Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Ni wakati mwingine tena wa kuwa nanyi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Bismillahi rahmani rahim. Na jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Jumamosi Mei kumi na tatu, sawa na Shawal ishirini na mbili elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Na usiku huu tuna mengi mazuri tumeandalia, kuanzia habari zetu za kikanda na kimataifa na upande wa uchambuzi wa kisiasa. Tutawaletea uchambuzi wetu kwa usiku huu ambao utatupia jicho makubaliano ya awali ya pande zinazozozana huko Sudani kwa ajili ya kusitisha mapigano na kipindi chetu cha kwanza kitakuwa ni mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni mjumuiko wa matukio yaliyojiri juma zima barani Afrika katika nchi mbalimbali, na tutakuwa na makala yetu yaliyo katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Usikose usiko kutegea sikio, kufuatilia tovuti yetu ambayo ni parstoday.ir/sw. Tunakaribisha maoni yako, mpendo wa msikilizaji, tuma kupitia ujumbe mfupi SMS na nambari yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065487. Aidha, tunasikika kupitia satelaiti na matangazo haya ni moja kwa moja, anasikika pia kupitia redio wa shirika. Tunasikika kupitia Maarifa FM ya uko Tanga, Tanzania. Matangazo sasa hivi yameenea katika maeneo mbalimbali ya Tanzania, katika mikoa mbalimbali mbali ya Tanzania. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Teherani yanafika vizuri hata katika nchi jirani. Karibuni. Imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Teheran. na kukaribisha katika vichwa vya habari usiku huu. Irani na Saudia zimo kwenye mkondo wa kuimarisha uhusiano wa kiuchumi, zasema wa Palestina wameshapiga maeneo ya Wazayuni kwa maroketi 1096 tangu vilipoanza vita vipya hivi karibuni. Umoja wa Mataifa wakaribisha ahadi ya kulinda usalama wa raia kutoka kwa makundi hasimu huko Sudan. na Imran Khan asema njia pekee ya kuleta utulivu Pakistan ni kuitisha uchaguzi. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa uchumi wa Irani amesema Jamhuri ya Kiislamu Irani na Saudi Arabia hivi sasa zimo kwenye mkondo wa kuimarisha uhusiano wao wa kiuchumi na wameshafikia hatua wa nzuri, kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA. Said Hisani Khanduzi ambaye siku ya Alhamisi alikuweko mjini Jida, Saudi Arabia, kushiriki katika kikao cha kila mwaka cha Benki ya Maendeleo ya Kiislamu, ISDB, jana alionana na waziri mwenzake wa uchumi wa Saudia hapa pembezoni mwa kikao hicho, amesema katika mahojiano yaliyofanyiwa na gazeti la Asharq Al-Awsat kwamba ana imani Irani na Saudia zitafanikiwa katika mkondo wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao kiuchumi. Amesema siasa kuu za serikali mpya ya Iran ni kuimarisha uhusiano wake na majirani zake zikiwemo nchi za Kiarabu, na akafafanua zaidi kwa kusema, Iran inakaribisha juhudi zozote za kukurubisha zaidi uhusiano wake na majirani zake zikiwemo nchi za Kiarabu na kuwa na uhusiano bora kabisa na nchi hizo. Waziri wa uchumi wa Iran vilevile amesema ajenda ya serikali ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na mapendekezo yetu ni kuhakikisha kunafanyika jitihada kubwa za kuweza kuishinda migogoro ya kiuchumi, kubadilishana teknolojia baina ya nchi za Waislamu na kupanua mno wigo wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya nchi za dunia hususan za ukanda huu. Kikao cha kila mwaka cha Benki ya Ustawi wa Kiislamu kilianza rasmi jana Ijumaa mjini Jida, Saudi Arabia, kwa kuhudhuriwa na viongozi kutoka zaidi ya nchi hamsini duniani wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC. Msemaji wa jeshi la utawala wa Kizayuni amekiri kwamba tangu lilipoanza wimbi jipya la vita vilivyoanzishwa na Wazayuni Jumanne iliyopita, makundi ya mukama ya ukanda Gaza yameshavurumisha maroketa elfu na tisini na tisa kupiga maeneo ya Wazayuni. Mapema Jumanne alfajiri ndege za utawala katili wa Israel zilianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya wananchi madhulumu wa ukanda Gaza, lakini wanamapambano wa Palestina wamesimama imara kukabiliana na jinai hizo, na hadi sasa wameshayapiga kwa makombora maeneo mbalimbali ya wa Wazayuni ikiwemo Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa Kizayuni jana Ijumaa, na kwa mara ya kwanza makundi ya mkawama wa Palestina yanayoendelea na operesheni itwayo kisasi cha watu huru walifatua makombora yaliyolenga hadi ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina ikiwa ni pamoja na Baitul Muhadas Magharibi. Kwa upande wake, tovuti ya Shahab News imeripoti leo Jumamosi, ambayo ni siku ya tano ya tangu kuanza vita hivyo vipya, kwamba mapigano ya ngali yanaendelea baina ya makundi ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina na wanajeshi makatili wa utawala wa Kizaini wa Israeli. Msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amekiri kwamba katika kipindi cha siku chache zilizopita wanamapambano wa Palestina wamefatua makombora na maroketi elfu na tisini na tisa kupiga maeneo ya wazayuni nje ya ukanda Gaza. Kukiri huko jeshi la utawala wa kizayuni ni kukiri pia kwamba mfumo wa kujilinda na makombora wa Israel huitoao ngao ya chuma ni dhaifu sana na hauwezi kukabiliana na bahari ya mashambulizi ya makombora ya Palestina. Hadi tunaripoti habari hii, wa Palestina 33 walikuwa wameshauawa wa shahidi na wengine 148 kujeruhiwa katika mashambulio ya kikatili ya Israel. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, amekaribisha hatua ya makundi hasimu ya kutia saini makubaliano ya kulinda usalama wa raia na kuruhusiwa ufikishaji misaada ya kibinadamu nchini Sudan. Stephan Dojarik, msemaji wa Gutres, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres, amesema katibu mkuu anakaribisha kutia saini na pande zinazozunzana huko Sudan, azimio la kujitolea kulinda usalama wa raia na kuhakikisha misaada ya kibinadamu inafikiwa walenga kwa usalama, walengwa kwa usalama kamili. Aidha amesema wakati wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu hasa wafanyakazi wa ndani ya Sudan wameendelea kufanya kazi zao katika mazingira magumu sana, katibu mkuu ana matumaini kwamba tamko lake hili litahakikisha kuwa operesheni ya misaada inaongezeka haraka na kwa usalama, ili kukidhi mahitaji ya mamilioni ya watu wenye shida huko Sudan. Katibu mkuu huyo wa Umoja Mataifa amesistizia pia mwito wake wa kusitishwa mapigano mara moja na kutanua wigo wa wa majadiliano ili kufikia usitishaji vita wa kudumu. Baada ya takriban wiki moja ya mazungumzo katika mji wa bandari wa Jida huko Saudia, jeshi la Sudani na vikosi vya msaada wa haraka juzi Alhamisi vilitiliana saini tamko la ahadi ya kulinda usalama wa raia. Msemaji wa Umoja wa Mataifa pia amesema umoja huo hautaacha kufanya juhudi zozote za kusaidia utekelezaji wa vipengee vya tamko hilo na ataendelea kutoa misaada ya kibinadamu, ni sawa tu mapigano yatasimamishwa au la. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan alisema jana Ijumaa, baada ya kuachiliwa kwa dhamana kwamba njia pekee ya kufikia utulivu katika nchi yake ni kufanya uchaguzi, na akasema mahakama ya juu ilimpa dhamana katika kesi zote kubwa zinazomkabili. Imran Khan aliye na umri wa miaka 70 amesema hayo katika mahojiano yaliyofanyiwa na televisheni ya Al Jazira na akaongeza kuwa baada ya kuachiwa huru sasa anaweza kurejea nyumbani kwake salama na kuendelea na harakati zake za kisiasa. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan ambaye ni mkuu wa chama cha upinzani cha Movement for Justice Party alizungumzia kilichotokea wakati wa kukamatwa kwake na akasema, nilipokuwa gerezani kulikuwa na machafuko na sikujua kinachoendelea kwa sababu yeyote aliyeniteka aliyeamiliana na mimi kama gaidi. Imran Khan alisistiza kuwa njia pekee ya kupatikana utulivu Pakistan ni kufanyika uchaguzi na akaonya juu ya hatari ya kutangazwa hali ya hatari, akisema kwamba yeyote anayefikiria kuweka hali ya hatari huko Pakistan ni mpumbavu kwa sababu itaitumbukiza nchi hiyo kwenye mgogoro mkubwa. Waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan ana matumaini ya kurejea tena madarakani na anaishinikiza serikali kuitisha uchaguzi wa mapema kabla ya mwezi Oktoba mwaka huu. Jana mahakama kuu ya Islamabad ilimpa Imran Khan dhamana ya wiki mbili katika kesi ya ufisadi na utakatishaji fedha inayojulikana kama kesi ya Kadri Trust. Mahakama hiyo ilikubali Imran Khan kuachiwa huru baada ya siku tatu za mashauriano mahakamani. Jeshi la wanamgambo lilimkamata Imran Khan Jumanne iliyopita alipokuwa akielekea katika mahakama ya mji mkuu kusikiliza ushahidi dhidi yake katika kesi ya ufisadi ambayo alikuwa akiifuatilia. Baada ya hapo aliwekwa kizuizini siku iliyofuata kwa muda wa siku nane kabla ya mahakama ya juu kubatilisha uamuzi wa kukamatwa kwake na bunge la Ureno limepasisha sheria ya kuhalalisha watu kujiua na kujimalizia maisha maarufu kwa jina la euthanasia kwa ajili ya wagonjwa wenye maradhi sugu. Gharama za maisha zimeongezeka sana katika nchi hiyo ya Ulaya, na kuuguza wagonjwa wenye maradhi sugu na watu vizee na vyajuza limekuwa ni jambo zito na lenye gharama kubwa nchini Ureno. Wanasiasa na watungaji sheria katika nchi za Ulaya wanapigia chapuo sana swala la kuhalalishwa watu kujiua hasa wale wanaohitajia uuguzi wa muda mrefu. Kitendo hicho kinajulikana kwa jina la kimombo la euthanasia. Euronews imeripoti kuwa kwa mujibu wa sheria hiyo mpya, watu wenye umri wa zaidi ya miaka 18 wataruhusiwa kujinyonga na kujiua iwapo watakumbwa na maradhi sugu ambayo ni vigumu kutibiwa. Wagonjwa wa namna hiyo sasa wataruhusiwa kuomba kuuliwa na kunyongwa na yeyote atakayetekeleza jambo hilo hatakuwa amefanya makosa kwa mujibu wa sheria za Ureno. Sheria hiyo mpya itawahusu raia na watu wanaoishi kihalali nchini humo na haitowahusu wageni, hata wale watakokuwa wanaingia nchini humo kwa ajili ya kujinyonga. Sheria hiyo imeshapasishwa mara nne na bunge la Ureno katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, lakini mara zote hizo haikuweza kutekelezwa kutokana na kupingwa na rais wa nchi hiyo. Sheria ya uthnesia yaani, uhalali wa kujiua na kujinyonga inatekelezwa kihalali katika baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Hispania na nchi za muungano wa Bilax ambazo zinajumuisha Ubelgiji, Holland na Luxembourg. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Naendelea kutegea sikio la matangazo ya idhaa ya Kiswahili radio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, popote pale matangazo yanapofikia, na wakaribisha kujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema makubaliano ya awali ya pande zinazozozana Sudan kwa ajili ya kusitisha mapigano. Hatimaye, baada ya siku tatu za mazungumzo magumu ya kurudisha amani nchini Sudan, pande mbili zinazohasimiana zimetia saini taarifa na kukubaliana kwamba maslahi ya watu wa nchi hiyo yapewe kipaumbele. Pande hizo zimekubali kuchukua hatua zote za lazima ili kuto wadhuru raia na kuwaruhusu waondoke kwenye maeneo yenye mapigano na yaliyozingirwa. Kwa msingi huo, pande hizo zimeahidi kutoharibu mali ya umma na ya kibinafsi nchini Sudan, na kusaidia wafanyakazi wa afya kutekeleza majukumu yao na pia kuwalinda raia. Vilevile jeshi la Sudani na kikosi cha radiamali ya haraka wamekubaliana kusimamisha mapigano kwa ajili ya kuruhusu shughuli za kibinadamu katika nchi hiyo na kujiepusha kutumia watoto vitani. O, Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, ambaye nchi yake imekuwa mpatanishi katika mazungumzo hayo Amesema kwamba swala muhimu ni kushikamana wahusika na yale yaliyoafikiwa katika mazungumzo hayo. Mapigano kati ya vikosi vya jeshi la Sudani chini ya uongozi wa Jenerali Abdulfatah Al Burhan ambaye pia ni mkuu wa baraza tawala la Sudani na Mohamed Hamdani Dagalo aliyepewa jina la utani la Hamidat, kamanda wa kikosi cha radia mali ya haraka, huko Khartum, mji mkuu wa Sudan, yameingia katika wiki ya nne. Hii ni katika hali ambayo mali nyingi za umma katika mji mkuu zimeharibiwa. Na raia wengi wamelazimika kusalia nyumbani au kukimbilia katika nchi jirani ili kulinda usalama wao, hata kama juhudi kubwa za upatanishi kutoka ndani na nje ya Sudani zilifanyika mwanzoni mwa mapigano ili kuyasimamisha, lakini juhudi hizo hazikufua dafu. Alboh ruhani na Hamidat ambao wanatumiana kuanzisha mapigano hayo wanaamini kwamba wanaweza kushinda vita na hatimaye kuchukua madaraka ya nchi kwa hivyo hawakubali kusitisha mapigano moja kwa moja. Umoja wa Mataifa sasa unakadiria kwamba watu milioni tano nchini Sudani wanahitaji msaada wa dharura, ambapo miundombinu ya afya na matibabu ya nchi hiyo imeporomoka. Crystal Wells, msemaji wa kamati ya kitaifa ya msalaba mwekundu, anasema hospitali nyingi za Sudani zimekuwa hazina umeme wala maji kwa siku nyingi mfululizo na sasa zinasubiri msaada wa dharura. Ameongeza kuwa hali ya lishe duni na uhaba wa chakula nchini Sudani ni mbaya sana. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba watu milioni mbili na laki tano wanatarajiwa kukabiliwa na baa la njaa huko Sudan katika siku za usoni kutokana na ghasia, jambo ambalo litaathiri pakubwa usalama wa chakula nchini na kuufanya kuwa katika kiwango cha chini kabisa. Hali hiyo imewapelekea wahusika wakuu wa mzozo Sudan Hatimaye kukubali kutia saini makubaliano hayo katika saa za mwisho za mazungumzo. Madhumuni ya makubaliano hayo ya muda ya kusitisha mapigano ni kuwezesha ufikishaji wa misaada ya dharura ya kibinadamu na kukubaliana juu ya ratiba ya mazungumzo ya kusitisha vita vya kudumu huko Sudan. Dr Muhammad al Salami, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, anasema chaguo bora kwa pande zote mbili ni kukubali mazungumzo na kuyachukulia kuwa chombo cha kusimamisha mapigano ya sasa ili kuyazuia kuongezeka na hivyo kuondoa tishio la kugawanyika zaidi nchi hiyo. Hali mbaya ya mgogoro wa Sudan na kuendelea vita sio tu ni hatari kubwa kwa nchi hiyo, bali pia kwa nchi zingine za eneo. Hivi sasa wakimbizi wa Sudan wamekimbilia katika nchi jirani, na wengi wanasubiri kuanzishwa usitishaji vita na njia salama za kukimbia kutoka kwenye maeneo ya vita. Abdalla Hamdok, waziri mkuu wa zamani wa Sudani, pia amesema vita vinapasa kusimamishwa bila kuchelewa na kuandaliwa mazingira ya amani mara moja. Anasisitiza kuwa amani ndilo chaguo pekee kwa watu wa Sudan. Hata kama hatua ya kwanza ya usitishaji vita nchini Sudani imekwisha chakuliwa na wahusika wamekubali kuitekeleza, lakini kuheshimiwa na kutekelezwa kwake kivitendo ni suala jingine litakalothibitishwa au kukanushwa Kadiri muda unavyopita, wananchi wa Sudan wanatarajia kurejea amani katika nchi yao, hata kama hilo linaonekana kuwa jambo lililo mbali kufikiwa hivi sasa. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran na sasa tunaetea kipindi chetu cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Tutakuwa na Afrika wiki hii na makala yetu eleo katika historia, mchango wa maulama wa kishia. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia Jahangir Khan Kashkai. Tulieleza kwamba alizaliwa ah, mwaka 1243 hijiria sawa na mwaka 1828 na na miladia katika moja ya viunga vya mji wa Sifahani nchini Iran. Jahangir Khan Kashkai, kama walivyokuwa watoto wengine wa eneo la Kashkai, alijifunza mapema kupanda farasi na kulenga shabaha. Kutokana na kuonekana kuwa na kipaji akili na maarifa ya hali ya juu, baba yake alimwandalia mazingira ya kujifunza masomo ya msingi. Alimu huyo alikuwa na mchango mkubwa sana katika elimu ya falsafa. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya sabini ya mfululizo huu kitamzungumzia shaksia mwingine na ambaye ni mmoja wa shakhsia wakubwa ukoo wa, wa Sadri wa Iraq katika karne ya kumi na nne Hijiria, ambaye ni Sayid Ismail Sadri. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. <music> Seyid Ismail Sadri alizaliwa mwaka 1258 Hijiria, sawana mwaka 1842 miladia katika mji wa Isfahan nchini Iran. Akiwa na umri wa miaka 6 alianza maisha ya uyatima baada ya baba yake kufariki dunia. Mpaka anafikisha umri wa miaka 14 alikuwa akisoma kwa kaka yake masomo kama vile fasihi ya lugha ya Kiarabu, fiqhi na usul. Akiwa na umri wa miaka 23 na akiwa na hamu na shauku ya kwenda kumwona Sheikh Murtadha Ansari, alifunga safari na kuelekea katika mji wa Najaf huko Iraq. Hata hivyo, Sheikh Murtadha Ansari aliaga dunia kabla Seyid Ismail Sadri kuwasili katika mji huo, na hivyo hakufanikiwa kukutana na mwanazuoni huyo. Pamoja na hayo Sayid Ismail alibakia katika mji wa Najaf na kushiriki katika masomo na darsa za Mahdi Kashifu Lghita na Mirza Shirazi Mkubwa. Alishiriki masomo ya waalimu hao kwa takriban miaka ishirini na ni miongoni mwa watu wachache ambao Mirza Shirazi, marja mkubwa wa Kishia, aliwapa kiti chake cha mjadala na cha kufundishia katika kipindi cha miaka kumi ya mwisho wa umri wake na kumkabidhi kazi ya kufundisha na kulea wanafunzi baada ya Mirza Shirazi mkubwa. Sayid Ismail Sadr akiwa na maulama na maraji wengine pamoja na shakhsia wakubwa wa Iraqi alishiriki katika harakati za kijamii na kisiasa mwaka 1316 hijria iliyosadifiana na mwaka 1899 miladia, kuliasisiwa shirika kwa ajili ya kuwadhaminia wairani bidhaa za vitambaa na nguo na kuwafanya wasiwe wahitaji wa madola ya kigeni seyid Ismail Sadr akiwa pamoja na maulamaa wengine wa Irani na Iraqi alitoa taarifa ya kuunga mkono shirika hilo na akawashajiisha waliokuwa wakimkalidi kutumia bidhaa za shirika hilo. Mwaka 1912, Rusia ilishambulia kijeshi Iran huku Italia nayo ikipeleka vikosi katika moja ya ardhi za Kiislamu yaani Libya. Seyide Ismail Sadr Ahunde Khorasani pamoja na maulamaa na maraji wengine wa kishia wa Irani na Iraqi walitoa hukumu ya jihadi, na wakasema kwamba ni wajibu kwa kila mwislamu kutetea ardhi na milki za Kiislamu. Wanazuoni waliotoa fatwa walisema katika fatwa zao hizo kwamba kuendesha mapambano dhidi ya wavamizi wa, wa ardhi za Kiislamu ni kupigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu, na wanaopigana vita katika njia hiyo ni mithili wapiganaji na wanajihadi wa vita vya Badri na Hunein. Katika kipindi chote cha historia, daima maulama wa Kiislamu walikuwa wakizingatia na kutoa kipaumbele mno kuhusiana na suala la umoja wa Islamu, na walikuwa wakilitambua hilo kuwa ni jambo muhimu mno la kuzingatia. Kwa mtazamo wao ni kuwa kutozingatia msingi huu kunaweza kuwa chimbuko la waislamu kushindwa na adui, na hivyo kusambaratisha Uislamu. Kwa muktadha huo, wakati kulipoanza vita vya kwanza vya dunia na vikosi vya itifaki kutangaza vita dhidi ya utawala wa Uthumania, maulama wa Kishia, licha ya matatizo yote uliokuwa nao utawala wa Uthumania, lakini walitoa fatwa za kupigana jihadi na kuwa upande wa utawala huo. Wanazuoni hao walieleza kwamba ni wajibu kwa Waislamu kuendesha vita dhidi ya Uingereza na washirika wake, kama ambavyo wao wenyewe na watoto wao walikuwa mstari wa mbele kabisa katika safu ya mujahidina. Sayyidi Ismail Ahunde Khurasani na maulama wengine wa kishia walitoa taarifa pamoja na kutangaza kuwa itilafu za kimadhehebu na kimakundi hazihusiani na misingi ya dini. Katika upande mwingine, aya ya 103 ya Surat Ali Imrani inasema: nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. Kwa msingi huo maulamaa waki maulama wa kishia wakiwa na lengo la kuhifadhi ardhi za kiislamu waliungana na maulamaa wa kisuni katika fatwa ya jihadi na wakatumia nguvu zao na ushawishi wao wote kwa ajili ya kulinda na kutetea ardhi za Waislamu. Kwa wao hakukuwa na tofauti kwamba ardhi hizo za kiislamu ziko katika eneo gani la kijiografia, iwe ni Iran, libya au ardhi zilizo katika mamlaka utawala wa ufalme wa Uthmania. Sayid Ismail ni babu mkuu wa familia na ukoo wa Sadri nchini Iraq, familia ambayo ilikuwa na taathira muhimu mno katika matukio ya kisiasa na kijamii ya nchi hiyo. Familia hiyo ilikuwa na wanazuoni na maulama wa tajika na mahiri pia katika nchi za Lebanoni na Iran ambapo hilo tutalizungumzia katika vipindi vyetu vijavyo. Mwishoni mwa umri wake, Sayyid Sadr alihajiri na kuelekea katika mji wa Kadhimein, Iraq. Aliishi katika mji huo mpaka alipoaga dunia akiwa na umri wa takriban miaka 80. Hakuna nukuu katika vitabu vya historia inayoeleza siku na tarehe hasa aliyoaga dunia mwanazuni huyu. Baadhi ya nukuu za historia zinasema alifariki dunia mwaka 1919 miladia, huku vitabu vingine vikieleza kwamba aliaga dunia mwaka 1921 miladia. Kama ilivyo kwa maulamaa wengine, shughuli za mazishi ya Sayid Ismail Sadri ilihudhuriwa na watu wengi wa matabaka mbalimbali ya wananchi na mwili wake umezikwa katika haram tukufu ya Kadhimain huko Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu. Afrika, Afrika wiki hii. Karibuni wapenzi wasikilizaji katika kipindi chetu cha wiki hii cha Afrika uh, wiki hii ambacho huangazia kwa ufupi matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tuliokuandalieni leo ni pamoja na waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe aga dunia. Yesu wa Tongerini aendelea kushikiliwa na polisi kwa uchunguzi zaidi nchini Kenya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kumalizwa vita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Makundi hasimu nchini Sudan yakubaliana kulinda maisha ya raia Makundi hasimu nchini Sudan yakubaliana kulinda maisha ya raia na misafara ya misaada ya kibinadamu. Na Human Rights Watch ya fichua njama ya serikali ya Tunisia ya kukivunja chama cha Ennahda. Aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe alifariki dunia wiki hii katika hospitali ya Kairuki jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Taarifa zilieleza kwamba Membe alipata changamoto ya kifua na kupelekwa hospitalini na baadaye akafariki dunia. Daktari wa mwenda zake, Profesa Harun Nyagori, amesema kifo cha mwanasiasa huyo kimesababishwa na maambukizi ya ghafla ya mapafu yaliyopelekea damu kuganda. Vilevile amekanusha uvumi unaoenezwa kwenye baadhi ya mitandao ya kijamii ukidai kwamba Bernard Membe ameuawa au amepewa sumu. Profesa Harun Nyangori anasema: Kifupi, labda nieleze tu sababu kubwa ambazo zimefanya, e, Mweshimiwa Membe amefariki dunia. E, Mweshimiwa Membe amekuwa mzima na amekuwa na afya ambayo imeimarika miaka yote, hajawai kuwa na tatizo lolote sugu la kusema kama na presha magonjwa yote ya moyo, magonjwa ya sukari, magonjwa yote hajawahi kuwa nayo. Kilichotokea ni kwamba amepata maambukizi ya ghafla ya mfumo wa mapafu hewa, ambayo ikapelekea, ikatengeneza mgando wa damu kuwa nzito na kuzuia mapafu kupeleka oksijeni. Kwa kitaalamu tunaita ni pulmonary embolism, na hii ni complication ambayo inajitokeza mara kwa mara sana wanapokuwa wanapata wagonjwa maradhi ya pneumonia, ambayo inasababisha mdamu kuganda. Kwa hiyo niondoe eh, tafrani au niondoe eh, mchanganyiko ambao umekuwa ukizungumzwa huko mtaani kwamba aidha mheshimiwa Membe ameuawa, amepewa sumu, amepata matatizo mengine. Hiyo imani iondoke, tunaeleza taifa, ni kifo cha kawaida ambacho mwanadamu yoyote gza kumkuta hata mimi mwenyewe. Viongozi na wanasiasa mbalimbali wa Tanzania wakiongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan wametoa masalamu za rambirambi kwa familia ya Membe kutokana na msiba huo. Rais Samia Suluhu Hassan amesema kupitia kurasa zake za mitandao ya kijamii kwamba, nimepokea kwa masikitiko taarifa za kifo cha ndugu Bernard Membe. kwa zaidi ya miaka 40 ndugu Membe alikuwa mtumishi mahiri wa umma, mwanadiplomasia, mbunge na waziri aliyeitumikia nchi kwa weledi. Bernard Membe alihudumu katika nafasi ya waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania kati ya mwaka 2007 hadi 2015 wakati wa uongozi wa rais mstaafu Jakaya Kikwete. Membe aligombea urais wa Tanzania kupitia chama cha ACT Wazalendo alichojiunga nacho Julai 15 mwaka 2020, miezi kadhaa baada ya kufukuzwa kwenye chama tawala CCM. shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limefichua njama zinazopangwa na viongozi wa serikali ya Tunisia za kulivunja na kulisambaratisha kikamilifu vuguvugu vugu la Kiislamu la Anahdha ambacho ndicho chama kikubwa zaidi cha kisiasa nchini humo. Rashid al Ghanushi, kiongozi wa chama cha Kiislamu cha Anahdha na mmoja kati ya wakosoaji wakuu wa rais Kais Said, alikamatwa katikati ya mwezi Machi na baada ya hapo Ofisi za chama hicho zilifungwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kwamba viongozi wa serikali ya Tunisia wamezidisha hujuma dhidi ya wa wapinzani na kuchukua hatua kwa lengo la kukivunja na kukisambaratisha kikamilifu chama cha Nahdha. Human Rights Watch imeeleza katika ripoti yake kwamba serikali ya Tunisia imewakamata takriban wanachama 17 wa sasa na wa zamani wa chama hicho akiwemo kiongozi wake Rashid al Ghanushi, na imezifunga ofisi zote za chama hicho kote nchini. Ripoti ya Human Rights Watch imezitaka mamlaka za Tunisia ziwaachie uhuru haraka iwezekanavyo wale wote waliowekwa kizuizini kiholela na kuondoa vizuizi vya uhuru wa kujumuika na kukusanyika. Raia wa Kenya aliyejitangaza kuwa ni Yesu na kuanzisha kanisa la New Jerusalem eneo la Tongaren huko Bungoma ameendelea kuzuiliwa na polisi kwa siku nne zaidi hadi upelelezi utakapokamilika. Uamuzi wa kuendelea kushikiliwa Yesu wa Tongerin ulitolewa Ijumaa wiki hii ili kuruhusu upelelezi wa kurugenzi ya makosa ya jinai DCI kukamilisha uchunguzi kuhusu kanisa la Wekesa la New Jerusalem ambalo linakabiliwa na tuhuma za kutoa mafundisho tata ya kidini. Uchunguzi utafanyika katika nyumba ya Yesu wa Tongerin ambayo inatajwa kuwa eneo la uhalifu, kanisa lake, na pia kupima afya ya akili ya mhubiri huyo wa Kikristo. Yesu wa Tongerin anakabiliwa na mashtaka kadhaa yakiwemo ya, ya itikadi kali, utakatishaji fedha, kupata, kumiliki na kutumia mapato ya uhalifu, na kuandika au kutamka maneno kwa nia ya kuumiza hisia za kidini kinyume na kifungu cha 138 cha kanuni ya adhabu. Hatua hii inakuja wakati serikali ya Kenya ikiwa mbioni kuwadhibiti wahubiri wenye misimamo na itikadi kali za Kikristo kutokana na kukithiri visa na mikasa inayosababishwa na wachungaji wa Kikristo. Rais William Ruto wa Kenya hivi karibuni aliteua kikosi kazi cha kutathmini kanuni zinazosimamia taasisi za kidini nchini humo. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kuripotiwa vifo vya makumi ya wa wafuasi wa kanisa la Good News International linaloongozwa na mhubiri wa Kikristo Paul Makenzi ambaye wafuasi wake wanasema alitabiri mwisho wa dunia ungekuwa tarehe 15 Aprili na hivyo kuwaagiza kujiua ili wawe wa kwanza kwenda mbinguni na kukutana na Yesu. Mapema wiki hii waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Kithure Kindiki alikuwa amesema kupitia, sasa tumefukua miili 112 na bado kuna makaburi ya halaiki katika ule msitu. nikitoka hapa Jumanne ninarudi kuanzisha rasmi sehemu ya pili ama awamu ya pili ya ufukuaji wa maiti katika ule msitu. Ijumaa wiki hii, polisi ya Kenya ilisema idadi ya walioaga dunia kutokana na imani potofu za mchungaji huyo imefikia watu 172 huku idadi ya wale waliookolewa ikizidi sabini na wawili, polisi wanaendelea kufukua makaburi ili kutoa miili ya watu waliozikwa kwenye msitu wa Shakahola, kaunti ya Kilifi, katika shamba linalodaiwa kuwa ni la mhubiri Paul Mackenzie. Wiki hii katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisema utajiri na urithi wa rasilimali za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni wa watu wa Kongo na si vinginevyo, na ni jukumu la kanda nzima na jumuiya za kimataifa kuhakikisha unakuwa chanzo cha maendeleo na mafanikio na wala si vita. Guterres aliyasema hayo katika ufunguzi wa mkutano wa 11 wa mfumo wa ufuatiliaji wa kikanda kwa ajili ya amani, usalama na ushirikiano wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliofanyika Bujumbura nchini Burundi, na kuongeza kwamba eneo la Maziwa Makuu lina utajiri mkubwa. Guterres ameuhakikishia mkutano huo kwamba Umoja wa Mataifa utaendelea kuunga mkono juhudi za kikanda, zikiwemo za jeshi la jumuiya ya Afrika Mashariki. Makundi yanayopigana nchini Sudan mapema Ijumaa wiki hii yalikubali kulinda maisha ya raia na harakati za misaada ya kibinadamu, lakini hayajakubaliana kusitisha mapigano yanayoendelea baina ya pande hizo mbili baada ya wiki ya mazungumzo ya amani katika bandari ya Jida nchini Saudi Arabia, jeshi la Sudan na kikosi hasimu cha radi ya mali ya haraka RSF walitia saini tamko wakiahidi kwamba watafanyia kazi usitishaji vita wa muda mfupi katika majadiliano zaidi. Nakala ya tamko hilo iliyotolewa baada ya mazungumzo ya Jida ilisema pande hizo mbili zinajitolea kuyapa kipaumbele majadiliano ya kufikia usitishaji vita wa muda mfupi ili kuwezesha utoaji wa misaada ya dharura ya kibinadamu na kurejesha huduma muhimu. Makubaliano ya wiki hii mjini Jida yana maana kwamba pande hizo mbili zitawaruhusu raia kukimbia katika maeneo salama watakayoyachagua wenyewe hadi sasa watu wasiopungua 750 wameuawa na, wame na maelfu ya wengine kujeruhiwa katika mapigano yanayoendelea nchini Sudan kati ya pande mbili za jeshi la nchi hiyo. Na taasisi isiyo ya kiserikali ya madaktari wasio na mipaka imeripoti kwamba katika kipindi cha wiki mbili za mwisho za mwezi Aprili mwaka huu zaidi ya waathirika 670 wa vitendo vya ubakaji walipatiwa huduma za matibabu huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo ya Kongo. Jumuiya hiyo imeeleza kwamba kuanzia Aprili 17 hadi 30 mwezi uliopita, waathiriwa wapya 48 wa vitendo vya ubakaji walipatiwa huduma za matibabu na timu hiyo kwa kila siku katika maeneo yaliyotengwa kwa watu wasio na makazi huko Goma, makao makuu ya mkoa ulioathiriwa na machafuko wa Kivu Kaskazini. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 22 mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 293 iliyopita aliaga dunia Muhammad Hussein Khatuna Abadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kirani. Alikuwa hodari katika fikhi, fasihi na elimu ya hadithi, na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni kile alichokipa jina la Annajmu Thaqiba. Siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi iliyopita alizaliwa Alexis Claude Clairaut, mwana hesabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa ya somo la hisabati, na akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairaut alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika e, nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765. Miaka 116 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa Bi Daphne de Maurier, mwandishi wa riwaya, wasifu na tamthilia wa Kiingereza alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndipo b Daphne de Maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran au capitulation accord ulifutwa nchini kufuatia mapambano ya sio sita ya wananchi wa Islamu wa Iran, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo Raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka, kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha sheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwa akifanya makosa nchini Iran. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho kifupi cha kosida, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa uchumi wa Irani amesema jamhuri ya kiislamu Irani na Saudi Arabia hivi sasa zimo kwenye mkondo wa kuimarisha uhusiano wao kiuchumi na, na wameshafikia hatua nzuri. Kwa mujibu wa shirika la habari la ISNA, Said Hasani Khanduzi amesema, ambaye siku ya Alhamisi alikuweko mjini Jida, Saudi Arabia, kushiriki katika kikao cha kila mwaka cha benki ya maendeleo ya Kiislamu, jana alionana na waziri mwenzake wa uchumi wa Saudia pembeni mwa kikao hicho amesema katika mahojiano aliofanyiwa na gazeta ya Sharkul Ausat kwamba ana imani Iran na Saudia zitafanikiwa katika mkondo wa kuimarisha uhusiano na ushirikiano wao wa kiuchumi. Msemaji wa jeshi la utawala wa kizayuni amekiri kwamba tangu lilipoanza wimbi jipya la vita vilivyoanzishwa na wazayuni Jumanne iliyopita makundi ya muqawama ya ukanda wa Ghaza yameshavurumisha maroketi 1099 kupiga maeneo ya wazayuni Mapema Jumanne alfajiri ndege za utawala katili wa Israel zilianzisha mashambulizi makubwa dhidi ya wa wananchi madhulumu wa ukanda wa Gaza, lakini wana mapambano wa Palestina wamesimama imara kukabiliana na jinai hizo na hadi sasa wameshayapiga kwa makombora maeneo mbalimbali ya wazayuni mbali ikiwemo Tel Aviv, mji mkuu wa utawala wa Kizayuni. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Gutres amekaribisha hatua ya makundi hasimu ya kutia saini makubaliano ya kulinda usalama wa raia na kuruhusiwa ufikishaji misaada ya kibinadamu huko Sudan. Waziri mkuu wa zamani wa Pakistan amesema baada ya kuachiliwa kwa dhamana kwamba njia pekee ya kufikia utulivu katika nchi yake ni kufanya uchaguzi, na akasema mahakama ya juu ilimpa dhamana katika kesi zote kubwa zinazomkabili. na bunge la Ureno limepasisha sheria ya kuhalalisha watu kujiua na kujimalizia maisha maarufu kwa jina la euthanasia kwa ajili ya wagonjwa wenye maradhi sugu. Gharama za maisha zimeongezeka sana katika nchi hiyo ya Ulaya na kuuguzwa wagonjwa wenye maradhi sugu na watu vizee na vyajuza limekuwa ni jambo zito na lenye gharama kubwa nchini humo. Tunawashukuru wapendwa wasikilizaji, kwa kuwa nasi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo. Jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran, nikiwatakia usiku mwema, tukutane kesho asubuhi panapo majaliwa yake Mola Mumba. Kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio airib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.