Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. bismillahi rahmani rahim assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio tehran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini tehran katika studio zetu za jame jama kukuleteni matangazo haya katika meza ya matangazo ya redio tehran kwa usiku wa leo ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday r sw, barua pepeto email ni swahili radio atirb r. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM Sauti Umoja, ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora pamoja na maeneo ya Shinyanga, huko unaweza kutupata mubashara kabisa Kahama huko kupitia Maarifa FM sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu, nime kuandalia ni uh, ujumbe maalum wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu uh, kwa mahujaji wa nyumba tukufu ya mwenyezi Mungu. Tutakuwa pia na uh, kipindi maalum cha uh, Idul Adha na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtas kwa makala ya leo katika historia. Nina wengi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran na moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulikana> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Anayasema vikwazo vya dawa za waathiriwa wa silaha za kemikali ni mfano wa wazi wa uhalifu dhidi ya binadamu. Uchunguzi waonyesha wajukuu wa wauza watumwa wanashikilia nyadhifa muhimu za kisiasa huko nchini Marekani. Katibu Ka mkuu wa Umoja wa Mataifa wapongeza Waislamu 17 wa sikukuu ya Idul Adha. Serikali ya Kenya yasema miili 117 wahanga mauaji ya Shakahola ni watoto wadogo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran amesema katika kumbukumbu ya mashambulio ya mabomu ya kemikali ya utawala wa Sadam katika eneo la Sardasht nchini Iran kwamba vikwazo vya dawa zinazohitajiwa na maveterani walioathiriwa na mabomu ya kemikali ni miongoni mwa mifano ya wazi zaidi ya jinai mbaya dhidi ya ubinadamu. Tarehe 28 Juni mwaka 1987 Utawala wa Bathi wa Iraqi ukiongozwa na kiongozi wakati huo wa nchi hiyo Saddamu Hussein ulishambulia maeneo manne yenye wakazi wengi ya Sardash, Sardasht katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi, kaskazini magharibi mwa Iran, kwa kutumia mabomu ya kemikali. Kwa mnasaba huo shughuli ya kuwaenzi wahanga wa mashambulizi haya ya silaha za kemikali ya utawala wa Saddam Husein katika mji wa Sardashti zimefanyika leo Jumatano katika kituo cha utafiti wa kisiasa na kimataifa cha wizara ya mambo ya nje kwa ujumbe wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Husein Amir Abdollahian. Sambamba na kutoa heshima kwa wahanga wa mashambulizi hayo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema miongoni mwa mambo yasiyoonekana sana katika jinai ya silaha za kemikali dhidi ya Iran ni matumizi yake makubwa dhidi ya miji na raia, hasa wanawake wasio na ulinzi na no watoto wasio na hatia, ambayo yalisababisha mauaji ya maelfu ya watu na kujeruhi makumi ya maelfu ya wengine ambao wengi wao bado wanateseka mchana na usiku kutokana na athari za mashambulizi hayo. Husein Amir Abdulahian aidha amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa ndio mhanga mkubwa zaidi wa utumiaji mkubwa na wakimfumo wa silaha za kemikali katika zama hizi inalaani utumiaji wa silaha hizo popote pale unaofanywa na mtu yeyote yule na katika hali zozote zile na kwa mara nyingine inasisitiza tena kujitolea kwake katika kufanikisha ulimwengu usio na silaha za kemikali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kuwa leo, kufikiwa kikamilifu malengo ya mkataba wa kupinga kupiga marufuku silaha za kemikali kunategemea kwa kiasi kikubwa kuangamizwa kikamilifu silaha za kemikali za Marekani na kujiunga mara moja na bila masharti utawala wa kizayuni wa Israel na mkataba huo sambamba na utekelezaji wake kamili wenye ufanisi na usio na ubaguzi. Uchunguzi uliofanywa nchini Marekani umebaini kuwa miongoni mwa marais watano walio hai wa Marekani, majaji wawili wa, wa mahakama kuu ya shirikisho magavana 11 na wabunge wengi walikuwa na mababu ambao waliofanya watu wausi kuwa watumwa nchini Marekani. Matokeo ya utafiti mpya yanaonyesha kuwa zaidi ya viongozi mia moja wa Marekani, wakiwemo wabunge, maraisi, magavana na majaji mababu zao walikuwa wakimiliki watumwa weusi kutoka Afrika. Hata hivyo ni wachache kati yao wa ambao wako tayari kuzungumzia suala hilo kwa mujibu wa uchanganuzi uliofanywa na shirika la habari la Reuters kuhusu nasaba za wanasiasa mashuhuri wa Marekani. Wabunge wasiopungua mia moja kati wakilishi ya wakilishi mia tano na thelathini na sita wametambuliwa kama watoto wa miliki wa watumwa. Zaidi ya robo ya wabunge hao wa Congress walikuwa na angalau mtumwa mmoja katika familia zao. Wabunge na maseneta hao ni pamoja na baadhi ya wanasiasa wenye ushawishi mkubwa katika siasa za Marekani kama vile Mitch McConnell, Lindsey Graham, Tom Cotton na James Langford kutoka chama cha Republican na Elizabeth Warren, Tommy Duckworth, Jean Shaheen na Megie Hassan kutoka chama cha Democrats. Zaidi ya hayo, Joe Biden na marais wengine wote wa zamani wa Marekani isipokuwa Donald Trump, wote ni wajukuu wa, wa moja kwa moja wa wamiliki wa watumwa nchini Marekani. Jimmy Carter, George W. Bush, Bill Clinton na hata Barack Obama, katika upande wa mama yake mzungu, wanatokana na familia za umiliki watumwa. Mababu wa Trump walihamia Marekani baada ya kukomeshwa utumwa. Mababu wa jaji kumradhi, mababu wa majaji wawili kati ya tisa wa Mahakama Kuu ya Shirikisho, Amy Coney Barrett na Neil Gorsuch pia walikuwa wamiliki wa watumwa . Uchunguzi wa Reuters umegundua kuwa mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili magavana wa majimbo kumi na moja kati ya hamsini Marekani walikuwa wajukuu wa wamiliki wa watumwa. Utumwa bado unafanyika katika baadhi ya nchi katika sura ya kisiasa. Hapo awali, shirika la kimataifa la uhamiaji liliripoti katika Umoja wa Mataifa kwamba mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na moja watu wasiopungua milioni 50 duniani kote walikuwa wakiishi katika utumwa mambo leo milioni 28 na miongoni mwao wanalazimishwa kufanya kazi na milioni 22 wamelazimishwa kuolewa. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inaokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akitoa pongezi kwa mnasaba wa Idul Adha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amewataka wanaosherekea sikukuu hii kuzingatia thamani za mshikamano na kurehemeana. Antonio Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema hayo katika ujumbe wake kwenye mtandao wa Twitter kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idu l Adha au Idu l Haj. Aidha, amesema nawatakia kila la kheri wale wanaosherekea Idu l Adha. Katika zama hizi za mgawanyiko na migogoro, tuhamasishwe na maadili ya huruma na mshikamano ambavyo ni miongoni mwa mafundisho ya Idi hii. Idu Mubarak ni vema kukumbusha hapa kuwa kesho Alhamisi tarehe kumi mfungu wa tatu Dhulhija inayosadifiana na tarehe 29 Juni ni sikukuu ya Idul Adha. Katika sikukuu hii mahujaji waliokwenda kuzuru nyumba Mwenyezi Mungu Alkaba huchinja mnyama kwa amri ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya kupata radhi zake na hubakisha hai kumbukumbu kumbu ya nabii adhimu wa Allah Ibrahim Alkhalili alaihi ssalam. Baadhi ya wa Waislamu wameshirikia sikukuu hiyo hii leo. Ripoti iliyotolewa na mwana patholojia mkuu wa serikali ya Kenya imesema kuwa miili ya watoto 117 kati ya maiti za watu 338 na waliouawa katika shamba la mhibiri kwa mradhi katika shamba la mhubiri tata wa Kikristo Paul Makenzi huko Shakahola iliyofanyia upasuaji wa kimaabara ni ya watoto wadogo. Dr Johansen Oduor ameeleza kuwa tangu kuanza kwa shughuli ya upasuaji katika awamu zote tatu, tumefanya upasuaji wa miili mia tatu na thelathini na nane, miili mia mbili na moja ikiwa watu wazima miili ya watoto ikiwa 117 huku miili mingine 20 ikishindikana kutambulika. wahanga walikuwa na umri gani? Hii ni kwa sababu miili hiyo ilikuwa imeharibika kupita kiasi. Mwanapatholojia mkuu wa serikali ya Kenya ameeleza kuwa jamaa aliyefariki katika gereza hivi majuzi hajafanyiwa upasuaji kwani maafisa hao wanasubiri familia ya jamaa huyo kumtambua kabla ya kuendeleza shughuli ya