Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. wa na Nuhu alimwomba mola wake, alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, Mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua. Na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahman rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Asubuhi hii kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera. Ama leo ni Jumatano, tarehe 26 mfungua mosi Shawal mwak 444 Hijiria, na tarehe 17 Mei mwaka 223 miladia. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anuaneti ya intnet ni .ir sw, barua pepe yetu au mail ni swahili radio atrib tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika mkoa wa Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na maeneo ya Shinyanga huko. Wakati huu tunapatikana mubashara kabisa asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum kuhusiana na kuenea madhehebu ya Shia yaliyoenezwa na Imam Jafar Sadiqa alaihi ssalam. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza tutupie jicho baadhi ya vichwa vya habari muhimu Taifa ya Afrika kutuma ujumbe wa amani huko Ukraini na Rasia. Wakuu wa Rwanda na DRC kukutana Nairobi, Kenya kuhusu masuala ya wakimbizi. Na makumi walowezi wa kizayuni wavamia tena Masjidul Akswa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka huko Palestina. Makumi ya walowezi wa Kizayuni wenye misimamo mikali wameuvamia tena msikiti wa Al-Aqsa huko Falastini na inayokaliwa kwa mabavu na kulivunjia heshima eneo hilo takatifu. Idara ya wakfu wa Kiislamu huko kut imetangaza kuwa makumi ya walowezi wa kizayuni wenye misimamo ya kufurutu ada wamevamia msikiti wa Al Aksa na kufanya vitendo vya kichochezi. Mashuhuda wanasema kuwa uvamizi wa walowezi hao wenye itikadi kali uliofanyika chini ya ulinzi mkali kutoka kwa wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel. Katika miezi ya hivi karibuni, vitendo vya hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususani katika msikiti wa al Aqsa, vimeongezeka mno, sambamba na njama za kubadilisha muundo wa kijamii na kijiografia wa eneo hilo takatifu. Vitendo vya hujuma vya walowezi wa kizayuni dhidi ya msikiti wa al Aqsa vimekithiri zaidi baada ya kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali inayoongozwa na Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, ambaye imekuwa ikionyesha chuki za wazi dhidi ya Palestina pamoja na maeneo yao matakatifu. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislamu huko Palestina vinafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamazia kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Viongozi sita wa Afrika wanapanga kusafiri hadi Russia na Ukraine haraka iwezekanavyo ili kusaidia kupata suluhu la vita vinavyoendelea baina ya nchi hizo mbili. Hayo imedokezwa na rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa, ambaye ameongeza kuwa marais Vladimir Putin na Volodimir Zelenski wa Rasia na Ukraine wamekubali kupokea ujumbe huo wakuu wa nchi za Afrika huko Mosco na Kiev. Ramafosa amesema amezungumza kwa njia ya simu kwa nyakati tofauti na Putin na Zelenski mwishoni mwa wiki ambapo waliwasilisha mpango ulioandaliwa na Zambia, Senegal, jamhuri ya Kongo, Uganda, Misri pamoja na afrika Kusini. Ramafosa ameongeza kuwa nilikubaliana na rais Putin na rais Zelenski juu ya kuanza maandalizi ya mazungumzo na wakuu wa nchi za Afrika, tunatumai tutakuona majadiliano ya kina, amesema wakati alipozungumza katika mkutano na waandishi wa habari huko Cape Town wakati wa ziara ya serikali ya waziri mkuu wa Singapore Lee Hsien Loong. Ramaphosa ameongeza kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na wakuu wa Umoja wa Afrika AU wamefahamishwa kuhusu mpango huo na umeukaribisha kwa mikono miwili. Rais huyo wa Afrika Kusini hakutoa ratiba maalum ya ziara hiyo au maelezo mengine, akisema tu kwamba mzozo umekuwa wa kuangamiza na Afrika pia inateseka sana kutokana na mgogoro huo. Nchi za Afrika zimeathiriwa vibaya na vita vya Rusia na Ukraine kufuatia kupanda kwa bei ya nafaka na athari mbaya kwa biashara ya dunia. Tangazo hilo limekuja siku moja baada ya Ramafosa kusema Afrika Kusini imekuwa chini ya shinikizo la ajabu kuamua kuhusu kutegemea kuegemea katika upande mmoja wa vita hivyo, kufuatia shutuma kutoka kwa Marekani kwamba nchi yake imeipatia silaha la Rasia. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na akujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo DRC na Rwanda zinatarajiwa kushiriki katika mazungumzo yenye manufaa ili kuweka mazingira mazuri ya kurejea kwa idadi ya wa wakimbizi katika nchi zote mbili. Uamuzi huo uliochukuliwa mjini Jeneva, Uswisi, siku ya Jumatatu utashuhudia Kinshasa na Kigali zikishirikiana kwa njia bora zaidi za kuchukua jukumu hilo sambamba na kutiwa saini makubaliano hayo chini ya mwavuli wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Kwa mujibu wa taarifa ya pamoja yaliyotiwa saini na Christopher Lutundula, naibu waziri mkuu wa DRC anayeshughulikia mambo ya nje, Kaisire Maria Solange, waziri wa Rwanda anayehusika na, na usimamizi wa dharura, na Filipo Grande, kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi. Mkutano wa kwanza wa kiufundi wa pande tatu kati ya DRC, Rwanda na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR utafanyika Nairobi ndani ya mwezi mmoja kufafanua mbinu za kivitendo za kurejesha ahadi na miundo yote iliyomo katika mikataba ya utatu ya mwaka elfu mbili na kumi. Tarehe 17 Februari mwaka 2010, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC na kamishna mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi walitia saini makubaliano mjini Kigali kuhusu kuwarejesha makwao kwa hiari wakimbizi wa Congo wa wanaoishi Rwanda na wakimbizi wa Rwanda wanaoishi Congo. Serikali hizo mbili na kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa kuhudumia wakimbizi kisha kuutia saini E, taratibu za kuwarejesha makwao a wakimbizi hao tarehe 30 Julai huko Goma, DRC, leo hii, katika mazingira ya mzozo uliosababishwa na kuzuka upya kwa kundi la M23, kundi la waasi la Kongo ambalo serikali ya Kongo inalituhumu kuunga mkono inalituhumu kuunga mkono Rwanda. Suala la wakimbizi kutoka nchi hizo mbili mara nyingi ndilo chanzo cha uhasama kati ya Kinshasa na Kigali. Chama cha Wapigania Uhuru wa Kiuchumi nchini Afrika Kusini kinapanga kuwasilisha muswada bungeni kuhusu kujiondoa nchi hiyo katika Mahakama ya Kimataifa Jinai, ICC, baada ya kuitaja mahakama hiyo kuwa ya kibeberu. Uamuzi huo umetangazwa na kiongozi wa chama hicho Julius Malema katika mkutano na vyombo vya habari kufuatia mashinikizo wa Marekani. Mahakama ya ICC imetoa waranti wa kukamatwa rais wa Rusia Vladimir Putin kwa tuhuma bandia za kutenda jinai za kivita huko Ukraine. Katika upande mwingine, Afrika Kusini itakuwa mwenyeji wa mkutano wa viongozi wa muungano wa kibiashara wa BRICS unaojumuisha Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini. Kwa msingi huo, Afrika Kusini kama mwanachama wa ICC inatakiwa na sheria za mahakama hiyo imkamate Putin iwapo atashiriki katika mkutano huo wa BRICS utakaofanyika kuanzia Agosti 22 hadi 24 mwaka huu. Malema amesema, sisi kama chama cha upigania uhuru wa kiuchumi EFF tutawasilisha muswada wa kibinafsi katika Bunge ili kutaka Afrika Kusini ijiondoe katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ambayo hadi sasa imethibitisha kuwa chombo cha upendeleo cha ubeberu wa kimataifa. Kiongozi huyo wa EFF amesema ICC imeshindwa kuwafungulia mashtaka marais wa Marekani kwa jinai zao za kivita dhidi ya nchi za Asia Magharibi. Malema amesema ICC haikufanya lolote kuhusu rais wa zamani wa Marekani George Bush kwa vita vya Iraqi na ikafumbia macho wakati Barack Obama na NATO walipovamia Libya kinyume cha sheria na kumuua kanali Muammar Gaddafi. Afrika Kusini na nchi nyingine za Afrika lazima zijitoe katika mahakama ya ICC. Kando na hayo, Malema ambaye tayari ameapa binafsi kumlinda Putin iwapo ataamua kuzuru Afrika Kusini, ameishutumu Marekani kwa kutumia ICC kama chombo cha kutekeleza ajenda yake finyu ya kisiasa na ajali za barabarani ndizo zinazoongoza kwa vifo kwa vijana wa bara la Afrika. Hivyo serikali katika bara zima zimeazimia kuchukua mwelekeo mpya wa pamoja wa kukabiliana na tatizo hilo katika wiki ya kimataifa ya usalama barabarani inayoadhimishwa kuanzia tarehe 15 hadi 21 Mei. Takwimu mbaya za ajali za barabarani zinazoongezeka zimetoa msukumo wa kuchukuliwa hatua, ikiwa ni pamoja na ajali mbili za basi nchini Senegal ambazo zilipelekea watu 62 kupote, kupoteza maisha mwezi Januari. Katika nchi jirani ya Cote d'Ivoire, idadi ya kila siku ya vifo vya ajali mbaya za barabarani imeongezeka kwa wastani wa hadi 46 kutoka 12 mwaka elfu mbili na 12. Kiwango cha vifo vya ajali barabarani kwa mwaka katika eneo la Afrika kusini mwa jangwa la Sahara ni watu 27 kwa kila watu laki moja na hivyo