Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran wa Muhammad, aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday ir sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika baadhi ya mikoa ya Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Lindi, Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio airr .yare. mimi ni Ahmed Rashid, na leo ni Jumatatu, mwezi tisa mfunguo pili Dhulqada 1444 hijiria sawa na tarehe 29 Mei 2023 miradi. Tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha hikaya za aya, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na leo katika historia na kipande cha kasida. Aidha, tutaarusha hewani maoni yenu kadiri yatakavyotufikia kupitia wasap yetu hiyo ya plus au kupitia mail yetu ya swahili radio at irib.ir. Baada ya muda si mrefu tutakuleteeni taarifa ya habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran yasema uhusiano wetu na Omani umezidi kustawi kutoka hatua ya biashara hadi hatua ya uwekezaji. Mkuu wa jeshi la wanamaji la Sepa alionya jeshi la Marekani katika ghuba ya Uajemi. Wapinzani wa ufalme wa Uingereza waandamana katika jiji la London. na Iraq yasema Jordan imegeuzwa maficho ya Wabaathi zaidi ya elfu tano waliotoroka Iraq. Na sasa ni habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa uhusiano wetu na Oman umestawi zaidi hivi sasa na umefikia hatua ya uwekezaji kutoka hatua ya kibiashara mitazamo ya pande mbili pia ya kuimarisha mshikamano wa kikanda wa viongozi wa nchi hizo mbili na umezidi kuimarika. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo jana hapa Teherani, baada ya kumpokea rasmi Sultan Haitham bin Tariq wa Oman, na kuongeza kuwa Teheran na Maskat zina misimamo ya pamoja kuhusu ushirikiano wa kikanda na udharura wa kuimarishwa usalama amani, utulivu na ustawi wa mataifa ya eneo hili. Amesisitiza kwa kusema, uhusiano kati ya Iran na Oman umefikia hatua ya uwekezaji na kuwa na mitazamo ya pamoja kuhusu wajibu wa kuimarishwa ushirikiano wa kieneo na kutumiwa vyema uwezo uliopo katika nyanja zinazofaa ili kuimarisha zaidi uhusiano kutoka kati ya nchi hizo mbili kutoka katika masuala ya biashara na kufikia hadi masuala ya uwekezaji na kati ya pande mbili na hadi katika ngazi ya kieneo. Rais Raisi, Raisi ametaja suhula za Iran na Oman katika sekta za viwanda, biashara, mawasiliano, ulinzi na usalama, njia za barabarani na reli, usafiri wa baharini na usafiri mwingineo mabadilishano ya fedha na nishati na kusisitiza kwamba hizo ni miongoni mwa nchi nyingine zinazofaa kwa ajili ya kutanua ushirikiano baina ya nchi hizi mbili. Ndugu, katika mkutano huo Sultan Haitham bin Tariq Al Said wa Oman ameelezea shukrani zake kufuatia mwaliko na mapokezi makubwa aliyoyapata kutoka kwa taifa la Iran na rais Raisi na kusema, baada ya ziara ya rais Ibrahim Raisi ya kutembelea Oman mwaka jana, kiwango cha uhusiano wa pande mbili na ushirikiano wa kikanda kimeimarika kwa kiasi kikubwa. Lakini amesema kiwango cha mabadilishano ya biashara baina ya Iran na Oman bado hakijafikiwa katika kiwango kinachotakiwa kutokana na suhula na nyanja mbalimbali na nzuri zilizopo ambazo hazijatumiwa vile inavyopasa. Kamanda wa jeshi la wanamaji la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepa amepinga vikali kuwepo jeshi la Marekani katika eneo la Ghuba ya Uajemi kwa kisingizio cha kulinda eneo hilo la kistratejia la baharini. Meja Jenerali Alireza Tangsiri amesema kwamba Iran na nchi nyingine za eneo hili ndizo zinazohakikisha usalama wa Ghuba ya Uajemi, ndizo zitakazohakikisha usalama wa Ghuba ya Uajemi, na hakuna haja ya Marekani na nchi nyingine ajinabi kuwepo katika njia hiyo ya kistratejia ya majini. Mumekosea sana kuwepo katika eneo letu, Tansiria amesisitiza na kusema hatuna chaguo jingine isipokuwa kusimama na kupambana, na hii ndiyo njia ya ushindi wa taifa letu. Mkuu wa jeshi la wanamaji la Sepah aliyasema hayo katika hafla rasmi iliyofanyika kwenye mji wa Desful katika mkoa wa Khuzestan wa kusini magharibi mwa Iran, ambapo alipongeza mapambano ya kustajabisha yaliyofanyika katika mji huo wakati wa uvamizi wa Iraq katika miaka ya 1980 akiitaja Desfule kama nembo ya mapambano na kusimama ngangari. Tangsiria siria amesema katika miaka minane ya kujihami kutakatifu, yani vita vya Iran na Iraq, tulionyesha ulimwengu kwamba hatukujisalimisha na hatutosalimu amri. Amesisitiza kuwa tunasimama kidete dhidi ya adui na tutalinda heshima na hadhi ya taifa la Iran. Iran imeweka wazi kuwa inaziona meli za kijeshi za Marekani katika maji ya Ghuba ya Uajemi kwani tishio kwa, kwa usalama wa taifa lake na ni chanzo cha mivutano na ukosefu wa utulivu kwenye eneo hili. Waingereza wanaopinga utawala wa kifalme wameandamana hadi kwenye uwanja wa bunge katika mji mkuu wa nchi hiyo London, kwa mujibu wa televisheni ya Mayadine, waandamanaji hao wamekosoa vikali fedha zilizotumiwa na serikali kugharamia sherehe za kutawazwa mfalme Charles na kutaka kufutwa sheria inayopiga marufuku maandamano ambayo polisi walitumia kuwakamata wanaharakati wanaotaka mfumo wa jamhuri siku alipotawazwa rasmi Charles kuwa mfalme wa nchi hiyo. Mwandamanaji mmoja amesema tunataka ufalme uondoshwe kwa sababu ni taasisi ya kale. Hatuna nia ya kufanya mapinduzi, lakini tunaamini ni wakati wa mabadiliko. Serikali imebeba gharama kubwa sana kwa ajili ya ufalme. Sherehe ya kutawazwa ili gharimu zaidi ya pauni milioni mia moja, na hiyo ni katika wakati ambapo raia wa Uingereza wanakabiliwa na hali ngumu sana ya maisha. Kupungua mapenzi ya Uingereza kwa mfumo wa kifalme kunashuhudiwa huku familia ya kifalme ya Uingereza ikiwa inakabiliwa na changamoto kubwa kwa miaka kadhaa sasa na kukumbwa na ufisadi mbalimbali wa kimaadili na kifedha. Mbali na hayo, na licha ya madai ya kutoingilia malkia wa Uingereza na mrithi wa ufalme masuala ya nchi, ukweli unaonyesha kwamba huo ndio uhalisia wa mambo wa kuingilia masuala ya nchi. Gazeti la Guardian lilitangaza katika ripoti maalumu liliyotoa katikati ya mwaka elfu mbili ishirini na moja kwamba zaidi ya sheria elfu moja zilipitiwa na malkia Elizabeth wa Pili au mwanawe mwanamfalme Charles kupitia mchakato wa siri kabla ya kuidhinishwa na bunge la Uingereza. Sheria hizo zinahusu masuala mbalimbali kuanzia kujitoa Uingereza katika umoja wa Ulaya, Brexit, haki, usalama wa jamii, pensheni, mahusiano ya mbari sera ya chakula, mpaka sheria yenye utata inayohusu ada za maegesho ya magari na ufundi wa ndege. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mmoja wa muungano wa fathi ya Iraq amesema Jordan sasa hivi imegeuzwa maficho ya mabaathi zaidi ya elfu tano waliotoroka nchi Hivi karibuni Jordan ilitoa kibali kwa chama cha Baath cha Iraq kuanzisha tena shughuli na harakati zake nchini humo, hatua ambayo imewaudhi na kuwachukiza mno wananchi na viongozi wa Iraq. Kwa mujibu wa chaneli ya habari ya Almaluma, Jabara al Uda mmoja wa viongozi wa muungano wa fatia wa Iraq amesema kuhusiana na uamuzi wa serikali ya Jordan wa kutoa kibali cha kuendesha shughuli na harakati za kisiasa chama kilichovunjwa cha, cha Baath kwamba Jordan sasa hivi ni makazi na maficho ya zaidi ya mabaath elfu tano waliotoroka Iraq. na mamia ya vipande vya athari za kale zilizoibiwa wakati wa uvamizi wa Iraq, uvamizi na vita vilivyoanzishwa na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan vimerejeshwa kwenye jumba la makumbusho la nchi hiyo, kwa mujibu wa shirika la sauti na televisheni la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB. Yahya Mohibzadeh. Yahya naibu mkuu wa makumbusho ya taifa ya Afghanistani amesema mwaka jana ulizuiliwa utoroshaji wa vipande elfu moja vya athari za sanaa za kihistoria na athari kadhaa za kale zilirejeshwa kwenye jumba la makumbusho ya taifa huko Afghanistani. Mohibzade ameongeza kwamba utoroshaji wa athari za kale nchini Afghanistan ulianza tokea muda mrefu nyuma, na baadhi ya athari hizo za kale ziliibwa kwenye jumba hilo la makumbusho katika kipindi cha wakati wa vita. Naibu mkuu wa jumba la makumbusho ya taifa la Afghanistan amedokeza kuwa miongo kadhaa ya mapigano na vita imeiangamiza Afghanistan, na wahalifu na wasafirishaji vitu kimagendo walitumia fursa hiyo ya kukosekana amani na utulivu nchini humo kupora athari za kihistoria kwenye majengo na maeneo ya kihistoria na ya kale. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia, Naendelea kutusikiliza kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti so ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: uzushi na undumi la kuwili wa Zelenski dhidi ya Iran. Rais wa Ukraine kwa mara nyingine tena ameitaka Iran isiipe Russia ndege za kivita zisizo na rubani, kauli ambayo ameitoa kwa kutegemea madai bandia ambayo yamepingwa mara kadhaa na Iran, na pia Ukraine haijaweza kutoa ushahidi wowote wa maana kuhusiana na madai yake hayo. Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine katika onyesho jipya la propaganda lenye kutegemea tuhuma ambazo zimekanushwa mara nyingi na Tehran amewataka wananchi wa Iran kutoegemea upande wa Russia na kwamba eti wasiwe upande mbaya wa historia. Akiendelea na madai yake, Zelensky amehoji kwa kusema ni kwa nini mnataka kuwa washiriki katika vitendo vya kigaidi vya Russia? Katika ujumbe wake wa video amewataka wananchi wote wa Iran kuathiri uamuzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran eti wa kutuma ndege zisizo na rubani nchini Rusia ili wasiwe katika upande mbayo wa historia na wasishiriki katika kile kilichoitwa ugaidi na vitisho vya Rusia. Katika kujibu kauli ya Zelenski, Nasser Kananchafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa madai ya uongo ya rais wa Ukraini yanalenga kuvutia misaada na silaha za nchi za Magharibi. Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema kukaririwa madai ya uongo ya rais Volodymyr Zelenski wa Ukraini dhidi ya Iran ni kuafikiana na propaganda na vita vya vyombo vya habari vya mhimili unaoipinga Iran na watu wake na kunafanyika kwa lengo la kupata misaada ya silaha na fedha kutoka nchi za magharibi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ametaja kauli ya rais wa Ukraine dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni uzushi wa kupotosha fikra za umma na ni mchezo wa kuigiza wa kisiasa unaoandamana na madai yasiyo na msingi. Ameongeza kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikitangaza kwamba inapinga vita vya Ukraine, na inasikitika sana kutokana na machungu na mateso ya wananchi wa Ukraini. Vile vilevile inasisitizia ulazima wa kupatikana suluhisho la kisiasa la kukomeshwa vita hivyo haraka iwezekanavyo. Ukraine na baadhi ya nchi za magharibi ikiwemo Marekani zimedai katika miezi kadhaa iliyopita kwa Iran imeipa Russia ndege zisizo na rubani aina ya Shahid 131 na 136 kwa ajili ya kutumika katika vita vya Ukraine, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikikanusha mara kwa mara madai hayo ya uongo Teheran imetangaza kwamba ina msimamo wa kutoegemea upande wowote katika vita hivyo inapinga vita na inataka kusitishwa mapigano sambamba na kurejeshwa amani nchini Ukraine wakati huo huo tangu kuanza kwa vita vya Ukraine Iran imesisitizia haja ya Russia na Ukraine kufikia suluhu ya kisiasa ili kutatua hitilafu na kufanyika mazungumzo katika uwanja huo. Bila shaka, Teheran pia imechukua hatua za kivitendo katika uwanja huo. Kuhusiana na hilo, waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian alikutana na maafisa wakuu wa Rasia akiwemo waziri wa mambo ya nje Sergei Lavrov katika muktadha wa vita vya vi Ukraini na upatanishi wa Teheran katika safari ya Moscow iliyofanyika mwishoni mwa Agosti mwaka uliopita. Safari hiyo ilifanyika kufuatia ombi la rais Emmanuel Macron wa Faransa na rais