Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Na ikiwa makundi mawili katika Waislamu yanapigana, basi fanyeni suluhu baina yao, na likiwa moja la hayo lina mdhulumu mwenziwe basi lipigeni lile linaloonea mpaka lirudie katika amri ya Mwenyezi Mungu. Na kama likirudi, basi yapatanisheni baina yao kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu huwapenda wanaohukumu kwa haki. Kwa hakika Waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu, msipuuze jambo la kupatanisha ili mrehemewe. Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai U mzima wa afya popote pale ulipo, kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumapili Kiswahili sauti ya Mchana, ya Tehran, Kiswahili, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan, na kusihi tuwe sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa ya kisiasa na vilevile vile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu vipindi tumekuandalia mawaidha kutoka kwake Shekh Abdul Majid Nasr, atakuwa anazungumzia maana ya ulil wa amri minkum, kadhalika tutakuwa na Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave na vile vile kupitia intaneti lakini pia unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.ir mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na taban Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo moja kwa moja hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Ni Mei ishirini na nane, mwafaka na tarehe nane dhilqaada mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijria. imegonga saa sita kamili adhuhuri hapa jijini Tehran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni kupe muhtasari wake. Rais Museveni asema Uganda italipiza kisasi cha shambulio la Al-Shabab dhidi ya askari wa UPDF nchini Somalia. Idadi ya watalii wanaoitembelea ya Iran yaongezeka kwa zaidi ya asilimia 300 yasema UN, na inaelezwa kwamba raia milioni 3 na laki 5 wa Ukraine wamekimbilia Russia tokea Februari mwaka jana hadi sasa, pamoja na habari nyinginezo. Kamili. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amesema jeshi la ulinzi la nchi hiyo UPDF litatoa jibu kali kufuatia shambulizi la wanamgambo wa Al-Shabab dhidi ya askari walinda amani wa Uganda walioko huko nchini Somalia. Museveni amesema katika shambulio hilo la jana la Ijumaa iliyopita dhidi ya askari wa UPDF wanaohudumu chini ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, Baadhi ya wa wanajeshi hawakuwajibika ipasavyo huku baadhi yao wakiingiwa na woga. Amesema magaidi wa Al-Shabab waliokuwa wamejifunga mabomu walijiripua ili kuingia kwa nguvu kwenye kambi hiyo ya kijeshi askari wa Uganda katika eneo la Bulomarer. Rais Museveni amemtaka mkuu wa majeshi ya Uganda Jenerali Wilson Mbasumbadi kuunda jopo la uchunguzi ili kuweka wazi matukio ya shambulio hilo la Ijumaa na idadi ya wahanga tayari. Jenerali Mbadi amewasili nchini Somalia kufuatilia kadhia hiyo, ingawaje Museveni, Umoja wa Afrika na Somalia hazijasema chochote kuhusu idadi ya wahanga wa shambulio hilo la Ijumaa iliyopita, lakini genge la kigaidi la Alshabab limedai kuwa liliua wanajeshi zaidi ya 137 kwenye hujuma hiyo ya Ijumaa. ATMIS sasa hivi ni kikosi cha Umoja wa Afrika ambacho kina takriban walinda amani kumi na tisa elfu. Kikosi hicho mwanzoni kilijulikana kama AMISOM. Aprili mwaka jana, jina la kikosi hicho lilibadilishwa na kuwa African Union Transition Mission au ATMIS, kikiwa na nia ya kuondoka nchini humo kufikia Desemba mwaka ujao, baada ya wanajeshi wa Somalia kuchukua jukumu la kulinda nchi. Kwingineko, shirika la kimataifa la utalii la Umoja wa Mataifa limesema zaidi ya watalii milioni nne na laki moja walitembelea Iran mwaka jana elfu mbili ishirini na mbili, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia mia tatu kumi na tano ikilinganishwa na mwaka juzi elfu mbili ishirini na moja. Gazeti la Financial Tribune limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa ongezeko hilo la idadi ya watalii wanaoitembelea Jamhuri ya Kiislamu yumkini limetokana na kuondolewa hatua na sheria kali zilizokuwa zimewekwa na nchi nyingi duniani kwa lengo la kudhibiti msambao wa ugonjwa wa COVID-19 mwaka 2019 Mw. 2009. kabla ya janga la corona, Iran ilishuhudia idadi kubwa zaidi ya watalii kuwahi kuitembelea nchi hii katika miaka ya karibuni ambapo iliwapokea watalii zaidi ya milioni 9. Mwaka uliofuata 2020, kutokana na vizingiti vya corona, sekta ya utalii ilipungua kwa asilimia hamsini, lakini mwaka 2021, baada ya kupunguzwa vizingiti vya corona, sekta hiyo ilianza kustawi tena na pato lake kupindukia mabilioni ya dola. Mchango wa utalii katika uchumi wa Iran mwaka 2020 ulikuwa ni asilimia tatu, na kiwango hicho kiliongezeka na kupindukia asilimia nne mwaka uliofuata, yani 2021 kufuatia kuongezeka idadi ya watalii sekta ya ajira nayo pia imeweza kustawi nchini Iran. Iran ni nchi yenye ustaarabu mkongwe na hivyo ina vivutio vingi vya kitalii kwa wapendao historia. Katika hatua nyingine, mashirika kadhaa ya Umoja wa Mataifa yameonya kuwa watoto zaidi ya laki tano wa Yemen wanawajihiwa na utapia mlo wa kiwango cha juu hali inayotisha maisha yao. Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya pamoja ya shirika la kuhudumia wakimbizi la kuhudumia watoto la umoja wa mataifa UNICEF, shirika la chakula na kilimo la umoja huo FAO, na shirika la chakula duniani WFP. Ripoti ya mashirika hayo ya UN imebainisha kuwa watoto zaidi ya nusu milioni watakabiliwa na utapia mlo mkali mwaka huu 2023 katika majimbo ya kusini mwa Yemen ambapo laki moja miongoni mwao wapo katika hatari ya kupoteza maisha kutokana na kiwango cha kutisha cha utapiamlo. Kadhalika, ripoti hiyo imeeleza kuwa wanawake wajawazito na wanaonyonyesha wapatao laki mbili na hamsini elfu wanaandamwa pia na utapiamlo mkali katika maeneo hayo ya Yemen. Kwa mujibu wa takwimu za UNICEF, watoto milioni 11 wanahitaji misaada ya kibinadamu huko Yemen na kwamba kati ya idadi hiyo watoto zaidi ya laki tano na arobaini elfu walio na umri wa chini ya miaka mitano wanasumbuliwa na utapiamlo. Kituo cha haki za binadamu cha Ain kiliwahi kuripoti kwamba raia wa Yemen zaidi ya kumi na nane elfu wameuawa na wengine zaidi ya elfu thelathini wamejeruhiwa katika kipindi cha miaka minane ya kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea endele y kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika mubashara kabisa kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukisonga mbele, takwimu rasmi zinaonyesha kuwa mgogoro wa nishati barani Ulaya katika msimu uliopita wa baridi kali ulisababisha maafa makubwa katika bara hilo kuliko janga la Corona. Takwimu hizo zinaonyesha kuwa watu zaidi ya 59,000 waliaga dunia katika msimu uliopita wa kipupwe, kati ya Novemba 2022 na Februari mwaka huu kutokana na ugonjwa wa COVID-19 ikilinganishwa na watu zaidi ya 68,000 waliopoteza maisha katika nchi za bara hilo kwa kukosa nishati ya kutia joto majumba yao. Wananchi wa nchi za Ulaya waliohojiwa na kanali ya Press TV wamekosoa vikali serikali zao kwa kushindwa kutatua mgogoro wa nishati na mfumuko wa bei katika hali ambayo madola hayo ya magharibi yanaendelea kuipa Ukraine misaada ya kifedha na silaha. Hivi karibuni, Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, alisema kwamba hadi sasa nchi wanachama wa EU zimeipa Ukraine misaada ya kijeshi, kiraia na kibinadamu yenye thamani ya euro bilioni 65. Miji kadhaa ya nchi za Ulaya imeshuhudia maandamano ya kulalamikia ongezeko la bei za nishati katika miezi ya hivi karibuni, huku mgogoro wa mafuta ya petroli na gesi ukiendelea kuyasumbua mataifa mengi ya bara hilo. Na zaidi ya raia milioni tatu na laki tano wa Ukraine wametorokea nchini Rasia tangu operesheni ya kijeshi ya Mosco dhidi ya Kiev ianze mnamo Februari mwaka jana. Hayo yamesemwa na Vladimir Kulishov, mkuu wa idara ya gadi ya mpakani ya Rasia, na kuongeza kuwa serikali ya Mosco imechukua hatua kadhaa za kufanikisha mchakato wa kuwapokea mamilioni ya raia wa Ukraine walioamua kukimbilia nchini Rasia. Kulishov ameliambia shirika la habari la Rasia la Tass kwamba mgogoro huo wa wakimbizi umeshtari kutokana na hatua za kichokozi za Kiev katika mpaka wa nchi hizo mbili. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Habari hizo nilizokusomea mpenzi msikilizaji, na nyingine kemkem, usisite kutembelea tovuti yetu ya parstoday.ir mkwaju sw. Umewadia wasaa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mlingano wa mkawama na utawala wa kizayuni tokea mwaka elfu mbili hadi sasa. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon, Alhamisi usiku alitoa hotuba kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya maadhimisho ya kukombolewa Lebanon inayojulikana kama Idi ya Mukawama na Ukombozi, na kubainisha mabadiliko yaliyojiri katika mlingano wa mukawama na utawala wa kizayuni tarehe ishirini na tano mwezi Mei mwaka elfu mbili wanajeshi wa utawala wa kizayuni walilazimika kurudi nyuma na kuondoka kwa madhila huko kusini mwa Lebanon, baada ya kuwepo katika eneo hilo kwa karibu miaka ishirini. Huko kulikuwa ni kushindwa kwa mara ya kwanza jeshi la Israel linaloikalia Kuds tukufu kwa mabavu katika eneo la magharibi mwa Asia. Uzito wa kushindwa huko uliongezeka kwa sababu makabiliano hayo hayakuwa dhidi ya jeshi la nchi ya Kiarabu bali dhidi ya jeshi la kundi la mukawama. Tangu mwaka elfu mbili, mlingano wa mzozo kati ya mukawama na jeshi la kizayuni umebadilika kwa namna ambayo leo hii harakati ya mukawama ni moja ya pande zenye ushawishi na taathira kubwa katika eneo. Hii ni redio Tehran. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, kidogo sauti yangu ina mkwaruzo. Asante sana hata hivyo kwa kuendelea kushiriki matangazo haya, kwa kukutumia au kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome ujumbe wake. Swaleh Taha huyu Said yupo Chumbageni, anaandika baada ya salamu Marufuku kwa mahujaji kutopiga picha maeneo matakatifu ni kwa maslahi ya nani? Anahoji, ibada ya hija kwa muumini au muislamu ni lazima kwake mara moja katika umri atakapoishi juu ya huu uso wa dunia, kufika kuzuru eneo adhimu kwake, mtu, sisemi eneo takatifu hili. Kwa muislamu, binadamu au yeyote aliye makini na maisha au masuala yanayomhusu anahitaji kumbukumbu kumbu au ruaza, baada ya kuondoka mahala hapo au sehemu hiyo. Asante sana, ni maoni yake Swale Toha Said wa chumba geni huko, anazungumzia kadhia hiyo ya Saudi ya kupiga marufuku upigaji wa picha kwa mahujaji. Toha huyu yupo chumba geni jijini Tanga, Tanzania. Asante sana pia Yazid akida naye yupo pia chumba geni huko Tanga Tanzania, anasema anaubeti hapa, anasema ni jumapili tulivu isiyo porokushani, umenitoka uchovu natoka mazoezini, kwa wingi wa usikivu mekijalia kitini, nasikiza kwa utulivu habari za dunia. Asante sana, Daktari Yazid Akida, mwehaji wa chumba geni Tanga Tanzania, kwa ubeti huo. Audhu billahi mina shaitani rajim. Bismillahi rahmani rahim. Alhamdulillahi rabbil alamin wa salatu wa salam ala ashrafil mursalin wa ala alihi tayyibina tahirin. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad wa ajjil farajahum. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa mara nyingine kutupa nafasi na wasaa kuwa nanyi watukufu wasikilizaji katika mwendelezo wa mazungumzo yetu moja ya dalili zinazoweza kuthibitisha ya kwamba ni akina nani ulil amri hawa waliokusudiwa. Tunaporudi katika upande wa ahli sunna hasa eh, Fakhru Razi, tunakuta kwamba maneno yake kiasi fulani yana yanapingana, japokuwa katika baadhi ya maneno ameeleza vizuri, lakini katika natija haikuja ile natija inayoendana na nini na muradi na makusudio ya Qur'ani tukufu. Fakhrur Razi anasema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika aya hii ameamrisha kuwatii ulil amri, wenye mamlaka, na utiifu wao hakuwekea sharti wala kikwazo fulani la haina sharti. Ni kwamba ni taa mutlaqa kwa ibara hiyo, yani utiifu wao au kuwatii kwao ni ile taa mutlaqa isokuwa na sharti la aina yoyote. Kwa mfano kama ilivyokuja mtiini mtume Hamkumti mtume hakuna sharti, haina sharti. Kwa maana gani? kwamba la mtiini e, mti mtume anapokuwa amemtii Mwenyezi Mungu, akimwasi Mwenyezi Mungu msimtii, la haikuja hivyo, bali imekuja katika hali zote, kwamba nyinyi mtiini mtume katika hali zote. Sasa taa hiyo kwa mtume ndivyo, na amri ulil amri ndivyo walivyo taa yao inavyotakiwa iwe. sasa Maadamu aya imeeleza hivyo, tunachokipata hapa natija ninihipi ni kwamba la hawa Mwenyezi Mungu alioamrisha kuwatii twaa yao ni sawa na taa ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, haina masharti. Sasa kama haina masharti, ina maana hawa watu watakuwa ni watu ambao hawafanyi makosa. Kwa hiyo Mwenyezi Mungu ametuamrisha tuwatii taa isiokuwa na sharti la aina yoyote kwa sababu katika yale wana wao ni wasafi wanayoamri, hawawezi kuamrisha makosa wala hawawezi kuamrisha upotovu wala hawawezi kuamrisha kitu ambacho ni kinyume na maamrisho ya nani ya Mwenyezi Mungu. Kila watakachokifanya, watakachokisema, watakachokiamrisha, watakachokielekeza, watakachokihusia, inabidi sisi tuwafuate kwa sababu twaa yao ni sawa ya na twaa ya mtume na ni sawa na twaa ya nani ya Mwenyezi Mungu. Ni kwamba ni watu waliokuwa safi. Sasa maulamaa kupitia au Shafakhri Razi kupitia akasema basi, hawa watu watakuwa ni watu waliohifadhika na makosa, kwa sababu Mwenyezi Mungu hawezi kuamrisha kuwatii watu ambao watafanya makosa. Kulingana na karina hii, ni kwamba hawa watu walokusudiwa katika ulil amri ni kwamba ni kundi la watu. Huyo ni Fakhri Razi. Sasa ni kundi la watu ambao ni maasumina katika umma wa Kiislamu ni watu waliohifadhika katika umma kiasi ambacho kudwa, kutiwa kwao hakuna sharti ya aina yoyote, ni kwa sababu Mwenyezi Mungu alipoamrisha kuwatii ni kwamba ni alijua kwamba hawa ni watu wasafi hawawezi kupotoka katika maamrisho yao hiyo ni maneno ya nani? Ya Fakhrurrazi. Ama suala linakuja kwamba hao watu walikuwa ni maasumina katika umma ni akina nani? Hapo ndipo kidogo kuna e, mkanganyiko kwa upande wa nani wa Fakhrurrazi, kwa sababu kama tulivyoeleza, kwa sababu anasema ushahidi wa kuonyesha ya kwamba ulilamri walioamrishwa kutiiwa katika aya na taa yenyewe ikawa ni taa ya mutlaqa isokuwa na, ki, na sharti lolote, lakini taa iliofananishwa na taa ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia ambayo haina sharti yoyote, inaonyesha kwamba ulil amri lazima pia wawe ni maasumina, wale watu waliohifadhika na makosa. Kwa sababu kama wasingekuwa ni watu waliohifadhika kutokana na makosa, ina maana wangekuwa ni watu wanaoweza kufanya makosa, sawa. Sasa je, ninakubaliana kwamba Mwenyezi Mungu anaweza kuamrisha kuwatii watu wanaofanya makosa au watu wenye uwezekano wa kufanya makosa? Ni kwamba hilo ni kwa Mwenyezi Mungu, ni swala ambalo haliwezekani, kwa sababu Mwenyezi Mungu kuamrisha kuwatii watu ambao kwa upande mmoja wanaofanya, wanaweza kufanya makosa lakini kwa upande mwingine pia wanaweza wakafanya mambo mazuri na wasikosee, ni bimaana ni sawa na kuamrisha mambo amri za aina mbili, kuwatii na kutowatii, na hili ni suala ambalo ni muhali na haliwezekani. Hii ni moja ya karina na baadhi ya dalili alizoshikamana nazo eh, Fakhru Razi kuonyesha kwamba ulil amri ni akina nani katika aya hii tukufu. Sasa hiyo ni upande huo, ama ni akina nani hao? Hapa ndipo pia kuna kuja mkanganyiko mwingine. Ama tukija kwa upande wa e, tafsiri za kishia, mmoja wa mufasirina wa kishia ambaye ni Sayyid Tabatabai katika Tafsiru l-Mizan, yeye am, katika kuifasiri aya hii anasema kama vile ambavyo kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amefaradhisha kuwatii ulil amri watu hawa bila ya sharti yoyote pia, pia haina tofauti kwa upande huo. Na katika Qur'ani hakuna aya inayotia sharti na kaidi ya kwamba watu hawa watiiwe katika hali fulani na wasitiiwe katika hali fulani la, bali ta'a yao ni mutlaqa: atiu Allah wa atiu rrasuli wa ulil amr. Hakusema kwamba watiini ulil amri miongoni mwenu pale ambapo hawatakuamrisheni kufanya maasi au pale ambapo hamtofahamu kwamba wamefanya wamekosea, kwa sababu ikiwa Mwenyezi Mungu ameamrisha kuwatii, kama watakuamrisheni kufanya maasi, ina maana pale hamstahili nini kuwatii, au ya kwamba Mwenyezi Mungu akasema kwamba mkifahamu kwamba wamekosea katika amri zao, au wamekwenda kinyume na kitabu na suna ya mtume kwamba msiwatii. La, haya yote hayaingii katika maana ya aya. Aya ni mutlaqa atiullaha wa atiiu rasul wa ulil amri minkum bila qaidi. Hiyo ikionyesha ya kwamba e, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya hii sawa, ameamrisha kuwatii watu ambao uwezekano wa kukosea katika amri zao haupo. Uwe, uwezekano wa kwenda kombo katika mambo wayafanyayo haupo. Lau kama kungekuwa na uwezekano wa hawa watu kukosea au kwenda kinyume na mafunzo ya Qur'ani na Sunna, basi Mwenyezi Mungu angesema kwamba bana watu hawa watiini kwa kigezo moja mbili tatu, lakini Mwenyezi Mungu hakusema hivyo, kitu kinachoonyesha kwamba twaa yao ni mutlaka, yani katika hali zote inabidi muwatii. Ni kwa sababu gani? Ni kwa sababu ni watu waliohifadhika, ni watu wasokosea, ni watu wasokwenda kinyume na maf mafunzo na amri na matakwa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, kama ambavyo Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallam kwa upande wake toa yake ni wajibu na haina sharti, kwa sababu yeye ni maasumu, hakosei, haendi kinyume na wala haendi kinyume na matakwa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Sasa hii ni moja ya karina, na kuna aya zinazoaid karina hii. Kwa ufafanuzi huu, ina maana kwamba tafsiri ya ulil amri ya kwamba, ile tafsiri ya maulama wa tafsiri ilosema kwamba ulil amri ni wale al umara bi maana al khulafa ar rashidin je, yes, tafsiri hii itakuwa sahihi au ile tafsiri ambayo itasema ni al umarau saraya, ni kwamba wale wakuu wa vikosi vya majeshi tafsiri hii itakuwa ni sahihi au je, ile tafsiri inayosema kwamba ulil amri waliokusudia ni maulama wa umma wa Kiislamu? Je, tafsiri hii itakuwa ni sahihi? Kwa karina hizi tulizozieleza, Sayyid tabatabai anasema aya haikuwa kusudia khulafaur rashidin. Khulafaur rashidin hawaingii katika ulil amri walioamrishwa kutiiwa. Hiyo ya kwanza, hii kauli ya kwanza. Kauli ya pili, ulil amri haitawahusu nini? umarau saraya au wale wakuu wa vikosi labda vya kijeshi, sio waliokusudiwa na aya, kwa hiyo wanatoka katika tafsiri ya aya. Inabainika pia kwamba tafsiri sahihi sio maulama wa umma wa Kiislamu. Kwa hivyo e, tafsiri hizi zote za ulil amri kwa mujibu wa tafsiri za maulama wa tafsiri siyo sahihi kulingana na sharti hili, kwa sababu aya imeeleza au aya imethibitisha kwamba hawa ulil amri ni maasumina sasa na hawa walotajwa iwe ni mekhalifa ra, khulafa rashidun au lumara au lulama, wote kwa itifaqi ya maulama hata mufasirina hawa wote hawakuwa ni maasumin, hawakuwa ni wenye kuhifadhika kutokana na nini? Na utendaji wa makosa. Kwa hiyo Qurani yenyewe imethibitisha kwamba ulilamri ni kwamba ni maasumina. Sasa mnapoitafsiri kwamba ulil amri walokusudiwa ni makhulafa makulafa. hawakuwa maasumin, ni umara umara hawakuwa maasumin, au ni ulama ulama pia hawakuwa ni nini? Kwa hiyo tafsiri hizo sio sahihi za aya hii tukufu. Sasa ili kama tafsiri hizo siyo sahihi, ni ipi tafsiri sahihi ya ulil amri hapa? Sasa ili tupate jibu hapa sasa, ndio tunabidi tufanye nini? Turudi katika sunna ya mtume tujiulize, je, mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ha, aliiposhuka aya hii hakuifasiri? Jawabu ni kwamba alifasiri katika neno ulil amri, na hao ulil amri ni akina nani. Sasa aliwabainisha kwamba ulil amri ni akina nani. Kwa hiyo hapo sasa tunatoka katika upande wa aya aya aya, ishatupa msingi aya ishatufafanulia na kupa kutupa vigezo vya ulil amri ni akina nani, japokuwa haijawataja kwa majina, lakini imetupa sifa imetupa vigezo sasa. Tunakwenda kwa mtume, mtume tuambie, akina ulilamri walotajwa na Mwenyezi Mungu na walokusudiwa na Mwenyezi Mungu katika aya ni akina nani? Je, ni wale waliofasiriwa na mufasirina kama khulafau rashidun au ni umara au ni ulama? Je, tafsiri hizo ni sahihi? Sasa hapa Qur'ani ni sunna ya mtume ndiyo inabidi itoe majibu na tupate majibu sahihi, ni kwamba wale ulil ulilamri katika aya walokusudiwa ni akina nani na hapo ndipo ambapo sasa tunaanza safari nyingine ya kuielekea sunna ya Mtume, sunna sahihi ya Mtume sallallahu alaihi wa sallam, kama alivyoifasiri Mtume ulil amri, na ili tujue sasa kumbe ulil amri sio wale, sio tafsiri ile iliyoelezwa na mufasirina wa Qurani, bali ulil amri ni ile tafsiri sahihi ilioelezwa na Mtume sallallahu alaihi wa ali wasallama katika sunna zake tukufu. Inshallah hayo tutayasikia na kuyapata Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, tuangazie udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Tunaanzia udondozi wetu huko nchini Kenya, ambapo gazeti la Sunday Nation na lile la the Sunday Standard yametanguliza mbele habari kuhusu sababu alizozitoa kinara wa upinzani Raila Odinga za kuishinikiza serikali ya rais William Ruto. Kwa nini nafanya hivi, ndicho kichwa cha habari hiyo iliyotangulizwa mbele na the Standard, kikiambatana na picha ya Odinga. Ukurasa wa mbele wa Nation umepambwa kwa picha ya Rais William Ruto akiwajihiana na rais mstaafu Uhuru Kenyatta na Odinga. Kichwa cha habari hiyo kinasema mpambano. Gazeti hilo limemnukuu Odinga akisema kwamba sifanye haya kwa sababu za kibinafsi. Kiongozi huyo wa muungano wa Azimio ameanzisha wimbi jipya la mashambulizi dhidi ya serikali ya Ruto. Magazeti hayo mawili pia yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu vuta ni kuvute juu ya muswada tata wa fedha. Habari ya muswada huo imetengewa nafasi ya kwanza na gazeti la Taifa Jumapili chini ya kichwa kisemacho wabunge UDA njia panda. Mwandishi anafafanua zaidi kwamba wabunge hao hawajui wapo waupitishe mswada huo au la baada ya kupingwa na ghalabu ya Wakenya. Pia limeandika Raila ajitetea kwa kupinga mswada tata, asema hautamwathiri binafsi lakini anapigania mahasla. Toleo lake la mtandaoni limeandika Panyako ajiuzulu nafasi yake ya naibu mwenyekiti UDA, rais Ruto ampiga chenga Raila na subirini, wifi ya bure yaja katika vituo ishirini na tano elfu kote nchini, asema Ruto. Nation toleo la mtandaoni limeandika kosa lilikuwa wapi, shule ya mkumu Azimio kushinikiza kujitenga katika malumbano na Ruto, huku mazungumzo ya kikwama na kieneo. Mkuu wa jeshi la Sudan aitaka UN mfukuze balozi. Tutupe jicho sasa gazeti la Sunday Monitor la nchini Uganda, ambalo limeipa kipaumbele habari ya kiusalama yenye kichwa kilichobeba maneno jenerali mwandamizi aenda Somalia kufuatilia shambulizi au kufuatia shambulizi kwa mukhtasari, ni kuwa jeshi la ulinzi la Uganda, UPDF, limemtuma nchini Somalia kamanda wa vikosi vya nchikavu, luteni jenerali Kayanja Muhanga, kufuatilia nini haswa kilichojiri katika kambi ya jeshi hilo huko nchini Somalia. Askari kadhaa wanaripotiwa kuuawa na kujeruhiwa katika shambulizi hilo la Shabab katika kambi ya UPDF eneo la Bulomarer huko nchini Somalia toleo lake la mtandaoni pamoja na mambo mengine limeandika ajuza wa miaka themanini na nane awekwa rumande kutokana na mzozo wa ardhi, shule za Uganda zakabiliwa na wakati mgumu kuzindua mtaala mpya, na saba wajeruhiwa baada ya lori la taka kuwavyoga mahujaji eti wa Kikatoliki katika mji wa Buswowa. Tunatamatisha udondozi wetu kwa kuangazia matoleo ya leo ya nchini Uganda. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa kwa picha ya Rais Samia Suluhu Hassan na wachezaji wa klabu ya Yanga. Picha hiyo imebeba anwani semayo taifa kwanza, limemnukuu mama akitoa pongezi za dhati kwa Yanga kwa kutinga fainali ya kwanza ya kombe la shirikisho Afrika inayopigwa leo katika uwanja wa Mkapa jijini Dar dhidi ya USM Alja ya Algeria. Toleo lake la intaneti limepa uzito habari inayosema tusipopata katiba mpya kabla ya uchaguzi tunyamazi milele, asema Lisu. Mtoto wa miaka kumi na moja adaiwa kujinyonga Lindi. Mzee ahukumiwa miaka ishirini jela kwa kukutwa na heroin, na Rais Samia asimulia ajira yake ya kwanza serikalini. Samia asema tunzeni siri, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili. Pia limeandika Rushwa kichocheo kukithiri dawa za kulevya, Marekani jela miaka ishirini kwa kusafirisha mihadarati ya aina ya heroin, na TMA ya tabiri kipupwe cha baridi ya wastani. Mzalendo kwa upande wake limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye anuani semayo nguzo nne zimepaisha taifa duniani. Habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Nipashe Jumapili zina vichwa vinavyosomeka Kigwangala matatani, Zito Kabwe alia na makaa ya mawe, na Samia atoa angalizo kuvuja siri za serikali. The Citizen on Sunday pamoja na pamoja na mambo mengine limeandika familia za upeleka utawala wa Tunisia mahakamani Arusha, serikali yapoteza rufaa dhidi ya Mboe na wenziwe, na kizazi kisichowajibika kisunzi kipya kwa vyo vikuu. Hii ni redio Teheran inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Ujambo, mpenzi msikilizaji, na atumai ubugheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na AU yaonya madola magharibi yasigeuze Afrika kuwa uwanja wa malumbano. Mmoja wa washukiwa wakuu wa mauaji ya kimbari ya Rwanda akamatwa nchini Afrika Kusini. Na Algeria yalaani chokochoko choko za Wazayuni dhidi ya Masjidul Aqsa pamoja na matukio mengine karibu. Viongozi wa Umoja wa Afrika au wiki hii wameonya madola makubwa duniani, haswa Magharibi, dhidi ya kuligeuza bara la Afrika kuwa medani ya malumbano na kutunishiana misuli, wakati huu ambapo baadhi ya nchi za bara hilo zinakabiliwa na changamoto tele za kiusalama. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya AU, alisema hayo Alhamisi hii mjini Adis Ababa, Ethiopia, katika hafla ya kuadhimisha siku ya Afrika na kusisitiza kwamba Afrika haitashurutishwa kuegemea upande wowote katika vita na mapigano yanayoendelea nchini Ukraine. Mahamat amesema katika muktadha huu wa kimataifa wa kulumbana pande zenye maslahi na misimamo kinzani ya kisiasa, azma ya kila upande inatishia kuligeuza bara la Afrika kuwa medani ya jostrategia na hivyo kuibua vita baridi vipya. Alhamisi hii bara la Afrika liliadhimisha miaka 60 ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika, kwa kifupi OAU, na taasisi iliyoundwa baada yake, yaani Umoja wa Afrika. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakikosoa siasa za kikoloni za nchi za Magharibi katika nchi za Afrika, wakisisitiza kwamba wa Magharibi hawataki kuwapo utulivu wa kisiasa katika nchi hizo, ili waweze kupora rasilimali na utajiri wake na kuzuia ustawi na maendeleo. Kwa upande wake mwenyekiti wa sasa wa AU ambaye pia ni rais wa Komoro Azali Asumani amekosoa mapinduzi haramu na yanayokanyaga katiba yaliyoshuhudiwa karibuni katika nchi kadhaa za Afrika. Wakati huo huo, rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza msimamo wa nchi yake wa kutoegemea upande wowote katika mgogoro wa Ukraine. Rais wa nchi hiyo amesisitiza katika hafla ya kuadhimisha siku ya Afrika kwamba nchi yake haitawachana na msimamo wake wa kutoegemea upande wowote kuhusiana na vita na mapigano yanayoendelea nchini Ukraine. Ramafosa ameongezea kwa kusema, tutadumisha dhamira na msimamo wetu wa kutaka mivutano inayozuka popote pale isuluhishwe kwa njia ya amani. We will maintain our position on the peaceful resolution of conflict wherever those conflict occur. Wakati huo huo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameyapongeza mataifa ya Afrika kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 60 ya kuundwa Umoja wa Afrika. Katika ujumbe aliyotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, na Nasser Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, amesema miaka 60 baada ya kuundwa umoja wa nchi huru za Afrika, bara kubwa la Afrika linaadhimisha na kusherekea mafanikio umoja usio na kifani na uhuru. Kanaani ameeleza katika ujumbe wake huo kwamba katika siku ya Afrika, ninawanyoshea mkono wa salamu na pongezi marafiki na wasemaji wenzangu wa Kiafrika, nikiwatakia mustakabali wenye kung'aa wenye ufanisi na wa amani. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed amesema Afrika haiwezi kujigamba kwamba ipo huru na imejikomboa katika hali ambayo Waafrika wengi wanasumbuliwa na no umaskini, huku serikali za bara hilo zikikabiliwa na ufisadi. We are free when our people are still in the grips of poverty and our systems are shocked by corruption, ineptiness and indifference Can we yet assert independence while we seek beyond ourselves and our continental borders to deliver us from the challenges we are faced with. Tukirejelea mgogoro wa Ukraine, kiongozi wa chama cha Economic Freedom Fighters EFF, chama cha tatu kwa ukubwa cha kisiasa nchini Afrika Kusini amesema ataipatia silaha Russia katika mzozo wake na Ukraine kwa sababu Mosco iko katika vita dhidi ya ubeberu. Katika mahojiano yake na shirika la habari la Uingereza BBC, Julius Malema amesisitiza kuwa Afrika Kusini ni mshirika wa Russia na kwamba msimamo wa serikali ya ANC wa kutojihusisha na siasa unahusu vita vya Ukraine pekee. create confusion around there. Don't create an impression that it is Malema who's going to come and create an alliance with Russia. But there are some very specific if, I I will, if, if go, I may I say will so. go, beyond that I will go beyond the, the friendship with Russia and in the war I will align with Russia and I will even supply the weapons to Russia. Nam ni kipande cha mahojiano kati ya Malema na BBC. Malema huyo ametoa ha matamshi hayo kufuatia mzozo wa kidiplomasia ambapo balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini alidai kuwa silaha na risasi zilipakiwa kwenye meli ya Rasia iliyotia nanga nchini humo mnamo Desemba mwaka jana. Serikali ya Afrika Kusini imekanusha kuidhinisha usafirishaji wowote wa silaha kwenda huko nchini Rasia. Katika hatua nyingine, Falgens Kaishema mmoja kati ya watuhumiwa wakuu wa mauaji ya kimbari ya Rwanda ya 1994 ambaye amekuwa akisako kwa udi na uvumba kwa miongo kadhaa sasa hatimaye alitiwa mbaroni nchini Afrika Kusini wiki hii. Hayo yalisemwa Alhamisi hii na timu ya wapelelezi wa Umoja wa Mataifa na kueleza kuwa Kaishema, ambaye anakabiliwa na makosa ya mauaji, uhalifu wa kivita na dhulma dhidi ya binadamu, alikamatwa mnamo Jumatano katika mji wa Paarl katika mkoa wa Cape Town, kusini magharibi mwa Afrika Kusini. Duru za habari zinaarifu kuwa Kaishema amekamatwa katika operesheni ya pamoja ya mamlaka za Afrika Kusini na timu ya mahakama ya kimataifa inayowafuatilia watoro wa jinai za kivita, kwa kifupi IRMCT. Mwendesha mashtaka mkuu wa chombo hicho cha sheria cha Umoja wa Mataifa Sarj Bramez amesema mtoro huyo amekuwa mafichoni kwa zaidi ya miongo miwili na kukamatwa kwake kunatoa hakikisho kwamba hatimaye atakabiliwa na hatua za kisheria kwa jinai anazotuhumiwa kufanya. Alipandishwa kizimbani Afrika Kusini jumaa hii na kukanusha mashtaka yote dhidi yake. Kaishema anatuhumiwa kuratibu na kutekeleza mauaji ya takriban wakimbizi elfu mbili wa Kitutsi katika kanisa la Katoliki la Nyange wakati wa kujiri Mauaji ya kimbari ya Rwanda mwaka 1994. Amekuwa mbioni tokea Julai mwaka 2001. Mauaji ya kimbari ya Rwanda yalitokea kwa muda wa siku 100 kuanzia Aprili 6 mwaka 1994, baada ya Rais Juvenal Habyarimana na mwenzake wa Burundi Cyprien Ntarimira, wote wa Hutu, kupoteza maisha wakati ndege yao ilipotunguliwa katika mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Kwa sasa Kaishema anashikiliwa katika gereza lenye ulinzi mkali la Pollsmoor huko mjini Cape Town hadi atakapowasilishwa tena mahakamani mnamo Juni pili na wizara ya mashauri ya kigeni ya Algeria imelaani vikali hatua ya Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel, ya kuvamia katika msikiti wa Al Aksa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Algeria imeeleza kuwa hatua ya waziri huyo mzayuni mwenye misimamo mikali na ya chuki ni kinyume cha sheria na kwamba ina kariri wazi na bayana ukiukaji wa sheria na maazimio ya kimataifa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imelaani hujuma zilizoratibiwa za kuvamia msikiti wa alaksa na kufanya vitendo vya kichochezi na kujeruhi hisia za Waislamu na Wapalestina. na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 8 Dhulkada 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 28 Mei 2023. Siku kama ya leo miaka 1096 iliyopita alifariki dunia mjini Baghdad, Iraki, Ibn Zubeir mwandishi mashuhuri wa Kiislamu wa wakati huo. Katika ujana wake, Ibn Zubeir alisoma kwa baba yake elimu muhimu tofauti za wakati huo. Baada ya baba yake kufariki dunia, aliutumia utajiri wa baba yake huyo katika njia ya kutafuta elimu, kuasisi maktaba na kuwasaidia wanafunzi wa kidini waliokuwa na hali ngumu ya kimaisha. Mbali na uhodari mkubwa katika uandishi, Ibn Zubeir alikuwa na kipawa pia cha kuandika upya baadhi ya vitabu vya wasomo wengine na kuvieneza. Siku kama ya leo miaka hamsini na tisa iliyopita, sawa na tarehe ishirini na nane Mei 1964 Jumuiya ya nchi za Kiarabu iliafikiana na fika ya kubuniwa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, ambapo mwanzoni ilizijumuisha harakati nane za mapambano pamoja na idadi kubwa ya taasisi za kielimu, kijamii, kitiba, kiutamaduni na kifedha. Mwaka mmoja baadaye, tawi la kijeshi la Fati ambayo lilikuwa na wanachama elfu kumi likaanzisha shughuli za kupigania wa Palestina. Mwaka 1974 PLO ilikubaliwa kuwa mwanachama mtazamaji katika Umoja wa Mataifa, ambapo kufikia mwaka 1982 ilikuwa imeanzisha uhusiano rasmi na zaidi ya nchi mia moja za dunia. Taratibu PLO ilianza kupoteza mwelekeo wake wa kupambana kijeshi na utawala ghasibu wa Israel, ambapo kufikia mwaka 1993 ikiongozwa na Yasir Arfat ilikubali kutambua rasmi utawala huo kwa kutia saini mapatano ya Oslo mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu katika siku kama ya leo miaka 43 iliyopita yaani tarehe saba Hordadi mwaka 1359 hijiria shamsia, duru ya kwanza ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu Irani, bunge ilianza kufunguliwa. Duru hiyo ya majilisi ya kutunga sheria ilikuwa hatua muhimu katika historia ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Jukumu la majilisi ya ushauri ya Kiislamu ni kutunga sheria na kusimamia kwa njia ya moja kwa moja utendaji kazi wa rais wa nchi na baraza lake la mawaziri. Hivi sasa majilisi ina wajumbe 290 ambao huchaguliwa moja kwa moja na wananchi, kila eneo kupata mbunge kwa kutegemea idadi ya watu eneo hilo. Idadi ya wafuasi wa dini za wachache hapa nchini, ingawa haiwezi kufikia kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kutengewa mbunge, lakini katiba ya nchi inawapa fursa ya kuwachagua wawakilishi wao bungeni. Vikao vya wazi vya majilisi ya ushauri ya kiislamu hutangazwa moja kwa moja kwa njia ya redio na vilevile, vile magazeti ya nchini hutoa ripoti kuhusu vikao hivyo na siku kama ya leo miaka 32 iliyopita sawa na tarehe 28 Mei 1991 utawala wa kikomunisti wa Mengistu Haile Mariam ulisambaratika nchini Ethiopia na kupelekea mtawala huyo dikteta kukimbia nchi. Ethiopia ni moja ya nchi kongwe zaidi barani Afrika na wakati mmoja ilikuwa sehemu ya utawala wa kifalme wa Misri ya kale tokea karne ya 16 miladia, wakoloni wa Ureno, Uingereza na Italia walifanya juhudi kubwa za kuikoloni nchi hiyo kwa lengo la kupora utajiri wake, lakini bila mafanikio makubwa. Mfalme wa mwisho kuitawala Ethiopia alikuwa Haile Selasie, ambaye alitawala nchi hiyo tokea mwaka 1930 hadi 1974, na kisha akapinduliwa na watawala wa kikomunisti ambao nao baadaye walikabiliwa na upinzani mkubwa wa ndani kutokana na majanga ya njaa na matatizo mengine yaliyotokana na utawali mbaya. Ufuatao ni mukhtasari wa habari za dunia. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amesema jeshi la ulinzi la nchi hiyo UPDF litatoa jibu kali kufuatia shambulizi la wanamgambo wa Alshabab dhidi ya askari walinda amani wa Uganda walioko Somalia. Shirika la kimataifa la utalii la Umoja wa Mataifa limesema zaidi ya watalii milioni nne walitembelea Iran mwaka jana, hilo likiwa ni ongezeko la asilimia mia tatu ikilinganishwa na mwaka juzi. Mashirika kadhaa ya Umoja Mataifa yameonya kuwa watoto zaidi ya laki tano wa Yemen wanawajihiwa na utapiamlo wa, wa kiwango cha juu hali inayotishia maisha yao. Takwimu rasmi zinaonyesha kwamba mgogoro wa nishati barani Ulaya katika msimu uliopita wa baridi kali ulisababisha maafa makubwa katika, katika bara hilo kuliko janga la corona na raia milioni 3.5 Ukraine wamekimbilia Russia tokea Februari mwaka jana, tangu vita vyanze baina ya Russia na Ukraine. Tutakomea hapo kwa muhtasari huu. Mpenzi msikilizaji, asante sana kwa wakati wako na kwa kushiriki kwako kwa katika matangazo haya kwa kututumia maoni. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.