Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhur ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na dua maalum pamoja na makala ya kila siku ya Leo katika Historia na kama kawaida yetu tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuateu sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu wa swala ya Ijumaa Tehrani asema utawala wa kizayuni umedhoofika zaidi. <muchos> Hamas ya kosoa kimya cha jamii ya kimataifa kuhusiana na jinai za utawala wa kizayuni wa Israel. <muchos> mpinzani wa Magufuli uchaguzi wa rais mwaka 2020 Tanzania Bernard Membe afariki dunia. na ajiitaye Yesu wa Tongarin afikishwa mahakamani nchini Kenya. Habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo mjini Tehran ameeleza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umepoteza uwezo wake. Na akasema nguvu ya kujihami ya kambi ya mukawama inapasa kuimarishwa, na mukawama wa Palestina unapaswa kuendeleza njia hiyo kwa nguvu na fahari. Katika hotuba za sala ya Ijumaa ya wiki hii mjini Teheran, Hujjatul Islamu walmuslimin Muhammad Javad Haja al-Akbari amegusia matukio ya hivi sasa huko Palestina na kusema katika hotuba yake ya Idulfitri, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema strategia ya ulimwengu wa Kiislamu hii leo inapaswa kuwa kusaidia wapiganaji wa ndani ya Palestina, na strategia hii imepiga hatua katika njia iliyoainishwa kutoka kwenye intifadha ya mawe hadi intifadha ya makombora kwa himaya na uungaji mkono wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuzifanya siku za utawala ghasibu wa Israel kuwa usiku wa giza totoro. Katibu wa swala ya jumaa Teherani amesema wazayuni wanakabiliwa na hali mbaya sana, na akaongeza kuwa utawala huo unaoelekea kusambaratika umekimbilia kwa mmoja kati ya wa wanasiasa katili zaidi ili kuunda baraza la mawaziri kwa ajili ya kujinusuru lakini serikali hiyo ya wahalifu haikuweza kufanya chochote, na kinyume chake, hali imezidi kuwa mbaya. Hujatulislamu walmuslimin Haja al Akbari ameashiria jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni za kuwaua shahidi watu wasio na hatia wa Palestina, na akasema mauaji ya watoto yanayofanywa na Israel yanaonyesha kukata tamaa na kufilisika kwa utawala huo. Hatibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran amesisitiza kuwa mataifa yote ya Kiislamu yanapaswa kuunga mkono mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina ili waweze kufikia hatua ya kujihami. Ameongezea kwa kusema, katika hali ya hivi sasa ni wajibu wetu sote kuunga mkono mukawama wa Palestina. Wapalestina wasiopungua 30 wameuawa shahidi na wengine zaidi ya 90 kujeruhiwa katika mashambulizi ya kinyama yanayoendelea kufanywa na utawala katili wa Israel dhidi ya maeneo ya ukanda wa Gaza. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu jinai zinazofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel huko katika ukanda wa Gaza kinauhamasisha utawala huo ghasibu kuzidisha mashambulizi yake dhidi ya raia wasio na hatia. Hazim Kasim ameeleza kuwa ukimya huo ni mwendelezo wa sera ya unduma kuili ya jamii ya kimataifa kuhusiana na kadhia ya Palestina na akasisitiza kuwa kimya cha jamii ya kimataifa kuhusiana na jinai zinazofanywa na utawala unaoikalia kwa mabavu Quds dhidi ya watu wa Palestina katika ukanda wa Gaza kinaohamasisha kutenda uhalifu zaidi. Wakati huo huo, Abu Hamza, msemaji wa batalion za Saraya al-Quds, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadu lIslamu ya Palestina, ametangaza kuwa jibu la makundi ya mukawama dhidi ya ugaidi wa wazayuni limeanza na linaendelea kwa mashambulizi ya roketi na makombora. Afisa huyo wa Palestina amesisitiza kuwa mauaji ya kigaidi yanayofanywa na Israel dhidi ya makamanda na mujahidina yanazidisha azma ya wana mapambano ya ukombozi wa wananchi wa Palestina dhidi ya dola ya kizayuni. Ofisi ya operesheni za pamoja za makundi ya mukawama wa Palestina ilitangaza katika taarifa yake jana usiku kwamba hawatarudi nyuma katika misimamo yao ya mashambulizi ya maroketi dhidi ya Israel katika kujibu mashambulizi ya kinyama ya utawala ghasibu wa kizayuni, harakati za mukawama za Palestina Jumatano wiki hii zililenga mji wa Tel Aviv na maeneo mengine ya utawala wa kizayuni katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kwa maroketi na makombora. Ni baada ya Israel kuua Wapalestina 30 na kujeruhi wengine zaidi ya 90, kwa mujibu wa Wizara ya Afya ya Palestina. Watoto na wanawake wasiopungua wa kumi ni miongoni mwa raia wa Palestina waliouawa katika mashambulizi hayo ya kigaidi ya jeshi la utawala wa kizayuni dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe amefariki dunia leo katika hospitali ya Kairuki jijini Dar es Salaam. Taarifa zinaeleza kuwa Membe alipata changamoto ya kifua na kupelekwa alfajiri ya leo hospitalini hapo na baadaye kufariki dunia. Mkuu wa kitengo cha mawasiliano cha hospitali ya Kairuki Arafa Juba amesema Membe aliletwa hospitalini leo asubuhi na akapatiwa matibabu na wataalamu kama ilivyo kawaida mgonjwa anapokuja hospitali, lakini Mungu alimpenda zaidi akafariki saa 2 asubuhi. Ripoti kutoka kwa aliyekuwa msaidizi wake Alan Kiluvya zimesema Membe aliugua kwa muda mfupi na kukimbizwa hospitalini Jumaa alfajiri, na baadaye akafariki dunia. Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania ametoa salamu za rambirambi kwa familia kutokana na msiba huo kupitia kurasa zake za mitandao ya kijamii. Nimepokea kwa masikitiko taarifa za kifo cha ndugu Bernard Membe. Kwa zaidi ya miaka 40, ndugu Membe alikuwa mtumishi mahiri wa umma, mwana diplomasia mbunge na waziri aliyetumikia nchi yetu kwa weledi. Pole kwa familia, ndugu, jamaa na marafiki. Mungu amweke mahali pema, umesema ujumbe wa Rais Samia. Benard Camillius Membe alihudumu katika nafasi ya waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania kati ya mwaka 2007 hadi 2015. Wakati wa uongozi wa rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete, Membe aligombea urais wa Tanzania kupitia chama cha upinzani cha ACT Wazalendo alichojiunga nacho Julai 15, 2020, miezi kadhaa baada ya kufukuzwa kwenye chama tawala cha CCM. Mei 29, mwaka jana waziri huyo wa zamani wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania alikaribishwa tena ndani ya CCM baada ya miaka miwili aliyoishi nje ya chama hicho. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Makundi yanayopigana nchini Sudan mapema leo Ijumaa yamekubali kulinda maisha ya raia na harakati za misaada ya kibinadamu, lakini hayakukubali kusitisha mapigano yanayoendelea baina ya pande hizo mbili. Baada ya wiki ya mazungumzo ya amani katika bandari ya Jida nchini Saudi Arabia, jeshi la Sudan na kikosi hasimu cha usaidizi wa haraka RSF wametia saini tamko wakiahidi kwamba watafanyia kazi usitishaji vita wa muda mfupi katika majadiliano zaidi. Nakala ya tamko hilo iliyotolewa baada ya mazungumzo ya Jida imesema pande hizo mbili zinajitolea kuyapa kipaumbele majadiliano ya kufikia usitishaji vita wa muda mfupi ili kuwezesha utoaji wa misaada ya dharura ya kibinadamu na kurejesha huduma muhimu. Makubaliano ya mapema leo mjini Jida yana maana kuwa pande hizo mbili zitawaruhusu raia kukimbilia katika maeneo salama watakayochagua. Wakati huo huo, ripoti zinasema makubaliano hayo hayajaanza kuheshimiwa na kwamba mapigano makali yanaendelea katika mji mkuu Khartum na viunga vyake. Mapigano makali alizuka Aprili 15 kati ya kiongozi mkuu wa Sudan, kati ya vikosi vya jeshi vinavyoongozwa na kiongozi mkuu wa Sudan, Jenerali Abdul Fattah Al Burhan, ambaye anaongoza jeshi hilo la kawaida na naibu wake aliyegeuka mpinzani, Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo ambaye anaongoza kikosi cha usaidizi wa haraka RSF. Hadi sasa watu wasiopungua 750 wameuawa na maelfu ya wengine wamejeruhiwa katika mapigano hayo. na raia wa Kenya aliyejitangaza kuwa ni Yesu na kuanzisha kanisa liitwalo New Jerusalem eneo la Tongaren Bungoma alitarajiwa kurejeshwa mahakamani leo Ijumaa baada ya kulala kwenye seli ya polisi. Bwana Eliud Wekesa alitazamiwa kufikishwa mbele ya hakimu mwandamizi Bwana Tom Mak Orlando ili kuamua iwapo atawaruhusu polisi kumfanyia uchunguzi wa akili au la. Hatua hii inakuja wakati serikali ya Kenya ikiwa mbioni kuwadhibiti wahubiri wenye misimamo na itikadi kali wa Kikristo. Polisi kupitia mkurugenzi wa DCI kaunti ya Bungoma bwana Elijah Makaria wamesema huenda bwana Wekesa alirukwa na akili. Polisi wanaamini mtu mwenye akili timamu hawezi kuamka tu na kujifanya ni Yesu Kristo ambaye waumini wa Ukristo na Waislamu wanaamini atarejea tena duniani. Kwa sababu hiyo, waliomba mahakama iwaruhusu kumzuilia mshukiwa kwa siku saba ili itoe kibali cha kumpima akili. Polisi pia waliomba kibali cha kwenda kufanya upekuzi katika makazi ya mhubiri huyo pamoja na eneo lake la kuabudia. Walidai endapo mshukiwa ataachiliwa, kuna uwezekano mkubwa kuwa ataingilia na kutatiza uchunguzi. Wekesa alifikishwa kortini kwa mara ya kwanza jana Alhamisi baada ya kuhojiwa tangu Jumanne polisi wanamtuhumu kuendesha madhehebu yenye itikadi kali eneo la Tongaren akijidai kuwa yeye ndiye masihi. Wanasema kwamba anawapa wafuasi wake wakiwemo watoto mafunzo tatanishi na anaendeleza utakasaji pesa zinazopatikana kwa njia ya haramu, kutokana na kukithiri visa na mikasa inayosababishwa na wachungaji wa Kikristo. Rais William Ruto wa Kenya hivi karibuni aliteua kikosi kazi cha kutathmini kanuni zinazosimamia taasisi za kidini nchini humo. Hatua hiyo ilichukuliwa baada ya kuripotiwa vifo vya makumi ya wa wafuasi wa kanisa la Good News International linaloongozwa na mhubiri wa Kikristo Paul Mackenzie, ambaye wafuasi wake wanasema alitabiri mwisho wa dunia ungekuwa tarehe 15 Aprili na hivyo kuwaagiza kujiua ili wawe wa kwanza kwenda mbinguni na kukutana na Yesu. Polisi ya Kenya inasema idadi ya walioaga dunia kutokana na imani potofu za mchungaji huyo imefika watu mia na hamsini, huku idadi ya wale waliookolewa wakiwa hai ikifikia 72. Idadi hiyo ilitangazwa jana Alhamisi katika siku ya tatu ya awamu ya pili ya ufukuaji wa makaburi ili kutoa miili ya watu waliozikwa kwenye msitu wa Shakahola kaunti ya Kilifi baada ya kufukua makaburi katika shamba linalodaiwa kuwa la mhubiri Paul Mackenzie. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu modi ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu, utatupia jicho kuendelea mashambulizi ya kigaidi na majibu ya makundi ya mapambano ya Palestina. Katika siku ya tatu ya duru mpya ya mashambulizi ya kigaidi ya wazayuni katika ukanda wa Gaza, Alhamisi asubuhi ndege za kivita za Israel zilishambulia jengo la makazi huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza, ambapo wapalestina watatu akiwemo kamanda mwingine wa brigedi ya al Quds na ndugu yake waliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa. Katika taarifa, harakati ya mapambano ya Jihadulislamu ya Palestina imetangaza kuuawa shahidi Ali Hasan Ghali, mjumbe wa baraza la kijeshi na mkuu wa kitengo cha makombora cha harakati hiyo. Kwa kuuawa shahidi kamanda huyo, idadi ya mashahidi wa harakati ya Jihadulislamu imeongezeka na kufikia makamanda wanne katika siku tatu za hujuma ya wazayuni. Kwa mujibu wa baadhi ya ripoti, wazayuni wametumia makombora yanayoongozwa kutokea mbali aina ya GBU 39 yaliyotengenezwa Marekani katika shambulio lililofanywa dhidi ya nyumba ya kamanda huyo wa