Sayidi Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran aliyeiomba Iran iwe mpatanishi kuhusu vita vya Rasia dhidi ya Ukraine. Pia tarehe 25 Aprili 2023 katika kikao cha Martin Griffiths naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mjini Teheran, Amir Abdulahian alisema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitoi usaidizi wa kijeshi kwa upande wowote katika vita vya Ukraine na wala haizingatii vita kama suluhu, na kwamba inaunga mkono uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi zote, ikiwa ni pamoja na Ukraine. Licha ya nia njema ya Iran na juhudi zake za kumaliza vita vya Ukraine, wa magharibi pamoja na serikali inayoungwa mkono na wa magharibi ya Kiev wameanzisha kampeni za kipropaganda dhidi ya Teheran, wakidai kuwepo ushirikiano wa silaha kati ya Iran na Russia, hasa madai kuwa eti Iran imeipa Russia idadi kubwa ya ndege za kivita zisizo na rubani, madai ambayo ni ya uongo. Nam habari za Teheran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika sehemu ya 16 ya kipindi hiki cha Hekaya za Aya ambacho leo kinazungumzia sababu za kuteremshwa aya ya 61 ya Suratu Ali Imran. Bismillahi rahmani rahim faman hajaka fihi min badi ma jaaka minal ilmi faqul taalaw Watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu, waambie, njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe, kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Katika wa mwaka wa kumi wa hijiria, baadhi ya wa Waislamu waliteuliwa na Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na hali zake, kwenda kulingania Waislamu katika eneo la Najran nchini Yemen. Waliwasilisha ujumbe wa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa askofu Mkristo wa Najran ukiwalingania dini ya Waislamu. Huko Najran kulikuwa na watu watatu ambao walitambuliwa kuwa washauri wa kwanza wa askofu mkuu na ndiyo walioshauriwa katika mambo yote. Mmoja kati ya washauri hao watatu wakuu wa askofu wa Najran alikuwa Shurabil bin Wada, ambaye nafasi yake ilikuwa kubwa kuliko wenzake wawili. Baada ya barua ya mtume mtukufu wa Mwenyezi Mungu kufika, askofu alimwita Shurabil bin Wada kabla ya washauri wake wote wengine kwa ajili ya mashauriano. Baada ya kusoma barua hiyo, Shurabil alimgeukia askofu na kusema, unajua vizuri ahadi ya Mungu wa Ibrahim alaihi ssalam kuhusu utume katika kizazi cha Ismail. Yumkini huyu akawa ndiye huyo mtume. Baada ya maneno haya na mashauriano na washauri wengine wawili, askofu aliamua kutuma watu sitini mashuhuri wakijumuisha viongozi wa dini na wenyeji wa mji huo kama ujumbe wake kwenda Madina kufanya mazungumzo kwa karibu na mtume. Baada ya kuingia msikiti wa mtume, wawakilishi hao walimuuliza mtukufu huyo kwamba unatulingania kitu gani? Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alijibu kwa upole na kuiteni kwa Mungu mmoja na ujumbe wake. Wakasema sisi tulisilimu kabla yako. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, akasema "Hamjajisalimisha kwa Mwenyezi Mungu na mnaamini kwamba ana mwana." wa Kristo wa Najran waliuliza, kama Yesu si mwana wa Mungu, basi baba yake ni nani? Wakati huu ndipo malaika Jibril alipoteremka na aya ya 59 ya suratu Ali Imran kwa mtume mtukufu akisema: Hakika mfano wa Isa kwa Mwenyezi Mungu ni kama Adam, alimuumba kwa udongo, kisha akamwambia kuwa basi, akawa. Kwa maana kwamba ikiwa kuzaliwa bila baba ni sababu ya kuwa Mungu au mtoto wa Mungu, uumbaji wa hadhrati Adam ni muhimu zaidi kwa sababu hakuwa na baba wala mama. Sasa kwa nini amumuiti Mungu au mwana wa Mungu? Mjadala baina ya ujumbe wa Wakristo wa Najran na Mtume uliendelea. Mtume, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake Alibatilisha kauli zao za uongo kwa hoja zilizo wazi na madhubuti, na akajibu maswali yao. Hata hivyo, waliendelea kukanusha na kupinga haki na kung'ang'ania itikadi zao batili. Wakati huu iliteremshwa aya ya 61 ya Suratu Ali Imran ikiwaita Wakristo