Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Balad, aya ya kwanza mpaka ya kumi na mbili A'udhu billahi minash shaitanir rajim, bismillahir rahmanir rahim. La uqsim mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? Je, ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi? na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo Karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha habari kinachosema: Umoja wa Mataifa wataka kuondolewa vikwazo vya marekani dhidi ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo tarehe ishirini dhilhaji siku inayokumbusha tukio la kuzaliwa mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mwenyezimungu iwe juu yake na Ali zake, Imam Musa al Kadhim alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuleteni kipindi cha Afrika wiki hii baada ya dondoo za magazeti, na baadaye mtasikiliza makala ya leo katika historia. Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema uhusiano wa Iran na Algeria unaweza kukamuliwa katika nyanja za biashara na uchumi. Umoja wa Ulaya umekaribisha ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu madai ya Rwanda kuwaunga mkono waasi wa M23. Mkutano wa kilele wa jumuiya ya ECOWAS unatarajiwa kuanza leo Jumapili nchini Guinea Bissau, na wataliano waandamana kulani jinai za Israel dhidi ya watu wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameutaja uhusiano kati ya Iran na Algeria kuwa ni baina ya nchi mbili rafiki wa kidugu na kiislamu ambao unaweza kupanuliwa kwa kuzingatia misimamo ya kieneo na kimataifa ya pande mbili katika nyuga mbalimbali zikiwemo nyanja za kibiashara na kiuchumi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo jana katika mazungumzo yake na waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria Ahmed At Ataf ambapo amesifu historia ya kimapinduzi na mapambano ya taifa la Algeria dhidi ya ukoloni na kusisitiza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeazimia ipasavyo kupanua ushirikiano na kuboresha kiwango cha uhusiano wake na Algeria. Rais Ibrahim Raisi amegusia mafanikio na uwezo mkubwa wa kisayansi na kiteknolojia wa Iran na kutangaza utayarifu wa Tehran wa kuishirikisha Algeria katika mafanikio hayo. Amesema kuimarika maingiliano kati ya nchi za Kiislamu ndio msingi wa kuunda kundi kubwa la nchi zenye nguvu za Kiislamu na kuongeza kwamba iwapo nchi zote za Waislamu zitashirikiana na kuwa na mwelekeo mmoja kama ilivyo Irani na Algeria katika kuwahami na kuwaunga mkono watu wa Palestina, dhuluma nyingi zinazofanywa hii leo na madola ya kibeberu dhidi ya Waislamu zitakoma na kusitishwa. Kwa upande wake, Ahmed Attaf, waziri wa mashauri ya kigeni wa Algeria, ametoa tathmini chanya kuhusu mafanikio ya siasa za nje za serikali ya Iran na juhudi za kupanua uhusiano na nchi rafiki na za Kiislamu, na amesema kiwango cha uhusiano wa kiuchumi na kibiashara kati ya nchi hizi mbili hakiwiani kivyovyote na uhusiano mzuri wa kisiasa uliopo baina ya Irani na Algeria. Hata hivyo amesisitiza kwamba uhusiano wa kiuchumi na kibiashara wa nchi mbili utashuhudia mabadiliko makubwa kutokana na juhudi zinazofanywa na marais wa nchi hizo mbili. Umoja wa Ulaya umetangaza kwamba umekaribisha kwa mikono miwili ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu madai ya Rwanda kuwaunga mkono waasi wa, wa M23 huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Msimamo huo wa Umoja wa Ulaya unatolewa baada ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuwasilisha katika Baraza la Usalama ripoti inayoonyesha kwamba inayoonyesha jinsi Rwanda inavyowaunga mkono waasi wa M23 ambao wanahatarisha usalama na amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Umoja wa Ulaya umesema sambamba na kukaribisha ripoti hiyo unatiwa wasiwasi na kuendelea kwa hali mbaya ya usalama na hali mbaya ya binadamu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sehemu nyingine ya taarifa ya umoja wa ulaya imelaani vikali matukio ya wanawake na wasichana kubakwa yaliyoashiriwa katika ripoti hiyo na kutaka makundi ya waasi kuacha vitendo hivyo na hatua yao ya kuwashambulia ya raia. Hii si mara ya kwanza kwa Rwanda kutuhumiwa kuwasaidia waasi wa M23 ambayo imekuwa ikiyakanusha na kuyaita kuwa hayana msingi wowote, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekuwa ikimtuhumu jirani yake Rwanda kuwa inaliunga mkono na kulisaidia kundi la waasi wa M23, madai ambayo yanakanushwa mara kwa mara na serikali ya Kigali. Mkutano wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika ECOWAS unafanyika hii leo nchini Guinea Bissau. Guinea Bissau leo itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kilele wa ECOWAS ambao unalenga kuangazia iwapo mabadiliko yanayoendelea nchini Mali, Burkina Faso na Guinea yanakwenda kwa kasi ya kutosha kuelekea kurejesha kwa utaratibu wa kikatiba au la ajenda kuu katika mkutano huo wa ECOWAS ni kadhia ya Mali ambapo hivi karibuni mamlaka ya mpito ya Mali Juni 18 iliendesha kura ya maoni ya katiba kuashiria tarehe ya mwisho ya uchaguzi iliyokubaliwa na ECOWAS na uchaguzi wa rais wa Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Lakini ucheleweshaji tayari umeonekana wakati uchaguzi wa viongozi wa tarafa uliopangwa kufanyika mwezi uliopita haukufanyika na hakuna tarehe mpya iliyotangazwa na serikali ya Bamako. Zoezi la kura ya maoni eh, limelalamikiwa na upinzani kwamba halikuwa huru na la haki, huku baadhi ya waangalizi wakidai kwamba halikufanyika eh, nchi nzima baada ya mji wa Kedal kutengwa kutokana na suala zima la usalama mdogo. Senegal ilikumbwa na machafuko makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika miaka ya karibuni, uh, kuanzia tarehe mosi hadi tatu mwezi uliopita wa Juni, baada ya Ousmane Sonko kuhukumiwa kifungo katika kesi mbili za kimaadili. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Wanachama wa au wananchi wa Italia na Wapalestina wanaoishi katika nchi hiyo ya Ulaya wameandamana na kulaani vikali jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Israel katika ukingo wa Magharibi, huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba mabango na maberamu walisikika wakipiga nara za kulaani jinai za Israel huko katika eneo la Jenin na kuwaunga mkono wa wananchi madhulumu wa Palestina. Waandamanaji hao wametoa wito wa kukomeshwa uhalifu unaofanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina na kupatiwa haki zao zote zilizoporwa na maghasibu wa Zayuni. Jeshi la utawala haramu wa Israel limefanya mashambulizi ya kinyama ya anga na nchi kavu dhidi ya watu wa kambi ya Jenin katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuua shahidi zaidi wa Palestina 12. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limekosoa ubaguzi unaofanywa na utawala wa Bahrain dhidi ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia nchini humo na kutoa wito wa kuhitimishwa ubaguzi huo. Tamko hilo la Human Rights Watch limetolewa baada ya juzi Ijumaa vyombo vya usalama kuzuia ibada ya swala ya Ijumaa katika msikiti wa Imam Jafar Sadiq. Taarifa ya Human Rights Watch, sambamba na kukosoa mbinyo dhidi ya Waislamu wa Islamu madhehebu ya shia nchini Bahrain, imelani ukandamizaji na kamata kamata inayofanywa na vyombo vya usalama dhidi ya wanaharakati. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kwamba ubaguzi wa kidini na kimadhehebu na kubomolewa misikiti ya waislamu wa madhehebu ya Shia ni miongoni mwa uhalifu na ukiukaji wa haki za binadamu unaofanywa na serikali nchini Bahrain. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, unaotupia jicho wito uliotolewa na Umoja wa Mataifa wa kukomeshwa vikwazo vya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya siasa amehutubia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kueleza kwamba makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ndiyo chaguo bora zaidi la kuhakikisha hali ya amani ya mpango wa nyuklia wa Iran. Rosemery Di Carlo amesema katika taarifa yake kwamba Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ilikuwa mara yangu ya, ya mwisho kuripoti kwenye baraza hili, pande zote kwenye makubaliano ya JCPOA na Marekani zilithibitisha kurudi kikamilifu katika utekelezaji madhubuti wa makubaliano hayo, kwamba ndiyo chaguo pekee lililopo kwa ajili ya kutatua masuala yanayohusiana na mpango wa kuzalisha nishati ya nyuklia nchini Iran. Duru ya mwisho wa ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya Iran ya Kiislamu ilifanyika Viena mwaka jana lakini mazungumzo yalisimama hapo. Baadaye katika uwanja huo