Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua, na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikizaji wapenzi, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw. Aidha tunasikia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kwenye mikoa mbalimbali kama vile Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Tabora, Singida pamoja na Mtwara na Lindi kupitia Redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 9567 na email yetu ni swahili radio atirib indo tayari. Mhandisi sauti wetu mcha asubuhi hii ni Bwana Ahmad Kaki na mimi ni Ahmed Rashid. Ama leo ni Ijumaa mwezi 21 mfunguo mosi Shawali 1444 Hijiria, sawa na tarehe 12 Mei 2023 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Baadaye tutakuwa na makala ya wiki pamoja na leo katika historia, sawa na maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, kadiri yatakavyotufikia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Arazi asema uhuru wa nchi na usalama wake huletwa na nguvu za kijeshi na kiulinzi. Umoja wa Afrika kuchukua udhibiti wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya afya yasema homa ya ini itaua zaidi kuliko ukimwi, malaria na kifua kikuu. Rais wa Zambia atetea hatua ya kutumia diplomasia kupunguza athari za mikopo. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa baraza la kimkakati la uhusiano wa kigeni la Iran amesema kwamba nguvu za kijeshi na kiulinzi ni katika sababu kuu za nchi kuwa salama na uhuru na uh, kwamba ni kwa kutumia nguvu hizo mbili ndipo nchi huweza kuwa na ustawi na maendeleo ya kweli. Shirika la habari la IRNA limemnukuu Sayyid Kamal Kharrazi akisema hayo jana katika kongamano la uhandisi wa mfumo mpya wa utawala duniani lililofanyika katika chuo kikuu cha ulinzi wa taifa, na kusisitiza kuwa hivi sasa kuna undika mfumo mpya wa nguvu katika eneo hili na duniani kiujumla, na ameashiria kuwa mfumo huo mpya unaundika kupitia kutoka nguvu za dunia mikononi mwa madola ya Magharibi. Ameongeza kuwa nchi yoyote yenye nguvu inaongeza jitihada za kuwa imara zaidi ili kujiweka katika nafasi ya juu kwenye mfumo huo mpya wa utawala duniani. Mkuu huyo wa Baraza la Kimkakati la Uhusiano wa Kigeni la Iran ameongeza kuwa Jamhuri ya Kiislamu imehimili kumwagwa damu nyingi za wananchi wake katika kudhihirisha nguvu zake kwenye mfumo huo mpya wa nguvu za utawala duniani na kuongeza kuwa Iran hivi sasa inajitosheleza katika sekta ya ulinzi, na kwamba zana za ulinzi zinazotengenezwa na jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni za kustaajabisha katika upande wa uwezo na kasi zake. Amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuwa na nguvu zake mwenyewe za kiulinzi, lakini pembeni mwa nguvu hizo kuna nguvu nyinginezo kama za kiuchumi, kielimu, kiteknolojia, siasa za nje, vyombo vya habari na kadhalika, ambapo kote huko lazima Iran ionyeshe nguvu zake kieneo na kimataifa. Umoja wa Afrika huenda ukachukua jukumu la kusimamia usalama katika eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wakati huu juhudi za kikanda zikiendelea, huku mikanganyiko ikishuhudiwa kuhusu maamuzi ambayo ya yamekuwa yakichukuliwa. Mkataba wa mfumo wa Addis Ababa, mchakato wa Nairobi wa Luanda, utaratibu wa pamoja wa mkutano wa ukanda wa maziwa makuu ni sehemu ya michakato mingi kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC, ambapo sasa inabidi kuongezwa juhudi za nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC kutuma vikosi vyake. Wataalamu wanaona hiyo ni sawa na viungo vikiwa vingi huharibu mchuzi, na inahitaji ufafanuzi zaidi kabla ya kuongezwa wanajeshi wengine. Haja ya kuwepo uratibu imedhihirika katika mkutano wa viongozi wa ukanda wa maziwa makuu jijini Bujumbura nchini Burundi Jumamosi iliyopita, na Jumatatu katika mkutano wa Windhoek nchini Namibia, ambapo sasa wameamua kukutana tena chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mashirika ya afya yametahadharisha kwamba homa ya ini itakuwa tishio kubwa kwa maisha ya wanadamu miaka michache ijayo ikilinganishwa na maradhi mengineyo. Mashirika hayo yanasema homa ya ini inaweza kuua watu wengi zaidi ifikapo mwaka elfu mbili na arobaini kuliko ukimwi, kifua kikuu na malaria kwa pamoja ikiwa ugonjwa huo hutaendelea kupuuzwa na kutofadhiliwa vya kutosha, shirika la afya duniani WHO limeripoti kila mwaka kwamba homa ya ini inaathiri zaidi ya watu milioni 350 ulimwenguni na kuua zaidi ya watu milioni. Asilimia 90 ya watu wanaoambukizwa na kufa kwa ugonjwa huo ni kutoka nchi zenye