Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Saba. Aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. A'udhu billahi minash shaitani r-rajim Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu sema. Mimi na kunasihini kwa jambo moja tu ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema Ujira niliokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wa barakatuhu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Jumatatu, tarehe 21 mfungo tatu Dhulhija mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe kumi Julai elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Uislamu, chaguo langu, na aya na hikaya. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran asema vyombo vya intelijensia havitawaacha magaidi. Naibu mufti wa Uganda abainisha kuwa Quran ni muujiza mkubwa wa Uislamu. Rasia yasisitiza kuwa juhudi za kuhuisha uhusiano kati ya Uturuki na Siria zinaendelea na rais wa Marekani awasili London huku vita vya Ukraini vikiwa ndiyo ajenda kuu ya mazungumzo yake na viongozi wa Uingereza. Habari kamili. Waziri wa mambo wa ya ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameonya kuwa vyombo vya intelijensia havitaacha kuwasaka magaidi. Juzi Jumamosi tarehe 8 Julai, timu mmoja ya magaidi wanne iliyokuwa imeazimia kuvamia kituo cha polisi cha 16 katika mkoa wa Zahidan hapa nchini ilikabiliwa na polisi kituoni hapo na kushindwa kufikia lengo lake ovu la kigaidi. Baada ya magaidi wote kuangamizwa, maafisa wawili wa polisi katika kituo hicho cha polisi cha Zahidan kwa majina ya Ali Reza Keikhana Mobin Rashidi waliuliwa shahidi katika mapigano na magaidi hao. Ahmad Vahidi, waziri wa mambo ya ndani wa Iran, jana alitoa onyo kuhusu shambulio hilo la kigaidi katika kituo cha polisi huko Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran, na kusema vyombo vya intelijensia na polisi havitaacha kuyasaka makundi ya kigaidi yanayotekeleza hujuma kama hiyo ya kigaidi. Kahidi ameongezea kusema tukio la Zahidan lilikuwa la kigaidi, na kiuhalisia ni kwamba watu hawa waliingia kama watu wa kawaida na kisha wakatekeleza hujuma ya kigaidi. Tunataraji kwamba serikali majirani zetu watalinda mipaka na kuidhibiti na kuwashughulikia watu wanaotoka nje ya mipaka, amesisitiza waziri wa mambo ya nje, waziri wa mambo ya ndani wa Iran. Naibu mufti na ambaye pia ni mjumbe baraza wa baraza kuu la Waislamu la Uganda amelaani kuchoma moto Qurani tukufu huko Sweden na kuitaja hujuma hiyo kuwa ni kitendo cha kinyama cha uchochezi dhidi ya dini yenye wafuasi zaidi ya bilioni mbili duniani. Ripota wa Iran Press mjini Kampala, Uganda, amezungumza na naibu mufti wa Uganda, Shekh Muhammad Ali Wa Iswa, ambaye ameitaka Sweden kuimarisha hatua za kukabiliana na chuki za kidini na kuongeza kuwa uhuru wa kujieleza usiwe ni haki isiyo na mipaka. Amesema haki hiyo haiwezi kutumiwa kwa namna ambayo inadhalilisha haki na utu wa wengine. Sheikh Muhammad Ali Waiswa ameongeza kuwa kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko Sweden si kitendo cha kwanza kuwahi kushuhudiwa dhidi ya kitabu hicho cha mbinguni na kumvunjia heshima Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa sababu huko nyuma pia hujuma kama hiyo ilishuhudiwa huko Denmark, ambapo Waislamu wote inapasa walaani vikali vitendo hivi, amesema naibu mufti wa Uganda. Aidha amesisitiza kuwa ulimwengu wa leo unatilia mkazo juu ya mawasiliano na kushirikiana baina ya dini mbalimbali, na katika mazingira hayo kuitusi Qurani tukufu ni kitendo kisichokubalika na cha kinyama. Jeshi la Somalia na kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika, AU wametekeleza mashambulizi ya anga na ardhini kusini mwa Somalia na kuangamiza magaidi kadhaa wa kundi la Al-Shabab. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa Alqaida limekuwa likifanya kile aliwezalo kuipindua serikali kuu ya Somalia tangu mwaka 2007, na hadi kufikia sasa kundi hilo limefanya mashambulizi mengi ya kigaidi na kuua wanajeshi na raia wengi. Shirika la habari la Fars limeripoti kuwa serikali ya Somalia jana Jumapili ilitangaza kwamba jeshi la nchi hiyo limewaangamiza magaidi 40 wa Alshababu katika operesheni ya pamoja ya anga na nchi kavu iliyotekelezwa kwa ushirikiana na kikosi cha Umoja wa Afrika au kusini mwa Somalia. Operesheni hiyo pamoja dhidi ya Shababu imetekelezwa huko kusini mwa Somalia baada ya Rais Oweri Kaguta Museveni wa Uganda mwezi uliopita kutangaza habari ya kuuliwa wanajeshi 54 wa Uganda katika shambulio la kigaidi la Alshababu dhidi ya kambi ya kijeshi huko Somalia. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Mjumbe maalum wa rais wa Rusia nchini Siria ametangaza kuwa juhudi za kuhuisha uhusiano kati ya Uturuki na Siria zinaendelea, ili hatimaye marais wa nchi hizo mbili wakutane na kufanya mazungumzo. Alexander Lavrentievu, mjumbe maalum wa Rais Vladimir Putin wa Rusia katika masuala ya Siria amesema baadhi ya matatizo katika njia ya kuhuishwa uhusiano huo ni pamoja na suala la kuwepo kijeshi Uturuki katika ardhi ya Siria. Kuhusu mashauriano katika ngazi ya upatanishi wa Moscow kati ya Uturuki na Siria, Lavrentiev ameongeza kuwa hakuna ucheleweshaji wowote katika mchakato huu, bali mchakato huu unapiga hatua kila mwezi. Amesema awali mazungumzo yalifanyika katika ngazi ya wataalamu kisha vikao vya pande tatu vya mawaziri wa ulinzi na kisha mambo ya nje ambao waliwapa jukumu manaibu wao kuandaa ramani ya njia. Mjumbe maalum wa rais wa Rusia katika masuala ya Siria ameongeza kuwa kazi kubwa inayofanywa sasa ni kuanzisha ramani ya njia ambayo itawasilishwa kwa marais baada ya matokeo kukamilika, na kisha mkutano utafanyika kati ya marais Vladimir Putin Rajeb Tayib Erdogan wa Uturuki na Bashar al Assad wa Syria. Na rais Joe Biden wa Marekani amewasili mjini London, Uingereza, ikiwa ni sehemu ya kwanza ya safari yake barani Ulaya, kwa mujibu wa IRNA. Katika safari hiyo fupi, Biden atakutana na waziri mkuu Rishi Sunak na mfalme Charles watatu wa Uingereza, kulingana na ripoti za vyombo vya habari. Vita vya Ukraine vitakuwa ndio ajenda kuu ya mazungumzo ya rais wa Marekani na viongozi wa London. Kisha Baiden atasafiri hadi Lithuania kushiriki mkutano wa shirika la kijeshi la NATO na hatimaye ataelekea Finland, nchi mwanachama mpya wa shirika hilo. Safari ya Baiden mjini London inafanyika huku Marekani na Uingereza zikionyesha kutofautiana juu ya mpango wa kuipatia mabomu ya vishada serikali ya Kiev. Rishi Sunak alitangaza siku ya Jumamosi kwamba nchi hiyo haiungi mkono uamuzi wa Washington wa kutuma mabomu ya vishada nchini Ukraine. Hii ni katika hali ambayo Marekani inapanga kutuma mabomu ya vishada nchini Ukraine, katika mwendelezo wa hatua ya kiunga mkono Ukraine. Ikumbukwe kuwa mkataba wa zana za vishada ni mkataba wa kimataifa unaopiga marufuku aina yoyote ya utumiaji, usafirishaji, uundaji na urundikaji wa mabomu hayo hatari. Wapenzi wa wasikilizaji, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu mzigo mzito wa gharama za kiuchumi ambayo serikali ya Erdogan inawabebesha Waturuki. Serikali ya Recep Tayyip Erdogan imeongeza kodi inazowatoza wananchi wa Uturuki ili kuongeza mapato yake sambamba na kukabiliana na, mba, na hali mbaya ya uchumi inayoikabili nchi hiyo. Tovuti ya habari ya gazeti la Duvar imetoa ripoti kuhusiana na suala hilo na kuandika, serikali ya Uturuki inapanga kukusanya mapato ya lira bilioni 30 zaidi kwa kuongeza kodi ya ongezeko la thamani. Mnamo tarehe 7 Julai, wananchi wa Uturuki walianza kukabiliana na wimbi jipya la ongezeko la kodi kodi ya ongezeko la thamani VAT imeongezeka pia kwa asilimia mbili katika bidhaa na huduma kutoka asilimia 18 hadi asilimia 20, huku kiwango cha kodi ya ongezeko la thamani cha asilimia 8 kinachotumika kwa baadhi ya bidhaa kikiongezeka hadi asilimia 10. Viwango vipya vitatumika rasmi kuanzia leo tarehe 10 Julai. Katika upande mwingine, ongezeko hilo la kodi halishii kwenye kodi ya ongezeko la thamani pekee. Kwa mujibu wa uamuzi uliochukuliwa na serikali, gharama za mazungumzo ya simu nje ya nchi imeongezeka kutoka lira elfu sita na kumi na tisa hadi lira elfu ishirini na ushuru wa benki kwa mikopo wanayopatiwa watu nao pia umeongezeka kutoka asilimia 10 hadi asilimia 15 na hii ni katika hali ambayo gharama ya utoaji viza ofisi za utoaji hati rasmi na paspoti imeongezeka kwa asilimia 50. Hivi karibuni, serikali ya Erdogan imeongeza maradufu ushuru wa magari ya usafiri OTV na ushuru wa kawaida wa mashirika kutoka asilimia 20 hadi 25. Mtaalamu wa uchumi uyake atrim ametabiri kwa kusema, kuongezwa kodi ya kampuni utaipatia serikali mapato ya zaidi ya lira bilioni mia moja na ushuru wa magari ya utv utaipatia takriban lora lira bilioni 740 katika mwaka huu wa 2023. Miezi miwili baada ya ushindi wa Recep Tayyip Erdogan wa kukalia kiti cha urais wa Uturuki kwa muhula watatu mtawalia, imedhihirika wazi kuwa Erdogan na serikali anayoongoza hawajaweza kutekeleza ahadi walizotoa wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais. Wakati