Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninaikukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalia ni vipindi vya Uislamu Chaguo Langu, na Aya na Hekaya. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na kama kawaida makala ya kila siku ya Leo katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saatano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatio sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alaani shambulio la anga Sudan lililowaua watu 22 Omdurman. Watu sita wakiwemo watoto watatu wauawa China katika shambulio dhidi ya kituo cha maandalizi jeshi. La utawala wa kizayuni wa Israel lakiri kuwa linakabiliwa na vitisho vingi na korea kaskazini yaonya kuwa kutumwa nyambizi za nyuklia za marekani katika peninsula ya korea kunazidisha hatari ya vita vya nyuklia na sasa ni habari kamili katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guteres amelaani shambulizi la anga lililotokea omdurman nchini sudan ambapo imeripotiwa kuuawa takriban watu 22 katika taarifa yake kwa vyombo vya habari aliyotoa kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York, Guterres ametuma salamu za rambirambi kwa familia za waathirika wa tukio hilo na kuwaombea wapone haraka wale wote waliojeruhiwa. Nimeshtushwa na ripoti za ghasia kubwa na majeruhi huko Darfur. Pia nina wasiwasi kuhusu ripoti za mapigano mapya katika majimbo ya Kordofan Kaskazini, Kordofan Kusini na Blue Nile kuna kupuuzwa kabisa kwa sheria ya kibinadamu na haki za binadamu, jambo ambalo ni hatari na linasumbua, amebainisha katibu mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa. Aidha amesema na wasiwasi mkubwa kwamba vita vinavyoendelea kati ya vikosi vya jeshi vimeipeleka Sudan kwenye ukingo wa vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vinaweza kuyumbisha ukanda huo. Guteresh amesistizia wito wake kwa vikosi vya jeshi la Sudan na vya usaidizi wa haraka RSF kusitisha mapigano na kujitolea kusitisha vita kwa muda mrefu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amehimiza pia pande zote kwenye mzozo wa mapigano nchini Sudan zitimize wajibu wao chini ya sheria ya kimataifa ya kibinadamu na haki za binadamu na kulinda raia sambamba na kuwezesha utoaji wa misaada ya kibinadamu. Watu sita wakiwemo watoto watatu wameuawa na mmoja amejeruhiwa kwa kudungwa kisu katika kituo cha maandalizi kusini mwa China. Msemaji wa serikali ya mji huo amesema shambulio hilo limetokea leo kwenye mji wa Lianjiang mkoani Guangdong. Kwa mujibu wa msemaji huyo wa serikali, wahasiriwa ni pamoja na mwalimu mmoja, wazazi wawili na wanafunzi watatu, na mshukiwa wa shambulio hilo amekamatwa. Polisi ya China imeelezea kesi hiyo kuwa ni shambulio la kukusudia. China imeshuhudia mashambulizi kadhaa ya visu mashuleni katika miaka ya hivi karibuni, licha ya juhudi za serikali za kuimarisha usalama. Agosti mwaka jana, watu watatu waliuawa baada ya shambulio lililotokea kusini mwa jimbo la Jiangxi ambalo lililenga pia skuli moja ya maandalizi. Mnamo Aprili 2021 Watoto wawili waliuawa na wengine 16 walijeruhiwa wakati mwanamume aliyekuwa na kisu alipoingia katika skuli moja ya maandalizi kusini mwa nchi hiyo. Mnamo Juni mwaka uliopita, wanafunzi 37 na watu wazima wawili walijeruhiwa na mshambuliaji mwenye visu katika skuli ya msingi kusini mwa China. maafisa wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wamekiri kuwa utawala huo ghasibu hivi sasa unakabiliwa na hatari na vitisho vingi katika ngazi tofauti. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Rusia leo, Herze Halevi, mkuu wa vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni amesema alipowahutubia askari wa akiba waliofanya uasi kupinga mpango wenye utata wa mabadiliko ya mahakama ambao umepangwa kutekelezwa na baraza la mawaziri la utawala huo haramu, kwamba Tel Aviv inakabiliwa na vitisho na hatari mbalimbali mbali katika viwango na nyanja tofauti. Hivyo amewataka askari wa akiba kuzingatia majukumu yao ya kuulinda utawala wa kizayuni. Mkuu huyo wa vikosi vya jeshi la utawala wa kizayuni ameongezea kwa kusema, hatuna uwezo wa kudhibiti hali ya sasa na hivi karibuni imeshuhudiwa katika operesheni mbalimbali kwamba medani za mapigano zinaathiriana. Ami Ayalon, mkuu wa zamani wa shirika la usalama wa ndani la utawala wa kizayuni linalojulikana kwa jina la Shabak, alisisitiza wakati wa maandamano yaliyofanyika siku ya Jumamosi mbele ya nyumba ya waziri wa vita wa utawala wa kizayuni kwamba uwasi katika utawala huo utaliangamiza jeshi. Maelfu ya askari wa akiba na vikosi vya usalama vya utawala wa kizayuni walikusanyika mbele ya nyumba ya waziri wa vita wa utawala huo juzi usiku, wakimtaka ajiunge na maandamano ya upinzani. Vyombo vya habari vya Kizayuni pia vimekiri kwamba kushindwa kukubwa na kubaya zaidi kwa Israel huko Lebanon ni kwamba baada ya miaka 17 ya vita vya siku 33 nguvu za Hizbullah zimezidi kuongezeka siku hadi siku na hakuna aliyeweza kuzuia nguvu na uwezo huo wa harakati hiyo ya Mukawama. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Korea Kaskazini imelaani mpango wa Marekani wa kutaka kupeleka nyambizi iliyobeba makombora ya nyuklia kwenye maji karibu na rasi ya Korea, ikionya kuwa hatua hiyo inaweza kuchochea mzozo mbaya wa atumiki katika taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Korea KCNA mapema leo, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Korea Kaskazini amesema mpango wa Washington uliokubaliwa na viongozi wa Marekani na Korea Kusini wakati wa mkutano Aprili wa Aprili utaanzisha uwekaji wa silaha za mikakati za kimkakati za nyuklia za Marekani katika peninsula ya Korea kwa mara ya kwanza tangu mwaka 1981. Msemaji huyo ambaye hakujitambulisha jina lake amesisitiza kama ninavyonukuu, hii ni hali ya hatari sana, kwani italeta mvutano mbaya zaidi wa kijeshi wa kikanda na inaweza kuchochea kivitendo mzozo mbaya zaidi wa nyuklia. KCNA imeongeza kuwa mpango huo wa Marekani ni ulaghai wa nyuklia wa kutaka kuirubuni kimabavu Korea Kaskazini pamoja na nchi za kikanda na unatoa tishio kubwa kwa amani na usalama Taarifa ya Korea Kaskazini imebainisha kuwa hatua za baadaye za Marekani ndizo zitakazoamua juu ya kuwepo hali mbaya katika eneo la peninsula ya Korea au la, ambayo isingependelewa itokee na mtu yoyote yule, na kwamba Marekani ndiyo itakayowajibika kikamilifu ikiwa hali yoyote isiyotarajiwa itajitokeza. Nyambizi ya nyuklia ya Marekani yenye uwezo wa kubeba makombora balistiki iliwasili katika bandari ya Busan nchini Korea ya kusini mwezi uliopita wa Juni. Na shirika la kimataifa la wahajiri IOM limetangaza kuwa takriban wahajiri elfu kumi na moja wa kiafrika wameingia nchini Yemen katika muda wa mwezi mmoja. Kwa mujibu wa shirika la habari la Anatolia, shirika la kimataifa la uhamiaji limetangaza katika ripoti kuwa wahamiaji 10800 wa kiafrika waliingia nchini Yemen katika mwezi uliopita wa Juni. Kulingana na ripoti hiyo, watu hao hata hivyo wamepungua kwa asilimia 6 kulinganisha na mwezi wa kabla yake, ambapo wahamiaji 11463 walielekea nchini Yemen. Aidha, kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu 2023 hadi Juni 30 wahamiaji 77130 walikuwa wameshaingia huko Yemen. Mnamo mwezi wa Mei, shirika la kimataifa la wahajiri lilitangaza pia kuwa katika miezi minne ya kwanza ya mwaka 2023, wahajiri wapatao elfu arobaini wa kiafrika waliwasili nchini Yemen. Yemen ni kimbilio la wahamiaji kutoka nchi za pembe Afrika, hususan Ethiopia na Somalia. Wengi wa watu hao wanachukua hatua ya kufanya safari hizo hatari ili kuweza kufika katika nchi za ghuba ya Uajemi, hususan Saudi Arabia. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mzigo mzito wa gharama za kiuchumi ambao serikali ya Erdogan inawabebesha Waturuki. Serikali ya Recep Tayyip Erdogan imeongeza kodi inazowatoza wananchi wa Uturuki ili kuongeza mapato yake sambamba na kukabiliana na hali mbaya ya uchumi inayoikabili nchi hiyo. Tovuti ya habari ya gazeti la Dovar imetoa ripoti kuhusiana na suala hilo na kuandika, serikali ya Uturuki inapanga kukusanya mapato ya lira bilioni 30 zaidi kwa kuongeza kodi ya ongezeko la thamani Mnamo tarehe saba Julai, wananchi wa Uturuki walianza kukabiliana na wimbi jipya la ongezeko la kodi. Kodi ya ongezeko la thamani au kwa kifupi VAT imeongezeka pia kwa asilimia mbili katika bidhaa na huduma, kutoka asilimia kumi na nane hadi ishirini, huku kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani cha asilimia nane kinachotumika kwa baadhi ya bidhaa kikiongezeka hadi asilimia 10. Viwango vipya vitatumika rasmi kuanzia tarehe kumi Julai, yaani leo. Kwa upande mwingine, ongezeko hilo la kodi haliishii kwenye kodi ya ongezeko la thamani pekee. Kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na serikali, gharama za mazungumzo ya simu ya nje ya nchi imeongezeka kutoka lira elfu sita na kumi na tisa hadi lira elfu ishirini na ushuru wa benki kwa mikopo wanayopatiwa watu nayo pia umeongezeka kutoka asilimia 10 hadi 15. Na hii