Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera, na wale watakaoamini wa baadaye baada ya Muhajiri na Ansar wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa Waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wana saba wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Wakati mwingine tena, nawakaribisha wapendwa wasikilizaji kujiunga nami katika matangazo haya ya mchana tunayotangazia mubashara moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jome Jam hapa Tehran. Bismillahirrahmanirrahim. jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, mtangazaji wako ambaye ninakukaribisha kwa mara nyingine, mara ya pili, katika meza ya matangazo mchana huu, kuwa nami hadi tamati. Tuna mengi mazuri tumeandalia kwa mchana huu ikiwa ni pamoja na taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao tutatupia jicho kuzidi kuporomoka nafasi ya Benjamin Netanyahu huko Israel. Tutakuwa naye mzungumzaji Shekh Hamedi Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia shahada ya Muslim bin Aqil. Tutakuwa na magazeti, nikimaanisha tutadondoa habari muhimu zilizopewa mazingatio na umuhimu katika magazeti ya leo Kenya, Tanzania na Rwanda na makala yetu yaleo katika historia iko mahala pake. Tukielekea kuhitimisha matangazo, ntakuwa nikipokea ujumbe zenu. Mpendo msikilizaji, tuma ujumbe wako mfupi, tumia nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, tuma SMS nami taurusha mubashara studioni. Tovuti yetu ya redio ni pastoday ir sw, na unaweza ukaingia hapo ukasoma vipindi vyetu kwa mapana na na marefu, makala fupi, mina saba mbalimbali na kadhalika. Tunasikika Maarifa FM na hiyo ikiwa ni redio washirika. Karibuni, metimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Na sasa na wasomea vichwa vya habari lakini kwanza, idhaa ya Kiswahili redio Teherani tunatoa mkono wa kheri na fanaka kwa kuwadia sikukuu ya Eid al-Adha. Tunatoa mkono huu kwa Waislamu wote duniani. Na sasa ni vichwa vya habari. Rais Ibrahimu Raisi asema Irani na Katari zina suhula nzuri za kupanua ushirikiano kati yazo. Kikosi cha RSF cha wachia huru watu mia moja waliokuwa wametekwa nyara na jeshi la Sudan. Umoja wa Mataifa waakhirisha kura ya kuhitimisha uwepo wa kikosi cha MINUSMA nchini Mali na pamoja na habari nyingine. Mwakilishi wa Imarati UN asema Israeli inapaswa kusitisha haraka ujenzi wa vitongoji Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amezungumza kwa simu na Amir wa Qatar na akasema Irani na Qatar zina suhula nzuri za kupanua ushirikano wao wa pande mbili, wa kikanda na kimataifa. Rais Sayyid Ibrahim Raisi, raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amejibu wito wa simu ya Shekh Etamim Bin Hamad Al Thani amir wa Qatar, ambapo amempongeza yeye na wananchi wa Qatar kwa kuwadia sikukuu ya Idul Adha na akasema Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikitilia mkazo kuimarisha uhusiano na kupanua ushirikiano kati yake na Qatar. Rais Raisi amemshukuru Amir na Waziri Mkuu wa Qatar kwa jitihada zao za kufanikisha mipango na mapatano na ya pamoja na Jamhuri ya Kiislamu Irani, na akaongeza kuwa Irani inaamini kuwa kuendelezwa uhusiano wa pande mbili kutapelekea kuboreshwa zaidi ushirikiano wa kikanda na kimataifa kati ya pande mbili katika mazungumzo hayo ya simu Amir wa Qatar Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani ametoa mkono wa kheri na fanaka kwa Raisi na wananchi wa Iran kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha, na akasema nchi yake ipo tayari kuzidisha kiwango cha ushirikiano wa kiuchumi na uwekezaji na Iran, na kwamba kwa kuzingatia mazungumzo na majadiliano mazuri yaliyofanywa kuhusu kustawisha uhusiano wa pande mbili, Qatar na Iran ziko tayari kuitisha mkutano wa kamisheni ya pamoja ya ushirikiano wa kiuchumi siku chache zijazo. Kikosi cha radiamali ya haraka cha Sudan, RSF, kimewachia huru watu mia moja waliokuwa wametekwa wametekwa nyara na jeshi la nchi hiyo. RSF kimesema kimewachia huru watu hao kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Kikosi cha RSF kimetangaza kuwa Uongozi wao umeamua kuachia huru mateka mia moja wa jeshi la Sudan. Mamlaka husika ya