Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapokufikieni matangazo haya. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo yetu usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet anwani yetu ya intaneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Ama usiku huu katika meza ya matangazo ya Redio Teheran imekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi maalum au mawaidha maalum yatakayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyokufa shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi salam, mawaidha mbayo yataletwa kwenu na Shekh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Baada ya hapo, na tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya usiku wa leo, tutakuleteni makala ya leo katika historia. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Yasema mamia ya watu wameuawa katika mapigana ndani huko nchini Sudan. Idadi ya miili iliyofukuliwa katika msitu wa Shakahola nchini Kenya imepindukia mia mbili. Na Saudi Arabia kufungua tena ubalozi wake huko Libya hivi karibuni. na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari ya sakata la Shakahola huko nchini Kenya. Idadi ya miili ya watu iliyofukuliwa nchini Kenya ikihusishwa na mchungaji tata Paul Mackenzie anayeshukiwa kuwashawishi watu kufunga hadi kufa katika kijiji cha Shakahola katika kaunti ya Kilifi huko nchini Kenya imefikia Imepindukia mia mbili. Taarifa zaidi zinasema wachunguzi nchini Kenya wamefukua miili mingine kadhaa na kufanya idadi walioathiriwa wanaohusishwa na ibada ya kutokula wakiamini siku ya kiama imekaribia kupindukia mia mbili, ambapo wengi wao ni watoto. Baadhi ya ripoti zinasema kuna uwezekano wa idadi ya wahanga wa imani potofu za mchungaji wa kanisa la Good News International, mhubiri tata wa Kikristo Paul Mackenzie, ya kuongezeka kutokana na mia watu kusadikiwa kutoweka na kutojulikana walipo hadi sasa. Mackenzie bado hajatakiwa kujibu mashtaka, lakini mahakama iliamuru wiki iliyopita azuiliwe kwa wiki tatu nyingine wakisubiri uchunguzi zaidi kuhusu kile kinachoitwa mauaji ya msitu wa Shakahola. Ingawa njaa inaonekana kuwa sababu kubwa vifo hivyo, baadhi ya waathirika wakiwemo na watoto walinyongwa, kupigwa au kuzibwa hewa, kulingana na daktari mkuu wa serikali Johansen Oduor. Tayari Rais William Ruto wa Kenya ameunda timu itakayochunguza mauaji hayo tata katika msitu wa Shakahola ambao uko katika shamba linalomilikiwa na kasisi yanayohusishwa na mauaji hayo. Tume hiyo itachunguza vifo vya watu wanaoaminikiwa kuwa ni wafuasi wa pote hilo la Kikristo lenye misimamo mikali ambalo kiongozi wake aliwaamuru wakae na njaa hadi kufa ili waweze kukutana na Yesu mbinguni, ingawa yeye mwenyewe aliendelea kula. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa inatoa kipaumbele kwa suala la kuhamisha kaya za maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko ya wiki iliyopita katika mikoa kadhaa ya kaskazini na magharibi mwa nchi hiyo. Mvua kubwa zilizonyesha wiki iliyopita zilisababisha vifo vya watu 137 na majeruhi wengine wengi katika mikoa kaskazini magharibi na kusini mwa Rwanda. Tangu mvua kubwa zinyeshe huko Rwanda na kusababisha maporomoko ya ardhi na mafuriko makubwa mapema mwezi huu. Serikali ya nchi hiyo tayari imechukua hatua kadhaa za dharura ikiwa ni pamoja na kuwahamisha kwenye makazi salama raia walioathiriwa na janga hilo la mafuriko. Serikali