Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-alim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Utukufu ni wake ambaye alimpeleka mja wake usiku kutoka msikiti mtukufu wa Makka mpaka msikiti wa mbali wa Palestina ambao tumevibariki vilivyomo pembezoni mwake ili tumwonyeshe baadhi ya dalili zetu. Hakika yeye ni mwenye kusikia, mwenye kuona. mwingine tena na kukaribisha mpendwa wa msikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa muboheri wa afya popote pale matangazo idhaa ya Kiswahili yanapowafikia na mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii leo Jumatano ni Juni ishirini na nane ambayo sawa na Dhulhijja tisa, tuna uh, elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Mtangazaji wako ni mimi Asmahani Ghanima Muhammad ambaye nakukaribisha kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Kama ilivyo ada na desturi, tumeandalia mengi ikiwemo taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na tutakuwa na uchambuzi wetu kwa asubuhi hii ambao utazungumzia kuzidi kuporomoka nafasi ya Benjamin Netanyahu huko Israel. Tutakuwa na kipindi chetu maalum tumeandalia kwa ajili ya Arafa, na mzungumzaji atakuwa Sheikh Ayub Rashid Mbegu kutoka London, Uingereza. Tutakuwa na udondozi wa magazeti tukidondoa ama tukiwaletea baadhi ya habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki Kenya, Tanzania na Rwanda, na tutahitimisha kwa makala yetu fupi, makala pendwa iliyojaa maarifa tele se nyingine, ni makala ya leo katika historia. Makala hii huwa inazungumzia ama inawaletea habari mbalimbali mbali, matukio mbalimbali yaliyojiri miaka kadhaa iliyopita duniani kote na matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia Maarifa FM. Wapendo wasikilizaji, hii ni redio wa shirika ikiwa na makao yake Tanga, Tanzania, na unaweza kutupata kwa kutumia satelaiti, kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa tovuti yetu inakwenda kwa anani inayosema pastoday.ir/sw. Karibuni. Saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, na kukaribisha kuenda nami, nami, katika vichwa vya habari asubuhi hii. Kiongozi mwadhamu yatuba Ali Khamenei asema idara ya mahakama ilinde ya haki za wananchi. Shirika la afya duniani WHO yataadhalisha watu elfu moja wanakufa kwa wiki barani Ulaya kutokana na Covid-19 haijaisha. Bunge la Palestina lafungua kesi dhidi ya Israeli katika mahakama ya ICC. Na pamoja na habari nyingine, familia za wapinzani Tunisia zasema makubaliano ya Umoja wa Ulaya hayatozuia uhamiaji haramu. Tunaanza na habari kamili. Hapa Tehran, Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza umuhimu wa kipekee wa idara ya mahakama ya Iran, akitaja utekelezaji kamili wa hati ya mabadiliko ya mfumo wa mahakama, mapambano dhidi ya ufisadi ndani na nje ya idara hiyo, kurejesha haki za umma, kudhamini uhuru halali na kuzuia uhalifu kuwa ni miongoni mwa majukumu muhimu ya mahakama. Ayatollah Ali Khamenei amesema hayo katika kikao chake na mkuu, maafisa na wafanyakazi wa idara ya mahakama Iran, na akasisitiza kuwa majukumu ya idara hiyo kwa mujibu wa katiba, ikiwa ni pamoja na kutekeleza haki za umma, yana umuhimu mkubwa sana. Amesema kuzuia vitisho na aina zote za uvurugaji wa usalama wa kiakili wa wananchi katika anga ya mitandao ya kijamii ni miongoni mwa madhihirisho ya kulinda haki za umma na idara ya mahakama inalazimika kutekeleza wadhifa huo mgumu kwa mipango mizuri, kwa nidhamu na kwa mujibu wa sheria. Ayatoba Khamenei vilevile amekutaja kudhamini uhuru halali wa wananchi kuwa ni jambo muhimu, na akaongeza kuwa kwa kuzingatia tafsiri makini ya katiba, uhuru wote unaoruhusiwa na sheria lazima utolewe kwa watu, na kwa kawaida taasisi za madaraka hupinga uhuru huo. Hivyo mahakama inapaswa kutimiza wajibu wake katika uwanja huo. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema idadi kubwa ya majaji na wafanyakazi wa mahakama za Irani ni watu sharifu wanaofanya kazi ngumu zaidi kwa kipato cha chini kabisa, lakini unyanyasaji wa wachache miongoni mwao katika sehemu yoyote ya nchi unachafua sura ya idara ya mahakama hivyo ufisadi wowote ndani ya taasisi hiyo unapaswa kushughulikiwa kwa umakini. Ofisi ya shirika la afya ya duniani WHO barani Ulaya imeonya kwamba virusi vya korona vinasababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja kwa wiki barani humo, hivyo dunia haipaswi kulegeza kamba katika mapambano dhidi ya virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya, Hans Kluge, amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba janga la korona siyo tena dharura ya afya ya umma, lakini covid-19 haijaisha. Kluge amesema zaidi ya vifo elfu moja vipya vinavyosababishwa na korona bado vinarekodiwa kila wiki katika kanda za Ulaya, ambayo inajumuisha nchi 53 hadi maeneo ya Asia ya kati. Amesema idadi hii ya vifo inafahamika isivyo, kwa sababu ya kupungua idadi ya nchi ambazo huripoti mara kwa mara vifo vinavyosababishwa na covid-19 kwa shirika la afya duniani. Hans Kluge amezihimiza nchi kuhakikisha zinatoa chanjo kwa angalau asilimia sabini ya watu walio katika hatari zaidi ya kupatwa na ugonjwa huo. Afisa huyo Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa covid-19 ni ugonjwa tata ambao tunajua machache sana kuhusiana nao na kwamba mmoja kati wazungu 30 ya wazungu thelathini ameugua ugonjwa wa covid kwa kipindi kirefu katika miaka mitatu iliyopita. Shirika la Afya Duniani tarehe tano Mei lilitangaza kwamba korona sio tena dharura ya afya ya kimataifa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mawakili wa wawakilishi wanane wa bunge la Palestina wamewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC dhidi ya utawala vamizi wa Israel kutokana na mzingiro wa ukanda wa Gaza unaoendelea kwa miaka mingi sasa. Kesi hiyo imewasilishwa katika mahakama ya The Hague na wakili Mfaransa Gilles Dova pamoja na mawakili Khalid Alishuuli kutoka chama cha wanasheria wa Jordan, Muhammad al-Najar kutoka chama cha wanasheria wa Gaza na Abdul Majid Marari kutoka chama cha wanasheria wa Morocco. Mawakili hao wamewasilisha ombi la kulipwa fidia kwa mfuko wa fidia kwa waathiriwa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu ili kufidia madhara na hasara zilizosababishwa na uvamizi wa Israel kwa wakazi wa ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa mawakili hao, kesi hiyo inahusiana na mauaji ya kukusudia kutokana na mzingiro wa Israel katika ukanda wa Gaza, pamoja na uhalifu wa ubaguzi wa rangi unaofanywa na utawala huo wa ghasibu dhidi ya wakazi wote wa eneo hilo. Wabunge wa Palestina wanaotuhumu utawala haramu wa Israel kwa kutenda jinai za kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, wakisema tangu mwaka 2020 ukanda wa gaza ulitangazwa na Umoja wa Mataifa kuwa eneo lisilo salama kwa watu kuishi. Fidia inayohitajika ni dola bilioni 25, kulingana na ripoti ya idara ya biashara na maendeleo ya Umoja wa Mataifa ambayo ilionyesha kuwa hasara za moja kwa moja za kiuchumi zilizosababishwa na mzingiro wa Israel zilifikia dola bilioni 16.7 kutoka mwaka 2007 hadi 2018 Bunge la Palestina kupitia taarifa iliyotolewa na Ahmed Bahar, naibu spika, limeitaka mahakama ya kimataifa ya jinai kushughulikia kwa umakini na mara moja malalamiko ya wawakilishi wa Palestina na kuulani utawala vamizi wa Israel kwa jinai zake. Familia za wanasiasa wa upinzani nchini Tunisia waliofungwa jela wameuponda vibaya mpango wa msaada uliotolewa kwa Tunis na Umoja wa Ulaya wakisema mpango huo umetokana na mtazamo potofu na usio na tija. Aidha wameonya kwamba fedha hizo hazitoisaidia nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika kusitisha uhamiaji haramu. Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na watoto wengine wa watu waliofungwa jela huko Tunisia, Yusra Ghanushi binti wa kiongozi wa upinzani aliyoko korokoroni, Rashid Ghanushi, amesema mikataba ambayo Umoja wa Ulaya inawekeana na serikali ya Rais Kai Said itatumika tu kuimarisha utawala wake. Said alilivunja bunge la Tunisia, akavunja pia serikali mnamo Julai mwaka elfu mbili na ishirini na moja, licha ya kwamba ilichaguliwa kidemokrasia na akaamua kutoa madaraka yote ya nchi yeye peke yake akidai kuwa hatua hizo zinahitajika katika kile alichokiita kuiokoa nchi kutokana na ufisadi. Wakosoaji walizitaja hatua wa zake hizo kuwa ni mapinduzi. Na Julius Maada Bio amechaguliwa tena kuiongoza Sierra Leone kwa muhula wa pili kwa kuibuka na ushindi wa asilimia hamsini na sita ya kura zilizopigwa, haya ni kwa mujibu wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo. Mshindani wake mkuu katika uchaguzi wa rais, Samura Kamara, ameshika nafasi ya pili kwa kuibuka na asilimia 41.6 ya kura zilizopigwa. Hayo ni kwa mujibu wa matokeo ya mwisho ya uchaguzi yaliyotangazwa huko Freetown jana na Mohamedi Kenewui Cone, mkuu wa tume ya uchaguzi ya Sierra Leone. Chama cha upinzani cha All People's Congress, APC, kilikuwa kimepinga zoezi la kuhesabu kura, ambapo juzi Jumatatu kililaumu na kuikosoa tume ya uchaguzi kwa kutowashirikisha wawakilishi wa vyama vya upinzani katika zoezi hilo. Imeikosoa tume ya uchaguzi kwa kukosekana wazi, huku ikisema tume hiyo imeshindwa kuwajibika kuhusu swala hilo. Chama cha upinzani cha APC cha huko Sierra Leoni pia kimedai kukosekana kwa taarifa kuhusu vituo au wilaya ambazo kura za uchaguzi wa rais zilitoka. Kimesema hakitakubali matokeo bandia na ya udanganyifu ya uchaguzi wa rais huko Sierra Leone. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mubashara moja kwa moja, tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za jame ejam e jam, hapa Tehran. Wapenda wasikilizaji, nawakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kuzidi kuporomoka nafasi ya Netanyahu huko Israel. Matokeo ya uchunguzi wa maoni ya hivi karibuni kabisa uliofanywa na vyombo vya habari vya utawala wa ghasibu wa Israel yanaonyesha kuwa mapenzi na uungaji mkono kwa Benjamin ya Netanyahu unazidi kuporomoka huku vyama tanzu katika serikali yake vikizidi kumwacha mkono. Tangu mwaka elfu mbili na tisa hadi sasa, Netanyahu hajawahi kushikilia wadhifa wa waziri mkuu wa Israel kwa zaidi ya mwaka mmoja. Netanyahu ambaye ni kiongozi wa chama cha Likud amewahi kushika wadhifa wa waziri mkuu wa Israel na kuunda serikali ima kupitia muungano na vyama vya mrengo wa kulia au muungano na washindani wake, na hivi karibuni kupitia muungano na wazayuni wenye misimamo ya kufurutuada katika dini. Mnamo mwaka 2012 baada ya miaka kumi na mbili, Netanyahu alikabidhi wadhifa wa waziri mkuu kwa mshindani wake, ambaye nukta pekee ya pamoja baina yao ni upinzani wake kwa Netanyahu, kwani wawili hawa hawakuwa na ukaribu sana wa kifikra na kimrengo. Pamoja na hayo, mzozo mkubwa na harakati za Netanyahu zilisababisha umoja na muungano wa washindani hawa usidumu isipokuwa kwa mwaka mmoja tu, na kwa kusambaratika baraza la mawaziri ikalazimu kuitishwa uchaguzi wa kabla ya wakati na kumrejesha tena madarakani Netanyahu. Licha ya hayo, baada ya kupita miezi sita tu tangu Netanyahu aingie madarakani Matokeo ya uchunguzi wa maoni wa kanali ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni wa Israel yanaonyesha kuwa kama uchaguzi utafanyika leo, basi vyama tanzo na vinavyounda serikali ya sasa ya Netanyahu vitafanikiwa kupata viti 54 tu kati ya mia ishirini vya bunge la Israel, yani viti kumi pungufu ikilinganishwa na viti 64 vya sasa ambavyo viliufanya uundi serikali. Moja ya sababu muhimu za kuundwa kwa baraza hili la mawaziri ni uwepo wa watu wenye misimamo mikali na ubaguzi wa rangi. Kuwa na misimamo mikali na ubaguzi wa rangi baadhi ya wajumbe wa baraza la mawaziri hilo, kumeandaa uwanja na mazingira ya kushadidi machafuko ya kijamii na kisiasa pamoja na kutetereka mafungamano. Aidha, baraza la mawaziri la Netanyahu limechukua hatua limechukua hatua za kudhoofisha mgawanyo wa madaraka wa serikali na mfumo wa mahakama wa utawala ghasibu wa Israel. Baraza hili la mawaziri liliidhinisha kile kinachojulikana kama mpango wa mageuzi ya mahakama kwa kuungwa mkono na bunge. Katika mpango huu, mamlaka ya mfumo wa mahakama yatapunguzwa na nguvu na nafasi ya utendaji na bunge itaimarishwa katika utawala huo. Viongozi wa upinzani na waandamanaji wanaamini kuwa mageuzi yaliyofanywa na baraza la mawaziri la Netanyahu katika mfumo wa mahakama yanadhoofisha mfumo wa mahakama na ni jaribio la Netanyahu la kuzuia kesi zake tatu za ufisadi na kupokea hongo. Aidha, wanaamini kwamba hatua hizi za baraza la mawaziri zitaupelekea hatua kwa hatua utawala wa kizayuni kuelekea upande wa migogoro na vita vya wenyewe kwa wenyewe. barabara kabisa, mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanapokufikia. Na sasa umwadia ule wakati wa kukaletea kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maalumu cha Arafa, na mzungumzaji ni shekhe Ayub Rashid Mbegu kutoka London, Uingereza. Ya hujaja baitillah Leo mada ambayo tutakayoizungumzia ni kuhusu Arafa, maana na dua zake muhimu. Arafa nini? Arafa na zipi dua ambazo ni muhimu za kusomwa? Na je ni mafunzo gani ambayo tunayoyapata kutokana na dua hizi na je, nini sisi wenyewe tukifanye katika hiyo siku ya Arafa? Je, arafa tunapozungumza tunazungumza siku au tunazungumza mahala? Kwa hiyo inshaallah, haya ni katika baadhi ya mambo ambayo tutakayoyazungumza katika darasa letu hili la leo, biidhnillahi taala. Tukianza katika utangulizi wetu, siku ya Arafa ni siku moja muhimu sana katika masiku ya ibada katika dini ya Kiislamu. Kwa wale wanaokuwa katika ibada ya hija, siku ya Arafa hufungamanishwa na kuwepo kwao katika viwanja vya Arafa vilivyoko nje ya mji wa Makka al Mukarrama. Kwa wale ambao wasiokuwa hija, siku hii huwa na shamra shamra za kiibada. Je, nini maana ya Arafa? Tunapata kujua kuwa Arafa ni moja ya siku adhim, siku tukufu sana. Allah huwamiminia waja wake rehma zake pana katika siku hii. Ni siku ambayo sheitani amedunishwa kupita kiasi. Rehma za Allah subhanahu wa taala hukienea kila kitu katika siku hii ya Arafa, na ni siku ya tisa katika mwezi wa Dhulhijja na tukisema Dhulhija ni mwezi wa mwisho katika kalenda ya Kiislamu. Mwezi wa kwanza ni Muharam na mwezi wa mwisho ni Dhulhija. Katika siku hii, mahujaji wanaokwenda kuhiji hukusanyika katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya swala kwa ajili ya dua na kwa ajili ya istighfar, na kubakia katika viwanja vya Arafa kwa muda fulani wakifanya ibada hizo, na kisha wakaondoka kwenda katika sehemu nyingine. Na ni kutokana na hilo basi, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika suratul Baqara, katika sura ya pili, katika aya ya 194, na kama ifuatavyo. Allah mtukufu anasema, si vibaya kwenu kutafuta fadhila ya mola wenu mlezi na mtakapomiminika kutoka Arafat, basi mtajeni Allah penye Mashari lharam, na mkumbukeni kama alivyokuongoeni, ijapokuwa zamani nyinyi mlikuwa miongoni mwa waliopotea. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu ametaja mahala Arafat, kwa hiyo mpaka hapo. Tukiitazama aya hii, tunakuta kuwa Arafati iliyotajwa katika Qurani hapa ni mahala ambapo mahujaji huenda, na ili tulete picha ambayo itakayoeleweka vizuri kwa wale ambao hawajawahi kwenda hija, na namwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amjalie kila mwenye kutaka kwenda hija, inshallah Mwenyezi Mungu amjalie hilo ende katika hiyo ibada. Mahujaji pinde wanapokwenda katika kufanya ibada ya hija, wakifika kwanza, wanafika muda kabla ya kilele cha hija hakijaanza. Sasa huanza kwanza wakafanya tawafu katika ibada inayoitwa ya umra, umratu tamattu, umra ya kusubiri haji kuanza. Na maana ya umra ni hija ndogo, tunaweza tukasema ambayo ndani yake mambo kadhaa yanafungamanishwa. La kwanza, anapofika mtu kwa ajili ya umra, basi anatakiwa avae ihram katika sehemu ambazo zinazoitwa mipakani, kabla hujaingia katika mji wa Makka, ambapo kuuendea msikiti wa Masjidul Haram na kuingia katika eneo lililokuwemo Alkaaba ndani yake. Sasa anapofika katika hizi sehemu za mipaka ambazo zinazojulikana kama miqat, pale ndipo anapovaa ihram, kisha akaenda moja kwa moja mpaka katika mji wa Maka. Akiingia pale katika msikiti Masjidul Haram, anakwenda kufanya ibada ya tawafu, kuizunguka Alkaaba mara saba, kisha ataswali rakaa mbili. Baada ya hizi rakaa mbili, atakuwa mtu huyu ni mwenye kwenda katika sehemu inayoitwa Swafa na Marwa kwa ajili ya kufanya kitu kinachoitwa sai, na akimaliza sai pale atakuwa amemaliza ibada ya umra baada ya kuwa ni mwenye kunyoa au kukata nywele kidogo. Sasa baada ya kumaliza ibada hii ndipo mahujaji husubiri ikafika tarehe nane. Inapofika tarehe nane ya mwezi wa Dhulhija ndipo hapa siku ya tarwia, siku ya hija inapokuwa imeanza. Sasa watu hugawanyika katika makundi mawili, wengine hutokea Maka wakaenda katika mji wa Mina au katika viwanja vya Mina na wengine huelekea katika viwanja vya Arafati moja kwa moja ili tarehe tisa wanajikuta wako katika viwanja vya Arafa kwa ajili ya kuanza ibada zao. Sasa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipozungumza katika aya 198 anazungumza kuhusu swala la watu wakishatoka katika Arafati wakienda katika Muzdalifa ndipo wanapotakiwa kuwa ni wenye kumkumbuka Mwenyezi Mungu, yani kuanzia Arafati na na Muzdalifa na Mina na hali kadhalika kurudi katika mji wa Maka. Sasa tukitazama ibada ya hija inakusanya mji wa Maka wenyewe katika Masjid Lharam, pale panafanyika ibada za tawaf za swala na sai kwenda Swafa na Marwa, hii ndio inayoitwa sai. Kwa hiyo ibada ya kwanza katika Masjid Lharam inayofanyika inafanyika hapa ndani vilevile vile. wakitoka kwenda katika Arafat ni sehemu yenye viwanja, ibada inatakiwa ifanyike pale. Hawa ni wenye kwenda katika ibada ya hija. Mtu anayekwenda umra halazimiki yeye kwenda katika viwanja vya Arafat wala Muzdalifa wala Mina ila anayekwenda katika hija basi ni lazima aende aende Maka, kisha afanye ibada zake katika Arafat, kisha atoke afanye ibada zake katika sehemu ya Muzdalifa, na baada ya pale aende akamalizie katika Mina, na Mina akishamaliza anakuja kukamilisha kabisa katika ibada ya kurudi tena Maka kwa ajili ya tawaf na swala, anakuwa mtu huyu amemaliza ibada yake bila shaka, na kufanya sai baina ya swafa na marwa. Sasa tunapozungumza Arafat, tunakuta kwamba Arafa ina maana mbili. Arafa maana ya kwanza ni siku arafa, kwa maana ya pili ni eneo. Maana ya kwanza ya Arafa kama tulivyosema ni tarehe tisa ya mwezi wa Dhulhija. Siku ile ndiyo inayoitwa siku ya Arafa. Yaum Arafa, siku ya Arafa, tarehe 9, ni siku muhimu kwa dua na ibada, na kama tutakavyokuja kuelezea. Ama eneo la Arafa ni lile eneo ambalo Mwenyezi Mungu amelitaja katika Suratul Bakara, katika aya 198. Sasa tukianza Arafa kama siku, tunakuta kwamba siku hii, siku ya tisa, ni siku tukufu katika mwezi wa Dhulhija, ni siku ambayo ina umuhimu wake mkubwa sana kwa wafuasi wa dini ya Kiislamu kuifanyia kazi siku hii, sio tu mahujaji, bali hali kadhalika wanaokuwa hawajakwenda katika ibada ya hija vilevile vile, tukizungumza Arafa tunajua kwamba mahujaji huwa wakienda katika sehemu hii ya Arafa na ni sehemu ambayo ni maalum eneo lile linaitwa Arafa. Kwa hiyo, Arafa ikiwa mtu atazungumza habari ya Arafa basi ni lazima aliweke wazi swala hili. Je, unazungumza siku ambayo ni tarehe tisa ya mwezi wa Dhul Hija, au unazungumza sehemu ambayo iko katika moja ya maeneo yanayofanyiwa ibada ya hija inayojulikana kama Arafa? Yawezekana vyote viwili siku ikawa ni tarehe tisa na watu wakawa katika viwanja vya Arafa na wale wanaokwenda katika hija, haya yote mawili yanapatikana tarehe tisa, ni lazima wawe katika viwanja vya Arafa. Lakini wasiokuweko hija, kwa mfano sisi sasa hivi tuko nje ya maeneo ya hija, sisi kwetu tarehe tisa ndiyo inayoitwa siku ya Arafa, ingawaje hatuko kule, lakini ikifika tarehe tisa, ile tisa kwetu ndiyo Arafa ama sisi ambao hatuko kule. Yawezekana kabisa ikawa walokuweko katika ibada ya hija tarehe tisa, tukawa nao hali kadhalika na yawezekana pia tukakosana nao, wakawa wao wametutangulia sisi tukache au mara nyingine kama ilivyowahi kutokea katika baadhi ya sehemu na miji mbalimbali wameuona mwezi kabla ya mahujaji, wakawa wao tarehe tisa yao wameipata kabla ya mahujaji hawajaingia katika viwanja vya Arafa. Au vilevile vile kama sisi wa kuchelewa, tunaweza tukawa sisi wakati wao wameondoka Arafa, sisi ikawa ndo siku yetu ya Arafa, hiyo tarehe tisa imeingia. Haya yote ni mambo yenye kuwezekana, na maulamaa wameyazungumza kwa mapana na marefu. Ama tukija katika Arafa kama eneo tunakuta kuwa hili ni eneo la ibada na ni ibada maalum ndizo zinazofanywa katika eneo la Arafa. Ibada zinazofanywa hapa zinafanywa na mahujaji waliokwenda kuhiji. Miongoni mwa ibada wanazozifanya ya kwanza, mahujaji katika siku ya Arafa, katika viwanja vya Arafa, huwa wako katika vazi la ihram, na vazi hili huwa ni vipande viwili vya nguo nyeupe, au uite vipande vya shuka viwili ambavyo wanaume ni lazima wavae, kimoja kinakuwa chini kuanzia kiunoni kuteremka chini, na kingine kinakuwa kuanzia mabegani kuteremka mpaka kiunoni. Vipande hivi viwili ndivyo vinavyoitwa ihramu na mahujaji pale hutakiwa wakae muda maalum, na muda wa lazima ni kuanzia kabla ya adhuhuri, adhana ya adhuhuri wawe pale mpaka wakati jua linapokuwa linazama. Ni lazima kwa kila anayekwenda hija akifika mahala hapa Arafa, basi lazima asubiri katika kipindi hiki, awe katika sehemu hiyo. Kwa hiyo ataswali adhuhuri pale na hali kadhalika ataswali alaasiri mahala pale, na hapa mahujaji huchanganya swala, yaani baada ya swali adhuhuri na huswaliwa rakaa mbili kwa sababu wako safarini. Wakimaliza wanakim wanaswali swalatu lasri. Miongoni mwa mambo yanayofanyika hapa pia, mahujaji husikiliza mawaidha, mashekhe wanaokwenda nao huwatolea mawaidha mbalimbali, wakiifata sunna ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambayo alitoa khutuba yake katika viwanja hivi vya Arafa vile vile mahala hapa Arafa, watu hupata fursa ya kusoma Quran. Kwa hiyo ibada nyingine inayofanyika ni kusoma Qurani katika viwanja hivi vya Arafa. Hali kadhalika husomwa dua na adhkar mbalimbali dua mbali zinazosomwa katika viwanja vya Arafa zina nafasi kubwa ya kukubaliwa na haya hufanyika katika viwanja vya Arafa, zikasomwa dua mbalimbali Vilevile, jambo analolifanya mahujaji hapa ni kusubiri. Ashaswali mtu wa dhuhuri asha swali asha alaasiri ashasikiliza mawaidha, kuna muda kabla jua hal halijazama, kabla jua halijazama unaweza kupumzika kalala kidogo, lakini muhimu ni usubiri. Hakuna ruhusa ya kuondoka wewe mpaka jua litakapokuwa limeanza kuzama au limeshazama ndio mnaruhusiwa ku kuondoka kwenda katika maeneo ya Muzdalifa. Huku kusubiri pia ni ibada na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anatufundisha nidhamu kwamba iko wakati katika maisha yetu tutakuwa tunahitajika tufanye jambo moja tu, nalo ni kusubiri. Hautakiwi kwenda kokote pale uliposubiri. Sasa haya yote tunayaona katika ibada zinazofanywa katika mahala hapa pa Arafa. Vilevile kitu kikubwa kinachowapelekea mahujaji na siye, ambao hatupo pale tukiwatazama mahujaji wamevaa vazi lile la ihram, wote wakiwa ni wenye kufanana, kubwa ni mazingatio na hakuna ibada bila ya mazingatio hiyo, kutadabar na kutaamal na kutafakar. Haya yote yanakuja pale watu wanapokwenda kufanya ibada mahala pale, wakiwa wako Arafa, na wakiwa katika vazi moja. Sasa hukumbuka nini? Hukumbuka kifo, hukumbuka kufufuliwa hukumbuka pindi mtu atakapofariki hatovaa nguo zozote isipokuwa ni sanda ndio atakayoondoka nayo, na sanda ni nyeupe. Sasa ile sanda iwe ni maguo matatu, iwe ni ziada ya hayo lakini ile wewe ukawatazama watu wote wako katika viwanja vya Arafa wamevaa vazi nyeupe, shuka nyeupe mbili, ikupelekee ukumbuke siku tutakayofufuliwa, siku ambayo tukitoka katika makaburi yetu hakutakuwa na mtu aliovaa vazi lingine lolote isipokuwa ni sanda yake. Pale mahala pa Arafa panatukumbusha jambo hilo kubwa, na kwamba kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala tutakuwa ni wenye kurejea. Bali imepokelewa kwamba mahala hapa pameitwa ni yaumun mashhud wa yaum mashhud, kwamba hiyo ndiyo siku yenye kushuhudiwa. Hii ya Arafa ndiyo siku yenye kushuhudiwa, kushuhudiwa kwa yale ambayo yatakayokuja kutokea siku ya Kiyama, jua linapozama siku ya tisa au tarehe tisa ya Dhulhija. Siku hiyo ndiyo msafara unaanza kuondoka wa mahujaji wote kwa mamilioni, kuelekea katika viwanja vya Muzdalifa huko nako wanatakiwa wafike wakati wa magharibi, waswali salatu lmaghrib, na kisha wakimaliza tu wanaswali salatu lisha, halafu wanatakiwa walale mahala pale mpaka kesho yake, siku ya kumi ndiyo ambayo siku ya, ya Id al Haji watoke waelekee katika viwanja vya Mina. Sasa tujaribu kutazama Arafati kwa watu ambao hawako haji hii siku ya Arafa kwa watu ambao hawako haji, watu ambao si mahujaji, nini kinachotakiwa kufanywa? Kwa hiyo mimi pamoja na nyiye ndugu zangu, miongoni mwa ibada zinazopendeza kufanywa, kitu cha kwanza kabisa ni kuoga, kuoga, kuusafisha mwili wako wote, na kuoga huku kuwe ni kabla ya kuingia swalato dhuhri. Inapendeza kufanya hivyo. Ikiwa mtu kachelewa kaoga wakati mwingine si vibaya, au kutokana na dhurufu zake na kazi zake na nyakati zake, anaweza kuoga asubuhi kisha akaenda katika shughuli zake, basi afanye hivyo pia. Kuoga ni kitu kinachopendeza, ukajitakasa mwili wako ili uwe tayari kwa ibada zitakazofuata katika siku hii, siku ya Arafa. Jambo lingine la kuzingatia ni kwamba hapa patakuwa na mambo ya kiroho, mambo ya kiibada. Sasa hii siku ya Arafa hal kadhalika, yanayopendeza kufanywa ni kufunga saumu ya Arafa. Saumu ya Arafa ni saumu iliyotiliwa mkazo, saumu iliyopewa uzito, saumu ambayo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam imepokelewa kwamba amesema mtu afunge na thawabu zake ni nyingi na kwamba thawabu hizi zitampelekea mtu kufutiwa dhambi zake. Moja ya mambo mengine ambayo yanayofanywa kiibada katika siku ya Arafa ni kuombeana dua. Hili ni muhimu sana, kuombeana dua kwa waliokuwa hai, hali kadhalika wale ambao waliofariki na miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kumtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kumtaja kwa tahlil, kumtaja kwa takbir, kumtaja kwa tahmid, kumtaja kwa tasbih. Tahlil ni nini? Ni kusema la ilaha illallah, la ilaha illallah. mara nyingi utakazoweza. Ama tahmid ni kusema alhamdulillah, alhamdulillah kumshukuru Mwenyezi Mungu. Ama tasbihi ni kusema subhanallah, subhanallah, subhanallah. Na hii ni moja katika ibada muhimu inayofanywa katika siku ya Arafa. Na tasbihi ni kumpwekesha Mwenyezi Mungu na kumsafisha na mawi, kumsafisha na machafu yote, ndiyo tasbihi miongoni mwa ibada zinazofanywa katika siku ya Arafa ni kuswali swala za sunna mbali na za faradhi, adhuhuri, alasiri. Kiwa tumeamka tukaswali swalatu lfajiri, kisha adhuhuri na lasiri, basi magharibi naisha kumalizia, katikati hapa pana swala za sunna. Usikose kuswali japo rakaa mbili katika mchana wa siku ya Arafa. Vilevile vile, ibada nyingine ni kuomba dua mahsusi ambazo dua hizi ziko nyingi. Miongoni mwa dua za siku ya Arafa zinazotakiwa kusomwa sasa. Mbali na hizi dua ambazo tulizozieleza kwamba zinatakiwa kusomwa kama zilivyopokelewa kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuna bwana mmoja anaitwa Bishr bin Ghalib al Asadi, anasema aliwahi kumwona mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye ni Imam Abi Abdillah al Husein bin Ali. Bishir alimuona Imam Husein. Imam Husein alikuwa na jamaa zake, alikuwa anakwenda katika maeneo ya Arafa. Alipofika karibu na mlima wa Arafa, Imam Husein akageukia kuelekea kibla, kisha akanyanyua mikono yake akaomba dua ndefu yenye mazingatio makubwa. Leo tutaisoma baadhi tu ya sehemu ya dua hii na kuielezea, kuisherehesha ili tupate mazingatio katika dua hii, dua ya Imam Husein katika siku ya Arafa. Sasa ameanza mjukuu wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Nini anachokiomba Imam Husein, maneno yafuatayo: baada ya kumhimidi Mwenyezi Mungu na kumpelekea swala na salamu mtume wake na jamaa zake, Imamu Huseini alinyanyua mikono akasema: alhamdulillahi ladhi laisa liqadaihi dafi, sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye hana mtu yoyote wa kuzuia qadhaa, hukumu yake alioiamua. Sifa zote anastahiki Mwenyezi Mungu ambaye yeye, hukumu alioiamua, aliyoiamua Mwenyezi Mungu hakuna mtu yoyote wa kuizuia. Wala litaihi mani, Imamu Husein anasema, wala hakuna yoyote atakayeweza kuzuia chochote cha zawadi Mwenyezi Mungu anachotaka kumzawadia mtu, hakuna wa kuzuia. Wala kasun'ihi sun'u swani, wala hakuna yoyote mwenye kutekeleza mambo yake kama anavyoyatekeleza Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. wahuwa ljawadu lwasi na yeye Mwenyezi Mungu ni mkarimu mno na ni mkunjufu mno. Kisha mwenyewe Imamu Husein anaendelea kueleza yale anayoyaomba katika dua, ambayo kwetu sisi ni mafunzo makubwa, tunatakiwa tuyazingatie na tuyaombe. Miongoni mwa anayoyazungumza, Imamu Husein anasema, uumbaji wake Mwenyezi Mungu ni wa ajabu, alivikamilisha kwa hikma yake kubwa viumbe vyake. Kinachofanywa kwake hakipotei, au kinachofanywa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu hakipotei, kitalipwa. Humlipa kila mtu, humwongezea rehema kila mwombaji. Yeye Mwenyezi Mungu ndiye anayeteremsha ya manufaa kwa waja wake, huyajua yote kwa nuru yake yenye kung'ara, husikiliza dua ya kila mtu anayemwomba, humkinga kila mtu kwa mabaya pindi anapomwomba. Huwanyanyua watu wema katika daraja na huwaporomosha watu wa ovu. fala ilaha ghairuhu, basi hakuna Mola ila yeye peke yake, halingani na chochote. Imamu Husein anaendelea kusema hafanani na chochote, anasikia kila kitu, mpole na mjuzi wa kila kitu. wa huwa ala kulli shaiin qadir, na yeye ni muweza wa kila jambo. Kisha Imamu Husein akaendelea kuomba akisema, ewe Mola, mimi nataraji kutoka kwako. Nashuhudia kuwa wewe ndiye mola wangu na kwako wewe mimi nitarejea. Ni wewe uliyenianzishia neema zako kabla, an akuna shaian madhkura, kabla ya mimi kuwa ni kitu chenye kutajwa. Mwenyezi Mungu, ulinianzishia neema zako, uliniumba kutokana na udongo, ukanifanya nibebwe migongoni mwa watu mbalimbali nikiwa nimesalimika na balaa nyingi mbalimbali mbali. Nikapita katika zama mbalimbali mbali na miaka mingi, ukanisafirisha ewe Mwenyezi Mungu migongoni na katika mifuko ya uzazi ya watu mbalimbali mpaka nikazaliwa katika zama hizi za uongofu, zama za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wa utotoni ukanihifadhi, maziwa ukaniruzuku, nikanyonya kwa mama yangu, upole ukanionyeshea, ukawatia watu mapenzi kila walipokuwa wakiniona nikiwa ni mtoto wakanipenda. Rehma na upole wako, wewe Mwenyezi Mungu, ukawapatia ili wanionee huruma. Pindi lilipokuwa mdogo, ukanipa kinga mbalimbali zilizoweza kunihifadhi nikiwa mtoto. Fataalaita ya arhama rrahimin, basi umetukuka, ewe mwenye kurehemu mwingi wa rehma. Birahmatika ya arhamarrahimin, wa sallallahu ala sayidina Muhammad wa ala alihi tayibina tahirin. Alikuwa ni Shekhe Ayub Rashid Mbegu wa mjini London, Uingereza. Tunamshukuru sana, na sasa nakaribisha kujiunga nami katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania, ambapo kutoka Mwananchi tunasoma, Nape asema serikali imeshusha miundo mbinu ya simu. Mkataba wa bandari, TLS yakosoa yatoa ushauri. Chalamila asema mabasi haraka yaende saa ishirini na nne. Wakati maonyesho ya biashara ya kimataifa Dar ya Dares Salam Sabasaba yakianza leo, mkuu wa mkoa wa Dares Salam Abed Shelamila amependekeza muda wa kuyafungua uongezwe, huku mabasi ya haraka yafanye kazi muda wote. Na muda wa kustaafu jaji mkuu wazua jambo jipya. Jaji wa mahakama ya rufani Stela Mugasha ameibua hoja mpya katika sakata la muda wa kustaafu jaji mkuu wa Tanzania Profesa Ibrahim Juma akisema kuendelea kuhudumu nafasi hiyo ni uvunjaji wa katiba na kutozingatia misingi ya sheria. Nipashe Jumatano hii lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno mshtuko, miamala ya harufu orushwa ni yenye thamani ya shilingi trilioni mbili. Taasisi yaipa mbinu serikali kutatua tatizo Nipashe vilevile ina habari imeandika, mbali na habari hii kuu, imeandika kama ifuatavyo: Mwema ataja mambo matano kukabili rushwa, polisi, serikali kumega eneo la hifadhi ya taifa iwape wananchi, upelelezi kesi ya kuwa mke kumchoma wakamilika, na mfanyabiashara aliyedaiwa kujaribu mara mbili kujiua ajinyonga store. Jumatano ya leo gazeti ya serikali la Habari Leo limepambwa kwa habari mbalimbali hata hivyo, ikitoa kipaumbele kwa habari inayosema Spika asema hatuna mashaka makubaliano bandari, asema mkataba na mwekezaji haujasainiwa, aipongeza serikali, aipongeza serikali na hoja za CAG, atoa mtazamo katika mpya katiba mpya, aeleza sababu kutofukuzwa kutofukuzwa wabunge kumi na tisa. Habari Leo limeandika, wabunge wa Kerwa watoto kukata viuno kwenye mahafali, Dakta Mwinyi kushiriki jukwaa la wekezaji China, hifadhi ya Kigosi yafutwa, Ruhaa yarekebishwa, mpaka majadiliano Mchuchuma Liganga yaanza upya, TAMISEMI yashtukia udanganyifu afua za lishe na safari, mwendokasi gerezani Mbagala zaanza. Gazeti la Taifa Leo la Kenya likaandika, Raila atema moto. Kinara wa Azimio, Raila Odinga, aongoza vinara na wanasiasa wa muungano wa upinzani kutangaza mwisho wa mazungumzo ya maridhiano kupitia bunge na kurudia uasi na maandamano dhidi ya serikali ya Kenya Kwanza, kulalamikia gharama ya juu ya maisha. Odinga ametangaza kile alichokitaja kama matakwa matano kwa serikali huku akiahidi kuanzisha uasi zaidi Julai saba. Hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Taifa Leo zinasema: sitini watoroka shule kuhepa Alshababu, muuguzi jela kwa kudai kutibu ukimwi, wauza bidhaa washusha bei kwa Idi. Waislamu Mombasa wamepata aweni baada ya uzaji kupunguza bei za, za bidhaa kwa ajili ya sikukuu ya Idi. Na katika sakata la Shakahola imebainika kuwa miili mia kumi na saba kati ya mia tatu thelathini na nane ni ya watoto. Gazeti la The Standard la Kenya pia limeandika eh, chini ya kichwa cha maneno ya upinzani na ukaidi, mapambano mapya ya Raila dhidi ya Ruto. Mwandishi anafafanua Raila amewatolea mwito wafuasi wake kuchukua hatua. Aidha tunasoma Baraza la mawaziri limeidhinisha kuanzishwa kwa kamati maalumu kufuatilia miswada ambayo haijashughulikiwa. Naibu gavana wa Siaya aanzisha vita vipya na udol, na Nairobi kuwa mwenyeji wa ofisi ya kanda ya Bill na Melinda Gates. Baraza la mawaziri la Rais William Ruto limepasisha kuanzishwa ofisi ya kikanda ya taasisi ya Bill na Melinda Gates huko Kenya. Baraza hilo limesema katika mkutano ulioitishwa Ikulu Nairobi jana kwamba kuwepo ofisi ya taasisi ya Bill and Melinda Gates nchini Kenya kutawavutia wawekezaji. Na New Times la Rwanda linatukamilishia jamvi la macho yetu magazetini kwa kuandika waziri wa elimu wa nchi hiyo Valentini wa Maria amevihimiza vyuo vikuu kukumbatia teknolojia ya akili bandia artificial intelligence. Asilimia 40 ya taasisi zisizo serikali hazichangii katika masuala ya usalama wa jamii na bima wafanyakazi. Na Rwanda Air kuanza safari ya moja kwa moja hadi Paris, Ufaransa. <mulia> Na sasa na waletea makala yetu ya leo katika historia. Leo katika historia leo ni jumatano tarehe tisa dhilhija mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 28 juni mwaka 2023 leo ni siku ya arafa tarehe tisa dhilhija Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurahma ulioko kusini mashariki mwa mji wa Maka. Tangu adhuhuri ya siku hii, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezimungu Alkaba husimama katika uwanja wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahli Baiti zake watuharifu zimetaja fadhila na utukufu mkubwa wa kisimamo cha Arafa. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa ambayo ilikuwa medani ya matukio mengi muhimu ya kihistoria kuwa mahali pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya mlima Jabalur Rahma. Ni vyema kukumbusha kwamba magharibi ya siku hii ya leo mahujaji wanaondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharu lharam na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine ya hija. Siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita mia Muslim bin Aqil binamu wa Imam Husein bin Ali bin Abi Talib alayhim ssalam aliuawa washahidi huko Kufa nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa shakhsia wakubwa na wachamungu katika zama zake. Alielekea Kufa nchini Iraq akiwa na lengo la kwenda kutathmini ni kwa kiwango gani watu wa eneo hilo walikuwa wakimtii Imamu Husein baada ya watu wa mji huo kumwandikia maelfu ya barua, mjukuu huyo wa Mtume wakimtaka aende Kufa kwamba wako tayari kumuunga mkono katika harakati yake dhidi ya utawala dhalimu wa Yazidi bin Muawiya. Watu wa Kufa walimsaliti Muslim bin Aqil baada ya kuhada kwa hila na uongo wa Ubaidullah bin Ziyad mtawala wa wakati huo wa Kufa, na wakamwacha Muslim bin Aqil peke yake. Katika siku kama ya leo miaka 66 iliyopita kituo cha Kiislamu mjini Washington, Marekani kilianza rasmi shughuli zake. Ujenzi wa kituo hicho ulianza mwaka 1949 kwa ushirikiano wa Waislamu wa nchi hiyo, na baada ya kuanza ujenzi huo mwaka 1957 kiligeuka na kuwa alama yao ya kidini. Kituo cha Kiislamu cha Washington, mji mkuu wa Marekani, kinajumuisha msikiti, shule, maktaba na kadhalika. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita Ayatollah Dr Mohamad Beheshti aliuawa shahidi akiwa pamoja na watu wengine 72 waliokuwa miongoni mwa shakhsia bora wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran baada ya kulipuliwa kwa bomu ofisi kuu ya chama cha jamhuri ya Kiislamu. Ayatullah Beheshti pia alikuwa miongoni mwa shakhsia wa awali waliotoa mchango mkubwa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu. Dkta Beheshti pia alikuwa mmoja kati ya wasaidizi wakuu wa Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Mripuko huo wa bomu uliwaua shahidi Dkta Beheshti na wasaidizi wengine 72 wa Imamu Khomeini, wakiwemo mawaziri na wabunge kadhaa. Shukran sana kwa makala hiyo ya leo katika historia, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi wa mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza umuhimu wa kipekee wa idara ya mahakama ya Iran, akitaja utekelezaji kamili wa hati ya mabadiliko ya mfumo wa mahakama, mapambano dhidi ya ufisadi ndani na nje ya idara hiyo, kurejesha haki za umma, kudhamini uhuru halali na kuzuia uhalifu kuwa ni miongoni mwa majukumu muhimu ya mahakama. Ofisi ya shirika la afya duniani WHO barani Ulaya imeonya kwamba virusi vya korona vinasababisha vifo vya zaidi ya watu alfu moja kwa wiki barani humo, hivyo dunia haipaswi kuelegeza kamba katika mapambano dhidi ya virusi hivyo. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Ulaya Hans Clog amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba janga la korona siyo tena dharura ya afya ya umma, lakini akasema, covid-19 haijakwisha. Mawakili na wawakilishi nane wa bunge la Palestina wamewasilisha kesi mbele ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ya mjini Haga, Holanzi dhidi ya utawala vamizi wa Israel kutokana na mzingiro wa ukanda Gaza unaoendelea kutekelezwa kwa miaka mingi sasa na utawala huo. Na familia za wanasiasa wa upinzani Tunisia waliofungwa jela wameuponda vibaya mpango wa msaada uliotolewa kwa Tunis na Umoja wa Ulaya wakisema mpango huo umetokana na mtazamo potofu na usio na tija. Vilevile wameonya kwamba fedha hizo hazitoisaidia Tunisia kusitisha uhamiaji haramu. Na kwa upande wa matangazo ya asubuhi yanakomea hapa. Jina langu Nasmahani Kanima Muhamed, nawashukuru wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi mwisho. Nawatakia asubuhi njema. <muchasana>