Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Jumapili hii usiku ni Mei 21 mwaka 2023 sawa na tarehe mosi Dhulqada 1444 hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin. Na hatujawasahau wenzetu wako mahospitalini, majumbani, wanaugua kwa mausiku, miezi na miaka. Tunamwomba Mwenyezi Mungu ape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Usiku huu, wapendwa wasikilizaji, matangazoni, nitafungua kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema vigezo vya maslahi ya nchi katika sera ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Vipindi tutaanza na Uislamu Chaguo Langu, tutafatiwa na Hikaya za Aya, makala yetu yaliyo katika historia iko pale pale. Na kwa haraka haraka nawasomea kijarida chetu kwako kwa wewe msikilizaji na mfuatiliaji wa matangazo ya Redio Tehrani, Idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu ya redio ni pastoday.ir/sw na nambari yetu ya WhatsApp ambayo tunaitangaza mara kwa mara tuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha 989035065487 na katika barua pepe nikimaanisha email, unaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia swahili radio irib.ir na tunasikika Maarifa FM, redio wa shirika <muchilis> Saa yetu inaonyesha kutimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na wakaribisha wapendwa wasikilizaji, popote matangazo yanapowafikia kutegea sikio. Vichwa vya habari: Umoja wa Mataifa wataka mabadiliko katika baraza la usalama la umoja huo. Kameruni iliyogawanyika yaadhimisha siku ya umoja wa kitaifa. Arabu League azitaka pande zinazopigana Sudani kuheshimu vipengee vya usitishaji vita. na pamoja na habari nyingine, WHO yatakiwa kusaidia kuachua huru mateka wa Kipalestina. Na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema kuwa umewadia wakati umewadia wakati wa kulifanyia marekebisho baraza la usalama la umoja huo, pamoja na mfumo wa ubadilishaji wa fedha ulimwenguni, ilivyoendane na hali ya ulimwengu wa sasa. Antonio Guterres amesema hayo leo katika mkutano na waandishi wa habari mjini Hiroshima, Japan, kunakofanyika mkutano wa kilele wa kundi la mataifa la G7, kundi hilo la mataifa tajiri. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema taasisi zote mbili zimekuwa zikiakisi mahusiano ya kimamlaka ya mwaka 1945 hivyo zinahitaji maboresho. Aidha, amesema mfumo wa kifedha wa kimataifa umepitwa na wakati na hauna usawa vilevile amesisitiza kuwa kutokana na matukio ya ghafla ya janga la uviko 19, pamoja na vita vya Ukraine, mfumo huo umeshindwa kutimiza majukumu yake ya msingi kimataifa. Kuweko mabadiliko katika mfumo wa sasa wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni kilio cha muda mrefu, hasa kutoka mataifa ya Afrika. Itakumbuka kuwa wakati wa mazungumzo ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuhusu mageuzi ya baraza la usalama, mnamo Novemba mwaka uliopita 2022 wawakilishi wa Afrika walitoa wito wa kupanuliwa zaidi taasisi hiyo na uwepo wa Afrika kati ya wanachama wa kudumu na wasio wa kudumu wa baraza la usalama. Viongozi mbalimbali barani Afrika wamekuwa wakilalamikia dhuluma katika muundo wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, na wamekuwa wakisisitiza kwamba Afrika inapaswa kwa akali kuwa na mwanachama mmoja wa kudumu katika baraza hilo ambaye atakuwa na haki ya kura ya veto. Kamati ya wafungwa wa Kipalestina imelitaka shirika la afya duniani WHO kuingilia kati na kuokoa roho za mateka wa Kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza ya kuogofya ya utawala vamizi wa Israel. Kamati hiyo imelitaka shirika la afya duniani kutuma timu ya wataalamu katika magereza ambayo Wapalestina wanashikiliwa ili kuchunguza hali zao za kiafya, hasa kutokana na kuweko ripoti kwamba afya za wengi wao haziridhishi mwito huo unatolewa katika hali ambayo ripoti mbalimbali zinasema kuna mateka wa kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza ya utawala haramu wa Israel, ambayo licha ya kuugua maradhi mbalimbali, lakini maafisa magereza wamekuwa wakizuia wapalestina hao kupatiwa matibabu. Katika miezi ya hivi karibuni, utawala haramu wa Israel kupitia maafisa wake wa magereza umeshadidisha ukandamizaji wake dhidi ya wafungwa wa kipalestina, unyama ambao umekabiliwa na malalamiko makubwa ya walimwengu kieneo na kimataifa. Zaidi ya wafungwa elfu saba wa kipalestina kwa sasa wanazuiliwa katika takribani jela kumi na saba za utawala haramu wa Israel. Mamia ya wafungwa wakiwemo wanawake na watoto wadogo wanazuiliwa bila kufunguliwa mashtaka, hatua ambayo imeendelea kulaaniwa vikali na makundi ya kutetea haki za binadamu. kwa mujibu wa takwimu za hivi karibuni utawala haramu wa israel umewatia mbaroni zaidi ya wanawake elfu 16 wa kipalestina tangu mwaka 1967 huku mashirika ya haki za binadamu yakionya kuhusu hali mbaya ya wa wafungwa wa kike katika jela za kuogofya za israel mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya kiswahili redio teherana Kameruni imeadhimisha miaka hamsini na moja kama taifa lenye umoja kwa kufanyika gwaride la kijeshi na kiraia katika siku ya umoja wa kitaifa iliyoadhimishwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Yaunde. Rais Pobia amekuwepo madarakani huko Kameruni kwa muda wa miaka arobaini na moja akiwa na umri wa miaka tisini hivi sasa, rais wa Kameruni ndiye mkuu wa nchi mwenye umri mkubwa zaidi duniani. Kameruni hivi sasa imegawanyika na haina umoja kama ule uliokuwa ukishuhudiwa huko nyuma. Maelfu ya watu wameuawa tangu mwaka elfu mbili kumi na sita huku zaidi ya watu milioni moja wakilazimika kuihama makazi yao baada ya kundi la Wakameruni wanaozungumza lugha ya Kiingereza kuanza kupigana dhidi ya serikali ya Rais bia inayozungumza lugha ya Kifaransa. Hata hivyo, baadhi ya wananchi wa Kameruni walioshiriki katika maadhimisho hayo na kushuhudia gwaride hilo la kijeshi na kiraia katika maadhimisho ya siku ya umoja ya kitaifa walionekana kuwa na matumaini kuhusu mustakbali wa nchi yao na kukaribisha siku hii. Teresi Tomgua, raia wa Kameruni, mfanyakazi wa benki anayeishi katika eneo linalozungumza lugha ya Kifaransa nchini humo anasema maadhimisho hayo yanawakumbusha kwamba wao ni wamoja na kwamba wanaweza kuishi kwa pamoja kwa amani na furaha. Aidha, Enobi Akepe raia wa Kameruni, mhadhiri wa chuo kikuu anayezungumza lugha ya Kiingereza, yeye anasema nadhani siku hii ni siku ya furaha. Kile nilichokiona kinadhihirisha kuwa demokrasia ya Kamerun iko katika mkondo sahihi. Inafaa kuashiria hapa kuwa ghasia na mapigano yaliripotiwa huko Kameruni mwaka 2017 wakati kundi moja la wanamgambo lilipotangaza kuwa taifa huru katika mikoa ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Kameruni, katika maeneo ya watu wachache wanaozungumza lugha ya Kiingereza katika nchi inayozungumza Kifaransa. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, ametaka kutekelezwa makubaliano ya kusitisha vita huko Sudan na kuheshimiwa vipengee vya makubaliano hayo baada ya pande mbili hasimu kusaini makubaliano ya kusitisha vita. Jumuiya ya nchi za Kiarabu imetoa taarifa leo ikitangaza kuwa Ahmad Abulghait, katibu mkuu wa jumuiya hiyo amekaribisha kutia saini makubaliano ya kusitisha vita kati ya wawakilishi wa jeshi la Sudan na wa vikosi vya usaidizi wa haraka na kusisitiza dharura wa kutekeleza makubaliano hayo na pande hasimu zinazopigana huko Sudan kuheshimu vipengele vya makubaliano hayo nchini humo. Taarifa ya Arab League imetolewa baada ya pande zinazopigana huko Sudan kukubaliana kusaini makubaliano ya kusitisha vita kwa muda wa wiki moja makubaliano ambayo yanaweza kuongezwa muda pia. Usitishaji huu tajwa wa mapigano unaenda sambamba na usambazaji wa misaada ya kibinadamu na kulinda vituo vya matibabu, maji na umeme katika maeneo yaliyoathiriwa huko Sudan. Mapigano ya silaha yalianza Sudani tangu Aprili 15 mwaka huu kati ya vikosi vya jeshi na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF kuhusu uongozi wa nchi. Karibu watu elfu moja wameuliwa na wengine karibu elfu tano mia tatu wamejeruhiwa, na takriban milioni moja wamekuwa wakimbizi. Tangu kuanza vita huko Sudan mwezi Aprili mwaka huu hadi sasa. Na harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imesisitiza kuwa sera za jinai za adui mzeyuni dhidi ya Kuds na msikiti wa Laksa zinafanyika katika fremu ya vita vya kidini vya utawala huo dhidi ya taifa la Palestina. Itamar bin Guever, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa Kizayuni, leo asubuhi alivamia katika msikiti wa Al-Aqsa na kisha kuingia katika eneo la Bab al-Magrib. Hujuma hiyo ya uvamizi imetekelezwa kwa kuungwa mkono pakubwa na wanajeshi wa Kizayuni, ambapo waziri huyo wa usalama wa ndani baada ya kupita katika maeneo tofauti ya msikiti wa Al-Aqsa alielekea katika eneo la ukuta wa Burak, mahali ambapo sherehe za kidini za Wazayuni zinafanyika. Waziri wa usalama wa ndani wa utawala ghasibu wa Israel amedai katika hotuba yake baada ya kuvamia msikiti Al-Aqsa