ya Rwanda, aidha, imekusanya zaidi ya faranga milioni kumi kuwasaidia watu waliokumbwa na mafuriko pamoja na maporomoko ya udongo. Serikali ya Kigali imetoa kipaumbele zaidi kwa suala la kuhamisha kaya 19,000 zinazoishi katika maeneo hatarishi. Alain Muka Mukurarinda, naibu msemaji wa serikali ya Rwanda, ameeleza kwamba mipango ya kitaifa ujenzi mpya wa maeneo yaliyoathiriwa na maafa hayo ndiyo ya kipaumbele. Tabia nchi ya milima ya Rwanda inaifanya nchi hiyo ikabiliwa zaidi na mafuriko na maporomoko udongo ikilinganishwa na nchi nyingine. Watu waliohamishwa na kupelekwa kwenye makazi mapya wanaeleza jinsi maisha yao yalivyoboreka na kusisitiza haja ya mabadiliko ya fikra miongoni mwa wananchi wanaosita kuhama kutoka kwenye maeneo hatari kubwa kwenda kwenye maeneo salama. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa jijini Tehran. Ujumbe kutoka wizara ya mambo ya nje ya Saudi Arabia umeelekea Tripoli, mji mkuu wa Libya kwa ajili ya kuchunguza taratibu za kufungua tena ubalozi wa nchi hiyo katika nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Ujumbe wa Saudi Arabia umekutana na kufanya mazungumzo na Rashid Abu Ghafe, mkurugenzi wa idara ya utawala na masuala ya fedha ya wizara ya mambo ya nje ya Libya, na Khalifa Al Qaidi, mkurugenzi wa masuala ya kiarabu katika wizara hiyo, kuhusu uhusiano wa pande mbili na Saudia na hamu ya serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya ya kuimarisha uhusiano na kutimiza maslahi ya pamoja. Mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nne, Saudi Arabia ilifunga ofisi zake za kibalozi nchini Libya kwa sababu ya hali ya usalama. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya miaka miwili iliyopita ilizitaka nchi zote kufungua tena balozi zao mjini Tripoli ili kuunga mkono mchakato wa kisiasa wa nchi hiyo. Libya bado inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa kutokana na kuwepo serikali mbili, mmoja ikiwa na makao yake mashariki mwa nchi ikiongozwa na Fatihi Bashagha na nyingine huko Tripoli chini ya uongozi wa waziri mkuu Abdul Hamid Adibeiba. Serikali ya Ad dibeiba inaungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Ama huko nchini Sudan, ofisi ya uratibu wa misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, OCHA kwa kifupi, imetangaza kuwa watu zaidi ya 670 wameuawa katika mapigano yanayoendelea huko nchini Sudan. Ofisi ya Umoja wa Mataifa imeripoti kuwa watu 670 wameuawa na wengine 5567 wamejeruhiwa katika mapigano yanayoendelea kati ya vikosi vya jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF chini ya uongozi wa Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo. Taarifa zaidi zinasema wakazi wa mji mkuu wa Sudan, Khartum, wanakabiliwa na ukosefu wa chakula kutokana na wizi, uporaji na kuchoma moto maku na kuchoma moto makumi ya viwanda vya kuzalisha bidhaa mbalimbali. Taarifa nyingine zinaeleza kuwa idadi ya raia wanaokimbia mji mkuu Khartoum inazidi kuongezeka siku baada ya siku, huku mji huo ukiendelea kubaki patupu. Pande zinazozozana huko Sudan tarehe 11 mwezi huu wa Mei zilisaini makubaliano ya kulinda usalama wa raia na kuruhusiwa operesheni za misaada ya kibinadamu katika maeneo yaliyoathiriwa na mapigano. Pande mbili hizo, kila mmoja inamtuhumu mwenzake kuwa umekiuka mapatano ya usitishaji vita. Wakati huo huo, asasi za kieneo na kimataifa zimeendelea kutoa indhari kuhusiana na hatari ya kuibuka janga la kibinadamu katika nchi hiyo ya Sudan. Aidha, mito mbalimbali imeendelea mbali kutolewa ili kuhitimisha mapigano yanayoendelea katika nchi hiyo inayokabiliwa pia na mgogoro. na rais wa Urusi ametangaza utaarifu wa nchi hiyo wa kuwa na ushirikiano mkubwa wa kibiashara na kiutamaduni na nchi za Kiislamu. Rais wa Urusi Vladimir Putin ametangaza katika ujumbe wake kwa washiriki wa kongamano la 14 la kimataifa la uchumi, jukwaa la Kazan Rasia, ulimwengu wa Kiislamu, kwamba ulimwengu wa Kiislamu unastawi upasavyo na umepata mafanikio muhimu katika biashara, masuala ya kifedha, uvumbuzi na utafiti wa kisayansi. Vladimir Putin amesema Rusia iko tayari kwa ajili ya ushirikiano mkubwa wa kibiashara na kiutamaduni na nchi za Kiislamu, kuimarisha uhusiano uliopo na kutafuta washirika wapya. Inapenda kukuza ushirikiano wa kilimo na viwanda na kuunda mitandao mipya ya usafirishaji. Putin amesisitiza kuwa mahusiano haya yanatokana na ushirikiano, kuheshimiwa mamlaka na utambulisho wa ustaarabu wa kila upande na amesisitiza kuwa tuna nia ya pamoja ya kuunda mfumo wa ulimwengu wa kambi kadhaa wa kiadilifu zaidi unaotegemea sheria za kimataifa. Kadhalika ameashiria nafasi muhimu ya Waislamu wa, wa Rasia katika kupanua mahusiano ya kimataifa na akasema kufanyika kongamano kama hili ni uthibitisho wa ukweli huu. Putin ameongeza kuwa Nina imani kwamba shughuli za kundi la maono ya kimkakati la Rasia na ulimwengu wa Kiislamu na jukwaa la kiuchumi la kimataifa la Kazan zitaendelea kuimarisha ushirikiano kati ya wafanyabiashara wa Rasia na nchi za Kiislamu na kuunda fursa mpya za miradi ya pamoja. Rasia na ulimwengu wa Kiislamu ni jukwaa kuu la ushirikiano wa kiuchumi kati ya shirikisho la Urusi na nchi za ulimwengu wa Kiislamu, na madhumuni yake ni kuimarisha uhusiano wa kibiashara, kiuchumi, kisayansi, kiufundi, kijamii na kiutamaduni kati ya Rasia na nchi wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasa sasa wa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho siku ya Nakba na maandamano ya wazungu <mulia> Mwaka huu umri wa utawala haramu wa Israel umeingia katika mwaka wake wa sabini na tano, huku za wa zayuni wakiendelea kufanya jinai za kutisha dhidi ya Wapalestina wasio na hatia, wanawake na watoto wakiwa wahanga wakuu wa jinai hizo za kutisha kuwa wa kinyama watoto wanne wa Kipalestina katika mashambulio yaliyofanywa na Israeli katika siku za karibuni katika ukanda wa Gaza ni tukio la karibuni zaidi la jinai hizo za kusikitisha zinazotekelezwa na Wazayuni, huku jamii ya kimataifa ikiwa imekaa kimya bila kuchukua hatua zozote za kisheria dhidi ya utawala huo wa kibaguzi. Shirika la kimataifa la kutetea watoto wa Palestina limetangaza katika ripoti yake ya karibuni kuwa idadi ya watoto wa kipalestina waliouawa shahidi na vikosi vya utawala ghasibu wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mtu Jordan kut na ukanda wa Gaza tangu mwanzoni mwa mwaka huu imefikia 24. Tarehe ya 15 Mei mwaka 1948 ambayo inajulikana kwa jina la Nakba katika historia ya Palestina ni siku ambayo wazayuni walivamia kuwa na kuwafukuza wa Palestina laki saba na hamsini elfu katika miji yao na kuharibu takriban vijiji mia tano na thelathini. Walowezi wa Kizayuni, hata hivyo, walichukua hatua ya kubadilisha majina asilia ya vijiji na miji hiyo na kuipa majina mapya ya Kiyahudi ili kurahisisha juhudi za kupora na kuwapa makazi Mayahudi katika maeneo hayo. Siku ya Nakba sio tu ni nembo ya maafa yaliyowapata Wapalestina tangu mwaka huo bali pia inawakilisha masaibu na matatizo ambayo yametwishwa taifa la Palestina katika miongo kadhaa iliyopita. Kwa hakika, siku ya Nakba ni kisa cha msiba na maafa ya kibinadamu yaliyopelekea kuharibiwa sehemu kubwa ya misingi ya kisiasa, kiuchumi, kiutamaduni na kisheria ya Wapalestina ili kuandaa uwanja wa kutangazwa uwepo wa wa wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mauaji ya wapalestina yanaendelea kufanywa na utawala wa kigaidi wa Israel katika hali ambayo siasa za jinai za utawala huo na kuendelea kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina, huku ukiua wa kinyama wanawake na watoto wao wasio na hatia, zimeibua hasira ya fikra za walio wengi duniani ambapo sasa taasisi nyingi za kiraia zinazishinikiza serikali mbalimbali duniani na kuzitaka kutounga mkono utawala haramu wa kizayuni. Harakati ya vikwazo dhidi ya utawala dhalimu wa Israel, ambayo imekuwa ikifanya mikutano ya kuwaunga mkono wa Palestina pamoja na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida kwa baadhi ya nchi za kiarabu na utawala huo ni miongoni mwa mashinikizo hayo. Nabila Munib, katibu mkuu wa chama cha umoja wa kisoshalisti cha Moroko, anasema kuhusiana na hilo kwamba mapatano na Israel ni usaliti mkubwa unaoweza kufanywa na nchi ya kiarabu dhidi ya mustakbali wa Palestina. Mwaka huu pia, na katika mkesha wa siku ya Nakba, maandamano makubwa, malalamiko na ya kutetea taifa la Palestina yamefanyika katika nchi mbalimbali hata barani Ulaya ikiwa ni pamoja na Uingereza na Italia ambapo washiriki wametaka kukomeshwa uungaji mkono wa serikali za Ulaya kwa utawala katili wa Israel. Jim Curran mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Ireland anasema kuhusiana na lengo la kushiriki kwake katika maandamano hayo mbele ya ubalozi wa Israel mjini London, Uingereza, kwamba shabaha yake ni kupinga vitendo vya kigaidi vya utawala ghasibu wa Israel ambao umekuwa ukilenga kambi za wakimbizi na maeneo mbalimbali ya Wapalestina katika mashambulio yake ya wiki chache zilizopita, na kuwaua kwa umati watu wasio na hatia yoyote. Kwa hakika jinai za Israel zinatilia shaka kivitendo nara za eti kutetea thamani za kibinadamu zinazotolewa mara kwa mara na nchi za magharibi na kufichua sura halisi ya nchi hizo kuhusu swala zima la haki za binadamu hasa kutokana na hatua ya madola hayo ya kuendelea kuunga mkono kihali na mali utawala dhalimu wa Israel ambao unatenda mauaji na jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Maandamano yaliyofanywa karibuni na raia wa Uingereza mbele ya jengo la BBC yalifichua wazi mbele ya macho wa ulimwengu mchezo wa hatari unaofanywa na vyombo vya habari vya nchi za magharibi katika kuunga mkono jinai za utawala dhalimu wa Israel, jambo ambalo sasa linapingwa na raia wengi wa Uingereza. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu na uchambuzi huo wa kisiasa, sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu usiku wa leo. Lakini kabla ya hapo, napenda kukumbusheni kwamba Redio Teheran inasikika kupitia sateliti na internet, na anwani yetu ya internet ni parstoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir, kama ambavyo tunasikika pia kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo tunasikika katika maeneo ya huko nchini Tanzania kuanzia Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na Tabora, bila kusahau maeneo ya Kahama huko Shinyanga. Tunapatikana mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti Umoja. Ufuata sasa ni kipindi maalum au mawaidha maalum yanayokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyouawa Shahidi Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam mawaidha ambayo yataletwa ya kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na baada ya mawaidha hayo, ambapo tutakuwa tukielekelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo, katika historia <mulia> Abuhu al-Imamu al-Baqir salawatullahi wa salamuhu alayhi wa. Shawal unagubikwa ni matukio mengi na mambo mengi na mazito mazito yaliyotokea katika mwezi huu wa Shawal, lakini moja ya tukio zito na tukio kubwa na yote ni makubwa tabaan, ni shahada na kifo cha imamu wetu na kiongozi wetu al-Imamu Ja'far as-Sadiq salawatullahi wa salamuhu alayhi, bwana mkubwa huyu. Al-Imamu Sadiq alayhi salam, kwa kweli ilikuwa kwa maukii yake na kwa nafasi yake ndani ya madhhab ya Ahlul Bait alayhi salam, alikuwa akihitajia vikao na majalis nyingi mno, kulingana na nafasi kubwa aliyokuwa nayo. Lakini ikutoshe kwamba madhhab ya Ahlul Bait yamenasibishwa kwake, si kwa sababu kwamba ndiyo mwanzilishi, la ni kwa sababu ya nafasi kubwa aliyoipata katika kubainisha na kuweka wazi madhhab. Yani, baadhi ya watu wanadhania na baadhi, baadhi ni wasomi wameandika, madhhab ya Ahlul Bait au Mashia imeanza kipindi cha alimamu Sadiq. La, atashayu, ushia, madhhab ya Ahlul Bait hayakuanza kipindi cha alimamu Sadiq alayhi salam na kunasibishwa sisi na alimamu Sadik kwamba tukaitwa ni Jafaria, yani ni watu wa jafaru Sadik, si kwa sababu alimamu jafaru Sadik ndio mwanzilishi la, ni kwa sababu ya nafasi kubwa na fursa kubwa aliyoipata alimamu Sadik, ambayo kwa sababu ya fursa hiyo akabahatika kuliko maimamu wote kufanyaje? Kubainisha, kuweka wazi, kuweka vizuri wa sita wao sayyiduna sayyiduna Jaafar bin Muhammad bin Sadiq sallallahu wa salaamuhu alayhi. Kwa hivyo intimauna kunasibishwa sisi na al-Imam Sadiq, kunasibishwa sisi na sayyiduna Jaafar na kuitwa Jaafariya ja au Jaafariyun ja, si kwamba al-Imam Sadiq ndiyo muasisi wa ushia au madhhabi ahlul bait alayhi musalam. Bwana mkubwa huyu, tumeona tumpe haki yake katika mwezi huu wa Shawwal, pamoja na matukio mengi yaliyokuwepo, kulingana nafasi yake kubwa Khalifa wa kwanza ana mwanawe aliitwa Muhammad. Muhammad akamzaa Kasim. Kasim ndiyo aliyemzaa Ummu Farwa, na Ummu Farwa ndiyo aliyemzaa Alimamu Jafar Sadik salawatullahi wasalamuhu alaih. Bwana mkubwa huyu amezaliwa katika mji wa Madina mwezi kumi na saba Rabiu Lawal, sawasawa na siku na mwezi aliyozaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa mwaka wa themanini wa hijria. Kana kwamba alimamu Sadiq amekuja kurithi ya Mtume Muhammad, amekuja kuchukua ya Mtume Muhammad, amekuja kufuata mwenendo ule ule wa Mtume Muhammad. Bwana huyu kunia yake alikuwa akiitwa Abu Abdullah au Abu Ismaili au Abu Musa, lakini amekuwa mashuhuri mno kwa jina la Abu Abdullah. Bodigadi wake alikuwa ni bwana mmoja akiitwa Mufaddal ibn Umar ambaye amepokea mambo mengi na makubwa kutoka kwake. Vitabu vyake, ashaykhul Mudhaffar rahimahullah anasema vitabu vilivyopokewa kutoka kwa al-Imam Ja'far ja as-Sadiq direct, moja kwa moja, yani pasi na wasita, pasi na fulani. Kitabu hiki amekipokea fulani na fulani ah, hiki ni cha Imam Ja'far ja as-Sadiq ni 80 kitaba <laughs> Vitabu 80 direct katika maimamu wetu 12, hatuna imamu aliyepokelewa vitabu vingi kama yeye direct, hatuna. Na ndio maana watu wengine wakadhania ushia umeanzishwa ni al-Imam Sadiq al al-Imam, al-Imam Jaafar. La, vitabu vilivyopokelewa kwake kwa wasita yani kitabu hiki ni cha Imam Jaafar, lakini ameki fulani ndio amesema kutoka fulani kwa fulani, ni thamanu na kitaba, vitabu thamanini. Wanafunzi wake ni ah, zaidi ya watu 4000 alaf waliopiga magoti kwa alimamu Sadik wakachukua hadithi wakasoma hadithi na wakasoma ilmu nyinginezo. Walioandika vitabu katika wanafunzi wake ni miat mamia, wanafunzi walioandika vitabu katika fani tofauti na katika ilmu tofauti. Alimamu Sadik alayhi salam alifika Iraki kwa kulazimishwa ni Mansurul Abbasi. Mansur al-Abbasi alimchukua akamlazimisha lazima aende Iraq mara nyingi sana, na mara zote alizomchukua kumpeleka Iraq ilikuwa ni kwa malengo ya kumuua, lakini al-Imamu Swadiq katika maajabu aliyotokea, mara zote alizochukuliwa Iraq, ndiyo alipata fursa ya msikiti wa Iraq. Wakati huo mji mkuu ni Kufa, Masjidul Kufa ndiyo alipata fursa ya kutoa ilmu. Bwana mmoja anasema nilikwenda Masjidul Kufa, kila ninayemuuliza anasema hadathani Jaafar bin Muhammad, kila naye muuliza naambia kwamba hadithi hii nimeelezwa ni, ni Jaafar bin Muhammad haya nimeyapokea kwa Jaafar bin Muhammad. Kwa hivyo Mungu, kipindi cha alimamu Sadiq alifanya maajabu, aliwashughulisha Bani al-Abbas, ambapo walikuwa bado na mizozo, bado hawajakaa vizuri katika utawala. Kwa hiyo huku kuna mapinduzi huku kuna thaurati huku kuna hili, fursa hii alimamu Sadiq akaweza kuitumia. Al-Hasan ibn Ali al-Washaa anasema ni yule ambaye babu yake alimamu Sadik alifika katika alkaaba mfalme na amiru na mtawala anataka kwenda kuibusu alkaaba, hakuna muda, watu wamejaa, msongamano, ikabidi atulie kwanza, asubiri subiri watu wapungue, ndio ende akaibusu hajaru la aswad, jiwe jeusi. Akatokea babu yake, babu yake alipotokea kitendo cha kutokea tu, watu wote wakaanza kujitenga na kumwachia yeye nafasi. Hisham huyu akajifanya hajui, hamjui huyu nani, yani kujifanya katika kumshusha, akawa anauliza huyu ni nani? Sasa alikuwepo mwali mmoja mtu anayependa Ahlulbeit, Farazdak akatamka yale mashairi maarufu na mazuri ya kupendeza, hadha ladhi tarifu lbathau wataatahu Walioishi kipindi cha alimamu Sadiq alikuwa ni As-Saffah na Al-Mansur. Kwa hiyo unapata alimamu Sadiq ameishi mwishoni mwa utawala wa Bani Umayya na mwanzoni mwa utawala wa Bani Al-Abbas. Kipindi cha matatizo na fujo. Jambo ambalo lilimpa nafasi imamu ya kuweza kuuelezea kwa ufasaha Uislamu wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mawasi wake alimamu Sadiq alipotaka kufa kwa sababu watu wanajua kwamba mashia wao lazima wawe na imamu wao, wawe na kiongozi wao, watawala kuwa wanajua. Kwa hiyo mtawala akawa anasubiria nani ameusiwa ili amuue. Sasa alimamu Sadik akatumia mbinu kubwa na muhimu sana, akawausia watu wafuatao. Akamuusia Abdallah ni mwanawe kwamba huyu ndiyo kiongozi baada yangu mimi. Alafu akamuusia na Musa mwanawe kwamba huyu ni kiongozi baada yangu mimi. Alafu akamuusia mkewe, anaitwa Hamida, asema na wewe ndiyo kiongozi baada yangu mimi. Alafu akamuusia Muhammad ibn Sulaiman. Muhammad ibn Sulaiman ndiyo mtawala na ndiyo governor wa Madina. Akamus, akasema na mmemuusia Muhammad Sulaiman ndiyo mrithi baada yangu mimi. Alafu akamuusia na Al-Mansur al-Abbasi ambaye ndiyo mtawala kipindi hicho, akasema huyu ni wasii wangu sasa kitendo cha kufariki tu Jafar bin Muhammad, mfalme anauliza amehusia nani, ili akakamatwe au uawe. Akaambiwa, kwanza, amehusia kwamba wewe ndio mrithi wa kiti chake. Pili, amehusia gavana wako aliyoko Madina, Muhammad bin Sulaiman, alafu amemhusia Hamida, alafu amemhusia Musa, alafu amemhusia Abdullah. Haya, kwa hiyo unaua nani? Kwa hikma hiyo na kwa busara hiyo madhhab ya Ahlul Bait. Lakini sasa hapo, alikuwa wale khawas, yani wale watu wake wa ndani, anawaeleza kwamba hapa, jamani, mrithi wangu wa uhakika ni Musa, Musa bin Jaafar sallallahu wa sallamu alayhi na ndio hapa utapata falsafa na hikma ya kitu kinachoitwa taqiya. Na ndio maana mwenyewe imamu akasema, at taqiyatu tudini wa dinu abai faman la taqiyata lahu la, la dina Takia ni dini yangu na ndiyo dini ya baba zangu, ambaye hana takia hana dini. Takia ni nini? Takia ni hikma, naomba ieleweke hivyo. Takia ni hikma, takia ni busara, takia ni mbinu za jambo lako libakie salama salimini. Hiyo ndiyo takia. Takia ni kutolihatarisha jambo lako ukalitia kwenye matatizo. Hiyo ndiyo takia. Takia ni kuhakikisha kwamba jambo zuri lililopo linabakia. Hiyo ndiyo takia. Attaqiyatu dini wa dinu abai, na wala sio wanavyoeleza watu wengine wapinzani wa Ahlul Bait kuhusu taqiya. La, taqiya ni hivi ninavyosema. Kwa hiyo Al-Imam Al-Kadhim akabakia hai salama, akarithi kiti chake na leo madhhab tuko nayo hapa. Al-Imam Sadiq alayhi salam, shahada yake, bwana huyu alifariki mwezi 25 katika mwezi huu wa Shawwal mwaka wa 148, yani karne ya kwanza ya hijiria mwaka 148, ikiwa ni kifo kilichosababishwa ni sumu aliyowekewa ni Mansur al-Abbasi, kwa kupitia mtumishi wake Muhammad ibn Sulaiman gavana. Gavana alipewa sumu, akaambiwa hakikisha sumu hii anainywa Jaafar bin Muhammad. Na wenyewe wanasema ma minna, illa masmumun au maktul Ukiangalia historia yetu hatuna sote, ima tumeuawa kwa upanga au tumekufa kwa sumu. Soma historia za maimamu wote, ima wameuawa kwa upanga au wamekufa kwa sumu. Kwa nini? Kwa sababu ya haki waliokuwa wakiisimamia, ya ukweli waliokuwa wakiusimamia, wa Uislamu halisia ambao hautakikani waliokuwa wakiusimamia, na ndiyo maana leo ukitaka uwe adui na utiliwe sumu na ufe uwazungumze watawala wa dunia. Salama yako, hata lile ambalo halipo, wewe likubali ndio ubakie salama. Si kuna jambo halipo, wenyewe watawala wanasema lipo, kwa hiyo usalama wako useme lipo, ndio unabakia salama. Lakini ole wako, wenyewe watawala wa dunia, mabeberu, mabepari, wanyonyaji wa damu, alimamu Wa Al-Imamu Sadiq wakati anafariki ilikuwa ni miaka 68. Kwa hivyo ndio imamu pekee ambaye ameishi umri mrefu zaidi kuliko maimamu wote, miaka 68 na amefanya kazi kubwa na kazi nzito. Kaburi la Al-Imamu Sadiq na kaburi la Al-Imamu Al-Baqir na kaburi la Al-Imamu Zainul Abidin na kaburi la Al-Imamu Al-Hasan yaliyoko Baqi yamevunjwa Mwaka elfu moja mia tatu arobaini na nne baada ya fatwa iliyotolewa ni gurupu potevu la mawahabi la kwamba kujengea makaburi ni haramu. Mwaka elfu moja mia tatu arobaini na nne makaburi hayo yalikuwa yamejengewa, walipokuja mawahabi na wakawaua ahlusunnati waljamaa wasomaji wa maulidi wasomaji wa wasila tushafi wapigaji madufu wapigaji zafa wapigaji goti wapigaji samai walaji wa karamu wasomaji wa hitima waliuawa ni gurupu la mawahabi kwa hoja wanawaua makafiri na mushirikina, kwa hoja wanawaua makafiri na mushirikina. wakauawa watu ambao hakuna anayejua idadi yao isipokuwa ni Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Kipindi hicho chote makaburi yanajengewa. <laughs> Sasa nataka nikwambie, sio kipindi hicho, kipindi cha hao watu wanaoitwa maswahaba, makaburi yalikuwa tayari yamejengewa. Mawahabi mwaka 1344 wa wakatoa fatwa, makaburi ya Ahlul Bait alaihim ssalamu yakavunjwa lakini kabla ya hapo makaburi yote yalikuwa yamejengewa, na ndiyo maana ukapata Waislamu kwetu huku, mbele ya kibla cha msikiti au cha misikiti, kuna makaburi ya maulama, kuna makaburi ya mashehe hapa Dar es Salaam na pwani yote na sehemu kubwa ya ulimwengu. Ni kitu cha kawaida kwamba mbele ya msikiti kuna kaburi la mwana wachuoni, na si hivyo tu bali msikiti unazidi sharafu kwa sababu ya kuwepo kaburi la bwana mkubwa. Zikatolewa fatwa, makaburi ya Ahlulbaiti yakavunjwa Bakii. Siku hiyo Mashia wanaita ni siku ya huzuni, wenyewe watu wa Madina, Mashia wanaoishi Madina, na kuna Mashia wengi sana, wanasema katika vitu vinavyotuliza sisi ni kumwona alimamu lhasan Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 24 mfungu wa mosi Shawal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 15 Mei mwaka 2023. Tarehe 25 Ordibehesht ni siku ya kukumbuka uh, Abul Qasim Firdousi mwana falsafa na malenga mashuhuri wa Iran. Inasemekana kwamba Firdousia alizaliwa mwaka 319 au 320 hijiria shamsia katika mji wa Tus kaskazini mashariki mwa Iran. Miongoni mwa athari muhimu za malenga huyo muirani ni kitabu alichokipa jina la Shahname. Kitabu hicho kilichosheheni historia ya jadi na utamaduni wa Irani kabla ya ujio wa Uislamu kimefasiriwa kwa lugha mbalimbali. Tarehe 15 Mei, miaka 247 iliyopita, katika siku kama hii ya leo ilitengenezwa meli ya kwanza yenye kutumia mvuke. Meli inayotumia nishati ya mvuke ilitengenezwa miaka sabini baada ya kuvumbuliwa nishati ya mvuke na mhandisi wa Kifaransa Denis Papin. Utumiaji wa nishati ya mvuke katika meli ulileta mabadiliko makubwa katika sekta ya usafirishaji wa baharini. Miaka 83 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 15 Mei mwaka 1940 jeshi la Ujerumani liliivamia na kuikalia kwa mabavu nchi ya Uholanzi. Baada ya shambulio kubwa lililoendelea kwa siku tano katika vita vya pili vya dunia, wanajeshi wa kinazi wa Ujerumani walianza kuzishambulia nchi za Ufaransa, Ubelgiji, Uholanzi na Luxembourg huko magharibi mwa Ujerumani tarehe kumi Mei na kufanikiwa kuzidhibiti nchi hizo zote. Uholanzi ilijipatia uhuru mwaka 1945. na siku kama ya leo miaka thalathini iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitangaza Mei kumi na tano kuwa siku ya kimataifa ya Familia. Uamuzi huo ulichukuliwa kutokana na umuhimu wa familia na asasi hii tukufu ambayo inahesabiwa kuwa msingi mkuu wa jamii, na lengo ni kuilinda familia na madhara ya nje na ya ndani na kuifanya iwe na mchango na nafasi bora zaidi. Asasi ya familia ilikuweko tangu wakati wa kudhihiri mwanadamu na imeendelea kuwa nguzo kuu ya jamii. Mke na mume na watoto, na wakati mwingine bibi na babu, ni watu wanaounda familia moja. Familia ni mahala tulivu kwa uwenza, sehemu ya kulea na kukuza watoto, na ni mazingira yenye amani kwa ajili ya wanafamilia kuwa na mawasiliano bora na salama zaidi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.