Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam aya ya sitini na sita hadi ya sabini na mbili. Audhu billahi minash shaytanir rajim. Bismillahir Rahmanir Rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na mwanadamu husema hivyo, nitakapokufa ni kweli nitafufuliwa niwe hai tena? Je, hakumbuki mwanadamu ya kwamba tulimuumba kabla, na hali hakuwa chochote? Basi naapa kwa Mola wako mlezi kwa yakini tutawakusanya wao pamoja na mashetani kisha tutawahudhurisha kuizunguka Jahannam nao wamepiga magoti. Kisha kwa yakini tutawatoa katika kila kundi wale miongoni mwao waliozidi kumwasi Rahman, mwingi wa rehema. Tena hakika sisi tunawajua vyema zaidi wanaostahiki kuunguzwa humo. Wala hapana yeyote katika nyinyi ila ni mwenye kuifikia hiyo ni hukumu ya Mola wako mlezi ambayo lazima itimizwe. Kisha tutawaokoa wale waliomcha Mwenyezi Mungu na tutawaacha madhalimu humo wamepiga magoti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Matangazo yetu usiku huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho kuendelea ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi ya Palestina. Baada ya uchambuzi huo, tutakuwa na kipindi cha hakika ya Wahabi. Kipindi hicho eh, kitafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Said Aidarus wa nchini Kenya akizungumzia kadhia ya Palestina. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia, na matangazo yetu siku huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa moja na nusu jioni kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wake. Mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu Alkaba leo wamesimama Arafa na wanatarajia kuelekea Mina kesho. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe kwa mahujaji walioko katika ardhi tukufu ya Maka akisema umoja na masuala ya kimaanawi vinakabiliwa na uadui wa mabeberu. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba hali ya usalama mashariki mwa Kongo inazidi kuwa mbaya. Na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amesema vita vya Iraki vya kumng'oa madarakani Saddam Hussein vilifanyika kwa sababu za uongo. Na sasa ni habari kamili. Mamilioni ya mahujaji wa nyumba tukufu ya Mwenyezi Mungu al Kaaba leo wanasimama katika uwanja wa Arafa katika kilele cha ibada tukufu ya Hija. Wageni hawa wa Mwenyezi Mungu Arrahman jana jioni walilala kwenye mahema huko Mina, na leo Jumanne wameshinda kwenye mlima Arafa wakiomba dua kutaradhia na kunong'ona na mola wao muumba Arafa ni jina la jangwa kubwa linalopakana na mlima Jabalurahma ulioko kusini mashariki mwa mji wa Maka. Tangu adhuhuri ya leo, mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu wamesimama katika uwanja huo wa Arafa. Na hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na maimamu wa toharifu katika kizazi chake zimetaja fadhila na matukufu makubwa ya kisimamo hicho cha Arafa. Hadithi zinasema kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ameifanya ardhi ya Arafa, ambayo imekuwa medani ya matukio mengi ya kihistoria, kwa mahali pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda kufanya ibada hija, na ameweka meza na karamu yake pembeni ya Jabalur Rahma. Magharibi ya siku hii ya leo, mahujaji wataondoka uwanja wa Arafa na kuelekea Masharul Harami huku Mina na kujitayarisha kwa ajili ya amali nyingine za ibada ya hija kama kulala Muzdalifa na kufanya amali ya jamarat ya kumpiga mawe shetani kesho Jumatano. Waislamu wanaokadiriwa kuwa milioni mbili na laki tatu wamekusanyika katika mji mtakatifu wa Maka, Saudi Arabia kwa ibada ya hija mwaka huu, ikiwa ni ishara ya hatua kubwa kuelekea hali ya kawaida baada ya miaka kadhaa ya janga la korona ambapo idadi ya mahujaji ilipungua kwa kiwango kikubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatullah Ali Khamenei leo ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa mwaka huu wa hija, akisema umoja na masuala ya kiroho na kimaanawi hivi sasa vinakabiliwa na uadui na ukwamishaji mkubwa wa ubeberu, uzayuni na uistikbari. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Ali Khamenei amegusia kwamba sharti la lazima la kuifanya ibada hija iwe na taathira za kimataifa ni umma wa kiislamu kuwa na uelewa sahihi wa ujumbe uliomo kwenye ibada hiyo ambayo ni ya faradhi na na chini ya nguzo mbili kuu za umoja na masuala ya kiroho. Amesisitiza kwamba Marekani na kambi nyingine za mabeberu zinapinga vikali kuwekwa umoja kati ya Waislamu na maelewano kati ya mataifa mbalimbali nchi na tawala za Waislamu kama ambavyo pia zinapinga vikali kuona vijana wa mataifa ya dunia wanaharakia kushikamana na mafundisho ya dini. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema maana ya umoja wa umma wa Kiislamu ni kuwekwa mazungumzo, mahusiano ya kifikra na kielimu, kusaidiana na kukurubiana kimkakati, kushirikiana na nchi za Kiislamu, kuwa na mshikamano mzuri wa kiuchumi baina yao. Amesema maana nyingine ya umoja wa umma wa Kiislamu ni kuwekwa mazungumzo baina ya maulamaa wa madhehebu tofauti za Kiislamu kwa nia njema, kwa kuvumiliana na kwa insafu, na kuwekwa mawasiliano ya karibu baina ya maulamaa na watu wenye vipaji na ushawishi katika nchi za Waislamu. Ayatollah Ali Khamenei amekumbusha nukta nyingine muhimu kuhusu umoja wa umma wa Kiislamu ambayo ni wajibu wa viongozi wa kisiasa na kiutamaduni wa nchi za Waislamu kuwa na uratibu wa pamoja na kujiandaa kwa ajili ya mfumo mpya wa dunia unaokuja ili umma wa Kiislamu uweze kuwa na bora stahiki na nafasi bora unayostahiki na kuzuia kujirudia uzoefu mchungu wa uhandisi wa kisiasa na kiutawala wa baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema umaanawi na maswala ya kiroho ni nguzo nyingine kati ya nguzo mbili kuu za ibada ya hija. Maana ya nguzo hizo ni kupandisha juu misingi ya maadili mema ya kidini na kupambana na ongezeko la maadili yanayopinga dini, amesisitiza Ayatollah Ali Khamenei. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jukumu la kila mtu na la mataifa na tawala zote ni kusimama kidete kupambana na njama za kihabithi za Marekani na Wazayuni. Hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kuzorota katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita, licha ya kutulia mapigano kati ya kundi la waasi la vuguvugu la Machi 23 na vikosi vya serikali katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hayo yamesemwa na Bi Martha Pobe, msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Afrika, ambaye ameongeza kwamba ingawa sasa usitishaji mapigano kati ya kundi la waasi la M23 na vikosi vya serikali umeleta baadhi ya mafanikio, lakini usalama unaendelea kuzorota katika maeneo hayo. Amesema zoezi la kuondoa waasi wa, wa M23 katika maeneo waliyoyateka na kuyakalia kwa mabavu linakwenda kwa kasi ya kinyonga na kuna ucheleweshaji wa makusudi unaofanyika kwa malengo ya kisiasa. Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa amesema waasi wa, wa M23 bado wanadhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya Masasi na Ruchuru pamoja na njia za usafirishaji wa watu na bidhaa katika maeneo hayo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Moscow imetishia kujitoa katika makubaliano yanayoitwa mpango wa nafaka wa bahari nyeusi yaliyofikiwa kwa usimamizi wa umoja wa mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana, iwapo hakutaondolewa vikwazo kwa usafirishaji wake wa nafaka na mbolea. Mjumbe wa Ukraine amesema kwamba alikuwa na uhakika kwa asilimia 99.9 kwamba Russia itajiondoa katika makubaliano hayo ambayo yalitazamiwa kuongezewa muda ifikapo Julai 18. Baadhi ya maeneo ya pembe ya Afrika mwaka huu hayakuathiriwa na ukosefu wa chakula kutokana na mvua zilizonyesha. Hata hivyo, maafisa wa mashirika ya misaada ya kibinadamu wanasema kwamba watu wasiopungua milioni 60 bado wanakabiliwa na ukosefu wa usalama wa chakula katika nchi saba za mashariki mwa Afrika. Mashirika hayo yamebainisha wasiwasi wao kuhusiana na swala hilo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imefanyia marekebisho kombora lake jipya katika eneo la ukanda wa Gaza, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Palestina. Majaribio hayo ya kombora jipya la Hamas yalifanyika jana Jumatatu ili kuonyesha uwezo na nguvu za kijeshi na za kujihami za harakati hiyo ya Kiislamu. Habari zaidi zinasema Hamas imevurumisha maroketi kadhaa kutoka