wa hekaheka heka za uchaguzi uliofanyika hivi majuzi, rais wa Uturuki aliwataka wananchi wamwamini na kuacha kuwapigia kura wapinzani. Erdogan aliwataja wapinzani wa serikali yake kama vibaraka wanaopanga kuinasisha tena Uturuki kwenye mtego wa njama za Marekani na Magharibi. Hii ni katika hali ambayo wachambuzi wanaoipinga serikali ya Erdogan walikuwa wamesisitiza kuwa endapo kiongozi wa muungano wa upinzani Kamal Kilidrologlu atashindwa katika uchaguzi, itafika siku watu wa Uturuki watalazimika kununua hata vitunguu na mbatata kwa idadi na kushindwa kununua bidhaa hizo kwa kilo. Katika mkesha wa duru ya pili ya uchaguzi wa 13 wa rais nchini Uturuki, Mwanauchumi mashuhuri wa Uturuki Ali Bayramoglu alishauri timu ya wapinzani ya serikali, wapinzani wa serikali ya Erdogan kwa kusema, ikiwa mnataka mshinde, jitahidini kuhakikisha kuwa mnawaeleza wananchi kwa usahihi hali mbaya mno ya kiuchumi iliyonayo Uturuki. Ali Babajan, kiongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo Deva na mmoja wa wachumi wabobezi wa Uturuki, ambaye akiwa waziri wa uchumi alitoa mchango mkubwa kwa uchumi wa Uturuki katika muongo wa kwanza wa serikali ya Erdogan. Naye pia ameorodhesha hatari kadhaa ambazo zitatokea ikiwa Uturuki, ikiwa Erdogan atachaguliwa tena, ikiwemo kiwango cha njaa kuongezeka hadi lira elfu hamsini. Hivi sasa mamilioni ya watu wa Uturuki wanaishi kwa dhiki kubwa kwa kutegemea kiwango cha ujira na mshahara wa lira elfu nane mia tano Babajan alisisitiza pia wakati huo kwa kusema ikiwa Erdogan atashinda, kila mtu mmoja atakuwa masikini zaidi na nafasi na umuhimu wa Uturuki katika uchumi wa dunia utashuka. Inavyoonekana, ukiwa umepita muda wa chini ya miezi miwili tangu alipotangazwa matokeo ya uchaguzi wa rais wa Uturuki, utabiri uliofanywa na mrengo wa upinzani hasa katika uga wa uchumi umeonekana kuwa makini na sahihi zaidi. Kwa miezi kadhaa sasa wananchi wa Uturuki wanasokotana na makali ya kiuchumi, na kutokana na kuongezeka kwa bei tutarajia kushuhudia upinzani na malalamiko ya watumiaji dhidi ya ongezeko la bei. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu chaguo Langu, ambayo huwaangazia watu ambao baada ya utafiti wa kina huamua kufuata njia ya haki na ilojaa nuru maishani, yani Uislamu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa makala yetu ya leo, ambapo tutamwangazia raia wa Russia aliyesilimu. Hakuna shaka kuwa kila mwanadamu hufika katika wakati ambao anahisi kuwa ana hitajio kubwa la chakula cha kiroho mimi pia ulifika wakati nikapata hisia hiyo, na hivyo kutaka kuijua dini. Wapenzi wasikilizaji, kauli hiyo ni ya Ruslan Mukanov kutoka Russia, ambaye baada ya matukio mengi maishani hatimaye alihisi kuwa anahitaji kimbilio katika dini. Bwana Ruslan anasema kuhusu hitajio la chakula cha kiroho kuwa wakati tunaposema kuwa mwanadamu anahitaji kitu fulani, hilo linamaanisha kuwa kuna tatizo alilonalo ambalo linahitaji kutatuliwa kwa kufuata njia yenye kumwokoa au kumnusuru. Kumwamini Mwenyezi Mungu ni jambo ambalo humpa mwanadamu hisia ya aina yake. Bwana Ruslan anafafanua zaidi ukweli huo kwa kusema: ingawa nilikuwa Mkristo, lakini sikuwa naenda kanisani wala sikutamani kuisoma Bibilia. Ukweli ni kuwa hata sikuwa na tafakari kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu, lakini ilifika lahadha na wakati katika maisha yangu ambapo niligundua kuwa masuala ya kimaanawi na kiroho yanaweza kuwa na nafasi muhimu katika maisha ya mwanadamu. Kwa maneno mengine, ni kuwa roho yangu ilikuwa na kiu cha kupata yale ambayo hadi wakati huu nilikuwa sijayapata. Ni kwa sababu hiyo ndipo nikaamua kufuta vumbi juu ya nakala ya Bibilia yangu na kuanza kuisoma. La kusikitisha ni kuwa sikupata nilichokuwa nikitaka katika Bibilia, bali maswali mengi zaidi yalinijia akilini. Lakini kutokana na kuwa daima nilikuwa nikitafuta ukweli, sikupoteza matumaini na niliendeleza utafiti wangu. Nilijiuliza maswali kuhusu maajabu ya mbingu na ardhi, vipi mwanadamu aliumbwa na kadhalika. Nilielewa kuwa nitaweza kumpata Mwenyezi Mungu katika maajabu haya ya maumbile, lakini kutokana na hali yangu, anaendelea kusimulia bwana Ruslan, nilihitajia mwongozo kuelekea katika yale ambayo sikuyajua. Nilipitisha siku zangu nikiyatafakari hayo hadi pale siku moja, wakati wa magharibi na katika majira ya baridi e, tukio la kuvutia lilijiri katika maisha yangu. Ruslan anaendelea kufafanua tukio hilo muhimu katika kumbukumbu kumbu zake kwa kusema, ulikuwa wakati wa