Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za JameJam hapa jijini Teheran. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet, katika intanet katika parstoday.ir/sw. Aidha katika masafa ya FM kwenye baadhi ya mikoa ya nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo whatsapp yetu ya plus 989356487 na email yetu ya swahili radio tairitayr. Mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida, na tutakuwa pia na vipindi vya Iran Juma Hili, Macho Yetu Magazetini, Makala ya Wiki na makala ya leo katika historia na Kadiri maoni yenu atakavyotufikia ndivyo tutakavyotenga wakati kwa ajili ya kuyarusha hewani kadiri muda utakavyoturuhusu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia, na mimi ni Ahmed Rashid. Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Wazayuni wakiri kutokuwa na uwezo wa kuzuia operesheni za wanamukawama wa Palestina. Iran yakamata zaidi ya tani ya madawa ya kulevya kusini mashariki mwa nchi. Kaya milioni tano nchini Ethiopia ziko hatarini kupoteza mifugo kwa ukame wa muda mrefu. Waziri wa mambo ya nje wa Rasia na Saudia wakutana mjini Cape Town, Afrika Kusini. Habari kamili. Operesheni za kishujaa za wanamkawama wa Palestina zimeongezeka sana na kuvilazimisha vyombo vya habari vya kizayuni kukiri na kutangaza kwamba Israeli imeemewa na haiwezi kukabiliana na operesheni za Wapalestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, operesheni ya hivi karibuni ya wanamukawama wa Palestina karibu na kitongoji cha walowezi wa kizayuni cha Haramosh, kaskazini mwa mji wa Tulkarme, na ambayo iliangamiza mlowezi mmoja mzayuni, imezidisha woga kati ya Wazayuni, wakiwemo wataalamu wao wa kijeshi wanaoshindwa kuficha woga na wahaka wao hata katika vyombo vya habari vya Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Shahabe, wachambuzi wa masuala ya kijeshi wa utawala wa Kizayuni wanaamini kuwa kushadidi harakati za mukawama wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni ishara ya kuongezeka ujasiri na ushujaa wa wanaoendesha operesheni hizo, na wamekuwa wakisema wazi kwamba Tel haina namna ya kukabiliana na operesheni hizo. Yosi Yehoshua, mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa gazeti la kizayuni la Yediot Ahronote, anasema operesheni za wanamkawama wa Palestina zinaongezeka kila kukicha na zinazidi kuwa kubwa huku jeshi la Israel likiwa limeshindwa kabisa kukomesha operesheni hizo. Hillel Rosen mchambuzi wa masuala ya kijeshi wa kanali ya 14 ya televisheni ya utawala wa kizayuni pia amesisitiza kwamba Israeli inalazimika kupeleka vikosi vingi ili kuwatia mbaroni wahusika wa operesheni hizo za Wapalestina na inagharamika sana kutumia teknolojia ya hali ya juu kufanya hivyo. Roy Sharon, mchambuzi wa masuala ya Waarabu katika mtandao wa kizayuni wa Kane, pia amesisitiza kuwa jambo la kustaajabisha ni kwamba katika miaka ya huko nyuma tulishuhudia ufyatulianaji risasi ukifanyika gizani na nyakati za usiku, kutokea kwa mbali na kutumiwa magari, kwenye makutano au majumuiko ya watu kama kwenye vituo vya mabasi na kadhalika lakini katika operesheni za hivi sasa ujasiri wa wanaoendesha operesheni za ufyatuaji risasi umeongezeka katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita. Anasema tumebaini kuwa watu hao wanakwenda hadi karibu kabisa na magari ya walowezi wa kizayuni na kuwapiga risasi bila ya kuviogopa vikosi vya jeshi la Israeli. Kamanda wa walinzi wa mpakani wa mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran amesema kwamba askari walioko chini ya amri yake wamefanikiwa kuangamiza magenge kadhaa ya magendo ya mihadarati na kukamata zaidi ya tani moja na kilo mia tatu sabini za madawa ya kulevya. Licha ya kuwa chini ya vikwazo vya makumi ya miaka, lakini jamhuri ya kiislamu ya, ya Iran muda wote haijaacha kufanya jitihada za kupambana na mihadarati, kiasi kwamba kila mwaka huwa inakamata zaidi ya tani elfu moja za madawa ya kulevya, kiwango ambacho ndicho kikubwa zaidi cha kukamatwa madawa hayo haramu ulimwenguni. Vilevile Jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwa mstari wa mbele katika kuendesha operesheni za kupambana na madawa ya kulevya duniani, na hadi hivi sasa zaidi ya askari wake kumi na mbili elfu wameshoua washahidi katika mapambano na madawa ya kulevya ndiyo maana Umoja wa Mataifa umetangaza waziwazi wazi kuwa Iran ndiye kiranja mkuu wa kupambana na mihadarati duniani. Reza Shojaie, kamanda wa walinzi wa mpakani wa mkoa wa Sistan na Baluchistan huko kusini mashariki mwa Iran, amesema leo Ijumaa wakati alipohojiwa na shirika la habari la IRNA kwamba kumefanyika operesheni nane za kutumia silaha dhidi ya waendesha magendo ya madawa ya kulevya wiki iliyopita katika mpaka wa mkoa huo. Ameongeza kuwa askari wa Iran waliweka mitego ya masaa ishirini na nne ya usiku na mchana na kufanikiwa kukamata zaidi ya tani moja na kilo mia tatu sabini za madawa mbalimbali mbali ya kulevya katika mpaka wa mkoa huo waendeshaji wa magendo ya madawa ya kulevya yanayozalishwa katika nchi za Afghanistan na Pakistan wanapenda kutumia njia ya Iran kwani ni ya mkato kuelekea barani Ulaya, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imejitolea kikamilifu kupambana na magendo hayo. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeonya kwamba karibu kaya milioni tano zinazoishi katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame nchini Ethiopia ziko hatarini kupoteza mifugo yao. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema hayo katika maelezo yake ya muhtasari ya hivi karibuni na kuongeza kuwa na jamii za maeneo ya kusini na mashariki mwa Ethiopia zinakabiliwa na ukame mkubwa kufuatia misimu mitano ya kukosekana mvua za kutosha. Kuna uwezekano mkubwa mwaka huu 2023 pia ukawa msimu wa sita mtawalia kukosekana mvua za kutosha, jambo ambalo halijawahi kurekodiwa hata mara moja katika historia. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema kiwango cha kushangaza cha vifo vya mifugo kinaathiri pakubwa maisha ya watu huku zaidi ya mifugo milioni 6.85 wakiwa wameripotiwa kufa tangu mwishoni mwa mwaka 2021. Shirika hilo limeonya kwamba katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame ya Ethiopia, hasa Oromia, Somali na kadhalika Haya milioni tano ziko katika hatari ya kupoteza mifugo yao kutokana na ukame wa muda mrefu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mawaziri wa mambo ya nje wa Rasia na Saudi Arabia wamekutana mjini Cape Town Afrika Kusini, pambizoni mwa mkutano wa kundi la kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Sergey Lavrov na Faisal bin Farahan wamejadiliana masuala yanayohusu kuimarishwa uhusiano wa pande mbili na hali ya Siria, Sudan na Yemen katika mazungumzo yao hayo. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Russia imesema kuwa katika mazungumzo yao hayo yaliyofanyika kando ya mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la BRICS mjini Cape Town, Afrika Kusini, Lavrov na Bin Farhan wametilia mkazo misimamo ya nchi hizo mbili kuhusu masuala ya kimataifa na Asia Magharibi, pamoja na masuala mengine ya kikanda, hasa masuala ya Sudan na Yemen na suluhisho la mgogoro wa Siria. Suala la Siria kurejea katika jumuiya ya nchi za Kiarabu Arab League pia limejadiliwa katika mazungumzo ya wawili hao. Na Tunisia na Italia zimesema kwamba ziko tayari kuendelea kushirikiana katika vita dhidi ya uhamiaji haramu kwenye eneo la bahari ya Mediterranean. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tunisia, makubaliano hayo yamefikiwa kati ya spika wa bunge la Tunisia, Ibrahim Buderbala, na balozi wa Italia nchini humo, Fabrizio Sagio, wakati katika makao makuu ya bunge, mazungumzo ambayo yamefanyika katika makao makuu ya bunge hilo mjini Tunis. Spika Buderbala aidha amesema kukurubiana kijiografia, kufanana kiutamaduni, pamoja na nafasi ya nchi hizo mbili katika eneo la Mediterania ni msingi mzuri wa kuimarisha ushirikiano wa pande mbili na wa pande kadhaa. Vilevile, spika Bouderbala ametilia mkazo udharura na nia ya Tunisia ya kuendeleza uhusiano kati ya mabunge ya nchi hizo mbili. Kwa upande wake balozi Fabrizio Segio amesema kwamba Italia inaupa umuhimu mkubwa wa uhusiano wake na Tunisia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa kutoka hapa Teheran. Utahusu liteka a kijeshi a utawala wa kizayuni kuendelea kutumia turufu iliyofeli kutatua mgogoro wa ndani. Baraza la mawaziri la waziri mkuu wa utawala wa kizayuni Benjamin Netanyahu linaendelea kutumia turufu iliyofeli ya kijeshi kujaribu kutatua mgogoro wa ndani unaoikabili serikali ya genge lenye misimamo mikali ya kufurutu mipaka la kizayuni. Baraza jipya la mawaziri la Benjamin Netanyahu liliingia madarakani mwezi Januari 2023. Tukio muhimu lililotokea tangu kuundwa serikali hiyo mpya yenye misimamo mikali ya Israeli ni maandamano makubwa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika historia yote ya utawala wa kizayuni watu laki sita hadi laki saba wamekuwa wakishiriki kwenye maandamano ya kila wiki ya wapinzani wa serikali hiyo. Netanyahu ameemewa na hajui la kufanya mbele ya mgogoro huo mkubwa wa ndani ya Israel ambao unatishia vikali kuporomoka serikali yake. Netanyahu alianzisha vita dhidi ya wananchi wa Gaza ambacho ni kiungo chenye nguvu ndogo ikilinganishwa na viungo vingine vya kambi ya Mukawama, ili hajaribu angalau kupunguza makali ya mgogoro wa ndani ya Israeli. Lakini vita hivyo vya siku tano dhidi ya Gaza vilizidi kuufedhehesha utawala wa Kizayuni. Katika kipindi hicho cha siku tano, wana mapambano wa Palestina wavilivurumisha karibu makombora elfu moja mia tano na kupiga maeneo ya walowezi wa Kizayuni. Mfumo wa Israeli wa kujilinda na mashambulizi ya makombora ulishindwa kabisa kukabiliana na makombora ya wanamukawama Wapalestina, kiasi kwamba gazeti la Kizayuni la Haretse lilikiri kwamba matokeo mabaya ya vitu vya siku tano vilivyoanzishwa na Netaniyahu dhidi ya ukanda wa Gaza si kitu kingine isipokuwa kuzidisha mivutano na mizozo ndani ya jamii ya Wazayuni na kuzidi kuleta mshikamano katika safu za Wapalestina. Na matokeo ya yote hayo mawili ni kuangamia utawala wa kizayuni baada ya Netanyahu kushindwa kupata alichotarajia katika vita vya Gaza, na kutokana na kuendelea maandamano ya kila wiki dhidi ya serikali yake, sasa ameamua kufanya mazoezi ya kijeshi ili kujaribu tena angalau kupunguza makali ya upinzani dhidi yake. Serikali ya Israel imeanzisha mazoezi ya kijeshi ikijifanya kama vile inapigana vita vya pande zote za kutokea upande wa Lebanon, Siria, Gaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amesema luteka hiyo ya lute kijeshi itafanyika kwa muda wa wiki mbili na itashirikisha vikosi na majeshi yote ya Israeli, ya angani, majini na ardhini. Tunapozingatia yote hayo tutaona kwamba kama ilivyoripotiwa na kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya Israeli, utawala huo pandikizi hivi sasa umekwama kwenye kinamasi na mgogoro wa ndani. Vita vya Gaza vimeshindwa kupunguza makali ya mgogoro huo. Hivyo lengo jingine la kufanyika mazoezi ya hivi sasa ya kijeshi ya utawala wa kizayuni ni kujaribu kuendelea kutumia turufu iliyofeli ya kijeshi katika kumaliza mgogoro wa ndani wa utawala wa kizayuni, lakini hakuna ishara zozote zinazoonyesha kuwa mazoezi hayo ya kijeshi yanaweza kumaliza mgogoro huo. Na sababu yake ni kwamba mgogoro wa hivi sasa ndani ya Israel unatokana na kurundikana matatizo chungu nzima na misimamo mikali ya serikali ya Benjamin Netanyahu. Ni jambo lisilo na shaka kwamba mizizi hiyo iliyojikita ndani ya mgogoro huo haiwezi kung'olewa kwa hila za kuzusha vita na kufanya mazoezi ya kijeshi. Bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hujambo mpenzi msikilizaji, na natumai umzima wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita hapa nchini Iran. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu katika mazungumzo yake na sultani wa Oman asema Iran ipo tayari kuhuisha uhusiano wake na Misri, Iran yazindua kombora la balistiki la Haibar na jamhuri ya Kiislamu yasema iko tayari kujiunga na BRICS pamoja na matukio mengine karibu. shabash Jumatatu hii ya Mei 29, Sultan Haitham bin Tariq Al Said wa Oman alikutana na kufanya mazungumzo hapa mjini Teheran na Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Katika mazungumzo hayo kiongozi mwadhamu aliyeashiria matamshi ya Sultan Haitham kuhusu hamu na shauku ya Misri ya kufufuliwa uhusiano baina ya nchi hiyo na Iran na kueleza kwamba sisi tunakaribisha msimamo huu na hatuoni tatizo katika kufikiwa hilo. Ayatullah Said Al Khamenei amesisitiza kuwa Iran inakaribisha azma ya kufufuliwa uhusiano wake na Misri. Iran na Misri zikiwa nchi mbili za kimhimili katika ulimwengu wa Kiislamu, zipo katika maeneo mawili nyeti na ya kimkakati. Kiongozi mwadhamu aidha ameipongeza serikali ya awamu ya 13 ya jamhuri ya Kiislamu inayoongozwa na rais Ibrahim Raisi kwa siasa zake za nje zenye lengo la kuimarisha uhusiano na mataifa ya kieneo. Katika mazungumzo hayo, Ayatullah Hamenei ameutaja uhusiano wa Iran na Oman kuwa wajadi na uliokita mizizi na kubainisha kuwa na hapa nanukuu: Tunaamini kuwa kupanuliwa uhusiano wa nchi mbili katika nyuga tofauti kutakuwa na maslahi ya pande mbili. Mwisho wa kunukuu. Kwingineko katika matamshi yake Ayatullah al Khamenei ametahadharisha juu ya uwepo wa utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo. Lengo la utawala wa kizayuni ni kuibua migawanyiko na ukosefu wa usalama katika eneo, amesema kiongozi mwadhamu. Kwa upande wake Sultan Haitham bin Tariq al Said wa Oman ameeleza kuridhishwa kwake na mkutano wake na kiongozi mwadhamu na kusema kwa nchi yake ina sera ya kuboresha uhusiano na majirani, haswa Jamhuri ya Kiislamu. Sultan Haitham amesema, katika mazungumzo mbalimbali tuliyofanya hapa Tehran tumejadili kuhusu kuimarisha ushirikiano katika nyuga tofauti, amesema anatumaini kwamba kwa kuendeleza mazungumzo hayo, Iran na Oman zitaweza kupanua zaidi mahusiano yao. Sultan wa Oman aliondoka nchini jumatatu baada ya kuonana na kiongozi mwadhamu alikuwa ameandamana na ujumbe wa ngazi za juu katika ziara hiyo rasmi ya siku mbili hapa teheran awali alikutana na kufanya mazungumzo na rais ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran rais raisi alisema katika mazungumzo hayo kwamba uhusiano wa iran na oman umestawi zaidi hivi sasa na umefikia hatua ya uwekezaji kutoka hatua ya kibiashara. Amesema mitazamo ya pande mbili pia ya kuimarisha mshikamano wa kikanda wa viongozi wa nchi hizo mbili nao umezidi kuimarika. Aidha, Jumatano wiki hii, rais wa Iran alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyekiti wa Baraza la Watu la Turkmenistan au bunge la juu, Gurbanguly Berdimuhamedov na kusisitiza kwamba uhusiano wa pande mbili wa nchi hii na Turkmenistan ni wa kidugu na uliokita mizizi. Amesema hakuna kizuizi cha kuyafanya mataifa haya mawili yasipige jeki uhusiano wao katika nyuga tofauti. Rais Raisi amesema, ma dar in neshast asnodiro be imzay tarafen maomot aliye du keshwar resundim Tumetia saini hati maalumu baina ya pande mbili. Hili ni dhihirisho la azma na dhamira ya kweli ya nchi mbili ya kustawisha uhusiano katika nyuga za kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kadhalika baina ya nchi zetu mbili. Kwingineko, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu almaarufu Sepa amesisitiza kuwa kombora la balestiki la hypersonic la Iran litazinduliwa hivi karibuni. Haya yanajiri siku chache baada ya kombora la Horamshar nne lililopewa jina la Haybar kuzinduliwa rasmi hivi karibuni kama bidhaa mpya kabisa ya makombora yaliyoundwa na sekta ya viwanda vya walinzi wa Iran kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kukombolewa mji wa Horamshar tarehe tatu Hordad. Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jumatatu hii alisema mbele ya hadhara ya wanafunzi wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia kwamba majaribio ya kombora la hypersonic yamefanyika na kwamba kombora hilo linatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni. Mbali na hayo, ndege ya abiria ya miz, na mizigo iliyopewa jina la Simor imeundwa kikamilifu na wataalamu wa shirika la viwanda vya anga la wizara ya ulinzi ya Iran na imefanyiwa majaribio ya kuruka kwa mafanikio makubwa wiki hii. Kwa mujibu wa taarifa, ndege ya abiria na mizigo ya Simor ni ndege ya kisasa kabisa ambayo inafaa kukidhi mahitaji ya vitengo vya kijeshi na kiraia nchini Iran. Aidha, Imeundwa kwa kuzingatia hali ya hewa ya Iran na kwa mujibu wa viwango na kanuni za kimataifa. Naam, ndege ya Simorgh hiyo ikijiandaa kupaa, iliyoundwa na wataalam wa hapa nchini. Kwingineko, mkuu wa kituo cha Kiislamu cha Jafari huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya, amesema fikra za Imam Ruhullah Khomeini zinatia matumaini mema na ni nguzo ya kuwawezesha na kuwapa nguvu Waislamu duniani. Sheikh Ali Said Samoja amesema hayo katika mahojiano na ripota wa Iran Press mjini Nairobi, akizungumzia athari za fikra za mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hayati Imam Ruhullah Khomeini kwa mnasaba wa kumbukumbu ya kifo cha msomi na kiongozi huyo shujaa na kusema maisha ya Imam Khomeini yaliupa matumaini umma wa Kiislamu na kuupatia ujasiri zaidi. Mkuu wa kituo cha Kiislamu cha Ja'fari mjini Nairobi amesisitiza kuwa urithi wa kudumu wa Imam Khomeini unaendelea kuwatia moyo wa Waislamu katika sehemu mbalimbali mbali za dunia. Sheikh Ali Said Samoja amesema One of those Of all those who were oppressed across the world. Imamu Khomeini alihuisha matumaini ya watu wanaodhulumiwa kote duniani kwa kusimama kidete mkabala wa makatili wa enzi zake ndani ya nchi yake kwenyewe, wakati ilitazamiwa kwamba ni muhali kumng'oa madarakani kiongozi aliyekuwa na nguvu kubwa. Hata hivyo watu walisimama naye na wakauelewa ujumbe wake. Kingine tunachomkumbuka nacho Imamu Ruhullah Khomeini ni kwamba alikuja wakati ambapo mafundisho sahihi ya dini ya Uislamu yalikuwa yakielekea kusahaulika. Thamani za Uislamu hazikuwa zikizingatiwa sehemu mbalimbali mbali za dunia, lakini Imamu Khomeini alihuisha dini na thamani zake. Life to this Imam Ruhullah al-Musawi al-Khomeini mw ni Mwenyezi Mungu wa mrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliyeaga dunia tarehe 14 Khordad, inayosadifiana na Jumapili ya Juni 4 akiwa na umri wa miaka 87. Naibu waziri wa mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia diplomasia ya uchumi amesisitiza kuwa Iran iko tayari kuwa mwanachama wa kundi la Briks. Kundi la Briks linaundwa na nchi zinazoibukia kwa kasi kiuchumi duniani. Mehdi Safari amesema kuhusiana na mchakato wa Iran kujiunga na kundi la Briks kwamba nchi wanachama wa kundi la Briks bado hazijaainisha vigezo vyao kwa ajili ya wanachama wapya na kwa sasa ziko katika mchakato wa kuandika vigezo hivyo. Safari ameongeza kwa kusema ni rahisi Iran kwenda sambamba na vigezo vya kundi la BRICS kwa kuzingatia vigezo na uwezo wa nchi hii. Mehdi Safari amesema kwamba hadi kufikia sasa nchi 19 zimeomba kuwa wanachama ndani ya kundi la BRICS. Na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ni kati ya nchi za mwanzo kutuma maombi kwa ajili ya kupatiwa wanachama katika kundi hilo na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameyapongeza mataifa ya Afrika kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 60 ya kuundwa umoja wa Afrika. Katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter na Nasser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema miaka 60 baada ya kuundwa umoja wa nchi huru za Afrika, bara kubwa la Afrika linaadhimisha na kusherekea mafanikio umoja usio na kifani na uhuru. Kanani ameeleza katika ujumbe wake huo kwamba katika siku ya Afrika, ninawanyoshea mkono wa salamu na pongezi marafiki na wasemaji wenzangu wa Kiafrika, nikiwatakia mustakbal wenye kung'aa wenye ufanisi na amani. Mei 25 bara la Afrika liliadhimisha miaka 60 tangu kuasisiwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika, kwa kifupi OAU, na taasisi iliyoundwa baada yake, yaani Umoja wa Afrika. Hata hivyo, maadhimisho hayo yalifanyika rasmi hapa Iran Jumapili hii ya Mei 28. Na kwa habari hiyo, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Natumai umestafidi na yale tuliyokuandalia. Asante na kwaheri. Naam, hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu wa Ijumaa Juni mbili elfu mbili ishirini na tatu linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo ambalo moja ya habari zake inasema mahujaji elfu tatu mia mbili na tatu kuanza safari ya hija, lakini habari yake kuu inasema: vita dhidi ya udhalilishaji, Dkta Mwinyi aagiza utafiti mitandao ya kijamii, azindua kamati, ataka iangalia udhaifu wa sera na sheria. Aidha limeandika Museveni akataa wito wa nchi za magharibi kuhusu vitendo vichafu vya ushoga, na BOT yatoa maelekezo mapya kuhusu fedha za kigeni. Upande wake, gazeti la Mwananchi limeandika balozi Karume aikoroga CCM, kauli za kukirarua chama za tikisa, mkakati watajwa kumfikisha mbele ya kamati ya maadili. Mbeto asema ni wakumpuza mwenyewe, aeleza vile vile limeandika Slaa ukosoa mchakato wa katiba na hasara mabadiliko ya tabia nchi ni shilingi trilioni tano. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe inasema dola zinavyouzwa kinyemela Kariakoo, Mkenda aonya shule binafsi kuzuia likizo kwa wanafunzi, na mke aiomba mahakama imtie hatiani mume kuhusu mkopo wa benki gazeti la Majira limeandika Januari abadili upepo wa wabunge, miradi iliyokuwa mwiba bajeti iliyopita ya kuna wengi limo bwawa la Mwalimu Nyerere na mradi wa LNG miandika wa Zanzibari wafunguka. Pia limeandika uji wa sumu waua watu 13 wa familia moja, hekari 101 na na magunia 482 ya bangi yateketezwa, Samia kupokea ndege mpya ya mizigo kesho Makungu ateuliwa jaji mahakama ya Afrika Mashariki. Majaliwa atoa maagizo kwa waziri wa madini na visa 64 vya uviko 19 yani corona vyathibitika. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema maboresho bandari da yaikosha Zambia. Waziri wa uchukuzi wa Zambia asema bandari ya Dar es Salaam ni ya kiwango, asifu huduma zinazotolewa. Habari kuu katika gazeti la Wamachinga inasema serikali kuwapa fursa wa wawekezaji na wafanyabiashara, na Makamba asema serikali kutumia shilingi trilioni 4.2 katika ujenzi wa vituo vya kupoza umeme kila wilaya. Kwa huko nchini Kenya, miongoni mwa habari zilizomo kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii ya kuanguka tena chini na kuporomoka hadharani tena Rais wa Marekani Joe Biden limeandika Joe Biden aanguka chini kwenye jukwaa katika chuo cha jeshi la wanahewa la Marekani huko Colorado. Picha ya habari hiyo inawaonyesha maafisa wa usalama wakimzoazoa kutoka chini wakati rais huyo wa Marekani alipokuwa anajaribu kunyanyuka kwa tabu sana kutoka ardhini. Habari nyingine kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Nation inasema Uchunguwa mama walimuua mwanangu wa kipekee na kunilipisha shilingi themanini elfu. Huo ni mkasa uliotokea tarehe 9 Mei katika kaunti ya Kiambu. Mama huyo anaitwa Charity Kiringo mwenye umri wa miaka 47, analalamikia jinsi mwanayo wa pekee Eric Mwaura mwenye umri wa miaka 17 alivyokuwa na ahadi ya kumwona daktari wake katika hospitali ya Keno huko Murang'a. Mwaura ambaye alikuwa mwanafunzi wa kidato cha nne katika skuli ya sekondari ya Kanunga, kaunti ya Kiambu, alianguka chini wakati alipokuwa anacheza mpira tarehe saba Mei 2022 na kuteguka mkono wa kulia. Aliwahishwa hospitali ya Kenol ambako alifanyiwa upasuaji. Kwa ujumla, maelezo ni mengi na kwa ufupi, kijana huyo amefariki dunia na sasa mama yake analalamikia uzembe uliofanyika. Kwa upande wake gazeti dada la Taifa Leo, moja ya habari zake katika toleo la mtandaoni inasema, Rais William Ruto amewataka Wakenya wawe na imani na mpango wa serikali ya Kenya Kwanza kutaka asilimia tatu ya mishahara ya wafanyakazi kuelekezwa kwenye mfuko wa ada ya ujenzi wa nyumba ili wajengewe makazi bora na ya gharama chini kwenye hotuba yake kwa taifa wakati wa maadhimisho ya sherehe za miaka sitini ya Madaraka Day katika kaunti ya Embu, rais Ruto ameahidi kuhakikisha mpango huo unafaulu. wasioonyesha uzalendo kuadhibiwa nchini Zimbabwe ni habari nyingine katika gazeti hilo. Na kwa huko nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor, toleo la mtandaoni limeandika upinzani wataka marekebisho sheria ya uchaguzi. EAC yaongeza muda wa operesheni za askari wake DRC hadi Septemba mwaka huu. Watu wenye silaha wavamia shamba la Waziri Musenero. Hospitali binafsi ya Kayunga ya Lala haijafanya kazi kwa muda wa miaka mitatu na Zimbabwe yapasisha sheria ya ya kuwaadhibu watu wasio na uzalendo. <tune> Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo cha makala ya wiki. Leo tutazungumzia adabu za kusema na kuzungumza na watu. Wapenzi wasikilizaji, sisi sote tunaelewa kwamba shakhsia na hali ya ndani ya nafsi ya wanadamu huwa na taathira ya moja kwa moja katika mwenendo wake na jinsi ya kusema na kuzungumza kwake na watu. Kwa msingi huo, maneno mazuri ya mtu na jinsi anavyochunga adabu za kuzungumza na wenzake vinaweza kuonyesha kiwango cha ustawi na kuchanua kwa shakhsia yake na hali ya ndani ya nafsi ya msemaji au mzungumzaji. Wakati huo huo, kukua na kuchanua kwa shakhsia ya mtu huwa sababu ya kulinda na kuchunga maadili ya kijamii, ikiwa ni pamoja na adabu za kusema na kuzungumza na watu. Watu wenye shakhsia kubwa na maadili mema kamwe hawasemi jambo lisiloana na shakhsia na hadhi zao, hata pale wanapokuwa katika mazingira magumu na mabaya. Adabu za kusema na kuzungumza na watu zimesisitizwa sana katika mafundisho ya Uislamu. Miongoni mwa adabu hizo ni kuanza maneno na mazungumzo kwa salamu na kuamkia unaozungumza nao. Hii ina maana kwamba unapotaka kuanza mazungumzo, unampa heshima na taadhima unayezungumza naye, na kuanza kuzungumza kwa kumtakia amani na baraka za Mwenyezi Mungu muweza Kuanza mazungumzo kwa salamu huwa na maana ya kuonyesha upendo na mahaba kwa mtu unayezungumza naye, na kutayarisha hisia zake kwa ajili ya kusikiliza na kukubali unayoyasema. Mbinu hii ya kutayarisha nafsi ya mtu unayetaka kuzungumza naye kwa ajili ya kusikia na kukubali maneno yako kupitia njia ya kutoa salamu ilitumiwa na malaika wa Mwenyezi Mungu waliokuwa wakitumwa kwa mitume wake kama inavyoashiriwa katika aya ya 69 ya Suratu Hud na aya ya 52 ah ya Suratul Hijri. Taathira za salamu kwa unaozungumza nao ni kubwa mno kiasi kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake ali zake, alihusiwa na mola wake jalali kutanguliza salamu wakati anapowasiliana na kuzungumza na watu. Kwanza maneno na mazungumzo kwa jina la Mwenyezi Mungu ni suna na ada nyingine nzuri iliyotajwa katika Qurani tukufu na iliyokuwa ikitumiwa sana na Mtume wetu Muhammad na Ahli Baiti zake watuharifu amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yao, kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo, lakini kwa kutilia maanani mazingira ya zama na eneo husika. Huzidisha thamani na na hadhi ya mazungumzo na maneno yanayosemwa. Tumesema mazingira ya zama na eneo husika, tukimaanisha kwamba si lazima kutaja jina la Mwenyezi Mungu mwanzoni mwa mazungumzo ya kila siku na ya kawaida baina ya watu. Nukta nyingine ya kuashiriwa katika adabu za mazungumzo ni kuchunga wastani na kiwango cha kuzungumza. Kuwa na kipimo katika kuzungumza humlinda mzungumzaji kutumbukia katika makosa au kuteleza ulimi, na kwa upande mwingine humfanya msikilizaji asichoshwe na maneno ya mzungumzaji. Imama Ali bin Abi Talib alayhi salamu anasema, maneno mengi humtelezesha mwenye hikima na kumchosha mwenye subira. sikilizaji miongoni mwa mambo yasiyofaa katika kusema na kuzungumza na watu ni tabia ya kuteta na kusengenya kwa maana ya kusema mabaya ya watu bila ya wao wenyewe kuwapo. Qurani tukufu imepambana vikali dhidi ya tabia hiyo mbaya na ya kijahilia ambayo ingali imeenea kwa wingi baina ya wanadamu. Kitabu hicho kitukufu kinakutaja kusengenya kuwa ni sawa na kula nyama ya maiti ya ndugu yako. Aya ya 12 ya Suratul Hujurati inasema: wala msifanye ujasusi, wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kula nyama ya nduguye aliyekufa? Mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kukubali toba na mrehemevu. Chanzo cha kusengenya ni kujasisi na kuchokonoa-chokonoa mambo ya watu wengine. Kwa msingi huo, kwanza kabisa Qur'ani Tukufu inatukataza kujasisi na kupeleleza mambo ya ndani ya watu, kisha inaharamisha na kukataza kusengenya. Kufanya ujasusi kwa ajili ya kuweka wazi na kuanika aibu za watu wengine ni jambo baya sana, ambalo pia huzusha hali ya kutoaminiana na kudhaniana vibaya baina ya watu katika jamii. Kwa msingi huo, kujiepusha na tabia hiyo chafu kumeusiwa sana katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Katika adabu za Kiislamu, kila maneno yana sehemu na wakati wake. Mazungumzo na maneno mengi hayapaswi kusemwa katika baadhi ya maeneo. Ukweli huu unasisitizwa katika methali isemayo mwana wa Adamu hujifunza kusema katika kipindi cha miaka miwili baada ya kuzaliwa, lakini huchukua miaka thelathini kujifunza jinsi na wakati unaofaa wa kusema. Tunapaswa kukubali kwamba mtu anayezungumza wakati na mahala pasipofaa huwa mithili ya jogoo anayesahau kuwika alfajiri mapema, na kuwakera watu kwa kuwika wakati usiofaa. Kueleweka kwa maneno yanayozungumzwa ni miongoni mwa adabu za kusema na kuzungumza na watu. Msemaji anapaswa kueleza muradi wake kwa njia inayoeleweka na kufahamika kwa watu wanaolengwa. Vile vile msemaji anapaswa kuyapamba maneno yake na kuyasema kwa njia inayomvutia msikilizaji. Maneno kama hayo huwa na taathira kubwa zaidi na huzidisha hadhi na heshima ya mzungumzaji. Mzungumzaji mwenye elimu lakini anayeshindwa kufikisha muradi wa maneno yake kwa wasikilizaji huwachosha na kuwatia uzembe na ugoigoi. Ulaini wa maneno na kujiepusha na maneno makali ni katika adabu za kusema na kuzungumza na watu zilizosisitizwa katika mafundisho ya Uislamu. La kuvutia zaidi ni kwamba mbinu hiyo ya kutumia maneno laini inausiwa na dini ya Uislamu hata pale unapokuwa unazungumza na watu makatili waovu na waasi wakubwa. Wakati Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alipomtuma Nabi Musa na ndugu yake Harun kwa Firauni, alimwambia mwambieni maneno laini, huenda akazingatia au akaongoka. Katika upande mwingine, wakati maneno yanapokuwa makali na marefu, si tu kwamba huwa kielelezo cha utovu wa adabu, bali pia huudhi masikio ya wasikilizaji na kuwaelekeza upande mwingine. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Imama Ali bin Abi Talib, wasii wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam, anatuhusia akisema: zizoesheni ndimi zenu kwa maneno laini na kutoa salamu, ili mupate marafiki wengi na muwe na maadui wachache. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 13 Dhulqada mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 2 Juni mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 678 iliyopita alifariki dunia Kutubuddin Muhammad Razi. Razi alizaliwa katika eneo la Varamin kwenye viunga vya mji wa Rei na alipatwa mashuhuri kwa jina la Razi kwa kuwa alikulia katika mji huo. Kutubuddin Muhammad Razi alikuwa mwanafunzi mkubwa wa Allama Hili. Kwa kipindi fulani aliwatumikia Sultan Abu Said na waziri wake Haja Ghiyadhuddin Muhammad, na aliandika vitabu viwili vya Sharhu lshamsiya na Sharhu lmatali kwa jina la waziri huyo. Baada ya kufariki dunia Sultan Abu Said, Kutbuddin Muhammad Razi alielekea Sham na alifariki dunia mjini Damascus. Katika siku kama hii ya leo miaka mia moja arobaini na moja iliyopita alifariki dunia Josep Garibaldi, kamanda mzalendo na kiongozi wa harakati ya kuleta umoja wa Italia. Josep alizaliwa mwaka 180 na wakati wa ujana wake alifanya kazi mbalimbali mbali, na mwishowe kujiunga na jeshi. Baadaye alichaguliwa kuwa kamanda wa wanaharakati wa kupigania uhuru wa Italia na alifanya jitihada nyingi za kuleta umoja nchini humo. Kwa ajili hiyo alijulikana katika historia ya Italia kama shujaa wa taifa. Siku kama ya leo miaka 81 iliyopita mnamo tarehe pili Juni mwaka 1942 wakati wa vita vya pili vya dunia Mjerumani Marshal Erwin Rommel, maarufu kwa jina la mbwa mwitu wa jangwani, alianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya jeshi la Uingereza katika maeneo ya kaskazini mwa Afrika. Kabla ya mashambulizi hayo Waingereza walikuwa wamefanya hujuma nchini Libya na kuitoa nchi hiyo kutoka mikononi mwa jeshi la Wajerumani wa Kinazi. Hata hivyo, mashambulizi ya jeshi la Erwin Rommel ambayo yalidumu kwa kipindi cha mwezi mmoja, yaliwawezesha wanajeshi wake kuidhibiti tena Libya na eneo la Al Alamein lililoko kaskazini mwa Misri na karibu na bandari muhimu ya Alexandria. Wajerumani walikaribia kuutoa mfereji wa kistratejia wa Suez, lakini mwezi Novemba mwaka 1942 Waingereza wakafanya mashambulizi makubwa dhidi ya jeshi la Erwin Rommel na hatimaye kulishinda. Na miaka 23 iliyopita katika siku kama ya leo, sawa na tarehe 12 Hordad mwaka 1379 hijria shamsia alifariki dunia Hujjatul Islam Sayid Ali Akbar Abu Turabi, mwanazuoni mwenye mwamko na mwanaharakati wa Iran, katika ajali ya gari pamoja na baba yake Ayatullah Sayid Abbas Abu Turabi. Hujjatul Islam Sayid Ali Akbar Abu Turabi alizaliwa mwaka 1318 kwa mujibu wa kalenda ya Iran. Katika mji wa kidini wa Qum alijifunza elimu ya dini kutoka kwa maulama wakubwa akiwemo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Hujjatul Islam Abu Turabi, katika mapambano ya kabla ya mapinduzi ya Kiislamu, mara kadhaa alikamatwa na kuteswa na vibaraka wa Shah. Sote Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Bwana Abdallah Ali Makajura shalamakajura unatushukuru, nasi pia vilevile tunakushukuru. Malenga wetu Bwana Yazid Akida Mwihaji wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania, ameandika wazayuni wamekiri na maneno amesema, hawakuita kasiri, kwa wana mukawama, kazi iende vizuri, bila hata kusimama, mwisho pata kuwa shwari, operesheni kikoma. Naitwa Dakta Yazid Akida Mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Mwanabaraza mwingine hai Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, yeye ameandika enyi wazayuni maudhi, dhuluma zenu kwa wapalestina kwa miaka 75 ndiko kulikopelekea eneo zima la mashariki ya kati kutokuwa na amani. Baadaye anaandika enyi Arab League na OIC, ukimya wenu umepelekea kujidhalilisha wenyewe mbele ya wazayuni na kupelekea kutokuwa na nguvu umma wa Kiislamu. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Operesheni za kishujaa za wanamkawama Palestina zimeongezeka sana na kuvilazimisha vyombo vya habari vya kizayuni kukiri na kutangaza kuwa Israeli imeemewa na haiwezi kukabiliana na operesheni za Wapalestina. Kamanda wa walinzi wa mpakani wa mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Irani amesema kuwa askari walioko chini ya amri yake wamefanikiwa kuangamiza magenge kadhaa ya magendo ya mihadarati na kukamata zaidi ya tani 1 na kilo 370 za madawa ya kulevya. Shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limeonya kuwa karibu kaya milioni tano 5 zinazoishi katika maeneo yaliyoathiriwa na ukame nchini Ethiopia ziko hatarini kupoteza mifugo yao na mawaziri wa mambo ya nje wa Russia na Saudi Arabia wamekutana mjini Cape Town na Afrika Kusini, pembezoni mwa mkutano wa kundi la BRICS. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib r .ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.