Sadakallahu al-Aliyyul Adhim Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu kwa ajili ya kuzoea makuraishi kuzoea kwao safari za kusini na kaskazini basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masaa alher, mpenzi msikilizaji Natumae umekuwa na tumai, mchana mwema na jioni yako inakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Husein Hasan, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha mpenzi msikilizaji, ni kikusihi tuwe sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kinahusu sikukuu ya Eid Ghadir na vilevile vile tutakuwa na makala ya Iran juma hili, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plas tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba navuta pumzi na muda si muda narejea na taarifa ya habari za dunia timia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni kupe vidokezo Iran yajitosheleza kikamilifu katika sekta ya uchimbaji wa mafuta na gesi. Waganda wahimizwa kujifunza na kuzungumza Kiswahili ili kukuza ushirikiano wa kikanda. Na brigedi za Izzudin Qasam zasema Wazayuni wajiandae kwa wakati mgumu sana katika siku za usoni pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Waziri wa mafuta wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu sasa inajitosheleza kikamilifu katika sekta ya uchimbaji mafuta na gesi baharini na katika nchi kavu Mhandisi Javad Owji amesema hayo pambizoni mwa semina ya kimataifa ya wazalishaji wa kuwa mafuta duniani kwa kifupi OPEC huko mjini Vienna nchini Austria na kumwambia mwandishi wa habari wa shirika la Iran press kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepata mafanikio makubwa kama hayo licha ya kuwa chini ya mashinikizo ya makumi ya miaka. Amesema mchakato wote wa uchimbaji na utafutaji mafuta na gesi kuanzia sifuri hadi asilimia mia moja unafanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yenyewe, iwe ni katika maeneo ya majini au ya nchi kavu. Waziri Wauji ameongeza kuwa wataalamu wa Iran wameweza kikamilifu kuziba pengo la vikwazo vya kidhalimu vya madola wa magharibi katika sekta ya mafuta na gesi humu nchini. Amesema hivi sasa Iran inajitosheleza kikamilifu katika sekta zote zinazohusiana na mafuta na gesi na haihitaji chochote kutoka nje ya nchi katika kazi zake hizo. Waziri wa mafuta wa Iran vilevile vile amesema kuhusu akiba ya rasilimali hiyo muhimu humu nchini kwamba unapojumuisha kila kitu, utaona kuwa Iran inashika nafasi ya kwanza ya kuwa na akiba kubwa zaidi ya mafuta na gesi duniani. Warsha ya nane ya kimataifa ya OPEC ilifanyika Viena, Austria, jana Jumatano, na kuhudhuriwa na wazalishaji wakuu wa mafuta na gesi pamoja na watumiaji wa nishati hizo muhimu. Miongoni mwa ajenda kuu za semina hiyo ilikuwa ni kuzingatia usalama wa mazingira katika utumiaji wa nishati hizo. Kwengineko, Brigedi za Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, zimetoa taarifa na kusema kuwa utawala wa kizayuni unaozikalia kwa mabavu ardhi za Palestina ujiandae na wakati mgumu sana katika siku za usoni. Alfajiri ya Jumatatu ya wiki hii wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni waliuvamia mji na kambi ya wakimbizi ya Jenin kwa mashambulizi ya ardhini na angani na kuua shahidi wa Palestina kumi na wawili na kujeruhi wengine mia moja kumi na saba. Uvamizi huo wa kihayawani wa utawala wa kizayuni umelaaniwa vikali katika kona mbalimbali duniani, haswa na taasisi na nchi za kiislamu na kiarabu, ambapo nchi hizo zimeziita jinai hizo za Israel kuwa ni uvunjaji wa wazi wa sheria za kimataifa na kuitaka jamii ya kimataifa iuadhibu vikali utawala pandikizi wa kizayuni. Jana Jumatano alfajiri, utawala wa kizayuni ulilazimika kuondoka katika mji na kambi wa ya wakimbizi ya Jenin kutokana na kukumbwa na majibu ya mukawama wa kishujaa wa wanamapambano wa Palestina. Kitengo cha upashaji habari cha Palestina kimezinukuu