ni katika hali ambayo gharama ya utoaji viza, ofisi za utoaji hati rasmi na pasipoti zimeongezeka kwa asilimia 50. Hivi karibuni serikali ya Erdogan imeongeza maradufu ushuru wa magari ya usafiri OTV na ushuru wa kawaida wa mashirika kutoka asilimia 20 hadi 25. Mtaalamu wa uchumi Oyake ya Trim ametabiri kwa kusema kuongezwa kodi ya kampuni kutaipatia serikali mapato ya zaidi ya lira bilioni 100 na ushuru wa magari ya OTV utaipatia takriban lira bilioni 40 katika mwaka huu wa 2023. Miezi miwili baada ya ushindi wa Erdogan wa kukalia kiti cha urais wa Uturuki kwa muhula watatu mtawalia, imedhihirika wazi kwamba kiongozi huyo na serikali anayoiongoza hawajaweza kutekeleza ahadi walizotoa wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais. Wakati wa hekaheka heka za uchaguzi uliofanyika hivi karibuni, rais wa Uturuki aliwataka wananchi wa mwamini na kuacha kuwapigia kura wapinzani. Erdogan aliwataja wapinzani wa serikali yake kama vibaraka wanaopanga kuinasisha tena Uturuki kwenye mtego wa njama za Marekani na Magharibi. Hii ni katika hali ambayo wachambuzi wanaoipinga serikali yake walikuwa wamesisitiza kuwa endapo kiongozi wa muungano wa upinzani Kemal Kilicdaroglu atashindwa katika uchaguzi, itafika siku watu wa Uturuki watalazimika kununua hata vitunguu na mbatata kwa idadi na kushindwa kununua bidhaa hizo kwa kilo. Katika mkesha wa duru ya pili ya uchaguzi wa 13 wa rais nchini Uturuki, mwanauchumi mashuhuri wa nchi hiyo Ali Bairamoglu alishauri timu ya wapinzani wa serikali ya Erdogan kwa kusema, ikiwa mnataka mshinde, jitahidini kuhakikisha kuwa mnawaeleza wananchi kwa usahihi hali mbaya mno ya kiuchumi iliyonayo Uturuki. Ali Babajan, kiongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo deva, na mmoja wa wachumi wabobezi wa Uturuki, ambaye akiwa waziri wa uchumi alitoa mchango mkubwa kwa uchumi wa nchi hiyo katika muongo wa kwanza wa serikali ya Erdogan, naye pia aliorodhesha hatari kadhaa ambazo zitatokea ikiwa Erdogan atachaguliwa tena, ikiwemo kiwango cha njaa kuongezeka hadi lira 1500. Hivi sasa mamilioni ya watu wa Uturuki wanaishi kwa dhiki kubwa kwa kutegemea kiwango cha ujira na mshahara wa lira 8500. Baba jana alisisitiza pia wakati huo kwa kusema, ikiwa Erdogan atashinda kila mtu mmoja atakuwa masikini zaidi na nafasi na umuhimu wa Uturuki katika uchumi wa dunia utashuka. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chago langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu chaguo langu ambayo huwaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na ilojaa nuru maishani, yaani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala yetu ya leo, ambapo tutamwangazia raia wa rasia aliyesilimu. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu hufika katika wakati ambao anahisi kuwa ana hitajio kubwa la chakula cha kiroho. Mimi pia ulifika wakati nikapata hisia hiyo, na hivyo kutaka kuijua dini. Wapenzi wasikilizaji, kauli hiyo ni ya Ruslan Mukanov kutoka Russia ambaye baada ya matukio mengi maishani hatimaye alihisi kuwa anahitaji kimbilio katika dini. Bwana Ruslan anasema uh, kuhusu hitajio la chakula cha kiroho kuwa wakati tunaposema kuwa mwanadamu anahitaji kitu fulani, hilo linamaanisha kuwa kuna tatizo alilonalo ambalo linahitaji kutatuliwa kwa kufuata njia yenye kumwokoa au kumnusuru. Kumwamini Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo humpa mwanadamu hisia ya aina yake. Bwana Ruslan anafafanua zaidi ukweli huo kwa kusema: ingawa nilikuwa Mkristo lakini sikuwa naenda kanisani wala sikutamani kuisoma Bibilia. Ukweli ni kuwa hata sikuwa na tafakari kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu, lakini ilifika lahadha na wakati katika maisha yangu ambapo niligundua kuwa masuala ya kimaanawi na kiroho yanaweza kuwa na nafasi muhimu katika maisha ya mwanadamu. Kwa maneno mengine ni kuwa roho yangu ilikuwa na kiu cha kupata yale ambayo hadi wakati huu nilikuwa sijayapata. Ni kwa sababu hiyo ndipo nikaamua kufuta vumbi juu ya nakala ya Bibilia yangu na kuanza kuisoma. La kusikitisha ni kuwa sikupata nilichokuwa nikitaka katika Bibilia, bali maswali mengi zaidi yalinijia akilini. Lakini kutokana na kuwa daima nilikuwa nikitafuta ukweli, sikupoteza matumaini na niliendeleza utafiti wangu. Nilijiuliza maswali kuhusu maajabu ya mbingu na ardhi, vipi mwanadamu aliumbwa na kadhalika. Nilielewa kuwa nitaweza kumpata Mwenyezi Mungu katika maajabu haya ya maumbile, lakini kutokana na hali yangu, anaendelea kusimulia bwana Ruslan, nilihitajia mwongozo kuelekea katika yale ambayo sikuyajua. Nilipitisha siku zangu nikiyatafakari hayo hadi pale siku moja, wakati wa magharibi na katika majira ya baridi, e, tukio la kuvutia lilijiri katika maisha yangu. Ruslan anaendelea kufafanua tukio hilo muhimu katika kumbukumbu kumbu zake kwa kusema, ulikuwa wakati wa magharibi na nilikuwa nimechoka sana niliporejea nyumbani, na sikuwa na kazi ya kufanya. Niliifungua redio yangu ili niweze kuchangamka. Nilianza kubadilisha frekwensi nikitafuta idhaa itakayonivutia, na mara nilisikia sauti iliyonivutia sana. Nilielewa kuwa lugha iliyokuwa hapo ilikuwa ya Kirusi, iliyokuwa ikitangaza kutoka eneo jingine la dunia. Mwendesha kipindi alikuwa akisoma kipindi cha kidini ambacho kilinivutia sana. Alikuwa akielezea kisa cha kuvutia cha maisha ya Nabii Musa alaihi salam. Nilisikiliza kwa hamu kubwa kipindi hicho hadi mwisho. Kwa hakika kipindi hicho kilikuwa na maelezo muhimu na yenye manufaa sana kuhusu Uislamu. Kabla ya hapo, nilikuwa na utazama wa Uislamu kama dini ya kigeni isiyojulikana. Hivyo niliamua kufuatilia kipindi hicho kwa wiki kadhaa, ili kwa njia hiyo niweze kujifunza mengi kuhusu mafundisho maridadi ya Uislamu na hasa Quran Tukufu. Wapenzi wasikilizaji, suala la tauhidi au kupwekesha Mwenyezi Mungu ni kati ya mambo yaliyomvutia Bwana Ruslan Mukanov katika Uislamu. Alijitahidi sana kufahamu tauhidi katika Uislamu. Anabainisha zaidi kuhusu namna alivyofanya utafiti kuhusu Uislamu na hisia yake kuhusu tauhidi kwa kusema, tauhidi ni ukweli wa kuvutia zaidi ambao nimeupata katika Uislamu. Ni jambo lenye mvuto sana kumwona mwanadamu akimsujudia Mola Muumba. Yeye ni Mwenyezi Mungu ambaye anakidhi mahitaji ya viumbe wote, kutoka kiumbe kidogo zaidi katika kina cha bahari hadi mnyama mkubwa zaidi anayetembea katika ardhi. Tunaweza kuona ustadi wa maumbile katika namna mwili wa mwanadamu ulivyoumbwa. Hadi sasa kuna siri nyingi za mwili wa mwanadamu ambazo wataalamu bado hawajaweza kuzitambua. Bwana Ruslan na Mukanov anasema ameweza kupata uhakika kuhusu Uislamu kwa kusoma kwa makini Qurani Tukufu. Anaongeza kuwa Qurani Tukufu iliweza kujibu maswali yake mengi ambayo alikuwa akiyatafakari kwa muda mrefu. Mrashia huyu aliyesilimu anasema kuwa Qurani ni nuru ya mwongozo, nuru ambayo kamwe haitozimika. Qurani ni bahari ambayo mwanadamu bado hajaweza kufika katika kina chake. Qurani ni njia ambayo kila anayeamua kuifuata kamwe hatopotea. Qurani ni kitabu cha zama zote, ni kitabu ambacho mafundisho yake matukufu hayapitwi na wakati na daima yanaenda na zama. Aya zake zimejaa siri na ni chimbuko la ilmu isiyo na mwisho. Mtu ambaye anafungamana na Qurani daima atakuwa na hishma pamoja na iza. Hii ndiyo hali iliyompata Ruslan Mukanov baada ya kusilimu, na anabainisha zaidi kwa kusema, kwa hakika Qurani ilinivutia sana aya za kitabu hiki adhimu zinatoa maana maridadi kwa maisha ya mwanadamu. Hivi sasa anaendeleza masomo na utafiti wa kina kuhusu Qurani Tukufu. Kwa mtazamo wangu, mafundisho ya Qurani ni ya kivitendo kabisa. Hata kama aya za Qurani ziliteremshwa zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, lakini zinaelezea masuala ya zama zetu hizi kwa njia iliyowazi na bayana kabisa. Ndugu zangu wapenzi, hivi sasa nina furaha kubwa sana kwani, baada ya kupita njia ndefu, hatimaye nilifikia uhakika ambao ni Uislamu. Daima mimi hujishughulisha na ile dhikri ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah, yani hakuna mola apasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu na Muhammadi ni mtume wake. Maneno haya hunipa nguvu maalum katika roho yangu, na kila mara ninapoyarudia hukumbuka lengo langu maishani. Wapenzi wasikilizaji Bwana Ruslan Mukanov anasema Uislamu na Qurani ndiyo njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutokana na matatizo aliyonayo. Anaongeza kuwa Uislamu ndiyo mfumo kamili wa maisha na kwamba kiu chake kimekiviwa katika chemchemi ya uongozi. Na anamaliza kwa kusema, kwa mtazamo wangu, mwanadamu anapaswa kuwa mnyenyekevu na mwenye bidii maishani sambamba na kuvumilia matatizo kwa ujasiri yaani, kwa sababu Mwenyezi Mungu atawapa wenye kusubiri ujira mkubwa. Anamaliza kwa kusema kuwa baada ya kusilimu, nilichagua jina la mtume mtukufu wa Uislamu, yaani Muhammad, na sasa nina fahari kubwa kuitwa kwa jina hilo. Nawatakia wasikilizaji wote ufanisi maishani na namwomba Mwenyezi Mungu awaonyeshe chemichemi ya haki wale wote ambao wanatafuta haki, anasema Mrusi aliyesilimu Bwana Ruslan Muhammad. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib ir. Kwa heri, wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na sasa wamewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia Tanzania na gazeti la Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari agizo la waziri mkuu la gota, likifafanua agizo hilo la Kassim Majaliwa Mwananchi linasema ni la kutaka mafuta kwa mikoa ya kaskazini na kusini yachukuliwe bandari za Tanga, Mtwara. Wadau waibuka wakieleza ugumu katika utekelezaji, waja na mapendekezo mapya ya kumaliza tatizo. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni ile inayozungumzia sababu ya hoteli tano za kitalii kuungua moto Zanzibar. Nipashe kwa upande wake linatupasha kuhusu kile kilichojificha katika matukio ya watoto kujinyonga. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wataalamu wa saikolojia na viongozi wa dini wametaja sababu zinazoshtua. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayoonyesha ndege mpya ya shirika la ndege Tanzania ATCL ikipakia mizigo ili kuanza safari za nje ya nchi mwishoni mwa wiki. Gazeti hilo lina habari mbili pia za mikasa ya kusikitisha. Moja ni kutajwa Songwe kuwa ni eneo lililoathirika na biashara haramu ya binadamu, na nyingine ni ile isemayo wezi waua mtoto wakisaka fedha za TASAF alizopewa mama yake mzazi. Gazeti la serikali Habari Leo linamwonyesha mwenyekiti wa CCM, Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha halmashauri kuu ya taifa ya chama hicho NEC, Dodoma jana. Habari kuu inahusiana na picha hiyo, inasema CCM yaazimia mambo matatu, uwekezaji bandari. Gazeti hilo lina habari pia isemayo, kustaafu magonjwa sugu sababu kuugua akili. Gazeti la CCM Uhuru linanukua agizo la Waziri Mkuu Majaliwa la kutaka kituo cha afya ya mkunwa kikamilike Oktoba. Uhuru nalo pia lina habari ya mkasa yenye kichwa cha maneno aliyembaka mtoto wake mwenye miaka saba afungwa miaka thelathini. Papa amteua Askofu Ragambwa kuwa kadinali, ndiyo habari kuu iliyopamba ukurasa wa mbele wa Majira na kutujuza kuwa Rugambo anakuwa kardinali wa tatu nchini na wa pili kutokea Kagera, na kwamba anachukua nafasi ya kardinali Pengo aliyestaafu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Nalo the Citizen limechangamkia habari ya kiuchumi likiandika India yasema Tanzania kuongoza uhusiano wa India na Afrika, na kwamba nchi hiyo iko sehemu ya kimkakati inayoifanya iwe nukta mwafaka ya kuingilia barani humo. Nagokia sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari, hakuna fursa kwa makabila madogo katika utumishi wa umma. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo ina anwani, mshtuko wa skuli elfu tatu zisizo na walimu wakuu. The Star pia limevutiwa na habari inayohusu kukosekana kwa mlingano wa kikabila katika kilichotajwa kama mashirika tajiri ya serikali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Wakalenjin na Wakikuyu ndio waliohodhi ajira za utumishi wa umma. Na ligeukia sasa Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na habari kuu yenye anuani jeshi la mapambano la panuka. Kwa mujibu wa gazeti hilo wanaharakati sasa wameungana na upinzani kuongoza maandamano dhidi ya serikali. Vichwa vingine vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na ugumu wa maisha wazidisha visa vya uhalifu, huku unyang'anyi na wizi wa mabavu ukiongezeka, na elfu mbili mia tatu kumi na nane wamefariki ajalini tangu Januari. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Daily Nation kwa kichwa cha maneno, barabara kuu za kifo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, mwendo wa kasi, makosa ya kibinadamu na usanifu duni wa barabara yametajwa kama sababu za kutokea ajali hizo nyingi za barabarani. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari ya mkasa wa padri aliyefariki hotelini alipokuwa amepumzika na mwanamke anayetajwa kuwa mpenzi wake na mfanyakazi mwenziwe parokiani. Ni Joseph Kariuki Wanjiku, mwenye umri wa miaka 43, na padri wa kanisa Katoliki jimbo kuu la Nairobi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari ugomvi wa zuka kuwania bustani za viwanda. Ukurasa huo wa mbele wa Monita una habari inayoambatana na picha yenye anwani: siku ya watoto kanisa la sherehekea imani za watoto wadogo. Nalo toleo la mtandaoni la New Vision limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno: vikosi vya Uganda na DRC vimemuua kamanda hatari wa kundi la kigaidi la ADF. Kamanda huyo mwandamizi wa waasi hao aliyejulikana kwa jina la Lubangakane aliuliwa pamoja na wapiganaji wake watatu katika operesheni iliyotekelezwa jana Jumapili kwenye jimbo la Mwalika. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asalamu As alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 19 ya kipindi cha Hekaya za Aya. Leo tutazungumzia aya za 26 na 27 za Suratu Ali Imran ambazo zinahusiana na vita vya Ahzaba. Wewe humpa ufalme umtakaye na humwondolea ufalme umtakaye, na humtukuza umtakaye na kumdhalilisha umtakaye, kheri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni muweza wa kila kitu. Wewe huingiza usiku katika mchana na huingiza mchana katika usiku, na humtoa aliye hai katika maiti na kumtoa maiti katika aliye hai na unamruzuku mtakaye bila ya hesabu uaminifu. Wapenzi wa wasikilizaji, na kutekeleza mikataba na makubaliano vilikuwa miongoni mwa maadili yaliyothaminiwa tangu zama za ujahilia wa Waarabu, na ukiukaji wake ulitambuliwa kuwa ni fedheha kwa jamii ya wakati huo. Kwa kutumia thamani na maadili haya, mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa alifunga mkataba na mapatano jumla baina ya Waislamu na wasio Waislamu waliokuwa wakiishi Madina, baada ya kufunga mkataba wa udugu kati ya Muhajirina na Ansar ili kujenga mshikamano na urafiki katika jamii na kuondoa chuki na uhasama wa kikabila. Hata hivyo, makabila ya Kiyahudi yalivunja mapatano na mikataba yao na Waislamu baada tu ya muda mfupi. Kundi la kwanza lililovunja mkataba na makubaliano hayo ni la Mayahudi wa Banu Kainuka. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakijishughulisha na uhunzi na usonara nje kidogo ya mji wa Madina na walihamishwa na kwenda Shamu baada ya kuvunja mkataba kwa kumdhalilisha mwanamke wa Kiislamu na kumuua Muislamu mwingine. Kundi la pili lilikuwa la Mayahudi wa Bani Nadhir Waliopanga njama ya kumuua Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuvunja mkataba na makubaliano ya kuishi pamoja kwa amani. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alimjulisha mtume wake njama hiyo na akaamrisha kuwafukuza mjini Madina. Bani Nadhir walichagua eneo la Khaibar ambalo lilikuwa umbali wa kilomita 165 kutoka Madina, ili kuwa karibu na mji wa Madina na kuweza kuyachochea makabila ya warabu yakiongozwa na Makuraish kuishambulia Madina na kupigana vita na mtume wa Mwenyezi Mungu. Muda mfupi baadaye, walifanya mapatano ya siri na Mayahudi wa Banu Qoraiva ambao walikuwa bado wanaishi Madina ili kutekeleza mpango wao. Kisha walienda Maka kwa viongozi wa kabila la Quraish na wakawahimiza kuingia vitani na Waislamu baada ya kuwahakikishia kwamba watawasaidia Makuraishi kwa hali na mali katika vita dhidi ya Waislamu. Makuraishi walikuwa wamedhamiria kung'oa mzizi wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja, hivyo walikubali pendekezo la Mayahudi na wakala yamini na kufanya mapatano nao ya kushirikiana katika vita dhidi ya Muhammad. Wanaume wa kikuraishi walionekana kuchoka kwa kiasi fulani kutokana na mapambano ya muda mrefu na Waislamu, na kwa upande mwingine imani zao za ibada ya masanamu zilidhoofika taratibu na wakawa wanaingiwa na shaka. Kwa msingi huo walipozungumza na Mayahudi kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu wa waliwauliza swali kuhusu itikadi zao wakisema, enyi ambao mmepewa kitabu na mna elimu ya kale, nini maoni yenu kuhusu imani yetu? Mnaionaje dini yetu ikilinganishwa na dini ya Muhammad? Mayahudi ambao licha ya kwamba waliona bishara ya ujio wa mtume wa mwisho katika kitabu cha Taurat, walianza uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kupuuza haki na hakika, kwa sababu ya ukaidi na uadui wao, na wakasema: nyinyi ni bora kuliko Muhammad na mumechagua njia iliyo bora zaidi, kuweni na uhakika kwamba nyinyi mko kwenye haki na dini dini yenu ni bora kuliko dini yake. Katika aya ya 51 ya Suratu Nisa, Qurani Tukufu inawalaumu Mayahudi ambao walikana ukweli na hakika walioijua vyema na kuwatetea makafiri wa abudu masanamu. Aya hiyo inasema: Je, huwaoni wale waliopewa fungu katika kitabu, wanaamini masanamu na twaghuti, na wanasema kwa ajili ya waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia ya haki kuliko walioamini. Wa ilichukua siku kadhaa kwa ajili ya kuandaa jeshi kubwa ambalo liliondoka Maka likiongozwa na Abu Sufyan. Makabila mbalimbali mbali ya kiarabu yalijiunga na jeshi hilo likiwa njiani kuelekea Madina. Kwa utaratibu huo wapiganaji elfu kumi waliokuwa na farasi mia tatu na ngamia elfu moja na mia tano walielekea Madina kwa ajili ya kuangamiza Uislamu na kung'oa mti wa tauhidi. Baada ya kupata habari za harakati za jeshi kubwa la washirikina wa Maka na mayahudi kuelekea Madina, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam aliwakusanya pamoja maswahaba zake na kushauriana nao. Swahaba Salman Alfarisi, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alipendekeza kuchimba handaki kando kando ya mji wa Madina na akasema: Ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kila mara jeshi kubwa lilipoishambulia miji ya Iran na watu wakakosa nguvu za kukabiliana nalo, walichimba handaki kubwa kando kando ya mji wao na kuziba njia ya mashambulizi ya adui. Sasa naona kwamba unapaswa kuamuru lichimbwe handaki katika sehemu ya mji wa Madina inayoweza kutumiwa na adui kwa ajili ya kupenya na kuingia mjini. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikubaliana na pendekezo la Salman radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake. Masahaba wengine pia walikubali pendekezo la Salman la kubakia Madina na kuchimba handaki, kwa kuzingatia uzoefu wa kushindwa katika vita vya Uhud kutokana na uhalifu wao na kupinga rai na uamuzi wa Mtume. Hivyo iliamuliwa kuchimbwa handaki na mtaro mkubwa wenye umbo la hilali katika sehemu kubwa ya kaskazini, hasa kaskazini magharibi mwa Madina. Mtume sallallahu alayhi wa alihi aligawa kazi ya kuchimba mtaro baina ya Waislamu, na yeye mwenyewe akaanza kuchimba mtaro huo. Waislamu ambao walikuwa wakiona jinsi Mtume na kipenzi cha Mwenyezi Mungu alivyokuwa akifanya kazi ya sulubu akichimba handaki kwa sururu na kubeba mawe na kadhalika, licha ya shida nyingi alizokuwa akikabiliana nazo, huku akiwa na njaa, walipata nguvu zaidi na kuchimba handaki kwa kasi. Wapenzi wasikilizaji, kundi la Salman Al Farisi lililokuwa na watu kadhaa lilikuwa likichimba sehemu ya mtaro, wakati lilipogonga jiwe imara na gumu. Kadiri walivyoligonga jiwe hilo ili kulipasua na kuendelea na uchimbaji wa handaki, jiwe halikuyumba wala kutikisika. Kinyume chake, sururu ziliendelea kuvunjika moja baada ya nyingine. Mtu mmoja au wawili kwenye kundi hilo walimgeukia Salmani na kumwambia, nenda kwa mtume wa Mwenyezi Mungu na umwambie kisa cha jiwe hili, ili kama ataturuhusu tuchimbe nyuma ya jiwe na kupindisha njia ya handaki, vinginevyo atupe amri nyingine. Hatutaki kupindisha njia ya handaki bila ya ruhusa ya mtume. Salman alikwenda kwa mtume na kusema, ya Rasul Allah kuna jiwe gumu jeupe kwenye njia yetu ambalo hatuwezi kuliondoa, kila sururu tunalogonga juu ya jiwe hilo inavunjika. Tupe maagizo yoyote unayoona yanafaa, kwa sababu hatupendi kuzidi kipimo ulichotuamulia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliinuka na kwenda sehemu hiyo. Wenzake na Salman walikuwa wamesimama wakisubiri amri na maagizo ya Mtume. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alipofika eneo hilo alichukua sururu na kuingia kwenye mtaro, kisha akaligonga kwa nguvu jiwe hilo. Sehemu moja ya jiwe ilivunjika na nuru yenye kung'aa ikatanda kutoka kwenye jiwe hilo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam alipiga takbira kwa sauti kubwa, Allahu akbar, Allahu akbar. Waislamu waliokuwepo kwenye eneo hilo pia waliitikia kwa takbira, Allahu akbar, Allahu akbar. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliinuka tena na kuligonga sururu sehemu nyingine ya jiwe na likavunjika. Mwanga mkubwa uliangaza tena kutoka kwenye jiwe. Sauti za takbira zilihinikiza kwa mara nyingine tena. Kwa mara ya tatu, sururu ilitua kwenye kipande kilichobaki cha jiwe na kutoa cheche zenye mwanga mkali ulioangaza maeneo yote ya kandokando kando. Jiwe lilipasuka na sauti za takbira zilisikika kila mahali. Salman Al-Farisi aliushika mkono wa mtume na kumsaidia kupanda kutoka kwenye handaki na mtaro, kisha akasema, wazazi wangu wawe fidia kwako, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika nimeona kitu ambacho kamwe sijawahi kukiona maishani mwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwageukia hadhirina na kuwauliza, je, nyinyi pia mumeona alichokisema Salman? Walisema, ndiyo ya Rasulullah. Mtume alisema, katika pigo la kwanza la sururu ulidhihiri mwanga na nikaona makasiri ya Hira na Madain. Jibrilu amenifahamisha kwamba umma wangu utapata ushindi dhidi ya tawala hizo. Nilipopiga pigo la pili, niliona makasiri ya Warumi katika mwanga wa umeme ambayo pia yatatwaliwa na umma wangu. Kwenye pigwa la tatu umeme umewaka, nikaona makasiri ya sanaa huko Yemen kwenye mwanga wa jiwe hilo. Jibril amenipa bishara ya ushindi wa waislamu huko Yemen. Hivyo basi nawapa bishara njema enyi waislamu. Waumini wote walifurahi na kumshukuru Allah kwa kusikia bishara njema ya Mtume. Kinyume chake, walikuwepo baadhi ya wanafiki ambao wakiwa na nyuso zilizokunjamana na kusawijika, walisema kwa sauti ya dhihaka: ni matarajio ya uongo na ahadi tupu. Umeshindwa kuchimba mtaro, utapata wapi uwezo wa kupigana na jeshi la Makuraishi? Sasa unaota ndoto za kuziteka tawala kubwa kama Irani na Roma? Ni wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 26 na 27 za suratu Ali Imran, zikijibu maneno ya dhihaka ya wanafiki. Sema, ewe Mola uliyemiliki ufalume wote, wewe humpa ufalme umtakaye na humwondolea ufalme umtakaye, na humtukuza umtakaye na kumdhalilisha utakaye. Heri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni muweza wa kila kitu. Wewe huingiza usiku katika mchana na huingiza mchana katika usiku, na humtoa aliye hai katika maiti na kumtoa maiti katika aliye hai, na unamruzuku umtakaye Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 dhil hija mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 10 Julai mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1149 iliyopita, wavuvi wa Norway walivumbua kisiwa cha Iceland kilichopo kaskazini mwa bara la Ulaya na karibu na ncha ya kaskazini. Kisiwa hicho kiliingia katika udhibiti wa Norway mwaka 1261 na karne moja baadaye, Denmark ikazidhibiti nchi mbili, yaani Iceland na Norway. Hatimaye mwaka 1944 Iceland ilifanikiwa kupata uhuru kamili kutoka kwa mkoloni Mdenmark. Miaka 282 iliyopita katika siku kama hii ya leo ardhi ya Alaska iligunduliwa na mvumbuzi wa Kidenmark kwa jina la Vitus Bering. Mvumbuzi huyo aligundua ardhi ya Alaska inayopatikana kaskazini magharibi mwa Kanada akiwa katika safari yake ya kuelekea ya Russia. Hadi kufikia mwaka 1867 eneo tajiri kwa mafuta la Alaska lilikuwa sehemu ya mamlaka ya Russia ya Kitezari. Hata hivyo mwaka huo Rusia iliiuzia Marekani ardhi ya Alaska kwa kiasi cha dola milioni 7, eneo ambalo leo linahesabiwa kuwa jimbo la 49 la Marekani. Siku kama ya leo miaka 83 iliyopita Italia ilijiunga rasmi na Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Kipindi hicho waziri mkuu wa Italia alikuwa ni Benito Mussolini ambaye pia alikuwa kiongozi wa chama cha kifashisti. Kuingia Italia katika vita hivyo hakukumsaidia chochote Hitler, licha ya kwamba kulikuwa na taathira kubwa ya ongezeko la uharibifu. Hadi kipindi cha miaka mitatu, Italia ilikuwa imepata hasara kubwa katika sekta tofauti, huku Benito Mussolini akiuzuliwa madarakani na mfalme wa wakati huo wa Italia mwezi Disemba mwaka 1943 kufuatia kudhibitiwa na waitifaki ardhi ya kusini mwa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 83 iliyopita jemedari Henri Petain, waziri mkuu wa muda na afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Ufaransa alichukua uongozi baada ya Ufaransa kushindwa na wanazi wa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Kwa mujibu wa mkataba wa vita uliosainiwa na nchi mbili hizo tarehe 22 Juni mwaka 1940, eneo la kaskazini mwa Ufaransa ukiwemo mji wa Paris lilibaki chini ya himaya ya jeshi la manazi wa Ujerumani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani shambulizi la anga lililotokea Umdurman nchini Sudan ambalo limeripotiwa kuua takriban watu ishirini na mbili. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari aliyotoa kwenye makao makuu ya umoja wa Mataifa jijini New York, Guterres ametuma salamu za rambirambi kwa familia za waathirika wa tukio hilo na kuwaombea wapone haraka wale wote waliojeruhiwa. Watu sita wakiwemo watoto watatu wameuawa na mmoja amejeruhiwa kwa kudungwa kisu katika kituo cha maandalizi kusini mwa China. Msemaji wa serikali ya mji huo amesema shambulio hilo limetokea leo kwenye mji wa Lianjiang mkoani Guangdong. Maafisa wa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli wamekiri kuwa utawala huo ghasibu hivi sasa unakabiliwa na hatari na vitisho vingi katika ngazi tofauti. Korea Kaskazini imelaani mpango wa Marekani wa kutaka kupeleka nyambizi iliyobeba makombora ya nyuklia kwenye maji ya karibu na rasi ya Korea, ikionya kuwa hatua hiyo inaweza kuchochea mzozo mbaya wa atomiki. Na shirika la kimataifa la wahajiri IOM limetangaza kuwa takriban wahajiri elfu 11 wa kiafrika wameingia nchini Yemen katika muda wa mwezi mmoja. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini.