Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ni Jumanne ya Julai nne tunapokutana tena katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran kwa moyo mkunjufu na kukaribisha mpenzi msikilizaji katika matangazo haya nikikusihi twe sote hadi tamati. Jina langu ni Husein Hasan, na kuomba kaa mkao wa kula, tuende sote hadi tamati. Mchana huu tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na vilevile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Kwenye safu ya vipindi, tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Ayub Rashid wa London, Uingereza, na kichwa chake Ali alaihi salam ni nani. Kadhalika tutakuwa na makala maalum kuhusiana na mazazi ya Imam Hadi alaihi salam na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbushe una fursa kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na muda ukiruhusu nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa tupate muhtasari wake. Rais wa Iran haalikwa kuhudhuria mkutano wa BRICS nchini Afrika Kusini. Waislamu wa Uganda na Nigeria walani kuchoma moto Qurani tukufu nchini Sweden. Makundi ya mukawama ya Palestina yasema "tutalipiza kisasi cha mauaji ya Jenin" pamoja na habari nyingine. Habari kamili. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda limelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden, huku uhalifu huo mkubwa wa kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu katika nchi hiyo ya magharibi ukiendelea kulaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Naibu mufti wa Uganda Shekh Muhamad Ali Waiswa ameiambia Iran Press katika ofisi za baraza kuu la Waislamu Uganda zilizopo mjini Kampala kwamba, na hapa nanukuu: kuchoma moto Qurani huko Sweden ni kitendo cha kinyama na kilichopitwa na wakati, kama ambavyo kinawavunjia wavunjia heshima Waislamu zaidi ya bilioni mbili kote duniani, mwisho wa kunukuu. Naibu mufti wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ameitaka serikali ya Sweden na nchi nyingine za Ulaya kukoma kufanya vitendo vya aina hiyo vya kuzichochea na kuumiza hisia za Waislamu na kuvuruga amani yao ya kijamii. Sheikh Ali Waiswa ameshangazwa na hatua ya serikali za magharibi kutoa kibali himaya na ulinzi wa kufanywa jinai kama hizo dhidi ya Waislamu. Amehoji kwa kusema kwa nini ni haramu na jinai kupinga na kuandika kwa njia hasi juu ya Holocaust lakini ni halali kuwadhalilisha Waislamu. Huko magharibi mwa bara Afrika, Waislamu walikusanyika na kuandamana nchini Nigeria kulaani kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden. Maandamano hayo yaliongozwa na harakati ya kiislamu ya Nigeria, yalifanyika katika mji wa Bauchi kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya kiafrika. Waandamanaji walikuwa wamebeba mabango yenye jumbe za kukiheshimisha na kukienzi kitabu hicho kitukufu. Juni 28 raia wa Sweden aliyejulikana kwa jina la Salwan Momika alichoma moto na kuchana nakala ya Qurani tukufu huko Stockholm, mji mkuu wa nchi hiyo, katika siku ya kwanza ya sikukuu ya Idul Adha. Huku hayo akiarifiwa, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani kukaririwa vitendo vya kuvunjiwa heshima kitabu cha Waislamu cha Qurani tukufu na kuvunjia heshima matukufu mengine ya kidini. Katika mahojiano na gazeti moja la umoja wa falme za Kiarabu, Papa Francis amesema ameghadhabishwa na kukerwa na hatua ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden. Papa Francis ametilia mkazo swala la wafuasi wa dini mbalimbali mbali kuishi pamoja kwa amani na maelewano sanjari na kupinga misimamo na mitazamo ya kufurutu mipaka. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani amesema kuwa uhuru wa maoni na kujieleza haipasi kuonekana kama idhini ya kitendo hicho cha fedheha cha kuvunjia heshima matukufu ya dini nyingine. Papa Francis ameeleza bayana kwamba kutumia uhuru wa maoni kuonyesha dharau na chuki kwa wengine kunapaswa kupingwa kwa nguvu zote na kulaaniwa vikali. Waislamu kote duniani wameendelea kupaza sauti zao kulalamikia kitendo hicho kiovu cha kudhalilisha na kuvunjia heshima Qurani tukufu nchini humo, huku kampeni kubwa ya dunia nzima ya kususia bidhaa zinazozalishwa na Sweden ikishika kasi. Katika hatua nyingine, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amealikwa rasmi kuhudhuria mkutano ujao wa kundi la BRICS utakaofanyika nchini Afrika Kusini. Katika mazungumzo yake ya simu na Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini alisema Rais Siril Matamela Ramaposa wa nchi hiyo ametuma mwaliko rasmi wa kumwomba rais wa Iran ashiriki katika mkutano ujao wa kilele wa viongozi wa nchi wanachama wa, wa kundi la BRICS utakaofanyika mjini Johannesburg kuanzia Agosti 22 hadi 24 mwaka huu. Kwa upande wake waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Iran ipo tayari kuimarisha zaidi uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Afrika Kusini katika nyuga tofauti haswa za uchumi na biashara. Kadhalika amepongeza ha hatua ya Iran na Afrika Kusini kuafikiana tarehe ya kufanyika mkutano wa kamisheni ya pamoja ya uchumi, akisisitiza kuwa Tehran ipo tayari kuwa mwenyeji wa kikao hicho. Hivi karibuni rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema Iran inaweza kuwa mshirika endelevu wa kuunganisha nchi wanachama wa BRICS katika maeneo muhimu ya kupitisha nishati na masoko makubwa duniani kwa kuzingatia nafasi yake ya kipekee ya jiografia ya kisiasa na jiografia ya kiuchumi kwa mujibu wa Sayid Raisi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetimiza vigezo vyote na kusisitiza kwamba Iran imetimiza vigezo vyote vya kuwa mwanachama wa kundi hilo la BRICS. Aidha, Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, karibuni alienda Cape Town nchini Afrika Kusini kwa ajili ya kushiriki mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa kundi la BRICS. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makundi ya mukawama wa Palestina yameapa kuwa yatalipiza kisasi cha damu za Wapalestina waliouawa wa shahidi katika mashambulizi ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni katika mji wa Jenin, katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Katika taarifa iliyotolewa jana Jumatatu, mrengo wa mukawama huko Palestina eneo linalokaliwa kwa mabavu umesisitiza kuwa hakuna shaka kuwa wana mukawama watafanya operesheni za kulipiza kisasi jinai za utawala huo dhidi ya Wapalestina. Taarifa hiyo imesema, kambi ya pamoja ya makundi ya mukawama wa Palestina imejiandaa kukabiliana na uvamizi wa kikatili wa wazayuni dhidi ya Jenin. Mukawama umo katika kona zote na hautomruhusu adui ashambulie watu wetu Jenin. Aidha, harakati ya jihadu Lislami imetoa taarifa ikitangaza kuwa adui mzayuni ajiandae kwa vipigo kwa kuhusika kikamilifu na mauaji hayo ya kigaidi, na kueleza kuwa adui hatofikia malengo yake kwa njia hiyo au kwa jina hiyo. Makundi ya mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina yamesema yatafanya operesheni za jibu la moja kwa moja kwa uvamizi mbaya zaidi wa kijeshi wa Israel katika mji wa Jenin katika eneo la Ukingo wa Magharibi. Jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel jana Jumatatu lilifanya mashambulizi ya kinyama ya anga na kuushambulia mji wa Jenin huko kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi na kuwashahidi wa Palestina 11 na kujeruhi wengine zaidi ya 50. Jumuiya ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu wa OIC imesema kuwa maghasibu wa Israel wanahusika moja kwa moja na jinai hizo za kikatili ambazo zinapaswa kuchunguzwa na kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria. Kadhalika, jumuiya ya nchi za Kiarabu, sanjari na kulani vikali jinai hizo zinazotekelezwa na jeshi la utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, imeitisha kikao cha dharura leo Jumanne kuzungumzia uhalifu huo wa wazayuni. Na Rais Macky Sall wa Senegal amesema hatogombea muhula watatu rais jao wa urais katika uchaguzi mkuu ujao unaotazamiwa kufanyika mwakani. Rais Sall alisema hayo jana Jumatatu katika hotuba yake kwa taifa kwa njia ya televisheni na kueleza kuwa na hapa na nukuu, uamuzi wangu wenye mazingatio wa makubwa ni kwamba sitogombea urais katika uchaguzi ujao wa Februari 25 2024. Hii ni licha ya kuwa katiba inanipa haki ya kugombea, mwisho wa kunukuu. Uamuzi wa Sala ambaye anasema muhula wake wa pili wa kuanzia 2019 ndio wa mwisho unatazamiwa kutuliza ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa nchini humo tokea mwaka 2021, katika hali ambayo taifa hilo kwa miaka mingi limekuwa likitazamwa kama kisiwa cha amani na demokrasia barani Afrika. Senegal ilikumbwa na machafuko makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini humo katika miaka ya karibuni, kuanzia tarehe mosi hadi tatu mwezi uliopita wa Juni, baada ya Osman Sonko, mmoja wa viongozi wa tajiko wa upinzani kuhukumiwa kifungo cha miaka miwili jela katika kesi ya kimaadili, viongozi wa Senegal walitangaza kuwa watu 16 wameuawa katika ghasia hizo. Hata hivyo, shirika la Amnesty International lilikadiria kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha katika ghasia hizo ni 23. Sonko anachukuliwa kuwa mshindani mkuu wa rais Macky Sall na huko nyuma alimtaka kiongozi huyo kutamka hadharani kwamba hatowania muhula wa tatu madarakani. Sonko alishika nafasi ya tatu katika uchaguzi wa rais wa 2019 na anapendwa na tabaka la vijana wa nchi hiyo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa. Anwani yake jinamizi la wazayuni kufuatia kusambaratika ukiritimba wao katika nguvu ya anga. Gazeti la Kiebrania la Maariv limeripoti kuwa uchunguzi wa duru za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel unaonyesha kuwa uwezo wa anga hususan wa ndege zisizo na rubani za harakati ya Hizbullah ya Lebanon umeongezeka ili kukabiliana na nguvu za anga za utawala huo ghasibu. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo la lugha ya Kibrania, duru za kijeshi za kizayuni zimekiri kwamba nguvu ya ulinzi wa anga ya Hizbullah ya Lebanon imeshuhudia mabadiliko makubwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita ambayo yanaweza kupunguza pakubwa pengo la uwezo wa harakati hiyo na nguvu ya anga ya utawala wa kizayuni. Ripoti hiyo inasema uamuzi wa Hizbullah ya Lebanon wa kuamilisha mifumo ya ulinzi wa anga ya sa8 na sa22 kutoka Russia ni mabadiliko ya kimsingi ambayo yataiwezesha kuwa na uwezo wa kusitisha shughuli za jeshi la anga la Israel. Mnamo mwaka 2019 Hizbullah ya Lebanon ilijaribu kulenga ndege isiyo na rubani ya Israel ya Hamis 450 kwa kombora la SAM 8 iliyokukabiliana na shambulio la ndege hiyo ya kivita ya utawala wa kizayuni katika vitongoji vya kusini mwa Beirut, na huo ukawa mwanzo wa tishio la Hizbullah la kutungua ndege za kivita za Israel zisizo na rubani. Kabla ya hapo, meja jenerali mmoja katika kikosi cha akiba katika jeshi la utawala haramu wa Israel sambamba na kuonyesha wasiwasi wake kuhusu nguvu za kijeshi za Hizbullah ya Lebanon, alisisitiza kuwa vikosi na makombora ya Hizbullah yana uwezo wa kufika katika sehemu yoyote ile ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Amiram Levin ambaye pia aliwahi kufanya kazi katika shirika la kijasusi la Mossad alisema Hizbullah inaweza kulenga maeneo makubwa na yenye watu wengi kwa makumi ya maelfu ya makombora. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni vimekiri kuwa makombora ya Hizbullah yenye uwezo wa kulenga shabaha kwa kiwango cha juu sasa yanawakosesha usingizi maafisa wa usalama na kijeshi wa utawala huo pandikizi. Hii ni redio Tehran. Anwani yetu ya tovuti yetu ni pars today ir mkwaju sw. Bado una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji. Tutumie harafa katika ukumbi wetu wa WhatsApp, na muda si mrefu nitasoma baadhi ya maoni yako mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. wa ali Muhammad Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amemtaja Ali, anasema li kulli nabiyin nabiyyin wasui wa warif, kila mtume ana wasui wake, mtu anayeshika mahala pake baada yake na ana mrithi wake. Kila mtume ana wasi na ana warithi wake, wa wasui wa warifi ali wasii wangu mimi, na mrithi wangu mimi ni Ali. Na ndio alomuosha akamkafini akaanza kumswalia mwili wake akauweka kwenye jeneza, alikuwa ni Ali kwa kuamrishwa na mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume anasema a'lamu ummati min ba'di Ali, yule mjuzi wa kuujua Uislamu vizuri baada yangu, hakuna kama Ali. Anasema tena mtume aqdha ummati Ali, anayetoa hukumu nzuri sawa sawa kwa mujibu wa Qur'an na sunna, hakuna kama Ali. Na ndo hapa, ndugu zangu, mkiswali salatu ljuma katika misikiti mnasikia sifa za mahalifa wanne zikitajwa, wa kwanza sifa yake hii, ya pili hii, watatu hii, alafu mwisho unasikia wa aqdhaakum Ali, na kadhi wenu mwenye kuhukumu sawasawa sawa, ni Ali, katika kitabu cha almanaqib lilkhawarizmi na vilevile aliswaba fi tamyizi sahaba, anasema katika kutaja fadhila za ahlul baiti, hawa mabwana waandishi wa vitabu hivi viwili wanataja fadhila za ahlulbeiti kutoka kwa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kwamba Mtume amesema sayakunu min badi fitna, kutakuwa baada yangu fitna nyingi. Faidha kana dhalik, itakapotokea hizo fitna, falzamu aliya bna abitalib shikamaneni na Ali bin Abi Talib, fa innahu alfaruqu baina lhaqi wa lbatil, kwa sababu yeye ndiye atakayeweza kutenganisha haki na batil. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema maneno hayo. Sasa hapa lipotokea vile vita vya Jamal, vita vya ngamia, baina ya wanajeshi wa Kiislamu walikuwa wanaongozwa na Imam Ali bin Abi Talib na wanajeshi wa Kiislamu waliokuwa wanaongozwa na mke wa Mtume sallallahu alayhi wa sallam Bibi Aisha. Vita hivi vikapiganwa, Bibi Aisha amepanda ngamia mkubwa, ndio vikaitwa vita vya ngamia, vita vya Jamal. Jamal Kiarabu, ngamia Kiswahili. Waislamu wakapigana vita vile. Wakati vinaendelea, mtu mmoja mwislamu akaja akaambia yeye Ali bin Abi Talib, mimi nimechanganyikiwa, sijui nishike wapi. Wewe ni bin ammi wa mtume, wewe ndiye mtu uliokuwa karibu na mtume, wewe sasa hivi ndio khalifa. Yule Aisha ni mke wa mtume, mtume kafa, lakini Aisha alikuwa ni mke wake. Sasa mimi sijui nishikamane