Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Humaza, aya ya kwanza mpaka ya tisa. Audhu billahi minashaytani rajim. Bismillahi rahmani rahim wa Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillah rahmani rahim, wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nasi katika matangazo haya asubuhi ya leo, na nina matarajia kwamba mmeamka salama na mko tayari kabisa kwa ajili ya kutekeleza majukumu yenu. Hii ni Radio Tehran. Studioni kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bindira. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni pastoday.ir/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Lindi, Mtwara pamoja na maeneo ya Singida na Kahama huko pamoja na Tabura mnatupata mb... mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama asubuhi hii mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na darsa ya Quran udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia <muchos> imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huku Afrika Mashariki. Kumbuka mpenzi msikilizaji, leo ni Jumatatu, leo ni Jumaa juma mosi tarehe ya kumi na tatu Mei sawa na tarehe ya ishirini na mbili mfunguo mosi Shawwal. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Wahanga wa msitu wa Shakahola huko nchini Kenya wakaribia 200 baada ya miili mingine 29 kupatikana. Marekani kupitisha mswada wa kuziadhibu nchi zinazorejesha uhusiano wao na Siria, na serikali ya Tunisia imedhamiria kukivunja chama cha Kiislamu cha Anahdha. Hiyo ni kwa mujibu wa Human Rights Watch. Na sasa ni habari kamili. Idadi ya watu walioaga dunia nchini Kenya kwa ibada ya kutokula imeongezeka na kukaribia mia mbili baada ya miili mingine kadhaa kupatikana Ijumaa ya jana. Taarifa zaidi zinasema wachunguzi nchini Kenya wamefukua miili mingine 29 siku ya Ijumaa na kufanya idadi ya waathirika wanaohusishwa na ibada ya kutokula wakiamini siku ya kiama imekaribia kufikia 179 ambapo wengi wao ni watoto. Baadhi ya ripoti zinasema kuna uwezekano wa idadi ya wahanga wa imani potofu za mchungaji wa kanisa la Good News International, mhubiri tata wa Kikristo Paul Mackenzie kuongezeka kutokana na mamia watu kusadikiwa kutoweka na kutojulikana walipo. Makenzi bado hajatakiwa kujibu mashtaka lakini mahakama iliamuru siku ya Jumatano izuiliwe kwa wiki tatu nyingine wakisubiri uchunguzi zaidi kuhusu kile kinachoitwa mauaji ya msitu wa Shakahola. Ingawa njaa inaonekana kuwa sababu kubwa ya vifo hivyo, baadhi ya waathirika wakiwemo na wakiwemo na watoto walinyongwa, kupigwa au kuzibwa hewa kulingana na daktari mkuu wa serikali Johansen Oduor, tayari rais William Ruto ameunda tume itakayochunguza mauaji hayo tata katika msitu wa Shakahola ambao uko katika shamba linalomilikiwa na kasisi anayehusishwa na mauaji hayo. Tume hiyo itachunguza vifo vya watu wanaoaminika kuwa ni wafuasi wa pote hilo la Kikristo lenye misimamo mikali, ambapo kiongozi wake aliwaamuru wakae na njaa hadi kufa ili waweze kukutana na Yesu mbinguni, ingawa yeye mwenyewe aliendelea kula. Kiongozi mmoja wa harakati ya mukawama ya Palestina Hamas yametangaza kuwa makombora ya mukawama yamefika kwa mara ya kwanza Beitul Muqaddas, yani Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kuwa hatua hiyo inabeba ujumbe kwa utawala haramu wa kizayuni wa Israeli. E, jana Ijumaa, kwa siku ya nne mfululizo, ndege za kivita za utawala ghasibu wa kizayuni ziliendeleza hujuma zake kwa kuyashambulia maeneo mbalimbali ya ukanda wa Gaza. Na katika kujibu mashambulizi hayo makundi ya mukawama Palestina yalitekeleza operesheni itwayo kisasi cha watu huru kwa kufyatua makombora yaliyolenga hadi ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ikiwa ni pamoja na Beitul muqaddasi Magharibi. Ismail Ridhwan, mmoja wa viongozi wa harakati Hamas ya Hamasi, ametangaza kuwa mukawamu umelenga hadi ndani kabisa ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na makombora yake yamefika hadi Beitul Muqaddas au Jerusalem. Kwa hivyo huo ni ujumbe kwa adui mzayuni kwamba kadiri mashambulizi yake dhidi ya wananchi wa Palestina yatakavyoendelea, ndivyo mkawama nao utakavyopanua wigo operesheni zake za kujibu jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ughali wa bei ya nishati barani Ulaya katika msimu wa baridi kali uliopita umesababisha maafa makubwa zaidi katika bara hilo kuliko ya janga la korona. Mbali na kuongezeka kiwango cha maafa ya roho, tatizo la nishati limepelekea kupotea pia mamilioni ya ajira katika nchi za Umoja Ulaya. Inavyoonekana athari mbaya za vita vya Ukraine ambavyo vimegeuzwa kuwa kisingizio na nchi za magharibi cha kuiwekea vikwazo Rusia zimeonekana waziwazi katika bara la Ulaya. Gazeti la kila wiki la The Economist la nchini Uingereza limeandika katika ripoti yake kuwa kutokana na kupanda bei za nishati katika majira baridi ya mwaka jana, idadi waliopoteza maisha barani Ulaya ilikuwa kubwa kuliko ilivyotarajiwa, hata zaidi ya idadi waliofariki dunia kutokana na corona. Gazeti hilo la habari za uchumi limetangaza kwamba takwimu zinaonyesha kuwa kati ya nchi 28 za Ulaya watu 149,000 walikufa kati ya Novemba 2022 na Februari mwaka 2023, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuliko waliofariki katika kipindi kama hicho mwaka wa kabla yake, kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo. Katika msimu wa baridi uliopita karibu watu elfu sitini walipoteza maisha kutokana na COVID-19, lakini wakati huo wa huo kushuka kwa wastani wa nyuzi joto moja ya joto la hewa kumesababisha ongezeko la asilimia mbili nukta mbili la vifo. Gazeti la Economist hapo wali lilitabiri kuwa kuna uwezekano wa ongezeko la bei ya umeme mnamo mwezi Novemba mwaka jana ingelisababisha vifo vya kati ya watu 22 elfu hadi laki moja na 38 elfu na inavyoonekana utabiri huo ulikuwa sahihi. Kwa mujibu wa Economist, nchi zilizoshuhudia idadi kubwa zaidi ya vifo zilipata ongezeko la juu zaidi la gharama ya fueli. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limefichua njama zinazopangwa na viongozi wa serikali ya Tunisia za kulivunja na kulisambaratisha kikamilifu vuguvugu vugu la Kiislamu la Anahdha, ambacho ndicho chama kikubwa zaidi cha siasa katika nchi hiyo. Rashid Alghanushi, kiongozi wa chama cha Kiislamu cha Anahdha na mmoja wa wakosoaji wakuu wa Rais Kais Said Alikamatwa katikati ya mwezi Machi ulio mwaka huu na baada ya hapo ofisi za chama hicho zilifungwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kuwa viongozi wa serikali ya Tunis wameshadidisha hujuma zao dhidi ya wa wapinzani na kuchukua hatua kwa lengo la ku, kuivunja na kuisambaratisha kikamilifu Annahda, chama kikubwa zaidi cha siasa nchini humo. Human Rights Watch imeeleza katika ripoti yake kwamba serikali ya Tunisia imewakamata takriban wanachama 17 wa sasa na wa zamani wa, wa Ennahda akiwemo kiongozi wake Rashid al-Ghannouchi na imezifunga ofisi zote za chama hicho nchini kote. Shirika hilo la kimataifa la kutetea haki za binadamu limebainisha pia katika ripoti yake kwamba kutiwa nguvuni watu hao kuliendelea kufuatia wimbi la kamata kamata lililoanza mwezi Februari mwaka huu ambalo liliwalenga shakhsia mbalimbali wa kisiasa, na kwamba watu wasiopungua 30 walikamatwa, wengi wao wakituhumiwa kula njama dhidi ya usalama wa nchi na kundi la wabunge wa Marekani kutoka vyama vyote viwili vya Democratic na Republican limewasilisha muswada ambao utaizuia Marekani kurejesha uhusiano wa kidiplomasia na serikali ya Rais Bashar al Asad wa Siria na kuziwekea vikwazo nchi za kikanda zinazorejesha uhusiano wao na Damascus, huku Washington ikionyesha kukasirishwa mno na hatua ya kurejesha tena Siria katika jumuiya ya, ya, ya nchi za Kiarabu. Muswada huo uliowasilishwa na wawakilishi Joe Wilson na Steve Cohen pamoja na wajumbe wengine kadhaa wa bunge la nchi hiyo utazuia idara yoyote ya serikali kuu ya Marekani au wakala wake wowote wa kuitambua au kuanzisha nayo uhusiano wa kawaida serikali yoyote nchini Siria inayoongozwa na Bashar al Assad, sambamba na kupanua sheria ya Kaisari ambayo iliwekea vikwazo vikali serikali ya Damascus mnamo mwaka 2020. Muswada huo uliwasilishwa kwenye bunge la Marekani na vyama vyote viwili vikuu vya siasa vya nchi hiyo, utafungua njia pia ya kuwekewa vikwazo nchi zinazofanya miamala nishati na Siria na kuruhusu ndege za mashirika ndege ya Siria kutua katika viwanja vyao vya ndege. Michael Mccall, mwenyekiti wa kamati ya mambo ya nje ya bunge, amesema Marekani lazima itumie uwezo wot, wetu wote ili kuzuia kurejeshwa uhusiano wa kawaida na Assad. Mpango wa kuwasilisha mswada huo ili kupitisha uwe sheria umekuja siku chache baada ya Syria kurejeshwa katika jumuia ya nchi za Kiarabu, uamuzi ambao umewaudhi na kuwakasirisha maafisa wa Marekani ambayo dhamira yao ilikuwa ni kuhakikisha Damascus inaendelea kutengwa kieneo na kimataifa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii unatupia jicho jibu la Iran kwa azimio la kiuadui la bunge la Uswidi. Msemaji wa Wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amesema hatua ya bunge la Uswidi ya kupitisha azimio dhidi ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu imeathiriwa na makundi ya kigaidi yaliyokataliwa na taifa la Iran na kwamba ni kinyume na viwango na sheria za kimataifa. Siku ya Jumatano bunge la Uswidi lilipitisha azimio ambalo linaitaka serikali ya nchi hiyo kuweka jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah katika orodha ya makundi yanayotumiwa na Umoja wa Ulaya kuwa ya kigaidi. Nasir Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, alisema Alhamisi kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ni taasisi huru inayotokana na matakwa ya watu wa Iran na ina utambulisho rasmi na wa kisheria unaotokana na katiba jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ambayo, sambamba na vyombo vingine vya jeshi, ina jukumu la kulinda usalama wa taifa pamoja na mipaka ya nchi. Hatua hiyo ya bunge la Uswidi dhidi ya Iran imechukuliwa huku bunge la Ulaya likiathiriwa na upinzani wa jamhuri ya Kiislamu na pia kufuata siasa za chuki zinazochochewa na marekani dhidi ya Iran. Tarehe 19 Januari mwaka huu bunge hilo la Ulaya lilipasisha muswada ambao ulitaka kuwekwa jina la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran katika orodha makundi yanayodaiwa kuwa ya kigaidi ya umoja wa Ulaya, licha kuwa umoja huo ulijiepusha kuliweka jina la jeshi la Sepa katika orodha ya makundi ya kigaidi baada ya viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutahadharisha juu ya matokeo mabaya ya hatua kama hiyo. Lakini uliliweke, uliliwekea vikwazo vipya baadhi ya maafisa wa jeshi hilo miezi kadhaa iliyopita. Nchi za Ulaya zikiwemo Uingereza, Ufaransa na Ujerumani pamoja na Umoja wa Ulaya ziliwawekea vikwazo mara kadhaa makamanda wa kijeshi wa Iran kwa lengo la kuibua machafuko na ghasia nchini. Lakini licha ya hatua na njama zote hizo, jeshi wakiwemo walinzi wa mapinduzi lilishirikiana kwa karibu na wananchi na kutumia busara kubwa katika kurejesha amani na usalama katika miji tofauti ya Iran. Ukweli wa mambo ni kwamba jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limekuwa na nafasi kubwa katika kulinda usalama nchini na pia katika eneo la magharibi mwa Asia, kutokana na mapambano yake makali dhidi ya makundi ya kigaidi. Mapambano dhidi ya makundi ya kigaidi ya ndani na nje ya nchi, kuanzia Munafikin, Ahadi, Daish, miongoni mwa juhudi kubwa zilizofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ambalo pia limetoa mashahidi wengi kama vile luteni jenerali Haji Qasim Suleimani katika njia hiyo. Kwa hiyo la ukama, hazingekuwa ni juhudi za jeshi la Sepa, leo hii eneo lingekuwa linashuhudia machafuko makubwa ya harakati za magaidi, ambazo pia zingeathiri nchi za Ulaya. Hii ni Radio Tehran, mpenzi msikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 947 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49 ya Alhujurat. Inna inda, Enyi watu, hakika sisi tumekuumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke, na tumekufanyeni mataifa na makabila ili mjuane, hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye habari. Kama tutajaalia wapenzi wasikilizaji, kwamba watu wote duniani wana asili na rangi moja na wanazungumza lugha moja na wanafanana kimaumbile na kulingana katika mambo yao yote, hapo itabidi tujiulize katika hali kama hiyo itawezekana kweli kuwatambua na kuwapambanua watu? Kwa kweli, mojawapo ya neema za Mwenyezi Mungu inayobainisha hekima na uwezo wake mutlaki usio na mpaka ni kutofautiana wanadamu katika hali mbalimbali mbali, ambako kumekuwa sababu ya kupatikana aina kwa aina za watu warangi asili na lugha tofauti, lakini mbali na hayo, katika kila kaumu ya watu wa rangi na asili fulani, kila mtu ana hali za namna ya peke yake zinazomtofautisha na mwenzake, kiasi kwamba hata mapacha wawili waliofanana kupita kiasi hawawi sawa katika kila kitu kwani wazazi na jamaa zao wa karibu huweza kuwapambanua na kuwatambua. Katika aya hii tuliyosoma, Kurani tukufu imeashiria msingi huo wa kutofautiana watu katika maumbile ya kimwili pamoja na mbari zao, na kusema siri ya kuwepo tofauti hizi ni kuwawezesha watu kutambuana ili wasipatwe na matatizo katika mahusiano yao ya kijamii na katika kuamiliana kwao. Hapana shaka kwamba kuna watu wa asili, rangi na wa baadhi ya kaumu na makabila wanaozichukulia tofauti hizo kuwa ni alama ya ubora, hali ya kuwa aya hii inaeleza kinaga ubaga kwamba nyinyi nyote mnatokana na baba mmoja na mama mmoja, na asili yenu nyote ni Adamu na Hawa. Kwa hiyo hakuna sababu yoyote ya kujitukuza na kujiona bora, kwani watakaokirimiwa na kupewa heshima maalumu mbele ya Mwenyezi Mungu ni wale tu watakaojijenga kiroho na kinafsi na kufikia daraja ya juu ya ukamilifu wa kiutu na kidini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba si Mwarabu kwa asiye Mwarabu wala mweupe kwa mweusi aliye na ubora wa aina yoyote ile. Wote hao ni watu na watoto wa baba mmoja na mama mmoja. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kwamba kuwa mwanamume au mwanamke au watu kuwa na tofauti zinazoonekana za maumbo, sura, rangi na asili kumefanywa kwa hekima na ili waweze kujuana na kutambuana, si kwa ajili ya kujivuna na kujiona bora. Waaidha ya hii inatutaka tujue kuwa Qur'an imetupilia mbali aina zote za ubaguzi, kuanzia warangi, kaumu, kabila, wa kijamii au mwingine wowote ule, na kipimo pekee ulichoweka cha kuwafadhilisha na kuwatukuza watu ni usafi na utakasifu wa nafsi zao na uchamungu wao. Mabedui wamesema tumeamini. Sema hamjaamini, lakini semeni tumesilimu, maana imani haijaingia bado katika nyoyo zenu. Na mkimtii Mwenyezi Mungu na mtume wake hata kupunguzieni chochote katika malipo ya amali zenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira, mwenye kurehemu. Innamal mu'minuna alladhina amanu billahi wa rasulihi thumma lam yartabu wa jahadu bi amwalihim wa anfusihim fi sabilillah ulaika humu sadiqun hakika waumini ni wale tu waliomwamini mwenyezi mungu na mtume wake tena wasitie shaka na wakapigana jihadi katika njia ya mwenyezi mungu kwa mali zao na nafsi zao hao ndiyo wa kweli Aya hizi zinawazungumzia watu wanaojinasibu kuwa wameamini kwa kusema sisi tumemwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kulifanya hilo kuwa jambo la kujivunia na kujifaharisha kwa wengine. Lakini Qur'ani inasema, wao wanatamka kwa ndimi zao tu kuwa ni Waislamu na wameamini, lakini katika amali na matendo hawajajisalimisha kwa kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wake, hali ya kuwa imani na matendo yamefungamana na yanategemeana, kwani kila mmoja bila ya mwenzake huwa halina thamani. Sehemu inayofuatia ya aya inaashiria alama mbili za kuthibitisha kuwa imani imepenya kweli ndani ya nafsi za watu kwa kusema Muumini wa kweli ni yule asiye na chembe ya shaka ndani ya nafsi yake wala kusuasua juu ya ukweli wa njia ya mwenyezi Mungu. Jingine ni kwamba huwa tayari kuitoa mhanga roho yake na mali zake katika njia ya dini na kuisabilia nafsi yake katika medani hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anayejidai kuwa ameshika dini wakati matendo yake hayaendani na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na Mtume wake hapa duniani, ataendelea kupata upendeleo wa kuhesabika kuwa Muislamu, lakini Uislamu huo hautamfalia kitu huko akhera. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kitovu cha imani kiko moyoni mwa mtu, si kwenye ulimi wake, na njia ya kuifikia imani ni utifu wa kimatendo, si matamshi matupu yatamkwayo na ulimi. Kwa maneno mengine, ni kuwa amali ndiyo uthibitisho wa imani ya moyoni mwa mtu. Aidha, ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba mbali na Quran, ambayo ni maneno ya Allah Amri na mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, nayo pia ni sehemu ya dini na ni wajibu kuyafuata. Alkadhalika aya hizi zinatuonyesha kuwa medani ya jihadi na kuihami dini ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kupambanua ukweli wa walioishika dini kikweli kweli na uongo wa wale wanaojidai Ati ndiyo mnamjulisha Mwenyezi Mungu dini yenu na ilhali Mwenyezi Mungu anayajua yaliyomo mbinguni na ardhini na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bali Mwenyezi Mungu ndiye aliyekufanyieni ihsani kwa kukuongozeni kwenye imani, ikiwa nyinyi ni wa kweli. Hakika Mwenyezi Mungu anayajua yaliyofichikana mbinguni na ardhini, na Mwenyezi Mungu anayaona myatendayo. Katika zama za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam Baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia masimango mtukufu huyo kwa kumwambia, sisi ndiyo tuliosilimu tukakuamini na kukusaidia. Kurani tukufu ikawahutubu watu hao kwa kuwaambia, maneno gani hayo yasiyo na maana mnayosema? Mwenyezi Mungu na mtume wake ndiyo waliokufanyieni nyinyi ihsani kwa kukuleteni uongofu wakakutoeni kwenye giza la ujinga na ujahili na kukuongozeni kwenye njia ya nuru. Isitoshe, kama nyinyi ni wakweli kwa hayo mnayodai, hakuna haja ya kueleza hayo na kumfanyia masimango Mtume, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye habari ya mambo yote ya mbinguni na ardhini na anaijua pia batini na yaliyomo ndani ya nafsi zenu, na anatambua vyema ni kwa kiwango gani mumeamini na kushikamana na dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusione tumemfanyia ihsani Allah subhanahu wataala na mtume wake kwa sababu ya kuamini kwetu na kwa amali tunazofanya kwa sababu wao si wahitaji wa imani wala amali zetu. Kutolewa kwenye giza la ujinga na upotofu na kuonyeshwa na kuelekezwa kwenye njia ya haki na uongofu ni neema kubwa ya Mwenyezi Mungu na ihsani isiyo na kifani ya yeye Mola kwetu sisi. Basi yeye Allah na Mtume wake ndio wa kutusimanga kwa ihsani yao hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika jamii ya Kiislamu tujihadhari tusije tukahadaiwa na kauli za wanaodai kwa dhahiri zao kuwa ni waumini, kwa sababu baadhi yao si wa kweli kwa wanayodai. Waaidha tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinguni na ardhini kuna siri nyingi zilizofichika na ambazo bado hazijagundulika, lakini zote hizo Allah subhanahu wa taala anazijua wa vyema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 947 na 47 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotokamilishia pia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 49 ya ya Alhujurat, insha allah Tuwe tumewaidhika na kuelimika kwa yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa washukurivu wa kila neema aliyotupa ikiwemo neema tukufu na isiyo na kifani ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. ya rabb ya sabu Naam, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musa Idi. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini jumamosi ya leo tarehe 13 Mei mwaka elfu mbili na ishirini na tatu inaanzia huko nchini Tanzania, ambako matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo yametawaliwa na habari ya kifo cha Bernard Membe, aliyewahi kuwa waziri wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania. Naanza na, na Mwananchi Jumamosi ambalo limeandika Mwisho wa enzi Membe, safari ya milima na mabonde. Mwana diplomasia na waziri wa zamani wa mambo ya nje Bernard Membe imefikia ukomo, huku akiwa na mengi ya kukumbukwa. Atajwa na wanasiasa kwa sifa yake uwazi, ukweli na kutogopa kusimamia kile anachokiamini. Ufahamu ugonjwa uliokatisha maisha yake. Bajeti mpya ya afya bila ya bima ya afya kwa wote. Lisu ageukia madaraka makubwa ya rais na maisha. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema nyota imezimika. Bernard Membe 1953 hadi 2023. Samia, Mwinyi, Mbowe wamlilia familia na Daktari na msaidizi wafunguka. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, linaandika mshtuko: kifo cha Membe. Samia aeleza alivyoshtushwa. d Mwinyi amlilia. Viongozi wasema ni msiba mkubwa kitaifa. Kuagwa da kesho, kuzikwa kijijini kwao Rondo Jumanne. Waajiri wanaokwepa mikataba sasa kukiona. Ataka sheria kubana wanaume klinik mipaka mipya ya Ruaha kujulikana Jumatatu. na uhai wa NHIF kulindwa, asema Umi Mwalimu, waziri wa afya. Watanzania milioni 32.7 wachanja COVID-19 na magonjwa mfumo wa hewa ya watishio. Uhuru kweli Ukweli Daima limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo: mshtuko kifo cha Membe, wabunge wataka sheria ya bima afya kwa wote, rais wa Zanzibar ataka wauguzi kuunga mkono huduma bora za afya, fisi aua wawili na kujeruhi wanne, na rais Samia afanye mageuzi makubwa afya. Ni kitoka Tanzania, naelekea huko nchini Uganda na habari kuu katika gazeti la Saturday Monitor inahusiana na tamko la kamati ya bunge la Uganda ambayo imefichua na kubainisha sababu ya gharama za pasi ya kusafiria nchi hiyo kuwa ghali ikilinganishwa na mataifa jirani ya Kenya na Tanzania. Kwa sasa paspoti ya kawaida Uganda inagharimu shilingi laki mbili na nusu za Uganda. Limeandika pia ni kwa namna gani COVID 19 ilifanya hali ya mambo kuwa mabaya, kuwa mbaya zaidi. Saturday Monitor limeandika pia kuhusiana na idhari ya rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda eh, kwa waganda dhidi ya siasa za chuki na uhasama limeandika. Rais Museveni amewatahadharisha waganda dhidi ya siasa za uhasama na chuki akisema zinaleta mgawanyiko. Nataka kuwashauri nyinyi wasimamizi wa kisiasa kuwa makini na ulimi wenu, iwapo mnataka kuwaunganisha wananchi. Sitaki siasa za aina hiyo. Kadhalika, limeandika mwakilishi wa Umoja wa Mataifa wa masuala ya wanawake nchini Uganda, Paulina Chiwangu, ametoa wito kwa wanawake katika uongozi kuunga mkono na kuinua hadhi ya wanawake wenzao. Katika habari nyingine, limeandika polisi katika wilaya ya Bukedea wamemkamata daktari na wauguzi wawili kwa madai ya kumsaidia mwanafunzi mwenye umri wa miaka kumi na sita kutoa mimba yake miezi mitatu. Saturday Monitor lina habari njema pia kwa waathiriwa wa janga la mafuriko na maporomoko ya udongo. Saturday Vision kwa upande wake limeakisi kwa mapana na marefu onyo la spika wa bunge la Uganda dhidi ya wabunge wanaokwepa vikao. Naitimishia huko nchini Kenya na ninaanza na Taifa leo ambalo eh, habari kuu katika gazeti hili ni akilio cha Wakenya kuhusiana na mpango mpya wa ushuru limeandika. Viongozi wa kidini, vyama vya wafanyakazi na raia wa kawaida wamepinga vikali kupandishwa ushuru. Wakenya wanapinga mswada wa fedha wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu unaopendekeza kuwanyonga raia kupitia ushuru wa juu wa kupindukia. Kadhalika limeandika uhuru kujua hatima yake Jumatatu. Polisi wavamia kwa Maina Njenga na mahakama ya Muru Elwid Eliud Wekesa mashuhuri kama Yesu wa Tongareni azuiliwe katika kituo cha polisi cha Bungoma kwa siku nne. Habari inayodondoa katika gazeti la Star inasema kiongozi wa Azimio Raila Odinga amekariri madai yake awali kwamba serikali haina ukweli kuhusu uchunguzi unaendelea kuhusu sakata la Shakahola. Kiongozi huyo wa upinzani amesema serikali haitaki Wakenya wajua ukweli wote kuhusu ibada za kanisa la Good News International ambazo zimesababisha vifo zaidi ya watu mia moja na sabini. Habari inadondoa katika gazeti la Standard on Saturday, ile inasema lita moja petroli katika wiki zijazo inaweza kufikia shilingi mia mbili ikiwa mapendekezo mapya ya ushuru kutoka kwa hazina ya kitaifa yatapasishwa. Hazina taifa katika mswada wa fedha mwaka 2023 imependekeza ongezeko la ushuru wa ongezeko la, la thamani yaani vati unaotozwa kwa bidhaa za petroli hadi kiwango cha kawaida cha asilimia 16 kutoka kiwango cha sasa cha asilimia nane. <muchos> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Foto sasa ni makala ya leo, katika historia leo katika historia Leo ni Jumamosi tarehe 22 mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 293 iliyopita aliaga dunia Muhammad Hussein Khatuna Abadi, aliyekuwa alimu na msomi mkubwa wa Kiirani. Alikuwa hodari katika fikhi fasihi na elimu ya hadithi na alikusanya na kuandika hadithi nyingi za Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Miongoni mwa vitabu mashuhuri vya msomi huyo ni kile alichokipa jina la Annajmu Thaqiba. Siku kama ya leo miaka mia tatu na kumi iliyopita alizaliwa Alexis Claude Clairaut, mwana hesabati mashuhuri wa Ufaransa. Alikuwa na hamu kubwa ya somo la hisabati na akiwa na umri mdogo wa miaka kumi na nane alifanikiwa kujiunga na chuo cha sayansi cha Ufaransa. Clairaut alipata umashuhuri mkubwa duniani kutokana na utafiti makini aliyofanya katika e, nyanja tofauti za sayansi. Msomi huyo aliaga dunia mwaka 1765 miaka 116 iliyopita. Katika siku kama ya leo alizaliwa B Daphne De Maurier, mwandishi wa riwaya wasifu, na tamthilia wa Kiingereza. Maurier alizaliwa katika familia ya wana sanaa na iliyokuwa pia na wana fasihi. Ni kutokana na kukulia katika mazingira kama hayo ndipo B Daphne de Maurier akafanikiwa kukuza kipaji chake katika uwanja wa uandishi. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Scapegoat na Rebecca. Mwandishi huyo aliaga dunia mwaka 1889. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita kulingana na kalenda ya hijiria shamsia, mkataba wa kutoshtakiwa wa Marekani nchini Iran au capitulation accord ulifutwa nchini kufuatia mapambano yasiyosita ya wananchi wa Islamu wa Iran, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuasisiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa mujibu wa sheria za mkataba huo, raia wa Marekani aliyekuwa nchini Iran alikuwa na kinga kamili ya kisheria dhidi ya kufunguliwa mashtaka kwa kadiri kwamba hakuna taasisi au chombo chochote cha sheria cha Iran kilichokuwa na mamlaka ya kumfungulia mashtaka au kumhukumu raia wa Marekani aliyekuwa akifanya makosa nchini Iran. aza usikilizaji na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Idadi ya watu walioaga dunia nchini Kenya kwa ibada ya kutokula imeongezeka na kukaribia mia mbili baada ya miili mingine kadhaa kupatikana Ijumaa ya jana. Taarifa zaidi zinasema wachunguzi nchini Kenya wamefukua miili mingine 29 hapo jana na kufanya idadi waathirika wanahusishwa na ibada ya kutokula wakiamini siku ya kiama imekaribia kufikia mia moja na sabini na tisa. Kiongozi mmoja wa harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, ametangaza kuwa makombora mukawama yamefika kwa mara ya kwanza Beitul Muqaddas eh, Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu na kusisitiza kuwa hatua hiyo inabeba ujumbe kwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Ughali wa bei ya nishati barani Ulaya katika msimu wa baridi kali uliopita umesababisha maafa makubwa zaidi katika bara hilo kuliko ya janga la korona. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limefichua njama zinazopangwa na viongozi wa serikali ya Tunisia za kulivunja na kulisambaratisha kikamilifu vuguvugu la Kiislamu la Anahdha ambacho ndicho chama kikubwa zaidi cha siasa katika nchi hiyo na Marekani imepitisha muswada wa kuziadhibu nchi zinazorejesha uhusiano wao na Siria. Mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at IRIB ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.