wanajirani kufanya maapizano. Aya hiyo inasema Watakaokuhoji katika haya baada ya kukufikia elimu waambie: njooni tuwaite watoto wetu na watoto wenu na wake zetu na wake zenu na sisi wenyewe na nyinyi wenyewe kisha tuombe kwa unyenyekevu, tutake laana ya Mwenyezi Mungu iwashukie waongo. Kilugha, neno mobahala lililotumiwa katika aya hii lina maana ya kuacha, kuachana na kuachilia. Kiistilahi, neno hilo lina maana ya watu wawili au zaidi wanaohitilafiana katika swala muhimu la kidini kukusanyika sehemu moja wakimtaradhia na kumwomba Mwenyezi Mungu na kumtaka amwadhiri na kumwadhibu mtu au upande ulio kwenye batili na unaosema uongo. Katika suala la mubahala ambalo lilifanyika kwa ajili ya kuthibitisha ukweli wa dini ya Uislamu, ilikuwa lazima kwa watakaoshiriki tukio hilo wawe na uhusiano madhubuti na Mola Mlezi, na maombi yao yawe na taathira katika kuthibitisha ukweli wa mtume mtukufu baada ya kuamua kufanya maapizano wakristo wa, wa najran waliketi pamoja kwa ajili ya mashauriano shurahbil bin wada aliwaambia kabla ya kuingia kwenye maapizano mtazameni muhammad kama atakuja akiwa na watoto na jamaa zake wa karibu, ogopeni na msiapizane, kwa sababu itajulikana kwamba yeye ni nabii na mkweli na anajiamini kiasi kwamba anajiona yuko salama kuwa amewaleta vipenzi vyake. Lakini akileta maofisa na askari wake kwenye uwanja wa maapizano, itabainika kwamba si mkweli katika madai yake. Wakristo walikuwa bado wakijadiliana na kuzungumza wakati Mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na hali zake alipotokea, lakini si pamoja na jeshi kubwa, bali na vipenzi vyake vinne. Mtume wa rehma na upendo aliwasili katika uwanja wa mapizano akiwa ameshika mikono ya wajukuu wake Hasan na Hussein, ndugu yake Ali bin Abi Talib akiwa mbele na Hazrati Zahra binti yake kipenzi akiwa nyuma yake. Mmoja kati ya wakuu wa wakristo wa Najiran aliuliza, hawa ni kina nani? Aliambiwa, kijana huyu ni binamu, mkwe na ndugu yake wa kidini. Yule mwanamke kijana ni binti na kipenzi chake Fatima alaihsalam na watoto wale wawili ni wana wa Ali na Fatima. Watu hawa ndio waliotajwa katika aya ya mubahala au maapizano kwa anwani ya watoto wetu, wake zetu na nafsi zetu, na mtume akatekeleza kama alivyoamrishwa na Mwenyezi Mungu katika aya hii kwa kuwaleta katika uwanja wa maapizano, wawakilishi wa Wakristo wote wakatizamana kwa mshangao. Mmoja kati yao aliyejulikana kwa jina la Ahtam bin Numan, maarufu kama Sayid, alimgeukia askofu na kusema, sogea mbele kwa ajili ya mapizano. Wakati huu Shurahabili alisimama na kuwambia maswahiba zake kwamba, naapa kwa jina la Mola wa ulimwengu kwamba naziona nyuso ambazo iwapo zitamwomba Mwenyezi Mungu aing'oe milima mahala pake, itang'oka mara moja. Basi ogopeni na msifanye maapizano. Hakuna mtu aliyefanya maapizano na Mtume wa Mungu isipokuwa aliangamia. Ikiwa mtaapizana na Muhammad, hakuna Mkristo hata mmoja wa Najirani atakayebakia hai. Nisikilize na mnitii mara hii. Maneno ya Shurahbil yaliwaathiri sana viongozi wa Najiran na kuibua wahaka na wasiwasi mkubwa katika nyoyo zao. Askofu pia alitoa wito wa kusitishwa mapizano na akamwomba Mtume ampe muda. Mtume alikubali. Usiku, wazee kadhaa na watu mashuhuri wa ujumbe wa Wakristo wa Najiran walikusanyika kwa ajili ya mashauriano. Abdul Masih, aliyejulikana kwa jina la utani la Aqib, alisema: nyinyi wenyewe mnajua kwamba Muhammad ndiye nabii aliyeahidiwa ambaye Yesu alitoa bishara ya kuja kwake. Kama atawaombea laana, nyinyi nyote mtaangamia. Shurahbil bin Wadaa naye aliunga mkono maneno yake na akasema: mnajua kwamba Watu wote bowadi na jiran wanafuata maoni yangu na hawapingi chochote ninachofanya, lakini mimi naona jambo muhimu na gumu. Lau Muhammad angekuwa mfalme na mtu anayetafuta ukuu na uongozi, tungekuwa wa kwanza kupigana naye na tungelenga vifua vya masahaba na wasaidizi wake kwa mishale. Lakini ikiwa yeye ni mtume na akatulaani kila kitu chetu kitaangamia, na hautabakia hata unywele mmoja. Waliuliza nini la kufanya? Shurahbili alisema tumwachie Muhamadi mwenyewe awe hakimu wa kutoa uamuzi juu ya swala hili. Hadhirina walipasisha rai ya Shurahbil na kuhitimisha kikao chao cha siri, walituma ujumbe kwa Mtume Muhammad wakitangaza kwamba wametupilia mbali mapizano juu ya nani anayefuata batili na kukengeuka haki na kweli kati ya pande mbili na kwamba wako tayari kufanya suluhu. Mtume wa Mwenyezi Mungu alisema, yumkini baadhi ya watu wa Najran wasikubaliane na uamuzi wako. Shurahbili alisema, watu wote wa Najran na vitongoji vyake wanatii maamuzi yangu na hakuna anayepinga mapendekezo yangu. Nakala ya mkataba wa amani ulioandaliwa na mtume wa Mwenyezi Mungu kwa hati za Ali bin Abitalib Alahi Salam kwa ajili ya watu wa Najran ilikuwa kama ifuatavyo: kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hii ni barua kutoka kwa Muhammad mtume wa Mwenyezi Mungu kwa watu wa Najran na, na vitongoji vyake. Hukumu ya Muhammad kuhusu mali na utajiri wote wa watu wa Najran ni kwamba wataipa serikali ya Kiislamu nguo alfu mbili kila mwaka ambazo bei ya kila nguo haizidi dirhamu 40. Ikiwa kutafanyika njama dhidi ya wa Waislamu huko Yemen, Wakristo wanapaswa kuwakopesha Waislamu ngao 30 za vita, farasi 30 na ngamia 30. Mtume atakuwa na dhamana ya kuvirejesha baada ya kukomesha uovu na atalipa gharama ya kitu chochote kitakachoharibika. Baada ya makubaliano haya ya amani, maisha, mali, ardhi na maabadi, maeneo ya ibada ya watu wa Najran yatakuwa katika usalama na amani ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Mkataba huu wa amani una sharti la kutokula riba baada ya sasa, na iwapo watakula riba basi hawatakuwa katika amani ya Mwenyezi Mungu na mtume wake. Baada ya kusainiwa makubaliano hayo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, na apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba lau ningefanya maapizano nanyi asingebakia duniani hata nasara mmoja, kama wangeapizana nami, kizazi cha Wakristo kingekatika duniani na hapa kwa jina la mola ambaye nafsi yangu iko mikononi mwake, kwamba lau mngeapizana nasi adhabu ingewashukia na mngegeuzwa kuwa nguruwe na nyani, jangwa lingekuwa moto kwenu nyinyi, na Mwenyezi Mungu angewaangamiza watu wote wa Najirani hata ndege wa mitini, na usingepita mwaka ila Wakristo wote wangeangamia. Baada ya mkataba huo ujumbe wa Kristo uliondoka Madina na kuelekea Najiran. Mtume wa Mwenyezi Mungu pia alimteua kijana mmoja aitwaye Amru bin Hazma al Ansari kuwa mwakilishi wake kwa watu wa Najiran na, na kwenda nao kushughulikia mambo yao. Wasikilizaji wapendwa, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki, panapo majali wa Mwenyezi Mungu. Kwaherini. Nami hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio Macho Yetu Magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu Mei 29, 2023 linakunjuliwa na, tisa, na, na magazeti ya nchini Tanzania, na tunaanza na gazeti la Mwananchi ambalo habari yake kuu inasema serikali njia ya panda katika rufaa ya Kinambowe ni ile iliyotupwa na mahakama ya Afrika mashariki ikipinga uamuzi wa kubadilishwa sheria ya vyama. Vilevile vile limeandika Kafulila sheria nzuri zitachochea uwekezaji. Tume ya tua Kilimanjaro kufanya uchunguzi kuhusu kifo cha Nusura na mauaji ya madereva wa pikipiki ya Tikisa. Habari kuu katika gazeti la Nipashe imeakisiwa kwa neno moja la herufi kubwa zilizokosa haijaisha. Dondoo ya habari hiyo inasema Mayele afunga bao la ajabu, vurugu za zuka kwa Mkapa, waziri athibitisha kifo cha mtu mmoja na majeruhi thelathini. Vilevile limeandika aliyemtoboa mkewe kwa bisibisi akamatwa mbio za waja wazito za za geukalulu na waendesha bodaboda walivyoua wakikatili kichakani usiku. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika Mongela hasifu uwezo wa Samia, serikali asifiwa kwa kukubali PPP bandari da, na mradi wa shilingi bilioni 440, kuwatua ndoo Simiyu. Habari kuu katika gazeti la Uhuru inasema Rais Samia asisitizia amani na utulivu nchini Tanzania. Na mbaroni kwa tuhuma za kumtoboa jicho mkewe. Na Majaliwa ataka mchango wa mkono UNCW. Gazeti la Wamachinga limeandika Samia ataka nidhamu na uadilifu wa kwa watendaji serikalini, ahimiza usiri kwa watunza nyaraka za serikali. ACT Wazalendo waitaka serikali kuongeza uwekezaji wa viwanda nchini Tanzania, wapasia sauti sakata la madai ya wakulima wa mahindi Ruvuma, watilia mkazo mchakato wa uwekezaji huo ili kuongeza thamani ya zao la mahindi. Habari kuu katika toleo katika gazeti la Jamvi la Habari inasema, ni zaidi ya uwekezaji Nyamongo. Mgodi wapongezwa kwa kuchangia maendeleo, ni fursa kwa wananchi wa Nyamongo, Tarime na Tanzania kwa ujumla. Kwa huko nchini Kenya, habari kuu kwenye toleo la mtandao la gazeti la Daily Nation ni hii inayomnukuu rais William Ruto akimwambia Raila Odinga kwamba ushuru wa nyumba hauzuiliki. Habari yake nyingine kuu ni hii inayomnukuu naibu raisi Rigathi Gachagua akiapa kukabiliana vilivyo na Maina Njenga na genge la Mungiki. Vilevile limeandika hizi ndizo sababu za kwa nini mwalimu wa Mombasa anaishi kwa kukopa. Pia limemnukuu Rais Museveni akisema wanajeshi wa Uganda waliemewa wakati wa shambulio la Shababu amehoji kwa kusema ni vipi wanajeshi wa Uganda walishindwa kuwa katika maandalizi mazuri ya kiakili na kisaikolojia na hawakuweza kugundua mapema jaribio la mashambulizi na baadhi yao waliemewa shambulio lilipotokea. Kwa upande wake, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika seneta Onyonka amtaka rais Ruto ayafanye magazeti kuwa rafiki atajua mahangaiko ya Wakenya. Seneta wa Kisii Richard Onyonka amejiunga na kundi la viongozi wa kisiasa wanaopinga kupasishwa mswada wa fedha 2023. Mswada huo wa serikali ya Kenya Kwanza unapendekeza nyongeza ya ushuru wa mafuta ya petroli ya nivati kutoka asilimia nane ya hivi sasa hadi asilimia kumi na sita. Bwana Onyoka amesema ongezeko hilo litapandisha maradufu gharama ya maisha. Pia limeandika Sete Panyako ajiuzulu naibu mwenyekiti UDA akidai chama hicho kimewaangusha wa Kenya na kutokana na msimamo wa serikali kuhusu ushuru na gharama ya juu ya maisha vilevile, limemnukuu rais Ruto akiwaambia wa Kenya, subirini, wifi ya bure yaja katika vituo mia ishirini na tano elfu kote nchini. Rais William Ruto ametangaza kuwa serikali yake imejitolea kutimiza ahadi yake ya kuweka mawimbi ya mawasiliano ya wifi ya, ya bure katika vituo ishirini na tano elfu kote nchini Kenya. Na kwa huko nchini Uganda, moja ya habari kuu katika gazeti la Daily Monitor inasema Museveni avunja ukimya kuhusu shambulio la UPDF nchini Somalia, asema baadhi ya askari wa Uganda hawakufanya kama ilivyotarajiwa na walichanganyikiwa jambo ambalo liliwavuruga. Vilevile lina makala chini ya kichwa cha maneno vyuo vikuu vya Afrika na mgogoro wa utambulisho wanaokumbana nao. Pia limeandika Erdogan asiyeshindika apata fursa tena ya kuendelea kutawala Uturuki. Na wawili mbaroni kwa mauaji ya mwanafunzi wa miaka ishirini na mbili wa Kisoro na ugonjwa wa surua wachelewesha kufunguliwa tena skuli Bundibugyo <mulia> Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni makala ya leo katika historia, itafuatiwa na kipande cha kasida. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe tisa mfungo wa pili Dhulkada 1444 Hijiria sawa Mai, na tarehe 29 Mei 2023, siku kama ya leo miaka 570 iliyopita sawa 29 Mai, na tarehe 29 Mei mwaka 1453 vikosi vya Sultani Muhammadi Fatih mtawala wa dola ya Uthmania vilidhibiti bandari ya Constantinople iliyokuwa makao makuu ya mfalme wa Roma ya Mashariki. Amri ya kwanza iliyotolewa na Muhammad Fatihi baada ya kudhibiti mji huo ilikuwa ni kudhaminiwa usalama na uhuru wa wakazi wake. Mfalme huyo alitoa amri ya kukarabatiwa mji huo na kujengwa msikiti ambao leo hii unajulikana kwa jina la msikiti wa sultani Muhammad. Mwaka 1930 mji wa Constantinople ulibadilishwa jina la kuitwa Istanbul lenye maana ya mji wa Uislamu na ni miongoni mwa miji muhimu zaidi ya Uturuki. Mji huo uko magharibi mwa nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo miaka mia tatu ishirini na mbili iliyopita sawa May, na tarehe 29 Mei mwaka 1701 alizaliwa Anders Celsius, mwana fizikia na mtafiti wa Sweden. Familia yake ilikuwa ya wa wasomi, na baba na babu yake walikuwa wanahisabati. Celsius alivutiwa sana na elimu ya nujumu na mwaka 1730 alifanikiwa kuwa mwalimu wa somo hilo katika chuo kikuu cha Uppsala. Mwaka 1742 alipendekeza kutumika daraja ya kipima joto kwa mujibu wa Celsius iliyoitwa kwa jina lake. Mpangilio huo ulikubaliwa rasmi na kuanza kutumika duniani mwaka 1945 mwaka mmoja baada ya kufariki dunia mwanafizikia huyo. siku kama ya leo miaka mia kumi na nne iliyopita sawa na tarehe ishirini na tisa Mei mwaka elfu moja mia tisa na nane helikopta ya kwanza iliruka angani kwa mafanikio. Mtengenezaji wa helikopta hiyo alikuwa Igor Sikoriski, raia wa Marekani mwenye asili ya Poland. Utengenezaji wa chombo hicho cha angani ulifungua ukurasa mpya katika mawasiliano na safari za anga. Chombo hicho kilikuwa na sifa kadhaa maalumu, zikiwemo za kupaa angani kwa kwenda mbele na kurudi nyuma na pia kuweza kutua na kupaa kikiwa wima helikopta hiyo pia iliweza kutulia sehemu moja angani bila kufanya harakati yoyote. Na miaka 34 iliyopita, katika siku kama hii leo inayosadifiana na tarehe 8 Khordad mwaka 1368 na hijiria shamsia, alifariki dunia Ayatollah Amir Sayid Ali Fania Isfahani, msomi wa Kiislamu. Alizaliwa katika mji wa Isfahan mwaka 1294 na hijiri ya shamsia, na alianza kujifunza elimu ya msingi ya Kiislamu akiwa na miaka 9. Alim huyo alistafidi na maulama wakubwa na kufikia daraja ya ijtihad, ambapo alihamia Najaf nchini Iraq na kwa muda wa miaka 30 alifundisha kwenye mji huo masomo ya fiqhi, usul, ilmu lkalam na akhlaq. Mwaka 1352 hijiria shamsia alirejea Iran na kuendelea kufundisha mjini Kom. Miongoni mwa vitabu vya Atola Mira Usaidi Ali Fani Isfahani ni kile alichokipa jina la sheria za haja na umra, kingine cha Faidul Rijalia, hadithi 40 na tafsiri ya Suratu lfatiha. Hapa ni Teherani za like Kiswahili, sauti ya jamhuri ya ya Iran. Tuna maoni yenu mengi, wasikilizaji wa penzi, na tunakushukuruni sana. Bwana Abdallah Ali Makajura, Tanzania; Fazlu, wa Tabora, Tanzania; bwana Sherali Fazl wa Darlam, Tanzania; bwana Saleh Taha Saidi wachumbageni Tanga; Kipale Mc Bulemelo wakirumba Mwanza; Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa, Kenya; bwana Hasan Abdallah Hasan um, huko Magomeni Mapipa, Dar es Salaam, Tanzania. Maoni yenu ni mengi na tunakushukuru ni kiujumla. Tutasoma baadhi, muda wetu umekwenda kwa kazi sana. Bwana Sheradi Fazal, Dar es Salaam no Tanzania, una maoni mengi, lakini tutasoma haya ambao unasema, tunatumia ziara ya Sultani wa Omani nchini Irani yatazidi kuleta umoja katika ulimwengu wa Kiislamu. Maneno kama hayo umeyasema pia bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa huko Mombasa, Kenya. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamia Iran amesema kwamba uhusiano wetu na Oman umestawi zaidi hivi sasa na umefikia hatua ya uwekezaji kutoka hatua ya biashara. Mitazamo ya pande mbili pia ya kuimarisha mshikamano wa kikanda wa viongozi wa nchi hizo mbili nao umezidi kuimarika. Hayo yamesemwa na Sayid Ibrahim Raisi jana hapa Tehran, baada ya kumpokea rasmi Sultan Haitham bin Tarik wa Oman. Kamanda wa jeshi la wanamaji la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepa, amepinga vikali kuwepo jeshi la Marekani katika eneo la huba Wajemi kwa kisingizio cha kulilinda eneo hilo la kisatijia la baharini. Na Waingereza wanaopinga utawala wa kifalme wameandamana hadi kwenye uwanja wa bunge katika mji mkuu wa nchi hiyo London. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.