kwamba na hapa nina mnukuu, sisi ni wamiliki wa Kuds, mwisho wa kunukuu. Shirika la habari la Shihabu wakati huo huo limeripoti kuwa harakati ya Jihadi Waislamu ya wa Palestina imetangaza kwamba uvamizi wowote dhidi ya Kuds utabadili milingano yote na kwamba njia pekee ya kukabiliana na uchokozi wa aina hiyo itakuwa ni mukawama. Mushiri Almasri, mwakilishi wa bunge la Palestina na mmoja wa viongozi wa harakati ya Hamas, pia amesema kufanyika kikao kila wiki cha baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni katika njia za chini kwa chini zilizoko chini ya eneo la ukuta wa Burak ni sawa na kutangaza vita na kwamba ni hatua inayodhihirisha fikra za uchupaji mipaka na kupenda chokochoko za wazayuni maghasibu. Leo pia baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni katika hatua yake ya uchokozi limefanya kikao chake kwa mara ya pili tangu mwaka elfu mbili kumi na saba katika eneo la chini la msikiti wa Laksa. Hujuma na hatua za kichokozi za wazayuni za kuvamia pakubwa msikiti wa Laksa, ambazo zilishadidi sambamba na kuanza mwezi mtukufu wa Ramadhan, zingali zinaendelea. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Endelea kutegea sikio matangazo haya. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema vigezo vya maslahi ya nchi katika sera ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao na maafisa wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran amesisitiza juu ya kujiepusha na diplomasia ya kuomba omba na pia ulazima wa maingiliano ya busara na yanayozingatia maslahi ya zama sambamba na kudumisha misingi ya mfumo wa Kiislamu. Ayatollah Saidi Ali Khamenei alikutana Jumamosi asubuhi mjini Teherani na maafisa wa wizara ya mambo ya nje na mabalozi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha pia vielelezo vinavyozingatiwa katika siasa za kigeni zenye mafanikio, na akasema, kwanza ni heshima, kwa maana ya kujiweka mbali na diplomasia ya kubembeleza; pili ni hikma, kwa maana ya kuamiliana na wengine kwa busara na mahesabu mazuri; na tatu ni maslahi, kwa maana ya kukubali kulegeza baadhi ya misimamo kwa ajili ya kuepuka vizingiti na vizuizi vigumu na kuendelea mbele na harakati zinazohitajika. Amesisitiza kuwa hiyo ni misingi mitatu mikuu na muhimu sana katika diplomasia ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Ayatullah Khamenei amesema pia kwamba kutoziamini kibubusa pande nyingine ni upande mwingine wa maana ya hikma, na akasisitiza kwa kusema thoban, hatupasi kuchukulia kila neno linalosemwa duniani kuwa ni uongo, kwani yako pia maneno ya kweli na yanayokubalika, lakini pia hatupasi kuamini kila linalosemwa. Sera ya kigeni ni mkakati na mchakato ulioundwa na watoa maamuzi wa serikali kwa ajili ya kuamiliana na serikali zingine au mashirika mengine ya kimataifa ili kufikia malengo mahususi yaliyoainishwa kulingana na maslahi ya kitaifa. Jamhuri ya Kiislamu Irani, sawa na nchi nyingine, inatakiwa kuzingatia kanuni za jumla katika siasa za nje, lakini mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu una malengo na sifa zake maalum ingawa kunaweza kuwepo mabadiliko katika mbinu zinazotumika katika sera za kigeni kwa kuzingatia zama fulani, lakini mabadiliko kama hayo hayapingani na kanuni na malengo ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Mafanikio ya mwelekeo huo wa sera za kigeni yanaonyesha kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani ni taifa lenye nguvu na pia ni dola linalowajibika katika eneo hili. Irani ya Kiislamu imeweza kufikia malengo na maslahi yake kwa kuzingatia misingi ya kudumu ya siasa za nje na vilevile vile kuzingatia maslahi katika diplomasia. Aidha, katika mwelekeo huo wa sera zake za kigeni Iran imeweza kupunguza vurugu na kujenga amani ambayo imesaidia kuleta utulivu katika ukanda huu. Mapitio ya matukio baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislam na migoro, migogoro iliyofuata kama vile vita vya kulazimishwa, kadhia ya shughuli za amani za nyuklia na pia mvutano katika uhusiano na baadhi ya majirani katika nyakati tofauti yanaonyesha kuwa Jamhuri ya Kiislamu Irani imekuwa ikijaribu kila mara kuzingatia heshima kuzingatia hekima na manufaa au maslahi katika sera ya kigeni. Mwelekeo huo umeisaidia Iran kudhibiti migogoro na kuwa na uwepo mzuri katika matukio ya kikanda na kimataifa kufikia makubaliano kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran mwaka 2015, makubaliano hivi karibuni na Saudi Arabia ya kurejesha uhusiano wa pande mbili, kulaani uingiliaji wa kigeni na uchokozi katika nchi za eneo, na pia upatanishi wa kutatua migogoro ya kikanda ni baadhi ya mifano muhimu ya hatua za Iran katika eneo na kimataifa. Mfumo wa sera ya mambo ya nje umejikita katika misingi mitatu ya heshima, hekima na manufaa au maslahi. Nukta hizo zinaonyesha kuzingatia maslahi ya taifa sambamba na kudumisha misingi ya sera ya mambo ya nje kwa lengo la kudhibiti migogoro na kuondoa vikwazo haramu ilivyowekewa nchi hii na madola ya magharibi. Bado mpo nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunasikika kutoka hapa studioni, katika studio zetu za jam jam. Na sasa tunakaribisha katika kipindi chetu cha kwanza, Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala nyingine ya Uislamu chaguo Langu, ambayo huwaangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina hufikia natija kuwa Uislamu ndiyo njia pekee iliyojaa nuru maishani na yenye kumwezesha mwanadamu kufikia malengo bora ya dunia na akhira. Tafadhalini jiungeni nami hadi mwisho, karibuni. Mwanzo na mwisho wa maisha ya kila mwanadamu hufuata mkondo maalumu. Baadhi ya wanadamu huchagua kupuuza umaanawi na badala yake hufuata maisha ya anasa za dunia ambazo si endelevu katika maisha ya akhera. Kundi jingine ni la wale wanadamu ambao hutumia dunia na yaliyomo kwa ajili ya kutenda amali njema duniani ili hatimaye waweze kupata maisha bora yenye kudumu kesho akhira. Uislamu kama dini kamili zaidi na ya mwisho kutoka kwa Mwenyezi Mungu ni dini ambayo inajumuisha mafundisho na itikadi ambazo zikifuatwa ipasavyo humdhaminia mwanadamu maisha bora ya dunia na akhera. Uislamu ni dini ambayo imejengeka katika msingi wa mantiki na imani na hutumia dalili zilizo wazi kufikisha madhumuni yake matukufu katika kuwaongoza wanadamu na kueneza haki. Uislamu unategemea njia ambayo inaenda kwa mujibu wa fitra na maumbile asilia ya mwanadamu. Ni kwa sababu hii ndiyo mafundisho yenye mvuto ya Uislamu yakapelekea watu wengi wenye kutafuta haki kuamua kuifuata dini hii tukufu. Aidha, ni kwa msingi huo ndiyo bwana Musa Ruechungura akaukubali Uislamu maishani. Bwana Ruechungura, ambaye ni mwenyeji wa Tanzania, anasema kuwa baada ya misukosuko mingi katika maisha yake hatimaye alivutiwa na Uislamu. Anafafanua zaidi kuhusu alivyosilimu kwa kusema, nikiwa na umri wa miaka kumi niliingia katika shule ya msingi ya Kikatoliki. Hapo nilianza kusoma masomo ya awali ya kidini, na nikiwa katika shule hiyo, kwa mara ya kwanza niliweza kujua kuhusu maana ya neno dini. Hii ni kwa sababu familia yangu haikuwa na itikadi za Kikristo, kwani ndio mwanzo walikuwa wameanza kuingia kanisani. Kuwepo katika shule hiyo ya Kikatoliki kulinipa fursa ya kuanza kusoma vitabu vya historia ya dini, na hivyo niliweza kufahamu historia ya Ukristo. Lakini sambamba na masomo yangu hayo, maswali mengi yalinijia akilini. Kati ya maswali hayo ni kuwa ni kwa nini mapadri huwasikiliza watu wakikiri dhambi zao? Hii ni kwa sababu kukiri kutenda dhambi ni jambo la siri baina ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu, mwana Muumba. Mbali na hayo, kuna maswali mengine mengi ambayo yalikuwa yakinisumbua akilini. Kutokana na kuwa sikuwa na ilmu ya kutosha, nililazimika kuenda kwa watu mbalimbali mbali, ili wanipe majibu, lakini sikukinaika na niliyoyasikia niliendelea kutafuta majibu, lakini wengi walinisihi nisahau maswali niliyokuwa nayo kwani kuna siri nyingi ambazo sikupaswa kuzijua. Hivyo nilipoteza matumaini ya kupata majibu ya maswali yangu. Jambo hili lilimpelekea Bwana Rwechungura aamue kuachana na masuala ya dini. Lakini pamoja na hayo, alikosa utulivu wa moyo kutokana na maswali mengi ambayo hayakuwa na majibu. Anasema hali hii iliendelea katika kipindi chote cha masomo yake, lakini siku moja alikutana na mtu ambaye alibadilisha mkondo wake wa maisha. Ponara We Chungura anaendelea kwa kusema, mimi bado nilikuwa nimechanganyikiwa hadi pale, kwa bahati nzuri, nilipokutana na kujuana na Mwislamu ambaye alikuwa amefungamana kikamilifu na itikadi yake sambamba na kujiamini sana. Wakati nilipomuuliza ni vipi aliweza kupata yakini kama hiyo, alisema, mimi ninafuata dini ambayo mbali na kuwa sahali inamkinaisha mwanadamu na ina misingi iliyo wazi isiyo na utata. Nilimwambia kuwa nilitaka kujiweka mbali na dini katika maisha yangu ili niweze kujikomboa na mfadhaiko wa nafsi niliyokuwa nayo. Hii ni kwa sababu dini niliyokuwa nikijua ilikuwa