wa, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya siasa anasema diplomasia ndiyo njia pekee ya kushughulikia ipasavyo masuala ya nyuklia ya Iran. ni muhimu kwa pande zote kuanzisha tena mazungumzo haraka iwezekanavyo na kufikia makubaliano juu ya masuala yaliyosalia, amesisitiza Di Carlo. Tarehe 8 Mei mwaka 2018 rais wa zamani wa Marekani Donald Trump alitangaza rasmi kujiondoa Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA yaliyopasishwa na Umoja wa Mataifa. Baada ya hatua hiyo, utawala wa Trump ulitupilia mbali utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu wa JCPOA na azimio nambari na 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa licha ya upinzani mkubwa wa kimataifa na akaiwekea Irani vikwazo visivyo na kifani kwa shabaha ya kuishinikiza Teheran ikubali matakwa yake haramu. Trump pia alipinga mpango wowote wa kulindwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Hatua hiyo ya Marekani ilikwenda kinyume kabisa na masharti ya makubaliano ya nyuklia ya kimataifa na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na ilitegemea matakwa ya kidhalimu ya Washington na kwa lengo la kuzuia nchi, kuzuia nchi nyingine zisiwe na ushirikiano wowote wa, wa kinyuklia na Iran. Utawala wa Trump ulidai kwamba kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa inge ilazimisha Iran kusalimu amri kwa matakwa kumi na mbili ya Marekani yaliyoorodheshwa na Mike Pompeo, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane. Baada ya kuchukua hatua tano za kupunguza utekelezaji wa majukumu yake, hatimaye Iran ilitangaza Januari tano mwaka elfu mbili na ishirini kwamba haitabana tena shughuli zake za kuzalisha nishati ya nyuklia hapa nchini. Mnamo Septemba mwaka elfu mbili na ishirini wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais wa Marekani, rais wa sasa wa nchi hiyo Joe Biden alikiri kwamba Donald Trump alifanya makosa kwa kujitoa katika makubaliano ya JCPOA na kuchukua hatua kinyume na masilahi ya taifa la Marekani na kuifanya nchi hiyo itengwe zaidi kimataifa. Hata hivyo, tangu mwanzoni mwa urais wake yani Januari 2021, kivitendo Joe Biden ameendelea kutumia siasa ya mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran na bila ya kutaja ni nchi gani iliyojiondoa katika JCPOA, anasema kuchukua hatua Iran ndiyo sharti la Marekani kurejea katika mapatano hayo. Joseph uh, Klinkion, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Marekani, anasisitiza kwamba hivi sasa Biden ameendeleza kampeni ya Trump ya mashinikizo ya juu dhidi ya Iran bila ya mafanikio. Mtaalamu huyo anasisitiza kwamba Biden asiporekebisha mwenendo wake kuna hatari ya kupoteza mapatano hayo muhimu ya nyuklia. Kinyume na mtazamo usio wa kimantiki wa serikali ya Biden, anasema mtaalamu huyo. Jamhuri ya, ya Kiislamu imetangaza kwamba itarejea katika utekelezaji wa JCPOA pale Marekani itakapofuta vikwazo vyote kivitendo, na si katika maneno na kwenye karatasi tupu. Naendelea kusikiliza idhaya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama tulivyosema mwanzoni mwa matangazo haya, wapenzi wasikilizaji, leo tarehe ishirini Dhil Haji inasadifiana na siku ya kuzaliwa Imamu Musa Al Kadhim alahi ssalam ambaye ni mmoja kati ya maimamu na wajukuu wa tukufu wa mtume wetu Muhamad wa wasalam. Kwa mnasaba huo, tumekutaarishiani kipindi maalum na tunatanguliza As salamu na heri ya mkono wa baraka kwa mnasaba wa tukio hilo la kuzaliwa mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. <mulana> Bismillahi rahmani rahim, ni matarajio tukuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja kati ya watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam. Ninaombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 Hijiria ya Kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi salam. Na katika kipindi cha maisha yake, Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsia huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za Imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali Uislamu wa asili na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi ssalam aliishi katika zama za watawala ki abasi, wa kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Al Kadhimu alaihi ssalam alitumia njia na mbinu mbalimbali mbali, na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa al Kadhimu alaihi salam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba Imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abbasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki, na badala yake watawala hao wamlipe wa shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi salam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam, inayosema kwamba Yusuf akasema, ewe mola wangu, na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia kwa. Mtazamo wa Imam Kadhim alahi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alahi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili. Imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba, chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Amajiepushe na batili ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Nam, wapenzi wasikilizaji, Dkt. Mohsen Alveri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imamu Kadhimu Alahi ssalam na kusema, mmoja kati ya maumbile ya kiakhlaki na kijamii ya Imamu Kadhimu Alahi ssalam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imamu wa Alahi salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee, bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za Imamu kadhimu alahi salam atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu alaihi salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu alaihi salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala alikuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama ilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa Alkadhimu alahi salam alikuwa anajua kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wa wafuasi watiifu wa Imamu alahi ssalam alikuwa Ali bin Yaqdhin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasalam na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abasi. Siku moja Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Kiabasi. Ama Imam Kadhim alayhi salaam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala waovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imam Kadhimu alaihi ssalam na Ali bin Yaktin. Ali bin Yaktin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alaihi salaam, aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abbas kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhimu alahi salam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhim mwa Alahi Salam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki, alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa, na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Historia inathibitisha kwamba kuna majina wanafikra, wasomi na wapokezi wa hadithi na riwaya wasiopungua wa mia mbili ambao wote hao walisoma na kupata elimu zao kutoka kwa Imamu Kadhimu alaihi ssalam. Imam alifanya juhudi kubwa za kunyanyua mitazamo na uoni wa watu katika zama zake. Shakhsia huyo aliwahusia Waislamu maarifa ya kidini yanayoweza kupatikana kutoka katika misingi na mkondo wa asili unaoweza kuaminika, wawe macho katika kukabiliana na ghilba na hadaa, kwa shabaha ya kunyanyiwa kiwango chao cha ufahamu. Watawala wa zama za Bani Abbasi wanaelewa vyema kwamba kuwepo kwa uongozi wa Imamu Kadhimu alaihissalam kati ya wananchi kutasababisha kuzorota nguzo za utawala wao wa kidhalimu. Kwa minajili hiyo, katika historia ya maisha ya Imamu Kadhimu alaihi ssalam tunasoma kwamba shakhsia huyo alipitisha umri wake mwingi akiwa jela na hasa katika zama za utawala Harun Rashid. Ama ustahamilifu na uvumilivu mkubwa aliyekuwa nao Imamu alaihi ssalam katika kustahamili mateso ndani ya jela, kamwe haukupunguza hata chembe nguvu na satua zake mbele ya wananchi. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam. Na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha, Imamu Kadhimu alaihi ssalam anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha, usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara One, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti leo Afrika Mashariki. Udondozi wetu leo unaanza kwa kutupia jicho magazeti ya Kenya. Gazeti la Sunday Nation limemnukuu naibu rais wa Kenya, Rigathi Gachagua, akisema kwamba mpango wa kiongozi wa upinzani Raila Odinga wa kukusanya saini milioni kumi katika jaribio la kumwondoa madarakani Rais William Ruto ni kupoteza wakati bure. Gachagua amesisitiza kwamba jaribio hilo la kukusanya saini milioni kumi kote nchini Kenya halina mashiko ya kikatiba. Ni baada ya Raila Odinga kutangaza Ijumaa iliyopita kwamba ana nia ya kukusanya saini milioni kumi kote nchini katika jaribio la kumwondoa madarakani mpinzani wake Rais William Ruto. Hakuna kifungu cha katiba kinachoruhusu kuondolewa madarakani rais wa nchi kupitia saini za wananchi. Pambana kwenye uchaguzi, ushindi kwenye masanduku ya kupigia kura, Gachagua amemwambia Raila Odinga. Habari nyingine yenye kichwa cha maneno, Raila anabadilisha mduara wa ndani, uh, Sunday Nation limeandika kwamba baada ya kupoteza waitifaki wake wengi tangu kushindwa katika uchaguzi wa rais yapata mwaka mmoja uliopita, sasa Raila Odinga anaonekana kufanya mabadiliko katika chama cha muungano wake wa kisiasa. Habari ya polisi kuwarushia ma, wanaharakati wa kutetea haki za binadamu waliokwenda kituo cha polisi eh, kuwarushia mabomu wakitaka kuachiwa huru watu waliokamatwa Ijumaa iliyopita katika maandamano ya Sabasaba inaonekana pia katika toleo la leo la Sunday Nation. Miongoni mwa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu waliorushiwa mabomu ya kutoa machozi ni jaji mkuu wa zamani wa Kenya Willy Mutunga na mwanaharakati mashuhuri Boniface Mwangi. Gazeti la Taifa Jumapili pia limeipa uh, kipaumbele habari ya Raila ra ra ra kukusanya saini milioni kumi za kumwondoa madarakani Rais Ruto. Saini za Raila zitatoboa, wataalamu wataja juhudi za Azimio kumbandua Ruto enzini kwa saini milioni kumi kama kazi bure, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo. Ukurasa wa mbele toleo la leo, gazeti la Taifa Jumapili limedokeza kwamba barabara ya muungano wa azimio la umoja uh, unaolenga kumng'oa Ruto mamlakani na kubadilisha katiba imejaa miba, kwa kuwa Rais William Ruto uh, tayari ameonyesha kwamba ameteka mabunge yote mawili, hivyo hoja ya kumwondoa itazimwa haraka zaidi. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Taifa leo Jumapili ni pamoja na wawili wafa Nyanza katika maandamano, presha Osoro ataje wasaliti katika azimio, pata siri ya kudumisha ndoa na uhusiano mzuri jaridani, na Mbape aitamani Arsenal katika uh, sa kuhusu sakata la kutimuliwa Balozi Ali Karume mtoto aliyekuwa rais wa kwanza wa Zanzibar, Abedi Amani Karume, uh, katika chama tawala cha CCM huko visiwani Zanzibar. Habari hiyo inaonekana kutamba katika magazeti kadhaa ya leo nchini Tanzania. Hatima ya Balozi Karume kwa NEC, linaandika gazeti la Habari Leo Jumapili, huku Nipashe likiandika chini ya kichwa cha habari, Balozi Karume ataja kinachofuata baada ya kutimuliwa CCM. Gazeti la Mwananchi limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, mtifuano wa CCM na balozi Ali Karume agomea kutimuliwa, akisema taratibu zimekiukwa na kwamba yeye ni mwasisi wa CCM taifa, hana mpango wa kutoka. Mwanadiplomasia huyo aliingia kwenye mzozo na chama tawala cha CCM baada ya kutoa kauli za kukituhumu chama na makamu mwenyekiti wa chama hicho upande wa Zanzibar, Rais Huseini Mwinyi. Miongoni mwa kauli za balozi Karume zilizosababisha kuitwa na kuonywa ni tuhuma dhidi ya chama hicho kwamba hakijawahi kushinda kihalali visiwani Zanzibar, na alimkosoa hadharani Rais Mwinyi kuhusu sera za kukodisha visiwa, akipinga utaratibu huo. Kwa mnasaba wa sakata hili la Balozi Karume, Mwananchi pia limezungumzia vigogo waliowahi kutimuliwa katika chama cha CCM visiwani Zanzibar na kuambatanisha habari hiyo na picha za wanasiasa mashuhuri kama Maalim Sef Sharif Hamad, Abudi Jumbe, Mwinyi Jumaduni Haji, Mansur Yusuf na Bakari Shamte. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika. Wiki hii Ujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini amwalika rais wa Iran kuhudhuria mkutano wa BRICS, Waafrika waendelea kuwalani wa magharibi kwa kuivunjia heshima Qur'ani tukufu na rais wa Senegal asema hatogombea muhula watatu wa rais pamoja na matukio mengine. Karibu. Baraza kuu la Waislamu nchini Uganda wiki hii limelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden, huku uhalifu huo mkubwa wa kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu katika nchi hiyo ya magharibi ukiendelea kulaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Naibu mufti wa Uganda Shekh Muhamad Ali Waiswa ameiambia Iran Press katika ofisi za Baraza Kuu la Waislamu ya Uganda zilizopo mjini Kampala kwamba na hapa na nukuu, kuchoma moto Qurani huko Sweden ni kitendo cha kinyama na kilichopitwa na wakati, kama ambavyo kinawavunjia heshima Waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani, mwisho wa kunukuu. Naibu mufti wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ameitaka serikali ya Sweden na nchi nyingine za Ulaya kukoma kufanya vitendo vya aina hiyo vya kuzichochea na kuumiza hisia za Waislamu na kuvuruga amani yao ya kijamii. Sheikh Ali Waiswa ameshangazwa na hatua ya serikali za magharibi kutoa kibali, himaya na ulinzi wa kufanywa jinai kama hizo dhidi ya Waislamu. Amehoji kwa kusema kwa nini ni haramu na jinai kupinga na kuandika kwa njia hasi juu ya Holocaust, lakini ni halali kuwadhalilisha Waislamu huko magharibi? Mwa bara Afrika, Waislamu walikusanyika na kuandamana nchini Nigeria kulani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Maandamano hayo yaliongozwa na harakati ya Kiislamu ya Nigeria, yalifanyika katika mji wa Bauchi, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiafrika. Waandamanaji walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kukiheshimisha na kukienzi kitabu hicho kitukufu, waandamanaji hao wakikosoa undumakuwili wa wa magharibi. Kwengineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amealikwa rasmi kuhudhuria mkutano ujao wa kundi la BRICS utakaofanyika mwezi ujao nchini Afrika Kusini. Katika mazungumzo yake ya simu na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu hii, na Lady Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, alisema rais Cyril Matamela Ramaposa wa nchi hiyo ametumwa mwaliko rasmi wa kumwomba rais wa Iran ashiriki katika mkutano ujao wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa, wa kundi la BRICS utakaofanyika mjini Johannesburg kuanzia Agosti 22 hadi 24 mwaka huu. Kwa upande wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran ipo tayari kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Afrika Kusini katika nyuga tofauti hasa za uchumi na biashara. Kadhalika amepongeza hatua ya Iran na Afrika Kusini kuafikiana tarehe ya kufanyika mkutano wa kamisheni ya pamoja ya uchumi, akisisitiza kuwa Teheran ipo tayari kuwa mwenyeji wa kikao hicho. Hivi karibuni rais wa jamhuri ya kiislamu Iran alisema Iran imetimiza vigezo vyote vya kukubaliwa kuwa mwanachama wa kundi hilo la BRICS. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, karibuni alienda Cape Town nchini Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la BRICS. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran wiki hii amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Sudan kwa mara ya kwanza baada ya miaka saba, ambapo wamekubaliana wa kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi. Karibuni hivi Hussein Hamir Abdullahian na mwenzake wa Sudan Ali Assadiq walikutana mjini Baku nchini Azerbaijan siku ya Alhamisi, pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi NAM. Wawili hao wamejadiliana kuhusu kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi hizi mbili ambao ulikatika mwaka 2016. Mbali na hayo makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Alshabab la Somalia wameangamizwa wiki hii katika makabiliano makali beina ya wanamgambo hao na askari polisi wa Kenya mpakani mwa nchi hizo mbili. Msemaji wa polisi ya Kenya Resla Onyango amesema magaidi 23 waliuawa Alhamisi hii katika makabiliano makali ya risasi na askari wa kikosi maalum cha operesheni katika eneo la Ogorwen katika kaunti ya Mandera kaskazini mashariki mwa Kenya, amesema askari wanane wa Kenya wamejeruhiwa katika mapigano hayo ya Alhamisi, na kwamba askari polisi hao wametoa silaha zilizokuwa mikononi mwa magaidi hao walioangamizwa, zikiwemo bunduki kadhaa, maroketi na maguruneti. Msemaji wa polisi ya Kenya amebainisha kuwa mapigano yalianza baada ya magaidi wa Alshabab waliokuwa wamejizatiti kwa silaha nzito kuwashambulia maafisa wa usalama hao wa Kenya mpakani. Ameongeza kuwa makabiliano hayo yalijiri kwa saa kadhaa. Haya yanajiri siku chache baada ya Kenya kutangaza kuwa imeahirisha kufungua tena mpaka wake na Somalia kufuatia wimbi la mashambulizi katika ardhi yake yanayoripotiwa kufanywa na wanamgambo wa Ashabab. Waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kithure Kindiki amesema vyombo vya usalama vitakaza kamba zaidi katika kukabiliana na genge la Al-Shabab. Tesa ofisa kadhaa pale wamepotu, wamepotea pale Elwak mahali lilikuwa limekanyanga, narudi huko, tutapambana na hii Al-Shabab na hii wezi wa mifugo mpaka tuwatoe Kenya, na sio Kenya pekee, tutawatoa duniani. Hii safari ni ndefu, na tutakoma katika hii safari mpaka tuwe tumefaulu. Mpaka wa nchi hizo mbili ulifungwa mwezi Oktoba mwaka 2011, kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab ambao wamekuwa wakifanya hujuma dhidi ya serikali kuu ya Mogadishu kwa zaidi ya miaka 15 sasa. Katika hatua nyingine, Ijumaa hii ya Julai 7 ulimwengu uliadhimisha siku ya Kiswahili duniani ambayo imetengwa mahususi kwa ajili ya kuienzi na kuinyanyua lugha hiyo ya shirafu tokea mwaka 2021. Katika ujumbe wake wa siku hii iliyobeba maudhui kuibua uwezo wa Kiswahili katika zama za kidijitali, mkurugenzi mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la elimu sayansi na utamaduni kwa kifupi UNESCO Audrey Azulei amesema na hapa nanukuu, Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wa zamani na wa sasa, ikiwa na wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili, ni mojawapo ya lugha za Kiafrika zinazotumiwa sana, ikijumuisha lahaja zaidi ya 12 kuu. Kwa karne nyingi lugha hii ya kibantu imeibuka kama njia ya kawaida ya mawasiliano katika maeneo mengi ya Afrika kusini mwa janga la Sahara pamoja na mashariki ya kati. Mwisho wa kunukuu. Kabla ya hapo, makamu wa kwanza wa waziri mkuu wa Uganda ambaye pia ni waziri wa maswala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebecca Kadaga aliwataka waganda wenzake kujifunza na kuzungumza Kiswahili ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukuza ushirikiano wa kikanda na kustawisha uchumi wa Afrika Mashariki. Maadhimisho hayo ya mwaka huu yalianza Julai tano na kuendelea hadi Ijumaa katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Waziri Kadaga amesema ni heshima kubwa kwa Afrika Mashariki kuwa ndio makazi makuu ya lugha ya Kiswahili kwa kuwa Kiswahili ndiyo lugha ya kwanza ya asili ya Afrika kutambuliwa na UNESCO. Aidha, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wengi na ni lugha inayoweza kutumika kuunganisha si tu ukanda wa Afrika Mashariki, bali bara zima la Afrika. Msikize mama hapa akikipigia chapuo Kiswahili. Kiswahili sasa kinatumika katika mikutano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika na Umoja wa Afrika. Hivyo, Tanzania kama kitovu cha lugha hii hatunabudi kukipa nguvu na kuongeza matumizi yake katika nyanja za kiuchumi, kidiplomasia, sayansi na teknolojia. Kwa muktadha huu, napendekeza kauli mbiu ya siku ya Kiswahili duniani kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tatu isomeke Kiswahili ni zaidi ya lugha. Wapenzi wanaharakati na wadau wa Kiswahili wameiadhimisha siku ya Kiswahili kwa nasaha, nyimbo, mashairi na tenzi. Pa Kiswahili pa pa hadi kileleni, kwea Kiswahili kwea kwea ufike binguni, na kifurahia sana Kiswahili, kwa heshima na simama, kujificha sikubali nitamke himahima mambo yaliyo ya, ya kweli baya na neno nasema, tutukuze Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe kwani lugha ya taifa. Umuhimu wa siku ya leo ni kwamba lugha ya Kiswahili ni lugha tajiri na imeweza kutambulika hivyo, na sio katika nchi ya Kenya tu, bali ulimwengu mzima. Tunasherekea Kiswahili katika ulimwengu mzima. Tumeona umuhimu ambao Kiswahili umeweza kufanya katika mataifa mbalimbali mbali. Kiswahili hicho kikiendelea kupaa kwa mbawa zake. Na wiki hii rais Macky Sall wa Senegal amesema hatogombea muhula wa tatu wa rais katika uchaguzi mkuu ujao unaotazamiwa kufanyika mwaka ujao 2024. Rais Sall alisema hayo Jumatatu hii katika hutuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni na kueleza kwamba na hapa na nukuu, uamuzi wangu wenye mazingatio makubwa ni kuwa sitogombea urais katika uchaguzi ujao wa Februari 25 mwaka 2024. Hii ni licha ya kuwa katiba inanipa haki ya kugombea, mwisho wa kunukuu. Uamuzi wa sala unatazamiwa kutuliza ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa nchini humo tokea mwaka 2021, katika hali ambayo taifa hilo kwa miaka mingi limekuwa likitazamwa kama kisiwa cha amani na demokrasia barani Afrika. Na kwa habari hiyo kutoka Senegal, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 9 Julai mwaka 2023 Miladia, sawa na tarehe 20 Mfunguo Tatu Dhulhija mwaka 1444 14 Hijria. Miaka 1316 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Imam Musa Kadhim alaihi ssalam, mmoja wa wajukuu vipenzi wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mpaka anatimiza umri wa miaka 20, mtukufu huyo alikuwa pamoja na baba yake mpenzi, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam akichota maalumati kwenye bahari yake ya elimu na maarifa. Baada ya kufa shahidi baba yake, Imam Musa Kadhim alaihi salam alibeba jukumu la uimamu na uongozi wa Waislamu kwa muda wa miaka 35 ambapo katika kipindi chote hicho alihimili na kuvumilia tabu na misukosuko mingi. Imamu Musa Kadhim alaihi salam alitumia sehemu kubwa ya maisha yake kuwasomesha na kuwalea watu kimaadili na kuwaelimisha juu ya utamaduni na mafundisho sahihi ya Uislamu. Lakini kutokana na kumhisi ni hatari kwake, utawala wa Bani Abbas ulimweka gerezani mtukufu huyo, ili kuwafanya watu wakose nuru ya uongofu na elimu ya imamu huyo na kubaki kwenye giza la ujinga na ujahili. Imam Musa Kadhim alaihi salam alikuwa alim mkubwa zaidi wa mja wa Mwenyezi Mungu na mkarimu zaidi kuliko watu wote wa zama zake. Siku kama ya leo miaka 75 iliyopita, yani tarehe 9 Julai mwaka 1948, vita kati ya Waarabu na utawala wa kizayuni wa Israel vilianza upya baada ya kusitishwa kwa mwezi mmoja. Vita hivyo vilianza mwezi Mei mwaka huo kufuatia kuasisiwa kinyume cha sheria utawala haramu wa Israel, lakini vikasitishwa mwezi Juni kwa mwito wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Katika muda huo wa takriban mwezi mmoja, utawala wa kizayuni ulipokea shehena nyingi za silaha kutoka kwa uungaji mkono wake wa Magharibi, hususan Marekani, na ukapata mafanikio makubwa vilipoanza vita tena. Katika siku kama ya leo, mkataba wa kuacha mapigano na vita ulikuja kusainiwa mwezi Januari mwaka 1949 wakati asilimia 78 ya ardhi ya Palestina ilikuwa tayari imeshavamiwa na kukaliwa na Wazayuni na Wapalestina laki saba na nusu wakiwa wameshapoteza makazi yao na kugeuzwa wakimbizi. Na miaka 21 iliyopita, katika siku kama ya leo, yani tarehe 9 Julai mwaka 2002, Umoja wa Afrika AU ulichukua nafasi ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika kwa kifupi OAU baada ya uamuzi huo kupitishwa na viongozi wa nchi za bara hilo. OAU iliasisiwa mwaka 1962 kwa lengo la kusaidia harakati za kupigania uhuru wa nchi za Afrika na kutatua tofauti zinazozuka baina yao, lakini baadaye ikahisika kuwa katika mazingira mapya ya dunia kuna udharura wa kuanzisha jumuiya yenye ufanisi mkubwa zaidi na malengo mapya zaidi. Kwa mitaarafu hiyo, katika siku kama ya leo, mnamo mwaka elfu mbili na mbili viongozi wa nchi wanachama wa umoja wa nchi huru za Afrika walikutana mjini Durban, Afrika Kusini, na kuasisi umoja wa Afrika. Makao makuu ya umoja wa Afrika yako mjini Addis Ababa, Ethiopia, na mkutano wa wakuu wa wanachama hufanyika huko mara moja kila mwaka. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameutaja uhusiano kati ya Teheran na Aljaz kuwa ni baina ya nchi mbili rafiki wa kidugu na wa Kiislamu, ambao wanaweza kupanuliwa kwa kuzingatia misimamo ya kikanda na kimataifa ya pande mbili katika nyuga mbalimbali zikiwemo nyanja za kibiashara na kiuchumi. Umoja wa Ulaya umetangaza kwamba umekaribisha kwa mikono miwili ripoti ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa kuhusu madai ya Rwanda kuwasaidia waasi wa M23 huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkutano wa Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Magharibi mwa Afrika, ECOWAS, unafanyika leo katika nchi za Guinea Bissau. Mkutano huo unajikita katika maswala ya usalama katika nchi kama Mali na Senegal na wananchi wa Italia wamefanya maandamano uh, wakipinga uhalifu na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Palestina. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu asubuhi hii, mimi ni Amir Ibrahim Rutojengwa ninayekuageni nikikutakieni kila la heri. Ni matumaini kwamba tutakutana tena katika matangazo yetu ya mchana wa leo. Kwa herini.