magharibi na nilikuwa nimechoka sana niliporejea nyumbani, na sikuwa na kazi ya kufanya. Niliifungua redio yangu ili niweze kuchangamka. Nilianza kubadilisha frekwensi nikitafuta idhaa itakayonivutia, na mara nilisikia sauti iliyonivutia sana. Nilielewa kuwa lugha iliyokuwa hapo ilikuwa ya Kirusi, iliyokuwa ikitangaza kutoka eneo jingine la dunia. Mwendesha kipindi alikuwa akisoma kipindi cha kidini ambacho kilinivutia sana Alikuwa akielezea kisa cha kuvutia cha maisha ya Nabii Musa alaihi salam. Nilisikiliza kwa hamu kubwa kipindi hicho hadi mwisho. Kwa hakika, kipindi hicho kilikuwa na maelezo muhimu na yenye manufaa sana kuhusu Uislamu. Kabla ya hapo, nilikuwa na utazama wa Uislamu kama dini ya kigeni isiyojulikana. Hivyo niliamua kufuatilia kipindi hicho kwa wiki kadhaa, ili kwa njia hiyo niweze kujifunza mengi kuhusu mafundisho maridadi ya Uislamu na hasa Quran Tukufu. Wapenzi wasikilizaji, suala la tauhidi au kupwekesha Mwenyezi Mungu ni kati ya mambo yaliyomvutia Bwana Ruslan Mukanov katika Uislamu. Alijitahidi sana kufahamu tauhidi katika Uislamu. Anabainisha zaidi kuhusu namna alivyofanya utafiti kuhusu uislamu na hisia yake kuhusu tauhidi kwa kusema, tauhidi ni ukweli wa kuvutia zaidi ambao nimeupata katika Uislamu. Ni jambo lenye mvuto sana kumwona mwanadamu akimsujudia mola muumba. Yeye ni Mwenyezi Mungu ambaye anakidhi mahitaji ya viumbe wote, kutoka kiumbe kidogo zaidi katika kina cha bahari hadi mnyama mkubwa zaidi anayetembea katika ardhi. Tunaweza kuona ustadi wa maumbile katika namna mwili wa mwanadamu ulivyoumbwa. Hadi sasa kuna siri nyingi za mwili wa mwanadamu ambazo wataalamu bado hawajaweza kuzitambua. Bwana Ruslan na Mukanov anasema ameweza kupata uhakika kuhusu uislamu kwa kusoma kwa makini Kurani Tukufu. Anaongeza kuwa Kurani tukufu iliweza kujibu maswali yake mengi ambayo alikuwa akiyatafakari kwa muda mrefu. Mrashia huyu aliyesilimu anasema kuwa Qurani ni nuru ya mwongozo, nuru ambayo kamwe haitozimika. Qurani ni bahari ambayo mwanadamu bado hajaweza kufika katika kina chake. Qurani ni njia ambayo kila anayeamua kuifuata kamwe hatopotea. Qurani ni kitabu cha zama zote, ni kitabu ambacho mafundisho yake matukufu hayapitwi na wakati na daima yanaenda na zama. Aya zake zimejaa siri na ni chimbuko la ilmu isiyo na mwisho. Mtu ambaye anafungamana na Qurani daima atakuwa na hishma pamoja na iza. Hii ndiyo hali iliyompata Ruslan Mukanov baada ya kusilimu, na anabainisha zaidi kwa kusema, kwa hakika Qurani ilinivutia sana. Aya za kitabu hiki adhimu zinatoa maana maridadi kwa maisha ya mwanadamu. Hivi sasa anaendeleza masomo na utafiti wa kina kuhusu Qurani Tukufu. Kwa mtazamo wangu, mafundisho ya Qurani ni ya kivitendo kabisa. Hata kama aya za Qurani ziliteremshwa zaidi ya miaka elfu moja mia nne iliyopita, lakini zinaelezea masuala ya zama zetu hizi kwa njia iliyo wazi na bayana kabisa. Ndugu zangu wapenzi, hivi sasa nina furaha kubwa sana kwani, baada ya kupita njia ndefu, hatimaye nilifikia uhakika ambao ni Uislamu. Daima mimi hujishughulisha na ile dhikri ya la ilaha illallah muhammadun rasulullah, yani hakuna mola apasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu na Muhammad ni mtume wake. Maneno haya hunipa nguvu maalum katika roho yangu, na kila mara ninapoyarudia hukumbuka lengo langu maishani. Wapenzi wasikilizaji Bwana Ruslan Mukanov anasema Uislamu na Qurani ndiyo njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutokana na matatizo aliyonayo. Anaongeza kuwa Uislamu ndiyo mfumo kamili wa maisha na kwamba kiu chake kimekiviwa katika chemchemi ya uongozi. Na anamaliza kwa kusema, kwa mtazamo wangu, mwanadamu anapaswa kuwa mnyenyekevu na mwenye bidii maishani sambamba na kuvumilia matatizo kwa ujasiri ini yani, kwa sababu Mwenyezi Mungu atawapa wenye kusubiri ujira mkubwa. Anamaliza kwa kusema kuwa baada ya kusilimu, nilichagua jina la mtume mtukufu wa Uislamu, yani Muhammad, na sasa nina fahari kubwa kuitwa kwa jina hilo. Nawatakia wasikilizaji wote ufanisi maishani, na inamwomba Mwenyezi Mungu awaonyeshe chemichemi ya haki wale wote ambao wanatafuta haki, anasema Mrusi aliyesilimu Bwana Ruslan Muhammad. Tunakaribisha maoni yenu kupitia anwani yetu ya email ya swahili radio at irib.ir. Kwa heri wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi anaokujiani moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatatu tarehe kumi Julai linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, Nikianza na Mwananchi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, agizo la waziri mkuu la gota. Likifafanua agizo hilo la Kasim Majaliwa, Mwananchi linasema ni la kutaka mafuta kwa mikoa ya kaskazini na kusini yachukuliwe bandari za Tanga na Mtwara. Wadau waibuka wakieleza ugumu katika utekelezaji, waja na mapendekezo mapya ya kumaliza tatizo habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni ile inayozungumzia sababu ya hoteli tano za kitalii kuungua moto Zanzibar. Nipasha kwa upande wake linatupasha kuhusu kile kilichojificha katika matukio ya watoto kujinyonga. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wataalamu wa saikolojia na viongozi wa dini wametaja sababu zinazoshtua. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha pia inayoonyesha ndege mpya ya shirika la ndege Tanzania ATCL ikipakia mizigo ili kuanza safari za nje ya nchi mwishoni mwa wiki. Gazeti hilo lina habari mbili za mikasa ya kusikitisha. Mmoja ni kutajwa Songwe kuwa ni eneo lililoathirika na biashara haramu ya binadamu, lakini ya pili inasema wezi waua mtoto wakisaka fedha za TASAF alizopewa mama yake mzazi. Gazeti la serikali Habari Leo linamwonyesha mwenyekiti wa CCM Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha halmashauri kuu ya taifa ya chama hicho nek Dodoma jana. Habari kuu inayohusiana na picha hiyo inasema CCM yaazimia mambo matatu, uwekezaji bandari. Gazeti hilo lina habari pia isemayo kustaafu, magonjwa sugu sababu kuugua akili. Gazeti la CCM Uhuru lina nukuu agizo la Waziri Mkuu Majaliwa la kutaka kituo cha afya ya Mkunwa kikamilike ifikapo Oktoba. Uhuru nalo pia lina habari ya mkasa yenye anwani aliyembaka mtoto wake mwenye miaka saba afungwa miaka thelathini. Papa mteua Askofu Rugambwa kuwa kardinali, ndiyo habari kuu iliyopambwa ukurasa wa mbele wa Majira na kutujuza kuwa Rugambwa anakuwa kardinali wa tatu duniani. Rugambwa anakuwa ni kardinali wa tatu nchini, wa pili kutokea Kagera, na kwamba anachukua nafasi ya kardinali Pengo aliyestaafu mwaka 2019. Nalo the Citizen limechangamkia habari ya kiuchumi likiandika India yasema Tanzania kuongoza uhusiano wa India na Afrika, na kwamba nchi hiyo iko sehemu ya kimkakati inayoifanya nukta mwafaka ya kuingilia barani humo naguka. Sasa magazeti ya Kenya, nikianza na Standard ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari, hakuna fursa kwa makabila madogo katika utumishi wa umma. Habari nyingine ninayodondoa katika gazeti hilo ina anwani mshtuko wa skuli elfu tatu zisizo na walimu wakuu. The Star pia limevutiwa na habari inayohusu kukosekana mlingano wa kikabila katika kilichotajwa kama mashirika ya tajiri ya serikali. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Wakalenjin na Wakikuyu ndio waliohodhi ajira za utumishi wa umma. Sasa Taifa Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele tunakutana na habari kuu yenye anwani jeshi la mapambano la panuka. Kwa mujibu wa gazeti hilo, wanaharakati sasa wameungana na upinzani kuongoza maandamano dhidi ya serikali. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo ni pamoja na ugumu wa maisha wazidisha visa vya uhalifu huku unyang'anyi na wizo wa mabavu ukiongezeka, na 2318 wamefariki ajalini tangu Januari. Habari hiyo ndiyo iliyopewa kipaumbele cha kwanza na Daily Nation, barabara kuu za vifo, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo, na kwa mujibu wa Nation, mwendo wa kasi, makosa ya kibinadamu na usanifu duni wa barabara yametajwa kama sababu za kutokea ajali za barabarani. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya mkasa wa padri aliyefariki hotelini apokuwa amepumzika na mwanamke anayetajwa kuwa mpenzi wake na mfanyakazi mwenziwe parokiani. ni Joseph Kariuki wa Njiku mwenye umri wa miaka 43, na padri wa kanisa Katoliki jimbo kuu la Nairobi. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa habari ugomvi wa zuka kuwania bustani za viwanda. Ukurasa huu wa mbele wa Monita una habari inayoambatana na picha yenye anwani, siku ya watoto, kanisa la sherekea imani za watoto wadogo. Toleo la mtandaoni la New Vision limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, vikosi vya Uganda DRC vimeamua kamanda hatari wa kundi la kigaidi la ADF. Kamanda huyo mwandamizi wa waasi hawa aliyejulikana kwa jina la Lubangakane aliuliwa pamoja na wapiganaji wake watatu katika operesheni iliyotekelezwa jana Jumapili kwenye jimbo la Mwalika. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya 19 ya kipindi cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia aya za 26 na 27 za suratu Ali Imran ambazo zinahusiana na vita vya Ahzaba. bismillahi rrahmani rrahim wa tarzuku man tashau bighayri hisab. Sema, ewe Mola uliye miliki ufalme wote, wewe humpa ufalme umtakaye na humwondolea ufalme umtakaye, na humtukuza umtakaye na kumdhalilisha umtakaye, heri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni muweza wa kila kitu wewe huingiza usiku katika mchana na huingiza mchana katika usiku na humtoa aliye hai katika maiti na kumtoa maiti katika aliye hai na unamruzuku mtakae bila ya hesabu. Uaminifu, wapenzi wasikilizaji, na kutekeleza mikataba na makubaliano vilikuwa miongoni mwa maadili yaliyothaminiwa tangu zama za ujahilia wa warabu na ukiukaji wake ulitambuliwa kuwa ni fedheha kwa jamii ya wakati huo. Kwa kutumia thamani na maadili haya Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alifunga mkataba na mapatano jumla baina ya Waislamu na wasio Waislamu waliokuwa wakiishi Madina, baada ya kufunga mkataba wa udugu kati ya Muhajirina na Ansar ili kujenga mshikamano na urafiki katika jamii na kuondoa chuki na uhasama wa kikabila. Hata hivyo makabila ya Kiyahudi yalivunja mapatano na mikataba yao na Waislamu baada tu ya muda mfupi. Kundi la kwanza lililovunja mkataba na makubaliano hayo ni la Mayahudi wa Banu Qainuqa. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakijishughulisha na uhunzi na usonara nje kidogo ya mji wa Madina, na walihamishwa na kwenda Shamu baada ya kuvunja mkataba kwa kumdhalilisha mwanamke wa Kiislamu na kumuua Muislamu mwingine. Kundi la pili lilikuwa la Mayahudi wa Bani Nadhir waliopanga njama ya kumuua Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na kuvunja mkataba na makubaliano ya kuishi pamoja kwa amani. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alimjulisha Mtume wake njama hiyo na akaamrisha kuwafukuza mjini Madina. Bani Nadhir walichagua eneo la Khaibar ambalo lilikuwa umbali wa kilomita 165 kutoka Madina, ili kuwa karibu na mji wa Madina na kuweza kuyachochea makabila ya Waarabu yakiongozwa na Maquraish kuishambulia Madina na kupigana vita na mtume wa Mwenyezi Mungu. Muda mfupi baadaye walifanya mapatano ya siri na Mayahudi wa Banu Quraidha ambao walikuwa bado wanaishi Madina ili kutekeleza mpango wao. Kisha walienda Maka kwa viongozi wa kabila la Quraish na wakawahimiza kuingia vitani na Waislamu baada ya kuwahakikishia kwamba watawasaidia Makuraishi kwa hali na mali katika vita dhidi ya Waislamu. Makuraishi walikuwa wamedhamiria kung'oa mzizi wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja, hivyo walikubali pendekezo la Mayahudi na wakala yamini na kufanya mapatano nao ya kushirikiana katika vita dhidi ya Muhammad. Wanaume wa kiquraishi walionekana kuchoka kwa kiasi fulani kutokana na mapambano ya muda mrefu na Waislamu, na kwa upande mwingine imani zao za ibada ya masanamu zilidhoofika taratibu na wakawa wanaingiwa na shaka. Kwa msingi huo walipozungumza na Mayahudi kwa ajili ya kukabiliana na Uislamu wa waliwauliza swali kuhusu itikadi zao wakisema, enyi ambao mmepewa kitabu na mna elimu ya kale, nini maoni yenu kuhusu imani yetu? mnaionaje dini yetu ikilinganishwa na dini ya Muhammad? Mayahudi ambao licha ya kwamba waliona bishara ya ujio wa mtume wa mwisho katika kitabu cha Taurat, walianza uadui dhidi ya mtume wa Mwenyezi Mungu na kupuuza haki na hakika, kwa sababu ya ukaidi na uadui wao, na wakasema, nyinyi ni bora kuliko Muhammad na mumechagua njia iliyo bora zaidi, kuweni na uhakika kwamba nyinyi mko kwenye haki na dini yenu ni bora kuliko dini yake. Katika aya ya 51 ya, ya Suratu Nisa, Qurani Tukufu inawalaumu Mayahudi ambao walikana na ukweli na hakika walioijua vyema na kuwatetea makafiri waabudu masanamu. Aya hiyo inasema: Je, huwaoni wale waliopewa fungu katika kitabu wanaamini masanamu na twaghuti, na wanasema kwa ajili ya waliokufuru kuwa hao wameongoka zaidi katika njia ya haki kuliko walioamini wa. Ilichukua siku kadhaa kwa ajili ya kuandaa jeshi kubwa ambalo liliondoka Maka likiongozwa na Abu Sufyan. Makabila mbalimbali mbali ya Kiarabu yalijiunga na jeshi hilo likiwa njiani kuelekea Madina. Kwa utaratibu huo wapiganaji elfu kumi waliokuwa na farasi mia tatu na ngamia elfu moja na mia tano walielekea Madina kwa ajili ya kuangamiza Uislamu na kung'oa mti wa tauhidi. Baada ya kupata habari za harakati za jeshi kubwa la washirikina wa Maka na mayahudi kuelekea Madina, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam aliwakusanya pamoja masahaba zake na kushauriana nao. Sahaba Salman Alfarisi, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alipendekeza kuchimba handaki kando kando ya mji wa Madina, na akasema: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu kila mara jeshi kubwa lilipoishambulia miji ya Iran na watu wakakosa nguvu za kukabiliana nalo, walichimba handaki kubwa kando kando ya mji wao na kuziba njia ya mashambulizi ya adui. Sasa naona kwamba unapaswa kuamuru lichimbwe handaki katika sehemu ya mji wa Madina inayoweza kutumiwa na adui kwa ajili ya kupenya na kuingia mjini. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikubaliana na pendekezo la Salman, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake. Masahaba wengine pia walikubali pendekezo la Salman la kubakia Madina na kuchimba handaki, kwa kuzingatia uzoefu wa kushindwa katika vita vya Uhud kutokana na uhalifu wao na kupinga rai na uamuzi wa Mtume. Hivyo iliamuliwa kuchimbwa handaki na mtaro mkubwa wenye umbo la hilali katika sehemu kubwa ya kaskazini hasa kaskazini magharibi mwa Madina. Mtume sallallahu alaihi wa alihi aligawa kazi ya kuchimba mtaro baina ya Waislamu, na yeye mwenyewe akaanza kuchimba mtaro huo. Waislamu ambao walikuwa wakiona jinsi Mtume na kipenzi cha Mwenyezi Mungu alivyokuwa akifanya kazi ya sulubu, akichimba handaki kwa sururu na kubeba mawe na kadhalika licha ya shida nyingi alizokuwa akikabiliana nazo huku akiwa na njaa, walipata nguvu zaidi na kuchimba handaki kwa kasi. Wapenzi wasikilizaji, kundi la Salman Alfarisi lililokuwa na watu kadhaa lilikuwa likichimba sehemu ya mtaro, wakati lilipogonga jiwe imara na gumu. Kadiri walivyoligonga jiwe hilo ili kulipasua na kuendelea na uchimbaji wa handaki, jiwe halikuyumba wala kutikisika. Kinyume chake, sururu ziliendelea kuvunjika moja baada ya nyingine. Mtu mmoja au wawili kwenye kundi hilo walimgeukia Salmani na kumwambia, nenda kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu na umwambie kisa cha jiwe hili, ili kama ataturuhusu tuchimbe nyuma ya jiwe na kupindisha njia ya handaki, vinginevyo atupe amri nyingine. Hatutaki kupindisha njia ya handaki bila ya ruhusa ya Mtume. Salman alikwenda kwa Mtume na kusema, ya Rasulullah, kuna jiwe gumu jeupe kwenye njia yetu ambalo hatuwezi kuliondoa kila sururu tunalogonga juu ya jiwe hilo inavunjika. Tupe maagizo yoyote unayoona yanafaa, kwa sababu hatupendi kuzidi kipimo ulichotuamulia. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliinuka na kwenda sehemu hiyo. Wenzake na Salman walikuwa wamesimama wakisubiri amri na maagizo ya mtume. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipofika eneo hilo alichukua sururu na kuingia kwenye mtaro, kisha akaligonga kwa nguvu jiwe hilo. Sehemu moja ya jiwe ilivunjika na nuru yenye kung'aa ikatanda kutoka kwenye jiwe hilo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alipiga takbira kwa sauti kubwa, Allahu akbar, Allahu akbar. Waislamu waliokuwepo kwenye eneo hilo pia waliitikia kwa takbira, Allahu akbar, Allahu akbar. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliinuka tena na kuligonga sururu sehemu nyingine ya jiwe na likavunjika. Mwanga mkubwa uliangaza tena kutoka kwenye jiwe. Sauti za takbira zilihinikiza kwa mara nyingine tena. Kwa mara ya tatu, sururu ilitua kwenye kipande kilichobaki cha jiwe na kutoa cheche zenye mwanga mkali ulioangaza maeneo yote ya kandokando kando. jiwe lilipasuka na sauti za takbira zilisikika kila mahali. Salman Al Farisi aliushika mkono wa Mtume na kumsaidia kupanda kutoka kwenye handaki na mtaro, kisha akasema, wazazi wangu wawe fidia kwako, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa hakika nimeona kitu ambacho kamwe sijawahi kukiona maishani mwangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwageukia hadhirina na kuwauliza je, nyinyi pia mumeona alichokisema Salman? Walisema ndiyo, ya Rasulullah. Mtume alisema, katika pigo la kwanza la sururu ulidhihiri mwanga na nikaona makasiri ya Hira na Madain. Jibrilu amenifahamisha kwamba umma wangu utapata ushindi dhidi ya tawala hizo. Nilipopiga pigo la pili, niliona makasiri ya Warumi katika mwanga wa umeme, ambayo pia yatatwaliwa na umma wangu. Kwenye pigwa la tatu umeme umewaka, nikaona makasiri ya sanaa huko Yemen kwenye mwanga wa jiwe hilo. Jibril amenipa bishara ya ushindi wa Waislamu huko Yemen, hivyo basi nawapa bishara njema enyi Waislamu. Waumini wote walifurahi na kumshukuru Allah kwa kusikia bishara njema ya mtume. Kinyume chake, walikuwepo baadhi ya wanafiki ambao wakiwa na nyuso zilizokunjamana na kusawijika, walisema kwa sauti ya dhihaka, ni matarajio ya uongo na ahadi tupu. Umeshindwa kuchimba mtaro, utapata wapi uwezo wa kupigana na jeshi la Makuraishi? Sasa unaota ndoto za kuziteka tawala kubwa kama Irani na Roma? Ni wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya za 26 na 27 za Suratu Ali Imran zikijibu maneno ya dhihaka ya wanafiki. Sema, ewe Mola uliyemiliki ufalume wote, wewe humpa ufalme umtakaye na humwondolea ufalme umtakaye, na humtukuza umtakaye na kumdhalilisha utakaye. Kheri yote iko mikononi mwako, hakika wewe ni muweza wa kila kitu. Wewe huingiza usiku katika mchana na huingiza mchana katika usiku, na humtoa aliye hai katika maiti na kumtoa maiti katika aliye hai, na unamruzuku umtakaye Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 21 Dhilhija mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 10 Julai mwaka 2023, siku kama ya leo miaka 1149 iliyopita, wavuvi wa Norway walivumbua kisiwa cha Iceland kilichopo kaskazini mwa bara la Ulaya na karibu na ncha ya kaskazini. Kisiwa hicho kiliingia katika udhibiti wa Norway mwaka 1261, na karne moja baadaye Denmark ikazidhibiti nchi mbili, yaani Iceland na Norway. Hatimaye mwaka 1944 Iceland ilifanikiwa kupata uhuru kamili kutoka kwa mkoloni Mdenmark. Miaka 282 iliyopita katika siku kama hii ya leo ardhi ya Alaska iligunduliwa na mvumbuzi wa Kidenmark kwa jina la Vitus Bering. Mvumbuzi huyo aligundua ardhi ya Alaska inayopatikana kaskazini magharibi mwa Canada akiwa katika safari yake ya kuelekea ya Rasia. Hadi kufikia mwaka 1867, eneo tajiri kwa mafuta la Alaska lilikuwa sehemu ya mamlaka ya Rasia ya kitezari. Hata hivyo mwaka huo Rusia iliiuzia Marekani ardhi ya Alaska kwa kiasi cha dola milioni 7, eneo ambalo leo linahesabiwa kuwa jimbo la 49 la Marekani. Siku kama ya leo, miaka 83 iliyopita, Italia ilijiunga rasmi na Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Kipindi hicho waziri mkuu wa Italia alikuwa ni Benito Mussolini, ambaye pia alikuwa kiongozi wa chama cha kifashisti. Kuingia Italia katika vita hivyo hakukumsaidia chochote Hitler, licha ya kwamba kulikuwa na taathira kubwa ya ongezeko la uharibifu. Hadi kipindi cha miaka mitatu, Italia ilikuwa imepata hasara kubwa katika sekta tofauti, huku Benito Mussolini akiuzuliwa madarakani na mfalme wa wakati huo wa Italia mwezi Disemba mwaka 1943 kufuatia kudhibitiwa na waitifaki ardhi ya kusini mwa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 83 iliyopita jemedari Henri Petain, waziri mkuu wa muda na afisa wa ngazi za juu wa jeshi la Ufaransa alichukua uongozi baada ya Ufaransa kushindwa na Wanazi wa Ujerumani katika Vita vya Pili vya Dunia. Kwa mujibu wa mkataba wa vita uliosainiwa na nchi mbili hizo tarehe 22 Juni mwaka 1940, eneo la kaskazini mwa Ufaransa ukiwemo mji wa Paris lilibaki chini ya himaya ya jeshi la Manazi wa Ujerumani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameonya kuwa vyombo vya intelijensia havitaacha kuwasaka magaidi. Ahmad Vahidi alitoa onyo hilo hapo jana, kufuatia shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi huko Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran na kusema vyombo vya intelijensia na polisi havitaacha kuyasaka makundi ya kigaidi yanayotekeleza hujuma kama hiyo. Naibu mufti ambaye pia ni mjumbe wa Baraza Kuu la Waislamu la Uganda Sheikh Muhammad Ali Waiswa amelaani kuchomwa moto Qurani tukufu huko Sweden na kuhitaja hujuma hiyo kuwa ni kitendo cha kinyama cha uchochezi dhidi ya dini yenye wafuasi zaidi ya bilioni mbili duniani. Jeshi la Somalia na kikosi cha askari jeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika EU wametekeleza mashambulizi ya anga na ardhini kusini mwa Somalia na kuangamiza magaidi kadhaa wa kundi la kigaidi la Alshabab. Mjumbe maalum wa rais wa Russia huko Siria, Alexander Lavrentiev, ametangaza kuwa juhudi za kuhuisha uhusiano kati ya Uturuki na Siria zinaendelea ili hatimaye marais wa nchi hizo mbili wakutane na kufanya mazungumzo. na rais Joe Biden wa Marekani amewasili mjini London, Uingereza, ikiwa ni sehemu ya kwanza ya safari yake barani Ulaya, kwa mujibu wa IRNA katika safari hiyo fupi Baiden atakutana na waziri mkuu Rishi Sunak na mfalme Charles watatu wa Uingereza. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Nina kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni, nikikutekeni asubuhi njema, asanteni ah, na kwa herini.