Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu, email ni swahiliradio@irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na maeneo ya uh, tabora na Kahama. Huko mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia maarifa fm sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalia uh, kipindi maalum kinachokujeni au uh, kitakachokujeni kwa ka mnasaba wa kukumbuka siku waliozaliwa Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, na kisha tutasonga mbele na matangazo yetu kwa kukuleteni kipindi cha Afrika wiki hii na kisha makala leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Irani na Algeria wafanya mazungumzo hapa mjini Tehran. Shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi cha 16 cha Zahidan ilahitimishwa magaidi wanne uwawa. Na Umoja wa Mataifa wakosoa kuongezeka unyanyasaji dhidi ya wanawake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, amesema leo katika mkutano na waandishi wa habari hapa mjini Tehran akiwa pamoja na mwenzake wa Algeria Ahmed Ataf kuwa uhusiano wa Teherani na Aljaz upo katika mkondo sahihi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza mkutano wa kamisheni ya pamoja nchi mbili katika ngazi ya makamu wa rais na waziri mkuu, na kuashiria pia makubaliano yaliyofikiwa baina ya Iran na Algeria ya kustawisha ushirikiano katika nyanja za sayansi teknolojia, kilimo, dawa, viwanda na madini. Akifafanua kuhusu masuala ya kikanda, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Algeria haijaruhusu utawala wa kizayuni kuwa mwanachama ndani ya Umoja wa Afrika. au kadhalika, amesema siku zote Algeria imekuwa ikiunga mkono Palestina imekuwa na mchango muhimu katika kurejea Siria katika jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League. Katika mazungumzo hayo na waandishi wa habari hapa mjini Tehran, waziri wa mambo ya nje wa Algeria pia amepongeza mazungumzo ya Tehran kuhusu maendeleo ya haraka ya kikanda na kimataifa. Aidha, Ahmed Attaf ameongeza kuwa uhusiano kati ya nchi mbili ni mkubwa na kwamba uhusiano huu unaweza kupelekea kupanuliwa zaidi uhusiano katika nyanja za kiuchumi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema amejadili ah, na mwenzake wa Algeria pia kuhusu vita vya Ukraine, kadhia Palestina na hali ya mambo katika mataifa ya Yemen na Libya huko kaskazini mwa Afrika. Shambulio la kigaidi lililofanywa leo na watu waliokuwa na silaha katika kituo cha polisi cha kumi na sita huko Zahidan, makao makuu ya mkoa wa Sistani na Baluchistan kusini mashariki mwa Iran, limemalizika kwa kuuliwa magaidi kadhaa. Watu kadhaa waliokuwa na silaha leo wametekeleza wa shambulio la kigaidi katika kituo cha polisi cha 16 huko Zahidan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchistan, ambapo makabiliano ya risasi yalijili kwa masaa kadhaa na kupelekea kuuliwa shahidi maafisa wawili wa polisi na magaidi kadhaa kuangamizwa. Taarifa ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa imebainisha kuwa magaidi wote wanne waliokishambulia kituo cha polisi cha Zahidan wameuawa. Shambulio hilo lilianza baada ya watu waliokuwa na silaha huku wakitumia maguruneti walipojaribu kujipenyeza katika kituo hicho cha polisi. Ali Riza Marhamati, naibu gavana mkuu wa Sistani na Baluchistan anayehusika na masuala ya usalama ameeleza kuwa shambulio hilo la kigaidi lilianza saa moja na robo leo asubuhi, ambapo askari wa usalama walifanikiwa kudhibiti hali ya mambo kwa kuwepo kwa wakati katika eneo la tukio. Aidha, amesema magaidi walidhibitiwa kabla ya kuingia katika kituo hicho cha polisi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Baada ya kukamilisha habari za hapa ndani, sasa tuelekee huko barani Afrika, ambapo Umoja wa Mataifa umekosoa kuongezeka unyanyasaji dhidi ya wanawake katika jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo. Afisa wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa amelani vitendo vya udhalilishaji na mabavu dhidi ya wanawake katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uwepo wa makumi ya makundi ya waasi wenye silaha katika maeneo ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umesababisha mamilioni ya wa Wakongo kuwa wakimbizi na kushuhudia ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Aidha, kushindwa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na askari wa jeshi wa kofia buluu wa Umoja wa Mataifa kuangamiza wanamgambo wenye silaha katika maeneo hayo tajwa kumepelekea kuenea ukosefu wa usalama na utulivu mashariki mwa DRC. Martin Griffiths, afisa wa Umoja wa Mataifa anayehusika na, na masuala ya kibinadamu, amesema kuwa Jumla ya kesi elfu thelathini na moja za ukatili dhidi ya wanawake zimesajiliwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika miezi mitatu ya awali ya mwaka huu. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amelaani ukandamizaji huo na kusema ukatili wa kijinsia umekuwa jambo la kawaida katika baadhi ya maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo ya Kiafrika, hasa miongoni mwa wakimbizi wa jimbo la Ituri. Martin Griffiths amesisitiza kuwa ikiwa ukatili dhidi ya wanawake hautokomeshwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, idadi hii itaongezeka. Ahadi laki moja na elfu ishirini na tano mwaka huu, ripoti iliyoandaliwa na wachumi wawili chini anwani ya ahadi 105 na na mafanikio 13 imetupia jicho kwa karibu muula wa pili wa uongozi wa miaka saba wa Rais Ali Bongo wa Gabon, ambaye amekuwa akikosolewa kutokana na kufeli kufikia malengo yaliyokusudiwa. Wachumi Mais Moisisi na Harold Lecarte ase wamewasilisha ripoti yao hiyo ndefu yenye kurasa 196 inayobainisha utendaji wa serikali ya Rais Bongo, ambapo wamesema matokeo hayawiani na ahadi alizotoa rais huyo kwa wananchi wa Gabon. Ripoti hiyo imebainisha kuwa kiwango cha watu wasio na ajira kimeongezeka huko Gabon, nchi iliyo na wakazi chini ya milioni mbili na laki tano huko magharibi mwa Afrika, huku ikiwa na akiba ya gesi, madini mbalimbali na mafuta. Mchumi Mais Muisisi anasema miradi mingi aliyoahidi Rais Ali Bongo haijatekelezwa hadi sasa. Miradi hiyo ni pamoja na ujenzi wa mabwawa matano ya kuzalisha umeme kwa kutumia vyanzo vya maji ujenzi wa shule na mji wa teknolojia ya kidijitali, ujenzi wa shule za chekechea mia saba na kadhalika. Ripoti hiyo iliyotupia jicho muhula wa pili wa miaka saba wa rais wa Gaboni pia imeashiria kuwa asilimia thelathini ya nyadhifa za watumishi wa serikali zimepatiwa wanawake. Wachumi hao wamesema kuwa bado kazi ni kubwa ambayo inapaswa kufanyika na kwamba hali ya kiafya rais haipasi kutumika kama kisingizio cha kushindwa kutekeleza majukumu yake. Itakumbukwa kuwa Rais Ali Bongo wa Gabon alipatwa na maradhi ya kiharusi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa maradhi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mchumi Maisi Mwisisi anasema hivi na hapa ninanukuu: Tusifiche nyuma ya kiharusi cha rais kuhalalisha kushindwa huku, kwa sababu ukweli ni kwamba kama rais angejiona hawezi kutawala baada ya kukumbwa na maradhi hayo, angejiuzulu, asingeendelea na uongozi. Mwisho wa kunukuu. Na shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limehimiza Tunisia kuhitimisha kile ilichokitaja kuwa ufukuzaji wa umati wa wahajiri weusi wa kiafrika kuelekea jangwani karibu na mpaka wa Libya. Mamia ya wahajiri kutoka eneo la chini ya jangwa la Sahara wametelekezwa wa katika hali mbaya huko kusini mwa Tunisia tangu baada ya kufukuzwa katika mji wa bandari wa Sfax wiki iliyopita. Shirika la Human Rights Watch ambalo ni shirika la haki za binadamu limetoa taarifa hii likikosoa vurugu zilizoshuhudiwa baada ya mazishi ya raia mmoja wa Tunisia aliyekuwa na miaka minne aliyeuawa katika mji wa bandari wa Sfax Jumatatu iliyopita baada ya kuzuka ghasia kati ya wa Watunisia na wahajiri. Sfax ambao ni mji wa pili kwa ukubwa katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini umekuwa ukitumiwa na watu wengi kama nukta ya kuanzia safari zao kuelekea barani Ulaya kwa njia ya bahari. Shirika la Human Rights Watch limeeleza kuwa vikosi vya usalama vya Tunisia vimewafukuza kwa umati ahadi katika eneo la mbali na la kijeshi katika mpaka wa Tunisia na Libya mamia kadhaa ya wahajiri weusi wa, wa, wa kiafrika wanaotafuta hifadhi, ikiwa ni pamoja na watoto na wanawake wajawazito tangu tarehe pili mwezi huu wa Julai. Taarifa ya shirika la haki za binadamu la, humans, hu, la Human Rights Watch limeongeza kubainisha kuwa wahajiri wengi wamesema kuwa walikumbana na unyanyasaji kutoka kwa maafisa wa Tunisia wakati wa kutiwa nguvuni au kufukuzwa. Shirika hilo limeitaka serikali ya Tunis kukomesha fukuza fukuza hiyo ya umati na kufanikisha mara moja misaada ya kibinadamu kwa uhajiri wa kiafrika na wale wanaotafuta hifadhi ambao wamefukuzwa na kupelekwa katika eneo hatarishi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa jamejama katika studio zetu hapa jijini Tehran, ni wasasasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa tuliokuandalieni kwa usiku wa leo ambao una kichwa cha maneno kisemacho jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM yasisitiza ulazima wa kulindwa haki za watu wa Palestina. <muchos> Mawaziri wa mambo ya nje wa vuguvugu vugu la nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, kwa kifupi NAM, wameeleza katika taarifa ya mwisho mkutano wa mkutano wao uliofanyika katika mji mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan Baku, kwamba kuna haja ya kufanyika juhudi zaidi kimataifa za kutafuta njia ya ufumbuzi wa kiuadilifu utakuwa hakikisha Wapalestina wanarejeshewa wa haki zao. Mkutano wa mwaziri wa mambo ya nje na wawakilishi wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote ulifanyika tarehe tano na sita Julai ukiwa na kauli mbiu jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, umoja na uthabiti katika kukabili changamoto zinazojitokeza katika mji wa jamhuri ya azerbaijan yani mji mkuu wa nchi hiyo baku harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote imekuwa ikilipa kipaumbele suala la palestina tangu kuanzishwa kwake mwaka 1961 kamati ya palestina ikiwa ni moja ya kamati tisa za shirikisho hilo la kimataifa imekuwa ikikutana mara kwa mara tangu mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano na wajumbe wake wanajadili masuala yanayohusiana na haki za Wapalestina katika mikutano mbalimbali mbali. Mwaka huu katika kikao cha kamati ya Palestina ya NAM huko Baku, wanachama hao walijadili na kulaani mashambulizi ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi wa kipalestina ya Jenin. Waziri wa Mambo ya Nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Amir Hussein Abdullahyan, kumradhi, Hussein Amir Abdullahyan aliyehutubia kamati hiyo alisema katika siku za hivi karibuni tumeshuhudia jinai za utawala bandia wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan ambazo zimekabiliwa na mapambano makali ya wananchi na vijana wa Palestina. Kwa hakika suala la Palestina sio mzozo wa kisiasa au wa kieneo tu, bali linaakisi thamani na mapambano ya wana mukawama wanaopigania amani na haki zao za asili. Washiriki wa mkutano wa Baku wamelaani mashambulizi yanayoongezeka ya jeshi la utawala ghasibu wa Israel pamoja na walowezi wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina likiwemo shambulio la hivi karibuni katika kambi ya wakimbizi wa Kipalestina ya Jenin. Waziri wa mambo ya nje wa mamlaka ndani ya Palestina, Riyadh al Malik, pia alikuwepo katika mkutano huo ambako mawaziri wa mambo ya nje wa nchi tofauti waliunga mkono suala la Palestina na mapambano ya wananchi wa Palestina. Kwa upande wake Fuad Hussein, naibu waziri mkuu na waziri wa mashauri ya kigeni wa Iraq, amesema katika mkutano huo kuhusu kadhia ya Palestina kwamba kuendelea jinai za utawala ghasibu wa Israel ambazo zimepelekea kuuawa baadhi ya Wapalestina wasio na ulinzi katika mji wa Jenini kunapaswa kulaaniwa. Fuadi Husein amesisitiza msimamo thabiti wa Iraqi wa kuunga mkono mapambano ya Wapalestina. Kwa ujumla, ni kwamba tunaweza kusema kuwa dhati na asili ya kupinga dhuluma ya jumuiya nchi zisizofungamana na siasa za upande wote, ni fursa nzuri ya kupanga na kujadili suala la Palestina kadiri inavyowezekana, ili kutetea haki za watu wa taifa hilo. Hata hivyo, katika njia hiyo, kuna vizuizi kadhaa, kama vile uhusiano wa karibu wa baadhi ya nchi wanachama wa jumuiya ya NAM na utawala wa kizayuni wa Israel, jambo ambalo pia limeashiriwa na waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye amesema tunalaani vikali mwingiliano wote wa nchi wanachama wa jumuiya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote na utawala wa kizayuni wa Israel ambao unaweza kuwa na athari mbaya za kisiasa, kiusalama, kijeshi, kijamii na kiuchumi kwa nchi nyingine wanachama wa harakati hiyo. Hata hivyo, harakati ya kamati ya Palestina katika jumuiya kubwa zaidi ya kimataifa baada ya Umoja wa Mataifa yenye nchi wanachama 120 na na wanachama 20 waangalizi na jumuiya kumi za kimataifa inaweza kuwa fursa nzuri ya kuangazia kadhia ya Palestina na kufuatilia suala la haki za Wapalestina. Katika fremu hiyo, ushirikiano wa nchi wanachama wa jumuia ya nchi zilizofungamana na siasa za upande wote, hususan nchi za Asia unapaswa kupanuliwa kwa uzingatiaji haki, usalama pamoja na utulivu wa kikanda. Namwapenzi, wasikilizaji, hii ni Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutigia sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam. Na baada ya hapo tutakuleteni Afrika wiki hii, na tukiwa tunaelekeaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni makala kila siku ya leo katika historia. Bismillahi rahmani rahim. Ni matarajio tu kuwa hamjambo wasikilizaji wapenzi ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika dakika hizi chache za kueleteni kipindi hiki maalum ambacho tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuzaliwa mmoja ya kati ya watu wa nyumba ya Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imam Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi salam. Naombeni inaombeni muwe kando ya redio zenu hadi mwisho wa kipindi hiki ili kutagia sikio yale tuliyokuandalieni kwa siku ya leo. Karibuni. Tarehe kama ya leo mwaka 128 hijiria ya kamaria alizaliwa Imam Musa al Kadhimu alaihi ssalam. Na katika kipindi cha maisha yake, Imam alikabiliana na mitihani na misukosuko midogo na mikubwa, lakini shahsiya huyo hakuweza kutetereka hata kidogo katika kukabiliana mitihani hiyo, ambayo imebaki kuwa somo na ibra kwetu sisi. Zama za imamu alaihi salam zilikuwa zimesadifiana na jamii ya Kiislamu kuweka mbali Uislamu wa asili, na watawala katika zama hizo walikuwa mafasik. Imamu Kadhimu alaihi salam aliishi katika zama za watawala Kiabasi, wa Kiabasi wakiwemo Harun Rashid. Harun Rashid alikuwa akijionyesha kwa watu kwamba ni mtu anayependa dini ya Kiislamu, lakini nyendo zake pamoja na zile za wafuasi wake zilikuwa haziambatani hata kidogo na thamani za dini ya Kiislamu. Katika kipindi chote cha miaka 35 ya uongozi wake Imam Musa Alkadhimu alaihi salam alitumia njia na mbinu mbalimbali na kubainisha kwa uwazi mfumo wa kisiasa, kijamii kwa matabaka yote ambao unakwenda sambamba na mtazamo wa Kiislamu. Kwa minajili hiyo, kidogo kidogo watu walielewa kwamba nyendo na vitendo vya watawala wa Kiabasi zinakinzana kikamilifu na misingi na mafundisho ya dini ya Kiislamu. Imamu Musa Alkadhimu alaihi salaam alikuwa tayari kustahamili mateso kwa miaka kadhaa ndani ya jela za makhalifa wa Kiabasi kwa minajili ya kupambana na batili. Historia inathibitisha kwamba Imamu alaihi salam alifungwa jela kwa muda wa miaka 14 huku akikabiliwa na adhabu na mateso makubwa gerezani. Watawala wa Bani Abbasi walimtaka mtukufu huyo alegeze misimamo yake na kuachana na misimamo yake ya kupigania haki, na badala yake watawala hao wamlipe wa shahsia huyo mshahara mkubwa kila mwezi. Imamu alaihi ssalam alilipinga pendekezo hilo kwa kutumia aya ya 33 ya surati Yusufu alaihi ssalam inayosema kwamba Yusuf akasema: ewe mola wangu, na stahabu zaidi gereza kuliko haya mnayoniitia. Kwa mtazamo wa Imamu Kadhimu alahi ssalam, batili haina nafasi yote katika fikra zake, na kwamba dola za madhalim na wakandamizaji kamwe haziwezi kutekeleza uadilifu na usawa. Kwa minajili hiyo, fikra za Imamu alahi ssalam haziwezi kufungamanishwa na utukufu wa mbinguni kwa kutumia ngazi batili imamu alaihi salam alimwambia mmoja wa wafuasi wake kuhusiana udharura wa kuchukua haki na kusema kwamba: chunga hasira za Mwenyezi Mungu na jifungamanishe na takwa. Zungumza neno lolote la haki bila kuogopa kitu chochote. Kila pale unapoona kwamba kidhahiri unaangamia, jua kwamba haki haiwezi kukuangamiza, bali ni mwokozi wako. Ama jiepushe na batili ijapokuwa kidhahiri itaonekana kukuokoa, lakini jua wazi kwamba kwa undani batili kamwe haiwezi kukuokoa bali itakuangamiza. Naam, wapenzi wasikilizaji, Dr. Mohsen Alviri, mmoja kati ya wahadhiri wa chuo kikuu nchini Iran, ameelezea sira na nyendo za Imam Kadhim alaihis salam na kusema mmoja kati ya maumbile ya kia kiakhilaki na kijamii ya Imam Kadhim alaihis salam ilikuwa ni upole na upendo kwa watu. Imam wa alaihis salam amesema katika moja ya hadithi zake kwamba huruma na upendo ni nusu ya akili. Mtukufu huyo amesisitiza katika sehemu nyingine kuwa akili iliyo bora zaidi ni ile ambayo inadhamini saada ya mwanadamu. Kwa minajili hiyo, tunaweza kusema kwamba iwapo nyendo zetu kwa watu zitafungamana na huruma na upendo, tutaweza kutekeleza kivitendo maadili na wakati huo huo vitendo hivyo vitadhamini mema na saada zetu. Bila shaka kusudio la Imamu alahi salam la kutumia watu kwenye hadithi yake sio wafuasi wa dini ya Kiislamu pekee bali linawajumuisha watu wote kutoka dini na madhehebu mbalimbali mbali. Iwapo mtu atakuwa na nyendo za kijamii zinazofungamana na zile za Imamu kadhimu alahi salam, atakuwa ameandaa uwanja mpana wa kutokomeza upinzani wa kijamii na kibinafsi. Imamu Kadhimu Alahi Salam alikuwa akikutana na kuyapa mapenzi matabaka ya watu mbalimbali mbali, na hasa matabaka ya watu wasiojiweza na masikini. Mtu yeyote aliyekuwa akienda nyumbani kwa Imamu Alahi Salam hurejea akiwa amepata anachohitajia, iwe katika msaada wa kimaanawi au msaada wa kifedha na kimaisha, na wala aliyekuwa hamrudishi au kumvunja mtu yeyote, kama ilivyokuwa jina lake ambalo lina maana ya mwenye kuvunja hasira. Mtukufu huyo anasema kuwa upendo hupelekea maisha yawe ya furaha, mawasiliano kuwa imara zaidi, nyoyo huwa na matumaini na mazingira ya kijamii huwa motomoto. Imamu Musa Alkadhimu alahi salam alikuwa na jua wa kutumia ipasavyo mazingira yaliyopo katika mapambano yake ya kisiasa. Mmoja kati wafuasi watiifu wa Imamu alah ssalam alikuwa Alii bin Yakdhin. Ali Yaktin alikuwa mpenzi wa Ahlulbeiti wa Mtume Mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasalam na Imam Kadhim alaihi salam, ambapo alikuwa na wadhifa muhimu katika utawala wa Abasi. Siku moja Ali bin Yaktin alimtaka Imam Kadhim alaihi salam ampe idhini ili awache wadhifa wake huo na kuondokana kabisa na mafungamano na watawala wa Kiabasi. Ama Imam Kadhimu alaihi salam hakumpa idhini hiyo na badala yake alimwambia kwamba Mwenyezi Mungu amewaweka mawali wake kati ya watawala waovu ili kwa njia hiyo waweze kuwaunga mkono waja wake wema. Huenda Mwenyezi Mungu kwa kupitia kwako anataka kuondosha moto wa fitna wa marafiki zako kutoka kwa wapinzani. Historia ya Kiislamu imethibitisha kwamba kulikuwa na mawasiliano na mahusiano ya karibu kati ya Imam Kadhimu alaihi ssalam na Ali bin Yaktin. Ali bin Yaktin alifanya mengi yenye lengo la kuwaunga mkono watu wanyonge na waliodhulumiwa, wafuasi wa Ahlulbeiti wa Mtume, rehma na amani ziwe juu yake na ahali zake. Moja kati ya shughuli alizozifanya ilikuwa ni kutumia satwa na ushawishi wake katika dola ya Abbasia, na baada ya kuchukua idhini kutoka kwa Imamu Kadhimu alahi salam, aliwatuma watu, watu wasiojiweza kwenda kufanya ibada ya hija, na kwa kutumia kisingizio hicho watu hao waliweza kupata msaada wa kifedha. Hali kadhalika, alikuwa akirejesha kwa njia za siri kodi zilizokuwa zikitozwa na utawala wa Bani Abasi kwa watu wasiokuwa na uwezo. Wasikilizaji wapenzi, Imamu Kadhim mu alahi salam alipanga mikakati imara katika zama zake, na moja kati mikakati hiyo ni kupambana na kutokomeza itikadi potofu na fikra batili. Katika kipindi hicho fikra potofu zilikuwa zimekita na kuweka mizizi katika jamii. Imam Kadhimu Alahi Salam, kwa kutumia dalili na hoja za kimantiki, alisimama kidete katika kukabiliana na watu wa madai potofu na batili, tena kwa uwazi kabisa, na kisha kuongoza watu kwenye njia ya haki. Imam kwa ustahamilivu mkubwa aliweza kuhifadhi maarifa asili ya dini tukufu ya Kiislamu na kuwa mwenge wenye kuangaza kwa watu wa zama zake. Historia inathibitisha kwamba kuna majina, wanafikra, wasomi na wapokezi wa hadithi na riwaya wasiopungua wa mia mbili ambao wote hao walisoma na kupata elimu zao kutoka kwa Imamu Kadhimu Alaihi Salam. Imam alifanya juhudi kubwa za kunyanyua mitazamo na uoni wa watu katika zama zake. Shakhsia huyo aliwahusia Waislam maarifa ya kidini yanayoweza kupatikana kutoka katika misingi na mkondo wa asili unaoweza kuaminika, wawe macho katika kukabiliana na ghilba na hadaa, kwa shabaha ya kunyanyiwa kiwango chao cha ufahamu. Watawala wa zama za Bani Abasi wanaelewa vyema kwamba kuwepo kwa uongozi wa Imamu Kadhimu alaihi ssalam kati ya wananchi kutasababisha kuzorota nguzo za utawala wao wa kidhalimu. Kwa minajili hiyo, katika historia ya maisha ya Imam Kadhimu alaihi ssalam tunasoma kwamba shahsia huyo alipitisha umri wake mwingi akiwa jela na hasa katika zama za utawala Harun Rashid. Ama ustahamilifu na uvumilivu mkubwa aliyekuwa nao Imamu alaihi ssalam katika kustahamili mateso ndani ya jela kamwe haukupunguza hata chembe nguvu na satua zake mbele ya wananchi. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa mnasaba huu wa kuadhimisha kumbukumbu ya siku yaliyozaliwa Imamu Musa bin Jafar Alkadhimu alaihi ssalam. Na kabla ya kukuwageni, ni vyema mkasikiliza maneno ya shakhsia huyo yaliyojaa hekima. Imamu Kadhimu Alaihi Ssalam anasema watu wa ardhini watapata rehma za Mwenyezi Mungu wakati watakapoogopa kufanya maasi na dhambi, kutoa amana na kutenda haki. Aidha Imam Kadhimu Alaihi Ssalam anasema kuwa mwaminifu katika kulinda amana za watu na mkweli kunasababisha kuongeza rizki. Aidha usaliti na kusema uongo kunasababisha umasikini na ufukara. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na atumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali za bara Afrika. Miongoni mwa matukio tutakayoangazia hii leo ni pamoja na Afrika Kusini amwalika rais wa Iran kuhudhuria mkutano wa BRICS, waafrika waendelea kuwalani wa Magharibi kwa kuivunjia heshima Qur'ani tukufu na rais wa Senegal asema hatogombea muhula wa tatu wa rais, pamoja na matukio mengine, karibu. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda wiki hii limelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden, huku uhalifu huo mkubwa wa kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu katika nchi hiyo ya magharibi ukiendelea kulaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Naibu mufti wa Uganda Sheikh Muhammad Ali Waiswa ameiambia Iran Press katika ofisi za Baraza Kuu la Waislamu ya Uganda zilizopo mjini Kampala kwamba na hapa nanukuu, kuchoma moto Qurani huko Sweden ni kitendo cha kinyama na kilichopitwa na wakati kama ambavyo kinawavunjia heshima waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani mwisho kunukuu naibu mufti wa nchi hiyo ya afrika mashariki ameitaka serikali ya sweden na nchi nyingine za ulaya kukoma kufanya vitendo vya aina hiyo vya kuzichochea na kuumiza hisia za waislamu na kuvuruga amani yao ya kijamii sheikh ali waiswa ameshangazwa na hatua ya serikali za magharibi kutoa kibali himaya na ulinzi wa kufanywa jinai kama hizo dhidi ya Waislamu. Amehoji kwa kusema kwa nini ni haramu na jinai kupinga na kuandika kwa njia hasi juu ya Holocaust lakini ni halali kuwadhalilisha Waislamu huko magharibi. Mwa bara Afrika, Waislamu walikusanyika na kuandamana nchini Nigeria kulaani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Maandamano hayo yaliyoongozwa na harakati ya kiislamu ya Nigeria yalifanyika katika mji wa Bauchi, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Kiafrika. Waandamanaji walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kukiheshimisha na kukienzi kitabu hicho kitukufu Waandamanaji hao wakikosoa undumakuwili wa, wa magharibi. Kwingineko, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amealikwa rasmi kuhudhuria mkutano ujao wa kundi la BRICS utakaofanyika mwezi ujao nchini Afrika Kusini. Katika mazungumzo yake ya simu na Husein Amir Abdullahian kigenu, ya ya Iran, Tuhi, Pandora, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Jumatatu hii na Naledi Pandor, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, alisema rais Siril Matamela Ramaphosa wa nchi hiyo ametumwa mwaliko rasmi wa kumwomba rais wa Iran ashiriki katika mkutano ujao wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa kundi la BRICS utakaofanyika mjini Johannesburg kuanzia Agosti 22 hadi 24 mwaka huu. Kwa upande wake, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran ipo tayari kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Afrika Kusini katika nyuga tofauti hasa za uchumi na biashara. Kadhalika, amepongeza hatua ya Iran na Afrika Kusini kuafikiana tarehe ya kufanyika mkutano wa kamisheni ya pamoja ya uchumi akisisitiza kuwa Tehran ipo tayari kwa mwenyeji wa kikao hicho. Hivi karibuni, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alisema Iran imetimiza vigezo vyote vya kukubaliwa kuwa mwanachama wa kundi hilo la BRICS. Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, karibuni alienda Cape Town nchini Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la BRICS. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran wiki hii amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Sudan kwa mara ya kwanza baada ya miaka saba ambapo wamekubaliana kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi. Karibuni hivi Hussein Amir Abdullahian na mwenzake wa Sudan, Ali Assadiq, walikutana mjini Baku nchini Azerbaijan siku Alhamisi, pambizoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote kwa kifupi NAM. Wawili hao wamejadiliana kuhusu kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi hizi mbili ambao ulikatika mwaka 2016. Mbali na hayo, makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab la Somalia wameangamizwa wiki hii katika makabiliano makali baina ya wanamgambo hao na askari polisi wa Kenya mpakani mwa nchi hizo mbili. Msemaji wa polisi ya Kenya, Resla Onyango, amesema magaidi ishirini na tatu waliuawa Alhamisi hii katika makabiliano makali ya risasi na askari wa kikosi maalum cha operesheni katika eneo la Ogorwen katika kaunti ya Mandera kaskazini mashariki mwa Kenya. Amesema askari wanane wa Kenya wamejeruhiwa katika mapigano hayo ya Alhamisi na kwamba askari polisi hao wametoa silaha zilizokuwa mikononi mwa magaidi hao walioangamizwa, zikiwemo bunduki kadhaa, maroketi na maguruneti. Msemaji wa polisi ya Kenya amebainisha kuwa mapigano yalianza baada ya magaidi wa al-Shabab waliokuwa wamejizatiti kwa silaha nzito kuwashambulia maafisa wa usalama hao wa Kenya mpakani. Ameongeza kuwa makabiliano hayo yalijiri kwa saa kadhaa. Haya yanajiri siku chache baada ya Kenya kutangaza kuwa imeakhirisha kufungua tena mpaka wake na Somalia, kufuatia wimbi la mashambulizi katika ardhi yake yanayoripotiwa kufanywa na wanamgambo wa al-Shabab. Waziri wa usalama wa ndani wa Kenya, Kithure Kindiki, amesema vyombo vya usalama vitakaza kamba zaidi katika kukabiliana na genge la Al-Shabab. Ofisa kadhaa pale wamepotea, wame pale Elwak mahali lilikuwa limekanyanga, narudi huko, tutapambana na hii Al-Shabab na hii wezi wa mifugo mpaka tuwatoe Kenya, na sio Kenya pekee tutawatoa duniani. Hii safari ni ndefu, na tutakoma katika hii safari mpaka tuwe tumefaulu. Mpaka wa nchi hizo mbili ulifungwa mwezi Oktoba mwaka 2011 kufuatia mashambulizi ya wanamgambo wa Al-Shabab ambao wamekuwa wakifanya hujuma dhidi ya serikali kuu ya Mogadishu kwa zaidi ya miaka 15 sasa. Katika hatua nyingine, Ijumaa hii ya Julai 7 ulimwengu uliadhimisha siku ya Kiswahili duniani ambayo imetengwa mahususi kwa ajili ya kuienzi na kuinyanyua lugha hiyo ya shirafu tokea mwaka 2021. Katika ujumbe wake wa siku hii iliyobeba maudhui kuibua uwezo wa Kiswahili katika zama za kidijitali, mkurugenzi mkuu wa shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni kwa kifupi UNESCO, Audrey Azoulay amesema na hapa nanukuu, Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wa zamani na wa sasa, ikiwa na wazungumzaji zaidi ya milioni mia mbili, ni mojawapo ya lugha za Kiafrika zinazotumiwa sana, ikijumuisha lahaja zaidi ya kumi na mbili kuu. Kwa karne nyingi, lugha hii ya kibantu imeibuka kama njia ya kawaida ya mawasiliano katika maeneo mengi ya Afrika Kusini mwa janga la Sahara pamoja na Mashariki ya Kati. Mwisho wa kunuku. Kabla ya hapo, makamu wa kwanza wa waziri mkuu wa Uganda ambaye pia ni waziri wa maswala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebecca Kadaga aliwataka waganda wenzake kujifunza na kuzungumza Kiswahili ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukuza ushirikiano wa kikanda na kustawisha uchumi wa Afrika Mashariki. Maadhimisho hayo ya mwaka huu yalianza Julai 5 na kuendelea hadi Ijumaa katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Waziri Kadaga amesema ni heshima kubwa kwa Afrika Mashariki kuwa ndio makazi makuu ya lugha ya Kiswahili kwa kuwa kuwa Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wengi na ni lugha inayoweza kutumika kuunganisha si tu ukanda wa Afrika Mashariki bali bara zima la Afrika. Msikilize mama hapa akikipigia chapuo Kiswahili. Kiswahili sasa kinatumika katika mikutano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika na Umoja wa Afrika. Hivyo Tanzania kama kitovu cha lugha hii, hatunabudi kukipa nguvu na kuongeza matumizi yake katika nyanja za kiuchumi, kidiplomasia, sayansi na teknolojia. Kwa muktadha huu, napendekeza kauli mbiu ya siku ya Kiswahili duniani kwa mwaka huu wa 2023 isomeke Kiswahili ni zaidi ya lugha. Wapenzi, wanaharakati na wadau wa Kiswahili wameiadhimisha siku ya Kiswahili kwa nasaha, nyimbo, mashairi na tenzi. Pa, Kiswahili, pa, pa, hadi kileleni Kwea Kiswahili, kwea, kwea ufike binguni, na kifurahia sana Kiswahili. Kwa heshima nasimama, kujificha sikubali, bali nitamke himahima, mambo yaliyo ya kweli, baya na neno nasema. Tutukuze Kiswahili, Kiswahili kitukuzwe, kwani lugha ya taifa Umuhimu wa siku ya leo ni kwamba lugha ya Kiswahili ni lugha tajiri na imeweza kutambulika hivyo, na sio katika nchi ya Kenya tu bali ulimwengu mzima. Tunasherekea Kiswahili katika ulimwengu mzima. Tumeona umuhimu ambao Kiswahili umeweza kufanya katika mataifa mbalimbali mbali. Kiswahili hicho kikiendelea kupaa kwa mbawa zake. Na wiki hii rais Macky Sall wa Senegal amesema hatogombea muhula watatu wa rais katika uchaguzi mkuu ujao unaotazamiwa kufanyika mwaka ujao 2024. Rais Sall alisema hayo Jumatatu hii katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni na kueleza kwamba na hapa nanukuu, uamuzi wangu wenye mazingatio makubwa ni kuwa sitogombea urais katika uchaguzi ujao wa Februari 25 mwaka 2024. Hii ni licha ya kuwa katiba inanipa haki ya kugombea, mwisho wa kunukuu. Uamuzi wa Sall unatazamiwa kutuliza ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa nchini humo tokea mwaka 2021, katika hali ambayo taifa hilo kwa miaka mingi limekuwa likitazamwa kama kisiwa cha amani na demokrasia barani Afrika. Na kwa habari hiyo kutoka Senegal, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa wake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 19 mfunguo tatu Dhulhija 1444 hijiria mwafaka nane na tarehe 8 Julai mwaka 2023 miladia. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita aliaga dunia Pierre Paul Broca, msomi wa kifaransa na mwanzilishi wa elimu ya krainolojia yaani elimu ya fuu la kichwa. Broca alizaliwa Juni 28 mwaka 1824 huko Faransa, na baada ya kukamilisha masomo ya msingi na sekondari, alijiunga na chuo kikuu kwa ajili ya kusoma taaluma ya tiba na kuhitimu vyema katika fani hiyo. Baada ya kuhitimu masomo, Broca alijishughulisha na kazi ya upasuaji akiwa daktari mahiri. Sambamba na kazi yake hiyo, aliendeleza kazi ya utafiti na uhakiki. Utafiti wake huo ulimfanya afikie ugunduzi muhimu. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita, alifariki dunia Ayatullahi Muhammad Mahdi Rabbani Amlashi, alim na mujahidi wa Kiirani. Ayatullahi Amlashi alizaliwa mwaka elfu moja mia tatu na kumi na tatu hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Qum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Mwanazuoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kutetea Uislamu na kulinda thamani zake. Miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo, aliaga dunia Muhammad Naseh, mwanafasihi na mshairi wa Kiirani. Muhammad Ali Naseh alizaliwa mjini Tehran, ambapo mbali na kujifunza elimu mpya alijihusisha pia na kusoma elimu za kale. Nase alikuwa mwanachama wa jumuiya ya kifasihi ya Iran ambapo baadaye akateuliwa kuwa kiongozi wa jumuiya hiyo na kushikilia wadhifa huo hadi anaaga dunia. Na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita alifariki dunia Kim Il Sung aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha Korea Kaskazini. Kim Il-sung alizaliwa mwaka 1912. Akiwa na Aki cheo cha ukapteni jeshini, alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi. Alipanda ngazi ya uongozi haraka na akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha ukomunisti wa nchi hiyo mwaka 1948, wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa Korea, Kim Il Sung alifikia cheo cha uwaziri mkuu. Katika vita vya Korea, Kim Il Sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na mwaka elfu moja mia tisa na sabini na mbili akawa rais wa taifa hilo.