Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. At-Tauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho, wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake, wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sabah alkheri, mpenzi msikilizaji. Natumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa Kiswahili, sauti ya Teherani, Swahili, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Juni 27. Nasadifiana na tarehe 8 na kwa baadhi tarehe 9, siku ya Arafa, mwezi Dhulhija mwaka 1444 Hijria. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husen Hassan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kupitia masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Ni kukumbusha mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama na ya kujumlisha au plus 9890350654 Nane, saba, ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Marais wa Iran na Rasia wazungumzia uwasi wa Wagner wa na vilevile masuala ya kaukesha. Hizbullah yasema hakuna njia ya kujitoa katika mzozo wa urais isipokuwa mazungumzo. Na mkutano wa sabini wa kamati ya sayansi ya Umoja wa Mataifa kuhusu athari za mionzi ya atomiki wafanyika Vienna pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono mamlaka ya kujitawala Rasia na vilevile hatua zilizochukuliwa na serikali ya Mosko kukomesha uasi wa kundi la Wagna wa Juni 24. Rais Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Russia Vladimir Putin na kuongeza kuwa masuala ya Kaukasia yanapaswa kupatia ufumbuzi na nchi za eneo hilo pekee bila uingiliaji wa maajinabi. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Sayid Ibrahim Raisi akisema, na hapana nukuu Tunafuatilia masuala ya eneo la Kaukesha kwa makini na tunaamini kuwa mizozo katika eneo la Kaukesha inapaswa kufumbuliwa na nchi za eneo hilo, mwisho wa kunukuu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza bayana kwamba uwepo wa vikosi vya kigeni katika eneo ni tishio kwa usalama na uthabiti wa nchi na mataifa ya eneo hili la kistrategia. Kwa upande wake, rais Vladimir Putin amemfahamisha rais wa Iran juu ya uwasi wa hivi karibuni huko nchini Russia na kuendelea na kueleza kwamba Moscow ilichukua hatua za makusudi kuzima uwasi huo. Muhammad Jamshidi, naibu afisa mkuu katika ofisi ya rais wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa, amesema marais wa Iran na Russia katika mazungumzo hayo ya jana Jumatatu walikaribisha mazungumzo ya amani baina ya Armenia na Azerbaijan ya kujaribu kutatua mvutano juu ya eneo la Karabakh linalogombaniwa na nchi mbili hizo za kusini mwa Kaukesha. Aidha, amesema marais wa Iran na Russia wamejadiliana kuhusu kadhia ya mchakato wa amani nchini Syria, mbali na uhusiano wa pande mbili wa Tehran na Moscow, maswala ya kieneo na vile vile maswala ya kimataifa. Mbali na hayo, kusambaa mafuta kwa mara nyingine tena kutoka kituo cha shell nchini Nigeria kumechafua mashamba na mto na hivyo kukwamisha shughuli za maisha za wavuvi na wakulima katika jimbo la Niger Delta huko Nigeria, raia ambao kwa muda mrefu wamevumilia uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na sekta ya mafuta. Wakala wa taifa unaohusika na udhibiti wa umwagikaji wa mafuta Nigeria umeeleza kuwa mafuta hayo yamesambaa katika jamii hizo tajwa kutoka katika bomba la mafuta la Trans Niger linalosimamiwa na kampuni ya mafuta ya Shell ambalo hupita katika eneo la Eleme huko Ogoniland. Wakazi wa eneo hilo wamekuwa wakilalamikia shughuli za uchimbaji mafuta kwa miongo kadhaa sasa, zinazofanywa na kampuni hiyo kubwa ya nishati yenye makao yake makuu huko London. Ripoti zinasema kuwa kiasi cha mafuta kilichomwagika hakijabainishwa, lakini wanaharakati wamechapisha picha za ardhi iliyochafuliwa ya mashamba na sehemu za maji zilizoharibiwa na miale ya mafuta na samaki waliokufa kutokana na msambao wa mafuta hayo ghafi yenye kunata. Wanaharakati wa mazingira wa Umoja Mataifa wameutaja msambao huu wa mafuta huko Niger Delta kuwa mkubwa wa aina yake ingawa mafuta kutoka kampuni hiyo ya Shell yamekuwa