Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratut Tauba aya 13 hadi aya 15 A'udhu billahi minash shaitanir rajim Ala tuqatiluna qauman nakathu aymanahum wa hum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganini nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya uh, jioni au siku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia mubashara, moja kwa moja kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Teheran. Wapenza usikilizaji na, na tulioandaliani jumanne hii ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, utakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kuwa washahidi Imam Jafar Swadik alaihi salam. Mawaidha hayo, wapenza usikilizaji, yatafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tauleteni kasida na uh, kuwaageni kutoka studio zetu hizi usiku huu. Wapo wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani, kupitia uh, tovuti yetu ya Pars Today ir sw, na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, pia tisini na tisa nukta moja Lindi, pia Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza. Wakigoma, unaweza kutupata kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Mtwara. Tunapatikana kupitia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja na Singida unaweza kusikiliza Redio Teheran kupitia Maarifa FM tisini na tisa nukta moja. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa uh, ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Na ifuatia sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na sasa ni habari kamili kutoka hapa Teheran. Lakini kwanza kabisa, kabla ya habari kamili, ni vichwa muhimu vya habari. Rais wa Pakistan anasema maridhiano kati ya Iran na Saudia yatabakia katika historia. Mapigano yaendelea Sudan, idadi ya vifo yaongezeka hadi 222. Eh, na chama cha Ennahdha Tunisia chalani hukumu ya jela dhidi ya mwenyekiti wake. Karibuni namna. Sasa ni habari kamili. Rais Arif Alwi wa Pakistan amepongeza hekima ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ufalme wa Saudi Arabia ya kuanzisha tena uhusiano wa kidiplomasia baina yao, akisema kuwa makubaliano ya amani yaliyofikiwa kati ya nchi hizo mbili yatabakia katika historia. Rais Alawi ameasema hayo leo Jumanne katika barua maalum, na huku akiashiria kuongezeka mivutano ya kisiasa nchini Pakistan amesema pande zote za Pakistan lazima zifanya marekebisho katika mawazo yao kama juhudi za kurejesha amani na utulivu nchini humo. Hivi ndivyo Iran na Saudi Arabia zilivyofanya, na ndio maana kumeweza kufikiwa kiwango kikubwa cha amani na utulivu, amesema kiongozi huyo wa Pakistan. Aidha amepongeza nafasi chanya ya China katika kuendeleza mazungumzo ya maridhiano kati ya Teheran na Riyadh na kusema kuwa maafisa wa ngazi za juu wa pande hizo mbili wamefanikiwa kuanzisha mchakato wa uh, kupatikana kupa amani ya muda mrefu kwa kupitia upya mawazo yao na kufanya mabadiliko ya kimsingi. Rais wa Pakistan amesisitiza pia kuwa fikra za busara na zenye kujenga za viongozi wa Iran na Saudi Arabia zimeandaa mazingira ya kukomeshwa uhasama wa miongo kadhaa Tarehe kumi Machi mwaka huu, na baada ya siku kadhaa za mazungumzo mazito yaliyosimamiwa na China, hatimaye Iran na Saudi Arabia zilikubali kurejesha uhusiano wao wa kidiplomasia na kufungua tena balozi zao. Katika taarifa yao ya pamoja baada ya kusaini makubaliano hayo, Teheran na Riadhi zilisisitiza haja ya kuheshimiwa mamlaka ya kitaifa ya kila mmoja na kujiepusha na kuingilia masuala ya ndani ya kila mmoja wao. Hali kadhalika nchi hizo mbili jirani zilikubali kutekeleza mapatano ya ushirikiano wa kiusalama yaliyotiwa saini mwezi Aprili mwaka elfu mbili na moja na makubaliano mengine yaliyofikiwa mwezi Mei 1998 ili kuimarisha ushirikiano wao wa kiuchumi, kibiashara, uwekezaji, kiufundi, kisayansi, kiutamaduni, michezo na masuala ya vijana. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema madaktari e, wamesema leo Jumanne kuwa takribani raia mia nane ishirini na wawili wameuawa katika mapigano kati ya jeshi la Sudan e, na kundi la wanamgambo la vikosi vya msaada wa haraka RSF. Katika taarifa yake muungano wa madaktari wa Sudan umesema kuwa watu elfu tatu mia mbili kumi na watano wengine wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Idadi iliyotolewa na muungano huo imejumuisha majeruhi wa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe katika mji mkuu Kharthum, mji wa kusini wa Al Obeid na mji wa Al Junaina wa Darfur Magharibi. Taarifa zilizotolewa siku ya Jumamosi wiki hii zilisema kuwa idadi ya waliofariki kutokana na ghasia hizo zilikuwa zimepindukia watu mia tatu hamsini na wengine karibu elfu tatu kujeruhiwa. Baada ya wiki moja ya mazungumzo nchini Saudi Arabia, jeshi la Sudan na vikosi vya RSF walitia saini tarehe 11 mwezi huu wa Mei tamko la kujitolea kulinda usalama wa raia nchini Sudan. Mzozo kati ya jeshi na RSF juu ya kuunganishwa kundi hilo la wanamgambo katika jeshi umezuka kwa miezi kadhaa sasa. Hilo lilikuwa ndilo sharti muhimu la makubaliano ya mpito ya Sudan na vikundi vya kisiasa. Sudan imekuwa bila serikali tangu mwezi Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja wakati jeshi lilipopindua serikali ya mpito ya waziri mkuu Abdalla Hamdok na kutangaza hali ya hatari katika hatua iliyotajwa na vikosi vya RSF kwamba yalikuwa ni mapinduzi ya kijeshi dhidi ya demokrasia kipindi cha mpito sudan kilichoanza agosti 2019 baada ya kuondolewa madarakani rais omar al bashir kilipangwa kumalizika katika muda maalum ili kutoa fursa ya kufanyika uh, uchaguzi mwanzoni mwa mwaka 2024 lakini sasa kutokana na mapigano kati ya jeshi la sudan linaloongozwa na jenerali abdul fatah al burhan ambaye pia ni kiongozi wa Sudan na vile vikosi vya msaada wa radia mali ya haraka RSF vinavyoongozwa na Jenerali Dagalo, eh, eh, hali nchini Sudan imeendelea kuwa tete. Tuelekee sasa huko kaskazini mwa Afrika, chama cha Ennahdha nchini Tunisia kimelani hukumu ya kifungo cha mwaka mmoja jela iliyotolewa dhidi ya kiongozi wa chama hicho Rashid Ghanushi na kuitaja hukumu hiyo kuwa ni adhabu ya kisiasa isiyo ya haki. Jana Jumatatu, mahakama moja ya Tunisia ilimhukumu mhukumu Ghanushi, mmoja wa wapinzani wakuu wa rais wa Tunisia Kais Saied, kifungo cha mwaka mmoja jela kwa makosa yanayohusiana na ugaidi. Habari hiyo imethibitishwa pia na wakili wake Samir Dillo. Taarifa ya chama cha Nahdha imehimiza kuachiliwa huru mara moja kiongozi wake, huku ikisisitiza e, kuwa matamshi yote ya Ganushi yanasimama dhidi ya itikadi kali ya ugaidi na kwamba kila mara amekuwa akihimiza e, kuwa na misimamo ya wastani na uvumilivu. Chama cha ukombozi e, wa kitaifa NSF muungano mkubwa wa upinzani nchini Tunisia pia kimelaani uamuzi huo na kuongeza kuwa hakuna mtu wa upinzani Tunisia ambaye yuko salama mbele ya kukamatwa na kunyimwa uhuru wake. Mwezi uliopita, jaji mmoja aliamuru Ghanushi azuiliwe kwa tuhuma za kupanga njama dhidi ya usalama wa serikali hukumu hiyo imekuja wakati zikiwa zimepamba moto kampeni za serikali ya Tunisia dhidi ya wakosoaji wa Rais Said, wakiwatuhumu wakosoaji wao kuwa sehemu ya njama dhidi ya usalama wa taifa. Ghanushi ni miongoni mwa makumi ya wa wapinzani wa kisiasa wa rais wa nchi hiyo wa wakiwemo maafisa wakuu wa zamani na wafanyabiashara ambao wamekamatwa tangu mwezi Februari na kulalamikiwa na jamii ya kimataifa. Ghanushi aliwahi kuwa spika wa bunge la Tunisia, ambaye chama chake cha Anahdha chenye misimamo ya Kiislamu kilikuwa na wingi wa viti bungeni kabla ya kuvunjwa na rais Said mwezi Julai 2021 na kuchukua majukumu yote ya usimamizi wa nchi. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tuelekee upande huu wa Asia Magharibi, na kwanza kabisa ni kadhia ya Palestina ambapo Majenerali wa jeshi la utawala wa Kizayuni wa Israeli wamekiri kupata pigo katika vita vya siku tano vilivyoisha Ijumaa iliyopita, na kutangaza wazi kwamba katika uvamizi wake wa hivi karibuni huko Gaza, utawala wa Israeli situkuwa haukupata mafanikio yote, lakini ngome ya ulinzi wa anga ya Israeli imeshindwa kukabiliana na mamia ya makombora ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina. Haya yameripotiwa na shirika la habari la Shahaba ambalo limemnukuu mmoja wa majenerali hao yaani Meja Generali Ishaq Brick wa jeshi la utawala wa Kizaini wa Israeli akiyasuta matamshi ya waziri mkuu utawala huo Benjamin Netanyahu aliyedai kupata ushindi katika vita vya siku tano hivi karibuni huko Gaza. Netanyahu pia na baadhi ya wachambuzi wa utawala wa kizayuni wamedai kuwa jinai zao za hivi karibuni huko Gaza zimepata mafanikio na eti zimebadilisha mlingano wa nguvu. Lakini mtaalamu wa vita wa utawala huo Jenerali Ishak Brik amesema si tu kuwa Israel haikupata mafanikio yote, lakini ngome ya ulinzi wa anga ya utawala huo inayojulikana kama kuba la chuma imeshindwa kukabiliana na makombora ya wapigania ukombozi au wanamukawama wa Palestina. Amesema si vita hivyo vya siku tano tu, lakini hata katika mashambulio ya kabla ya hapo pia, Israel haijapata mafanikio yote na hakuna chochote kile kilichobadilika. Mapema Jumanne asubuhi ya tarehe tisa mwezi wa Mei, utawala