Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na kakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini yasiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu, na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, ni matumaini yangu kuwa mmeamka salama katika siku ya leo ya Ijumaa tarehe uh, ya 11 mfunguo tatu Dhulhija mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nane hijiria sawa na tarehe 30 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia, ikiwa ni siku ya mwisho ya mwezi huu wa sita, tukiwa tumeugawa mwaka e, wa elfu mbili na ishirini na tatu. Kukuleteni matangazo haya asubuhi ya leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet anoneti ya interneti ni pa tarw barua pepetaumil ni Swahili radio tribar. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo mbali na kusikika katika jiji hilo tunasikika pia katika miji ya Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora pamoja na kule Kahama eh, Shinyanga. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu ama katika meza matangazo ya redio Teherani asubuhi ya leo. Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, nimekuandalieni mawaidha maalum, udondozi wa baadhi tu ya matoleo yaliyo magazeti ya Afrika Mashariki kupitia Dira Machetu magazetini, na makala ya kila wiki na makala ya leo katika historia Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Mataifa ya Kiislamu yaendelea kulani kuchoma moto Qurani tukufu huko nchini Sweden. Hatege Kimana, afisa wa zamani wa polisi wa Rwanda, akumiwa kifungo cha maisha jela kwa kupatikana na hatia ya mauaji ya kimbari ya Rwanda. Qurani ya yayaasa mataifa Waislamu kuungana kuzima njama za maadui. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya kemeo kali la mataifa ya Kiislamu baada ya Qurani tukufu kuchomwa moto huko nchini Sweden. Ulimwengu wa Kiislamu umelaani vikali kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu, kitabu kitakatifu cha Waislamu huko nchini Sweden. Jumuiya ya umma wa Kiislamu, Muslim World League, imetoa taarifa kali kulaani kudhalilishwa kwa maandishi matakatifu ya Kiislamu nchini Sweden na kusema taswira na picha za kuchomwa moto Qurani tukufu zinakusudia kuchochea na kuumiza hisia za Waislamu kote duniani hasa kwa kuzingatia kuwa kitendo hicho kimefanyika katika sikukuu ya Idul Adha. Shekhe D Muhamad Abdul Karim Ali Isa, katibu mkuu wa jukwaa hilo lenye makao yake mjini Makka nchini Saudi Arabia, amesema kitendo hicho kimefanyika chini ya ulinzi wa maafisa wa polisi wa Sweden kwa kisingizio cha uhuru wa kujieleza, uhuru wa kusema, katika hali ambayo kitendo hicho kiuhalisia kimekanyaga wazi uhuru huo. Naye katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC amelani jinai hiyo, kuchomwa moto na kala Qurani tukufu nje msikiti wa Jamia mjini Stockholm nchini Sweden, na kuitaka serikali ya nchi hiyo kuwachukulia hatua stahiki wahusika wa hujuma hiyo. Aidha, kituo cha Kiislamu cha Al Azhari cha Misri kimelaani kitendo hicho dhidi ya Qurani Tukufu na kusema kitendo hicho kimefanywa na watu wenye mfungamano na mrengo wa kulia Sweden, na kwamba serikali ya Uswidi ni mshirika katika uhalifu huo. Al Azhar imeitaka jumuiya ya kimataifa, mashirika ya kimataifa pamoja na viongozi wa dunia kusimama na kukabiliana na matukio hayo ya kudhalilisha matakatifu ya kidini na kulaani vitendo hivyo vya uhalifu vinavyofanywa kwa jina la uhuru wa kusema. Kadhalika, mataifa mengi ya wa Waislamu kama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Iraqi, Saudi Arabia, Kuwait, Pakistan, Jordan na Uturuki yametoa taarifa za kulaani kitendo hicho cha kishenzi cha kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu nchini Sweden. Wakati huo huo, Moroko imemwita nyumbani balozi wake kutoka Sweden kulalamikia jinai hiyo ya kuvunjiwa heshima Qur'ani tukufu nchini Sweden. Aidha, imemwita mwana diplomasia mkuu wa Sweden mjini Rabati na kumkabidhi malalamiko rasmi ya serikali ya Moroko juu ya upumbavu huo wa kudhalilishwa kitabu kitakatifu cha Uislamu. Serikali ya Sweden ilitoa kibali kwa raia mmoja wa nchi hiyo kuchoma moto nakala ya Qurani tukufu wakati wa sikukuu ya Idul Adha na imetetea kitendo chake hicho cha kijinai. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kuwa na umoja na mshikamano mkabala wa njama za maadui na lobi za kizayuni zenye azma ya kuibua mifarakano na ukosefu wa uthabiti katika nchi hizo. Husein Amir Abdollahian alitoa mwito huo hapa mjini Teheran, katika mkutano wake na mabalozi, mabalozi wadogo na wakuu wa ofisi za kibalozi wa nchi za kiislamu hapa nchini Iran kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Aidha, amebainisha kuwa maadui wa umma wa kiislamu wamepanga njama za kuyagawa mataifa ya kiislamu ili kuyadhoofisha. Amir Abdulahian amesisitiza kuwa juhudi zetu za pamoja zinapasa kuelekezwa katika kuvunja njama za maadui wa Islamu na lobi za kizayuni zinazotaka kuibuka, kumradhi, zinazotaka kuibua mgawanyiko miongoni mwa mataifa wa Islamu, ikiwemo Sudan. Aidha amesema kwa mshikamano na kudumisha umoja, ulimwengu wa Kiislamu utaweza kusambaratisha njama za maadui wasiweze kufikia malengo yao kama alivyofeli huko nyuma katika mataifa ya Afghanistan, Siria na Iraq naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mahakama nchini Ufaransa imemhukumu kifungo cha maisha jela aliyekuwa afisa wa polisi wa Rwanda baada ya kumpata na hatia mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Uhalifu wa Filipe Hategekimana ulifanyika wakati wa mauaji halaiki ya Rwanda mwaka 1994 wakati wa wanamgambo wa Kihutu walipoua maelfu ya Watutsi na Wahutu wenye msimamo wastani. Waendesha mashtaka walimweleza kuwa alikuwa na nafasi kubwa katika kutekeleza mauaji hayo, sio tu kuua watu, lakini pia kuwachochea wengine kufanya hivyo. Filipe Hategekimana alikimbilia Ufaransa baada ya mauaji ya kimbari. Alipata hifadhi ya ukimbizi na utaifa wa Ufaransa chini ya jina la Philipe Manier. Alifanya kazi kama mlinzi wa chuo kikuu nchini Ufaransa na alikimbilia Kameruni mnamo mwaka elfu mbili na kumi na saba aliposikia malalamiko yamewasilishwa dhidi yake. Filipe Hatege kimana alikamatwa Younde huko Kamerun na kurejeshwa Ufaransa mwaka uliofuata ili kushtakiwa. Nchini Mali, raia wasiopungua kumi na saba wameuawa katika mashambulizi mawili yaliyofanywa na wanachama wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh katika eneo la Gao kaskazini mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Habari zaidi zinasema Hamido Muhammad Bello naibu meya wa mji wa Gabero wenye vijiji vya Gaena na Boya vilivyolengwa kwenye hujuma hizo za wanachama wa kundi lenye, ndivyo vijiji vilivyolengwa na kundi hilo lenye mfungamano na Daesh. Abelo amesema raia kumi na nne wameuawa kwa kumiminiwa risasi na magaidi hao kijiji katika kijiji cha Boya katika shambulizi la kwanza. Aidha ameeleza kuwa mbali na watu watatu kuwawa katika hujuma pili katika kijiji cha Gaina, wengine kadhaa wamejeruhiwa huku sita wakitekwa nyara. Afisa huyo wa serikali katika mji wa Gabero kaskazini mwa Mali amesema wakazi wa vijiji hivyo wameanza kukimbia vijiji hivyo baada ya mashambulizi hayo na kutorokea katika miji na vijiji salama na Beijing imesema serikali ya rais Joe Biden wa Marekani sharti iondolee China vikwazo iwapo inataka kufanyika mazungumzo ya ngazi ya juu ya kijeshi baina ya madola hayo mawili makubwa duniani. Leo Pengyo, msemaji wa ubalozi wa China mjini Washington, amesema hayo na kueleza kuwa Washington inajua mzizi wa ugumu wa mawasiliano ya kijeshi baina yake na Beijing. Sababu kuu ni vikwazo vya upande mmoja dhidi ya China. Beijing wameeleza bayana kuwa vizingiti vya namna hiyo vinapaswa kuondolewa kabla ya kufanyika mabadilishano, mawasiliano na ushirikiano wa kijeshi baina ya mataifa haya mawili na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho mgogoro wa Pakistan na matokeo mabaya ya kuhukumiwa maafisa 15 wa jeshi. Msemaji wa jeshi la Pakistani Jenerali Ahmed Sharif Chaundri amesema maafisa 15 wa jeshi hilo wametiwa mbaruni wakihusishwa na machafuko yaliyotokea baada ya kukamatwa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Imran Khan. Msemaji huyo wa jeshi la Pakistani amesema maafisa watatu hilo wa ngazi za juu wa jeshi hilo wamepokonywa vyeo na nyadhifa zao zote za kijeshi kutokana na kuhusika na matukio kushambuliwa vituo vya kijeshi katika siku ya tarehe 9 Mei mwezi uliopita nchini Pakistan kufuatiliwa uhalifu na makosa wanayotuhumiwa kufanya maafisa hao wa jeshi kunahusiana na malalamiko na machafuko yaliyotokea Pakistani hivi karibuni, baada ya kutiwa mbaroni Imran Khan kwa tuhuma za ufisadi wa fedha. Ijapokuwa ufuatiliaji huo unaweza kuongeza imani ya wananchi wa Pakistani kwa jeshi hilo, lakini wachambuzi wa mambo wanaliangalia kwa sura kadhaa tofauti. Mosi, wanasema inavyoonekana ni kwamba hivi sasa jeshi la Pakistan linataka kujivua na masuala ya kung'olewa madarakani Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo na baadaye akatiwa mbaruni. Pili, wachambuzi hao wa, wa mambo wanasema kuna uwezekano kwamba Pakistan jeshi kumrathi, kuna uwezekano kwamba jeshi la Pakistani ambalo ni nguzo kuu yenye taathira katika masuala ya kisiasa ya nchi hiyo hivi sasa limo katika kujijenga upya ndani ya jamii. Wakati alipotiwa mbaroni Imran Khan, wananchi wengi wa Pakistan walilituhumu jeshi kuwa ndilo lililohusika na kung'olewa madarakani Imran Khan. Tatu ni kwamba kuna uwezekano viongozi wa juu wa jeshi la Pakistani hivi sasa wanalipiziana kisasi. Huenda hivi sasa kuna baadhi ya maafisa jeshini hawatakiwi, hivyo kunatafutwa kunatafutwa njia za kuwanyamazisha kupitia kutiwa mbaruni na kufutwa kazi maafisa hao wa jeshi. Murtaza Hussein mtaalamu wa masuala ya kisiasa anasema Jeshi la Pakistani ni chama cha tatu chenye taathira katika masuala ya siasa baada ya chama cha wananchi na kile cha Muslim League Nawaz. Hivi sasa jeshi hilo limeanzisha sinario mpya ndani ya jamii ya Pakistan ili kupandisha juu itibari ya jeshi hilo katika jamii na kuvutia upya imani ya wananchi. Inaonekana maafisa hawa waliotiwa mbaroni ni muhanga wa malengo haya ya jeshi la Pakistan. Kwa mujibu wa kamati ya uchunguzi ya jeshi, mbali na kufukuzwa kazi maafisa hao watatu wa ngazi za juu, maafisa wengine 15 wa jeshi hilo wamepandishwa kizimbani katika mahakama ya kijeshi ili kujibu mashtaka kuhusu kuhusika kwao katika matukio baada ya kutiwa mbaroni Imran Khan. Tunasonga mbele wapenzi wasikilizaji, na matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Hashr Zakaria wa Qum hapa Iran, akizungumzia akhlaqi au maadili ndani ya Qurani tukufu hadi Ni kujihifadhi na kujilinda katika kufanya kazi, lakini pia katika kutafuta mali na kuchuma mali. Nukta hii ni pana, sisi wote twaelewa kwamba kila mmoja wetu, kila mmoja wetu ima ni mfanyakazi au anafanya kazi yake mwenyewe binafsi. Wanasema dunia imegawanywa katika makundi manne, ambapo ni es B na E kwa maana hmm, katika ili duara la dunia tukigawa makundi ya watu tunakuta ni manne, ni E employee kwamba ana huyu ni mwajiriwa, wanasema hmm, huyu mwajiriwa huyu katika ifa inatakiwa patikane katika nini amali yake. Wewe unapotaka kuajiriwa, haijalishi ni kiwango gani umeajiriwa, sawasawa hmm, wewe ni mkuu wa kampuni MD, managing director au katika kampuni hiyo wewe ni kitengo fulani, au katika kampuni hiyo wewe ni katika uzalishaji supervisor, au katika kampuni hiyo wewe ni kibarua tu wa kawaida, madamu huko umeajiriwa. Huo ni mfano, kwa maana kuna kazi umepewa na kuna bosi anayekupa mshahara. Lakini tukipanda zaidi, watumishi wa umma bosi wao ni nani? Bosi wao ni raia, huyu ndiye ambaye aliwapa kura na kuwaidhinisha waende wakakee pale kwa lengo la kumtumikia yeye, huyu raia. Hili ni jambo ambalo hawatakiwi kulisahau. Kuanzia kwa Rais wa nchi, anatakiwa ajue pale alipokaa, amewekwa na watu, kwa ajili ya watu, kwa manufaa ya watu. Kwa hiyo anatakiwa ajue bosi wake ni raia, na sio amebadilika kuwa bosi wa raia. Kwa hiyo kama atatambua kwamba bosi wangu ni raia huyu rais, muamala wake utakuwa ni muamala wa kuweza kumridhisha bosi wake kwa maana fupi, na ambapo sitaki kurefusha maneno katika hili, ni kwamba rais na walokuwa chini yake wote kwa vioo vyao vyote, mpaka tukaishia kwa labda mjumbe wa nyumbe, nyumba kumi kumi. Naam, hawa wote natakiwa watambue bosi wao ni raia, kwa kama bosi ni raia, haja za raia, kero za raia matatizo ya raia, lakini pia mitazamo ya raia maoni yao, wanatakiwa yafanyie kazi na wanatakiwa wafanye juhudi kubwa kujua kwamba hii ni dhamana na ni kazi wamepewa ya kuweza kusimamia yale, vinginevyo wataingia katika mtihani mkubwa mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo mtu kuwa na vyeo si sifa, wengi akiingia pale aingia kwamba anaenda kupata hela, anaenda kuiba, anaenda kwamba amesahilishiwa njia ya kwenda ku fanya machafu na uharibifu katika ardhi na kudhulumu mali za raia. Kumbe kinyume chake ilikuwa huyu afanye juhudi zi, zinazowezekana aweze kuhakikisha raia wote wanapata haki zao, wanatatuliwa kero zao, haja zao zinaweza kukidhiwa. Kwa hiyo, hiyo ndiyo maana ya alamal, kwa tukizungumzia alifa bilamal, kwamba tunakusudia kuanzia ngazi zozote zile ambazo nazitambua zote na huyu raia ambaye anaenda kwa bosi fulani afanye kazi, au sehemu fulani afanye kazi, alipwe, ajue kwamba hapa yeye ana mambo yanamfunga. Huyu ana mkataba ambao anauingia. Kama ni rais, anaapa kuiongoza nchi kwa mujibu wa katiba ya nchi, hatakiwi kuvunja sheria na kanuni za katiba. Lakini pia hawa ambao wanakuja mawaziri, nao huapishwa wabunge nao hula kiapo cha kutetea haki za raia na kusema kero zao na mahitaji yao, no. Lakini pia huyu mkuu wa wilaya, mkuu wa mkoa, wote wanakuwa katika hali kama hiyo. Kwa hiyo wana kitu kinawagaid kinawalinda, wakienda kinyume nacho maana yake wameharibu miko ya kazi, maana yake wamevunja haki za watu. Kwa hiyo, kwa hiyo kwa hiyo kwa kuwa umeapa kwa mujibu wa katiba inatakiwa utekeleze, ili tujue kwamba una ifa, lazima ujilinde, usiivunje katiba. Na huyu mfanyakazi wa kawaida, wakati anaingia akiwa ni kibarua, kuna makubaliano ya kimaneno, ambapo serikali kwa mfano za kwetu unasema under probation ni miezi mitatu kwa uangalizi, na baada ya hapo, huyu mtu anakuwa anasoma mazingira, ima ataridhia yeye kufanya kazi, au bosi atamridhia yeye afanye kazi pale akiridhiana bosi amtaka afanye kazi na yeye ameridhiana na kazi ile na bosi yule, wataingia katika mkataba. Kwa maana mimi nitafanya kazi hapa moja mbili tatu, naingia saa fulani, ninatoka saa fulani, kazi yangu ni fulani. Kubaliana katika hili, huyu mwajiriwa anatakiwa atekeleze kazi yake inavyotakiwa. Ikiwa atapunja katika hili, ataharibu kazi atafanya uzembe wowote basi ajue iko kwenye shingo yake. Hili ni almuslimuna inda shurutihim illa ma harama halala halala harama. Mtume yeah. anasema waislamu wanakwenda kwa mujibu wa masharti yao waliojiwekea na kanuni zao walizoziwekea wa wenyewe isipokuwa zile ambazo zitakuwa zinapeleka kuhalalisha kile ambacho ni haramu kukifanya kwamba ni halali au cha halali kukifanya kwamba ni haramu. Hapo hapana tuna stop. Kwa hiyo hiyo ni nukta ya msingi. Wewe umejiajiri mwenyewe, tumesema dunia iko duara, tumeigawa katika makundi manne ya watu. Ya kwanza employee, tumeanza lakini. Ya pili na huyu ni mtumwa asilimia mia moja, employee ni mtumwa asilimia mia hana kauli, hana nini, hata akijifanya na kauli, lakini bado hana uhuru huyu. Ni mm. moja, atahojiwa, ataulizwa, atatazamwa, atachunguzwa na kuchungwa vizuri. Kwa nini umefanya hivi? Kwa nini hujafanya hivi? Huyu mtumwa, shekhe. Kwa huyu employee tunapomzungumza ni kwamba eh, kwa daraja la kwanza ataulizwa tu kutokana na ubadhilifu au ao kwenda kinyume na kazi yake ataulizwa na, na bosi wake tu, na au Mwenyezi Mungu anayo dakhal anayodakhali. Mwenyezi Mungu atamuuliza, ataulizwa na yule alomwajiri, lakini pia na Mwenyezi Mungu anamuuliza katika hili. Alichokubaliana nacho kimekuwa ni wajibu wake kukitekeleza kisheria kwao, asipotekeleza maana yake amevunja nini, waaufuu bilahdi in lahda kana Usum, masula umefunga ahadi tayari yo na mkataba Ukivunja jue, utaulizwa mbele ya Allah subhanahu wataala, utaulizwa kwa tukiruda maisha yetu ya dunia. Pia utaulizwa na yule ambaye amekuweka pale. Raia atakuwa na haki ya kuhoji raisi, kwa nini umefanya moja mbili tatu, kwa kigezo gani? Ana haki ya kuhoji, huyu ndo bosi wako, na utakii kumjibu jeuri. Yani unataka kutuambia kwamba ikiwa utafanya jambo lolote ofisini kwako na raisi au yule mkuu wako wa kazi akawa hajakuona, maana yake hmm, moja kwa moja Mungu anakuona, Mungu anakuona. Wau alifa fi lamal twamwangalia, Mwenyezi Mungu akuona ona, haya jihifadhi, hmm, kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kuna mengi uweza ukafanya fiksi nyingi za kalamu, wizi wa kalamu, ukaidhinisha kwamba zimetoka gunia kumi kumbe zimetoka hamsini. Hajakuona haja kuona yule, wala hakuhisi kwa sababu unasimamia vitengo vya uzalishaji hawezi kujua zimezalishwa ngapi, mpaka umpe idadi zimezalishwa hizi, kwa ukifanya uhuni, kwa sababu wewe dinani, ni nani, ni procurement and supplier, kwa maana wewe unatunza zile store na kusambaza. Ukampa idadi si ya kweli, wewe ni mwizi katika kazi na unawapa watoto wako lukma haramu. Mwisho wa siku tunapata dhoruba kubwa mtaani, tunakuwa na wanaharamu wengi waliozaliwa ndani ya ndoa. Subhanallah. Kwa, kuna tofauti baina ya mwana haramu na mwana zina mm. Mwana haramu apatikana popote katika hali mbili, anaweza akawa ni mwana nje uh, wa ndoa lakini pia akawa ni mwana haramu, lukma lililomtengeneza ndo lilikuwa la haramu, na huyu akawa ni mwana amezaliwa ndani ya ndoa, lakini mwana haramu kwa sababu tonge lililomtengeneza limetokana na haramu. Kwa hawa wanatuletea le shida zahadu katika jamii zetu, Mungu atuepushe. Kwa hiyo kila mtu asione kwamba anapiga bingo, anasema wenyewe mm, amepata kitengo, anapata hela nyingi, yani mshahara wake anaolipwa na ile hela anaoiba noi kwa siku anazidi pesa ya mshahara, anaoiba kwa siku moja anazidi mshahara wake wa mwezi, lakini anafurahia, anatanua, jenga majumba, anakuwa na magari, anakuwa na vitu vingi. Hivi vyote ni haramu, vyote vinakuja kumwandama huyu mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala siku moja. Kwa hiyo lazima uwe na ifa katika amali na kuchuma mali. Wewe una duka usibonde e, mizani ukaweka kijiwe e, ndani ya ule mzani wa kupima kikawa kipo, yani kabla hujaweka tayari kuna gramu kadhaa ushaiba. Kama ni mafuta, watu wa petrol station, nao wana namna ya kuiba, anakujazia upepo kwanza, afu anaweka mafuta baadaye. Kwa hiyo ina maana kuna namna wanaofanya nao, ni wajanja anaiba kwa hiyo hiyo yote pesa ya haramu inakuwa inakusanywa, inaleta athari katika kizazi chako, lakini katika jamii kwa ujumla. Mwisho wa siku tutakuwa na majizi tu, watu wana haramu ndo wamejaa katika jamii zetu, na hapo hutotarajia kheri kupatikana. Kwa hiyo no. Hatari ni kubwa, na kuelekea katika maangamivu pia kuko karibu. Lakini huyu muuzaji pia asifanye rushi katika mali kusifia kitu daraja ya kwanza kumi ni daraja ya tatu, yaani udanganyifu katika miamala pia haufai na una sheria zake na kanuni zake. <tosopan> nam wapenzi wa si, na na sikilizaji, huyo alikuwa ni Shekhe Hashir Zakaria wa kum hapa Iran akizungumzia akhlaqi au maadili katika Qurani Tukufu. Tunamshukuru sana kwa ushirikiano wake na Redio Tehran bado mko nasi, upenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sana kutigia sikio dira ya macho yetu magazetini Dira ya macho yetu magazetini, Ijumaa ya leo tarehe ya thelathini Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu, inaanzia huko nchini Tanzania kwa asubuhi ya leo, ambako matoleo karibu yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na maadhimisho ya sikukuu ya Eidul Adha yaliyofanyika hapo jana na mito mbalimbali iliyotolewa katika hotuba za sala ya Idi pamoja na mabaraza ya Idi. Nanza na Nipashe na limeandika Bakwata na bandari wasikilizeni na wapeni majibu wananchi. Waziri mkuu atoa msimamo wa serikali migogoro ya ardhi Dodoma ya shtua uhaba wa dola wa kwaza ununuzi na malipo ya tumbaku. Samia na Mwinyi wasisitiza amani na kutogawanyika. Na mbaroni kwa tuhuma za kumwagia tindikali mkewe na mwanawe. Mwananchi limeandika salamu za sikukuu, amani na umoja vya tawala Idi hisia tofauti, uteuzi vigogo wapya nek kipimo cha unywaji maji kwa siku, mkataba wa bandari ulivyogawa vigogo, kamari na kubeti chanzo cha mauaji wanandoa na maumivu, gharama vifaa vya ujenzi kuanza kesho. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zinasema: Tanzania na Uganda kuboresha biashara mpakani, Samia asema tuendelee kuwa wamoja Ateua bosi NEK na ukaguzi wa ndani. Bomba la mafuta ni shukurani kwa Tanzania, asema balozi. Simu janja kuanza kuundwa Pwani. Na majali wataka mjadala wa bandari usiligawe taifa. Aidha, ukurasa wa michezo wa gazeti hili una habari ya kufurahisha kwa wapenda soka ambapo limeandika Tanzania ya paa katika viwango vya ubora. FIFA linaandika zaidi kwamba Tanzania imepanda nafasi saba kutoka mia moja thelathini hadi mia moja na ishirini na tatu katika viwango vya ubora vilivyotolewa na shirikisho la soka la kimataifa FIFA. Uhuru linaandika watoto thelathini na sita wazaliwa mkesha wa Idul Adha dar es Salaam. Raisi Dkt. Mwinyi akoshwa na ushirikiano wa Zanzibar na China. Maagizo ya wa waziri mkuu kuepusha migogoro ya ardhi. Rais Dr. Samia ahimiza umoja, atuma salamu za Idul Adha, awataka Watanzania waepukane na mambo yanayoweza kuwagawa. Fursa zaidi Waislamu Zanzibar kwenda hija. Serikali ya Mapinduzi Zanzibar iko mbioni kukamilisha mfuko wa uwekezaji, na Majaliwa asema mjadala wa bandari usiligawe taifa. Ama huko nchini Kenya, naanza na Taifa Leo na baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili. Zinasema ushuru kunyonga mnyonge, sheria mpya ya fedha iliyotiwa saini na raisi kuanza kutumika kesho, bei za bidhaa msingi kupanda maradufu. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii, Taifa Leo limeandika kesho Julai mosi, wa Kenya wenye mapato ya chini ambao tayari wamelemewa na mzigo wa gharama za maisha wataathirika hata zaidi wakati mapendekezo kadhaa ya kuzalisha mapato yaliyomo kwenye sheria ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu yatakapoanza kutekelezwa. Madereva watishia kususia kazi kitaifa. Mtafuta kazi atemwa kwa sababu ya umri wa juu. Kamati ya Bunge yakataa mtu aliyesaka kazi akiwa na umri mkubwa wa miaka 75. Na wafanyakazi wawili wa Osinde ndani yadaiwa, mtumishi mmoja akiri kwa polisi kuhusika katika mauaji ya Tom Osinde. Gazeti la Daily Nation limeakisi pia maumivu makali yatakayoanza ya kuwakabili wa Kenya katika kipindi kigumu cha kuanza kutekelezwa sheria ya fedha mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Baadhi ya habari nina, inazozidondoa katika gazeti la Star inasema tishio la kifo la mlazimisha bosi wa zamani wa IEBC kukimbia nchi. Na rais William Ruto na mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika Musa Faki waazimia kufanya kazi pamoja ili kuifanyia mageuzi uh, umoja huo au tume hiyo. Nahitimishia huko nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision. na baadhi ya habari zake zinasema wizara ya mazingira akaribisha kwa mikono miwili marufuku wa usafirishaji mbao nje ya nchi. Museveni asisitiza kodi kwa mitandao ya kijamii atangaza kusaini mswada wa sheria ya kodi. Wakulima wahitaji msaada ili kuongeza thamani eh, na uteuzi wa askofu wa Luwero wafutwa kwa sababu za uzinzi. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor ina kichwa cha habari kisemacho serikali yasitisha namba mpya za magari. Likifafanua zaidi kuhusiana na habari hii, Daily Monitor lina linatuarifu kwamba nambari mpya za gari au za magari zilizokuwa zimepangwa kuanza kutumika kesho zimesimamishwa kufuatia agizo la mkaguzi wa serikali na hatua mkandarasi ya kushindwa kufikisha mzigo wa visahani vya namba mpya za magari, vyanzo vingi vilithibitisha hapo jana. Daily Monitor linamnuku pia mke wa rais Museveni, Janet Museveni, ambaye pia ni waziri wa elimu na michezo, akitoa wito wa kushughulikiwa tatizo la watoto mitaani. Habari inayodondoka katika gazeti la Independent inahusiana na agizo la mahakama kuhusu maziko ya jaji Amoko. Limeandika mahakama kuu mjini Kampala imeamuru Jaji Mary Stela Arach Amoko azikwe katika wilaya ya Nebi. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Upanuzi na kuenea kwa mitandao ya kijamii kuna nafasi muhimu katika maisha ya kila siku ya wanadamu, hasa tabaka la vijana. Tarehe 30 mwezi huu wa Juni ni siku ya mitandao ya kijamii duniani. Kwa msingi huo, tunatumia fursa hii kuchunguza umuhimu na athari chanya na hasi za mitandao hiyo kwa jamii na maisha yetu. Kupakua na kuweka programu za mitandao ya kijamii kwenye simu, runinga na kadhalika, kunahesabiwa kuwa hatua ya kwanza na rahisi zaidi ya kuingia kwenye ulimwengu pepe ambao siku hizi watu wengi wamezama ndani yake. Ulimwengu pepe, kama zilivyo teknolojia nyingine nyingi zinazotengenezwa na binadamu, una faida na hasara zake makhsusi. Miongoni mwa athari chanya za mitandao hiyo kwa maisha ya kila siku ya watu ni kupata taarifa na habari za hivi punde, kujaza wakati wa bure, kuwasiliana kirahisi na familia na marafiki, na kuunda vikundi vya kirafiki, kikazi na kadhalika. Katika mitandao hiyo ya kijamii, watu wanaweza kuwasiliana kwa urahisi na wapendwa wao walioko katika kona mbalimbali za dunia na kupata habari zao. Hata hivyo, hii siyo hadithi na kisa kizima cha mitandao ya kijamii leo. Hebu tuachane na nukta hizi nzuri za mitandao ya kijamii na tujikite zaidi kwenye matumizi yasiyo sahihi ya mitandao hiyo. Labda kwa mtazamo huu, tunaweza kutumia vyema mitandao hiyo na nyenzo zake na kuweka taratibu nzuri zaidi za utumiaji wa mitandao ya kijamii. Ni dhahiri kwamba iwapo mitandao ya kijamii itatumiwa vizuri na kwa tahadhari, katika njia ya ustawi na maendeleo yetu na jamii kwa ujumla, tutapata faida nyingi na kupunguza athari zake hasi na mbaya. Hii leo mitandao ya kijamii ni sehemu muhimu ya muundo wa mawasiliano, na wakati huo huo miongoni mwa sababu muhimu zaidi za mabadiliko yanayoshuhudiwa katika mtindo wa maisha ambayo yameathiri jinsi watu wanavyozungumza, jinsi wanavyojikwatua na kuvaa, nyakati zao za kulala na kupumzika na kadhalika. Mbali na mtindo wa maisha, mitandao ya kijamii imeweza kuibua maadili mapya na mifumo ya thamani ambayo imeonekana katika mifumo ya kitamaduni na tabia za watu. Vyombo vya habari na mitandao ya kijamii vina sifa nyingine muhimu, ikiwa ni pamoja na kwamba vimewafanya watazamaji na wafuatiliaji wengi wa vyombo vya habari kuwa wanaharakati katika tasnia hii ya habari na mawasiliano. Utayarishaji na usambazaji wa habari sasa haudhibitiwi tena na vyombo maalumu vya habari, na kila mtumiaji anaweza kuzalisha na kusambaza za habari zake yeye mwenyewe. Hapana shaka kwamba sambamba na faida hizi, uwezekano wa kueneza habari zisizo sahihi na za kweli na zenye madhara pia umeongezeka. Na walengwa wa vyombo vya habari vya jadi wamepungua huku wafuatiliaji wa habari zisizo makini wakiongezeka. Miongoni mwa matokeo muhimu zaidi ya janga la mitandao ya kijamii ni kuhatarisha afya ya akili na kinafsi ya watumiaji wake. Utafiti uliofanywa na watafiti wa tabia na sayansi ya jamii unaonyesha kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya matumizi yasiyofaa na ya kupita kiasi ya mitandao ya kijamii na matatizo ya kiakili na kisaikolojia. Na mitandao ya kijamii inaweza kusababisha matatizo katika afya ya akili ya watu ambayo wakati mwingine hayawezi kufidiwa. Katika ulimwengu wa sasa, wengi wetu tunategemea mitandao ya kijamii kama Facebook, Twitter, Snapchat chat, YouTube, TikTok na Instagram kutafuta jambo au kuwasiliana na wanadamu wenzetu. Pamoja na hayo, ni muhimu kutambua kwamba mitandao ya kijamii haiwezi kamwe kuchukua nafasi ya mawasiliano halisi na ya moja kwa moja baina ya wanadamu. Imethibiti kwamba ili kuamsha homoni zinazoondoa mkwazo na msongo wa mawazo na kutufanya tuwe na furaha, afya na utanashati zaidi, tunahitaji kuwasiliana ana kwa ana na wanadamu wengine. Jambo jingine ni kwamba katika teknolojia hii iliyoundwa ili kuwakurubisha watu zaidi kutumia muda mwingi kwenye mitandao ya kijamii kunaweza kutufanya tujihisi wapweke zaidi na kujitenga na kuzidisha matatizo ya afya ya akili kama vile mfadhaiko na sonona. Wapendwa wasikilizaji, hebu sasa tutoe mifano ya hisia zinazosababishwa na utumiaji uliopindukia wa mitandao ya kijamii ndani ya nafsi zetu. Miongoni mwa hisia hizo ni ile ya kutoridhika na maisha na mwonekano wako. Hata pale tunapojua kwamba picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii zimechujwa au kubadilishwa kwa kutumia programu mahususi kama Photoshop, bado picha hizo zinaweza kutufanya tujihisi kutojiamini na na na kuvunjwa moyo na mwonekano au aina na hali ya maisha yetu. Tunajua kwamba watu huwashirikisha wenzao mambo na matukio chanya na mazuri ya maisha yao katika mitandao ya kijamii, na ni mara chache sana kuona watu wakionyesha masuala hasi na hisia zisizofurahisha katika mitandao hiyo. Pamoja na hayo tunapotazama mambo ya kupendeza ya maisha ya watu wengine, yumkini kukazusha hisia za husuda, hasira, kulinganisha au majuto ndani ya nafsi za baadhi ya watu na kuhatarisha afya yao ya kiakili na kinafsi. Mfano mwingine wa hisia zinazosababishwa na utumiaji uliopindukia wa mitandao ya kijamii ni kujenga hali ya kupenda kujitenga na watu. Wengi wetu tunaweza kuhisi kuwa tumeunganishwa na watu wengi kutokana na kutumia mitandao ya kijamii na kwamba kila tunapowasha na kujiunga kwenye mitandao hiyo huwa hatuko peke yetu. Hata hivyo, utafiti umeonyesha kwamba kutegemea sana mahusiano katika mitandao ya kijamii badala ya mawasiliano halisi na ya moja kwa moja kunazidisha hisia ya kujitenga na kumfanya mtumiaji awe mbali na mawasiliano halisi. Matokeo yake matatizo ya kimienendo wahka na sonona yanaweza kujitokeza kutokana na kutokuwa katika jamii halisi na kuto kuwepo kwa mawasiliano yenye ufanisi, mfungamano wa karibu na kadhalika, suala ambalo yumkini likawa na taathira mbaya kwa afya ya akili. Kutumia muda mrefu kwenye mitandao ya kijamii na kuwa mraibu wa mazingira hayo, bila shaka kuna taathira mbaya na kubwa kwa afya ya akili na nafsi na yumkini muhimu zaidi kati ya madhara na taathira hizo ni tatizo la sonona na msongo wa mawazo. Watu ambao wana dalili za sonona au depression, kutokana na matumizi makubwa ya mitandao ya kijamii, mara nyingi huripoti ukosefu wa usingizi mzuri, lishe bora, na mawasiliano halisi na yenye ufanisi, na mambo haya hatimaye huwaweka mbali na malengo na masilahi yao na badala yake kuwatumbukiza katika hali ya kupenda kujitenga, kupoteza matumaini na msongo wa mawazo. Utegemezi wa ulimwengu pepe na mitandao ya kijamii huwafanya watu wajikite na kuelekeza mazingatio yao kwenye kazi na maoni ya watu wengine na badala ya kuzingatia mipango na malengo yao wao wenyewe ambayo yanalingana na suhula na hali zao. Wanaunganisha fikra na akili zao na mitandao hiyo, na mwishowe hutumbukia katika matatizo ya sonona na matatizo mengine mengi ya kinafsi na kiakili. Mwishoni mwa kipindi chetu cha leo, tutupia jicho baadhi ya mbinu za kupunguza uharibifu unaosababishwa na mitandao ya kijamii kwenye afya ya akili. Jaribu kupunguza wakati na mahali pa kutumia mitandao ya kijamii. Utakuwa na mawasiliano bora na watu maishani mwako, iwapo arifa zako za mitandao ya kijamii zitazimwa nyakati fulani za mchana au ikiwa simu yako itakuwa kwenye hali ya ndegeni, airplane mode, nyakati fulani kama vile usiku. Jitolee kutoangalia mitandao ya kijamii unapokula chakula na familia na marafiki zako au kucheza na kuzungumza na watoto. Usiweke simu au kompyuta yako kwenye chumba cha kulala, kwani jambo hili litavuruga na kuharibu usingizi wako. Weka utaratibu wa mara kwa mara wa kuachana na mitandao ya kijamii kwa siku kadhaa. Tafiti nyingi zimeonyesha kwamba hata mapumziko ya siku tano au wiki moja kutoka kwenye Facebook, Instagram na kadhalika yanaweza kupunguza msongo wa mawazo na kukufanya uridhike na maisha. Utafiti umeonyesha kwamba kupunguza matumizi ya kila siku ya Facebook, Instagram na Snapchat hupelekea kupungua upweke, mfadhaiko na sonona. Mwanzoni jambo hili linaweza kuwa gumu, lakini hatua kwa hatua mazoezi ya tabia hii yanaweza kuchukua nafasi ya matumizi ya kila siku ya mitandao ya kijamii. ni