Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, wa lakini waliokufuru wa walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya mchana huu, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.ir Sw barua pepe yetu au mail ni swahiliradio at irib ir, swahiliradio at irib ir. Mnaweza kwa wale walioko nchini Tanzania, wanaweza kututegea sikio mubashara kabisa kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga katika baadhi tu ya miji ya Tanzania kama Tanga Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida pamoja na Tabora, bila kusahau maeneo ya Kahama kule eh, Shinyanga, tunapatikana mubashara kabisa kupitia redio wa shirika Maarifa FM. Mchana huu nimekuandalia taarifa habari za ulimwengu, pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na darsa ya Quran, udondozi wa baadhi tu matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wananchi wa Moroko waandamana kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na Israel. Marekani yaiomba radhi ya Afrika Kusini baada ya kuituhumu nchi hiyo kwamba iliuzia ili silaha Rasia. Jumuiya ya Afrika Mashariki yamtaka rais wa DRC aheshimu mamlaka ya jeshi la kikanda. Na sasa ni habari kamili. Makumi ya wananchi wa Moroko wameandamana katika mji mkuu Rabati na kutangaza kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Waandamanaji hao walisikika pia wakipiga nara za kulaani mashambulio ya anga ya jeshi la Israel dhidi ya wa Wapalestina ukanda wa Gaza na wakati huo huo kutangaza kuwa pamoja na wananchi hawa wa Palestina. Waandamanaji hao wakiwa wamebeba bendera za Palestina wametangaza kuwa wanapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwa namna yoyote ile. Wananchi wa Moroko hadi sasa wameshaandamana na kumiminika mabarabarani mara kadha wa kadha sambamba na kuzichoma moto bendera za utawala haramu wa kizayuni wa Israeli kuonyesha upinzani wao dhidi ya hatua ya serikali ya Rabat ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na Tel Aviv na kutaka uhusiano huo ukomeshwa mara moja. Hivi karibuni, pia baadhi ya wa wabunge wa bunge la Moroco walibainisha upinzani wao kwa hatua ya kuanzishwa uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel na wakatangaza kuwa kuanzisha uhusiano na utawala huo ni sawa na kupuuza mapambano ya watu wa Palestina na haki yao ya kuunda nchi huru ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa Beitul Maqdis. Desemba mwaka elfu mbili na ishirini, Moroko na utawala haramu wa Israel zilifikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina yao kwa ushawishi wa Marekani, na kama sehemu makubali ya makubaliano hayo, rais wa wakati huo wa Marekani Donald Trump alikubali kutambua mamlaka ya Moroko juu ya Sahara Magharibi. Hata hivyo serikali ya sasa ya rais wa nchi hiyo Joe Biden imesema itauangalia upya uamuzi huo. Ripoti iliyotolewa na kituo cha kufuatilia waliohama makazi yao cha baraza la wakimbizi la Norway inasema kuwa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, idadi e ya wakimbizi wa ndani kote duniani iliongezeka na kufikia milioni sabini na moja. Ripoti hiyo inaeleza kuwa idadi hiyo imechangiwa pakubwa na vita nchini Ukraine, ambapo kufikia mwishoni mwa mwaka jana watu milioni 5.9 walifanywa kuwa wakimbizi wa ndani kwa sababu ya vita, ongezeko hili likiwa ni asilimia 20 tangu mwaka 2021. Katibu mkuu wa baraza hilo la wakimbizi Norway, Jan Egeland, amesema migogoro na majanga ya asili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yalichangia watu kuyahama makwao kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Migogoro na majanga ya kimaumbile pia yalichangia kuongezeka idadi hii, haswa mafuriko na njaa na kufanya idadi kuwa milioni nane na laki saba ya watu kuwa wakimbizi nchini mwao. Ripoti ya kituo hicho imetaja mabadiliko ya tabia nchi hususan El Nino ambaye yaliendelea kwa mwaka watatu mtawalia mwaka jana, kama sababu kuu ya watu kulazimika kuyahama makazi yao. Mafuriko nchini Pakistan, Nigeria na Brazil nayo yalichangia hali hiyo. Ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa au kurekodiwa nchini Somalia, Kenya na Ethiopia Nao uh, uliripotiwa kucha, kuchangia kuongezeka idadi ya wa wakimbizi duniani. Ni wiki hii tu ambapo shirika la kimataifa la uhamiaji lilisema kuwa watu laki saba wamefanywa wakimbizi wa ndani kutokana na mapigano yanayoendelea nchini Sudan kati ya jenerali wa jeshi na mkuu wa kikosi cha usaidizi wa haraka, ambapo kila siku idadi ya wa wakimbizi nchini humo inazidi kuongezeka. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, imemtaka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuheshimu hatua ya mataifa ya kikanda ya kupeleka vikosi katika jaribio la kuleta utulivu katika maeneo ya mashariki mwa nchi yake. Kauli hiyo jumuiya ya Afrika Mashariki inafuatia matamshi ya rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amekishutumu kikosi cha wanajeshi waliopelekwa na mataifa ya Afrika Mashariki kurejesha hali ya utulivu katika eneo lenye mzozo la mashariki mwa nchi hiyo kwamba wanajeshi hao wanaweza kuondoka mwishoni mwa mwezi Juni. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Botswana, Chisekedi amesema na wasiwasi na alichokiita alichokiita kuishi pamoja waasi na kikosi hicho cha Afrika Mashariki ambacho kilianza kupelekwa DRC mwishoni mwa mwaka jana. Makundi mengi yenye silaha yanavuruga usalama mashariki mwa DRC, ambako kundi la M23 lilianzisha mashambulizi tangu lilipoibuka tena baada ya kusambaratika mwishoni mwa mwaka 2021. Matamshi hayo ya rais Felix, Felix Chisekedi yamekosolewa vikali. Hata hivyo, katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Peter Mathuki amesema hajapokea taarifa yoyote kuhusiana na malalamiko ya rais Chisekedi, akisema masuala yoyote yatakayoibuliwa yatajadiliwa ya na wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Jumuiya ya Afrika Mashariki yenye nchi wanachama saba iliunda kikosi cha kijeshi kukabiliana na mzozo huo mwezi Juni mwaka jana, kwa wanajeshi wa Kenya wakipelekwa mwezi Novemba, wakifuatiwa baadaye na wanajeshi wa Burundi, Uganda pamoja na Sudani Kusini. Wizara ya Mashauri ya Kigeni ya Afrika Kusini imetangaza kuwa balozi wa Marekani nchini humo ameomba radhi baada ya kudai hapo kabla kwamba nchi hiyo ya Kiafrika iliuzia Rasia silaha. Jana balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini, Ruben Briget, aliitwa katika makao makuu ya wizara ya mashauri ya kigeni Afrika Kusini na kukabidhiwa malalamiko ya nchi hiyo dhidi ya tuhuma zake kwa nchi hiyo kwamba iliuzia silaha Rasia. Akiandika kwenye mitandao ya kijamii baada ya kukutana na wizara ya mambo ya nje, Brigette amesema anashukuru kwa fursa ya kurekebisha maoni yoyote potofu yaliyotokana na matamshi yake hadharani. Alisema katika mazungumzo hayo uwepo wa ushirikiano mkubwa kati ya nchi zetu mbili na ajenda muhimu ambayo marais wetu wametupa. Wakati huo huo Waziri wa baraza la mawaziri la Afrika Kusini amekosoa diplomasia ya aina hiyo akisema Afrika Kusini haiwezi kuonewa na Marekani. Balozi wa Marekani nchini Afrika Kusini alidai kuwa nchi hiyo iliipelekea Rasia silaha mwezi Disemba mwaka jana kupitia meli ya Rasia iliyotia nanga katika kituo cha jeshi cha wanamaji cha Simonstown mjini Cape Town. Balozi wa Marekani mjini Cape Town alidai pia kuwa Washington inaamini kwamba Afrika Kusini imetuma silaha nchini Russia, licha ya kwamba inadai kutoegemea upande wowote katika vita hivyo. Alitoa madai hayo bila ushahidi wowote. Sasa balozi huyo amelazimika kuiomba radhi Afrika Kusini baada ya kuonekana kile ambacho kinaonekana kama ni mashinikizo yaliyotolewa na serikali ya Afrika Kusini. Na mahakama nchini Pakistan imeagiza waziri mkuu wa zamani Imran Khan kuachiliwa huru kwa dhamana kwa wiki mbili baada ya kukamatwa kwa madai ya ufisadi, hatua iliyoibua maandamano na ghasia kote nchini humo. Mahakama Kuu ya Islamabad imemwachilia Imran Khan kwa dhamana kwa wiki mbili na kuiagiza taasisi ya kupambana na ufisadi kutomkamata katika kipindi hicho hii ikiwa ni kulingana na wakili wake Faisal Chaudhry alipozungumza na duru za habari. Baada ya agizo hilo la mahakama kutangazwa, waziri wa mambo ya ndani Rana Sanaullah alisema tayari ameagiza majeshi ya usalama kuheshimu maagizo ya mahakama na wataki kusikia ukiukwaji wa aina yote kuhusiana na suala hilo. Mwenyewe Imran Khan alizungumza baada ya uamuzi huo wa mahakama na kusema mahakama kuu haikuwa na sababu yoyote ya kumtia mbaroni. Jana mahakama ya juu zaidi iliamua mwanasiasa huyo ambaye amewahi kutamba katika mchezo wa kriketi duniani kuachiliwa huru, hatua ambayo ilirejesha utulivu baada ya taifa hilo kushuhudia makabiliano kati ya wafuasi wake na vikosi vya usalama tangu kiongozi huyo alipokamatwa kwa madai ya ufisadi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno kisemacho makubaliano ya awali ya pande zinazozozana Sudan kwa ajili ya kusitisha mapigano. Hatimaye, baada ya siku tatu za mazungumzo magumu ya kurudisha amani nchini Sudan, pande mbili zinazohasimiana zimetia saini taarifa na kukubaliana kuwa maslahi ya watu wa nchi hiyo yapewe kipaumbele. Pande hizo zimekubali kuchukua hatua zote za lazima ili kutoa dhuru raia na kuwaruhusu waondoke kwenye maeneo yenye mapigano na yaliyozingirwa kwa msingi huo, pande hizo zimeahidi kutoharibu mali ya umma na ya kibinafsi nchini Sudan na kusaidia wafanyikazi wa afya kutekeleza majukumu yao na pia kuwalinda raia. Vilevile, jeshi la Sudani na kikosi cha usaidizi wahraka, wa haraka wamekubaliana kusimamisha mapigano kwa ajili ya kuruhusu shughuli za kibinadamu katika nchi hiyo na kujiepusha kutumia watoto katika vita. Faisal bin Farhan waziri wa mashauri ya kigeni wa Saudi Arabia, ambaye nchi yake imekuwa mpatanishi katika mazungumzo hayo, amesema suala muhimu ni kushikamana wahusika na yale yaliyoafikiwa katika mazungumzo hayo. Mapigano kati ya vikosi vya jeshi la Sudan chini ya uongozi wa Jenerali Abdul Fatah Al Burhan ambaye pia ndiye mkuu wa baraza tawala la Sudan na Muhammad Hamdan Dagalo Dagalo aliyepewa jina la utani la Hamirit, kamanda wa kikosi cha usaidizi wa haraka huko Khartoum, mji mkuu wa Sudan, yameingia katika wiki yake ya nne. Hii ni katika hali ambayo mali nyingi za umma katika mji mkuu Khartoum zimeharibiwa na raia wengi wamelazimika kusalia majumbani au kukimbilia katika nchi jirani ili kulinda usalama wao hata kama juhudi kubwa za upatanishi kutoka ndani na nje ya Sudan zilifanyika mwanzoni mwa mapigano ili kuyasimamisha, lakini juhudi hizo hazikufua dafu. Al Burhani na Hamidit, ambao wanatumiana kuanzisha mapigano hayo, wanaamini kwamba wanaweza kushinda vita na hatimaye kuchukua madaraka ya nchi. Kwa hivyo hawakubali kusitisha mapigano moja kwa moja. Umoja wa Mataifa sasa unakadiria kuwa watu milioni tano nchini Sudani wanahitaji msaada wa dharura ambapo miundombinu ya afya na matibabu ya nchi hiyo imeporomoka na kuharibika kabisa. Cristola Wells, msemaji wa kamati ya kimataifa Msalaba Mwekundu, amesema hospitali nyingi za Sudani zimekuwa hazina umeme wala maji kwa siku nyingi mfululizo na sasa zinasubiri msaada wa dharura. Aidha, amesema hali ya lishe duni na uhaba wa chakula nchini Sudan ni mbaya mno. Kwa upande wake, shirika la mpango wa chakula duniani limetangaza kuwa watu milioni mbili na nusu wanatarajiwa kukabiliwa na bala njaa nchini Sudan katika siku za usoni kutokana na ghasia, jambo ambalo litaathiri pakubwa usalama wa chakula nchini na kuufanya kuwa katika kiwango cha chini kabisa. Hali hiyo imepelekea wahusika wakuu wa mzozo wa Sudan hatimaye kukubali kutia saini makubaliano hayo katika saa za mwisho za mazungumzo. Madhumuni ya makubaliano hayo ya muda kusitisha mapigano ni kuwezesha ufikishaji wa misaada ya dharura ya kibinadamu na kukabiliana na kukubaliana juu ya ratiba mazungumzo ya usitishaji vita wa kudumu. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 947 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49 Inna akramakum inda Allahi atqakum. Inna Allah alimun khabir, enyi watu, hakika sisi tumekumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke na tumekufanyeni mataifa na makabila ili mjuane, hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye habari. Kama tutajaalia wapenzi wasikilizaji, kwamba watu wote duniani wana asili na rangi moja na wanazungumza lugha moja na wanafanana kimaumbile na kulingana katika mambo yao yote, hapo itabidi tujiulize katika hali kama hiyo itawezekana kweli kuwatambua na kuwapambanua watu? Kwa kweli, mojawapo ya neema za Mwenyezi Mungu inayobainisha hekima na uwezo wake mutlaki usio na mpaka ni kutofautiana wanadamu katika hali mbalimbali mbali, ambako kumekuwa sababu ya kupatikana aina kwa aina za watu wa rangi, asili na lugha tofauti. Lakini mbali na hayo, katika kila kaumu ya watu wa rangi na asili fulani, kila mtu ana hali za namna ya pekee yake zinazomtofautisha na mwenzake, kiasi kwamba hata mapacha wawili waliofanana kupita kiasi hawawi sawa katika kila kitu kwani wazazi na jamaa zao wa karibu huweza kuwapambanua na kuwatambua. Katika aya hii tuliyosoma, Kurani tukufu imeashiria msingi huo wa kutofautiana watu katika maumbile ya kimwili pamoja na mbari zao, na kusema siri ya kuwepo tofauti hizi ni kuwawezesha watu kutambuana ili wasipatwe na matatizo katika mahusiano yao ya kijamii na katika kuamiliana kwao. Hapana shaka kwamba kuna watu wa asili, rangi na wa baadhi ya kaumu na makabila wanaozichukulia tofauti hizo kuwa ni alama ya ubora, hali ya kuwa aya hii inaeleza kinaga ubaga kwamba Nyinyi nyote mnatokana na baba mmoja na mama mmoja, na asili yenu nyote ni Adamu na Hawa. Kwa hiyo hakuna sababu yoyote ya kujitukuza na kujiona bora, kwani watakaokirimiwa na kupewa heshima maalumu mbele ya Mwenyezi Mungu ni wale tu watakaojijenga kiroho na kinafsi na kufikia daraja ya juu ya ukamilifu wa kiutu na kidini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba si Mwarabu kwa asiye Mwarabu, wala mweupe kwa mweusi aliye na ubora wa aina yoyote ile. Wote hao ni watu na watoto wa baba mmoja na mama mmoja. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kwamba kuwa mwanamume au mwanamke au watu kuwa na tofauti zinazoonekana za maumbo, sura, rangi na asili kumefanywa kwa hekima na ili waweze kujuana na kutambuana, si kwa ajili ya kujivuna na kujiona bora wa aidha ya hii na tutaka tujue kuwa Quran imetupilia mbali aina zote za ubaguzi, kuanzia warangi, kaumu, kabila, wa kijamii au mwingine wowote ule, na kipimo pekee ulichoweka cha kuwafadhilisha na kuwatukuza watu ni usafi na utakasifu wa nafsi zao na uchamungu wao. Mabedui wamesema tumeamini. Sema, hamjaamini, lakini semeni tumesilimu, maana imani haijaingia bado katika nyoyo zenu. Na mkimtii Mwenyezi Mungu na mtume wake hata kupunguzieni chochote katika malipo ya amali zenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira, mwenye kurehemu. Innama almu'minuna alladhina amanu billahi wa rasulihi thumma lam yartabu wa jahadu bi amwalihim wa anfusihim fi sabilillah Hakika waumini ni wale tu waliomwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, tena wasitie shaka na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi zao, hao ndiyo wakweli. Aya hizi zinawazungumzia watu wanaojinasibu kuwa wameamini, kwa kusema sisi tumemwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kulifanya hilo kuwa jambo la kujivunia na kujifaharisha kwa wengine. Lakini Qurani inasema wao wanatamka kwa ndimi zao tu kuwa ni waislamu na wameamini, lakini katika amali na matendo hawajajisalimisha kwa kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wake, hali ya kuwa imani na matendo yamefungamana na yanategemeana, kwani kila mmoja bila ya mwenzake huwa halina thamani. Sehemu inayofuatia ya aya inaashiria alama mbili za kuthibitisha kuwa imani imepenya kweli ndani ya nafsi za watu kwa kusema Muumini wa kweli ni yule asiye na chembe ya shaka ndani ya nafsi yake wala kusuasua juu ya ukweli wa njia ya Mwenyezi Mungu. Jingine ni kwamba huwa tayari kuitoa mhanga roho yake na mali zake katika njia ya dini na kuisabilia nafsi yake katika medani hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anayejidai kuwa ameshika dini wakati matendo yake hayaendani na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake hapa duniani ataendelea kupata upendeleo wa kuhesabika kuwa Muislamu, lakini Uislamu huo hautamfalia kitu huko akhera. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa Kitovu cha imani kiko moyoni mwa mtu, si kwenye ulimi wake, na njia ya kuifikia imani ni utifu wa kimatendo, si matamshi matupu yatamkwayo na ulimi. Kwa maneno mengine ni kuwa amali ndiyo uthibitisho wa imani ya moyoni mwa mtu. Aidha, ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba mbali na Quran ambayo ni maneno ya Allah amri na mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam nayo pia ni sehemu ya dini na ni wajibu kuyafuata. Alkadhalika ya hizi zinatuonyesha kuwa medani ya jihadi na kuihami dini ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kupambanua ukweli wa walioishika dini kikwelikweli na uongo wa wale wanaojidai Ati ndiyo mnamjulisha Mwenyezi Mungu dini yenu na ilhali Mwenyezi Mungu anayajua yaliyomo mbinguni na ardhini na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bali Mwenyezi Mungu ndiye aliyekufanyieni ihsani kwa kukuongozeni kwenye imani ikiwa nyinyi ni wakweli. Hakika Mwenyezi Mungu anayajua yaliyofichikana mbinguni na ardhini, na Mwenyezi Mungu anayaona miyatendayo. Katika zama za Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia masimango mtukufu huyo kwa kumwambia, sisi ndiyo tuliosilimu tukakuamini na kukusaidia. Kurani tukufu ikawahutubu watu hao kwa kuwaambia maneno gani hayo yasiyo na maana mnayosema, Mwenyezi Mungu na mtume wake ndiyo waliokufanyieni nyinyi ihsani kwa kukuleteni uongofu wakakutoeni kwenye giza la ujinga na ujahili na kukuongozeni kwenye njia ya nuru. Isitoshe, kama nyinyi ni wakweli kwa hayo mnayodai, hakuna haja ya kueleza hayo na kumfanyia masimango Mtume, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye habari ya mambo yote ya mbinguni na ardhini na anaijua pia batini na yaliyomo ndani ya nafsi zenu, na anatambua vyema ni kwa kiwango gani mumeamini na kushikamana na dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusione tumemfanyia ihsani Allah subhanahu wa taala na mtume wake kwa sababu ya kuamini kwetu na kwa amali tunazofanya kwa sababu wao si wahitaji wa imani wala amali zetu. Kutolewa kwenye giza la ujinga na upotofu na kuonyeshwa na kuelekezwa kwenye njia ya haki na uongofu ni neema kubwa ya Mwenyezi Mungu na ihsani isiyo na kifani ya yeye Mola kwetu sisi. Basi yeye Allah na Mtume wake ndiyo wa kutusimanga kwa ihsani yao hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika jamii ya Kiislamu, tujihadhari tusije tukahadaiwa na kauli za wanaodai kwa dhahiri zao kuwa ni waumini, kwa sababu baadhi yao si wa kweli kwa wanayodai. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinguni na ardhini kuna siri nyingi zilizofichika na ambazo bado hazijagundulika lakini zote hizo Allah subhanahu wa taala anazijua wa vyema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 947 na 47 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotokamilishia pia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 49 ya Alhujurat. Insha allah Tuwe tumewaidhika na kuelimika kwa yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa washukurivu wa kila neema aliyotupa ikiwemo neema tukufu na isiyo na kifani ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na wapenzi wa wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa kutega sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki kupitia dira ya macho yetu magazetini. <mucho> Naanza na gazeti la Taifa Leo la huko nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti hili ni akilio cha Wakenya kuhusiana na mpango mpya wa ushuru limeandika. Viongozi wa kidini, vyama vya wafanyakazi na raia wa kawaida wamepinga vikali kupandishwa ushuru. Wakenya wanapinga mswada wa fedha wa elfu mbili na ishirini na tatu unaopendekeza kwa nyunga raia kupitia ushuru wa juu wa kupindukia, limeandika pia kuwa Uhuru kujua hatima yake Jumatatu. Polisi wavamia kwa Maina Njenga na mahakama yaamuru Eliud Wekesa mashuhuri kama Yesu wa Tongaren azuiliwe katika kituo cha polisi cha Bungoma kwa siku nne. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema kiongozi wa Azimio Raila Odinga amekariri madai yake awali kwamba serikali haina ukweli kuhusu uchunguzi unaendelea kuhusu sakata la Shakahola. Kiongozi huyo upinzani amesema serikali haitaki Wakenya wajue ukweli wote kuhusu ibada za kanisa la Good News International ambazo zilisababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na sabini. Habari inayedondoa katika gazeti la Standard on Saturday inasema lita moja petroli katika wiki zijazo uenda ikawa huenda ikafikia shilingi mia mbili, e, ikiwa mapendekezo mapya ya ushuru kutoka kwa hazina ya kitaifa yatapasishwa. Hazina katika mswada wa fedha wa elfu mbili na ishirini na tatu imependekeza ongezeko la ushuru wa ongez... Kumradhi, ongezeko la ushuru wa ongezeko la thamani yaani VAT unaotozwa kwa bidhaa za petroli hadi kiwango cha kawaida cha asilimia kumi na sita kutoka kiwango cha sasa cha asilimia nane. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Saturday Nation, ingawa kwa namna nyingine, ambapo lina mnukuu kinara upinzani Raila Odinga akikosoa vikali mpango huo na kubainisha kwamba Rais William Ruto ni adui wa mahasla. Habari ya agizo la mahakama la kukaa kituo cha polisi kwa siku nne Yesu wa Tongaren imeakisiwa pia na gazeti hili. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea huko nchini Tanzania na habari inayoonekana kugonga vichwa vya habari karibu katika matoleo yote ya leo magazeti ya nchi hiyo ni kifo cha Bernard Membe, aliyewahi kuwa waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania. Na anza na Mwananchi Jumamosi, ambaye limeandika mwisho wa enzi Membe, safari ya milima na mabonde. Mwana diplomasia na waziri wa zamani wa mambo ya nje Bernard Membe imefikia ukomo, huku akiwa na mengi ya kukumbukwa atajwa na wanasiasa kwa sifa yake uwazi, ukweli na kutogopa kusimamia kile alichokuwa akikiamini. Ufahamu ugonjwa uliokatisha maisha yake. Bajeti mpya ya afya bila bima ya afya kwa wote. Lisu ageukia madaraka makubwa ya rais na maisha. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema nyota imezimika. Bernard Membe elfu moja mia tisa na hamsini na tatu hadi elfu mbili na ishirini na tatu Samia, Mwinyi, Mbowe wamlilia familia, daktari na msaidizi wa funguka. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania linaandika, mshtuko: kifo cha Membe. Samia, eleza alivyoshtushwa. Daktari Mwinyi mlilia viongozi, wasema ni msiba mkubwa kitaifa, kuagwa da kesho, kuzikwa kijijini kwao Orondo Jumanne waajiri wanaokwepa mikataba sasa kukiona yataka sheria ya kubana wanaume kliniki. Mipaka mipya Ruaha kujulikana Jumatatu. Na uhai NHIF kulindwa asema umi mwalimu waziri wa afya wa Tanzania, milioni 32 na laki saba wa chanja COVID-19. Na magonjwa ya mfumo wa hewa ya watishio. Uhuru Ukweli Daima limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari semazo: mshtuko kifo cha Membe; wabunge wataka sheria bima afya kwa wote; Rais wa Zanzibar ataka wauguzi kuunga mkono huduma bora za afya; fisi aua wawili na kujeruhi wanne; na Rais Samia afanye mageuzi makubwa afya. Nahitimishia huko nchini Uganda. Na habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor inahusiana na tamko la kamati ya bunge la Uganda ambayo imefichua na kubainisha sababu ya gharama ya pasi ya kusafiria nchi hiyo kuwa ghali ikilinganishwa na mataifa jirani ya Kenya na Tanzania. Kwa sasa pasipoti ya kawaida ya Uganda ina gharimu shilingi laki mbili na nusu za Uganda. Limeandika pia kuwa ni kwa namna gani covid 19 ilifanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi. Saturday Monitor limeandika pia kuhusiana na indhari ya Rais Yoweri Museveni kwa waganda dhidi ya siasa za chuki na uhasama. Limeandika, Rais Museveni amewatahadharisha waganda dhidi ya siasa za uhasama na chuki akisema zinaleta mgawanyiko. nataka kuwashauri nyinyi wasimamizi wa kisiasa kuwa makini na ulimi wenu iwapo mnataka kuwaunganisha wananchi, sitaki siasa za aina hiyo. Kadhalika limeandika mwakilishi wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya wanawake nchini Uganda, Paulina Chiwangu, ametoa ah, mwito kwa wanawake katika uongozi kuunga mkono na kuinua hadhi ya wanawake wenzao. <mulia> <mulia> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran, tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa mchana wa leo. Karibuni sasa kutigia sikio makala kila siku ya leo katika historia Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 22 mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 293 iliyopita aliaga dunia Muhammad Hussein Khatuna Abadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kirani. Alikuwa hodari katika fiqhi, fasihi na elimu ya hadithi na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni kile alichokipa jina la Annajmu Thaqib. siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi iliyopita alizaliwa Alexis Claude Clairaut, mwana hesabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa ya somo la hisabati na akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairaut alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika e, nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765 mia miaka 116 iliyopita. Katika siku kama ya leo alizaliwa b Daphne de Maurier, mwandishi wa riwaya, wasifu na tamthilia wa Kiingereza. Maurier alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndipo B. Daphne De Maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran au capitulation accord ulifutwa nchini kufuatia mapambano yasiyo sita ya wananchi Waislamu wa Iran, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo, raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran. Alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha sheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwa akifanya makosa nchini Iran. Umetufundisha Qur'ani, metufunza Uislamu, amani ni kuwapenda majirani, ikaleta upendo ndani ya dini, dini ya dini, dini, tume kuamini. Nimekufuata habibi, yaqini, yaqini, yaqini. Umeutakasa ulimwengu na masanamu, sanamu, sanamu. Umeletwa utokoe na moto jana Namwapenzi wa sikilizaji na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni kwa mchana wa leo, kwanza tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Makumi ya wananchi wa Moroko wameandamana katika mji mkuu Rabati na kutangaza kupinga kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel unaotenda jinai kila uchao dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Ripoti iliyotolewa na kituo cha kufuatilia waliohama makazi yao cha baraza la wakimbizi la Norway inasema mwaka elfu mbili na ishirini na mbili yaani mwaka jana, idadi ya wakimbizi wa ndani kote duniani iliongezeka na kufikia milioni eh, sabini na moja. Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, imemtaka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuheshimu hatua ya mataifa ya kikanda ya kupeleka vikosi katika jaribio la kuleta utulivu katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo. Kauli hiyo inafuatia matamshi ya Rais Tshisekedi ambaye amekishutumu kikosi cha wanajeshi waliopelekwa na mataifa ya Afrika Mashariki kurejesha hali ya utulivu katika nchi yake kwamba wanajeshi hao wanaweza kuondoka mwishoni mwa mwezi ujao wa Juni. Wizara ya mashauri ya kigeni ya Afrika Kusini imetangaza kwamba balozi wa Marekani nchini humo ameomba radhi baada ya kutoa madai hapo kabla kwamba nchi hiyo ya kiafrika iliuzia silaha Rasia. Na Imran Khan waziri mkuu wa zamani wa Pakistan ameachiliwa huru kwa dhamana baada ya mahakama kuagiza aachiliwe eh huru. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwa herini. Tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran PO Box 19395 Mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi barakatuh.