Brigedi za Shahidi Ezudin Kassam zikisema leo Alhamisi kwamba zinawapongeza wananchi na wakazi wa mji wa Jenin kwa ushindi wao dhidi ya adui mzayuni ambaye amelazimika kuachana haraka na kidhalili na uvamizi wake kwenye mji huo. Brigedi hizo zimesisitiza kwamba Jenin haishindiki na kila leo inazidi kupata nguvu na kuwa imara zaidi. Tawi hilo la kijeshi la Hamas limesema pia kwamba Jenin na miji mingine ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan imezidi kuwa imara kuliko huko nyuma na itaendelea kutoa vipigo vikali kwa adui Mzayuni. Taarifa ya brigedi hizo pia imesema wazayuni wasubiri kipindi kigumu katika maisha yao na kwamba hakuna matunda yoyote wanaweza kupata wazayuni maghasibu isipokuwa fedheha na kushindwa. Katika hatua nyingine, makamu wa kwanza wa waziri mkuu wa Uganda ambaye pia ni waziri wa masuala ya jumuia ya Afrika Mashariki eac Rebecca Alitwala Kadaga amewataka Waganda wenzake kujifunza na kuzungumza Kiswahili ikiwa ni sehemu ya juhudi za kukuza ushirikiano wa kikanda na kustawisha uchumi wa Afrika Mashariki. Taarifa iliyotolewa Jumatano na makao makuu ya EAC katika jiji la Arusha, kaskazini mwa Tanzania, imesema kwamba Kadaga ametoa mwito huo mbele ya waandishi wa habari kuhusu maadhimisho ya pili ya siku ya, siku ya lugha ya Kiswahili duniani. Maadhimisho hayo yalianza Julai tano na yataendelea hadi kesho Ijumaa katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wengi sana katika ukanda wa Afrika Mashariki na kinatambuliwa kuwa lugha kubwa zaidi Afrika katika eneo la chini ya jangwa la Sahara, haswa katika miaka ya hivi karibuni. Waziri Kadaga amesema ni heshima kubwa kwa Afrika Mashariki kuwa ndio makazi makuu ya lugha ya Kiswahili, kwa kuwa Kiswahili ndio lugha ya kwanza ya asili ya Afrika kutambuliwa na shirika la Umoja Mataifa la Elimu, sayansi na utamaduni, kwa kifupi UNESCO. Amesema Kiswahili ni lugha inayozungumzwa na watu wengi na ni lugha inayoweza kutumika kuunganisha si tu ukanda wa Afrika Mashariki bali bara zima la Afrika na kuongeza kuwa Waganda wanapaswa kukikubali Kiswahili kwani ni lugha ya bara zima la Afrika. Kikao cha 41 cha baraza kuu la UNESCO kilitangaza Julai saba ya kila mwaka kuwa siku ya lugha ya Kiswahili ulimwenguni na kuifanya lugha au na kuifanya kuwa lugha ya kwanza ya Afrika kutambuliwa kwa njia hiyo na Umoja wa Mataifa. Kiswahili sasa kimepitishwa kuwa lugha ya kazi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, sadek na Umoja wa Afrika au Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kuja mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema kwamba takriban watu sitini elfu na arobaini na sita wamevuka mpaka na kuingia nchini Ethiopia kukwepa vita vinavyoendelea nchini Sudan, beina ya majenerali wa kijeshi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limesema katika tathmini yake ya hivi karibuni kabisa kwamba hadi juzi Jumanne, zaidi ya watu sitini elfu walikuwa wamewasili nchini Ethiopia kupitia vituo vingi mpakani katika mikoa ya Amhara, Benishangul Gumuz na Gambela. Taarifa ya shirika hilo imeongeza kuwa vita baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudan vimewalazimisha mamia kwa maelfu ya watu kukimbilia nchi eh, katika nchi jirani. Takwimu za shirika hilo la IOM zinaonyesha kuwa kati ya watu zaidi ya 60 elfu waliovuka mpaka wa sudan na kuingia Ethiopia, zaidi ya 30 elfu ni raia wa Ethiopia, zaidi ya 15 elfu ni raia wa Sudan, huku zaidi ya 13 elfu waliosalia wakiwa ni raia wa nchi nyinginezo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa maafisa wa IOM wako kwenye vituo vya mipakani na mbali na kituo chake kikuu cha kuhudumia wahamiaji huko Metema, wakitoa msaada kwenye sekta mbalimbali ikiwa mbali ni pamoja na afya, maji na usafi wa mazingira, msaada wa afya ya akili na kisaikolojia, huduma za mfululizo za usafiri na msaada wa