Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Yauma al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shotwebs na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today IRSW. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu kama kawaida, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum kwa mnasaba wa kuadhimisha kuzaliwa Bibi Fatimatulmasuma Salamullahi alaiha. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti, kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kama kawaida kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yajibu madai hewa yaliyomo kwenye maazimio ya mkutano wa Jida wa Arab League. <muchos> Jeshi la Sudan na RSF za saini makubaliano ya kusitisha vita kwa muda wa wiki moja. Yemen yasisitiza kuwa Arab League hairekebishiki kwa sababu Marekani ina ushawishi mkubwa ndani yake. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asisitiza kuwa kutokomezwa silaha za nyuklia duniani ni jambo linalowezekana. Habari kamili. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amejibu tuhuma na madai hewa yaliyomo kwenye baadhi ya maazimio yaliyopitishwa na kikao cha 32 cha wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu kwa kueleza masikitiko makubwa aliyonayo kwa kutolewa tuhuma hizo na kubainisha kwamba kutolewa madai hayo na Arab League ni kupita tena katika njia ya mkwamo ya huko nyuma. Nasir Kanaani amesisitiza kuwa jumuia ya nchi za Kiarabu ilitarajiwa kuchukua hatua chanya na ya ujengaji na kuepuka baadhi ya madai ya kujirudia rudia na ya kuchosha katika maazimio yake ili kuipa nguvu amani na utulivu na kuimarisha ushirikiano wa kikanda. Pamoja na hayo, Kanaani amekaribisha mwelekeo wa ujengaji ulioonyeshwa na baadhi ya nchi za eneo kwa ajili ya kuongeza ushirikiano na kutoa kipaumbele kwa mazungumzo na maelewano. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amegusia pia mitazamo ya baadhi ya washiriki wa mkutano wa Jida na akaeleza matumaini aliyonayo kwa eneo hili kushuhudia mwelekeo mpya uliosimama juu ya msingi wa urafiki na kushajiisha ushirikiano kati ya nchi zake. Kanaani amesisitiza kuwa ushirikiano wa pamoja wa nchi za eneo na ujengaji na uletaji amani unaotokana na nchi zenyewe ni vipengele vya msingi vya kuasisi nidhamu na utaratibu mpya katika eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ikilichukulia hilo kuwa ni hitajio la dharura kwa eneo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amevitaja visiwa vitatu vya Tombo Kubwa, Tombo Ndogo na Abu Musa vilivyoko kusini mwa Iran na katika maji ya ghuba ya Uajemi kwamba ni milki za Iran, na akabainisha kuwa hatua zote inazochukua Iran zinalenga kutumia na kutekeleza mamlaka iliyonayo juu ya ardhi yake na madai yoyote yanayotolewa juu ya suala hilo hayana itibari yoyote. Pande zinazopigana nchini Sudan za jeshi na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF zimekubaliana kusitisha mapigano kwa muda wa siku saba kufuatia mazungumzo yaliyofanyika usiku wa kuamkia leo katika mji wa Jida nchini Saudi Arabia. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa kutoka Washington na Riyadh, huku mapigano ambayo yamesababisha vifo vya mamia na wengine zaidi ya milioni moja kuyahama makazi yao yakiingia katika wiki yake ya sita. Saudi Arabia na Marekani, ambazo ndizo zinazosimamia makubaliano hayo, zimeeleza katika taarifa yao ya pamoja kwamba usitishaji vita huo utaanza kutekelezwa baada ya saa 48 yaani kuanzia kesho Jumatatu. Makubaliano kadhaa ya usitishaji mapigano yaliyofikiwa hapo kabla yamekiukwa. Hata hivyo, taarifa hiyo imeeleza bila kutoa ufafanuzi zaidi, kwamba makubaliano haya sasa yatatekelezwa kupitia mfumo wa ufuatiliaji wa Marekani na Saudia wa uungaji mkono wa kimataifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa makubaliano ya kusitisha vita yaliyofikiwa kati ya jeshi na RSF yataruhusu kusambazwa misaada ya kibinadamu, kurejeshwa huduma muhimu, na kuondolewa vikosi vya wapiganaji wa pande mbili katika hospitali na vituo muhimu vya umma. Mapigano kati ya jeshi la Sudan na askari wa kikosi cha usaidizi wa haraka yameitumbukiza nchi hiyo kwenye lindi la machafuko. Hifadhi ya chakula, fedha taslimu na vitu muhimu vinapungua kwa kasi, huku uporaji mkubwa ukiathiri benki, balozi, maghala ya bidhaa za misaada na hata makanisa. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imekosoa taarifa ya kikao cha jumuiya ya nchi za Kiarabu iliyotolewa jana Jumamosi na kusisitiza kuwa hakuna matumaini ya kuifanyia mageuzi na marekebisho jumuiya hiyo. Kwa miaka kadhaa, jumuiya nchi za Kiarabu imekuwa ikiunga mkono vita vilivyoanzishwa na Saudia dhidi ya Yemen na kunyamazia kimya uchokozi wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Riyadh. Kwa mujibu wa chaneli ya habari ya Al Masira, wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imeeleza katika taarifa kwamba kikao cha sasa cha jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusiana na vita vilivyoanzishwa na nchi vamizi za muungano wa Saudia na Imarati dhidi ya Yemen hakina tofauti yoyote na vikao vingine vya jumuiya hiyo. Na taarifa iliyotolewa kwenye kikao hicho kwa anwani ya taarifa ya Jida, nayo pia imevitaja vita dhidi ya Yemen kuwa ni mgogoro na si uvamizi. Wizara ya mambo ya nje ya Yemen imesisitiza kuwa muungano wa Saudia umefanya uvamizi na kuweka mzingiro wa kidhalimu dhidi ya taifa la Yemen uliogeuka kuwa hali mbaya zaidi ya kibinadamu katika historia ya zama hizi. Taarifa hiyo imebainisha kuwa taarifa ya Jida imesisitiza juu ya ulazima wa kukomeshwa uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya nchi za Kiarabu ilhali nchi za muungano wa Saudia zinaingilia waziwazi masuala ya ndani ya Yemen kwa mwaka wa tisa mfululizo. Sanaa imesisitiza mwishoni mwa taarifa ya wizara yake ya mambo ya nje kwamba kuifanyia marekebisho na mageuzi Arab League na kustawisha shughuli za pamoja za Waarabu ingali ni ndoto isiyoweza kufikiwa kwa sababu Marekani inasatwa na ushawishi mkubwa ndani ya jumuiya hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Teheran. Waislamu nchini Canada wamelalamikia marufuku ya kusali iliyowekwa katika skuli za serikali kwenye jimbo la Quebec. Shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB, limeripoti kuwa kwa mujibu wa amri ya waziri wa elimu wa jimbo la Quebec nchini Canada, ni marufuku kwa vijana wa kiislamu kutekeleza faradhi yao ya sala katika skuli za serikali za jimbo hilo. Waislamu wa Canada wamewasilisha malalamiko yao dhidi ya uamuzi huo na kusisitiza kwamba kupiga marufuku watu kuswali katika skuli za serikali za Quebec ni kunapingana na katiba ya nchi hiyo. Jumuiya za Kiislamu nchini Canada zimeitaka mahakama itangaze kwamba uamuzi uliochukuliwa na maafisa wa jimbo la Quebec umekiuka katiba ya nchi. Taasisi sita ikiwa ni pamoja na jumuiya ya Kiislamu ya Canada na taasisi ya Waislamu wa Canada pamoja na asasi zingine nne za jimbo hilo zimewasilisha kesi ya kutaka mahakama ya juu ya Quebec itangaze kuwa amri iliyotangazwa na jimbo hilo haitekelezeki au ifute. Asasi hizo zimesisitiza kuwa agizo hilo ni la kibaguzi na linakiuka mkataba wa haki na uhuru wa Kanada. Amri hiyo ya wa waziri wa elimu wa Quebec ya kupiga marufuku watu wa kuswali maskulini ilitangazwa Aprili 19 baada ya kupokea ripoti kwamba maafisa wa skuli zisizopungua mbili nchini Kanada wanawaruhusu wanafunzi kukusanyika katika uwanja wa skuli kwa ajili ya kuswali na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika mahojiano pembeni ya mkutano wa kilele wa kundi la G7 huko Hiroshima, Japan, kwamba inawezekana kulifikia lengo na madhumuni ya mkutano wa kilele wa kundi la G7 ambayo imetajwa kuwa ni kuwepo ulimwengu usio na silaha za nyuklia. Mnamo Agosti 6 mwaka 1945 Marekani ilidondosha bomu la kwanza la atomiki duniani katika mji wa Hiroshima nchini Japan. Jinai hiyo iliyo dhidi ya binadamu iliyofanywa na Marekani ilisababisha kuteketezwa mji wa Hiroshima na kuuawa watu wasiopungua laki moja na elfu arobaini. Siku tatu baadaye, Marekani ilidondosha bomu la pili la atomiki kwenye mji wa Nagasaki na kuteketeza roho za watu wengine elfu sabini kwa mujibu wa shirika la habari la Kyodo. Guteres amesema waziri mkuu wa Japan Fumio Keshida amependekeza kwa usahihi mada kuu ya kufikia ulimwengu usio na silaha za nyuklia katika mkutano wa sasa wa G7. Miongoni mwa nchi za G7, nchi tatu ambazo ni Marekani, Ufaransa na Uingereza zina silaha za nyuklia, na nchi nyingine yaani Italia, Kanada, Japani na Ujerumani nazo pia zinaungwa mkono kuwa na silaha hizo za maangamizi. Kabla ya hapo, aliposhiriki katika kumbukumbu -kumbu ya mwaka 2022 ya shambulio la bomu la atomiki nchini Japan, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wakati huo pia alizihimiza nchi zote kuweka katika ajenda zao sera ya kutotangulia kutumia silaha za nyuklia. Itakumbukwa kuwa Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa ikulu ya White House, alitamka bayana kwamba Rais wa Marekani Joe Biden hataomba msamaha kwa Japan wakati wa ziara yake nchini humo ya kushiriki katika mkutano wa G7 -Saba, kwa sababu ya mashambulio ya mabomu ya nyuklia iliyofanya nchi yake huko Hiroshima na Nagasaki. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho uchambuzi wenye kichwa cha maneno, muungano wa kimataifa wa kima ndege za kivita, hatua mpya ya kuchochea vita nchini Ukraine. Marekani imepiga hatua mpya katika kupanua wigo wa vita nchini Ukraine mshauri wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani Whitehouse Jake Sullivan ametangaza kuwa rais Joe Biden Ijumaa aliwafahamisha viongozi wa kundi la J7 kwamba ameafiki kutoa mafunzo ya kuendesha ndege za kivita aina ya F16 kwa marubani wa Ukraine. Hii ni mara ya kwanza kwa Biden kuunga mkono mpango huo ambao unaweza kutambuliwa kuwa ni matayarisho ya uwanja wa kutumwa ndege za kivita za marekani nchini Ukraine. Sullivan amesema kutoa mafunzo kwa askari wa Ukrain ya kutumia ndege za kivita za F16 kunahitaji miezi michache na uamuzi utachukuliwa katika miezi ijayo kuona ni nchi gani zitachangia ndege hizo kwa Ukrain. Programu hii ya mafunzo itatekelezwa barani Ulaya na itachukua miezi kadhaa kukamilika. Maafisa wa Marekani wamedai kwamba muda wa haraka unaohitajika kutekeleza mpango wa mafunzo na kukabidhi ndege za kivita za F16 nchini Ukraine ni miezi 18. Mafunzo ya wa marubani wa Kiukraini ya kutumia ndege hizo yamepangwa kufanyika barani Ulaya na kuna uwezekano mkubwa yataanza katika wiki zijazo. Uamuzi mpya wa Marekani ambao unatambuliwa kama hatua itakayoleta mabadiliko katika vita vya Ukraine umekaribishwa na serikali ya Kiev. Kulingana na kanuni za uuzaji wa silaha za Marekani, kutolewa mafunzo kwa marubani wa Ukraine juu ya namna ya kutumia ndege za kivita za F16 na kuuza au kutumwa ndege hizo kwa Ukraine na nchi nyingine isiyokuwa Marekani kuna hitaji ruhusa kutoka Washington. Serikali ya Ukraine imekuwa ikisisitiza kwamba inapaswa kupewa ndege za kivita kutoka nchi za Magharibi, lakini hadi sasa imekuwa ikikabiliwa na majibu hasi ya Marekani na kusitasita kwa baadhi ya nchi nyingine za Magharibi. Ushahidi unaonyesha kuwa katika wiki za hivi karibuni baadhi ya serikali za Ulaya na baadhi ya mawaziri wa serikali ya Marekani, ikiwa ni pamoja na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken, wamekuwa na nia ya kutuma ndege za kivita za magharibi huko Ukraine. Rais Volodimir Zelenski wa Ukraine anasema, tunakaribisha uamuzi wa kihistoria wa Marekani wa kuunga mkono kuasisi muungano wa kimataifa wa ndege za kivita ambao utaimarisha nguvu ya vikosi vyetu vya anga. Ukrain mara kadhaa imeziomba nchi za magharibi ziipatie ndege za kivita aina ya F-16 na inadaiwa kuwa ndege hizo ni bora zaidi kuliko hizi za sasa za jeshi la anga la Ukraine ambazo ni za tangu zama za Umoja wa Kisovieti. Poland na Slovakia hadi sasa zimeipatia Ukraine ndege 26 za kivita aina ya MIG ili kuisaidia jeshi la nchi hiyo katika vita vyake na Rusia. Pamoja na hayo misaada hiyo ya kijeshi haijawa na manufaa na taathira kubwa kutokana na umri na kuchakaa kwa ndege hizo za kivita. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyozaliwa Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi ssalam, na mmoja wa jukuu wa Mtume Muhammadin sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huu tumekuandalieni kipindi maalum tukiwa na matumaini kwamba mtakuwa nasi ahadi tamati ya kipindi hiki. Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa maimamu watoharifu alaihim ssalam pamoja na watoto wao watukufu wana daraja na utukufu mkubwa miongoni mwa viumbe vyote. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewafanya kuwa ruwaza njema na viigizo vya kweli kati ya wanadamu. Kadiri ufahamu na maarifa kuhusiana na watukufu hao yanavyozidi kuongezeka, ndivyo mtu anavyohisi mapenzi na mahaba zaidi kwa watukufu hao moyoni mwake. Hapana shaka kuwa mapenzi ya kweli hupatikana kutokana na kuwafahamu na kuwajua vyema watu ha watukufu. Moja ya njia za kuweza kuwafahamu mawalii wa Mwenyezi Mungu ni kutwalii na kutafakari sira na mwenendo maisha yao, pamoja na kukumbuka nafasi ya kimaanawi na fadhila zao za kiakhlaqi. Njia hiyo ya ufahamu, mbali na kuwa kiasili, huleta athari muhimu ya kujenga na kuzidisha mapenzi nyoyoni, pia humfanya mtu afuate mafundisho yao na kuiga mifano yao. Miongoni mwa watukufu hao ni Bibi Fatima Almasuma alaihi ssalam binti wa Imam Musa Alkadhim alaihi ssalam, ambaye hii leo tunakumbuka siku ya kuzaliwa kwake. Bibi Fatima Almasuma salamullahi alaiha ni binti wa Imamu Kadhima alayhi ssalam na ni mdogo wake Imam Ridha alayhi ssalam. Bibi mwema huyo alizaliwa mwaka 173 hijiria. Wakati baba yake anauawa shahidi, Bibi Maasuma alikuwa na umri wa miaka kumi tu. Licha ya kumpoteza baba yake akiwa bado mdogo lakini cheche za matumaini zilibakia katika maisha yake kutokana na kuishi na Imam Ridha alaihi ssalam. Bibi Maasuma alikuwa na kiwango cha juu cha imani na utakatifu wa nafsi. Katika zama zake za, za utotoni alikuwa na fadhila kubwa za kielimu na kimaanawi. Imenukuliwa kuwa bibi huyo mtukufu hata katika zama za utotoni alikuwa akijibu maswali mengi sana ya kielimu na kifikihi. Ni wazi kuwa mche utakaomea katika bustani ya uimamu na kupata nishati kwa kustafidi na nuru hiyo ya fadhila, kila muda unavyopita ndivyo yanavyozidi kustawi, ndivyo matawi yake huchanua na kupendeza zaidi, kutokana na shajara njema ya familia ya Mtume Mtukufu. Bibi Fatima Almasuma Salamullahi alaiha ni binti aliyetoka katika familia hiyo ambaye alizaliwa mjini Madina tarehe mosi Dhilqada mfungu wa pili mwaka 173 Hijiria. Bibi huyo alilelewa na kuishi katika nyumba aliyokuwa pia akiishi baba yake Imam Musa Alkadhimi alaihi ssalam na kaka yake Imam Ridha alayhi salam. Bibi Fatima alikulia katika malezi ya uchamungu na katika chemchemi ya maarifa, hekima, elimu na zuhdi na kupata utakasifu mkubwa wa mwili na roho. Hapana shaka kuwa chanzo kikuu cha saada na ukamilifu wa mwanadamu na kumkurubia Mwenyezi Mungu mtukufu ni kuwa na imani thabiti juu ya dhati iliyotakasika Mwenyezi Mungu na kufuata vema na ipasavyo maamrisho yake. Miongoni mwa fadhila za bibi huyu mtukufu ni uwezo aliopewa na Mwenyezi Mungu wa kutoa shifa. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam, akisema "Mwanamke kutoka katika watoto wangu atafariki dunia katika mji wa Qum, ambaye jina lake ni Fatima binti Musa. Wafuasi wangu wataingia peponi kwa shifa yake. Fadhila nyingine ya bibi Fatima ni uwezo wake wa kubainisha hadithi na kutokana na kipaji hicho alijulikana kwa jina la Muhaditha. Jina la Fatima binti Musa bin Jafar pia linaonekana katika silsila ya sanadi za baadhi ya wapokezi wa hadithi, kiasi kwamba maulamaa wa Kisuni na Kishia wanazielezea riwaya zake kuwa ni sahihi na zenye kukubalika. Miongoni mwa hadithi hizo ambazo mapokezi yake yanaenda hadi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha na mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni hadithi ya Ghadir na hadithi ya Manzila, hadithi ambazo zinaelezea utukufu wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi salam. Kwa mujibu wa riwaya mbalimbali, Bibi Masuma alikuwa na lakabu nyingine mashuhuri ya Karima Ahlulbeit. Karima ni neno lenye maana mwanamke mkarimu na mwenye huruma. Bibi Masuma alipitisha maisha yake yaliyojaa ufanisi akiwa anajishughulisha na kutoa darsa na mafunzo ya Kiislamu na tafsiri ya Qur'ani tukufu. Aidha, alitumia wakati wake wote kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu. Kutokana na mwenendo wake huu wa kufuata dini kikamilifu na kutotoka katika utiifu wa imamu na kiongozi wake aliweza kufika daraja ya juu ya ukamilifu na ubora wa mwanadamu. Bibi Fatima Almasuma alikuwa akimpenda sana kaka yake Imamu Ridha alaihi ssalam. Mapenzi na upendo huo haukutokana tu na uhusiano wa kinasaba kati ya kaka na mdogo wake, bali ulitokana na ufahamu wa bibi huyo mtukufu juu ya nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Mapenzi hayo yalisababisha bibi huyo kufunga safari ambayo ilikuwa na nafasi muhimu mno katika maisha yake Kasturu. Safari ya Imam Ridha alaihi salam ya kubaidishwa kutoka mji wa Madina na kupelekwa Marwi nchini Iran mwaka mia mbili hijiria ilifanyika kutokana na sisitizo na vitisho vya Mamun, mtawala wa wakati huo wa Bani Abbas. Na mtukufu huyo alilazimika kwenda katika mji wa Khurasani nchini Iran, tena bila kufuatana na mtu yeyote wa familia yake au watu wa nyumbani kwake. Mwaka mmoja baada ya kuhajiri kwake, Bibi Fatima alianza safari ya kuelekea Khurasani kwa ajili ya kumwona kaka yake huyo akiwa amefuatana na baadhi ya kaka zake na watoto wa kaka zake mbali na hilo jambo muhimu zaidi lililomfanya mtukufu huyo afunge safari hiyo ndefu iliyojaa mashaka na matatizo mengi ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutetea nafasi ya wilaya na uongozi katika Uislamu. Msafara wake ulipokelewa na kulakiwa na watu wengi katika kila mji waliopita. Bibi huyo mtukufu pia alifikisha ujumbe wa kudhulumiwa na kuachwa peke kaka yake kwa waumini na waislamu wa sehemu alizopita kama alivyofanya Bibi Zeinab alaihi ssalam na kuonyesha upinzani wake na watu wa nyumba ya Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam dhidi ya utawala uliokuwa umejahila wa Bani Abbas. Kwa ajili hiyo msafara wa bibi huyo mtukufu ulipofika katika mji wa Save, baadhi ya watu waliokuwa wakiwapinga Ahlulbeit waliokuwa wakiungwa mkono na vibaraka wa utawala huo waliuzuia msafara huo na kupigana na watu waliofuatana na bibi huyo, swala ambalo lilisababisha karibu wanaume wote wa msafara huo kuwa washahidi. Kwa mujibu wa baadhi ya riwaya, Bibi Fatima Almasuma pia alipewa sumu na waovu hao. Ala kulli hal, Bibi Fatima Almasuma aliugua, labda kutokana na majonzi na huzuni kubwa iliyotokana na tukio hilo au kutokana na athari ya sumu aliyopewa. Na kwa kuwa hakuweza tena kuendelea na safari yake kuelekea Khurasan, aliamua kwenda katika mji wa Qum. Alisema, nipelekeni katika mji wa Qum, kwani nilimsikia baba yangu akisema kwamba mji wa Qum ni kituo cha wafuasi wetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu hiki maalum umefikia tamati. Kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa Waislamu wote ulimwenguni, hasa wapenzi wa Ahlulbeit alaihimussalam, kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliozaliwa Bibi Fatimatul Masuma alaihi ssalam. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambapo akthari ya matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia kwa mwelekeo unaofanana, habari ya kuzinduliwa ikulu mpya ya Chamwino mkoani Dodoma. Gazeti la serikali Habari Leo limeandika "Historia ya dhahabu, ikulu ya Chamwino, Samia, mamia washiriki uzinduzi Asema Dar itabaki jiji la biashara, amkumbuka JPM kwa kuhamishia serikali Dodoma. Yametimia, ndivyo lilivyoandika Mwananchi kwa neno moja tu, na kutoa ufafanuzi usemao, ndoto iliyodumu kwa takriban miaka 50 ya hayati Mwalimu Julius Nyerere ya makao makuu kuhamia Dodoma imetimia kwa Rais Samia Suluhu Hassan kuzindua ikulu ya Chamwino kwa kishindo. Taifa Tanzania limekwenda mbali zaidi katika kusifia tukio hilo kwa kuandika Chamwino ikulu kubwa zaidi duniani imejengwa kwa nguvu za Watanzania, sasa ni Dodoma. Ndivyo lilivyoandika mwanahabari na kuongezea katika dondoo yake kuwa jiji la Dodoma lapandishwa hadhi, Dar es Salaam kupokea wageni. Lakini kinyume na magazeti mengi, The Citizen limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya kiuchumi inayochambua vipi Tanzania ilivyoingia kwenye mabadilishano ya kibiashara na nchi zenye chumi kubwa duniani na jinsi hatua hiyo itakavyosaidia kukuza uchumi wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Tanzania ina mabadilishano makubwa zaidi ya kibiashara kwa mpangilio na nchi za China, ikifuatiwa na India, Japan, Marekani na Ujerumani. Mbali na habari ya uzinduzi wa ikulu ya Chamwino, Ni pashe lina habari semayo IGP wa Mbura agi za askari 19, washtakiwe. Mwananchi lina habari zisemazo Papa uso kwa uso na maaskofu Tanzania na EAC kumpigania tuli ya urais ipu Majaji mahakimu, simamieni maadili, ni moja ya vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo. Wamachinga limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye anuani kasi ujenzi wa reli ya kisasa SGR haipimiki. Nalo gazeti la Uelekeo lina habari ya kikanda isemayo mia moja wa uawa mapigano ya wakulima wafugaji. Mafa hayo yametokea katikati mwa Nigeria nageukea sasa magazeti ya nchini Kenya ambayo mengi yao yana vichwa vikuu vya habari vyenye lugha ya mkato na ya mafumbo inayomfanya msomaji awe na shauku kubwa ya kufuatilia habari hizo kwa undani wake. Nikianza na Standard, gazeti hilo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi mkuu wa upinzani Raila Odinga iliyobeba kichwa cha maneno stadi wa kuendelea kudumu. Gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu pia kwa habari yenye anwani mtikisiko wa majasusi na viatu vikubwa vya kuvaliwa. Toleo la Jumaapili la gazeti la Nation, yaani Sunday Nation, limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, kivuli cha mtu mkubwa kinazidi kumsafisha Ruto. Ukurasa wa mbele wasta umepambwa na kichwa kikuu cha maneno, KRA yafichua makampuni yanayoneemeka na kodi za siku za mapumziko. Taifa Jumaapili limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari, mibabe wa ukaidi Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya uchambuzi yenye anwani migogoro ya kisiasa kati ya magavana na manaibu wao ya enea, likifafanua zaidi. Taifa ya Jumapili limeandika imeibuka kuwa teuzi muhimu na upendeleo wa kiukoo ni miongoni mwa masuala yanayosababisha vuta ni kuvute kati ya magavana na manaibu wao. Gazeti hilo limefafanua zaidi kwa kuandika, tayari mizozo ya kisiasa inazidi kutanda katika kaunti kadhaa, huku magavana na manaibu wao wakirushiana cheche za maneno hadharani. Naibu gavana wa Machakos, Francis Mwangangi, ameliambia Taifa Jumapili kuwa mazungumzo yao chini ya jukwaa la manaibu gavana yalifichua kuwa wengi wa manaibu hao tayari hawana uhusiano mwema na mabosi wao. Na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Sunday Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Kitende Budo zaongoza kwenye orodha ya serikali ya Makerere toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno mwanafunzi wa chuo kikuu cha Kikristo cha Uganda UCU apigwa risasi wakati akijaribu kufungua nyumba ya askari polisi aliyoifikiria kuwa ni mwanamume wake. Na kwa upande wa Sunday Vision, habari iliyopoa uzito wa habari kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno hakimu, mkazi atimuliwa kwa sababu ya fedha za dhamana huku mwingine akikemewa kwa kosa hilo hilo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limevutiwa na habari ya teknolojia liliyoyakisi kwa anwani, dunia yahimizwa juu ya matumizi ya uwajibikaji akili bandia au kipenda akili mashine. Apenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika Wiki Hii. Natumai hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kuwa nami katika kipindi hiki kinachoangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri ndani ya muda wa juma zima barani Afrika. Miongoni mwa tutakayo tupia jicho leo ni pamoja na: wakati hali ya usalama ingali ni tete mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jumuiya ya SADEK yajipanga kupeleka wanajeshi katika eneo hilo; Mgomo wa wafanyabiashara wa soko kuu la Kariakoo watikisa jiji la Dar es Salaam nchini Tanzania. Chama cha EFF chataka Afrika Kusini ijiondoe katika ilichokiita mahakama ya kibeberu ya ICC. Na imeelezwa kuwa ajali za barabarani ndizo zinazoongoza kwa vifo vya vijana barani Afrika. Tunaanzia nchini Tanzania ambako Jumatatu wiki hii nchi hiyo ilishuhudia mgomo mkubwa wa wafanyabiashara wa eneo la soko kuu la Kariakoo katika jiji kuu la kibiashara Dar es Salaam. Vitendo vya rushwa, manyanyaso kutoka kwa watumishi wa mamlaka ya mapato Tanzania TRA na jeshi la polisi pamoja na kodi ya store ni miongoni mwa sababu zilizotajwa na wafanyabiashara kuwa ndizo zilizosukuma kuchukua hatua hiyo. Mgomo huo uliotikisa biashara katika jiji la Dar es Salaam na kusababisha hasara kubwa kifedha ulimwondoa bungeni waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa na kumpeleka sokoni huko ili kutuliza hali ya mambo. Hata hivyo, mazungumzo ya Jumatatu ya Majaliwa na wafanya biashara hayakuweza kumaliza mgogoro huo mpaka kiongozi huyo alipofanya mkutano wa pili na wafanyabiashara hao siku ya Jumatano, akiandamana na mawaziri na maafisa kadhaa waandamizi wa serikali ndipo shughuli za biashara katika soko kuu la Kariakoo ziliporejea katika hali ya kawaida. Baadhi ya wafanya biashara waliopata fursa ya kutoa dukuduku lao mbele ya waziri, waziri mkuu wa Tanzania walisema, na Mheshimiwa waziri mkuu, mi nakwambia haya mapinduzi ya leo yanaweza yakabadilika, ukaweka historia, mama yetu Samia akaweka historia, nchi yetu ikaweka historia. Lakini tukipiga danadana, Mheshimiwa waziri mkuu, hatutoki <laughs> Shida mheshimiwa waziri mkuu zitaendelea, kwa sababu ya mifumo ya bandarini inawatia majaribu watu wa TRA. Sasa hivi mheshimiwa waziri mkuu, sasa hivi sisi wafanyabiashara wote tulikuwa gani tunatamani kurithisha watoto wetu biashara, ila sasa hivi kila mmoja anatamani mtoto wake aingie TRA, kwa sababu hakuna sehemu ambayo ni ya kuchota tu ukishajiliwa kama TRA. Kwa hiyo sasa hivi hata mimi niko tayari hata kununua kazi TRA, lakini mwanangu sasa hivi simruhusu duka, ngoja ingie TRA. Katika mkutano huo na wafanyabiashara, waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa alitangaza uamuzi wa kuunda kamati maalum ya watu kumi na nne ambayo itachakata kero na mapendekezo ya wafanyabiashara wa soko hilo la kimataifa kwa lengo la kuhitimisha kero zilizosababisha kufunga biashara zao. Akizungumza na wafanyabiashara hao, Majaliwa alisema, nataka tujue ni nini hicho. Baada ya makubaliano juzi, wakarudi wachache sana jana na leo wachache zaidi. Kuna nini? Lazima mna jambo. Ni matarajio yangu kwa fursa hii ya kusema, na mimi nimekuja na serikali yote hapa na Chama cha Mapinduzi kiko hapa, kitaka kusikia ni nini hicho, ili tukifanyie kazi kwa haraka. Kutakuwa na majibu ya hapa hapa. kutakuwa na majibu ya kesho ambayo pia na hayo, kama kutakuwa na sheria na nini, sheria mnazo tuta tutazisimamia sheria hizo. Tunachotaka biashara ndani ya nchi ishamiri, na Tanzania iwe ni kimbilio ya nchi zote nane around kuja kufanya biashara hapa na inawezekana. Ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa alipozungumza na wafanyabiashara katika kushughulikia kero zao jijini Dar es Salaam, katika soko la Kariakoo. Darubini Afrika wiki hii, sasa tunaielekeza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako hali ya usalama katika eneo la mashariki ya nchi hiyo ingali ni tete licha ya hatua iliyochukuliwa na nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, kutuma wanajeshi katika eneo hilo. Mkurugenzi wa ofisi ya kisiasa ya kikosi cha kulinda amani cha Umoja Mataifa nchini Kongo, MONUSCO, katika eneo la Ituri, Mak Carna Soro amevieleza vyombo vya habari kuwa mashambulizi ya makundi yenye silaha katika kipindi cha miezi miwili iliyopita yamepelekea raia zaidi ya mia tano kupoteza maisha na wengine wasiopungua milioni moja kuyahama makazi yao katika maeneo ya Duju na Mahagi katika jimbo la Ituri. Katika upande mwingine imeripotiwa kuwa Umoja wa Afrika u huenda ukachukua jukumu la kusimamia usalama katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakati huu juhudi za kikanda zikiendelea huku mikanganyiko ikishuhudiwa kuhusu maamuzi ambayo yamekuwa yakichukuliwa. Sambamba na hayo serikali ya Kinshasa kupitia waziri wake wa mambo ya nje Christopher Lutundula imethibitisha kuwa wanajeshi wa Jumuiya ya Maendeleo ya Uchumi Kusini mwa Afrika SADEK wataanza kuwasili katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo ifikapo mwanzoni mwa mwezi ujao wa Juni. Tukiondoka Kongo, tunaelekea nchini Sudan, ambako ripoti za Umoja Mataifa zinasema hadi sasa zaidi ya watu milioni moja wameyakimbia makazi yao kutokana na vita na mapigano nchini humo msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, Matthew Salmash ametangaza kuwa idadi hiyo ni pamoja na takriban watu laki nane elfu arobaini na tatu ambao ni wakimbizi wa ndani ya nchi na karibu watu laki mbili elfu hamsini ambao wamekimbia na kuvuka mipaka ya Sudan. Takribani watu alfu moja wameuawa kuanzia katikati ya mwezi Aprili hadi sasa baada ya kuzuka mapigano kati ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdulfatah al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na Jenerali Mohammed Hamdani Dagalo. Wakimbizi wameminimiminika katika nchi jirani za Chad, Ethiopia na Sudani kusini ambazo zote zinakabiliwa na majanga makubwa ya binadamu. Tangu ulipoanza mzozo huo, Misri imepokea idadi kubwa zaidi ya wakimbizi wa Sudani kuliko nchi nyingine yoyote, ambapo Wasudani waliokimbilia nchini humo ni karibu laki moja na elfu kumi. Wakati huo huo, mjumbe wa Umoja Mataifa anayehusika na masuala ya kibinadamu Martin Griffith amelaani kile alichokitaja kuwa ukiukwaji wa mara kwa mara na mkubwa wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande hasimu katika mzozo wa Sudani ya kulinda maisha ya raia, harakati za misaada ya kibinadamu na miundombinu. Jumanne wiki hii, chama cha wapigania uhuru wa kiuchumi EFF nchini Afrika Kusini kilitangaza kuwa kinapanga kuwasilisha mswada bungeni wa kutaka nchi hiyo ijiondoe katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, baada ya kuitaja mahakama hiyo kuwa ya kibeberu. Uamuzi huo wa EFF uliotangazwa na kiongozi wa chama hicho Julius Malema unatokana na waranti uliotolewa na ICC kwa mashinikizo ya Marekani wa kukamatwa rais wa Rusia Vladimir Putin kwa tuhuma bandia za kutenda jinai za kivita huko Ukraine. Malema ametoa tamko hilo mbele ya waandishi wa habari akisema: We as the EFF will be... Sisi kama EFF tutawasilisha mswada binafsi bungeni kutaka Afrika Kusini jitoe katika mahakama ya ICC kutokana na kuthibitisha kuwa ni chombo cha upendeleo cha ubeberu wa kimataifa naendelea na afrika wiki hii na sasa kwa kuzingatia kuwa afrika kusini itakuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa jumuiya ya kibiashara brics inayojumuisha brazil russia india china na afrika kusini na kwa kuwa nchi hiyo ni mwanachama wa mahakama hiyo ya jinai inatakiwa na sheria za icc imkamate putin iwapo atashiriki katika mkutano huo wa brics utakuwa ufanyika kuanzia agasti ishirini na mbili hadi ishirini na nne malema amesema kuwafungulia mashtaka marais wa Marekani kwa jinai zao za kivita dhidi ya nchi za Asia Magharibi. Amefafanua kuwa ICC haikumchukulia hatua yoyote rais wa zamani wa Marekani George W Bush kwa kuanzisha vita vya Iraki, na ikafumba macho pia wakati Barack Obama na NATO walipoivamia Libia kinyume cha sheria na kumua aliyekuwa kiongozi wa nchi hiyo Muammar Gaddafi. Kwa sababu hiyo, amesisitiza kuwa Afrika Kusini na nchi nyingine za Afrika inapaswa zijitoe ICC. Na kwa mnasaba wa wiki ya kimataifa ya usalama barabarani inayoadhimishwa kuanzia tarehe 15 hadi 21 Mei, imeripotiwa kuwa ajali za barabarani ndizo zinazoongoza kwa vifo vya vijana barani Afrika. Kwa sababu hiyo, serikali katika bara hilo zimeazimia kuchukua mwelekeo mpya wa pamoja wa kukabiliana na tatizo hilo. Barani Afrika, vifo vya barabarani vinachangia takriban robo ya idadi ya waathiriwa wote wa ajali hizo duniani, ingawa bara hilo lina takriban asilimia mbili tu ya magari yote duniani, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO. Kila mwaka watu milioni moja na laki tatu duniani kote hupoteza maisha kutokana na ajali za barabarani na mamilioni ya wengine hujeruhiwa. Ni hayo basi, wapenzi wasikilizaji, nilioweza kuyadondoa kwa juma hili katika kipindi hiki cha Afrika wiki hii na kwa wageni, huku nikikutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe mosi mfungu wa pili Dhulqada mwaka 1444 hijiria, inayosadifiana na tarehe 21 Mei mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 2239 iliyopita, yani tarehe 21 Mei mwaka 216 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masihi alayhi ssalam, jeshi la mtawala wa Karteji chini ya uongozi wa Hanibal Shindwa vibaya huko kaskazini mwa Italia. Hivyo vilikuwa vita vya pili baina ya utawala wa Carthage na Roma, kwa anwani ya vita vya Punic. Hannibal alishiriki vita hivyo kwa kutumia tembo na wapandaji tembo mahiri kabla ya kushindwa vibaya. Eh. Siku kama ya leo miaka 1271 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya wanahistoria, alizaliwa Bibi Fatima Almasuma binti yake Imam Musa Alkadhim alaihim assalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na ali zake. Fatima Almasuma alikuwa hatibu hodari, mwalimu mahiri, zahidi na mchamungu mkubwa. Alipatwa na maradhi alipokuwa njiani kuelekea Khorasan huko kaskazini mashariki mwa Iran kwa ajili ya kumtembelea kaka yake Imam Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam, na akafariki dunia katika mji mtakatifu wa Qum baada ya kukaa hapo kwa siku kumi na saba. Leo hii ziara la mtukufu huyo linatembelewa na mamilioni ya waumini kila mwaka kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita alizaliwa Andrei Sakharov, mwanafizikia mashuhuri wa Rusia. Shaharov alihitimu taaluma ya fizikia katika chuo kikuu cha Mosco mwaka 1941 na na akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusiana na nishati ya nyuklia. Alikuwa na nafasi muhimu katika utengenezaji wa bomu la hidrojeni nchini Rasia. Shaharov pia alikuwa muungaji mkono mkubwa wa harakati ya kutokomeza silaha za nyuklia, na ndiyo maana akatunukiwa zawadi ya amani ya Nobel mwaka 1975 na katika siku kama hii ya leo miaka thelathina mbili iliyopita Rajiv Gandhi waziri mkuu wa zamani wa India aliuawa kigaidi. Rajiv Gandhi alikuwa mwanawe Indira Gandhi, waziri mkuu wa zamani pia wa India. Alizaliwa tarehe 20 Agosti 1944 katika mji wa Bombay na kulelewa katika nyumba ya babu yake Jawaharlal Nehru, waziri mkuu wa kwanza wa India. Rajiv Gandhi aliingia katika ulingo wa siasa baada ya kuaga dunia mdogo wake ambaye alikuwa akitayarishwa kumrithi kisiasa. Mama yake Indira Gandhi alichukua hatamu za kuiongoza India baada ya kuuliwa kigaidi mama yake tarehe 31 Oktoba mwaka 1989. Rajiv Gandhi alikuwa na nia ya kushiriki katika uchaguzi mkuu wa bunge, lakini aliuawa na magaidi tarehe 21 Mei 1991, akiwa na umri wa miaka 47, alipokuwa akifanya kampeni za uchaguzi huko kusini mwa India. Wapenzi wa wasikilizaji, haya ni matangazo ya mchana ya redio Teheran yanayokujieni mubashara kutoka hapa mjini Teheran. Na kabla ya kukwa geni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amejibu tuhuma na madai hewa yaliyomo kwenye baadhi ya maazimio yaliyopitishwa na kikao cha 32 cha wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu kwa kueleza masikitiko makubwa aliyonayo kwa kutolewa tuhuma hizo, na akabainisha kwamba kutolewa madai hayo na Arab League ni kupita tena katika njia ya mkwamo ya huko nyuma. Naser Kanaani amesisitiza kuwa jumuia ya nchi za Kiarabu ilitarajiwa kuchukua hatua chanya na ya ujengaji na kuepuka baadhi ya madai ya kujirudia rudia na ya kuchosha katika maazimio yake, ili kuipa nguvu amani na utulivu na kuimarisha ushirikiano wa kikanda. Pande zinazopigana nchini Sudan, za jeshi na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF, zimekubaliana kusitisha mapigano kwa muda wa siku saba kufuatia mazungumzo yaliyofanyika usiku wa kuamkia leo katika mji wa Jida nchini Saudi Arabia. Wizara ya mambo ya nje ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imekosoa taarifa ya kikao cha jumuiya ya nchi za kiarabu iliyotolewa jana Jumamosi na kusisitiza kuwa hakuna matumaini ya kuifanyia mageuzi na marekebisho jumuiya hiyo. Waislamu nchini Kanada wamelalamikia marufuku ya kuswali iliyowekwa katika skuli za serikali kwenye jimbo la Quebec. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB limeripoti kuwa kwa mujibu wa amri ya waziri wa elimu wa jimbo la Quebec nchini Kanada, ni marufuku kwa vijana wa Kiislamu kutekeleza faradhi yao ya sala katika skuli za serikali za jimbo hilo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema katika mahojiano pembeni ya mkutano wa kilele wa kundi la G7 huko Hiroshima, Japan, kwamba inawezekana kulifikia lengo na madhumuni ya mkutano wa kilele wa kundi hilo, ambayo ametajwa kuwa ni kuwepo ulimwengu usio na silaha za nyuklia. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.