Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa Mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho jinai mpya ya baraza la mawaziri lenye misimamo ya kufurutu ada na lililofeli la Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na a, kipindi kifupi cha hekima za Nahjul Balagha kinachochambua semi na barua za Imamu Amirulmuminin Ali bin Abitalib alaihim assalama. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Wapalestina wamevurumisha zaidi ya maroketi mia moja dhidi ya maeneo muhimu ya Israel. Msemaji wa wizara mambo ya mambo ya nje ya Irani ameitaka Marekani ishughulikie ukiukaji wa haki za binadamu ndani ya nchi hiyo badala ya kupayukia masuala ya nchi nyingine. Taasisi isiyo ya serikali ya MSF imeripoti kwamba visa 48 vya ubakaji na udhalilishaji wa kingono vinaripotiwa kila siku katika eneo la Goma. Na mchungaji Paul Mackenzie, uh, aliyewataka waumini wake wafunge hadi kufa ili wakutane na Yesu, amehukumiwa kubakia rumande kwa siku nyingine 30 nchini Kenya. Na sasa ni habari kamili. Makundi ya wapigania ukombozi ya Palestina huko katika ukanda wa Gaza yamefurumisha idadi kubwa ya makombora kuelekea miji ya utawala haramu wa Israel ili kulipiza kisasi jinai za utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Israel, takriban roketi 100 zilivurumishwa kuelekea Tel Aviv na vitongoji haramu vya walowezi wa Kizayuni katika muda wa saa moja tu. Mtandao wa habari wa televisheni ya Almayadin umeripoti leo Jumatano kwamba maroketi ya wa Palestina yameharibu nyumba kadhaa katika mji wa Tel Aviv. Hospitali za Israel pia zimetangaza kwamba walowezi watano wamelazwa hospitalini baada ya kujeruhiwa katika hujuma hiyo ya kulipiza kisasi iliyofanywa na harakati za kupigania ukombozi wa Palestina huku baadhi ya duru zikidokeza kwamba Wazayuni kadhaa wameangamizwa katika mashambulizi hayo. Daud Shahab, afisa wa Jihadi Islami, amesema maroketi hayo yalirushwa kujibu vitendo vya uchokozi na uhalifu unaozidi kufanywa na Israel. Mashambulizi hayo yametekelezwa na wapigania ukombozi wa Palestina leo na yanakuja siku moja baada ya mashambulizi ya anga ya Israel na kuwaua shahidi takriban wa Palestina 17 wakiwemo makamanda watatu mashuhuri wa harakati ya mapambano ya Jihadi Islami jana. Harakati hiyo ya Jihadi lislami ilitoa taarifa ikitangaza kwamba adui mzayuni ndiye aliyehusika kikamilifu na mauaji hayo ya kigaidi na kueleza kwamba adui hatafikia malengo yake kwa mauaji hayo. Harakati ya Jihadi Islami imesisitiza kwamba saraya al-Quds tawi la kijeshi la harakati hiyo pamoja na mirengo mingine ya mapambano kamwe haitazembea katika kulipiza kisasi cha damu safi ya mashahidi hao. Vilevile vile harakati ya mapambano ya Arinulusud yenye makao yake katika mji wa Nablus imesema katika taarifa yake ya leo Juman, ya jana Jumanne kwamba mara hii milango ya jehanamu itafunguliwa kwa wazayuni maghasibu kwa jinai waliotenda jana katika eneo la ukanda wa Gaza. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeitaka Marekani kushughulikia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika nchini humo badala ya kuingilia masuala ya nchi nyingine na kuhukumu kiwango chao cha uhuru wa kujieleza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameyasema hayo leo baada ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken kukosoa hukumu ya kifo iliyotolewa na mahakama ya Iran dhidi ya Habibu Farajullah chaba aliyekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi linalojiita Harakati Nidhal ambalo liliua makumi ya watu wasio na hatia wakiwemo wanawake na watoto wadogo kupitia mashambulizi kadhaa ya kigaidi. Farajullah chabu pia amekiri kwamba alikuwa na uhusiano na mashirika ya ujasusi ya Mossad na CIA. Kundi hilo pia limekiri kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Daesh. Baada ya kutekeleza hukumu ya kifo dhidi ya gaidi na jasusi huyo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba Marekani ina laani kunyongwa kidhuluma kwa Chabi, raia wa Uswidi nchini Iran, akikariri madai eti ya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Iran. Blinken amesema tunasimama na Uswidi na washirika wetu wengine kushughulikia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika eti nchini Iran. Mapema leo Jumatano, Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akijibu matamshi ya uingiliaji kati ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kwamba utawala unaounga mkono mapinduzi dhidi ya serikali zilizochaguliwa na wananchi, na ambao siku zote unaunga mkono mifumo na tawala zisizo za kidemokrasia, ikiwa ni pamoja na utawala wa zamani wa kifalme nchini Iran na umetoa kafara uhuru na haki za kimsingi za mataifa mbalimbali kwa ajili ya maslahi yake haramu. Hivyo, badala ya kutoa hukumu kuhusu uhuru wa kujieleza na haki za kimsingi katika mataifa mengine, ni bora uwajibike kwa kutekeleza majukumu yake ya kimataifa kuhusu ukiukaji wa kimfumo na kuhusu ukiukaji wa kimfumo wa haki za binadamu ndani ya Marekani, hasa haki za binadamu za walio wachache na wasio wazungu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kwamba Marekani inapaswa kujiepusha kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine na kuheshimu kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba Habib Farajullah Chaba alikamatwa na vyombo vya usalama vya Iran nchini Uturuki Novemba mwaka 2020 na baada ya kukamilika upelelezi na hatimaye kutolewa hati ya mashtaka. Vikao nane vya mahakama vilifanyika vikishirikisha mawakili wake na mawakili wa, fal, wa familia za mashahidi waliouawa. Farajullah Chaba alikabiliwa na tuhuma za kufanya uharibifu katika nchi kupitia njia ya kuunda, kusimamia na kuongoza kundi linalojiita harakati Nidal al Arabi na kupanga na kutekeleza mashambulizi ya kigaidi na vilevile vile uharibifu wa mali ya umma. Amekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la harakati Nidal tangu mwaka 2005 chini ya usaidizi wa mashirika kadhaa ya ujasusi kama CIA, Mossad na SAPO, shirika la ujasusi la Sweden, na baadhi ya nchi za kanda ya magharibi mwa Asia. Na kundi hilo la kigaidi chini ya uongozi wa Habiba Chab limeua na, na kujeruhi zaidi ya raia 450 nchini Iran. Taasisi isiyo ya kiserikali ya madaktari wasio na mipaka MSF kwa kifupi, imeripoti kwamba katika kipindi cha wiki mbili za mwishoni mwa mwezi Aprili mwaka huu, zaidi ya waathirika 670 wa vitendo vya ubakaji walipatiwa huduma za matibabu huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jumuiya hiyo ya madaktari wasio na mipaka imeeleza kwamba kuanzia Aprili 17 hadi 30 mwezi uliopita Waathiriwa wapya 48 wa vitendo vya ubakaji walipatiwa huduma za matibabu na timu ya jumuiya hiyo ya madaktari kwa siku katika maeneo yaliyotengwa kwa watu wasio na makazi huko Goma, makao makuu ya mkoa ulioathiriwa na machafuko wa Kivu Kaskazini. Jumuiya ya MSF imeelezi, imebainisha kwamba aghlabu ya wahanga hao ni wanawake na zaidi ya nusu yao wameshambuliwa na watu waliokuwa na silaha. Ripoti ya Madaktari Wasio na Mipaka inasema hali hiyo hutokea pale raia hao wanapotoka nje ya maeneo yao kwa ajili ya kutafuta chakula na kuni. Kusonga mbele kwa kundi la waasi wa M23 huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pamoja na mapigano kati ya jeshi la Kongo na makundi ya waasi katika eneo hilo kumewafanya zaidi ya watu milioni moja kukimbia makazi yao. Watu zaidi ya laki sita wanaishi katika hali mbaya katika kambi zisizo rasmi karibu na Goma. Jumuiya ya madaktari wasio na mipaka vilevile imekosoa uhaba wa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya waathirika wa vita huko mashariki mwa Kongo, suala linalowafanya raia hao kuyaacha makazi yao na kuelekea katika maeneo mengine. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Mlipuko mkubwa umeukumba mji mkuu wa Sudan, Khartum, mapema leo katika siku ya 26 ya vita vya kuwania madaraka kati ya jeshi la taifa la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na aliyekuwa naibu wake Kamanda Hamdan Dagalo. Mkazi mmoja wa mji wa Omdurman, nje kidogo ya mji mkuu Khartoum, ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wameamshwa kwa milipuko na sauti kubwa za makombora usiku wa kuamkia leo. Pia mashuhuda katika vitongoji tofauti mjini Khartoum wamesema walisikia milipuko miwili mikubwa katika mji huo mkuu wenye jamii ya watu milioni tano. Wakazi wa mji wa El Obeida umbali wa kilomita 550 magharibi mwa Khartoum, pia wamesema leo kulijiri