Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Jambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdurazak Juma wa Tanzania, atakuwa anazungumzia maana ya munkar. Kadhalika, tutakuwa na makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kutusikiliza kupitia masafa mafupi au shortwave lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir mkwaju sw. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Nafuta pumzi, na muda si muda na rejea na na taarifa ya habari za dunia etimia saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Ayatullah Khatami asema ya hatma ya maadui wa Iran si nyingine ghairi ya kushindwa. Mahakama ya Uingereza yabatilisha mpango wa kupeleka wakimbizi nchini Rwanda. Na watu wenye silaha wawaua wa kwa umati wanajeshi 31 huko nchini Burkina Faso, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Imamu wa swala ya Idul Adha iliyoswaliwa leo hapa mjini Tehran amesema kuwa hatma ya maadui na upinzani dhidi ya Iran si nyingine bali bali ni kushindwa na kufeli katika mipango yao. Sayid Ayatullah Ahmad Khatami amesema hayo mbele ya hadhara ya waumini waliohudhuria ibada ya swala ya Idul Adha katika chuo kikuu cha Tehran na kueleza kwamba wanaolifanyia uadui taifa la Iran wanapaswa kutambua kwamba hawana hatma nyingine isipokuwa kushindwa na kugonga ukuta. Ayatullah Khatami amehutubu Marekani na madola ya Ulaya yanayowaunga mkono wapinzani wa mfumo wa, wa Kiislamu unaotawala hapa Iran na kueleza bayana kwamba hatma ya wapinzani ambao nyinyi mnawaunga mkono ni kushindwa. Imam waswala ya Idul Adha hapa mjini Teheran ameashiria njama za maadui wa Iran za kuendeleza vurugu na machafuko ya mwaka jana hapa Iran na kusema wazi kwamba mikono ya munafikina ilianzisha machafuko mwaka jana na wakashindwa tena na kupelekea kufutwa katika siasa za Marekani na Ulaya. Aidha amesema hatua ya hivi karibuni ya polisi Albania dhidi ya wanachama wa kundi la munafikina almaarufu MKO ilikuwa kilele cha madhila dhidi ya kundi hilo. Nchi za Ulaya ambazo zimekuwa mwenyeji wa makundi ya kigaidi na ya uwasi dhidi ya Iran tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, hivi karibuni zimechukua hatua zinazoashiria kuwepo mabadiliko katika mtazamo wao kuhusu makundi hayo. Hivi majuzi polisi ya Albania walishambulia makao makuu ya kundi la kigaidi la Munafikina katika mji wa pwani wa Dures unaojulikana kama makao makuu ya Ashraf tatu na kuwatia mboroni magaidi zaidi ya sabini, ambapo gaidi mmoja aliuawa kwa kuwashambulia polisi. Kwingineko, mahakama ya rufaa nchini Uingereza imebadilisha uamuzi wa mahakama kuu kuhusu mpango wa serikali wa kuwapeleka waomba hifadhi nchini Rwanda. Taarifa ya uamuzi wa mahakama inasema mpango huo ni kinyume cha sheria hadi pale mabadiliko yatakapofanywa kwenye mfumo wa hifadhi. Mapema wiki hii, ofisi ya mambo ya ndani ilichapisha tathmini ya athari za kiuchumi ya mswada wa serikali wa uhamiaji haramu, ikiwa ni pamoja na mpango wa Rwanda. Ilikadiria kuwa kupeleka mhamiaji katika nchi salama kama vile Rwanda kunaweza kugharimu pauni 63,000 zaidi ya kuwaweka nchini Uingereza. Aprili mwaka jana, serikali ya Uingereza ilitangaza mpango wa kuwapeleka baadhi ya waomba hifadhi nchini Rwanda ili kuzuia watu kuingia nchini humo kwa kutumia boti ndogo kutoka Ufaransa. Juni mwaka huo huo, ndege ya kwanza iliyobeba waomba hifadhi kutoka Uingereza hadi Rwanda iliahirishwa safari dakika chache kabla ya kupaa baada ya mahkama ya Ulaya ya haki za binadamu kuingilia kati. Hata hivyo, Desemba mwaka jana, mahakama kuu ilitoa uamuzi kwamba mpango huo ni halali, lakini ikasema kesi ya watu wanane wanaotafuta hifadhi waliojumuishwa kwenye ndege ya Juni hazijazingatiwa ipasavyo. Mpango huo wakua, wa Uingereza wa kuwapeleka wakimbizi Rwanda kwa nguvu bila khiari yao ulikosolewa vikali na Filipo Grandi, mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Huku hayo ya kijiri, rais wa sudan kusini, Salva Kiir amekutana na mwenzake wa afrika kusini, Cyril Ramaphosa huko jijini Pretoria, na kufanya mazungumzo kuhusu mzozo unaoendelea nchini Sudan pamoja na mchakato wa amani nchini kwake. Ofisi ya rais wa afrika kusini imesema katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kwamba viongozi hao pia walitarajiwa kutathmini utekelezaji wa makubaliano ya amani nchini Sudan Kusini. Hadi kufikia sasa, mzozo unaoendelea nchini Sudan umesababisha zaidi ya wakimbizi laki moja raia wa Sudan, uh, wa Sudan kusini kurejea nchini mwao. Uhamaji huo umezua hofu ya kutokea mapigano mapya ya kikabila, Umoja wa Mataifa umesema. Wakati huo huo, watu kumi na watatu wakiuawa katika kambi ya ulinzi wa raia mapema mwezi huu. Baada ya kupata uhuru kutoka kwa Sudan mwaka elfu mbili kumi na moja, Sudan Kusini ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha vifo vya takriban watu laki nne na mamilioni kuyahama makazi yao kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili na kumi na nane. Mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nane ulikuwa na makubaliano ya kugawana madaraka kati ya Salva Kiir na mpinzani wake Riek Mashar katika serikali ya umoja wa kitaifa, lakini kumekuwa na mivutano, huku makundi ya wenyeji wenye silaha yakiendelea kutishia usalama nchi hiyo changa zaidi duniani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Watu wenye silaha wamevamia kijiji kimoja cha katikati mwa Bukina Faso na kuua makumi ya wanajeshi na wanamgambo. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya ndani ya Bukina Faso, wanajeshi wasiopungua thelathini na moja na wanachama watatu wa makundi ya wanamgambo wameuawa katika shambulio la watu wenye silaha kwenye kijiji cha Nawaka cha kaskazini mwa maeneo ya katikati mwa Bukina Faso. Wanamgambo waliouawa ni kutoka kwenye vikundi vya kujitolea vinavyolisaidia jeshi la Burkina Faso kulinda nchi. Mwishoni mwa mwezi uliopita, serikali ya Burkina Faso ilitangaza uhamasishaji wa umma ili kupambana na magenge ya kigaidi. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tano Burkina Faso imo katika vita vya kupambana na magenge ya kigaidi na ya ukufurishaji. Wiki mbili zilizopita jeshi la Burkina Faso lilitangaza kuangamiza magaidi ishirini na wawili katika operesheni ya kijeshi iliyofanyika kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mwanzoni mwa mwezi huu wa Juni, pia takriban watu arobaini wakiwemo wasaidizi wa jeshi waliuawa katika mashambulizi mawili ya kigaidi yaliyotokea kaskazini magharibi mwa Burkina Faso na inaelezwa kuwa Vibali maalum vinavyoruhusu raia wa Zimbabwe kuishi na kufanya kazi nchini Afrika Kusini vimeongezwa muda wake na mahakama ya nchi hiyo. Taarifa zaidi zinasema mahakama moja ya Afrika Kusini jana Jumatano ilitoa hukumu dhidi ya serikali na kuamua kwamba ibatilishe uamuzi wa wake wa kusitisha vibali maalum vilivyoruhusu karibu raia laki mbili wa Zimbabwe kuishi na kufanya kazi nchini humo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, hatua hiyo ime au ingelazimisha watu hao kurejea makao wa Zimbabwe iwapo hawangepata vibali vya kuendelea kufanya kazi, licha ya kwamba baadhi wana watoto waliozaliwa Afrika Kusini na ambao ni raia halali wa taifa hilo. Mahakama Kuu ya Gauteng mjini Pretoria imesema kwamba uamuzi wa, wa wizara ya masuala ya ndani wa elfu mbili na ishirini na mbili wa kusitisha vibali maalum kwa raia wa taifa jirani la Zimbabwe ulikuwa kinyume na sheria pamoja na katiba na wala haukufuata mikakati ya mashauriano. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Haya ni matangazo ya Alhamisi usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho, vikwazo ni sawa na silaha ya kivita. Katibu wa kamati ya haki za binadamu ya idara ya mahakama ya Iran amesema kuwa vikwazo ni jinai kubwa dhidi ya binadamu na kwamba Marekani ndiye mtendaji mkuu wa jinai hiyo kutokana na uraibu wake wa kuziwekea vikwazo nchi nyingine bila ya sababu ya maana. Kazem Gharibabadi amesema hayo na kuongeza kuwa Marekani hivi sasa imeziwekea vikwazo vya upande mmoja nchi karibu 25 duniani. Amesema vikwazo vya kidhulma na haramu vya Marekani dhidi ya wananchi wa Iran ndio jene kubwa zaidi inayoendelea kufanywa hivi sasa na dola hilo la kistikbari. Katika miongo ya hivi karibuni, vikwazo vya kiuchumi ndio silaha kuu ambayo imekuwa ikitumiwa na madola ya kibeberu ya Magharibi dhidi ya nchi nyingine duniani hadi hivi sasa. Marekani na nchi za Umoja wa Ulaya zimeziwekea nchi nyingine vikwazo kwa mamia ya mara, na hizo ni katika jinai kubwa dhidi ya binadamu duniani. Mara nyingi vikwazo hivyo vimekuwa vikiwekwa kwa visingizio kama vya kuzuia usambazaji wa silaha za nyuklia na eti kupigania haki za binadamu, lakini ukweli ni kwamba daima vikwazo hivyo vina malengo ya kisiasa, na shabaha yake kuu ni kuendeleza, ni kuendeleza siasa za kibeberu za madola hayo. Katika siasa za mambo ya nje za Marekani Swala so, la vikwazo vya kiuchumi ni katika silaha kubwa zinazotumiwa kuzishinikiza nchi na makundi mengine ambayo hayakubali kuburuzwa na dola hilo la kibeberu. Marais wote wanaingia madarakani nchini Marekani wanaipa umuhimu mkubwa silaha hiyo, na ndiyo maana hata wasomi wengi duniani wamo kwenye orodha ya vikwazo vya kiuchumi vya dola hilo la kibeberu Thomas Woodrow Wilson Rais wa ishirini na nane wa Marekani alisema taifa ambalo limewekea vikwazo hulazimika kusalimu amri au kuzingirwa kila upande. Itumieni silaha hiyo ya kiuchumi isiyo ya umwagaji wa damu, lakini angamizi, na hakuna haja ya kutuma jeshi. Hii ni katika hali ambayo athari mbaya za vikwazo hivyo dhidi ya watu wa kawaida wa nchi husika ni kubwa. Vikwazo vinapotumiwa kama silaha ya kiuchumi vinaweza kuwa na athari mbaya na haribifu kuliko hata vita vya kijeshi. Bo Ramkon, mtaalamu na mtafiti Marekani, anasema huko nyuma, baadhi ya nchi zilikuwa zinatumia nguvu za kijeshi na pia vikwazo vya kiuchumi kama njia ya kuzishinikiza nchi nyingine. Vikwazo vinaweza kusababisha hasara kubwa kwa nchi bila ya kuonekana damu ikimwagika hadharani na bila ya kuchochea hisia na malalamiko ya ulimwengu. Hivyo tunaweza kusema kuwa silaha hiyo inapendelewa zaidi na wawekaji wa vikwazo kwa ajili ya kuyashinikiza mataifa mengine. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu, mpenzi msikilizaji, nisome hapa maoni mawili matatu. Ramadhan Haruna wa Afrika Kusini anatushukuru, anafuatilia habari na matangazo haya akiwa huko Afrika Kusini. Asante sana pia. Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, naona karejea hapa Wakishindwa anasema, nipo ndugu yenu Hamisi Hashim Bilali Mtwara. Tumepoteana zaidi ya mwaka ila, nimerudi tena. Inshallah tutakuwa sote katika kusikiliza na kutoa maoni kasoro na pongezi panapobidi kufanya hivyo. Asante sana na karibu sana katika ukumbi huu, na kama navyosema daima, ni ukumbi wako huru. Unaweza kututumia maoni, mapendekezo na hata huko swaji wako, mpenzi msikilizaji. Asante sana Hashim uh, Hamis Hashim Bilali uh, ukiwa Mtwara Tanzania na karibu tena ukumbini. Asante sana. Yazid Akida wa Chumbageni Tanga, Tanzania anasema katutumia hapa ubeti, anasema ni idili adhihari furaha zimetujaa, tusherehekee vizuri hadi lizamapo jua na tuepukeni shari, kheri kuikimbilia, atatulipa kahari, nyoyo zipate ridhia. Asante sana Daktari Yazid Akida Mwihaji, ukiwa chumba geni, Tanga Tanzania, kwa ubeti wako huo kuhusiana na sikukuu ya Idul Adha. Hasani Abdallah Hasani anasema mauaji ya Shakahola Uh, huko nchini Kenya kuna nabii mmoja kutoka Kenya aliyetabiri Januari mwaka huu wa elfu mbili ishirini na tatu. Anasema Mwenyezi Mungu amzidishie rehema na baraka tele. Ni maoni yake Hasani Abdallah Hasani, yupo Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Maoni ni mengi mpenzi msikilizaji. Alafu Yusuf Omar wa Tanga, Tanzania anauliza vipi imefunguliwa, na nadhani kama anauliza mtandao na, na, na ndio mtandao eh, kwa sasa unafanya kazi. Usisite kutembelea mtandao wetu wa parstoday.ir mkwaju sw na utastafidi na mingi. Asante sana pia. Said Hamis wa Iporio Sepuka, uh, huko huko Tanzania, anasema baada ya salamu, samani kwa usumbufu, naomba kwa WhatsApp ile khutba juu ya Arafa iliyotolewa katika matangazo ya asubuhi leo na sheikh wa London. Asante sana na insha Allah ombi lako hilo nitaliwasilisha kwa wahusika wa vipindi na insha Allah natumai, uh, utarushiwa kipindi hicho. Asante sana kwa maoni yako hayo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jijini Teheran. Tunaingia katika ngwe ya pili ya matangazo haya ya kukuletea vipindi Bismillahir rahmanir rahim. Kuna bwana alihukumiwa kwamba anyo, anyongwe mpaka afe, lakini yule bwana, ile tuhuma, kila alivyojaribu kujikwamua ilimwandama. Na ukweli ni kwamba hakuwa ameua yule bwana, hakuwa ameua. Ushahidi kila ukitolewa, kila akijitetea, inaonekana bwana, wewe ndio mhusika. Ikabidi sasa jamaa yule auwawe Alipopandishwa kwenye kitanzi auwawe, akaulizwa una maneno ya mwisho unataka kutoa, na watu wamehudhuria pale, akasema ndio, nina maneno. Akawaambia jamaa waliohudhuria, jamaa, mimi leo hii na uwawa na nyongwa kwamba nimemuua fulani, lakini nawahakikishieni nyote mliokuwa hapa, ukweli ni kwamba mimi sijamuua, ila niliwahi kumuua mtu sikuwahi kujulikana. Sasa namwambia huyu aliyemuua huyu, na yeye asubiri zamu yake huyu aliyemuua huyu, ambaye mimi nimesingiziwa, na yeye namwambia huko alipo asubiri zamu yake. Sasa kama tumeelewana hapo. Lakini kisa kingine kinachotolewa ni baba mtu mzima, na hili tusikilize vizuri sana. Baba mtu mzima ambaye alikuwa akipigwa sana na mwanaye, tena hadharani. Mwanaye anampiga, yani mtoto anampiga baba yake hadharani, mpaka watu wakaja wakakusanyika, wakamwokoa wakaanza kumkemea yule mtoto, huna adabu wewe, huyu baba yako kakuzaa kwa nini? Lakini yule baba akawa anacheka kacheka sana, mpaka wale waliokuwa hadhari pale wakashangazwa, wakimuuliza, mzee, unacheka nini? Anasema, nimekumbuka miaka kama 30 iliyopita, nilikuwa nikimpiga baba yangu. Sasa leo ninapigwa na mwanangu, nilipokumbuka ilibidi nicheke. Maana maanake ni kwamba yale ulioyafanya wewe, utukutu wako uja nani, utakuja kuyaona kwa kwa watoto wako, atakupeleka mbio ukalivurugu fujo, watoto wa msikii. Lakini hebu rudi nyuma uangalie ulifanya nini kwa mzee wako wewe? hukuwahi kutoroka shule? Wewe hukuwahi kuchelewa nyumbani? Wewe hukuwahi kumuudhi sana mama baba? Sasa nzamu yako, ni zamu yako ya nini? ya kuudhiwa na wewe. Ndo ile aya tuliyoisoma, Mungu anasemaje kuhusu wale wanaokula mali za yatima? Mungu anasema waliyakhsha ladhina lau taraku min khalfihim dhuriyatan dhiafan khafu alayhim faliyattaqu llaha walyaqulu qawlan sadida. Nini maana ya aya? Tumesema Mungu anasema, na waogope kula mali ya yatima, wale ambao lau wangekufa au wakifa wataacha min khalfihim dhurriyatan dha'afa, wataacha kizazi dhaifu, watoto mayatima, na wao wataacha basi, na waogope kudhulumu yatima wengine, faliyattaqu allaha katika mayatima wa wenzao waliyaqulu qawlan sadida kwa mayatima wa wenzao, kwa sababu na wao wanaweza kuwacha yatima, kwa sababu mambo haya yanakwenda kwa zamu, ikifika zamu yako. Na wamesema kwamba siku ya aliyedhulumiwa kwa yule dhalim ni mbaya zaidi kuliko siku ya dhalim kwa aliyedhulumiwa, umeelewana? yaumu aldhalim ala lmadhlumi ashadu min yaumi almadhlumi ala aldhalim, yaani ukimdhulumu mtu umemuumiza lakini maumivu ya zamu yako yatakuwa ni makubwa kuliko yale maumivu ya zamu yake ile ya wewe kumdhulumu. Ndugu zangu, ukishajua hizi kanuni za Mungu katika maisha yani, huna hunabudi useme samina wa atana, utii bila shuruti, yani ufate maamrisho ya Mwenyezi Mungu kwa sababu hizi ndio kanuni za za Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Kama tadinu tudani, unavyofanya utafanyiwa vile vile, hutaki ufanyiwe, usifanyie wengine. Na mtume sallallahu alaihi wa alihi amesema hiyo ni katika golden rule. Anasema kwamba mwanadamu mu'min anatakiwa lile analolikirihi yeye asimfanyie mwenzake. Kwa hiyo kipimo ni kwamba mimi madha linaniudhi lina nisimuudhi mwenzake. Kiweza kuwa hivyo, basi wale wote watakuwa ni watu wako, watakuheshimu. Hutoki nyumbani ila unasalimia, unaonyesha heshima, humkemei mtu hadharani. Tutoe kisa cha kweli kwanza kitusaidie kuelewa nini maana ya makri na kaid. Katika nchi ya Saudia palitokea kisa cha kweli miaka kadhaa iliyopita. Palikuwa na mama mmoja anaishi na mumewe katika mji wa Riyadh. Huyu mama alikuwa ni mke wa huyu bwana, lakini huyu mama ana baba yake na baba yake yuko hai, na yule baba yake ana mke ambaye sio mama yake. Na huyu binti, nadhani tumeelewana bila shaka, mara nyingi mahusiano yanakuwa si mazuri, kunakuwa kidogo, kuna beri ya baina ya ya binti na baba yake kiasi fulani, tukubali huo ukweli, lakini hali hiyo ilikuwepo. Kwa bahati mbaya, yule baba mtu akafa, na alikuwa tajiri mkubwa sana. Alipokufa mirathi ikagaiwa na binti yule akapata, zilikuwa pesa nyingi sana. Akamwambia mumewe, mimi kwa pesa hizi nilizozipata, mimi napenda mambo ya pwani na maisha ya pwani. Kwa nini tusiame hapa Riyadh, tuende tukaishi Jidda, tujenge nyumba yetu pwani, nzuri tununue eneo, alafu tuishi maisha yetu, mi napenda mazingira hayo. Mume akamkubalia, lakini mume akamwambia, lakini sikiliza, haya mambo ya kwenda kutafuta kampuni ya ujenzi na kuanza kuingia mikataba na sheria hii na ile naile nakufuatiliana, tuachane nayo acha mimi nichukue jukumu la kujenga mwenyewe nisimamie mwenyewe nikabidhi, andika kwa jina langu, alafu mimi nitasimamia kila kitu, tuepukane na kero za makontrakta hawa na makampuni yao. Sawa sawa, we eh, mume wangu, baba ya wa watoto wangu, hakuna neno. Akachukua pesa zile, mama yule akamkabidhi mumewe, mumewe akaenda Jidda na akajenga kasri hiyo, vila nyumba kubwa ya kisasa maridadi. kiamba anaisimulia ni huyu mama sasa. Baada ya kuwa kisa kimefikia hatima, yeye ndo anakuja kukisimulia yaliyomfika. Anasema tukahama tukatoka Riyadh tukaenda Jidda. Anasema nilikuwa na furaha, katika maisha yangu sikupata furaha hiyo. Nyumba ilikuwa kubwa ya kisasa, kisha ninaishi na mume wangu na mpenda, tunaishi na watoto wetu katika nyumba nzuri sana, na maisha mapya ambayo nilikuwa nkiyaota, na hasa baada ya kuwa nilipata tabu na mke wa baba yangu. Sasa nimepata changu na mi naishi na mbenda. Anasema ghafla, siku moja mume wangu anaingia na mwanamke ananiambia, hivi, huyu ni mwenzako, ataishi nyumba hii, mtaishi pamoja. Akamwambia, umeoa wala hujaniambia, basi sawa, lakini pia unamleta katika nyumba yangu. Si ulikuwa umpeleke hata mahali pengine, angalau mkaishi huko? Kwa nini lazima umlete katika nyumba yangu? Bwana yule akamwambia yule mke wake, nani kakwambia hii nyumba yako? Akamwambia, mwogope Mungu wewe, hii ni nyumba yangu na tumekubaliana na ni urithi wa baba yangu na nimekupatia pesa. Akamwambia hapana, hii sio nyumba yako wewe, imma ukae na mwenzako, huwezi katafute pakukaa. Wakati huo tayari nyumba ishaandikwa kwa jina la ya mume waume nkina sisi jamaa eh? Ili mradi mama yule anasema hali ilivyokuwa hivyo, nilipatwa na dharba kubwa sana, nilikusanya watoto wangu nkaondoka nao mpaka kwetu kwa mama yangu. Liafu nikifika mama yangu ni mtu mzima, ni mwalimu aliostaafu, yuko nyumbani tu anakula mafao yake. Pia ikawa ni dharba kubwa kwa mama yangu, ikawa dharba kubwa sana. Hali ilionipata mimi, nilianza kupatwa na maradhi ya afya ya akili sonona, msongo wa mawazo, yani kwa maana depression. Depression sonona ikanipata kiasi kwamba mama yangu akamtafuta rafiki yake ambaye ni mtaalamu wa mambo ya ushauri na saha, akawa ananitibu anakaa na mimi vikao, kikao namba moja, namba mbili, ili anitibu kisaikolojia, hali iliyonipata dharba iliyonipata. Anasema kwa bahati nzuri, tukaenda na yule rafiki yake na mama yangu mpaka hali yangu ikawa nzuri. Mama yangu akaniambia, mwanangu, binti yangu, we akili yako nzuri, ulikuwa ukifanya vizuri shuleni, rudi kasome. Nikaenda college, nikasoma, nikawa nimetulia sasa na focus kwenye elimu. Bahati nzuri, nikakwenda nikaenda nika katika kidato cha juu nikamaliza nikaamua kuingia kusomea medicine udaktari. Nikachaguliwa, nikawa ni miongoni mwa watu waliochaguliwa kwenda kusoma Marekani. Nikaenda na ndugu yangu mwanaume kama mahram, nikaenda Marekani nikasoma. Nimesoma mpaka nikafikia ku specialize takhasus. miaka tisa nimekaa Marekani nikisoma, nikahitimu masomo yangu vizuri sana katika upasuaji nilikuwa mtaalamu hodari katika mambo ya upasuaji na tajimiri, kuhakikisha mtu ambaye amepasuka amepasuka pasuka ameunguaungua na mrejesha vizuri Marekani. Nikarudi nchini, nikaajiriwa katika hospitali kubwa sana Riyadh, daktari bingwa, niko na watoto wangu na familia yangu, mama yangu tunaishi. Anasema siku moja nilipangiwa kwenda Uingereza mkutano, mambo ya mikutano ya wataalamu. Ilikuwa kesho natakiwa niende airport, niondoke niende Uingereza nikahudhurie kwenye mkutano leo. Kabla sijaaga hospitali, akaletwa mgonjwa mume na mke, hali zao mbaya sana, wamepata ajali, hali mbaya sana. Nikaamua kuvaa tena nguo za kazi, nikaingia masaa nane operation. mpaka wakarejea katika hali ya sawasawa sawa, mimi nikaondoka. Siku ya pili nikasafiri kwenda Uingereza kwenye mkutano. Nilikaa kwenye mkutano Uingereza wiki mbili, niliporudi baada ya wiki mbili, niliporipoti tu hospitali nikawa nakagua, nikaletewa faili, nikaambiwa hao ndio wale wagonjwa ambao uliwatibu kabla huja hujasafiri, faili lao ndo hili, wanaendelea vizuri. Nikawa na pekura kukagua faili, nikitizama jina naona ah, mbona huyu ndio alikuwa mtalaka wangu, huyu mbona huyu ndio aliokuwa mume wangu, alafu yuko na, na mkewe. Aliwatibu bila kujua nikaondoka guu mosi guu pili mpaka kwenye chumba ambacho wamelazwa, nikiwa nimevaa mask. Nikifika pale namuuliza mgonjwa, wewe ndo fulani? Anasema ndo fulani, ndio mimi ndo fulani. Namuuliza unanikumbuka mimi? Anasema sikukumbuke, anasema. Nikatoa ile mask nikamwambia, mimi ni nilikuwa mke wako. Aliponiona tu na kunifahamu, anasema, alilia kilio cha mtoto mdogo. Anamuuliza unalia nini? Anamwambia mimi bwana, nilishaona mauti. Mungu kaniokoa, na mimi nilikuwa nakuandama wewe, nimetoka Jida na kuja Riadhi, najua taarifa zako kwamba umesoma, umekwenda nje, umesoma Marekani, umerudi, sasa una kazi kubwa na mshahara mkubwa na watu wote wanakuheshimu. Nilikuwa ninakuja mimi hapa Riyadh ili nikuumize, niku zaidi, nije nikupokonye watoto, lakini Mungu akanionyesha njiani kabla sijafanya hilo, na kuomba tafadhali nisamehe sasa. Anasema nikamwambia, sikusamehe, labda unrejeshe mali yangu urithi wa baba yangu umeninyang'anya, umeishi na mkewe. Anasema bwana yule akasema, nakupa nyumba, chukua nyumba yako, nimekurejeshea. Anasema nikapokea nyumba yangu, nikamwambia nimekusamehe. Mama huyu daktari anasema kwa furaha niliyokuwa nayo nikaiuza ile nyumba, thamani yake ilikuwa imepanda mara nyingi, mara nyingi sana kwa furaha niliokuwa nayo, robo tatu, yani nilibakiwa na robo moja. Robo tatu ya mali yote thamani yote ya nyumba nilitoa sadaka, nikabakiwa tu na robo moja, katika robo nne nikatoa sadaka. Sasa yeye mama huyu ndo amekuja kusimulia kisa hii. Haya ndio aliomfika, lakini hatima yake ikawa ile. Swali haya yote yako nje ya mkono wa Mungu. Unaona namna Mwenyezi Mungu anaweza kumkokota mwanadamu akamfikisha katika hatima. Mungu anasema, wayamkuruna wayamkurullah Wallahu khairul makiri, watu hufanya vitimbi, hufanya mikakati ya siri na Mungu hufanya yake, lakini Mungu ni mbora wa kufanya hayo. Yastadirijuhu, anawapeleka hatua kwa hatua mpaka wanafikia katika hatima ambayo hukuitarajia. Hili hajasalimika yoyote katika sisi, lazima tuwe na tahadhari sana na Mungu katika hili. Upanuzi na kuenea kwa mitandao ya kijamii kuna nafasi muhimu katika maisha ya kila siku ya wanadamu, hasa tabaka la vijana. Tarehe 30 mwezi huu wa Juni ni siku ya mitandao ya kijamii duniani. Kwa msingi huo, tunatumia fursa hii kuchunguza umuhimu na athari chanya na hasi za mitandao hiyo kwa jamii na maisha yetu. Kupakua na kuweka programu za mitandao ya kijamii kwenye simu, runinga na kadhalika, kunahesabiwa kuwa hatua ya kwanza na rahisi zaidi ya kuingia kwenye ulimwengu pepe ambao siku hizi watu wengi wamezama ndani yake. Ulimwengu pepe, kama zilivyo teknolojia nyingine nyingi zinazotengenezwa na binadamu, una faida na hasara zake. Makhususi, miongoni mwa athari chanya za mitandao hiyo kwa maisha ya kila siku ya watu ni kupata taarifa na habari za hivi punde, kujaza wakati wa bure, kuwasiliana kirahisi na familia na marafiki, na kuunda vikundi vya kirafiki, kikazi na kadhalika. Katika mitandao hiyo ya kijamii, watu wanaweza kuwasiliana kwa urahisi na wapendwa wao walioko katika kona mbalimbali za dunia na kupata habari zao. Hata hivyo, hii siyo hadithi na kisa kizima cha mitandao ya kijamii leo. Hebu tuachane na nukta hizi nzuri za mitandao ya kijamii na tujikite zaidi kwenye matumizi yasiyo sahihi ya mitandao hiyo. Labda kwa mtazamo huu, tunaweza kutumia vyema mitandao hiyo na nyenzo zake na kuweka taratibu nzuri zaidi za utumiaji wa mitandao ya kijamii. Ni dhahiri kwamba iwapo mitandao ya kijamii itatumiwa vizuri na kwa tahadhari, katika njia ya ustawi na maendeleo yetu na jamii kwa ujumla, tutapata faida nyingi na kupunguza athari zake hasi na mbaya. Hii leo mitandao ya kijamii ni sehemu muhimu ya muundo wa mawasiliano, na wakati huo huo miongoni mwa sababu muhimu zaidi za mabadiliko yanayoshuhudiwa katika mtindo wa maisha, ambayo yameathiri jinsi watu wanavyozungumza jinsi wanavyojikwatua na kuvaa, nyakati zao za kulala na kupumzika na kadhalika. Mbali na mtindo wa maisha, mitandao ya kijamii imeweza kuibua maadili mapya na mifumo ya thamani ambayo imeonekana katika mifumo ya kitamaduni na tabia za watu. Vyombo vya habari na mitandao ya kijamii vina sifa nyingine muhimu, ikiwa ni pamoja na kwamba vimewafanya watazamaji na wafuatiliaji wengi wa vyombo vya habari kuwa wanaharakati katika tasnia hii ya habari na mawasiliano. Utayarishaji na usambazaji wa habari sasa haudhibitiwi tena na vyombo maalumu vya habari, na kila mtumiaji anaweza kuzalisha na kusambaza habari zake yeye mwenyewe. Hapana shaka kwamba sambamba na faida hizi, uwezekano wa kueneza habari zisizo sahihi na za kweli na zenye madhara pia umeongezeka, na walengwa wa vyombo vya habari vya jadi wamepungua, huku wafuatiliaji wa habari zisizo makini wakiongezeka. Miongoni mwa matokeo muhimu zaidi ya janga la mitandao ya kijamii ni kuhatarisha afya ya akili na kinafsi ya watumiaji wake. Utafiti uliofanywa na watafiti wa tabia na sayansi ya jamii unaonyesha kwamba kuna uhusiano mkubwa kati ya matumizi yasiyofaa na ya kupita kiasi ya mitandao ya kijamii na matatizo ya kiakili na kisaikolojia, na mitandao ya kijamii inaweza kusababisha matatizo katika afya ya akili ya watu ambayo wakati mwingine hayawezi kufidiwa. Katika ulimwengu wa sasa, wengi wetu tunategemea mitandao ya kijamii kama Facebook, Twitter, Snapchat, YouTube, TikTok na Instagram ta jambo au kuwasiliana na wanadamu wenzetu. Pamoja na hayo ni muhimu kutambua kwamba mitandao ya kijamii haiwezi kamwe kuchukua nafasi ya mawasiliano halisi na ya moja kwa moja baina ya wanadamu. Imethibiti kwamba ili kuamsha homoni zinazoondoa mkwazo na msongo wa mawazo na kutufanya tuwe na furaha, afya na utanashati zaidi, tunahitaji kuwasiliana ana kwa ana na wanadamu wengine. Jambo jingine ni kwamba katika teknolojia hii iliyoundwa ili kuwakurubisha watu zaidi, kutumia muda mwingi kwenye mitandao ya kijamii kunaweza kutufanya tujihisi wapweke zaidi na kujitenga, na kuzidisha matatizo ya afya ya akili kama vile mfadhaiko na sonona. Wapendwa wasikilizaji, hebu sasa tutoe mifano ya hisia zinazosababishwa na utumiaji uliopindukia wa mitandao ya kijamii ndani ya nafsi zetu. Miongoni mwa hisia hizo ni ile ya kutoridhika na maisha na mwonekano wako. Hata pale tunapojua kwamba picha zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii zimechujwa au kubadilishwa kwa kutumia programu mahsusi kama Photoshop, bado picha hizo zinaweza kutufanya tujihisi kutojiamini na kuvunjwa moyo na mwonekano au aina na hali ya maisha yetu. Tunajua kwamba watu huwashirikisha wenzao mambo na matukio chanya na mazuri ya maisha yao katika mitandao ya kijamii, na ni mara chache sana kuona watu wakionyesha masuala hasi na hisia zisizofurahisha katika mitandao hiyo. Pamoja na hayo, tunapotazama mambo ya kupendeza ya maisha ya watu wengine, yumkini kukazusha hisia za husuda, hasira, kulinganisha au majuto ndani ya nafsi za baadhi ya watu na kuhatarisha afya yao ya kiakili na kinafsi. Mfano mwingine wa hisia zinazosababishwa na utumiaji uliopindukia wa mitandao ya kijamii ni kujenga hali ya kupenda kujitenga na watu. Wengi wetu tunaweza kuhisi kuwa tumeunganishwa na watu wengi kutokana na kutumia mitandao ya kijamii na kwamba kila tunapowasha na kujiunga kwenye mitandao hiyo, huwa hatuko peke yetu. Hata hivyo, utafiti umeonyesha kwamba kutegemea sana mahusiano katika mitandao ya kijamii badala ya mawasiliano halisi na ya moja kwa moja kunazidisha hisia ya kujitenga na kumfanya mtumiaji awe mbali na mawasiliano halisi. Matokeo yake matatizo ya kimienendo, wahka na sonona yanaweza kujitokeza kutokana na kutokuwa katika jamii halisi na kuto kuwepo kwa mawasiliano yenye ufanisi, mfungamano wa karibu na kadhalika, suala ambalo yumkini likawa na taathira mbaya kwa afya ya akili. Kutumia muda mrefu kwenye mitandao ya kijamii na kuwa mraibu wa mazingira hayo. Bila shaka kuna taathira mbaya na kubwa kwa afya ya akili na nafsi na yumkini muhimu zaidi kati ya madhara na taathira hizo ni tatizo la sonona na msongo wa mawazo. Watu ambao wana dalili za sonona au depression kutokana na matumizi makubwa ya mitandao ya kijamii mara nyingi huripoti ukosefu wa usingizi mzuri, lishe bora na mawasiliano halisi na yenye ufanisi na mambo haya hatimaye huwaweka mbali na malengo na masilahi yao na badala yake kuwatumbukiza katika hali ya kupenda kujitenga, kupoteza matumaini na msongo wa mawazo. Utegemezi wa ulimwengu pepe na mitandao ya kijamii huwafanya watu wajikite na kuelekeza mazingatio yao kwenye kazi na maoni ya watu wengine, na badala ya kuzingatia mipango na malengo yao wao wenyewe ambayo yanalingana na suhula na hali zao. Wanaunganisha fikra na akili zao na mitandao hiyo na mwishowe hutumbukia katika matatizo ya sonona na matatizo mengine mengi ya kinafsi na kiakili. Mwishoni mwa kipindi chetu cha leo, tutupia jicho baadhi ya mbinu za kupunguza uharibifu unaosababishwa na mitandao ya kijamii kwenye afya ya akili. Jaribu kupunguza wakati na mahali pa kutumia mitandao ya kijamii utakuwa na mawasiliano bora na watu maishani mwako, iwapo arifa zako za mitandao ya kijamii zitazimwa nyakati fulani za mchana au ikiwa simu yako itakuwa kwenye hali ya ndegeni, airplane mode, nyakati fulani kama vile usiku. Jitolee kutoangalia mitandao ya kijamii unapokula chakula na familia na marafiki zako au kucheza na kuzungumza na watoto. Usiweke simu au kompyuta yako kwenye chumba cha kulala, kwani jambo hili litavuruga na kuharibu usingizi wako. Weka utaratibu wa mara kwa mara wa kuachana na mitandao ya kijamii kwa siku kadhaa. Tafiti nyingi zimeonyesha kwamba hata mapumziko ya siku tano au wiki moja kutoka kwenye Facebook, Instagram na kadhalika yanaweza kupunguza msongo wa mawazo na kukufanya uridhike na maisha. Utafiti umeonyesha kwamba kupunguza matumizi ya kila siku ya Facebook, Instagram na Snapchat hupelekea kupungua upweke, mfadhaiko na sonona. Mwanzoni, jambo hili linaweza kuwa gumu, lakini hatua kwa hatua mazoezi ya tabia hii yanaweza kuchukua nafasi ya matumizi ya kila siku ya mitandao ya kijamii. Ni vizuri kutumia mitandao ya kijamii kujuliana hali na ndugu jamaa na marafiki, kama burudani au kutoa maoni yanayofaa na kadhalika, ni jambo zuri, kwa sharti kwamba kusikuzuie kuwatembelea na kukutana nao ana kwa ana. Baada ya muda, kutuma ujumbe kwenye Twitter kwa mfanyakazi mwenzako kunaweza kuwa jambo zuri na la kufurahisha, lakini hakikisha kwamba mawasiliano haya hayachukui nafasi ya mazungumzo ya ana kwa ana kumbuka kwamba tunapotumia mitandao ya kijamii kwa uangalifu na uelewa, majukwaa haya yanaweza kuwa nyongeza muhimu kwa maisha yetu ya kijamii. Hata hivyo, ni mwanadamu halisi tu na mawasiliano halisi na ya moja kwa moja na mtu ndiyo yanayoweza kukidhi mahitaji yako ya kimsingi na ya kila siku. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 10 Dhulhija mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 29 Juni mwaka elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Leo tarehe 10 Dhulhija ni sikukuu ya Idul Adha, moja kati ya sikukuu kubwa za Kiislamu. Katika siku hii mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu waliokwenda Maka huchinja mnyama kutekeleza amri ya Mola kwa ajili ya kujikurubisha kwake na kuhuisha kumbukumbu ya Nabi adhimu Ibrahim alaihi ssalamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala alijaribu imani na ikhlasi ya nabii huyo kwa kumwamuru amchinje mtoto wake kipenzi Ismail alaihi salam, naye akatii na kujitayarisha kuitekeleza. Alimlaza chini na kuanza kukata shingo yake, lakini kisu kilikataa kuchinja. Ndipo Mwenyezi Mungu alipomtumia mnyama wa kuchinja badala ya mwanawe Ismail. Tukio hili lenye ibra na mafunzo tele linawafunza wanadamu somo la kujitoa mhanga, kujisabilia kwa ajili ya Allah, kushinda matamanio na matakwa ya nafsi na kusalimu amri mbele ya amri za Mwenyezi Mungu. Redio Teheran toa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu kote duniani kwa mnasaba wa sikukuu hii kubwa. Siku kama ya leo miaka arobaini na saba iliyopita yaani, tarehe ishirini na tisa Juni mwaka elfu moja mia kenda sabini na sita muungano wa visiwa vya Ushelisheli ulipata uhuru, na kila siku kama hii huadhimishwa katika visiwa hivyo kama siku ya taifa. hadi kufikia katikati ya karne ya 18 wakati ambao wareno walikuwa wakikalia kwa mabavu ardhi hiyo, sehemu kubwa ya visiwa vya Ushelisheli ilikuwa bado haijagunduliwa na haikuwa na wakazi. Mwishoni mwa karne ya 18, wakati ulipopamba moto mapinduzi ya Ufaransa, wanajeshi wa Uingereza waliokuwa katika eneo la Afrika walivamia Ushelisheli mapa bano ya kuikomboa nchi hiyo yalipamba moto mwaka 1960 na kuendelea, na miaka 16 iliyofuata, visiwa vya Ushelisheli vikawa huru na kuasisi mfumo wa jamhuri. Ushelisheli inaundwa na visiwa kadhaa vilivyoko katika bahari ya Hindi ikipakana na Madagaskar na tarehe 10 dhulhija miaka minane iliyopita katika sikukuu ya Idul Adha, ardhi tukufu ya Mina huko Saudi Arabia ilikuwa machinjio ya maelfu ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na uzembe wa maafisa na wasimamizi wa hija wa Saudia, siku hiyo ilishuhudia tukio baya zaidi katika historia ya ibada ya hija. Tukio hilo lilitokea majira ya saa tatu asubuhi wakati baadhi ya mahujaji walipokuwa wakielekea eneo la Jamarat kupiga mawe nembo ya Shetani. Ghafla maafisa wa Saudi Arabia walifunga barabara za kuelekea eneo hilo na kukatokea msongamano mkubwa kupita kiasi wa maelfu ya mahujaji, swala lililosababisha vifo vya zaidi ya mahujaji elfu saba kutoka nchi mbalimbali duniani. Mahujaji 464 wa Iran pia waliaga dunia katika tukio hilo lilidhihirisha tena uzembe wa serikali ya Saudia na kutokuwa na uwezo wa kusimamia vyema ibada ya hija. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.