pato la chini. Na lakati, licha ya tiba ya homa ya ini aina ya C na chanjo dhidi ya homa ya ini aina ya B, watetezi wa ulimwengu usio na ugonjwa huu hatari na unaodhoofisha bado hawajafikia lengo lao katika kipindi cha miaka kumi iliyopita tumeshuhudia mafanikio makubwa katika safari hii ya kutokomeza homa ya ini, amesema Oriel Fernandez, mkurugenzi mkuu wa mpango wa homa ya ini duniani kwenye kituo cha Clinton Health Access Initiative au CHAI. Kadhalika amesema gharama ya jumla ya kuponya mgonjwa ilishuka kwa asilimia 96 kutoka zaidi ya dola 2500 kwa kila mtu hadi chini ya dola 80 kwa kila mtu aliyeponywa. Rais Hakainde Hichilema wa Zambia amesema nchi yake yenye utajiri wa madini ya shaba inahitaji kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na mataifa mengine duniani kote ili kujiondoa kwenye mzigo wa madeni aliyoutaja kama chatu kwenye shingo la nchi hiyo. Mwaka 2020 Zambia ilikuwa ya kwanza barani Afrika kutolipa deni lake la nje linalokadiriwa kufikia dola bilioni 17.3 tangu kuanza kwa janga la uviko 19. Zambia tangu wakati huo inatafuta usaidizi wa kurekebisha deni lake kupitia utaratibu wa kundi la mataifa tajiri la G20 ambao unaongozwa na Paris na Beijing, lakini utekelezaji umekuwa wa mwendo wa kinyonga. Marekani ina mshutumu mkopeshaji mkuu wa Zambia ni China ambayo kulingana na utafiti wa masuala ya fedha imekopesha dola bilioni 6.6 kwa kujikokota katika kusuluhisha mzozo huo. Deni hilo, deni hilo ni kama chatu kwenye shingo, mbavu na miguu, Hichilema alisema katika mahojiano na shirika la habari la AFP mjini Paris baada ya kukutana na Rais Emmanuel Macron kwa mazungumzo siku ya Jumatano. Tangu kuchaguliwa kwa mfanya biashara huyo aliyegeuka kuwa mwanasiasa mwaka 2021, Zambia imejitahidi kurejesha uhusiano na wafadhili mwaka 2021, Zambia ilifikia makubaliano ya muda na mfuko wa fedha wa kimataifa IMF ya kupewa dola bilioni 1.3 kama fedha za msaada, lakini tu iwapo itachukua hatua za kuaminika za kupunguza mzigo wake wa deni hadi kiwango vinavyoonekana kuwa endelevu. Na mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen amezitolea mwito nchi za Kiarabu na Kiislamu kususia bidhaa za Marekani na za utawala wa kizaini wa Israel katika kuonyesha uungaji mkono wao kwa wananchi wa Palestina, muqawama na mapambano yao. Mahdi Almashad ametoa taarifa akizitolea mwito nchi za Kiarabu na Kiislamu kuwaunga mkono na kuwasaidia wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina. Almashate amepongeza jibu halali lililotolewa na makundi yote ya mapambano ya Palestina kwa jinai za kinyama za adui mzayuni dhidi ya makamanda wa mapambano ya ukombozi wa Palestina kufuatia mashambulizi ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo ya makazi ya raia huko Gaza. Wakati huo huo Mahadi an Mashate ametangaza kwamba wananchi na serikali ya Yemen wanaunga mkono machaguo yote yatakayoamuliwa na uongozi wa mukawama wa Palestina ili kujibu hujuma za kigaidi za adui mzayuni. Mkuu wa baraza kuu la kisiasa la Yemen pia ametilia mkazo udharura wa kushikamana wananchi na harakati za mapambano za Palestina ili kutoa jibu kwa adui mzayuni na kulitaja jambo hilo kuwa ni hatua muhimu kuelekea ushindi wa Kudsi na kurejesha haki zote za wananchi madhulumu wa Palestina. Ndege za kivita za Israeli zilianza kushambulia maeneo ya makazi ya raia katika ukanda wa Gaza asubuhi ya Jumanne wiki hii, ambapo hadi kufikia sasa Wapalestina 25 wakiwemo watoto, wanawake na makamanda watano wa ngazi za juu wa brigedi ya Kudsi, yani Sarayal Kudsi, tawi la kijeshi la harakati ya Jihadi la Islami ya Palestina wameshaua wa washahidi. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: miaka mitano baada ya kujitoa Marekani katika JCPOA, kusimama kidete kwa kiwango cha juu kabisa mkabala wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa. mitano iliyopita8 yani, mei 2018 aliyekuwa rais wa Marekani wakati huo alitangaza rasmi kuiondoa nchi yake katika makubaliano ya nyuklia ya mpango kamili wa pamoja wa utekelezaji, kwa kifupi JCPOA. Trump alikosoa mara chungu nzima makubaliano hayo ya nyuklia na kuyataja kuwa makubaliano mapya kabisa kwa Marekani na akatishia kuitoa nchi yake. Baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano ya nyuklia, serikali ya Trump iliacha kutekeleza ahadi ilizotoa kwa mujibu wa makubaliano hayo na kwa mujibu wa azimio nambari mbili mbili tatu moja la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Marekani ilichukua hatua hiyo licha ya upinzani mkubwa