brigedi ya Kuds huko Khan Yunis. Wizara ya Afya ya Palestina imetangaza kuwa watu 25 wameuawa na wengine 76 kujeruhiwa tangu kuanza mashambulizi ya kichokozi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza Jumani asubuhi, ya baadhi yao wakiripotiwa kuwa katika hali mbaya. Mashambulizi ya anga ya utawala wa kizayuni dhidi ya wanachama na makamanda wa harakati ya Jihadul Islami ya Palestina yanafanana sana na mashambulizi ya Daesh. Daesh na makundi mengine ya kitakfiri mara nyingi hufanya mauaji ya halaiki na ya holela ambapo wahanga wake wengi huwa ni raia wa kawaida Mashambulio ya utawala huo katili, ingawa yanahalalishwa kwa visingizio vya kuwaua viongozi na makamanda wa makundi ya mapambano, lakini takwimu zinaonyesha kuwa wengi wa wahanga wa mashambulizi hayo ni raia wa kawaida, ambapo familia na majirani wa makamanda hao huwa wakinyama. Huu ni mfano wa wazo wa mauaji ya umati na wala hayawezi kudaiwa kuwa ni mauaji yanayolenga mtu maalumu. Huenda tofauti pekee iliyopo kati ya mashambulizi ya Daesh na utawala wa kizayuni ni kuwa Daesh na makundi mengine ya ukufurishaji hutumia mbinu za kujitoa muhanga au vifaa vingine vya mauaji ya ardhini, lakini utawala wa kizayuni hutumia nguvu na jeshi lake la anga pamoja na ndege zisizo na rubani kwa ajili ya kutekeleza mauaji ya umati. Kwa msingi huo, tunaweza kusema kuwa Israel ndiyo utawala pekee duniani unaotumia ndege za kivita kwa ajili ya kutekeleza mauaji ya kigaidi dhidi ya watu wasio na hatia. Kwa kuzingatia hayo, vikosi vya mukawama vya Palestina vinahitaji vifaa vya kujihami pamoja na zana za kushambulia kama vile makombora ili kukabiliana na mashambulizi ya anga ya Wazayuni. Kwa upande mwingine, katika siku ya tatu ya uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, vyombo vya habari vimeripoti kuendelea kusikika ving'ora vya tahadhari katika vitongoji vya walowezi wa Kizayuni na kuvurumishwa makombora kuelekea ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Duru za karibu na makundi ya wa Wapalestina zimeripoti kuwa takriban makombora na maroketi 800 yamevurumishwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu. Hata hivyo, jeshi la Kizayuni limedai kuwa ni roketi na makombora 469 tu ndiyo yamerushwa katika eneo hilo. Mbali na madai hayo, Kanali ya saba televisheni ya utawala wa kizayuni imekiri kwamba baadhi ya makombora yaliyorushwa na wapiganaji wa mukawama wa Palestina katika makazi ya wazayuni ya Ashkeloni yalikuwa na vichwa vya miripuko vyenye uzito wa kilo mia tano. Wavamizi wa kizayuni wamekiri rasmi kuongezeka nguvu za wapiganaji wa kipalestina katika ukanda wa Gaza, eneo ambalo limezingirwa pande zote na Wazayuni na licha ya kuwa watu wake wanakabiliwa na hali ngumu zaidi ya kiuchumi, lakini hawaja kata tamaa na bado wanaendelea kuwaunga mkono wapiganaji wa, wa Kipalestina kwa nguvu zao zote. Gazeti la Kizayuni la Idiot Ahronot linakiri kwamba gharama ya kuzuia makombora ya wapiganaji hao ni kubwa sana kwa Israel kadiri kwamba kila kombora linarushwa na walinzi wa anga wa Israel kwa ajili ya kuzuia makombora ya upinzani inakadiriwa kuwa dola milioni moja. Vyombo vya habari pia vimeripoti kupungua kwa asilimia 80 ya ya shughuli za kibiashara katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni karibu na Gaza. Maafa na hasara walizopata wazayuni zimepelekea baadhi ya maafisa wa utawala huo kutoa wito wa kusitishwa mashambulizi dhidi ya Gaza ili kusitisha mashambulizi ya roketi za kulipiza kisasi yanayofanywa na makundi ya mapambano ya Palestina. Hata hivyo, iwapo masharti ya harakati ya Jihadul Islami kuhusu kusitishwa mauaji ya kigaidi ya wazayuni na kukabidhiwa mwili wa Ahadhr Adnan hayatatimizwa, hakuna uwezekano kwamba mashambulizi ya kulipiza kisasi ya mukawama yatasimamishwa. Wakati huo huo, makundi yanayoibuka mapambano kama vile Arinul Usud bado hayajalipiza kisasi cha mauaji ya hivi karibuni ya Wazayuni na bado yanatafuta fursa ya kulipiza kisasi cha watu wao waliouawa kigaidi na maghasibu wa Kizayuni. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 947 na na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49 Inna inda Inna, watu hakika sisi tumekumbeni kutokana na mwanamume na mwanamke na tumekufanyeni mataifa na makabila ili mjuane. Hakika aliye mtukufu zaidi kati yenu kwa Mwenyezi Mungu ni huyo aliye mcha Mungu zaidi katika nyinyi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye habari. Kama tutajalia, wapenzi wasikilizaji, kwamba watu wote duniani wana asili na rangi moja na wanazungumza lugha moja na wanafanana kimaumbile na kulingana katika mambo yao yote, hapo itabidi tujiulize katika hali kama hiyo itawezekana kweli kuwatambua na kuwapambanua watu? Kwa kweli, mojawapo ya neema za Mwenyezi Mungu inayobainisha hekima na uwezo wake mutlaki usio na mpaka ni kutafautiana wanadamu katika hali mbalimbali mbali, ambako kumekuwa sababu ya kupatikana aina kwa aina za watu wa rangi, asili na lugha tofauti. Lakini mbali na hayo, katika kila kaumu ya watu wa rangi na asili fulani, kila mtu ana hali za namna ya peke yake zinazomtofautisha na mwenzake. Kiasi kwamba hata mapacha wawili waliofanana kupita kiasi hawawi sawa katika kila kitu. Kwani wazazi na jamaa zao wa karibu huweza kuwapambanua na kuwatambua. Katika aya hii tuliyosoma, Kurani tukufu imeashiria msingi huo wa kutofautiana watu katika maumbile ya kimwili pamoja na mbari zao, na kusema siri ya kuwepo tofauti hizi ni kuwawezesha watu kutambuana ili wasipatwe na matatizo katika mahusiano yao ya kijamii na katika kuamiliana kwao. Hapana shaka kwamba kuna watu wa asili rangi na wa baadhi ya kaumu na makabila wanaozichukulia tofauti hizo kuwa ni alama ya ubora, hali ya kuwa aya hii inaeleza kinaga ubaga kwamba nyinyi nyote mnatokana na baba mmoja na mama mmoja na asili yenu nyote ni Adamu na Hawa. Kwa hiyo hakuna sababu yoyote ya kujitukuza na kujiona bora, kwani watakaokirimiwa na kupewa heshima maalumu mbele ya Mwenyezi Mungu ni wale tu watakaojijenga kiroho na kinafsi na kufikia daraja ya juu ya ukamilifu wa kiutu na kidini. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba si mwarabu kwa asiye mwarabu wala mweupe kwa mweusi aliye na ubora wa aina yoyote ile, wote hao ni watu na watoto wa baba mmoja na mama mmoja. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa mwanamume au mwanamke au watu kuwa na tofauti zinazoonekana za maumbo, sura, rangi na asili kumefanywa kwa hekima, na ili waweze kujuana na kutambuana, si kwa ajili ya kujivuna na kujiona bora. Wa aidha, ya hii inatutaka tujue kuwa Quran imetupilia mbali aina zote za ubaguzi, kuanzia warangi, kaumu, kabila, wa kijamii, au mwingine wowote ule, na kipimo pekee ulichoweka cha kuwafadhilisha na kuwatukuza watu ni usafi na utakasifu wa nafsi zao na uchamungu wao. Wa in tuti'u Allah wa rasuluhu la yalitkum min a'malikum shay'a inna Allah ghafurur rahim. Mabedui wamesema, tumeamini. Sema, hamjaamini, lakini semeni, tumesilimu, maana imani haijaingia bado katika nyoyo zenu. Na mkimtii Mwenyezi Mungu na mtume wake, hata kupunguzieni chochote katika malipo ya amali zenu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa maghfira mwenye kurehemu. Innama Fi, hakika waumini ni wale tu waliomwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, tena wasitie shaka na wakapigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu kwa mali zao na nafsi zao, hao ndiyo wakweli. Aya hizi zinawazungumzia watu wanaojinasibu kuwa wameamini, kwa kusema sisi tumemwamini Mwenyezi Mungu na mtume wake, na kulifanya hilo kuwa jambo la kujivunia na kujifaharisha kwa wengine. Lakini Qurani inasema wao wanatamka kwa ndimi zao tu kuwa ni Waislamu na wameamini, lakini katika amali na matendo hawajajisalimisha kwa kumtii Mwenyezi Mungu na mtume wake, hali ya kuwa imani na matendo yamefungamana na yanategemeana, kwani kila mmoja bila ya mwenzake huwa halina thamani. Sehemu inayofuatia ya aya inaashiria alama mbili za kuthibitisha kuwa imani imepenya kweli ndani ya nafsi za watu kwa kusema: Muumini wa kweli ni yule asiye na chembe ya shaka ndani ya nafsi yake wala kusuasua juu ya ukweli wa njia ya Mwenyezi Mungu. Jingine ni kwamba huwa tayari kuitoa mhanga roho yake na mali zake katika njia ya dini na kuisabilia nafsi yake katika medani hiyo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mtu anayejidai kuwa ameshika dini wakati matendo yake hayaendani na mafundisho ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, hapa duniani ataendelea kupata upendeleo wa kuhesabika kuwa Muislamu, lakini Uislamu huo hautamfalia kitu huko akhera. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kitovu cha imani kiko moyoni mwa mtu, si kwenye ulimi wake, na njia ya kuifikia imani ni utiifu wa kimatendo, si matamshi matupu yatamkwayo na ulimi. Kwa maneno mengine ni kuwa amali ndiyo uthibitisho wa imani ya moyoni mwa mtu. Aidha, ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba mbali na Quran ambayo ni maneno ya Allah amri na mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam nayo pia ni sehemu ya dini na ni wajibu kuyafuata. Alkadhalika, ya hizi zinatuonyesha kuwa medani ya jihadi na kuihami dini ya Mwenyezi Mungu ndiyo njia ya kupambanua ukweli wa walioishika dini kikweli kweli na uongo wa wale wanaojidai. Ati ndiyo mnamjulisha Mwenyezi Mungu dini yenu, na ilhali Mwenyezi Mungu anayajua yaliyomo mbinguni na ardhini, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bali Mwenyezi Mungu ndiye aliyekufanyieni ihsani kwa kukuongozeni kwenye imani ikiwa nyinyi ni wa kweli. Hakika Mwenyezi Mungu anayajua yaliyofichikana mbinguni na ardhini na Mwenyezi Mungu anayaona myatendayo katika zama za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Baadhi ya watu walikuwa wakimfanyia masimango mtukufu huyo kwa kumwambia sisi ndiyo tuliosilimu tukakuamini na kukusaidia. Kurani tukufu ikawahutubu watu hao kwa kuwaambia maneno gani hayo yasiyo na maana mnayosema? Mwenyezi Mungu na mtume wake ndiyo waliokufanyieni nyinyi ihsani kwa kukuleteni uongofu wakakutoeni kwenye giza la ujinga na ujahili na kukuongozeni kwenye njia ya nuru. Isitoshe, kama nyinyi ni wakweli kwa hayo mnayodai, hakuna haja ya kueleza hayo na kumfanyia masimango Mtume, kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye habari ya mambo yote ya mbinguni na ardhini na anaijua pia batini na yaliyomo ndani ya nafsi zenu, na anatambua vyema ni kwa kiwango gani mumeamini na kushikamana na dini yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba tusione tumemfanyia ihsani Allah subhanahu wataala na mtume wake, kwa sababu ya kuamini kwetu na kwa amali tunazofanya kwa sababu wao si wahitaji wa imani wala amali zetu. Kutolewa kwenye giza la ujinga na upotofu na kuonyeshwa na kuelekezwa kwenye njia ya haki na uongofu ni neema kubwa ya Mwenyezi Mungu na ihsani isiyo na kifani ya yeye mola kwetu sisi. Basi yeye Allah na mtume wake ndio wa kutusimanga kwa ihsani yao hiyo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika jamii ya Kiislamu tujihadhari tusije tukahadaiwa na kauli za wanaodai kwa dhahiri zao kuwa ni waumini, kwa sababu baadhi yao si wa kweli kwa wanayodai wa aidha. Tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mbinguni na ardhini kuna siri nyingi zilizofichika na ambazo bado hazijagundulika lakini zote hizo Allah subhanahu wa taala anazijua vyema. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 947 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotokamilishia pia tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 49 ya Alhujurat. insha allah Tuwe tumewaidhika na kuelimika kwa yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuwezeshe kuwa washukurivu wa kila neema aliyotupa ikiwemo neema tukufu na isiyo na kifani ya Uislamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. wa nurihi wa burhanihi wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 21 Shawal mwaka 1444 Hijria sawa na tarehe 12 Mei mwaka 2023 miaka 1352 mia iliyopita. Katika siku inayosadifiana na hii ya leo, ardhi ya Andalusia huko Uhispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililokuwa likiongozwa na Tarik bin Ziada. Tarik ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania ambao umepewa jina lake la Tarikh bin Ziad au Gibraltar. Tarikh bin Ziad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar ili kuwahamasisha zaidi wapiganaji dhidi ya adui. Katika kipindi cha karne nane za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Berlin, mji mkuu wa Ujerumani, iligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Urusi, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye, mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Urusi. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kupigana vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za Ujerumani Magharibi na Ujerumani Mashariki. Siku kama ya leo, miaka 53 iliyopita, na kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, Nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran kabla ya kudhihiri Uislamu. Nchi hiyo ndogo iliyoko katika ghuba ya Uajemi ilikuwa katika utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu. Mwanzoni mwa karne ya saba hijiria, kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran, na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrain na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo <coughs> na miaka 15 iliyopita katika siku kama ya leo, tetemeko lenye ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha Rishta liliokumba mji wa Sinchuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutisha, watu wapatao 87,000 walifariki dunia na wengine laki tatu na 80,000 walijeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwaacha watu mamilioni kadhaa wakiwa bila ya makazi. Wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Khatibu wa swala ya Ijumaa leo mjini Teheran, Hujatul Islamu wal Muslimin Muhammad Javad Ahaji Ali Akbari amesema utawala wa kizayuni wa Israel umepoteza uwezo wake na kusisitiza kwamba nguvu ya kujihamia kambi ya Mukawama inapasa kuimarishwa na Mukawama wa Palestina unapaswa kuendeleza njia hiyo kwa nguvu na fahari. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, Hazem Kasim, amesema kimya cha jamii ya kimataifa kuhusu jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel huko ukanda wa Gaza kinaohamasisha utawala huo ghasibu kuzidisha mashambulizi yake dhidi ya raia wasio na hatia. Aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, Bernard Membe, amefariki dunia leo katika hospitali ya Kairuki jijini Dar es Salaam. Makundi yanayopigana nchini Sudan mapema leo Ijumaa yamekubali kulinda maisha ya raia na harakati za misaada ya kibinadamu, lakini hayakukubali kusitisha mapigano yanayoendelea baina yao. Na raia wa Kenya alijitangaza kuwa ni Yesu na kuanzisha kanisa la New Jerusalem eneo la Tongaren, Bungoma, alitarajiwa kurejeshwa mahakamani leo baada ya kulala kwenye seli ya polisi. Na kwa muhtasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni usiku mwema. Alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9893565487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.