kuifanya kanda hiyo ya dunia kuwa iliyoathirika zaidi na ajali za barabarani duniani. Aidha, kwa mujibu wa shirika la afya la Umoja wa Mataifa ulimwenguni WHO. Kila mwaka watu milioni moja na laki tatu kote duniani hupoteza maisha kutokana na ajali za barabarani na mamilioni ya wengine hujeruhiwa. Barani Afrika, vifo vya barabarani vinachangia takriban robo ya idadi ya wa waathiriwa wote wa ajali hizo duniani, ingawa bara hilo lina takriban asilimia mbili ya magari yote duniani. Hayo yamedokezwa na mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu usalama barabarani, Jean Todt, ambaye amerejea hivi karibuni kutoka kutembelea mitaa na barabara kuu za Afrika Magharibi. Aidha amesema Afrika imeathiriwa zaidi na janga la ajali za barabarani ambazo ndiyo chanzo kikuu cha vifo vya vijana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho: kupiga hatua sekta ya mafuta ya Iran licha ya kuandama kwa vikwazo. Taasisi ya utafiti ya Marekani imetangaza kuwa takriban kilomita elfu moja na mia tisa za mabomba mafuta nchini Iran zipo katika hali ya kujengwa na kwamba licha ya Iran kuandamwa na vikwazo, inashika nafasi ya kwanza duniani katika uga huu. Mtandao wa Global Energy Monitor umefanya uchunguzi wa miradi ya mafuta katika mataifa mbalimbali duniani na kuandika takriban nusu ya njia za mabomba mafuta zimo katika hali ya kujengwa au mipango yake imeshaandaliwa katika mabara mawili ya Afrika na Asia, ambayo zinajumuisha kilomita 4400 za mabomba mafuta ambazo ziko katika hali ya kujengwa kwa gharama dola bilioni 144 na kilomita elfu kumi na mia nane za njia ya mabomba mafuta ambazo mipango yake imeshaandaliwa na miradi hiyo inatarajiwa kugharimu dola bilioni 59.8. Taasisi hiyo ya kiutafiti ya Marekani imetoa orodha mataifa ishirini duniani ambayo yanajenga mabomba mafuta yenye urefu mkubwa zaidi ambapo Iran inashikilia nafasi ya kwanza katika farasa hiyo kukiri kushika nafasi ya kwanza duniani iran katika miradi ya ujenzi wa mabomba ya kusafirisha mafuta kunatokea katika hali ambayo sekta ya mafuta ya iran katika mwongo mmoja uliopita imeandamwa na vikwazo vikali zaidi kuanzia mwaka 2012 marekani na baadhi ya wa waitifaki wake wakitumia kisingizio cha miradi ya nyuklia ya iran ambayo kimsingi inafanyika kwa malengo ya amani iliiwekea vikwazo sekta ya mafuta ya Iran. Maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran walikuwa wakifanya njama pia ya kuzuia kuingia hapa nchini vifaa, nyenzo, suhula pamoja na bidhaa itajika, na kuikwamisha sekta ya mafuta ya Iran na kuifanya ikabiliwe na matatizo makubwa, hasa kwa kutilia maanani kwamba ilikuwa ikitegemea kudhamini vipuli na vifaa maalum kutoka nje. Katika miaka ya hivi karibuni, suala la kuunda vifaa vipuri na nyenzo zinazohitajika katika sekta ya mafuta likafanywa kuwa ajenda kuu ya mashirika yanayotengeneza vifaa mbalimbali, yakiwemo mashirika ya elimu msingi ya Kiran kwa hima na idili hadi sasa karibu asilimia themanini na tano ya vifaa na bidhaa zimetengenezwa hapa nchini na zilizobakia zimo mbioni kutengenezwa kukamilishwa. Pia miradi ambayo bado haijakamilika ni miongoni mwa mambo yanayopewa kipaumbele na ni katika mipango mikuu ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa muktadha huo, kupanuliwa miradi ya ujenzi wa mabomba mafuta kunapaswa kutazama kuna kama mifana wazi katika uga huu. Hii ni radio Tehran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. audhu billahi minash shaytani rajim. bismillahi rahmani rahim. alhamdulillahi rabbil alamin Jafar bin Muhammad, Imamu huyu wa sita. Katika zama zake palikuwa pameingia mchafuko mkubwa, viongozi watawala wako kwenye masala ya kisiasa wakipambana kisiasa, huku Uislamu ukiingizwa katika msukosuko mkubwa, zikiletwa fikra ambazo sio za Kiislamu, fikra ambazo ni za kuhatarisha Uislamu katika maswala ya akida na masala ya hadithi na maswala ya tafsiri. Watu wakaleta taawili ambazo hazikuwekwa wakati wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Jafaru Sadik alayhi salam akajikita kuweka misingi iliyokuwa imara ya kuuhami Uislamu katika maswala ya akida. Kwa mfano, ni yeye Imam Jafaru, Jafar Sadik alayhi salam aliyeleta ile kanuni katika maswala ya je, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala ametubana sisi kwamba iwe kila tunachokifanya hatukifanyi isipokuwa yeye ndo ametulazimisha tufanye, ambayo ni itikadi ya hatari. Itikadi ambayo inawapelekea leo baadhi ya wazazi wakimwona mathalan mtoto mmoja katika watoto wa familia yao ni mtoto mwema, wanasema hivi ndivyo Mwenyezi Mungu alivyopenda, akiwa mtoto yule mwingine ni mbaya, wanasema hivi ndio Mwenyezi Mungu alivyopenda, hivi ndivyo alivyojaaliwa huyu kuwa mwema na hivi ndivyo alivyojaaliwa huyu kuwa mwovu. Aliyejaalia ni nani? Ni Mwenyezi Mungu. Kwa hiyo sisi hatuna chochote tunachokifanya, ni majaala ndo tunayoishi ndani yake. Imam Jafar Sadiq Alaihi Salaam anasema la, hii itikadi ni itikadi potofu. Ikiwa mtaishika itikadi hii, itawadhalilisha. Atakuja mtawala dhalimu, mtasema ndio tulivyojaaliwa tutawaliwe na mta, mtawala dhalimu. Akija mtawala mwema mtasema ndivyo tulivyojaaliwa tutawaliwe na mtawala mwema. Hasa nyinyi mnafanya nini? Ndipo hapa Imam Jafar Sadik alaihi salam alipoweka ile kanuni katika maneno yake mashuhuri yanayojulikana kama la jabra wala tafwidh wa innama lamru baina amrain, hakuna kutenzwa nguvu wala hakuna kuachiwa uhuru kabisa, isipokuwa mambo yako baina ya jabr na tafwidh, baina ya kutenzwa nguvu na kupewa uhuru. Kuna mambo ambayo wewe unaweza ukayachagua na kuna mambo Mwenyezi Mungu anakuchagulia, huna wewe hiari ndani yake, lakini si kila mambo Mwenyezi Mungu amekulazimishia wewe. Una uhuru wako, na ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anasema faman shaa falyumin wa man shaa falyakfur, anayetaka kuamini aamini, anayetaka kukufuru akufuru, kwa sababu wewe unayo ikhtiari, si jabri tu kwamba umelazimishwa uwe kafiri au umelazimishwa uwe Mwislamu. Wewe una khiari yako. Imam Jafar Sadik alayhi salam alipambana na itikadi mbovu kwa kuleta itikadi hii sahihi. Vilevile, Imam Jafar Sadik alayhi salam alikuta watu katika zama zake wanachukua kila hadithi ambazo zimetungwa. Hadithi sahihi wanazifanyia kazi, hadithi za uongo wanazifanyia kazi. Ni yeye aliyethibitisha maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu waongo watakaokuja kumsemea uongo Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Yeye Imam Jafar Sadik anasema, ikiwaijieni hadithi yoyote ichunguzeni kwanza. Ikiwa inaafikiana na Qurani chukueni, lakini ikikhalifiana hadithi na Qurani itupeni, hiyo siyo hadithi ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Maneno yakiwaijieni, yanayosemekana yamepokewa kutoka kwa Mtume, haya maneno yachunguzeni. Maneno haya yakiwafikiana na Qurani basi yachukueni ni ya Qurani, Mtume kasema. Yakikhalifiana, hata aliyesema awe nani, haya msiyachukue. Msingi wa hadithi akauweka madhubuti na ndo unaofanya kazi mpaka leo hii. Vilevile vile katika masala ya kifikhi, akafundisha fikhi, mambo ya sheria kwa mujibu wa madhehebu ya Ahlulbeiti alayhim ssalam, na fikhi yake ikawa ni yenye kupendwa sana. Inasikitisha kwamba leo tukitazama katika jamii zetu tunaambiwa ziko fikhi za madhehebu manne tu: fikhi ya Hanafi, fikhi ya Maliki, fikhi ya Hambali na fikhi ya Shafii. Lakini hatuambiwi fikhi ya Jafari na yeye ndio mwalimu wa hao walimu waliosoma kwake. Sasa ndo pale hata shekhe Shekh Jawad Mughnia akaandika kitabu akakiita Alfikhu ala al Lmadhahibi Lkhamsa. Kuna madhehebu nyingine ya tano, madhehebu si nne tu katika fikhi na hii ina nguvu sana kwa sababu ya Imamu Jafar Sadik alayhi salam. Sasa haya ni mambo ambayo kila mwenye insaf anatakiwa ayarejelee, kwa sababu fikhi hii itakurudisha kwa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ibnu Hazmi mwanachuoni, Ibnu Hazmi amesimulia anasema, siku moja Ibnu Abi Hazim anasimulia, huyu alikuwekwa katika zama za Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Anasema siku moja nilikuwa kwa Jafar bin Muhammad alayhi salam, mara kijana wake ambaye anawafungulia watu mlango akaja, akamwambia Sufianu thauri bilbab, Sufiani thauri yuko mlangoni. Je, ni mruhusu ama namna gani? Imam Jafar Sadik akasema idhin idhan lahu, mruhusu aingie. Akaingia Sufianu Thauri akamtolea Imam Jafar Sadik salam, na huyu bwana Ibnu Abi Hazim walikuwa pamoja na Imam Jafar Sadik alaihi salam. Imam Jafar Sadik alipomwona Sufianu Thauri msomi akamwambia, ewe Sufian, mimi nakujua wewe kwamba unahitajika na makhalifa wewe ni mwanachuoni, lakini uko karibu nao. Sasa sipendi utumie muda wako hapa sana, kwa sababu utafatwa, na mimi sijishughulishi nao. Sufiani Thauri akamwambia Imam Jafar Sadik alayhi salam, naomba unipe ilmu hata kama mimi nimesimama kabla sijakaa. Sitaki kukaa, nipatie ilmu nikiwa niko wima, hii ilmu inifae ndio niondoke. Jafar Sadik alayhi salam akayasema maneno haya yafuatayo: haddathani abi, baba yangu amenisimulia Baba yake ni nani? Imam Muhammad Albakir anjaddi amepokea maneno hayo kutoka kwa babu yangu. Babu yake ni nani? Ali ibn lHusein Sajjad Zainul Abidin alaihi salam, na yeye ameyatoa kwa baba yake yani Imam Husein. Imam Husein ameyatoa kwa babu yake Na yoyote ambaye riziki yake inachelewa chelewa basi asome istaghfiru, aji ajikurubishe kwa Mwenyezi Mungu kwa kuomba msamaha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Waman hazanahu amrun falyaqul la haula wala quwata illa billah. Katika mapokezi mengine la haula wala quwata illa billahi laliyi ladhim. Na yoyote atakayehuzunishwa na jambo basi aseme la haula wala quwata, pana nguvu wala uwezo Ewe Sufiani, yachukue maneno haya matatu, na haya maneno ni makubwa matatu. Sasa hadithi hiyo ina siri kubwa. Fiani aliondoka baada ya pale, lakini sisi leo tunapojifunza maneno haya, Imamu Jafar Sadik alayhi salam anasema ukiwa wewe umeneemeshwa na neema yoyote, basi sema alhamdulillah, shukuru Mwenyezi Mungu. Riziki yako ikipungua ikawa pana tabutabu, na wewe unajishughulisha, lakini dhiki zinaendelea, istaghfirullah Piga astaghafiru nyingi mara kwa mara, mwombe Mwenyezi Mungu wa kusamehe dhambi zako, huenda hizo ndo zinazochelewesha riziki yako. Na unapohuzunishwa na jambo basi sema la haula wala quwata illa billah au la haula wala quwata illa billahil aliyyil adhim, kwamba hakuna uwezo wala nguvu isipokuwa ni wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Na hiyo huzuni, hiyo shida itakuwa ni yenye kuondoka insha Allahu taala. Tukimtazama Imamu Jafar Ssadik huyu ambaye, wa alikuwa mwalimu akiwasomesha mafukaha wanachuoni wakubwa wa mambo ya sheria, imamu alikuwa anatafuta fursa ya kusoma dua, kuswali swala za sunna za mchana na usiku. Mmoja katika dua yake, Imam Jafar Sadik alayhi ssalam anasema ukiwa wewe unaogopa hofu ya watawala au mtu yoyote unayemwogopea atakuletea matatizo, sema waufawidhu amri ila Allah. Inna Allaha basirun bilibad, wa ufawidhu amri, nategemeza mambo yangu ila llah, kwa Mwenyezi Mungu. Inna Allaha, kwani hakika Mwenyezi Mungu basirun bil ibad, ndiye mwenye kuwaona na kuwajua waja wake. Ukiogopa jambo ukamwogopa mtu atakuletea matatizo, soma hii sehemu katika aya ama kwa ajili ya rizki iendelee, soma masha Allah la quwata illa billah, masha Allah la quwata illa billah. Alitakalo Mwenyezimngu ndo litakalo kuwa, mimi sina nguvu ila uwezo ni wa Mwenyezimngu subhanahu wa taala. Ukiwa uko katika huzuni na taabu zimekushika kithirisha kusema an la ilaha illa anta subhanaka, inni kuntu min aldhalimin, hakuna mola apasae kuabudiwa kwa haki isipokuwa ni wewe Mwenyezi Mungu. Subhanak, umetakasika na machafu yote inni kuntu min aldhalimin, hakika mimi nimekuwa miongoni mwa waliozidhulumu nafsi zao. Ukiwa una haja mbalimbali mbali, unataka Mwenyezi Mungu akukidhie haja zako akuondoshee matatizo yako, sema hasbunallah wa nimal wakil, anatutosha Mwenyezi Mungu wa nimal wakil na yeye ndiye mbora wa kutegemewa. Haya ni katika mafunzo ya dua anayotufundisha Imam Jafar Sadiq alayhi salam. Ama kuhusu hadithi, Sheikh Mufid, mmoja katika mashekhe wakubwa wakiahlulbaiti anasema maulamaa na wasomi wakubwa wakubwa wameeleza kuwa takriban wapokezi elfu nne wa hadithi wamepokea hadithi kutoka kwa Imam Jafar Sadik alaihi salam, wa kana lahu min aldalaili lwadiha fi imamatihi maa bahirat luqul, na alikuwa ana kila dalili zenye kuashiria dalili za wazi zenye kuashiria kwamba yeye ni ana uimamu. Na uimamu wake ulizishangaza akili za watu wengi waliokuwa wasomi, wakimtia katika masala haya, anayajibu hadithi anazielewa vizuri, watu wamesoma kwake. Anasema Sheikh Almufid, waakhrasati lmukhalifu an ltani fiha bishubuhat, na ni sababu hiyo ya utukufu wa Imamu jafar Sswadik aliokuwa nao katika masala ya kiilmu uliwafanya wale mahasimu wake khalifiana naye washindwe kumtia kasoro na kumvunjia heshima katika masala ya kiilmu kwa sababu alikuwa amejaa, sawa sawasawa, hadithi zake zilizopokewa kutoka kwake hazikanushiki. Ikiwa wapokezi watapokea hadithi wakasema, tumeipokea kutoka kwa Imamu Jafar Sadik alayhi salam, hawa wapokezi wakichunguzwa, basi wakajulikana kama ni watu wema, ile hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Jafar Sadik alayhi salam ni hadithi sahihi, haikanushiki kwa sababu zimetoka kwa msomi mcha Mungu mtaabad. Sheikh Abdillahi Nasir, Mungu amrehemu, aliandika baadhi ya vitabu. Moja katika vitabu alivyoviandika ni Shia na hadithi. Kijitabu kidogo lakini kizuri. Kidogo kwa kurasa lakini kina mafunzo makubwa ndani yake. Ndani ya kitabu hichi Shekh Abdullahi Nasir anayazungumza maneno kama anayoeleza. Shekh Almufid anasema, ikiwa leo watu watataka kuwatoa wapokezi wa hadithi wanaojulikana kama Mashia, wafuasi wa Ahlulbeit, katika vitabu visivyokuwa vya Kishia, kwa mfano Bukhari, Muslim na vinginevyo, watoe majina ya wapokeaji wa Kishia waliokuwemo ndani ya vitabu vile, basi vitabu vile havitakuwa hivi tunavyovijua leo, kwa sababu kuna idadi kubwa sana ya hao wanaojulikana kama mashia waliopokea hadithi na hadithi zao zina nguvu sahihi na zimo katika vitabu vya wasiokuwa mashia. Sasa tukimrudia Imamu Jafar Sadik alaihi salam, tunamkuta huyu ni mmoja katika watu ambao inaosemwa ushia katika zama zake ulipata kusambaa kwa kiasi kikubwa. Ushia katika zama za Imam Jafar Sadik alaihi salam, sio tu alifundisha Uislamu kwa ujumla, lakini alifundisha madhehebu ya Ahlulbeit ambayo inajulikana leo kama Ushia, na sio yeye alioanzisha madhahabu ya Ushia, bali katika zama zake, kama tulivyoeleza, Bani Abbas na Bani Umaya walikuwa wakikorofishana, wakipigana, yeye akapata fursa ya kuueneza Ushia na ndiyo maana madhehebu ya Ahlulbeit alaihimu salam ikaitwa madhhabu Ljafari kwa sababu ya wakati wake Imam Jafar Sadik Ulikuwa ni wakati ambao ulomruhusu kusambaza madhehebu hii ambayo ni madhehebu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Lakini kwa bahati mbaya leo tunaishi katika zama za kukosoana, zama za kutoleana maneno yasiyokuwa ya sawasawa. Hizi zama ni zama hatari. Sasa inabidi turudi tukumbushane ya yale yaliyokuwa ya sawasawa, hata kama hatuyapendi, lakini ya sawa inabidi tuambatane nayo hivyo hivyo. Hapa mi na kitabu hichi, kitabu cha zamani hichi. Kitabu kinaitwa Diwani ya Shaaban Robert, Shaaban Robert. Kwa watu ambao wanavijua vitabu hivyo, wakikiona watakuwa wanajua. Kitabu hichi alinzawadia marehemu baba yangu, Mungu wa mrehemu. Wakati huo kijana mdogo, nakaa naye akinifundisha fasihi ya Kiswahili. Sasa mmoja katika vitabu alionipatia kilikuwa ni hichi cha Shaaban Robert, diwani ya Shaban Robert. Na mwenyewe Shaban Robert ukimwona, amevaa kanzu, kofia na koti, kuonyesha kwamba ni mtu anayelazimiana na mila zile za Kiswahili. Sasa hichi kitabu diwani ya Shaban Robert, maisha yangu na baada ya miaka 50 ndani ya kitabu hichi, Shaaban Robert katika diwani yake kwenye sehemu ya utenzi wa adili, utenzi wa adili. Shaban Robert alikuwa ni mwalimu wa fasihi ya Kiswahili, lakini wakati huo huwa akitufundisha adabu anasema anampa maagizo kijana wake, ndani kuna ma maagizo ya binti na kuna maagizo ya kijana. Katika sehemu ya kijana, katika mashairi beti zile za kwanza kwanza, anamwambia kijana, anasema: kijana lete kalamu, nina habari muhimu, napenda uifahamu, dadayo kisha zamuye. Yaani hapa anazungumza na kijana, ameshampa wasia dada yake namna gani ya kukaa kama mke mwema, na watoto namna gani ya kukaa nao. Sasa anamzungumzia kijana katika beti za kuanzia 44 huko tunaruka. Anasema kuhusu tabia ya watu kutumiana lugha mbaya mbaya na siku hizi ndio zimesambaa. Shaban Robert wakati huo anasema, lugha mbaya ni hasara, inawakisha hasira, lugha mbaya ni hasara, inawakisha hasira na kuleta madhara, hiyo yache pekee. Kisha anaendelea usiseme usafihi, usafihi maanake ujinga Usiseme usafihi watu ukawakirihi. Kuwakirihi watu manake kuwaudhi. Usiseme usafihi watu ukawakirihi, hauna masilahi. Acha, usitumie. Anaendelea kusema ambatana na adabu uwe nayo karibu, ina mazao ajabu, shika usiachie. Sasa haya maneno ya Shaban Robert leo yanatufanyia kazi katika maisha yetu. Watu wamesahau maadili haya. Sasa siku hizi mahasimu wa watu wa madhehebu ya Ahlulbait alaihimussalam hutumia kila aina ya lugha kuwakirihi wafuasi wa Ahlulbait alaihimussalam, wakayasema wayatakayo: matusi, maneno ya kashfa, uongo, shubuhati mbalimbali mbali, maneno ambayo wanasema yamo vitabuni tukiyatoa haya ndio yale Imam Jafar Sadik aliyosema kama hayaambatani na Qurani yatupeni. Lakini watu wakasema yamo, wacha tuyatoe, tuwaonyeshe hawa wanaojiita Waislamu lakini hawana. Wakayasema maneno kana kwamba wao katika vitabu vyao hawana haya au mfano wa hayo. Ndipo pale mshairi Ahmed Nasir ambaye anahusiana na Shekh Abdullahi Nasir marehemu, naye Mungu wa mrehemu, aliyasema maneno makubwa, anasema shika na kuhusia ila za wendo silumbe. Yani, shika na kuhusia ila aibu za wenzako usizitaje. Shika na kuhusia ila za wendo silumbe, kwani ukizingatia hakuna safi kiumbe. Kwani ukizingatia hakuna safi kiumbe. Ajabu ndawe ngamia kucheka nundu ya ng'ombe. Ajabu ya wewe, ngamia, wewe mwenye nundu kubwa unaenda kucheka nundu ya ng'ombe ajabu ni angamia kucheka nundu ya ng'ombe. Sasa leo watu wanawacheka Mashia katika baadhi ya mambo, wakawajeruhi kwa maneno ya dharau na kashfa. Lau wangelijua mambo yaliokuwemo katika vitabu vyao, kwa hakika wangekaa kimya na wangeamua kuwafuata hawa maimamu Ahlulbait kama Imamu Jafar Sadik alaihi ssalam, bila shaka wangeliingia katika mwendo uliokuwa sawasawa kabisa. Na sisemi hivi kwamba hawamo katika wafuasi wa Imam Jafar Sadik wasiotumia maneno yasiokuwa sawasawa. Wako wanaotumia maneno yasiokuwa sawasawa, lakini hawa ni watu wa kupuuzwa. Watu wa wenye kuzungumza maneno ya murua ndio wanaotakiwa kufuatwa. Mpaka hapa tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, aliyetujalia tukapata fursa hii ya kuwa katika darsa hili la kumjua kumjua Imam Jafar Sadik alaihi salam. Mwenyezi Mungu tunamwomba atujalie inshaallah, tupate baraka zake na tujaliwe insha allahu taala kuweza kuzuru kaburi lake katika mji wa Madina katika Jannatu lbaqii na kuyazuru makaburi ya wajawema yaliokuwa pale, lakini la kwanza kabisa la Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waakhiru dawana ni lhamdulilah rabi lalamin. Nam, huyo alikuwa ni Shekh Hayub Rashid Mbegu wa London, nchini Uingereza, wakati alipozungumzia nafasi ina mchango wa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam katika kueneza madhehebu ya Ahlulbeit alaihim ssalam. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutega sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. ira ya macho yetu magazetini Jumatano ya leo tarehe 17 Mei mwaka 2023 inaanzia huko nchini Tanzania na baadhi ya habari zilizotawala, eh, katika ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema kishindo cha elimu ufadhili E, wa Samia wapaisha vinara kusoma bure vyuo vikuu ufundi wa fufuliwa kisasa kila wilaya nchini sasa kuwa na VETA, mabilioni yaandaliwa mikopo elimu ya juu. Kariako bado msimamo ule ule, mgomo siku ya pili, na hivi hapa vigingi kumi vya Chalamilada. Ukurasa wa mbele Mwananchi na habari zisemazo pangua pangua Chalamila makala mjadala, wadau waeleza sababu Rais Samia kufanya mabadiliko. Mgomo wa wafanyabiashara Kariakoo nao watajwa. Chalamila atua Dar na kufanya ziara ya kushtukiza. Mwenge ni mkuu wa mkoa mpya huyo wa Dar es Salaam. Shinikizo la damu tishio jipya kwa vijana duniani. Sura mbili mgomo Kariakoo. Vipaumbele vitano elimu huku utafiti ukitarajiwa kupewa msukumo. Na JK niliumia membe kuhamia ACT Wazalendo mwaka 2020 Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa habari leo, gwiji la habari Tanzania, na kutana na bari zisemazo vipaumbele vya tajwa kuboresha elimu, trilioni moja nukta moja kutumika miradi ya maendeleo, fursa mikopo elimu ya kuongez, ya kuongeza elimu elimu ku elimu kuongezwa elimu ya juu. Bila shaka, polisi yaonya vitisho maduka Kariakoo. Chalamila mkuu mpya wa mkoa wa Dar es Salaam huyo hatua daa na kuzuru soko la Mwenge. Bernard Membe azikwa amwagiwa sifa za uzalendo wabunge shule za serikali zifundishe kwa Kiingereza na makamu wa rais Mpango um, wasema ongezeni kasi kuhamisha wananchi Ngorongoro. Majira gazeti huru la kila siku limeandika, serikali yahimiza dhamira ya Samia ni kuhusu ajenda yake ya kukuza biashara. Wabunge waridhishwa na sera ya elimu na mitaala. 20 wapoteza wapotea baada ya mtumbwi kugongana na kiboko huko nchini Malawi. Mde ajibu jibu mapigo. maandamano bawacha lindi ya zizima Membe ya kizikwa Kikwete anika alivyosimamia alichokiamini. Nikitoka nchini Tanzania, sasa naelekea huko nchini Kenya na ninaanza na taifa leo, na baadhi ya habari zina, habari zake zinasema kiongozi wa upinzani Raila Odinga amekaa na ripoti kwamba anafanya mazungumzo ya siri ili kushirikiana na serikali ya kwanza Kenya. Amesema handisheki na Ruto sahau, na kueleza kwamba kukutana kwake mara tatu na kiongozi wa taifa ndani ya wiki moja kulikuwa sadfa tu. Sonko amwaga manoti mtandaoni. DPP Haji, mkurugenzi mpya wa idara ya ujasusi rais sasa aangusha shoka, lakini Raila akosoa hatua hiyo akisema si katibu Mburu alipasa kufutwa kazi. Na Yesu wa Tongaren ashinda majaribu. Majaribu, baadhi ya habari zinazodondoa katika gazeti la Standard. Ya kwanza inahusiana na kupanda kwa bei ya sukari, nyingine inasema kumfuta kazi katibu mkuu wa wizara ya afya Dr Josephine Mburu kumezua maswali mengi kuliko majibu. Asema Raila na Nurdin Haji, mkurugenzi mkuu mpya wa idara ya ujasusi ya Ruto. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Daily Nation zinasema idadi ya vifo vya msitu wa shakahola vyafikia 211. Nyuso mpya katika wizara ya afya ya Ruto, akifanya mabadiliko ya makatibu saba. Haji apendekezwa kuchukua mikoba ya ukuu wa idara ya ujasusi nchini Kenya, na Raila asema hakuwa na mazungumzo ya handisheki, hakuna, hakukuwa na mazungumzo ya handisheki, asema Raila huyo ambaye ni kinara wa upinzani nchini Kenya na hitimishia huko nchini Uganda. Habari ya kwanza inayodondoka katika gazeti la Daily Monitor inahusiana na wito wa chama cha upinzani cha FDC kwa serikali wa kuwalipa vizuri walinzi kama moja ya njia za kuhitimisha mauaji yanayofanywa na ulinzi nchini humo limeandika. FDC imeipa serikali jukumu la kufikiria kuongeza mishahara, kuboresha ustawi wa jumla wa maafisa usalama ili kupunguza mauaji ya eh, hivi eh, punde yanayohusishwa na bunduki makao makuu ya chama hicho mjini Kampala jana. Naibu msemaji wa chama hicho bwana John Kikonyongo alisema visa vilivyoongezeka vya matumizi mabaya bunduki na maafisa wa usalama vinahusishwa na dhiki na kupoteza matumaini ya maisha. Daily Monitor limeandika pia kuhusiana na hatua ya mataifa ya Afrika kutuma ujumbe wa amani huko nchini Ukraini na Rasia. New Vision kwa upande wake, baadhi ya habari zinazoonekana zinasema: rais Museveni ahakikishe wa wakazi wa Acholi juu ya kuhitimisha hujuma na mashambulio dhidi ya mifugo. Museveni na viongozi wengine watano wa Afrika kukutana na marais wa Russia na Ukraine. bunge la Uganda la pasisha mswada wa sheria wa usalama barabarani, huku wadau wakilalamikia faini iliyoainishwa. Redio Teheran. N mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia kutoka hapa jami jami jijini Tehran. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 26 Shawal 1444 hijiria sawa na Mei 17, 2023. Miaka 274 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui tarehe 14 Mei mwaka 1796, akiwa na umri wa miaka 45 wakati alipoelekea nchini India. Baada ya hapo, ugonjwa huo wa ndui ulitibiwa kwa kutumia chanjo hiyo. Maradhi hayo ambayo wakati huo yalikuwa yakichukua roho za watu bila ya huruma yalitokomezwa kabisa duniani mwaka 1979. Katika siku kama ya leo miaka 84 iliyopita, dola la Uingereza ambalo Palestina ilikuwa chini ya mamlaka yake lilitoa kitabu kilichopewa jina la kitabu cheupe, the white paper, na hivyo kukawa kumepigwa hatua nyingine katika njia ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel. Wapalestina ambao walikuwa wakifahamu vyema himaya ya Uingereza kwa Wazayuni waliokataa mpango uliokuwa umependekezwa katika kitabu hicho kwa ajili ya kuipatia ufumbuzi kadhia ya Palestina. Miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, wakati wa vita vya kulazimishwa vya majeshi ya Iraki dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndege za kivita za Iraki zilishambulia manuari ya kivita ya Marekani iitwayo Ostak katika eneo la ghuba ya Uajemi na kupelekea wanajeshi 37 wa Kimarekani kuuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Baada ya tukio hilo, utawala wa Saddam uliomba radhi kwa serikali ya Marekani na kutangaza kuwa tayari kulipa fidia za uharibifu huo. Na siku kama ya leo miaka 14 iliyopita alifariki dunia Ayatola Aliudhma Muhammadi Taqi Behjati Fumani, mmoja wa maraja taklid na maurafa wakubwa wa Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1294 hijria ya shamsia katika mji wa Fuman ulioko katika mkoa wa Gilan kaskazini mwa Iran. Baada ya kupata elimu ya msingi ya kidini, mwaka 1308 hijria ya shamsia alielekea katika chuo kikuu cha kidini cha Najaf nchini Iraki. Ayatowa Bejati alikuwa mashuhuri sana kutokana na uchamungu wake. Kitabu swalati Jamia, Ulmasail na wasilatu Nnajat ni baadhi ya vitabu mashuhuri vya msomi huyo. Na ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Makumi ya walowezi wa kizayuni wamevamia msikiti wa Al Aqsa huko Palestina. Rais wa Afrika Kusini asema mataifa ya Afrika kutuma ujumbe wa amani huko Ukreni na Russia. Wakuu wa Rwanda na DRC kukutana Nairobi kuhusu masuala ya wakimbizi. Na chama cha wapigania uhuru wa kiuchumi wa Afrika Kusini chasema Afrika Kusini inapaswa kujitoa katika mahakama ya ICC. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.