Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? rahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa penzo idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, tunasikika katika masafa ya FM kwenye mikoa mbalimbali ya Tanzania kupitia redio Maarifa FM, kama vile mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi, Mtwara yetu ni 989 na email yetu ni swahili radio ri. Na mimi ni Ahmed Rashid. Kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni mawaidha kuhusiana na sira ya Imam Ridha alayhi salam, yataletwa kwenu na Sheikh Abdulmajid Nasor wa nchini Tanzania. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliokuandalieni kwa mchana huu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Iran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Sultan Haitham wa Omani aonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa Irani ampongeza Rajab Toibu Erdogani kwa kuchaguliwa tena kuongoza Uturuki. Wagonjwa milioni moja na laki mbili wa kigeni watibiwa katika hospitali za Iran. na AU yapasisha mwongozo wa kutatua mzozo nchini sudan. Habari kamili. Sultan Haitham bin Tariq Al Saide wa Oman na ujumbe alioandamana nao ameonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei hapa mjini Teheran. Katika mazungumzo hayo, rais Ibrahim Raisi ameandamana na sultan Haitham ambaye yupo hapa nchini Iran kwa ziara rasmi ya siku mbili. Hii ni ziara ya kwanza rasmi ya Sultan Haitham kuitembelea Iran tangu alipochukua cheo hicho. Maelezo zaidi kuhusu habari hiyo yatakujieni katika matangazo yajayo ya, ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma pongezi kwa Rajab Tayib Erdogan kwa kuchaguliwa tena kuongoza Uturuki na kusema kuwa huo ni ushahidi kwamba wananchi wa nchi hiyo bado wanamwamini. Sayid Ibrahim Raisi amesema katika salamu zake hizo za za pongezi kwamba ana imani kipindi chote kitakachofuatia cha urais wake kitaendelea kuwa na uhusiano wa kidugu na kiurafiki na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Amesema ana imani kwamba pande hizi mbili zitaendelea kutumia vizuri mifungamano yao ya kihistoria, kiutamaduni, kidini, ujirani mwema na kuheshimiana kwa ajili ya kulinda manufaa ya mataifa haya mawili na kudumisha amani na utulivu na kuliletea ustawi na maendeleo eneo hili zima. Jana Jumapili, wananchi wa Uturuki walishiriki katika awamu ya pili ya uchaguzi wa rais baada ya kukosekana mshindi aliyepata zaidi ya nusu ya kura kwenye awamu ya kwanza ya uchaguzi huo. Hadi wakati asilimia 96, za kura zilipokuwa zimeshahesabiwa Erdogan alikuwa ameshapata asilimia 52.28 ya kura zilizompa ushindi ingawa matokeo rasmi hayajatangazwa. Viongozi mbalimbali duniani akiwemo Rais Vladimir Putin wa Rusia nao wameshatuma salamu za kumpongeza Erdogan kwa ushindi huo. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas nayo imempongeza Erdogan kwa ushindi wake huo. Waziri wa afya wa Iran Bahram Ainullahi amesema kwamba nchi yake imepata maendeleo makubwa katika sekta ya afya tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 na kuongeza kuwa zaidi ya wagonjwa milioni mbili na laki, milioni moja na laki mbili wa kigeni walitibiwa katika hospitali za Iran mwaka jana. Leo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni moja ya nchi bora zaidi katika uwanja wa afya, si tu katika eneo hili, bali pia ulimwenguni. Ainullahi alisema hayo jana Jumapili katika mkutano na wawakilishi wakuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchi ya nchi. Akiashiria utafiti wa wanafunzi elfu saba wa kigeni katika fani ya afya nchini Iran, Ainullahi amesema mwaka jana tulitibu wagonjwa wa kigeni zaidi ya milioni moja na laki mbili katika hospitali za humu nchini wengi wao wakiwa ni kutoka Afghanistan, Iraq, Azerbaijan, Pakistan, Uturuki, India, Armenia, Turkmenistan, Lebanon na Tajikistan. Waziri wa afya wa Iran amegusia pia maendeleo ya utalii wa afya humu nchini na kusema wagonjwa wengine ni wale wa magonjwa ya wanawake na uzazi, upasuaji wa macho, mifupa, magonjwa ya moyo na mishipa, mkojo, saratani, msongo wa mawazo na kadhalika, ndiyo magonjwa ambayo sana huwafanya watu kutoka nje ya Iran kuja kutafuta matibabu humu nchini, amesema. Watalii wa afya wanaamini na wanakiri kwamba madaktari wa Iran wana ujuzi na uwezo wa hali ya juu katika fani zao. Amesema gharama ya chini na ubora wa hali ya juu wa matibabu kwa kutumia teknolojia ya kisasa, mbinu mpya za matibabu, mambo ya kawaida ya kiutamaduni na kihistoria, kuwafikia kiurahisi madaktari nchini Iran na vivutio vya watalii ni miongoni mwa sababu za watalii kuchagua kuja Iran kupata huduma za matibabu. Akiashiria ulazima wa kuundwa ukanda salama kwa ajili ya uhamishaji wa wagonjwa wa kigeni kuja hapa Iran. Waziri Ainullahi amesema vituo 233 vya matibabu vya Iran vimepokea kibali cha kimataifa cha kupokea watalii wa kimatibabu, takwimu ambayo ina nafasi ya kutosha ya kuwa kubwa zaidi. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, Idha ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Umoja wa Afrika AU umepasisha mwongozo wa utatuzi wa mzozo wa Sudan unaolenga kukomesha sauti za bunduki na kuleta usalama wa kudumu nchini Sudan. Katika taarifa yake ya jana, Umoja wa Afrika umesema mwongozo huo umepitishwa wakati wa mkutano wa baraza la amani na usalama la AU ambao ulifanyika katika ngazi ya wakuu wa nchi na serikali siku ya Jumamosi kwa shabaha ya kushughulikia mgogoro wa Sudan. Mpango huo ni wa vipenge sita ambavyo ni pamoja na kuanzishwa utaratibu wa kuwa na mawasiliano ya karibu na pande hasimu, ili kuhakikisha juhudi zote za kikanda na kimataifa zinawiana na kuleta matokeo mazuri, kukomesha mzozo mara moja, kuleta amani ya kudumu kwa kujumuishwa pande zote na kufikishwa vizuri misaada ya kibinadamu. Mkutano huo wa ngazi za juu wa AU umetilia mkazo mkubwa kuweko mchakato mmoja wa amani tena, uwe jumuishi na shirikishi kwa Sudani nzima. Viongozi wa AU wametaka mchakato wa amani wa Sudani uratibiwe chini ya Umoja wa Afrika, Mamlaka ya Maendeleo ya Kiserikali IGAD, Jumuiya ya Nchi za Kiarabu Arab Ligi, Umoja wa Mataifa na washirika wengine wenye nia moja. Sehemu moja ya taarifa kikao cha wakuu wa AU e, imesema baraza kwa wasiwasi mkubwa lina laani vikali mzozo usio na maana na usio na msingi unaoendelea kati ya jeshi la Sudan SAF na vikosi vya msaada wa haraka RSF, ambao umesababisha hali mbaya ya kibinadamu isiyo na kifani na mauaji ya kiholela ya raia wasio na hatia. Sudan imeshuhudia mapigano makali ya silaha kati ya jeshi la nchi hiyo SAF na wapiganaji wa RSF katika mji mkuu Khartoum na maeneo mengine ya Sudan tangu tarehe 15 Aprili mwaka huu. Kila upande unaulaumu upande mwingine kwa kuanzisha mgogoro huo. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO limesema katika ripoti yake ya karibuni kabisa kwamba takriban watu milioni 828, yani asilimia 10 ya idadi ya watu duniani wanalala na njaa kila siku, ikiwa milioni 46 zaidi ya watu hao waliokuwepo mwaka uliopita. Kati ya walioathiriwa na njaa, thuluthi mbili ni wanawake na asilimia 80 wanaishi katika maeneo yenye mabadiliko ya hali ya hewa. The Hunger Project ambalo ni shirika lisilo la faida lilitangaza tarehe 28 Mei kuwa siku ya kupambana na njaa duniani ili kuongeza ufahamu kuhusu viwango vya njaa ulimwenguni. Njaa ni hali ya kudhoofeka mwili ambayo hutokea wakati mwili huo unapokosa chakula kwa muda mrefu. Njaa ya muda mrefu inaweza kusababisha matatizo ya afya, na inaweza kusababisha uharibifu wa kimwili na kiakili na uelewa, hasa kati ya watoto wadogo. Majanga na matatizo mbalimbali ya muongo mmoja yamepelekea kupanda kiwango cha watu wenye njaa duniani katika miaka ya hivi karibuni. Kati ya 2019 na 2021 na idadi ya watu wasio na lishe bora iliongezeka kwa zaidi ya milioni 150 ikichochewa na migogoro mbalimbali, mabadiliko ya hali ya hewa, majanga ya kiuchumi na janga la uviko 19, yani corona. Gharama ya maisha imepanda na bei za chakula pia zimepaa. kati ya 2019 na, na 2022 na fahirisi ya bei ya chakula ya FAO FPI ambayo inapima mabadiliko ya bei ya kimataifa ya bidhaa za chakula ikiwa ni pamoja na sukari, nyama, nafaka, maziwa na mafuta ya mboga iliyoongezeka kutoka pointi 92.1 hadi pointi 143.7. na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi jana Jumapili alitembelea kivuko cha mpakani cha Misri na Sudan na kuangalia juhudi za misaada zinazotolewa na UNHCR na Misri. Hayo yameripotiwa na televisheni ya taifa ya Misri ambayo pia imesema Filippo Grandi aliishukuru serikali ya Misri kwa kupokea maelfu ya Wasudan na watu wengine wanaokimbia machafuko mabaya nchini Sudan. Jumuiya ya madaktari wa Sudan ilisema jana Jumapili kwamba mapigano ya silaha yamekuwa yakiendelea kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka tangu Aprili 15 na kusababisha hadi sasa raia 866 kuuawa na wengine 3721 kujeruhiwa. Akiwa kwenye kivuko hicho, Grande alisema wajibu wangu wa kwanza kabisa hapa ni kutoa mwito kwa wanajeshi wanaopigana