ulinzi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la masuala ya uhamiaji limeelezea kusikitishwa kwake na mapungufu yanayohatarisha juhudi zake za kutoa huduma kama za usafiri, kutopatikana huduma za kutosha za kuokoa maisha kama vile chakula, bidhaa zisizo za chakula, maji, usafi wa mazingira na maswala ya tiba na matibabu. Vita na mapigano makali yanaendelea hadi hivi sasa nchini Sudan, kati ya jeshi na vikosi vya msaada wa haraka, hususan katika mji mkuu Khartum na maeneo mengine, tangu Aprili 15 mwaka huu. Na mzozo unazidi kurindima ndani ya utawala wa Kizayuni, huku njama zote za waziri mkuu Benjamin Netanyahu za kujivua kwenye kinamasi cha maandamano makubwa dhidi yake zikiendelea kufeli. Netanyahu na serikali yake yenye misimamo ya kufurutu ada anafanya mauaji ya kikatili kila kukicha dhidi ya wa Wapalestina, lakini bado wapinzani wa Netanyahu wanazidi kupata nguvu katika kuthibitisha kuwa uadui baina ya wazayuni wenyewe kwa wenyewe ni mkubwa sana, Benjamin Netanyahu ametoa amri ya kukandamizwa kinyama waandamanaji wa wazayuni wanaoipinga serikali yake. Inaonekana wazi kuwa amri hiyo imelikasirisha jeshi la polisi, na sasa mkuu wa jeshi hilo mjini Tel Aviv ameamua kujiuzulu kulalamikia kitendo cha serikali ya Netanyahu cha kuingilia kazi za maafisa wa usalama. Hadi hivi sasa wazayuni wameandamana kwa wiki ishirini na sita mfululizo katika miji mbalimbali mbali ya ardhi za Palestina zilizopachikwa jina bandia la Israel. Serikali ya Netanyahu na genge lake wanatumia damu za wananchi wasio na ulinzi wa Palestina kama chambo cha kupunguza nguvu maandamano dhidi ya serikali yake, lakini wamefeli. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. haya ni matangazo ya alhamisi usiku ya redio tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini tehran asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea maandamano huko nchini Ufaransa, Macron aweka vikwazo dhidi ya mitandao ya kijamii. Zaidi ya wiki moja imepita tangu maandamano yaanze huko Ufaransa, na sasa serikali ya nchi hiyo ya Ulaya imeweka sheria kali dhidi ya mitandao ya kijamii. Kuhusiana na hilo, viongozi wa Ufaransa wameituhumu mitandao ya kijamii ya TikTok, Snapchat na majukwaa mengine ya kijamii kuwa inachochea machafuko ambayo yameenea nchini baada ya afisa mmoja wa polisi kumpiga risasi na kumua kijana aliyekuwa na umri wa miaka kumi na saba katika mkutano na mamea katika ikulu ya Elize, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa ameonya kwamba ikibidi serikali inaweza kulazimika kuweka sheria za mitandao ya kijamii au hata kupiga marufuku mitandao hiyo ya kijamii. Maandamano makubwa ya Ufaransa dhidi ya kitendo cha kikatili cha polisi kumua kijana aliyekuwa na umri wa miaka 17 yanaendelea nchini humo kwa zaidi ya wiki moja sasa. Ingawa wakuu wa Ufaransa wanaamini kwamba kilele cha maandamano kimepita, vikwazo vingi vimewekwa kwenye mitandao ya kijamii ambayo kulingana na serikali ya Paris imechangia maandamano hayo. Macron ameituhumu mitandao ya kijamii kwa kuakisi pakubwa vitendo vya ukatili. Pia amekosoa michezo ya video na kutangaza kuwa serikali itafanya kazi na tovuti za mitandao ya kijamii ili kuondoa maudhui za kichochezi na kutambua watumiaji wanaohusika na machafuko au kuchochea vurugu. Matamshi hayo ya Macron ya kubana au kupiga marufuku mitandao ya kijamii yamepingwa na baadhi ya mashirika ya kiraia nchini humo. Raia na watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Ufaransa wanasema hatua za Macron dhidi ya mitandao ya kijamii ni ukandamizaji wa wazi dhidi ya raia wanaoandamana kupinga ukatili wa polisi na ubaguzi wa rangi nchini humo. Kwa mujibu wa takwimu za hivi punde, katika wiki moja ya ghasia za mijini nchini Ufaransa, magari elfu sita mia sita au magari elfu tano mia sita yamechomwa moto, majengo alfu moja kuharibiwa, mitungi ya taka kumi na moja elfu kuteketezwa na visa kumi na nane elfu vya uharibifu vikaripotiwa katika barabara na maduka ya umma. Hasara jumla hadi sasa kutokana na ghasia hizo ni takriban Euro bilioni moja. Wakati huo huo, zaidi ya vituo 250 vya polisi vimeshambuliwa kote Ufaransa na polisi 700 wamejeruhiwa. Kufuatia hali hii, mbali na kubana mitandao ya kijamii, serikali ya Ufaransa pia imeweka adhabu za kifedha kwa familia ambazo watoto wao walishiriki katika maandamano hayo. Kuhusu hilo rais wa Ufaransa ametangaza rasmi kwamba adhabu ya kifedha itatangazwa au itazingatiwa kwa wazazi wa watoto ambao wameharibu mali ya umma au za kibinafsi. Rais wa Ufaransa amezingatia kusitishwa msaada wa kifedha wa serikali kwa familia zenye hali duni kama moja ya mifano ya faini hiyo, na kusema ni jukumu la wazazi kuwaweka watoto wao nyumbani. Kwa hakika serikali ya Ufaransa ambayo siku zote imekuwa ikijinadi kuwa eti ni mtetezi wa uhuru, demokrasia, haki za binadamu pamoja na uhuru wa kijamii na kiraia, sasa sio tu kwamba inakabiliana kwa mabavu na mkono wa chuma na wananchi wanaoandamana kupinga udhalimu na ubaguzi, bali imesonga mbele zaidi na kubana mitandao ya kijamii. Hii ni Redio Teheran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Mpenzi msikilizaji, Sharali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: baada ya salamu, kumefika wakati bila kuchelewa umma wetu wa Mtume sallallahu alaihi wasallam wa, wa, wa madhehebu zote kutekeleza kwa vitendo umoja wa umma ambao ndio mafunzo ya Qurani. Kukosekana juhudi za makusudi ndio, umma wetu tumeifanyia khiana. Asante sana Sherah Alfadhi ukiwa hapo Da. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora. Asante sana pia Profesa Ali Magema anafuatilia matangazo haya, yupo Tanga huko, anatuandikia hapa hai <laughs> Aya, natumai ujambo prof, ukiwa hapo Tanga. Ala man kuntu maulahu fahadha Ali maulahu Allahumma wali man walahu wa adi man adahu. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki cha makala ya wiki ambacho leo kinazungumzia sikukuu ya Ghadiri hum hivi <mimitra> Sasa, wapenzi wasikilizaji, tumo katika kipindi cha kuadhimisha sikukuu ya Ghadiri hum, siku ambayo kwa mujibu wa vyanzo vya kuaminika ndiyo idi kubwa zaidi ya mwenyezi Mungu, ni siku ya kukamilishwa dini na neema ya mola mlezi. Hata hivyo, swali linaloulizwa hapa ni kwamba ni nini siri ya adhama na utukufu wa siku ya ghadiri khum mbele ya mwenyezi Mungu subhanahu wa taala? Je, hadi sasa tumejiuliza ni nini majukumu yetu ya mtu binafsi na jamii kuhusu siku ya ghadir Je, yes, siri ya adhama na utukufu wa siku hii ni kusherehekea tu na kuwafurahisha watu kwa kufanya mahafali na vikao vya tafrija? Ni nini ujumbe wa siku ya Ghadiri Khum kwa jamii ya Kiislamu na mwanadamu wa leo na vizazi vijavyo? Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika Suratul Maida kwamba, ewe mtume fikisha ulioteremshiwa kutoka kwa mola wako na kama hutafanya basi, hukufikisha ujumbe wake. Hakika Mwenyezi Mungu atakulinda na watu. Je, hii leo ni nani mwenye jukumu la kufikisha na kutangaza ujumbe uliojaa hekima wa Ghadiri Khum katika umma wa Kiislamu, ambao ni ujumbe wa uimamu na wilaya pamoja na utawala wa Ahlulbait alaihimusalam. Kimsingi Ghadiri ni nini, nini siri ya adhama ya siku hiyo? Falsafa ya Ghadiri, wapenzi wa sikilizaji, ni ile ile falsafa ya kubaathiwa na kupewa utume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam katika pango la Hira, au kwa maana nyingine ni uimamu na uongozi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume na kuendeleza kazi na majukumu ya nabii wa Mwenyezi Mungu Muhammad Alamin Sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameiita siku ya Ghadiri kuwa ni siku ya kukamilishwa dini. Kwa hivyo, ujumbe wa Ghadir ni harakati ya kila mtu katika jamii kuelekea kwenye ufanisi na ukamilifu na kujitenga