mapigano na milipuko kadhaa katika mji huo. Jenerali Abdul Fattah al-Burhan ni mkuu wa baraza la uongozi wa kijeshi la Sudan, na hasimu wake Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha RSF, Jumamosi iliyopita walituma wasuluhishi wao nchini Saudi Arabia kwa ajili ya majadiliano ya awali ya kiufundi kuhusu masuala ya kibinadamu. Martin Griffiths, mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ambaye aliwasili Jida siku ya Jumapili, alipendekeza kwamba pande mbili hasimu nchini Sudan zinapaswa kudhamini suala la kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa waathirika kupitia tamko la hati ya kisheria. Mapigano nchini Sudan yameua zaidi ya watu mia saba na hamsini na wengine alfu tano wamejeruhiwa tangu yalipoanza tarehe 15 mwezi uliopita wa Aprili. Karibu wakimbizi laki moja na nusu pia wamekimbilia katika nchi jirani. Na mhubiri tata wa Kikristo Paul Makenzi anayekabiliwa na tuhuma za kuwashawishi wafuasi wake wafunge ili wafe na wawe wa kwanza kwenda mbinguni na kukutana na Yesu na mkewe Roda Maweu pamoja na washukiwa wengine 16 watazuiliwa gerezani kwa siku 30. Hakimu mwandamizi wa mahakama ya Shanzu huko Mombasa Yusuf Shikanda ametoa uamuzi huo kwa ombi la maafisa wa usalama waliotaka washukiwa hao kumi na nane wazuiliwe kwa siku tisini. Amesema suala la msitu wa Shakahola ambako shughuli ya ufukuaji makaburi kuondoa miili inaendelea haliwezi kupuuzwa. Hakimu Yusuf Shikanda amesema usalama wa shukiwa pia hauwezi kupuuzwa. Wanaweza wakadhuriwa endapo ataachiliwa kwa dhamana, amesisitiza jaji huyo. Kufikia jana Jumanne, maafisa wanaoendelea operesheni ya ufukuaji kutafuta maiti zaidi za wahanga wa imani potofu za mchungaji huyo wa kanisa la Good News International walikuwa wamefanikiwa kufukua maiti za watu 133 katika shamba lake huko Shakahola. Tayari Rais William Ruto wa Kenya ameunda tume itakayochunguza mauaji hayo katika msitu wa Shakahola ambao uko katika shamba linalomilikiwa na kasisi anayohusishwa na mauaji hayo. Wakili Kioko Kilukumi ataongoza wakili mkuu na kusaidiwa na Vivian Nyambeki na Bahati Mwamuye. Tume hiyo itachunguza vifo vya zaidi ya watu 130 wanaoaminika kuwa wafuasi wa pote hilo la Kikristo lenye misimamo mikali ambalo kiongozi wake aliwaamuru wakae na njaa hadi kufa ili waweze kukutana na Yesu wakiwa wa kwanza huko mbinguni. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho jinai mpya za baraza la mawaziri lililofeli la Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Katika kuendeleza jinai zake, utawala wa kizayuni wa Israel umewaua shahidi wa Palestina 13 wakiwemo makamanda watatu wa ngazi za juu wa Saraya al-Quds, tawi la kijeshi la harakati ya jihadi islami ya Palestina, katika mashambulizi kadhaa ya kigaidi kwenye maeneo ya ukanda Gaza. Watoto wanne na wanawake sita ni miongoni mwa watu 13 waliouawa shahidi katika jinai hiyo iliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa maneno mengine ni kuwa mashahidi kumi wa mashambulizi hayo ya kigaidi ya utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Ghaza siku ya jana Jumanne walikuwa raia wa kawaida. Saraya al-Quds imesisitiza kuwa makamanda wake watatu wameuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi na kwamba haitalegeza kamba au kurudi nyuma katika mapambano yake ya ukombozi wa Palestina. Wakati huo huo, makundi ya mukawama wa Palestina yametoa taarifa pamoja na kukitaja kitendo cha jana cha utawala unaokalia Kuds kwa mabavu kuwa ni jinai ya kioga. Jihadi Islami imesisitiza kuwa Saraya al Kuds, tawi la kijeshi la harakati hiyo, pamoja na mirengo mingine ya mukawama, kamwe haitazembea hata kidogo katika kulipiza kisasi cha damu safi ya mashahidi hao. Jinai hiyo ya utawala wa kizayuni imetekelezwa kwa ushirikiano wa jeshi na idara ya usalama wa ndani ya utawala huo Shabak kwa kutumia ndege 40 za kivita. Utawala wa kizayuni umedai kuwa makamanda waliouawa katika hujuma hiyo hapo awali waliamuru mashambulizi ya roketi dhidi ya Israel. Uhalifu huu umefanyika katika hali ambayo ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina iliyopachikwa jina bandia la Israel imekuwa ikishuhudia maandamano ya mamia maelfu ya watu dhidi ya Benjamini Netanyahu na, na baraza lake la mawaziri kwa muda wa wiki 18. Wakati huo huo, jinai hii imefanyika baada ya kufichuliwa hitilafu kubwa zilizopo ndani ya baraza la mawaziri la Israel, kati ya Netanyahu na Itamar Ben-Gvir, waziri wa usalama wa ndani wa baraza lake. Ben-Gvir aliamini kwamba baraza la mawaziri la Israel linaonyesha misimamo dhaifu kuhusu ukanda wa Ghaza, na kwa sababu hiyo alikataa kushiriki katika vikao vya baraza la mawaziri. Kwa hiyo mashambulizi ya jana yalifanywa ili kuficha tofauti na hitilafu hizo na pia kupindisha maandamano makubwa yanayoendelea kufanywa dhidi ya baraza la mawaziri la Israel kuhusiana na swala hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesisitiza katika taarifa yake kuhusiana na jinai hiyo ya utawala ghasibu wa Israel kwamba kinachohitajika hivi sasa ni kuchukua hatua madhubuti za kukomesha mauaji ya Israel dhidi ya wananchi wa Palestina na na kutoa jibu kwa maafisa wa Israel ambao wanajaribu kuficha matatizo na migogoro yao ya ndani. Swala muhimu ni kwamba baraza la mawaziri la Netanyahu lilipendekeza swala la kuuliwa makamanda wa mukawama na mapambano ya ukombozi wa Palestina muda mrefu uliopita. Baraza la mawaziri la Netanyahu, ambalo limechanganyikiwa kutokana na umoja na mshikamano wa wapinzani wake pamoja na maandamano ya mamia maelfu ya watu pia linafanya jinai dhidi ya Wapalestina wanaotekeleza operesheni makini kupitia makundi ya mkawama. Kwa sababu hii, serikali ya Netanyahu imeweka mbele sera ya mauaji ya kigaidi ambayo inashabiana na utambulisho halisi wa utawala huo haramu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na kile cha hekima na za, za Nahjul Balagha, na baadaye kidogo mtasikiliza maakala ya leo katika historia. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, na hasa wale wanaokifuatilia kwa karibu kipindi hiki mnachokipenda cha Baraza la Wasikilizaji. Kwa kawaida kipindi hiki hukujieni siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Kupitia kipindi hiki huwa tunarusha hewani maoni yenu ya aina tofauti, wapenzi wasikilizaji, ambayo huwa mnatutumia kwa njia na namna tofauti, kwa njia tofauti tukiwa na maana, kwa whatsapp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu ya swahili radio atayari ndo tayara, kwa namna tofauti, yani kwa sura ya maandishi, sauti na kwa muundo wa mashairi, bali pia kwa kwenda na wakati na kutolea maoni matukio ya kila leo, tena kwa lengo la kuwanufaisha wasikilizaji wedhaa Kiswahili Redio Tehran. Namna hivi ndivyo mnavyokipamba kipindi chenu hiki, na ni kwa jinsi hii ndivyo mnavyokifanya kipindi chenu hiki kipendeze na kuvutia. Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Teheran kanda ya kati Dodoma, ametutumia maoni kwa njia ya barua pepe yetu yani email ya swahili radio irib.ir, chini ya kichwa cha maneno kushamiri wizi wa mazao Kondoa. Akiisha kutusalimu ameandika ama kwa hakika, anga ya Afrika Mashariki imekumbwa na hali mbaya ya tabia nchi kutokana na kukosekana mvua hali ambayo inatishia uhai wa binadamu. Baadhi ya nchi zilizokumbwa na hali hiyo ni Tanzania. Anaendelea kuandika, kama hali hiyo haitoshi, kumekuwa na hali isiyoeleweka na kuelezeka kutokana na kuona baadhi ya vijana wakiingia mashambani mwa watu na kuvuna mahindi ambayo si yao. Hali hii imekikumba kijiji cha Masawi katika wilaya ya Kondoa na kupelekea huzuni na simanzi kwa wamiliki wa mashamba ambao wanateseka na kutaabika mashambani na mwisho wa siku wanaambulia mabua. Mwisho kama kawaida yake, anatoa maoni na rai yake akisema, rai yangu kwa vijana wa Masawi Kondoa waache tabia hii mbaya, na baadhi ya wazazi nao waache kuwabeba vijana wao pale wanapoelezwa wizi wanaofanya na kero wanazowasababishia wenzao. Serikali za kijiji nazo ziangalie namna ya kudhibiti hali hii inayozidi kushamiri siku hadi siku. Mwanabaraza Juma Idi Isa Masawi Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati, Dodoma. Hayo yakiwa ni maoni kwa njia ya, ya nathari na kwa njia ya, ya email yetu ya Swahili radio rib doar hapa, tuna tungo na ushairi. Bwana Yazida Akida Mwihaji wa chumba Geni, Tanga, Tanzania, ameandika ukatili jinsia: kwa kweli wasikitisha, na sasa umeenea, wahatarisha maisha, si jambo la kuchekea, yafaa kulikatisha, sheria kulitungia, watendaji kuhofisha. Naitwa Dr Yazida Akida Mwihaji wa chumba Geni, Tanga, Tanzania mimi narejea kwenye nathari mwanabarasa Bwana Yahya Hassan Muhamad Shebe wa mtaa wa Engilani, old town huko Mombasa, Kenya. Yeye ameandika mimi bado nipo katika kuwalaumu na kuwakemea ashabab kwa unyama wanaofanya haya. Sasa wafuasi wao sitini wameangamizwa nchini Somalia, bado wao wanang'ang'ania kufundisha itikadi zao potofu, wa wanaamrisha maovu kwa jina la Uislamu. Je, kwani waliwekeana miadi na Allah ya kwamba wakijiripua kwa mabomu ndiyo watakwenda kusawadiwa pepo? Wamepotea sana watu hawa, ameandika. Mimi nayashika tena maoni yake bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ni balozi wa Redio Teherani kanda ya Kati, Dodoma. Mara hii ametutumia maoni haya kwa njia ya WhatsApp yetu ya alama kujumlisha tisa nane, tisa sifuri, tatu tano, sifuri, sita 5487 akisha kutusalimu anasema, raisi, ipo haja ya kutupia jicho la tatu Sudan, kwa madhila wanayokutana nayo watu wasio na hatia nchini humo na ikibidi hatua za dharura za ziada zichukuliwe. Mimi narudi tena kwenye ubeti wa shairi bwana Yazid Akida wa Chumbageni Tanga, Tanzania katika ubeti wake huu bwana Yazidi anaonekana ni mfuatiliaji mzuri sana wa matangazo ya kila siku na ya nyakati zote tatu za asubuhi, mchana na usiku za redio Teheran. Katika ubeti wake huu anasema: salamu sio hiari, ni lazima kuitoa, hiyo tabia nzuri ya jamii Islamia, nimesikiza habari mwanzo hadi ya isha, nenda sali ya dhuhuri muda umeshawadia. Naitwa Dkta Yazida Akida Mwihaji wa chumba geni Tanga, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo ikiwemo whatsapp yetu ya plus 9893 56487 na barua pepe yetu yani email swahiliradio atayara indo tayara. Hapa pana maoni kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza bwana Juma bin Karim, maarufu kwa jina la Baba Akram wa Upanga, Zanzibar. Karibuni kuyasikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Naumiza sana kuona yule mtu ambaye amewekwa kwamba asimamie sheria atetee haki, alafu yeye ndio anakuja anabadilisha sheria na anamnyima mtu haki. Inaumiza sana, ila tukumbukeni viumbe kwamba unapotumia nafasi yako kwa kumdhulumu mnyonge ama unapotumia kitu fulani mdomo wako ama chochote kile kwa kumdhulumu mnyonge ama mtu ambaye hana hatia, alafu ukamtetika, hatia ni zima kubwa sana, ambayo unachukua na ni zima ambayo haiwezi kaondoka daima, hata ataposema kakusamehe iko siku tu, everything remind by the same. Kumbuka hilo, Bajimia Upanga, Zanzibar. Baba Akram. Mwenyezi Mungu ajalie wenye haki zao wazipate, na madhalimu wache kudhulumu, na wanaodhulumiwa wawe imara, wasikubali kudhulumiwa. Ama maoni niliyo nayo mimi sasa, yanatoka kwake mwanabaraza mwingine anayejiita tipwa tipwa wa chumba geni huko Tanga, Tanzania. Asma huyu si mwingine ghairi ya bwana Saleh Taha, ambaye akisha kutusalimu anasema, kongole uongozi na watendaji wote wa redio Tehrani kipindi cha hakika wa uhabi ameandika. Kipindi chetu kile cha hakika ya uahabi, anasema naomba kichapishwe kuwa kitabu kimoja, halafu kisambazwe na kuuzwa. Iwapo litakubaliwa ombi hili, naomba mnitumie nakala yangu moja ya kitabu hicho. Ni mimi tipwatipwa wa chumba geni jijini Tanga, Tanzania. A, asante sana bwana Swaleh kwa maombi yako tumeyapokea, na tutawafikishia wahusika waone kama upo uwezekano wa kuyafanyia kazi. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza bwana Yusufu Sanje Kibona, Tunduma, Tanzania. Ameandika, bado sijui ni kwa nini mataifa ya Kiislamu hayataki kuvunja uhusiano wao na makafiri ambao kila kukicha hawaachi kuvunjia heshima matukufu yetu Waislamu. Hivi sasa, eti Sweden imetoa kibali cha kukamatwa anayevunjia heshima Quran tukufu. Hilo halitoshi kabisa, mhalifu huyo lazima apewe adhabu kali ili iwe funzo kwa wengine, isiwe ni kutoa tu kibali cha kukamatwa . Mwanabaraza mwingine bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania, yeye anasema Ukraine imegonga mwamba mbele ya Russia. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Ali Magema wa Tanga Tanzania. Hapa tuna maoni mengine mengi ya mwanabaraza bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam Tanzania, lakini pia tuna maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza bwana Saif Ali Mohamed wa Ujiji Kigoma Tanzania. Karibuni kuyasikiliza ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sisi huku sote alhamdulillahi rabil alamin. Mm, ama kuhusu kinachoendelea huko Sudan, hapo Sudani hao ni watu ambao hawana akili ni wajinga wapumbavu wapumbavu kupita kupindukia. Hayo tayari yameshaingizwa, yameshaingizwa hila za watu wa magharibi, Marekani, Yahudi, na wakakubali hali wanajua kabisa kitabu wanacho, mwongozo bora ni mwongozo wa kitabu cha Mwenyezi Mungu. Kwanza kumwaga damu ya Mwislamu, kumwaga tu damu tu, wakutaka wewe wewe wewe uwe namna gani, ni makosa makubwa sana. Mwenyezi Mungu kaweka ulimwengu binadamu waishi, alhamdulilahi rabbil alamin. Mkubaliane, maisha ni hayo, kwani anaishi milele huko? Ndio hmm? wanakwenda kukubali kuwakumbatiwa marekani na mwingereza na huyo Yahudi kuwaua ndugu za kuua miji yao imejengwa kwa muda mrefu sana, kwa gharama za watu, kwa gharama ndogo ndogo hizi kodi hapa na pale, misaada sidii na nini. Sasa leo kuna kubomoa kirahisi. Ujinga, mjinga mjinga mtupu. Toka lini wewe eti Marekani kusaidia hao Yahudi. Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ana maoni mengi sana hapa. Katika maoni haya ya kwanza ameandika, jamii ya kimataifa ya sisi wa ungwana, tunakubaliana na maoni ya Profesa David Yahubian aliyesema kuwa ziara ya rais wa Iran nchini Siria ni ishara ya ushindi wa kambi ya mukawama na kudhoofika Israel. Kuna haja kubwa kwa maulama wa madhhabu tofauti za Kiislamu, wanachama wa jumuiya ya OIC kuungana na kuwa kitu kimoja kama Quran tukufu inavyosema, ili maendeleo ya kweli na maadili mema ya kibinadamu yaweze kunawiri na kuimarika katika safu za Waislamu. Naam, maneno mazima kabisa hayo ya mwanabaraza Bwana Ashirali Fazil huwa Dar es Salaam Tanzania, ambaye pia katika maoni yake mengine ameandika, waislamu kote duniani tuelewe kwamba wa magharibi ndio waliotuundia ISIS Daesh Ashabab na magenge mengineyo na baadhi yetu tunatumika kwa maslahi ya wa wamagharibi. Hii ndiyo khiana kwa umma wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ikiwa umma wetu utajielewa, basi tutaweza kuhifadhi kwa bidii na juhudi umoja na mshikamano wa umma wetu, kwani hayo ndiyo mafundisho ya Quran na Suna aliyotuachia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam wakati wa pumzi ya mwisho ya maisha yake tumsalieni mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam salli ya rabbi ala Muhammad. Katika maoni yake mingine bwana Sher Alfadhil wa Dar es Salaam Tanzania anasema, tumeona katika safari ya rais wa Iran huko Siria kwamba kujipanga vizuri OIC kunaweza kupelekea kuheshimika umma wa mtume wetu Muhammad, rehema na amani ya Allah yojuu yake na kizazi chake duniani kote. Maafa na maudhi kwa umma huu yanatokana na umma wenyewe kufanyana khiana. Umma wote huu kama utakubali kuongozana vizuri na viongozi na maulamaa ambao ni warithi wa ambia katika kusimamisha uadilifu na kuzingatia mafunzo ya Quran na suna za Mtume mtu, mtukufu rehma na amani ya Allah iyo juu yake na kizazi chake na masahaba na hali zake. Tukaimarisha umoja wa umma katika ngazi ya familia hadi kimataifa tutajionea wenyewe jinsi umma utakavyokuwa kwenye maendeleo ambayo Quran imetuahidi. Kiujumla, maoni ya bwana Shirali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania ni mengi mno, lakini na muda nao umemalizika kabisa. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni, ni Asmahani Ghanima Muhammad na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni maisha yaliyojaa furaha. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 21 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi Fantahizu furaswal khairi, woga umefungamanishwa na kukata tamaa, na haya imefungamanishwa na kujinyima, na fursa hupita kwa kasi ya mawingu hivyo, tumieni fursa za kutenda mema. Wasikilizaji wapenzi, hikima hii ya ishirini na moja ya Nahjul Balagha, kama yalivyo maneno mengine ya Imamu Alii alaihi ssalam, maudhui yake ni yenye thamani kubwa. Kupitia hikma hii Imamu Ali alaihi ssalam anaashiria sababu tatu kuu za watu kupoteza na kujinyima haki zao. Moja ya sababu hizo ni woga na hofu. Bila shaka kuogopa mtu mambo na vitu hatari ni hali ya kimaumbile ambayo Mwenyezi Mungu amemuumba nayo mwanadamu ili kumlinda. Ni maumbile ya mwanadamu kutumia neema ya hofu kujiondoa haraka kwenye eneo la hatari wakati anapokumbwa nayo, kama vile kuvamiwa na mnyama hatari na matukio yasiyo ya kawaida. Au kwa mfano, mafuriko makubwa yanapotokea na mtu akawa yuko kwenye njia ya mafuriko hayo, moyo wake huingia hofu na kumfanya aondoke haraka sehemu hiyo. Yote hayo ni katika neema za Mwenyezi Mungu na ni katika faida za hofu, lakini hofu na woga huo unapokuwa mkubwa kupindukia na unapofanywa kwa mambo yasiyostahiki kuwa na woga nayo, hapo wa kulaumiwa ni mtu anayeendekeza hofu na woga kama huo kwa kujinyima yeye mwenyewe baadhi ya neema za Mwenyezi Mungu. Mifano iko mingi, ikiwa ni pamoja na matukio yaliyotokea katika mapambano ya Imamu Husen alayhi ssalam huko Karbala. Wengi waliogopa kumhami mjukuu wa Mtume na walimwacha Imam Husen alayhi ssalam peke yake. Hofu hiyo isiyo sahihi ya watu hao iliwafanya wanyimwe neema kubwa ya kuwa washahidi katika njia ya Mwenyezi Mungu, kumhami Imamu wa zama zao na kupata heshima ya milele. Kuona haya sawa kabisa na woga, nako kuna pande mbili, upande wa kulaumiwa na upande wa kusifiwa. Hayo yanaonekana wazi katika mambo mengi. Haya inayopasa kusifiwa ni ya mtu anayemwonea haya muumba wake na nafsi yake na akajiepusha na kila kitendo kiovu na cha madhambi na kilichopigwa marufuku kinachopingana na akili na sheria za Mwenyezi Mungu. Lakini haya inayopaswa kulaumiwa ni ya mtu anayeona haya kumwabudu mola wake, kwa sababu wenzake watamuona hajastarabika, au kujiepusha na kujifunza sayansi na elimu, au kuuliza maswali juu ya mambo asiyoyajua, au kupigania haki yake mbele ya hakimu dhalimu na kadhalika. Haya ya aina hiyo huitwa ni uzembe na husababisha hasara kwa wanadamu. Imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam ambayo inasema haya ziko aina mbili: haya ya busara na hikma na haya ya kipumbavu. Haya ya busara na hikma inatokana na ilmu na maarifa, lakini haya ya kipumbavu inatokana na ujahili na ujinga. Katika kipengee cha tatu cha hikma hii ya 21 Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi ssalam anazungumzia umuhimu wa kutumia vizuri fursa zinazojitokeza na kusema fursa hupita kwa kasi ya mawingu, basi tumia vizuri fursa za kutenda mema. Fursa ina maana ya kuwa tayari suhula, na sababu zote za kutenda jambo zuri, ni kama vile mazingira yote kuwa yameandaliwa kwa ajili ya kutafuta ilmu, lakini mtu akapoteza fursa hiyo, licha ya kwamba ni mzima wa mwili, ana akili timamu nzuri na vipaji, mwalimu bingwa na mstahiki yuko tayari kumfundisha, na mazingira mazuri ya kielimu yapo kwake lakini akapoteza fursa hiyo. Fursa hutokea katika masuala tofauti, lakini hazidumu, hutoweka kwa kutokea mabadiliko madogo tu. Hivyo mwenye hikma hutumia vizuri fursa anazopata. Ala kuli hal, neema zote za Mwenyezi Mungu alizowekewa mwanadamu hapa duniani kama fursa ya ujana, afya, usalama, uzima wa kiroho na kiakili Bali pia umri na maisha ya mwanadamu ni katika fursa zinazopita haraka sana, na ikiwa hatutozitumia vizuri fursa hizo, matokeo yake yatakuwa ni majuto na kusaga meno. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 19 Shawal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo, miaka 48 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanza mapambano dhidi ya wakoloni wa Kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka elfu tisa mia na sabini na tano. Hata hivyo serikali ya Uhispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali ya Moroko na Mauritania. Mauritania ililazimika kuondoka Sahara Magharibi kutokana na mapambano makali ya Polisario na hali mbaya ya ndani ya nchi hiyo. Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania uhuru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali na serikali ya Moroko. Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, Dr Sayid Jawad Mustafawi, mwandishi mhakiki na mhadhiri wa zama hizi wa Kiirani alifariki dunia. Awali alisoma masomo ya kidini sambamba na kufanya utafiti katika taaluma mbalimbali na baadaye akaendelea na masuala ya kufundisha. Jawadi Mustafawi alibobea mno katika elimu za kidini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha elimu za dini mjini Mashhad. Msomi huyo mkubwa hakuwa nyuma katika uga wa kualifu na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Alkashif na Miftahul Wasail. Tarehe kumi Mei miaka ishirini na tisa iliyopita yani mwaka elfu moja mia Nelson rolihlahla Mandela aliapishwa kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini baada ya zaidi ya karne tatu za utawala wa makaburu nchini Afrika Kusini. Chama cha African National Congress, ANC, kilijipatia viti mia mbili hamsini na mbili kati ya jumla ya viti 400 vya bunge la Afrika Kusini kwenye uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na wa kihistoria. Baada ya kuchaguliwa rais, Nelson Mandela mteua Thabo Mbeki kuwa makamu wa kwanza wa rais na FW de Klerk kuwa makamu wa pili wa rais wa Afrika Kusini na miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sheikh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qur'ani nzima. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhamad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baki mjini Madina. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na hapa anasoma maoni ya msikilizaji wetu. Huyu ni Huseni Marandu, ameandika: assalamu alaikum watangazaji wapendwa wa Radio Teherani. Waalaikum assalam warahmatullahi wabarakatu. Akaandika, pamoja na pongezi zangu kwenu, naomba kuendelea kupata audio kuhusu mawaidha mbalimbali na tafsiri mbalimbali mbali za Quran tukufu Akaandika nyingi mlizotuma hazichezi, na tafadhali nisaidieni niweze kuendelea kuzipata. Allah mtukufu awabariki wote, wasalama, shukran sana, Hussein Marandu. Na shika maoni yake sasa, Ali Hamadi wa Kilimani, Unguja Zanzibar. Yeye hapa ametushukuru. Na Imamu Msefu Ali Muhammad wa Ujiji ametutumia hapa audio, tutaisikiliza na Himana Abubakari yeye anasema ok. Na Abdalla Ali Mwakajura kutoka Tabora anasema shukran. Tuchukue maoni yake sasa, Asia Idrisi wa Mombasa, Kenya anasema shukran Redio Teherani kwa matangazo bora zaidi. Nasi tuna kushukuru biasia Idrisi kutoka Mombasa, Kenya, pamoja na wasikilizaji wetu wote waliotuma maoni yao. Shukran sana fundi mitambo. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Makundi ya mukawama au wapigania ukombozi wa Palestina huko Gaza leo yamevurumisha idadi kubwa ya makombora kuelekea miji ya utawala wa Israel kulipiza kisasi jinai za utawala huo dhidi ya Palestina. Kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Israel, takribani roketi mia moja zilivurumishwa kuelekea Tel Aviv na vitongoji haramu vya walowezi wa Kizayuni katika muda wa saa moja tu hii leo. Jamhuri ya Kiislamu Irani imeitaka Marekani kushughulikia ukiukaji wa haki za binadamu unaofanyika nchini humo badala ya kuingilia masuala ya nchi nyingine na kuhukumu kiwango chao cha uhuru wa kujieleza. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje ya Iran ameyasema hayo leo baada ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani Antony Blinken kukosoa hukumu ya kifo iliyotekelezwa na mahakama ya Iran dhidi ya Habibu Farajullah Chaab aliyekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi linalojiita Harakata Nida ambalo liliua makumi ya watu wasio na hatia wakiwemo wanawake na watoto kupitia mashambulizi kadhaa ya kigaidi hapa Iran. Taasisi isiyo ya kiserikali ya madaktari wasio na mipaka MSF imeripoti kuwa katika kipindi cha wiki mbili za mwisho wa mwezi Aprili mwaka huu zaidi ya waathirika 670 wa vitendo vya ubakaji walipatiwa huduma za matibabu huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na mlipuko mkubwa umeukumba mji mkuu wa Sudan, Khartum, mapema leo, katika siku ya 26 ya vita vya kuwania madaraka kati ya jeshi la nchi hiyo linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na vikosi vya usaidizi wa haraka RSF vinavyoongozwa na kamanda Hamdani Dagalo. Muhtasari wetu wa habari unakomea hapa, sina la ziada. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mwenzangu humu studioni alikuwa Amir Ibrahim Rutajengwa. Tunawashukuru wenzetu pia waliofanikisha matangazo haya, wakiwemo na wasikilizaji wetu waliotuma maoni yao. Tukutane tena kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Muumba. Asanteni kwa kuwa nasi na usiku mwema.