wa kizayuni ulianzisha mashambulio ya pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza na kupelekea wapalestina wasiopungua 35 kuwa washahidi na mia na hamsini wengine kujeruhiwa wakiwemo wanawake na watoto. Wana mapambano wa Palestina lakini walisimama imara kukabiliana na jinai hiyo na kuvurumisha mamia ya makombora na maroketi yaliyopiga na kusambaratisha maeneo mbalimbali ya walowezi wa kizayuni. Mfumo wa ulinzi wa anga wa Israeli umeonyesha udhaifu mkubwa katika kukabiliana na mvua ya makombora ya wanamapambano wa Palestina ukanda wa Gaza. Pamoja na kwamba wanachuja sana habari, lakini jeshi la utawala wa kizaini wa Israeli limekiri kwamba kati ya makombora 1234 yaliyovurumishwa kutoka Gaza katika kipindi cha siku zo tano, 976 yalifanikiwa kupenya na kupiga maeneo ya walowezi wa kizaini katika ardhi zilizopachikwa jina bandia la Israel. Na kwa kumaliza, ni kuwa naibu katibu mkuu uh, wa Umoja wa Nchi za Kiarabu amesema kuwa kikao cha awali cha baraza la kiuchumi na kijamii kilichofanyika mjini Jida kimejadili masuala muhimu ya kijamii kwa ajili ya ushirikiano wa nchi za kiarabu mnamo mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya Siria kutumbukizwa kwenye mgogoro wa magenge ya kigaidi jumuiya nchi za Kiarabu iliamua kuonyesha wazi wazi uungaji mkono wao kwa magaidi hao kupitia kusimamisha wanachama wa Siria katika umoja huo kwa mashinikizo ya muungano wa Falme za Kiarabu na Saudi Arabia, huku nchi nyingi za Kiarabu zikikata uhusiano wao wa kidiplomasia na Damascus na kufunga balozi zao. Lakini wiki mbili zilizopita mawaziri wa mambo ya nje wa jumuia ya nchi za Kiarabu walikubaliana mjini Cairo, Misri, kurejesha wanachama wa Siria baada ya kushindwa njama zao za kuiangusha serikali halali ya Rais Bashar al Assad. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Siria SANA, Husam Zaki, naibu katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, leo Jumanne amesema kwamba mkutano wa kwanza wa jumuia hiyo ya Kiarabu utafanyika kwa kushirikisha serikali ya Siria baada ya miaka mingi na umejadili masuala muhimu kwa raia wa nchi za kiarabu yanayohusiana na hali ya maisha yao. Aidha, amedokeza kuwa bado hakujafikiwa ushirikiano wa kiuchumi katika ngazi ya juu, lakini hatua nzuri zimepigwa katika mwelekeo huo. Naibu katibu mkuu wa jumuiya nchi za Kiarabu hali kadhalika amesema kuwa ushirikiano wa kiuchumi utapelekea kukua na kuimarisha ushirikiano wa nchi za kiarabu na kutoa fursa ya ajira. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa wapenzi wasikilizaji, umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa ambao wakati huu tutajadili dalili za kufifia kundi la G7 katika uchumi wa dunia. Mkutano wa mawaziri wa fedha na wakuu wa benki kuu za kundi la G7 la nchi zilizoendelea kiviwanda ulifanyika ni igata Japan, na kama ilivyokuwa katika mikutano mingine ya nchi za magharibi na washirika wao, mkutano huo pia umeathiriwa na masuala ya kisiasa na usalama, ikiwa ni pamoja na vita vya Ukraine, suala la nuklia la Korea Kaskazini na hatimaye kadhia ya China. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen na waziri wa fedha wa Japan Shunichi Suzuki walikutana pembizoni mwa mkutano huo wa ji saba kujadili vikwazo dhidi ya Rusia. Hii ina maana kwamba nchi wanachama wa ji saba ambazo ni Ujerumani, Ufaransa, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na Canada, hasa Marekani, zinahisi kikamilifu mabadiliko ya nguvu ya kimataifa kutoka magharibi hadi mashariki na kwa kuwa hazina uwezo wa kushindana na kudhibiti mabadiliko hayo, zinafanya mikakati ya kuzusha na kuibua matatizo na malumbano ili kuzusha migogoro ya kimataifa. Na mfano wa wazi wa jambo hilo ni mgogoro wa Ukraine ambapo Marekani inajaribu kuitumbukiza dunia katika hali ya machafuko kwa kutumia njama hiyo inayotekelezwa kwa mahesabu makubwa. Rajai Singh Yadav mtaalamu wa masuala ya kimataifa anasema inaonekana kuwa kundi la G7 limefikia mwisho wa mstari na sasa kunadhihiri makundi mapya na yenye ushawishi mkubwa duniani kama jumuia ya ushirikiano ya BRICS inayozileta pamoja Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini kwa namna fulani. E, jambo hilo ni kielelezo cha maendeleo na nguvu ya mashariki dhidi ya magharibi katika hali hii nchi kama Japan zitajitengenezea uh, matatizo ya kikanda kwa kufuata kibubusa sera za Marekani. Tunapotazama mwenendo wa maendeleo ya kundi la BRICS, tunaona kuwa ni mshindani mkubwa wa jii saba katika eneo la mashariki mwa dunia. Mchango wa nchi wanachama wa kundi la BRICS katika uchumi wa dunia umeongezeka kwa zaidi ya asilimia nane tangu kuanzishwa kwa kundi hili mwaka elfu mbili na tisa hadi elfu mbili ishirini kwa mujibu wa takwimu za benki ya dunia, mwaka 2009 wakati kundi la nchi e, za BRICS lilipoundwa, sehemu ya nchi hizo tano katika pato la taifa la dunia ilikuwa ni asilimia 15.9. Mwaka 2009 jumla ya pato la taifa la Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini ilikuwa ni dola bilioni 9 nukta sita sita mbili na mwaka elfu mbili ishirini ilifika dola bilioni ishirini nukta sita nne sita. Kwa hivyo kwa ushirikiano wa nchi hizo tano sehemu yao katika uchumi wa dunia imeongezeka polepole na kufikia asilimia ishirini na nne nukta nne mnamo mwaka elfu mbili ishirini. Sambamba na kupata ustawi wa kiuchumi, nchi hizo pia zimeamua kutumia sarafu zao za kitaifa badala ya dola ya Marekani, jambo ambalo ni pigo kubwa kwa hali ya uchumi ya Marekani duniani. Matokeo ya utafiti wa taasisi inayojulikana kama Acorn Macro ya Uingereza yanaonyesha kuwa jumla ya pato la taifa la nchi za BRICS ni zaidi ya jumla ya pato la taifa la nchi za G7 zote kwa pamoja. Na kwa msingi huo, inaonekana wazi kuwa nguvu ya masuala mbalimbali ya kisiasa na kiuchumi na hama kutoka magharibi na kuelekea mashariki. Na kwa sababu hiyo, Marekani ambayo imetanguliza mbele sera za kuanzisha vita baridi na nchi za mashariki ikiwemo China na kuziunganisha nchi kama Japan katika vita dhidi ya Russia, inajaribu kupindua meza kwa masilahi yake na kwa kuonyesha kuwa ulimwengu wa magharibi umeungana. Mtaalamu wa masuala ya kimataifa Li Miadongo pia anasema lengo la Marekani ni kuibua migogoro ya kiusalama katika maeneo mbalimbali ili kuathiri ukuaji na ustawi wa uchumi wa nchi za mashariki. Kwa hivyo, Washington inajaribu kudumisha hadhi ya magharibi kwa kutumia migogoro ya kiusalama lakini inaonekana kuwa hali ya mambo inakwenda kinyume na matakwa ya Marekani kutokana na kuimarika miungano kama ule wa BRICS. Na sasa nchi kama vile Argentina, Iran, Indonesia, Misri, Mexico, Pakistan, Saudi Arabia na baadhi ya nchi nyingine zimeomba kujiunga na kundi la BRICS, na hiyo itakuwa ni kengele ya hatari kwa madola ya magharibi yanayoongozwa na, na Marekani. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Naona muda wetu unazidi kusonga mbele, hivyo nawakaribisha sasa kusikiliza mawaidha uh, kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Jafar Swadik alaihi salam, na mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Taki Zakaria. Baada ya Baale, hapo utakuwa na makala yaleo katika historia na kasida, na watakieni usikilizaji mwema Jaafar Sadiq alayhi salatu wa salam, Imamu wa sita katika maimamu kumi na mawili, wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ambao tumeachiwa na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wakiwa ni maamiri na viongozi wa umma huu. Na tukaambiwa na bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba kushikamana nao wao kama kizito cha pili na kizito cha kwanza kikiwa ni Qurani, basi hii ndiyo njia ya uokovu na uongofu na kutokupotea njia. Na ikiwa tutaenda na viwili hivi basi kwa hakika kesho siku ya kiyama tutamfikia Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam tukiwa ni watu walioiacha njia na hatutoweza kuwa pamoja na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na hatutoweza kuwa pamoja na kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na sisi siku zote dua yetu ni kuomba kwa Allah subhanahu wa ta'ala atuwe kesho siku ya kiyama tukiwa pamoja na Muhammadi na kizazi chake Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tunasema allahuma hashurna fi zumrati Muhammad wa ali Muhammad. Sasa katika zumrati Muhammad ni huyu alimamu wa sita alimamu jafari sadik alaihi salatu wassalam, sira yake maisha yake, ukurasa mzima wa maisha yake kunapatikana nini ndani yake? mm -hmm. Katika mafunzo ambayo ni uelekezo au maelekezo kwetu sisi Waislamu wa bilkhusus wafasil wa, wa Uislamu halisi mm -hmm. wa bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika e, madrasa au watu ambao alimamu alifanya nao minadhara mijadala ya kielimu ni Abi Hanifa ambaye mm -hmm. kwa upande wa Ahlusunna Waljamaa ndo, e, ndo kiongozi wa kwanza wa madhehebu mm -hmm. manne katika zile madhehebu zilizokuwepo kwa upande wa Ahlusunna Waljamaa mm -hmm. kwa hiyo yeye ni mkongwe katika wale wanne mm -hmm. yeye ndiye mwanzilishi katika upande wa fiqhi e, na ambao ambapo Ahlusunna Waljamaa waliokuwa wengi. Wanafuata hii eh, eh, madhhab ya Abi Hanifa mm -hmm. na katika maswali ambayo yalijiri katika minadhara mbalimbali tumeyataja katika sehemu zilizopita. mm -hmm. na sehemu ya mwisho tulishia na lile swali ambalo al-Imam Jaafar Sadiq anamuuliza Abi Hanifa no. kunako eh, kuua nafsi no. isiyokuwa na hatia na. pamoja na zina mm -hmm. kwamba ni kipi katika haya mawili yani dhambi yake ni kubwa, kosa lake ni kubwa mno mm -hmm. kwa mtazamo abihanifasema al mm -hmm. al mm -hmm. ala ya kwamba ni kuua, lakini alimama akamwambia katika kuua Mwenyezi Subhanahu wa wataala anakubali mashahidi wawili mm -hmm. kuthibitisha kutoa ushuhuda wao kwamba fulani ameua, lakini katika masala ya zina mm -hmm. a, Mwenyezi Mungu wa Ta'ala hakubali ila arba'at shuhada, mm -hmm. anakubali mashahidi wanne. mm -hmm. E, shahadatu arba, yani mashahidi watu wa ushuhuda wazi, lazima wawe wanne no. wathibitishe kwamba mm -hmm. tendo la zina limefanyika baina ya watu wawili mm -hmm. na katika masala hii e, Mwenyezi Mungu ameweka wa watu wanne katika masala ya zina, kuna hikima yake mm -hmm. Mwenyezi Mungu, kwa nini? E, katika sehemu zingine mashahidi wanakuwa si wanne, lakini katika hii masala wana, ni wanne mm -hmm. lakini pia Mwenyezi Mungu amefanya ugumu zaidi kuthibitisha masala ya zina kwamba watu wawili wamezini, mm -hmm. akaenda mbali zaidi, kwa sababu hawa watu wanne inabidi waone kwa macho yao kile kitendo kikifanyika, bali e, kuna istilaha zingine za kifikiri na hapa zinazidi. Maulamaa wanasisitiza si kuona mm -hmm. tu kwamba umeona tu watu wawili Mm -hmm. Kwa hiyo kwamba wamezini, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala amefanya ugumu zaidi katika hili swala ili kulinda, e, kulinda maisha ya watu, kulinda heshima ya watu na kulinda utu wa watu. e, maanake hili lingeliweza kutumika vibaya katika jamii, watu kuuliwa kwa sababu mm -hmm. masala hii ni ngumu, ikithibitika ina maana sheria inabidi wewe uliwe. Sasa mtu kwa chuki zake anaweza akasema fulani amezini kirahisi mm -hmm. tu halafu wewe ukaenda kusimamishiwa hukumu mm -hmm. e, ya zina dhidi yako, na ndio maana katika fikri tunaingia pale, tunakuta kwamba inasema almail fi lmakhal mm -hmm. e, iltika lkhitanain mm -hmm. lazima. wewe unathibitisha kwamba hawa wamezini mm -hmm. umeona iltika khitanain mm -hmm. baina yao sasa inaweza ikakugeukia wewe katika mm -hmm. kutoa ushuhuda. Kwa hiyo hili jambo liwe gumu, ili watu waepuke kujaribu kuku, kutupiana e, ili jambo baya la kufanya zina mm -hmm. na kuchafuana mm -hmm. na jamii kuchafuka. Kwa hiyo kia Abi Hanifa anasema ni ja, dhambi kubwa ni kuua nafsi, lakini mama msikia, ba, la, anamwambia, e, si kuua nafsi ndio dhambi kubwa. Dhambi kubwa mm -hmm. ipo katika zina mm -hmm. kwa sababu katika zina tizama Mwenyezi Mungu, e, nguvu aliyoiweka pale kwamba lazima wawepo mashahidi wanne wathibitishe, mm-hmm. kwamba hawa watu wamezini. Sasa hili ilikuwa inaangusha kiasi yake anayoifanya. Mm-hmm. Kwa sababu hapo ukifanya kiasi, unaona katil al-katil, ndio ndio kubwa zaidi, ndio yenye yenye dhambi kubwa zaidi, lakini unaona kinyume chake, zina ndio inakuwa ni kubwa zaidi kwa dhambi. Sasa katika swali lingine ambalo anamuuliza Eh, tunaweza kufaidika nalo hapa, anamuuliza Abi Hanifa anamuuliza, ya kwamba faqala al-Imam alayhi salatu wassalam, anamwambia al-Imam ayyuma a'zam inda Allah, ni lipi kati ya haya mawili ni kubwa mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala, as-sawm au salat, salat. Ni yani, sawm au salat yani, katika hizi ibada mbili ni ipi ni ibada kubwa kuliko nyenzake sawm au sala? Abi Hanifa kwa mtazamo wake ki wa qiyas, akiitizama sawm na akaitizama swala mm -hmm. jibu lake analompa Alimam Jaafar Sadiq anamwambia, eh, qala Abu Hanifa anifa as-salat mm -hmm. anamwambia swala ndiyo, eh, yenye nguvu zaidi mbele ya Allah subhanahu subana wa ta'ala mm -hmm. ndio ibada kubwa zaidi mbele ya Allah subhanahu wa ta'ala mm -hmm. Alimam Jaafar Sadiq, faqala alimam alayhi salam mm -hmm. fama balul haid mm -hmm. vipi sasa kuhusu kama jibu lako unaona swala ndiyo ibada kubwa zaidi, fa ma balu lhaid mm -hmm. Vipi kuhusiana na huyo alhaid takdhi mm -hmm aswaum wa wala takdhi salat vipi? mm -hmm. Kuhusiana na mwanamke ambaye yuko katika siku zake katika ada yake, mm -hmm. sheria ya Kiislamu inamwambia kwamba huyu inabidi afanye kadhaa ya saumu zile ambazo hakuzifunga kipindi yuko katika hii hali, lakini sheria ikamfutia kufanya kadhaa ya sala. mm -hmm. sasa hazilipi na, yaani, na maana swala zote zilizompita mwanamke anapokuwa katika hali ya ada yake mm -hmm. hatazilipa mm -hmm. kwa mujibu wa sheria ya Kiislamu, na ninadhani eh, madhahibu zote za Kiislamu hatatofautiani, lakini unapokuja katika somu bali swaumu, sheria inakwambia wewe mwanamke, unatakiwa kulipa hizi swaumu zilizokupita katika hii mm -hmm. hali yako ukifika, ukishaingia katika mm -hmm. katika hali ya toho mm -hmm. katika hali ya tahara, ya kujitaharisha, ufunge zile swaumu ambazo zilikupita. Kwa hiyo hapa, Alimam Jaafar Sadiq alayhi salatu wasalamu anamwambia, ittaqilla ya Abdullah, mm -hmm. sema, muogope Mwenyezi Mungu, ewe mja wa Allah subhanahu wa ta'ala, akimwambia Abi Hanifa, mm -hmm. wala taqsid dina bira'ik wala usifanye kiasi katika dini birayi kwa kupitia msingi wa rai yako. Namna hii Alimam Jafar Sadik alayhi salatu wassalam ndivyo alivyokuwa akizibatilisha fikira potofu akizibatilisha, e, zile fikra ambazo zinaenda kinyume na misingi sahihi ya Uislamu na kuzitokomeza na kuwatokomeza kifikira watu wote wale ahlu lkiasi wa rai kupitia hii mijadala ya kielimu ambayo ilikuwa imesimama katika misingi ya mantiki na hoja zake zikiwa ni imara kiasi kwamba mm -hmm. walikuwa wanashindwa kuzipangua hawa ambao walikuwa kinyume na mafunzo sahihi mm -hmm. ya ahlulbeiti alayhim wasalatu wassalam. Alimam aliitumia mijadala minadhara mbalimbali baina yake na madarisi zingine, afkari zingine za upande wa pili zisizokuwa mm -hmm. au zisizotokana na madrasatu Ahlulbeit alaihim salatu wassalam mm -hmm. na alitumia njia ya kuzibatilisha kupitia njia ya mijadala mbalimbali ya kielimu, mijadala mm -hmm. ambayo ilikuwa imesimama katika misingi ya hoja zilizokuwa imara, hoja za kimantiki. Kutokana na elimu kubwa aliyokuwa nayo alimamu Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam, mm -hmm. hawakuweza watu wa milengo mingine, wa afkari zingine, kuweza kupangua zile fikra na hoja za Imam Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam, ili kuweza kuthibitisha manahaji zao walizokuwa nazo katika masaili mbalimbali za kifiki hii aqaid na, na mengine. Kwa hiyo alimam Jafar Sadik alayhi salatu wassalam alikuwa akipambana nao vikali kielimu kwa kupitia njia hii ya elimu, kwa sababu elimu ni silaha ya kupambana na zile afkari za batil. Na bila kusahau kwamba hii mijadala mi ilikuwa inajiri mbele ya kadamnasi, mbele ya kundi kubwa la watu hmm, walikuwa wakikusanyika kwa ajili ya kufuatilia mahojiano ya kielimu baina ya pande mbili. Kwa hiyo watu wengi walikuwa wakisikia, na miongoni mwa watu ambao walikuwa wakifanya mijadala pamoja na Alimam Jafari Sadik alaihi salatu wassalam walikuwa ni katika sehemu ya watawala yani, ni katika ule utawala, ni katika adha, ni katika memba ya wale watawala waliokuwa wakitawala zamazile katika wala wa Bani Abbas ambapo E, baadhi yao pia walikuwa waliokuwa wakiendesha mijadala na Al-Imam Jaafar Sadiq walikuwa pia ni ni ni wahadhiri wa watawala kwa Mm-hmm, sababu so, watawala wana watu wao Mm-hmm, ambao ni ulama, ulama usuli maulamaa waovu ndio waliokuwa watawala wakiwatumia kwa ajili ya kuweza kuwasifia kuleta sifa mbalimbali ambazo hawakuwa nazo wale watawala wengine, wakitengeneza hadithi mbalimbali mbali, waki u... na wengine waki, kwa lengo la kuwadhalilisha Ahlulbeit alayhim salatu wassalam na kuwadunisha na kuzusha vitu ambavyo havikuwepo na kuipotosha jamii. Hawa ndio waliokuwa wakifanya kazi pembeni kando mwa watawala wale waovu wa kizazi cha Bani Umeya na Bani Abbas. mm -hmm. Lakini kwa sababu mtu ambaye walikuwa wakifanya naye mijadala ni kama huyu Alimam Jafari Sadik alayhi salatu wassalam, baadhi yao walikuwa wanataraja mm -hmm. walikuwa wanaogopa kujiingiza nafsi zao kupambana kimijadala ya kielimu mm -hmm. kumkabili Alimam Jafari Sadik alayhi salatu wassalam mm -hmm. kwa hiyo walikuwa wanarudi nyuma kwa kumuogopa alimamu jafari Sadiq alayhi salatu wassalam, asije akawaangusha ki. Kwa sababu ukiingia uwanjani mm -hmm, na, na alimamu jafari Sadiq alayhi salatu wassalam hautoki salama, ya lazima anazikatakata zile fikira zako mm -hmm. na anazitokomeza zile fikra zako na jamii, kama tulivyosema kwamba jumuiya ya watu wanahudhuria mm -hmm. E, inakuwa ni hadhira kubwa, wanafuatilia ule mjadala, wanaona na wanasikia, wana, wana, wana, unaona mm -hmm. Kwa hiyo wanaathirika pia, kwa sababu mtu ukipata tu dakika mbili tano kumsikiliza alimamu, lazima wewe wathirika. Kama ulikuwa na fikira potofu, lazima kuanzia pale fikira zako ziwe ni sahihi. Tusema wakati Naam. wa Alimam Swadik, yani vita ambavyo tunaviona zaidi sio vita vya meidani ya kupigana kwa Ahsan. panga vitu kama hivi, lakini ni harbu lfikri wanavyosema, yani ni vita vya kifikira na elimu, yani ndio inatumika zaidi Indo, yeah, na na katika hapa tunaweza kusema kwamba Al-Imam Jaafar Sadiq katika hiyo nukta ambayo umeiashiria, mm -hmm. silaha kubwa aliyoitumia kupambana na hawa watu mm -hmm. silaha kubwa aliyoitumia kuweza ku, kuulinda Uislamu ubakie hai katika zama zake mm -hmm. ni hii elimu e. Alipata nafasi kubwa ya kufundisha, mm -hmm. alipata nafasi kubwa ya kufanya vikao mbalimbali vya kielimu, mm -hmm. pamoja na watu ambao walikuwa wakienda kombo, wakienda kiupotofu E, wakishikamana na fikira zisizokuwa sahihi wakitumiwa wengine na watawala waovu, kwa ajili ya kupindisha misingi sahihi na mafunzo sahihi ya dini tukufu ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kwa hiyo alimamu Jaafar Sadiq alayhi salatu wassalam kama ulivyoashiria, wa no. alitumia e, silaha ambayo ilikuwa ni silaha ya kielimu kutengeneza mapinduzi mm -hmm. ambapo tunaona kwamba E, maimamu wengine walikuwa, mazingira yao yanawalazimu watumie silaha e, ya upanga kwa ajili ya kuilinda dini ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. No. Waingie vitani mm -hmm. kama tunavyoona Al-Imam al, Al-Hussein alayhi mm -hmm. salatu wassalam ili kuweza kupambana na upotovu uliokuwepo. mm -hmm. na zile inhirafu zilizokuwa zikitengenezwa na upande wa Banu Umayya ukiongozwa na Yazidi bin Muawiya al-Imamu, no. al al-Hussein, aliona mazingira yalivyokuwa pale ni kufanya vita na hawa waovu mm -hmm. ili kuweza kuilinda dini tukufu ya Kiislamu mm -hmm. ili ku, na akatengeneza mapinduzi mapinduzi ambayo yali e, mpaka leo hii yamedumu mm -hmm. na yaliyoufanya Uislamu uendelee kubakia hai e, athaura allati abqat islam, haya mapinduzi yaliyobakisha Uislamu hai katika zama za Alimam Husein. Lakini tunapokuja katika zama za Alimam Jafari Sadiq alayhi salatu wasalam, thawra allati abqat islam, haya mapinduzi yaliyofanya Uislamu ubakie hai katika zile zama zake, ilikuwa ni athawra bisilahi ilmu, ilikuwa ni thawra au mapinduzi silaha ya elimu, na hii alharakatu lilmiya, harakati ya kielimu aliyoitengeneza alimam Jafari Sadik alayhi salatu wassalam katika zile zama, harakati ambayo ilikuwa inaambatana na masomo mbalimbali. Kulikuwa kuna durusu mbali mbalimbali katika mm hii -hmm. harakati kwa sababu alimamu alikuwa anakaa anafundisha mm -hmm. eh? Alikuwa anapata fursa ya kufundisha afkari sahihi za Kiislamu. Yeah. Kwa hiyo hii ni mapinduzi ya kielimu ambayo yalikuwa yameambatana na adduruz wa munadharat mm -hmm. wa hiwarat alikuwa akifanya minadhara discussion mbalimbali mijadala mbali mbalimbali ya kielimu, lakini pia Alimam Sadik alaihi salatu wasalam mapinduzi haya ya kielimu au harakati yake hii ya kielimu mm -hmm. Pia ilikuwa inaambatana na taalifu lkutub wa muharabatu lbatil wa muharabatu lbidha. Alikuwa pia e, ni harakati ya kielimu alharakatu lilmiya ambayo inaambatana na uandishi wa vitabu, walikuwa wakiandika, kwa sababu elimu pia inatunzwa kupitia kuandikwa, kwa sababu kusema, unaweza ukasema yakasahaulika e, kilichoandikwa kinabaki, kinadumu kwa hiyo, alimam pia alifunza wanafunzi wake wakawana. Na wanafunzi wengi wameandika sana vitabu mbalimbali wote mbali. Mm -hmm. Ambao walitasharaf na darsa za alimam Jafar Sadik, alahi salatu wasalamu, wameandika kupitia kalam zao. Mm -hmm. Na elimu mbalimbali mbali, katika sehemu mbalimbali, mambo ya kijografia, mambo ya kikemia, kwa sababu alimam Jafar Sadik alikuwa so akifundisha pia kemia na nao wanafunzi wengi ambao kwa upande wa kemia sasa hivi katika elimu hata ya kidunia wanafaidika nao na, unaona kwa hiyo eh, na, na, na, na mambo mengine ambayo yanapatikana katika hii harakati ya kielimu ni muharabatul bida. mm -hmm. Ni kupambana na bida ambazo zilikuwa zinazuliwa uzushi mbalimbali. mm -hmm. Mambo ambayo hayapo katika dini yanazuliwa. Alimam alifunza katika hii harakati yake ya kielimu kuweza kupambana nayo na hayo yote, walbatil na kupambana na batil, kama tulivyoona zile minadhara zake, aliweza kupambana na kiasi kiasi ni mm -hmm. batil katika dini mm -hmm. eh? akaweza kupambana na ahlulkiasi wal wal rai ambao walikuwa ni wafasi wengi tu. mm -hmm. na pengine mpaka sasa hivi wapo, mm -hmm. lakini hoja zipo nyingi za kubatilisha, e, kiasi yao na manahaji yao. Mm -hmm. Kwa sababu tayari alimamu ameshavibatilisha hizi afkari mbele ya yule ambaye ni mwasisi wake ambaye ni Abi Hanifa ambaye alikuwa ni mwasisi wa kiasi, mm -hmm. aliyekuwa akifanya kiasi katika dini bila rai, mm -hmm. Kwa hiyo wafasi wake hawana hoja tena baada ya kuwa hoja zimesha thibitishwa za kuonyesha kwamba kiasi ni upotevu katika dini. Huwezi katika masaili ya Kiislamu, katika halali na haram ukatumia kiasi kuweza kunyumbua zile ahkamu mm -hmm. na sheria za Kiislamu nah. kwa hiyo hii alharakatu lilmia au katika mustawa wa kijamii, mm -hmm. wa siasia na katika upande wa kisiasa. Kwa hiyo unapoingia katika masaili za kijamii, masaili za kisiasa mm -hmm. al-Imam aliweza kujikita zaidi ndani yake kupitia al-harakatu al-ilmiya ambayo aliianzisha Mm -hmm. Kwa sababu alharakatu lilmiya, unajua unapotengeneza haraka, si wewe inabidi uwe na chain kubwa, no. Lazima ufundishe. mm -hmm. kwa alimamu Jaafar Sadiq alayhi salatu wasalam alifundisha, alikuwa na wanafunzi mbalimbali. mm -hmm. fahtamma biha almansur alabbas. mm -hmm. hii ilimshughulisha sana hii harakati ya kielimu huyo Mansur, kwa sababu Mm -hmm. Alikuwa naona ni harakati hatari kuliko thaura yoyote ile ambayo inaweza kutokea katika ulimwengu huu. Mm -hmm. Kwa hiyo alikuwa itabaraha ahamu min athaurati walhurub. Mm -hmm. N yani, katika zile thaura ambazo zinatengenezwa thaura yenye nguvu zaidi kwa mtazamo wa huyo Mansur alivyokuwa akiona. Mm -hmm. na ni hatari katika utawala wake. Mm -hmm. ni alharakatu lilmiya yeah. Kwamba ni, ni, ni, ni, ni, ni mapinduzi makubwa kwa sababu wewe unafanya mapinduzi ya kifikra. mm -hmm. Athauratul fikria, watu unawafundisha. mm -hmm. Unawapa fikra, kwa sababu mtu ili uweze kumuokoa, msaidie katika upande wa fikra, afikiri sahihi. mm -hmm. Atafakari aliyokuwa ni sahihi. mm -hmm. Ndicho kitu alichokitengeneza Imam Jaafar Sadiq. kwa kumalizia namna, mm -hmm. ashiria kwa muda umekwisha, kwa kumalizia nukta hii kwamba al-Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salatu wasalamu, hii harakati ya kielimu aliyoitengeneza, mm -hmm. ilimshughulisha sana huyo al-Mansur al-Abbasi mm -hmm. na akaona kwamba hii ni wake kwa no. Sababu gani akaona hii itaangusha utawala wake, itachukua watu wote ambao kidogo wanamsikiliza katika ule utawala wake wote wataelekea, kwa sababu tayari wana fikra wanaweza kutengeneza misingi mizuri ya fikra no. Walidhalika saa litasfiat limamu sadiq no, no. Alichokifanya akafanya harakati za kumaliza alimamu jafar sadiq, walintihaa minhu na kumalizana naye. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 Shawal mwaka 1445 Hijiria sawa na tarehe 16 Mei mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1296 iliyopita, Imam Jafaru Sadiq alaihi ssalam, mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani Mwenyezi mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, aliuawa shahidi kwa amri ya mtawala dhalimu wa wa Bani Abbas Mansur Adawaniqi. Imam Jafar Sadik alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31 baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Muhammad Albakir. Imam Sadik ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Uislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafar Sadiq alayhi salama. Ushawishi wa imamu ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur Adawaniki aliamuru imamu apewe sumu na mtukufu huyo akauawa shahidi katika siku kama ya leo. Imamu Jafar alizikwa katika makaburi ya Baqe katika mji mtakatifu wa Madina. Katika siku kama ya leo miaka 107 iliyopita Ufaransa na Uingereza ziligawana milki zao katika Mashariki ya Kati na maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na utawala wa dola la Uthumania chini ya mkataba wa Sykes-Picot ambao ulikuwa umetiwa saini wiki moja kabla. Kutiwa saini kwa mkataba huo wa kikoloni wa Sykes-Picot baada ya vita vya kwanza vya dunia kulitayarisha mazingira ya kisiasa ya kugawana ardhi ya mashariki ya kati na kusambaratisha dola la Uthmania. Katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita, Jenerali Mobutu Sese Seko aliyekuwa rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zairi ya zamani, aliyekimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na Laurent Kabila kukaribia mji wa Kinshasa. Mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha akatawala nchi kwa muda wa miaka Na siku kama ya leo mwaka mmoja uliopita alifariki dunia Ayatollah Sayid Abdullah Fatiminia, mwanazuoni maarufu wa Kiislamu na mtaalamu wa akhlaqi na maadili ya Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1325 hijiria shamsia huko Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Miongoni mwa kazi za mwanazuoni huyo mkubwa ni Nukta za Maneno, Utamaduni wa Kumngojea Imamu wa Zama, Mwisho wa Mapenzi, nukta moja kati ya maelfu, zawadi ya Ghadir, hadithi arobaini kutoka vyanzo vya kishia na kisuni na wimbo wa ashiki ya ya Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM.