Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Leo ni Jumatano, tarehe kumi na tisa mfungo wa mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, inayosadifiana na tarehe kumi Mei elfu mbili na ishirini na tatu Miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni vipindi vya Hakika ya Uwahabi na Sayansi na Teknolojia Mpya. Kama kawaida, pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu mitimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mashambulizi ya anga ya Israeli dhidi ya Gaza yalaniwa kimataifa. Mauaji ya kanisani nchini Kenya yaelezwa kwamba viungo vimekosekana katika baadhi ya miili ya maiti Rais wa DRC akishutumu kikosi cha EAC asema kimekuwa kikiishi pamoja na waasi wa nchi hiyo, na Uturuki yajitolea kuandaa mazungumzo ya upatanishi wa mgogoro wa Sudan. Habari kamili. Lawama za kimataifa zimeongezeka baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulizi mapya ya anga dhidi ya ukanda wa Gaza na kusababisha Wapalestina 13 kufa shahidi na wengine 20 kujeruhiwa. Katika taarifa yake siku ya jumaane wizara mambu ya mambo ya nje ya Siria imelaani mashambulizi ya hivi punde zaidi ya Israel dhidi ya eneo hilo la Palestina lililozingirwa na kusema jinai hizo zitaimarisha tu azma ya wananchi wa Palestina ya kuendeleza mapambano yao dhidi ya utawala huo ghasibu. Wizara ya mambo ya nje ya Jordan pia imelaani hujuma ya Israel dhidi ya Gaza katika taarifa ikisema, Aman itaendeleza juhudi zake za kukomesha ghasia mara moja na kurejesha utulivu. Wakati huo huo, wizara ya mambo ya nje ya Uturuki imeyataja mashambulizi ya Israel dhidi ya Gaza kuwa yasiyokubalika ikibainisha kuwa Ankara inatarajia kwamba mvutano huo utakomeshwa mara moja kabla ya kusababisha migogoro mipya katika eneo. Zaidi ya hayo, wizara ya mambo ya nje ya Misri imelaani vikali mashambulizi ya hivi punde zaidi ya Israel dhidi ya Gaza, ikisema kuwa ni kinyume cha sheria za kimataifa. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC nayo inayo pia imelaani ilichokiita uhalifu wa kinyama unaofanywa na Israel huko Gaza na kuitaka jumuiya ya kimataifa itekeleze wajibu wake wa kuwaunga mkono wa Palestina na kuwajibisha utawala wa Israel. naitor Wenesland, mratibu maalumu wa Umoja wa Mataifa katika mashariki ya Kati, amelaani mashambulizi hayo ya anga Israel, ya Israel ambayo yamesababisha vifo vya raia wa Palestina. Amesema mashambulizi ya anga ya Israel ndani ya Gaza yamesababisha mauaji ya wapalestina 13 wakiwemo wanachama watatu wa Jihadulislami, daktari, wanawake watano na watoto wanne, na zaidi ya watu 20 kujeruhiwa, amesisitiza Wenesland. Na laani vifo vya raia katika mashambulizi ya anga ya Israel. Hili halikubaliki. Wakati huo huo, harakati ya mapambano au mukawama Palestina ya Arinul Asud imeonya kwamba utawala haramu wa Israel kutokana na mashambulizi umeuonya utawala haramu wa Israel kuhusu mashambulizi ya kushtukiza na ya kulipiza kisasi ambayo hayajawahi kushuhudiwa baada ya kuwawa kwa makamanda watatu wa mukawama katika mashambulizi ya anga ya jeshi katili la Israel. Harakati hiyo yenye makao yake mjini Nablus imesema katika taarifa kwamba hakuna sauti kubwa zaidi kuliko ile ya mukawama wa Palestina na kuapa kulipiza kisasi kwa damu ya wale walioua wa washahidi huko Gaza. Taarifa hiyo imetoa onyo kali na kusema, mara hii milango ya jahannam itafunguliwa kwa wazayuni. Harakati ya Arinul Usud imetoa salamu za rambirambi kutokana na mauaji yaliyolenga makamanda watatu mashuhuri wa brigedi za Al Quds, tawi la kijeshi la harakati ya mukawama ya jihadul Islami. Taarifa harakati hiyo imesema, tunaheshimu kumbukumbu ya mashahidi wa Gaza ambao wamefikia nafasi ya juu zaidi ambayo mtu anaweza kuifikia katika kupaa kwake kuelekea ukamilifu. Wapiganaji wa mukawama wa Gaza ambao wanalipiza kisasi hujuma zote dhidi ya wapalestina wanajua vyema jinsi ya kulipiza kisasi mauaji hayo. Alfajiri ya Jumanne, ndege za kivita za Israel zilishambulia maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza katika hujuma ya kushtukiza idara ya polisi nchini Kenya imetangaza kuwa huenda viungo vya mwili vya baadhi ya waathirika wanaoaminika kuwa wafuasi wa kanisa la Good News International la kasisi Paul Makenzi vilikatwa kabla ya kuzikwa kwenye makaburi ya umati katika shamba la kanisa hilo lenye utata katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani. Kulingana na stakabadhi zilizowasilishwa kortini jumane inspekta mkuu Martin Munene alisema upasuaji uliofanywa na mpasuaji mkuu wa serikali Johansen Odur ulithibitisha kuwa baadhi ya miili iliyofukuliwa haikuwa na viungo. Monene amenukuliwa na vyombo vya habari akisema inaaminika kwamba biashara ya viungo vya mwili wa binadamu ina mtandao unaohusishwa na watu kadhaa. Inashukiwa kwamba miili zaidi huenda bado imezikwa katika ardhi yenye ukubwa wa ekari zaidi ya elfu moja. Monene amesema wanajaribu kuona jinsi Makinzi atakavyohusishwa na biashara ya ulanguzi wa viungo vya binadamu. Afisa huyo ameongeza kuwa Makenzi na kasisi mwingine mwenye utata Ezekiel Odero wanashukiwa kuwa na uhusiano wa karibu. Wakati huo huo, waziri wa usalama nchini Kenya Kithure Kindiki ameonya kuwa huenda miili zaidi kapatikana katika msitu wa Shakahola ambako waumini wa umini mhubiri Paul Makenzi wanaaminika kuzikwa kinyume cha sheria. Akizungumza Jumanne wakati wa kuanza zoezi la kufukua miili zaidi Waziri Kindiki amefichua kuwa wapelelezi wameanza kuchimbua makaburi ishirini ya umati. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amekishutumu kikosi cha wanajeshi waliopelekwa na mataifa ya Afrika Mashariki kurejesha hali ya utulivu katika eneo lenye mzozo la mashariki mwa nchi hiyo na kudokeza kwamba wanajeshi hao wanaweza kuondoka mwishoni mwa mwezi Juni. Akizungumza wakati wa ziara yake nchini Botswana, Chisekedi amesema ana wasiwasi na alichokiita kuishi pamoja waasi na kikosi hicho cha Afrika Mashariki ambacho kilianza kupelekwa DRC mwishoni mwa mwaka jana. Makundi mengi yenye silaha yanavuruga usalama mashariki mwa DRC ambako kundi la M23 lilianzisha mashambulizi tangu lilipoibuka tena baada ya kusambaratika mwishoni mwa mwaka 2021. Jumuiya Afrika Mashariki yenye nchi wanachama saba iliunda kikosi cha kijeshi kukabiliana na mzozo huo mwezi Juni mwaka jana, huku wanajeshi wa Kenya wakipelekwa mwezi Novemba, wakifuatiwa baadaye na wanajeshi wa Burundi, Uganda na Sudan Kusini. Kuna kuishi pamoja ambako tumekuona kati ya kikosi cha Jumuiya Afrika Mashariki na waasi, Chisekedi amesema katika mkutano na waandishi wa habari na kuongezea kwa kusema hilo ni tatizo la kweli linapokuja suala la jukumu la kikosi hicho kilichopangiwa kazi, na pia inapelekea kuuliza nini madhumuni ya kikosi hicho. Rais wa DRC amebainisha kuwa ukiondoa wanajeshi wa Burundi, wengine sasa wanaishi pamoja na waasi wa M23. Ametoa maoni hayo siku moja baada ya mkutano maalum wa Jumuiya ya Maendeleo kusini mwa Afrika SADEK uliofanyika nchini Namibia, ambao uliazimia kupeleka wanajeshi kurejesha amani na usalama mashariki mwa DRC na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ametangaza jumaane kwamba nchi yake iko tayari kuandaa mazungumzo kwa lengo la kutatua mgogoro wa sasa huko Sudan, ikiwa uamuzi utachukuliwa na pande zinazozozana kuanzisha mazungumzo ya kina. Katika mazungumzo ya simu na mwenyekiti wa baraza kuu la utawala Sudan, Jeneral Abdul Fatah Al Burhan, ambaye pia ni mkuu wa jeshi la nchi hiyo, Erdogan ameelezea alichokiita huzuni na wasiwasi wake juu ya kuongezeka idadi ya wahasiriwa katika mzozo wa kijeshi uliozuka katikati ya Aprili. Taarifa kutoka kurugenzi ya mawasiliano ya Uturuki imesema wakati mazungumzo ya kusitisha mapigano kati ya pande hasimu za Sudan yameanza Jumamosi katika mji wa pwani wa Saudi Arabia wa Jida yakiungwa mkono na Marekani, mwanadiplomasia wa Saudia amevieleza vyombo vya habari kwamba mazungumzo hayo hayajazaa matunda kwani hakuna hatua kubwa zilizochukuliwa. Mapigano makali yalizuka kutokana na mzozo wa madaraka kati ya jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na kikosi cha usaidizi wa haraka RSF kinachoongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo ambapo yamesababisha watu takriban 550 kuwawa na wengine karibu elfu tano kujeruhiwa. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linatafuta dola milioni 445 kwa ajili ya kutoa msaada wa haraka kwa takriban wakimbizi laki nane na elfu sitini nchini Sudan. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Naofuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno, vikwazo vya dawa dhidi ya Iran, jinai ya wazi ya wa Magharibi. Mkuu wa jumuiya ya kuwahami wagonjwa wa talasemia nchini Iran amesema wagonjwa 662 wa ugonjwa huo wamefariki dunia humu nchini katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita kutokana na kukosa dawa kwa sababu ya vikwazo vya kidhalimu vya nchi za Magharibi dhidi ya wananchi wa Iran. Unis Arab amesema hayo kwa mnasaba wa siku kima ya kimataifa ya ugonjwa wa talasemia na kuongeza kuwa ijapokuwa zaidi ya asilimia 80 ya dawa za wagonjwa wa talasemia zinazalishwa ndani ya Iran, lakini baadhi ya wagonjwa ni vigumu mno kuwatibu kutokana na udhaifu wa miili yao, hivyo wanalazimika muda wote na katika umri wao wote watumie dawa zinazotoka nje ya Iran, lakini wanashindwa kupata dawa hizo kutokana na vikwazo vya kidhuluma walivyowekewa wananchi wa Iran na madola ya magharibi yanayojilabu kutetea haki za binadamu. Katika kipindi cha miaka hivi karibuni, viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mara kwa mara wamekuwa wakilalamikia athari mbaya za vikwazo vya kiholela na haramu vya Marekani dhidi ya wananchi wa Iran, hasa wale wagonjwa wanaohitajia matibabu maalumu viongozi wa iran wamekuwa wakitangaza mara kwa mara kwamba vikwazo hivyo vinapelekea kupoteza maisha watu wasio na hatia idadi ya wagonjwa hao wanaofariki dunia kutokana na vikwazo hivyo iliongezeka sana mwaka uliopita amesema mwaka elfu mbili na kumi na nane wagonjwa sabini walifariki dunia mwaka elfu mbili na kumi na tisa wagonjwa tisini mwaka elfu mbili na ishirini wagonjwa mia na arobaini na mwaka elfu mbili na ishirini na moja wagonjwa mia na themanini wa ugonjwa wa talasemia walipoteza maisha nchini Iran kutokana na vikwazo vya madola ya magharibi. Hii ni katika hali ambayo wa magharibi wakiongozwa na Marekani wanadai kuwa eti suala la dawa kamwe halijawahi kuingizwa kwenye orodha ya vikwazo vyao dhidi ya Iran, lakini ukweli wa mambo ni kuwa madola hayo yameiwekea Iran vikwazo vikubwa vya benki na hivyo kuikwamisha kununua dawa kutoka nje. Matokeo ya vikwazo hivyo vya benki dhidi ya Iran ni kuingia hatarini maisha ya makumi ya maelfu ya wagonjwa wakiwemo wanaosumbuliwa na maradhi ya talasemia, kensa na magonjwa mengine yanayohitajia dawa kutoka nje ya nchi. Said Haidar Muhamadi, mkuu wa shirika la chakula na dawa la Iran, anasema wawakilishi wa baadhi ya mashirika yaliyowawekea vikwazo wananchi wa Iran wanatangaza kuwa sisi hatuweki vikwazo, lakini anakataa kujibu maombi yote yanayowasilishwa na Iran kwa ajili ya kuuziwa dawa zinazohitajiwa na wagonjwa wenye maradhi hatari na sugu, na wanakataa kuiuzia dawa hizo Iran tena. Baada ya kuchelewa kutoa majibu kwa miezi mingi, baadhi ya wakati hujitoa kimasomaso kwa kuiuzia Iran idadi ndogo sana ya dawa hizo ambazo hazikidhi chochote, na kuutangazia ulimwengu kuwa eti hawajaiwekea vikwazo vya dawa Iran. Wataalamu wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa katika uchunguzi wao waliashiria jinsi vikwazo vya Marekani vinavyowaathiri wananchi wa Iran. Alia Dohan, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, anasema, wakati tunapozungumzia haki za kiafya za walimwengu, wagonjwa wa nchini Iran ndio wanaoathiriwa zaidi na vikwazo inavyowekewa nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya kumi na sita ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi. Katika vipindi vilivyopita, tuliona namna kuna uhusiano mkubwa wa kifikra kati ya makundi ya kigaidi na kitakfiri na Uwahabi, na tukaahidi kwamba katika vipindi vinavyokuja tutajaribu kueleza zaidi uhusiano na mawasiliano yaliyopo kati ya pande hizo mbili ili kulifahamu vizuri suala hili inatupasa kwanza turejee nyuma kidogo katika historia. Karibuni. Baada ya kumalizika vita vya pili vya dunia, Marekani na shirikisho la kisovyeti la Urusi zilishindana kwa ajili ya kudhibiti maeneo kadhaa yenye nguvu za kistratejia katika mashariki ya kati. Miaka minne baada ya Marekani kushambulia kwa mabomu ya nyuklia mji wa Hiroshima nchini Japan, Urusi ilifanyia majaribio bomu lake la kwanza la nyuklia, na hivyo Marekani ikajiepusha kukabiliana nayo moja kwa moja kijeshi. Hiyo haikuwa na maana kwamba huo ndio uliokuwa mwisho wa makabiliano kati ya nchi mbili hizo. Marekani, ambayo katika vita vya pili vya dunia iligharamika pakubwa katika kuendesha vita hivyo, ilikabiliwa na matatizo mengi ya kiuchumi, na hivyo haikuwa katika hali nzuri ya kuanzisha vita vingine na hasimu wake huyo wa Urusi. Kwa msingi huo, iliamua kudumisha uhasama wake na nchi hiyo kupitia makabiliano yasiyo ya, ya moja kwa moja, makabiliano ambayo yaliendeshwa na wengine kwa niaba yake au kupitia fedha za wengine. Hivyo ndivyo vinavyoitwa vita vya niaba. Umoja wa Sovieti ambao ulikuwa unafanya juhudi kubwa za kudhibiti hali ya mambo katika eneo la Mashariki ya Kati ulifanya jitihada za kuwaweka watawala vibaraka katika nafasi za uongozi nchini Afghanistan ambao wangetii na kutekeleza amri zake. Jambo hilo kamwe halikukubaliwa na watu wa nchi hiyo ya Kiislamu. Umoja wa Sovieti, ambao ulitambua vizuri kwamba Marekani haikuwa na ubavu wa kukabiliana nayo kijeshi katika kipindi hicho, uliamua kutuma nchini Afghanistani askari wake wa jeshi jekundu kwa ajili ya kuiunga mkono serikali ya Kabul. Takriban mwaka mmoja ulikuwa umepita kabla ya tukio hilo ambapo mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa yametokea nchini Iran kwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na hivyo kuibua matumaini na hamasa mpya katika umma wa Kiislamu. Moyo wa kupambana na ubeberu na ukoloni ulihuishwa tena miongoni mwa Waislamu wa, wa Afghanistan, na hivyo kuwahamasisha kupambana dhidi ya mfumo wa kikomunisti wa Umoja wa Urusi. Burhanuddin Rabbani na Ahmad Shah Masud walijitokeza miongoni mwa watu wa Afghanistan na kuongoza mapinduzi na mapambano ya Waafghani dhidi ya wavamizi wa kigeni. Burhanuddin, ambaye baadaye alikuwa rais wa Afghanistan, katika mojawapo ya safari zake nchini Iran, aliyataja mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuwa ndiyo yaliyowahamasisha Waafghani kuanzisha mapinduzi dhidi ya mabeberu wa kigeni na kwamba shaari na nara zao zilikuwa zile zile zilizopigwa na wananchi wa Iran mwanzoni mwa mapinduzi yao, yaani za kupinga siasa za kambi zote mbili za magharibi na mashariki. Wapenzi wasikilizaji, Marekani kamwe haikudhani kwamba Waislamu ambao hawakuwa na silaha ya aina yoyote wangeweza kusimama mbele ya jeshi ambalo lilikuwa limejizatiti kwa aina mbalimbali za silaha za kisasa kwa lengo la kutetea haki zao. Lakini ilipoona kwamba watu wa Afghanistan walikuwa wamesimama imara kwa ajili ya kutetea nchi yao, Marekani iliamua kutumia vibaya fursa hiyo kulinda masilahi yake, yaani wakati wa kusema uongo mkubwa Ulikuwa umewadia. Yule yule rais wa Marekani ambaye wakati huo alikuwa akiwatuhumu Waislamu wa Iran kuwa ni maadui wa walimwengu wote na kuzitaka nchi 80 za mashariki na magharibi kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa upande wa pili, alikuwa akiwasifu Waislamu wa, wa Afghanistan kuwa ni wapiganaji katika njia ya uhuru na kuwaambia hamko peke yenu, Marekani iko pembeni yenu na inashirikiana nanyi bega kwa bega, kwa kutumia uwezo wake wote wa kimaada na kimaanawi kupigana kwa ajili ya kurudisha uhuru; ni haki yenu. Hizi ndizo zile zile siasa zinazoitwa tenganisha ili upate kutawala. Kwa upande mmoja, wanasiasa wa Marekani waliona kwamba kuendesha vita vya niaba ndilo lililokuwa chaguo bora zaidi la kukabiliana na umoja wa Sovieti, na katika upande wa pili walikuwa na wasiwasi mkubwa kuhusiana na kuenea kwa fikra za kimapinduzi za Imamu Ruhullah Khumeini katika Mashariki ya Kati. Kwa msingi huo waliamua kutumia fursa iliyojitokeza huku Afghanistani kwa Afghanistan kwa maslahi yao, na wakati huo huo kukabiliana na mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na hivyo kuweza kupiga ndege wawili kwa jiwe moja. Hivyo waliamua kuweka pembeni mila zao za ukauboi na badala ya kuchukua silaha wakaamua kutumia vyombo vyao vya habari kwa ajili ya kufikia malengo yao katika nchi mbili hizi za Kiislamu. Habari za vita na makomunisti nchini Afghanistan zikabadilika kwa habari zilizopewa kipaumbele katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Vyombo hivyo vya habari viliakisi na kuchangamkia habari hizo, ni kana kwamba ni Umoja wa Sovieti pekee ndio uliokuwa mkoloni katika zama hizo na kuwa Marekani na Uingereza hazikuwa na nafasi yoyote katika kupora ardhi za Waislamu. Baada ya kuwakandamiza Waislamu kwa makumi ya miaka sasa, walikuwa wamegeuka na kujidhihirisha kuwa watu wema waliotetea masilahi ya Waislamu. Katika miaka hiyo hiyo ya mwanzoni mwa vita vya Afghanistan ndipo Abdullah Azam aliyekuwa na ndoto kubwa kichwani mwake alisafiri kutoka Saudi Arabia na kuelekea Afghanistan. Azamu ambaye alizaliwa Palestina na kuhitimu shahada ya uzamivu yaani PhD katika sheria za Kiislamu kwenye chuo cha Al Azhar nchini Misri alijiunga na kundi la Ikhwanul Muslimin takriban wakati mmoja na kuanza kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina, ambapo alishiriki katika vita vya siku sita vya Waarabu na Wazayuni dhidi ya Israel. Abdullah Azamu, ambaye alishuhudia kwa macho yake mwenyewe udhaifu mkubwa wa tawala za kiarabu katika vita hivyo, alikwenda Afghanistan akiwa na matumaini makubwa ya kuunda jeshi lenye nguvu na baada ya kukombolewa nchi hiyo alitumia jeshi hilo kwa ajili ya kuikomboa Palestina kutoka mikononi mwa Wazayuni na washirika wao wa Magharibi wakiongozwa na Marekani na Uingereza. Taratibu, propaganda za vyombo vya habari na misaada mikubwa ya kifedha Saudi Arabia na nchi nyingine kadhaa iliwashawishi vijana wa Kiislamu kutoka pembe zote za dunia kuhamia Afghanistan. Moja ya misaada hiyo ya kimaanawi ni fatwa zilizotolewa na Abdullahi Azam kwa ajili ya kile kilichoitwa kuwa jihadi, fatwa ambazo zilitiwa saini na kupitishwa na mamufti wakuu wa Kiwahabi wa Saudi Arabia, akiwemo Abdullah bin Baz. Kwa njia hiyo, wapiganaji waliokuwa na fikra tofauti kabisa na zinazogongana kuhusu Islamu walikuwa wamekusanyika sehemu moja huko Afghanistan. Sasa hapa palihitajika kuwa na mtu ambaye angeweza kuliunganisha pamoja kifikra na kimalengo jeshi hilo la watu kutoka mataifa tofauti, na wakati huo huo kuliainishia sera na njia ya maisha mapya, njia ambayo moja ya misingi yake muhimu ilikuwa fikra ya kwa kufurisha waislamu wengine wasiofuata na kukubaliana na fikra hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Tukutane tena katika sehemu ijayo ya kipindi hiki cha Hakika ya Uwahabi katika juma lijalo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumatano tarehe kumi Mei linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na Raia Mwema ambalo katika ukurasa wake wa mbele limepambwa na kichwa kikuu cha habari Lisu Atoswa. Dondoo za habari hiyo zinatoa ufafanuzi, Chadema wa mruka makada, wagawanyika, kauli zake za vuruga maridhiano, umoja wa kitaifa amwa chambowe njia panda mchakato katiba mpya, Samia hatani, ndicho kichwa kingine cha habari kilichopewa uzito wa pili katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, kikifafanuliwa na kauli zito, Kabwe ataka wadau kumuunga mkono, wakwamishaji wa banwe. Uhuru limevutiwa na habari ya kiafya yenye kichwa cha maneno, saratani ya kizazi tishio gazeti hilo lina habari nyingine ya kutafakarisha liliyo ya kisi kwa anwani, serikali yatoa leseni 43 ubora pombe za kienyeji. Mitaala mipya sera ya elimu hadharani ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la serikali habari leo. Ufafanuzi uliotolewa na dondoza habari hiyo unasema mtoto kuanza shule miaka sita, elimu ya lazima msingi miaka kumi. Kiingereza kuanza la kwanza, Kiarabu, Kifaransa, Kichina, maadili, chakula na lishe yaja. Kiswahili kuendelea kuwa lugha ya kufundishia msingi. Nipashe limechangamkia habari ya mchakato wa katiba mpya likiandika, mchakato katiba mpya waanza. Sheria zote zinazohusu uchaguzi kupitiwa. Habari nyingine iliyopoa uzito maalum na Nipashe ni ya mkasa wa kusikitisha isemayo aoza vidole kwa kudungwa sindano ya uti duka la dawa. Aidha, linamnukuu Waziri wa maendeleo ya jamii, jinsia, wanawake na makundi maalum Derothi Gwajima akisema ushoga utaathiri ukuaji wa uchumi wa nchi. Aligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limekuelezea wino mweusi. Kichwa cha habari ni giza nene kijijini, utata kifo cha nusura. Dondoo za habari hiyo zinasomeka Mwananchi, yaani gazeti hilo la tinga: kijijini alikozikwa baba mkubwa ahoji maswali matano, ashangaa kuzikwa bila uchunguzi, simulizi nzima msibani, anayedaiwa mchumba akwepa kuhojiwa ni kicheko vilio, NMC ikizifunga baa maarufu, ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Na kwa upande wa Tanzania, namalizia na Maliziana, gazeti la majira ambalo limepozitwa, kwanza habari yenye kichwa cha maneno lisu akoshwa na jeshi la polisi, ni katika kipindi cha uongozi Wasamia, garilake, wa Samia, ni kwa kutunza gari lake alilomiminiwa nalo risasi, ni mara ya kwanza kuliona Nageukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Daily Nation ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari: KEMSA yanaswa katika kashfa mpya ya shilingi bilioni 4. Masaibu shuleni, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, ambalo katika toleo lake la mtandaoni lina habari semayo, miili 21 yafukuliwa, idadi ya walioangamia Shakahola ikipanda na kufika 133. Habari hiyo inaungana na nyingine isemayo hatimaye wanahabari waruhusiwa kushuhudia operesheni ya Shakahola. Katika habari nyingine inayohusiana na hiyo pia, taifa leo limeandika mhubiri Ezekiel akimbilia mahkama izime agizo la kufungwa akaunti zake. Standard kwa upande wake limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya rais William Ruto naya Rais mstaafu Uhuru Kenyatta huku kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kikisomeka Ruto hili ndilo tatizo la baina yangu na Uhuru. Nalo gazeti la Star limechangamkia habari ya kiuchumi liliyoyakisi kwa anwani yaliomo ndani ya mkakati wa ukuaji wa Rais Ruto wa shilingi bilioni 710. Gazeti hilo linamnukuu waziri wa mambo ya ndani Profesa Kithure Kindiki akisema mauaji ya Shakahola ni janga la uhalifu uliopangwa kwa umakini. Na tunatamatishia sasa nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno tume ya uchaguzi yataka wafungwa diaspora wapige kura. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari polisi ya apa kuzuia maandamano ya kupinga serikali ni yale yanayoripotiwa kupangwa na wanaharakati na wanasiasa kutokana na upandaji ghafla wa bei za bidhaa na mafuta nchini. Toleo la mtandaoni la Monitor linatupasha pia kuwa Uganda imetajwa kuwa kituo bora cha uwekezaji Afrika Mashariki. Na kwa upande wa New Vision, habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Serikali yasitisha maagizo ya kupunguza ajira. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasomeka: pambaneni na uhalifu, Museveni awaambia maafisa wa CID na bunge la muenzi engola. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio na mafanikio katika nyuga za sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika na makala yetu ya leo. Kwa mujibu wa data iliyotolewa na taasisi ya kimataifa ya data za kisayansi Scopus, Iran ilichapisha makala 78225 za kisayansi katika hifadhi data hii mwaka 2022. Kwa hiyo Iran imeorodheshwa ya 15 duniani kwa uchapishaji wa makala za kisayansi kwa mwaka wa 4 ya mfululizo. Data ya Scopus mwaka 2022 inaonyesha kuwa Iran inashika nafasi ya kwanza kati ya nchi za eneo katika kanda Uh, kulingana na idadi ya machapisho ya kisayansi uhakiki wa data za Scopus kutoka 2014 hadi 2022 unaonyesha kuwa Iran imekuwa ya kwanza kati ya nchi za eneo kwa idadi ya machapisho na inaweza uh, kudumisha msimamo huu. Kwa ujumla, makala za kitaalamu milioni tatu, laki tisa, hamsini, elfu, mia tatu na tano zimeorodheshwa katika uh, Scopus. China yenye makala milioni moja ndiyo uh, chanzo cha takribani asilimia 25 ya machapisho ya kisayansi duniani na ina nafasi ya kwanza katika swala hili. Marekani, India, Uingereza na Ujerumani pia ziko katika nafasi ya pili hadi ya tano, kwa mujibu wa deta ya ripoti ya Scopus. Chuo kikuu cha sayansi ya tiba cha Teheran kina sehemu kubwa zaidi katika machapisho ya kisayansi ya Iran kwa kuchapisha zaidi ya makala 6800 kwa ujumla. Karibu nusu ya machapisho ya kisayansi ya Iran mnamo 2022 yamechapishwa na vyuo vikuu kumi muhimu nchini. Wakati huo huo, deta ya hivi punde kutoka kwa uh, wavuti ya sayansi mnamo mwaka 2022 inaonyesha kuwa Iran inashika nafasi ya pili kati ya nchi za kanda baada ya Uturuki. Ivory Coast au Kodivua inatarajia kurusha katika anga za juu sateliti yake ya kwanza iitwayo Yamsat C101 ifikapo Agosti elfu mbili ishirini na nne. Hayo yamedokezwa na Adama Diawara, waziri wa elimu ya juu na utafiti, wakati wa mkutano wa New Space Africa uliofanyika Abijan, jiji kubwa zaidi la Ivory Cost. Waziri huyo amesema katika uh, sateliti hiyo Uh, itakuwa na majukumu uh, kama vile kusaidia kuzuia majanga ya kimaumbile na kukabiliana na uharibifu wa misitu nchini humo kwa kuwasilisha data za mara kwa mara. Aidha, amesema satelaiti hiyo itaweza pia kutoa msaada katika mapambano dhidi ya ugaidi au kutumika kufuatilia shughuli haramu kama vile uchimbaji haramu wa dhahabu. Mradi wa ujenzi wa satelaiti hiyo umekuwa ukiendeshwa kwa miaka kadhaa tangu uzinduliwe mwaka 2015 na rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara. Ujenzi wa satelaiti hiyo unatekelezwa kwa asilimia mia moja na wataalamu wa Ivory Coast, na umekabidhiwa kwa kampuni ya Universal Contractors Associated uka kwa ushirikiano na taasisi ya kitaifa ya ufundi Polytechnique Felix Hufe Boini katika mji mkuu wa nchi hiyo Yomosukro. Waziri Adama Diawara pia ametoa wito kwa nchi za Afrika kuunganisha utaalamu wao ili kujenga ushirikiano na kuendeleza utafiti wa anga za juu katika bara uh, hilo, huku akisema umoja wa Afrika una nafasi muhimu katika sekta hii. Kando na uh, Cote d'Ivoire baadhi ya nchi nyingine za Afrika uh, zinaendelea kuimarisha mkakati wa matumizi ya satelaiti. Nchi kadhaa zimezindua satelaiti zao za kwanza hivi karibuni ambapo satelaiti hizo zimerushwa katika anga za mbali kwa kutumia maroketi ya nchi za kigeni nje ya bara hilo. Katikati ya Aprili, Kenya ilirusha satelaiti yake ya kwanza ya kizazi kipya kupitia roketi ya SpaceX ya Marekani, huku Angola ikipata msaada wa Rusia ili kurusha roketi ya Proton. Wataalamu barani humo wanasisitiza umuhimu wa nchi za Afrika kujitosheleza katika uwezo wa kuunda satelaiti na pia maroketi ya kurusha satelaiti hizo katika anga za juu. Misri ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kutuma satelaiti angani mwaka 1998. Mnamo 2018 Kenya ilizindua satelaiti ya nano ambayo ilikuwa satelaiti yake ya kwanza. Kufikia mwaka 2022 angalau nchi 13 za kiafrika zilikuwa zimetengeneza satelaiti 48. Hayo ni kwa mujibu wa kampuni ya Space in Africa yenye makao yake makuu huko Nigeria, inayofuatilia programu za anga za juu barani Afrika. Nchi hizo ni pamoja na Ethiopia, Algeria, Angola, Afrika Kusini, Sudan, Rwanda, Moroko, Tunisia, Mauritius, Kenya na Ghana. Katika siku ya kimataifa ya wasichana katika uh, teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMA ambayo iliadhimishwa Aprili 27. Uchambuzi uliotolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF unasema asilimia 90 ya wasichana vijana na barobaro hawatumii mtandao wa intaneti hasa katika nchi za kipato cha chini, wakati wenzao wa kiume wana fursa karibu mara mbili ya kuwa mtandaoni. Maudhui ya mwaka huu ya siku hii ilikuwa ni ujuzi wa kidijitali kwa maisha Lengo likiwa ni kuchagiza wasichana na wanawake kushamiri katika sayansi, teknolojia, uhandisi na hisabati au STEM. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa elimu wa UNICEF Robert Jenkins, kuziba pengo la kidijitali baina ya wasichana na wavulana ni zaidi ya kuwa na fursa ya intaneti na teknolojia, ni kuhusu kuwawezesha wasichana kuwa wabunifu, waundaji na viongozi. Endapo tunataka kukabiliana na pengo la kijinsia katika soko la ajira, hususan katika masuala ya sayansi, teknolojia uhandisi na hisabati yani, STEM ni lazima tuanze sasa, kwa kuwasaidia vijana, hasa wasichana, kupata ujuzi wa kidijitali. Tathmini ya ripoti hiyo inahusu kupunguza mgawanyiko wa kidijitali na inasema changamoto na wito wa haraka wa hatua za usawa kwa maendeleo ya ustali wa kidijitali. E, ni mambo yanayohitajika, na ripoti hiyo inaangalia kwa karibu mgawanyiko wa kijinsia wa kidijitali katika umri wa miaka kumi na mitano hadi ishirini na minne kwa kuchanganua takwimu zinazopatikana kuhusu matumizi ya mtandao, umiliki wa simu za mkononi au za rununu, na ujuzi wa kidijitali katika nchi e, zenye uchumi wa chini, chini kati na baadhi ya uchumi wa kipato cha kati ingawa takwimu zaidi za kijinsia zinahitajika ili kufuatilia vyema, kuelewa na kufanya kazi ujumuishaji wa kidijitali, ripoti hiyo imegundua kuwa wasichana wanaachwa nyuma katika ulimwengu unaozidi kuwa wa kidijitali na kushikamana. Ingawa kuendeleza fursa za ufikaji wa mtandao ni muhimu, bado haitoshi kwa mafunzo ya ujuzi wa kidijitali. Kwa mfano, katika nchi nyingi zilizochanganuliwa sehemu ya vijana walio na fursa za ufikiaji wa mtandao nyumbani ni kubwa zaidi kuliko ile ya vijana walio na ujuzi wa kidijitali. Kulingana na ripoti hiyo, wasichana ndio wana uwezekano mdogo wa kupata fursa za kukuza ujuzi unaohitajika kwa ajili ya kujifunza na kuajiriwa katika karne ya 21. Na, na kwa kumalizia ni kuwa mkuu wa shirika la afya duniani WHO ametangaza kwamba janga la COVID-19 au korona si dharura ya afya ya umma, akisisitiza kwamba uamuzi huo hauna maana kuwa ugonjwa huo sio tishio tena ulimwenguni. Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari katika makao makuu ya shirika hilo Jeneva, Mei 5, Tedros Adhanom Ghebreyesus alisema COVID-19 ingali inaua maelfu kila wiki duniani. Kulingana na ukurasa wa virusi vya korona wa WHO ambao umekusanya takwimu muhimu tangu mwanzoni mwa janga hilo, jumla ya wagonjwa ulimwenguni kote sasa inafika karibu milioni mia 7 na karibu vifo takribani milioni 7. Kufikia 30 Aprili, jumla ya dozi zaidi ya bilioni 13.3 za chanjo ya COVID-19 pia zilikuwa zimetolewa duniani kote. WHO imesema virusi hivyo kwanza vilitangazwa kuwa dharura ya afya ya umma ya wasiwasi wa kimataifa, na tangazo hilo lilitolewa na mkuu wa WHO Januari 30 mwaka 2020 na Uh, kuendelea uh, kwa muda huo hadi sasa uh, mkurugenzi mkuu wa WHO anasema bado kwa COVID 19 inaua na bado inabadilika hatari na baki ya aina mpya zinazoibuka ambazo husababisha kuongezeka kwa, kwa wagonjwa na vifo. Ameongeza kuwa uamuzi wa kutangaza kumalizika kwa dharura ya afya ya umma haujafanywa kwa urahisi. Kwa mwaka uliopita, kamati ya dharura inayoongozwa na WHO ilikuwa ikichunguza kwa makini takwimu kwa wakati mwafaka ili kupunguza tahadhari amesema. Kwa zaidi ya miezi kumi na miwili janga hilo limekuwa katika hali ya kupungua na kuongeza kuwa eh, kinga imekuwa ikiongezeka kwa sababu ya chanjo zenye ufanisi zaidi zilizotengenezwa kwa wakati uliovunja rekodi kupambana na ugonjwa huo na maambukizo. Aidha amesema viwango vya vifo vimepungua na shinikizo kwenye mifumo ya afya pia, iliyozidiwa mara moja ulipozuka ugonjwa huo, imepungua. Mkuu huo WHO anaeleza pia athari kubwa zilizosababishwa na virusi hivyo katika nyanja zote za maisha duniani pamoja na msukosuko mkubwa wa kiuchumi na kusema pia hasara ya matrilioni ya fedha kutoka kwenye pato la taifa. Na pia korona imetatiza usafiri na biashara, na pia ilipelekea kufungwa biashara na kutumbukiza mamilioni ya watu e, katika umasikini. Mkuu huyo wa WHO anasema katika upande mmoja mwisho wa dharura ni wakati wa kusherekea, na amepongeza juhudi za ajabu na kujitolea kwa wafanyakazi wa sekta ya afya na huduma za afya duniani kote. na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo chanya kuhusu kupungua COVID-19 duniani kote, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali. Wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe 19 Shawal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Mei mwaka 2023. Katika siku kama ya leo miaka 48 iliyopita, kundi linalopigania uhuru wa Sahara Magharibi liliasisi harakati ya kupigania uhuru ya Polisario. Harakati hiyo ilikaribishwa na wakazi wa eneo hilo na ikaanza mapambano dhidi ya wakoloni wa Kihispania hadi wakoloni hao walipoondoka Sahara mwaka 1975. Hata hivyo, serikali ya Uhispania ilikabidhi mamlaka ya eneo hilo kwa serikali ya Moroko na Mauritania. Mauritania ililazimika kuondoka Sahara Magharibi kutokana na mapambano makali ya Polisario na hali mbaya ya ndani ya nchi hiyo. Moroko iliendelea kukabiliana na wapigania huru wa Polisario hadi mwaka 1991 ambapo mapigano kati ya pande hizo mbili yalisitishwa chini ya upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Eneo hilo lingali linakaliwa na serikali ya Moroko. <tune> Miaka 34 iliyopita katika siku kama ya leo, Dr Sayid Jawad Mustafawi, mwandishi mhakiki na mhadhiri wa zama hizi wa Kiirani alifariki dunia. Awali alisoma masomo ya kidini sambamba na kufanya utafiti katika taaluma mbalimbali na baadaye akaendelea na masuala ya kufundisha. Jawadi Mustafawi alibobea mno katika elimu za kidini. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran aliteuliwa kuwa mkuu wa chuo kikuu cha elimu za dini mjini Mashhad. Msomi huyo mkubwa hakuwa nyuma katika uga wa kualifu na kuandika vitabu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Alkashif na Miftahul Wasail. Tarehe kumi Mei miaka ishirini na tisa iliyopita yani mwaka elfu moja mia Nelson rolihlahla Mandela aliapishwa kuwa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini baada ya zaidi ya karne tatu za utawala wa makaburu nchini Afrika Kusini. Chama cha African National Congress, ANC, kilijipatia viti mia mbili hamsini na mbili kati ya jumla ya viti mia nne vya bunge la Afrika Kusini kwenye uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na wa kihistoria. Baada ya kuchaguliwa Rais Nelson Mandela mteua Thabo Mbeki kuwa makamu wa kwanza wa rais na FW de Klerk kuwa makamu wa pili wa rais wa Afrika Kusini. Na miaka 28 iliyopita katika siku kama ya leo aliaga dunia Sheikh Muhammad Ghazali, mwanazuoni na mwana mageuzi mkubwa wa Misri. Alizaliwa mwaka 1917 nchini Misri. Akiwa na umri wa miaka kumi tu, tayari Muhammad Ghazali alikuwa amehifadhi Qur'ani nzima. Muhammad Ghazali alihitimu chuo kikuu akiwa na umri wa miaka 24. Fikra zake zilijengeka juu ya msingi wa mageuzi ya maarifa ya kidini, kukurubisha baina ya madhehebu za Kiislamu na kupinga fikra za kikaumu. Muhamad Ghazali aliaga dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa kwa mshtuko wa moyo na kuzikwa katika makaburi ya Baki mjini Madina. Wapenzi wasikilizaji, wa hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Lawama za kimataifa zimeongezeka baada ya utawala haramu wa Israel kufanya mashambulizi mapya ya anga dhidi ya ukanda wa Gaza na kusababisha Wapalestina 13 kufa shahidi na wengine ishirini kujeruhiwa. Wakati huo huo, harakati ya mapambano ya Palestina ya Arinul Usud imeuonya utawala haramu wa Israel kuhusu mashambulizi ya kushtukiza na ya kulipiza kisasi ambayo hayajawahi kushuhudiwa baada ya kuuawa kwa makamanda watatu wa mukawama katika mashambulizi ya anga ya jeshi katili la Israel. Idara ya polisi nchini Kenya imetangaza kuwa huenda viungo vya mwili vya baadhi ya waathirika wanaoaminika kuwa wafuasi wa kanisa la Good News International la Kasisi Paul Mackenzie vilikatwa kabla ya kuzikwa kwenye makaburi ya umati katika shamba la kanisa hilo lenye utata katika kaunti ya Kilifi, eneo la pwani. Rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo amekishutumu kikosi cha wanajeshi waliopelekwa na mataifa ya Afrika Mashariki kurejesha hali ya utulivu katika eneo lenye mzozo la mashariki mwa nchi hiyo na kudokeza kwamba wanajeshi hao wanaweza kuondoka mwishoni mwa mwezi Juni. Na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ametangaza kwamba nchi yake iko tayari kuandaa mazungumzo kwa lengo la kutatua mgogoro wa sasa huko Sudan ikiwa uamuzi utachukuliwa na pande zinazozozana kuanzisha mazungumzo ya kina. Katika mazungumzo ya simu na mwenyekiti wa baraza kuu la utawala Sudan, Jenerali Abdul Fatah al Burhan, ambaye pia ni mkuu wa jeshi la nchi hiyo, Erdogan ameeleza kile alichokiita huzuni na wasiwasi wake juu ya kuongezeka idadi ya wahasiriwa katika mzozo wa kijeshi uliozuka katikati ya Aprili. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukwa geni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.