Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Au wanasema ameizua. Sema, basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak yani nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazia e, moja kwa moja mubashara a, kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo hii leo tutakuwa na kipindi chetu cha kila wiki Ijumaa cha darsa ya Quran. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji, kitafuatiwa na mawaidha kwa mnasaba uh, wa uh, nafasi ya uh, Imam Ridha alaihi salam. Baada ya ha, mawaidha haya, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kasida na kisha uh, tuta wageni kutoka studio zetu za hapa jamii jamii. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na sasa wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, lakini napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na kadhalika pia kupitia uh, tovuti yetu ya IRIB World Service. Kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, pia mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mdauso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za afrika Mashariki. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Katibu wa sala ya Ijumaa ya Teheran anasema manuari za Iran zilizozunguka dunia zimeonyesha uwezo wa nchi Iran. Yapongeza Afrika kwa maadhimisho ya miaka 60 ya Umoja wa Afrika. Na watoto wa 30 wameaga dunia hospitalini kutokana na mgogoro wa Sudan. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa jijini Tehran amesema operesheni ya msafara wa 86 wa meli za kivita za kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislami Iran imeonyesha ulimwengu ujuzi na uwezo wa kipekee wa Iran. Hujjat Lislam Said Muhammad Hassan Abu Turabi Fard, khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran akizungumzia kurejea nyumbani msafara wa 86 wa manuari za kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema msafara huo ni hatua yenye kuonyesha nguvu na uwezo wa Iran. Halikadhalika amesema msafara huo wa 86 wa meli za kivita za Iran ni nembo ya ujuzi wa wanasayansi na wasomi wa Iran katika teknolojia, kwani msafara huo ulisafiri baharini umbali wa kilomita 65,000 na kuvuka ikweta mara nne. Khatibu wa sala ya jumaa amesema hatua hiyo ya kikosi cha wanamaji wa Iran imeweza kudhihirisha ujuzi, utaalamu, ushujaa na uwezo wa kipekee wa kikosi hicho. Khatibu wa sala ya jumaa mjini Teheran amesema kikosi cha wanamaji cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kiliweza kupita kwa mafanikio katika bahari za Hindi, Pasifiki na Atlantiki na pia kupita kwenye mlango bahari muhimu wa Magellan na hivyo ni hatua ya kipekee. Msafara wa themanini na sita wa meli za kivita za jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu Iran ulirejea nchini hivi karibuni baada ya safari ya kuzunguka dunia kama sehemu ya juhudi za jamhuri ya Kiislamu Iran za kupanua uwepo wa kijeshi katika bahari za mbali. Msafara huo wa jeshi la wanamaji la Iran ulijumuisha meli ya kivita ya Dena iliyotengenezwa nchini ambayo ina uwezo mkubwa wa kuharibu manuari za adui na hali kadhalika meli ya kivita ya Makran inayosheheni zana za kivita na vifaa vingine muhimu vinavyotumika katika operesheni za kijeshi majini. Msafara huo uliingia katika maji ya jamhuri ya kiislami ya Iran hivi karibuni baada ya kusafiri masafa ya kilomita 65,000 baharini katika muda wa miezi minane na kuzunguka dunia kwa nyuzi 360. Kwingineko, katika hotuba yake ya sala ya jumaa Hujatul Islam Abu Turabi Fard aliashiria kuhusu kumbukumbu kumbu ya kukombolewa kwa mji wa Khuramshahr wa Iran wakati wa vita vya Saddam wa Iraq dhidi ya Iran na kusema operesheni ya Baitul Muqaddas iliyopelekea kukombolewa Khuramshahr iliweka msingi wa mfululizo wa ushindi wa mapambano dhidi ya utawala wa Kizayuni. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ameapongeza mataifa ya Afrika kwa mnasaba wa maadhimisho ya miaka 60 ya kuundwa umoja wa Afrika. Katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter, Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema na hapa namnukulu: miaka 60 baada ya kuundwa umoja wa nchi huru za Afrika, bara kubwa la Afrika linaadhimisha na kusherekea mafanikio, umoja usio na kifani na uhuru. Kanani ameeleza katika ujumbe wake huo kwamba katika siku ya Afrika nina wanyoshea mkono wa salamu na pongezi marafiki na wasemaji wenzangu wa Kiafrika, nikiwatakia mustakabali wenye kung'aa wenye ufanisi na amani. Hapo jana Mei 25 bara la Afrika liliadhimisha miaka 60 tangu kuasisiwa kwa Umoja wa Nchi Huru za Afrika na taasisi iliyoundwa baada yake, yaani Umoja wa Afrika. Au si vibaya kuashiria hapa kuwa siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zime jengeka katika msingi wa kuwa na uhusiano mzuri na nchi za dunia hasa nchi za bara la Afrika. Viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kuwa siasa kuu za jamhuri ya Kiislamu ni kukabiliana na ubeberu wa kambi moja na kuhakikisha kila taifa linapewa haki ya kushiriki vilivyo katika masala ya dunia na uhuru wa kujiamulia lenyewe mambo yake. Tukiwa katika mada hiyo hiyo ya maadhimisho ya miaka sitini tokea uundwe umoja wa nchi huru za Afrika OAU ambao ulibadilika na kuwa umoja wa Afrika AU, viongozi wa umoja wa Afrika wameonya madola makubwa duniani hasa magharibi dhidi ya kuligeuza bara la Afrika kuwa medani ya malumbano na kutunishiana misuli wakati huu ambapo baadhi ya nchi za bara hilo zinakabiliwa na changamoto za kiusalama. Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya umoja wa Afrika, aliyesema hayo jana Alhamis mjini Addis Ababa, Ethiopia, katika hafla ya kuadhimishwa siku ya Afrika. Kiongozi huyo amesisitiza kuwa Afrika haitashurutishwa kuegemea upande wowote wa katika vita na mapigano yanayoendelea nchini Ukraine. Mahamat amesema, na hapa na mnukulu katika muktadha huu wa kimataifa wa kulumbana pande zenye maslahi na misimamo kinzani ya kisiasa, azma ya kila upande inatishia kuligeuza bara la Afrika kuwa medani ya jiostrategia na hivyo kuibua vita baridi vipya. Mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika ameeleza bayana kuwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika zinapasa kuwa macho ili zisijikute zimelazimishwa kujiunga na upande fulani kwenye mgogoro wa Ukraine ambapo bara hilo hali itaambulia chochote. Hapo jana, bara la Afrika liliadhimisha miaka sitini ya Umoja wa Nchi Huru za Afrika na taasisi iliyoundwa baada yake, yaani Umoja wa Afrika. Viongozi wa Afrika wamekuwa wakikosoa siasa za kikoloni za nchi za magharibi katika nchi za Afrika, wakisisitiza kuwa wamagharibi hawataki kuwapo utulivu wa kisiasa katika nchi hizo ili kupora rasilimali na utajiri wake na kuzuia ustawi na maendeleo. Kwa upande wake, mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika ambaye pia ni Rais wa Visiwa vya Komoro Azali Asumani amekosoa mapinduzi haramu na yanayokanyaga katiba yaliyoshuhudiwa karibuni katika nchi kadhaa za Afrika. Hal kadhalika ameashiria mapigano yanayoendelea Sudan na kusisitiza kuwa na hapa namnukuu, tunapasa kuwashawishi ndugu zetu wa Sudan kukumbatia mazungumzo ili vita haribifu vinavyoshuhudiwa nchini humo vimalizike. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya Sudan, taarifa zinasema makumi ya watoto wachanga wa kuzaliwa wameaga dunia wakiwa hospitalini tangu vita vipya viibuke Sudan mwezi uliopita wa Aprili, huku mapigano haya yakiendelea kwa wiki ya sita sasa, licha ya makubaliano ya usitishaji vita. Haya amesema na Stehan Dujarik, msemaji wa Umoja wa Mataifa, ambaye ameeleza bayana kuwa watoto sita wameaga dunia wakiwa hospitalini ndani ya wiki moja katika mji wa Edin muda mfupi baada ya kuzaliwa kutokana na changamoto mbalimbali kama vile ukosefu wa hewa ya oksijeni na umeme. jari kamenukulu takwimu za