vizuri kutumia mitandao ya kijamii kujuliana hali na ndugu jamaa na marafiki, kama burudani au kutoa maoni yanayofaa na kadhalika, ni jambo zuri kwa sharti kwamba kusikuzuie kuwatembelea na kukutana nao ana kwa ana. Baada ya muda, kutuma ujumbe kwenye Twitter kwa mfanyakazi mwenzako kunaweza kuwa jambo zuri na la kufurahisha, lakini hakikisha kwamba mawasiliano haya hayachukui nafasi ya mazungumzo ya ana kwa ana. Kumbuka kwamba tunapotumia mitandao ya kijamii kwa uangalifu na uelewa, majukwaa haya yanaweza kuwa nyongeza muhimu kwa maisha yetu ya kijamii. Hata hivyo, ni mwanadamu halisi tu na mawasiliano halisi na ya moja kwa moja na mtu ndiyo yanayoweza kukidhi mahitaji yako ya kimsingi na ya kila siku. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 11 Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 30 Juni na tatu. Siku kama ya leo miaka 103 iliyopita, yalianza mapambano ya raia wa Iraki chini ya uongozi wa Ayatollah Mirza Muhammad Taqi Shirazi dhidi ya wavamizi wa Uingereza. Itakumbukwa kwamba baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia na kufuatia makubaliano ya waitifaki wa vita hivyo ya kugawana utawala wa Uthmania, uongozi na usimamizi wa Iraq, Jordan na Palestina ulikabidhiwa kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia wakati huo, ukoloni wa London ukaanza rasmi kupora vyanzo na utajiri mkubwa wa nchi hizo. Baada ya kubainika makubaliano hayo ya kugawana mataifa ya Waislamu, kuliibuka mapinduzi makubwa katika maeneo yote ya Iraq. <coughs> Siku kama ya leo miaka sitini na tatu iliyopita jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo Zaire ya zamani ilijitangazia uhuru na Joseph Kasavubu akawa rais wa nchi hiyo huku Patrice Lumumba akiwa waziri mkuu. Kongo ilikoloniwa na Ubelgiji. Mapambano ya kudai uhuru yaliongozwa na Patrice Lumumba na yalishika kasi katika miaka ya mwishoni E, mwa kumalizika vita vya pili vya dunia na kupelekea nchi hiyo kujipatia uhuru wake. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, Jenerali Omar Hassan al-Bashir wa Sudan aliongoza mapinduzi ya kijeshi na kuondoa madarakani utawala wa Sadiq al-Mahdi bila ya umwagaji damu. Utawala huo ulikuwa ukikabiliwa na matatizo mbalimbali ya mbali ndani. Baada ya mapinduzi hayo, Omar al-Bashir akishirikiana na Hassan Turabi alianzisha chama cha Kongres ya Kitaifa huku yeye akiwa mwenyekiti wa chama hicho na rais wa nchi. Hata hivyo, Albashir mwenyewe alibadilisha mielekeo yake na kuwa tegemezi kwa utawala wa kifalme wa saudi Arabia. Utawala wa Albashir ulitafunwa na ufisadi, utumiaji mbaya wa madaraka, hali mbaya ya uchumi na kufuata kibubusa sera za Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Mambo haya yaliwakasirisha Wasudani walioanzisha harakati ya upinzani dhidi ya Albashir na tarehe 11 Aprili mwaka 2019 Kiongozi huyo alilazimika kung'atuka madarakani na kutiwa nguvuni kwa tuhuma za ufisadi na utakatishaji wa fedha. Omar Al Bashir anatumikia adhabu ya kifungo nam. Wapenzi wa sikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Ulimwengu wa Kiislamu umeendelea kulaani vikali kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani Tukufu, kitabu kitakatifu cha Waislamu huko nchini Sweden, huku mataifa mbalimbali yakitoa taarifa ya, ya kulaani kitendo hicho na baadhi ya mataifa mengine yakiwasilisha malalamiko uh, kwa balozi za nchi hiyo katika mataifa hayo. Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, ametoa mwito kwa mataifa ya Kiislamu kuwa na umoja na mshikamano mkabala wa njama za maadui na lobi za kizayuni zenye azma ya kuibua mifarakano na ukosefu wa uthabiti katika nchi hizo. Mahakama nchini Ufaransa imemhukumu wa kifungo cha maisha jela aliyekuwa afisa wa polisi wa Rwanda baada ya kumpata na hatia mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. Uhalifu wa Filipe Hatege Kimana ulifanyika wakati wa mauaji halaiki ya Rwanda mwaka 1994 wakati wanamgambo wa kihutu walipoua mamia maelfu ya watutsi na wahutu wenye msimamo wa wastani. Raia wasiopungua 17 wameuawa katika mashambulizi mawili yaliyofanywa na wanachama wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daish katika eneo la Gao, kaskazini mwa Mali na Beijing imesema serikali ya rais Joe Biden wa Marekani sharti iondolee China vikwazo iwapo inataka kufanyika mazungumzo ya ngazi ya juu ya kijeshi baina madola hayo mawili makubwa duniani. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teherani asubuhi hii nilikuwa mimi Salum Bindirana kutoka Tehran. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni asubuhi njema na Ijumaa iliyojaa baraka na fanaka. Asanteni na kwaherini.