Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa alfajiri na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Naapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humu ufisadi. Kwa hivyo mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni tarehe ishirini na saba Juni inaosadifiana na tarehe nane na kwa baadhi ni tarehe tisa siku ya Arafa mwezi Dhulhija mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wengi matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Kadhalika tutakuletea mawaidha kuhusiana na hija yatakayoletwa kwako na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa huko Lamu, Kenya. Tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia kabla ya kukuletea makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, ni kukumbusha kwamba mbali na kusikika kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini pia tunasikika kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni mukhtasari wake. Kiongozi mwadhamu asema umoja na umanawi unakabiliwa na uadui na ukwamishaji wa mabeberu. Kikosi cha RSF chasitisha vita Sudan kwa saa 48 kwa ajili ya Idul Adha. Putin asema wa Magharibi walitaka kuona warusi wakiuana wenyewe kwa wenyewe, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa mwaka huu wa Hija akisema umoja na umaanawi hivi sasa unakabiliwa na uadui na ukwamishaji mkubwa zaidi wa ubeberu, uistikbari na uzayuni. Katika ujumbe wake huo, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amegusia kwamba sharti la lazima la kuweza hija kuwa na taathira za kimataifa ni umma wa Kiislamu kuwa na uelewa sahihi wa ujumbe muhimu mno uliomo kwenye ibada hiyo ya faradhi, chini ya nguzo mbili kuu za umoja na umanawi. Amesisitiza kuwa Marekani na kambi nyingine za mabeberu zinapinga vikali kuwekwa umoja kati ya Waislamu na maelewano kati ya mataifa, nchi na tawala za Waislamu, kama ambavyo zinapinga vikali pia kuona vijana wa mataifa ya dunia wanafanya haraka kushikamana na mafundisho ya dini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa maana ya umoja umma wa Kiislamu ni kuwekwa mazungumzo kuwekwa mahusiano ya kifikra na kielimu, kusaidiana na kukurubiana kimkakati, kushirikiana na nchi za Kiislamu, kuwa na mshikamano mzuri wa kiuchumi baina yao. Amesema maana nyingine ya umoja wa umma wa Kiislamu ni kuwekwa mazungumzo baina ya maulama wa madhehebu tofauti za Kiislamu kwa njia njema, kwa kuvumiliana, kwa insafu na kuwekwa mawasiliano ya karibu sana baina ya maulama na watu wenye vipaji na ushawishi katika nchi za Waislamu. Ayatullah Ali Khamenei amekumbushia nukta nyingine muhimu kuhusu umoja wa umma wa Kiislamu ambayo ni wajibu wa viongozi wa kisiasa na kiutamaduni wa nchi za Kiislamu kuwa na uratibu wa pamoja na kujiandaa kwa ajili ya mfumo mpya wa dunia unaokuja ili umma wa Kiislamu uweze kuwa na nafasi yake bora unayostahiki kuwa nayo na kuzuia kujirudia uzoefu mchungu wa uhandisi wa kisiasa na kiutawala wa baada ya vita vya kwanza vya dunia. Kwingineko, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa barani Afrika amesema kwa akali watu mia sita wameuawa katika mashambulizi ya magenge yanayobeba silaha huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita Martha Pobi alisema hayo jana Jumatatu katika hotuba yake mbele ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kuongeza kuwa mashambulizi hayo ya umwagaji damu yalifanywa na magenge ya waasi ya Kodeko Zaire na ADF. Ameeleza kuwa hali ya usalama katika maeneo ya mashariki mwa DRC imezorota licha ya kupungua mapigano baina ya waasi wa M23 na vikosi vya serikali katika mkoa wa Kivu Kaskazini, sanjari na kutoa mwito kwa makundi ya waasi nabeba silaha kusitisha harakati zao za uasi mashariki mwa DRC, afisa huyo wa ngazi ya juu wa Umoja wa Mataifa ametaka kutumwa tena vikosi vya serikali kurejesha utulivu katika maeneo hayo haswa katika mkoa wa Ituri. Alhamis iliyopita jukwaa la mashirika yasiyo ya kiserikali ya kimataifa lilitangaza kuwa watu karibu elfu tatu wameuawa katika majimbo hayo au majimbo yenye migogoro mikubwa huko mashariki mwa DRC ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri tokea mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Katika hatua nyingine, kikosi cha radia mali ya haraka cha Sudan, kwa kifupi RSF, kimetangaza habari ya usitishaji vita wa upande mmoja wa saa 48 kuanzia leo Jumanne kwa ajili ya maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Kamanda wa kikosi hicho jenerali Muhammad Hamdan Dagalo anayefahamika kama Hemedti ametangaza hayo katika ujumbe wa sauti iliyorushwa hewani na televisheni ya Alarabia na kuongeza kuwa uamuzi huo wa kusitisha mapigano unatekelezwa leo Jumanne na kesho Jumatano. Uamuzi huo wa upande mmoja wa RSF umetolewa katika hali ambayo makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano nchini Sudan yamekiukwa huko nyuma huku hali ya taharuki ikiendelea kushuhudiwa katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa OIC hivi karibuni ilitoa mwito kwa vikosi hasimu vinavyopigana nchini Sudan kusitisha mapigano wakati huu ambapo taifa hilo kama mataifa mengine ya Waislamu linakaribia kuadhimisha sikukuu ya Idul Haj. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Vladimir Putin wa Rusia amesema aliagiza vikosi vya nchi hiyo vijiepushe na umwagaji damu wakati wa uwasi wa kundi la Wagna mwishoni mwa wiki iliyopita akisisitiza kuwa Ukraine na wa magharibi walitaka kuona wananchi wa Rasia wakiuana wenyewe kwa wenyewe. Putin alisema hayo jana Jumatatu katika hotuba yake kwa taifa kupitia televisheni na kuongeza kuwa na hapa nanukuu, tangu mwanzoni mwa matukio ya uasi wa Wagner kwa amri yangu hatua zilichukuliwa ili kuzuia umwagaji damu mkubwa, mwisho wa kunukuu. Rais wa Rasia ameeleza bayana kuwa wakati ulihitajika wa kuwapa fursa ya kujirudi waliokuwa wamefanya makosa ili wafahamu kuwa uamuzi wao ulipingwa na jamii yote ya Warusi. Sambamba na kuwapongeza wananchi wa Rasia kwa umoja na uzalendo, Rais Putin amebainisha kuwa uzalendo wa Warusi ulitoa pigo kwa maadui wa Rasia, wanazi mambo leo na Kiev pamoja na walo uh, pamoja na walezi wao wa magharibi, kwani walitaka kuona wanajeshi wa Rasia wanauana wenyewe kwa wenyewe. Putin, bila kumtaja jina kiongozi wa Wagner aliongoza uasi huo, ameongeza kuwa uasi huo uliounganisha Warusi wote na walikuwa tayari kutekeleza wajibu wao wa kuilinda ardhi yao. Alasiri ya Jumamosi, baada ya kufikiwa mapatano ya kukomesha uasi wa Wagner, kiongozi wa kundi hilo Yevgeni Prigozhin alisema katika ujumbe wa sauti kwamba tumeamua kuwarudisha wapiganaji wapiganaji kwenye kambi zao ili kuepusha umwagaji damu wa Warusi. Kadhalika, rais Vladimir Putin wa Russia amesisitiza kuwa ahadi ya ikulu ya Kremlin ya kutowafungulia mashtaka wanachama wa kundi la Wagna itaheshimiwa. Na ripota maalum wa Umoja wa Mataifa hamilani namna Marekani inavyoamiliana kikatili na wafungwa walioko katika gereza la Guantanamo, akisisitiza kuwa Washington inapaswa kuomba radhi kwa jinai na miamala ya kinyama inayowafanyia wafungwa hao. Fionuala Ni Olein alisema hayo jana Jumatatu, katika ripoti yake aliyoitoa baada ya kulitembelea gereza hilo la kutisha la Marekani lililoko katika ardhi ya Cuba. Amebainisha kuwa baada ya kuzuiliwa kwa miongo miwili Madhila na mateso ya wafungwa hao wa Guantanamo yanatisha. Ukandamizaji unaofanyiwa unakanyaga uhuru na haki zao za msingi. Mtaalamu huyo Umoja wa Mataifa amesema pamoja na kuwekwa kizuizini watu, watu kwa kipindi kirefu pasina kuwasomea mashtaka, vyombo vya dola vya Marekani vinawatesa na kuwadhibu washukiwa kwa anuai za mateso na adhabu, ikiwemo kuwazuia kupumua kwa kuwamiminia maji. Wataalamu uhuru wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamekuwa wakiitaka Marekani itekeleze ahadi yake ya, ya kuifunga jela hiyo ya kutisha. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake: sababu zilizotolewa na Taliban kuhusu kutoruhusu kusoma wasichana wa Afghanistan. Dhabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la Taliban la Afghanistan, amesema kuwa kuzuiwa wasichana nchini humo kusoma masomo ya zaidi ya darasa la sita ni jambo la dharura kwa hivi sasa hadi pale vitabu vya vi masomo vitakapofanyiwa marekebisho. Amesema mtaala wa hivi sasa wa masomo nchini Afghanistan umetoka kwa nchi za magharibi na wamebebeshwa tu wananchi wa, wa Afghanistan. Ijapokuwa matamshi hayo ya Dhabihullah Mujahid ya kuzuia wasichana wasiendelee na masomo baada ya kumaliza darasa la sita nchini Afghanistan yanahesabiwa ni msimamo rasmi wa kundi la Taliban, lakini uhalisia wa mambo unaonyesha kuwa jamii ya Afghanistan haikubaliani na msimamo huo, kama ambavyo jamii ya kimataifa nayo tangu zamani inapinga jambo hilo. Sababu zake ni kwamba hivyo vitabu vya masomo vilikuwa vinafundishwa maskulini na serikali zilizopita na, na havionekani kuwa ni kama hivyo linavyodai kundi la Taliban. Jamii ya Afghanistan ni ya watu wanaoishi kijadi, na si rahisi kusomeshwa mambo ambayo yanakinzana na dini na utamaduni wao inge. Kwa hivyo basi, maulama na wananchi waislamu wa Afghanistan wasingeruhusu hata siku moja kuendelea kusomeshwa mambo yanayokinzana na dini na utamaduni wao. Molavi Mofle mtaalamu wa masuala kisi ya kisiasa anasema toban hisia kali za kundi la Taliban kuhusu vitabu vya vi masomo kwa watoto wa kike zinapaswa kuzingatiwa na kutambua kuwa wanataka kulea kizazi salama cha watoto wa kike katika jamii ya Afghanistan. Lakini swali muhimu linalojitokeza hapa ni kwamba huo mfumo wa masomo wa Taliban unashindwaje kufanyia marekebisho vitabu hivyo wakati maalum kama wakati wa likizo ya muda mrefu wa msimu wa joto kali ili kutowazuia wasichana kuendelea na masomo na wakati huo huo kuwakabidhi vitabu wanavyoona vinafaa kwa mfumo wao wa masomo. Matamshi ya msemaji wa kundi la Taliban kwamba wao hawakusema wamepiga marufuku wasichana kusoma, bali wamesimamisha kwa muda tu masomo yao hadi vifanyiwe marekebisho vitabu vyao vya masomo yanaonyesha kuwa ni katika juhudi za kundi hilo za kupunguza mashinikizo ya kimataifa kwa Taliban. Mtazamo huo unapata nguvu haswa tunapoangalia azimio lililotolewa kwenye kikao cha hivi karibuni cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambalo limesema wazi kuwa serikali ya Taliban huko Afghanistan haitoweza kutambuliwa kimataifa hadi pale kundi hilo litakapoheshimu haki za wanawake zikiwemo za kupata elimu. Hii ni redio Teheran. Tovuti yetu mpenzi msikilizaji ni parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 9035065487 ni ibada ya haji na, ukiitaamali ibada ya haji utaiona katika muadhami ya matendo yake na mambo yake, imekusanya ibada nyingine zote. Ndio baadhi ya wanazuoni wasema haji ni ibada peke yake ambayo imekusanya ibada nyingine zote. Ndani ya haji pana sala, tekeleza amali za haji. Ukifika kwenye tawafu, kuna salatu atawafu. Ndani ya haji pana zakati au pana maf maana ya infaq, mbayo zakati ni misdaki. Watu wote wamefunga masala ya, ya mali ya kiislamu kwenye zaka, zaka ni sehemu ndogo sana katika infaq. Ladhina yunfiquna amwala, infaq ina maana mapana zaidi kuliko zaka. Ukiangalia katika haji moja hatua yake ya kwanza kuweza kutekeleza ibada hii ni infaqul mali. Uwezi kuhiji kama huna pesa uweze kupata tikiti, uweze kulipa safari yako, mashukio yako, chakula chako na kadhalika. Mbao leo takriban huku kwetu imefika zaidi ya dola elfu nne sasa, na ukiangalia kwa bei ya dola ya siku hizi weo wazungumza kitu karibu laki sita za Kenya. Sasa ina infaqa ina maana katika maana ya, ya pesa au ni ibada malia, ibada ya kimali, bali kwamba ndani ni ibada ya kiruhu. Ukiangalia katika haji pana maana ya saum, tukitofungamana na maanafinyo ya saum kwamba nkuwatakula na kunwa na mambo fulani, lakini ukirudi kat fiqhi, katika zitabu za fiqh wakati wanapokueleza mahuwa saum, imsak iko katika haji, mujarrad wa kufunga ihramu, ukavua nguo zako, ukavaa nguo mbili za ihram kwa mwanamume mathalan, ukatia nia ya ihram, ukaleta talbia kama takbiratul ihram. Takbiratul ihram ya haji ni labbaik allahumma labbaik Labbaik la sharika laka labbaik. Ukishakufanya vile, tayari kuna mambo kadha yashakuwa ni haramu kwa fai tena kuyafanya mpaka umalize kipindi fulani cha haji. Ufai kutumia manukato, fai kunusa, fai ku, kuangalia kadhaa kio, ufai kuua mnyama hata tungu, ufai utakuta, zile zinaitwa turukatul haji ama muharramatul haji, mambo ambayo ni haramu kuyafanya mtu aliyoingia kwenye haji ambayo baadhi yake au mingi katika mambo yale halali katika hali ya kawaida, kama kumkurubia mke wako wezi hata kufunga ndoa kinyume na saumu. Saumu kitu ambacho hakifai ni ile tendo lenyewe, lakini mtana wa ramadhani waweza kufunga akdun nikah gawa haikuzowewa kwetu. Kaalika watu mathalan, awambia leo Ramadhani, baada dhuhuri msikitini tutakuwa na akdun nikah, na wale wapendao kukimbia gharama tena, atakuwa ni rahisi sana hiyo. Gawa jamaa itabidi wafanye takeaway, na takeaway iwe si takeaway ya kilichopikwa, ni kilichokiwite ambacho kitakwenda kupikwa. Hakuna muskili, watu watakuja msikitini wana kuwa katika saumu, haina hai matatizo. Kitu ambacho kina matatizo ni lile tendo la jimai ambalo haliwezi kufanyika katika wakati wa saumu. Lakini katika haji la hata aqdu nikah ni haram kwa yule ambaye ni muhrim, na hata akifunga haisikaoa katika kipindi kile. Yuko kwenye ihram, akatimiza sharti zote, akdi yake au nikaha yake ni ba sababu haifai kufanya wakati hu. Kwa hivyo nachotaka kukifikia mimi ni kwamba ukiangalia Iba a ya haji ndani kuna sala ndani kuna maana ya zaka na infaq, ndani kuna maana ya nini ya saum, ndani ya, ya, ya haji ndani kuna maana ya jihad. Moja katika ibada ni aljihadu fi sabilillah jihadi. Pia napenda msitukulie jihadi ya mapanga peke yake, jihadi kwa maana yake badhlulwusi badhlul juhdi, mtu kutoa bidii yake simatezo kwenda kutekeleza haji, yataka juhudun jasadi, juhudi za kimwili, na ndio utakuta ulama wamelipanua neno istitaa. Watu wengi wakisikia istitaa waenda kwenye mali kwamba walillahi ala nnasi nasi hijulbeiti man istataa, lakini ukenda katika fiqhi istitaa ndani ina maana karibu nne tano au tini ya mafuhumu ya istitaa, pana masadiki zaidi ya nne. Moja ikiwa ni alqudra almalia al uwezo wa wakimali; pili, wanasema huluusrbiwana mustalah wakifiqhi wautumia kwamba barabara iwe na amani kwamba waweza kusafiri ukafika haji ukarudi kwa amani, ni moja katika istitaa. Waweza kuwa una pesa, barabara haina amani, kuna zita mahala, Mungu asitujalie, kuna harbi, hakutembeleki kama vile leo mathala, ukiangalia hali ya sudani ilivyo. Moja katika maana ya istitaa ni urudi uwe na uwezo wa kuendelea ya kuishi, yani mathala wewe ni mtu una mke una kiduka chako kibiashara chako ambacho hukutilia riziki kwa kadiri ya kupata kula kila leo, una na kijumba chako cha kutia kito upate stara. Wewe ukenda ukauza ukauza, ukauza rasilimali yako yote ya duka, ukauza nyumba, yani ukaondosha kila kitu, ukabakiwa kama siku aliokuzaa mamako. Kwa sababu atakwenda haijawa wajibu. Ukirudi utakitiwa, utaanza maisha vipi? Na kile kiduka ndio alikuwa pato lako cha kupata riziki. Sasa mmoja katika istitaa sio tu kuzipata zile pesa, na je usiondoshe zito ambazo ni msingi wa maisha yako. Nini katika istitaa? Na moja katika istitaa ni alqudra aljasadia, za kumpata mtu. Zote hizi anazo, ana pesa, ana biashara zake, aweza kwenda haji mara kumi akarudi na akafanya biashara zake, anandhia iko na amani, lakini mwili hauwezi kutekeleza yanayotakana kule, masala ya tawaf, masala ya sa'i baina safa wal marwa, masala leo mwenda umuzdalifa, mara maondoka, misongamano mtu mathalan hata kama ni umri mdogo, ama mtu mzima, anapotaka kwenda mpaka ashike mkono kupanda zitaraja zitatu zinne, ni matatizo. Huyu waant ngawa, huyu sitaki kuingia kwenye bahthi ya fiqhi, haianguki haji kwake, yaweza kuanguka haji kwake mubashara. Huyu wa mwisho, huyu ambaye anao mali ndia iko sawa, lakini tatizo lake ni afya, huyo atakwenda kwenye niaba, sababu ibada ya haji ndio ibada peke yake yaruhusiwa kufanywa badala ya mtu bado uko hai na ibada nyingine, bada nyingine wezi kumsali. Hakuna ndia utamsalia mtu niaba abathananhu, hakuna ndia utamfungia mtu niaba abathan maadamu uko hai, isipokuwa haji. Waweza kumwendea mtu haji badali ikiwa ana uwezo, lakini ni uwezo wa kimali, hana uwezo wa kiafya wa kwenda mwenyewe. Na pengine akitaka kwenda, lazima akojina watu wawili, kuwalipia kumshikiliza yeye na kumsukuma kigari na kadhaa. Na mwisho ala kulli hal, kwa hivyo ndani ya haji pana nau'un min aljuhud badhlu lwusi badhlu taqa jihadi himo ndani na mengi ambayo ya yako ndani kwa ufupi. Ndio utampata mmoja katika wanazuoni na nafikiri kama siku kosea ni Ayatullah Jawad Amuli katika baadhi ya zitabu zake akiitacho Asraru Lhaj Alhaj, asema alhaju almiratu sadiqatu lildini kulli, haji ni kioo cha kweli cha kukuonyesha mafundisho ya dini yote, yani mafundisho ya dini yote ya fupishwa wapi? Kwenye haji. Sala waiona kwenye haji, saumu waiona kwenye haji. Wa kwenye haji. Zaka na infaq waziona katika haji, jihadi waiona katika haji. Kisha endelea anena, wal madharul kamilu li jamii abadi thaqafati lislamia, na ni dhihirisho la kikamilifu la utamaduni wa Kiislamu na maarifa yote ya Kiislamu. Kitaka kuona Uislamu wote umefupishwa katika kitu, iangalia haji, lakini itazame haji kwa miwani pana zaidi ya miwani ya fiqh, kwa miwani pana zaidi ya miwani ya ibada peke yake. Kwa kwa mitazamo yetu kidogo, tunayo hiyo, watuambia wanazuoni, haji kwanza ya kudhihirishia wewe ama ya kupa nafasi wewe ya kuelewa ujumbe wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam, masoma sera madrasa, masoma sera misikitini, kwa wale ambao si wanafundi, lakini mahudhuria kwenye darasa, masikia ziswa za sera, Badri, Uhud, tafasi lakini haji ya kupa fursa ya kwenda kuyaona maeneo halisi yaliyotekelezeka matukio yale ni nukta muhimu kabla ya kufanya ibada. walisa rain, ule mwenye shairi alinena, walisa rain kaman samia, mwenye kuona si sawa na mwenye kusikia. Ulichokiona ni tofauti na ulichokisikia, na ndiyo kwa endelea kunena asema, yamurru lmuminuna fi hadhihi rihla siyah, utalii moja katika ibada ya haji ni utalii, utalii ule wa kupa nafasi wewe, sikupita kwenye magofu, sikupita sijui kwenye kadhaa, ya kupa nafasi wewe upite katika ardhi majabali yake na majangwa yake na ndia zake ndani. Aswambia kuna khawatirun wadhikra, ya pana kumbukumbu kumbu muhimu sana za kihistoria zinauhusu dini yako vipi? Asema pale waona khawatiru thabatin wastiqamati wa shahamatin wa shajaatin wa izzatin wa iba, waweza kuona ushujaa ulikuwa kiasi gani, utukufu wa nafsi ulikuwa kiasi gani, kujitolea muhanga ulikuwa nafsi namna gani, ukarimu ulikuwa namna gani, historia ya Uislamu pale watuambia sisi, yushahidu alhajiju wajhi umla lumla alinsania, wale mahujaji henda wakashuhudia nyuso mbili za shilingi ya ubinadamu. Tumbili, si umeona hii shilingi pande ngapi? Ina pande mbili. Na mwanadamu katika hii dunia ana nyuso ngapi? Nyuso mbili. Uso wa kwanza ni nini? Asema uso wa kwanza ni ule uso ambao ameuita yeye, la ta'rif au wujuhan tahiratan la ta'rifu illa sharafa wal muru'ata wat thabata fi tariqi al haqq. Aenda kuona nyuso, yani sehemu ya wanadamu hawajui isipokuwa utukufu katika maisha yao, hawajui isipokuwa istiqama katika maisha yao, hawajui isipokuwa kujitolea kat yao. Hawajui isipokuwa kusimama na haki katika maisha yao. Hawajui isipokuwa ni kueneza uadilifu katika maisha yao, na upande wa pili wa ujuhan wadhi'a, na utakwenda kuona nyuso za upande mwingine, watu watevu madhaifu, ambao wako tayari wakati wowote wa kuzanya ubinadamu wao, kuzanya timamo yao kwa min ajili ya taka za dunia, pale kumuona tumi Muhammad, kumwona mtumi sallallahu alaihi wasallam wa, ambaye yumathilu qimatan kilele katika japa bali la nyuso za upande wa kwanza ya utukufu, namna gani aliweza kuongoza historia ya utukufu na wale watukufu waliokuwa na yeye, na upande wa pili pale wenda kuona Abu Jahli ni nani, Umayya ni nani, Mughira ni nani, na wengi waliokuwa upande ule wa pili, waliokuwa wakipigania historia ya udhalimu, historia ya unyanyasaji, historia ya kila ovu linaoharibu sura ya mwanadamu, haji wenda kutoa bai'a. Naamu, Mwenyezi Mungu Mwenyezi Mungu hana mahali, Mwenyezi Mungu hako upande fulani, lakini Allah subhanahu wa Ta'ala kwa hikma yake ametaka kuweka kitu ambacho kitakuwa ni kama cha mwakilisha yeye, tukiita Hajarul Aswad. Pale unapokwenda kuweka mkono wako ukawa umeruzukiwa kulidara au kulisalimia watu, ile ni nauun min al bay'a, kama wewe umekwenda kutoa bay'a mbele ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, baada ya kutufu al-Kaaba, kutufwa yake, na yake ukazunguka Ahadi bayani. Nini bayani? Ahadi bayani, iltizam ni commitment, kwamba mimi ni Muislamu, mimi nimekuamini ya Allah, mimi natoataa kwako wewe, mimi salamtu laka taslima, kile unachotaka wewe nitakifanya. Haji ndugu zangu, katika masomo yake muhimu yatufundisha sisi namna ya kubadilisha misingi iwe ni matendo. Hapa mahala ndipo muhimu sana. Vipi utaitoa misingi unayoiamini kwenye hali yaki nadharia ibadilike iwe ni utekelezaji wa kimatendo katika maisha yao, haji yatupeleka kwenye practical. Kuyaonesha misingi tunayoyaamini kimatendo yataka yawe, na ndio baadhi ya wanazuoni wakanena ni warsha ni semina ya mkuwe, ni zoezi linalofanyika kwa ayaman maududat wiki mbili wiki tatu, lakini pale kuna waakilishi wa kila taifa na wa kila nchi kila kila mui, takriban huwezi kukosa hata kama wawili au watatu wamekwenda haji, kila kijiji, kila mtaa, yule amekwenda, si yeye amekwenda kama mwakilishi. Lakini ukiangalia sura ile, unapoketi kwenye TV wewe, kama siku ya Arafa, umma wote wakati mmoja uko mahala pamoja. Amali zingine za haji yawezakuwa nusu wako, nusu hawake, lakini yaumu arafa min aldhuhuri ila lmaghrib, wajib min zawali shams. Zawali shams yani saa sita yuwa likipondoka, yani kidogo ingia wakati wa Arafa mpaka ghurubu shams, mpaka liteyua, kwa kipindi cha masaa kadhaa, masaa matano sita, utegemea na urefu wa mtana na nini, na usiku walile eneo na zile siku ni za kusi ama ni za kaskazi. Pale ikiwa kuna watu milioni mbili wamekwenda haji, ikiwa ni milioni tatu wote kwa mara moja wako katikaa. Wewe ulioko mbali, ni muhimu uone, aweza kuwa ule aliyoko ndani haoni. Wewe ulioko ndani, iangalie ile sura, watu kabila mbalimbali, madhahabi mbali mbali, maeneo mbalimbali mbali, utamaduni mila na dasturi mbalimbali mbali, mataifa mbalimbali mbali, rangi mbali. Yani hisabu kila naui ya aina ya watu walioko duniani wote wako mahala pamoja, wamevaa nguo moja, huwezi kutambua tajiri nani, maskini nani, msomi nani, muinga nani, mwenye nguvu nani, mnyonge nani, mtawala nani na mfuasi nani, huwezi kufahamu. Sasa pale waiona ile unaponena bwana sisi, maanake kwenye mimbar huwa tukinena maneno mengine makubwa, lakini tukija kwenye maisha yetu kuyatekeleza hamna. Pale unaposema bwana sisi, twaamini kwamba binadamu wote ni sawa sawa bwana bwana. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam atwambia, kullukum min adam wa adamu min min turab sio la fadla li arabiyyin ala ajamiyyin wala li abyadin wa ala aswadin illa bittaqwa. Sisi twaamini bwana, ya ayuhan nasu inna khala khalaqnakum min dhakarin wa untha wa ja'alnakum shu'uban wa qabaila lita'arafu. Hizi zote ni mabadi, hizi zote ni nadharia, lakini ndio kwenye waka wa maisha yetu uangalie ubaguzi, uangalie tunavogawanyana kikabila, uangalie uangalie, sasa utaona kwamba man akun haitoshi mpaka kaifa takun na haji yatuonyesha namna ya kutekeleza mabda il musawati wal ukhuwa wal insania msingi Kislamu, wa usawa na undugu wa Kiislamu. Waiona araf mabda nyingine tunayoiamini ambayo waiona practical katika haji ni mabda utaa wal ubudia. Sisi tuamini Mwenyezi Mungu subhanahu wa wa ta'ala na maana ya kuamini Mwenyezi Mungu ni kuamini kwanza, la ilaha tauhid. Pili, ataa kumti qalu sami'na wa ata'na, ipo kwenye maisha yetu, ipo sami'na wa ata'na, sio katika ndimi zetu na katika fikra zetu. Tunaweza kuwa tuna dalili mia ya kuitetea hakutaa, tunaweza kuwa tuna dalili mia za kifilosofi ya kuitetea haku tauhid, ama mabdau tauhid, kwamba Mwenyezi Mungu ni mmoja, hakuna mwingine, lakini katika wakati wa maisha yetu tuna Mungu mingapi tuabudu? tuna amri ngapi za Mwenyezi Mungu twazikiuka? ndipo pale haji utakuta Mwenyezi Mungu ametuengezea dozi ya, ya amri hata zingine wewe za kuziona ni amri hazina thamani tungu simue. Baadhi ya wanazuoni wasema tawa kwenye kitwa chako ukamtunda ukali hai kufai kumua, mweke mahala tembee na maisha yake ukiwa katika ihram, kunguni tandani fai kumua yani siku hizi za warsha. Mwenyezi Mungu subhanahu wa awataka wa Waislamu waishi katika kuonesha umuhimu wa msingi wa kulinda umakigaji wa damu kuwa ovyo. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ataka uheshimu maisha ya mdudu mdogo kabisa ili ukitoka haji, message kubwa ni kwamba Waislamu ni lazima tuwe na shiar ya nahtarimul hayat, tunaheshimu maisha ya mwanadamu. Haijalishi rangi yake, haijalishi dini yake, haijalishi imani yake, haijalishi fikira zake. Sisi hatukuwekwa ni majaji katika ulimwengu kuhukumu watu. Sisi tumewekwa ni majaji wa nafsi zetu kujihukumu, kuhakikisha tuko kwenye njia ya sawa na yule Emuona hako kwenye njia ya sawa, jukumu letu ni ud'u ila ila sabili rabbika bil hikmati, sio uktulu, sio uweni. Ni fikra zataka kusafishwa. Ondosheni fikra ya kwamba kukitajwa neno Muislamu ya dhihiri kwenye kitwa chako ni panga, ni watu kuuawa, ni watu kuthindwa. La zita katika Uislamu. Mtumi alipigana jihadi kujilinda, hakupigana jihadi, hakwenda kuwandabaa, kuwanda na mtu alijikinga E hey, lakini la ikraha fi dini qad tabayyana ar-rushd min al alghai, hakuna kutendeshana nguvu katika dini. Dini imetoa uhuru kwa watu wa, wa illa. Kama hakuna uhuru kuna maana gani ya pepo na moto? Afa anta tukrihun, ambiwa bwana mtu wewe walazimisha watu wawe Waislamu? Hujapewa. Fadhakir innama anta mudhakkirun lasta alaihim bimusaitir. Edhea, kazi yako ni kuwaedhea watu, waambie hiini ndio ndia ya sawa, hiini ya makosa. Anayetaka aamini, asiyetaka afanye nini? Akufuru. Mabdau lhuria mabdau htirami lhaya practical waziona, hapa ndipo muhimu sana. Twataka tuje tuangalie tauhidi ya Mwenyezimngu inavyodhihiri katika haji taa ya Mwenyezimngu inavyodhihiri katika haji. Mwisho katika msingi muhimu wataka uonekane katika maisha yetu kimatendo ni mabdau luhuwa undugu wetu. Angalia, nimewaambia nenda pale Arafa, angaliani tu kwa mbali, kwa wale ambao hawakubahatikiwa kwenda haji Angaliani watu wanapofanya wanapofanya nini, eh, tawafu. Angaliani watu wanapofanya sa'i baina Safa wal Marwa. Ni ana nani anayemtia akilini mwenzake? Nani ana timu hiyo sana? Pale kuna zaidi ya madhahabi kumi, wote wako kwenye mbio, kila mmoja hamu yake, bidii yake, ni vipi atamtii Mwenyezi Mungu na vipi ataitekeleza haji yake iwe sawa. Hata ikujua pambizoni mangu kuna mtu ufungie mikono, hakufunga mikono Nyuma yangu kuna mtu meinua chanda kwenye tashahudi ama hakuinua. Mbele yangu kuna mtu hutawadhabi hakuna mwenye taimu hiyo. Wote wamerakis kwenye mambo wanayokubaliana. Kila mtu nazunguka Alkaba, wala huwezi kwenda kwenye Alkaba ukakuta kuna watu waja hivi na wengine waenda hivi. Hakuna, kwa sababu sharia katika kutufu Alkaba ni uiweke Alkaba katika bega lako la wapi, sio kama utaiweka kwenye bega la kulia utarudi hivi. Kwa hivyo tutungue kwenda tukapambana na watu wengine waenda huku waenda huku? Hakuna. Ukenda safa na marwa ukiwa na ikhtilafu, hata huzioni. Watu wako arafa kutoka dhuhuri na magharib, watu wote wako Arafa, dhuhri na magharib. Watu wako kwenye ramiul jamarathi kupiga zijiwe siku ya Idi, Idi pili, Idi tatu wote wako pale. Nini tunachokisoma pale pale, tunapokisoma ni kwamba vipi twaweza kupractice kama ummatan wahida, kuwa inna hadhihi ummatukum ummatan wahida, wa ana rabbukum faabudu, umma wenu ni umma mmoya, na mimi ni mola wenu mlezi, ni abuduni mimi. Mkiwa mwamwabudu Mwenyezi Mungu, mkiwa mwamwabudu Mwenyezi Mungu, hamui na time ya kuangalia ikhtilafu zenu. Nam anatoweka hewani. Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Masjidu Sofa huko Lamu, Kenya au kipenda mwite mzee mwenye. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno URA au mamlaka ya ushuru Uganda yatahadharisha kuhusu nambari za usajili za magari kwa njia ya dijitali. Toleo lake la mtandaoni limeandika kuwa ng'ombe, mbuzi na kondoo zaidi ya elfu nane kuchinjwa Waislamu wanaposherehekea sikukuu ya Idul Adha kuanzia kesho Jumatano, bei ya wanyama hao huko Uganda imepanda karibu maradufu katika kipindi hiki. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo hilo zina vicha vinavyosomeka mganga wa miti shamba akamatwa kwa kudai kwamba anatibu HIV kwa kutumia kitunguu, maafisa watano wajeruhiwa baada ya lori la polisi kupinduka huko mbali, waasi sita wa ADF wauawa bunduki tano zatwaliwa, ndugu watatu vijana vidogo tu wa baina ya miaka miwili na saba, nadhani wameuawa kwa kukatwa au kukatwakatwa huko fort poto. Na kimataifa, Putin awatuhumu magharibi kutaka warusia wauane wenyewe kwa wenyewe katika uasi. Tukiachana na hayo ya Uganda, tuangazie sasa magazeti ya Tanzania. Magazeti ya Nipashe na Majira yametanguliza mbele habari kuhusu kauli ya mwanasheria mkuu juu ya sakata la bandari. Majira limeandika, AG apangua hoja mjadala bandari, atoa maneno mazito, asema ni upotoshaji madai ya bandari kuuzwa, TPA haijaingia mkataba na DPW, aonye ubaguzi wa wawekezaji. Nipashe limeipa habari hiyo anwani isemayo, mwanasheria mkuu serikali aibuka sakata la bandari. Pia limeandika simba kutoroka hifadhini, wizara ya utalii au waziri wa utalii awapa tahadhari watu wanaotembea usiku, vijana wataka ukomo wa ubunge na bajeti, mikopo elimu ya juu na vio vya kati sasa ni shilingi bilioni mia nane, bajeti ya pita na kodi za maumivu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi ambalo linafafanua zaidi kuwa kodi hizo ni zilizopigiwa kelele na wabunge na wadau wakitahadharisha zitakwenda kumuumiza mwananchi. Habari nyingine iliyopewa uzito na gazeti hilo inasema mila za Kimasai waliouwa ndugu, ndugu kwa viboko jela. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Habari Leo zina vichwa vinavyosomeka Mwigulu asema tuheshimu uungwana wa Samia. Wanaume waonywa kinywaji nguvu za kiume au kipenda heshima ya ndoa. Fundi mbaroni, wizi wa misalaba kumi na mitano makaburini. Hali mbaya, asilimia tisini na tano ya wabunge wakubali bajeti. Na kieneo, Tanzania na Uganda za kidhi vigezo itifaki ya fedha EAC. Gazeti la Jamhuri kwa upande wake limeamua kutoa kipaumbele kwa habari ya kashfa Kigogo TAKUKURU aamua kumshitaki mwanasheria mkuu wa serikali awajumuisha pia wakala wa majengo na dalali, kisa ni kudaiwa kodi ya pango miaka mitatu. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Mpango wa afya kwa Ruto au mpango wa afya wa Ruto kugharimu shilingi bilioni mia tano hamsini, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Star toleo lake la intaneti pamoja na mambo mengine limeandika: maseneta walaumu Sonko na Waititu huku bunge likimwokoa Oduol, idadi ya Wakenya wanaosaka ajira nje ya nchi yaongezeka, na bosi mpya wa KEMSA ahusishwa na sakata mpya ya zabuni ya shilingi bilioni 3.7. Gazeti la The Standard mbali na kuakisi kwa mapana na marefu kuhusu athari za kupasishwa kwa mswada wa fedha ambao uliidhinishwa na rais William Ruto kwa sheria hiyo jana limeipa uzito pia habari ya bunge la seneti kumwokoa naibu gavana wa Siaya ambaye alikuwa anatuhumiwa kwa ufisadi; amenusurika kutokana na vita vya ubabe kati ya kambi ya Rais Ruto na kinara upinzani Raila Odinga. Toleo lake la intaneti limeandika Raila arejea kutoka UAE kabla ya maandamano dhidi ya kodi kandamizi, nyakati ngumu zinajongea na, na watu kupunguziwa mishahara huku Ruto akiidhinisha mswada wa fedha na mwanaharakati awasilisha kesi akitaka TSC imwajiri bosi mpya. Daily Nation pia limechangamkia habari ya kupasishwa kwa mswada wa fedha kuwa sheria na athari zake, haswa kwa wanaochukua mikopo mikubwa. Nalo gazeti dada la Taifa Leo, mambo ni hayo hayo ya kupasishwa kwa sheria hiyo, imepewa kichwa cha aina yake kinachosema, hii imeenda. Hii ni Radio Tehran. Tovuti yetu ni pars today.ir mkwaju sw. Leo katika historia Leo ni Jumanne, tarehe 8 Dhulhija mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 2023 miladia. Leo tarehe nane Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza kwa maji, kwa sababu katika zama za Nabi Ibrahimu alaihi salam maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafa kutoka Maka tarehe 8 Dhulhija, wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yani tarehe 9 Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijria Imam Hussein bin Ali alayhis salaam mjukuu alihi wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq, baada ya kukataa kumbaii na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo Imam Hussein alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuweka waumini waliotoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhulma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawiya. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imam Hussein, aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 1977, nchi ya Jibuti iliyoko karibu na eneo la pembe Afrika ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa, baada ya kupita miaka kadhaa ya harakati ya kupigania uhuru. Tokea mwaka 1896 nchi hiyo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa na kuwa chini ya himaya ya Ufaransa. Lakini baada ya kupita miongo minane hatimaye nchi hiyo ilipata uhuru. Jibuti ilikuwa nchi ya mwisho kujiunga na Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na inahesabiwa kuwa nchi muhimu iliyoko katika eneo la kistratejia kwa kuwa inapakana na Bahari Nyekundu na Bahari ya Hindi kwenye eneo la lango bahari la Babul Mandab. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita sawa na tarehe sita Tir mwaka 1360 hijri shamsia, Ayatullah Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwa mjumbe wa Imamu Khomeini katika baraza kuu la ulinzi na imamu wa swala Ijumaa mjini Tehran alinusurika kifo baada ya kundi la kigaidi la Munafikin kumtegea bomu wakati alipokuwa akitoa hutuba katika mojawapo ya misikiti ya Tehran. Kwenye tukio hilo la kigaidi, Ayatullah Ali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia. Hii ni Radio Tehran moja kwa moja, mpenzi msikilizaji, ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa ujumbe muhimu kwa mnasaba wa msimu wa mwaka huu wa hija akisema umoja na umaanayo hivi sasa unakabiliwa na uadui na ukwamshaji mkubwa zaidi wa ubeberu uistikbari na uzayuni. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa barani Afrika amesema kwa wakali watu mia sita wameuawa katika mashambulizi ya magenge yanayobeba silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kikosi cha radiamali ya haraka cha Sudan kimetangaza habari ya usitishaji vita wa upande mmoja wa saa 48 kuanzia leo Jumanne kwa ajili ya maadhimisho ya sikukuu ya Idul Adha. Rais Vladimir Putin wa Russia amesema aliagiza vikosi vya nchi hiyo vijiepushe na umwagaji damu wakati wa uasi wa kundi la Wagner mwishoni mwa wiki iliyopita akisisitiza kwamba Ukraine na wa Magharibi walitaka kuona wananchi wa Russia wakiwana wenyewe kwa wenyewe tutakomea hapo kwa mukhtasari huu mpenzi msikilizaji asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp jina langu ni Hussein Hassan na, na kutakia mchana mwema asante na kwa heri na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran P.O. Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.