na wewe, bin ammi wa mtume, au nishikamane na mke wa mtume kwa sababu nyinyi vita ndo vinapiganwa, wafuasi wenu ndo wanaopigana. Tazama Ali bin Abitalib alivyosema maneno ya haki, mazuri ya kuzingatiwa mpaka kesho, yaumul qiyama. Imam Ali anamwambia arif lhaqa au irif lhaqa tarifu ahlahu, usimtazame mimi au usimtazame Aisha, we tazama haki iko wapi, kisha ifate haki. Usitazame mtu ndo ukampa haki, utakosea. Huyu ni Ali bin Abi Talib. Lau angelikuwa mtu mwingine angesema nifate mimi, lakini alitaka kumwamsha akili yake. Na ndio utaona katika vita vya Sifin, Ammar bin Yasir, sahaba wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, yule ambaye babake na mamake waliuliwa mwanzo mwanzo wa Uislamu Makka, Ammar bin Yasir ameshikamana na Ali bin Abi Talib mpaka alipoulizwa akasema, mimi nakumbuka Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliniambia, ikiwa watu wote watafata njia fulani, Ali peke yake akafata njia hiyo peke yake, hiyo anaoifuata, basi wacha njia za watu wote, fata njia ya Ali bin Abi Talib. Ammar bin Yasir, katika vita vya Siffin, mtu mzima anasema, mimi nashikamana na Ali bin Abi Talib. Na ndio hivi Ali alivyokuwa anavyotaka watu washikamane naye na ndio Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam akasema Ali yu pamoja na Qur'an na Qur'ani i pamoja na Ali. Hivi vitu viwili vimeshikamana, Ali hawezi akafanya mambo kinyume na Qur'an. Na ndio Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam katika hadithi yake nyingine akasema Alii yuko pamoja na haki na haki iko pamoja naye na, na ndio siku moja Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam akizungumza na Imam Ali anamwambia we Alii, wewe na Ali, wafuasi wako mtaingia peponi kwa sababu yuko katika mstari wa sawasawa na ndio hapa, tukijiuliza huyu Ali ni nani, tunapata kujua kwamba Ali ni ibnu amihi, Ali ni mtoto wa ami yake Mtume. Ali ni, ali ni wasiyuhu ali ali, ni wasii wa Mtume, yule alioshika nafasi baada ya Mtume. Yeye ali ni babu madinati ilmi rasulillah. Ali ndiye mlango wa kuingia katika mji wa elimu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ali ndiyo yule aliyelala katika kitanda cha Mtume wakati Mtume alipokuwa anahamia Madina akitafutwa na wale mushirikina wa Maka waje kumuua Mtume. Akamwambia Ali, lala kwenye kitanda changu, hapa hawezi kulala mtu mwingine, yote ili mimi niokoke, lazima ulale kwenye kitanda changu. Huyu ndio Ali bin Abi Talib alaihi salam. Yeye ndiye aliyekuwa kipambo, zinatul mihrabi walmasjidi walmimbari. Ali ndiye kipambo cha mihrabu, akiingia kuswalisha panapendeza, anaposwalisha anapokuwa msikitini, msikiti unapendeza kwa kuweko kwake. ma pamoja na haya yote, alikuwa ni shujaa. Ali ndiye aliyemuua Amr Ibni Abdi Wudi Lamiri, ndiye aliyemuua Marhab na ndiye aliyemuua Antar, katika vita ambavyo wengine wote hawakutaka kukutana na hawa bali ukichukua tu katika vita vya Khaibar alipotumwa siku ya kwanza Abu Bakar, ili akapigane na wale maadui waliokuwa wakitaka kumuua Mtume, kaenda na jeshi hawakufanikiwa. Siku ya pili akaenda Umar, hakufanikiwa. Siku ya tatu, kabla haijafika jioni ya siku ya pili leo, Umar ameshindwa na waliokuwa nao, Mtume anatangaza anasema, kesho ntampa hii bendera ya Uislamu mtu ambaye anampenda Mwenyezi Mungu na mtume wake na Mwenyezi Mungu na mtume wake wanampenda, Mwenyezi Mungu atamjaalia ushindi. Huyo ndio Ali. Ali ndiyo yule aliokuwa shujaa katika Badr na Hunein na Khaibar, vita hivi. Ali bin Abi Talib, ni yeye alioshinda, ni yeye ambaye anayejulikana kama Asadillahi lghalib simba wa Mwenyezi Mungu mwenye kushinda, na ndiye imamu lmashariki wal magharib, ndiyo kiongozi wa mashariki na magharibi. Na ndo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika siku ya tarehe kumi na nane mwezi wa Dhul Hija kama huu ambao tupo ndani yake, alipokuwa anarejea kutoka katika ibada ya hija ya mwisho, walipofika katika mahala panaitwa Ghadir Hum akaamrisha mimbari tengenezwe, mwenyewe Mtume akapanda, akamwita Ali akapanda naye, akamnyanyua mkono watu wakaona mpaka kwapa za Ali bin Abitalib na Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam. Mtume akasema maneno mengi, mwisho wake akasema, man kuntu maulahu fa hadha aliyun maulah, yoyote ambaye mimi niliokuwa namtawalia ya mambo yake, basi baada yangu Ali ndiye atakayekuwa ni mwenye kumtawalia ya mambo yake. Na Mtume akaomba na dua, ewe Mwenyezi Mungu, mnusuru atakayemnusuru Ali na mdhalilishe atakayemdhalilisha Ali. Haya yote ni maneno ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, na ndo hapa katika kitabu cha Miatu Manqaba, sifa mia moja. Mwanachuoni anayejulikana kama Ibnu Shadhan ametaja katika kitabu chake kinachoeleza sifa mia za Ali, anataja katika hiyo sifa