Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Mawaidha hayo yatafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingo wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema nchi za magharibi zimegeuzwa pepo ya usalama kwa magenge ya kigaidi. Rais wa Palestina utaka Umoja wa Mataifa usimamishe wanachama wa Israel. Waziri wa mambo ya nje wa Siria aelekea Saudia kushiriki mkutano wa mawaziri wa Arab League. Rasia yalaani kauli ya rais wa Ufaransa kuhusu uhusiano wa Mosco na China. Habari kamili. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya Iran amesema nchi za magharibi ni pepo ya usalama kwa makundi ya kigaidi tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran mwaka 1979, zaidi ya raia na maafisa elfu kumi na saba wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameuawa washahidi na kundi la kigaidi la munafikina mko na magenge mengine ya kigaidi. Na tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani imeyaweka magenge mbali mbali ya kigaidi chini ya kivuli cha uungaji mkono wake wa kifedha, kisiasa na kipropaganda na kuunga mkono jinai za kigaidi za magenge hayo dhidi ya wananchi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kazim Agharib Abadi, katibu wa tume ya haki za binadamu ya Iran, amesema katika mazungumzo na Marawa Royl watatu, kiongozi mkuu wa kanisa la Assyrian la mashariki, kwamba watu wa Iran ni wahanga wa ugaidi, na wakati nchi za magharibi zimegeuzwa kuwa pepo ya usalama ya makundi ya kigaidi nchi hizo zinaituhumu Iran kuwa inaunga mkono makundi ya kigaidi. Karibu Abadia ameashiria kuwepo kwa jamii za dini za walio wachache nchini Iran na akabainisha kwamba wakati ni vigumu sana kujenga msikiti katika nchi zinazodai kutetea haki za binadamu. Kulingana na takwimu za hivi karibuni, kuna takriban makanisa mia nne nchini Iran ya wafuasi wa dini ya Kikristo. Katibu wa tume ya haki za binadamu ya Iran ameashiria pia vikwazo vya kidhalimu vilivyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya watu wasio na hatia wa Iran, na akasema, Iran ni nchi huru inayojitawala na haijaivamia nchi yoyote wala kukanyaga haki za nchi yoyote ile, lakini wa magharibi wametenda ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu kwa kuweka vikwazo vya upande mmoja dhidi ya watu wa Iran. Kwa upande wake Marawa Royel watatu kiongozi mkuu wa kanisa la Sirian la mashariki amewashukuru watu wa Iran kwa ukarimu wao na akasema dini tukufu ya Uislamu na dini ya Ukristo zote mbili zinatilia mkazo heshima ya utu na haki za binadamu, na Wakristo wa Sirian wa ni sehemu ya Iran na watoto wa kweli na waaminifu wa Iran. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ya ndani ya Palestina ameuhimiza Umoja wa Mataifa usimamishe wanachama wa utawala haramu wa Israel katika chombo hicho kikuu cha dunia mpaka utakapokomesha uchokozi na ukandamizaji wake dhidi wa ya Wapalestina na kutekeleza maazimio ya Umoja wa Mataifa ya uundaji mataifa mawili tofauti ya Israel na Palestina na kutekelezwa haki ya wakimbizi kurejea makwao. Abbas alitoa mwito huo jana Jumatatu, wakati wa maadhimisho ya kwanza rasmi kufanywa na Umoja wa Mataifa ya siku ya Nakaba, ya maafa ya kuhamishwa kwa nguvu mamia kwa maelfu ya Wapalestina katika eneo ambalo sasa linaitwa Israel, wakati wa machafuko ya kugawanywa ardhi ya Palestina miaka 75 iliyopita. Zaidi ya wa Wapalestina laki 7 na elfu sitini walikimbia au walifukuzwa kutoka makwao mnamo mwaka 1948 wakati utawala bandia wa Israeli ulipoundwa, tukio ambalo Wapalestina wanaliita Nakaba au janga, na kuadhimishwa kila mwaka Mei 15 katika hotuba iliyojaa hisia za hamasa aliyotoa kwa muda wa saa nzima, Abbas aliuliza mataifa ya dunia kwa nini zaidi ya maazimio elfu moja yaliyopitishwa na mashirika ya umoja wa mataifa kuhusu wapalestina hayajawahi kutekelezwa. Tunadai leo rasmi, kwa mujibu wa sheria za kimataifa na maazimio ya kimataifa, kuhakikisha kuwa Israel inaheshimu maazimio haya au kusimamishwa wanachama wa Israel katika Umoja wa Mataifa, alisisitiza rais huyo wa mamlaka ndani ya Palestina. Umoja wa Mataifa unaadhimisha kumbukumbu ya nakba katika makao yake makuu mjini New York mwaka huu kwa mara ya kwanza baada ya azimio la kuadhimisha siku hiyo kupitishwa mwezi Novemba mwaka jana. Katika taarifa yake Jumatatu, Rosemary Di Carlo, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya kisiasa na kujenga amani alisema Wapalestina wanastahili maisha ya haki na utu na kutekelezewa haki yao ya kujitawala na kujitegemea. Kupitia mitandao ya kijamii, nchi wanachama wa umoja wa mataifa pia zimeonyesha mshikamano na uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina na piganio la utukufu la kujikomboa na kuunda nchi yao. Waziri wa mambo ya nje wa Siria ameelekea Saudi Arabia akiongoza ujumbe wa nchi yake kushiriki vikao vya utangulizi vya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Siria SANA. Katika mwendelezo wa kasi inayoonyeshwa na nchi za Kiarabu ya kupanua uhusiano wao na serikali ya Siria, maafisa wa Saudi Arabia jana jioni walimpokea waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal Al Miqdad alipowasili katika uwanja wa ndege wa mfalme Abdul Azizi mjini Jida. Akizungumza na waandishi wa habari mara baada ya kuwasili katika uwanja huo wa ndege, waziri wa mambo ya nje ya Siria alisema mkutano huu unafanyika kwa anwani ya hatua ya pamoja ya Waarabu. Sisi hatuangalii yaliyopita, bali tunaangalia yajayo. Tuna furaha kwa kuwepo kwetu Saudi Arabia na tunatumai kuwa mkutano huu utafanyika kwa mafanikio. Sisi tuko hapa pamoja na ndugu zetu wa kiarabu ili kukabiliana na changamoto za pamoja. Almikdadi amesema mkutano wa viongozi wa kiarabu ambao umepangwa kufanyika mjini Jida Ijumaa ya tarehe 19 Mei ni muhimu na akaishukuru na kuipongeza Saudia kwa maandalizi ya mkutano huo. Mfalme Salman bin Abdulaziz wa Saudi Arabia ametoa mwaliko rasmi kwa Rais Bashar Al Assad wa Siria wa kushiriki katika mkutano wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea, kukujeni kutoka hapa Redio Teheran. Sinan Ogan, mmoja wa wagombea watatu wa uchaguzi wa rais wa Uturuki, ametangaza kuwa atamuunga mkono Kemal Kilicdaroglu, mgombea wa muungano wa taifa ikiwa tu wataahidi kukiondoa chama cha kidemokrasia cha wakurdi katika mfumo wa kisiasa wa Uturuki. Ogan, ambaye alipata asilimia tano nukta mbili tu ya kura katika uchaguzi wa rais uliofanyika Jumapili, amesema kama ninavyo mnukuu, bado ni mapema sana kumuunga mkono mgombea maalumu katika duru ya pili ya uchaguzi, lakini bila shaka yoyote, hatutawaunga mkono watu wanaounga mkono ugaidi. Matamshi hayo ya Ughan aliyewania urais kwa tiketi ya muungano wa ATA yameelekezwa kwa Kil Kadroglo ambaye aliungwa mkono katika uchaguzi huo na chama cha Peoples Democratic ambacho kwa mtazamo wake yeye Ughan ni shirika la kigaidi. Sharti hilo alilotoa Ughan kuhusiana na kumuunga mkono Kil Kadroglo limetathminiwa katika vyombo vya habari vya Uturuki kama jibu la kistaarabu la kukataa kumuunga mkono mshindani huyo mkuu wa rais wa sasa wa Uturuki na kwamba kwa kauli yake hiyo, kuna uwezekano mdogo wa kuungana na Kilicdaroglu katika duru ya pili ya uchaguzi wa rais itakayofanyika Mei 28. Katika kampeni zake za uchaguzi, Ogan ambaye ni mwanachama wa zamani wa chama cha National Movement na anachukuliwa kuwa mmoja wa watu wenye msimamo mkali wa utaifa wa Uturuki kila mara amekuwa akikiita chama cha Kikurdi cha Peoples Democratic kuwa ni kundi la kigaidi, na hata wakati wa kampeni za uchaguzi mikoani alishambuliwa na wafuasi wa chama hicho katika maeneo ya Wakurdi. Kwa kuzingatia zaidi ya asilimia tano ya kura za mgombea huyo wa muungano wa Ata, inaonekana kwamba Waturuki wenye mielekeo ya utaifa na uzalendo wanaomuunga mkono watakuwa na karata ya turufu katika matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi wa rais. Ifahamike kuwa chama cha kidemokrasia cha wakurdi wa Uturuki ambacho Ugan anadai kiondolewe katika mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo kina wawakilishi 67 katika bunge la taifa. Na maafisa wa rasha wamelaani matamshi ya rais wa Ufaransa kwamba Mosco sasa inabadilika na kuwa kibaraka wa China. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Rusia imekosoa vikali mahojiano aliyofanya Emmanuel Macron na gazeti la Pario Opinion ambapo alidai kwamba mashambulizi ya Rusia dhidi ya Ukraine yaliyoanzia zaidi ya miezi 14 iliyopita yamesababisha Kremlin kutengwa. Katika mahojiano hayo, Macron alidai pia kwamba kiuhalisia, Rusia imeanzisha aina ya uhusiano wa bwana na mtumwa wake na China na imepoteza uwezo wa kulifikia eneo la Baltic ambalo lilikuwa muhimu sana kwake, kwa sababu iliharakisha uamuzi wa, wa Sweden na Finland wa kujiunga na shirika la kijeshi la NATO, matukio ambayo hayakuweza kufikiriwa miaka miwili nyuma. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov amesisitiza kuhusiana na kauli hizo za rais wa Ufaransa kwamba uhusiano wa Russia na China ni uhusiano wa washirika wawili wa kimkakati na haufungamani kwa namna yoyote ile na utegemezi. Aidha, Alexander Groshko, naibu waziri wa mambo ya nje wa Rusia, amesema kuimarika kwa uhusiano wa Moscow na Beijing na mabadiliko yanayoonyesha yanayoonyesha kutokea katika nidhamu ya dunia vimeikanganya na kuifadhaisha Paris. Mwisho wa taarifa, habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu unazungumzia dalili za kufifia kundi la G7 katika uchumi wa dunia. <mulia> Mkutano wa mawaziri wa fedha na wakuu wa benki kuu za kundi la G7 la nchi zilizoendelea kiviwanda ulifanyika Nigata, Japan, na kama ilivyokuwa katika mikutano mingine ya nchi za magharibi na washirika wao, mkutano huo pia umeathiriwa na masuala ya kisiasa na usalama, ikiwa ni pamoja na vita vya Ukraine, suala la nyuklia la Korea Kaskazini na hatimaye China. Waziri wa fedha wa Marekani Janet Yellen na waziri wa fedha wa Japan Shunichi Suzuki walikutana pembezoni mwa mkutano wa G7 kujadili vikwazo dhidi ya Rusia. Hii ina maana kwamba nchi wanachama wa G7 ambazo ni Ujerumani, Ufaransa, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na Canada, na hasa Marekani, zinahisi kikamilifu mabadiliko ya nguvu ya kimataifa kutoka magharibi kuelekea mashariki. Na kwa kuwa hazina uwezo wa kushindana na kudhibiti mabadiliko hayo, zinafanya mikakati ya kuzusha na kuibua matatizo na mikingamo ili kuzusha migogoro ya kimataifa, na mfano wa wazi wa jambo hilo ni mgogoro wa Ukraine ambapo Marekani inajaribu kuitumbukiza dunia katika hali ya machafuko kwa kutumia njama hiyo inayotekelezwa kwa mahesabu makubwa. Raji ya Singi ya Davu, mtaalamu wa masuala ya kimataifa, anasema inaonekana kuwa kundi la G7 limefika mwisho wa mstari na sasa kuna dhihiri makundi mapya na yenye ushawishi mkubwa duniani kama jumuiya ya ushirikiano ya BRICS, ambayo kwa namna fulani ni kielelezo cha maendeleo na nguvu ya mashariki dhidi ya magharibi. Katika hali hii nchi kama Japan zitajitengenezea matatizo ya kikanda kwa kufuata kibubusa sera za Marekani. Mwisho wa kumnukuu ya Dav. Tunapotazama mwenendo wa maendeleo ya kundi la BRICS, tunaona kuwa ni mshindani mkubwa wa G7 katika eneo la mashariki mwa dunia. Mchango wa nchi wanachama wa kundi la BRICS katika uchumi wa dunia umeongezeka kwa zaidi ya asilimia nane tangu kuanzishwa kwa kundi hili mwaka 2009 hadi 2020 kwa mujibu wa takwimu za benki ya dunia, mwaka 2009 wakati kundi la nchi zinazoibukia kiuchumi linalojulikana kwa jina la BRICS lilipoundwa likiwa na nchi za Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini, sehemu ya nchi hizo tano katika pato la taifa la dunia ilikuwa asilimia 15.9. Mwaka 2009 jumla ya pato la taifa la Brazil, Russia, India, China na Afrika Kusini lilikuwa dola bilioni 9662 na mwaka 2020 lilifikia dola bilioni 2646. Kwa hivyo kwa ushirikiano wa nchi hizi tano, sehemu yao katika uchumi wa dunia imeongezeka polepole na kufikia asilimia 244 mnamo 2020, sambamba na kupata ustawi wa kiuchumi, Nchi hizo pia zimeamua kutumia sarafu zao za kitaifa badala ya dola ya Marekani, jambo ambalo ni pigo kubwa kwa hadhi ya uchumi ya Marekani duniani. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Maulid Hasan wa Arusha, Tanzania. Itahusu ni mada ya kufa shahidi kwa maimamu masum alaihim ssalam. na kifo cha imamu wa maimamu imamu wa sita kwa mujibu wa Ahlul Baiti Rasulillah au Imam Jaafar ibn Muhammad As-Sadiq, alayhi salam. Imam Jaafar As-Sadiq, imamu wa sita, alayhi salam, ni imamu mtoharifu, ni imamu mwema, ni imamu mcha Mungu, ni imamu msomi, ni imamu ambaye hakudanganyika wala hakudanganywa na dunia wala shaitani. Vyote alivyokuwa navyo alimtumikia Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ndio maana akafahamika baba wa maimamu, kwa maana madhehebu yote, viongozi wote wakubwa wa Kiislamu, ima wote au takriban asilimia kubwa katika viongozi wakubwa wa Uislamu pamoja na madhehebu yao, mwalimu wao ni Jaafar ibn Muhammad as-Sadiq alayhi afdalu salatu wassalam. Ndio maana jina hili baba wa maimamu au imamu wa maimamu lilikuwa ni jina lake mashuhuri sana kwa mjukuu huyu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na aliyafundisha mafunzo hayo na kuwafundisha wote wale wafuasi wake na maadui pasina ya upendeleo wa aina yoyote, hakuwa na upendeleo na wakawa vilevile katika zama zake, na akaendelea mpaka leo, mpaka siku ya Kiyama. Jina mashuhur ni As-Sadiq. As-Sadiq maana yake ni mkweli, kama alivyokuwa babu yake na walivyokuwa wazazi wake, Bwana Mtume pamoja na maimamu waliomtangulia alayhim afdhalu salatu wassalam. Ni mkweli, hakusema kuwa huyu ni adui yangu, wacha nimpe kile ambacho si sawa, au kile ambacho si kizuri kila mmoja alipewa elimu na Imamu Jafaru Sadiki alayhi salam kwa ukweli, na akawa anawaelimisha na, na kuwaokoa, hasa wale maadui zake ambao walikuwa hawafahamu baadhi ya masaili na wakiwapotosha watu. Yeye hakunyamaza kama ambavyo leo hii sisi tunaweza tukamnyamazia yule ambaye unaona ni adui yako na huku wanakosea, ukitamani aendelee kukosea zaidi ili uweze kumwangamiza zaidi. Imam Jaafar Sadiq hakuwa na sifa ya aina hii ya kuona mtu anaangamia na ana uwezo wa kumkumbusha na kumwelewesha. Ndio maana hata unaposoma kwa Imam Hanafi, ambayo ni kiongozi mkubwa wa madhehebu haya ya Imam al-Hanafi, na anajulikana ndiyo madhehebu makubwa kwa namna alivyokuwa na alipokuwa akitoa fatwa zake, na alikuwa anaishi mbali na Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salam, lakini alipokutana na, na kusikia kuwa kuna msomi katika wajukuu wa mwanamtume akaamua kwenda kuchukua ilmu kutoka kwa Imam Jafar Assadiq alayhi salaam, baada ya kuwa imamu kumuuliza baadhi ya maswala kuwa wewe ni kiongozi kule Iraqi na unatoa fatwa ya aina hii wa kadha wa kadha, unatoa dalili wapi na kwa nini unasema hivi? Aliposhindwa kujibu maswali yake, na akaamua sasa kukaa, baada ya kushindwa kuona huyu mtoto au kijana huyu si wa kawaida akaamua kuchukua ilmu kwake, akatamka maneno mashuhuri kabisa ambayo yanasomwa katika membari nyingi: laula assanatani lahalaka annu'mani, lau singekuwa miaka miwili hii ambayo nimekaa kwa alimamu Jaafar as-Sadiq, akijifunza akifundishwa, miaka miwili amekaa, basi yeye angeangamia. Na Nu'mani ndiyo jina lake Abu Hanifa, asema nisingekaa kwa muda wa miaka miwili nikijifunza elmu kwa alimamu Jaafar as-Sadiq alaihi salam, ningeangamia. Tizama namna alipokuwa anaitoa elmu, na huyu ni kiongozi na ni imamu na anatambulika kule aliko. Hakumfanyia sehza, hakumcheka wala hakumtania wala hakumdharau. Aliona kuwa huyu anahitaji kufundishwa, na vipi dharau, wakati elmu yote iko kwa ahlu baiti Rasulillah sallallahu alayhi wa alihi wa sallama. Na hali kadhalika, unapomsoma imamu Almalik na madhhabu yake na aliyoyaanzisha, na sote tunafahamu ni madhehebu makubwa katika madhahebu ya Kiislamu. Imamu Malik kwa muda mfupi, ambaye na yeye amekutana na kukaa kwa imamu huyu wa sita katika nyumba ya bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Imam anasema nilikuwa nikimchunguza katika maisha yangu yote nikiwa kwake sikumkosa katika mambo matatu imma musalli, imma ni mwenye kuswali ni mwingi wa sala. Na hata mmoja katika watu ambao alikwenda kwa Imam Jafar Sadiq na akamkuta anasali hapo Madina, sijida tu sijida ya shukuru ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subahanahu wa taala. Mtu huyu anasema niliomba istighfari kwa Mwenyezi Mungu astaghfirullaha rabbi wa atubu ilaihi. Tena nasoma kwa utaratibu, naenda polepole, sio ile ya haraka haraka, kwa ajili ya kumsubiri imamu atoke katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu, ile sijida baada ya sala. Anasema nilihesabu mpaka zikafika mia tatu na hamsini au mia tatu na sabini. Muda wote ule imamu bado yuko katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa Taala. Ikiwa mimi na wewe Mia tu peke yake huwa zinatupa tabu, sabini tu huwa zinatupa shida. Imamu yuko sijida, huyu mtu anasema anamsubiri, ili niweze kumweleza haja zangu na shida zangu katika sijida ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, subhana Allah. Ya pili wa imma saimu, ni mwenye kufunga, alikuwa ni mwingi sana wa kufunga, imamu wetu wa sita Jaafar jafar as-Sadiq salawatullahi wasalamu alayhi. Na sifa ya tatu wa imma yaqra'u yakrau al-Quran, anaisoma Qurani muda mwingi, akiacha kuswali anasoma Quran. Mambo matatu haya ndiyo yaliyompamba sana imamu wetu wa sita, imamu wa maimamu. Yatosha tu wanahistoria wanapotueleza tena, maulama wakubwa wa wa madhahebu mbalimbali ya Kiislamu katika madrasa ya alimamu jaafar as-Sadiq alayhi salam, maulama wakubwa wakubwa, maulama si wanafunzi wa, wa, ma wa kawaida. Maulama wenye vilemba, maamama wenye majoho, wenye shaksia, mamlaka makubwa katika maeneo yao, sio chini ya maulamaa mia tisa ambao ambayo walikuwa wanaishi kwa imam jafar as-Sadiq sallallahu wa alayhi wasallam. Hiki si kitu kidogo. Hakuna madrasa kubwa namna hiyo hakuna madrasa ambayo imewahi kutokea, na hatujui kama itatokea, labda siku atakapokuja Alimamu Lhujat Lmuntazar ajjal Allahu taala farajahu sharif. Madrasa hii ya Alimamu Jafaru Sadiq, imamu wetu wa sita, ukiwachanganya wote na wale wakati na wale wadogo, wale wanayeanza, wanahistoria wanatwambia madrasa ile ilikuwa haipungui wanafunzi elfu nne wengine wakasema elfu arobaini madrasa ya mchanganyiko Hakubagua hata wale watoto ambaye, leo hii katika sifa zetu ushakuwa shekhe mkubwa, huwezi kumfundisha yule waalifu, uweze kumfundisha yule wa surati al-Fatiha, hautamfundisha yule ambaye anajifunza udhu. Imam Jaafar al-Sadiq alikuwa anawafundisha mpaka wadogo watoto, wadogo ambao wamejaa katika madrasa udhu. Na mmoja katika maulama wakubwa ambaye tayari alishapoteza ule mwelekeo wa udhu, akamkuta Imam Jaafar al-Sadiq alayhi ssalam anawafundisha watoto wadogo udhu, akawafundisha miongoni mwa mafunzo, na kiongozi na imamu huyu wa madhahibu, na yeye akayasikia na akayanukuu na akauliza ushahidi, na imamu akampa ushahidi wa Qurani. Imamu as-Sadiq alayhi salam anamwambia wale wanafunzi vijana au watoto wale, udhu ni ghuslatani wa mashatani, udhu ni kuosha viungo viwili na udhu ni kupaka viungo vya aina mbili. Imam Jaafar Sadiq anatoa maneno haya, na alimu mkubwa yule akayasikia maneno haya. Wakati Imam Jaafar Sadiq anafundisha, hakuwa na ubaguzi wala dharau, kuwa udhu ni kuosha viungo viwili na kupaka viungo viwili. Huyo alimu akamuuliza, hayo maneno ni mapya, maeneo ya kwetu hatufanyi hivi. Ilikuwa sijui Imam Jaafar as-Sadiq salawatullahi wasalamu alayhi hizo ndio sifa zake, na hao ndio wanafunzi wengi, maulama wakubwa wakubwa. Ndio maana hawakukosea waliposema viongozi wale wa madhehebu ni baba wa maimamu, ni imamu wa maimamu. La ajabu ulimwengu wetu leo hii haumfahamu Imam Jaafar as-Sadiq alayhi salam. Imamu huyu aliishi katika zama za intiqal zama za mabadiliko kutoka katika utawala kandamizi wa Bani Umeiya na kuingia katika utawala jeuri kandamizi wa Bani Abbas. Kipindi hiki mapambano yalikuwa ni makubwa baina ya koo hizi, Bani Umeiya na Bani Abbas, na zikawa zinabebwa shiaru nyingi za Bani Umeiya, maneno aliyoyazungumza Muawiya Bani Abbasi wakawa wanayatumia kwa ajili ya kuwahamasisha watu wa upinge utawala wa Bani Umayya, miongoni mwa maneno waliyoyabeba kuonyesha ubaya wa Bani Umayya na ndiyo maneno aliyoyazungumza Muawiya akisema, Muawiya inni wa banii almuluku wannasu abidun sahiruna lana, hakika mimi Muawiya na watoto wangu kimkusudia Yazid ibn Muawiya ndio wafalme ndio watawala wa watu na watu wote ni wadogo kwetu sisi, hawana nguvu. Ni maneno yake ndio yale yale maneno, vile vile wakawa anaendeleza yale ambayo tuliyazungumza katika sulhu ya Alimamu Alhasani ibn Ali akifanya suluhu na Muawiya, inni ma qataltukum litusallu wala litazakku wala litasumu wala litahijju wa inna ma qataltukum li'ata'ammaru alaykum, maneno ya Muawiya. Hakika tunatambua kuwa vyote hivi mnafanya nini, hatuna hatuna shida. Sala mnasali, hija mnakwenda, funga mnafunga, zaka mnatoa, vyote hivi mnavifanya, na sisi hatuna kazi na hivi. wa inna ma qataltukum li'ata'ammaru alaykum Hakika tuna wauweni au na wauweni ili niweze kuwatawala tu, lengo langu mimi ni kuwatawala. Shiaru za Muawiya aliyoanza kuyazungumza toka wakati wa Alimamu Ali bin Abi Talib alayhi salam, na yakaendelea maneno yale baada ya kufa kwake yakaendelezwa Bani Abbas. Wanatumia maneno haya mabaya ili kuonyesha watu, angalieni hawa watu ambayo nyinyi mko nao, namna wanavyozungumza maneno mabaya. Na tena wakaongeza haya baada ya kuonyesha ubaya wa Bani Umayya, wakaongeza uzuri wa Ahlbaiti, kwa sababu wanajua wafuasi wa Ahlbaiti wako na wana mapenzi ya dhati kwa Ahlbaiti Rasulullah. Wakatumia ridwa min ali Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, neno hili ridwa Shiaru hii ikawekwa katika bendera zao, wakati wanawapiga Bani Umayya, kuwa sisi tunapigana na Bani Umayya kwa ajili ya kuwaridhisha na kupata radhi na kwa ajili ya kuwaweka mamlakani, madarakani Ahlu Baiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Hayo ndiyo maneno ya Bani Abbas. Ridwa min ali Muhammad. Bendera zao wamezibeba hivyo na maneno yao, wakapata wafuasi wengi. Shiaru hii ndiye ilidondosha utawala wa Bani Umayya na ufedhuli wao wote na nguvu zao zote. Sasa Imam Jafar as-Sadiq ameishi katika zama hizi ambazo zinafahamika ni zama za mabadiliko kutoka katika Bani Umayya kuja katika Bani Abbas. Imam akawa yuko katikati hapa, ukatikati wake hakujihusisha na siasa ya aina yoyote, wala hakubeba shiari ya aina yoyote, akajikita katika kutoa elimu amezipambanua ameziweka, amepasua zama, ambazo watu wanashughulika na utawala na madaraka, zama ambazo shiari za uongo zinabebwa na harakati za uanzishwaji wa madhahib na kutofautiana na Bwana Mtume ni mkubwa. Kila mtu anaangalia wapi kuna maslahi, neno gani nikilisema ntapata maslahi kwa mtawala. Ni zama ambazo zilikuwa zimejaa giza sana. Imamu Lbakir na mtoto wake Imamu Jafar bni Muhammad As-Sadiq, alayhim assalam wakatumia mwanya ule wa mapambano baina ya Bani Umayya na Bani Abbas. Ndio maana wanafunzi wana wa Imamu Jafaru Sadiqi, maulama kama alivyosema zaidi ya mi, ya elfu tisa au mia tisa au hawako wengi sana, na wanafunzi wa kawaida zaidi ya elfu nne au elfu arobaini ikhtilafu b ya wanahistoria, na wote wanapishana na mji wote kuanzia Madina mpaka Kufa, Iraki yote kila mmoja anasema amenihadithia Jafar as-Sadiq alayhi salam. Kila mmoja akaitawanya elimu ile. Fiqhi sote tunajua utata mkubwa ulioko katika sheria aliyafundisha, na ndio maana kwa ahlu bait rasulillah hatuna ikhtilafu ya aina yoyote katika fiqhi, na fiqhi yote ni ali imam Jafar as-Sadiq, namna alipotoa maneno na hukumu nzito nzito ambazo waislamu wengine bado wanahangaika nazo, lakini kwa Imam Jafar Sadiq yako wazi fiqh yake. Hakufundisha tu fiqh Imam Jafar Sadiq, elimu zote Imam Jafar Sadiq alizifundisha zote, aqida, tauhid, elimu za mazingira, hii ma ina ambayo inafahamika ilmu tabia, hii elimu ambayo leo hii tunaita ni elimu ya kisasa au elimu ambayo leo hii ikaitwa elimu ya dunia, japokuwa hakuna elimu ya aina hiyo. Hii alifundisha sana Imam Jafar Sadiq alayhisalam, elimu ya uchumi na maktaba kubwa ambayo vitabu vilichomwa Indalus na maeneo ya Misri, katika tawala zile ambazo zilikuwa zimejaa elimu mbalimbali za kimazingira, elimu hizi ambazo leo hii tunaziona za udaktari, za nini, zote hizi ambazo leo hii tunazipa sifa kubwa, vitabu vingi vilichomwa ni mafunzo ya alimam Jaafar as-Sadiq salawatullahi wa salamu alayhi. Fiqhi tumeipata kwa sababu wengi wao walikuwa wanaenda kuuliza masail alafu wanapewa hukumu alafu wanaweka wanaondoka nayo. Ndio hiyo ambayo tumeipata. Lakini ile aliyokuwa naifundisha hadharani ilikuja kaonekana ni hatari kwa utawala wa Bani Abbas wakachoma moto. Ndio maana mafunzo ya Imam Jaafar as-Sadiq mengi unayapata katika fiqhi, haupati katika tauhidi, haupati katika tafsiri na ambaye ana wanafunzi wakubwa wa elimu wa ya tafsiri, lakini tafsiri yake iko wapi? Hata ukisoma upande wetu hutoikuta sana. Hata elimu ya hadith ukiisoma hata upande wetu sisi ni chache sana, ya Alimam Jafaru Saleh, kwa sababu ilichomwa moto, vingi vilichomwa baada ya utawala wa Bani Abasi kuchukua mamlaka, na hasa alipochukua mamlaka katili jeuri ambayo historia haijapata mfano wake, Almansur Addawaniki, Mungu amuweke al Al-Hawi huyu ambaye alikuja akapambana kiwazi wazi na Imam Jafar Sadiq na kuhakikisha idadi ya maulamaa wale 900 au elfu wanafunzi wale 1040 au 1400 wanapotea katika madrasa ya Ali Imam Jafar Sadiq alaihi salam. Wale wengine walikuwa wanaenda taratibu, wanajificha, wanauadui lakini wanamwandama kichini chini, lakini huyu malun Mansur Al-Mansur Dawaniqi huyo alipambana waziwazi na kiongozi mwema huyu imamu, ambaye kama ambavyo tunaambiwa ni zama ambazo zilikuwa zimejaa njaa na umasikini mkubwa, kwa sababu watawala wa Bani Umayya mali zote wamezificha, wanazitumia katika vita, wanapambana na Bani Abbas, na Bani Abbas wamejiandaa kwa muda mrefu kuhakikisha wanaangusha utawala wa Bani Umayya. Sasa zilikuwa ni nguvu ziko katika uwanja wa mapambano wanagombania mamlaka ya Uislamu. Sasa mali zilikuwa hazitoki, na sote tunajua katika vita njaa lazima itawale, umaskini lazima uenee panapotokea mapigano, vita baina yote yoyote. Sasa katika utawala au tawala zile, uchumi uliporomoka, njaa ilitawala, hali ilikuwa ni mbaya. Alichokifanya Imam Jafar Saleh Alayhi ssalam usiku mzima anazunguka kuweka vyakula katika nyumba za masikini, ambaye anawatambua mwenyewe ni mjamba Mswadiq alayhi salam. Kiasi ambacho unaambiwa watu wengi walikosa hata makazi, hawana nyumba. Imamu kwa kujificha, anawatengenezea majumba, na anawakuta watu wengine wamelala nje, anawawekea vyakula vyao nje, hawana mahala pa kuishi. Vita vimepanga moto, bani umeya na bani Abasi. <coughs> Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam. Mawaidha hayo yameletwa kwenu na Shekh Maulid Hasan wa Arusha, Tanzania. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambako matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yameguswa na habari ya sakata la mgumo wa wafanyabiashara katika soko kuu la Kariakoo jijini Dar es Salaam. Mwananchi limeandika kwa herufi kubwa, hasara ya uzembe, na kufafanua kwa dondoo semayo Saa kumi na moja za mgomo wa wafanyabiashara wa Kariakoo zilivyosimamisha shughuli za kiuchumi na kusababisha hasara kubwa. Wafanyabiashara waweka msimamo, Majaliwa awafuata kuwatuliza, akisitisha operesheni wanazopinga, wachumi warusha lawama kwa serikali kupuuza malalamiko. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Megawati 80 za umeme jua kuibadili Zanzibar, Majaliwa JK kuongoza mamia maziko ya Membe kijijini, na matobo ya kuzibwa rasimu sera ya elimu mitaala. Gazeti la Nipashe kama lilivyo la Mwananchi limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya soko la Kariakoo likiandika, mgomo wa Kariakoo ulivyotikisa serikalini, waziri mkuu aacha kikao cha bunge kuwa wahi atoa maagizo matatu. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na majambazi waua watu wanne kikatili, wapora milioni 50, sita watiwa mbaroni tuhuma mauaji ya daktari, mfanyakazi GGML mmoja watuhumiwa adaiwa kujinyonga, na serikali uraia pacha ruhusa kwa watoto. Gazeti la Habari Leo limekuelezea wino mweusi, kichwa cha maneno serikali ya onya dhihaka kwa rais, ni baada ya maagizo yake kukiukwa. Kariakoo, bunge kuwaita wahusika. Majaliwa avunja vikosi kazi. TRA asitisha sheria ya usajili wa store habari nyingine ninayodondoa ina kichwa cha maneno tanzania ya ng'ara utalii wa tiba eac gazeti la uhuru kwa upande wake limeandika habari njema ya tiba isemayo ahueni wagonjwa usafishaji figo yaja habari hiyo hiyo imeakisiwa na tanzania leo kwa kichwa cha maneno gharama usafishaji figo kuwa elfu tisini serikali yaeleza utaratibu wasio na uwezo. Nalo gazeti la Wamachinga lina habari ya kisiasa liliyoyakisi kwa anwani lisu Mpina wa kwama upotoshaji SGR Tabora Kigoma. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, habari ya fagio la chuma la Rais William Ruto lililowasomba maafisa wakuu mamlaka ya usambazaji dawa Kemsa ndio aliopoa kipaumbele maalum na matoleo ya leo ya magazeti ya Daily Nation na Star. mkataba wa vyandarua wa vya mbu wamuuma katibu wa kudumu na wakuu wa Kemsa, ndivyo lilivyoandika Nation. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine yenye anwani machungu zaidi kwa mahasla baada ya mafuta ya taa na dizeli kupanda bei. Star limeakisi habari ya sakata la Kemsa kwa kichwa cha maneno Ruto amtimua katibu wa kudumu na bodi ya Kemsa kuhusiana na tenda toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari semayo, baadhi ya wahanga wa Shakahola yawezekana waliuliwa mahali kwingine. Serikali yazidi kufinya raia, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichokolezwa wino na maandishi makubwa na gazeti la Taifa Leo. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari: TSC waalimu walioajiriwa kwa kandarasi wasubiri kazi ya kudumu elfu mbili na 25 washtakiwa kwa kulaghai mahasla na mfalme wa Uingereza kuzuru Kenya. Na kwa upande wa Standard, miongoni mwa habari zenye kutoa mguso maalum ni ile inayozungumzia vijiji ambavyo Paul Makenzi, mchungaji wa kanisa lenye utata, alifukuzwa kabla ya kuhamia Shakahola, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, na habari nyingine yenye anwani majaji wasema msiwalazimishe wanafunzi kufanya maombi wanapokuwa skuli. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari, watumishi wa umma kukosa mishahara wasipohesabiwa. Katika toleo lake la mtandaoni, gazeti hilo limechangamkia habari kuhusu mkasa wa askari aliyemuua kwa kumpiga risasi mfanya biashara wa kihindi hivi majuzi. Aliyekuwa amekabidhi bunduki iliyoua fukuzwa polisi, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo likimnukuu msemaji wa jeshi la polisi Uganda, Fred Enanga akifafanua kuwa kama askari huyo asingeacha bila udhibiti bunduki yake isingechukuliwa na mwenzake Ivan Wabwire kwenda kufanyia mauaji. Katika habari nyingine inayohusiana na hiyo, Monitor limeandika, mtoto wetu ni mgonjwa wa akili yasema familia ya constable Abwire. Na kwa upande wa New Vision toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Bungo, bunge limepanga kupitisha bajeti ya taifa wiki hii. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Dhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 25 Shawal mwaka 1445 hijiria sawa na tarehe 16 Mei mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 1296 iliyopita, Imam Jafaru Sadiq alayhi ssalam, mmoja kati ya wa wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezimungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliuawa shahidi kwa amri ya mtawala dhalimu wa Bani Abbas, Mansur Adawaniqi. Imam Jafar Sadiq alizaliwa mwaka 83 hijiria katika mji mtakatifu wa Madina. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 31, baada ya kuwawa shahidi baba yake Imam Muhammad Albakir. Imam Sadik, ambaye kipindi cha uongozi wake kilisadifiana na zama za mapigano makali kati ya watawala wa Kiumawi na Kiabasi, alitumia fursa hiyo kueneza elimu na maarifa sahihi ya Uislamu. Alifanikiwa kulea na kutayarisha wasomi hodari katika taaluma mbalimbali mbali kama tiba, kemia, hesabati, nujumu, hadithi na kadhalika. Jabir bin Hayyan ambaye anatambuliwa hii leo kuwa ndiye baba wa elimu ya kemia alikuwa miongoni mwa wanafunzi wa Imamu Jafaru Sadiq alayhi ssalama. Ushawishi wa Imamu ulienea kwa kasi katika ulimwengu wa Kiislamu, jambo ambalo halikuwafurahisha watawala wa Kiabasi. Hatimaye mtawala Mansur Adawaniki aliamuru Imamu apewe sumu na mtukufu huyo akauawa shahidi katika siku kama ya leo. Imamu Jafar alizikwa katika makaburi ya Baqee katika mji mtakatifu wa Madina. Katika siku kama ya leo miaka 107 iliyopita Ufaransa na Uingereza ziligawana milki zao katika Mashariki ya Kati na maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na utawala wa dola la Othumania chini ya mkataba wa Sykes-Picot, ambao ulikuwa umetiwa saini wiki moja kabla. Kutiwa saini kwa mkataba huo wa kikoloni wa Sykes-Picot baada ya vita vya kwanza vya dunia kulitayarisha mazingira ya kisiasa ya kugawana ardhi ya Mashariki ya Kati na kusambaratisha dola la Uthmania. Katika siku kama ya leo miaka 26 iliyopita Jenerali Mobutu Sese Seko aliyekuwa rais na dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo au Zairi ya zamani, aliyekimbia nchi hiyo baada ya vikosi vya majeshi ya waasi vilivyokuwa vikiongozwa na Laurent Kabila kukaribia mji wa Kinshasa. Mobutu alichukua madaraka ya nchi hiyo mnamo mwaka 1965 kupitia mapinduzi ya kijeshi na kisha akatawala nchi kwa muda wa miaka na siku kama ya leo mwaka mmoja uliopita alifariki dunia Ayatollah Sayid Abdullah Fatiminia, mwanazuoni maarufu wa Kiislamu na mtaalamu wa akhlaqi na maadili ya Kiislamu. Alizaliwa mwaka 1325 hijiria shamsia huko Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran. Miongoni mwa kazi za mwanazuoni huyo mkubwa ni nukta za maneno, utamaduni wa kumgojea imamu wa zama, mwisho wa mapenzi moja kati ya maelfu zawadi ya Ghadir, hadithi arobaini kutoka vyanzo vya kishia na kisuni na wimbo wa ashiki mapenzi. Wa wasikilizaji hapa ni mjini zoetu, ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kazim Gharib Abadi, katibu wa tume ya haki za binadamu ya Iran, amesema nchi za magharibi ni pepo ya usalama kwa makundi ya kigaidi. Rais Mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina ameuhimiza Umoja wa Mataifa usimamishe wanachama wa utawala haramu wa Israel katika chombo hicho kikuu cha dunia mpaka utakapokomesha uchokozi na ukandamizaji wake dhidi ya Wapalestina na kutekeleza maazimio ya Umoja wa Mataifa ya uundaji mataifa mawili tofauti ya Israel na Palestina na kutekelezwa haki ya wakimbizi wa kipalestina kurejea makwao. Waziri wa mambo ya nje wa Siria Faisal al Miqdad amewasili huko Saudi Arabia akiongoza ujumbe wa nchi yake kushiriki vikao vya utangulizi vya mkutano wa wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu. Sinan Ogan, mmoja wa wagombea watatu wa uchaguzi wa rais wa Uturuki, ametangaza kuwa atamuunga mkono Kemal Kildaruglu, mgombea wa muungano wa taifa ikiwa tu ataahidi kukiondoa chama cha kidemokrasia cha wakurdi katika mfumo wa kisiasa wa Uturuki. na maafisa wa Rusia wamelaani matamshi ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwamba Mosco sasa imekuwa inakibadilika na kuwa kibaraka wa China. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Abdul Fatah Musa Ala Ziada, sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.