Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni vipindi vya Iran juma hili na makala ya wiki. Lakini kama kawaida, tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za afrika mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kamanda wa jeshi la wanamaji la IRGC asema hakuna haja ya kuwepo nchi ajnabi katika ghuba ya Uajemi. Katibu mkuu wa Hizbullah asisitiza kuwa hakuna tena mamlaka ya kiamri ya Marekani duniani. Afrika Kusini arudia msimamo wake wa kuendeleza uamuzi wa, wa kutoegemea upande wowote katika vita vya Ukraini, na serikali ya Pakistan inafikiria kukipiga marufuku chama cha waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Imran Khan. Habari kamili Kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesema Iran na nchi za eneo ni wadhamini wa usalama wa Ghuba ya Uajemi na hakuna haja ya kuwepo nchi ajinabi katika eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, Brigedia Jenerali Alireza Tangsiri, kamanda wa jeshi la wanamaji la IRGC amesema katika hutuba aliyotoa mjini Ahvaz katika maadhimisho ya Khordadi nne siku ya mukawama na uthabiti wa Desful ya kwamba taifa la Iran limesimama imara mbele ya adui kwa iza ujasiri na uthabiti, na kwa hivyo Iran na nchi za eneo zinao uwezo wa kudhamini usalama wa ghuba ya Uajemi na hakuna haja yoyote ya kuwepo nchi za kigeni katika eneo hili. Jenerali Tanksiri amesisitiza kuwa iwapo maadui watashambulia masilahi ya taifa la Iran baharini, jibu kali litatolewa dhidi yao. Alkadhalika amewaenzi mashahidi wa Dezful na mkoa wa Khuzistan na akaongezea kwa kusema, kila pale adui aliposhindwa kwenye medani ya vita aliushambulia mji huo kwa makombora. Katika kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tarehe 4 Khordad Ghordad inayosadifiana na Mei 25 inajulikana kama siku ya mukawama wa Desful, moja ya miji ya mkoa wa Khuzistan ulioko kusini magharibi mwa Iran. Sababu ya siku hii kupewa jina hilo ni mukawama wa watu wa Desful wa kuhimili na kukabiliana na hujuma na mashambulio makali na ya mtawalia ya makombora ya utawala wa Baath wa Iraq wakati wa vita vya miaka minane 8 vilivyoanzishwa na utawala huo dhidi ya Iran. Sayid Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, amesema hakuna tena mamlaka ya kiamri ya Marekani duniani na kila kitu kinaelekea kwenye ulimwengu wa kambi kadhaa, na akaongezea kwa kusema na hili ndilo linaloitia wasiwasi Israel. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Sayid Hasan Nasrullah amesema hayo usiku wa kuamkia leo alipohutubia kwa mnasaba wa kumbukumbu ya ukombozi wa Lebanon inayojulikana kama Idi ya Mukawama na Ukombozi. Na akabainisha kuwa Idi ya Mukawama inakumbusha ushindi mkubwa iliyoupata Lebanon. Katibu mkuu wa Hizbullah amesistiza kuwa vizazi vyote na watu wa Lebanon inapasa wakumbushwe kuwa ushindi uliopatikana haukuwa wa bure, bali ni matunda na matokeo ya miaka mingi ya kujitoa mhanga. Nasrullah ameongeza kuwa Israel hivi sasa imejificha nyuma ya kuta na moto na haina uwezo wa kutwisha masharti yake katika mazungumzo na watu wa Palestina. Said Hasan Nasrullah ameeleza pia kuwa mkabala na mpasuko uliozuka ndani ya Israel, mshikamano na uthabiti ndio unaotawala ndani ya mhimili wa mukawama, na akatanabahisha kwa kusema, vita na adui mzayuni havijamalizika, kwani kuna sehemu ya ardhi yetu ambayo ingali inakaliwa kwa mabavu. Alkadhalika amepongeza na kushukuru misimamo ya Iran na Siria katika kuunga mkono mukawama, na akaongeza kuwa misimamo aliyoonyesha Ayatullah Sayyid Ibrahim Raisi, Rais wa Iran, katika ziara yake nchini Siria baada ya miaka kumi na mbili ya vita vya dunia dhidi ya nchi hiyo inathibitisha mshikamano uliopo katika mhimili wa mukawama. Said Hasan Nasrallah amejibu pia vitisho vya waziri mkuu wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel Benjamin Netanyahu kwa kumwambia, si nyinyi mnaotutishia sisi vita vikubwa, bali ni sisi tunaokutishieni nyinyi kwa vita hivyo. Katibu mkuu wa Hizbullah ameeleza pia kwamba adui mzayuni ameweza kuanzisha uhusiano wa kawaida na baadhi ya tawala za Kiarabu, lakini hajaweza kuanzisha uhusiano wa kawaida na wananchi wa tawala hizo, na akabainisha kwamba utawala huo ghasibu umetambua kuwa tawala za Kiarabu hazina uwezo wa kuwalazimisha watu wao wakubali suala hilo. Sayid Hassan Nasrullah amemalizia hotuba yake kwa kusisitiza kuwa Israel itasambaratika na huo ni uhakika, kwamba msambaratiko huo utatokea tu. Rais Siril nama Siril Ramafosa wa Afrika ya Kusini amesisitiza msimamo wa nchi yake wa kutoegemea upande wowote katika mgogoro wa Ukraine kwa mujibu wa Rusia aliaum, licha ya vitisho vilivyotolewa na nchi za magharibi za kuiwekea vikwazo vya kiuchumi Afrika Kusini, rais wa nchi hiyo Cyril uh, Ramaphosa amesisitiza katika hafla ya kuadhimisha siku ya Afrika kwamba nchi yake haitaachana na msimamo wake wa kutoegemea upande wowote kuhusiana na vita na mapigano yanayoendelea nchini Ukraine. Ramafosa ameongezea kwa kusema tutadumisha dhamira na msimamo wetu wa kutaka mivutano inayozuka popote pale isuluhishwe kwa njia ya amani. Rais wa Afrika ya Kusini amezikosoa pia nchi za magharibi kwa sababu ya sera zao za kichokozi dhidi ya wale wasiokubaliana na nchi hizo. Takriban wiki mbili nyuma, Rais wa Afrika ya Kusini alitangaza kuwa Rais Vladimir Putin wa Rusia na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski wamekubali kukutana na ujumbe wa kusaka suluhu na amani kutoka nchi za Afrika. Pendekezo la nchi za Afrika la kuwa mpatanishi katika mapigano makubwa zaidi kushuhudiwa katika ardhi ya Ulaya tangu vilipotokea vita vya pili vya dunia linafuatia pendekezo sawa na hilo lililotolewa na China. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Duru moja masuala ya usalama ya Iraq imefichua kuwa wanajeshi magaidi wa Marekani wanapanga kujenga kambi mpya ya kijeshi katika mkoa wa Al-Anbar ulioko magharibi mwa Iraq. Marekani tayari imejifaragua kijeshi magharibi mwa Iraq, hasa katika kambi ya Ainul Asad kambi hiyo ni ya pili kwa ukubwa ya Marekani nchini Iraq baada ya kambi ya jeshi la anga ya Balad iliyoko katika eneo la Al Baghdadi iliyovamiwa na kuanza kukaliwa kwa mabavu na Marekani mwaka elfu mbili na tatu na hadi leo ikiendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo. Tovuti ya habari za uchambuzi ya The Cradle imenukuu duru moja ya masuala ya usalama ya Iraq ikisema kuwa Jeshi la Marekani limechagua eneo la Aljazira kujenga kambi yake ya kijeshi kwa sababu eneo hilo lina akiba kubwa ya mafuta na gesi. The Kredi limeendelea kueleza katika ripoti yake kwamba duru za kuaminika za Iraq hapo awali ziliripoti kuwa majeshi ya Marekani hayana nia ya kuondoka nchini humo, bali yanatafuta njia ya kuipanua zaidi kadiri inavyowezekana kambi ya Ainul Asad iliyoko katika mkoa wa Al-Ambar. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wamarekani wanafanya juu chini kupanua uwepo wao wa kijeshi nchini Iraq na wametumia madai ya kupambana na mabaki ya magaidi waliotawanyika wa Daesh au ISIS kama kisingizio cha kuwepo kwao kivamizi ndani ya ardhi ya nchi hiyo. Wananchi na makundi mengi ya Iraq yanataka vikosi vya wanajeshi magaidi wa marekani viondoke nchini Iraq, na bunge la nchi hiyo pia limeidhinisha mpango wa kuondolewa vikosi hivyo katika ardhi ya nchi hiyo. Na waziri wa ulinzi wa Pakistan ametangaza kuwa serikali inafikiria kupiga marufuku shughuli za chama cha Tahriki Insaf kinachoongozwa na waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Imran Khan. Waziri wa ulinzi wa Pakistan Khawaja Asif ameeleza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba kutokana na chama cha Tahriki Insaf kulenga na kuhujumu msingi wa serikali serikali ya Islamabad inafikiria kukipiga marufuku chama hicho kinachoongozwa na waziri mkuu wa zamani Imran Khan. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim, Hawaja Sifu amesema bunge ndilo linalopaswa kutoa ridhaa rasmi ya kuafiki kupigwa marufuku Tahariki Insaf. Waziri wa ulinzi wa Pakistan ameashiria maandamano ya upinzani ya wafuasi wa Imran Khan na akasema watu hao walishambulia vituo vya kijeshi, yakiwemo makao makuu ya jeshi na majengo ya serikali. Kwa upande mwingine, baadhi ya vyombo vya habari vinasema Fawad Chaudhry, msaidizi wa Imran Khan katika chama cha Tehriki Insaf, naye pia amejiuzulu wadhifa wake baada ya wiki mbili za kuwekwa kizuizini kufuatia uamuzi huu wa serikali. Na endapo shughuli za kisiasa za chama cha Tahrik Insaf zitapigwa marufuku, maandamano yatazidi kupamba moto katika maeneo mbalimbali ya Pakistan. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao tatupia jicho fedheha ya ubaguzi wa rangi katika mchezo wa soka barani Ulaya. Ubaguzi wa rangi ni silaha ya tangu na tangu ambayo siku hizi na licha ya ka kauli mbiu zote za kuwepo usawa baina ya watu wote na haki za binadamu kwa wote ingali inatumiwa katika ulimwengu wa magharibi dhidi ya watu weusi na wasio wazungu. Siku hizi katika nchi za magharibi, watu wa rangi zingine hasa weusi hawana hadhi sawa na weupe licha ya wanavyojituma na michango mingi mno wanayotoa pamoja na kuwepo mifano mingi na ya wazi ya ubaguzi huo wa rangi. Hivi karibuni ulimwengu wa michezo barani Ulaya umeonyesha moja ya taswira chafu na chungu zaidi ya ubaguzi wa rangi mbele ya macho ya ulimwengu. Wakati wa mechi ya soka iliyochezwa Jumapili usiku tarehe 13 Mei kati ya Real Madrid na Valencia, mashabiki wa Uhispania wa timu ya Valencia walimwandama nyota Mbrazil wa timu ya Real Madrid, Vinicius Junior, kwa matusi ya ubaguzi wa rangi kiasi kwamba matusi hayo yalimfanya Vinicius ashindwe kuficha huzuni na majonzi yaliyompata, akabubujikwa na machozi wakati mechi hiyo ikiwa inaendelea. Kuanzia dakika za awali kabisa za mechi hiyo, maelfu ya mashabiki waliokuwepo kwenye uwanja wa Mestalla walimtukana Vinicius kwa kauli chafu za udhalilishaji, huku wachezaji wa timu ya Valencia wakiungana nao pia kufanya hivyo uwanjani humo mpaka wakafanikiwa kumchochea mchezaji huyo atolewe nje ya uwanja kwa kadi nyekundu ya mwamuzi katika dakika za nyongeza za kipindi cha pili cha mchezo. Kutolewa uwanjani Vinicius Junior kulikoambatana na hasira na huzuni za mchezaji huyo nyota wa soka, kwa mara nyingine tena kumedhihirisha kwa uwazi kabisa ubaguzi wa rangi uliovunda katika jamii za Magharibi. Mkasa huo wa kusikitisha umezigusa na kuzitonesha hisia za walimwengu katika nchi nyingi duniani, ambao wameonyesha waziwazi wazi jinsi kitendo hicho kilivyowachukiza na kuwaumiza. Sambamba na hayo, baadhi ya viongozi na maafisa wa nchi mbalimbali wameuelezea mwamala wa ubaguzi wa rangi dhidi ya Vinicius Jr kuwa ni uhalifu wa chuki na kutaka zichukuliwe hatua kali kuukomesha. Rais Lula da Silva Brazil amemuunga mkono raia wake na kusema siyo haki kwa masikini kijana huyu ambaye sasa hivi ni mmoja wa wachezaji bora wa soka duniani aandamwe na matusi katika kila uwanja wa michezo waendako. Rais wa Brazil ameendelea kusema, hatuwezi kuruhusu ufashisti na ubaguzi wa rangi uchukue udhibiti wa viwanja vya soka. Silvio Almeida, waziri wa haki za binadamu wa Brazil, yeye pia amesema tabia ya viongozi wa Uhispania na taasisi zinazosimamia soka nchi hiyo ni za kihalifu. Hii inaonyesha kuwa wameukubali ubaguzi wa rangi. Kufuatia kuzuka kwa tukio hilo, wanasoka wengi mashuhuri duniani pamoja na vilabu kadhaa ikiwa ni pamoja na Flamengo ya Brazil Wamemuunga mkono Vinicius mwenye umri wa miaka ishirini na miwili dhidi ya matusi ya ubaguzi wa rangi ya mashabiki wa Valencia. Japokuwa miamala ya dharau na ya kibaguzi dhidi ya watu weusi ni ya, ya muda mrefu sana barani Ulaya, lakini jamii za magharibi hasa za Ulaya zimekuwa zikiipigia upatu na kuitetea kauli mbiu ya usawa kati ya wanadamu wote na utoaji fursa sawa kwa watu wote. Viongozi wa Ulaya wamekuwa wakizungumzia kila mara kuheshimiwa haki za binadamu na hata kwenda mbali zaidi kwa kusikika mara nyingi wakizishutumu na kuzituhumu nchi zingine, hasa mataifa manyonge yanayoendelea, kwamba yanakiuka haki za binadamu na kutoa kauli za kuyakaribia na hata kuyaadhibu. Hii ni pamoja na kuwa katika nyuga za kijamii, kisiasa na hata michezo, watu wasio wazungu katika nchi za magharibi hawana usalama wa maisha na wa kupata haki sawa na raia wengine. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. <mucho> Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu ya Iran ya kila wiki. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu, maadui wamekamia kuzusha matatizo baina ya Iran na majirani zake, rais wa Iran atembelea Indonesia, Iran yasambaratisha mtandao wa kijasusi unaoshirikiana na mashirika ya kijasusi ya kigeni. Karibuni. Na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amegusia mpaka mrefu uliopo baina ya Iran na majirani zake kadhaa na kusema kwamba maadui wamekamia kuzusha matatizo katika uhusiano wa Teherani na majirani zake, hivyo lazima tuwe macho na tusiruhusu kufanikiwa siasa zao hizo. Ayatullah Said Ali Khamenei alisema hayo Jumamosi wakati alipoonana na viongozi na maafisa wa wizara ya mambo ya nje na mabalozi wa jamhuri ya Kiislamu nje ya Iran na kusisitiza kuwa siasa za kuwa na mawasiliano mazuri na nchi za Kiislamu hata zilizoko mbali na Iran ni muhimu sana. Pia amesema siasa za kuwa na mawasiliano na nchi zenye mwelekeo sawa na Iran aidha ni jambo muhimu sana. Amesema huu ushirikiano wa karibu wa Iran na nchi kubwa na zenye siasa zinazofanana na jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika masuala tofauti ya kimsingi kwenye siasa za kimataifa umeongezeka sana na inabidi fursa hii itumike vizuri, katika kuimarisha na kutia nguvu mawasiliano na ushirikiano wetu na nchi hizo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha pia vielelezo vinavyozingatiwa katika siasa za kigeni zenye mafanikio akisema, kwanza ni heshima, kwa maana ya kujiweka mbali na diplomasia ya kubembeleza; pili ni hikma, kwa maana ya kuamiliana na wengine kwa busara na mahesabu mazuri; na tatu ni maslahi. Akifafanua nukta hiyo, amesema maslahi kwa maana yake ni kukubali kulegeza baadhi ya misimamo kwa ajili ya kuepuka vizingiti na vizuizi vigumu na kuendelea mbele na harakati zako. Kulegeza misimamo hakupingani na misingi na maslahi kwa maana iliyotajwa. Kulinda misingi na kulegeza misimamo katika baadhi ya mambo huenda kwa pamoja. Miaka michache iliyopita, wakati wazo la ulaini wa kishujaa lilipotolewa, baadhi ya watu ndani na nje ya nchi hawakuelewa kwa sababu ufanisi una maana ya kutafuta njia ya kuvuka vikwazo vigumu na kuendelea na njia kuelekea kwenye malengo. Kwingineko, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei amesema sheria ya kistratijia iliyopitishwa na bunge la Iran mwaka 2020 ili kukabiliana na vikwazo iliyokoa nchi kutokana na kuchanganyikiwa katika suala la nyuklia. Ayatullah Khamenei ambaye Jumatano alihutubia kikao cha wabunge waliokwenda kuonana naye mjini Tehran, amepongeza sheria za kistratejia zilizopitishwa na bunge, ukiwemo mpango wa kimkakati wa kukabiliana na vikwazo. Amesisitiza kuwa sheria ya hatua za kimkakati iliyokoa nchi kutokana na kuchanganyikiwa katika suala la nyuklia na kusema sheria hiyo ilifafanua wazi kile kinachopaswa kufanywa na tunashuhudia matokeo yake ulimwenguni chini ya sheria hiyo iliyoidhinishwa mwezi Disemba 2020, serikali ya Iran inatakiwa kuzuia ukaguzi wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA katika miradi yake ya kuzalisha nishati ya nyuklia na kuharakisha maendeleo ya miradi ya nyuklia ya nchi zaidi ya mipaka iliyowekwa chini ya makubaliano ya nyuklia ya 2015. Kiongozi mwadhamu pia amesisitiza kuhusu kazi ambazo bunge la sasa linapaswa kuzifanya kabla ya muhula wake kumalizika. Wiki hii rais Sayyid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aliitembelea Indonesia kwa mwaliko rasmi wa rais mwenzake wa Indonesia Joko Widodo. Ziara ya rais Raisi nchini Indonesia ni ziara ya kwanza rasmi na ya kipekee ya marais wa Iran nchini humo tangu mwaka elfu mbili na sita. Katika kipindi cha miaka 17 iliyopita marais wa Iran wametembelea Indonesia, lakini safari hizo zilikuwa za kushiriki katika mikutano ya kikanda na kimataifa. Safari hii maalumu nchini Indonesia imeenda sambamba na sera za kigeni za Iran ambazo zinafuatiliwa kwa kuzingatia maendeleo ya kuwa na uhusiano mwema na nchi jirani za kieneo na za Kiislamu. Ziara ya Ibrahim Raisi nchini Indonesia ina maana kwamba maingiliano ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi za Mashariki hayaishi China na Russia pekee, bali pia yanajumuisha nchi nyingine muhimu na zenye ushawishi mkubwa kama vile Indonesia, ambayo ni nchi kubwa ya Kiislamu yenye wakazi wapatao milioni 239. Umuhimu mwingine wa safari ya Ibrahim Raisi nchini Indonesia unahusiana na ukweli kwamba safari hii inaonyesha kushindwa mkakati wa nchi za Magharibi, hususan Marekani wa kutaka kuitenga Iran. Kwa hakika safari hii imebatilisha dhana potofu ya nchi za Magharibi kuhusu kutengwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wizara ya Usalama wa Taifa ya Iran imewakamata wanachama wa mtandao wa kijasusi ambao walikuwa wanajishughulisha na mradi unaoendeshwa na shirika moja la kigeni la kijasusi kupata habari kuhusu Wairani wanaosafiri nje ya nchi anchi. Katika taarifa iliyotolewa siku ya Jumanne wizara hiyo ilisema kuwa shirika hilo la kijasusi limekuwa likiwafuatilia Wairani wenye majukumu katika nyadhifa tofauti au utaalamu maalumu katika nyanja mbalimbali na vilevile vile wale wanaopata taarifa muhimu katika taasisi nyeti za nchi. Wizara hiyo ilibainisha kwamba hatua zake zilipelekea kutambuliwa kwa mawakala watendaji wa mtandao huo katika mashirika na taasisi kadhaa za Iran. Taarifa hiyo ilisema shirika mmoja la kijasusi la kigeni lilimwambia mmoja wa majasusi wake majina ya walengwa wake miongoni mwa Wairani wanaosafiri nje ya nchi. Jasusi huyo alitoa majina kwa maajenti wake hadi kuwafikia waendeshaji wa mifumo ya kiidara katika mashirika kadhaa waendeshaji hao wa mifumo ya kiidara walitumia uh, hifadhi data zao na kutoa taarifa za walengwa na kuziwasilisha kwa majasusi ndani ya nchi, ambao walihamisha taarifa hizo kwa kinara wa mtandao huo, ambaye alizifikisha kwa shirika la ujasusi la serikali ya jinabi. Hayo yanaripotiwa wakati ambapo siku ya Jumapili Wizara ya Usalama wa Taifa ya Iran ilitangaza kwamba vikosi vyake vilivamia timu ya magaidi yenye mfungamano na shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad katika eneo la magharibi mwa nchi. Aidha, mapema wiki hii vikosi vya usalama wa taifa katika jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah vilisambaratisha mtandao wa kigaidi wenye mfungamano na kundi la kigaidi la Daesh Khurasan au Daesh K katika mkoa wa kusini mwa Iran wa Fars. Kundi la 86 la wanamaji wa jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilirejea humu nchini karibuni hivi kwa mafanikio makubwa baada ya kuzunguka dunia baharini kwa muda wa miezi minane. Umuhimu wa bahari hauhusiani na miaka na miongo kadhaa ya hivi karibuni tu, bali unatokana na chimbuko la kihistoria. Kwa mtazamo wa historia, kuwa na nguvu baharini kulichukuliwa kuwa sehemu muhimu zaidi ya nguvu ya nchi yoyote ile. Katika karne zilizopita, mataifa makubwa ya Ulaya katika karne za 18 na 19 yaliona umiliki na udhibiti wa bahari kuwa chanzo muhimu zaidi cha nguvu, na hivyo kubuni sheria na mikakati ya kijeshi kwa kuzingatia suala hilo. Katika mahojiano na mwandishi wa Redio Teheran, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la Iran alitangaza kwamba asilimia mia moja ya diplomasia baharini ilitekelezwa katika kundi la 86 la jeshi la wanamaji la Iran. Admiral Shahram Irani amebainisha nukta hiyo kwa kusema. Kati ya malengo ya msafara wa 86 ya meli za kivita za jeshi la majini la Iran ilikuwa ni kuimarisha uhusiano wa kimataifa na diplomasia baina yetu na mataifa mengine. Alhamdulillah, kwa kuzingatia kwamba nchi yetu ina mipaka ya bahari, tumeweza kuwa na uhusiano na nchi nyingine zote kwa njia ya bahari. Katika msafara huu, naweza kusema kwamba kazi ya s ya baharini imefanyika. Maadui wamefeli, kwani walijaribu kuzuia diplomasia hii, lakini mchakato huu wa diplomasia ya baharini umefanyika kwa viwango vya juu kabisa. Tumeweza kufika kwa fahari na kwa nguvu katika nchi ambazo adui alidhani hatuwezi kufika na kwa mahojiano hayo tuliyoyafanya na admeri Shahram Irani, kamanda wa jeshi la majini la Iran, ndiyo tunafikia mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana. Yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa, kutegea sikio dondozi wa magazeti mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limetoa kipaumbele li cha kwanza kwa habari yenye anwani afya yatoa ripoti kifo cha mjamzito Mnazi Mmoja. Hatuja binafsisha bandari, asema daktari Khalid. Ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, pamoja na vingine visemavyo, watuhumiwa waingia hatiani, wafutiwa leseni na Othman Shein wahudhuria mazishi ya Sheikh Mahmud. Mwananchi limechangamkia habari ya bajeti ya wizara ya ardhi, nyumba na maendeleo ya makazi kwa mwaka wa fedha 2023/24 ambayo limeiakisi kwa kichwa cha maneno shilingi 46 bilioni za ardhi gumzo, na kufafanua kwa kuandika ni zilizotengwa kwenye bajeti ya wizara ya ardhi, wabunge wahoji fedha ndogo za upimaji na vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wahitimu wote kidato cha sita watakiwa JKT, sababu lifti kuporomoka, njia za kujiokoa, na chajema ya ngata ya puliza kwa polisi. Gazeti la Nipashe nalo pia limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya bajeti ya wizara ya ardhi, lakini kwa mtazamo tofauti na Kandika wa Mwananchi likiandika mwendo wa mageuzi ardhi na kutoa vidokezo visemavyo ajira mpya, waliopo kupandishwa vyeo, mikopo kwa wananchi kujenga nyumba, watumishi kukopeshwa. Ukurasa wa mbele wa Majira umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho wa madaktari bingwa kumi kurejea leo, ni Watanzania waliokwenda India kutafuta fursa. Sasa Tanzania kuwa kitovu cha utalii kusini mwa jangwa la Sahara. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na kiwango cha ufaulu Zanzibar hakiendani na uwekezaji, na kesi anayedaiwa kunajisi kanisa Ngoma bado nzito. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Tanzania leo ndiyo iliyochangamkiwa kwa pamoja na matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo: mradi wa umeme Samia, Museveni waandika historia, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari hiyo na kuongezea kwa dondoo wazindua mradi wa kimkakati EAC kwa upande wa Tanzania. Anamalizia na The Citizen ambalo pamoja na habari nyingine lina habari ya kikanda yenye kichwa cha maneno rais wa Kenya Ruto ataka mchakato wa shirikisho la Afrika Mashariki uharakishwe. Nageukia sasa magazeti ya huko nchini Kenya, nikianza na Standard ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani vita vya kimya kimya ndani ya serikali ya Ruto, machungu ya kodi yaliyojificha ndani ya bajeti ya Ruto, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Daily Nation ambalo limetoa kipaumbele maalum pia kwa habari yenye anuani, wakati wa mbichi na mbivu kwa Raila. Naligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo kama Nation limevutiwa na habari ya bajeti ambayo limeakisi kwa anwani ushuru sumu iko hapa. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari ya kisiasa yenye kichwa cha maneno Kenya kwanza ya rai, azimio kurejelea mazungumzo. Likifafanua zaidi, Taifa Leo limeandika wawakilishi wa Kenya kwanza katika kamati ya mazungumzo ya maridhiano wamewasuta wenzao wa Azimio kwa kujiondoa kwa muda wakilalamikia kutoshughulikiwa kwa matakwa yao kadhaa, wakiongozwa na mwenyekiti wao George Murugara, wabunge hao wamesema Alhamisi kwamba ilikuwa mapema kwa wenzao waazimio kuchukua hatua wa hiyo bila kufuata taratibu zote za kusuluhisha tofauti baina yao. Na kwa upande wa gazeti la Star, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa cha habari kisemacho ungamo la magavana la vurugu zilizoko kwenye kaunti. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la New Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni na wenzake na mwenzake wa Tanzania Samia Suluhu Hassan wakizindua mradi wa kufua umeme wa Kikagati Morongo wilayani Singiro. Kichwa kikuu cha habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo kinasomeka, Uganda yaongoza kwa matumizi ya pombe Afrika. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la afya duniani WHO, unywaji huo wa pombe umefikia viwango hatari. Habari nyingine ninayodondoa katika ukurasa mbele wa gazeti hilo ina anwani kaunti ndogo 11 zapata skuli mpya, na kwa upande wa Daily Monitor, habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno wabunge wabana kanuni za kuajiri wafanyakazi wasio rasmi. <muchas> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho hali ya umaskini na ukosefu wa makazi nchini Marekani. Miji ya Marekani ambayo ina taswira ya kuvutia na iliyojaa nasa wakati unapoiangalia kutokea kwa mbali inakabiliwa na ukweli mchungu wa ukosefu wa makazi unapoingia ndani na kuangalia kwa karibu. Yumkini baadhi ya wasikilizaji wakahoji, je, huko Marekani pia kuna tatizo la ukosefu wa makazi? Naam, nchi hiyo tajiri ina idadi kubwa zaidi ya watu wasio na makazi kati ya nchi zote zilizoendelea. Inatupasa kueleza hapa kwamba idadi uh, ya watu wasio na makazi katika jamii ina uhusiano na masuala kama vile umaskini uliokithiri, ukosefu wa ajira, uraibu wa dawa za kulevya na unyanyasaji wa majumbani na hapana shaka kwamba kutokuwa na makazi na mahala pa kuishi kunatambuliwa kuwa ni mstari wa mwisho wa waathiriwa wa unyanyasaji na matatizo ya kijamii nchini Marekani. Uchunguzi uliofanywa na serikali na mashirika ya kujitegemea kwa nyakati tofauti umetoa takwimu tofauti kuhusu muundo wa watu wasio na makazi huko Marekani. Hata hivyo, katika miaka kumi iliyopita, kuna makubaliano kwamba moja ya tano ya Wamarekani wasio na makazi ni watoto na asilimia 40 kati yao ni watu walio chini ya umri wa miaka 18. Takriban asilimia nane ya watu wasio na makazi ni wastaafu wa jeshi, na waliosalia ni wanawake, jamii za walio wachache kikaumu na kimbari, waraibu wa dawa za kulevya na pombe, wazee, watu weusi na watu wenye magonjwa ya akili takwimu zilizoripotiwa juu ya ukosefu wa makazi huko Marekani zinatofautiana sana na hili ni tatizo la muda mrefu. Vilevile, kuna tofauti kubwa kati ya takwimu za serikali na takwimu zinazotolewa na mashirika yasiyo ya serikali ya mnamo mwaka 2014 shirika la muungano wa kitaifa wa kukomesha ukosefu wa makazi, National Alliance to End Homelessness ambalo limekuwa likifanya kazi tangu mwaka 19 83 lilitangaza kwamba idadi ya watu wasio na makazi nchini Marekani ni karibu milioni moja na nusu, takwimu ambazo hazikukubaliwa na serikali. Kwa upande mwingine, idara ya makazi na maendeleo ya miji ya Marekani mwaka 2018 ilitangaza idadi ya watu wasio na makazi kuwa ni laki tano na hamsini na tatu elfu, ingawa mashirika ya umma yaliripoti kuongezeka kwa watu wa Marekani wasio na makazi, haswa katika miji mikubwa tangu mwaka21 na sita, lakini serikali bado inashikilia idadi hiyo hiyo ya watu laki tano wasio na maskani. Mwaka 2021 serikali ya Marekani ilitangaza ongezeko la asilimia 2.7 la watu wasio na makazi katika nchi hiyo ikilinganishwa na mwaka wa kabla yake, na ongezeko la karibu asilimia 16 katika jimbo lenye watu wengi zaidi, yani California na hatimaye ikakubali kwamba idadi ya watu wasio na makazi nchini humo ni laki tano na sitini na saba elfu. Vyovyote itakavyokuwa, mamilioni ya Wamarekani hupitia hali ya ukosefu wa makazi mara kwa mara. Na ikiwa tutakubali takwimu za serikali, basi zaidi ya watu laki tano wasio na makazi hulala mitaani katika pembe mbalimbali za Marekani kila siku. Kabla ya hapo, uchunguzi wa serikali ulionyesha kwamba ukosefu wa makazi umeongezeka katika majimbo 21 ya Marekani hasa katika majimbo ya California na New York. Majimbo haya yana idadi kubwa zaidi ya familia zisizo na makazi. Mnamo mwaka 2021 watu wazima na watoto laki moja na 7510 wasio na makazi walilala katika makazi ya idara ya watu wasio na makazi ya jiji la New York, na 31947 kati yao walikuwa watoto. Takwimu zinaonyesha kwamba idadi ya wakazi wa New York wasio na makazi wanaolala katika kambi za manispaa imeongezeka kwa asilimia 16 ikilinganishwa na miaka kumi iliyopita, na idadi ya watu wazima wasio na makazi imeongezeka kwa asilimia 91 ikilinganishwa na miaka kumi iliyopita. Utafiti pia unaonyesha kwamba ikilinganishwa na familia zisizo na makazi, watu wazima ambao hawajaoa au kuolewa wasio na makazi wana kiwango kikubwa cha watu wenye ugonjwa mabaya ya akili, matatizo ya uraibu wa dawa za kulevya na matatizo mengine makubwa ya kiafya. Gazeti la New York Times pia lilitangaza katika ripoti yake kwamba asilimia 15 ya watu wasio na makazi ya yaani karibu watu elfu themanini na tano hawana makazi ya daima. Vigezo vya Marekani vya watu wasio na makazi daima ni kwamba mtu amekuwa bila ya makazi kwa zaidi ya mwaka mmoja. Na haya yote yalikuwa kabla ya maambukizi ya korona, wakati mamilioni ya Wamarekani walikuwa bado hawajapoteza ajira zao. Sasa kulingana na utafiti, chuo kikuu cha Columbia kimetangaza kwamba idadi ya watu wasio na makazi inaweza kuongezeka kwa asilimia 45 kutokana na kupoteza kazi na udhaifu wa kifedha wa kulipa kodi. Tukijumuisha na takwimu za serikali, hii ina maana kwamba zaidi ya watu laki mbili na hamsini na tano elfu waliongezeka katika idadi ya wa Wamarekani wasio na makazi. Utafiti wa wizara ya elimu ya Marekani pia mwaka 2018 ulionyesha kwamba zaidi ya wanafunzi milioni moja na nusu walipitia hali ya ukosefu wa makazi katika mwaka wa shule. Wengi wao wamekaa kwa muda au kwa kudumu kwenye nyumba za marafiki na familia, na sehemu ndogo wamelala mitaani na katika maeneo ya umma kwa muda. Ukosefu wa makazi uliongezeka kuanzia mwaka 1870 katika miji inayoendelea ya Marekani ikijumuisha New York na kuwa tatizo la kitaifa. Wahamiaji waliokwenda kwenye miji mikubwa kwa ajili ya kutafuta kazi ndio waliounda idadi kubwa zaidi ya watu wasio na makazi. Na baadhi ya wakazi maskini zaidi wa miji hiyo pia walijiunga na kundi la watu wasio na maskani kutokana na kupanda kwa gharama za kodi za nyumba. Baadaye katika miaka ya 1930, idadi ya watu wasio na makazi iliongezeka tena na kubaki juu kwa takriban muongo mmoja kutokana na mdororo mkubwa wa kiuchumi ulioikumba nchi hiyo wakati huo, idadi ya watu wasio na makazi huko Marekani ilikadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni mbili. Wapenzi wa wasikilizaji, katika miaka ya 1980 baadhi ya wabunge wa Congress waliidhinisha sheria ya kuwasaidia watu wasio na makazi ambayo ilijulikana kama sheria ya McKinney Vento, na rais wa wakati huo wa Marekani Ronald Reagan alitia saini sheria hiyo mwaka 1987 katika miaka ya 1990 maeneo ya malazi na kugawa chakula kwa watu wasio na makazi na wenye njaa yaliongezeka kutokana na bajeti iliyotengwa kutokana na kupasishwa sheria hiyo pamoja na usaidizi mwingine unaohusiana na ukosefu wa makazi katika miji mikubwa. Hali hii iliendelea hadi ulipotokea mgogoro wa kifedha mwaka 2008 na hali ikawa mbaya zaidi. Wakati huo, Barack Obama alilazimika kutia saini sheria kadhaa za udharura ili kuzuia kasi ya ongezeko la ukosefu wa makazi na kutenga bajeti kubwa zaidi ya umma kwa ajili ya kutoa huduma za kim msingi kwa watu wasio na makazi. Hata hivyo, hali ya ukosefu wa makazi bado ni kubwa nchini Marekani na inaongezeka siku baada ya nyingine. Swali linalojitokeza li, ni kwamba imekuwaje ukosefu wa makazi huko Marekani umekuwa tatizo la miaka 50? Kwa nini utajiri na nguvu za kiuchumi za Marekani zisiweze kukidhi hitaji hili la kimsingi kwa raia wake na kutayarisha makazi kwa ajili yao. Jibu la maswali haya linapaswa kutafutwa katika mfumo wa kiuchumi na kisiasa unaoongoza jamii ya Marekani. Ripoti ya Philip Alston, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu umaskini uliokithiri na haki za binadamu, hapo mwaka 2018 ilieleza sera ya Marekani kuhusu umaskini na inaangazia ukweli wa jamii ya nchi hiyo. Alston anasema Jibu la Marekani kwa umaskini katika karne ya 21 ni kuwaadhibu umaskini na kuwasweka jela wafanyakazi ambao hawawezi kulipa madeni yao, raia ambao hawawezi kulipa makampuni binafsi ya dhamana, watu wasio na makazi, wagonjwa wa akili, baba ambao hawawezi kulipa gharama za maisha za watoto wao, na wengine wengi hupata majibu kama haya adhabu au kufungwa jela. Alston, ripota maalumu wa Umoja wa Mataifa, anasisitiza akisema kwamba kifungo cha umati kinatambuliwa kama suluhisho la kuondoa matatizo ya kijamii nchini Marekani. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya umaskini nchini Marekani ilikabiliwa na majibu hasi na makali kutoka kwa maafisa wa serikali ya nchi hiyo. Mojawapo ya sababu ni kwamba katika sehemu inayohusu ukosefu wa makazi , ripoti hiyo inahitimisha ikisema, ukosefu wa makazi katika kiwango hiki unaweza kusuluhishwa kabisa, ingawa maafisa wa serikali wanategemea zaidi mabavu na mkono wa chuma na sio kutafuta njia za kutayarisha nyumba za bei nafuu, kutoa matibabu, ushauri wa kisaikolojia na mafunzo ya jinsi ya kupata ajira, anasema. Mifumo mipya ya kurekodi data za watu wasio na makazi nchini Marekani inawapa watu hao wasio na makazi hisia kwamba wanalazimika kutoa haki yao ya faragha mkabala wa kupata haki ya kuwa na makazi. Sentensi hii ya mwisho ya ripota maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya umaskini uliopindukia na ukosefu wa makazi nchini Marekani inatoa maana ambayo ni pana zaidi ya tatizo la kiuchumi. Huenda sentensi hii ina maana ya matajiri kuwadhibiti watu umaskini katika jamii ya Marekani. Ala kuli hal, ukosoaji na shutuma za mara kwa mara dhidi ya mfumo wa kisiasa unaotawala Marekani ni kwamba unatumikia masilahi ya matajiri na kuwatelekeza watu maskini katika jamii. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia leo ni Jumaa tarehe sita Dhulqaada mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 26 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo, miaka 143 iliyopita, Charles Louis Alphonse Laveran, daktari wa Kifaransa, aligundua chanzo cha ugonjwa wa malaria. Baada ya kupata shahada yake ya uzamivu, Daktari Alphonse Laveran alisafiri huko Algeria kwa lengo la kuhudumia watu wa nchi hiyo kuhusiana na masuala ya afya na tiba. Akiwa huko, alipata fursa ya kuchunguza na kufanya utafiti wa kina kuhusiana na ugonjwa wa malaria, ugonjwa ambao ulikuwa ukiwaangamiza watu wengi katika pembe mbalimbali mbali za dunia, ambapo mwaka 1880 alifanikiwa kupata chanzo cha ugonjwa huo. Aligundua kwamba ugonjwa wa malaria unasababishwa na mbu wa Anopheles ambao huishi katika sehemu za unyevunyevu na zilizo na maji yaliyotwama ka 1907 Laveran alitunukiwa tuzo ya Nobel kutokana na juhudi kubwa alizofanya katika uwanja wa tiba na ugunduzi wake wa chanzo cha ugonjwa wa malaria. Siku kama ya leo miaka 142 iliyopita Ufaransa iliikoloni rasmi nchi ya kiafrika ya Tunisia. Kabla ya hapo, Wafaransa waliingia nchini humo kama wafanya biashara. Kwa miaka mingi, nchi hiyo ilikuwa chini ya himaya ya Ufaransa, lakini katika mwongo wa 1930 Watunisia walianzisha harakati za ukombozi chini ya uongozi wa Habibu Burgiba, ambapo mwaka 1975 waliung'oa madarakani utawala wa kifalme na tawaza Burgiba kuwa rais wa nchi hiyo. Baada ya kuingia madarakani, Burgiba alianza kuitawala nchi hiyo kidikteta hadi mwaka 1987 ambapo aliondolewa madarakani na Zainul Abidin bin Ali aliyekuwa afisa mkuu wa polisi. Zainul Abidin pia alitawala nchi hiyo kwa mkono wa chuma na ukandamizaji hadi Januari mwaka 2011 ambapo aliondolewa madarakani kutokana na wimbi kubwa la mwamko wa Kiislamu lililokuwa limegubika nchi kadhaa za Kiarabu na kumwondoa madarakani ambapo kiongozi huyo alikimbilia Saudi Arabia. Katika siku kama ya leo miaka 115 mia iliyopita, kisima cha kwanza cha mafuta cha Iran kilianza kuchimbwa katika mji wa Masjid Suleiman kusini magharibi mwa Iran. Mafuta ya kisima hicho yalifikiwa umbali wa kina cha mita 600, mafuta ambayo hatimaye yaliruka hadi kufikia urefu wa mita 25 kutoka uso wa ardhi. Mji wa Masjid Suleiman una umuhimu mkubwa kutokana na upatikanaji wa madini na vyanzo vya mafuta. Ni vyema taja hapa kwamba Iran ni moja ya nchi muhimu duniani kwa kuwa na akiba kubwa ya mafuta na ni nchi ya pili yenye akiba kubwa zaidi ya gesi duniani baada ya Russia na miaka 18 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia ustadh Rahim Muazin Zade Ardabili, mwadhini mashuhuri wa Iran. Alizaliwa katika familia ambayo ilikuwa ikijishughulisha zaidi na harakati za kidini. Rahim Muazin Zade Ardabili alikuwa mtoto mkubwa wa Sheikh Abdul Karim na alifuata njia ya baba yake kwa juhudi kubwa. Rahim Muazin Zade aliendeleza kazi ya mzazi wake ya kuadhini misikitini na mwadhini huyo mashuhuri wa Iran aliaga dunia katika siku kama ya leo akiwa na umri wa miaka 80. Wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tigeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Brigidia Jenerali Ali Reza Tangsiri, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Iran na nchi za eneo ni wadhamini wa usalama wa Ghuba ya Uajemi na hakuna haja ya kuwepo nchi ya jinabi katika eneo hili. Said Hasan Nasrullah, katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, amesema hakuna tena mamlaka ya kiamri ya Marekani duniani na kila kitu kinaelekea kwenye ulimwengu wa kambi kadhaa na akaongezea kwa kusema na hili ndilo linaloitia wasiwasi wasi Israel. Na rais Cyril Ramafosa wa Afrika Kusini amesisitiza msimamo wa nchi yake wa kutoegemea upande wowote katika mgogoro wa Ukraine. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana huu. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu ni Abdulfatah Musa la ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni siku njema. Kwaherini.