ya mia, anasema Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alisema ya mja yoyote katika waja wake wote ambao watakaojua haya na wasiyafuate, na asishikamane na wilaya ya Ali bin Abi Talib, na kujitenga, yani asishikamane na uongozi wake na asijitenge na maadui wa Ali bin Abi Talib maneno haya pia kayataja Alkhawarizmi, mwanachuoni wa kihanafi katika kitabu chake Almanaqib katika ukurasa wa 32, katika hadithi ya pili, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anamtaja Ali anasema: baraatun minan nari hubbu Ali, kujitenga na moto lazima umpende Ali. lam yakun lifatima kufun law lam yakhluqi ya ya Allah Ali, Fatima binti Rasulillah asingelikuwa na mume kama Mwenyezi Mungu asingemuumba Ali. Yeye ndiye wa kwanza katika waliosilimu na yeye ni mkweli asiyesema uongo. Lakini Mtume pia akasema, muovu katika waovu ni yule atakayemuua Ali bin Abitalib alayhi salam. Na mwenyezi Mungu akamwambia Ali bin Abitalib, ana lmundhir, mimi nitawaonya watu, walhadi min baadi Ali, na atakayewaongoza watu baada yangu atakuwa ni Ali. Na ndio Mtume alimwambia Ali mara moja, anta akhi, ewe Ali wewe ni ndugu yangu, fidunia wal akhira, duniani na akhera. Na haya Walipokuwa waislamu wamehamia katika mji wa Madina, muhajirina na answari, mwenye mwenye mtume sallallahu alayhi wa sallam wakawafanya we ndugu katika udugu ule. Akamwambia kila mtu mmoja wa answari amchukue muhajiri wawe ndugu, wakafanya hivyo, masahaba wote wakafanya. Aliye akazuiliwa na mtume, akaambia we subiri mpaka mwisho. Ali anakuja kwa mtume sallallahu alayhi wa sallam, anamwambia ya rasulallah wewe umewapa watu wote nafasi hiyo, mimi hujanipa. Akamwambia, anta ahi fi ldunia walakhira, wewe ndiye ndugu yangu duniani na akhera. Na ndo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akasema la yuhibuka illa mumin wala yubghidhuka illa munafik, hakuna atakayekupenda Ali isipokuwa ni mtu mumin, na wala hakuna atakayekuchukia wewe ila huyo anayekuchukia atakuwa ni mtu munafiqi. Wa akhiru dawana alhamdulillahi rabbil alamin, wa sallallahu wa Mwanza, Tanzania, anaandika hapa. Assalamu alaikum, ndugu watangazaji wa, wa redio Teheran. Anasema hivi: ule mkutano wa OIC ulikuwa ukijadili swala la Palestina umeishia wapi? Maana naona wapalestina ndugu zetu wanakufa na sio ni hatua zinazochukuliwa hicho kikao, ina maana hakuna utekelezaji, mipango inaishia kwenye makaratasi tu au vipi? Maana na kuwa sikuelewa au siuelewi muungano huo, anasema anajiuliza, ina maana muungano wa muungano wa falme za Kiarabu hauna uwezo wa kuipiga Israeli? Swali so, zito hilo hapo anauliza Hamza Gomba akiwa Mwanza, Tanzania. Asante sana kwa ujumba wako huo. Asante sana pia Ismail Hamis Ramadhan wa Runzewe, Geita, Tanzania, pia anafuatilia matangazo haya na anaombea salama wa Palestina. Anasema Allah hawape salama wa Palestina kama alivyompa salama Nabii Ibrahim alaihi salam na kumwokoa na joto la moto wa Namrud. Karibu sasa, tuangazie machoto magazetini Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti ya nchini Kenya, ambayo akthari yake yametoa kipaumbele kwa habari ya mahakama kuu kubatilisha uteuzi wa makatibu watendaji wa wizara au kipenda CAS kwa ufupi. Ukurasa wa mbele wa Daily Nation umepambwa kwa picha ya Rais William Ruto na kuambatana na anwani isemayo kwa nini mahakama imetupilia mbali CAS 50. Linaandika kuwa hatua hiyo ni pigo kwa Dr Ruto ambaye alikuwa ameteua watu hamsini kushika nafasi hizo aghalabu yao wakiwa ni wapambe wake wa kisiasa na viongozi na wanasiasa waliopoteza katika uchaguzi uliopita. Toleo la mtandaoni lina habari hiyo pia, chini ya kichwa kisemacho pigo kwa Ruto, mahakama yasema nyadhifa za CAS ni haramu. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Taifa Leo umepambwa na picha za baadhi ya makatibu wakuu. Habari hiyo kuu imepewa anwani isemayo watolewa nyama mdomoni. Mwandishi anatupasha zaidi kwamba mawaziri wasaidizi hamsini wapoteza kazi baada ya koti kuharamisha wadhifa huo uliobuniwa na serikali iliyopita. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa huo zina vichwa visemavyo: sakata ya mafuta, waziri Kuria hashtakiwa, mume anayedaiwa kumuua mkewe kwa kuuza mavuno ajisalimisha kituoni, na Uingereza ya fidia familia ngombe thamanini na wa, au tisini na wanane. Gazeti la The Standard pia limeipa uzito wa kwanza habari ya mahakama kuu kubatilisha uteuzi wa makatibu watendaji wa wizara limeandika, CAS majaji wa upapigo utawala wa Ruto. Pia limenukuu kinara wa upinzani Raila Odinga akisema maandamano hayatoisha mpaka pale watakapoona matokeo wa mazuri na gazeti la The Star toleo la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika ripoti yasema, ghalabu ya ndoa Kenya hazitambuliwi. Vipengee vinne vilipenyezwa kwenye sheria ya fedha, asema Umtata. Rais Ruto anapaswa kuheshimu maamuzi ya mahakama, yasema tahariri. Na Uhuru afanya mazungumzo na keita na grignon wa UN juu ya usalama wa DRC. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu katika nchi jirani ya Tanzania, na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele ya habari inayosema jaji mkuu apingwa kotini. Wakili afungua kesi kupinga uamuzi wa Rais Samia kumwongezea muda. Profesa Juma ataka Mahakama Kuu itafsiri vifungu vya katiba vilivyotumika, uh, kufikia uamuzi huo. Pia limeandika polisi yaagiza doria kwa mabasi ya usiku. Samia ahofia tishio la njaa, atoa maagizo. Mwanafunzi afichua alivyonusurika kuozwa mara tatu, na kesi mkataba DPW yaanza kunguruma. Ni unyama, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Majira ambalo linafafanua zaidi kwa kuandika kikongwe wa miaka mia moja au auwawa kwa kucharangwa mapanga, kisa makuti. Muuaji naye ashambuliwa vikali, polisi wafunguka Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya Rais Samia akihutubia viongozi mbalimbali wakiwemo maspika, manaibu maspika pamoja na wajumbe wa mkutano mkuu wa 35 wa jukwaa la mabunge ya nchi wanachama wa SADEK huko jijini Arusha hiyo jana. Picha hiyo imebebwa na anwani semayo, Samia azidi kufoka kwa kalamu. Habari kuu katika gazeti la Nipasha inasema mazungumzo maalum, Tundu Lisu asema Daktar Sla aje hajafukuzwa, afunguka kinachoendelea kati yake na Mboe. Lina habari ya kusikitisha pia inayosema lori la ua ndugu wanne, wamo bwana na bibi harusi wakitoka kufunga ndoa. Na habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti la Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka: Samia ataka mapinduzi ya kilimo. Sadek majalio wacharuka kwa ujenzi mji wa serikali, Bakita yasambaza Kiswahili Rwanda na Burundi na Tanzania kuuza gesi nje yaita wawekezaji. Tunafunga dondoo wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda. Habari iliyopa kipaumbele na gazeti hilo imebeba anwani isemayo makubaliano ya kampuni ya kusafisha mafuta ya Gonga Mwamba. Kwa muhtasari ni kuwa serikali ya Kampala ipo mbioni kutafuta wawekezaji wapya wa ujenzi wa kiwanda hicho cha Hoima baada ya muda wa mapatano na kampuni za Marekani na Italia kumalizika. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zinasema IGG yachunguza kashfa ya ufisadi wizara ya nishati. Denmark yasema haitowapa viza wenye paspoti mpya. Na mvulano wa miaka 15 aacha masomo na kuwa mlinzi wa shule. Naam, na kazi nzuri inafanywa na Bakita kwa kukisambaza Kiswahili Rwanda na Burundi. Na kama ninavyosema daima kiache Kiswahili kipae kwa mbawa zake na thoban kitaenea katika kona zote za dunia. Hii ni Radio Tehran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. <tipedi> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Ali Alhadi Annaqi al alaihi ssalam. <tipedi> Imam Ali Lhadi alaihi ssalam ambaye ni mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alizaliwa tarehe 15 Dhulhija mwaka 212 Hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alipewa lakabu ya Alhadi kwa maana ya mwongozaji alitekeleza vyema jukumu hilo la kuongoza jamii ya Kiislamu kwa muda wa miaka thelathini na tatu. Katika zama hizo, umashuhuri wa imama Alhadi ulienea kwa kasi katika maeneo yote ya karibu na ya mbali na kuwafanya watu waliokuwa na kiu kubwa ya kupata elimu na maarifa ya Kiislamu kukimbilia kwake mjini Madina. Muhammad bin Shahrashuba ni mmoja kati ya wanahistoria wa Kiislamu waliofanya utafiti na kuandika kwa mapana na marefu historia ya Ahl Ahlubaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, ameandika katika kitabu chake cha Manaqib Ali Abitalib kuhusu maadili mema na tabia za Imam Al Hadi akisema: alikuwa mtu mwenye roho nzuri na msema kweli zaidi kati ya watu wote wa zama zake. Alipokaa kimya, uso wake uling'aa kwa utukufu maalumu, na alipozungumza, maneno na shakhsia yake ilikuwa ikiwavutia watu wote. Mwisho wa kunukuu. Imamu Ali al-Hadi alayhi ssalam ni mfano bora wa neema na rehema ya Mwenyezi Mungu ambayo amewajalia waja wake. Alikuwa nuru na taa inayowaelekeza wanadamu kwenye njia ya ukamilifu ili wale waliopotea na kukwama njiani waweze kuongozwa na taa hiyo kwenye njia nyofu inayowaelekeza kwa mola wao. Sira na mwenendo wa maisha yake pia ni mfano bora wa kuigwa na watu wote wanaotafuta ukamilifu. Imamu Ali al-Hadi alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu mwaka 220 hijiria, baada ya kuwawa shahidi baba yake, akiwa na umri wa miaka minane tu. Katika zama za uongozi wake utawala wa Bani Abbas ulikuwa ukidhoofika taratibu na kuelekea ukingoni. Kama walivyokuwa babu zake, tabia na maadili bora ya Imamu Alhadi viliwafanya watu waliokuwa wamechoshwa na dhulma na uonevu wa watawala madhalimu wa ukoo wa Bani Abbas wapokee kwa moyo mkunjufu tabia hizo njema, miongozo na mafundisho sahihi ya Uislamu ya Imamu Alii Lhadi, alaihi ssalama. Hali hiyo pamoja na uchamungu mkubwa wa imamu vutia sana watu, swala lililozidisha idadi ya wafuasi wa Ahlu Baiti wa Mtume siku baada ya nyingine, tabia njema za Imam ambaye aliishi katika kipindi cha makhalifa sita wa Bani Abbas iliwavutia zaidi watu katika njia sahihi, yaani mafundisho halisi ya Uislamu. Watawala hao waovu walimsumbua na kumtesa sana mjukuu huyo wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam katika kipindi cha uongozi wake kwenye umma wa Kiislamu. Hatimaye wa mwisho wao, yaani Mutasim, alimpa sumu na kumuua shahidi Imam Aliy lhadi naqii alaihi ssalama. Nukta ya kuzingatiwa hapa ni kwamba licha ya watawala hao madhalimu kuwa katika kilele cha nguvu za kidhahiri na kimaada za dunia, lakini waliishi na kuaga dunia kwa madhila makubwa, na hii leo historia inawakumbuka kama watawala madhalimu na makatili wakubwa. Katika upande wa pili, Imam Ali al-Hadi anatajwa kwa taadhima na kutukuzwa na mamilioni ya Waislamu na miongozo na mafundisho yake yamebakia kama tochi na taa inayowamulikia wanadamu katika njia ya uongofu. Lakabu na jina lilopewa Imamu Ali Annaqi alaihi ssalam, yani Alhadi, linaweka wazi hakika nyingine nyingi. Neno hidaya katika lugha ya Kiarabu lina maana ya kuonyesha njia na kufikisha mahala panapokusudiwa, ambapo kwa kawaida huwa ni mahala pazuri na chanya. Katika utamaduni wa Qurani na maarifa ya Ahlu Baiti wa Mtume, Neno hili lina maana ya kina na pana zaidi kuliko makusudio yake ya kidhahiri na kijiografia: kuijua vyema njia, mahala pa kufikia, kuelewa umma na walio kwenye msafara, kutambua vikwazo na matatizo ya njiani, kuhamasisha wasafiri kwa ajili ya kufanya harakati, kuhamasisha moyo wa ukakamavu miongoni mwa wasafiri na kuonyesha njia na vilevile vile kuongoza msafara ni sehemu ya maana ya neno Alhadi katika utamaduni wa Kiislamu. Imamu Alhadi alaihi al ssalam alikuwa jua linalong'aa, ambalo katika miaka ya 220 hadi 254 hijiria alichukua usukani na kuongoza umma mkubwa wa Kiislamu, na kwa kipindi cha karibu miaka 34 alikuwa nahodha shupavu wa meli ya Uislamu katika mawimbi makali na ya kutisha ya zama za watawala madhalimu wa ukoo wa Bani Abbas, kama ilivyokuwa katika zama za mababu zake watukufu. Kipindi cha Imam Ali lhadi alaihi ssalam kilikuwa msimu wa hekima na madini ya elimu na maarifa. Fikra nyingi za kiitikadi zilijitokeza, zikiambatana na nadharia tofauti kuhusiana na misingi ya kiitikadi na ya kiislamu nadharia potofu ambazo kwa hakika zilikuwa zikihatarisha na kupotosha fikra sahihi ya Uislamu. Kutokana na kipawa chake kikubwa cha maarifa, nuru ya hidaya na mwongozo wake, Imama Aliyi Naqiyi l Hadi aliweza kufunga milango mingi ya upotofu na wakati huo huo kubainisha kwa usahihi fikra halisi za Uislamu na kubatilisha fikra zilizokuwa zikienezwa na maadui wa dini hiyo. Mbali na kuhuisha mafundisho na maarifa ya Uislamu, Imam Ali al-Hadi alikuwa mstari wa mbele katika kushughulikia masuala mbalimbali ya kijamii na kutatua matatizo ya watu kwa kadiri kwamba hakuna mtu aliyetoka nyumbani kwake hali ya kuwa amekata tamaa. Alikuwa mwingi wa ibada na mchamungu mkubwa kwa kadiri kwamba wanazuoni wakubwa wa Kiislamu kama Ibnu Kathir wanamsifu mjukuu huyo wa Mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalama kwa kusema, alikuwa mchamungu mwenye takwa na zuhudi kubwa. Kuwaongoza wanadamu na kuwaelekeza kwenye mambo mema kunahitaji maarifa mengi na ya hali ya juu ambayo hujumuisha pande zote za maisha yao. Viongozi wote maasumu walikuwa na maarifa hayo katika mojawapo ya matamshi yake ya kuvutia Imam Ali al-Hadi alayhi ssalamu, anasema jina tukufu la Mwenyezi Mungu, yani alismu ladham al lina herufi sabini na tatu, na Asif bin Barkhiya aliyekuwa wasii, rafiki wa karibu, na katibu wa Nabi Suleimani alayhi ssalam, alikuwa akijua herufi moja tu kati ya herufi hizo sabini na tatu. Alitamka herufi hiyo moja na hivyo akaweza kumletea Nabi Suleiman kiti cha enzi cha malkia Balkis katika muda mfupi sana ulio chini ya kupepesa jicho. Imamu anaendelea kusema kwamba herufi 72 kati ya hizo 73 tunazo sisi, tunazosisi Ahlubaiti wa Mtume, na Mwenyezi Mungu amejiwekea herufi moja ambayo inahusiana na elimu ya ghaibu. Imamu Alhadi alayhi ssalam hakuwa mwanga ulioangaza na kuvutia nyoyo za waislamu pekee bali nuru ya maarifa yake iliangaza dunia nzima na kuzivutia nyoyo za watu wote. Sifa na shahsia yake viliwavutia wafuasi wa madhehebu na dini zote, ambao waliathiriwa na sifa na tabia zake njema na vilevile vile nafasi yake ya juu ya kielimu. Yazdan tabibu wa Kikristo ni miongoni mwa watu waliovutiwa na kushawishika sana na shakhsia na elimu ya Imama Alhadi alaihi ssalam, anasema: kama kulikuwepo mtu aliyekuwa na maarifa na elimu ya kila jambo katika zama zake, basi mtu huyo ni Ali lhadi alaihi ssalam. Watawala wa Bani Abbas walimpeleka Samarra ili kuwazuia watu wasimfuate kwa sababu uwepo wake miongoni mwa watu ulihatarisha utawala wao. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu leo kwa semi za hekima za Imamu Ali Lhadi alaihi ssalam, anasema yeyote anayemcha Mwenyezi Mungu watu watamcha, anayemtii Mwenyezi Mungu wanadamu watamtii, na anayemtii muumba hataogopa ghadhabu za viumbe wake anayemkasirisha Mwenyezi Mungu muumba lazima awe na hakika kwamba atakumbwa na ghadhabu za viumbe. Anasema katika hadithi nyingine kwamba, tahadhari na mtu anayeiona duni nafsi yake na wala hatambui thamani yake mwenyewe. Vilevile amesema, dunia ni soko ambamo kundi moja limepata faida ndani yake na kundi jingine linapata hasara. Imam Ali Lhadi Nnaqiyi alaihi ssalamu, pia alikuwa akiwahimiza Waislamu kukumbuka mwisho wa maisha yao hapa duniani, kutokana na taathira yake katika mienendo ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Anasema, kumbuka mwisho wa uhai wako ukiwa umelala kitandani baina ya watu wa familia yako, na hakuna tabibu anayeweza kuzuia kifo chako wala rafiki wa kukufaa lolote. Kwa hakika hii ndiyo hulka na tabia ya watu wenye busara na akili, ambao daima hukumbuka mwisho na matokeo ya kazi na maisha yao kutokana na taathira zake kubwa katika mienendo ya maisha yao. Babu yake Imamu Aliyi Lhadi alaihi ssalam, yaani mtume wetu Muhammad Almustafa sallallahu alaihi wa alihi wasalama, anasema enyi watu, mwenye akili zaidi kati yenu ni yule anayekumbuka kifo zaidi. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote, hususan wafuasi na wapenzi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa kwa mnasaba wa kuadhimisha na kukumbuka siku ya kuzaliwa mjukuu wake mwema Imama Aliyi Lhadi alaihi ssalam. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala Aturuzuku shafaa yao siku ya kiyama na atufufue pamoja na Mtume Muhammad na ali zake watoharifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Haya ni matangazo ya Jumanne mchana ya Redio Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu, kabla ya kufunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, anasema wanaochukia Uislamu sio kama hawajui kama ni dini ya haki, wanajua, ila mwanga wa Uislamu haujaingia katika vifua vyao. Ninamwomba Allah awaongoze waione haki waweze kuifuata na batili waiache. Kisha namalizia ujumbe wake hapa kwa kunikaribisha Mtwara, anasema Hussein, karibu Mtwara. Asante sana ndugu yangu Hamisi, na inshallah Allah akiwe ridhia ah, nitatembelea Mtwara huko karibuni, inshallah. Asante sana kwa ujumbe wako na kwa mwaliko wako. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura anafuatilia matangazo haya akiwa Tabora, Tanzania, na tunashukuru kwa kumtumia habari. Maoni ni mengi, lakini muda umenipa kisogo moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Baraza Kuu la Waislamu nchini Uganda limelaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu nchini Sweden, huku uhalifu huo mkubwa wa kukichoma moto kitabu hicho kitakatifu katika nchi hiyo ya magharibi ukiendelea kulaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Wakati huo huo kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amelaani kukaririwa vitendo vya kuvunjiwa heshima kitabu cha Waislamu cha Qurani tukufu na kuvunjia heshima matukufu mengine ya kidini. Papa amesema hayo katika mahojiano na gazeti moja la Umoja wa Falme za Kiarabu na kusisitiza kwamba ameghadhabishwa na kukerwa na hatua ya kuvunjiwa heshima Qurani tukufu huko nchini Sweden. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amealikwa rasmi kuhudhuria mkutano ujao wa kundi la BRICS utakaofanyika nchini Afrika Kusini. Katika mazungumzo yake ya simu na Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, jana Jumatatu, waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini na Lady Pandor amesema Rais Siril Ramafosa wa nchi hiyo ametumwa mwaliko rasmi wa kumwomba rais wa Iran ashiriki katika mkutano wa kilele wa viongozi wa BRICS utakaofanyika Agosti huko Johannesburg. Na makundi ya mukawama ya Palestina yamesema yatalipiza kisasi cha mauaji ya Jenin. Tutakomea hapo. Kwa muhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ni kushukuru tu kwa kushiriki matangazo haya tangia awali hadi tamati, uh, hadi tamati, na vilevile kwa kujumuika nasi katika matangazo yetu ya asubuhi, na pia nikushukuru kwa kushiriki matangazo haya, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.