kuchunguza mwili huo. Ripoti hiyo upasuaji imebainisha kuwa miili 131 ilikuwa jinsia ya kiume 185 akiwa na, na jinsia ya kike huku wataalamu wakishindwa kubaini jinsia ya watu 22. Dr Oduor amesema maafisa waliokuwa wakishughulika na ufukuaji wa makaburi kuopoa maiti wanapanga kuanza tena shughuli hiyo katika msitu wa Shakahola eh, hivi karibuni. Ameongeza kuwa uchunguzi zaidi wa chembechembe chembe za DNA au vinasaba unaendelea. Zaidi ni kwamba jumla ya watu 613 wameandikisha taarifa za kupotea jamaa zao ambao hadi sasa hawajulikani waliko. Tayari Rais William Ruto wa Kenya ameunda tume itakayochunguza mauaji hayo tata katika msitu wa Shakahola ambao uko katika shamba linalomilikiwa na kasisi aliyehusishwa na mauaji hayo Paul Makenzia. Tume hiyo itachunguza vifo vya mamia ya watu wanaoaminika kuwa wafuasi wa imani potofu za mchungaji huyo wa kanisa la Good News International, ambao kiongozi wao waliwaamuru wakae na njaa hadi kufa ili waweze kukutana na Yesu huko mbinguni. Tume hiyo ina jukumu la kubainisha chanzo cha vifo hivyo na pia kuchunguza ni nini kilichosababisha idara za usalama, usimamizi na sheria kufeli kuchukua hatua hadi maafa kutokea. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya kitaifa ya uokovu wa Yemen amejibu kauli iliyotolewa na mabalozi wa Ufaransa, Uingereza na Marekani, akisisitiza kuwa kinyume na madai yaliyotolewa katika taarifa yao, serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen haikuzuia mauzo ya mafuta nje ya nchi, lakini ilizuia wizi wa bidhaa hiyo ni baada ya mabalozi wa Ufaransa, Uingereza na Marekani kudai katika taarifa yao jana Jumanne kwamba serikali ya Sanaa inazidisha maafa ya binadamu katika nchi hiyo kwa kuendelea kuzuia usafirishaji wa mafuta kutoka Yemen. Baada ya kutolewa taarifa hiyo, Hussein Alhaze, naibu waziri wa mambo ya nje wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, amesisitiza kuwa kauli hiyo inaonyesha maumivu ya kibinafsi ya Washington, Paris na London kwa sababu serikali ya uokovu wa kitaifa imesimamisha wizi wao wa mafuta Yemen. Aidha ameongeza kuwa iwapo utaundwa utaratibu unaohakikisha kurejea kwa rasilimali rasi hizo kwa manufaa ya wananchi wa Yemen, tutaruhusu mara moja usafirishaji wa mafuta nje ya nchi. Awali Mehdi Almashat, mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, alisema kuwa Marekani inazuia mchakato wa kurejeshwa amani nchini Yemen, na vitendo vyote vinavyofanyika katika majimbo yanayokaliwa kwa mabavu vinaambatana na njama za Wamarekani wavamizi ili kuhalalisha uwepo wao nchini Yemen. na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, sasa tutupie jicho ujumbe wa kiongozi mwadhamu. Ambapo katika ujumbe wake wa hija kwa mahujaji wanaofanya hija huko, eh, Maka, eh, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika ujumbe wa mwaka huu kwa mahujaji amesema Ibada ya hija ya kila mwaka inaweza kuzima njama zote za madola yenye kiburi na wazayuni dhidi ya jamii ya mwanadamu. Kiongozi mwadhamu amesisitiza katika ujumbe wake huo kuwa Marekani na vituo vingine vya kiburi vinapinga vikali umoja baina ya Waislamu, maelewano baina ya mataifa na nchi za Kiislamu na kizazi kipya kuzingatia thamani za kidini katika mataifa hayo. Ufuatao ni ujumbe kamili wa hija wa Ayatullahi Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa mahujaji mwaka huu wa 1444 Hijiria, sawa na mwaka 2023 Miladia. Bismillahir rahmanir Rahim, sifa zote njema anastahiki Mwenyezimungu, mola mlezi wa walimwengu wote na amani na rehema ziwe juu ya mjumbe mkuu wa Mwenyezi Mungu Muhammad al-Mustafa na kizazi chake kitakatifu na maswahaba wake wateule. Mwito ya, wa hija wa Nabii Ibrahimu alaihi salam na mwaliko wake kwa ulimwengu kwa mara nyingine tena umeuhutubu ulimwengu wote kutoka kwenye moyo wa historia, ukizifanya kuwa na shauku na kuzisisimua nyoyo zilizo tayari na zenye kukumbuka mwaliko huo unaelekezwa kwa wanadamu wote. Na watangazie watu hija. Quran tukufu sura ya 22, aya ya 27. Al-Kaaba ni mwenyeji aliyebarikiwa na mwongozaji wa watu wote. Hakika nyumba ya kwanza waliyowekewa watu kwa ajili ya ibada ni ile iliyoko Bakka iliyobarikiwa na yenye uongofu kwa walimwengu wote. Quran tukufu sura ya tatu. Aya ya tisini na sita. Ikiwa ni kitovu cha mazingatio makuu kwa Waislamu wote na pia ibada ya hija ikiwa ni mfano mdogo wa dhihirisho la pande tofauti za ulimwengu wa Kiislamu, Alqaba inaweza kutumika kama chombo kizuri cha kuinua jamii ya mwanadamu na kuboresha afya na usalama wa watu wote. Hija inaweza kuwabariki wanadamu wote kwa kuwainua kiroho na kimaadili na hili ndilo hitajio muhimu la mwanadamu wa leo. Hija inaweza kuvunja na kulemaza mipango yote ya madola ya kibeberu yenye kiburi na uzayuni unaolenga kuharibu na kuporomosha maadili ya binadamu leo na katika siku zijazo. Sharti la dharura kwa ajili ya kuthibiti taathira hiyo ya kimataifa ni kwamba kwanza waislamu wenyewe wanapaswa kusikiliza na kuzingatia vizuri ujumbe hai wa hija na kufanya kila wanaloweza kutekeleza kivitendo nguzo kuu mbili za ujumbe huu. Ni umoja na umaanawi. Umoja na umaanawi ndivyo vitu viwili vinavyodhamini maendeleo ya kimaada na kimaanawi ya ulimwengu wa Kiislamu na kuweza kuuangaza ulimwengu mzima. Umoja unamaanisha kuunganika kiakili na kimatendo ina maana kwamba nyoyo, mawazo na mielekeo hukaribiana zaidi. Ina maana ya kuwepo ushirikiano katika sayansi na uzoefu, uhusiano wa kiuchumi kati ya nchi za Kiislamu, uaminifu na ushirikiano kati ya serikali za Kiislamu na kushirikiana dhidi ya maadui wa kawaida na walio wazi. Umoja unamaanisha kwamba njama zilizobuniwa na adui haziwezi kuyagonganisha madhehebu ya, ya Kiislamu, mataifa, rangi, lugha na tamaduni mbalimbali mbali za ulimwengu wa Kiislamu. Umoja unamaanisha kwamba mataifa ya Kiislamu yanapaswa kufahamiana, si kupitia maelezo na habari za kichochezi za maadui, bali kupitia mawasiliano, mazungumzo na maingiliano. Yanapaswa kufahamu suhula na uwezo wa kila mmoja na kupanga mipango ya kufaidika nao. Umoja una maana kwamba wanasayansi na vyuo vikuu vya ulimwengu wa Kiislamu vinapaswa kushirikiana bega kwa bega. Wanazuoni na wasomi wa Kiislamu watazamane kwa nia njema, wavumiliane, waamiliane kwa uadilifu na kusikilizana. Wasomi katika nchi zote bila ya kujali madhehebu yao wawafahamishe watu mambo yanayofanana kati ya Waislamu na kuwahimiza waishi pamoja kwa amani na udugu. Umoja pia unamaanisha kuwa viongozi wa kisiasa na kitamaduni katika nchi za Kiislamu wanapaswa kujiandaa kwa ajili ya kwenda sambamba na hali itakayojitokeza katika mpangilio ujao wa utawala duniani. Wanahitaji kuamua kwa mikono yao na kwa mapenzi yao wenyewe mahali pazuri pa kuuweka umma wa Kiislamu katika utawala huo mpya wa kimataifa ambao umejaa fursa na vitisho, hawapaswi kuruhusu kukaririwa uzoefu mchungu wa uhandisi wa kisiasa na kimaeneo wa Asia Magharibi uliobuniwa na madola magharibi baada ya vita vya kwanza vya dunia. Umaanawi una maana ya kuendeleza maadili ya kidini. Uhamasishaji wa maadili bila dini ambao umehamasishwa kwa muda mrefu na wasomi wa magharibi umesababisha kuporomoka kusikothibitika kwa maadili huko magharibi, ambako kila mtu anakushuhudia leo hii duniani. Watu wanapaswa kujifunza umaanawi na maadili kutoka kwenye ibada za hija, ukawaida uliopo katika vazi la ihram, kuepuka fursa zisizo za kimantiki, kutokana na kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema basi kuleni katika hao na mlisheni mwenye shida na aliye fakiri. Na pia na anayekusudia kufanya hija katika miezi hiyo, basi asiseme maneno machafu wala asifanye vitendo vichafu wala asibishane katika hija. Tunapaswa kujifunza kutokana na amali ya umma mzima: kuzunguka mhimili wa tauhidi, kumpiga mawe shetani, yani Ibilisi, na kujibari na watu wanaomshirikisha Mwenyezi Mungu, yani washirikina. Ndugu zangu mnaofanya ibada ya hija, tumieni fursa iliyojitokeza ya hija kwa ajili ya kutafakari na kuzingatia siri na mafumbo ya faradhi hii isiyo na mfano wake na muifanye kuwa masurufu ya maisha yenu yote. Katika wakati na zama hizi, umoja na umaanawi unakabiliwa na uadui na hujuma kali ya madola yenye kiburi na uzayuni kuliko wakati mwingine wowote Marekani na vituo vingine vya kiburi ulimwenguni vinapinga vikali