na mambo mengi yasiyoeleweka na maswali yasiyo na majibu. Rafiki yangu Muislamu aliposikia maneno yangu hayo, alipata motisha zaidi wa kuzungumza nami kuhusu Uislamu. Kwa utaratibu huo, mjadala wangu naye ulianza hapo. Na kila siku alikuwa akinifunza mambo mengi na ya kuvutia kuhusu Uislamu. Huu ni uhakika ambao ulipelekea maswali yake mengi apate majibu. Katika itikadi ya tauhidi au kumpwekesha Mwenyezi Mungu, anasema msingi muhimu wa itikadi ya Kiislamu ni jambo lilomvutia sana, kwani tauhidi inaweka wazi mwelekeo wa mwanadamu katika maumbile. Ni katika kivuli cha tauhidi ndiyo mwanadamu anapata nafasi anayoistahiki maishani, na kwa kumwabudu Mungu mmoja hupata mwelekeo sahihi maishani. Ni wazi kuwa mwanadamu hawezi kujitambua ipasavyo kama hamjui muumba wake. Kumwamini Mungu mmoja na kumtegemea ni jambo ambalo humwondoa mwanadamu katika kina cha bahari ya mghafala na kiza hadi kwenye mwangaza na nuru. Ni kwa msingi huu ndio tunaona kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu daima walikuwa wakiwataka wanadamu kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika. Mpenzi usikilizaji, mnaendelea kusikiliza kipindi cha Uislamu Chaguo Langu, ambapo leo tunamwangazia Mtanzania aliyesilimu bwana Rwechungura. Bwana Rwechungura anabainisha zaidi kuhusu aliofikia nuru tukufu ya Uislamu kwa kusema: Nilifahamu kuwa Waislamu wanawaamini mitume wote wa Mwenyezi Mungu. Aidha, nilivutiwa sana na sentensi moja katika Uislamu ambayo ni la ilaha illa Allah, yaani hakuna apasaye kuabudiwa ila Allah. Kila siku kabla ya kusimamisha sala, Waislamu hutamka sentensi hii na pia huitamka wanaposwali. Kwa hakika maneno hayo yanatufunza kuwa Allah subhanahu wa taala yuko juu ya kila nguvu kwa itikadi hii mwanadamu humwabudu na, na kumtii Mwenyezi Mungu mwenye uwezo juu ya kila kitu, na hivyo kila anayekubali kuwa mja wa Mwenyezi Mungu hawezi kusalimu amri mbele ya chochote kile isipokuwa Mola wake Muumba. Tauhidi ndiyo msingi muhimu zaidi katika Uislamu. Dalili bora na sahali zaidi ya kuwepo Mungu mmoja asiye na mshirika ni nidhamu maalum na kustaajabisha katika dunia iliyoumbwa katika aya kadhaa za Qur'ani tukufu, Allah Subhanahu wa Ta'ala anazungumza kuhusu uwezo wake katika mbingu na ardhi na kuwataka wanadamu waelekee katika tauhidi. Kwa hakika, Qur'ani ndio muongozo bora zaidi ambao iwapo mwanadamu atauzingatia basi ataweza kudiriki na kufuata miongozo yake maridadi. Nadharia ya Kiislamu inatuonyesha kuwa kumwamini Mwenyezi Mungu pasina kumshirikisha, yaani tauhidi, ni jambo ambalo lina mzizi katika fitra, au maumbile asilia ya mwanadamu. Moja ya makusudio ya mafundisho ya Kiislamu ni kuwa mwanadamu atambue na kufahamu nafasi yake katika dunia iliyoumbwa na Mwenyezi Mungu na hivyo afanye bidii na juhudi katika kufikia hadhi ya juu anayostahiki. Mitume wakubwa wa Mwenyezi Mungu akiwemo mtume mtukufu wa Uislamu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, walijitahidi kuwalea watu watukufu ambao wataweza kuandaa mazingira ya kustawi maadili bora ya mwanadamu, kufikia kiwango cha juu cha ubora wa kimaadili, jambo linalowezekana kwa kuwa na maarifa, ujuzi na irada. Bwana Ruwe Chungura anasema, baada ya kusilimu alichagua jina la Musa. Anafafanua zaidi njia yake ya kufikia Uislamu kwa kusema, mimi ninakiri kuwa mafundisho ya Kiislamu kwa sifa zake za kipekee yaliweza kunivutia na hivyo, baada ya miaka mingi ya kuhangaika na kuyumbayumba niliweza kufungamana na mafundisho matukufu ya Kiislamu. Mimi nilichagua jina la Musa na nikaamua kumfuata Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam katika maisha yangu. Uamuzi wangu wa kusilimu ulitokana na kuwa Uislamu haufungamani na kaumu wala nchi maalum. Qurani tukufu ina maneno mapya na ya mwisho ya Mwenyezi Mungu ambayo yalimfikia mwanadamu wa kupitia mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, na ni ujumbe kwa ajili ya wanadamu wote na katika zama zote. Anamaliza maneno yake kwa kusema, kwa mtazamo wangu, itafika wakati ambapo watu wa mashariki na magharibi mwa ardhi wote wataikumbatia dini tukufu ya Kiislamu. Katika kipindi hicho kinachokuja waislamu, wabeba bendera ya Uislamu watakuwa ndio wenye kuchukua maamuzi ya mwisho katika sekta muhimu za sayansi, elimu na siasa duniani. Kwa hivyo, enyi wanadamu, njooni mjiunge na dini hii tukufu yenye kufuata njia ya haki na isiyoshindwa. Shukran sana mubaraka yako kwa kipindi chako hicho cha Uislamu mchaguo langu, nadhani kimewanufaisha vya kutosha wasikilizaji wetu wapendwa. Tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. ni matangazo ya idhaa ya, ya Kiswahili. Tuna, yanasikika kupitia redio washirika ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Hekaya za za aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu hii ya 15 ya kipindi cha hekaya za aya. Leo tutazungumzia sababu za kuteremshwa aya ya kwanza hadi nne za suratu Ali Imran. Mwenyezi Mungu hakuna mungu ila yeye, aliye hai, msimamizi wa yote milele. Amekuteremshia kitabu kwa haki kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake, na aliteremsha Taurati na Injili kabla yake ziwe uongofu kwa watu, na ameteremsha Furkani. Hakika waliozikanusha ishara za Mwenyezi Mungu watakuwa na adhabu kali, na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye kutia adhabu. Wakristo sitini wa Najran walikwenda Madina kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ili kuuliza maswali kuhusu dini ya Uislamu. Najran ni ardhi iliyokuwa na vijiji sabini ambayo iko kwenye mpaka wa Hijazi na Yemen, kusini mashariki mwa Maka. Mwanzoni mwa kudhihiri Uislamu, ardhi hiyo ilikuwa eneo pekee la wakazi waliokuwa wamekubali dini ya Ukristo katika eneo la Hijaza. Katika miaka ya mwanzoni ya kutangaza ujumbe wake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake, aliwasiliana na viongozi wa maeneo mbalimbali ya dunia na kuwalingania dini ya Uislamu. Wakati huo huo pia alimwandikia barua Abu Haritha, askofu wa Najiran, akiwalingania Wakristo wa eneo hilo na kuwaita kwenye Uislamu. Barua hiyo ilisema: kwa jina la Mwenyezi Mungu wa Ibrahim, Ishaka na Yaquba. Hii ni barua kutoka kwa Muhammad, mtume wa Mwenyezi Mungu, kwa askofu wa Najrana. Hamdu zinamstahikia Mungu wa Ibrahim, Ishaka na Yaquba, na ninakulingania kumwabudu Mungu mmoja badala ya kuabudu viumbe wake. Ninakulingania utoke kwenye ufalme wa waja wa Mwenyezi Mungu na uingie kwenye ufalme wake. Wajumbe wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, waliwasilisha barua hiyo kwa askofu wa Wakristo wa Najran. Askofu alitisha baraza la ushauri kwa ajili ya kuchukua maamuzi. Sharjil ambaye alijulikana kwa hekima, busara na ustadi alisema, tumesikia kutoka kwa viongozi wa kidini kwamba siku moja utume utahama kutoka kizazi cha Ishaka na kwenda kwa wana wa Ismail. Yumkini kwamba Muhammad ambaye ni katika dhuria ya Ismaili ndiye mtume aliyeahidiwa. Iliamuliwa kwamba sitini kati ya Wakristo hao waende mjini Madina na kukutana na Mtume Muhammad kwa karibu zaidi na kuchunguza hoja za utume wake. watu 14 kwenye kundi hilo walikuwa waheshimiwa na wakuwa Wakristo wa, wa Najirani na watatu kati yao walishikilia nafasi za uongozi. Wakristo wa Najiran walikuwa wameunda silisila na mtandao maalumu wa kisiasa na kidini miongoni mwa watu wa eneo hilo, na masuala ya kisiasa, kidini na kijamii ya mji wa Najiran yaliendeshwa kwa usimamizi wa watu watatu ambao kila mmoja wao alikuwa na kazi maalumu. Mmoja kati ya watu hawa alikuwa Abdul Masih, aliyejulikana kwa jina la Aqiba. Alikuwa maarufu sana kwa hekima na busara, na kazi zote zilifanywa kwa ushauri wake. Aqib daima alitoa rai ya mwisho na hakuna mtu yeyote aliyepinga maoni yake. Ahtam bin Noman aliyejulikana kama Said alikuwa mwanachama mwingine wa kundi hili la watu watatu. Said alikuwa mzee ambaye aliaminiwa na wakristo wa Najran kwa kila jambo. Watatu alikuwa Abu Haritha ibni Alkama, askofu mkuu na mwakilishi rasmi wa kanisa la Roma na Hijazi, alikuwa mtu mwenye maarifa na ushawishi mkubwa. Abu Haritha alikuwa mbobezi katika vitabu vyote vya dini ya Wakristo na alikubalika sana kiasi kwamba wafalme wa Kirumi walijenga makanisa kwa jina lake. Wakati ujumbe wa Najran ukiongozwa na watu hawa watatu ulipoelekea Madina, Abu Haritha alikuwa amemchukua kaka yake Karz bin Alqama kwenye kipando chake. Wakiwa katikati ya njia, ghafla, mguu wa mnyama waliokuwa wamempanda uligonga mwamba wa jiwe na wakaanguka chini. Kaka yake Abu Haritha ambaye alianguka chini vibaya alisema kwa huzuni, maangamizo yampate mtu huyu aliye mbali na kheri na saada, akimaanisha Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Abu Haritha aliposikia maneno haya alimwambia kaka yake kwa ukali kwamba, maangamizo yawe juu yako wewe ewe Karzi. Karzi akasema, kwa nini kaka yangu? Abu Haritha akajibu, kwa sababu ninaapa kwa jina la Mungu kwamba yeye ndiye mtume tunayemngojea. Karzi alisema kwa mshangao, basi kwa nini hatumtii? Abu Haritha alijibu, huu ndio wadhifa na cheo nilichopewa na Wakristo, na hili ndilo linalonizuia mimi kuwa mfuasi wake, na nikimkubali, Wakristo hawatanifuata tena. Wapenzi wasikilizaji, Mtume Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake alikuwa amemaliza swala ya alasiri wakati wajumbe wa Najran walipoingia msikitini wakiwa wamevaa nguo za kifahari za hariri, pete za dhahabu na wakiwa wamening'iniza misalaba mashingoni mwao. Hadi wakati huo Waislamu walikuwa hawajaona mandhari kama hiyo miongoni mwa makundi yaliyokwenda Madina kuonana na Mtume wa Mwenyezi Mungu. Pia Wakristo walipiga kengele wakati wa maombi na kuanza kusali wakielekea mashariki. Baadhi ya masahaba walitaka kuwazuia wasiabudu ndani ya msikiti wa Mtume, lakini mtukufu huyo alisema, waacheni wafanye ibada yao. Walikamilisha sala yao kwa utulivu katika mazingira ya kiroho ya msikiti wa Mtume, Masjidu Nabii. Kisha Aqib na Said wakaelekea kwa Mtume kwa ajili ya mazungumzo. Hata hivyo, Mtume hakuwapa mazingatio. Walikwenda kwa Uthman na Abdurrahmani bin Auf waliokuwa wakifahamiana nao, ili kujua sababu ya kutopewa mazingatio na Mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakasema, Muhammad alitutumia barua ya mwaliko, lakini sasa amekataa kutupokea. Masahaba hao wawili walisema Ufumbuzi wa tatizo hili uko mikononi mwa Ali bin Abi Talib. Walikwenda kwa Ali na kuuliza sababu ya kutopokewa na mtume wa mwenyezi Mungu. Ali alayhi salamu alisema: mliingia msikitini mkiwa na nguo za kifahari na mapambo, huku misalaba ikining'inia shingoni mwenu. Badilisheni mavazi yenu na mwingie tena kwa mtume mkiwa na mavazi ya kawaida, bila ya mapambo ya dhahabu na hariri, ili mpate kupokewa na na kukaribishwa na mtukufu huyo. Wakristo wanajirani walivua nguo zao za hariri na mapambo ya dhahabu kwa mujibu wa maelekezo ya Ali bin Abitalib na, Abi na wakarejea kwa Mtume wakiwa na mavazi ya kawaida. Mtukufu huyo aliwakaribisha kwa uso mkunjufu na wenye bashasha. Wakristo walimuuliza, Mtume wa Mwenyezi Mungu, unatulingania nini? Je, tunapaswa kukutambua kuwa wewe ni Mungu na kukuabudu kama Yesu? Mtume alijibu kwa kusema: Abadani, mimi simwabudu yeyote isipokuwa Mungu mmoja, na ninakulinganieni nyinyi pia mumwabudu yeye pekee. Wote wawili walisema: sisi tulisilimu kabla yako. Mtume akasema: hamjajisalimisha kwa Mungu mmoja, na kuna mambo matatu ambayo yanawazuia kuwa Waislamu. Mnadai kwamba Mwenyezi Mungu ana mwana, mnaabudu msalaba na mnakula nyama ya nguruwe, mambo ambayo ni kinyume na dini ya haki. Aqib na Sayid waliuliza, kama Isa si mwana wa Mungu basi baba yake ni nani? Mtume aliwauliza, Je, mnakubali kwamba kila mwana anashabihiana na baba yake? Walisema ndiyo. Mtume akasema, je, mnakubali kwamba mola wetu yu hai siku zote na hafi, lakini Isa atakufa Wakasema ndiyo. Mtume akauliza tena, je, mnakubali kwamba Mwenyezi Mungu ana mamlaka juu ya kila kitu na hutoa riziki kwa watu wote? Wakasema ndiyo. Mtume akauliza tena, je, Isa mwana wa Maryam ana sifa hizo? Wakasema hapana. Mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake akauliza swali jingine kwamba Je, mnajua kwamba hakuna chochote mbinguni na ardhini kinachofichika na kisichokuwa kwenye elimu ya mwenyezi Mungu? Wakasema ndiyo tunajua. Mtume akauliza tena, je, Isa ana ujuzi wa kila kitu kama Mungu? Wakasema hapana, Yesu hana ujuzi wa elimu ya mambo yote. Mtume aliendelea kwa kuuliza swali jingine kwamba Je, hamkubali kwamba Mwenyezi Mungu alimuumba Isa tumboni mwa mama yake kama alivyotaka yeye mwenyewe? Wakasema tunakubali. Je, hamwamini kwamba Isa alikuwa tumboni mwa mama yake Bibi Maryam kama watoto wengine na mama yake alimzaa kama wanawake wengine? Je, hamwamini kwamba baada ya kuzaliwa Isa alikunywa maji na kula chakula kama watoto wengine? Walisema tunaamini hivyo. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalam alitabasamu na kusema, basi inakuwaje Isa akawa Mungu kama mnavyofikiria? Kisha Mtume Muhammad aliongeza kusema, je, Isa Masih alayhi salam si kama Adam katika suala la kutokuwa na baba, yani wote wawili hawakuwa na baba. Sasa je, Adam si atakuwa karibu zaidi na mstahiki zaidi kuwa Mungu kwa mujibu wa madai yenu, kwa sababu hakuwa na baba wala mama? Mjadala ulipofika hapa, watu wote wa ujumbe wa Najran walinyamaza kimya. Wakati huu ndipo zilipoteremshwa aya ya kwanza hadi nne za Suratu Ali Imran ili kufafanua na kuweka wazi mafundisho ya Kiislamu. Alif Lam Mima. Mwenyezi Mungu, hakuna Mungu ila yeye, aliye hai, msimamizi wa yote milele. Amekuteremshia kitabu kwa haki kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake, na aliteremsha Taurati na Injili kabla yake ziwe uongofu kwa watu, na ameteremsha Furkani hakika waliozikanusha ishara za Mwenyezi Mungu watakuwa na adhabu kali, na Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu na mwenye kutia adabu. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kipindi hiki kufikia tamati tungependa kueleza kwamba wajumbe hao wa Wakristo kutoka Najiran walitoa pendekezo la kufanyika maapizano baina yao na mtume kama njia ya kuhepa kukubali kweli na haki, kwa maana kwamba wafanye maombi dua na kumtaradhia Mwenyezi Mungu na kuomba laana na adhabu yake iwashukie wanaosema uongo na kuwaangamiza lakini baada ya kuona azma na hima kubwa ya mtume aliyekuwa amefuatana na familia yake katika maapizano hayo ya kuomba maangamizo kwa upande wanaosema uongo, walibadili uamuzi wao na wakakubali kulipa jizia, kwa maana ya kodi au malipo maalumu yanayotolewa na wasio Waislamu katika utawala wa Kiislamu ili kulipia usalama wao na haki wanazopewa na wakaahidi kuwasaidia waislamu katika vita dhidi ya maadui wa Uislamu wa wanahistoria wengine wanaeleza kwamba baada ya muda Aqib na Said walikwenda kwa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na hali zake, wakasilimu na wakakaa katika nyumba ya sahaba Abu Ayub al Ansari. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kasida na karaba ya kukwageni. Nawasomea hapa maoni yaliyoingia. Naanza na msikilizaji wetu Dakta Yazid Akida wachumbageni Tanga, Tanzania. Katika ujumbe wake ameandika kwa ushairi: idhaa ya Kiswahili ya Radio Teherani na ikubali kikweli, sisemei kiutani, habari ze ni kamili pande zote duniani, hatawalipa jalali Ilahi Mola Manani. Naitwa Dakta Yazidi Akida mwihaji wa Chumbageni, Tanga, Tanzania. Nasi tunakushukuru sana Dakta Yazidi Akida kutoka Tanga, Tanzania. Nageukia maoni yake Juma Sagai, msikilizaji wetu mtajika wa Musoma, Tanzania. Yeye ameandika kwanza, nimeshangaa, kisha nikastaajabu, alafu nikacheka sana. Baada ya hapo, nikatamani kulia, na pia nimejiuliza maswali yasiyo na majibu. Basi yote kwa yote sawa, ila mimi siamini wala sikubali sifa alizopewa anasema Rais Samia Suluhu Hassan kuhusiana na ujenzi na ufunguzi wa ikulu ya Chamwino, makao makuu ya nchi yangu Tanzania, yaani Dodoma. Akaandika, mnyonge anyonge yake, apewe sifa zote apewe rais wa awamu ya tano mwenda zake Magufuli, hakuna zaidi. Ni maoni yake Juma Jafar Sagai kutoka Musoma Mara, Tanzania. Nashika maoni yake Shirali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania yeye yeah, anaandika jamii ya kimataifa inashuhudia OIC kutokuwa kimya dhidi ya maudhi, dhuluma kwa ndugu zetu wa Palestina na Laksa. Vilevile akaandika kunahitajika taasisi hii kujipanga kwa haraka kijeshi, wazayuni hawaelewi amani hata kidogo. Akaandika kuchelewa kwenu ni khiana kwa Palestina, aibu kwa umma huu. Ni maoni yake msikilizaji wetu Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ahmadi Musa naye msikilizaji wetu huyu akaandika ana tusalimu. Kipalemsi Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, yeye yeah, ameandika yanayojiri Japani na hata ndani Ulaya ya Ulaya yanajionyesha, wananchi wa huko wako tofauti na serikali za nchi zao, na ni uthibitisho kuwa serikali huko ni vibaraka wa Marekani. Akaandika vyema, wananchi wazingoe hizo serikali zisizo na ridhaa ya wananchi ni maoni yake Kipale Msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Na kwa upande wa maoni wa ya wasikilizaji wetu yanakomea hapa, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema umewadia wakati wa kulifanyia marekebisho baraza la usalama la umoja huo pamoja na mfumo wa ubadilishaji wa fedha ulimwenguni ilivyoendana na hali ya ulimwengu wa sasa. Antonio Guterres amesema hayo katika mkutano na no waandishi wa habari mjini Hiroshima, Japan, kunakofanyika mkutano wa kilele wa kundi la mataifa saba tajiri. Harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imesisitiza kuwa sera za jinai za adui mzayuni dhidi ya Kuds na msikiti wa Al-Aqsa zinafanyika katika fremu ya vita vya kidini vya utawala huo. Itmar Bin Gwer, waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa Kizayuni, leo asubuhi alivamia msikiti wa Al-Aqsa na kisha akaingia katika eneo la Babul Al-Maghrib na katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu ametaka kutekelezwa makubaliano ya kusitisha vita huko Sudan kwa aherini.