Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka allahul aliyul azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillah rahman rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni tena kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho ushirikiano wa kirafiki unaotawala uhusiano wa Iran na nchi ya Algeria. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi cha mnasaba siku ya leo, siku ya kuzaliwa Imam Musa Al Kadhim, uh, salamullahi alaih, mjukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Kipindi hicho kitafuatiwa na uchambuzi wa baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika tutakuwa na kipindi cha kila wiki cha Afrika wiki hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa taarifa ya habari, kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anatarajiwa kutembelea nchi tatu za Afrika, yaani Kenya, Uganda na Zimbabwe katika siku chache zijazo. Wizara ya afya ya Sudani imethibitisha kwamba watu 22 wameuawa katika mashambulizi ya anga ya jeshi la nchi hiyo kwenye mji wa Umdurman. Maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi yaanza tena nchini Ufaransa, askari polisi waingilia kati na kuyazima. Na serikali ya Siria imefukuza waandishi wa televisheni ya BBC kwa kusambaza habari za uongo nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, anatazamiwa kuanza ziara rasmi ya kuzitembelea nchi tatu barani Afrika katika fremu ya sera za Jamhuri ya Kiislamu za kupanua uhusiano na nchi marafiki. Akiongoza ujumbe wa serikali ya Teheran, Raisi ataondoka Teheran kuelekea Kenya, Uganda na Zimbabwe siku ya Jumatano, Jumanne ijayo kwa mwaliko rasmi wa, mwen, wa wenzake wa nchi hizo ili kujadili njia za kuboresha uhusiano wa kibiashara na kisiasa. Katika ziara yake hiyo, rais wa Iran atafanya mazungumzo na viongozi wenzake, kuhudhuria vikao vya wajumbe wa ngazi za juu, kushiriki katika mikutano na waandishi wa habari na kutia saini hati kadhaa za ushirikiano. Vilevile atakutana na wafanyabiashara wa nchi hizo tatu, pamoja na watendaji wa masuala ya uchumi na maafisa wa sekta mbalimbali ili kutumia fursa ya pamoja ya kiuchumi na kibiashara kwa mujibu wa shirika la habari la Irani IRNA. Hii itakuwa ziara ya kwanza ya rais wa Irani barani Afrika baada ya miaka kumi na moja ambayo inafanyika kwa kuzingatia sera za mambo ya nje za serikali ya sasa ya Teheran. Safari ya rais inalenga kuimarisha uwepo wa Iran katika uchumi wa Afrika wenye thamani ya dola bilioni 600 kwa mujibu wa sera ya serikali ya sasa ya Teheran ya kuwepo ushirikiano wa pande nyingi za kiuchumi. Wizara ya afya katika jimbo la Khartum imesema kwamba watu wasiopungua ishirini na mbili waliuawa jana na makumi ya wengine kujeruhiwa katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la Sudan kwenye mji wa Omdurman, magharibi mwa nchi hiyo huku mapigano kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka yakiingia wiki yake ya kumi na mbili, jeshi la Sudan linaendeleza mashambulizi ya anga na mizinga baada ya vikosi vya msaada wa haraka RSF kuchukua udhibiti wa maeneo makubwa ya mji wa Khatum na miji jirani ya Omdurman na Bahri. Mapigano baina pande ya pande hizo mbili yanalenga zaidi mji wa Omdurman katika siku chache zilizopita, kutokana na kwamba sehemu ya magharibi ya mji huo inatambuliwa kuwa njia kuu inayotumiwa na vikosi vya RSF kupokea zana na silaha kutoka Darfur, ngome kuu ya kundi hilo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani shambulizi hilo la anga ambalo amesema limeua takriban watu 22 katika mji wa Omdurman nchini Sudani siku ya Jumamosi ya jana. Guteres pia amesema ameshtushwa na ripoti za kupanuka ghasia na kujeruhiwa watu katika jimbo la Darfur. Zaidi ya watu 13 wameuawa hadi sasa nchini Sudan na maelfu ya wengine wamejeruhiwa katika mapigano yanayoendelea kati ya vikosi vya RSF na jeshi la nchi hiyo. Raia wengine karibu milioni tatu wamelazimika kukimbia makazi yao kutokana na, na machafuko hayo. Mashirika ya misaada pia yanasema mapigano hayo yamesababisha idadi ya kutisha ya ubakaji na utekaji nyara unaofanywa dhidi ya wanawake. Maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi ya Ufaransa yalianza tena jana nchini humo kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya kila mwaka ya mauaji ya Adam Traore, raia mweusi ambaye ni miongoni mwa waathiriwa wa ukatili wa polisi nchini Ufaransa. Adama Traore aliuawa mwaka elfu mbili na kumi na nne katika mazingira sawa na yale ya mauaji ya George Floyd huko Marekani, kutokana na ukatili wa polisi nchini Ufaransa. Idadi kubwa ya watu wa Ufaransa walikusanyika jana katika viwanja vya Paris kufuatia wito wa kuadhimisha kumbukumbu ya mauaji ya Adama Traore na kupinga ukatili wa vyombo vya usalama, Licha ya upinzani mkubwa wa serikali ya Ufaransa uh, hususan rais wa nchi hiyo emmanuel Macron, maandamano hayo yalianzia kwenye place de la republique katikati mwa Paris kwa kauli mbiu ya kulani ukatili wa polisi, huku wakitangaza kuchukizwa na kukasirishwa na ukatili wa kupindukia wa polisi wa Ufaransa. Waandamanaji hao walishutumu tabia na mienendo ya kibaguzi ya polisi wa nchi hiyo. Muriel Gurbet, mwakilishi mkuu wa chama vyama vya wafanyakazi vya Ufaransa vinavyojulikana kama Syndical Solidaires, ameishutumu serikali ya Paris kwa kukanusha uwepo wa ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi. Kiongozi wa chama chenye siasa kali za mrengo wa kushoto Ufaransa haita salimu amri pia amekosoa vikali sera za serikali ya Macron za kukandamiza maandamano ya hivi karibuni nchini humo. Jumanne, tarehe 27, mwezi uliopita, afisa mmoja wa jeshi la polisi ya Ufaransa alimuua kwa kumpiga risasi kijana aliyekuwa na umri wa miaka 17, mwenye asili ya Afrika Kaskazini, Nail Marzuki. Ukatili huo wa mchana kweupe ulizusha maandamano makubwa yaliyoendelea kwa siku kadhaa katika maeneo tofauti nchini Ufaransa na katika baadhi ya nchi za dunia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba hali ya mamia ya wahajiri wa kiafrika waliokwama katika eneo la mpaka wa Tunisia na Libya inazidi kuwa mbaya baada ya kufukuzwa na mamlaka ya Tunisia kutoka kwenye mji wa Sfax ambao ni wapili kwa ukubwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika, mwandishi wa Aljazira Malik Trina, ambaye ndiye mwandishi wa habari pekee aliyekutana na wahajiri hao waliokwama kwenye mpaka wa Libya na Tunisia, amekadiria idadi ya watu hao kuwa ni elfu moja na mia mbili wakiwemo wanawake, watoto na watu waliojeruhiwa, wakiwa na kiasi kidogo cha chakula na maji. Wahajiri hao waliokwama wameiambia Aljazira kwamba mamlaka ya Tunisia iliwahamisha hadi eneo hilo, na baadhi yao wanasema wanataka kurejeshwa katika nchi zao, huku wengine wakisisitiza kwamba wanataka kwenda Ulaya. Ripoti ya televisheni ya Aljazira inasema mamlaka ya Libya imekataa kuwapokea wahajiri hao waliotumiwa waliotimuliwa katika mji wa Sfax nchini Tunisia na kutelekezwa jangwani. Ijumaa iliyopita shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, lilituhumu Tunisia, lilitaka Tunisia kuhitimisha kile ilichokitaja kuwa ni kuwafukuza kwa umati wahajiri weusi kutoka Afrika na kuwatelekeza kuwa jangwani karibu na mpaka wa Libya. Taarifa ya Human Rights Watch imeongeza kwamba wahajiri wengi wamesema walikumbana na ukatili na unyanyasaji wa maafisa wa Tunisia wakati wa kutiwa nguvuni au kufukuzwa kutoka mji wa Sfax. Shirika hilo limeitaka serikali ya Tunisia kukomesha kuwafukuza wahajiri hao kwa umati na kufanikisha mara moja operesheni za misaada ya kibinadamu kwa ajili ya wahajiri hao wa Kiafrika. Na serikali ya Siria imetangaza kwamba imebatilisha kibali cha shirika la habari la Uingereza, BBC kutokana na kutoa ripoti za kupotosha. Wizara ya habari ya Siria imesema katika taarifa yake kwamba kutokana na BBC kushindwa kuzingatia viwango vya kitaaluma na kuendelea kwake kutoa ripoti za kisiasa nazokupotosha imeamuliwa kubatilishwa kibali cha mwandishi na mpiga picha wa shirika hilo. Wizara ya habari ya Siria imesema kwamba tangu kuzuka kwa vita mwaka elfu mbili na kumi na moja Televisheni ya BBC imekuwa ikitoa uh, kwa makusudi na mara kwa mara habari na ripoti za uongo kuhusu hali ya Syria. Wizara hiyo imeongeza kwamba televisheni hiyo ilitahadharishwa zaidi ya mara moja, lakini iliendelea kutangaza ripoti zake za kupotosha kwa kutegemea taarifa za makundi ya kigaidi. Mwezi uliopita, shirika la BBC lilichapisha ripoti juu ya kile ilichodai ni mahusiano ya moja kwa moja kati ya biashara ya captagon na familia ya rais wa Siria Bashar al Assad pamoja na jeshi la serikali ya nchi hiyo. Marekani, Uingereza na baadhi ya washirika wao wa, wa Ulaya wanatuhumu utawala wa Siria kwamba unazalisha na kuuza nje dawa hiyo ya kulevya na kumtaja Maher Assad, kamanda wa kitengo cha nne katika jeshi la Siria na kaka wa rais wa utawala huo kwamba ni mmoja wa wahusika wakuu katika biashara hiyo ya dawa za kulevya. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mashirikiano ya kirafiki yanayotawala katika uhusiano wa Iran na Algeria. Waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ahmed Attaf ambaye amekuwa ziarani hapa nchini kwa mwaliko wa Husein Amir Abdullahian, na waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametoa matamshi ya kirafiki na ya heshima sana kuhusu uhusiano wa Algeria na Iran katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari uliofanyika mjini Teheran. Ahmad Ataf aliwasili nchini jana Jumamosi na kulakiwa na Amir Abdullahian katika makao ya wizara ya mambo ya nje, na baada ya kikao cha majadiliano baina ya pande mbili alihudhuria mkutano na waandishi wa habari. Jambo lililotoa mguso katika matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Algeria ni upendo na heshima ambayo nchi yake inaipa Iran. Ataf aliitaja mara kadhaa Irani kuwa ni nchi rafiki na ndugu, na mbali na kueleza alivyofurahia kuwepo katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mapokezi makubwa aliyopewa yeye na ujumbe wake, alisema ni kana kwamba tuko katika nchi yetu sisi wenyewe. Aidha ameuelezea uhusiano wa Iran na Algeria kuwa ni mzuri sana na kusisitiza nia na irada thabiti walionayo marais wa, wa nchi mbili ya kustawisha uhusiano huo. Kuna mambo kadhaa ya mtazamo wa pamoja katika sera za nje za Iran na Algeria. Nchi zote mbili ni waungaji mkono wa kweli na dhati wa mapambano ya Wapalestina, ambapo Algeria ni nchi iliyopinga utawala haramu wa Israel kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Vile vile Teheran na Aljaz zimekuwa na msimamo mmoja kuhusu ulazima wa kuheshimiwa mamlaka na utawala wa Siria, na Algeria kama ilivyo Iran imekaribisha kurejeshwa uhusiano wa nchi za Kiarabu na Siria na kurejea Damascus kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu, arab league. Kuhusiana na hilo, katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mwenzake wa Algeria, Hussein Amir Abdollahian amesema leo tulikuwa na mazungumzo juu ya masuala ya kikanda. Algeria haikuruhusu utawala wa kizayuni uwe mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Afrika. Nchi hii daima imekuwa ikiunga mkono mapambano ya Palestina na imetoa mchango muhimu kuhusiana na kurejea Syria kwenye jumuiya ya nchi za Kiarabu, amesisitiza waziri wa mambo ya nje wa Iran. Suala so, la jingine muhimu katika uhusiano wa Irani na Algeria ni ushirikiano wa pamoja wa nchi hizo mbili katika taasisi za kikanda na kimataifa, ambapo tunaweza kuashiria uungaji mkono wa Irani kwa Algeria kuwa mwanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na juhudi za pamoja za nchi hizo mbili za kujiunga na kundi la BRICS. Nukta nyingine muhimu ni kuhusu uhusiano wa pande mbili katika nyuga nyingine zisizokuwa za sera za nje. Licha ya ukweli kwamba Iran na Algeria zina uhusiano imara wa kisiasa, kuna kiwango kidogo mno cha biashara zinazofanywa kati ya nchi mbili. Uuzaji wa bidhaa za Algeria nchini Iran ni wa kiwango cha chini mno na bidhaa za Irani zilizouzwa huko Algeria katika mwaka uliopita zilikuwa takriban na thamani ya dola milioni mia moja tu. Katika miongo miwili iliyopita Iran imekuwa ikisafirisha bidhaa zake e, za jadi kuelekea Algeria, yakiwemo matunda yaliyokaushwa kama zabibu kavu na pistachio, lakini katika miaka ya karibuni Teherani imekuwa ikiuzia chuma pia nchi ya Algeria. Wakati wa ziara ya Ahmad atafu mjini Tehran uh, umetiliwa mkazo lazima wa kustawishwa uhusiano wa kiuchumi kati ya pande hizo mbili. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Bismillahi rrahmani rahim. Ni matarajio tu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja kati ya watu wa nyumba ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, Imam Musa bin Jafar al Qadhimu alaihi salam. Naombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki, ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 hijiria ya kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi salaam. Na katika kipindi cha maisha yake Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali Uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala ki abasi, wa kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi salam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa al Kadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba Imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abbasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki, na badala yake watawala hao wamlipe shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi ssalam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imam kadhimu alahi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za imamu alahi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba chunga, hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Amajiepushe na batili Ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Nam, wapenzi wasikilizaji, Dr Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu alahi salam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kia kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu alahi ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu wa alahi salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili, na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu Alahi Salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za Imamu Kadhimu Alahi Salam, atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu Alahi Ssalam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu Alahi Ssalam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala aliyekuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama livyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa Alkadhimu alahi salam alikuwa anajua kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa Imamu alahi ssalam alikuwa Alii bin Yaqtin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Imam Kadhim alaihi salam ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abasi. Siku moja, Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Kiabasi. Ama Imam Kadhimu alaihi salam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala waovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imamu Kadhimu alaihi ssalam na Ali bin Yaktin. Ali bin Yaktin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi salam aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abasi kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alahi salam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhim ma alahi salam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahimilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Historia inathibitisha kwamba kuna majina wanafikra wasomi na wapokezi wa hadithi na riwaya wasiopungua wa mia mbili ambao wote hao walisoma na kupata elimu zao kutoka kwa Imamu Kadhimu alaihi salam. Imam alifanya juhudi kubwa za kunyanyua mitazamo na uoni wa watu katika zama zake. Shakhsia huyo aliwahusia Waislam maarifa ya kidini yanayoweza kupatikana kutoka katika misingi na mkondo wa asili unaoweza kuaminika, wawe macho katika kukabiliana na ghilba na hadaa, kwa shabaha ya kunyanyiwa kiwango chao cha ufahamu. Watawala wa zama za Bani Abbasi wanaelewa vyema kwamba kuwepo kwa uongozi wa Imam Kadhimu alaihi ssalam kati ya wananchi kutasababisha kuzorota nguzo za utawala wao wa kidhalim. Kwa minajili hiyo, katika historia ya maisha ya Imam Kadhimu alaihi ssalam tunasoma kwamba shahsia huyo alipitisha umri wake mwingi akiwajela na hasa katika zama za utawala Harun Rashid. Ama ustahamilifu na uvumilivu mkubwa aliyekuwa nao Imamu alaihi ssalam katika kustahamili mateso ndani ya jela, kamwe haukupunguza hata chembe nguvu na satua zake mbele ya wananchi. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam. Na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia ya huyo yaliyojaa hekima Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema, watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imamu Kadhimu alaihi salamu anasema, kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika mashariki. <mulia> Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Gazeti la Sunday Nation limemnukuu naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, akisema mpango wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga wa kukusanya saini milioni kumi eh, katika jaribio la kumwondoa madarakani Rais William Ruto ni kupoteza wakati bure. Gachagua amesisitiza kwamba jaribio hilo la kukusanya saini milioni kumi kote nchini Kenya halina mashiko ya kikatiba. Habari nyingine yenye kichwa cha maneno Raila abadilisha mduara uh, wa ndani, Sunday Nation limeandika kwamba baada ya kupoteza waitifaki wake wengi tangu baada ya kushindwa katika uchaguzi wa rais yapata mwaka mmoja uliopita, sasa Raila Odinga anaonekana kufanya mabadiliko katika chama cha muungano wake wa kisiasa. Habari ya polisi kuwarushia mabomu wanaharakati wa kutetea haki za binadamu uh, waliokwenda kituo kikuu cha polisi wakitaka kuachiwa huru watu waliokamatwa Ijumaa iliyopita katika maandamano ya Sabasaba inaonekana pia katika toleo la leo la Sunday Nation. Miongoni mwa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu waliorushiwa mabomu ya kutoa machozi ni jaji mkuu wa zamani wa Kenya Willy Mutunga na mwanaharakati mashuhuri Boniface Mwangi. Gazeti la Taifa Jumapili pia limeipa kipaumbele habari ya Raila kukusanya saini milioni kumi za kumwondoa madarakani rais William Ruto. Saini za Raila zitatoboa, wataalamu wataja juhudi za Azimio kumbandua Ruto enzini kwa saini milioni kumi kama kazi bure, hivyo ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Kurasa wa mbele toleo la gazeti la Taifa Jumapili limedokeza kwamba barabara ya muungano wa Azimio la Umoja uh, unaolenga kumng'oa mamlakani Rais Ruto na kubadilisha katiba imejaa miba, kwa kuwa Rais William Ruto tayari ameonyesha kwamba ameteka mabunge yote mawili, hivyo hoja kumwondoa madarakani itazimwa haraka iwezekanavyo. Vichwa vya habari nyingine muhimu za taifa leo Jumapili ni pamoja na wawili wafa Nyanza katika maandamano, presha osoro ataje wasaliti katika azimio, pata siri ya kudumisha ndoa na uhusiano mzuri jaridani, na mbape aitamani Arsenal a, sakata la kutimuliwa balozi Ali Karume, mtoto aliyekuwa rais wa kwanza wa Zanzibar Abedi Amani Karume katika chama cha CCM huko visiwani Zanzibar inaonekana kutamba katika magazeti ya leo nchini Tanzania. Hatima ya Balozi Karume kwa NEC, linaandika gazeti la Habari Leo Jumapili, huku Nipashe likiandika kwa kichwa cha habari, Balozi Karume ataja kinachofuata baada ya kufukuzwa CCM. Gazeti la Mwananchi limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, mtifuano wa CCM na balozi Ali Karume, agomea kutimuliwa akisema taratibu zimekiukwa na kwamba yeye ni mwasisi wa CCM taifa, hana mpango wa kutoka. Wadau waibua mitazamo tofauti, na hatima yake iko mikononi mwa kamati kuu ya CCM, miongoni mwa uh, uh, kwa mnasaba wa sakata hili la balozi Karume, Mwananchi pia limezungumzia vigogo waliowahi kutimuliwa katika chama cha mapinduzi CCM visiwani Zanzibar, na kuambatanisha habari hiyo na picha ya wanasiasa mashuhuri kama Maalim Seif Sharif Hamad, Abudi Jumbe Mwinyi, Juma Duni Haji, Mansur Yusuf na Baraka Shamte. Katika habari nyingine, gazeti la Mwananchi limeandika kwamba serikali imesema ndege aina ya Airbus A220 ya shirika la ndege la Tanzania iliyokuwa ikishikiliwa nchini uhum holanzi kwa karibu mwaka mmoja na nusu imeachiliwa na kurejea nchini. Katika gazeti la Nipashe habari muhimu zaidi inaonekana ni ile ya kauli ya waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa aliyesema uh, hatutamwacha dp world aende zake nchini Rwanda. New Times limesema kwamba dawa inayohusishwa na vifo vya watoto nchini Cameroon haikuwahi kuingia katika soko la nchi hiyo. Nasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na sasa, karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii. Jambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini amwalika rais wa Iran kuhudhuria mkutano wa BRICS, Waafrika waendelea kuwalani wa magharibi kwa kuivunjia heshima Qur'ani tukufu na rais wa Senegal asema hatogombea muhula watatu wa rais, pamoja na matukio mengine. Karibu. Baraza kuu la Waislamu nchini Uganda wiki hii limelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden huku uhalifu huo mkubwa wa kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu katika nchi hiyo ya magharibi ukiendelea kulaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Naibu mufti wa Uganda Sheikh Muhammad Ali Waiswa ameiambia Iran Press katika ofisi