Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka, tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Jumane tarehe kumi mfungu wa pili Dhulqada mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, inayosadifiana na tarehe thalathini Mei elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tume kuandalieni mawaidha maalum yatakayozungumzia sira ya Imam Ridha alaihi ssalam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya kila siku ya leo katika historia. Kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha IRGC asema kombora la, la hypersonic litazinduliwa hivi karibuni. Lobi mpya kuundwa katika bunge la wazayuni kwa lengo la kuuhodhi msikiti wa Al Aqsa. Yemen yaionya Saudi Arabia kuhusu jibu kali litakaloifanya ijute. Na Mali yaitaka Marekani ikomeshe taarifa za kupotosha kuhusu jeshi la nchi hiyo na kundi la Wagner. Habari kamili. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah amesisitiza kuwa kombora la balistiki la hypersonic la Iran litazinduliwa hivi karibuni. Mafanikio ya viwanda vya silaha vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan katika kuunda makombora ya balistiki katika miaka karibuni ya karibuni, yamekuwa ya kustaajabisha. Kombora la Khorramshahr lililopewa jina la Khaibar lilizinduliwa rasmi siku kadhaa zilizopita, kama bidhaa mpya kabisa makombora yaliyoundwa na sekta ya viwanda vya wizara ya ulinzi ya Iran kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kukombolewa mji wa Khuramshar tarehe tatu Khordad. Kombora la Khaibar linaloendeshwa kwa kioevu ni toleo jipya zaidi katika kizazi cha kombora la Khuramshar na lina uwezo wa kupiga umbali wa kilomita elfu mbili na kubeba kichwa chenye uzito wa kilo elfu moja na mia tano. Kombora hilo mbali na kuwa na sifa za kimkakati, lina sifa pia za kitaktiki. Brigadia Jenerali Amir Ali Haji Zadei, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, jana Jumatatu alisema mbele ya hadhara ya wanafunzi wa chuo kikuu cha sayansi na teknolojia kuwa majaribio ya kombora la hypersonic yamefanyika na kwamba kombora hilo linatazamiwa kuzinduliwa hivi karibuni. Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade kwa mara ya kwanza katika mwaka uliopita wa Kiirani yaani 1401 alitangaza habari ya kuundwa kombora la balistiki la hypersonic. Wakati huo huo, brigadia jenerali Haji Zade ameeleza kuwa kombora hilo jipya la balistiki la hypersonic lililoundwa kikamilifu na wataalamu wa Iran, mbali na kuwa na uwezo wa kupenya kwenye mifumo ya kisasa ya kutungua makombora, lakini lina uwezo mkubwa pia wa kupiga shabaha kwa usahihi mkubwa. Amesema kombora hilo lina kasi kubwa na uwezo wa aina yake na kwamba hakuna teknolojia yoyote duniani inayoweza kulitungua hata katika kipindi cha miongo kadhaa ijayo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa imejiunga na nchi chache duniani zenye teknolojia ya kutengeneza makombora ya aina hiyo ya hypersonic yenye kasi zaidi ya sauti, ambazo ni Rusia, China, Korea Kaskazini na Marekani. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa kizayuni wa Israeli vimeripoti habari ya kuundwa lobi mpya ya wazayuni katika Neset yaani bunge la utawala huo, ili kudhibiti msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Wazayuni wamekuwa wakishadidisha hujuma na uvamizi dhidi ya msikiti wa Al Aksa ili kuandaa mazingira ya kugawanya msikiti huo kimatumizi kwa maeneo na nyakati maalumu. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, gazeti la kizayuni la Yediot Ahronot limeripoti kuwa baadhi ya wajumbe wa Neset ya utawala wa kizayuni wamepanga kuunda lobi itakayopewa jina la kwa ajili ya ukombozi wa Mayahudi katika Jabali la Hekalu linalodaiwa na wazayuni. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, lengo la kuundwa lobi hiyo ni kuhodhi na kudhibiti kikamilifu msikiti wa Al Aksa na wanachokusudia kufanya wazayuni hao kupitia bunge lao ni kuchunguza umuhimu wa msikiti wal Aksa kwa wazayuni na hadhi yake mbele ya utawala ghasibu wa Israel. Wazayuni wamedhamiria kuhudhi msikiti wal Aksa na kisha kuubomoa, kwa sababu kulingana na imani yao hewa na potofu, chini ya msikiti huo kuna hekalu lao, na wanataka kujenga hekalu hilo mahala ulipo msikiti wal Aksa, kibla cha kwanza cha Waislamu. Hii si mara ya kwanza kwa wazayuni kuzungumzia njama na mipango kama hiyo na kuunda lobi kama hizo kwa madhumuni ya kuudhibiti msikiti wa al Aksa. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia diplomasia ya uchumi amesema Iran iko tayari kuwa mwanachama wa kundi la BRICS. Kundi la BRICS linaundwa na nchi zinazoibukia kwa kasi kiuchumi duniani. Mahdi Safari, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayeshughulikia diplomasia ya uchumi, amesema kuhusiana na mchakato wa Iran kujiunga na kundi la BRICS kwamba nchi wanachama wa kundi la BRICS bado hazijaainisha vigezo vyao kwa ajili ya wanachama wapya, na kwamba sasa ziko katika mchakato wa kuandika vigezo hivyo. Safari ameongezea kusema ni rahisi Iran kwenda sambamba na vigezo vya kundi la BRICS kwa kuzingatia vigezo na uwezo wa nchi hii. Mehdi Safari ameongeza kuwa hadi sasa, hadi kufikia sasa, nchi 19 zimeomba kuwa wanachama ndani ya kundi la BRICS na jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia ni kati ya nchi za mwanzo kutuma maombi kwa ajili ya kupatiwa wanachama katika kundi hilo. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema, tunaweza kufanya miamala yetu na Rusia, China, Brazil na Afrika Kusini kwa kutumia sarafu zetu za taifa badala ya dola. Aidha, amesistiza kuwa Afrika Kusini imemwalika Hussein Amir Abdullahyan, waziri wa mambo ya nje wa Iran, kushiriki katika mkutano wa kundi la BRICS na kuhudhuria mkutano huo ni muhimu sana. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kwa kujeni kutoka hapa redio Tehran. Katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameutahadharisha muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia kwamba iwapo utaendelea kuchelewesha na kupoteza muda katika mazungumzo ya amani, utakabiliwa na jibu la kushtukiza na litakalofanya ujute. Yasir Alhuri, katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, amesisitiza kuwa Iwapo Saudi Arabia itaendelea kuchelewesha mazungumzo ya amani, Sanaa itazingatia njia na machaguo mbadala kwa kutilia maanani bidhaa za kijeshi zinazotengenezwa nchini. Al-Houri ameongeza kuwa Saudi Arabia inajaribu kuvuta muda katika kutekeleza majukumu yake kuhusiana na faili la masuala ya kibinadamu nchini Yemen, na kama hakutakuwa na dhamira ya wazi, Saudia na eneo zima la Asia Magharibi hazitapata usalama na utulivu. Katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen ameeleza kuwa suala la kukabiliana na athari za uvamizi uliofanywa na Saudia na washirika wake dhidi ya watu wa Yemen ni kubwa zaidi ya kulipa fidia na ujenzi mpya, kwa sababu linajumuisha nyanja zote za kimaadili, kisaikolojia, kiafya na kadhalika. Duru ya kwanza ya mazungumzo ya amani baina ya Yemen na Saudi Arabia ilifanyika Aprili 10 kwa ziara ya balozi wa Saudia nchini Yemen Muhammad Aljabir huko Sanaa, na pande hizo zikakubaliana kuwachilia huru wafungwa 900 kutoka pande zote mbili ili kuonyesha nia njema. na serikali ya Mali imetaka Marekani iache kampeni ya kupotosha umma baada ya kuwawekea vikwazo maafisa wawili wa Mali ambao Washington iliwatuhumu kushiriki katika mauaji yaliyofanyika katikati mwa nchi hiyo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Wiki iliyopita wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilitangaza vikwazo vya viza dhidi ya Mustafa Sangare, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha makomando wa miamvuli na Meja Lasine Togola, kamanda wa kikosi maalumu cha jeshi la Mali kwa madai kwamba walisimamia wanajeshi wa Mali ambao walitekeleza operesheni ya mauaji huko Mora. Taarifa iliyotolewa na msemaji wa serikali ya Mali, Kanali Abdulahi Maiga, imesema Bamako imepigwa na butwa kusikia uamuzi wa upande mmoja wa serikali ya Marekani wa kuwawekea vikwazo maafisa hao wawili kwa kile kilichodai msingi pekee wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa serikali ya Bamako imesikitishwa na vitendo hivi ambavyo vina athari mbaya kwa ushirikiano wa pande mbili na inayomba serikali ya Marekani kusitisha kampeni ya upotoshaji dhidi ya Mali. Mapema mwezi Mei, Umoja wa Mataifa ulilishutumu jeshi la Mali na wapiganaji wa kigeni kwa kuwanyonga watu wasiopungua mia tano mwezi Machi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, wakati wa operesheni dhidi ya waasi katika eneo la Moura wa magharibi, wakiwemo wa Marekani wanadai kuwa wapiganaji hao wa kigeni ni wanachama wa kampuni ya ulinzi ya kibinafsi ya Rusia ya Wagna. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno: Unyanyasaji wa kinyama wa wafungwa wa Iran katika magereza ya Ulaya, ishara ya unduma kuwili katika haki za binadamu. Hatimaye, baada ya takriban miaka mitano, Asadullah Asadi mwanadiplomasia wa Iran aliyekuwa amezuiliwa nchini Ubelgiji aliwasili Tehran siku ya Ijumaa. Wizara ya mambo ya nje ya Oman ilitangaza Ijumaa kwamba nchi hiyo ilifanikiwa kupatanisha Ubelgiji na Iran ili kutatua suala la raia waliofungwa katika nchi hizi mbili na kwamba watu wawili waliachiliwa huru na Tehran na Brussels. Kuhusiana na hilo, Asadullah Asadi wa Iran aliachiliwa na Ubelgiji naye raia wa Ubelgiji Olivia Avan de Castil, ambaye alikuwa amefungwa nchini Iran baada ya kupatikana na hatia ya ujasusi akaachiliwa huru na Iran. Kwa njia hiyo, Asadullah Asadi, mwanadiplomasia wa Iran aliyechukuliwa mateka huko Ubelgiji, alirudi Iran baada ya siku 1789 za kutekwa nyara. Mfungwa huyo akiwa kizuizini Ubelgiji alikaa siku mia moja katika gereza la wagonjwa wa akili, siku 28, kwenye chumba kilichojaa maji akiwa utupu, na siku 90, katika seli ndogo bila dirisha akiwa peke yake. Kwa maelezo hayo, Asadullah Asadi ambaye ana kinga ya kidiplomasia alikamatwa kinyume cha sheria kwa tuhuma bandia ya kupanga shambulio kwenye mkutano wa kundi la kigaidi la wanafiki la mko nchini Ujerumani. Alihamishiwa Ubelgiji mnamo Oktoba 2018 baada ya siku 101 za kukamatwa kwake kwa amri isiyo halali ya mahakama ya Karlsruhe ya Ujerumani. Baada ya uhamisho huo, mahakama ya Ubelgiji mjini Antwerp ilipuuza kinga ya kidiplomasia Asadii kulingana na mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 na na kutoa hukumu iliyo kinyume cha sheria ya kumfunga miaka ishirini jela. Suala muhimu ambalo lilivuta hisia baada ya Sadii kuwasili mjini Teheran ni namna uso wake ulivyokuwa umechakaa na kuzeeka mapema. Uso wa mwanadiplomasia huyo wa Iran unaonyesha alikabiliwa na mateso makali ya kila aina ya unyanyasaji wa kiakili, kisaikolojia, na kimwili katika jela ya Ubelgiji. Kwa njia hii na kinyume na kauli mbiu na madai ya Magharibi kuhusu kuheshimiwa haki za binadamu zikiwemo haki za wafungwa. Alivyotendewa mwanadiplomasia huyo wa Iran ni kinyume kabisa na mkataba wa Viena na ni dhidi ya haki za kimsingi za binadamu. E, hivyo ukiukaji wa haki za wafungwa, mateso na vitendo vingine vilivyo dhidi ya binadamu ni sehemu ya sera za Magharibi ikiwemo Ubelgiji. Ni wazi kuwa wa Magharibi hawaheshimu haki za binadamu kama wanavyodai. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji kutegea sikio mawaidha maalum tuliyokuandalieni, ambayo yatazungumzia sira ya Imam Ridha alaihi ssalam. Mzungumzaji ni Sheikh Abdul Majid Nasor wa nchini Tanzania. Allahuma. Katika kujibu swali lile, niliposema kwamba kwa nini hivi leo umma wa Kiislamu unapowatafuta makhalifa na maimamu kama hawa, kwa aghlabu ya Waislamu huwapati na Waislamu wengi hawawajui, hawawatambui, yani kana kwamba Mtume hakusema chochote kuhusiana na watu hawa. Kwa nini imekuwa hivi? Ni kipi kilichotokea? Isipokuwa utakuta makhalifa hawa wanajulikana katika taifa minal muslimin, kuna kundi tu, kundi moja katika Waislamu ndio wanaokiri ya kwamba mahalifa wa mtume kwanza ni kumi na mbili, ni maasumin, wa kwanza wao ni Ali na wa mwisho wao ni al-Imam al-Mahdi. Ni kundi tu la baadhi ya Waislamu, ama Waislamu wengine wakawa na mfumo mwingine. Kwa nini imekuwa hivyo wakati riwaya kama hizi zipo? Sasa, ili kukamilisha, kama kama nilivyosema, riwaya ina madhumuni mazuri na ujumbe mzuri kwetu, wasikilizaji na waislamu na waumini kwa ujumla nikaona vema ni imalizie. Anasema baada ya kumtaja al-Imam al-Mahdi kama ndiye imamu wa mwisho katika silsila ya maimamu na makhalifa kumi na mbili na ulil amri, ambao Mwenyezi Mungu ameamrisha kuwati, mtume akasema, kisha wa mwisho wao ni mwenye jina kama langu Muhammad na mwenye kunia kama yangu, ambaye hujjatullahi fi ardhi, ni hoja wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, wabaqiyatuhu fi ibadihi, na ni wapekee ni hoja wa Mwenyezi Mungu wapekee aliobakia katika wake ambaye ni nani? ibni ibni al-Hasan, ibni Ali ni mtoto wa nani? walhasan alimam wa kumi na moja, ambaye ni Hasan al-Askari. Kisha akasema dhaka alladhi yaftahu llahu taala ala yadayhi mashariq al-ardh wa magharibiha, anasema kupitia imamu huyu wa kumi na mbili Mwenyezi Mungu ataikomboa ardhi mashariki na magharibi, yani bimana kusimama dola la al-Mahdi la ulimwengu, la kidunia na kiulimwengu. Kisha akasema dhaka alladhi yaghibu an shiatihi, na imamu huyo ataghibu kwa mashia wake kwa muda wa an shiatihi wa um, auliaihi ghaibatan la yathbutu fihi. Na hapa kuna ujumbe muhimu anasema, ghaiba yake itakuwa ni ndefu la yathbutu fihi ala lqauli biimamatihi, hakuna atakayethibiti katika imani na qauli ya kwamba yuyo ndo imamu wake na uongozi wake, illa man imtahana Allahu qalbahu liliman, isipokuwa wale waumini walotihaniwa ndiyo ambao watabakia na kushikamana naye na kunadi uimamu wake na uongozi wake. Anasema qala Jabir, Jabir akasema, fakultu lahu, nikamuuliza mtume ya Rasulullah fa hal yaqa'u li shi'atihi al-intifa'u bihi fi ghaibatihi, na hili ni kujibu baadhi ya shubuha pia. Je, maishia wake watanufaika naye fi ghaibatihi, wakati yuko katika ghaiba. Faqala sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, mtume akasema: ay walladhi ba'athani bin nubuwah, binubua sema ndio na hapa kwa haki ya yule ambaye amenituma kama mtume, innahum yastadhiuna binurihi, kwa hakika watafaidika na mwanga wake na nuru yake. Yastadhiun, yani watafaidika na nuru ya mwanga wake. Wayantafiuna biwilayatihi, na watafaidika na kunufaika na utawala wake fi ghaibatihi Waki, wakati akiwa ni ghaib. Kantifai nnasi bishamsi, kama watu wanavyofaidika na jua. Wa intajallaha sahabu, hata kama litafunikwa na nini, na mawingu. Hapa pia kuna ma, kuna ujumbe mzito na mazungumzo mapana, lakini kwa sababu sio maudhu yetu, tasimamia ishara tu ya hadithi ilivyosema. Kisha akasema ya Jabir, hadha maknunun sirrillah, anasema hii ni siri ya Mwenyezi Mungu ilofichika. Wa mahzun ilmi illah, na hii ni hazina ya ilmu ya Mwenyezi Mungu. Faktumuhu illa an ahli, wanaustahili ambao ni ahli, wanaoweza kupokelewa, wenye kuamini na wanaweza kupokea, basi waambie maneno hayo. Hii ndugu msikilizaji ndiyo riwaya ambayo nilipenda kuitaja ambapo mtume sallallahu alaihi wa wa ali wasallam amefasiri aliufasiria umma, maswahaba wakaipokea riwaya hii ya kwamba ni nani ulilamri walokusudiwa katika aya hile. Tukiachana na riwaya hii, zipo pia riwaya nyingine kutoka kwa mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam wa sasa, anaeleza mtume kwa mfano nikiongeza kuna riwaya hii, msimuliaji ni Alkhatib al Baghdadi, katika historia yake anasema: rawa alkhatibu fi tarikhihi ani nabiyi sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema: man sarahu an yahya hayati, Mtume anasema: atakayefurahishwa kuishi maisha kama yangu, wayamuta mamati, na kufa kifo kama changu, wayaskuna jannata adnin, na kuishi katika pepo ya adn Gharasaha rabi iloumbwa, na kutengenezwa na mwenye mola wangu. Anasema faliyuwali aliyan baadi, amtawalishe Ali baada yangu, khalifa wake awe ni Ali baada yangu, imamu wake ni Ali baada yangu. Waliyuwali waliyahu, kisha awatawalishe watawala baada yake. Kisha nasema waliyaktadi bilaimmati min baadi, kisha afuate maimamu kama tulivyotaja nyuma, aliwataja katika hadithi zilizopita Bimaana, zinaungana hizi hadithi waliyaktadi bil aima minbadi, afuate maimamu baada yangu, kama viongozi wake. Aliqtida bihim, anasema fa innahum itrati, kwa sababu wao ni katika kizazi changu. Khuliqu min tinati, wamezaliwa kutokana na udongo wangu au wameumbwa kutokana na udongo wangu. Ruziku fahman wa ilman, hawa wamepewa elimu na ufahamu sio elimu ya kujifunza madarasani, hawa wana elimu ya kurithi hawa. Wanasema anayetaka kuishi maisha ya mtume basi afuatane na hawa. Hapa naashiria nini? Kwanza mtume hapa anaashiria masuala ya ukhalifa na uimamu baada yake, lakini kuainisha kwamba ni nani umma wa Kiislamu unabidi umfuate nani baada ya nani ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kwa hiyo hii riwaya ukiunganisha na ile riwaya zote madhumuni yao ya zinakuwa ni nini? Ni moja, kwamba hii ni katika kitabu cha historia cha al-Khatibu al-Baghdadi ni katika ahli sunna. Kuna kundi lingine ambalo halikukubali riwaya ya Jabir ilotaja makhalifa kumi na mbili ikitaja wa kwanza ni Ali na wa pili na wa mwisho wao ni Mahdi, kwa hivyo wakawa hawakubali na kukiri uwepo wa majina kama hayo. Sasa hapa inakuja hii riwaya ambayo imepokelewa au imesimuliwa kwamba hao waliko walioitaja an Abi Basir huyu ni sahaba kutoka kwa an Abi Jafari alaihi salam, kwa Imam Baqir alayhi salam, inasema annahu saalahu an qawli Allah taala, alimuuliza kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu isemayo atiu Allah atiu Rasul wa lil amri minkum, kwamba makusudio yake ni ni nini? Ni akina nani mtume ni na? Akasema nazalat fi Ali ibn Abi Talib aya hiyo, imeshuka ikimhusu Ali. Qultu inna an-nasa yaqulun, nikasema hakika watu wanasema. An-nasa anakusudia madhahibu zingine wanasema fama manaahu an yusammi aliyan wa ahla baitihi fi kitabihi anasema nyinyi, mnasema makusudio ya aya hii ni Ali na maimamu 12 walotajwa na kwenye hadithi ile. Anasema, kwa nini Mwenyezi Mungu hajataja Ali katika Qur'ani na kuwataja hao maimamu 12 kama mnavyodai ndani ya Qur'ani? Imamu faqala Abu Ja'far Abu Ja'far abu akamjibu, anasema qulu lahum wajibuni hao watu, inna Allaha anzala ala rasulihi salata, Mwenyezi Mungu alimteresha mtume wake faradhi ya sala wa lam yusammi thalathan wala arba'an, Mwenyezi Mungu katika Qur'ani hakusema mkiswali swalini rakaa tatu, nne au mbili. Hata kana rasulullah llahi huwa ladhi fassara dhalik, mtume ndo alofasiri na kubainisha. Waanzala lhaja falam yunzil tufu sab'a, kisha Mwenyezi Mungu akafaradhisha haji katika Qur'ani, lakini hakusema mkitufu tu tufuni mara saba hata fassara dhalika lahum rasulullah, mtume ndo aliofafanua. Wa anzala atiu Allah, wa atiu rasul, wa ulil amri minkum, katika mfumo huo huo Mwenyezi Mungu akateremsha aya hii mtini, Mwenyezi Mungu mtume wake na ulil amri anasema, fa nazalat fi aliyin, haya hiyo ikateremka ikimuhusu ali wal hasan walhusain waqala rasulullah, na mtume akasema, uswikum bikitabillah, na kusieni kushikamana na kitabu cha Mwenyezimgu, wa ahli beiti, na watu wa nyumbani kwangu, ahlilbeiti wangu, inni saaltu llah, hakika mimi nilimwomba Mwenyezimgu, anla yufariqa bainahuma, asitenganishe kati ya kitabu cha Mwenyezimgu na kizazi changu, hatta yuridahuma alaya lhaudhi, mpaka watakapoletwa kwangu kwenye hodhi faatani dhalik, Mwenyezi Mungu akanijibu kwa ombi hilo. Hii ni riwaya iliyokuwa katika kitabu cha Shawahid Atanzil, kama ilivyokuwa riwaya ya mwanzo. Hizi zote zinaonyesha nini? Zinaonyesha kwamba riwaya ya makhulafa na ulul amri iliofasiriwa na mtume kwamba ni ma, ni waleku makhalifa kumi na mbili na imamu kumi na mbili watokanao na kizazi cha mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ni riwaya ambayo kwa mashia ipo na kwa masuni ipo. Lakini hivi leo uhalisia ulivyo katika umma wa Kiislamu ni kundi tu dogo ambalo ndilo linaloshikamana na mafunzo kama haya, na kundi kubwa limepotea, halijui ulil ulilamri ni nani, kama tulivyoona katika wafasiri wa nani, wafasiri wa upande wa ahli e, sunna. Lakini nukta muhimu tumeona, ya kwamba e, moja, makhalifa kwa tafsiri hii ya hadithi hizi tulizoeleza ni khalifa huyu e, ambaye ni Ali ibn Musa Ar-Ridha, kwa sababu yeye kwa upande wa mashia ni imamu wanane na khalifa wanane, kwa mujibu wa riwaya tuliyoieleza, kwa sababu hata riwaya katika majina yaliotajwa jina lake lipo Ali ibn Musa Ar-Ridha. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hayo alikuwa ni mawaidha maalum yaliyozungumzia sira ya Imam Ali Ibni Musa Ridha alaihi ssalam, ambayo yameletwa kwenu na Sheikh Abdulmajid Nasr wa nchini Tanzania. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki. Leo Jumane tarehe 30 Mei linakunjuliwa na magazeti ya Uganda ambapo habari ya kusainiwa rasmi na rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni, sheria ya kupiga marufuku maingiliano ya kimwili ya watu wa jinsia moja ndiyo iliyopewa kipaumbele maalumu na magazeti ya nchi hiyo yakiwemo magazeti makuu yanayochapishwa kwa lugha ya Kiingereza ya Daily Monitor na New Vision. Sheria mpya ya kupambana na ushoga yapiga marufuku wajiri jeshini Ndivyo lilivyoandika gazeti la New Vision kwa kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino mweusi na kuongezea dondoo isemayo, Museveni asaini muswada, Marekani abatilisha viza ya spika Among. Mbali na habari hiyo, vichwa vingine vya vi habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na mradi uliocheleweshwa wa nyumba za polisi wamkasirisha Jenerali Otafire na Rais Yoweri Museveni awatahadharisha wabunge kuhusu madeni. Kwa upande wa Daily Monitor, limeitaja habari ya kusainiwa kuwa sheria mswada wa kupambana na mwenendo mchafu wa vitendo vya liwati na usagaji ambao kwa ujumla wake umekuwa maarufu sasa kama ushoga kama tukio la fadhaa na kustaajabisha. Gazeti hilo limeakisi pia upinzani wa Marekani dhidi ya sheria hiyo uliotangazwa kupitia rais wake Joe Biden ambaye amedai eti ni janga la ukiukaji wa haki za watu. Mbali na Marekani, ndani ya Uganda kwenyewe, Monita linaripoti kuwa wanaharakati 11 wakiwemo wahadhiri wa zamani na wasasa wa chuo kikuu cha Makerere na mbunge mmoja wamefungua madai mahakamani kutaka utekelezaji wa sheria hiyo uzuiliwe tulio la mtandaoni la gazeti hilo la Monita lina habari pia isemayo kashfa ya mabati, mahakama yasema kesi ya Nandutu itaendelea. Nageukia sasa magazeti ya Tanzania, nikianza na Nipashi ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kibano nyumba za ibada chaja. Majira limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani Rais Samia aandika historia umeme wa jua ni kwa kusainiwa mkataba wa kwanza kuzalisha umeme wa jua nchini. Ni nchi ya kwanza ukanda wa Afrika Mashariki. Habari nyingine iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno usajili wa taasisi ya dini wasitishwa. Ni kwa kutoa mafundisho yenye mwelekeo wa kuhamasisha ushoga. Miongoni mwa habari zenye kutoa mguso katika ukurasa wa mbele wa Habari Leo ni ilesemayo Watanzania 184 waokolewa usafirishaji haramu wa binadamu. Niligeukea sasa gazeti la Mwananchi ambalo limeguswa na habari ya mkasa wa kusikitisha ambayo limeiakisi kwa anwani pacha, wanachuo wafa wakiogelea. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika, walikuwa wanasoma chuo cha mipango Mwanza, wafia katika ziwa Victoria, simanzi, majonzi vyatawala wakiagwa chuoni, wazazi na wanafunzi wenzao wa wazungumzia. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una habari nyingine yenye kutoa mguso wa aina yake, semayo korti ya ruhusu DC kumpinga Samia. Na kwa upande wa Mwanahabari, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele maalumu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni ile yenye anwani bunge lapitisha shilingi trilioni moja nukta mbili wizara ya mambo ya ndani ya nchi. Na tunatamatishia nchini Kenya, nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za marais wawili wa, wa staafu hayati Mwaikibaki na Uhuru Kenyatta na rais wa sasa William Ruto. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hizo kinasema mfuko kwa ajili ya kila rais kisha upoteaji wa mabilioni shaka hola Raila ambwaga Ruto, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba kurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni limetoa kipaumbele maalumu kwa habari ya kuachiwa kwa dhamana na mahakama aliyekuwa kiongozi wa Mungiki Maina Njenga, huku wakili wake akidai kwamba mteja wake huyo anaandamwa kisiasa ukurasa wa mbele wa standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari ruto akabiliana na uasi wa kodi miongoni mwa wabunge wa mlima kenya Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha inayomwonyesha rais mpya wa Nigeria, Bola Tinubu, katika sherehe ya kuapishwa kwake jana, na kuandika uchumi mkubwa kabisa wa Afrika mikononi mwa Bola Tinubu. Na kwa upande wa Star, gazeti hilo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye anwani, wabunge wa Ruto wa UDA wamurikwa vikali kuhusiana na sheria za kodi na katika toleo lake la mtandaoni gazeti hilo limeandika Miguna amweleza Ruto sababu ya umaarufu wa Raila kupanda. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo msikilizaji mpendwa, na tumai huna neno. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa ya michezo yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika sehemu mbalimbali mbali duniani, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. tuanzie hapa nchini ambapo klabu ya soka ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetinga fainali ya kombe la mwondwano au kipenda Hazfi Cup baada ya kuinywa bila maji Havadar. Wekundu wa Tehran waliwabamiza maasimu wao mabao matatu kwa moja kwenye mchezo wa nusu fainali uliopigwa Alhamisi katika uwanja wa Pas hapa mjini Tehran. Mvua ya mabao ya The Reds ya Tehran ilifunguliwa mapema kunako dakika ya 4 na Joji Vahid Amiri alipachika wavuni la pili dakika tano baadaye, kabla ya Babak Moradi kuipa Havadar la kuvutia machozi robo saa hivi baada ya kuanza kipindi cha pili. Hata hivyo, Isa Alekasir aliupigilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Havadar katika dakika 72 ya mchezo na kuihakikishia ushindi walijikatia tiketi ya kucheza fainali baada ya kuidhalilisha na saji kwa mabao manne kwa mtungi. Si vibaya kuashiria hapa kwamba Istiklal ndio iliyotoa mara nyingi zaidi kombe la Hazfi. Imelibeba kombe hilo mara saba tangu kuasisiwa kwa kwa michoano hiyo mwaka 1975 Persepolis hawachezi mbali, wao wamelitoa kombe hilo mara sita. Mbali na hayo timu ya soka ya vijana ya Iran imeichabanga Tajikistan mabao mawili kwa moja na kuibuka mshindi wa pili kwenye mashindano ya ubingwa wa vijana wenye chini ya miaka ishirini ya shirikisho la soka Asia ya kati kwa kifupi KAFA, Iran imemaliza ya pili kwa alama tisa nyuma ya bingwa Uzbekistan iliyozoa alama kumi. Vijana hawa wa Kiajemi walianza mashindano hayo ya kieneo kwa mguu wa kushoto kwa kuzabwa mabao matatu kwa mawili na Uzbekistan, lakini walijizoazoa na kuigaragaza Afghanistan mabao manne kwa moja na kisha kuichapa Turkmenistan mabao matatu kwa sifuri. Mieleka. Timu ya mieleka ya Iran imeibuka kidedea katika mashindano ya kimataifa ya mieleka ya kujiachia au freestyle ya tahti yaliyofanyika hapa nchini. Wanamieleka wa Iran wameibuka na no ushindi kwa kuzoa jumla ya alama 230 kwenye mashindano hayo yaliyovutia pia wanamieleka kutoka Iraq na Afghanistan. Duru hiyo ya 43 ya mashindano hayo yanayojulikana kama Palavan Tahticap imefanyika baina ya Mei 25 na Mei 26 katika ukumbi wa Ghader mjini Urmia, makao makuu ya mkoa wa Azerbaijan Magharibu, na timu ya vijana ya Iran Azerbaijan Magharibi pia imengara kwenye mashindano hayo kwa kuchota alama 139 huku Iraq na Afganistan kila moja zikiambulia alama kumi, na timu ya soka ufukweni ya Iran imejikatia tiketi ya kushiriki michezo ya dunia ufukwe mwaka huu elfu mbili ishirini na tatu, licha ya kupoteza mchezo wake wa mwisho dhidi ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Imarati iliambulia ushindi wa mabao matano kwa mawili katika ngoma hiyo ya Jumamosi iliyopigwa mjini Jeddah huko nchini Saudi Arabia. Kabla ya hapo, Iran iliibamiza Japan mabao manne kwa matatu. Iran imetinga fainali ya mashindano hayo yanayojulikana kwa kimombo kama ANOC World Beach Games, bali yatakayotifua mavumbi huko nchini Indonesia, baina ya Agosti 5 na 12 mwaka huu. Tunatoka Asia, tunaelekea barani Afrika. Klabu ya Yanga ya Tanzania ilishindwa kufurukuta mbele ya Waarabu Algeria licha ya kuupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam katika mchuano wa duru ya kwanza ya fainali ya kombe la shirikisho Afrika. Licha ya Yanga kupoteza kwenye mchezo huo kwa mabao mawili kwa moja dhidi ya USM Algeria, Algeria, lakini bado wana fursa nyingine ya kupigania ubingwa wa kombe hilo la kibara. Mabao ya alja katika mchano huo wa Jumapili kwa Mkapa yalifungwa na Amas dakika 32 na imerili really. Kunako dakika ya 84 nafasi nzuri tena, tena Africa, zo, kufunga bao. Makosa ya Walipata bao la kusawazisha, bao la kufutia machozi la Yanga lilifungwa na Fiston Mayele katika dakika ya 82 ya mchezo. Analazimisha pasi ile mchezo. Jiji limepata home mpya, vibration imeingia katika uwanja wa Benjamin Mkapa, hakuna anayeweza kuhimili mitetemeko lilikuwa la kusawazisha lakini likaishia kuwa la kufutia machozi. Kwa matokeo hayo, Yanga anatakiwa kwenda Algeria akiwa na hesabu za kushinda mchezo wa marudiano ili kutoa kombe hilo kwa mara ya kwanza. Hii ni mara ya pili kwa USM Alger kucheza fainali ya michuano hiyo ya kimataifa. Yanga imeshindwa kuitoa kimasomaso Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla, licha ya kushajishwa na viongozi mbalimbali akiwemo Rais Samia Suluhu Hassan. Wana Yanga wanatema nyongo hapa. Baada ya kichapo hicho, hii ni dakika 45 za za kwanza za fainali. Bado ziko dakika 45 za pili za fainali ambazo zitachezwa ugenini. Asilaumiwe Nabi, asilaumiwe Azizikia, asilaumiwe nani? Braza, quality ndio imechangia, yeah. Yanga hakuwa na quality ya kufananisha na wale jamaa. Uwezo ndio umesababisha Yanga apoteze mchezo kokote kule, hata ingekuwa kajua tana na za shingo baridi tu. Ukisikia mpira ndo raha zake, ndo hizi mpira unakupa raha kidogo unakupa kilio kidogo, hivyo hivyo unachanja mbugo unaondoka, lakini kurukaruka kwa marage ndio kuiva kwake. hii game ya mimi nawaambia tu mashabiki wenzangu wa Young Africans tumeiona timu yetu ilivyocheza na niwaambie kwamba ukienda kule bado nina imani na timu yangu hakuna timu nyingine Tanzania imecheza hatua hii kwa kombe la shirikisho la CAF toka madiko yafanyika mwaka 2004 tukisalia hapo kwa mkapa ni kwamba msongamano wa mashabiki wakiingia uwanjani hapo muda mfupi kabla ya mechi kuanza ulisababisha kifo cha mtu mmoja na wengine zaidi ya 30 walijeruhiwa tutamatisha kwa dondoza hapa na pale kwa mara ya tatu katika historia klabu na Wydad Athletic Club ya Morocco zitamenyana katika fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika ambayo inatarajiwa kuchezwa Juni 4 na 11 katika miji ya Cairo na Casablanca. Huu ni msimu wa 59 wa michuano hiyo ya kimataifa ambayo huandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika CAF na ni awamu ya 27 tangu kuanza kutambulika kama Ligi ya Mabingwa Afrika. Katika hatua nyingine, Shirikisho la Soka Afrika CAF limepokea rasmi maombi ya ya mataifa ya Afrika Mashariki kutaka kuandaa kwa m fainali za kombe la mataifa ya Afrika almaarufu AFCON siku ya Ijumaa. Rais wa shirikisho la kandanda Kenya Nick Mwendwa alithibitisha kwamba maombi ya Kenya, Uganda na Tanzania yamepokelewa na katibu mkuu wa CAF Veron Mosengo Omba katika makao makuu ya AFC huko jijini Cairo, Misri. Kenya, Uganda na Tanzania zimeungana kuwania fursa ya kuandaa duru ya mwaka 2027 ya michuano hiyo, hatua ambayo inaungwa mkono kikamilifu na marais wa mataifa hayo matatu: Dr William Samuel Ruto wa Kenya, Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda na Samia Suluh Hassan wa Tanzania. Mwenda amesema tayari mataifa hayo yana viwanja vya kutosha ambavyo vitahitaji ukarabati mdogo. Na klabu ya Man United wameshusha pumzi baada ya kuibomoa Chelsea mabao manne kwa moja siku Alhamisi na kujihakikishia nafasi katika klabu bingwa bara Ulaya. Msimu huu vijana wa kocha Eric ten Hag siku ya Alhamisi walipata mabao kupitia kwa Casemiro dakika ya sita, Anthony Martial dakika za majeruhi kipindi cha kwanza, Bruno Fernandes kupitia mkwaju wa penalti dakika 73, na Marcus Rashford katika dakika ya 78. Jao Felix alifungia Chelsea bao la kufutia machozi dakika ya 89. Baada ya kichapo hicho cha 16 cha Chelsea mwaka huu, kocha Frank Lampard alikiri kuwa tatizo kubwa msimu huu limekuwa kufunga mabao. Tutakomea hapo kwa dondoo hizo, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi mfungo wa pili Dhulqada mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 30 Mei mwaka 2023. Miaka 279 iliyopita katika siku kama ya leo Alexander Pop, mshairi na mwana falsafa mashuhuri wa Kiingereza, aliaga dunia. Alizaliwa tarehe 21 mwaka 1688 katika familia ya kitajiri. Hata hivyo, kutokana na kuwa na ulemavu wa viungo, baba na mama yake walimlea nje ya mji katika nyumba iliyokuwa nje ya jiji hilo. Alipofikisha umri wa miaka 15, Alexander Pop alikuwa tayari anazifahamu vyema lugha za Kigiriki, Kifaransa na Kitaliano. Alitoa mjumuiko wake wa kwanza wa mashairi akiwa na umri wa miaka 23. Siku kama ya leo, miaka 245 iliyopita, François Marie Arrot, maarufu kwa jina la Voltaire, mwana falsafa na mwandishi wa Kifaransa alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 84. Katika maisha yake, Voltaire aliwahi kuwekwa mahabusu mara mbili na kubaidishwa kwa muda wa miaka mitatu nchini Uingereza. Kitendo hicho kilimkasirisha sana Voltaire na kumfanya kuwa dhidi ya utawala wa Ufaransa. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita alifariki dunia Ali Akbar Khan Nafisi, aliyejulikana kama Nadhimu la Tiba, daktari na mtaalamu wa lugha ya Kifarsi, katika mji wa Teheran. Baada ya kumaliza masomo ya msingi, alianza kujifunza masomo ya kidini na udaktari katika chuo cha Darul Funun. Baadhi ya vitabu vilivyoandikwa na nadhimu la tiba katika uwanja wa tiba vimetarjumiwa na kufasiriwa kwa lugha za kigeni. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita aliuawa Ziaur Rahman rais wa Bangladesh baada ya kupigwa risasi katika mji wa Chittagong ulioko kusini mashariki mwa nchi hiyo. Rais Ziaur Rahman aliuawa baada ya kuchungulia dirishani kwenye nyumba ya wageni ya serikali katika mji huo. Watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo wakiwemo wasaidizi na walinzi wa rais huyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Brigedia Jenerali Amir Ali Haji Zade, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, amesema kombora la balistiki la haipasonik la Iran litazinduliwa hivi karibuni. Mafanikio ya viwanda vya silaha vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hususan katika kuunda makombora balestiki katika miaka karibuni yamekuwa ya kustajabisha. Vyombo vya habari vya utawala haramu wa Kizayuni wa Israel vimeripoti habari, habari ya kuundwa lobi mpya ya Wazayuni katika Knesset ambayo ndio bunge la utawala huo haramu ili kudhibiti msikiti wa Al Aksa katika mji wa Quds unaokaliwa kwa mabavu. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anayeshughulikia diplomasia ya uchumi, Mehdi Safari, amesema Iran iko tayari kuwa mwanachama wa kundi la BRICS. Kundi la BRICS linaundwa na nchi zinazoibukia kwa kasi kiuchumi duniani. Katibu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, Yasir al Huri, ameutahadharisha muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia kwamba iwapo utaendelea kuchelewesha na kupoteza muda katika mazungumzo ya amani, utakabiliwa na jibu la kushtukiza na litakalofanya ujute. Na serikali ya Mali imetaka Marekani kuacha kampeni ya kupotosha umma baada ya kuwawekea vikwazo maafisa wawili wa Mali ambao Washington iliwatuhumu kushiriki katika mauaji yaliyofanyika katikati mwa nchi hiyo mwaka 2022 na, na kwa muhtasari huu habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Kwaherini.