duniani na ikiwa na lengo la kuilazimisha Iran ikubaliane na matakwa yake haramu na ilianza kutekeleza vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa katika fremu ya wenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Tehran. Si hayo tu bali, Marekani ikawa ikipinga kila mpango wowote wenye lengo la kuyalinda na kuyabakisha makubaliano hayo ya kimataifa. Kujitoa Marekani katika makubaliano ya JCPOA haukuwa uamuzi binafsi wa Donald Trump, bali ilikuwa hatua iliyotokana na sehemu kubwa ya mamlaka ya kisiasa ya Marekani, hususan chama cha Republican ambacho kimsingi kilikuwa kikipinga makubaliano hayo. Hatua ya Marekani ilikuwa kinyume kabisa na vipengee vya makubaliano ya nyuklia pamoja na azimio nambari 2231 la na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Kimsingi hatua hiyo ilikuwa ni ya kimabavu na ililenga kuyazuia mataifa mengine kuwa na ushirikiano wa teknolojia ya nyuklia na Iran. Ukweli wa mambo ni kwamba katika kipindi cha uongozi wa Donald Trump, kwa hatua yake ya upande mmoja kujitoa katika JCPOA, Marekani ilifanya ugaidi wa kiuchumi kwa kutumia wenzo wa mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa dhidi ya Iran. Lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wananchi wa taifa hili la kiislamu nao wamesimama kidete kwa kiwango cha juu kabisa na kusambaratisha njama hizo za Marekani. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati yatakayoangazia leo ni pamoja na rais wa Iran afungua maonyesho ya kimataifa ya Iran Expo 2023, Iran inaendelea kusisitiza uhusiano mzuri na nchi za bara la Afrika. Na Meja Jenerali Salami asema matukio makubwa yako njiani yaja, na haki itadhihiri tena katika eneo karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema wazalishaji hapa nchini wamepata mafanikio makubwa katika nyanja za afya, vifaa vya matibabu, ikiwemo ujenzi wa seti kamili ya vifaa vya upasuaji na kuzalisha asilimia 95 ya mahitaji ya dawa ndani ya nchi. Akizungumza Jumaa pili asubuhi wakati wa hafla ya uzinduzi wa maonyesho ya tano ya uwezo wa kuuza nje wa Iran maarufu kama Iran Expo 2023 Rais Ibrahim Raisi ametathmini kufanyika kwa maonyesho hayo kuwa yenye ufani na chanya katika kuanzisha uhusiano mpya na kuboresha uhusiano uliopo kati ya wanaharakati wa kiuchumi na kibiashara wa Iran na wale wa nchi nyingine duniani. Rais Raisi pia ameelezea kufanyika kwa uh, matukio kama vile maonyesho ya uwezo wa uzalishaji na uuzaji nje ya nchi kuwa ni msingi mzuri wa kutambulisha uwezo huo wa ndani na nje, na kueleza kuwa katika maonyesho hayo zaidi ya mashirika 700 yameshiriki ili kuonyesha mafanikio ya Iran nyanja mbalimbali. Aidha, amebainisha kuwa katika kipindi cha tangu serikali hii ya awamu ya 13 ingia madarakani, kiwango cha mauzo ya nje ya nchi kimefika zaidi ya dola bilioni 50, ambayo ni rekodi ya miaka 40 iliyopita. Ameongeza kuwa hii inaonyesha nia ya dhati ya serikali ya kupanua mauzo ya nje na pia ni ishara ya ubora wa uzalishaji bidhaa na huduma hapa nchini. Rais wa Iran ameendelea kusema kuwa mafanikio hayo yamefanyika huku kukiwa na vikwazo vikubwa, na hili ni jambo ambalo limewashangaza wengi duniani, akibainisha nukta hiyo. Amesema kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na waziri wa viwanda na biashara wa Burkina Faso wamekutana na kujadiliana njia mbalimbali za kuimarisha ushirikiano wa pande mbili katika nyanja tofauti ikiwa ni katika kuendeleza siasa za kulipa umuhimu mkubwa bara la Afrika. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian ameonana na waziri wa biashara, ustawi na viwanda wa Burkina Faso Serge Egno Yordem Poda hapa mjini Teheran na wamejadiliana masuala muhimu yakiwemo kushirikiana zaidi katika sekta ya sanaa za mikono, viwanda vidogo vidogo na vya kati kati, na kusisitiza kuwa kuimarisha ushirikiano na nchi za Afrika katika nyuge mbalimbali mbali ni miongoni mwa ajenda kuu za serikali ya awamu ya kumi na tatu ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Waziri wa biashara na ustawi wa viwanda wa Burkina Faso alikuwa katika ziara ya kikazi hapa nchini Iran akiongoza ujumbe wa ngazi za juu wa watu kumi na wanne wa kutoka nchi yake, ambapo wamehudhuria pia maonyesho hayo ya kibiashara ya Iran Expo 2023. Baadhi ya mafanikio tuliyoyapata yameweza kushuhudiwa na marais wa nchi za kigeni wanaotembelea Iran au jumbe za kibiashara za nchi nyingine. Walioona mafanikio hayo wameshangaa sana, kwa sababu Iran imeweza kupata mafanikio makubwa licha ya kuwa chini ya vikwazo na vitisho vya kigeni. Wiki hii, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa Iran IRGC ametoa kauli kuhusiana na matukio yaliyojiri karibuni katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati na kusisitiza kwamba matukio makubwa yako njiani, yanakuja na haki itadhihiri tena katika eneo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim Meja Jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema Wazayuni ambao kwa muda wa miezi kadhaa walikuwa wakibawaja na kuporoja hivi sasa wameduaa na kupigwa na butwa, kwa sababu Wapalestina wanatekeleza kila siku operesheni zaidi ya thelathini katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel. Meja Jenerali Salami amesema madola ya Magharibi ndiyo kwanza yametambua kuwa mifumo na mitambo siyo inayowezesha kushinda vita, na akaongeza kuwa ndiyo maana, mbali na hujuma za kitamaduni na mzingira wa kiuchumi, madola ya magharibi sasa yamekwenda mbali zaidi na kuamua kufanya mauaji, hujuma za uharibifu, kuvuruga amani na kuendesha vita mseto ili kubebeesha taifa la Iran kila aina ya uovu ambao historia haijawahi kushuhudia kwingineko. Admeri Ali Shamkhani, katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa, ameashiria kwenye ukurasa wake binafsi wa mtandao wa Twitter kwamba matamshi yaliyotolewa karibuni na Jack Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, kuwa iwapo Iran itajaribu kutengeneza bomu la nyuklia Washington itatambua rasmi uamuzi wa Israel wa kukabiliana na hali hiyo na kusema kukiri huko kuna maanisha kuwa Marekani itawajibika kubeba dhima ya vitendo vyo vyote vya kigaidi vya utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran na watu wake na kwamba lazima ikubali matokeo yake. Jumaa iliyopita Jack Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa katika ikulu ya White House, alitoa madai yasiyo na msingi kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran na kusema Rais Joe Biden wa Marekani anasisitiza kuwa Iran haipaswi kupata kile alichokitaja kuwa ni silaha za nyuklia. Aliendelea kuropoka na kudai kuwa Marekani itaendelea kushirikiana na washirika wake na hasa utawala haramu wa Israel katika kile alichosema ni juhudi za kuizuia Iran kumiliki silaha za nyuklia. Matamshi hayo ya kichochezi yanatolewa katika hali ambayo wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ambao ni mamlaka pekee ya kisheria yenye uwezo wa kusimamia shughuli za nyuklia duniani umesisitiza mara nyingi katika ripoti zake kwamba mpango wa nyuklia wa Iran unatekelezwa kwa malengo ya amani tu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa ime ikisisitiza kuwa kamwe haito salim amri mbele ya mashinikizo ya kidhalimu na kwamba itaendelea kutetea haki zake halali na za kisheria zikiwemo za nyuklia na kuwa itatoa jibu kali na la kipigo kwa chokochoko zozote za utawala ghasibu wa Israeli na washirika wake. Wanaume wawili waliokuwa wametiwa hatiani kwa kukufuru, kudhalilisha Kurani tukufu na kutukana Uislamu, Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam na matukufu mengine ya kiislamu wamenyongwa wiki hii nchini Iran, kwa mujibu wa kituo cha habari cha idara ya mahakama Mizan. Yusuf Mehrdad na Sadrullah Fazeli Zore waliovunjia heshima matukufu ya Waislamu na maadili ya kitamaduni na kidini ya watu wa Iran amekuwa wakiendesha kampeni katika mitandao ya kijamii wakitukana dini ya Uislamu, Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na maimamu watoharifu katika kizazi chake na pia kuivunjia heshima Kurani tukufu. Mtandao oh, wa habari al wa Almizan umesema Meherdad alikuwa ameunda kundi la mtandaoni lililokuwa likieneza chuki dhidi ya yeah, Uislamu na kuvunjia heshima matukufu ya yeah, Kiislamu na alikuwa akitumia akaunti mbili tofauti kwa ajili ya shughuli hizo zilizokuwa na nambari ya rununu ya Iran na nyingine ilikuwa ikitumia nambari ya Ufaransa. Uchunguzi mpana na wakina pamoja na maungamo yake yaliyoandikwa ulifichua kwamba Mehrdad amekuwa akifanya kazi kubwa sana kuhimiza watu kumkufuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na kuvunjia heshima matukufu ya Kiislamu. Mehrdad alikuwa msimamizi wa vikundi vilivyopungua kumi na vitano vya mtandaoni vinavyopiga vita Uislamu. Mhalifu mwenzake Sadrullah Fazili Zaure amesimamia uh, vikundi na vituo ishirini vya kupinga Uislamu na kuvunjia heshima a Uislamu. na uh, Jamhuri ya Kiislami ya Iran imetuma salamu za rambirambi na mkono wa pole kwa serikali na wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya watu karibu mia nne kufariki dunia kwa janga la mafuriko katika nchi hiyo. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Jamhuri ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran Nasser Kanaani amesema katika ujumbe wake wa salamu za rambirambi kwamba Iran ipo pamoja na wananchi na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi hiki kigumu cha msiba. Aidha, sambamba na kutoa mkono wa pole kwa familia zilizopoteza wapendwa wao katika janga hilo, amewatakia afya na kupona haraka majeruhi wa mafuriko hayo. Namwapenza msikilizaji na hali hapo, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran jumahili kwa leo. Ni matumaini yangu umeweza, wameweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Nam hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Ijumaa Mei 12 2023 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo habari yake kuu inasema Dkt Mwinyi akabidhiwa ripoti ya CAG, amwagiza waziri aipeleke baraza la wawakilishi. Kituo cha utafutaji na uchimbaji mafuta kujengwa kisiwani Pemba. Zanzibar na Norway kuzidisha ushirikiano. Na wanafunzi 80 wanusurika kifo katika ajali ya moto. Kwa upande wake gazeti la Uhuru limeandika uzinduzi wa ikulu mpya. Mama Maria na Mzee Tambaza wafunguka. Mazungumzo ya ujenzi wa daraja la kuunganisha Tanzania na Msumbiji yaendelea. Na kwa upande wa michezo limeandika Zanzibar mezani wanachama wa mashirikisho ya CAF na FIFA na Kasim Majaliwa aipa tano Yanga kwa ushindi iliyopata dhidi ya Marumo ya Afrika Kusini. Gazeti la Taifa Tanzania limeandika sasa ni zamu ya Zanzibar. CAG abaini serikali ilinunua shule na mchungaji na muumini wake waenda jela kwa kughushi cheti cha ndoa jijini Nairobi, Kenya. Gazeti la Wamachinga limeandika. Hakuna hasara ujenzi wa reli ya Tabora Kigoma na Majaliwa afafanua shabaha ya serikali katika kutatua migogoro ya ardhi nchini Tanzania. Gazeti la Tanzania leo limeandika. Uchaguzi 2025, njia nyeupe kwa rais Samia. Serikali asema Watanzania wote wapate kitambulisho cha taifa, na Samia amwaga fedha kilimo cha umwagiliaji. Gazeti la Majira limeandika. Lisu atofautiana na mwenyekiti wake Mbowe, aonyesha kutokuwa na imani na mchakato wa maridhiano. Bawacha waandamana, daa watema cheche. Hivi ndivyo ulaji wa vitunguu maji unavyoimarisha afya. Umoja wa Mataifa wa laani mauaji ya raia yanayofanywa na Israel huko Gaza, Palestina na ACT Wazalendo yataka bajeti ya maji iongezwe. Nalo gazeti la Nipashe limeandika: kashfa nzito, askari pori wadaiwa kuwaua, kuwavua nguo na kuwachoma moto. Wafugaji waua mifugo kwa risasi. Majaliwa hatoa saa 24 na posho saa za ziada kurudi kwa watumishi serikalini. kwa huko nchini Kenya, habari kuhusu mauaji ya kanisa huko Shakahola imeendelea kuakisiwa kwa wingi. Habari kuhusu jinai hiyo ni nyingi. Daily Nation toleo la mtandaoni lina mnukuu bibi mmoja akisema mwanangu alimlazimisha wa mjukuu wangu wa miaka sita kujiunga na madhehebu ya kanisa la Shakahola. Pia limeandika mauaji ya kanisani Kenya, kipindi kipya cha Kuma, kupambana na misimamo mikali ya kidini na DPP apinga kufunguliwa hesabu za benki za Pastor Ezekiel. Gazeti dada la Taifa Leo limesheheni habari hizo hizo. Limeandika idadi ya walioaga dunia Shakahola ya gonga 150 katika siku ya tatu ya awamu ya pili ya ufukuaji wa makaburi ili kutoa miili ya watu waliozikwa katika hali tatanishi kwenye msitu wa Shakahola, kaunti ya Kilifi. Maafisa wamepata miili mitano baada ya kufukua makaburi katika shamba linalodaiwa kuwa la mhubiri tata Paul Mackenzie. Akihutubia waandishi wa habari, mshirikishi wa pwani Roda Onyancha amesema idadi ya walioaga dunia imefikia watu 150 huku idadi ya wale waliookolewa wakiwa hai ikifikia 72 baada ya wanaume wawili kuokolewa jana Alhamisi. Vile vile limeandika Shakahola, wanaotafuta jamaa wasema ngoja ngoja ya umiza. Habari zake nyingine zina vichwa vya habari visemavyo ukora wa serikali za kaunti kudumisha vibarua wafichuka, pasta na mwanadada watupwa jela kwa kughushi cheti cha ndoa. Mkuu wa KEMSA aweka wazi asilimia ya wafanyakazi kwa kuangalia asili. Na DPP aomba aliyetapeli wabunge nusu milioni abakie gerezani. Na kwa huko Uganda, miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti la Daily Monitor toleo la mtandaoni ni hii inayosema ripoti ya Benki ya Dunia inasema mikoa ya mashariki na kaskazini mwa Uganda inaongoza kwa umaskini. Kwa muhtasari, habari hiyo inasema ripoti iliyotolewa jana na benki ya Dunia inaonyesha kwamba viwango vya umaskini ni vya juu zaidi katika maeneo ya mashariki na kaskazini mwa Uganda kwa asilimia 42 na 40 mtawaliam. Ripoti hiyo inaonyesha kwamba viwango hivyo vilitofautiana kwa kiasi kikubwa na vile vya ukanda wa magharibi asilimia 27, na ukanda wa kati asilimia 15, na pia vilikuwa juu ya kiwango cha wastani cha kitaifa cha asilimia 30. Nam, hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Mjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika dakika chache za kipindi chetu cha leo cha Makala ya Wiki, ambacho kitatupia jicho kwa haraka athari za teknolojia ya akili bandia Artificial Intelligence, au AI kwa kifupi. Siku hizi kuna mijadala na maoni mbalimbali mbali kuhusu ubaguzi na upendeleo wa kile kilichopewa jina la akili bandia Artificial Intelligence au AI kwa kifupi katika mchakato wa uchambuzi wa maudhui na uzalishaji wa habari na kadhalika. Vilevile kuna mjadala mkubwa kuhusu malengo na sababu zinazoyafanya mashirika na makampuni mbalimbali mbali kuhitaji akili bandia ili kupata matokeo maalum. Hii ni licha ya kwamba wataalamu na wachambuzi wameonya mara kwa mara kuhusu masuala ya usalama na hatari ya ujasusi wa akili bandia kwa jamii. Kujiuzulu kazi kwa Geoffrey Hinton, ambaye tafiti zake nyingi katika ustawi wa teknolojia ya akili bandia zimemfanya atambuliwe kuwa baba wa teknolojia hiyo, kumeibua mshtuko mpya katika ulimwengu wa teknolojia. Baada ya kutangaza rasmi habari ya kujiuzulu kwake, Hinton alitoa hotuba akielezea kusikitishwa na maendeleo yaliyopatikana katika uwanja huu na kusema kwamba ana mpango wa kufafanua kwa uhuru mambo mbalimbali ya uharibifu na madhara ya teknolojia hiyo. Hinton ambaye tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili amekuwa akifanya kazi katika miradi mbalimbali mbali ya teknolojia ya akili bandia alielezea kwamba kuingia kwa teknolojia hiyo katika maisha ya mwanadamu kuna tisha sana, na alitahadharisha kuhusu matokeo mabaya na ya pande zote ya chatbots. Chatbot ni programu tumizi inayolenga kuiga mazungumzo ya binadamu kupitia maandishi au mwingiliano wa sauti kwa kawaida kupitia mtandaoni. Mfano wa madhara na athari mbaya za chatbots ni pamoja na kumiminika taarifa zisizo kamili au zisizo sahihi kutatiza soko la ajira na kuibua migogoro itakayotokana na kuundwa viumbe wa kidijitali na werevu. Katika mahojiano yake na New York Times, Hinton alisisitiza kwamba aliamini kuwa hadi mwaka jana kulikuwa na maendeleo sahihi katika uwanja huu na aliona kwamba ni muhimu kwa kampuni ya Google kuwa na nafasi katika maendeleo hayo. Hata hivyo, kwanza kazi kwa chatbot elekezwa katika injini ya utafutaji ya Bing kulimfanya awe na wasiwasi kuhusu mustakabali wa wanadamu. Vile vile, Geoffrey Hinton aliashiria tatizo la utambulisho wa viumbe hawa wanaoibuka wa kidijitali na anaamini kwamba jambo hili litaweka mustakabali wa binadamu katika hatari kubwa. Hinton, ambaye amefanya kazi katika uwanja wa mitandao ya neva, anasema, ingawa mabadiliko ya hali ya hewa ni muhimu sana lakini sasa kuna suala jingine la kutisha ambalo linahatarisha sayari yetu ya dunia na tunapaswa kulipa mazingatio na kipaumbele. Anaamini kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanaweza kuzuiwa na kusimamishwa, lakini iwapo teknolojia ya akili bandia itaendelea kustawi kwa njia hii ya kutisha, hatuwezi kufanya chochote cha kukabiliana na madhara na athari zake mbaya. Maneno ya mtaalamu huyu yanaeleweka vyema zaidi kwa wadau wa ulimwengu wa teknolojia na bila shaka wote wanakumbuka zogo lililozushwa na chatiboti ya akili bandia ya Bing wakati wa mazungumzo yake na ripota mashuhuri wa masuala ya teknolojia miezi michache iliyopita. Katika mazungumzo hayo ambayo yalisambaa sana katika anga ya mtandaoni, chatiboti iliyotajwa ilijaribu kumshawishi mtumiaji huyo kutoridhika na maisha yake ya ndoa na kutaka kuanzisha uhusiano wa kimapenzi na yeye. Miongoni mwa wasiwasi mwingine wa Hinton ambao hata sasa unaweza kuhisika katika mifano mingi ya maisha yetu ya kila siku ni kwamba kutokana na maendeleo na ustawi wa teknolojia hii, watu hawataweza tena kutofautisha kwa usahihi ni kipi cha kweli na halisi na kipi ni bandia na feki kilichotengenezwa na akili bandia, sawa iwe ni habari, picha, video na kadhalika. Na kila siku wimbi kubwa la picha, habari na taarifa zinazoundwa na teknolojia ya akili bandia litamiminika kwenye mtandao au wavuti. Kwa mfano tu, muda sio mrefu uliopita, picha ya Papa Francis akiwa amevaa koti maalum kutoka kwenye brandi na lebo maarufu ya kibiashara ilichapishwa kwenye mitandao ya kijamii na kuvutia mazingatio ya watumiaji wengi. Hata hivyo, baadaye kidogo ilibainika kuwa picha hiyo sio ya kweli na iliundwa na chombo kipya ambacho kimetengenezwa kwa ajili ya kuunda picha za ubunifu kwa msaada wa akili bandia. Wapenzi wasikilizaji, ni kweli kwamba akili bandia au artificial intelligence imeleta mapinduzi katika uwanja wa uandishi wa habari lakini pia imezua wasiwasi mkubwa katika uwanja wa maadili ya vyombo vya habari kwa sasa. Kutokana na msaada wa akili bandia, utangazaji wa habari umekuwa wa haraka na wa kisasa zaidi. Gharama za kuzalisha na kuchapisha habari zimeshuka chini na maudhui yanayozalishwa na akili bandia ni sahihi zaidi. Hii ina maana kwamba upashaji wa habari umestawi na kuimarika zaidi. Hata hivyo, hatupaswi kusahau kwamba jambo hili pia linaandamana na hatari kama vile upendeleo na ubaguzi katika upashaji wa habari, kwa maana kwamba ikiwa kanuni zinazotumika kuzalisha aina hii ya maudhui hazijapangwa ipasavyo, habari zinazozalishwa zitakuwa za kichochezi, zenye mwelekeo maalumu wa kifikra na za kiupendeleo suala ambalo litakuwa na maana ya kutangaza habari na taarifa za kupotosha. Vilevile vile kuna uwezekano wa teknolojia hiyo kutumika kudanganya au kupotosha maoni ya umma na kueneza habari bandia na za uongo ambazo husababisha kupungua kwa imani ya watu kwa vyombo vya habari. Zaidi ni kwamba zana za akili bandia zinaweza kuchukua kazi na nafasi za uandishi wa habari wa zamani jambo ambalo yumkini likapelekea kupungua ubora wa kazi, kwa sababu hadi sasa bado hatujapata mbadala unaofaa na kamili wa nguvu kazi ya binadamu. Kwa hivyo na kwa kutilia maanani kuwa teknolojia ya akili bandia bado inabadilika na kustawi, athari zake mbaya kwa mustakabali wa uandishi wa habari na maadili ya vyombo vya habari pia haziepukiki. Katika sehemu moja ya ukosoaji wake, mhandisi huyo wa zamani wa kampuni ya Google amezungumzia madhara ya akili bandia kwa mustakabali wa ubinadamu na athari zake mbaya kwa soko la ajira. Ukosoaji huu unaonekana kuwa na mashiko na sasa baadhi ya kampuni zinajaribu kutumia akili bandia badala ya kuajiri wafanyakazi wapya. Kwa mfano tu, hivi karibuni kampuni ya IBM ilitangaza kwamba inatarajia kuacha kuajiri watu katika nafasi zipatazo elfu nane za kazi ambazo katika miaka ijayo zitachukuliwa na kujazwa na akili bandia badala ya binadamu. Mkurugenzi mtendaji wa IBM alisema katika mahojiano yake na vyombo vya habari kwamba uajiri haswa katika maeneo ya usaidizi kama vile rasilimali watu utasitishwa au kufanyika kwa mwendo wa kinyonga, na kwamba theluthi moja ya kazi zisizokuwa na maingiliano ya moja kwa moja na wateja zitachukuliwa na akili bandia katika miaka mitano ijayo. Utafiti wa miaka miwili uliofanywa na McKinsey and Company pia unaonyesha kwamba kufikia mwaka 2030 akilibandia na roboti zinaweza kuchukua nafasi ya hadi asilimia 30 ya nguvu kazi ya sasa ya binadamu kote duniani. Wataalamu wanaamini kuwa mabadiliko haya ya kupungua ajira na nafasi za kazi hayatawahusu madereva wa magari na wafanyakazi wa rejareja reja au machinga bali, na wamesema tishio la ukosefu wa kazi na ajira litawakumba pia wataalamu na wahitimu wa chuo kikuu. Wapenzi wa wasikilizaji, sio siri kwamba ongezeko la ukosefu wa ajira lina athari kubwa kwa jamii ya binadamu. Uhaba au ukosefu wa ajira unafungamanishwa sana na uhalifu na matumizi makubwa ya dawa za kulevya na mihadarati. Sote tunajua kwamba mashine na mitambo ya viwandani ni bora zaidi kuliko wanadamu katika kazi za kimwili na kutumia nguvu na inaweza kusonga mbele kwa kasi na kwa usahihi zaidi na kuinua mizigo mingi na mizito zaidi kuliko mwanadamu. Sasa, wakati mashine na mitambo hiyo inapokuwa na akili kama zetu hakuna chochote ambacho itashindwa kukifanya. Kwa hivyo, asilimia kubwa ya ajira na kazi hatimaye zitafutwa na kutoweka kwa ajili ya nguvu kazi ya binadamu, lakini hii haina maana kwamba binadamu atakuwa kitu cha ziada. La hasha! Jamii ya wanadamu itaendelea kuhitaji viongozi na sanaa, utamaduni, muziki na fasihi zitahitaji hisia na ubunifu wa wasanii na waandishi. Hata hivyo wengi wanauliza swali kwamba, je, maisha ya mwanadamu yatakuwaje siku za usoni wakati zana zinazotegemea akili bandia zitakapopiga hatua kubwa zaidi ya ustawi na maendeleo? Je, mitambo na mashine zitaingilia zaidi maisha yetu, au kuna suluhisho la giza hili la kutisha ambalo wataalamu wanatabiri? Labda kwa sasa haiwezekani kutoa jibu la uhakika kwa maswali haya. Hata hivyo, hakuna shaka yoyote kwamba jambo pekee linaloweza kufanywa na wanadamu ambalo roboti hawawezi kulifanya ni kuamua kile ambacho wanadamu watakifanya katika siku za usoni. nam ingawa mustakabali haujulikani na siku zijazo hazitabiriki, lakini huenda si za kutisha na mbaya sana kama inavyodhihirika. wasalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 21 Shawal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 12 Mei mwaka 2023. Miaka 1352 iliyopita, katika siku inayosadifiana na hii leo, ardhi ya Andalusia huko Uhispania ya leo ilidhibitiwa na jeshi la Kiislamu lililokuwa likiongozwa na Tarikh Binziad Tarik, ambaye alikuwa na wapiganaji karibu elfu kumi na mbili alivuka kwa boti mlango bahari ulioko kati ya Moroko na Uhispania, ambao umepewa jina lake la Tarikh Binziad au Gibraltar. Tarikh Binziad aliamuru kuchomwa moto boti zote zilizotumiwa na wapiganaji wake kuvuka lango bahari la Gibraltar, ili kuwahamasisha zaidi wapiganaji dhidi ya adui. Katika kipindi cha karne 8 za utawala wao huko Andalusia, Waislamu walianzisha vituo mbalimbali mbali vya utamaduni na taasisi za kiuchumi, na kwa kipindi kirefu ardhi hiyo ilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu wa Kiislamu barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Berlin ni mji mkuu wa Ujerumani iligawanywa katika sehemu mbili za mashariki na magharibi kwa mujibu wa mapatano yaliyofikiwa baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia kati ya nchi nne zilizoikalia kwa mabavu Ujerumani. Mji huo uligawanywa na kudhibitiwa na Rasia, Ufaransa, Uingereza na Marekani. Muda mfupi baadaye mji huo ulizingirwa na Urusi ya zamani. Harry Truman, rais wa wakati huo wa Marekani, alichukua uamuzi wa kuvunja mzingiro na udhibiti huo wa Rasia. Katika kutekeleza hatua hiyo, Marekani ilikaribia kupigana vita na Urusi. Matokeo mengine ya mgogoro huo ilikuwa kugawanywa Ujerumani katika sehemu mbili za Ujerumani magharibi na Ujerumani Mashariki. Siku kama ya leo miaka 53 iliyopita na kwa mujibu wa azimio nambari 278 la Umoja wa Mataifa, Nchi ya Bahrein ilijitenga na ardhi ya Iran kabla ya kudhihiri Uislamu. Nchi hiyo ndogo iliyoko katika ghuba ya Uajemi ilikuwa katika utawala wa Iran, na baada ya kubuniwa utawala wa Kiislamu ikawa inadhibitiwa na makhalifa wa Kiislamu. Mwanzoni mwa karne ya saba hijiria, kwa mara nyingine tena nchi hiyo iliunganishwa na Iran, na baada ya hapo ikawa chini ya himaya ya Uingereza. Licha ya hayo, Iran iliendelea kudai udhibiti na utawala wake kwa Bahrain na kulalamikia vikali hatua ya Uingereza ya kuitawala nchi hiyo. <clears throat> Na miaka 15 iliyopita katika siku kama ya leo, tetemeko lenye ukubwa wa 7.9 kwa kipimo cha Rishta liliokumba mji wa Sinchuan ulioko kusini magharibi mwa China. Katika tetemeko hilo la kutisha watu wapatao 87,000 walifariki dunia na wengine laki tatu na 80,000 walijeruhiwa. Tukio hilo la kutisha liliwaacha watu mamilioni kadhaa wakiwa bila ya makazi. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bwana Saleh Taha Saidi wachumbageni huko Tanga, Tanzania, maoni yako ni marefu kidogo, nitasoma baadhi yake. Umeandika hapa Uislamu daima upo juu, kamwe hautokaliwa juu, jogo ameshawika. Viongozi wa OIC amkeni, msimame kwa miguu yenu kama shirika la kimataifa kushajiisha harakati za kiuchumi na mtangamano kwa waislamu wote duniani kulingana na katiba yenu. Anasema idadi ya watu waliomo katika nchi wanachama wa OIC ina uwezo wa kuchangia pato la dunia zaidi ya asilimia 18. Anasema ni suala la uongozi mzuri, elimu bora na siasa safi, akihusisha ukihusisha na kujitambua umeandika anasema Waislamu mliomo OIC na nchi ya OIC, epukeni mitazamo ya dini, epukeni, mitazamo ya dini ni kutekeleza masuala ya kiroho pekee na dunia ni kushughulikia masuala ya mada pekee. Epukeni na fikra kama hiyo. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa Baraza la Kimkakati la Uhusiano wa Kigeni la Iran Said Kamal Kharazi amesema kwamba nguvu za kijeshi na kiulinzi ni katika sababu kuu za nchi kuwa salama na huru na kwamba ni kwa kutumia nguvu hizo mbili ndipo nchi huweza kuwa na ustawi na maendeleo ya kweli. Umoja wa Afrika huenda ukachukua jukumu la kusimamia usalama katika eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mashirika ya afya yametahadharisha kwamba homa ya ini itakuwa tishio kubwa kwa maisha ya mwanadamu miaka michache ijayo ikilinganishwa na maradhi mengineyo. na rais wa Zambia amesema nchi yake inahitaji kuwa na ushirikiano wa kiuchumi na mataifa mengine kote duniani. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.