na nakisi na upotofu. Ghadir ni uwenzo wa kupima ukweli na usahihi wa mifumo na madhehebu mbalimbali na ni kielelezo cha usafi wa sira ya mwanadamu. Hii ni kwa sababu Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye ndiye mhusika mkuu wa siku hii ya Ghadiri ametajwa katika hadithi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuwa ni mizani ya matendo. Siku ya Ghadir inabeba ujumbe wa harakati halisi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu na kusalimu amri mbele ya matakwa ya Allah subhanahu wataala, kwani ni yeye Mwenyezi Mungu ambaye alisema katika siku hiyo ya Ghadiri kwamba leo nimewakamilishia dini yenu na kuwatimizia neema yangu na nimewapendelea Uislamu kuwa dini. Hivyo basi, harakati ya aina yoyote au maneno na mwenendo unaokwenda kinyume na ridhaa ya Mola Muumba huwa mbali na mafundisho ya Ghadiri. Ghadir ni kukabidhi moyo, matakwa na irada yako kwa mbora wa viumbe Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Na kwa msingi huo aina yoyote ya kukengeuka suna na mwenendo wa mtume Muhammad huwa ni kujitenga na falsafa ya Ghadir. Ghadir ni siku ya kuarifishwa kwa mara ya mwisho njia halisi na sahihi ya uongovu na vilevile kuarifishwa kiongozi wa njia hiyo. Hii ndiyo tafsiri ya maneno ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam katika siku hiyo ya Ghadir, pale alipohutubia umma wa Kiislamu na kusema, kila mtu ambaye mimi ni kiongozi wake, basi huyu Ali pia ni kiongozi wake. Mwenyezi Mungu ampende atakayempenda Ali, na amfanyie uadui atakayemfanyia uadui Ali. penzi wasikilizaji, Ghadiri ni harakati ya wanadamu kuelekea kwenye thamani aali za kiroho za shakhsia asiyekuwa na kifani baada ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, yani Ali bin Abitalib, ambaye alikuwa chemchemi ya mema, kigezo cha ukamilifu na mwanadamu na mcha Mungu dhihirisho la uadilifu, ikhlasi, upendo, ushujaa, imani isiyo na kifani, upole kwa watu wa jamii na mapambano dhidi ya upotofu na dhulma. Hivyo basi, kuwa mbali na shakhsia huyo kwa hakika ni kujitenga na saada, ufanisi na ukamilifu wa jamii ya Kiislamu na ubinadamu. Amesema kweli Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pale aliposema: ewe Ali, hata kupenda wewe isipokuwa muumini na hata kuchukia wewe isipokuwa mnafiki. Ghadir ilikuwa bishara ya ujenzi wa jamii ya Imama Ali kwa msingi wa tauhidi, mafundisho ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, uadilifu umoja na amani na kupambana na dhulma na uonevu. Ghadiri ni siku ya kuwakumbusha wanadamu majukumu yao na kutozembea katika kutekeleza amri za Mola Mlezi, kwani katika siku hiyo Muhamadi Mwaminifu, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alisema: enyi watu, hakika sijazembea katika kufikisha kwenu yale yaliyoteremshwa kwangu mimi Malaika Jibril ameniletea ujumbe kutoka kwa mola wangu akiniamuru kusimama hapa na kuwatangazia watu wote kwamba Ali bin Abi Talib ni ndugu yangu, wasi wangu, khalifa wangu katika umma na imamu baada yangu mimi. Yeye kwangu mimi ni kama Haruna kwa Musa, lakini hakuna nabii baada yangu. Ali ndiye mwenye mamlaka juu yenu baada ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Siku ya Ghadiri Khum inabeba ujumbe wa umoja na udugu kati ya wafuasi wote wa Nabi Muhammad na mapambano dhidi ya mtengano na mfarakano. Kwa hivyo, aina yoyote ya mfarakano na hitilafu katika ndugu Waislamu na jamii ya Kiislamu ni kinyume na falsafa ya Ghadir. Kigezo kamili na bora zaidi cha warithi wa Ghadiri ni sira na mwenendo wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam. Japokuwa alitangazwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku ya Ghadiri Khum mbele ya maelfu ya wa Waislamu kwamba ndiye Imamu na khalifa baada yake, lakini mtukufu huyo alipotambua kwamba kudai haki hiyo baada ya Mtume kurejea kwa Mola wake yumkini kukasababisha madhara kwa Uislamu wenyewe na kuzusha khitilafu katika umma, alifumbia macho haki yake na akatoa ushirikiano kwa wale waliochukua nafasi yake na kutawala jamii ya Kiislamu. Hii ni kwa sababu Uislamu unahitajia umoja na mshikamano, na kwa sababu hiyo, Amiru lmuminin Ali bin Abitalib alijitolea mhanga katika kadhia hiyo. nam umoja na mshikamano wa Kiislamu ndiyo lengo kuu la uimamu wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Warithi wote wa Ghadiri wanapaswa kufuata nyayo za Amiru lmuminin, baba wa umoja wa Kiislamu, kwa kufuata mafundisho ya Ahlu Baiti wa Mtume na kubeba bendera ya kulingania umoja na mshikamano kwa wafuasi wa madhehebu zote za Kiislamu. Ewe Mola Mlezi, shuhudia kwamba katika siku hii ya kuadhimisha mwaka wa 1444 hijiria, katika siku ya tukio la Ghadir, tuna kariri yote yaliyosemwa na mtume wako mtukufu na kushikamana na dini aliyotuletea. Tunawapenda na kujikurubisha kwa wale aliyowapenda, tunaridhia na kuwafuata wale aliyowaridhia yeye na kujitenga na kuwachukia wale aliyowachukia yeye, Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Iran juma hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran wiki hii, na kati atakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran ashiriki kikao cha jumuiya ya Shanghai baada ya Iran kuwa mwanachama rasmi wa jumuiya hiyo Wapenzi wa Quran wakusanyika mbele ya ubalozi wa Sweden mjini Teheran kulaani kuvunjwa heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo. Na kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC ya asema mafuta yaliyokwa kubwa Wajemi ni ya Iran na majirani zake. Karibuni Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema jumuiya ya ushirikiano ya Shanghai ina nafasi ya kipekee katika kustawisha mchakato wa kupanua mashirikiano ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi katika kikao cha 23 cha jumuia ya ushirikiano ya Shanghai kilichofanyika Jumanne kwa njia ya intaneti kwa uwenyeji wa India. Wanachama wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika jumuia hiyo umetangazwa rasmi na hati ya kujiunga rasmi Iran kutiwa saini katika mkutano huo na viongozi wa nchi wanachama. Wakati huo huo, Rais Ibrahim Raisi ameeleza katika hotuba yake aliyotoa katika mkutano huo kwamba nafasi ya Jumuiya ya Ushirikiano ya Shangai katika kustawisha mchakato wa kupanua mashirikiano ya kisiasa, kiusalama na kiuchumi ni ya kipekee. Amesema ushirikiano wa wanachama wa Jumuiya ya Shangai katika nyanja za nishati, teknolojia, viwanda, kilimo, biashara na masoko unaweza kutoa mwanga mkubwa wa matumaini na kuwa na nidhamu na utaratibu wa haki wa kikanda mbele ya macho ya mataifa ya dunia. Rais wa Iran ametilia mkazo pia umuhimu wa kuondolewa sarafu ya dola katika biashara duniani na kusema kwa kutumia mabavu ya kiuchumi na vikwazo, madola ya kibeberu ya Magharibi yamehatarisha usalama na ustawi wa kiuchumi pamoja na misingi ya biashara ya haki na uadilifu duniani. Katika hotuba yake hiyo, rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameashiria pia msimamo wa Iran wa kuliunga mkono taifa linalodhulumiwa la Palestina na huku wakigusia jinai za hivi karibuni za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Palestina amesema: Jinai za leo za utawala wa kizayuni wa Israel huko Jenin zinakumbusha jinai zilizotendwa na utawala huo wakati wa kuanza kuzikalia kwa mabavu ardhi za Palestina mwaka 1948. Utawala wa kizayuni ni nembo halisi ya uchokozi na ukiukaji wa haki za mataifa za kujitawala. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalaani pia uingiliaji wowote wa, wa masuala ya ndani ya nchi nyingine na inaamini kwamba kuimarisha mamlaka ya kitaifa ndiyo suluhisho kuu la kukabiliana na uvurugaji usalama na ugaidi. Wadau mbalimbali wa Qurani tukufu nchini Iran wiki hii wamekusanyika mbele ya ubalozi wa Sweden au Swidi mjini Tehran kulani kuvunjia heshima Qurani tukufu katika nchi hiyo ya Skandinavia barani Ulaya. Taarifa zinasema wanaharakati wa Qurani wakiwemo wakurugenzi, waalimu wa Qurani, maqari na mahufadhi, Jumatatu walikusanyika mbele ya ubalozi wa Uswidi hapa mjini Tehran kwa ajili ya kukemea na kulani kitendo cha kishenzi cha kuvunjia heshima Qurani tukufu huko Uswidi. Ni lazima vituo mbalimbali mbali vya Qur'ani viweze kuchukua hatua za kukabiliana na hawa watu ambao wanahasimiana na Qur'ani tukufu. Wale wanaovunjia heshima Qur'ani na serikali zinazounga mkono uovu huo lazima wote wanahisi wanapata hasara kutokana na wanayoyafanya ili kwa njia hiyo wajizuie na maovu hayo. Jumatano mchana tarehe ishirini na nane mwezi Juni, raia wa Sweden alichoma moto na kuchana nakala ya Qurani tukufu huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo, katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Idul Adha. Alitenda jinai hiyo baada ya polisi wa Sweden kumpa kibali cha kufanya maandamano dhidi ya Uislamu. Kitendo hicho kimeibua hasira miongoni mwa Waislamu na hata wasokua Waislamu duniani. Wanaharakati walioshiriki katika maandamano hayo ya Teheran ya kulaani kuvunjua heshima Kurani tukufu wamesisitiza kuhusu kuchukuliwa hatua za kukabiliana na kitendo hicho. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran wiki hii amelaani vikali mashambulizi ya uh, jinai ya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wapalestina wa mji wa Jenin huko kaskazini mwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu. Nasir Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesisitiza kwamba kufikia mapatano ya amani na utawala haramu wa Israeli kamwe hakuwezi kuzuia utawala huo katili kuendeleza ukatili na jinai zake dhidi ya wa Wapalestina madhulumu. Kanani amesema hayo baada ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kufanya mashambulizi ya kinyama kwenye kambi ya wakimbizi ya Jenin katika ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na kuwa shahidi wa Palestina uh, kadhaa na kujeruhi makumi wengine. Mashuhuda wamevieleza vyombo vya habari kuwa jeshi la utawala dhalimu wa Israeli limefanya mashambulizi kumi ya anga mjini Jenin na kusababisha moshi kufuka kutoka kwenye mabaki ya majengo. Wiki hii kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC, amesema ya mafuta yaliyoko katika eneo la ghuba ya Uajemi ni milki ya Iran na majirani zake katika eneo hili la kistratejia. Admeri Ali Ridha Tangisiri aliyesema hayo Jumanne katika mahojiano na shirika la habari la Mehr na kusisitiza kuwa vikosi vya RGC vitaendelea kulinda masilahi ya taifa la Iran katika eneo la Ghuba ya Uajemi ambalo lina umuhimu mkubwa kama mojawapo ya njia muhimu zaidi za baharini. Amebainisha kuwa visiwa vitatu vya Abu Musa, Tom kubwa na Tom ndogo daima vitabaki kuwa milki ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Kamanda Tangsiri amesitiza kuwa visiwa hivyo ni milki ya Iran na ithibati ya hilo ni nyaraka za kale zikiwemo za Umoja wa Mataifa. Kamanda wa kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu Iran ameeleza kuwa Tunb kubwa ndicho kisiwa cha kwanza shi, jam, huda, kislamu, irana, kili, cha jamhuri ya kiislamu ya Iran kilicho katika lango bahari la Hormuz. Amekumbusha kuwa Ghuba ya Uajemi ni moja ya maeneo muhimu sana na yenye thamani kubwa duniani kistratejia kwa kuwepo utajiri wa mafuta na gesi kwenye pwani ya eneo hilo. Admeri eh, Tangisiri aidha amesema Ifahamike kwamba Irani inamiliki eneo lenye maji ya kina kirefu zaidi ya bahari katika ghuba ya Uajemi, hivyo meli zinalazimika kupita katika eneo ambalo liko mikononi mwetu. Wamarekani wanadai kwamba wanapita katika maji ya kimataifa, lakini ifahamike kwamba hakuna hicho wanachodai kuwa ni maji ya kimataifa katika ghuba ya Uajemi. Amo, obi, paynur, malali, wajud. Na kwa kumalizia ni kuwa wiki hii balozi wa Kenya hapa katika