pwani ya ukanda wa Gaza kuelekea kwenye maji ya bahari ililoko ili magharibi mwa ukanda huo. Taarifa ya Hamas imesema lengo la majaribio hayo ni kujiandaa kwa ajili ya makabiliano tarajiwa na utawala haramu wa Israel na vile vile kuongeza nguvu na kuimarisha uwezo wa makombora wa harakati hiyo. Haya yanajiri wakati huu ambapo operesheni za ulipizaji kisasi za makundi ya mapambano ya Palestina zimeshtadi baada ya jeshi la utawala haramu wa Israel kuua na kujeruhi makumi ya Wapalestina katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan. na John Kerry, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, kwa mara nyingine tena amekiri kwamba uvamizi wa kijeshi wa nchi yake wakati wa urais wa George W. Bush nchini Iraki ulifanyika kwa sababu zisizo na msingi na za urongo. Tarehe 20 Machi mwaka 2003, rais wa zamani wa Marekani George W. Bush alivamia Iraki bila ya idhini ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Rais huyo wa zamani wa Marekani Alishirikiana na Tony Blair aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza katika uvamizi huo uliokanyaga sheria zote za kimataifa. Uvamizi huo uliangamiza kila kitu nchini Iraq, mbali na kuua maelfu ya watu, kufanya wakimbizi mamilioni ya wengine na kuangamiza miundombinu, ulichochea na kutia nguvu vitendo vya ugaidi hasa genge la kigaidi la Daesh ambalo wakati fulani lilidhibiti thuluthi nzima ya ardhi ya Iraki. Shirika la habari la ISNA limeripoti leo Jumanne kwamba John Kerry ambaye alikuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani wakati wa serikali ya Barack Obama amesema kwa kusisitiza kwamba uvamizi wa Iraq mwaka elfu mbili na tatu ulifanyika kwa sababu za uongo na Baghdad haikuwa na silaha zozote za mauaji ya halaiki. Na hu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mwendelezo wa ujenzi wa vitongoji haramu vya walowezi wa Israel katika ardhi ya Palestina. Utawala haramu wa Israeli umeafiki mpango wa ujenzi wa nyumba mpya 5623 katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ikiwa ni mwendelezo wa mkakati wa kupora na kukalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Utawala bandia wa Israeli ambao umedhibiti jiografia ya Palestina kwa himaya na misaada ya Uingereza, Marekani na Umoja wa Mataifa umekuwa ukipanua siku baada nyingine maeneo unayo yakalia kwa mabavu ambapo sasa sambamba na kupora ardhi za wapalestina kubomoa nyumba zao umekuwa ukiwafukuza kutoka katika maeneo yao na kuanzisha vitongoji vipya vya walowezi wa kiyahudi baada ya kukaliwa kwa mabavu eneo la ukingwa wa magharibi wa mto jordan na mji wa kuds mwaka 1967 israel imejenga zaidi ya vitongoji 450 vya walowezi wa kizayuni na takriban wazayuni laki sita na hamsini elfu wanaishi katika vitongoji hivyo. Hivi karibuni, pia ikiwa ni katika mwendelezo wa sera hizi, baraza kuu la mipango la ujenzi lenye mfungamano na jeshi la Israel limeafiki mpango wa ujenzi wa nyumba mpya 5623 katika fremu ya vitongoji haramu vya walowezi wa kiyahudi katika eneo la ukingo wa magharibi. Hii ni katika hali ambayo azimio na nambari 2234 la tarehe 23 Disemba mwaka 2016 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linakemea na kulaani ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kutoa wito wa kusitishwa kikamilifu mipango ya ujenzi wa vitongoji hivi. Majuzi pia, Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alitoa wito kupitia ripoti yake wa kusitishwa kikamilifu ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni unaofanywa na Israel katika ardhi ya Palestina, na kutangaza kwamba vitongoji vyote vya ukingo wa magharibi ukiwemo mji wa Quds Mashariki ni haramu na haukubaliki. Pamoja na hayo, baada ya taarifa hiyo ya Guterres ya kulaani ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni eneo la Palestina, Utawala haramu wa Israeli umechukua uamuzi wa kujenga nyumba nyingine mpya 5623 kama hatua ya kuonyesha kiburi na jeuri yake. Hata mataifa ambayo yameanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu yamelani hatua hiyo ya utawala haramu wa Israeli. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Uturuki ametangaza katika taarifa yake kwamba ni wazi kabisa kwamba ujenzi wa vitongoji haramu ambao mpaka sasa umevuka nyumba alfu kumi na tatu na kuweka rekodi mpya unadhoofisha pakubwa misingi ya amani ya kimataifa. Imesisitizwa katika taarifa hiyo kwamba utawala wa Israel unapaswa kusitisha mara moja mipango ya ujenzi wa vitongoji ambavyo vinakiuka haki za Wapalestina na sheria za kimataifa. Inaonekana kwamba kuna sababu tatu zinazoufanya utawala huo ghasibu ung'ang'anie kuendeleza sera zake haramu za ujenzi wa vitongoji vya walowezi. Sababu ya kwanza ni kuwa ujenzi wa vitongoji hivyo ni mkakati muhimu wa utawala huo mkabala wa Palestina. Serikali mbalimbali mbali za Israel katika duru zote zilifuatilia na kutekeleza suala la ujenzi wa vitongoji vya walowezi katika ardhi ya Palestina na zikiwa na lengo la kufikia hilo zilipuuza wazi wazi maazimio ya baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Sababu ya pili inahusiana na sera za madola makubwa. Madola makubwa ya Ulaya na Marekani, licha kuwa ya kuwa yamekuwa yakitoa kauli za kuonyesha wasiwasi kuhusiana na ujenzi wa vitongoji hivyo, lakini hadi sasa hayajachukua hatua yoyote ya kusitisha jinai hizo zinazofanywa na utawala haramu wa Israeli. Ukweli ni kwamba ujenzi wa vitongoji hivyo haramu umekuwa ukifanyika kwa baraka na idhini ya madola makubwa ya magharibi hususan Marekani. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha hakika ya Uwahabi. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha ya Kiislamu yatakayoletwa kwenu na Sayid Aidarus akizungumzia kadhia Palestina. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya leo katika historia na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Hakika ya Uwahabi. Bismillahi rahmani rahim, kwa jina la Mwenyezi Mungu mjuzi wa siri zote ambaye kwake yaliyopita na yajayo ni mamoja na hakuna kinachofichika kwake. Hamjambo wapenzi wasikilizaji wa, wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hiki kitakuwa kipindi cha mwisho katika mfululizo wa vipindi hivi vya Hakika ya Uwahabi ambavyo tunatumai vimetufaidi sote kwa pamoja. Baada ya Marekani kudai katikati ya mwaka elfu mbili kumi na moja kwamba ilikuwa imemuua Bin Laden, Aiman Azawahir, kiongozi na marimbili wa Alqaida, alichukua uongozi wa kundi hilo. Tofauti na alivyokuwa Bin Laden, Azawahir hakuwahi kuhimiza kundi lake lipigane dhidi ya Marekani. Mbinu yake ilikuwa ni kupambana na watawala wa nchi za eneo, watawala ambao kwa maoni yake walitawala na kwenda kinyume na mafundisho ya Uislamu, na hivyo akawa anawatuhumu wote wa ni makafiri. Miezi michache kabla ya Aiman Azawahiri kuchukua silaha kwa ajili ya kupigana dhidi ya watawala wa eneo, watu wa nchi za Kiarabu walikuwa wameanzisha malalamiko na maandamano makubwa ya amani dhidi ya serikali zao. Maandamano hayo ambayo baadaye yaliitwa msimu wa machipuo wa Waarabu yalianzia Afrika Kaskazini na kuendelea hadi kusini magharibi mwa Asia. Wachambuzi wengi wa kisiasa waliamini kwamba kufuatia ushindi wa maandamano hayo ya umma hakukuwepo tena na haja ya uwepo wa makundi ya wabeba silaha kama Alqaida, lakini baada ya kupinduliwa serikali kadhaa katika mkondo huo wa maandamano na malalamiko ya umma, tofauti kati ya makundi ya ndani ziliibuka, jambo ambalo liliandaa mazingira ya kupata nguvu tena Alqaida na makundi mengine ya kigaidi kama Daesh, kutokuwepo amani na nidhamu, migogoro kati ya makundi mbalimbali mbali, na kupigwa marufuku vyama na jumuia za Kiislamu katika nchi za Kiislamu ndicho kisingizio kilichokuwa kinatafutwa na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Daesh. Hata katika nchi kama Tunisia ambako makundi mbalimbali yalifanikiwa kufikia makubaliano na umoja, magaidi wa Alqaida na Daesh walifanya operesheni kadhaa za kigaidi ambapo katika moja ya operesheni hizo waliua watalii zaidi ya 50 wa Ulaya na kuhatarisha usalama pamoja na shughuli za uchumi za nchi hiyo. Vitendo hivyo vya ugaidi havikuwa na matokeo mengine isipokuwa kuibuka malalamiko ya wananchi, migogoro na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Miaka michache iliyopita, Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, katika mahojiano na kanali ya Fox News alikiri waziwazi wazi nafasi ya Marekani katika kuunda kundi la Al-Qaeda lililoanzishwa na Osama bin Laden. alisema wakati wa Kisovieti walipoivamia Afghanistan, tuliamua kwenda Pakistan na kubuni jeshi la mujahidina na kulipa makombora ya Stinger na silaha zingine. Baada ya vita kumalizika, tuliwaachilia watu hao waliokuwa wamepata mafunzo ya hali ya juu ya kijeshi waliojizatiti kwa silaha na wenye misimamo mikali kuenea nchini Afghanistan na pakistan. Hilary Clinton alisimulia kumbukumbu kumbu zake katika kitabu kinachoitwa Hard Choices, yani maamuzi magumu na kukichapisha mwaka elfu mbili na kumi na nne. Anataja katika kitabu hicho ukweli kwamba Marekani ilikuwa na nafasi muhimu katika kuanzishwa tawi la Alqaida nchini Iraq, yani Daesh, na wakati huo huo kuliimarisha zaidi nchini humo. Baada ya kuongoliwa madarakani utawala wa Baath nchini Iraq mwaka 2003, Abu Musab Azarqawi aliingia Iraq na baadhi ya wafuasi wake wenye nia moja miaka miwili kabla alikuwa ameanzisha kundi la atawhid Al wa aljihad huko nchini Afghanistan. Mwaka 2004, alitambuliwa na Bin Laden kama kiongozi wa tawi la Alqaida nchini Iraq. Baada ya kuungana na makundi mengine ya kisalafi katika nchi hiyo, Zarkawi alilita kundi lake Alqaida katika ardhi ya Ar Rafidin. Mwanzoni alitekeleza baadhi ya operesheni dhidi ya vikosi vya Marekani nchini humo lakini muda si mrefu akaelekeza bunduki yake dhidi ya mashia na kuwalenga watu wasio na hatia. Kwa kuchochea tofauti za kimadhehebu, alitekeleza kile Wamarekani walikuwa wanataka. Tofauti kama hizo daima zimekuwa kisingizio kizuri cha kuhalalisha uwepo wa wanajeshi wa Marekani katika nchi za Kiislamu. Zarkawi alianzisha Baraza la Mujahidina kwa shabaha ya kufikia taratibu na mpangilio aliyotaka kati ya makundi ya kisalafi, lakini baada ya muda mfupi kulizuka hitilafu baina yake na bin Laden ambapo aliuzuliwa kutoka kwenye nafasi hiyo. Kufuatia hitilafu hizo, Zarkawi aliuawa na majeshi ya Marekani, na kisha jina la Baraza la Mujahidina likabadilishwa kuwa dola la Kiislamu la Iraq. Dola hilo lilifanya mambo sawa kabisa na kama walivyofanya mababu zake wa Kiwahabi, yaani lilifasiri Uislamu kama lilivyotaka na kuzituhumu imani za madhehebu nyingine ya Kiislamu kuwa za kikafiri. Matokeo ya fikra potofu za kundi hilo yalikuwa ni kuuawa kinyama raia wa kawaida na hata watoto na wanawake wa Iraq. Hawakutishika wala kuogopa kufanya jinai yoyote ile dhidi ya Waislamu. Walikuwa wakiwakata watu vichwa kikatili na kisha kuwachoma moto bila kujali lolote. Waliwaua wanaume, kuwafanya wanawake kuwa watumwa wa ngono na kuwalazimisha watoto wadogo kujiripua kwa mabomu katika operesheni za kigaidi mwaka elfu mbili na kumi. Machafuko yaliibuka huko Syria ambapo nchi za magharibi ziliyatumia kuwasha moto wa fitna miongoni mwa Wasiria, machafuko ambayo yalibadilika haraka na kuwa mapigano makubwa ya wenyewe kwa wenyewe. Katika hali hiyo, tawi la Al-Qaida nchini Iraq liliona machafuko hayo yakiwa fursa nzuri ya kueneza ushawishi na ugaidi wake katika eneo. Magaidi wa kundi hilo walielekea Syria, ambapo waliashawishi makundi mengine ya kigaidi nchini humo kama Jabhatnusra kujiunga nao, na baada ya kuteka miji kadhaa muhimu ya nchi hiyo, wakabadilisha jina la kundi lao kutoka Dola la Kiislamu la Iraq kuwa Dola la Kiislamu la Iraq na Sham. Jina hilo pia lilibadilishwa baadaye na kuwa Daesh. Kundi hilo lilizichukulia nchi zote za Kiislamu na hata baadhi ya nchi za Ulaya kuwa katika mipaka ya utawala wao, ambapo lilimteua Abubakar Al Baghdadi kuwa khalifa wake. Daesh iliteka na kudhibiti kisima kikubwa zaidi cha mafuta cha Siria, kisima cha gesi, kupora zana na vifaa vya mitambo ya uzalishaji umeme na kuwaua kinyama wafanyakazi wa mitambo hiyo. Hata makaburi na majengo ya kale ya kihistoria pia hayakusalimika kutokana na jinai za Daesh, ambapo walilipua kwa mabomu na bila kujali kaburi la Nabii Yunus alaihi salam huko nchini Iraq. Kaburi hilo linarejea nyuma katika historia hadi karne ya nane kabla ya kalenda ya miladia inayotumika hivi sasa. Magaidi wa Daesh vilevile walishambulia jamii za Mayazidi huko Iraq na kutekeleza unyama wa kupindukia wa kuoa kikatili wanaume mia tano na kuwachukua wanawake wao kama watumwa wa ngono. Zaidi ya watoto sabini waliuawa kutokana na kiu na njaa waliyopata kufuatia shambulio hilo na zaidi ya familia 30,000 zikalazimika kuishi kama wakimbizi. Baada ya mauaji hayo ya kinyama dhidi ya watu wa Iraq na Siria, vyombo vya habari vya nchi za Ulaya vilionyesha filamu za mauaji yaliyofanywa na Daesh dhidi ya raia waliodaiwa kuwa wa Ulaya, ambapo jambo hilo lilichochea uadui na propaganda za vyombo hivyo dhidi ya Uislamu na Waislamu. Kufuatia propaganda hizo, rais wa wakati huo wa Marekani aliliomba rasmi bunge la nchi hiyo, yani Congress, kumpa idhini ya kutuma askari katika nchi za Iraq na Siria. Sio watu wa nchi mbili hizo za kiarabu pekee, bali watu wote wa dunia bila kujali rangi, uraia, dini na madhehebu zao, walionja kwa njia moja au nyingine machungu ya kundi hilo la kigaidi. Watu wa Nigeria, Misri, Tunisia, Yemen na hata Ufaransa wanajua Daesh inamaanisha nini katika mtazamo wa ukatili na unyama. Jinai za kundi hilo la kigaidi zilikuwa nyingi na za kutisha kadri kwamba kamisheni huru ya kimataifa ya kuchunguza jinai za Daesh huko Siria ilisisitiza katika ripoti yake ya tarehe 14 Novemba mwaka 2014 kwamba kundi hilo lilikuwa limetekeleza jinai dhidi ya binadamu. Mwanadiplomasia mmoja aliyestaafu wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa jina la Michael Springman alifichua kwamba operesheni za siri za nchi hiyo katika nchi za Mashariki ya Kati zilipelekea kubuniwa kwa makundi ya kigaidi barani Asia. Kwa mujibu wa mwanadiplomasia huyo, operesheni hizo za siri zingali zinaendelea tangu wakati wa, wa vita baridi. Mbali na hayo, mkuu wa zamani wa shirika la habari za kiulinzi katika wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, alifichua katika mahojiano na televisheni ya Aljazira kwamba kuimarika kwa kundi la kigaidi la Daesh kulitokana na uungaji mkono wa moja kwa moja wa Marekani kwa kundi hilo nchini Iraq mwaka 2013. Edward Snowden, mwanakandarasi wa zamani wa shirika la usalama wa taifa la Marekani, alifichua baadhi ya habari muhimu dhidi ya vyombo vya usalama vya Marekani alisema kuhusiana na uhusiano wa siri wa nchi hiyo na kundi la kigaidi la Daesh kwamba vyombo vya usalama vya Marekani, Uingereza na utawala wa kizoni wa Israel vilikuwa na nafasi muhimu katika kubuni kundi la Daesh, ambapo kundi hilo liliundwa kupitia mfumo uliopewa jina la mzinga wa nyuki. Edward Snowden anaamini kwa msingi wa nyaraka zilizofichuliwa kwamba kundi la Daesh lilibuniwa kwa ajili ya kuusaidia utawala haramu wa Israel. Anasema lengo la operesheni za mzingo wa nyuki ni kubuni makundi ambayo yanatumia nara za Kiislamu kwa ajili ya kuwavutia wafuasi wenye misimamo ya kupindukia mipaka wanaowakufurisha Waislamu na walioganda kifikra kutoka kila pembe ya dunia kwa madhumuni ya kuelekeza silaha zao dhidi ya nchi zinazopinga uwepo wa utawala haramu wa Kizayuni. Mpenzi msikilizaji, na kufikia hapo ndo tunafika tamati ya sehemu hii ya 19 na ya mwisho ya kipindi cha Hakika ya Wahabi. Tunatumai kwamba vipindi hivyo vimetufaidi sote kwa pamoja. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ndugu zangu Waislamu, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Twamshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwingi wa neema, mwingi wa barka, ambaye ametuneemesha kila aina ya neema, ametupa siha, ametupa umri. Siku ya yeo tunataka kusimama na nukta tatu kwa ufupi, ndugu zangu, na wausia na wakuna na wanasihi nafsi yangu na nyinyi, tuanzeni ukurasa wetu mpya katika maisha yetu, katika mafungamano yetu na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Nukta ya pili, mambo yanayoendelea ulimwenguni na hususa Falastini. Zamani si ya kitambo sana, ilikuwa ni shida watu kuyua yanayoendelea, na hata wakiyayua huyayua kiyuyuu na kwa kadiri wanaotaka tuyayue. Lakini leo kwa fadhila ya hii mitandao, imekuwa habari zaweza kuwa ziko wazi zaidi na kwa tafsili zaidi kwenu nyinyi, pengine hata kwa wale wenye kuzungumza. Kitu muhimu ni kutukua mafundisho, waweza kuziona habari zikakupita beymto mafundisho ambayo tunataka tuyatukue. Kitu cha kwanza, kitu cha kwanza tuunganishe tulikuwa katika enzi za Trump aliyohukumu Amerika, na katika kipindi chake alijaribu sana kuhakikisha kwamba ataleta uwiano baina ya Waarabu na Waislamu na nani na Mayahudi, na mpaka akafika Kudsi akaitangaza ndiyo kapitali ya nini, ya Israeli, na baadhi ya nchi kia za kiarabu zikaenda zikasaini mikataba katika meza ya amani, na nini yanayoendelea ya leo ground kwa raia yathibitisha kwamba ya wale waloketi watawala wao mezani wakazungumza, ni mambo yako tofauti kabisa na hali halisi iliyoko iliyoko ground, sawa kwa upande wa maadui mazayuni, na sawa kwa upande wa nani wa Falastina wenyewe walivyosimama na wanavyojitolea na wanavyopoteza ruhu zao. Hii ni risala, ni message kwa Trump na mfano wa Trump na wote walotaka kuifanya shaabi ya kiarabu na ya kiislamu shuub, mimi nazungumza mataifa, sizungumzi watawala, kwamba watakuwa ni watu wanyonge wakwenda kuitukua Falastini kuwapekea kwa mkono. Hii nimekanushika kabla ya kuangalia alopigwa zaidi nani, alouawa zaidi Hili ni somo twataka tulione lamaanisha nini kwetu. Somo hili lamaanisha, watawala waweza kuwa na option zao na maamuzi yao, na watu wa kawaida waweza kuwa na maamuzi yao. Hata mwanachuoni mmoja wa Libnani maarufu amekufa si kitambo, Ayatullah Sheikh Muhammad Mahdi Shamsuddin, alikuwa Raisul Majlisil Islami Shii, mkuu wa baraza. Ana maneno maarufu asema, lilhukami dharuratuhum walishuubi khiyaratuhum Watawala wana dharura zao, sababu so, wao wajua hufinywa wapi wakapitisha wapi wakatishwa wapi, atafunguliwa haya, atafunguliwa pale. Kwa hivyo tuwape udhuru. Lilhukami dharuratuhum, watawala wana dharura zao. Lakini dharura za watawala si dharura za nani? Za raia, walishuubi lishuubi khiyaratu, sisi tuna option zetu. Na wafalastini waifundisha ulimwengu darasa hii. Mahmud Abbas E, sijui mtawala fulani kaketeni e, mezani lakini sisi tunahesabu zetu. Pili, katika somo tunalolipata twaipata ile atabia ambayo sisi kwetu si mpya, tumefundishwa na Qur'ani na Qurani maneno yake hayaanguki, ni maneno ya Allah. Atabia at alyahudia alsahyunia alwahshia, yale maumbile ya kiyahudi ya kizayuni ya kinyama, wanavouua vijana, wanavouua wanawake, simandia wenye kunena la yatrukuna hajaran wala wala madaran, hawabakishi jiwe wala, wala basharan wala mwanadamu. Hawa ndio watu ambao hata ukaketi nao mezani hakuna suluhisho, tabia yao wameua mitume Mwenyezimungu wamemwambia, la tufsiduna fil ardhi marratain, nyinyi mutakuwa ndio chanzo cha ufisadi katika hii ardhi na mutafisidi mara mbili. Hawa wamesifiwa kila sifa katika Qurani. Si masala ya unsuria ha -ha. wala si kila yahudi ni muovu, lakini tabia iko hivi na walianza nyuma sana. Ndugu zangu wapendwa, somo la tatu, Waislamu, kuna adui wa kihakika ambaye atishia ndugu zetu, atishia kila kitu chetu kwa muda fulani alisitwa nyuma ya pazia, tukapewa maadui wasoeleweka sisi kwa sisi. Niyazungumza kwa urefu hapa katika hutuba ya Juma ya kutsi. Tumepewa adui wa kimadhahebu, tumepewa adui wa kiutaifa, Uturki, Uirani, Uarabu nationalism. Hawa wote walikuwa ni maadui, ni pazia za kustiri, kutufinika na kutupokonya mwelekeo wa adui wa kihakika. anal awan, umefika wakati waislamu waamke na waangali ye adui yao ni upi? Ni mzayuni na ni idara ya Amerika. Sawa awe ni Trump, sawa awe ni Obama, sawa awe sawa awe ni nani, ni Biden, sawa awe ni Republican, sawa awe sijui ni nani. Hawa wote ni alkufru millatun wahida. Haya ndio masomo ambayo nataka kuyatoa kwa haraka haraka katika masala yanayoendelea na katika munasaba kama huu, kila mmoja katika sisi kwa jamaa, na kwa nini tuwaombee Mungu ndugu zetu Mwenyezi Mungu awape wa ushindi na Mwenyezi Mungu awalinde, na Mwenyezi Mungu awape wa subra, kwa sababu mapambano ni subra. In kuntum talamuna ta fa innahum yalamuna ya kama talamun ta. Na wamethibitisha mambo mingi, sitaki ku, siwezi kuyanena hapa. Teknoloji ya hali ya juu, juzi Hamasi imeyangusha ile wanaoita alqubba alhadidiyya, teknoloji ya hali ya juu sana ya kuilinda Tel Aviv kusishuke kombora, na yameshuka, pamoja na kwamba zombo za habari zafinika hapa na pale. Haya, inshaallah Mwenyezi Mungu atawapa atawapanas Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe 8 Dhulhija mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 2023 Miladia. Leo tarehe nane Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji kwa sababu katika zama za Nabi Ibrahim alayhi salam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafa kutoka Maka tarehe 8 Dhulhija, wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yani tarehe 9 Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Imam Husein bin Ali alaihissalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbaii na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuwekwa waumini waliotoka pembe mbalimbali mbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhulma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawia. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imam Husein, aliondoka Maka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 1977, nchi ya Jibuti iliyoko karibu na eneo la Pembe Afrika ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa, baada ya kupita miaka kadhaa ya harakati ya kupigania uhuru. Tokea mwaka 1896 nchi hiyo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa na kuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini baada ya kupita miongo minane hatimaye nchi hiyo ilipata uhuru. Jibuti ilikuwa nchi ya mwisho kujiunga na jumuiya ya nchi za Kiarabu na inahesabiwa kuwa nchi muhimu iliyoko katika eneo la kistratejia kwa kuwa inapakana na Bahari Nyekundu na Bahari ya Hindi kwenye eneo la lango bahari la Babul Mandab. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, sawa na tarehe 6 Tir mwaka 1360 Hijri ya shamsia, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, akiwa mjumbe wa Imamu Khomeini katika Baraza Kuu la Ulinzi na imamu wa swale Ijumaa mjini Tehran, alinusurika kifo baada ya kundi la kigaidi la Munafikin kumtegea bomu wakati alipokuwa akitoa hutuba katika mojawapo ya misikiti ya Tehran. Kwenye tukio hilo la kigaidi, Ayatullah Ali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia. bi shahri dhilhijja dhilhijja min ashhurin hurmi Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mamilioni ya mahujaji wa nyumba ya Mwenyezi Mungu Alkaaba wa leo wanasimama katika uwanja wa Arafa katika kilele cha ibada tukufu ya hija. Wageni hao wa Arrahman jana jioni walilala kwenye mahema huko Mina. Na leo Jumanne wameshinda kwenye mlima Arafa, wakiomba dua na kunong'ona na Mola wao Muumba. Arafa ni jangwa uh, linalopakana na mlima Jabalurahma ulioko kusini mashariki mwa Maka. Hadithi za Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu katika kizazi chake zinasema, Mwenyezi Mungu ameifanya ardhi ya Arafa kwa mahala pa kuwapokea wageni wake wanaokwenda hija na ameweka meza na karamu yake pembeni ya Jabalurahma. Kiongozi Mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei leo ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa mwaka huu wa hija, akisema umoja wa masuala ya kiroho na kimaanawi ni vinakabiliwa na madu, wadui wa ukwamishaji mkubwa wa ubeberu na uzayuni. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Ali Khamenei amegusia kwamba sharti la lazima la kuifanya ibada hija iwe na taathira za kimataifa ni umma wa Kiislamu kuwa na uelewa sahihi wa ujumbe muhimu uliomo kwenye ibada hiyo, na nguzo ya pili ni umoja na masuala ya kiroho. Hali ya usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeendelea kuzorota katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita licha ya kutulia mapigano kati ya makundi ya waasi na vikosi vya jeshi la nchi hiyo. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya msaidizi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa bi Martha Pobee. Moscow imetishia kujiondoa katika makubaliano ya mpango wa nafaka wa Bahari Nyeusi yaliyofikiwa kwa usimamizi wa Umoja wa Mataifa na Uturuki mwezi Julai mwaka jana, iwapo haitaondolewa vikwazo vya kusafirisha nafaka hizo na John Kerry, waziri wa, wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani, kwa mara nyingine tena amekiri kwamba uvamizi wa kijeshi wa nchi yake eh, wakati wa rais George W Bush dhidi ya nchi ya Iraq ulifanyika kwa sababu za uongo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwaherini. <mulia>