Imani yake hiyo thabiti na takwa, pamoja na uchaji Mungu wake usio na mithili, sambamba na kujitolea kwake na kusimama kidete katika njia ya haki na uadilifu, ndivyo vilivyomgharimu maisha yake na kumfanya au wawe shahidi kwa kusulubiwa katika mtende, baada ya kukatwa mikono, miguu na ulimi wake hiyo ilitokana na watawala katika zama hizo kushindwa kuvumilia msimamo thabiti wa Maitham Tamar uliokuwa ukileta mwamko baina ya watu. Maitham Yahya Tamar alileleka na kukulia katika maktaba ya kuwajenga wanadamu, yaani maktaba wa Uislamu, na alikuwa mmoja wa maswahaba wa karibu wa Imamu Ali bin Abi Talibi alaihi ssalam. Maitham alikuwa Mwirani na alikuwa na hamu kubwa ya kusoma elimu na hekima kwa Imamu Ali. Kwa msingi huo, akaiweka roho na uhai wake kwa maarifa ya elimu ya Imamu Ali alaihi salaam. Kwa upande wake, Imamu Ali ambaye alimkuta Maitham Tamari kwamba ni mstahiki na mtu mwenye kipawa, ambapo baadhi ya wakati alikuwa akienda katika kibanda cha Maitham Tamar alipokuwa akiuzia tende na kukaa akizungumza pamoja naye. Katika vikao hivyo Imamu alikuwa akimfundisha Maitham Quran na hekima tofauti za dini. Swaba huyo mwema wa Imamu Ali alifanikiwa kujifunza elimu mbalimbali kutoka kwa kiongozi huyo wa wachamungu. Kubobea Maitham Tamari katika tafsiri ya Qurani tukufu kulimfanya mwana mapambano huyo kuhesabiwa kuwa mtu mwenye daraja maalum katika elimu hiyo, baada ya Imamu ali bin Abitalib alaihi ssalam, Maitham Tamar alikuwa mtu mwenye kutunza sana siri na katu hakuwa akieleza isipokuwa kwa dharura na mahala inapohitajika kile alichojifunza kutoka kwa imamu Ali alaihi ssalam. Uaminifu mkubwa na utunzaji siri wa hali ya juu aliyokuwa nao Maitham Tamar ulimfanya Imamu Ali amweleze na kumwadithia sahaba wake huyo baadhi ya siri ambazo kwa hakika hakuwa akimweleza kila mtu. Hivyo akamjuza kuhusiana na mambo yatakayotokea baadaye, yakiwemo mabalaa na fitina mbalimbali. Imamu Ali alimweleza pia Maitham Tamar jinsi atakavyouawa shahidi. Baada ya kusikia hayo, Maitham alijitayarisha kwa ajili ya kifo cha heshima na fahari. Historia inasimulia kwamba siku moja Maithamu Tamar alikwenda kwa Imamu Ali na mara Imamu alipomwona alimkodolea macho na kusema, ninaapa kwa Mwenyezi Mungu, ninaiona siku ambayo mikono na ulimi wako vitakatwa na wewe kusulubiwa katika mtende. Maithamu alishangaa na kuuliza Inamaana ni kweli tukio hilo litatokea? Imamu Ali alaihi salam akasema: ndio, ninaapa kwa Mola wa Alkaba, hilo litatokea, na hii ni siri ambayo Mtume alinieleza. Maitham akasema kumwambia Imamu Ali alaihi salam kwamba kamwe Mtume wa Allah hasemi uongo, na mimi nina imani kwamba hili unalolisema litatokea Hivi hivi kama unavyosimulia. Kisha Imamu Ali alaihi ssalamu akamwambia Maitham, njoo pamoja nami ni kuonyeshe mtende ambao utatundikwa na kusulubiwa juu yake. Imamu alimwonyesha Maitham mtende huo. Baadhi ya wakati Maitham alikuwa akiswali chini ya mtende huo. Ikapita miaka mingi baada ya tukio hilo, na utawala ukaangukia mikononi mwa watu madhalimu kama Muawia na baada yake mwanawe yani Yazid aliyejulikana kwa ufuska na ulevi. Katika kipindi hicho, dhulma na ukandamizaji wa watawala madhalimu wa zama hizo ulikuwa mkubwa na wa kinyama kiasi kwamba kama mtu atamsema vibaya mtawala au akamlalamikia mmoja wa maafisa wa utawala, basi hukabiliwa na mashtaka, kujibu, vitisho, maudhi, mateso na kubaidishwa au hata kupoteza maisha yake. Mintarafu hiyo, watu walikuwa wakificha haki ili kumridhisha na kumfurahisha mtawala na sio kutaka aradhi za Mwenyezi Mungu. Katika mazingira hayo magumu na ya kutisha, Maitham Tamar alikuwa akizungumzia waziwazi haki na uadilifu pamoja na fadhila na utukufu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Ahlu Beiti zake alaihim assalam, hatua ambayo iliwakasirisha mno watawala wa zama hizo, hususan Ubeidullah bni Ziyad, mtawala wakati huo wa mji wa Kufa nchini Iraq, ambaye alitoa amri ya kutiwa mbaroni Maitham. Baada ya kutiwa mbaroni sahaba huyo wa Imamu Ali alisimama kwa ushujaa kamili bila woga wote mbele ya mtawala Ibni Ziyad. Mtawala huyo dhalimu alimshinikiza Maitham ili abadilishe itikadi yake. Hata hivyo, Maitham hakusalimu amri. Ubaidullah Ibni Ziyad alikasirishwa mno, akamwambia kwa chuki na ujeuri, pamoja na kuwa wewe ni Mwirani na sio Mwarabu Vipi unathubutu kuzungumza na mimi kwa njia hii? Kisha akazungumza kwa vitisho. A, aliendelea kusema, nimepatiwa habari kwamba wewe ulikuwa mtu wa karibu sana na Ali, lazima umchukie Ali na umtaje kwa ubaya, la sivyo nitaikata mikono na miguu yako na kukusulubu. Katika kujibu vitisho hivyo Maitham alisema, Imam Ali alinipa habari kwamba utanisulubu Ibni Ziyadi akamwambia Maitham, basi kwa kuwa unasema hivyo, mimi nitafanya kinyume na utabiri wa Ali. Maitham akasema, huwezi kwa sababu Ali amelisema hilo akinukuu kutoka kwa mtume wa Mwenyezi Mungu. Nina hapa kwa Mola, nafahamu hata mahala ambapo nitasulubiwa katika mji wa Kufa. Ibni Ziyadi akiwa amepandwa na ghadhabu akasema, nina hapa kwa Mola Nitakata mikono na miguu yako na kuacha ulimi wako ili uongo wa kiongozi wako udhihirike. Akiwa ametundikwa juu ya mtende, huku miguu na mikono yake iliyokatwa ikichirizika damu, Maitham Tamar alikuwa akipaza sauti na kutaja fadhila za Ahlulbeiti alayhimssalam na kufichua khiana na ufisadi wa utawala wa Bani Umeya. Maneno yake hayo yalikuwa na taathira mno Kiasi kwamba Ibni Ziyad akapewa habari kwamba bwana huyo yaani Maitham Tamar amekumbua Ubaidullah bni Ziyad, aliamrisha Maitham akatu ulimi. Baada ya Maitham Tamar kuwa washahidi, mtawala dhalimu Ibni Ziyad hakuruhusu mwili wake uzikwe, ili kwa njia hiyo, kama alivyodai, awe ameuvunjia heshima mwili wa mwana mapambano huyo na kuwafahamisha watu wengine kwamba hii ndiyo hatima na majaliwa ya wafuasi wa haki na uadilifu. Hata hivyo, marafiki wa Maitham Tamar na wafanyabiashara wenzake watende walitumia hila na kufanikiwa kuzika mwili wake. Hii leo kaburi la Maitham Tamar lipo baina ya Najafu na Kufa huko nchini Iraq na watafuta haki hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Mara nyingine tena tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote ulimwenguni, na hasa wafuasi wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na maswahaba wema kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoua washahidi Maitham Tammar. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai hu mzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa viwanjani ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Tuanze na voliboli. Timu ya taifa ya voliboli ya walemavu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa dunia ya mchezo huo ya eneo la Asia Oceania. Iran ilitoa ubingwa wa mashindano hayo ya mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu baada ya kumnyaa mwenyeji Kazakhstan kwa chupa huko mjini Astana siku ya Jumamosi. Mashindano hayo ya kieneo yalianza Julai 3. Wachezaji hawa wa kiume wa voliboli ya kuketi chini wa Iran waliwagaragaza wa Kazaki seti tatu kwa mtungi za 25 21 25 14 na 25 17 na kutawazwa mabingwa wa eneo la Asia Oceania. shani match ayaqtaldi iran quramasi asia chempionatning altin jildegeri al bizdin qurama qazaxstan quramasi kimis huldeni osilaysha ayaqtaldi kazaxstandi kmis huldemen sonymen katar paraolimpiadany nying... li awali Iran ilichabanga Iraq seti za moja kwa moja za 251 257 na 2515 25. Katika mchezo wa nusu fainali wa mashindano hayo ya World Para Volley Asia Oceania Zone Championships. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetunukiwa medali ya dhahabu kwa ushindi huo. Aidha, Iran na Kazakhstan zimejikatia tiketi ya kushiriki michezo ya paralimpiki ya Paris itakayotifua mavumbi mwaka ujao 2024 huko nchini Ufaransa. Wakati huo huo, timu ya taifa ya wanawake ya voliboli ya walemavu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili kwenye mashindano hayo ya kikanda jijini Astana. Hii ni baada ya kukubali kunyukwa na China seti 3 kwa 0 za 25 12, 25 15, na 25 11 kwenye mchezo wa fainali uliopigwa siku ya Jumamosi. Wachezaji hawa wa kike wa Iran wa voliboli ya kuketi chini wametoa medali ya fedha mbali na kujikatia tiketi pamoja na China za kushiriki michezo ya Paralimpiki ya Paris. na kutoka asia tuelekee barani afrika timu ya taifa ya vijana ya soka ya moroko imenyakua kombe la mataifa ya afrika kwa vijana wenye umri usiozidi miaka 23 hii ni baada ya kuanyuka mabingwa watetezi misri mabao mawili kwa moja katika mechi ya fainali iliyopigwa jumamosi misri walitangulia kutikisa nyavu kwa goli la mapema la mahmud sabir hassan ambaye baadaye alilimwa kadi nyekundu. Moroko walifanya mambo kuwa sawa bin sawa kupitia bao la dakika 37 ya mchezo la Yanis Begrawi. Mchuano huo uliingia katika dakika za nyongeza, ambapo kiungo wa kati Osama Targhalin aliwapa wa Moroko ubingwa kwa bao la mkwaji wa ikabu. Kwa matokeo hayo Misri na Morocco pamoja na Mali zimejikatia tiketi za kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris itakayofanyika mwaka ujao huko nchini Ufaransa. Mali ilibuka mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kibara ya AFCON Under 23 baada ya kuitandika Guinea mabao manne kwa matatu kwenye upigaji matuta. Kwingineko, klabu ya Shabana ya Kenya imetoa ubingwa wa ligi ya daraja la pili la National Super ya nchini humo baada ya kuisasambua Kisumu All Stars, mabao mawili kwa mtungi, katika mchuano uliopigwa kwenye uwanja wa Gusii, katika kaunti ya Kisii, magharibi mwa nchi. Shabana ambao tayari wamepandishwa chati na kuingia kwenye ligi kuu ya soka ya shirikisho la soka nchini Kenya, FKF, walihitaji ushindi wa aina yoyote ili kujihakikishia nafasi yao kwenye ligi hiyo ya juu zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uwanja wa Gusii ambao ulikuwa umefurika hadi pomoni uliripuka kwa vifijo nderemo na hoi, baada ya vijana wa nyumbani kufanya kweli na kuupa maana msemo mcheza kwao hutuzwa. Mkufunzi mkuu wa Shabana, Sami Okoth, na nahodha wa timu hiyo, Bernard Oteno, wanakuibia siri hapa ya mafanikio na ushindi wao. Hii taji inamaanisha watu wakiwa wa kitu kimoja na wakiungana kwa lengo moja, kuanzia kwa management kuja kwa wachezaji na kocha apewe kazi, awachiwe kazi, kazi yake then inaonyesha kuna, kuna success inaweza kuwa mbele. Okay, kenye imetusukuma hadi tukachukua ligi ni ile hard work and determination, na pia ile togetherness ya team, na hiyo moral pia ilikuwa juu. Motivation kutoka kwa coach na teammates pia imetuwezesha hadi tukafika hapa. Hii ni mara ya kwanza kwa Shabana kutoa ubingwa wa ligi tokea mwaka 1980. Shabana imemaliza msimu kwa alama 73 huku Murang'a Seals ikimaliza e, ya pili licha ya kuambulia sare ya mabao mawili kwa mawili na Gusii United mchezo katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa kijani wa Awendo. Hata hivyo, mchuano huo ulikuwa umeakhirishwa kwa saa mbili kutokana na ukosefu wa suhula za matibabu ya dharura. Tukisalia katika masuala ya kandanda, kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda Afrika CAF iliyoketi karibuni huko Rabat mji mkuu wa Moroko, imeamua kufuta hatua ya mwisho ya mchujo ya mashindano ya kombe la shirikisho la Afrika, uamuzi ambao unaweza kuwa wa asali au shubiri. Mbali na kufuta hatua hiyo, CAF imeamua pia hakutakuwa na fursa kwa timu zinazotolewa katika raundi ya kwanza ya Ligi ya Mabingwa Afrika ya kuingia katika kombe la shirikisho la Afrika kama ilivyokuwa hapo awali. ni uamuzi ambao hapana shaka utapelekea kwa mikono miwili na bashasha kubwa na timu ambazo zitawakilisha nchi zao katika kombe la shirikisho la Afrika, ambazo kwa sasa zitalazimika kucheza raundi mbili tu ili ziweze kutinga hatua ya makundi, tofauti na hapo mwanzo ambapo zilicheza raundi tatu za awali. kwa kwa dondoza hapa na pale. kiungo wa zamani wa Barcelona na Inter Milan Luis Suarez ambaye ni mchezaji wa kwanza mzaliwa wa Hispania kushinda tuzo ya Ballon d'Or alifariki dunia Jumapili akiwa na umri wa miaka 88. Kwa jina la utani The Architect, Mhispania huyo alishinda tuzo hiyo ya kifahari mwaka 1960 na baadaye akawa kocha wa La Roja kwenye kombe la dunia la mwaka 1990. Luis Suarez Miramontes alifariki dunia Jumapili mjini Milan akiwa na umri wa miaka themanini na minane, imesema taarifa ya Barcelona. Imeongeza kwamba mchezaji huyo alichezea basa kati ya mwaka 1954 na 1961 kabla ya kwenda Inter Milan ambapo pia ni gwiji wa mpira na kiungo wa zamani wa Arsenal, Barcelona na Chelsea, Cesc Fabregas ameangika daluga zake katika ulingo wa usogora. Nyota huyo mwenye umri wa miaka 36 anastaafu baada ya kunyanyua kombe la dunia akiwa na Uhispania na mataji mawili ya ligi kuu ya Uingereza, EPL, akichezea Chelsea na kombe la ligi kuu ya Uhispania ukipenda La Liga akivalia jezi za Barcelona. Fabregas anastaafu kwenye ulingo wa soka akisaliwa na mwaka mmoja kwenye mkataba wa miaka miwili kambini mwa kikosi cha Como kinachoshiriki ligi ya daraja ya pili huko nchini Italia, ukipenda Siri B. Sasa ndiye kocha wa timu ya machipukizi hapo kambini Como. Kwa dondo hizo, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola, jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Dhulhijja mwaka 1444 hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Julai mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 11, 1149 iliyopita wavuvi wa Norway walivumbua kisiwa cha Iceland kilichopo kaskazini mwa bara la Ulaya na karibu na ncha ya kaskazini. Kisiwa hicho kiliingia katika udhibiti wa Norway mwaka 1261 na karne moja baadaye Denmark ikazidhibiti nchi mbili, yaani Iceland na Norway. Hatimaye mwaka 1944 Iceland ilifanikiwa kupata uhuru kamili kutoka kwa mkoloni Mdenmark. Miaka 282 iliyopita katika siku kama hii ya leo ardhi ya Alaska iligunduliwa na mvumbuzi wa Kidenmark kwa jina la Vitus Bering. Mvumbuzi huyo aligundua ardhi ya Alaska inayopatikana kaskazini magharibi mwa Kanada akiwa katika safari yake ya kuelekea ya Russia. Hadi kufikia mwaka 1867 eneo tajiri kwa mafuta la Alaska lilikuwa sehemu ya mamlaka ya Russia ya kitezari. Hata hivyo mwaka huo Rusia iliuzia Marekani ardhi ya Alaska kwa kiasi cha dola milioni 7, eneo ambalo leo linahesabiwa kuwa jimbo la 49 la Marekani. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, Italia ilijiunga rasmi na Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Kipindi hicho waziri mkuu wa Italia alikuwa ni Benito Mussolini, ambaye pia alikuwa kiongozi wa chama cha kifashisti. Kuingia Italia katika vita hivyo hakukumsaidia chochote Hitler, licha ya kwamba kulikuwa na taathira kubwa ya ongezeko la uharibifu. Hadi kipindi cha miaka mitatu, Italia ilikuwa imepata hasara kubwa katika sekta tofauti, huku Benito Mussolini akiuzuliwa madarakani na mfalme wa wakati huo wa Italia mwezi Disemba mwaka 1943 kufuatia kudhibitiwa na waitifaki ardhi ya kusini mwa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 83 iliyopita, jemedari Henri Petain, waziri mkuu wa muda na afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Ufaransa alichukua uongozi baada ya Ufaransa kushindwa na wanazi wa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa mkataba wa vita uliosainiwa na nchi mbili hizo tarehe 22 Juni mwaka 1940, eneo la kaskazini mwa Ufaransa ukiwemo mji wa, ukiwe wa Paris lilibaki chini ya himaya ya jeshi la manazi wa Ujerumani. bay'a... na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahiliradio@irib.ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.