Jamhuri ya Kiislamia Iran ametembelea jumba la bustani ya makumbusho ya Naderi lililoko mjini Mashhad mkoa wa Khurasan Razawi. Ehsan eh, Zohrevandi, mkurugenzi wa turathi za kiutamaduni katika idara kuu ya turathi za kiutamaduni, utalii na sanaa za mikono huko Hurasan Razavia amesema na hapa na mnukulu: mheshimiwa Joshua Gatimu, balozi wa jamhuri ya Kenya hapa nchini Iran, ametembelea eneo la bustani ya makumbusho ya utamaduni na historia na Aderi mjini Mashhad. Katika mahojiano na IRNA, zohre vandi ameongeza kuwa katika ziara hiyo, na baada ya kupatiwa maelezo ya sehemu ya historia ya enzi za Nader Shah Afshar na pia kujua sifa maalum za kisanii za bustani hiyo ya makumbusho, balozi wa Kenya na ujumbe aliofuatana nao wamevutiwa sana na kusifia historia ya Nadiri. Kuhudhuria maonyesho ya sanaa za mikono ni sehemu nyingine ya programu ya ziara ya balozi wa Kenya na ujumbe wake kwenye jumba la kitamaduni na la kihistoria la makumbusho ya Wagersha, ambapo walipata fursa ya kuelewa zaidi aina mbalimbali za bidhaa na sanaa za jadi za Iran. Na wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na tuliyowaandalieni, na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 17 Dhulhija 1444 Hijiria, sawa na Julai 6 mwaka 2023. Katika siku kama ya leo, miaka 169 iliyopita alifariki dunia ya George Simon Hom, mwanahisabati na mwanafizikia wa Ujerumani, akiwa na umri wa miaka 67. Simon Hom alizaliwa mwaka 1789 na, tisa, na kuanza kupenda sana somo la fizikia na kufanikiwa kuvumbua kanuni katika uwanja wa umeme. Kutokana na utafiti mkubwa aliyokuwa akiufanya katika uwanja huo, alizipa kanuni hizo jina lake, yani Holmes Lows, kanuni ambazo zinatumiwa hadi leo hii. Tarehe 6 Julai, miaka 59 iliyopita, nchi ya kiafrika ya Malawi ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kabla ya Malawi kupata uhuru, ilikuwa ikijulikana kwa jina la Nyasaland. Mwaka 1859 makundi ya wamishonari kutoka Scotland wakiwa pamoja na mvumbuzi David Livingstone waliwasili Nyasaland na kufuatiwa na Mwingereza. Uingereza Uingereza iliunga mkono uvamizi wa Ujerumani na Ureno huko Nyasaland na hatimaye mwaka 1891 nchi hiyo ikawekwa chini ya mamlaka yake. Kwa utaratibu huo, Nyasaland ambayo ni Malawi ya leo, ikawa miongoni mwa makoloni ya Uingereza katika eneo la mashariki mwa Afrika. Kijiografia, Malawi iko kusini mashariki mwa Afrika ikipakana na Tanzania, Zambia na Msumbiji. Siku kama ya leo miaka 48 na iliyopita visiwa vya Komoro vilipata uhuru. Raia wengi wa visiwa hivyo walianza kuingia katika dini ya Kiislamu na kueneza utamaduni wa dini hiyo visiwani humo, baada ya wafanyabiashara wa Kiislamu kuwasili kwa Komoro katika karne ya 12 miladia. Tangu karne ya 16 visiwa vya Komoro vilikuwa vikikaliwa kwa mabavu na Wareno, na baadaye Sultan wa Oman alifanikiwa kuhitimisha ukaliaji mabavu wa visiwa hivyo. Hata hivyo, mwaka elfu moja mia nane arobaini na mbili sehemu kadhaa za visiwa hivyo ziliingia chini ya udhibiti wa Ufaransa na taratibu wa koloni hao wakaidhibiti ardhi yote ya nchi hiyo. Na miaka 37 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sayed Javad Khamenei Baba wa Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Alizaliwa katika mji wa Khamenei karibu na Tabriz huko Azerbaijani Mashariki, na akaondokea kuwa alim na faqihi kupitia malezi ya baba yake. Akiwa na nia ya kujiendeleza zaidi kielimu, alifanya safari huko Najaf, Iraki, na kufanikiwa kusoma kwa wanazuoni wakubwa wa zama hizo kama Ayatollah Mirza Naini na Abul Hasan Isfahani. Hatimaye Saidi Javadi Khamenei aliaga dunia katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 91 na kuzikwa jirani na haram ya Imamu Ridha alaihi salam. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini ahadi hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio rib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.