shirika la afya duniani WHO zinazoonyesha kuwa watoto zaidi ya 30 wamepoteza maisha wakiwa hospitalini tangu mgogoro huo uibuke nchini Sudan. Mapigano haya ya silaha yalianza tangu Aprili 15 mwaka huu kati ya vikosi vya jeshi na vikosi vya usaidizi wa haraka kuhusu uongozi wa nchi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa anasema shirika la afya duniani WHO linawasiliana na maafisa wa afya katika eneo hilo ili kujaribu kupatia ufumbuzi mgogoro huo wa kibinadamu. Mapigano hayo kati ya jeshi la Sudan na askari wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF yameitumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la machafuko. Mahasimu wawili katika vita hivyo, yaani Jenerali Abdul Fatah El Burhan, ambaye ni kiongozi wa Sudan na pia kiongozi, eh, kamanda wa jeshi la Sudan, anakabiliana na eh, kiongozi wa kikosi cha usaidizi wa haraka, Jenerali Muhammad Dagalo Al Maruf Hemeti. Wawili hao wamekataa eh, kuzungumza moja kwa moja na wamewatuma wawakilishi wao katika mazungumzo ya amani huko Jida, Saudi Arabia. Na licha ya mapatano ya amani kutiwa saini, mapatano ya kusitisha vita kutiwa saini mara kadhaa, lakini pande zote hizo mbili zimeyakiuka mapatano hayo ya kusitisha vita na kupelekea raia waendelee kuumia hadi sasa. Taarifa zinasema raia wasiopungua mia nane na tatu wameripotiwa kuuawa kwenye mapigano hayo huku maelfu ya wengine wakijeruhiwa, mbali na zaidi ya watu milioni moja ambao wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi hiyo. Hifadhi ya chakula, fedha ya taslimu na vitu muhimu vinapungua kwa kasi, huku uporaji mkubwa ukiathiri benki, balozi na maghala ya bidhaa za misaada nchini humo. Na kwa kumalizia ni kuwa Rasia imeituhumu Marekani kuwa inataka kutumia magenge ya kigaidi nchini Afghanistan kwa shabaha ya kuvuruga uthabiti katika eneo zima la Asia ya Kati, shirika rasmi la habari la Rusia ITARTAS limemnukuu waziri wa ulinzi wa Rusia Jenerali Sergei Shoigu akisema hayo na kuongeza kuwa Afghanistan nasalia kuwa kitovu cha ukosefu wa uthabiti na kwamba tishio kuu linatokana na kushtadi harakati za magenge haramu yaliyojizatiti kwa silaha nchini humo uh, tokea Taliban itwae madaraka ya nchi. Shoigu amesema huko Minsk, mji mkuu wa Belarus, katika hotuba yake mbele ya mkutano wa kuu ulinzi wa shirika la jumuishi la mkataba wa usalama CSTO, ambao ni muungano wa kijeshi wa nchi za eneo la Eurasia uh, kwamba tunaitakidi kuwa Marekani inapania kutumia magenge haya ya kigaidi kuyumbisha hali ya mambo katika eneo. Halikadhalika ameongeza kuwa ili kufanikisha mpango huo ghalati watawala wa Marekani tayari wameyakusanya magenge ya wapiganaji katika eneo la Asia ya kati ili kuyatuma ndani ya Afghanistan. Katika miaka ya hivi karibuni, Marekani imekuwa ikituhumiwa na duru mbalimbali e, za kiusalama na kisiasa kwamba inakula njama ya kujaribu kuigeuza Afghanistan kuwa kimbilio na kitovu cha ugaidi. Ripoti mbalimbali zimebaini kuwa Marekani imekuwa ikiwasafirisha uh, magaidi wa kufurushaji wa Daesh kutoka nchini Siria na kuwapeleka hadi Afghanistan baada ya kushindwa katika nchi hiyo ya Kiarabu. Waziri olindu wa ulinzi wa Rusia amesisitiza kuwa Marekani inafanya kila iwezalo kuifanya Afghanistan kuwa kito, kitovu chake kikuu cha kueleza ugaidi na ukosefu wa usalama katika pembe mbalimbali mbali za kanda ya mashariki ya kati. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia, umewadia sasa wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Na eh, kwanza kabisa, kabla ya kuanza vipindi vyetu, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu matunda ya kisiasa na kiuchumi ya safari ya rais wa Iran huko Indonesia. Jumatano ya juzi Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alikamilisha safari yake ya siku mbili nchini Indonesia. Safari ya Rais Ibrahim Raisi huko Indonesia imekuwa na matunda muhimu ya kisiasa na kiuchumi. Mafanikio ya kwanza ya safari hiyo ni kwamba imeonyesha na kuchora mstari wa sera za kigeni za serikali ya awamu ya 13 ya nchini Iran serikali hii ya awamu ya 13 inayoongozwa na Said Ibrahim Raisi imeliweka katika vipaumbele vya sera zake za kigeni suala la kupanua ushirikiano na mataifa jirani ya kiislamu na ya kieneo. Ni kwa kuzingatia ukweli huo, ndiyo maana tunaona kuwa katika safari zake kumi alizozifanya nje ya nchi tangu achaguliwe kuwa rais, ni safari mbili tu kati ya hizo, yaani ya China na Marekani E, katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa ambazo haziingii katika orodha ya safari katika nchi za kiislamu au za kieneo, kabla ya kufanya safari nchini Indonesia. Na tangu alipochaguliwa rais Ibrahim Raisi amefanya safari katika mataifa ya Tajikistan, Turkmenistan, Rusia, Qatar, Oman, Uzbekistan, Marekani kwa ajili ya kushiriki katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, Kazakhstan na Siria. Safari ya Rais Ibrahim Raisi nchini Indonesia ni safari yake ya 11 tangu achukue wa usukani wakiongoza serikali ya awamu ya tatu. Safari zake hizi bila shaka, tukizitupia jicho, tutaona itikadi ya serikali hii juu ya suala la kupanua ushirikiano na uhusiano na mataifa jirani ya kieneo na ya Kiislamu. Matunda na mafanikio muhimu ya pili ya kisiasa ya safari hii ni kubainisha umuhimu na nafasi ya eneo la Asia Mashariki katika sera za kigeni za ya serikali ya awamu ya ta 13 na kufanya hima na idili ya serikali hii ya kuwa na utendaji anuwai katika sera zake za kigeni kwa maana ya kutozingatia eneo fulani tu la kijiografia uh, katika sera zake za kigeni. Safari ya rais wa Iran nchini Indonesia ni hatua ya nne muhimu ya serikali yake inayolenga kuimarisha mwelekeo wa uh, uh, upande wa mashariki katika sera za kigeni kama alivyosema Said Ibrahim Raisi mwenyewe kuwa kuwa na hali ya uwiano katika sera za kigeni. Halikadhalika, hatua ya kwanza katika uga huu ilikuwa ni kujiunga na jumuiya ya ushirikiano wa Shanghai, huku hatua ya pili ikiwa ni safari yake nchini Russia. Aidha, hatua ya tatu ilikuwa ni kufanya safari nchini China, na hatua ya nne ikiwa ni safari ya hivi majuzi huko Indonesia. Katika majumuia ya safari 11 nje ya nchi zilizofanywa na Rais Ibrahim Raisi tatu kati hazo ni katika eneo la mashariki mwa Asia, nne ni katika eneo la Asia kati, tatu nyingine ni katika mataifa matatu ya Kiarabu ya eneo la Asia magharibi, na safari moja ni hiyo tuliyohitaja ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York. Kwa hakika safari hizi zinaonyesha kuwa licha ya kuwa serikali ya Ibrahim Raisi inakaribisha kuwa na uhusiano na madola ya magharibi, lakini kama alivyobainisha hivi karibuni Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusiana na vielelezo vinavyozingatiwa katika siasa za kigeni zenye mafanikio, ni kwamba, kwanza ni heshima, kwa maana ya kujiweka mbali na diplomasia ya kuombaomba au kubembeleza; pili ni hikma, kwa maana ya kuamiliana na wengine kwa busara na mahesabu mazuri; na tatu ni maslahi, kwa maana ya kukubali kulegeza baadhi ya misimamo kwa ajili ya kuepuka kwa vizingiti na vizuizi vigumu na kuendelea mbele na harakati zinazohitajika. Naam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za jami jam hapa jijini Teheran. Na wapenzi wasikilizaji, na, na baada ya kusikiliza taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na kwanza kabisa tutakuwa na makala yetu ya kila wiki ya darsa ya Quran, na makala hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na mawaidha kuhusiana na shakhsia ya Imam Ridha alaihi salam. Baada ya hapo tutakuwa na kasida na kisha tutawaageni kutoka studio zetu. Hivyo wapenzi wasikilizaji, na watakiani usikilizaji mwema kwa matangazo yetu yaliyosalia. Wakati huu Lewa. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 949 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 50 ya Qaf ya. Tunaianza darsa yetu kwa aya yake ya 9 hadi ya 11, ambazo zinasema Audhu billahi min shaytani rajim wa nazzalna minas samai maan mubarakan fa anbatna bihi jannatin wa habbal hasid, na tumeteremsha kutoka mbinguni maji yaliyobarikiwa na kwa hayo tukaotesha mabustani na nafaka zivunwazo, wanakhla basiqat laha tal'un nadid, na mitende mirefu yenye ya makole yaliyozaa kwa wingi, rizqan lil'ibad wa ahyayna bihi baldatan mayta kadhalika alkhuruj, ili iwe ni riziki kwa waja wangu na tukaifufua kwa hiyo mvua nchi iliyokufa, basi namna hivi ndivyo utakavyokuwa ufufuaji. Katika mwendelezo wa tuliozungumzia katika darsa iliyopita, aya hizi zinajenga hoja na kubainisha uwezekano wa kusimama kiama kwa kuashiria kuchanua na kupata uhai tena miti na mimea wakati wa msimu wa machipuo. Katika msimu huo, mbegu mfu zisizo na uhai huhuika na kuchipuka ardhini, baada ya ardhi hiyo iliyo mfu pia kunyeshewa na mvua, na baada ya kugeuka kuwa mashuke marefu yaliyojaa mazao ya nafaka, wakulima huyavuna, wakapata ndani yake riziki ya kujitengenezea anwai za mikate na vyakula vyao vingine. Wakati wa msimu wa baridi kali, miti nayo pia hufa, lakini unapowadia msimu wa machipuo na kunyesha mvua, matawi yale yale ya miti hiyo yaliyokuwa yamekauka huchanua juu yake majani mapya na hatimaye kuchipua na kumea aina mbalimbali mbali za matunda ambayo ni ishara ya uhai wa mimea na miti. Kisha baada ya maelezo hayo, Kurani Tukufu inaendelea kueleza kwamba vivyo hivyo pia ndivyo kutakavyokuwa kufufuka na kutoka tena wanadamu ardhini siku ya Kiyama, kwa irada yake na atakapotaka yeye Mwenyezi Mungu Mtukufu. Chembe zote za miili ya wafu zilizokuwa zimetawanyika ndani ya tumbo la ardhi kama zilivyokuwa mbegu za mimea zitatoka tena ardhini na kuwa na uhai tena. Kufanyika hilo si muhali wala si jambo lisilowezekana kwa uwezo mutlaki usio na mpaka wa Allah subhanahu wa ta'ala. Baadhi ya tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Mvua ni kitu chenye baraka nyingi sana na kipaji uhai kwa sababu maisha ya viumbe wote wa ardhini, ikiwemo mimea, wanyama na watu, yanategemea mvua. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kati ya miti na matunda, mtende na matunda yake ya tende, vina sifa na hali maalumu na ndiyo maana Mwenyezi Mungu amevitaja peke yake. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mimea na miti ni vitu vitoavyo mandhari nzuri na ya kuvutia ya kijani kibichi, ni wenzo wa kupatikana chakula na riziki ya viumbe, na vilevile vile ni ishara na alama ya kuwepo tena maisha baada ya kufa. Hapana shaka watu wenye macho uoni na akili za uzingatiaji wanayatazama mambo hayo kwa tafakuri kubwa. La ilaha Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na mbili hadi kumi na nne za sura yetu ya Qaf, ambazo zinasema: kadhabat qablahum qaum nuh wa ashabu rass wa thamud wa, walikadhibisha kabla yao qaumu ya Nuhu na watu wa Rasi na Thamudi, wa adu wa Fir'aun wa, wa, wa ikhwan lut na Adi na Firauni na ndugu wa Luti, wa ashabu al-aikati wa qaumu wa tubba kullun kadhaba rusul fa haqqa waid, na watu wa kichakani na watu wa Tubba wote hao waliwakadhibisha mitume, kwa hivyo onyo langu likathibiti juu yao. Aya hizi zinamliwaza na kumfariji Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam na waumini kwa kuambia, msidhani ni washirikina wa Maka peke yao ndio wanaokadhibisha na hawaukubali ujumbe wa Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa alihi, kwani tangu zama za mtume mteule wa Mwenyezi Mungu Nuh alaihi salam hadi sasa mitume wote waliokuja wamepingwa na kukadhibishwa kwa kutumia visingizio tofauti. Makundi na kaumu mbalimbali mbali za watu ziliukataa katakata wito wa haki na hazikuwa tayari kuwaamini mitume wa Mwenyezi Mungu. Na kwa kuwa ukanushaji na ukadhibishaji huo wa haki ulitokana na inadi, taasubi na ukaidi haukuachwa upite vivi hivi, bali watu wa kaumu hizo walifikwa na adhabu na iqabu ya Mola kwa sura tofauti. Wako miongoni mwao waliokumbwa na mafuriko na vimbunga, wako walioangamizwa kwa radi iliyowashukia kutoka mbinguni, na wako waliohilikishwa kwa zilzala na tetemeko la ardhini. Miongoni mwa mambo tunayojifunza katika aya hizi ni kwamba Mungu huyo huyo aliyeuleta ulimwengu huu wenye adhama na akamuumba na mwanadamu amemletea pia kiumbe huyo muongozo na uongofu kupitia mitume wake ili aweze kufuata njia ya uongofu itakayomfikisha kwenye ukamilifu wa kiutu. Lakini pamoja na hayo, haki hailazimishwi kufuatwa, na katika jambo hili wanadamu wana hiari na uhuru wa kuchagua, ama kuamini na kuifuata haki au kuikufuru na kuipa mgongo. Alkadhalika, aya hizi zinatufunza kuwa kaumu zilizopita ambazo ziliwaona mitume kwa macho yao na ukawabainikia wazi wazi ukweli wa ujumbe waliokuja nao, zilifikwa na adhabu ya Allah kwa sababu ya kukadhibisha wito huo wa haki ulioletwa na mitume hao. Hili ni somo la ibra na mazingatio kwa waliokuja baada yao. Allah, Allah, ya aya 15 ya sura yetu ya Qaf ndiyo inayotuhitimishia darsa yetu ya leo. Aya hiyo inasema: Kwani tulichoka kwa kuumba kwa mara ya kwanza? Hapana, bali wao wamo katika shaka tu juu ya uumbaji mpya. Washirikina na makafiri wengi wanakubali kuwa Mwenyezi Mungu ndiye muumba wa ulimwengu na wanadamu, na wala hawakanushi kuwepo kwake. Ni kwa msingi huo ndipo aya hii ikahoji, kwani sisi tulichoka na kuemewa katika kukuumbeni nyinyi mara ya kwanza hata tushindwe na tusiwe na uwezo wa kukuumbeni tena mara ya pili? Baadhi ya mafunzo tunayopata katika aya hii ni kwamba shaka juu ya uwezo wa Allah subhanahu wataala wa kuwaumba tena watu siku ya Kiama haina mashiko wala hoja yoyote ya msingi, na sababu ni kuwa kiumbe alichoweza kukiumba mara ya kwanza anao uwezo wa kukirejesha kwa kukiumba tena mara ya pili. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa katika mazungumzo na majadiliano na wakanushaji, itumike mbinu ya uulizaji maswali ili kuwafanya wao wenyewe wawaze na kutafakari hasa wataweza kuibaini haki. Wa aidha, ya hii inatuelimisha kwamba wakadhibishaji na wakanushaji wa maadi, yaani kufufuliwa kwa viumbe, hawana hoja mantiki ya kutetea ukanushaji wao, bali wanaitumia na kuitaja shaka walionayo kuwa ndio hoja na sababu ya kukanusha kwao. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 949 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azijaze nyoyo zetu imani ya yakini juu ya kufufuliwa kwetu itakayotutia raghaba ya kufanya mema na kujiepusha na mabaya ili kuifanya ya kheri tukufu msikilizaji, katika mazungumzo yetu ya leo, tutazungumzia hasa nafasi ya Ali ibn Musa Ridha, shakhsiya hii au nafasi ya imamu huyu na khalifa huyu kwa mujibu wa Qurani tukufu na mafunzo ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika umma wa Kiislamu kuna ambao wanamtambua imamu Ali ibn Musa Ridha kama imamu wao khalifa wao na kiongozi wao, lakini pia kama mwanazuoni wa umma wa Kiislamu, pia wakimtambua kama mmoja kati ya vijukuu vya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na mmojawapo kati ya Ahlul Baiti wa Mtume, lakini pia akiwa ni kama imamu wa nane kati ya maimamu na makhalifa walohusiwa na Mtume na kundi hili la Waislamu ni lile linalojulikana kama madhhabu ya Shia ithna asharia au wafuasi wa Ahlilbeiti alayhim salam. Kundi lingine la Waislamu, anwani hii sivyo wanavyoitambua wao. Wanamtambua Ali bn Musa Ridha kama mjukuu wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam, lakini ni moja kati ya Ahlulbeiti wa mtume ambao umma wa Kiislamu kama umma wa Kiislamu unapaswa kuwapenda na kuwatambua, lakini suali linaokuja kwamba kwa nini umma wa Kiislamu umegawanyika? Je, mafunzo ya Qur'ani kuhusiana na Ahlul Bait au kuhusiana na watu kama hawa, mafunzo yake ndo haya kiasi, hayako wazi kiasi kwamba Waislamu wakatofautiana, au la, mafunzo yako wazi, na kama mafunzo yako wazi, ni kwa nini Waislamu wakatofautiana kuhusiana na shahsia hizi? Na hapa tunapozungumzia Si Ali ibn Musa Ridha pekee. Mafunzo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kwamba ameuachia umma kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi chake. Kizazi cha mtume kiko wapi katika umma hivi leo, unapowatafuta katika historia ya Kiislamu na umma wa Kiislamu, na kwamba kama alivyosema kwamba ndiyo nguzo ya kunyooka kwa umma, kupata maendeleo ya umma au umma E, kuwa nyuma yao na chini ya uangalizi wao na mwongozo wao, liko wapi hili katika umma wa leo? Sasa katika kuyajibu hayo, kuna dalili nyingi sana e, katika vitabu vya Kiislamu pande zote mbili, isipokuwa tu e, huenda sehemu nyingine ikawa tofauti katika tafsiri. Sasa mimi leo nimechukua aya moja e, ambayo ndipo nitakayoizungumzia tunaporudi katika Qur'ani tukufu ili tupate majibu sahihi. Ali ibn Musa Ridha ni nani? Lakini pia tukirudi katika mafunzo ya mtume, katika riwaya na ahadithi za mtume zilizokuwa sahihi, pia tunaweza tukapata majibu ya maelezo hayo. Tukianza na Qur'ani, ni aya ya hamsini na tisa ya ya sura nisa kama nilivyoisoma mwanzo, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema ya ayuhalladhina amanu atiu llaha watiu rrasul wa ulil amri minkum, enyi mloamini, mtiini Mwenyezi Mungu na mtume wake, wa ulil amri minkum, na au wenye mamlaka na utawala miongoni mwenu. Kisha akasema fain tanazatum fi shay faruduhu ila llahi warrasul, mkizozana kuhusiana na jambo lolote, basi rejeeni kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini hili litafanywa na watu gani? In kuntum tuuminuna billahi wal yaumil akhir, waumini ndo wenye sifa hiyo, ndo wanayoweza kufanya hivyo. Na dhalika khairun wa ahsanu ta'wila, hilo ndo lobora kwenu na hiyo ndo tafsiri njema na ta'wili njema kwenu, kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, katika dini ya Uislamu ametumfungamanisha na hukumu za kitabu, atiullah wa atiur Rasul, hukumu za kitabu na sunna. Hakuna shaka na Waislamu wote tuna Uh, dai hivyo, lakini pia mzozo wowote, mkanganyiko wa aina yoyote, ikhtilafu ya aina yoyote, tofauti ya aina yoyote, Mwenyezi Mungu anasema fa intanaza'tum fi shay'in, kwa jambo lolote la kidunia la kiakhera, farudduhu ila Allahi war rasul, rudini kwa Mwenyezi Mungu katika kitabu na rudini kwa mtume katika sunna. Hapa tunasema ni katika sunna na ahlil baiti wake, kwa sababu kuwafuata ahlilbeiti ni miongoni mwa sunna za mtume zisizokuwa na shaka. Lakini hapa nasema hayo ya kurejea kwa Mwenyezi Mungu na kwa mtume na ahlilbeiti wa mtume in kuntum tuminuna billah wal yawmil akweli, ikiwa kiuhalisia ni waumini. Sasa tafsiri ya aya ni pana, isipokuwa tu male, mimi nataka kuzungumzia katika nukta hii ni kwamba wa ulil amri, Mwenyezi Mungu ameamrisha kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wa ulil amri aliposema, atiullaha kisha akasema wa atiu rasuli wa ulil amri minkum, kwamba tumtii Mwenyezi Mungu, hilo halina shaka kwa waislamu wote, lakini wa atiu rasuli akatofautisha kati ya kumtii Mwenyezi Mungu na kumtii mtume, lakini katika hii akasema katika taa ya rasuli wa ulil amri minkum, kwamba mtiini mtume na wale wenye mamlaka yani wafasiri wanasema kwa nini Mwenyezi Mungu akatofautisha Ka, na kutaja fi'ilu mbili kati ya taa yake na taa ya rasuli na ulil amri? Taa yake imesimama ikijitegemea, hakuiunganisha na taa yoyote, lakini taa ya mtume akaiunganisha na taa ya ulil amri, wenye mamlaka, watawala. Wafasiri wanasema sababu ya kutofautisha kati ya taa ya Mwenyezi Mungu na mtume ni kwa sababu taa ya Mwenyezi Mungu ni ya dhatiyu lakini taa ya mtume sallallahu alayhi wa ali wasallama sio dhati. Ni kwa sababu ni taa yao ni wajibu, kwa sababu ya taa ya Mwenyezi Mungu ni yani, ni taa bilaraba yani au bitul, kwamba taa ya mtume iko chini ya taa ya nani ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lakini kiaina taa ya Mwenyezi Mungu ni inajitegemea lakini taa ya Mwenyezi, ya mtume inafuwa, na ulil amri inafuatia taa ya Mwenyezi Mungu, taa fi tuli taati llah walaisa fi ardhi taati llah, haiko katika ardhi yani, kwamba tujalie taa ya mtume na Mwenyezi Mungu kwamba ni vitu viwili vilivyokuwa sawa, hapana. Yani taa ya mtume iko inafuatia chini ya taa ya nani ya Mwenyezi Mungu, kwa sababu taa ya mtume inafuatia maamrisho ya nani? Ya Mwenyezi Mungu. Lakini taa ya Mwenyezi Mungu inajitegemea kidhati yake, ni dhati ya taa ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa ta'ala. Sasa, baada ya kuyaona hayo, kama ilivyoeleza, swali linakuja, na ndio swali muhimu katika kipengele tunachotaka kuzungumzia, hawa ulul amri ni akina nani? Mwenyezi Mungu amesema kumtii Mwenyezi Mungu, kumtii mtume na ulil amri. Aulil amri kwa Kiswahili tunasema wenye mamlaka. Sasa hawa ulil amri ni akina nani ambao Mwenyezi Mungu amefaradhisha kuwatii katika aya hii tukufu, lakini sio hii tu, hata katika aya zingine. Kuna aya zingine pia ambazo zina madhumuni ya aya hii, lakini ambazo pia zina tafsiri aya hii sasa suala muhimu hapa ni kujua kwamba hawa ulil amri walioelezwa na Mwenyezi Mungu kwamba ni wajibu kuwatii katika haya hii ni akina nani? Hapa ndipo mwanzo wa bahthi inapoanzia. Eh, na kwamba muhimu ni kuwajua hawa ulil amri ni akina nani, ili kwa sababu Mwenyezi Mungu katika haya hii ameambatanisha twaa ya mtume na twaa ya ulil amri, na kwamba kama vile ambavyo inabidi atiiwe mtume ndivyo ambavyo ulil amri wanatakiwa watiiwe. Sasa pamoja na hukumu ambazo tunazipata au tunaweza kuzipata katika aya hii, pamoja na uwajibu wa kumtii mtume na ulil amri, kuna hukumu zingine ambazo pia tunazipata katika aya moja, na hapa ndipo ambapo wafasir, mufasirin au wafasiri wa Qur'ani wamejaribu kupanua suala hili na kuliweka wazi zaidi lakini tunapokuja, kabla hatujaingia katika hukumu hizo, tunapokuja katika kuwatambua ulil amri kwamba ni akina nani, tunapoangalia katika tafsiri za maulama, maulamaa wa Kiislamu wametofautiana. Kuna kauli e, tatu au nne za maulamaa katika kufasiri neno ulil amri. Hawa ulil amri ni akina nani, ambao Mwenyezi Mungu amefaradhisha kuwatii? Lakini ulil amri, bimaana watu wenye mamlaka. Je, ni kila mtawala au ni watu maalumu ambao Mwenyezi Mungu amewatawalisha na akawaainisha katika utawala, au je ni maulama au ni, wa, ni watu aina gani? Tunaporudi katika tafsiri za upande wa madhahibu za Kiislamu kwa upande wa madhhabi ya Shia na Ahli Sunna, tunakuta kwamba wametofautiana kuhusiana na ulil amri. Kauli ya kwanza inasema kwamba ya mufasirin inasema ulil amri ni al-umara watawala. Sasa hawa wakasema kila mtawala, wengine wakasema la, kuna watawala maalumu walokusudiwa. Hiyo ya kwanza. Pili ni ulama, yani maulamaa wa umma wa Kiislamu ndio ulil amri. Lakini tatu ikawa ikawa ni kwamba inasini kauli inayosema kwamba sinfun khasum min al umma, ni watu maalumu katika umma wa Kiislamu ndio ulil amri. Sasa suali pia hapa linakuja kwamba kati ya hizi ra'i tatu za kufasiri ulil amri ni ipi kauli iliyokuwa sahihi? Ni ipi kauli inayoendana na kitabu cha Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala? Lakini pia baada ya kufahamu kauli inayoendana na uhalisia wa Qur'ani Sunna za mtume zinasema nini kuhusiana na ulil amri? Je, mtume ameeleza nini au hakueleza chochote kuhusiana na makusudio ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika aya hii kuhusiana na ulil amri na kwamba ulil amri walioamrishwa kutiiwa na Mwenyezi Mungu katika aya hii na wakaambatanishwa hukumu ya kuwatii ikaambatanishwa na hukumu ya kumtii Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mtume haku hakueleza chochote, hakuwabainisha ni watu wa aina gani? Insha allah hayo ni majibu ambayo tutayapata katika kipindi chetu kinachofuatia. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.