yakimwaga mara kwa mara katika eneo hilo kutokana na uharibifu na ukosefu wa matengenezo ya mabomba . Katika hatua nyingine, naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ameashiria mgogoro kuhusu swala la kumchagua rais mpya wa nchi hiyo na kusema mazungumzo ndiyo njia pekee ya kuondokana na mgogoro huo. Amesisitiza kuwa kuendelea hitilafu juu ya swala hilo hakuna manufaa yoyote. Licha ya kuendesha kikao cha kumi na mbili mfululizo cha kumchagua rais, bunge la Lebanon limeshindwa kumteua mrithi wa rais wa zamani wa nchi hiyo Michel Aoun, ambaye muhula wake ulimalizika Oktoba mwaka jana. Katika kikao cha kumi na mbili, Suleiman na Frangier na Jihad Azur hawakuweza kupata kura zinazohitajika kushikilia kiti hicho tajwa katika kura iliyokuwa na mchuano mkali. Sheikh Naim Qasim, naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kuhusu swala hili kwamba miezi minane ya vuta ni kuvute na makabiliano inatosha kuthibitisha ubatili wa kuendelea na njia hii ya kumchagua rais. Sheikh Naim Qasim ameongeza kuwa hakuna njia nyingine iliyosalia ya kufikia mapatano na mwafaka isipokuwa mazungumzo. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesisitiza kuwa swala la kuwa na umoja na kutoa kipaumbele kwa maslahi ya kitaifa bado ipo pale pale. Harakati hiyo ya mapambano ya Kiislamu ya Lebanon imetoa mwito mara kadhaa kwa ajili ya kufanyika mazungumzo huko Lebanon ili kujinasua katika mgogoro wa kumchagua rais wa nchi hiyo. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujaa mubashara kutoka redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais wa Belarus ametoa tahadhari kuhusu njama za makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na nchi za magharibi za kuibua machafuko nchini humo. Rais Alexander Lukashenko wa Belarus mapema mwezi huu wa Juni alitahadharisha kuhusu jitihada zinazofanywa ili kuasisi makundi yenye misimamo mikali nchini humo. Konstantin Baishek, naibu mkuu wa idara ya utafiti ya kimataifa ya usalama ya serikali ya serikali ya Belarus, pia amesema magaidi wanapatiwa mafunzo katika nchi za magharibi ili kuishambulia nchi hiyo. Akizungumza na vyombo vya habari vya Belarus, Baishek ameeleza kuwa kamati hiyo imejiandaa kikamilifu kukabiliana na changamoto yoyote na imezingatia maagizo yote yaliyotolewa na rais wa Belarus. Naibu mkuu wa idara ya utafiti ya kamati ya usalama ya serikali ya Belarus ameongeza kwa magaidi watoro na makundi yanayoungwa mkono na nchi za magharibi hayana nafasi, na kwamba wanao uwezo wa kusambaratisha tishio la ugaidi dhidi ya Belarus. na mkutano wa sabini wa kamati ya sayansi ya Umoja wa Mataifa kuhusu athari za mionzi ya atomiki umefanyika Vienna, Austria kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Iran. Mkutano wa sabini wa kamati ya sayansi ya Umoja wa Mataifa kuhusu athari za mionzi ya atomiki ulifanyika katika kituo cha kimataifa huko Vienna, Austria kuanzia tarehe 19 hadi 23 mwezi huu wa Juni kwa kuhudhuriwa na zaidi ya wasomi 150 kutoka nchi 30 wanachama wa kamati hiyo na taasisi kumi na moja za kimataifa. Mkutano huo ni kikao cha pili kufanyika cha kamati ya sayansi ambacho kimehudhuriwa pia na Iran kama nchi mwanachama wa kudumu wa taasisi hiyo. Muhammad Reza Kardan, naibu mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Iran na mkuu wa kituo cha mfumo wa usalama wa nyuklia na pia mkurugenzi mkuu wa usimamizi wa mazingira na ufuatiliaji wa miunzi na masuala ya dharura walihudhuria mkutano huo katika mkutano huo mkuu wa kamati ya sayansi ya unscear jing chen kutoka canada alisisitiza kuhusu hatua kubwa zilizopigwa na kamati hiyo ikilinganishwa na mkutano wa 69 ikiwa ni pamoja na kazi inayoendelea ya kisayansi kuhusu saratani na kutoa huduma ya radiotherapy kwa wagonjwa wa maradhi hayo na kadhalika Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sababu zilizotolewa na Taliban kuhusu kutoruhusu kusoma wasichana wa, wa Afghanistan. Dhabihullah Mujahid, msemaji wa kundi la Taliban la Afghanistan, amesema kuwa kuzuiwa wasichana nchini humo kusoma masomo ya zaidi ya darasa la sita ni jambo la dharura kwa hivi sasa hadi pale vitabu vya masomo vitakapofanyiwa marekebisho. Amesema mtaala wa hivi sasa wa masomo nchini Afghanistan umetoka kwa nchi za magharibi na wamebebeshwa tu wananchi wa Afghanistan. Ijapokuwa matamshi hayo ya Dhabihullah Mujahid ya kuzuia wasichana wasiendelee na masomo baada ya kumaliza darasa la sita nchini Afghanistan yanahesabiwa ni msimamo rasmi wa kundi la Taliban, lakini uhalisia wa mambo unaonyesha kuwa jamii ya Afghanistan haikubaliani na msimamo huo, kama ambavyo jamii ya kimataifa nayo tangu zamani inapinga jambo hilo. Sababu zake ni kwamba hivyo vitabu vya masomo vilikuwa vinafundishwa maskulini na serikali zilizopita na havionekani kuwa ni kama hivyo linavyodai kundi la Taliban. Jamii ya Afghanistan ni ya watu wanaoishi kijadi na si rahisi kusomeshwa mambo ambayo yanakinzana na dini na utamaduni wao. Ingekuwa hivyo basi, maulama na wananchi wa Islamu wa Afghanistan wasingeruhusu hata siku moja kuendelea kusomeshwa mambo yanayokinzana na na dini na utamaduni wao. Molavi Mofleh, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema taban, hisia kali za kundi la Taliban kuhusu vitabu vya masomo kwa watoto wa kike zinapaswa kuzingatiwa, na tunatambua kuwa wanataka kulea kizazi salama wa watoto wakike katika jamii ya Afghanistan, lakini swali muhimu linalojitokeza hapa ni kwamba mfumo huo wa masomo wa Taliban unashindwaje kufanyia marekebisho vitabu hivyo wakati maalumu kama wakati wa likizo ya muda mrefu wa msimu wa joto kali, ili kutoazuia wasichana kuendelea na masomo, na wakati huo huo kuwakabidhi vitabu wanavyoona vinafaa kwa mfano wao wa masomo matamshi ya msemaji wa kundi la Taliban kwamba wao hawakusema wamepiga marufuku wasichana kusoma, bali wamesimamisha kwa muda tu masomo yao hadi vifanyiwe marekebisho vitabu vyao vya kusomea, yanaonyesha kuwa ni katika juhudi za kundi hilo za kupunguza mashinikizo ya kimataifa kwa Taliban. Mtazamo huo unapata nguvu haswa tunapoangalia azimio lililotolewa kwenye kikao cha hivi karibuni cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo limesema wazi kuwa serikali ya Taliban huko Afghanistan haitoweza kutambuliwa kimataifa hadi ku pale kundi hilo litakapoheshimu haki za wanawake zikiwemo za kupata elimu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Kumbuka una fursa ya kushiriki matangazo haya, tutumie maoni yako kwenda kwa nambari alama ya kujumlisha au plus 98 903 506 5487. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 955, na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 51 ya Adhariyat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya 15 ahadi ya 19 ya sura hiyo ambazo zinasema, audhu billahi min ashaitani rrajim, inna almutaqina fi jannatin wa uyun, hakika wacha Mungu watakuwa katika mabustani na chemchemi walikuwa wakilala kidogo tu usiku. Wa bil asharihum yastaghfirun, na wakiomba maghufira nyakati za kabla ya alfajiri. Wa fi amwalihim haqqun lis-sa'il wal mahrub, na katika mali zao ipo haki ya aombaye na ajizuiaye kuomba. Mbinu mojawapo inayotumiwa na Qur'ani tukufu kuwafunza na kuwalea watu ni kufanya ulinganishaji baina ya watu wema na wabaya. Katika darsa iliyopita, tulisoma aya zilizowazungumzia wakanushaji wa Kiama na watenda maovu Mkabala wake aya tulizosoma zimeelezea sifa nyingine za waja safi na wanaomcha Mwenyezi Mungu, na kusema watu hao watapata rehma na fadhila maalumu za Mola siku ya Kiama, kwa sababu hapa duniani walikuwa wakiwafanyia wema na ihsani wanadamu wenzao. Huenda hapa mtu atahoji na kusema, baadhi ya wanaokanusha ufufuo nao pia wanatoa misaada kwa watu, kwa sababu na kwa hisia za ubinadamu. Jibu ni kwamba kwa upande wa waumini wenye nyoyo safi, mbali na kuwafanyia wema na ihsani waja wa Mwenyezi Mungu, wanajenga mawasiliano pia na yeye Mola kwa kujikurubisha kwake kwa sala, dua, dhikri na istighfari. katika mchana wao hufikiria kutatua shida na matatizo ya viumbe wenzao, na wakati wa usiku wanajielekeza kwa mola wao ili kuimarisha mawasiliano ya kiroho na kimaanawi na yeye Allah tabaraka wataala. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matunda ya kuzisamehe raha na starehe zinazomtumbukiza mtu kwenye lindi la madhambi katika dunia hii ni kwenda kupata raha na starehe za milele katika ulimwengu wa akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa, kwa upande mmoja kujenga na kudumisha mawasiliano na Allah na kumwelekea yeye Mola kwa sala, dua, dhikri na munajati, na kwa upande mwingine kutoa misaada na kuwatendea wema na ihsani wanyonge na wahitaji katika jamii ni mithili ya mbawa mbili zinazompaisha na kumfikisha mtu kwenye ulimwengu wa malakuti na saada ya milele na kwa hakika kuwa na moja tu kati ya mawili hayo hakuwezi kumfikisha mtu kwenye daraja hiyo. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kutenga sehemu ya usiku kwa ajili ya sala na kunong'ona na Allah na kuwa tayari kuusamehe usingizi mtamu kwa ajili ya hayo ni miongoni mwa sifa za wachamungu wa kweli. Waaidha, aya hizi zinatuonyesha kuwa muda wa kabla ya alfajiri ndiyo wakati bora wa kuleta istighfari na kuomba msamaha kwa Allah kwa makosa na madhambi tuliyofanya. Vilevile aya hizi zinatutaka tufahamu kwamba sehemu ya mali inayotolewa kuwapa wanyonge na wahitaji ni haki yao watu hao, kwa sababu Mwenyezi Mungu mwenyewe ameweka fungu maalumu katika mali za watu kuwa ni haki ya masikini na wahitaji. Kwa hivyo, hatakiwi mtu awasimbulie na kuwasimanga kwa chochote kile anachowapa yeah. Seta leo inahitimishwa na aya ya ishirini ahadi ya ishirini na tatu ya sura yetu ya Adhariyat, ambazo zinasema wa fil ardi ayatun lil muqinin, na katika ardhi zipo ishara kwa wenye yakini. Wa fi anfusikum afala tubsirun, na pia katika nafsi zenu Basi na apa kwa Mola Mlezi wa mbingu na ardhi, hakika haya ni kweli kama ilivyo kweli ya kwamba nyinyi mnasema. Baada ya aya tulizosoma katika darasa iliyopita kuzungumzia kiama, aya hizi zimerudia maudhui ya asili ya uumbaji na kuhoji kwa kusema kwa nini mwanadamu hafumbui macho yake akatazama adhama ya uumbwaji wake yeye mwenyewe na ulimwengu uliomzunguka? Katika miongozo ya viongozi wa teule wa dini, nukta hii imetiliwa mkazo kwa kauli isemayo man arafa nafsa faqad arafa rabba, maana yake ni kwamba atakayeitambua nafsi yake kwa kujijua yeye hasa ni nani, basi bila shaka utambuzi huo utamfikisha kwenye kumjua mola wake mlezi aliyemuumba. Leo hii kuna kozi kadhaa wa kadhaa za vyuo vikuu katika taaluma za sayansi ya utabibu na saikolojia ambazo kwa namna fulani zinatalii na kutafiti hali mbalimbali mbali za mwanadamu kwa upande wa kimwili na kiroho, ili kupata ufahamu na utambuzi uliokamilika zaidi wa kumjua kiumbe huyo. Pamoja na hayo, na licha ya juhudi na bidii zote zilizofanywa na wataalamu juu ya suala hilo, tunaweza kusema kuwa hali nyingi zinazohusu ujudi na nafsi ya kiumbe mwanadamu bado hazijafahamika. Na hadi sasa mwanadamu angali ni kiumbe ambaye bado hajafahamika hasa alivyo. Hatua na marhala za ukuaji wa kiumbe mwanadamu, kuanzia kipindi anapokuwa kiini tete ndani ya tumbo la mama hadi anapofikia umri wa baleghe na wa mtu aliyepevuka kiakili, pamoja na uwezo na vipawa vya kustaajabisha alivyojaaliwa kuwa navyo. Yote hayo ni miongoni mwa maajabu ya umbaji yanayoonyesha na kuthibitisha kwamba Mola Muumba alikuwa na uelewa kamili wa mahitaji yote ya kiumbe mwanadamu. Kila kimoja kati ya viungo vya mwili wa mtu kama vile macho, masikio na meno, au mifumo ya ndani ya kiwiliwili chake ukiwemo mzunguko wa damu, mmeng'enyo wa chakula na upumuaji, au hata mfumo wake wa kinga ya mwili, ni mambo yanayohitaji wataalamu bingwa na wabobezi wa kutalii na kufanya utafiti juu ya viungo na mifumo hiyo ili kupata ufahamu mpana na wakina zaidi wa miundo yao na namna inavyofanya kazi. Kwa upande mwingine, sayari ya ardhi tunayoishi juu yake, umbali uliopo baina yake na jua na sayari nyinginezo, mizunguko yake mbalimbali ukiwemo wa kujizunguka yenyewe na kulizunguka jua Milima mirefu na mabonde mapana na yakina, pamoja na bahari kuu ambazo ni vyanzo adhimu vya akiba ya maji ya sayari ya dunia, yote hayo ni miongoni mwa alama na ishara za ujuzi, tadbiri na uendeshaji mambo wa Allah subhanahu wa ta'ala. Kusema kweli, ardhi hii ni mithili ya mama mkarimu anayekidhi mahitaji yote ya kimaumbile ya mwanadamu na maelfu kwa maelfu ya aina za wanyama wanaoishi ndani yake. Udongo wake laini ni tandiko la kuoteshea juu yake anuwai za mimea na miti itoayo kila aina ya matunda. Alkadhalika, ardhi hii imebeba juu yake milima imara iliyosimama wima na kuhifadhi pia ndani yake aina mbalimbali mbali za madini na vitu vinginevyo vinavyohitajiwa na wanadamu. Ni wazi kwamba yeyote yule atakaye tafakari kwa umakini juu ya uumbwaji wa mwanadamu na ulimwengu uliomzunguka, atafikia kwenye hitimisho la kukiri juu ya kuwepo kwa muumba mjuzi na mwenye hekima ambaye kuumba kwake kumefanyika kwa, kwa hekima, tadbiri na umakini na kwa lengo lililotukuka la kumuumba mwanadamu katika ulimwengu huu, lengo ambalo bila shaka yoyote haliishii kwa kifo cha kiumbe huyo bali linaendelea pia katika maisha ya baada ya kufa kwake. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya mbinu inayotumia Quran kumtambulisha mola muumba ni kuyaelekeza macho, fikra na akili kwenye ishara za Mwenyezi Mungu katika ardhi ambazo zinamthibitishia mwanadamu juu ya kuwepo mola muumba mwenye ujuzi na uwezo mutlaki. Ni wazi kwamba maendeleo ya sayansi na ugunduzi wa siri mbalimbali zilizojificha kwenye ulimwengu wa maumbile vitazidi kudhihirisha siku baada ya siku alama na ishara za kudra na uwezo wa Allahu jalla jalalu katika ardhi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujitambua mtu nafsi yake ni miongoni mwa njia bora za kumjua Mwenyezi Mungu, kwa sababu nafsi ya mtu humfikisha yeye mwenyewe kwenye elimu na ujuzi wa kumtambua Mola wake. Aidha, aya hizi zinatuonyesha kwamba chimbuko la riziki liko angani na ushirikiano wa mbingu na ardhi ndiyo unaomwandalia mwanaadamu riziki yake. Mwanga wa jua, mawingu, upepo na mvua vinahuisha ardhi isiyo na uhai na kutoa riziki ya chakula kwa ajili ya viumbe wote wenye uhai. Vilevile aya vile hizi zinatutaka tujue kuwa uwezo wa kutamka na kusema ni mojawapo ya atiya na neema ya kipekee aliyojaaliwa mwanadamu na Mola muumba ambapo yeye Allah ameutumia utamkaji na usemaji wa mwanadamu kutolea hakikisho la kuthibiti ahadi yake kwa waja wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 955 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na kutuwezesha kuiepuka. Hii ni Redio Teheran. Imegonga tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kuangazia machoto magazetini. Huyu anaitwa Said Khamis wa Iporio Sepuka huko Tanzania, anasema alhamdulillah, na shukrani kwa kutujuza mingi Mungu hawajaze kila la kheri. Asante sana. Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, Wazayuni wametangaza vita dhidi ya haki za binadamu miaka sabini iliyopita. OIC na Arab League zimechelewa sana kuelewa hivyo, hadi kuwafanyia khiana ndugu zao wenyewe wa Palestina. Karibu sasa nikuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa cha maneno URA au mamlaka ya kukusanya ushuru Uganda yatahadharisha kuhusu nambari za usajili za magari kwa njia ya dijitali. Toleo lake la mtandaoni limeandika kuwa ng'ombe, mbuzi na kondoo zaidi ya elfu nane kuchinjwa Waislamu wanaposherehekea sikukuu ya Idul Adha Kuanzia kesho Jumatano, bei ya wanyama hao imepanda karibu maradufu katika kipindi hiki. Habari nyingine zinazoonekana katika toleo hilo zina vichwa vinavyosomeka: mganga wa mitishamba akamatwa kwa kudai kwamba anatibu watu HIV kwa kutumia kitunguu. Maafisa watano wajeruhiwa baada ya lori la polisi kupinduka Mbale. Waasi sita wa ADF wa uawa, bunduki tano zatwaliwa. Ndugu watatu wa uawa kwa kukatwa katwa huko Fort Poto. Na kimataifa, Putin awatuhumu wa magharibi kutaka warusia wauane wenyewe kwa wenyewe katika uasi. Tukiachana na hayo ya Uganda, tuangazie sasa magazeti ya Tanzania. Magazeti ya Nipasha na Majira yametanguliza mbele ya habari kuhusu kauli ya mwanasheria mkuu juu ya sakata la bandari. Majira limeandika AG apangua hoja mjadala bandari, atoa maneno mazito, asema ni upotoshaji madai ya bandari kuuzwa, TPA haijaingia mkataba na DPW, aonye ubaguzi wa wawekezaji. Nipashe limeipa habari hiyo anwani semayo, mwanasheria mkuu wa serikali aibuka sakata la bandari. Pia limeandika simba kutoroka hifadhini, waziri wa utalii awapa tahadhari watu wanaotembea usiku. Vijana wataka ukomo wa ubunge na bajeti, mikopo elimu ya juu vio vya kati sasa ni shilingi bilioni mia nane bajeti ya pita na kodi za maumivu. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Mwananchi, ambalo linafafanua zaidi kwamba ni kodi zilizopigiwa kelele na wabunge na wadau wakitahadharisha zinakwenda kumuumiza mwananchi. Habari nyingine iliyopoa uzito na gazeti hilo zina inasema mila za Kimasai, walioua ndugu kwa viboko jela. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la habari leo zina vichwa vinavyosomeka: Mwigulu asema tuheshimu ungwana, wasamia wanaume waonywa kinyaji kinywaji nguvu za kiume fundi mbaroni, wizi wa misalaba kumi na mitano makaburini asilimia 95 ya wabunge wakubali bajeti na kieneo Tanzania na Uganda za kidhi vigezo itifaki ya fedha EAC. Gazeti la Jamhuri kwa upande wake limeamua kutoa kipaumbele kwa habari ya kashfa ya Kigogo. Takururu amua kumshitaki mwanasheria mkuu wa serikali, awajumuisha pia wakala wa majengo na dalali, kisa ni kudaiwa kodi ya pango miaka mitatu tunatamatisha udunduzi wetu kwa kutupia jicho magazeti ya nchini Kenya. Mpango wa afya wa Ruto kugharimu shilingi bilioni 550 ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la The Star. Toleo lake la intaneti, pamoja na mambo mengine, limeandika maseneta walaumu Sonko na Waititu huko bunge likimwokoa Odol. Idadi ya Wakenya wanaosaka ajira nje ya nchi yaongezeka, na bosi mpya wa Kemsa ahusishwa na sakata mpya ya zabuni ya shilingi bilioni tatu nukta saba. The standard mbali na kuakisi kwa mapana na marefu kuhusu athari za kupasishwa kwa mswada wa fedha ambao uliidhinishwa na rais william ruto kwa sheria hiyo jana limeipa uzito pia habari ya bunge la seneti kumwokoa naibu gavana wa siaya ambaye alikuwa anatuhumiwa kwa ufisadi amenusurika kutokana na vita vya ubabe kati ya kambi ya rais william ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga katika baraza la Seneti. Toleo lake la intaneti limeandika, Raila arejea kutoka UAE kabla ya maandamano dhidi ya kodi kandamizi. Nyakati ngumu za jongea na kupunguzia na kupunguzia na mishahara huku Ruto akiidhinisha mswada wa fedha. Na mwanaharakati awasilisha kesi akitaka TSC imwajiri bosi mpya. Daily Nation pia limechangamkia habari ya kupasishwa kwa msaada wa sheria kwa sheria, msaada wa fedha, kumradhi, ni msaada wa fedha kwa sheria, na athari zake, haswa kwa wanaochukua mikopo mikubwa. Ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha ya Odinga na kuambatana na kichwa kinachohoji njia ipi Raila. Nalo gazeti la Taifa Leo mambo ni hayo hayo ya kupasishwa kwa sheria hiyo, imepewa kichwa cha aina yake kinachosema hii imeenda. haya bana ukisikia mkenya anakwambia hii imeenda haya jua imeenda kweli haya ni matangazo ya jumanne asubuhi ya redio teheran idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ulimwengu wa michezo Ujambo mpenzi mwanaspoti wa redio Teheran na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie japo kwa muhtasari baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri katika muda wa siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na soka. Timu ya taifa ya soka ya Iran ya vijana wenye chini ya miaka 17 imetinga fainali za kombe la dunia zitakazofanyika nchini Indonesia baadaye mwaka huu. Hii ni baada ya kuigaragaza Yemen mabao manne kwa mawili katika upigaji matuta baada ya dakika 90 za ada na za nyongeza katika mchezo huo wa robo fainali kuishia kwa sare tasa. Nyota wa mchuano huo alikuwa kipa wa Iran Harsha Shakuri ambaye alifanikiwa kupangua mikwaju miwili ya penalti. vijana hawa wa Iran walizibomoa Afghanistan na Korea Kusini katika michuano mingine ya kundi ba na kuambulia sare katika mchezo wake na Qatar. Kwengineko timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayotiwa makali na mkufunzi mpya Amir Ghalinui imetoa ubingwa wa kombe la mataifa ya Asia akati kafa ya kati almaarufu kafa baada ya kuichabanga Uzbekistan bao moja bila jibu huko mjini Tashkent. Bao la peke yake la ushindi kwenye fainali hiyo lilifungwa na Sardar Azmon gol. Na kutoka Asia tuelekee barani Afrika ambapo klabu ya Gormaya imetoa ubingwa wa ligi kuu ya soka nchini Kenya. Hili likiwa ni taji la ishirini kwa timu hiyo inayofahamika kama Kogalo. Vijana wa serikal siku ya wa Jumapili walitandaza mpira katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani jijini Nairobi na kuinyoa bila chupa City Stars kwa kuizaba mabao manne kwa moja katika ngoma ya fainali. Na kwa kuwa kutangulia sio kufika, Gor ilitoka nyuma baada ya kuzabwa bao moja na kuishukia vibaya City Stars kwa mvua ya magoli. Mabawa yanatililika, mabawa yanamwagika. Alfa Onyango amepiga shuti kali, shuti nzuri ya kimataifa. Shuti ya pesa. Baada ya ushindi huo, uwanja wa Kasarani uliripuka kwa shangwe, vifijo hoi na nderemo, baada ya serikali kutoa taji hilo la FKFPL kwa mara ya 20 sasa. Alo, hawa wakicheza ngoma zao za kitamaduni baada ya ushindi huo. Na kwa ushindi huo Gor Mahia sasa itaiwakilisha Kenya katika mechi za ligi ya klabu bingwa barani Afrika msimu wa mwaka 2023 2024 zitakazoandaliwa na shirikisho la soka Afrika CAF. Klabu ya Tusker imemaliza katika nafasi ya pili baada ya kuichabanga Vihiga Bullets mabao manne kwa sifuri katika mchuano uliopigwa katika uwanja wa michezo wa Mumias. Mkufunzi wa watengeneza mvinyo Robert Matano amesema walianza ligi kwa kasi ya chini na hiyo ndiyo sababu ya wao kutotoa ubingwa wa ligi hiyo ya juu zaidi ya soka huko nchini Kenya. Msimu huu tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Wachezaji gofu nyota Linet Gitimu na Abigail Njuguna Ijumaa walishindia Kenya medali ya dhahabu kwenye olimpiki maalum zinazoendelea huko jijini Berlin nchini Ujerumani. Walitoa ushindi huo baada ya kuandikisha pointi 388 katika mashimo 18 ya kitengo cha tatu almaarufu D3. Washindi wengine wa dhahabu kutoka Kenya angu mashindano hayo yaanze mnamo Juni 17 ni wanariadha Irene Nzilani katika mbio za mita 1500, Daniel Mutiso mita 800 na 1500 na Purity Kandie katika mbio za mita 50. Wengine ni uendeshaji beskeli David Nganga kilomita 15 na Masi Mutuko kilomita 5. Kwengineko, Mfaransa Sebastian Oger ndiye mshindi wa mashindano ya magari ya safari rali ya WRC mwaka huu 2023 yaliyofanyika mjini Naivasha katika kaunti ya Nakuru huko nchini Kenya. Ogier aliibuka kidedea katika fainali ya Jumapili iliyoshuhudiwa na maelfu ya mashabiki akiwemo Rais William Ruto, naibu wake Rigathi Gachagua na waziri wa michezo na vijana wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, Ababu na Mwamba. Mfaransa huyo akiendesha gari aina ya Toyota Yaris GR aliibuka mshindi kwa kuvuna alama 25 za juu zaidi na tatu za bonasi mashindano ya Vasha hayo, Wakenya Karl Tundo na Tim Jispor waliibuka wa 12 katika mashindano hayo kwa ujumla, lakini wa pili katika kategoria ya rally 2. Na Marekani itakuwa mwenyeji wa kipute kilichopanuliwa cha klabu bingwa duniani ambacho kitajumuisha timu 32 za wanaume mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Rais wa FIFA Gianni Infantino amesema mashindano hayo yatakuwa kilele cha michuano ya soka miongoni mwa wanaume. Jumla ya klabu 12 za bara Ulaya zitashirikishwa wakiwemo washindi watatu waliopita wataji la klabu bingwa Ulaya yani Chelsea, real Madrid na manchester City. Dondo hizo ndo zinatufungia kipindi chetu cha leo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 8 Dhulhija mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 2023 Miladia. Leo tarehe nane Dhulhija ni siku ya tarwia. Siku hii imepewa jina la siku ya tarwia kwa maana ya kujitosheleza wa maji kwa sababu katika zama za Nabi Ibrahim alayhi salam, maji hayakuwa yakipatikana katika jangwa la Arafa, na kwa msingi huo watu walikuwa wakipeleka maji eneo la Arafa kutoka Maka tarehe nane Dhulhija, wakijitayarisha kwa ajili ya mahitaji ya maji ya kesho yake, yani tarehe tisa Dhulhija. Katika siku kama ya leo miaka 1384 iliyopita kulingana na kalenda ya Hijria, Imam Husein bin Ali alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliondoka Makka na kuelekea Kufa nchini Iraq baada ya kukataa kumbaii na kutoa kiapo cha utiifu kwa Yazid bin Muawiya. Miezi minne kabla ya hapo, Imam Husein alikuwa amewasili mjini Makka akiwa pamoja na familia yake na alikitumia kipindi cha kuwekwa waumini waliotoka pembe mbali mbali za dunia kwa ajili ya kufanya ziara katika nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, kuwaamsha na kuwabainishia dhulma na ufisadi mkubwa uliokuwa ukifanywa na utawala wa Yazid mwana wa Muawiya. Wakati huo huo, kutokana na wito wa mara kwa mara wa watu wa Kufa na njama za utawala wa Yazid za kutaka kumuua Imam Husein aliondoka Makka na kuelekea Kufa. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 27 Juni mwaka 1977, nchi ya Djibouti iliyoko karibu na eneo la Pembe Afrika ilijipatia uhuru kutoka kwa mkoloni Mfaransa baada ya kupita miaka kadhaa ya harakati ya kupigania uhuru. Tokea mwaka 1896 nchi hiyo ilikuwa ikijulikana kwa jina la Somalia ya Ufaransa na kuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini baada ya kupita miongo minane hatimaye nchi hiyo ilipata uhuru. Jibuti ilikuwa nchi ya mwisho kujiunga na Jumuiya ya Nchi za Kiarabu na inahesabiwa kuwa nchi muhimu iliyoko katika eneo la kistratejia kwa kuwa inapakana na Bahari Nyekundu na Bahari ya Hindi kwenye eneo la lango bahari la Babul Mandab. Na siku kama ya leo miaka arobaini na mbili iliyopita sawa na tarehe sita Tir mwaka 1360 hijri ya shamsia, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu akiwa mjumbe wa Imamu Khomeini katika baraza kuu la ulinzi na imamu wa swala Ijumaa mjini Tehran alinusurika kifo baada ya kundi la kigaidi la Munafiqin kumtegea bomu wakati alipokuwa akitoa hotuba katika mojawapo ya misikiti ya Tehran. Kwenye tukio hilo la kigaidi, Ayatullah Ali Khamenei alijeruhiwa vibaya mkono wake wa kulia. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya, ya Radio Tehran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi, ni kukumbusha kwamba leo ni tarehe 8 dhulhija na kwa baadhi ni tarehe tisa dhulhija siku ya arafa mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijria moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi rais ibrahim rais wa iran amesema jamhuri ya kiislamu inaunga mkono mamlaka ya kujitawala rasia na vilevile vile, hatua zilizochukuliwa na serikali ya mosco kukomesha uwasi wa kundi la wagna uliofanyika juni 24 Rais Raisi, Raisi amesema hayo katika mazungumzo yake ya simu na rais wa Rusia, Vladimir Putin. Kusambaa mafuta kwa mara nyingine tena kutoka kituo cha Shell nchini Nigeria kumechafua mashamba, ah, mashamba na mto, na hivyo kukwamisha shughuli za maisha za wavuvi na wakulima katika jimbo la Niger Delta huko Nigeria, na raia ambao kwa muda mrefu wamevumilia uchafuzi wa mazingira unaosababishwa na sekta ya mafuta. Naibu katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon ameashiria mgogoro kuhusu swala la kumchagua rais mpya wa nchi hiyo na kusema mazungumzo ndio njia pekee ya kuondokana na mgogoro huo. Rais wa Belarus Alexander Lukashenko ametoa tahadhari kuhusu njama za makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na nchi za magharibi za kuibua machafuko nchini humo na mkutano wa sabini wa kamati ya sayansi ya Umoja wa Mataifa kuhusu athari za mionzi ya atomiki umefanyika Vienna, Austria kwa kuhudhuriwa na wawakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumanne asubuhi. Asante sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp, maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, inshallah nitayasoma katika matangazo yetu ya mchana. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri.