Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah mwingi wa rehema, mwenye mwingi kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika. Na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Assalamu alaikum, wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw. Aidha tunasikia katika masafa ya FM kwenye mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989035065487 na email yetu ni Swahili radio at irib ir. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na macho yetu magazetini na baada ya macho yetu magazetini, tutakuwa naye Shekhe Ayub Rashid wa mjini London, Uingereza, na mawaidha kuhusiana na hikma za Imam Ali alaihi ssalam. Baadaye tutakuwa na leo katika historia tukio na matumaini. Mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutaanza kwa taarifa habari za dunia Saa 6 kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari hizo. Baada ya malalamiko makali ya dunia nzima, sasa serikali ya Sweden yafikiria kupiga marufuku kisheria kuvunjiwa heshima Quran Tukufu. Algeria yatenga dola milioni 30 za ujenzi mpya wa Jenin. Wapalestina elfu 50 waliswali swala ya Ijumaa jana katika kibla cha kwanza cha Waislamu. Marekani yafanya mazungumzo ya siri na Russia kuhusu kumaliza vita Ukraine. Habari kamili. Sambamba na kuongezeka mashinikizo na maonyo ya kimataifa dhidi ya Stockholm baada ya kafiri mmoja kuivunjia heshima Quran tukufu mbele ya msikiti mkuu wa mji huo. Sasa waziri wa sheria wa Sweden amekiri hadharani madhara ya kiusalama ya kuvunjiwa heshima mambo matakatifu nchini humo, na ametangaza kwamba sasa serikali ya nchi hiyo imeamua kuchunguza uwezekano wa kuharamisha na kupiga marufuku kuchomwa Qurani tukufu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Farse, baada ya raia mmoja wa Sudan mwenye asili ya Iraq kuchoma moto nakala ya Qur'an tukufu mbele ya msikiti mmoja mjini Stockholm wiki iliyopita na kuzusha wimbi kubwa la hasira la mamilioni ya Waislamu kote ulimwenguni, sasa serikali ya Stockholm inafikiria kuharamisha kuchomwa moto Qur'an tukufu na vitabu vingine vitukufu nchini humo. Kwa upande wake shirika la habari la Sputnik limevinukuu vyombo vya habari vya Sweden vikitangaza kwamba Gunnar Stromer, waziri wa sheria wa serikali ya nchi hiyo, amesema kuchomwa Quran katika siku ya hivi karibuni huko mjini Stockholm kumeharibu usalama wa ndani wa Sweden. Nalo gazeti la Aftonbladet la Sweden limeandika kwamba waziri wa sheria wa nchi hiyo ametoa ufafanuzi zaidi akisema kadhia ya hivi karibuni zaidi ya kuvunjiwa heshima Quran tukufu sasa imeilazimisha serikali ya Sweden kuchukua hatua. Sheria ya kushughulikia kesi kama hizo inajadiliwa hivi sasa. Amesema, miongoni mwa mambo tunayoyachunguza ni namna ya kufanyia mabadiliko sheria ambayo hadi sasa imekuwa ikitoa ruhusa ya kuchoma moto Qurani tukufu nchini Sweden. Ilikuwa ni siku ya Jumatano, Juni 28 ambapo Salwan Momika, raia wa Sweden mwenye asli, mwenye umri wa miaka 37 alichoma moto nakala ya Quran tukufu mbele ya msikiti mkuu wa Stockholm, siku ambayo Waislamu Sweden walikuwa katika siku ya kwanza ya siku kuu ya Idul Adha. Mkimbizi huyo wa Iraq aliyepewa uraia wa Sweden alikivunjia heshima kitabu kitakatifu cha Waislamu bilioni mbili kwa kibali cha mahakama ya Sweden na kwa ulinzi kamili wa jeshi la polisi la nchi hiyo ya Ulaya Magharibi. Hasira za Waislamu kwa serikali ya Sweden hivi sasa ni kubwa kiasi kwamba serikali hiyo ya watu wenye chuki kubwa na Waislamu imeogopa na inaonekana inajipapatua polepole, ili kukwepa hasira za Waislamu. Serikali ya Algeria imeahidi kutoa dola milioni 30 za Kimarekani kusaidia ujenzi mpya wa kambi na mji wa Jenin ulioko kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, baada ya eneo hilo kushuhudia jinai kubwa ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Ikulu ya rais wa Algeria imetoa taarifa hiyo na kusisitiza kwamba uamuzi huo umechukuliwa na Alges baada ya jinai kubwa ya kijeshi iliyofanywa na jeshi katili la Israeli dhidi ya Wapalestina wasio na ulinzi wa, wa Jenin na kambi yake ya wa wakimbizi. Jinai hiyo kubwa ya wazayuni ilifanyika tangu Jumatatu hadi Jumanne. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba Algeria ina nia ya kweli ya kushughulikia mahitaji ya kibinadamu ya wakazi wa Palestina na kuunga mkono jitihada za kuliletea taifa hilo madhulumu mustakabali wa uhuru na ustawi. Taarifa hiyo imeongeza kwamba mchango huo wa kifedha unaonyesha jinsi ya Algeria inavyoumizwa sana na kadhia ya Palestina na imeamua kujitolea kwa dhati katika kupunguza mateso wanayofanyiwa Wapalestina na utawala katili wa Israeli. Siku chache zilizopita pia, wizara ya mambo ya nje ya Algeria ilitoa mwito wa kuadhibiwa wazayuni wote waliohusika kwenye jinai ya Jenin. Katika taarifa yake, wizara ya mambo ya nje ya Algeria ilisema kwamba hujuma za wazayuni huko Jenin ni ukiukaji wa wazi wa sheria zote za kimataifa na ni uvunjaji wa haki za kimsingi kabisa za binadamu. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu limesema kwamba limeipa Sudan Kusini dola milioni nane za Kimarekani kwa msaada wa kuokoa maisha ya maelfu ya watu waliokimbia vita baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema hayo na kuongeza kuwa zaidi ya watu laki moja na elfu 49 wameorodheshwa ku Sudan Kusini wakitokea Sudan tangu mgogoro huo ulipozuka Aprili 15 mwaka huu. Idadi ya wakimbizi wanaoingia Sudan Kusini inakadiriwa kuongezeka huku kukiwa hakuna dalili za kukomeshwa mgogoro wa Sudan. Peter Vander Oerheid, kaimu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Sudan Kusini, amesema kuwa ufadhili huo utarahisisha safari za watu kutoka maeneo mbalimbali na kuwafikisha haraka kwenye maeneo wanayochagua. Amesema watu wengi waliokimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan wanaacha kila kitu na kuvuka mipaka ya nchi jirani wakiwa hawana chochote. Afisa huyo wa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu pia amesema wakimbizi wengine wameripotiwa kukumbwa na vitendo vya uhalifu kama vile unyang'anyi na uporaji walipokuwa katika harakati za kukimbia Sudan na kukimbilia Sudan Kusini, na hivyo wanahitaji misaada ya haraka ya maeneo salama na kuanza upya maisha yao. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, Dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makumi kwa maelfu ya Wapalestina jana waliswali swala ya Ijumaa katika msikiti wal Akswa ulioko kwenye mji wa Beitul Muqaddas huku kukiwa na hatua kali za kiusalama za utawala wa Kizayuni taarifa zinasema kuwa karibu wa Palestina 50,000 wa maeneo mbalimbali ya Beitul Muqadas yanayokaliwa kwa mabavu na Wazayuni tangu mwaka 1948 na maeneo mengine ya Ukingo wa Magharibi wa mto Jordan walifanikiwa kufika katika msikiti wa Al Akswa ambao ndicho kibla cha kwanza cha Waislamu mapema sana na kuswali swala ya Ijumaa kwa fahari ya kupigiwa mfano ndani ya maeneo na ya nje na ya ndani ya msikiti huo mtakatifu. Viwanja vya msikiti wa Al Akswa jana vilikuwa eneo la kudhihirisha nguvu kubwa za kiimani za Waislamu wa Palestina, za wanaume na wanawake wa familia za Kipalestina. Baada ya swala hiyo, Waislamu wa Palestina waliwaombea dua na msamaha mashahidi wa Palestina, wakiwemo wale waliouliwa jana kikatili na jeshi la Israel huko Nablus. Sheikh Ekram Asabri khatibu wa msikiti wa Al-Aqsa alitumia khutba za sala ya Ijumaa ya jana kutoa salamu kwa Wapalestina wanaoishi Jenini kwa kusimama kidete kupambana na ukatili wa jeshi la Israeli lililojizatiti kwa kila aina ya silaha za kisasa na kubwa. Na kanali ya televisheni ya NBC News ya Marekani imenukuu baadhi ya duru zikisema kwamba kundi la maafisa wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani wamekuwa wakifanya mazungumzo ya siri na maafisa wakuu wa Russia walio karibu na ikulu ya Kremlin, kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnime. Kundi la maafisa wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani wamefanya mazungumzo ya siri na kundi la watu mashuhuri wa Rasia ambao wanaaminika kuwa wako karibu na aminika, ikulu ya Kremlin. Shirika hilo la habari limeinukuu televisheni ya NBC ya Marekani ikiripoti kwamba maafisa hao wa zamani wa Marekani wamewahi kufanya mazungumzo pia na waziri wa mambo ya nje wa Rasia, Sergei Lavrov. Madhumuni ya mazungumzo hayo ni kufungua kanali ya mazungumzo juu ya namna ya kumaliza vita nchini Ukraine. Maafisa wanne wa zamani wa Marekani na maafisa wawili wa hivi sasa wa Urusi wamesema kwamba mwezi wa Aprili, Sergei Lavrov alikutana na kundi hilo la maafisa wa Marekani kwa saa chache huko New York. Masuala muhimu zaidi yanayohusiana na vita kama vile hatima ya ardhi za maeneo ya Ukraine yaliyopiga kura na kuamua kujiunga na ardhi ya Urusi, pamoja na kutafuta njia ya kidiplomasia ya kumaliza vita hivyo, ndizo zilizokuwa ajenda kuu za mazungumzo hayo ya siri na ya nyuma ya pazia. Miongoni mwa watu waliohudhuria mazungumzo na Sergei Lavrov ni Richard Haass, mkuu wa kitengo cha Baraza la Mahusiano ya Kigeni, ambaye pia kwa miaka mingi alikuwa mshauri wa marais kadhaa wa zamani wa Marekani kwa mujibu wa televisheni hiyo ya NBC, mtaalamu wa masuala ya Ulaya Charles Kupchan na mtaalamu wa masuala ya Rasia Thomas Graham, ambao wote wawili ni maafisa wa zamani wa Ikulu ya Marekani Whitehouse, wamo kwenye kundi hilo la maafisa wa ngazi za juu wa Marekani wanaofanya mazungumzo ya siri na maafisa wa Rasia. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Sasa tunakuletea ni uchambuzi wa kisiasa, una kichwa cha maneno kinachosema tahadhari ya China kuhusu uingiliaji wa nchi za magharibi katika masuala ya ndani ya nchi nyingine. Rais wa China shi Shijinping ametoa mwito kwa nchi mbalimbali mbali kusimama dhidi ya mapinduzi ya rangi ya nchi za magharibi. Shijinping ametoa mwito huo katika mkutano wa jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai uliofanyika kwa njia ya, ya intaneti. Mwito wa Shijinping unaashiria uingiliaji wa nchi za magharibi katika masuala ya Taiwan ambako katika miaka ya hivi karibuni Marekani imejaribu kuzusha migogoro dhidi ya China kwa kuunga mkono harakati zinazotaka kujitenga za Taiwan na hata Hong Kong na Makau. Rais wa China ametumia neno mapinduzi ya rangi, kala revolution, ambalo lilitumika kwa mara ya kwanza kuhusiana na mapinduzi yaliyoziondoa madarakani serikali katika nchi zilizojitenga na umoja wa kisovieti lakini hii leo neno hilo limetumika na linatumika kueleza njama za Marekani za kupindua serikali zote zinazopingana na maslahi ya Washington na washirika wake. Tofauti iliyopo ni kwamba mbinu zinazotumiwa katika mapinduzi ya rangi ya Marekani zimesasishwa zaidi na zinatofautiana yani, na zile za miaka iliyopita na wala hazitegemei tu mbinu za kijeshi au vurugu za watu wengi bali zinafanyika kwa msaada wa yale yanayoitwa mashirika yasiyo ya kiserikali ya, ya Marekani ambayo yanafanya kazi chini ya usimamizi wa taasisi za kijasusi za Marekani. Mfano wake unaonekana zaidi katika nchi za Asia Kati na Kaukasia. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa Li Suping amesema inaonekana kuwa onyo la rais wa China kuhusu mapinduzi ya rangi ni tahadhari kwa nchi za Asia Kati na Kaukasia, ambazo kwa namna fulani ni waku ukanda wa amani wa China na Russia dhidi ya uingiliaji wa Marekani na pia usafirishaji wa ugaidi kutoka Afghanistan hasa kwa kutilia maanani kwamba katika miaka ya hivi karibuni shughuli za mashirika yasiyo ya, ya kiserikali pia zimeongezeka katika maeneo hayo. Kwa sababu hiyo, rais Xi Jinping wa China amesisitiza katika mkutano wa kilele wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai nchini in India kwamba ni muhimu kupinga jaribio lolote la uingiliaji wa mambo ya ndani kutoka nje na kuibua mapinduzi ya rangi kwa visingizio mbalimbali mbali. Naam, hapa ni Tehran la Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 958, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 51 ya Adhariyat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya arobaini na saba hadi arobaini na tisa ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim. wassamaa banainaha biaidi wainna lamusiud, na mbingu tumezifanya kwa nguvu na uwezo, na hakika sisi na katika kila kitu tumeumba kwa jozi ili mzingatie. Aya hizi zinazungumzia kwa mara nyingine kudra na uwezo mutlaki wa Allah subhanahu wa ta'ala katika kuumba mbingu, ardhi na viumbe vingine, ili kuondoa shaka na utata walio nao wakanushaji wa maadi, yani ufufuo na kurejea viumbe kwa Mola Mwenyezi na kwa mintaarafu hiyo, aya hizi kwanza zinaashiria adhama ya mbingu na kusema nyota mzionazo juu mbinguni, pamoja na sayari na galaksi kadhaa wa kadhaa zilizosambaa, ambazo nyinyi hamuwezi kuona zilikoanzia wala zinakoishia. Vyote hivyo ni ushahidi dhahiri na wawazi unaothibitisha kudra na uwezo usio na ukomo wa Mola, muumba wa ulimwengu. Aya hizi zinaeleza kwa uwazi kwamba Mwenyezi Mungu Jalla Jalalu ameziumba mbingu na anaendelea kuzitandaza na kuzitanua. Ugunduzi uliofanywa na wana sayansi nao pia umedhihirisha kuwa dunia haiko katika hali thabiti ya kutobadilika, bali nayo pia inapanuka na kutandawaa kwa kasi. Kwa mujibu wa nadharia hii, nyota zilizoko kwenye galaksi moja zinasambaa kwa kasi kutoka katikati ya kilipo kitovu cha galaksi hiyo. Na tabaan, wanasayansi wanaamini kwamba kwa kuwepo mpanuko, lazima ulimwengu huu ulikuwa na mahali ulipoanzia ukiwa katika sura ya mfinyiko na kisha ukaanza kutanuka hadi ukafikia kwenye hali ya sasa. Aya zinasema si mbingu pekee zilizoko juu yenu, bali hata ardhi iliyoko chini ya miguu yenu, Allah subhanahu wataala ameiumba kwa namna hiyo hiyo pia kwa kuutanua uwanda wake, ili ardhi hiyo iweze kutumika kwa ajili ya maskani na makazi yenu, shughuli za kilimo, ufugaji na mahitaji yenu mengine. Kwa maneno mengine, Mwenyezi Mungu mtukufu ametayarisha na kuwepesisha mazingira ya kuishi katika sayari ya dunia kwa ajili ya wanadamu ambao ni wageni wake yeye Mola katika sayari hii. Ili kutoa ufafanuzi zaidi wa nukta hii, tuangalie mfano ufuatao. Kuhusu nafasi ya hewa katika kuvifanya viumbe viendelee kubaki hai katika sayari hii ya dunia. Hewa ambayo imesambaa katika ardhi yote ndiyo inayobeba na kuhifadhi joto la jua. Kwa hivyo hewa hiyo ndiyo inayozuia ardhi isiwe baridi kupindukia wakati wa usiku, au isiwe na joto la kupita kiasi wakati wa mchana. Lakini mbali na hayo, hewa iliyopo kwenye anga ya ardhi ni mithili ya ngao imara na madhubuti inayoikinga ardhi pamoja na wakazi wake na hujuma za mawe ya angani, kwa namna ambayo mara tu mawe hayo yanapokumbana na hewa huunguzwa na kuteketezwa. Baada ya kuzungumzia uumbaji wa mbingu na ardhi, aya tulizosoma zinawazungumzia viumbe mbalimbali. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ameweka kanuni ya jozi katika uumbaji wa vitu vyote ili kila kiumbe kiendelee kuwepo na kukifanya kizazi cha mwanadamu na viumbe vinginevyo viendelee kuwepo kwa kufuata utaratibu wa kimaumbile. Kuyazingatia yote haya tuliyoeleza kuna tosha kumfanya mwanadamu aache inadi na ukaidi wake na kuamini kudra na uwezo wa Allah tabaraka wa taala wa kusimamisha kiama. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu haujatulia na kubaki katika hali moja tu, bali unapanuka na uko mwendoni muda wote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kanuni ya jozi haiwahusu wanadamu, wanyama na mimea ya peke yao, bali inajumuisha pia hata vitu visivyo na uhai wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Qur'an si kitabu cha kutoa elimu ya vitu vya ulimwengu wa maumbile, lakini ili kuondoa ukungu wa ujinga na mghafala uliotanda kwenye macho ya mwanadamu, kinaashiria pia baadhi ya kanuni zinazotawala ulimwengu huo ambazo ni ishara na alama za kudra na uwezo wa muumba wake Allah, Allah, ya Basi kimbilieni kwa Mwenyezi Mungu, hakika mimi kwenu ni muonyaji wazi wazi, nitokaye kwake. Wala tajalu maa Allahi ilahan akhara inni lakum minhu nadhirun mubin, wala msifanye kuwa kuna mungu mwingine pamoja na Mwenyezi Mungu, hakika mimi kwenu ni mwonyaji waziwazi nitokaye kwake. Aya hizi zinaendeleza yaliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kumtaka Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam awape onyo na indhari washirikina na makafiri, ya kwamba badala ya kuitakidi kuwepo kwa mshirika wa Allah katika mfumo wa uumbaji au uendeshaji wa masuala ya ulimwengu Achaneni na masanamu yenu ya mawe na vitu vingine mnavyojiwazia nafsini mwenu kuwa ni miungu na waabudiwa, na badala yake mwelekeni Allah subhanahu wa taala, ili muifikie njia sahihi ya maisha na kuepukana na mwisho mbaya na wa kuhasirika kutokana na shirki na ukafiri. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba si mali na madaraka wala jamaa na marafiki wanaoweza kwa namna yoyote ile kuwa egemeo la uhakika la kulitegemea mtu. Egemeo na kimbilio pekee na la uhakika kwa mwanadamu ni Allah subhanahu wataala, na ndiyo maana tuna kila sababu ya kutawakal na kumtegemea yeye tu peke yake. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mbali ya mitume kuwa na wajibu wa kuwalingania watu tauhidi na kuwaongoza katika kufanya mema na ya kheri, wana jukumu pia la kuwapa indhari na kuwatahadharisha na mwisho mbaya wa fikra na imani potofu na matendo maovu na machafu wanayofanya. Allah, Allah, Allah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 52 na 53 za sura yetu ya Adhariyat ambazo zinasema kadhalika, ma ata alladhina min qablihim min rasulin illa qalu sahirun aw majnun. Basi ndiyo hivyo hivyo Hakuajia kabla yao mtume ila walisema huyu ni mchawi au mwendawazimu. atawasau bihi bal hum qaumun tawun. Je, wameambizana kwa haya? La, bali wao ni watu waovu. Katika aya tulizosoma kwenye darsa iliyopita tuliona jinsi Firauni alivyotumia tuhuma za kumwita Nabii Musa alaihi ssalam mchawi na mwenda wazimu ili kuwakimbiza na kuwafanya watu wajiweke mbali na mtume huyo wa Allah. Aya hizi zinasema si Musa alaihi ssalam peke yake aliyevurumiziwa tuhuma za aina hiyo, lakini katika zama zote za historia mitume wote wa Allah waliandamwa na tuhuma kama hizo. Mwenendo huo ulizoeleka na kuenea katika kaumu mbalimbali mbali. Utadhani kila kaumu moja na nyingine zilikuwa zimeambizana ziendeleze na wala zisiache kueneza tuhuma hizo. Kwa hakika, hulka ya inadi na ukaidi wa kuikataa haki ndiyo iliyopelekea watu hao kufanya mambo hayo kwa lengo la kuizima sauti ya watu wa haki. Na pale waliposhindwa kuwaondoa mitume wenyewe na kuzuia wito wao, ndipo walipotumia mbinu hiyo ya kuwachafulia na kuwaharibia majina na heshima zao kwa kuwabambakizia tuhuma za uchawi na wenda wazimu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusihofu wala tusirudi nyuma kwa sababu ya matusi na kusemwa vibaya na wapinzani, kwani mitume wa Mwenyezi Mungu nao pia walikuwa daima wakizushiwa kila uongo na kuandamwa na kila aina ya tuhuma. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kuwa wasi na kuchupa mipaka ya utu na ya udadisi wa kuijua haki na ukweli humfanya mtu asimame dhidi ya mitume wa Allah mpaka kufika hadi ya kuwa tayari kuwaita waja hao wateule wachawi au wendawazimu. Wapenzi wasikilizaji, wa darsa ya 958 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. Naam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili sauti jam ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kutoka katika studio hizi za Jamejam jijini Teheran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini <tune> Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumamosi, Julai 8, 2023, linakunjuliwa na gazeti la Uhuru la nchini Tanzania, ambalo habari yake kuu inasema: maadhimisho ya siku ya Kiswahili duniani, maagizo ya Rais Samia kwa balozi za Tanzania. Kiswahili ni lugha ya kwanza Afrika kupewa heshima kimataifa ya kuwekewa siku ya kuadhimishwa kimataifa ni fahari kubwa kwa Tanzania na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ambako ni chimbuko lake. Vilevile limeandika Sadek yampitisha Spika Tulia wa Tanzania kuania uraisi wa IPU na maonyesho ya Sabasaba 2023, yawaibua wachumi wanawake. Habari kuu ndani ya gazeti la Mwananchi inasema hatima ya Ali Karume CCM, kauli zake tata kwamba hakuna demokrasia ndani ya chama hicho zazidi kukivuruga wajipanga kumjadili kwenye vikao, mwenyewe aweka msimamo akisisitiza yuko tayari kusimamia kauli zake. Vilevile imeandika wadudu wa matunda sasa kudhibitiwa, na ndoa haya ya mwanafunzi aliyetolewa mahari ya shilingi thelathini elfu ya vunjwa amatoleo ya mtandaoni la gazeti la Mwananchi pamoja na habari zake nyinginezo, limeandika wafumaniwa wakizini kanisani, ibada zasitishwa. Mwanamme anayekadiriwa kuwa na umri wa miaka 23 amefumaniwa na mkewe akifanya zinaa na mwanamke mwingine ndani ya kanisa la Bungonya nchini Uganda, tukio lililowashtua wa wengi katika wilaya ya Bungonya na kuamua kususia shughuli za ibada kwa upande wa ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo tunasoma Rais Samia aivutia Malawi, bandari dam awataka iwe chaguo lao namba moja, awasifu kwa kuingiza Kiswahili katika mtaala wao wa masomo, na Tanzania na Zambia kujenga bomba la gesi. Gazeti la Nipashe limeandika polisi adaiwa kuua kijana kwa kumpiga risasi tatu barabarani Ndugu wagoma ku, ku kuzika mwili huo, wajiapiza kupeleka nyumbani kwa askari huyo. Pia limeandika Samia awaomba wakuu wa nchi, Kiswahili kiwe somo. Tunaelekea nchini Kenya. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo ni hii inayosema siku ya Kiswahili duniani yaadhimishwa kwa njia ya, ya kipekee Lamu. Siku ya Kiswahili duniani imeadhimishwa kwa njia ya kipekee kisiwani Lamu, ambapo wataalamu wa lugha hiyo malenga, wacheza ngoma, wanamuziki, walimu na wadau wengine wamejumuika kwenye warsha ya kujadili na kuitukuza lugha hiyo inayoendelea kupanuka kwenye nchi nyingi za bara la Afrika na ulimwengu mzima kwa ujumla. Maafisa wa muungano wa vijana wa Lamu Youth Alliance lya kwa kushirikiana na halmashauri ya makavazi na turathi nchini Kenya nmk wameshirikiana kuandaa warsha na tumbuizo hizo zilizofanyika kwenye uwanja wa Mkunguni na pia ndani ya jumba la ngome ya Lamu. Ikumbukwe kwamba jana Ijumaa, Julai 7 ilikuwa ni siku ya Kiswahili duniani. Miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation la nchini Kenya zina vichwa vinavyosema Kiswahili ni lugha yetu tuitunze, na lugha ya wapenda nao, miongoni mwa nyimbo za Kiswahili ambazo zimevuma kwa miongo kadhaa. Habari nyingine katika toleo la mtandaoni la gazeti la Saturday Nation ni kuhusu maandamano mapya yaliyoitishwa na Raila Odinga, ambapo muungano wa Raila umesema kuwa maandamano mengine yatafanyika siku ya Jumatano. Gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni limeandika kuhusu habari hiyo kwamba Sabasaba, Raila Odinga amtaka Rais Ruto kukoma kumuibia wabunge. Kinara wa Azimio la Umoja wa Kenya Raila Odinga jana Ijumaa alimtaka rais William Ruto kukoma kuwa rubuni wa bunge wa muungano huo kujiunga na Kenya Kwanza. Na kwa huko nchini Uganda, miongoni mwa habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Sunday Monitor inamnukuu rais Yoweri Kaguta Museveni akisema wizi wa kura ni usaliti, chama cha NRM hakipaswa kushiriki. Vilevile limeandika mabomu ya kutoa machozi yatumika Kenya watawanya waandamanaji wanaolalamikia ongezeko la kodi. waasi wanaodhaniwa ni wa ADF waanza kuzishambulia skuli na mashamba ya chai huko Kabarole. Pia limeandika mahakama yawapata na kesi ya kujibu wanawake wanaowabambikizia wanaume watoto wasiokuwa wao nchini Uganda. Nam, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Ayub Rashid wa mjini London, Uingereza, na mawaidha kuhusiana na hikma za Imamu Ali alaihi ssalam. leo kuna kitabu kinachoitwa Nahjul Balagha. Nahjul Balagha ni kitabu ambacho mwenye kukikusanya habari hizi ambaye ni Sharif Aradhi, yeye anasema mimi nimekusanya maneno ambayo ni ya hikma na yalosemwa katika kiwango cha juu cha ufasaha, yalosemwa na Ali bin Abi Talib. Ukikitizama kitabu hiki kimejaa maneno mengi ambayo leo sisi tuna haja nayo ili kupata kujifunza hayo yanayosemwa kutoka kwa ali Ali bin abi Talib. Ni yule ambaye Mwenyezi Mungu aliomjalia ilmu ya lugha ya Kiarabu kiasi kwamba alikuwa na mmoja katika wafuasi wake anaitwa Abul Aswadi Duali. Huyu Abul Aswadi Duali ndiye ambaye anayesemekana alioanzisha fani ya nahau, baada ya kwenda kuzungumza na Ali bin abi Talib akamwambia, watoto wetu wanaharibu lugha lugha ya Kiarabu inavunjwavunjwa, sasa tufanyeje? Ndipo pale Ali bin abi Talib akaanza kumwelezea kwamba neno la Kiarabu limegawanyika kati ya kitendo fiilin, na hali kadhalika ism, jina, na harf, na herufi. Akamwonyesha kwamba hizi zote zinakuwa mjengo wake ni huu. Akaendelea kumfafanulia na kumpanulia, mwisho akamwambia unhu hadha nuha, nenda mwendo huu, fata njia hii katika masala ya kilugha ndo pakapatikana fani iliyojengwa leo mpaka leo inayojulikana kama nahau, na hii ni kutokana na ilmu ya Ali bin Abi Talib alaihi ssalam wa karama llahu wajha. Ama katika hukumu zake alizozihukumu yeye katika wakati wa ukhalifa wake, ni mengi yamesemwa, yamesemwa. Kwa mfano wakati mmoja, kuna mama mmoja alikuwa amedai kwamba mtoto ambaye ni wakwake si wakwake na akamkana kabisa kwamba huyu si wangu, lakini mtoto kashafikia umri wa kubalehe na zaidi mtoto anasema huyu ni mama yangu, mama anamkataa mtoto, anasema si wangu. Kesi ilipopelekwa kwa Ali bin Abi Talib akasema, haya, mimi nitaihukumu hii. Utaihukumu vipi? Ali bin Abi Talib akasema, mimi, wewe mama, unasema huyu si mtoto wako, basi mimi nitatoa pesa nimpatie huyu mtoto, ili ziwe yeye ni pesa za mahari ya kuoe, wewe, pesa nyingi tu. Mama alipoyasikia maneno yale, akapiga ukelele Akasema, ya rabi, we Ali bin Abitalib, unataka mimi nifanye uzinifu na mtoto wangu? Kesi ikawa imeshakwisha ikashajulikana, kwamba huyu ni mtoto wake, lakini alikuwa anataka kumkana. Hizi ni katika hikma za Ali bin Abitalib. Bali imeshawahi kutokea mara nyingine tena, wanawake wawili walikuwa wanagombea mtoto, huyu anasema ni wake, mwingine anasema ni wake, huyo wake huyu ni wake Mama wa mtoto yule wa kweli anasema ni wake, na huli mwenye kudai naye anadai huyu mtoto ni wake. Ali bin abi Talib akasema basi, wacha tupitishe hukumu. Wewe mama unasema ni wako, wee, na wewe unasema ni wako, ndiyo. Haya basi, wacha sisi huyu mtoto tumuue, tumkate nusu pande mbili. Wewe uchukue nusu moja na wewe mwingine achukue nusu moja. Yule mama wa kweli akapiga kelele akasema, haiwezekani, kuliko uliwe huyu mtoto mwachie mwenzangu awe ni mwenye kumchukua. Ikawa ali bin Abi Talib amejua uchungu wa mama huko, na huyu ambaye amekataa mtoto yule asiuliwe, yule mwingine alikuwa tayari mtoto auliwe, akamrudisha mtoto kwa mama yake wa hakika. Bali imetokea vilevile hali kadhalika, mara moja walikuja wanawake wawili kumgombea mtoto wa kiume mmoja anasema huyu ni wangu na mwingine anasema ni wake. Ali bin abi Talib akawaita katika wafanyakazi wa kike waliokuwa chini ya himaya yake, akawaambia kawatazameni hawa kina mama wawili, nani anayenyonyesha katika wao. Wakenda kuwatazama, wakajua wote ni wazazi, wananyonyesha wote, wana maziwa ya kunyonyesha watoto. Basi Ali bin abi Talib akasema, haya maziwa, hebu ya pimeni, ya pimeni ya mama huyu na ya mama yule Halafu mje mnieleze yapi ni mazito. Walipokwenda kuyapima maziwa ya mama wa kwanza na maziwa ya mama wa pili, wakaja wakagundua maziwa ya mama mmoja ni mazito kuliko ya mama mwingine. Ali bin abi Talib akasema huyu mwenye maziwa yaliyokuwa mazito yenye uzito kuliko ya mwenzake, huyu ndiyo mama wa huyu mtoto wa kiume, kwani Mwenyezi Mungu amejaalia kama alivyonifundisha Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba maziwa ya mama mwenye kumzaa mtoto wa kiume, pindi anapomnyonyesha maziwa yake, mama yule huwa ni mazito kuliko maziwa ya mama alomzaa mtoto wa kike. wa akhiru da'wana ni alhamdulillahi rabbil alamin wa sallallahu ala Muhammad wa alihi tayyibin atahirin. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarihi ya 19 Mfunguo Tatu Dhulhija Mwaka elfu moja, mia nne na arobaini na nne hijiria mwafaka nane, Julai, na tarehe nane Julai mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia, siku kama ya leo, miaka mia moja na arobaini na tatu iliyopita, aliyeaga dunia Pierre Paul Broca, msomi wa kifaransa na mwanzilishi wa elimu ya krainolojia, yaani elimu ya fuu la kichwa. Broka alizaliwa Juni 28 mwaka 1824 huko Ufaransa, na baada ya kukamilisha masomo ya msingi na sekondari, alijiunga na chuo kikuu kwa ajili ya kusoma taaluma ya tiba na kuhitimu vyema katika fani hiyo. Baada ya kuhitimu masomo, Broka alijishughulisha na kazi ya upasuaji akiwa daktari mahiri. Sambamba na kazi yake hiyo, aliendeleza kazi ya utafiti na uhakiki. Utafiti wake huo ulimfanya afikie ugunduzi muhimu. Katika siku kama ya leo miaka 37 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Muhammad Mahdi Rabbani Amlashi, alim na mujahidi wa Kiirani. Ayatullahi Amlashi alizaliwa mwaka 1313 hijiria shamsia katika familia ya kidini katika mji mtakatifu wa Kum na kuanza masomo ya kidini katika mji huo. Mwanazuoni huyo alipambana vilivyo kwa miaka mingi katika njia ya kutetea Uislamu na kulinda thamani zake. miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Muhammad Naseh, mwanafasihi na mshairi wa Kiirani. Muhammad Ali Naseh alizaliwa mjini Tehran, ambapo mbali na kujifunza elimu mpya alijihusisha pia na kusoma elimu za kale. Nase alikuwa mwanachama wa jumuiya ya kifasihi ya Iran ambapo baadaye akateuliwa kuwa kiongozi wa jumuiya hiyo na kushikilia wadhifa huo hadi anaaga dunia. na katika siku kama ya leo miaka 28 iliyopita alifariki dunia, Kim Il Sung aliyekuwa kiongozi na katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha Korea Kaskazini. Kim Il Sung alizaliwa mwaka 1912 akiwa na cheo cha ukapteni jeshini. Alirejea kaskazini mwa nchi hiyo mwaka 1945 akiandamana na jeshi Alipanda ngazi ya uongozi haraka na akachaguliwa kuwa kiongozi wa chama cha ukomunisti wa nchi hiyo mwaka 1948 wakati nchi hiyo ilipoasisiwa na kuwa jamhuri ya kidemokrasia ya watu wa Korea. Kim Il Sung alifikia cheo cha uwaziri mkuu. Katika vita vya Korea, Kim Il Sung aliteuliwa kuwa kamanda mkuu wa majeshi ya nchi hiyo, na mwaka 1972 akawa rais wa taifa hilo. Hapa ni Teherani la Kiswahili sote ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania wanasema hongera Waganda kwa hatua yenu nzuri ya kukuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili kwa faida ya kikanda. Nchi majirani nao watapendeza sana kukienzi Kiswahili kama wanavyofanya Waganda. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Sambamba na kuongezeka mashinikizo na maonyo ya kimataifa dhidi ya Stockholm baada ya kafiri mmoja kuivunjia heshima Quran tukufu mbele ya msikiti mkuu wa mji huo, sasa waziri wa sheria wa Sweden amekiri hadharani madhara ya kiusalama ya kuvunjiwa heshima mambo matukufu nchini humo na ametangaza kwamba sasa serikali ya nchi hiyo imeamua kuchunguza uwezekano wa kuharamisha na kupiga marufuku kuchomwa Qurani tukufu huko Sweden. Serikali ya Algeria imeahidi kutoa dola milioni 30 za kimarekani kusaidia ujenzi mpya wa kambi ya wakimbizi ya Jenin huko Palestina baada ya jinai ya Wazayuni. Shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu limesema limeipa Sudan Kusini dola milioni 8 za kimarekani kuwasaidia wakimbizi wa Sudan. Makumi ya maelfu ya Palestina huu waliswalia swala ya jumaa katika msikiti Wal Akswa jana Ijumaa, huku ukiwa na hatua kali za kiusalama. Na kanali ya televisheni ya NBC News ya Marekani imesema kwamba nchi hiyo ya Marekani inafanya mazungumzo ya siri na Russia kuhusu vita vya Ukraini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anuani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.