umoja wa Waislamu, maelewano kati ya mataifa, nchi na serikali za Kiislamu, dini na kizazi kipya cha vijana kuzingatia thamani za kidini katika mataifa hayo. Wanakabiliana na suala hilo kwa njia na mbinu yoyote wanayoweza. Ni wajibu wetu sote, mataifa na serikali zetu zote, kusimama dhidi ya njama hii chafu ya Marekani na utawala wa kizayuni ninamwomba mwenyezi mungu mjuzi na muweza wa yote aimarishe moyo wa kujibari na washirikina ndani yenu na mtambue kwamba mna jukumu la kueneza na kuimarisha moyo huo kwenye mazingira mnayoishi ninamwomba mwenyezi mungu mtukufu awajalie nyinyi nyote mahujaji wa kiirani na wasio wa kiirani mafanikio na hija yenye kukubaliwa na yenye baraka ninamwomba awatakabalie dua zenu nyote, kwa baraka na utukufu wa Imamu Azama Imam Mahdi alayhi salam, roho zetu ziwe fidia kwake. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu wa barakatuh. Sayyid Ali Khamenei, mwezi sita mfungo tatu Thulhijah 1444 hijria, sawa na Juni 25, 2023 miladia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, leo tumekuandalieni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha chini ya kichwa cha maneno falsafa na historia ya Idul Adha. Tutakuwa pia na sauti za ujumbe pamoja na beti za shairi, kama ambavyo tutakuwa pia na salamu za Idi kwenye kipindi hiki kukipamba zaidi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wake. Karibuni. mwezi kumi mfungo tatu Dhulhija ni moja ya sikukuu zenye baraka, zenye baraka nyingi ambazo umuhimu wake umesisitizwa katika aya za Mwenyezimungu za Quran tukufu na hadithi za Mtume na maimamu atoharifu. Idul Adha ni moja ya sikukuu kubwa za Waislamu, bali hii ndiyo sikukuu kubwa zaidi kuliko hata ya Idul Fitri ya mfunguo mosi. Sikukuu hii imeitwa Idul Adha kwa sababu neno al adha lina maana ya kurefuka mwanga wa asubuhi na mchana. Ni vile kurefuka mwanga wa jua baada ya kuchomoza wakati wa asubuhi na kuingia kipindi cha kabla ya dhuhuri, wakati huo ndio huitwa dhuha. Kipindi hicho cha dhuha ndicho kinachotumiwa na mahujaji kuchinja wanyama na kufanya udhhia katika siku ya kumi ya mwezi wa mfunguo tatu na jina la Idul Adha yani sikukuu ya kuchinja limetokea hapo. Kimsingi, sikukuu ya Idul Adha ni kwa ajili ya mahojaji walioko kwenye ardhi ya wahi. Kuchinja pia ni wajibu kwa mahojaji tu, lakini pia ni suna iliyotiliwa mkazo sana kwa wale ambao wako nje ya maeneo ya amali za hija. Kwa hakika, falsafa ya Idul Adha ni kuyapeleka matamanio ya mwili na nafsi ya hujaji kwenye madhabahu ya kuchinja huko, ili mwenye kuhiji awe msafi asiye na chembe ya madhambi mbele ya Mwenyezi Mungu. Kabla ya siku ya nahri yani siku ya kumi ya mfunguo tatu, huwa imetanguliwa na siku ya tisa, yani siku ya Arafa. Katika suna za siku hii ya Arafa, yani mwezi tisa mfunguo tatu kumesuniwa kufanya amali nyingi za kheri kama kusoma dua iliyonasibishwa na Imam Husein alaihi ssalam. Tunapoisoma dua hiyo huwa tunapata fursa ya kutambua udhaifu wetu na kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu. Hayo huwa ni maandalizi ya kuingia kwenye sikukuu ya mfungo watatu, yaani mwezi kumi Dhulhija ambayo ndani yake huwa tunajitolea nafsi zetu na kuchinja na kuyatupilia mbali matamanio ya kidunia na kumwomba Allah atumiminie rehema zake. Kilichoko hewani wapenzi wasikilizaji, ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Maudhui yetu kuu leo ni kuangalia kwa muhtasari falsafa na historia ya sikukuu hii adhimu. Hapa sasa, wapenzi wasikilizaji, tunapenda kuangalia historia fupi ya sikukuu hii kubwa katika Uislamu. Idul Adha ni sikukuu ambayo ilikuwepo karne nyingi hata kabla ya kuanza kuandikwa historia ya mwanadamu. Suala hili la kuchinja na kutoa muhanga limekuwepo muda mrefu mno. Wanadamu wa zamani walikuwa wakitoa dhabihu za wanyama na hata wanadamu kwa ajili ya kutabaruku na kuomba msaada wa miungu yao. Kuchinja na kutoa kafara ni jambo la zamani sana na limekuwepo tangu zama za Nabii Adam abul bashar yaani baba wa wanadamu wote alaihi ssalaam, na, na ilizingatiwa kuwa ni miongoni mwa misingi ya kidini ya kaumu na nyumati zilizotangulia. Kumerekodiwa matukio mengi ya kihistoria kuhusu suala hili la kutoa kafara. Hapa tutatoa mifano kadhaa. Mosi, tuanze na kafara ya wana wa nabii Adamu alaihi ssalaam, yani Qabil na Habil. Kafara ya watoto hao wa Nabii Adamu alayhi salam inahesabiwa kuwa ndiyo kafara ya kwanza kutolewa hapa duniani. Kafara hiyo imebainishwa kwa uwazi katika aya za 27 hadi 30 za Suratul Maida. Kwa muhutasari sana ni kwamba wana wawili wa kiume wa Nabii Adamu alayhi salaamu walioitwa Kabil na Habil walikuwa wakulima na wachungaji kwa utaratibu Yaani, Kabil alikuwa mkulima na Habil alikuwa mchungaji. Walikuwa na wanyama wengi na maeneo chungu nzima ya kilimo, ya maji na ya malisho ya wanyama. Nabii Adam alaihi salamu aliwaamuru kutoa kafara katika njia ya Mwenyezi Mungu. Kabil alichagua mnyama bora kabisa wa kumtoa kafara katika njia ya Mwenyezi Mungu, lakini Habil alichagua makapi ya ngano ya hali ya chini kwa ajili ya kafara hiyo. Kafara ya Kabil ilikubaliwa na ya Habil haikukubaliwa, na hilo lilimtia husda na choyo kikubwa Habil, na moto wa hasira na chuki uliwaka katika nafsi yake kiasi kwamba ulimsukuma hadi kumuua ndugu yake baba mmoja mama mmoja. Kutokana na husda na chuki kubwa aliyokuwa nayo, Habil akafanya kwa mara ya kwanza kabisa dhambi kubwa ya kuua katika historia yote ya mwanadamu na aliangamia hapa duniani na ahera pia atapata adhabu kali. Mifano mingine miwili ya kutoa kafara iliyorekodiwa katika historia ni wakati nabii Nuh alaihi ssalaam alichinja wanyama wengi katika njia ya Allah baada ya kuokoka kimiujiza kwenye gharika hiyo. Nne ni mfano mwingine huo wa namna nabii Ibrahimu alaihi ssalaam alipojitolea kumtoa muhanga mwanawe wa pekee yani Nabii Ismail alaihi ssalaam kwenye kisa maarufu ambacho kimeelezwa pia katika aya za 102 hadi 107 za Surat Asswafat. Tano, katika vitabu vyao vya historia Mayahudi wamenukuu kwamba wakati wa nabii wa Musa alaihi ssalaam kulikuwa na aina mbili za utoaji kafara, moja ilikuwa ni kafara ya damu. Na nyingine ilikuwa ni kafara isiyo ya damu. Kafara ya damu iligawika sehemu tatu: kafara iliyochomwa moto, ambapo mnyama aliyechinjwa alikuwa habaki chochote isipokuwa ngozi yake tu; pili ilikuwa kafara kwa ajili ya kusamehewa madhambi, na sehemu ya kafara hiyo ikichoma moto na sehemu iliyobakia wakipewa makuhani, na kafara ya tatu ilikuwa ni kwa ajili ya kuwa salama na kuwa mzima mwilini, na watu walikuwa wanakitarishwa kula au kutokula nyama ya mnyama aliyetolewa kafara. Ama kafara isiyo ya damu kwa mujibu wa itikadi hizo za Mayahudi ni ya kumwachia mnyama jangwani, ada ambayo Waarabu nao waliiiga kutoka kwa Bani Israel, na walifanya hivyo kwa ajili ya kujikurubisha kwa miungu yao. Mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu yalipiga marufuku na kuharamisha ada na desturi hiyo ya kijahilia, kama ilivyokuja kwenye aya ya 103 ya Suratul Maida kwa majina ya Bahira na Saiba sita. Kwa upande wa Wakristo nao, wao wanaamini kuwa kafara inamuhusu Masihi Isa tu. Wanadai kuwa Isa Masihi alijitoa muhanga damu yake ili kuwabebea ya dhambi wanadamu na ndiyo maana moja ya misingi muhimu ya dini ya Kikristo, kwa uchache, kila mwezi mara moja au kila mwaka mara moja waende kwa kasisi na mchungaji kumpa sadaka na kukiri madhambi yake yote aliyotenda katika kipindi hicho, ili mchungaji na kasisi huyo amsamehe madhambi yake, kwa itikadi yao na saba. Katika upande wa Waarabu wa zama za ujahilia pia, wakati wakuu wa makabila walipokuwa wanafika Maka, wakazi wa mji huo walikuwa ndio wenyeji wao, na makundi yote mawili yaliamini kuwa ni wajibu wao kuchinja ngamia, ng'ombe na kondoo kwa ajili ya kafara ya mifugo yao na kuwalisha maskini na wenye njaa. Idul Adha, kama Idul Fitri, ni moja ya sikukuu kubwa za Uislamu ambayo inaitwa pia kwa majina ya Yaumu Nahri na Yaumu Adha. Idi hizi mbili zilipewa umuhimu mkubwa sana na Bwana Mtume Muhammad, rehema ya Allah juu yake na kizazi chake na maimamu watu halifu ama tukija katika mambo ambayo yanapaswa kufanywa katika sikukuu ya Idul Adha, ambayo ni miongoni mwa sikukuu kubwa na muhimu katika Uislamu, tunapenda hapa kunukuu mafundisho ya viongozi watukufu wa Uislamu. Imenukuliwa kwamba kila wakati Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa anatoka nyumbani kwake kwa ajili kwa ya swala ya Idul Fitri na Idul Adha, alikuwa akivaa nguo mpya na akipaza sauti yake kwa takbira. Imepokewa pia hadithi kutoka kwa Imamu Swadiq alaihi ssalam akisema kwamba mtu anatakiwa kustaftahi na kula chochote kabla ya kwenda kuswali swala ya Idul Fitri, lakini kwa sikukuu ya mfungo tatu yani Idul Adha, astaftahi baada ya kurudi kutoka kwenye swala ya sikukuu hiyo, kama ilivyopokewa, si wajibu kuchinja kwa wale ambao hawakwenda hija. Lakini kuchinja siku ya kumi ya mfunguo tatu ni sunna iliyogogotezwa na kuhimizwa mno na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watuharifu. Imepokewa hadithi kwamba siku moja Umu Salama, Mwenyezi Mungu awe radhi naye, alikwenda kwa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumwambia: ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, Aidul Adha imeshawadia na mimi sina fedha za kununulia mnyama wa kuchinja. Je, ni kope na kutoa sadaka? Mtume alisema kopa, kwa sababu mkopo wako umeshalipwa. Tumebakiwa bado na mambo mengi ya kusema, lakini pia wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Radio Tehrani nao inabidi tuwape nafasi ya kusema machache kuhusu sikukuu hii adhimu. Mmoja atatusomea ubeti wa shairi na mwingine atatueleza umuhimu wa sikukuu hii. Wenyewe wamejitaja majina, karibuni kuwasikiliza. Salamu nazipamba kwa nyudi za Kiarabu, naliwa kutoka Pemba, nji usio na tabu, nazileta kwa mahaba na furaha isotabu Jengine bada ya ili, ukisha yafanya haya, sijengine ni kuswali swala iliyosuniwa yenye malipo mazuri kwa tayejiswalia atusamea Jalali dhambi zilotangulia. Maassalam, kwa jina naitwa Subuki Pandei, Subuki ndiko limetokea, vyema kabisa maenea b3 nikimaanisha maeneo ya Bububu Polisi, markazi yangu njema kabisa ni Al Mujahidina Bububu Polisi. Maassalam. Nam, asante sana mwana baraza subuki pande subuki. Lakini pia bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya ana ujumbe maalumu kuhusiana na sikukuu hii ya Idul Adha. Karibuni kumsikiliza napiga simu nikiwa katika mtaa wa Old Town England Mombasa. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kwa kutujalia kuongelewa tena na mwezi huu wa Dhulhijja, mwezi ambao una maibada nyingi nyingi sana, ibada za kuswali, ibada za kufunga, ibada za kutinda, ibada za kutoa na kadhalika na kadhalika. Hii Id inaitwa Eidul Adha, yani Eid ya kutinda. Kulingana na mafundisho tumefundishwa wakati Nabii Ibrahim alipokuwa akitaka kumtinda mwanawe Ismail Uh, Ismail bila ya kupinga akamwambia babake, fanya vile ulivyoamrishwa na Mola wako. Jambo kama hili ni la, lazima tulitilie mkazo, na kwa mafundisho ya utiifu ya kijana ama mtoto kwa babake. Mtoto hakupinga baba alipomwambia mimi nimeota katika ndoto na kutinda. Kwa hivyo ningependa kutoa mwito kwa watoto, vijana, wasichana, wavulana wawe wa, wa, wa, wa, mienendo mizuri na mfano mzuri kama huu ulioonyeshwa na Nabi Ismail kwa babake, Ibrahim, apokuwa kitaka kumtinda. Na kwa hii sadaka kutinda kwa hakika ina faida nyingi sana na thawabu nyingi sana. Mwenyezi Mungu ametuambia mtume wake sallallahu alaihi wasallam, ule unyoa tu wale mnyama unahesabiwa kwa mali thawabu, na damu itakaomwagika na kadhalika. Tusidharau ibada hii ya kutinda. Jambo la pili ni kwamba mahujaji, alhamdulillah, wamekongamana kule Makkatul Mukarram, mamilioni kwa mamilioni, wamekutana katika kutekeleza ibada hii na hili vile vile ni fundisho ambalo tunafundishwa sisi na dini yetu tukufu, kwamba ibada hii inahimiza umoja na mshikamano baina -um ya Waislamu. Nam, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu hawa wapenzi, lakini pia mwanabaraza mwingine bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania ametutumia salamu zake kwa njia ya maandishi kupitia barua pepe yetu yaani emaili ya Swahili Radio Iribir, akisema Idi Mubaraka, napenda kutoa salamu na mkono wa Idi Mubaraka kwa wafuatao: kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Tehran; pili natoa mkono wa Idi kwa Miriam Loi wa Masawi Kondoa Tanzania, kwa baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi, Kondoa, kwa familia yangu Mama Hashim Juma akiwa Negamsi Babati, Al Haji Shekhe wa mkoa wa Manyara Muhamedi Kadidi na Amina Mlachi popote alipo. Wengine anaopenda kuwatumia salamu zake za Idul Adha ni Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebeh wa Mombasa, Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, Yazida Akida wa Tanga, Mahamudu Mubarak wa Tanga, Sherali Fazal wa Dar es Salaam Tanzania, Juma bin Karim Hau Baba Akram wa Upanga Zanzibar, Yahya Ali wa Tanga Tanzania na Idris Ali Amin. Wengine wanaotumiwa salamu za Idul Adha na bwana Juma Idi Isa wa Masai Kondoa, Tanzania, ni pamoja na binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlacha wa Dar es Salaam na Khalifa Guka wa Masangi Kondoa. Idi Juma Isa Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam, Babu Isa Juma akiwa Mwanza, Tanzania. Aidha anamtumia salamu Muhamedi Saidi Athibu na mzee Isa Nau wakiwa Masawi Kondoa. Vile amemtumia vile, vile Omar Maguo almaarufu Ranjet, mkulima wa vitunguu wa Mnenia Kondoa, Tanzania. Ujumbe wake anasema, Allah awarejeshe salama salimini mahojaji wetu wote nasi tuwaendeleze mema yote na mazuri. Idi mubaraka kwa wote. Naam, ni Bwana Juma Idi Isa, huyo wa Masawi Kondoa, Tanzania. Na asante sana, asante sana wasikilizaji wetu hawa ambao wamepata fursa ya kutuma salamu zao pamoja na ujumbe pamoja na kutusomia beti za shairi humu studioni katika kipindi hiki maalumu kwa mnasaba maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Mwenzangu humustudioni alikuwa ni Asamahani Ghanima Muhamed na jina langu mimi ni Ahmed Rashid. Tunakutakieni Idi njema na kila la heri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 9 Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 28 Juni mwaka 2023. Leo ni siku ya Arafa, tarehe 9 Dhulhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurrahma ulioko kusini mashariki mwa mji wa Maka. Tangu adhuhuri ya siku hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezimungu Alkaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo cha Arafa. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria kwa mahali pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima Jabalur Rahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharu lharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine Ibada ya hija. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, Muslim bin Aqil, binamu wa Imamu Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim assalam, aliuawa washahidi huko Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea Kufa nchini Iraq akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa eneo hilo walikuwa wakimtii Imamu Husein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua, mjukuu huyo wa Mtume wakimtaka aende Kufa, kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhada ka kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad mtawala wa wakati huo wa Kufa na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita kituo cha Kiislamu mjini Washington, Marekani kilianza rasmi shughuli zake. Ujenzi wa kituo hicho ulianza mwaka 1949 kwa ushirikiano wa Waislamu wa nchi hiyo, na baada ya kuanza ujenzi huo mwaka 1957 kiligeuka na kuwa alama yao ya kidini. Kituo cha Kiislamu cha Washington, mji mkuu wa Marekani, kinajumuisha msikiti, shule, maktaba na kadhalika. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Ayatollah Dr. Muhammad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine 72 waliokuwa miongoni mwa shakhsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kulipuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha Jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shakhsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. D Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imamu Ruhullah Khumeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mripuko huo wa bomu uliwaua shahidi D Beheshti na wasaidizi wengine 72 wa Imamu Khumeini, wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio trib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu