Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu. Na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Tehran wapenzi wasikilizaji, leo ni Ijumaa, tarehe kumi na nane Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria Kamaria, inasadifiana na saba Julai elfu mbili ishirini na tatu Miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni eh, katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya hapo tutakuwa na makala maalum kwa mnasaba wa kukumbuka sikukuu ya Ghadir ambayo ni sikukuu kubwa katika kalenda ya Kiislamu. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na udondozi huu wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na makala ya Iran juma hili. Baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na baada ya hapo ni muhtasari wa habari za dunia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na ningependa kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya mubashara popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waislamu duniani kote waadhimisha sikukuu ya Ghadir Hum. Iran na Sudan kufufua uhusiano wao wa kidiplomasia hivi karibuni. Na makumi ya magaidi wa kufurishaji wa Al-Shabab wauawa na askari wa Kenya mpakani karibuni. na sasa ni habari kamili leo ijumaa mwaka 1444 hijiria kamaria sawa na saba julai 2023 miladia inasadifiana na sikukuu ya ghadir khum ambayo ni idi kubwa ya waislamu katika siku kama ya leo miaka 1444 iliyopita mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam akiwa katika safari yake ya mwisho ya hija kwa amri ya mwenyezi mungu subhanahu wataala alimtangaza Imam Ali alayhi salam kuwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Siku hiyo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akaoshika mkono wa Ali bin Abi Talib na, na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda, na amfanyie adui atakayemfanyia uadui. Mtume mtukufu pia aliwahusia waislamu kushikamana na Qurani na ahlul beiti wake na akasema viwili hivyo havitotengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kauthar siku ya Kiama. Waumini katika jamhuri ya kiislami ya Iran katika siku hii huenda kutembelea Sadat au masharifu, yaani watu ambao nasaba yao inafungamana na, na, na ile ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu Iran linawapongeza Waislamu na hasa Mashia kote duniani na pia wapenda uhuru popote pale walipo kwa mnasaba wa kuwadia sikukuu hii kubwa ya Id Ghadir Hum. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Sudan kwa mara ya kwanza baada ya miaka saba, ambapo wamekubaliana kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi. Hivi karibuni Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran, na mwenzake wa Sudan Ali Aswadik, walikutana mjini Baku katika jamhuri ya Azerbaijan jana al Hamis, pembezoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM. Wawili hao wamejadili kuhusu kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa nchi mbili hizi ambapo o, uhusiano uh, huo ulikatika mwaka elfu mbili kumi na sita. Kadhalika wamesisitiza haja ya kuimarisha uhusiano uh, wa kisiasa na kiuchumi wa Teheran Khartum. Amir Abdulahian amesema pembezoni mwa mkutano wa Jumuia ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote NAM, ujumbe wetu umekutana na waziri wa mambo ya nje wa Sudan na tukajadiliana juu ya kuhuisha uhusiano wa kidiplomasia wa Tehran Khartum. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Iran ameeleza kuwa katika mkutano wake na Aswadik pia wamegusia kuhusu kutatua mivutano iliyopo baina ya nchi mbili hizi sanjari na njia za kuboresha uhusiano wa kisiasa na kiuchumi wa pande mbili. Ikumbukwe kuwa Sudan ilikata uhusiano wake na Iran mwaka 2016 ikifuata mkumbo wa Saudi Arabia baada ya Tehran na Riadh kuhitilafiana kufuatia kuwawa mwanachuoni mashuhuri wa Kiislamu nchini Saudia, Shekh Nimir Baqir Nimir. Mwezi uliopita Juni, ubalozi wa Iran huko Riadh ulifunguliwa tena kufuatia makubaliano ya Machi 10 mwaka huu 2023 kati ya Iran na Saudi Arabia huko Beijing chini ya upatanishi wa China. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema makumi ya uh, wanachama wa kundi la kigaidi la Al-Shabab la Somalia wameangamizwa katika makabiliano makali baina ya magaidi hao wa kufurishaji na askari polisi wa Kenya mpakani e, mwa nchi hizo mbili. Msemaji wa polisi ya Kenya, Raisla Onyango, anasema magaidi ishirini waliuawa wa jana Alhamis katika makabiliano makali ya risasi na askari wa kikosi maalum cha operesheni SOG katika eneo la Ogorwen, kaunti ya Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya. Amesema askari wanane wa Kenya wamejeruhiwa katika mapigano hayo ya jana Alhamis. Alkadhalika Onyango amebaini kuwa askari hao wametoa silaha zilizokuwa mikononi mwa magaidi hao walioangamizwa zikiwemo bunduki kadhaa, maroketi na maguruneti. Msemaji wa polisi ya Kenya amebainisha kuwa mapigano yalianza baada ya magaidi wa Al-Shabab waliokuwa wa wamejizatiti kwa silaha nzito kuwashambulia maafisa usalama hao wa Kenya mpakani. Ameongeza kuwa makabiliano yalijiri kwa saa kadhaa. Hayana jiri siku chache baada ya Kenya kutangaza kuwa inaakhirisha uamuzi wake wa kufungua tena mpaka wake na Somalia kufuatia wimbi la mashambulizi katika ardhi yake yanayoripotiwa kufanywa na magaidi wa kufurishaji wa Alshabab. Mpaka wa Kenya na Somalia ulifungua rasmi mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na moja kufuatia mashambulizi ya magaidi hao wa Shabab ambao wamekuwa wakifanya hujuma dhidi ya serikali kuu ya Mogadishu kwa zaidi ya miaka kumi na mitano sasa. Tuelekee sasa barani Amerika na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jie ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amedai kuwa Rais Joe Biden wa nchi hiyo ni mtumiaji wa mihadarati aina ya kokeini na kwamba vyombo vya habari vya nchi hiyo vinajaribu kufifiliza kashfa ya kupatikana dawa hiyo ya kulevya ndani ya ikulu ya White House jijini Washington DC. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Truth Social, Trump amehoji hivi: Je, kuna mtu nadhani kokaini iliyopatikana katika eneo la West Wing ndani ya ikulu ya White House inatumiwa na mtu mwingine ghairi ya Biden na mtoto wake wa kiume Hunter? Trump ameongeza kuwa vyombo bandia vya habari hivi karibuni vitaanza kudai kuwa kiwango cha mihadarati hiyo kilichopatikana White House ni kidogo na labda si kokaini bali ni dawa tu kama aspirini. Ikulu ya White House ya Marekani hivi karibuni ilikumbwa na sakata jingine baada ya kifurushi cha mihadarati aina ya kokaini kinachoripotiwa kuwa cha Hunter Biden, mtoto wa rais wa Marekani Joe Biden, kupatikana ndani ya eneo la West Wing katika makazi hayo rasmi ya mtawala wa Marekani. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, maafisa wa kitengo cha ulinzi wa rais wa Marekani maarufu kama Secret Service, Jumapili iliyopita walipata kifurushi hicho na kudai kuwa ni kitu kisichojulikana. Hata hivyo duru za habari e, zimelidokezea gazeti hilo kuwa kifurushi hicho kilikuwa cha mihadarati ya aina ya cocaine inayomilikiwa na Hunter Biden, mtoto wa kiume wa rais wa Marekani ambaye anakabiliwa na kashfa nyingi za kimaadili na rushwa. Maafisa wa White House, hata hivyo, wanadai kuwa si Biden wala mwanawe Hunter walikuwa ikulu ya White House wakati wa kupatikana mihadarati hiyo. Na licha ya marufuku ya kimataifa ya matumizi ya mabomu ya vishada, lakini Marekani sasa inatafakari juu ya uwezo wa kutuma silaha hizo haramu nchini Ukraine ilikuendelea kuchochea vita baina ya nchi hiyo na Rusia. Shirika la habari la CBS News limewanukuu maafisa wa Marekani ambao hawakutaka kutaja majina yao wakisema kuwa Washington ndani ya siku chache zijazo itafikia uamuzi wa kutuma au kutotuma mabomu ya bishada huko Ukraine. Ripoti hiyo ya CBS News inasema Marekani kwa sasa ipo chini ya mashinikizo makubwa kutoka kwa serikali ya Ukraine ambayo kwa miezi kadhaa sasa imekuwa ikiendesha kampeni ya kutaka kupewa silaha hizo haramu ambazo zimepigwa marufuku kimataifa ili zitumie dhidi ya vikosi vya Rusia. Mkataba wa kupiga marufuku silaha za vishada ulianza kutekelezwa mwaka elfu mbili na kumi na tayari nchi zaidi ya mia moja duniani zimesaini mkataba huo. Hata hivyo, Marekani, Rusia na Ukraine hazijasaini mkataba huo. Haya najiri siku chache baada ya shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch kutangaza kuwa lina ushahidi mpya uh, unaoonyesha kuwa jeshi la Ukraine linatumia mabomu ya kutega ardhini yaliyopigwa marufuku dhidi ya Rusia. Uh, imeitaka serikali ya Ukraine itekeleze ahadi yake iliyotoa mapema mwezi uliopita ya kutotumia silaha kama hizo dhidi ya raia. vitu vita vingali vinaendelea huko Ukraine, huku nchi za Magharibi zikiendelea kuchochea moto wa vita hivyo kwa kuipatia silaha mbalimbali mbali serikali ya nchi hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu utawala uh, wa Israel kuambulia patupu katika jinai zake dhidi ya Wapalestina huko Jenin. Operesheni ya kikatili ya utawala ya wa kizayuni dhidi ya wapalestina huko Jenin katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan imemalizika baada ya siku mbili, na kwa mujibu wa Wazayuni operesheni hiyo haijafanikiwa chochote. Hujuma kubwa ya nchi kavu na anga ya utawala wa kizayuni wa Israeli huko Jenin iliyoanza Jumatatu asubuhi Julai tatu ilimalizika saa za usiku wa Jumanne Julai nne. Lengo la utawala wa kizayuni katika operesheni hiyo lilikuwa ni kuharibu makao makuu ya makundi ya mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina au mukawama na kuharibu harakati za utengenezaji wa roketi na silaha katika jimbo uh, la uh, Jenin. Hatimaye utawala wa kizayuni ulilazimika kujiondoa katika eneo hilo Jumanne usiku bila natija yoyote. Kambi ya Jenin inatajwa kuwa mahala pa kuzaliwa na kuibuka Mukawama au mapambano ya kupigania ukombozi wa Palestina. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, makundi ya mukawama ya Palestina hususan harakati ya Jihadi Islami yamejaribu kuongeza harakati na mapambano dhidi ya uh, mji wa Jenin katika mji wa Jenin dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israeli. Gazeti la Kizayuni la Jerusalem Post limeandika kuwa harakati ya jihadi Islami ya Palestina inajaribu kupanua eneo lake la ushawishi na kuwa tishio dhidi ya utawala wa Israeli katika eneo la ukanda wa Gaza na hadi ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuongeza Jenin kwenye nyanja nyingine za operesheni zake dhidi ya Israeli. Maeneo mengine muhimu ambayo ni ngome za Jihadi Islami ni pamoja na Gaza, Lebanon kusini na minuko ya Jolani ya Syria. Sababu kuu ya juhudi hizo mpya za makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina inahusiana na kuanzishwa baraza jipya la mawaziri la Benjamin Netanyahu ambalo limeakhirisha ukatili, ambalo limekithirisha ukatili dhidi ya Wapalestina. Kwa hakika baraza jipya la mawaziri la Israeli ambalo linakabiliwa na mgogoro wa ndani pamoja na kuwa na misimamo mikali limeweka vita na ukatili dhidi ya wapalestina katika ajenda yake kuu. Rabi Amin, mtafiti wa Kipalestina, anasema kuhusiana na hilo kwamba shambulio la hivi karibuni la utawala wa kizayuni wa Israeli katika kambi ya wapalestina huko Jenin inathibitisha ma Uh, inathibitisha nadharia kwamba Tel Aviv ili kujiepusha na ukosefu wa usalama ulioenea na nguvu isiyopungua na ambayo inazidi kuongezeka ya mkawama na kuthibitisha madai yake kuwa na uwezo mkubwa, haikuwa na budi ila kuanzisha vita. Hivyo hatua ya utawala wa kizayuni ya kuanzisha migogoro na vita vya mara kwa mara dhidi ya Wapalestina imekuwa stratejia ya baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu kwa miezi kadhaa sasa. Hata hivyo, operesheni dhidi ya Jenin haijakuwa na matunda yote kwa baraza la mawaziri la Benjamin Netanyahu. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israeli pia vimekiri suala hilo. Gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limeandika kuwa e, nguvu na uwezo wa harakati za ukombozi wa Palestina katika kambi ya Jenin umelishangaza jeshi la Israeli na inaonekana kuwa harakati ya jihadi Islami imeweza kuimarisha miundombinu ya mapambano katika eneo hilo. Naam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala maalum kwa mnasaba wa siku kuu ya Ghadir Khum. Karibuni kusikiliza. Ala man kuntu maula fahadha Ali maula, Allahumma wali man wala wa adi man ada Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho leo kinazungumzia uh, sikukuu ya Ghadir Khum <muchas> Hivi sasa wapenzi wasikilizaji, tumo katika kipindi cha kuadhimisha sikukuu ya Ghadiri Hum, siku ambayo kwa mujibu wa vyanzo vya kuaminika ndiyo idi kubwa zaidi ya Mwenyezi Mungu, ni siku ya kukamilishwa dini na neema ya Mola Mlezi. Hata hivyo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni nini siri ya adhama na utukufu wa siku ya Ghadiri Hum mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Je, hadi sasa tumejiuliza ni nini majukumu yetu ya mtu binafsi na jamii kuhusu siku ya Ghadir? Je, siri ya adhama na utukufu wa siku hii ni kusherehekea tu na kuwafurahisha watu kwa kufanya mahfali na vikao vya tafrija? ni nini ujumbe wa siku ya Ghadiri Khum kwa jamii ya Kiislamu na mwanadamu wa leo na vizazi vijavyo. Mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala anasema katika suratul Maida kwamba, ewe Mtume, fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa Mola wako, na kama hutafanya basi hukufikisha ujumbe wake, hakika Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Je, hii leo ni nani mwenye jukumu la kufikisha na kutangaza ujumbe uliojaa hekima wa Ghadiri Khum katika umma wa Kiislamu, ambao ni ujumbe wa uimamu na wilaya pamoja na utawala wa Ahlulbait alaihimu ssalam. Kimsingi, Ghadiri ni nini? Nini siri ya adhama ya siku hiyo? Falsafa ya Ghadiri, wapenzi wasikilizaji, ni ni ile ile falsafa ya kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika pango la Hira au kwa maana nyingine ni uimamu na uongozi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume na kuendeleza kazi na majukumu ya Nabii wa Mwenyezimungu Muhammad Al Amin sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwenyezimungu subhanahu wa taala ameiita siku ya Ghadiri kuwa ni siku ya kukamilishwa dini. Kwa hivyo, ujumbe wa Ghadir ni harakati ya kila mtu katika jamii kuelekea kwenye ufanisi na ukamilifu na kujitenga na nakisi na upotofu. Ghadir ni uwenzo wa kupima ukweli na usahihi wa mifumo na madhehebu mbalimbali na ni kielelezo cha usafi wa sira ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye ndiye mhusika mkuu wa siku hii ya Ghadiri ametajwa katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni mizani ya matendo. Siku ya Ghadir inabeba ujumbe wa harakati halisi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na kusalimu amri mbele ya matakwa ya Allah subhanahu wataala, kwani ni yeye Mwenyezi Mungu ambaye alisema katika siku hiyo ya Ghadiri kwamba leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na nimewapendelea Uislamu kuwa dini. Hivyo basi harakati ya aina yoyote au maneno na mwenendo unaokwenda kinyume na, na ridhaa ya mola muumba huwa mbali na mafundisho ya Ghadir. Ghadir ni kuukabidhi moyo matakwa na irada yako kwa mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na kwa msingi huo aina yoyote ya kukengeuka suna na mwenendo wa Mtume Muhammad huwa ni kujitenga na falsafa ya Ghadir. Ghadir ni siku ya kuarifishwa kwa mara ya mwisho njia halisi na sahihi ya uongovu na vilevile kuarifishwa kiongozi wa njia hiyo. Hii ndiyo tafsiri ya maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika siku hiyo ya Ghadir, pale alipohutubia umma wa Kiislamu na kusema kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Ali na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui Ali. Fajru nabir, fajru. Wapenzi wa sikilizaji, Ghadiri ni harakati ya wanadamu kuelekea kwenye thamani aali za kiroho za shakhsia asiyekuwa na kifani baada ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yani Ali bin Abitalib, ambaye alikuwa chemchemi ya mema, kigezo cha ukamilifu na mwanadamu na mcha Mungu, Dhihirisho la uadilifu, ikhlasi, upendo, ushujaa, imani isiyo na kifani, upole kwa watu wa jamii na mapambano dhidi ya upotofu na dhuluma. Hivyo basi kuwa mbali na shakhsia huyo kwa hakika ni kujitenga na saada, ufanisi na ukamilifu wa jamii ya Kiislamu na ubinadamu. Amesema kweli mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi waalihi wasalam, pale aliposema: ewe Ali, hata kupenda wewe isipokuwa muumini, na hata kuchukia wewe isipokuwa mnafiki. Ghadir ilikuwa bishara ya ujenzi wa jamii ya imama Ali kwa msingi wa tauhidi, mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, uadilifu, umoja na amani, na kupambana na dhuluma na uonevu. Ghadiri ni siku ya kuwakumbusha wanadamu majukumu yao na kutozembea katika kutekeleza amri za mola mlezi, kwani katika siku hiyo Muhamadi mwaminifu amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alisema enyi watu, hakika sijazembea katika kufikisha kwenu yale yaliyoteremshwa kwangu mimi. Malaika Jibril ameniletea ujumbe kutoka kwa mola wangu akiniamuru kusimama hapa na kuwatangazia watu wote kwamba Ali bin Abi Talib ni ndugu yangu, wasii wangu, khalifa wangu katika umma na imamu baada yangu mimi. Yeye kwangu mimi ni kama Haruna kwa Musa, lakini hakuna nabii baada yangu. Ali ndiye mwenye mamlaka juu yenu baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Siku ya Ghadiri Khum inabeba ujumbe wa umoja na udugu kati ya wafuasi wote wa Nabi Muhammad na mapambano dhidi ya mtengano na mfarakano. Kwa hivyo aina yoyote ya mfarakano na hitilafu katika ndugu Waislamu na jamii ya Kiislamu ni kinyume na falsafa ya Ghadir. Kigezo kamili na bora zaidi cha warithi wa Ghadiri ni sira na mwenendo wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Japokuwa alitangazwa na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam katika siku ya Ghadiri Hum mbele ya maelfu ya wa Waislamu kwamba ndiye imamu na khalifa baada yake, lakini mtukufu huyo alipotambua kwamba kudai haki hiyo baada ya mtume kurejea kwa mola wake yumkini kukasababisha madhara kwa Uislamu wenyewe na kuzusha hitilafu katika umma, alifumbia macho haki yake na akatoa ushirikiano kwa wale waliochukua nafasi yake na kutawala jamii ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Uislamu unahitajia umoja na mshikamano, na kwa sababu hiyo, Amirulmuminin Ali bin Abitalib alijitolea mhanga katika kadhia hiyo. Nam, umoja na mshikamano wa Kiislamu ndiyo lengo kuu la uimamu wa Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Warithi wote wa Ghadiri wanapaswa kufuata nyayo za Amirul Mu'minin, baba wa umoja wa Kiislamu, kwa kufuata mafundisho ya Ahlu Baiti wa mtume na kubeba bendera ya kulingania umoja na mshikamano kwa wafuasi wa madhehebu zote za Kiislamu. Ewe Mola Mlezi, shuhudia kwamba katika siku hii ya kuadhimisha mwaka wa elfu moja Hijiria. Katika siku ya tukio la Ghadir, tuna kariri yote yaliyosemwa na mtume wako mtukufu, na kushikamana na dini aliyotuletea. Tunawapenda na kujikurubisha kwa wale aliyowapenda, tunaridhia na kuwafuata wale aliyowaridhia yeye, na kujitenga na kuwachukia wale aliyowachukia yeye Almustafa makala ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na kabla ya makala hii ya udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, tunaoletea ni makala ya Iran juma hili. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii. Na kati atakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran ashiriki kikao cha jumuiya ya Shanghai baada ya Iran kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya hiyo. Wapenzi wa Quran wakusanyika mbele ya ubalozi wa Sweden mjini Tehran kulaani kuvunjiwa heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo na kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC asema ya mafuta yaliyoka kubwa ya wajemi ni ya Iran na majirani zake. Karibuni. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema jumuiya ya ushirikiano ya Shangai ina nafasi ya kipekee katika kustawisha mchakato wa kupanua mashirikiano ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi katika kikao cha 23 cha jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai kilichofanyika Jumanne kwa njia ya intaneti kwa uwenyeji wa India, wanachama wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika jumuiya hiyo umetangazwa rasmi, na hati ya kujiunga rasmi Iran kutiwa saini katika mkutano huo na viongozi wa nchi wanachama. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi ameeleza katika hotuba yake iliyotoa katika mkutano huo kwamba nafasi ya Jumuia ya Ushirikiano ya Shangai katika kustawisha mchakato wa kupanua mashirikiano ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi ni ya kipekee. Amesema ushirikiano wa wanachama wa Jumuia ya Shangai katika nyanja za nishati, teknolojia, viwanda, kilimo, biashara na masoko unaweza kutoa mwanga mkubwa wa matumaini na kuwa na nidhamu na utaratibu wa haki wa kikanda mbele ya macho ya mataifa ya dunia. Rais wa Iran ametilia mkazo pia umuhimu wa kuondolewa sarafu ya dola katika biashara duniani na kusema kwa kutumia mabavu ya kiuchumi na vikwazo, madola ya kibeberu ya magharibi yamehatarisha usalama na ustawi wa kiuchumi pamoja na misingi ya biashara ya haki na uadilifu duniani. Katika hotuba yake hiyo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameashiria pia msimamo wa Iran wa kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina na huku wakigusia jinai za hivi karibuni za utawala wa kizaini wa Israeli dhidi ya Palestina, amesema: Jinai za leo za utawala wa kizayuni wa Israel huko Jenin zinakumbusha jinai zilizotendwa na utawala huo wakati wa kuanza kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina mwaka 1948. Utawala wa kizayuni ni nembo halisi ya uchokozi na ukiukaji wa haki za mataifa za kujitawala. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ina laani pia uingiliaji wowote wa, wa masuala ya ndani ya nchi nyingine na inaamini kwamba kuimarisha mamlaka ya kitaifa ndiyo suluhisho kuu la kukabiliana na uvurugaji usalama na ugaidi. Wadau mbalimbali wa Qurani tukufu nchini Iran wiki hii wamekusanyika mbele ya ubalozi wa Sweden au Swidi mjini Tehran kulani kuvunjua heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia barani Ulaya. Taarifa zinasema wanaharakati wa Qurani wakiwemo wakurugenzi, waalimu wa Qurani wa wa wa makari na mahufadhi, Jumatatu walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uswidi hapa mjini Tehran kwa ajili ya kukemea na kulani kitendo cha kishenzi cha kuvunjua heshima Qurani tukufu huko Uswidi. Ni lazima vituo mbalimbali mbali vya Qur'ani viweze kuchukua hatua za kukabiliana na hawa watu ambao wanahasimiana na Qur'ani tukufu, wale wanaovunjia heshima Qur'ani, na serikali zinazounga mkono uovu huo, lazima wote wanahisi wanapata hasara kutokana na wanayoyafanya, ili kwa njia hiyo wajizuie na maovu hayo. Jumatano mchana tarehe 28 mwezi Juni, raia wa Sweden alichoma moto na kuchana nakala ya Kurani tukufu huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo, katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Idul Adha. Alitenda jina hiyo baada ya polisi wa Sweden kumpa kibali cha kufanya maandamano dhidi ya Uislamu. Kitendo hicho kimeibua hasira miongoni mwa Waislamu na hata wasokua Waislamu duniani. Wanaharakati walioshiriki katika maandamano hayo ya Tehran ya kulaani kuvunjua heshima Kurani tukufu wamesisitiza kuhusu kuchukuliwa hatua za kukabiliana na kitendo hicho. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran wiki hii amelaani vikali mashambulizi ya uh, jinai ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa wapalestina wa mji wa Jenin huko kaskazini mwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kwamba kufikia mapatano ya amani na utawala haramu wa Israeli kamwe hakuwezi kuzuia utawala huo katili kuendeleza ukatili na jinai zake dhidi ya wa wapalestina madhulumu. Kanani amesema hayo baada ya jeshi la utawala haramu wa kizaini wa Israeli kufanya mashambulizi ya kinyama kwenye kambi ya wakimbizi ya Jenin katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuwa shahidi wa Palestina uh, kadhaa na kujeruhi makumi wengine. Mashuhuda wamevieleza vyombo vya habari kuwa jeshi la utawala dhalimu wa Israeli limefanya mashambulizi kumi ya anga mjini Jenin na kusababisha moshi kufuka kutoka kwenye mabaki ya majengo. Wiki hii kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, amesema ya mafuta yaliyoko katika eneo la ghuba ya Wajemi ni milki ya Iran na majirani zake katika eneo hili la kistrategia. Admeri Ali Ridha Tangsiri aliyesema hayo Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la Meher na kusisitiza kuwa vikosi vya RGC vitaendelea kulinda maslahi ya taifa la Iran katika eneo la Ghuba ya Wajemi ambalo lina umuhimu mkubwa kama mojawapo ya njia muhimu zaidi za baharini. Amebainisha kuwa visiwa vitatu vya Abu Musa, Tom kubwa na Tom ndogo daima vitabaki kuwa milki ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Kamanda Tangsiri amesisitiza kuwa visiwa hivyo ni milki ya Iran na ithibati ya hilo ni nyaraka za kale zikiwemo za Umoja wa Mataifa. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran ameeleza kuwa Tom kubwa ndicho kisiwa cha kwanza cha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kilicho katika lango bahari la Hormuz. Amekumbusha kuwa Ghuba ya Uajemi ni moja ya maeneo muhimu sana na yenye thamani kubwa duniani kistratejia, kwa kuwepo utajiri wa mafuta na gesi kwenye pwani ya eneo hilo. Admeri Tangisiri aidha amesema ifahamike kwamba Irani inamiliki eneo lenye maji ya kina kirefu zaidi ya bahari katika Ghuba ya Uajemi, hivyo meli zinalazimika kupita katika eneo ambalo liko mikononi mwetu. Wamarekani wanadai kwamba wanapita katika maji ya kimataifa, lakini ifahamike kwamba hakuna hicho wanachodai kuwa ni maji ya kimataifa katika Ghuba ya Uajemi. Amo, na kwa kumalizia ni kuwa wiki hii balozi wa Kenya hapa katika Jamhuri ya Kiislamu Iran ametembelea jumba la bustani ya makumbusho ya naaderii lililoko mjini Mashhad mkoa wa Khurasan Razawi. Ehsan Zohrevandi, mkurugenzi wa turathi za kiutamaduni katika idara kuu ya turathi za kiutamaduni, utalii na sanaa za mikono huko Khurasan Razavia, amesema na hapa na mnukulu: Mheshimiwa Joshua Gatimu, balozi wa Jamhuri ya Kenya hapa nchini Iran ametembelea eneo la bustani ya makumbusho ya utamaduni na historia na aderi mjini Mashhad. Katika mahojiano na Irna, Zohrevandi ameongeza kuwa katika ziara hiyo na baada ya kupatiwa maelezo ya sehemu ya historia ya enzi za Nader Shah Afshar na pia kujua sifa maalum za kisanii za bustani hiyo ya makumbusho, balozi wa Kenya na ujumbe aliofuatana nao wamevutiwa sana na kusifia historia ya Nadiri. Kuhudhuria maonyesho ya sanaa za mikono ni sehemu nyingine ya programu ya ziara ya balozi wa Kenya na ujumbe wake kwenye jumba la kitamaduni na la kihistoria la makumbusho ya Bagersha ambapo walipata fursa ya kuelewa zaidi aina mbalimbali za bidhaa na sanaa za jadi za Iran, namapee msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran Jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na tuliowaandalieni, na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kisamira. Na sasa umewalia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Nam na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, wakati huu uh, kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya. Na kwanza kabisa tunaanza na gazeti la Daily Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siasa za usaliti. Gazeti hilo lina ripoti maalum kuhusu namna ambavyo siasa za Kenya huwa zimegubikwa na hadaa na usaliti ambapo wanasiasa hawatekelezi ahadi zao. Gazeti la Daily Nation pia linatupasha kuwa Komoro itaungana na mataifa mengine matatu ambayo yanafurahia kusafiri bila viza kwenda Kenya. Mwezi Juni, Kenya na Jibuti ziliafikiana zili kuwepo kwa utawala usio na viza ili kuchochea biashara kati ya nchi hizo. Hayo yamebainika katika ziara Rais William Ruto wa Kenya katika visio vya Komoro jana ambapo pia alishiriki katika sherehe za uhuru wa nchi hiyo mbali na kutembelea mji mkongwe katika nchi hiyo. Gazeti la Daily Nation pia lina habari semayo kuwa leo kinara wa muungano wa azimio Raila Odinga ataongoza maandamano yanayojulikana kama saba saba kupinga utawala wa rais William Ruto. Serikali imetahadharisha kuwa haitovumilia wale wenye nia ya kuvuruga usalama Nalo gazeti la Taifa Leo limeipa muhimu habari hiyo na kuandika kuwa serikali imesema imeruhusu mkutano wa hadhara tu na si maandamano katika eneo la Kamkunji jijini Nairobi. Gazeti la Standard katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari isemayo kuwa Rais William Ruto anatazamiwa kuleta marekebisho makubwa katika Benki Kuu ya Kenya. Standard pia lina habari isemayo kuwa wakulima wa chai wametaka kuanzishwa kwa mnada wa pili wa chai nje ya Mombasa. Wakizungumza mjini Kericho wakati wa kongamano la marekebisho ya chai lililoongozwa na naibu rais Rigathi Gachagua, wakulima waliitaka serikali kushughulikia masuala mbalimbali mbali ambayo yamelemaza sekta hiyo. Miongoni mwa masuala yaliyoibuliwa ni makampuni katika sekta hiyo, matumizi ya mashini za kuvuna chai, rushwa na ubadhirifu wa fedha na bei ya chini ya zao hilo. Wakulima pia walitoa wito wa kuondolewa kwa mikopo na uwezeshaji wa bodi ya chai ya Kenya. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Uganda na kwanza kabisa, naliangazia gazeti la Monitor ambalo lina habari sema ya kuwa mvuvi Mkenya amepigwa risasi na kuuawa nchini Uganda. Mvuvi huyo alipigwa risasi na afisa wa jeshi la Uganda katika kisiwa cha Sigulu mpakani wa Kenya na Uganda pia gazeti hilo la Daily Monitor lina ah, habari sema kuwa mgombea wa chama cha wananchi wa Uganda UPC Dr. Eunice Otuko Apio ametangazwa mshindi wa uchaguzi mdogo wa ubunge wa Oyam Kaskazini. Naam, mpenzi msikilizaji na ajina, sasa tunaelekeza dira yetu dondozo udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, nchini Rwanda na naliangazia gazeti la The Times ambalo lina makala maalum isemayo kuwa serikali za Afrika Mashariki mwezi Juni ziliwasilisha bajeti zao kabambe zaidi ambazo zinatarajiwa kuanza kutumika mwezi huu, zikitaka kuimarisha uchumi wao, kufadhili shughuli muhimu za serikali na kulipa madeni yaliyopo. Hata hivyo, gazeti hilo linaandika kuwa pamoja na ongezeko kubwa la bajeti, wataalamu wa masuala ya uchumi wanawatahadharisha wananchi wa nchi hizo za Afrika Mashariki kujiandaa na wakati mgumu, kwani hatua za bajeti zilizopendekezwa katika bajeti ya mwaka 2023 2024 hazionyeshi dalili zozote za kushusha zaidi gharama za maisha na baadhi ya hatua zinazosababisha wawekezaji kutoroka katika nchi hizo. Sasa naelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Tanzania na naliangazia gazeti la Mwananchi ambalo limeandika kuwa jumla ya mawaziri sita wa nishati na ulinzi uh, na wengineo kutoka Tanzania na Zambia leo Ijumaa wanakutana Dar es Salaam kujadili usalama wa mradi wa bomba la mafuta la Tazama. Mwananchi pia lina habari sema kuwa Chama cha demokrasia na maendeleo Chadema kimemsihi Rais Samia Suluhu Hassan kulihutubia taifa, kuondolea wananchi hofu na maswali yasiyo na majibu kuhusu mkataba wa uwekezaji bandarini. Ombi hilo limetolewa na katibu mkuu wa Chadema, John Mnyika, wakati wa kongamano la wanachama wa baraza la wanawake wa chama hicho Bawicha mjini Geita hiyo jana. Nam mrazi kutoka meza udondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 18 Dhul Hija 1444 hijiria sawa na Julai 7, 2023. Siku kama hiya leo miaka 1434 na iliyopita, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah ya juu yake na kizazi chake, akiwa katika safari yake ya mwisho ya Hija, kwa amri ya Mwenyezi Mungu alimtangaza Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kwa kiongozi wa Waislamu wote baada yake. Hatua hiyo ya mtume mtukufu ilifanyika katika eneo linalojulikana kwa jina la Khadir Khum katika makutano ya njia ya Makka na Madina. Siku hiyo mtume mtukufu alitoa hotuba mbele ya hadhara kubwa ya Waislamu, kisha akashika mkono wa Ali bin Abitalib na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda na mfanyie wadui atakayemfanyia wadui. Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah we juu yake na kizazi chake, pia aliwahusia waislamu kushikamana na Quran na Alul Baiti wake alaihimussalam, na akasema viwili hivyo havitatengana hadi vitakapomkuta yeye katika hodhi ya Kawthar siku ya Kiama. Siku kama ya leo miaka mia saba sabini na mbili iliyopita alifariki dunia Nasiruddin Tusi mwanafalsafa, mtaalamu wa hisabati na nujumu, na msomi mkubwa wa Kiislamu huko katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Nasruddin Tusi aliishi katika kipindi cha Hulagu Khan Mongol na aliasisi kituo kikubwa na cha kwanza cha sayansi ya nujumu huko Maraghea kaskazini magharibi mwa Iran. Nasruddin Tusi ameandika vitabu zaidi ya 80 kwa lugha za Kiarabu na Kifarsi. Miaka mia mbili kumi na sita iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo ulitiwa saini mkataba wa kihistoria wa Telset katika mji wenye jina hilo huko Russia kati ya Alexander wa kwanza mfalme wa Russia na Napoleon Bonaparte wa Ufaransa. Kwa mujibu wa mkataba huo, Urusi na Ufaransa zilikubaliana kwamba ikiwa nchi yoyote ingeishambulia nchi mojawapo kati ya hizo, zingesaidiana kumpiga adui. Mkataba huo wa urafiki uliendelea hadi mwaka elfu moja mia nane na kumi. na tarehe saba Julai mwaka elfu mbili na tano kulitokea mlipuko katika basi na milipuko mingine katika vituo vitatu vya treni ya chini ya ardhi katika mji mkuu wa Uingereza, London, na kusababisha vifo vya vi watu hamsini na wengine wapatao mia saba kujeruhiwa. Mashambulio hayo yalifanywa sambamba na kikao cha viongozi wa nchi tajiri kiviwanda duniani G8 huko Scotland, kaskazini mwa Uingereza. Mashambulio hayo ya mabomu yalitekelezwa ili kupinga ushirikiano wa London na Washington katika kuikalia kwa mabavu wa Afghanistan na Iraki na kuuawa kiholela wananchi wa nchi hizo. Serikali ya Uingereza ilidai kwamba Waislamu walihusika na tukio hilo, na kwa muktadha huo mashinikizo dhidi wa wa ya Waislamu wa Uingereza yaliyoanza baada ya mashambulio ya Septemba 11, elfu mbili na moja, yaka yakashadidi zaidi. Naapea msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakti huu waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislami Iran, Hussein Amir Abdulahian, amekutana na kufanya mazungumzo na mwenzake wa Sudan, Ali Asadik, kwa mara kwanza ya kwanza baada ya miaka saba ambapo wamekubaliana kufufua uhusiano wa kidiplomasia wa e, nchi hizo mbili. E, karibuni hivi walikutana huko mjini Baku katika jamhuri ya Azerbaijan jana Alhamis pemizoni mwa mkutano wa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote kwa kifupi nam Makumi ya wanachama wa kundi la kigaidi la Alshabab la Somalia wameangamizwa katika makabiliano makali baina ya magaidi hao wa kufurishaji na askari polisi wa Kenya mpakani mwa nchi hizo mbili. Mapigano hayo yamejiri katika eneo la Ogorwen, kaunti ya Mandera, kaskazini mashariki mwa Kenya. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump amedai kuwa Rais Joe Biden wa nchi hiyo ni mtumiaji wa mihadarati aina ya kokaini na kwamba vyombo vya habari vya nchi hiyo vinajaribu kufifiliza kashfa ya kupatikana dawa hiyo ya kulevya ndani ya ikulu ya White House. Na licha ya marufuku ya kimataifa ya matumizi ya mabomu ya vishale, lakini Marekani inatafakari juu ya uwezekano wa kutuma silaha hizo haramu huko Ukraine. laziasina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Mimi ni Mubarakeni. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.