za Baraza Kuu la Waislamu ya Uganda zilizopo mjini Kampala kwamba, na hapa nukuu, kuchoma moto Qurani huko Sweden ni kitendo cha kinyama na kilichopitwa na wakati kama ambavyo kinawavunjia heshima Waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani, mwisho kunukuu. Naibu mufti wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ameitaka serikali ya Sweden na nchi nyingine za Ulaya kukoma kufanya vitendo vya aina hiyo vya kuzichochea na kuumiza hisia za Waislamu na kuvuruga amani yao ya kijamii. Sheikh Ali Waiswa ameshangazwa na hatua ya serikali za magharibi kutoa kibali himaya na ulinzi wa kufanywa jinai kama hizo dhidi ya Waislamu. Amehoji kwa kusema kwa nini ni haramu na jinai kupinga na kuandika kwa njia hasi juu ya Holocaust, lakini ni halali kuwadhalilisha Waislamu huko magharibi mwa bara Afrika. Waislamu walikusanyika na kuandamana nchini Nigeria kulani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Maandamano hayo yaliongozwa na harakati ya Kiislamu ya Nigeria, yalifanyika katika mji wa Bauchi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiafrika. Waandamanaji walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kukiheshimisha na kukienzi kitabu hicho kitukufu, waandamanaji hao wakikosoa undumakuwili wa wa magharibi. Kwengineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amealikwa rasmi kuhudhuria mkutano ujao wa kundi la BRICS utakaofanyika mwezi ujao nchini Afrika Kusini katika mazungumzo yake ya simu na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Jumatatu hii na Lady Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, alisema Rais Cyril Matamela Ramaphosa wa nchi hiyo ametumwa mwaliko rasmi wa kumwomba rais wa Iran ashiriki katika mkutano ujao wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa kundi la BRICS utakaofanyika mjini Johannesburg kuanzia Agosti ishirini na mbili hadi 24 mwaka huu. Kwa upande wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu Iran amesisitiza kuwa Iran ipo tayari kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Afrika Kusini katika nyuga tofauti hasa za uchumi na biashara. Kadhalika amepongeza hatua ya Iran na Afrika Kusini kuafikiana tarehe ya kufanyika mkutano wa kamisheni ya pamoja ya uchumi akisisitiza kuwa Teheran ipo tayari kuwa mwenyeji wa kikao hicho. Hivi karibuni rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema Iran imetimiza vigezo vyote vya kukubaliwa kuwa mwanachama wa kundi hilo la BRICKS. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, karibuni alienda Cape Town nchini Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la BRICS. Wakati huohuo, waziri wa mambo ya nje wa Iran wiki hii amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Sudan kwa mara ya kwanza baada ya miaka saba, ambapo wamekubaliana wa kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi. Karibuni hivi, Hussein Hamir Abdullahian na mwenzake wa Sudan Ali Assadiq walikutana mjini Baku nchini Azerbaijan siku ya Alhamisi, pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi NAM. Wawili hao wamejadiliana kuhusu kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi hizi mbili ambao ulikatika mwaka 2016. Mbali na hayo makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab la Somalia wameangamizwa wiki hii katika makabiliano makali baina ya wanamgambo hao na askari polisi wa Kenya mpakani mwa nchi hizo mbili. Msemaji wa polisi ya Kenya, Resla Onyango, amesema magaidi ishirini na watatu waliuawa Alhamisi hii katika makabiliano makali ya risasi na askari wa kikosi maalum cha operesheni katika eneo la Ogorwen katika kaunti ya Mandera kaskazini mashariki mwa Kenya. Amesema askari wanne wa Kenya wamejeruhiwa katika mapigano hayo ya Alhamisi, na kwamba askari polisi hao wametoa silaha zilizokuwa mikononi mwa magaidi hao walioangamizwa, zikiwemo bunduki kadhaa, maroketi na maguruneti. Msemaji wa polisi ya Kenya amebainisha kuwa mapigano yalianza baada ya magaidi wa Alshabab waliokuwa wamejizatiti kwa silaha nzito kuwashambulia maafisa wa usalama hao wa Kenya mpakani. Amongeza kuwa makabiliano hayo yalijiri kwa saa kadhaa. Haya yanajiri siku chache baada ya Kenya kutangaza kuwa imeakhirisha kufungua tena mpaka wake na Somalia kufuatia wimbi la mashambulizi katika ardhi yake yanayoripotiwa kufanywa na wanamgambo wa Alshabab. Waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kithure Kindiki amesema vyombo vya usalama vitakaza kamba zaidi katika kukabiliana na genge la Alshabab. Ofisa kadhaa pale wamepotea wame, pale Elwak, mahali nilikuwa nimekanyanga, narudi huko, tutapambana na hii Alshabab na hii wezi wa mifugo mpaka tuwatoe Kenya, na sio Kenya pekee, tutawatoa duniani. Hii safari ni ndefu, na tutakoma katika hii safari mpaka tuwe tumefaulu. Mpaka nchi hizo mbili ulifungwa mwezi Oktoba mwaka 2011 kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab ambao wamekuwa wakifanya hujuma dhidi ya serikali kuu ya Mogadishu kwa zaidi ya miaka 15 sasa. Katika hatua nyingine, Ijumaa hii ya Julai 7 ulimwengu uliadhimisha siku ya Kiswahili duniani ambayo imetengwa mahususi kwa ajili ya kuienzi na kuinyanyua lugha hiyo ya shirafu tokia mwaka 2021 katika ujumbe wake wa siku hii iliyobeba maudhui kuibua uwezo wa Kiswahili katika zama za kidijitali, mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja Mataifa la Elimu, Sayansi na Utamaduni kwa kifupi UNESCO, Audrey Azulei amesema na hapa nanuku: Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wa zamani na wasasa, ikiwa na wazungumzaji zaidi milioni mia mbili, ya milioni mia mbili ni mojawapo ya lugha za Kiafrika zinazotumiwa sana ikijumuisha lahaja zaidi ya 12 kuu. Kwa karne nyingi, lugha hii ya Kibantu imeibuka kama njia ya kawaida ya mawasiliano katika maeneo mengi ya Afrika kusini mwa janga la Sahara pamoja na Mashariki ya Kati. Mwisho wa kunukuu. Kabla ya hapo, makamu wa kwanza wa waziri mkuu wa Uganda ambaye pia ni waziri wa maswala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebecca Kadaga aliwataka Waganda wenzake kujifunza na kuzungumza Kiswahili ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukuza ushirikiano wa kikanda na kustawisha uchumi wa Afrika Mashariki. Maadhimisho hayo ya mwaka huu yalianza Julai tano na kuendelea hadi Ijumaa katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Waziri Kadaga amesema ni heshima kubwa kwa Afrika Mashariki kuwa ndio makazi makuu ya lugha ya Kiswahili kwa kuwa Kiswahili ndio lugha ya kwanza ya asili ya Afrika kutambuliwa na UNESCO. Aidha, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wengi na ni lugha inayoweza kutumika kuunganisha si tu ukanda wa Afrika Mashariki bali bara zima la Afrika. Msikize mama hapa akikipigia chapuo Kiswahili. Kiswahili sasa kinatumika katika mikutano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika na Umoja wa Afrika. Hivyo Tanzania kama kitovu cha lugha hii, hatuna budi kukipa nguvu na kuongeza matumizi yake katika nyanja za kiuchumi, kidiplomasia, sayansi na teknolojia. Kwa muktadha huu, napendekeza kauli mbiu ya siku ya Kiswahili duniani kwa mwaka huu wa 2023 isomeke Kiswahili ni zaidi ya lugha. Wapenzi wanaharakati na wadau wa Kiswahili wameiadhimisha siku ya Kiswahili kwa nasaha, nyimbo, mashairi na tenzi. Pa Kiswahili papa hadi pa, kileleni kwea. Kiswahili kwea kwea, ufike binguni na kifurahia. Sana Kiswahili kwa heshima na simama, kujificha sikubali nitamke himahima mambo yaliyo ya kweli bayana, neno nasema tutukuze Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe kwani lugha ya taifa. Umuhimu wa siku ya leo ni kwamba lugha ya Kiswahili ni lugha tajiri na imeweza kutambulika hivyo, na sio katika nchi ya Kenya tu, bali ulimwengu mzima. Tunasherekea Kiswahili katika ulimwengu mzima. Tumeona umuhimu ambao Kiswahili umeweza kufanya katika mataifa mbalimbali, Kiswahili hicho kikiendelea kupaa kwa mbawa zake. Na wiki hii Rais Macky Sall wa Senegal amesema hatogombea muhula watatu wa rais katika uchaguzi mkuu ujao unaotazamiwa kufanyika mwaka ujao 2024 Rais Sall alisema hayo Jumatatu hii katika hutuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni na kueleza kwamba na hapa na nukuu, uamuzi wangu wenye mazingatio makubwa ni kuwa sitogombea urais katika uchaguzi ujao wa Februari 25 mwaka 2024. Hii ni licha ya kuwa katiba inanipa haki ya kugombea, mwisho wa kunukuu. Uamuzi wa sala unatazamiwa kutuliza ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa nchini humo tokea mwaka 2021 katika hali ambayo taifa hilo kwa miaka mingi limekuwa likitazamwa kama kisiwa cha amani na demokrasia barani Afrika. Na kwa habari hiyo kutoka Senegal, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Husein Hasan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 9 Julai mwaka 2023 miladia, sawa na tarehe 20 mfunguo tatu Dhulhija mwaka 1444 Hijria. Miaka 1316 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Imam Musa Kadhim alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu vipenzi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mpaka anatimiza umri wa miaka 20, mtukufu huyo alikuwa pamoja na baba yake mpenzi, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam akichota maalumati kwenye bahari yake ya elimu na maarifa. Baada ya kufa shahidi baba yake, Imam Musa Kadhim alayhi salam alibeba jukumu la uimamu na uongozi wa waislamu kwa muda wa miaka 35, ambapo katika kipindi chote hicho alihimili na kuvumilia tabu na misukosoko mingi. Imamu Musa Kadhim alayhi salam alitumia sehemu kubwa ya maisha yake kuwasomesha na kuwalea watu kimaadili na kuwaelimisha juu ya utamaduni na mafundisho sahihi ya Uislamu. Lakini kutokana na kumhisi ni hatari kwake, utawala wa Bani Abbas ulimweka gerezani mtukufu huyo ili kuwafanya watu wakose nuru ya uongofu na elimu ya imam huyo na kubaki kwenye giza la ujinga na ujahili. Imam Musa Kadhim alaihi salaam alikuwa alim mkubwa zaidi wa mja wa Mwenyezi Mungu na mkarimu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, yaani tarehe 9 Julai mwaka 1948, vita kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel vilianza upya baada ya kusitishwa kwa mwezi mmoja. Vita hivyo vilianza mwezi Mei mwaka huo kufuatia kuasisiwa kinyume cha sheria utawala haramu wa Israel, lakini vikasitishwa mwezi Juni kwa mwito wa baraza la usalama la umoja wa mataifa. Katika muda huo wa takriban mwezi mmoja, utawala wa Kizayuni ulipokea shehena nyingi za silaha kutoka kwa uungaji mkono wake wa magharibi hususan Marekani na ukapata mafanikio makubwa vilipoanza vita tena. Katika siku kama ya leo, mkataba wa kuacha mapigano na vita ulikuja kusainiwa mwezi Januari mwaka 1949 wakati asilimia 78 ya ardhi ya Palestina ilikuwa tayari imeshavamiwa na kukaliwa na Wazayuni na Wapalestina laki saba na nusu wakiwa wameshapoteza makazi yao na kugeuzwa wakimbizi. Na miaka 21 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 9 Julai mwaka 2002, umoja wa afrika AU ulichukua nafasi ya umoja wa nchi huru za Afrika kwa kifupi OAU, baada ya uamuzi huo kupitishwa na viongozi wa nchi za bara hilo. OAU iliasisiwa mwaka 1962 kwa lengo la kusaidia harakati za kupigania uhuru wa nchi za Afrika na kutatua tofauti zinazozuka baina yao, lakini baadaye ikahisika kuwa katika mazingira mapya ya dunia kuna udharura wa kuanzisha jumuiya yenye ufanisi mkubwa zaidi na malengo mapya zaidi. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwa geni kutoka studio za jami jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Iran Ibrahim Raisi anatazamiwa kuanza ziara rasmi ya kuzitembelea nchi tatu barani Afrika katika fremu ya sera za Jamhuri ya Kiislamu za kupanua uhusiano na nchi marafiki Raisi uh, said Ibrahim Raisi atazitembelea uh, nchi za Kenya, Uganda na Zimbabwe na kufanya mazungumzo na viongozi wa ngazi za juu wa nchi hizo. Wizara ya afya katika jimbo la Khartum imesema kwamba watu wasiopungua ishirini na mbili waliuawa jana na makumi ya wengine kujeruhiwa katika shambulio la anga lililofanywa na jeshi la Sudan kwenye mji wa Omdurman magharibi mwa nchi hiyo huku mapigano kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF yakiingia wiki yake ya kumi na mbili. Maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi nchini Ufaransa yalianza tena jana kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kila mwaka ya mauaji ya Adama Traore, raia mweusi ambaye ni miongoni mwa wahanga wakuu wa, wa ukatili waku, wa, wa polisi nchini Ufaransa. Televisheni Al ya Aljazira ya Qatar imeripoti kwamba hali ya mamia ya wahajiri wa kiafrika waliokwama katika eneo la mpaka wa Tunisia na Libia inazidi kuwa mbaya baada ya kufukuzwa na mamlaka ya Tunisia kutoka kwenye mji wa Sfax. Na serikali ya Siria imetangaza kwamba imebatilisha kibali cha shirika la habari la utangazaji la Uingereza, BBC, kutokana na kutoa habari za kupotosha. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.