Sudani ilitangaza jana kuwa itaendelea kutekeleza amri ya kutotoka nje ambayo ilitangazwa kuanzia juzi Jumatatu. Katika upande mwingine, Muhammad Amdan Dagalo, kamanda wa kikosi cha radiamali ya haraka RSF, juzi usiku alisema watatekeleza usitishaji vita wa upande mmoja wa siku mbili kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Alisema sikukuu hii itakuwa fursa itakuwa fursa ya kuvumiliana na kufikia maridhiano baina ya wananchi wa Sudan. Kikosi hicho pia kimetangaza kuakhirisha mazungumzo ya Jida kati yake na jeshi la Sudan hadi baada ya sikukuu ya Idul Adha. Sudan ilikumbwa na mapigano kati ya jeshi la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdulfatah Al Borhan na askari wa kikosi cha redia mali ya haraka RSF wanaoongozwa na kamanda Muhamad Habdan Dagalo kuanzia Aprili mwaka huu. Mapigano hayo yamekuwa yakijiri katika mji mkuu Khartum na katika miji mingine ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, aliishangaza dunia ya tarehe 16 mwezi huu pale alipotaka Umoja wa Mataifa kuwaondoa haraka iwezekanavyo wanajeshi wake wa kulinda amani wa kikosi cha minosma walioko nchini humo, katika hali ambayo ridhaa ya nchi mwenyeji inatambuliwa kuwa moja ya kanuni za ulinzi wa amani. Azimio lililoandaliwa na Ufaransa lilipendekeza kuwapatia muda wa miezi sita wanajeshi na polisi zaidi ya elfu kumi na mbili waliotumwa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika kwa kuzingatia majadiliano yanayoendelea kati ya wa wajumbe wa Baraza la Usalama Umoja wa Mataifa na serikali ya Mali, imeelezwa kuwa kura iliyokuwa imepigwa imepangwa kufanyika kesho Alhamisi imeakhirishwa hadi kesho kutwa Ijumaa, Siku ya mwisho ya uwepo wa kikosi cha MINUSMA huko Mali. Haya yameelezwa na duru za kidiplomasia. Wakati huo huo, Farhan Hak, naibu msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema jitihada zozote za kuwaondoa askari jeshi wa kulinda amani, zana vifaa pamoja na wahudumu wao wasaidizi zinahitajia muda maalum. Mwakilishi wa Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati katika Umoja wa Mataifa ameutaka utawala wa kizayuni kusimamisha haraka iwezekanavyo ujenzi wa vitongoji vya walowezi na mashambulizi dhidi ya Wapalestina ili kuto litumbukiza eneo katika mivutano zaidi katika hali ambayo azimio nambari mbili tatu, tatu nne la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linaeleza kuwa ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizeyuni unaofanywa na Israel ni kinyume cha sheria, lakini utawala huo haramu ungali unaendeleza hatua zake za mabavu na kujitanua kwa kubomoa nyumba za wapalestina na kujenga vitongoji vya walowezi mwakilishi wa Imarati katika Umoja wa Mataifa amesisitiza katika mkutano wa Baraza la Usalama kuwa utawala wa kizayuni unapaswa kusitisha mara moja ya shughuli zote za ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni na kuwaheshimu sheria za kimataifa. Mwakilishi wa Imarati katika Umoja wa Mataifa pia amebainisha kutiwa wasiwasi na kuongezeka ukandamizaji na machafuko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na akasema hali ya mambo katika eneo hilo ni mbaya na kutaka umoja huo kutekeleza majukumu yake ikiwa ni pamoja na kupunguza machafuko na kushinikiza utawala wa kizayuni ili uachane na maamuzi yake ya kujenga vitongoji vya walowezi. Na gazeti moja la kizayuni limezinukuu duru za usalama na kukiri kuwa jinai za wazayuni zinaongezeka katika eneo la ukingo wa magharibi kwa ruhusa ya baraza la mawaziri la Israel. Duru za usalama zenye mfungamano na utawala wa kizayuni zimekosoa vitendo vya kigaidi vya walowezi wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina katika eneo la ukingo wa magharibi, na kushindwa baraza la mawaziri la utawala huo kukabiliana na uhalifu huo. Gazeti la Harenzi limezinukuu duru za usalama na kuripoti kuwa walowezi wanatekeleza vitendo vya kigaidi kwa kuchochewa na mawaziri na wanachama wa vyama vya muungano ndani ya bunge la utawala huo kwa mujibu wa ripoti hiyo, katika ngazi ya kisiasa idara za usalama zimeelezwa kuwa zisizuie kuingiza zana na suhula katika vitongoji vipya vya walowezi wa kizayuni. Lengo la wanasiasa wa Israel ni kupanua ujenzi wa vitongoji na kuzikalia kwa mabavu ardhi za palestina kadiri inavyowezekana, gazeti hilo la kizayuni limeandika. Utawala wa Kizayuni ambao huko nyuma uliahidi mamlaka ya ndani ya Palestina kwamba utasitisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi, kama ilivyo ada, umepinga na kukiuka ahadi yake hiyo na umetoa kibali cha ujenzi wa nyumba mpya za walowezi wa Kizayuni zaidi ya elfu tano. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, radio Tehran. Popote pale ulipo, mpendo wa msikilizaji unayetegea sikio matangazo idha ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani. Na sasa karibu kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa utakaohusu kuzidi kuporomoka nafasi ya Netanyahu huko Israel. Matukio ya uchunguzi wa maoni ya hivi karibuni kabisa uliofanywa na vyombo vya habari vya utawala ghasibu wa Israel yanaonyesha kuwa mapenzi na uungaji mkono kwa Benjamini Netanyahu unazidi kuporomoka, huku vyama tanzu katika serikali yake vikizidi kumwacha mkono. Tangu mwaka wa elfu mbili na tisa hadi sasa, Netanyahu hajawahi kushikilia wadhifa wa waziri mkuu wa Israel kwa zaidi ya mwaka mmoja. Netanyahu ambaye ni kiongozi wa chama cha Likod amewahi kushika wadhifa wa waziri mkuu wa Israel na kuunda serikali ima kupitia muungano na vyama vya mrengo wa kulia au muungano na washindani wake na hivi karibuni kupitia muungano na wazayuni wenye misimamo ya kufurutuada katika dini. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na mbili, baada ya kupita miaka kumi na mbili, Netanyahu alikabidhi wadhifa wa waziri mkuu kwa mshindani wake ambaye nukta pekee ya pamoja baina yao ni upinzani wake kwa Netanyahu, kwani wawili hawa hawakuwa na ukaribu sana wa kifikra na kimrengo. Pamoja na hayo, mzozo mkubwa na harakati za Netanyahu zilisababisha umoja na muungano wa washindani hawa usidumu isipokuwa kwa mwaka mmoja tu, na kwa kusambaratika baraza la mawaziri, ikalazimu kuitishwa uchaguzi wa kabla ya wakati na kumrejesha tena madarakani Netanyahu. Licha ya hayo, baada ya kupita miezi sita tu tangu Netanyahu waingia tena madarakani, matokeo ya uchunguzi wa maoni wa kanali ya 12 ya utawala wa kizayuni wa Israel yanaonyesha kuwa kama uchaguzi utafanyika leo, basi vya matanzu na vinavyounda serikali ya sasa ya Netanyahu vitafanikiwa kupata viti 54 tu kati ya 120 vya bunge la Israel, yani viti kumi pungufu ikilinganishwa na viti 64 vya sasa ambavyo viliufanya uundi serikali. Moja ya sababu muhimu za kuundwa kwa baraza hili la mawaziri ni uwepo wa watu wenye misimamo mikali na ubaguzi wa rangi. Kuwa na misimamo mikali na ubaguzi wa rangi baadhi ya wajumbe wa baraza la mawaziri la Israel kumeandaa uwanja na mazingira ya kushadidi machafuko ya kijamii na kisiasa pamoja na kutetereka mafungamano. Aidha, baraza la mawaziri la Netanyahu limechukua hatua za kuzoofisha mgawanyo wa madaraka wa serikali na mfumo wa mahakama wa utawala ghasibu wa Israeli. Baraza hilo la mawaziri liliidhinisha kile kinachojulikana kama mpango wa mageuzi ya mahakama kwa kuunga mkono na bunge. Katika mpango huo, mamlaka ya mfumo wa mahakama yatapunguzwa na nguvu na nafasi ya utendaji na bunge wa bunge itaimarishwa katika utawala huo Viongozi wa upinzani na waandamanaji kwa upande wao wanaamini kwamba mageuzi yaliyofanywa na baraza la mawaziri la Benjamini Netanyahu katika mfumo wa mahakama yanadhoofisha mfumo wa muhimili huo na ni jaribio la Netanyahu la kuzuia kesi zake tatu za ufisadi na kupokea hongo. Aidha, wanaamini kwamba hatua hizi za baraza la mawaziri zitapelekea hatua kwa hatua wa utawala wa kizayuni kuelekea upande wa migogoro na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wafanya maandamano wanasema mpango huo wa mageuzi wa mahakama utatoa pigo kubwa kwa demokrasia, kwani utapunguza ushawishi wa mahakama ya juu, yaani chombo cha juu zaidi cha mahakama cha utawala wa Kizayuni katika mchakato wa kuidhinisha sheria za msingi na kuruhusu wabunge wa bunge la Israel, yani Knesset kuchelewesha kuidhinishwa kwake. Kwa msingi huo wafanya maandamano katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu yani Israel, ambao mpaka sasa wamefanya maandamano kwa wiki 25 mtawalia, sambamba na kupinga mpango wa mageuzi ya mahakama, wanataka baraza la mawaziri la Netanyahu livunjwe. Netanyahu alilazimika kuachana na mpango wa mageuzi ya mahakama kutokana na kuendelea kwa maandamano, lakini bado maandamano ya wananchi hayakukoma. Wiki 25 mfululizo za maandamano pia zinaonyesha ukubwa wa chuki za umma na fikra za walio wengi katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu dhidi ya Netanyahu na baraza lake la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu ada. naendelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Wapendo a wasikilizaji, na bado tunaendelea kupokea jumbe zenu nami ntazirusha humu studioni, na kama kawaida, idhaa ya Kiswahili hatuna kapu la kutupa bali, tukipokea jumbe zenu tunazirusha moja kwa moja. Nasoma yahya ya Ali wa Tanga, Tanzania, anasema simu, simu ilifutwa, ilifutwa WhatsApp, WhatsApp anasema hii simu ilifutwa WhatsApp. Shukran sana na anasema na sasa nimerudi. alikuwa huko Zanzibar. Abdalla Saidi Chumbi anasema natakia idi njema waislamu wote duniani. Nawe pia tunakutakia idi njema, shukran <muchan> ya Karbala yanasonga mbele, masiku ya Ashura yanasogea, masiku ya msiba mzito katika historia, wa kufutwa kizazi cha Mtume Muhammad, masiku hayo yanakaribia. Al-Imamu al-Husayn alayhi salam katika kuutengeneza msafara wa Karbala anamtuma mtoto wa ami yake Muslim bin Aqili kama wakili wake, kama mwakilishi wake katika ardhi ya Iraki. Mshairi anasema, nimemtembelea Muslim bin Aqili, nimemzuru Muslim bin Aqili, lakini Muslim bin Aqili niliyemzuru, niliyemtembelea alikuwa ni gharib, alikuwa ni mgeni katika majumba hayo, si mwenyeji katika ardhi ya Iraki, sikufanikiwa baada ya kumtembelea Muslim na kumwona katika mazingira aliyokuwa nayo. Muslim aliyekuwa mjumbe wa Husein, aliyepokelewa kwa kishindo, aliyepokelewa kwa vigelegele, leo Muslim amekuwa ni mgeni, hajui pa kuelekea, hajui ende wapi. Lakini ni nani aliyetumwa kufa akatelekezwa? Ni rasulu Husaini, ni mjumbe wa Alimamu Lhusein. kutoka watu wa kumsaidia Hussein kwenda kwenye watu wa kumtelekeza Hussein na kumtelekeza Muslim bin Aqil. faqad bay'u raghbatan minhum faya bi'sa lil bay'ati al qashiha laqad khadhalu wa qad aslamu, walimtelekeza wakamwacha abakie kwenye mikono ya maadui fayabna aqilin fadatkan nufusu li'idhami raziyatika alfadiha. Ewe Muslim bin Aqil, ewe mjumbe wa Husein, tunatamani sisi tungekuwepo kufa tukakulinda tukahakikisha unabakia salama mpaka Huseini atakapokuja kuonana na wewe katika ardhi ya Kufa. Tuko tayari tulikuwa tukulinde na balaa kubwa na msiba mzito uliokukumba. linabki laha idhaba lqulubi fama kadru admuina almaliha liannaka lam turwa min shurbati thanayak fiha ghadat taiha. Tunayo haki ya kumlilia Muslim bin Aqil. Kutelekezwa alikotelekezwa Muslim bin Aqil, tunayo haki ya kumlilia. Machozi yetu yakitoka kwa ajili ya Muslim yana thamani gani kwa tendo alilolifanya Muslim kwa ajili ya Ahli albait, kwa ajili ya Imam Alhusayn tuna haki ya kumlilia Muslim Muslimu ambaye alipopewa maji ya kunywa ayanywe, anaipeleka gilasi. Baadhi ya riwaya zinasema meno yalianza kumdondoka, akaona hii ni ishara ya kwamba mimi ninaelekea kwenye mauti, sina haki ya kuyanywa haya maji, akayamwaga maji. ramauka min alqasri idh authakuk fama salimat fika min jariha kutilta walam tabki kalbakiyatu ama laka fi lmisri min naiha, Muslim alichukuliwa akapandishwa juu ya nyumba ya ghorofa akakatwa shingo mwili wake ukatupwa chini. Lakini si hivyo tu, bali mwili wake uliburuzwa. Ameuawa, hakuna mtu ambaye alikuwa anaweza kumlilia. Kauawa, mwili ukaburutwa ndani ya ardhi ya Kufa, hakuwa na mtu wa kumlilia wala kumnusuru. Alimamu Lhussein alaihi ssalam, baada ya kuwa barua za watu wa Kufa zimekuwa ni nyingi, baada ya barua za Waislamu kuwa nyingi, na baada ya kuona kwamba ni wajibu wake wa kisheria kwenda Kufa, ni taklifu yake ya kisheria, Alimamu Lhussein alitoka kuelekea Kufa, lakini kabla ya hapo watu wa Kufa walikusanyika nyumbani kwa bwana mmoja anayeitwa Sulaimanu Bnu Surdi al Khuzai, wakazungumzia habari ya kufa Muawiya kwamba Muawiya amekufa. Sasa lazima tuhakikishe tunaye kiongozi wa kutusimamia. Sulaiman Bnu Surdi akatoa khutba, akaelezea kifo cha Muawiya na akahimiza kuandikwa barua kwa ajili ya kuja Alimamu Lhusaini. Amma baad, ama bad falhamdu lillahi ladhi kasama aduwaka ljabari. Lanid hizi zote ni barua pamoja na majina ya watu. Barua hizi zinaelekezwa kwa alimami Lhusein. Barua nyingine iliandikwa ila husain bn ali min shiatihi lmuminina walmuslimin, kwenda kwa Husain bnu Ali kutoka kwa mashia wake waumini na Waislamu. Ama bad fahaya halla fa inna nasa yantadhirunaka njoo watu wanakusubiria angalia hizi barua zinavyosema walioandika min shiatihi lmuuminina walmuslimin shia wake waumini na waislamu naomba niendelee hapa nitapaweka wazi kidogo kwa sababu ya tuhuma kubwa inayozungumzwa na maneno mengi kwamba waliomuua Husaini walikuwa ni mashia kwa hiyo kwa nini leo mashia wanakusanyika kuzungumza habari ya Husaini Zikaandikwa barua nyingine, barua zikawa nyingi. Alimamu Lhusein akaona ni wajibu wake wa kisheria kutoka kwenda katika ardhi ya Karbala, laula huduru lhadir wa qiyamu lhujjati biwujudi nasir wa ma akhadha llahu ala lulama an la yuqaru ala kidhati dhalim ya kwamba imefika kipindi wadhifa wangu wa kisheria lazima nisimame, taklifu yangu ya kisheria lazima nitoke. Alimamu lhusaini hakutoka kwa sababu ya barua zimekuwa ni nyingi, hakutoka kwa sababu watu wa Kufa wanamtaka. Aa, la, alimamu lhusaini ametoka kwa sababu wadhifa wake wa kisheria, wajibu wake wa kisheria lazima atoke. Alimamu lhusaini akawaandikia watu wa Kufa ya kwamba anawatumia mtu anayemwamini na mtu katika watu wake na mtu katika wanafamilia yake Muslim bin Aqil akasafiri usiku na mchana mpaka akafika Kufa. Alipofika Kufa, Iraki, wakampa baia wakamwambia utayari wao wa kumnusuru Husein, thamaniata ashara alfa, watu elfu kumi na nane, lakini si hivyo tu akawa Muslim bin Aqil ndiyo imamu anayewaswalisha watu wa Kufa. Jamaa yake ilikuwa inakusanya watu elfu kumi na nane na walipopata ujumbe wa alimamu Lhusain, akina Habibu ibnu Madhahir, akina Said ibn Abdullahi Lhanafi walikusanyikana, wakausoma vizuri ujumbe wa Husein na Muslim akakinaika ya kwamba kwa maneno haya Husain anao watu wa kumsaidia. Hapo akaandika barua kuipeleka Kufa Iraki kumtaka Hussein aje, akaandika maneno yafuatayo Muslim bin Aqil: amma ba'd fa inna ar-ra'ida la yakdhibu ahla faqad bay'ani min ahli al-Kufa 18000 fa'ajjil al-iqbala hina yaatika kitabi wassalam. Muslim bin Aqili akamwandikia kaka yake Husein, anamwambia amma baad, mtumwa siku zote hawezi kumwongopea kiongozi wake. Hapa nilipokufa wamekukubali wewe kuwa kiongozi wao, uje watu elfu kumi na nane. Haraka njoo ukipata barua yangu hii. Hakuondoka, akabakia amesimama pale mlangoni. Fakalat, ya hadha alam tashrab lma, ewe kiumbe, si umeshapata maji? We ulikuwa unahitajia maji ya kunywa, si umesha kunywa? Fakala bala, ndiyo kalat. Idhan idhhab ila ahlik wa ashiratik, nenda kwenye familia yako, nenda nyumbani kwako, nenda kwenu, we huna familia, huna watoto. Fasakata Muslim, Muslim bin Aqil alipoambiwa maneno yale, yakanyamaza. Faqalat, ya Subhanallah ma julusuk wa anta rajul gharib ala babi dar imraatin ghariba. Subhanallah, wewe yeah, ni mwanamume ni mgeni, huna haki, una haki kweli ya kusimama nyumbani kwangu mbele za mwanamke mtu mzima kama mimi? Umebakia mlangoni wewe, umeshakunywa maji, ondoka, uende zako kwako. Fasakata muslimu Muslim, akanyamaza. Falamma nazarat ilayhi walamasat fihi athara tadayun, mwanamke akamwangalia Muslimu akapata kwamba ana athari ana uso wa ucha Mungu, ana madhhari ya uwalini walii wa Mungu. Akamwambia, la uhillu laka ljulusa ala babi dari, ni haramu kukaa mlangoni kwangu, sikuruhusu kubakia hapa. Fawathaba qaiman ala qadamaihi Muslimu akasimama haraka. Aliposimama akamwambia, amatallah Ewe kijakazi cha Mungu, laisa li fi misrakum hadha ahlun wala ashira, mimi katika mji huu sina ndugu, sina familia wala sina mtu yoyote, mimi niko peke yangu. Bibi yule akamuuliza, waman ant? Sasa wewe ni nani? Muslimu akajibu akasema, ana muslim bin aqil, mimi ni Muslim bin Aqil. ghadara bi ahlu masrikum hadha Akalala kidogo alipolala. Usingizini, raa ammahu amira lmuminina fi lmanam, akamuona baba yake mdogo Amiru lmuminin Ali ibn Abi Talib, anamwambia ewe mtoto wa ndugu yangu, innaka sairun ilaina an qarib, muda si mrefu wewe utakuja kwetu. Usingizini anamuona Ali anamwambia, muda si mrefu wewe tena hutoishi duniani. falamma sabaha sabah akaamka asubuhi, amekaa amemaliza kuswali, anasikia waqa hawafiri lkhuyul, anasikia sauti mishindo ya farasi imezunguka nyumba. Mama yule akamfuata Muslim, akampata Muslim yatadarau lilqital, anajiandaa kwa ajili ya vita na mapambano. faqalat wa asafa awatuktalu fi dari Huzni iliyoje mtu kama wewe uwawe nyumbani kwangu! wa khajlati min ammika amiri lmuminin Ali, nitakwenda kumwambia vipi siku ya qiyama? wa hal yuriduna ghairi Muslim, anamwambia kwani wanataka mwingine hawa, wananikusudia mimi kuniua. la alaik na wilini saifi, naomba unipe upanga wangu. faktahamu alaihi ddar, wakaivamia nyumba. faakhadha yuqatiluhum Muslim alipowatoa nje Muslimu akatoka na upanga wake, fa akhadha yuqatiluhum fi shawarii lkufa, akawa anapigana nao barabarani, hatta annahum sa'adu ila sutuh, mpaka wakapanda juu ya majumba, wakawa wanamtupia vimwenje vya moto na wanamtupia mishari wakiwa wako juu, kwa sababu ya ushujaa aliyokuwa nao. Lakini pamoja na hayo yote hawakuweza, hafaru lahu hufra hakulitambua, alipoanguka wakamnyang'anya silaha aliyokuwa nayo Muslimu akawa analia. Wakamuuliza, bwana mmoja akamwambia, inna ladhi yatlubu mithla ladhi tatlubu la yabki idha nazala bihi ma nazala bik. Mtu anayefanya jambo hili ambalo unalifanya wewe, unatafuta shahada kupata kifo kitakatifu, hali akikumbwa ni jambo kama hili. Angalia majibu haya, Muslim bin Aqil akamwambia llah ma li nafsi bakit walakin bakitu liahli lmuqbilin lihusain wa ali husain, kinachonliza si mimi kwamba nnalia kwa sababu ntakufa, la. Kinachonliza nimemwandikia barua Husain na jamaa zake kwamba waje watu wako vizuri huku, hicho ndicho kinachonliza. akhadhu Muslim ila qasri limara. Wakamchukua Muslimu mpaka ikulu. Alipofika ikulu wa baada muhawaratin, alipofika ikulu Ubaidillahi bin Ziyad akaanza kumtukana baba yake Muslim na akamtukana na ami yake Muslim, Amiri lmuminina Ali bin abi Talib. Muslim hakunyamaza kimya, akajibu. Ubaidillahi bin Ziyad akakasirika, akampiga fimbo aliyokuwa ameikamata, akamjeruhi kwenye pua yake Muslim. Akaona kando kando maji ya kunywa mazuri, akaomba. Wakakhtalifiana, baadhi wakasema mpeni maji, wengine wakasema msimpe mpaka afe na kiu. Lakini walipompa maji yale, alipoyapeleka kinywani, meno yalikuwa yanadondoka yenyewe. Muslim maji yale akayaacha. Ubaidillahi bin Ziyadi akatoa amri kwamba wampandishe juu ya nyumba na wakifika huko wamkate shingo yake Muslim bin Aqil. Akapandishwa. wakati anapanda mdomo wake ulikuwa ukimtaja Mungu la ilaha illa Allah, subhanallah akimswalia mtume mpaka akafika juu. Alipofika juu, akawaomba kwamba aswali rakaa mbili, akaswali rakaa mbili. Baada ya kumaliza kuswali rakaa mbili, akaelekea upande wa Maka, mahala anapotokea Hussein, akamsalimia Hussein akisema assalamu alaika ya ibn al-am mwili wake ule ukatupwa kutoka juu ya nyumba mpaka chini. thumma rabatu rijlai muslim wahani wa akhadhu yajurunahuma fi laswaq, kakatwa shingo yeye na mwenzake mtu mmoja katika watu wa Kufa, bin Uruwa, shingo, chini, wa Kufa hani bin urwa wakakatwa shingo wakatupwa chini, miili yao ikawa inaburuzwa sokoni na watu wa Iraki wanaangalia kwa macho yao mawili. baqiyat tawa tabki ala muslim Tawa akabakia anamlilia muslimu usiku na mchana, bibi yule anamkumbuka Muslim ila an jau bisabaya ahli lbaiti lkufa, mpaka baada ya vita vya Karbala mateka waliowawa Karbala, watu waliowa Karbala waliobakia mateka wakenda Kufa, mateka walipoingia katika mji wa Kufa jaat Tawa, bibi huyu anaitwa Tawa, alikuja wastaadhanat fi dukhuli ala Zainab, akaomba ruhusa kwenda kumuona Zainab. Faqalat laha Zainab ukhayya man ant, Zainab akamuuliza we ni nani uliyekuja, unataka kumuona Zainab. Qalat ana tawa allati awat ibn ammika muslim, mimi ndio Tawa niliyo muhafidhi, niliyempa hifadha mtoto Muslimu alikuwa na binti yake yatima, nimepata habari kwamba mko naye. Faqalat bala sayyidati muri biihdariha, Zainab akamwambia ndio kamba sina muomba ni muone na namuomba nije nimuone nimtambue. Fajaat alyatima, yatima yule wa Muslimu akaletwa. Ajlasataha taua fi hijriha, akamkalisha kwenye mapaja yake. Wa hiya tamsahu ala rasiha, huku anapangusa kwenye kichwa chake Tunamshukuru sana Shekh Midi Jalala kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa umadia wakati wa kutegea sikio, macho yetu magazetini. <music> Na mchana huu ninaanza kudondoa baadhi ya yale ambayo yamepewa uzito katika magazeti. Naanza na Mwananchi ambapo tunasoma napya yasema, serikali imeshusha miundombinu ya simu. Kuna hii inayosema mkataba wa bandari TLS ya kosoa, yatoa ushauri. Chalamila asema mabasi ya haraka yaende kwa masaa ishirini na nane. Wakati maonyesho wa biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam maarufu kwa jina la Sabasaba yakianza leo, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Albert Chalamila amependekeza muda wa kuyafungua uongezwe, huku mabasi ya haraka yafanye kazi muda wote, anasema. Na kuna hii inayosema muda wa kustaafu jaji mkuu wa zua jambo jipya. Jaji wa mahakama ya rufani Stella Mugasha ameibua hoja mpya katika sakata la muda wa kustaafu jaji mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Juma. Akisema, kuendelea kuhudumu nafasi hiyo ni uvunjaji wa katiba na kutozingatia misingi ya sheria. Naligeukia gazeti la Nipashe ambalo Jumatano hii lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosema: mshtuko miamala ya harufu rushwa ni yenye thamani ya shilingi trilioni mbili, taasisi yaipa mbinu serikali kutatua tatizo. Nipashe vilevile vile, mbali na habari hii kuu lina habari nyingine zinazosema Mwema ataja mambo matano kukabili rushwa, polisi, serikali kumega eneo la hifadhi ya taifa iwape wananchi, upelelezi kesi ya kuua mke kumchoma wakamilika, na mfanyabiashara aliyedaiwa kujaribu mara mbili kujiua ajinyonga store. Gazeti la Habari Leo, ambalo ni gazeti la serikali, limepambwa kwa habari kemkem, na haswa imetoa kipaumbele leo hii kwa habari isemayo, uh, spika hatuna mashaka, makubaliano bandari, asema mkataba na mwekezaji haujasainiwa, aipongeza serikali hoja za CAG, atoa mtazamo katiba mpya, aeleza sababu kutofukuza wabunge kumi na tisa. Habari Leo vilevile vile, limeandika wabunge wakerwa watoto kukata viuno kwenye mahafali, Dakta Mwinyi kushiriki jukwaa la uwekezaji China, na kuna hii inayosema hifadhi ya Kigosi yafutwa Ruha yarekebishwa mpaka majadiliano, Mchuchuma Liganga yaanza upya. Ni habari nyingine na wadondolea, wapendwa wasikilizaji, TAMISEMI ashtukia udanganyifu wa afua za lishe, na safari mwendokasi gerezani Mbagala zaanza. Nchini Kenya, Taifa Leo limeandika Raila atema moto. Kinara wa Azimio Raila Odinga ameongoza vinara na wanasiasa wa muungano wa upinzani kutangaza mwisho wa mazungumzo ya maridhiano kupitia bunge na kurudia uasi na maandamano dhidi ya serikali ya Kenya Kwanza, wakilalamikia gharama ya juu ya maisha. Mwandishi anaandika Odinga ametangaza kile anachokitaja kama matakwa matano kwa serikali huku akiahidi kuanzisha uwasi zaidi Julai saba. Hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema: sitini watoroka shule kuhepa Alshabab, muuguzi jela kwa kudai kutibu Ukimwi, wauza bidhaa washusha bei kwa ajili ya Idi. Mwandishi anaandika, Waislamu Mombasa wamepata hauweni baada ya wauzaji kupunguza bei za bidhaa kwa mnasaba wa sikukuu ya Idi. Na katika sakata la Shakahola, imebainika kuwa miili mia kumi na saba kati ya mia tatu thelathini na nane ni ya watoto. Naligeukia gazeti la The Star la nchini Kenya ambalo Jumatano hii limeandika mapambano mapya ya Raila dhidi ya Ruto. Mwandishi anafafanua, Raila amewatolea mwito wa wafuasi wake kuchukua hatua Vilevile vile tunasoma baraza la mawaziri laidhinisha kuanzishwa kwa kamati maalumu kufuatilia miswada ambayo haijashughulikiwa, na kuna hii inayosema naibu gavana wa Siaya aanzisha vita vipya na Odol na Nairobi kuwa mwenyeji wa ofisi ya kanda ya taasisi ya Bill and Melinda Gates. Na jamvi la Macho Yetu Magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho kwa muhtasari, lakini kutoka New Times la Rwanda ambalo limeandika waziri wa elimu wa Rwanda amevihimiza vyuo vikuu kukumbatia teknolojia ya akili bandia. Asilimia 40 ya taasisi zisizo za serikali hazichangii katika masuala ya usalama wa jamii na bima ya wafanyakazi. Na shirika la ndege la Rwanda kuanza safari ya moja kwa moja hadi Paris, Ufaransa. Naendelea kutegea sikio matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Wapendwa wasikilizaji, nasubiri ujumbe wako mfupi. Ijapokuwa muda umetutupa mkono, lakini nitaurusha mubashara humo studioni. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 9 Dhulhija mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 28 Juni mwaka 2023. Leo ni siku ya Arafa, tarehe 9 Dhulhija. Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurahma ulioko kusini mashariki mwa mji wa Maka. Tangu adhuhuri dhuhuri ya siku hii mahujaji wa nyumba ya Mwenyezimungu Alkaba husimama katika uwanja wa Arafa, na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo cha Arafa. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria, kuwa mahali pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima Jabalurrahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharu Lharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za ibada ya hija. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, mia Muslim bin Aqil binamu wa Imam Husein bin Ali bin Abitalib alayhimus salaam aliuawa shahidi huko Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea Kufa nchini Iraq akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa eneo hilo walikuwa wakimtii Imamu Husein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua, mjukuu huyo wa Mtume wakimtaka aende Kufa, kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhadai kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad mtawala wa wakati huo wa Kufa na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake. Katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita, kituo cha Kiislamu mjini Washington, Marekani kilianza rasmi shughuli zake. Ujenzi wa kituo hicho ulianza mwaka 1949 kwa ushirikiano wa Waislamu wa nchi hiyo, na baada ya kuanza ujenzi huo mwaka 1957 kiligeuka na kuwa alama yao ya kidini. Kituo cha Kiislamu cha Washington, mji mkuu wa Marekani, kinajumuisha msikiti, shule, maktaba na kadhalika. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Ayatullah Dr Muhamad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine 72 waliokuwa miongoni mwa shakhsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kulipuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shakhsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Dr Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imamu Ruhullah Khomeini. Mwenyezi Mungu amrehemu. Mripuko huo wa bomu uliwaua shahidi Dk. Beheshti na wasaidizi wengine 72 wa Imamu Khomeini, wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. Shukran Hamir Ibrahim kwa makala ya leo katika historia, na sasa anakaribisha katika habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amezungumza kwa simu na Amir wa Qatar na kusema Iran na Qatar zina suhula nzuri za kupanua ushirikiano wao wa pande mbili, wa kikanda na kimataifa. Kikosi cha radi ya mali ya haraka cha Sudan kimewachia huru watu mia moja waliokuwa wamekamatwa mateka na jeshi la nchi hiyo. RSF kimesema kimewachia huru watu hao kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Adha. Abdulahi Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, alishangaza dunia tarehe 16 mwezi huu pale alipotaka umoja Mataifa kuondoa haraka iwezekanavyo wanajeshi wake wa wa kulinda amani wa kikosi cha MINUSMA walioko nchini humo. Na mwakilishi wa Umoja wa Falme za Kiarabu katika umoja Mataifa ameutaka utawala wa kizayuni kusimamisha haraka iwezekanavyo ujenzi wa vitongoji vya walowezi na mashambulizi dhidi ya Palestina ili kuto litumbukiza eneo katika mivutano zaidi. Upendo wa wasikilizaji, na nakomea hapa kwa upande wa matangazo ya meza ya mchana huu wa leo Jumatano Juni ishirini na nane elfu mbili ishirini na tatu sawa na Dhulhija tisa elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria, na washukuru wote mliokuwa nami na na wageni, nikiwatakia mchana mwema, kwaherini, na hadi hapa ndio tu...