Pa mjini Tehran <tipos> mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha, bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako kwa mara nyingine tena katika matangazo haya ya mchana, na leo ikiwa ni Alhamisi Juni mosi elfu mbili na ishirini na tatu ambayo ni sawa bili, mjemiane, na tarehe 12 Dhulkada elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Na mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuhusiana na masuala hayo ya Ulaya, na kwa upande wa vipindi tutakuwa na baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu fupi iliyojaa hekima tele kuhusiana na hekima za Najul Balagha tutakuwa na magazeti na leo katika historia. Nitakuwa niko tayari kupokea jumbe zenu, jumbe mfupi SMS, tuma katika nambari yetu ya kawaida ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 989035065487, na pia Swahili radio at IRIB ir. Tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Mpendo wa msikilizaji, unaweza kutupata aidha kutumia aplikesheni yetu ya IRIB word service, na tovuti yetu ya redio ni pastoday ir sw. Usikose kuingia hapo na kupeluzi, kupata makala mbalimbali zenye maarifa tele, kupata vipindi na kadhalika na muda si mrefu, mtakuwa nami katika taarifa ya habari za ulimwengu. Ni saa sita kamili kwa mujibu wa majira ya hapa Tehran. na karibisheni sasa kutegea sikio vichwa vya habari. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres asema waafrika wanaendelea kusumbuliwa na ubaguzi wa rangi. Amir Abdullahyani asema kushiriki katika makongamano ya kimataifa ni moja ya hatua za sera za kigeni za serikali ya Iran. Lavrov akosoa kauli za balozi wa Marekani huko Afrika Kusini dhidi ya Rusia. na pamoja na habari nyingine. Wa Palestina 45 wa wajeruhiwa kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kukomeshwa ubaguzi wa rangi duniani. Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ametoa wito huo katika ujumbe wake wa video na kuitaka jamii ya kimataifa kuchukua hatua za kutokomeza janga la ubaguzi wa rangi Akihutubia mkutano wa pili wa jukwaa la kudumu la Waafrika, Gutres amesema Waafrika walio mbali na nchi zao wamejitajirisha, wametajirisha jamii nyingine duniani kote na kusaidia katika nyanja zote za shughuli za kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa hata hivyo tunafahamu kwa uchungu kwamba Waafrika wanaendelea kusumbuliwa na ubaguzi wa rangi uliokithiri na ubaguzi wa kimfumo. Antonio Guterres amesema karne nyingi za utumwa na unyenyaji wa binadamu wakati wa enzi ya ukoloni zimeacha kivuli katika hali ya dunia sasa, na kwamba kaeleza matumaini kuwa umefika wakati wa kulielewa swala hili na kurekebisha makosa jukwaa la kudumu la watu wenye asili ya Afrika lilianzishwa mwaka 2021 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kama utaratibu wa mashauriano kwa ajili ya watu wenye asili ya Afrika. Kikao cha pili cha kongamano la jukwaa hilo kinachofanyika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York kilianza Jumanne Mei 30 na kitaendelea hadi Ijumaa Juni pili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameutaja ushiriki chanya wa jamhuri ya Kiislamu Irani katika makongamano ya kimataifa kuwa moja ya hatua za doktrin za sera za nje zenye mlingano za serikali ya Iran. Hossein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani, leo asubuhi ameelekea Cape Town, Afrika Kusini, kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi rafiki za kundi la BRICS. Hii ni ziara ya tatu ya waziri wa mambo ya nje wa Iran barani Afrika. Kuhusiana na swala hilo, shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Hussein Amir Abdulayan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, katika kukaribia safari yake nchini Afrika Kusini kwa lengo la kushiriki katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa kundi la BRICS huko Cape Town, ameandika katika ukuasa wake wa Twitter kwamba BRICS inawakilisha nusu ya idadi ya watu duniani, ikiwakilisha takribani moja ya tano ya uchumi wa dunia. Amir Abdullayan amesema ushiriki chanya katika makongamano ya kimataifa ni moja ya hatua za doktrini za sera za nje zenye mlingano za serikali ya Iran. Mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wanachama wa kundi la BRICS unaanza leo Juni mosi katika mji wa Cape Town, Afrika Kusini. Waziri wa Mambo ya Nje Afrika Kusini ambaye ni mwenyeji wa mkutano huu amewaalika mawaziri wa nchi zinazoomba wanachama katika kundi la BRICS akiwemo Amir Abdullayan kushiriki katika mkutano wa marafiki wa kundi hilo. Mkutano huo wa Cape Town utakuwa utangulizi wa mkutano ujao wa viongozi wa nchi za BRICS. Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, mbali na kushiriki katika mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa BRICS na nchi rafiki za kundi hilo, atakuwa pia na mazungumzo na waziri wa mambo ya nje wa nchi mwenyeji na pia mawaziri wengine kadhaa wa mambo ya nje wanaoshiriki mkutano huo. Mawaziri hao watabadilishana mawazo kuhusu masuala mbalimbali ya pande mbili. Kundi la BRICS linajumuisha nchi zinazoibukia kiuchumi duniani yaani Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini ambazo zinaunda takriban nusu ya watu wote duniani. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Radio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergey Lavrov amekosoa shutuma zilizotolewa na balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini kuhusu madai ya kutuma silaha Russia kutoka Pretoria na akasema balozi wa Marekani anapaswa kuzingatia kazi yake la si vinginevyo. Akizungumzia madai yaliyotolewa na balozi Ruben E. Brigety II kuhusu usafirishaji wa silaha eti zilizopelekwa na meli ya mizigo ya Lady R hadi Russia, Sergei Lavrov amesema Tofauti na nchi za magharibi zinazoiunga mkono Ukraine, Russia haijawahi kukinuka, haijawahi kukiuka kanuni za kimataifa katika swala la kusambaza silaha. Ameashiria hatua ya nchi za magharibi ya kuipatia Ukraine risasi za uranium iliyohafifishwa, na akasema nchi za magharibi zinadai kuwa haziegemei upande wowote katika matukio ya Ukraine, huku zikiendelea kutuma kiasi kikubwa cha silaha za masafa marefu na zisizo salama kwa serikali ya Kievu. Amesisitiza kuwa silaha hizo si salama na zinazoadhuru hata watumiaji wake. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amesema magharibi inaendelea kutoa misaada ya silaha, wakati mamlaka ya nchi hiyo imetishia kuwaua warasha wote hivi Marekani. Katika maoni ya umma wiki kadhaa zilizopita, balozi wa Marekani kusini Ruben Brigat aliipelekea Rusia silaha mwezi Desemba mwaka jana kupitia meli ya Rusia iliyotia nanga katika kituo cha jeshi cha la wanamaji cha Simons Town mjini Cape Town. Madai hayo yalikadhibishwa vikali na serikali ya Pretoria, maafisa wa Rusia na baadhi ya wataalamu wa, wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi wamevitaja vita vya wa Ukraini kuwa ni vita vya niaba kati ya magharibi na Rusia. Taasisi ya Mwezi Mwekundu wa Palestina jana usiku ilitangaza kuwa Wapalestina 45 wamejeruhiwa katika mapigano kati ya wanajeshi wa Kizayuni na raia wa Palestina katika mji wa Nablos, kaskazini mwa Ukingo wa Magharibi wa Mto Jordan. Wanajeshi wa utawala wa Kizayuni kila siku huwaua shahidi kwa wajeruhi, au kuwatia mbaroni wananchi madhulumu wa Palestina kwa visingizio mbalimbali, ambapo Wapalestina pia hutekeleza operesheni dhidi ya wa Wazayuni katika kujibu jinai hizo. Shirika rasmi la habari la Iran IRNA limearifu kuwa walowezi wa kizayuni huku wakisaidiwa na wanajeshi wa Israel wamepigana na Wapalestina katika eneo la Burka na katika vijiji vya kando kando huko kaskazini magharibi mwa mji wa Nablus, ambapo taasisi ya Mwezi Mwekundu ya Palestina imetangaza kuwa Wapalestina 45 wamejeruhiwa katika mapigano hayo juzi Jumanne. Pia Wapalestina 46 walijeruhiwa baada ya wanajeshi wa ghasibu wa Israel kuvamia kambi ya zamani ya Askar mashariki mwa Nabros na katika kambi ya No Shams huko mashariki mwa Tul Karam, kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan inayokaliwa kwa mabavu. Huko nyuma wazayuni walikuwa wakipigana na wapalestina katika maeneo ya kusini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na katika ukanda wa Ghaza tu, lakini hivi sasa eneo la ukingo wa magharibi huko mashariki mwa Palestina limekuwa maficho ya wazayuni waoga kutokana na vijana wa eneo hilo kujizatiti kwa silaha. Na serikali ya China imekabidhi kwa serikali ya Siria nyumba 225 zenye kuhamishika zilizojengwa hapo kabla kwa ajili ya raia wa nchi hiyo walioathiriwa na tetemeko la ardhi, ili kuwawezesha raia hao kurejea katika maisha yao ya kawaida. Hati ya makabidhiano ya nyumba hizo ilisainiwa huko Damascus Mahluf, waziri wa serikali za mitaa na mazingira wa Siria na balozi wa China huko Syria, Shi Hongwei. Nyumba hizo 225 tayari zimewasili katika bandari katika mji wa Latakia kaskazini magharibi mwa Syria na zinatazamiwa kuanza kugawiwa kwa raia walioathirika wa na tetemeko la ardhi katika mikoa ya kaskazini huko Latakia na Aleppo. Baada ya kusaini hati hiyo ya makabidhiano, balozi wa China nchini Syria, Shi Hongwei alieleza wasiwasi mkubwa wa nchi hiyo kuhusu athari za tetemeko la ardhi nchini Siria na akasisitiza juu ya azma ya China ya kutoa misaada mbalimbali mbali kwa Siria kwa kuzingatia mahitaji maalumu ya nchi hiyo. Amesema China itaendelea kutoa misaada ya kibinadamu kwa wananchi wa Siria. Balozi Shi amesema hivi na hapa ninanukuu: tutatoa misaada yote inayowezekana kwa wananchi wa Siria walioathirika na zilzala na kushirikiana zaidi katika uwanja huo. Naye Hussein Makhlouf, waziri wa serikali za mitaa na mazingira, uungaji mkono na misaada athirifu ya serikali ya China kwa nchi yake. Tetemeko kubwa la ardhi lililokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Rishta lilitokea kusini mwa Uturuki na kaskazini mwa Siria mapema mwezi Februari mwaka huu. Itakumbuka kuwa nchi mbalimbali ikiwemo Jamhuri ya Kiislamu Irani zilitoa misaada mbalimbali mbali kwa waathiriwa wa zilizala huko Siria na Uturuki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teheran. Barabara bara kabisa. Bado mko nasi katika matangazo haya. Nawakaribisha sasa kujiunga nami katika uchambuzi wetu wa kisiasa mchana huu ambao ni kuhusu honyo la kudorora Ulaya katika mfumo unaotawaliwa na Marekani. Mwanafikra mashuhuri wa Marekani Noam Chomsky ameonya kwamba huenda Ulaya ikadhoofika sana kiviwanda ikiwa itaendelea kuwa chini ya utawala wa Marekani. Katika mojano yaliyochapishwa Jumatano, Chomsky amesema ya Ulaya inapaswa kuchukua uamuzi mkubwa, iwapo je, itasalia katika mfumo unaotawaliwa na Marekani na pengine ikabiliwe na kuzorota, na hata kulingana na baadhi ya utabiri, kuondolewa hadhi yake ya nguvu ya viwanda, au kwa namna fulani itashirikiana na mshirika wake wa kiuchumi wa asili mashariki, yaani Russia ambayo ina rasilimali zote na ni lango la soko lenye faida kubwa la China. Onyo lililotolewa na mwanafikra huyo mashuhuri wa Marekani kuhusu matokeo ya Ulaya kutawaliwa na na Marekani limetolewa kuhusiana na mielekeo ya sasa katika uwanja wa mahusiano baina ya pande mbili za Atlantiki baada ya Rais mpya wa Marekani Joe Biden kuchukua madaraka mwishoni mwa Januari mwaka 2021 Alifanya jitihada kubwa kufufua muungano wa pande mbili za bahari ya Atlantiki uliozorota wakati wa utawala wa Trump. Lengo lake kuu lilikuwa kutumia tena Ulaya kama chombo cha kutekeleza sera zake za kimataifa. Muungano huo umejidhihirisha zaidi katika baadhi ya nyuga za kisiasa na kiusalama kama vile msimamo wa Marekani na Umoja wa Ulaya kuhusu kuisaidia Ukraine katika vita na Russia, sambamba na kuiwekea Moscow vikwazo. Hali kadhalika pande mbili zimekuwa zikishirikiana kuhusiana na mpango wa mapatano ya kimataifa ya nyuklia ya Iran maarufu kama JCPOA, ambapo madola hayo ya magharibi yanaiwekea vikwazo Iran kutokana na mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Chomsky anasema kuhusu kadhia hii kwamba uvamizi wa Rusia dhidi ya Ukraine ni jambo ambalo liliibua fursa kubwa kwa Marekani ya kulivuta bara Ulaya katika kambi yake ili kuunda mfumo wenye kuchukua maamuzi ya upande mmoja. Wakati huo huo, licha ya uhusiano huo baina ya pande mbili za Atlantiki, yaani Ulaya na Marekani, Washington imekuwa mshindani mkubwa wa Ulaya kwa kuidhinisha na kufuata mipango kama vile sheria ya kupunguza mfumuko wa bei IRA, na kwa hakika inatekeleza jukumu la kudhoofisha uchumi wa bara Ulaya. Ijapokuwa White House inataja sheria hiyo kama jaribio la ubunifu la kufufua uzalishaji wa Marekani na kukuza teknolojia mbadala, nchi za Ulaya kwa upande wake zinaamini kwamba Marekani imeanzisha vita vya kibiashara na Ulaya kwa kutoa ruzuku yake katika sekta ya uchumi wa kijani. Wakati huo huo, kwa kutoza ushuru kwa bidhaa za makampuni ya Ulaya, itayanyima mashirika hayo fursa ya kushindana na mashirika ya Marekani. Hii inaonyesha kuwa Washington, licha ya kauli mbiu zake, haijatilia maanani maslahi ya masla washirika wake, na inawatumia tu kama chombo cha kufikia ya malengo yake. Mtazamo huu unawakilisha mwelekeo halisi wa sera za Marekani kuhusu washirika wake barani Ulaya na sehemu zingine za ulimwengu, na kimsingi ni mwendelezo wa msimamo wa kujitakia makuu wa kauli mbiu maarufu ya Trump ya Marekani kwanza sera na hatua za Marekani wakati wa uongozi wa Joe Biden ambazo zimeegemezwa kuitumia Ulaya kama chombo cha ja kudhamini maslahi yake na kudhoofisha nguvu na maslahi ya bara hilo kwa muda mrefu. Sera hizo za Biden zimeibua malalamiko ya baadhi ya viongozi wa Ulaya kutokana na ufahamu wa malengo ya Marekani ya muda mrefu. Rusia imezionya mara kwa mara nchi za Ulaya kuhusu kuitegemea na kuifuata kibubusa Washington. Katika onyo la hivi punde kuhusiana na hilo, mwakilishi wa Rasha katika Umoja wa Mataifa Vasili Nebenzia amesisitiza katika hotuba yake kwamba mwaka mmoja baada ya Umoja wa Ulaya kukata kabisa husiana wake na Rasha, ukuaji wa karibu sifuri, na wakati huo huo kuna kiwango cha mfumuko wa bei cha tarakimu mbili ambacho hakijawahi kutokea tena katika nchi za umoja huo. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani na baada ya kutegea sikio taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Na sasa nawakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza rahim, assalamu alaykum wasikilizaji wapendwa wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji. Maoni tulionayo, wapendwa wasikilizaji, ni mengi sana, hivyo hatutorefusha maneno. Tutaanza moja kwa moja na kurusha hewani maoni yenu, lakini baada ya hiki Wiki hii wapenzi wasikilizaji, kuna matukio mengi muhimu yametokea katika dunia hii. Miongoni mwake ni ziara muhimu ya siku mbili ya Sultan Haitham bin Tarik al Said wa Oman hapa nchini Iran. Lakini pia wanabaraza wametolea maoni ushindi wa Rajab Tayib Erdogan katika awamu ya pili ya uchaguzi wa rais huko Uturuki. Wanabaraza hawakuyaacha nyuma masuala ya Palestina, mshikamano kati ya Waislamu na mambo mengine mbalimbali Hawakuacha vile vile kututumia beti tashairi, kama tulivyosema, maoni ni mengi sana. Tunaanza na haya yanayozungumzia Oman hapa nchini Iran. Mwanabaraza Bwana Yahya Hassan Muhamed Shebe wa Mombasa, Kenya ameandika wallahi, imenitia moyo sana kuona Sultan Haitham amefanya ziara nchini Iran. Kwa kweli, hili linawatia kiwewe maadui na mahasidi fisadi ambao wao wanasheherekea na kuchachawa wakiziona nchi za Kiislamu zikikwangurana kwa hili la ziara ya Sultani Haitham na kuimarika uhusiano wa Oman na Jamhuri ya Kiislamu Iran. Anasema maadui wamekula huu na hasara juu. Nam ni Bwana Shebe huyo, mwanabaraza hai wa mtaa wa Ingilani huko Old Town, Mombasa, Kenya. Nam wamekula huu na hasara juu mwanabaraza mwingine hai Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, naye ameandika sisi jamii ya kimataifa ya waungwana tunatumai ziara ya Sultan wa Oman itapelekea kufufuka uhusiano wa Iran na Misri, na utazidi kuimarika pia uhusiano wa Iran na Saudia, anasema kambi ya Mukawama wa Siria na Palestina dhidi wa ya Wazayuni na kurejea Siria katika Arab League Kote huko ni matumaini yetu, kutaleta haraka ukombozo wa Palestina na utulivu wa kulindwa matukufu ya dini zote, Baitul Muqadas mji mkuu wa Palestina, na uzayuni utatoweka duniani. Anasema tutambue kuwa wako baadhi ya mayahudi ni wapinzani wa fikra ya uzayuni. Mwanabaraza mwingine bwana Abdulahi Amur Ali wa Zanzibar, yeye ameandika mwangaza tunauona kwa mashirikiano mazuri na ya karibu baina ya Oman na Iran. Saleh Taha Said wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, yeye ya ameandika ziara ya Sultan Haitham Tariq Said wa Oman nchini Iran ni msimu wa machipuo ya ushirikiano mwema wa kibiashara na kiuchumi kwa nchi hizo mbili majirani ni dawa na ponyo la nafsi zetu, Waislamu na wapenda amani na maendeleo ya eneo la Asia Magharibi, lakini pia ni sumu ya mamba kwa serikali za Marekani, Ulaya Magharibi na uzayuni, ni mimi tipwa tipwa, wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Kuhusu uchaguzi wa Uturuki, bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, ameandika kongole kwa rais Tayibu Erdogani kwa kuchaguliwa tena kuendelea kwa rais wa Uturuki. Almuhimu ni raia wote wayaheshimu matokeo ya uchaguzi na wasonge mbele kwa ujenzi wa taifa. Siasa za twa twa wewe hazina mashiko wala manufaa kwa taifa. Mwaiona Kenya jinsi ilivyo, kutwa kucha ni siasa tu. Ni bwana Shebe huyo. Lakini pia hapa tuna beti mbili za shairi kutoka kwa bwana Yazid Akida Wachwanga, Tanzania, ambaye katika ubeti wake wa kwanza anasema: pongezi Indonesia pamoja nanyi Iran, hako alosuasua kuweka ukinzani, ni nyote mmeridhia sarafu za taifani, biashara itakuwa kwa uwezo wa manani. Na katika ubeti wake wa pili anasema: idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani naipenda kweli kweli, siseme ikiutani, habari zilo kamili, pande zote duniani, zadhi amufichi abadani. Naitwa Dr. Yazid Akida mwihaji wa Chumbageni Tanga Tanzania. Nam, ni maoni yake hayo mshairi wetu bwana Yazid Akida wa Chumbageni Tanga Tanzania, Tanzania. ambaye kwa kweli tunamshukuru sana Ahmedi. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ni msikilizaji wetu mtajika. Ameanza kwa kuandika dunia yetu ya leo, wanaadam tumekosa kuelewa umuhimu wa maadili mema ya kibinadamu. Dhuluma, kero, kutunishiana misuli, kubabaishana, ubinafsi, ndivyo vitu vinavyotawala na kusaulisha ubora wa mtu mmoja mmoja hadi wa kimataifa. Hii ndio aibu Dunia ito yetu ya leo. Na kweli maneno yake. Ama katika maoni yake mengine, bwana Sherl Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema, sisi jamii ya kweli ya kimataifa tunawapongeza Saudia licha ya kwamba wamechelewa kuelewa kuwa heshima yao itapatikana kwa kushirikiana na wa Waislamu wenzao, lakini hivi sasa kwamba wamejielewa na wanashirikiana na waungwana na wengine katika kudhihirisha ubora wa umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wanastahiki kupongezwa. Anaendelea kuandika umma wetu bora wa Mtume sallallahu alaihi wasallam umechelewa sana kujielewa. Ikiwa sote tutaungana na kuwa kitu kimoja, adui hatutuchezea, na ndipo tutaweza kuwa na umma bora wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sherali Fazil, Dar es Salam, Tanzania. Na baraza la wasikilizaji, kwa maoni yake Bwana Swale yatoa saide wachumbageni, Tanga, Tanzania. Mwenyewe anajiita tipwatipwa wachumbageni geni. Akishakutusalimu anasema, mfumo mpya wa kiuchumi duniani unaelekea kuasisiwa ndani ya mwongo mmoja unaokuja ambao ni dhahiri kabisa kwamba nguvu zake kubwa zitakuwa mikononi mwa mataifa ya mashariki mwa dunia. Anasema, mwito wangu kwa viongozi wa mataifa ya Afrika na washauri, wazinduke au wapunguze mazoea ya, ya kukimbilia kuomba misaada ya fedha kutoka nchi za Ulaya na Marekani. Waheshimiwa wakubwa wangu, viongozi wa Afrika, acheni hayo baadaye. Ameandika, uchumi wa nchi za Ulaya Magharibi anza kutetereka na unadorora kila uchao haswa Britani na Ukraine, na nchi hizo za magharibi zikiongozwa na Marekani kuchukua uamuzi wa kuiwekea Russia vikwazo lukuki vya uchumi. Hatua hiyo ya madola ya magharibi inaumiza uchumi wa nchi zao, anaandika. Mikopo na misaada mnayokimbilia kwamba Ulaya na Marekani, enyi nchi za Afrika, mtailipa kwa machungu makubwa, na itaathiri vibaya hali za maisha ya wananchi wenu. Katika kugharamia vikwazo vyao vya uchumi kwa Rasia, mtawaingiza utumwani tena vizazi vijavyo mnavyowaongoza. Ni mimi Tipwatipwa, wachumba geni, jijini Tanga, Tanzania. Tuna maoni mengine mazuri hapa ya Bwana Swaleh Taha kuhusu OIC, lakini ni vyema tukatoa fursa ya kurushwa hewani maoni ya wanabaraza wengine, na tukipata fursa tutarudi tena kwake, Tipwa tipwa chumba geni. Mimi sasa hapa nayashika maoni yake Bibi Asha Hamisi Rahimu wa Masingini, Zanzibar, ambaye ameandika hongereni Radio Teherani kwa habari motomoto Nam, asante. Na sisi tunakushukuru sana tu, Biasha Khamisi Rahim ukiweka huko Masingini Zanzibar, tunakuombea kila la kheri duniani na akhira. Maoni niliyonayo mimi sasa hapa ni kutoka kwake Bwana Hasan Abdallah Hasan wa Magomeni Mapipa, Dar es Salam, Tanzania. Naye ameandika asanteni sana Redio Teheran kwa kutujuza yanayojiri duniani hapa. Mimi nina maoni lakini na kutueleza jina lake. Anaanza kwa kusema mimi maoni yangu kwa leo ni kwamba Uingereza kupiga vita kwa siri ni kawaida yake. Mwaka 1978 Uingereza ilimpindua Aidi Amini dada aliyekuwa rais wa Uganda kwa kutumia jeshi la Tanzania. Wakati huo, Tanzania ilionekana kama vile imetumiwa na Uingereza kama tambara bovu. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jamicam hapa jijini Teheran. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487, na barua pepe yetu yani email ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake Bwana Said Khamis Wasepuka, Iporio, Singida, Tanzania. Akisha kutusalimu, anasema nafuatilia matangazo yenu Redio Teheran na nakupateni vizuri nikiwa hapa Singida. Mwenyezi Mungu akujazini kila la heri kwa kutujuza mengi katika uhalisia wake. Nasi pia tunakushukuru Bwana Said. Mwanabaraza mwingine Bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ameandika Tunaunga mkono waandamanaji wa Japan huko Hiroshima, wameionyesha dunia maudhi ya Marekani. Wito wangu, dunia iamke sasa na kupaza sauti kuikatalia Marekani kwa sauti moja na hila zake. Dunia itakuwa pahala pazuri zaidi duniani kwa kuitenga Marekani. Ni mwanabaraza bwana kipale msi bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, ambaye naye tunamshukuru kwa maoni yake ya mara kwa mara. Maoni ya sasa ni kutoka kwa mwanabaraza Bwana Idi Ibrahim Saidi Stambuli wa Uswazi, Buyenzi, Bujumbura, Burundi, ambaye naye baada ya kutusalimu anasema hali yazidi kuwa mbaya na kulaaniwa utawala haramu wa kizayuni kumezidi kuwa kukubwa, lakini kulaaniwa tu hakutoshi, kwani dawa ya ngumi ni ngumi. Halafu analalamikia kimya cha Umoja wa Mataifa kwa kuandika ukaaji kimya wa Umoja wa Mataifa mbele ya ukatili wa Israel dhidi ya taifa madhulumu la Palestina ni maumivu kwa wapendao haki na usalama. Lau waarabu na wapendao haki duniani wangelisimama imara, basi utawala haramu wa kizayuni ungesambaratika kwa kutemewa mate tu. Anasema ipo siku atadhihiri mkombozi wa ulimwengu na kuangamiza uzayuni. Naitwa Idi Ibrahim Saidi Sambuli, nikiwa Uswazi Buyenzi, Bujumbura, Burundi, baada ya kutoka Kongo. Shukran Bwana Istambuli. Naam, na maneno yako ni sawa kabisa. Ma mwana baraza bwana Ismail Khamis Ramadhani wa Rumsewe, Geita, Tanzania, yeye pia anatusalimu, halafu anasema, Radio Teheran nakupateni vizuri huku Rumsewe Geita. Mimi wacha nisiondoke Mwanza na yashika tena maoni yake. Bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba ameandika, msafara wa meli za kivita wa Iran ulioizunguka dunia ni jambo jema sana na ni ushindi mkubwa wa mafanikio kwa taifa huru la Iran. Ila kwa Tanzania, ziara hii ya meli za Iran ilipaswa itie nanga pia Tanzania. Hii ingeisaidia Tanzania pakubwa katika kujitafakari, kuyasaka mafanikio kwa kushirikiana na Iran. Iran iliyopiga hatua kubwa sasa kwa sayansi, ufundi, utaalamu na teknolojia ya kiwango cha juu kimataifa inaweza kuisaidia sana nchi yetu ya Tanzania. Ni mimi Kipala MC Bulemela nikiwa huru Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na vilevile vile hapa anasema Rais Bashar al Assad wa Siria ya kushiriki mkutano wa jumuiya ya nchi za kiarabu ni jambo jema sana na pongezi kwa jumuiya ya nchi za kiarabu kwa kuonyesha kwa namna fulani kuwa inajitambua ni maoni yake hayo, bwana Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa kwa leo. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid. Nakutakieni kila la kheri maishani. Sasa nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini. Ninalianza jamvi la macho yetu magazetini, wapendwa wa wasikilizaji, kwanza kabisa kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya leo Tanzania, nikimaanisha Tanzania, Kenya na Rwanda, ambapo habari kuu kutoka gazeti ya Mwananchi ni ile yenye kichwa kinachosomeka kama ifuatavyo: vuguvugu la raia pacha, Dr Slaa onye matumizi ya mabavu, asema imekuwa kawaida kwa serikali kutumia njia hiyo, ashauri majadiliano zaidi, aungwa mkono na wadau, waziri taksi afafanua. Gazeti ya Mwananchi kwa upande wake lina habari nyingine zinazosema: anayedaiwa kumtoboa mkewe macho akosa dhamana Suma hasema tulikosea kubadili vyuo vya kati kuwa vikuu. Treni ya sijihana bado bado. Wadau wa shauri PPP. D. Mpango mgeni rasmi kongamano wa tabia nchi leo. Pima asema sikuona kibali kuruhusu nishtakiwe. Chongolo awaka hawapa maelekezo. Bashe na Aweso na shilingi trilioni tatu na mageuzi ya umeme nchi nzima. Gazeti la serikali la Habari Leo katika ukasa wake wa mwanzo wa kuna picha inayomuonyesha makamu wa rais D. Filipo Mpango akizungumza na Rais wa Burundi Evarist Ndaishimie baada ya kuwasili ikulu ya Bujumbura jana kumwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan kwenye mkutano wa dharura wa 21 wa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Aidha, gazeti hili limetoa kipaumbele kwa habari inayosema nishati ya aja na vipaumbele 14 trilioni 2.9 kutekeleza miradi vitongoji elfu thelathini na sita mia moja na moja kufikiwa na umeme. Nikiachana na habari kuu, gazeti la Habari Leo pia lina habari nyingine zisemazo serikali yafafanua ujio ndege ya mizigo ya ATCL, bosi Rahco achiwa huru kesi ya hujumu uchumi, D Mwinyi ataka umoja na maridhiano vidumu Zanzibar kukiwa na hii inayosema serikali yataja sababu kuchelewa majaribio SGR. Wakati huo huo, kutoka gazeti ya Mzalendo tunasoma habari kuu inayosema umeme bwawa la Nyerere wa iva. Waziri Makamba asema wiki ijayo bwawa litafikia ujazo wa maji kuweza kuzalisha umeme. Hadi kufikia Aprili, utekelezaji wa mradi maeneo yote ulifikia asilimia 86.89 kutoka asilimia 60.22 mbali na habari hii kuu gazeti ya Mzalendo aidha limeandika: Rais Mwinyi kuimarisha maridhiano Zanzibar, Mwigulu ameagiza wataalamu na IMF kujadili upungufu wa dola, fursa lukuki kadi za kielektroniki za CCM, Chongolo ampa maagizo ya Weso. Katibu mkuu wa chama cha mapinduzi CCM Daniel Chongolo ametoa siku kumi kwa waziri wa maji Juma Weso kufika katika kijiji cha Uambingeto kilichopo jimbo la Kilolo ambako mradi wa maji umekwama, na majaribio SGR kwanza Julai, ndege kutua kesho kutwa nchini Kenya. Taifa Leo likaandika, Wakenya waadhimisha miaka 60 tangu uhuru, huku wakingwa na changamoto zilizokuweko kabla wajitawale. Kenya amepokea msaada wa mbolea, hii inataja kuwa ni afueni kwa wakulima, mahitaji yake yakiongezeka nchini. Pep atoa ato taji la kocha bora ligi kuu ya APL na kuna hii yenye kichwa kinachosema Madaraka Dei, Kenya inaadhimisha miaka sitini ya kujitawala leo, huku raia wakiendelea kukabiliwa na matatizo tele ambayo viongozi waliopigania uhuru waliahidi kuyaangamiza, kutoka gazeti ya Taifa Leo. Vile vilevile tunasoma Raila atishia maandamano, asema ataongoza maandamano wiki ijayo iwapo mswada wa fedha hautarekebishwa na jeshi la jiondoa mazungumzo. wanajeshi nchini Sudani wasusia majadiliano ya amani yanayoongozwa na Marekani na Saudia. Kwa upande wa gazeti la The Star leo Alhamisi, na limeandika ni gazeti la nchini Kenya hilo, kizingiti kikubwa kinamkabili Ruto wakati sheria kuhusu ushuru ikielekea kotini. Rais Yoweri Museveni Uganda haitaka Marekani itoe hoja kuhusu sheria za kupinga vitendo vya ushoga. Jumatatu kihi Rais Museveni aliidhinisha mswada wa kupinga ushoga na kuifanya kuwa miongoni mwa sheria kali zaidi za kupinga LGBTQ duniani. Gazeti la Star vile vilevile limeandika baada ya UDA a, nitajiunga na harakati ya watu wasio na chama asema Panyako. Seti Panyako, katibu mkuu wa muungano wa kitaifa wa uguzi nchini Kenya, amesema kuwa hana nia ya kuwa sehemu ya muundo wowote wa, wa kisiasa baada ya kujiuzulu rasmi kutoka chama cha United Democratic Alliance. Na habari ya kusikitisha iliyoripotiwa na gazeti hili inasema, mwanamke aliyefukuzwa hospitali kwa kukosa shilingi elfu moja ajifungua kando ya barabara. Mama huyo aliyetajwa kwa jina la Wanjiro amesema kuwa alipoteza mtoto wake kwa sababu hakukuwa na mtu wa kumsaidia wakati wa kujifungua. Na kwa kumalizia, New Times ya Rwanda limeandika, mji mkuu wa Rwanda, Kigali, umeibuka kama kituo kinachostawi cha uvumbuzi wa kiufundi barani Afrika na jiji hilo liko tayari kuandaa hafla mbalimbali zinazohusiana na teknolojia ya habari na mawasiliano. Jaji Anita Mugeni kutoka Rwanda, Jumatano Mei 31, aliteuliwa kuwa makamu wa rais wa mahakama ya Afrika kuanzia Juni ishirini. Atachukua nafasi ya jaji Sauda Mjasiri kutoka Tanzania ambaye atastaafu Juni 19. Na Rwanda yafanya majaribio ya gesi ya kupikia mashuleni. Mpango huo wa majaribio umeanzishwa ili kukuza matumizi ya gesi ya kupikia katika shule za Rwanda kama sehemu ya juhudi pana za kuzuia ukataji miti na kuchochea matumizi ya nishati safi. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Tehran wapendwa wasikilizaji, na tunasikika kupitia Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, nasubiri jumbe zenu, tumeni nami na nitazirusha moja kwa moja mubashara. Nasoma maoni yake. Ramadhani Buzu Boma wa Pangani ameandika Buzubona Wapangani amesema, kwa jina naitwa Ramadhani Yesi Buzubona Wapangani, Tanga. Nawatakia heri na baraka tele, idhaa ya Kiswahili ya Tehrani izidi kuenea dunia nzima kwa ujumla. Shukran sana bwana Ramadhani Buzubona kutoka Pangani, Tanga, Tanzania. ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Hii ni hikma ya 24: min kafarati dhunubi lizami ighathatu lmalhufi watanfisu ani lmakrubi, moja ya kafara za dhambi kubwa ni kuwasaidia wanaoteseka na kuwatatulia mambo yao wenye shida. Mpenzi msikilizaji, mara nyingi sambamba na kupita wakati na umri wetu wa kila siku na kila tunapoangalia rekodi ya matendo yetu hukumbwa na wasiwasi wasi kutokana na makosa na madhambi tuliyoyafanya, nyoyo zetu muda wote hutaka kufuta mitelezo na makosa yaliyomo kwenye matendo maovu katika maisha yetu. Katika hikma hii ya 24 ya Nahjulbalagha, Imamu Ali alaihi salam anatupa suluhisho zuri sana linalofaa na rahisi mno, anasema min kafarati ldhunubi la idam ighathatulmalhuf watanfis ani waanilmakrube madhambi makubwa ni kuwasaidia wanaoteseka na kuwatatulia mambo yao wenye shida. Naam, miongoni mwa kafara za madhambi makubwa ni kusikiliza kilio cha maskini na aliyedhulumiwa na kuwafariji wenye husuni kwa maneno haya ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, tutaelewa kwamba kuwasaidia waliodhulumiwa na kuwatatulia watu matatizo yao ni moja ya njia za kusamehewa mtu madhambi yake kama mtu atatenda madhambi ambayo si katika kudhulumu haki za watu anaweza kupunguza madhambi yake hayo kwa kutumia mafundisho hayo ya Imamu Ali alaihi salam, yaani kufuta madhambi yake kwa kuwatendea mema waja wa Mwenyezimungu. Hata Quran tukufu inalihimiza jambo hilo, na bila shaka maneno hayo ya Imamu Ali alaihi salam chimbuko lake ni Qurani Tukufu. Katika aya ya sabini ya Suratul Furqan, Mwenyezi Mungu Mtukufu analiashiria suala hilo akisema, isipokuwa atakaitubu na akaamini na akatenda vitendo vyema, basi hao Mwenyezi Mungu atayabadilisha maovu yao yawe mema. Katika hikma hii Imamu Ali alaihi salam anatumia neno malhuf malhufu. Malhufu lina maana pana inayojumuisha kila mtu aliyedhulumiwa na maskini na mtu mwenye daghadagha dagha na mashaka kama ya ugonjwa au deni au maskini au mfungwa asiye na hatia na vitu kama hivyo. Mtu anayekimbilia kuwasaidia watu kama hao huwa amejiandalia mazingira ya kupata msamaha wa Mwenyezi Mungu kwa madhambi aliyoyafanya. Makorobo pia ni neno linalotumiwa kwa mtu yoyote mwenye huzuni, iwe huzuni yake ni kwa sababu ya msiba wa mpendwa wake au huzuni ya ugonjwa au umaskini au kuharibikiwa katika maisha na huzuni nyingine yoyote. Naam, kilio cha mnyonge aliyekwama katika makucha ya dhuluma na kilio chake cha mwenye kuomba msaada kinafika mbali. Kuwasaidia wagonjwa wasio na uwezo wa kumudu matibabu na kujinunulia dawa, kusimamia familia isiyojiweza na inayoshindwa hata kupata mahitaji yake ya kimsingi kulipa madeni na kuachilia huru wafungwa wa makosa ya kutokusudia, kutoa msaada wa kifedha kwa mwanafunzi ambaye ameacha masomo kwa sababu ya umaskini, na hata kumfariji aliyefiwa na mpendwa wake. Yote hayo ni mifano ya kutekeleza mafundisho yaliyotiliwa mkazo na Imamu Ali alaihissalam katika hikma hii ya 24 ya Nahjul Balagha. Hatimaye tunaweza kusema katika sentesi moja kwamba kuwasaidia watu katika Uislamu kwa namna yoyote ile ni njia wa Mwenyezi Mungu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 12 Dhilqada mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe mosi Juni mwaka 2023 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 363 iliyopita Mary Barrett Dyer ambaye alikuwa mhubiri wa Quakerism huko Marekani alinyongwa na mahakama ya Massachusetts kwa sababu za kidini. Wakati huo sheria ya Massachusetts ilikataza Maquakers kuingia eneo hilo. Wafuasi wa kundi hilo ni watu waliokuwa katika kundi la kihistoria la kikristo la kiprotestanti linalojulikana kama jumuiya ya kidini ya marafiki. Quakerism iliibuka katika karne ya na kama jibu kwa hitilafu na vita vya kidini vilivyotokea huko Ulaya na vilevile vile uhasama na mizozo baina madhehebu ya Kikristo huko nchini Uingereza. George Fox alikuwa mmoja wa wahubiri mashuhuri wa kundi hilo. Kundi hili lilienea polepole pole katika ulimwengu wa Kikristo. Quacas waliamini katika kurahisisha shughuli za kidini na kwamba kanisa halipaswi kuwa na mchungaji maalum na anayelipwa mshahara na kuwa kiunganishi na wasita kati ya Mungu na mtume wake kwa upande mmoja na watu wa kawaida kwa upande mwingine. Waliamini kuwa mahubiri na mafundisho ya Kikristo yanapaswa kufanywa kwa hiari na kila mtu mwenye ujuzi. Siku kama ya leo tarehe mosi Juni, miaka 71 iliyopita aliaga dunia John Dewey msomi na mwandishi mashuhuri wa Marekani aliyehitimu falsafa katika chuo kikuu cha Vermont kabla ya kuwa na umri wa miaka 20 na baada ya kupata shahada Fafa, alifundisha katika chuo kikuu cha Columbia. Dewey alibobea mno katika taaluma ya elimu na malezi. Dewey alifanikiwa kuandika vitabu vingi kuhusiana na elimu na malezi. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni pamoja na How We Think, The Public and its problems na freedom and culture. John Dewey alifariki dunia mwaka 1952 akiwa na umri wa miaka 93. Na miaka 97 iliyopita, mwafaka na siku kama ya leo moja kati ya zilzala kubwa zilizoua wa watu wengi duniani iliyokumba Tokyo, mji mkuu wa Japan. Zilzala hiyo ilitokea nyakati mbili tofauti kwa kupishana muda mfupi. Mtetemeko huo wa ardhi uliharibu nusu ya mji wa Tokyo na kuua watu zaidi ya laki moja na elfu hamsini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya, ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS. Kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.