Sudan, acheni kupigana. Ikiwa kweli mnajali watu wenu, basi tafadhalini acheni kupigana, kwa sababu watu wenu ndiyo wanaoteseka. Grandi aliandamana na gavana wa jimbo la kusini mwa Misri la Aswan wakati wa ziara yake kwenye kivuko hicho cha mpakani. Mwisho wa taarifa, habari za dunia. Namu, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: uzushi na undumi la kuili wa Zelenski dhidi ya Iran. Rais wa Ukrain kwa mara nyingine tena ameitaka Iran isiipe Rasia ndege za kivita zisizo na rubani, kauli ambayo ametoa kwa kutegemea madai ya uongo ambayo yamepingwa mara kadhaa na Iran na pia Ukraine haijaweza kutoa ushahidi wowote wa maana kuhusiana na madai yake hayo ya uongo. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine, katika onyesho jipya la propaganda lenye kutegemea tuhuma ambazo zimekanushwa mara nyingi na Teheran, amewataka wananchi wa Iran kutoegemea upande wa Rasia na kwamba eti wasiwe upande mbaya wa historia. Akiendelea na madai yake, Zelenski amehoji kwa kusema ni kwa nini mnataka kuwa washiriki katika vitendo vya kigaidi vya Rasia? Katika ujumbe wake wa video, amewataka wananchi wote wa Iran kuathiri uamuzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran eti wa kutuma ndege zisizo na rubani nchini Rasia, ili wasiwe katika upande mbaya wa historia na wasishiriki katika kile alichokidai Ugaidi na vitisho vya Russia. Katika kujibu kauli ya Zelensky, Nasser Kanani Shafim, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema kuwa madai ya uongo ya rais wa Ukraine yanalenga kuvutia msaada wa silaha za nchi za magharibi. Nasser Kanani, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesema kukaririwa madai ya uongo ya Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine dhidi ya Iran ni kuafikiana na propaganda na vita vya vyombo vya habari vya mhimili unaoipinga Iran na watu wake na kunafanyika kwa lengo la kupata misaada ya silaha na fedha kutoka kwa nchi za magharibi. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran ametaja kauli ya rais wa Ukraini dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwani uzushi na upotoshaji wa fikra za umma na ni mchezo wa kuigiza wa kisiasa unaoandamana na madai yasiyo na msingi. Kanani ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitangaza kuwa inapinga vita vya Ukraine na inasikitika sana kutokana na machungu na mateso ya wananchi wa Ukraine. Vilevile inasisitizia ulazima wa kupatikana suluhisho la kisiasa la kukomesha vita hivyo haraka iwezekanavyo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Iran imekanusha mara kwa mara madai hayo. Tehran imetangaza kwamba ina msimamo wa kutoegemea upande wowote katika vita vya Ukraine, inapinga vita na inataka kukomeshwa mapigano sambamba na kurejeshwa amani nchini Ukraine. Unaendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunampisha Shekhe Abdul Majid Nasor wa nchini Tanzania na mawaidha kuhusiana na sira ya Imam Ridha alaihi salam. Kwa fursa hii aliotujalia kupata fursa ya kuyaelezea machache kuhusiana na kumbukumbu ya Imamu Ali Ibn Musa Ridha alayhi salam. Mwisho kabisa, tulisimamia katika ile tafsiri ya aya na ya kwamba ulil amri waliokusudiwa ni akina nani katika aya tukufu. Tulitaja katika mazungumzo, kipindi kilichopita, dalili moja inayoonyesha kwamba makusudio ya aya katika ulil amri ni yapi. Kwa dalili hii, makusudio siyo khulafa urrashidin wala umara wala ulama kama wafasiri wa Qur'ani walivyoeleza, bali hawa ulil amri wanatakiwa wawe ni maasumina waliohifadhika, na bila shaka khulafa urrashidin hakuna lodai kwamba ni maasumu katika wale umarau saraya hakuna aliodai kwamba alikuwa ni maasumu. Katika umma wa, maulama wa umma wa Kiislamu hakuna anayedai kwamba yeye ni maasum. Kwa hivyo, zile tafsiri haziendani na makusudio ya Mwenyezi Mungu katika aya, kwa dalili hii lakini tunapopekua zaidi katika Qurani na katika sunna pia tunaweza tukapata dalili nyingine nyingi tu zinazoonyesha kwamba ulil amri katika aya sio khulafa rashidun wala ulama wala umara. Kuna qarina nyingi lakini, karina zile baadhi zikiainisha kwamba ulil amri ni akina nani, bimaana hapo zinapoainisha ni dalili ni, ni, ni, ni riwaya inapoainisha kwamba waliokusudiwa katika ulil amri ni watu fulani, ina maana hizi tafsiri zote tena zinakuwa hazina maana. Kwa hiyo ni lazima tushikamane na wale walioainishwa kwamba ndio ulil amri. Kwa hiyo hapa tukasema, baadhi ya karina tunaweza tukazi, baadhi ya dalili ya kuthibitisha kwamba akina ulama, nini ulil amri na akina nani, tunaweza tukazipata katika Qurani, lakini baadhi pia tunaweza tukazipata ndani ya sunna ya nani ya nani Mtume. Sasa tutachukua baadhi au riwaya moja iliyokuwa wazi sana kuhusiana na nini na suala hizi, japokuwa riwaya zilizopo, zilizopo na sunna au hadithi zilizopo zinazoeleza ulil amri ni na akina nani au zinazothibitisha kwamba makusudia hulil amri ni na akina nani zipo nyingi. Kwa mfano moja ya riwaya ambayo wameitumia maulamaa ni hadithi ya, hadithu thakalaini ya vizito viwili. Kwamba Mtume alipousia kabla ya kufariki alisema, na kuachieni vizito viwili, kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu. Na kitabu ni maasumu na kizazi cha Mtume ni maasumu. Kwa hiyo hapo naweza kukuta kumbe, ah, kulil amri, kumbe yawezekana ni katika kizazi cha Mtume. Hiyo ni mojawapo, lakini pia kuna ile hadithu safina anaposema mathalu ahla baiti fikum ka safinati nuh. Pia hii ni moja ambayo maulama wameichukua kama ushahidi wa kuthibitisha ulil amri ni yakina nani, ni karina ya kuthibitisha ulil amri ni nani katika aya tuliyoitaja. Sasa Sayyid Tabatabai akaja na natija hii kwamba kuna riwaya nyingi na kuna baadhi ya aya ambazo zina ni ziko wazi, ni nasi ya kwamba kizazi cha mtume ni maasumu, basi hadithi hizi na aya zile zinakuwa ni nini? Ni anasema ni qarina munfasila ala anna almurada min ulil amri humul itra ahad althaqalain. Anasema aya zinazoeleza isma ya ahli albayti na hadithi zinazoeleza isma ya ahli albayti zile ni qara'in tosha, qara'in munfasila, ni qara'in na dalili tosha zinazothibitisha ya kwamba makusudio ya ulil amri ndani ya aya hii ni kwamba ni kizazi cha Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kizazi ambacho ni moja kati ya vizito viwili kama hadithu thaqalaini ilivyoeleza. Lakini pia ukija katika Qurani, mfano ichukue ayatu tatheer ya surati al-ahzab, innama yuridu Allahu liyudhhiba ankum rijsa ahli al-bait. Ile pia inathibitisha nini? Isma yao kwa hiyo ukiunganisha baadhi ya aya ukaunganisha na baadhi ya riwaya utatoka na mafuhumu kamili kwamba ulilamri ni akina nani. Sasa na hizi aya na riwaya zinakwenda sasa zinafinya ile nafasi, badala ya kusema kwamba ulilamri ni makhalifa wote khulafau rashidin au kusema ulilamri ni umara, ina maana unakwenda sasa unafinya baadhi, wanakwenda wanatoka kama tulivyo eh, ee tulivyoona. Kwa hiyo hapa tushapata nafasi kwamba la kumbe, ulil amri lazima watoke katika kizazi cha Mtume sallallahu alaihi wasallam, kwa sababu katika kizazi cha Mtume ndimo wanapatikana watu wenye sifa ya, ya maasum, yaani ambao Mwenyezi Mungu wanaungana na aya ya kwamba tawaa yao ni wajibu, haikuwekewa sharti la aina yoyote. Sasa hii ni natija ambayo, eh, Sayyid eh, taba Tabatabai katika Tafsirul Mizan alitoka nayo kwa hivyo akatoka na natija kwamba kwamba ulilamri ambao Mwenyezi Mungu amefaradhisha kuwa tii, kutokana na karina za baadhi ya aya na baadhi ya sunna, maana yake inakuwa ni kwamba ni wale ambao Mwenyezi Mungu au mtume kawafafanua. Lakini na hii ni ndo tafsiri inayoendana na aya yenyewe, kwamba Mwenyezi Mungu katika taa ya mtume au taa yao, Mwenyezi Mungu akaiunganisha na kuiambatanisha na taa ya nani? na taa ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kama vile ambavyo taa ya mtume haina sharti, kwa sababu mtume ni maasum. Taa ya ulil amri pia haina sharti lolote, ni kwa sababu, kwa sababu wao pia ni nini? ni nini, ni maasum au ni maasumin. Na pia ndo siri ilokuwa kwamba taa ya Mwenyezi Mungu ikatofautishwa na taa ya mtume na ulil amri. Mwenyezi Mungu hakusema mtiini mtume kisha akarudia kusema atiu ulil amri, la bali akasema atiu rasul wa ulil amri bimaana, jinsi aina ya taa ya mtume na ulil amri ni ya aina moja, hakuna tofauti. Hii ni moja ya siri zilizokuwa katika nini, katika aya hii. Lakini tukija tuki sasa katika riwaya, kwa ujumla katika riwaya tutapata kama nilivyoeleza au nilivyouliza nyuma, kwamba je, kwa nini tuwe na mkanganyiko. Kwamba Mwenyezi Mungu amekusudia nini katika ulil amri, ni watu gani aliowakusudia? Kwani Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alipomshushia mtume aya hii, mtume hakusema lolote ya kwamba ulil amri ni watu gani, kiasi wafasiri wawe na mkanganyiko kuhusiana na nini, na maana ya ulil amri kuwe na ikhtilafi na tofauti kuhusiana na ulil amri, wasijulikane kwamba ulil amri ni nani katika aya hii ambayo Mwenyezi Mungu kaambatanisha twaa yao na twaa ya Mtume. Mtume hakusema chochote kiuhalisia. Tunarudi kwamba la muradi na makusudio ya Mwenyezi Mungu ya ulil amri yanajulikana kwa maana, lakini tukija katika misdaki ya ulil amri pia wanajulikana kwa sababu Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallama aliutafsiri na kuwaeleza. Tukija katika baadhi ya riwaya tunakuta kwamba maswahaba walimuuliza Mtume sallallahu alaihi wa sallama kwamba ulil amri wanaotakiwa kutiiwa hapa ni akina nani, Mtume akatoa majibu. Kwa hivyo ikiwa leo tunarejea katika tafsiri za Qur'ani tukakuta mkanganyiko wa maulamaa kuhusiana na suala hili tunajiuliza kwa nini maulamaa wa tafsiri wamekuwa na mkanganyiko wakati ambapo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amefafanua vyema ni akina nani hao ulil amri? Kwa hiyo mpaka hapa fikra na fikiri itakuwa ime e, nini imekuwa wazi na kujua kwamba ni lipi. Sasa tunaporejea katika sunna ya Mtume, bahati nzuri ni kwamba katika vitabu na maswadiri za Kiislamu, Iwe katika vitabu vya hadithi iwe ni katika vitabu vya tafsiri, lakini pia katika vitabu vya tarehe tunakuta hizi aqwali zipo, tena zilizokuwa sahihi kutoka kwa mtume, tena kauli riwaya ambazo zipo katika vitabu vya tarafain zilizokuwa kwa upande wa Ahli Sunna wal Jamaa, lakini pia kwa upande wa Shia Ithna Ashariya. Kwa hivyo tafsiri iko wazi kutoka kwa Mtume, na riwaya za tafsiri ni nyingi. Kuna baadhi zimeeleza kwa sura ya ujumla bila kutaja majina, lakini kuna baadhi zimetaja nini? Zimetaja hadi majina ya wale ulil amri waliokusudiwa ndani ya aya hii. Sasa, kwa sababu riwaya ni nyingi, mimi na muda hauturuhusu, siwezi kuzichukua zote. Nimechagua tu riwaya moja. Hii ni riwaya ambayo imepokelewa kutoka kwa nani? Jabir bin Abdillahi Lansari, sahaba mkubwa huyu wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Riwaya hii inabainisha mambo kadhaa. Kwanza ni riwaya iliyotoka kwa Mtume ikisimuliwa na Jabir ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliulizwa kwamba je, Mwenyezi Mungu aliposema ya ayyuhalladhina amanu atiu llaha waatiu rasul wa ulilamri minkum Uh, hii inasema ni Jabiri mwenyewe anasema, qultu ya rasul Allah arifna Allah wa rasula, Mwenyezi Mungu tunamtambua na mtume wake tunamtambua, faman ulul amri alladhina qarana Allahu ta'atuhum taatahum bitaatihi. Anasema hao ulil amri ambao Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala ameambatanisha utaa yao na taa ya mtume ni akina nani? Kwa hiyo mpaka hapa tunapata kwamba kumbe mtume alibainisha, maswahaba walipokea riwaya zinazobainisha ya kwamba ulil amri ni akina nani. Swali langu linarudi, mkanganyiko wa wafasiri wa qurani chanzo chake ni nini? Ama riwaya yenyewe? Kwa nini nikaja riwaya na riwaya hii? Ni kwa sababu pia ninataka kujibu swali lingine. Kule katika moja ya raa iliyosema ulil amri walisema ni khulafa'ur rashidun au rashidin, Khulafa'ur rashidin kwa upande wa ahli sunna wanafahamika sawa, lakini wale wanaofahamika kwa upande wa ahli sunna kama khulafa urrashidin hawaendani na hilili lilotajwa katika hadithi ya Jabir. Sasa ile rai ya khulafa urashidin ilitoka wapi? Mashiko yake ni yapi? Dalili zake ni zipi? Na kwa nini wakaiacha riwaya ya Jabir na kwenda kusema ya kwamba khulafa urashidina ndio ulil amri waliokusudiwa katika haya? Hilo ni swali lingine. Kwa hivyo mimi nimechagua riwaya hii kujibu baadhi ya mambo kadhaa ya kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na kubainisha kwamba ulil amri ni akina nani, Haku, hakusimamia kutaja tu sifa zao au kutaja kuwataja kwa ujumla kwamba la labda wanatokana na ahlilbeiti au labda wanatokana na umma wa Kiislamu la, bali alitaja kwanza ya kwamba hum akasema kwa ibara hii, kwa sababu Jabir anasema hivi Lamma anzala Allahu azza wa jalla ala nabiyihi Muhammadin sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, pale ambapo Mwenyezi Mungu alishusha kwa mtume wake aya hii tukufu isemayo ya ayuha alladhina amanu atiullah waatiurasula ulilamri minkum, anasema qultu, Jabir anasema nikamuuliza mtume ya rasul Allah, ewe mtume wa Mwenyezi Mungu, arifna Allah wa rasula, Mwenyezi Mungu tunamjua na tunamtambua Wa aimmatu lmuslimina min badi, hiyo ndio jibu la kwanza. Jabir anasema Mtume akajibu na kusema hao ulilamri wanaokusudiwa katika aya ni makhalifa wangu. Khulafai ya Jabir, ni makhalifa wangu. Kisha anasema waaimmatu lmuslimina min badi, na ndio maimamu na viongozi wa Waislamu baada yangu. Hii kauli bado kidogo haijapafafanua zaidi, ni kwamba ameainisha kwa kiwango fulani kwamba ni makhalifa, makhalifa wa mtume ndio ambao ni ulil amri waliokusudia katika aya. Maimamu wa umma wa Kiislamu ndio waliokusudiwa kwamba ni ulil amri katika aya, kwa tafsiri ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sasa tunakuja, hao makhalifa ni akina nani? na haoma imamu baada ya mtume ni akina nani? Ili ni swali la pili, inabidi tulijibu, lakini mtume alijibu katika hii riwaya hii hii. Jabir anasema mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, baada ya kusema hum khulafai ya Jabir wa aimmatul muslimina min baadi, mtume akasema, akafuatia, anasema awwaluhum Ali ibnu Abi Talibi, wa kwanza wao ni Ali ibn Abi Talib salawatullahi wasalamuhu alayhi kwa hivyo kumbe mtume pamoja na kuwaeleza kwamba ni mahalifa kwa sura ya ujumla na kwamba ndio maimamu wa umma wa Kiislamu akawataja na majina na hapa kuna shubha baadhi ya watu ambao huwakosoa mashia wanasema nyinyi mashia kama mnadai kwamba mahalifa wa mtume ndio maimamu kumi na mbili wapi mtume ametaja maimamu kumi na mbili jibu lake ni hadithi hii hakuna shaka mtume ametaja majina yote kuanzia wa kwanza mpaka wa mwisho. Na riwaya yenyewe, ndio maana nikaja na riwaya hii, kwa sababu imetumia kuwaarifisha wale ulil amri kwa njia zote mbili. Kwanza kwa kuwataja kwa sura ya ujumla kama makhalifa ya kwanza, lakini kuwataja kwa sura ya ujumla kama ndio maimamu wa umma wa Kiislamu na viongozi wa umma wa Kiislamu, lakini tatu, akawataja jina moja baada ya jingine. Kuna uthibitisho mzuri zaidi ya huu? Kuna tafsiri nyingine nzuri zaidi ya hii ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam? Na, na kwa sababu Mtume anajua ghaibu na ndio maana akawataja wengine hata kabla hawajazaliwa, sawa. So, kwa hiyo Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika riwaya hii akamtaja wa kwanza mpaka wa kumi na mbili na kwamba ndio wanaobeba anwani ya makhalifa wa Mtume, maimamu wa umma baada ya Mtume, na ndio hao ulil amri walokusudiwa. Sasa kwa majina yao ni nani akasema hivi? Katika riwaya pia kuna tofauti. Kuna baadhi ya riwaya linasema awwaluhum Ali ibn Abi Talib, wa kwanza wao ni Ali, wa mwisho wao al-Mahdi, Muhammad al-Mahdi, hapa kati akanyamaza. Lakini riwaya hii uzuri wake kwa nini nimeuchagua? Kwa sababu imetaja majina yote, wa kwanza mpaka wa kumi na mbili Muhammadul Baqir, kisha Mtume akamwambia Jabir, satudrikuhu ya Jabir, wewe Jabir utaishi mpaka atakapozaliwa huyu Muhammad Baqir. Kisha akamwambia fa idha laqitahu, utakapokutana naye, faqrauhu minni salam, mfikishie salamu zangu. Huu ni ujumbe wa Mtume kwa Jabiri kumwelekea yule khalifa wangapi? Watano. Kisha anasema thumma sadiqu Jaafar ibn Muhammad, wa sita khalifa wa sita ni Jaafar, thumma Musa bin Jaafar, wa saba, thumma Ali ibn Musa al ridha. Kwa hiyo huyu imamu Ali ibn Musa al ridha ni miongoni mwa makhalifa na maimamu walioteuliwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala katika aya lakini waliobainishwa na kuhusiwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama katika nini? Katika riwaya. Tumalizie kwanza riwaya, halafu tuone natija baada ya Ali. Kwa hiyo tuchukue hiyo kwamba mmoja wao ni Ali bn Musa Ridha ni katika hao makhalifa. Thumma akasema thumma Muhammad bn Ali, mtoto wa Imamu Ridha thumma Aliy bn Muhammad thumma Alhasan bn Ali Alaskari thumma samiyi kisha mtu mwenye jina kama langu, mtume anasema wa kuni, na mwenye kuni ya kama yangu, hujjatu llahu fi ardhi, ambaye ni hoja wa Mwenyezi Mungu katika ardhi, wa bakiyatuhu fi ibadihi, na hoja wake aliobakia katika ardhi yake, ibni lhasani bni ali. Kisha mtume akasema, dhaka alladhi yaftahu allahu taala ala ala yadeihi, na huyo mahdi ndiye ambaye Mwenyezi Mungu kupitia kwake ataikomboa ardhi atampa ushindi katika ardhi hii na kuikomboa ardhi yote, mashariki na nini na magharibi. Lakini dhaka alladhi yaghibu an shiatihi, na huyo ndiyo yule ambaye ataghibu kwa mashia wake na kuendelea sasa. Mpaka hapo, kulingana na hii riwaya, tumeona kwamba kumbe ule mkanganyiko wa kuwafahamu ulilamri kwa mujibu wa mafunzo ya mtume, mkanganyiko huo hautakiwi uwepo, kwa sababu riwaya kama hii kutoka kwa sahaba kama huyu mtukufu Jabir bin Abdullah Al-Ansari, pamoja na kueleza kwa sura ya ujumla, mtume pia alitaja majina ya makhalifa 12 akataja majina ya maimamu wa ana viongozi wa umma huu tangu kufa kwa mtume hadi siku ya kiyama ambao ni kumi na mbili, lakini mtume akataja makhalifa na kwamba makusudio ya Mwenyezi Mungu katika aya ya ulil amri ni akina nani, na kwamba makusudio ni khulafa sio khulafa urashidun. La, hawa ni makhalifa wa haki wa mtume sallallahu alaihi wa alihi na maimamu wa haki baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambao majina yao ni kama yalivyoelezwa katika riwaya hii Taban, ni riwaya sahihi, ni riwaya sahihi, na ni riwaya ambayo imekuja katika vitabu vya Shia na vitabu vya Ahli Sunna, na majina yao, wa kwanza wao ni Ali ibn Abi Talib, lakini moja ya hao ni Ali ibn Musa Ar-Ridha, ambaye kwa munasaba wake hivi leo tukaamua kuzungumza mazungumzo kama haya sasa. Mpaka hapa tutakuwa tumeona kwamba kwa tafsiri ya Mtume, ulil amri ni akina nani. Tutasimamia hapa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu <tik> Tehrani, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na huyo alikuwa ni Shekh Abdul Majid Nasoro wa nchini Tanzania na mawaidha kuhusiana na sira ya Imam Ridha alaihi salamu. Karibuni sasa akutegea sikio, macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatatu, Mei 29, 2023 linakunjuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema, serikali njia panda katika rufaa ya kina Mbowe ni ile iliyotupwa na mahakama ya Afrika Mashariki ikipinga uamuzi wa kubadilishwa sheria ya vyama. Vilevile limeandika Kafulila, sheria nzuri zitachochea uwekezaji umeatua Kilimanjaro kufanya uchunguzi kuhusu kifo cha nusura na mauaji ya madereva wa pikipiki ya Tikisa. Habari kuu katika gazeti la Nipashe imeakisiwa kwa neno moja tu la herufi kubwa zilizokoza, linasema haijaisha. Dondoo ya habari hiyo inasema Mayele afunga bao la ajabu, vurugu za zuka kwa Mkapa, waziri athibitisha kifo cha mtu mmoja na majeruhi thelathini. Vilevile limeandika aliyemtoboa mkewe kwa bisibisi akamatwa. Mbio za waja wazito za geuka lulu, na waendesha bodaboda walivyouwa wa kikatili kichakani usiku. Kwa upande wake, gazeti la Habari Leo limeandika, Mongela asifu uwezo wa Samia. Serikali asifiwa kwa kukubali PPP bandari dam na mradi wa shilingi bilioni 440 kuwatua ndoo Simiyu. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema Rais Samia asisitizia amani na utulivu nchini, mbaroni kwa tuhuma za kumtoboa jicho mkewe, na Majaliwa ataka mchango wa mkono uenziwe. Gazeti la Wamachinga limeandika Samia ataka nidhamu na uadilifu kwa watendaji serikalini, ahimiza usiri kwa watunza nyaraka za serikali. ACT e Wazalendo waitaka serikali kuongeza uwekezaji wa viwanda nchini Tanzania wapazia sauti sakata la madai ya wakulima wa mahindi Ruvuma, watilia mkazo mchakato wa uwekezaji huo ili kuongeza thamani ya zao la mahindi. Habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari inasema ni zaidi ya uwekezaji Nyamongo, mgodi wapongezwa kwa kuchangia maendeleo, ni fursa kwa wananchi wa Nyamongo, Tarime na Tanzania kwa ujumla. Kwa huko nchini Kenya habari kuu kwenye toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation ni hii inayo mnukuu Rais William Ruto akimwambia Raila Odinga kwamba ushuru wa nyumba hauzuiliki. Habari yake nyingine kuu ni hii inayo mnukuu naibu rais William naibu Rais Rigathi Gachagua akiapa kukabiliana vilivyo na Maina Njenga na gengi la mkiki vile vile limeandika hizi ndizo sababu za kwa nini mwalimu wa Mombasa anaishi kwa kukopa. Pia lina mnukuu rais Museveni akisema wanajeshi wa Uganda waliemewa wakati wa shambulio la Shabab. Amehojiwa amehoji kwa kusema ni vipi wanajeshi wa Uganda walishindwa kuwa katika maandalizi mazuri ya kiakili na kisaikolojia na hawakuweza kugundua mapema jaribio la mashambulizi na baadhi yao waliemewa shambulio lilipotokea. Kwa upande wake toleo la mtandaoni la gazeti dada la Taifa Leo limeandika seneta Onyunka amtaka rais Ruto ayafanye magazeti kuwa rafiki, atajua mahangaiko ya Wakenya. Seneta wa Kisii Richard Onyonko amejiunga na kundi la viongozi wa kisiasa wanaopinga kupasishwa mswada wa fedha wa elfu mbili na ishirini na tatu mswada huo wa serikali ya Kenya Kwanza unapendekeza nyongeza ya ushuru wa mafuta yani, ya VAT ya petroli kutoka asilimia nane ya hivi sasa hadi asilimia kumi na sita Bwana Onyonka anasema ongezeko hilo litapandisha maradufu gharama ya maisha pia limeandika Seth Panyako ajiuzulu naibu mwenyekiti UDA, akidai chama hicho kimewaangusha Wakenya na kutokana na msimamo wa serikali kuhusu ushuru na gharama ya juu ya maisha. Vilevile limemnukuu rais Ruto akiwaambia Wakenya, subirini, wifi ya bure yaja katika vituo 35, kote nchini Kenya na kwa huko nchini Uganda, moja ya habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema Museveni avunja ukimya kuhusu shambulio la UPDF nchini Somalia, asema baadhi ya askari hawakufanya kama ilivyotarajiwa na walichanganyikiwa, jambo ambalo liliwavuruga. Vilevile gazeti hilo lina makala chini ya kichwa cha maneno kisemacho vyuo vikuu vya Afrika na mgogoro wa utambulisho wanaokumbana nao pia limeandika Erdogan asiyeshindika apata fursa tena ya kuendelea kutawala nchini Uturuki. Wawili mbaroni kwa mauaji ya mwanafunzi wa miaka 22 wa Kisoro na ugonjwa surua, wa surua wachelewesha kufunguliwa tena skuli Bundibugyo. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe tisa mfungo wa pili Dhulkada 1444 Hijiria, sawa na tarehe 29 Mei elfu mbili na ishirini na tatu. Siku kama ya leo miaka mia tano sabini iliyopita sawa na tarehe 29 Mei mwaka 1453 vikosi vya Sultani Muhammadi Fatih mtawala wa Dola ya Uthmania vilidhibiti bandari ya Constantinople iliyokuwa makao makuu ya mfalme wa Roma ya Mashariki. Amri ya kwanza iliyotolewa na Muhammad Fatihi baada ya kudhibiti mji huo ilikuwa ni kudhaminiwa usalama na uhuru wa wakazi wake. Mfalme huyo alitoa amri ya kukarabatiwa mji huo na kujengwa msikiti ambao leo hii unajulikana kwa jina la Msikiti wa Sultani Muhammad. Mwaka 1930 mji wa Constantinople ulibadilishwa jina la kuitwa Istanbul lenye maana ya mji wa Uislamu, na ni miongoni mwa miji muhimu zaidi ya Uturuki. Mji huo uko magharibi mwa nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo miaka mia tatu ishirini na mbili iliyopita, sawa na tarehe 29 Mei mwaka 1701 alizaliwa Anders Celsius, mwana fizikia na mtafiti wa Sweden. Familia yake ilikuwa ya wasomi na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu na mwaka 1730 alifanikiwa kuwa mwalimu wa somo hilo katika chuo kikuu cha Uppsala. Mwaka 1742 alipendekeza kutumika daraja ya kipima joto kwa mujibu wa Celsius iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945, mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo. Siku kama ya leo miaka mia kumi na nne iliyopita sawa na tarehe ishirini na tisa Mei mwaka elfu moja mia tisa na nane helikopta ya kwanza iliruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikoriski, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu, zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima. Helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila kufanya harakati yoyote. Na miaka 34 iliyopita, katika siku kama hii leo inayosadifiana na tarehe 8 Khordad mwaka 1368 Hijiria Shamsia, alifariki dunia Ayatollah Amir Sayid Ali Fania Isfahani, msomi wa Kiislamu alizaliwa katika mji wa Isfahan mwaka 1294 Hijri ya Shamsia na alianza kujifunza elimu ya msingi ya Kiislamu akiwa na miaka 9. Alim huyo alistafidi na maulamaa wakubwa na kufikia daraja ya ijtihad, ambapo alihamia Najaf nchini Iraq na kwa muda wa miaka 30 alifundisha kwenye mji huo masomo ya fiqhi, usul, ilmul kalam na akhlaq. Mwaka 1352 hijiria shamsia, alirejea Iran na kuendelea kufundisha mjini Qom. Miongoni mwa vitabu vya Atola Mir Saidi Ali Fani Isfahani ni kile alichokipa jina la Sheria za Haja na Umra, kingine cha Faidul Rijalia, hadithi 40 na tafsiri ya Suratul Fatiha. Hapa Terani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kama kawaida, tunakushukuruni sana wasikilizaji wetu. Uh, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya, umeandika kongole kwa rais Tayib Erdogani kwa kuchaguliwa tena kuendelea kwa rais wa Uturuki. Almuhimu ni raia wote wayaheshimu matokeo ya uchaguzi na wasonge mbele katika ujenzi wa taifa. Siasa za twa twa wewe hazina mashiko wala manufaa kwa taifa. Mwaiona Kenya jinsi ilivyo kutwa kucha ni siasa tu, umeandika. Sheikh Wale Manasur wa Tanga, Tanzania vile vile tunakushukuru. Sadiki, Bwana Sadiki, kutoka Bujumbura, tunakushukuru. Bwana Abdallah Ali Makajura vile vile tunakushukuru. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Sultan Haitham bin Tariq wa Oman na ujumbe aliyoandamana nao mapema leo asubuhi wameonana na kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei Rane. Sultan Haitham yupo ziarani hapa nchini Iran kwa ziara rasmi ya siku mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma pongezi kwa Rajab Tayyib Erdogani kwa kuchaguliwa tena kuiongoza Uturuki na kusema kwamba huo ni ushahidi kwamba wananchi wa nchi hiyo bado wanamwamini. Na waziri wa afya wa Iran Ibrahim Ainullahi amesema kwamba nchi yake imepata maendeleo makubwa katika sekta ya afya tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 humu nchini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh.