hii ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini tehran Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzowea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelaiti na internet Anuaniyetu ya internet ni pars sw. Barua pepeto yetu ni swahili radio. Tunasikika pia kupitia redio shirika Maarifa FM yenye makao yake katika jiji la Tanga huko nchini Tanzania, ambapo tunasikika katika maeneo ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na tabora na Shinyanga. Tunapatikana mubashara kabisa wakati huu. Mpenzi msikilizaji, mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na kipindi maalum cha mawaidha kuhusiana na maadili au akhlaqi katika Quran ya takaoletwa kwenu na Shekh Hashir Zakaria wa Qum hapa nchini Iran tokopia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki, na kama kawaida makala ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Nigeria ya tangaza kuunga mkono kuti na alakso na kulaani uvamizi wa waziri mzayuni. Mabadiliko ya hali ya hewa yamesababisha vifo vya watu milioni mbili 2. Hiyo ni kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Wanajeshi wa Somalia na Umoja wa Afrika waapa kuongeza mashambulizi dhidi ya kundi la Shababu huko Jowhar. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya mashauri ya kigeni Algeria imelaani vikali hatua ya Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni ya kuvamia katika msikiti wa al Akswa. Taarifa wizara mashauri ya kigeni Algeria imeeleza kuwa hatua ya waziri huyo mzayuni mwenye misimamo mikali na ya chuki dhidi na ya chuki ni kinyume cha sheria na kwamba inakariri wazi na bayana ukiukaji wa sheria na maazimio ya kimataifa. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo imelaani hujuma zilizoratibiwa za kuvamia msikiti wa al Akswa na kufanya vitendo vya kichochezi na kujeruhi hisia za Waislamu na Wapalestina. Algeria pia imeitaka jamii ya kimataifa kutekeleza majukumu yake ipasavyo mbele ya hujuma na mashambulio ya utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina. Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni, Jumapili ya juzi alivamia katika msikiti wa Al-Aqsa ikiwa ni mara ya pili tangu achukua wadhifa kama waziri wa usalama wa ndani wa utawala ghasibu wa Israel. Hujuma hiyo uvamizi ilitekelezwa kwa kuungwa mkono pakubwa na wanajeshi wa kizayuni, ambapo baada ya kupita katika maeneo tofauti ya msikiti wa Al Akswa, Bin Gever pamoja na watu walioandamana nao walifanya vitendo vya kuchochea hisia za Waislamu. Wakati huo huo, jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani vikali kitendo cha wanajeshi makatili wa Israel cha kuwaua shahidi wa Palestina watatu katika mji wa Nablus, kaskazini mwa eneo la Ukingo Magharibi wa mtu Jordan linalokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Katika taarifa yake, sekretarieti kuu ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC melani mauaji hayo na kuwataja kama jinai ya kihaini. Kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina, mbali na wapalestina watatu kuuawa wa shahidi katika uvamizi wa askari wa kizayuni, wengine wa saba wamejeruhiwa vibaya. Vijana wa Kipalestina waliouawa shahidi mapema jana baada ya wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israel kuvamia kambi ya ukimbizi ya balata huko Nablus ni Muhamada Abu Zeitun mwenye umri wa miaka 32, Fathi Abu Rizqi mwenye umri wa miaka 30, na Abdullah Abu Hamdan mwenye umri wa miaka 24. Kabla hapo, ya hapo, sekretarieti ya jumuiya ya OIC ilitoa taarifa ikikemea kuendelea hujuma na uvamizi wa kila siku walowezi wa, wa kizayuni wakishirikiana na jeshi la Israel dhidi ya msikiti wa Al-Aqsa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Umoja wa Mataifa umesema katika ripoti yake ya hivi karibuni kabisa kwamba zaidi ya asilimia tisini ya vifo vinavyosababishwa na majanga duniani kote hutokea katika nchi masikini na zinazoendelea. Ripoti hiyo imebaini kuwa zaidi ya asilimia tisini ya vifo vilivyoripotiwa duniani kote kutokana na majanga hayo vimetokea kwenye nchi masikini na zinazoendelea. Mkuu wa shirika linaloshughulikia hali ya hewa la Umoja wa Mataifa, WMO, Peteri Taalas, amesema katika taarifa yake kwamba kimbunga Mocha ambacho kilisababisha maafa nchini Myanmar na Bangladesh wiki iliyopita ni ushahidi wa wazi wa uhakika huo. Lakini shirika hilo pia limesema kuboreshwa mifumo kutoa mifumo ya kutoa tahadhari mapema na kuratibu usimamiaji wa maafa kumepunguza kwa kiasi kikubwa vifo vya binadamu. Kadhalika amesema wakati majanga kama kimbunga cha Mocha yalipotokea huko nyuma, Myanmar na Bangladesh yalisababisha vifo vya makumi, bali hata mamia ya maelfu ya watu, lakini hatua zilizochukuliwa baadaye kimataifa zinaonekana kupunguza idadi ya vifo katika majanga kama hayo. Aidha, katika ripoti yake ya mwaka 2021 iliyoangazia vifo na hasara zilizotokana na maafa ya kibinadamu tangu mwaka 1970 hadi mwaka 2019, shirika hilo lilisema kwamba mwanzoni mwa kipindi hicho ulimwengu ulishuhudia vifo zaidi ya elfu hamsini kila mwaka, lakini ilipofikia miaka ya elfu mbili na kumi idadi ya vifo vya maafa ilipungua na kufikia chini ya elfu ishirini kila mwaka watafiti na wadau mbalimbali wa masuala ya elimu wameshauri serikali ya jamhuri ya muungano wa tanzania kupitia upya rasimu ya mitaala ya elimu iliyotolewa mei mwaka huu na kufanya marekebisho katika baadhi ya sera ambazo zinaonekana kutokuwa sawa kabla ya kuanza kwa utekelezaji wake. Wadau hawa wanaitaka serikali itamke wazi namna ya kuwasaidia wanafunzi pale inapotokea changamoto kwa ngazi zote za elimu. Tangu rasimu ya sera ya elimu na mitaala itoke, wadau mbalimbali wameonekana kutoridhishwa na baadhi ya mapendekezo katika rasimu hiyo, huku wengine wakidai kuwa kuna mambo muhimu hayajazingatiwa katika kufikia kuiboresha elimu ya Tanzania. Akizungumza na duru za habari, Grayson Mgoi ambaye ni msimamizi wa kitengo cha mawasiliano katika shirika lisilo la kiserikali linalojishughulisha linalo na masuala ya elimu na Uwezo amesema licha ya serikali kutamka mwanafunzi aliyepata uja uzito anaweza kurudi shule lakini rasimu ya sera haijazungumzia chochote kuhusu utaratibu wa kurudi shuleni. na maafisa wakuu wa kijeshi na polisi wa kikosi cha mpito cha Umoja wa Afrika nchini Somalia, artemis wamekutana na maafisa wa polisi wa jimbo la Hirshabelle na kuazimia kuongeza vita dhidi ya Shababu huko Jowhar, katika sehemu ya kusini kati ya nchi hiyo. Kamanda wa kikosi cha ATMIS, raia wa Burundi Jean Claude Niyiburamna, ambaye aliongoza mkutano huo kujadili njia za kuongeza ushirikiano ili kupata eneo la Johar dhidi ya Alshababu, amesema mkutano huo ulikwenda vizuri, walibadilishana mawazo vizuri na kujadiliana juu ya jinsi ya kufanya kazi pamoja katika kupambana na magaidi wa kundi la Shabab. Pambano dhidi ya magaidi ya Shababu yamekuwa kipaumbele cha kwanza kwa kikosi cha Artemis pamoja na serikali ya Mogadishu katika muda wote huo. Haya yanaendelea huku Umoja wa Afrika ukisema kuwa umeongeza kasi ya matayarisho yake ya kuondoa Somalia wanajeshi elfu mbili ifikapo tarehe thelathini mwezi ujao wa Juni. Kamishna wa polisi wa jimbo la Hirshabele Hassan di so Hassan Amesema mkutano huo ni hatua nzuri kuelekea kuimarisha juhudi za pamoja za kulisambaratisha genge la Shabab na magenge mengine yanayobeba silaha nchini Somalia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo unatupia jicho umuhimu wa kimkakati wa safari ya hivi karibuni ya kundi la 86 la jeshi la wanamaji wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kundi la 86 la wanamaji wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilirejea nchini karibuni hivi kwa mafanikio makubwa baada ya kuzunguka dunia baharini kwa muda wa miezi minane. Umuhimu wa bahari hauhusiani na miaka na miongo kadhaa ya hivi karibuni tu, bali unatokana na chimbuko la kihistoria. Kwa mtazamo wa historia, kuwa na nguvu baharini kulichukuliwa kuwa sehemu muhimu zaidi ya nguvu yote ile, ma Ulaya, 19, ya nchi yoyote ile katika karne zilizopita. Mataifa makubwa ya Ulaya katika karne za 18 na 19 yaliona umiliki na udhibiti wa bahari kuwa chanzo muhimu zaidi cha nguvu na hivyo kubuni sheria na mikakati ya kijeshi kwa kuzingatia suala hilo. Leo pia kuwa na nguvu baharini ni mojawapo ya masuala muhimu yanayozingatiwa na nchi zenye nguvu duniani. Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pia imekuwa ikitilia mkazo suala la kuimarisha uwezo wake wa majini katika mwongo mmoja uliopita. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika kikao ilichokifanya mwezi Aprili mwaka jana na viongozi pamoja na maafisa wa mfumo wa Kiislamu nchini alisema kuhusu umuhimu wa bahari kwa jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba bahari ni kitovu cha baraka, na kwa bahati nzuri tuna fursa kubwa kuhusu suala zima la bahari, kwani tuna bahari kusini na kaskazini mwa nchi. Uchumi unaotegemea bahari ni uchumi uliobarikiwa sana. Kauli hii ya kiongozi mwadhamu inaashiria mtazamo maalum wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu bahari. Kuhusiana na hilo, kundi la 86 la wanamaji wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilianza safari ya kuzunguka dunia mwezi Oktoba mwaka jana. Hatua hiyo ina umuhimu mkubwa wa kimkakati kwa Iran. Kwanza kabisa ni kuwa misheni hiyo kuzunguka dunia kwa nyuzi 360 imefanywa kwa mara ya kwanza katika historia ya jeshi la wanamaji wa Iran. Kwa hivyo uwepo wa meli za wanamaji wa Irani katika bahari ya Pacific na maji ya wazi ya kimataifa umeongeza heshima na hadhi ya kimataifa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Pili, Mojawapo ya nukta muhimu zaidi za misheni ya kundi la 86 la manuari za jeshi la wanamaji la Iran ni kwamba misheni hiyo ilitekelezwa na manuari za Dena na Makran. Vifaa na pro programu za kisasa kabisa kiteknolojia ziliweza kudhihirishwa katika misheni hiyo ngumu kabisa. Tatu, ni kuwa kuendeshwa operesheni za kuvuka mabara tofauti na jeshi la wanamaji la Iran katika maji ya mbali kunathibitisha kwamba Iran ni mshiriki muhimu wa kimataifa katika masuala ya bahari na kwamba sasa imefikia kiwango kikubwa cha kuzuia hujuma ya maadui. Nne ni kwamba upangaji sahihi, taratibu za uendeshaji, uelekezaji na uainishaji sahihi wa njia za bahari kwa ajili ya kukata masafa takriban kilomita elfu 63 na kuvuka kwa ustadi mkubwa bahari za Hindi, Pacific na Atlantic pamoja na kupitia katika mifereji ya Panama na pia njia muhimu na za kimkakati kama vile mlango bahari wa Malaka, Makasar, Serangani na Majelan ni matokeo ya mafunzo ya kina na mwaka mmoja wa utafiti mkubwa uliofanywa na wataalamu wa jeshi la wanamaji la Iran. Tano ni kuwa Admir Shahram Irani, kamanda wa jeshi la wanamaji wa Iran, amesema kuwa moja ya sababu za umuhimu wa safari ya kundi la 86 la jeshi hilo ni operesheni za kilojistiki na kimsaada zisizo na mfano wake zilizoonyeshwa na kundi hilo. Kulingana na Admeri Irani, katika ka uwanja wa utayari na utoaji misaada, mahitaji yote ya misheni hiyo yalidhaminiwa kwa muda wa miezi minane, kiasi kwamba hata hospitali ya kwanza kabisa ya majini iliyokuwa na vifaa vyote vya dharura ilianzishwa na kutoa huduma za lazima majini. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalum kinachojadili akhlaqi au maadili katika Quran. Tuko pamoja naye Sheikh Hashir Zakaria wa Qum hapa Iran. <mulia> Ambapo mwenyezi Mungu subhanahu wataala asema watakokuwa na ng'ara, wakati huo na mng'aro huo wa kimanawi, asema ndo watakuwa katika rahma ya Allah subhanahu wataala, lakini pia ataweza kuokoka na adhabu kali iumizayo. Kwa nini inakuwa hivi, mtu anavyokuwa na haya? Maana yake ni nini? Maana yake huyu mtu kamweka Mwenyezi Mungu katika maisha yake. Na kila akifanyacho atizama, je, Mwenyezi Mungu aridhia hili jambo, analipenda ama halipendi? Ikiwa Mwenyezi Mungu analikubali, analiridhia, analipenda, basi yahutekeleza, na ikiwa Mwenyezi Mungu halifurahii, halipendi, halitaki, yeye huliacha, humwonea haya Mwenyezi Mungu kumkosea. Kuna kisa kimoja, mwalimu mmoja aliwapa wanafunzi kuku wakachinje, akawambia kila mmoja wenu aende akajifiche sehemu yoyote, amchinje kuku asionekane na mtu yoyote no. Akaenda wanafunzi darasani, wote wakaondoka, kwamba mwende mpaka kesho mletee majibu mm. Siku ya pili anarudi, anawauliza vipi. Kila mtu anasema mi nimeenda katika kisima cha zamani, hakuwa na mtu, nimechinja huyu. Nimemchinja kwenye sto ya nyumba yetu. Huyu nimemchinjia wapi. Kila mtu akataja sehemu ya maficho ambayo hakuonekana na mtu Hakuonekana na yoyote kwa fikra yake no. Lakini mwanafunzi mmoja akarudi na kuku akiwa hai. Akamwambia, wewe vipi bana, mbona wengine wote wametekeleza, wewe haujafanya? Umeasi amri yangu? mm. Akamwambia, la, sijaasi amri yako na sitafikiria kuasi amri yako, lakini ulisema tuchinje kuku pale ambapo hatuonekani na yoyote. mm. Anasema, mimi kila nilivyojaribu kwenda sehemu yoyote, niliona kuna anayeniona na ambaye ni, si mwingine bali ni Allah subhanahu wataala. Kwao niliona hakuna sehemu naweza nikajificha nikamchinja kuku na, na asinione yoyote. Kwa hiyo Mwenyezimungu ananiona kila sehemu ni wapo. Kwao nikagundua kumbe kila jambo nilifanyalo mwenyezi Mwenyezimungu yuwashuhudia. Kwao ikiwa utajua anayeshuhudia ni mtukufu kiasi gani, kwako utaona haya kulifanya jambo hilo. Sasa hivi tujaribu kuleta katika mifano ya kidunia kawaida tu. Kwa mfano, wewe ni mfanyakazi katika ofisi ya rais, na rais wa nchi yako ameweka kanuni na sheria kwamba kitu fulani hakitaki ofisini kwake, jambo hilo hautoweza kulifanya mbele ya macho yake, lakini pia hata kama hayupo utahisi aibu kutekeleza jambo ambapo, labda kama litamfikia, akikuita kukuuliza, utahisi aibu sana kwamba ni jambo halifai na nimekosea sana. Sigara ofisini hakuruhusiwi, no, no. Na ikiwa atakukuta ni jambo la aibu kwamba wewe mfanyakazi wa ofisi za umma unavuta sigara ofisini. Kwa hiyo utajitahidi siku zote pamoja na kuogopa zile kamera zilizowekwa kwamba naweza nikaonekana, kwa sababu kuna baadhi ya nyakati mtu hushindwa kutekeleza jambo kwa sababu ya yale mazingira yaliyowekwa, ule mm, ulinzi uliokuweko, kamera mm, zinamuona, nitaonekana ni aibu hii. Kwa hiyo anashindwa kwa sababu zile basi, inabidi upande daraja kubwa kama hizi kamera na ulinzi mwingine. Kuna yule ambaye anakuona hata kama ukajificha ndani ya kabati ukafunga, basi huyo anakuona, hana pazia mm, ambaye ni Allah subhanahu wimbi au mihemko ya kimatamanio lakini pia misukumo ya kinafsi ya kuelekea kumwasi Allah subhanahu wataala. Tukiangalia Qurani twaiona inahimiza sana kunako masala ya kujihifadhi na kujizuia na kujilinda ambapo wamezuiliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, wamezingirwa yani, hawana hila. anasema mm, hawawezi kutafuta riziki katika ardhi anasema hawa, ar hawa asiyejua huwadhania kwamba ni matajiri wamejitosheleza yani, kwa sababu haombiombi, mm, hajionyeshi kama ana shida sana, mm. Kwa hiyo wale wasiwajua wanawadhania kwamba ni matajiri sana, hawa watu wana ukwasi, kumbe yeye anahifadhi heshima yake anahifadhi utu wake. Kisha anasema min ataafuf, kutokana na kujizuia kwao kuombaomba na kudhihirisha shida zao. Utawajuaje? anasema tarifuhum bisimahum, hawa utawajua kwa alama zao. Alama zao ni nini? la yasaluna lnasa ilhafa, hawa hawaaombi watu kwa kuwang'ang'ania kwamba hawi kupe. Anapokuwa anaomba jambo anaomba mara moja na harudirudii kubadilisha E, maneno ili aweze kufanyaje, ili aweze kusikilizwa na kukidhiwa haja yake? Bali yeye akishatoa shida yake, basi inabaki hivyo hivyo, wala harudirudii, kwamba leo umepuuziwa, kesho unarudi, kesho kuto unarudi, au kila baada ya dakika chache unakumbushia. Hawa hapana, la yasaluna lnasa ilhafa. Wama tunfiku min khairin fain llaha bihi alim, na chochote kile mkitoacho katika kheri basi Mwenyezi Mungu anakijua. Taona grupu hili la kwanza wajizuia wenyewe kwa ajili ya kuhifadhi na kulinda heshima zao, la yasaluna an-nasa ilhafa, kwamba hata kama wewe ni mwombaji usiwe king'ang'anizi. Ukishaambiwa kwamba bana hili haliwezekani au kaona alama ambazo hazionyeshi kwamba kuna kheri ili kuhifadhi heshima yako utakiwi kurudia tena tatu nne kusumbua. Mwisho wa siku utatukanwa, mwisho wa siku utadhalilishwa, mwisho wa siku utaonekana hauna maana okay. Utakosa vyote, heshima umeporomosha, hauna maana mbele ya watu, thamani huna, lakini pia hukupata kile ambacho ulikuwa unakihitaji. Kwa hiyo hawa wenyewe hudhaniwa kwamba ni wenye kujitosheleza kwa sababu ya kujizuia kuombaomba. Nukta ya kwanza, nukta ya pili, katika hiyo ataafuf anasema, Allah subhanahu wa taala, waman kana ghaniyan falyastaafif, akizungumzia aya za wale ambao wanaishi na mayatima ambao hawajafikia umri wa kubalehe na kupewa mali zao, anazungumza kwamba basi katika hizo mali mtu ajitahidi asile mali ya yatima, kwa sababu kula mali ya yatima ni kula moto, kuingiza katika tumbo lako. Kwayo anasema basi wale ambao wanawalea watoto ya yatima wahakikishe wanasimamia mali zao mpaka wakubwa na wakabidhi mali zao wanapohisi kwamba sasa hivi wanajitambua, wanauelewa wa kuweza kuendesha mali zao. Lakini anasema mwisho wa aya waman kana ghaniyan falyastafif, na yeyote ambaye atakuwa yeye ni tajiri anajitosheleza, basi ajizuilie kula mali za yatima. Falyastafif, waman kana faqiran falyakul bilmarufi, na ambaye yeye si tajiri basi mali ile ya mayatima, kama ni duka, kama ni mashamba, kama ni nini, akiwa anakula kutoka katika mali zao, ale kwa kiasi kile ambacho kinawezekana, kidogo, ambacho si cha kudhuru mali za mayatima. Kwa hiyo asitumie kwamba ndo fursa yake kwa kuwa akapewa, wale akafyeka mali zao, akazimaliza hmm. na kwa sababu inawahudumia pia wenyewe no. haili mali kwa ufujaji, kwa sababu ni mali ya wengine anaipiga kwa sababu yeye ni nani? Ni msimamizi hatakiwi kuwa namna hiyo. Kisha anasema faidha dafatum ilaihim amwalahum faashhidu alaihim, na pindi watoto wanapokuwa wamekuwa wakubwa sasa, unataka kuwakabidhi mali zao, sharti katika Uislamu lazima ulete mashahidi wa kushuhudia kwamba kwa mali yao hii ilikuwa ya baba yao, moja mbili tatu. Hii hapa leo hii naikabidhi kwa wenyewe ambao ndo warithi wake, watoto wake, moja mbili tatu. hmm. hmm. lazima kuwe kuna mashahidi dhulma katika hilo. Kwa hiyo mm, aelewe kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema ina ladhina yakuluna amwala lyatama dhulman innama yakuluna fi butunihim nara, kwamba hakika wale ambao wanakula mali za mayatima kwa dhulma. Mm, kwa maana huyo amepitisha kiwango cha mahitaji yale mayatima na namna ya kuwalea mm, la amefanya kama ni ufujaji wa mali zile, anaharibu anasema, innama yakuluna fi butunihim nara, hawa wanauanza moto wao akiwa hapa duniani. Na ushahidi, wanasema wanasayansi wakichunguza katika baadhi ya hizi lukma ambao tunazila, tonge ambayo tunazingiza, ikiwa ni tonge la haramu, athari yake iko kuanzia hapa no. Unakula fi butunihim naran wasayaslauna saira kwa hiyo lazima wajue kwamba mali ya yatima, chonde chonde, popote pale mtu awapo, wa akiwa ana uwezo wa kuwahudumia bila kutumia mali yao ni bora zaidi, na kuna fadhila kubwa sana ambazo atazipata kutoka kwa Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo na yule ambaye ni fakiri, basi aweze kula kwa kiwango ambacho ni maalumu na kinajulikana. Unapowakabidhi mali yao lazima uhakikishe una mashahidi na wao washuhudilie kwamba mwakabidhi, ili kuepukana na migogoro ijayo hapo baadaye, ya kwamba fulani alitudhulumu mali ya mzazi wetu, moja, mbili, tatu. Kuna wailat na matatizo ambayo hudhihiri baada ya hapo. Kwa hiyo ili kuweza kuthibitisha, lazima hawa wapewe mali zao kwa shahidi. Naam, mashahidi ni mashahidi wawili dilifu, lakini pia eh, mali zao hawa hupewa wanapokuwa wamebaleghe. No. Na inawezekana mwingine akawa mebalehe, lakini akili ya yake haiko sawa, kwa lazima uweze kuzingatia misingi miwili. Inawezekana mtoto kabalehe, lakini kwa huyu bado atasimamiwa na ataelekezwa namna gani aweze kusimamia, kwani Mwenyezi Mungu anasema in alimtum fihim rushdan. Alitoa hii neno pia kwamba ikiwa mtaona na mtajua kweli huyu ana uwezo wa kuongoza hili jambo, ana utambuzi kweli kipimo si miaka tu, kipimo miaka inaanzia hiyo kumi na tano kwa kiume, lakini wakati huo ukomavu wa akili yake wa kuendesha ile mali ukoje? Akishafikia hatua hiyo ya kwamba amemwandaa, amemlea katika kiasi ambacho mali yake ataitunza na ataiendeleza basi, anatakiwa wakati huo amkabidhi mali yake. Wa Alqawaid ndani ya suratu eh, An-Nur aya sita, pia Mwenyezi Mungu anazungumzia kunako akina mama wale ambao wamefikia umri mabibi. Nizungumze nukta hii kwamba hijabu, hijabu kamili full inatakiwa kuanzia kwa binti miaka tisa mpaka anapofikia steji inaitwa walqawaidu min annisa, hawa ambao washastafu katika masala ya kuolewa na wala kuwa na mahusiano ya kijinsia akina mama wanafikia hapo, lakini kwa akina baba huwa hakuna kitu kama hii. Akina baba labda kaburini, mpaka anaenda kaburini mm. lakini akina mama kuna kipindi anafikia umri fulani, bibi fulani anakuwa tena hana hizo habari na wala hata hawazi hayo mambo. Kwa hiyo huyu akifikia umri ule wanasema anaruhusiwa kupunguza kidogo zile hijabu zake alizokuwa nazo, hata kama kuna mtu mwingine ambaye ni sio maharimu wake, anaruhusiwa kupunguza baadhi ya nguo, kwa sababu hataraji tena kuolewa huyo. Mwenyezi Mungu tumsikiliza, anasemaje ndani ya Quran? Anasema walqawaidu min annisai llati la yarjuna nikahan, kwamba na wale walio jikalia tayari ya kina mama ambao hawataraji tena kuolewa. Anasema falaisa alayhinna junahun an yadana thiyabahunna, hawana, hakuna tatizo kwa hawa kupunguza baadhi ya nguo zao za hijabu. Anasema ghaira mutabarijatin bizina, lakini wasiwe ni wenye kujishaua. Mutabarij yani kujishaua kuwa na ule u... wanaohitaji ushangingi kwamba akawa anapaka mapoda. Kwa hiyo ikiwa atafanya hivi haimuhusu, anatakiwa avae hijabu ya kutosha. kwa ikiwa ni bibi ambayo iko hivi, huyo ni bibi kijana, lakini hmm. ikiwa ni bibi kweli, kwa maana huyu kweli hana hizo habari na shaha stafu ya mambo, na wala hana hata hiyo fikra, huyu anatakiwa, anaruhusiwa kupunguza baadhi ya nguo zake, lakini kwa sharti, akiwa ni mwenye kujipambapamba, huyu lazima aweke hijabu kwa hiyo hiyo ni qaidi wa an yastaafifna khairun lahunna, na ikiwa watajilinda na kujihifadhi hawa, kwamba na hawa wamepewa khiari pamoja kwamba wameruhusiwa, lakini Mwenyezi Mungu asema ikiwa wataweza kujihifadhi, kwamba ile hijabu ikabaki ni bora zaidi kwao. Kisha anasema hmm. wallahu samiun alim, na Allah ndiye mwingi wa kusikia na mwingi wa kujua kutambua. Kuhusiana na upande wa stara, ina washamili akina baba na akina mama. Stara ambayo azungumziwa mwanaume kidogo inatofautiana sana na stara ya mwanamke, kwa sababu no, mwanamke mwili wake wote ni unazingatiwa kwamba ni uchi, isipokuwa zile sehemu ambazo zinaruhusiwa, illa ma dhahara minha, uso na hapa mikono, lakini pia sehemu ya mguu kidogo wanasema, lakini pia wanasomi wa akhlaq, ikiwa uso wake itakuwa ni fitina pia kuonekana kwa mtu akamtamani, basi naye anatakiwa aufiche, lakini pia mikono yake anatakiwa aifiche na miguu yake ifiche. Na wanaume pia sisi stara yetu ni kuficha sehemu za siri, hiyo ndiyo stara yetu sisi kama wanaume. Lakini kuna mambo ambayo yakionekana kwa mwanaume pia kuonekana kwa wanawake ni yenye kuamsha mihemko ikiwa utajua jambo fulani moja, mbili, tatu, hili inapelekea jambo hilo kuamsha hisia kwa, kwa kina mama kushawishi yale mambo, basi mwanaume na analazimika hapa kujistiri katika hilo. Kuna... kwa mfano umetokea wanaume baadhi, si wote, kwamba anaweza uh, kukaa nyumbani kwake labda ana uh, garden pale nyumbani kwake na, na hakuna uzio, yani amekaa akifua wazi, naam, hii katika Uislamu inachukuliwaje hii? Katika upande wa Kiislamu no. Sharaan hazingatii kwamba yuko uchi isipokuwa kibadili, hatakiwi kuwa hivi kwa sababu anapelekea ushawishi wa kijinsia kwa upande wa pili. Kwa hiyo kishawishi, ina maana anakuwa ni hatua ya kwanza ya kumpeleka mtu katika hayo mambo. Kuna siku ambayo tulikuwa tukisoma zamani huko Kisoma No. Islamic knowledge shule moja ndani ya mji wa Dar es Salaam no. katika somo hilo kuna Mkristo alikuwa akisoma Islamic knowledge, naye pia huyo ni dada. Kawa kazungumziwa hijab na alikuwa anavaa hijabu, ijapokuwa si Muislamu, kwa sababu suala la hijabu haliko kwenye Uislamu peke yake. Ndani ya Biblia Timotheo kumi kumi na moja, na wanawake wastiri maungo yao, kwa maana wataki kuvaa mm, nguo ya kuwachora, lakini pia ukitizama E, hijabu ya myahudi wa sasa, saa nyingine iko zaidi ya waislamu wengi, kwa maana anajificha kila kitu myahudi ambayo ana dini ya Kiyahudi. Kwa suala la hijabu ni kwa watu wote na dini zote ziko hivyo. Kwa hiyo huyu binti akasema, ni kweli, situmamuri wa namna hiyo, lakini pia kwa wanaume vipi? Kuna hawa ambao wanavaa vijikanzu vifupi sana na visuruali vifupi kiasi kwamba magimbi ya miguu yaonekana Akasema na haya, kama hoja ni kwa mwanamke asipojistiri anasababisha ushawishi wa kijinsia kwa wanaume, basi na sisi tukiyaona yale magimbi ya wanaume yanatuamsha hisia, hapo inakuwaje? Mwalimu anamwambia ni kweli, inawezekana hivyo, lakini kihukumu kisheria ni kweli, hana tatizo huyu, isipokuwa kama atajua kwamba hili linasababisha hilo tatizo, ni sehemu za fitna, inabidi afanyeje? Na analazimikiwa wakati huo kuwa anastiri hilo ni suala ambalo tukuwa tumezungumzia, lakini hili linazalisha kwamba tuzungumzie aina za kujihifadhi, kujizuia ni zipi? Ifa, tunapozungumzia ifa, tuna aina kuu nne nitaziashiria tu. Kwanza, alafafu fi lamali wa kasbi lmali, kuna kujihifadhi na kujilinda, kujizuia katika kuchuma na katika kufanya kazi zako unapofanya kazi zako na kuchuma kwako ni lazima ujue kuna mipaka ya kisheria, biashara yako uifanyeje, mizani yako uiwekeje, lakini pia mikataba yako unapoingia uifanyeje. Unapokubali kuwa ni mfanyakazi wa fulani, masaa fulani, kwa kiwango fulani, wewe haujaja masaa hayo na wala hauja tekeleza kazi zako, maana yake katika chumo lako utakuwa na chuma haramu. Niashirie kujihifadhi na kujilinda. Ifa tunayozungumza ina vigawanyo vinne. Cha kwanza kujilinda katika chumo na kazi zetu, no. lakini pili, alafafu fil makal wal mashrab, kujilinda na kujihifadhi katika vyakula na vya kunywa vinywaji, no, no, no, no, no. lakini pia kujihifadhi na kujilinda kijinsia na kujihifadhi kikauli Ma Wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo hayo. Hiyo ilikuwa ni kipindi maalum kilicholetwa kwenu na Shekh Hashir Zakaria wa Kum hapa Iran, akizungumzia maadili kwa mujibu wa Qurani Tukufu. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. <tune> Naanzia huko nchini Uganda kwa mchana huu, na habari ya kwanza inaidondoa katika gazeti la Daily Monitor katika dira yetu hii ya macho yetu magazetini, inahusiana na hatua ya polisi ya kuanzisha uchunguzi kuhusiana na tishio la kifo dhidi ya wa wabunge. Limeandika polisi wanasema wanachunguza madai ya vitisho vya kuuawa dhidi ya mbunge mwanamke b Joyce Bagala akihutubia wanahabari katika taarifa ya kila wiki katika mkutano wake wa kila wiki katika makao makuu ya polisi mjini Naguru Jumatatu, msemaji wa polisi Fred Enanga alifichua kwamba kile e, kinachojiita chama kiliripotiwa kutishia kumpiga risasi bibagala mara nne ikiwa atashindwa kulipa shilingi milioni kumi ndani ya siku tatu, limeandika pia. Stanley Kisambira, mkazi wa eneo la Sazagulu wilayani Mukono, Jumatatu alifikishwa katika mahakama akimu mfawidhi wa barabara ya Buganda jijini Kampala akikabiliwa na shtaka la kueneza kauli za chuki kinyume cha sheria. Kadhalika Daily Monitor limeandika Rais Museveni jana alipokea ombi la Uganda kuandaa kwa pamoja fainali za mataifa ya Afrika AFCON mwaka 2027 na majirani wa Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania. Habari ya kuendelea mapigano huko Sudan imepewa nafasi katika gazeti la Daily Monitor. Habari inayodondoka katika ukurasa mkuu wa gazeti la New Vision inahusiana na hatua rais Museveni na mkewe mama Janet ya kuzindua mpango wa kuandaa pamoja mashindano ya soka wachezaji wa ndani AFCON kwa ushirikiano na mataifa jirani. Ni kitoka huko nchini Uganda, sasa naelekea nchini Tanzania na ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Mwananchi na kutana na habari zisemazo shilingi trilioni tano za mageuzi bajeti ya ujenzi na uchukuzi, kutekeleza miradi mikubwa ya kimkakati. Upo ujenzi wa barabara ya kasi ya kulipia da moro itakayojengwa kwa ubia na sekta binafsi, na nyingine zenye urefu wa kilomita elfu mbili na thelathini na tano aliyebaka ajuza wa miaka 94 ili kupata utajiri sasa kunyongwa kenya na ruto vita mpya watimua wasaliti jubilii sakata vifo vya watoto njiti laibuka na mapya baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na nipashe mwanga wa jamii zinasema dkt sla kinamdee watoke bungeni atoangalizwa ufisadi na katiba mpya ni mwaka wa miundombinu. Barabara za kuunganisha mikoa na wilaya kujengwa kilomita elfu mbili na thalathini na tano. Viwanja vya ndege vyatengewa mabilioni. Barabara za juu sasa kila kona Dar es Salaam. Rais Samia anunua tiketi elfu tano Yanga na ripoti ya wachunguzi. Wafanyakazi mia mbili urafiki kufutwa kazi, kiwanda sasa kufungwa ikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania. Nakutana na kutana na habari zisemazo historia, ujenzi wa barabara za trilioni 3.7 ni saba zitakazojengwa kwa mpigo mwaka 2023/2024, bajeti ya ujenzi, uchukuzi ya jaa ni mabandarini, reli na viwanja vya ndege. Watano wafa ajali ya barabarani Tabora, watumishi wanne kushtakiwa vifo vya pacha Mabalozi wapya wahimizwa diplomasia ya uchumi, Tanzania kutawala usafiri majini Afrika Mashariki, na kamati yaanza kupokea kero Kariakoo, na serikali yapongezwa kasi kutuliza wafanya biashara. Majira kwa upande wake gazeti la kila siku linaandika watoto mazingira magumu wateswa huduma za afya, wasichana wanaojifungua changamoto kurudi shule, zimamoto adhibiti moto soko Bukoba, na rais Dr. Samia afanya uteuzi naitimishia huko nchini Kenya kwa mchana huo, ambako karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na kile kinachoonekana kama vita vya vit, vuta ni kuvute na vita vya wazi baina ya rais raisi mstaafu Uhuru Kenyatta na rais William Ruto. Naanza na Taifa Leo, na baadhi ya habari zilizotamalaki katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: Siwaogopi Uhuru au nguruma, huku akiangushia shoka. Vigogo tisa waasi wa chama cha Jubilii awang'oa, Sabina Chege na Kanini katika chama uh, hicho huku viongozi wenzake wa azimio wakitishia kujiondoa katika mazungumzo iwapo Kenya kwanza haitakoma kutishia Jubilee. Uhuru asisitiza kuwa hautatusikia sisi ni watu wanaopenda amani. Kukumbatia amani hakumaanishi sisi ni waoga, hautatusikia tukitusi watu. Masaibu ya mhubiri Ezekiel atikisa wakazi Homa Bay. Pasta Odero aliyezaliwa kisiwani Nyanza anachunguzwa na polisi sukari kilo elfu nane kutoka Uganda ya naswa kisi. mashirika 25 yatishia kuunga mkono maandamano, yataka muswada wa fedha wa elfu mbili ishirini na tatu unaokusudiwa no kuongeza ushuru wa ngusho bungeni. na maradhi ya akili yaongezeka, baadhi ya waathiriwa huwazia kujiua kutokana na ugonjwa huu hatari unaotatiza wengi. Habari ya matamshi ya rais mstaafu Uhuru Kenyatta aliyotoa jana kuhusiana na msimamo wake kuhusu chama cha Jubilee ndiyo yaliyoakisiwa katika ukurasa mkuu wa Daily Nation pia <mulia> Hii ni redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya kila siku ya Leo katika historia. Leo katika historia leo ni Jumanne, tarehe tatu Dhulqada 1444 Hijiria, sawa na tarehe 23 Mei 2023. Katika siku kama ya leo miaka 405 iliyopita, sawa na Mei 23 mwaka 1618 16, kulianza vita vya kidini barani Ulaya vilivyoendelea kwa muda wa miaka 30. Katika vita hivyo nchi za Ufaransa, Sweden na Denmark zilikuwa zikiwaunga mkono wa Protestant Huku Uhispania na ufalme wa Roma zikiwaunga mkono wa Katoliki. Vita hivyo vilifikia tamati mwaka 1648 baada ya kutiwa saini mkataba wa Westfalia. Miaka 107 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Henrik Hipsen, mwandishi wa tamthiria wa Norway. Alizaliwa mwaka 1828 na shauku na mapenzi ya Ibsen ya kuwa mwandishi wa tamthilia ndiyo yaliyomsukuma kwenye taaluma hiyo. Mwandishi huyo wa Kinorway ameandika drama na tamthilia nyingi. Moja kati ya tamthilia zake mashuhuri ni ile iitwayo An Enemy of the People, yani, adui wa watu. Katika siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, alijiua Henrik Himmler, mkuu wa zamani wa shirika la kijasusi na usalama la Ujerumani ya Kinazi Himmler alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa na alipofikisha umri wa miaka 34 aliweza kupanda cheo na kuwa mkuu wa shirika hilo la kijasusi na usalama la Ujerumani, Gistapo. Henri Himmler anahesabiwa kuwa mmoja kati ya viongozi wa wauaji na wamwagaji damu, ambaye aliongoza operesheni kadhaa za mateso na kuua watu nchini humo. Himmler alitiwa mbaroni baada ya vita vikuu vya pili vya dunia na kuhukumiwa adhabu ya kifo kwenye mahakama ya Nuremberg nchini Ujerumani, lakini kabla ya kutekelezwa hukumu hiyo, aliamua kujiua mwenyewe baada ya kunywa sumu. siku kama ya leo miaka 32 iliyopita tarehe pili Kordad mwaka 1370 hijiria shamsia, Waislamu duniani walilalamikia vikali hatua ya utawala wa chama cha Baath cha Iraq ambao ulivunjia heshima maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo baada ya wananchi wa Islamu wa Iraqi kuanzisha mwamko kupinga jinai nyingi za utawala wa Baath. Saddam Hussein, dikteta wa wakati huo wa Iraki, alitoa amri ya kuawa bila huruma wananchi na kuhujumiwa maeneo matakatifu ya Kiislamu nchini humo. Kitendo hicho cha utawala Baath, wa Baath kiliibua hasira za Waislamu hasa Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia ambao walifanya maandamano kupinga jinai hizo. Jinai hizo zilitendeka ukiwa umesalia muda mfupi kabla ya wananchi wa Iraki kupata ushindi dhidi ya Sadam. Katika kipindi hicho, Marekani na waitifaki wake walimsaidia Sadam kuua na kuwakandamiza wananchi. Hata baada ya wananchi kutafuta hifadhi katika maeneo matakatifu, jeshi la Sadam liliwahujumu wakiwa katika maeneo hayo. Baada ya kupinduliwa utawala wa Sadam, kulipatikana makaburi mengi ya umati na hivyo kikabainika kiwango cha jinai za Sadam Hussein dhidi ya wananchi. na wapenzi wa usikilizaji na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari za ulimwengu. Wizara ya mashauri ya kigeni Algeria imelaani vikali hatua ya Itamar Ben Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni wa Israel, ya kuvamia katika msikiti wa Al Aqsa. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imelaani kitendo cha wanajeshi makatili wa Israel cha kuwa washahidi wa Palestina watatu katika mji wa Nablus kaskazini mwa eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na Wazayuni. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa mabadiliko ya hali ya hewa yamesababisha vifo vya watu milioni mbili. Nchini Tanzania, wadau wameishauri serikali ya nchi hiyo kupitia upya rasimu ya mitaala ya elimu. Na wanajeshi wa Somalia na Umoja wa Afrika waapa kuongeza mashambulizi dhidi ya kundi la kigaidi la Shabab huko katika mji wa Johari nchini, uh, Somalia. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu mimi ni Salum Bendera, ninakuwa geni nikikutakia ni mchana mwema, asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at iribir mbali na, katika barua pepe ya swahili radio at iribir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.