Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Surat Ali Imran aya ya mia moja na thalathini hadi mia moja na thelathini na tatu Audhu billahi min ash shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mliyoamini, msile riba, mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na Mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya Mola wenu na pepo yake, ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wamchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana huu, leo ikiwa ni Jumapili, Mei saba 2023 ambayo ni sawa na Shawal 16 1444 hijiria kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola Muumba, mola Karima, kwa kutujalia uhai na kutupa afya njema na pumzi za kuiona siku hii ya leo. Tunasema amin ya rabbil alamin. Matangazoni tutaanza kwa habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu utahusu matamshi ya Zardari kuhusu nafasi ya Afghanistan kwa ajili ya amani duniani. Vipindi, tutaanza na mchango wa maulama wakubwa wakishia katika Uislamu na tutawaletea Afrika wiki hii, ikiwa ni kipindi kilichokusanya matukio jumla yaliyojiri juma zima barani Afrika, na tutakuwa na uchambuzi wa magazeti tukidondoa vichwa muhimu vya habari ama habari zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti yaliyo Afrika Mashariki. Tutawaletea ya makala yetu yaliyo katika historia ambayo ni matukio mbalimbali ya kihistoria yaliyojiri miaka kadhaa iliyopita. Tunataraji kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo, na tunasikika kupitia Maarifa FM Tanga, Tanzania. Saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. Nawakaribisha kwa nami katika vichwa vya habari. Idadi kubwa ya kutisha watoto wanaoliwa vitani Sudani ni kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa. The WHO yasema haiwezekani kutokomeza kabisa virusi vya korona. Rais wa Algeria asema kujiunga nchi hiyo katika kundi la BRICS ni sababu ya kustawi Algeria, pamoja na habari nyingine. Hamasi yasema tutazidisha operesheni za mukawama dhidi ya Wazayuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hii kuhusiana na Sudani. Umoja wa Mataifa wiki hii umetahadharisha kwamba idadi kubwa ya watoto wanakufa vitani huko Sudan na kwamba ripoti zinaonyesha watoto saba walikuwa wakiuawa au kujeruhiwa kila saa nchini humo. James Alda, msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, amesema kama inavyohofiwa na kutahadharishwa, hali nchini Sudani imekuwa mbaya kufuatia idadi kubwa ya watoto kupoteza maisha. Amesema UNICEF imepokea taarifa kutoka mshirika mwaminifu, hata hivyo, ambazo hazijathibitishwa na umoja wa Mataifa, zikibainisha kuwa watoto 190 waliuliwa na wengine 1700 kujeruhiwa katika kipindi cha siku 11 za mapigano yaliyoanza Sudani Aprili 15 mwaka huu. Msemaji wa UNICEF amesema takwimu zote hizi zimekusanywa kutoka vituo vya afya huko Khartum na katika jimbo la Darfur. Amesema takwimu hizi zinahusiana na watoto wale watoto waliofika kwenye vituo vya afya katika maeneo hayo tajwa. Mamia ya watu wameuawa na mamia ya maelfu wengine wamelazimika kukimbia makazi yao huko Sudan tangu kwanza mapigano ya wiki tatu zilizopita kati ya vikosi vya jeshi la nchi hiyo vinavyoongozwa na Jenerali Abdu Fatah al-Sisi, na vile vya usaidizi wa haraka RSF chini ya kamanda Amdani Dagalo. Pande zinazozozana Sudani hadi sasa zimeshafikia mapatano ya kusitisha vita kwa mara kadhaa. Hata hivyo hakuna hata moja lililoheshimiwa kikamilifu, ambapo juzi Ijumaa mashambulizi ya anga na ufuatiwaji risasi uliendelea kushuhudiwa katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, kwa siku 21 mtawalia. Wakati huo huo, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema linatiwa wasiwasi kuhusu hali mbaya ya mambo huko Sudan na imezitolea wito nchi mbalimbali kujiepusha na kuwarudisha raia wa Sudan nchini humo. Mkurugenzi Mtendaji wa shirika la afya duniani anayehusika na dharura za kiafya amesema kuna vigezo maalum sana na vya kipekee kwa ajili ya kutokomeza virusi vya korona na kwamba ni vigumu kutokomeza kabisa virusi hivyo. Mike Ryan amesisitiza kwamba inawezekana kuondolewa vitishio la virusi vya korona dhidi ya afya ya umma kupitia utoaji chanjo na matibabu na hivyo kuweza kuhitimisha hali ya dharura, lakini hatuwezi kuviangamiza kikamilifu virusi vya korona. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus pia juzi alitangaza kufikia kikomo hali ya dharura ya maambukizi ya corona duniani. Dr. Tedros alisisitiza kuwa hii haimaanishi kumalizika tishio la virusi vya korona, bali kuna hatari ya kubadilika upya virusi hivyo, alisema. Mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani ametathmini kwamba hadi sasa zaidi ya watu milioni saba wameaga dunia kwa ugonjwa wa uviko 19 duniani na kwamba kuna uwezekano takribani watu milioni 20 walikufa kwa ugonjwa huo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Rais wa Algeria amesema kujiunga nchi hiyo ya Kiafrika na kundi la BRICS kutasaidia Algeria kupiga hatua. Rais Abdulmajid Tebune ameyaeleza haya katika mazungumzo na baadhi ya taasisi ya vyombo vya habari nchini humo, na akaongeza kwamba kundi la BRICS linafadhili miradi mbalimbali mbali huko Algeria na kwamba Algeria na BRICS zitashirikiana pia katika upande wa kisiasa. Tebune amesema kundi la BRICS limewekeza kiasi cha dola bilioni mia moja, kiwango ambacho ni zaidi ya mtaji wa benki ya dunia. Nchi wanachama wa kundi la BRICS ni Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini. Nchi hizo kwa pamoja zinaunda zaidi ya asilimia 40 ya jamii nzima ya dunia huku zikidhibiti karibu robo ya uzalishaji wa ndani kimataifa. Wakati huo huo, ripoti mpya ya benki ya dunia ya mwezi Aprili mwaka huu ilieleza kuwa nchi wanachama wa kundi la BRICS zimezitimulia vumbi nchi za kundi la G7 katika kiwango cha ushiriki kwenye ukuaji uchumi duniani. Benki ya dunia ilitangaza katika ripoti yake mpya kwamba kiwango cha ukuaji wa uchumi wa nchi wanachama wa kundi la BRICS ambazo ni Russia, China, India, Brazili na Afrika Kusini mwaka huu wa 2023 kimefikia asilimia 32.1. Ripoti hiyo imesema ukuaji huo wa kiuchumi umepita ule wa nchi wanachama wa kundi la G7 linaloundwa na Ujerumani, Ufaransa, Italia, Japan, Uingereza, Canada na Marekani. Ripoti mpya ya Benki ya Dunia iliongeza kiwango cha ushiriki wa nchi wanachama wa kundi la BRICS katika ukuaji wa uchumi duniani mwaka 2028 kitafikia asilimia 33.3 kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa. Mnaendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka Idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imesema taifa shujaa la Palestina kamwe halitaacha kutoa jibu kwa jinai za magasibu wa kizayuni na kwamba litazidisha operesheni zake dhidi ya jinai hizo. Dr Omar, kijana wa Kipalestina aliyekuwa na umri wa miaka ishirini, jana aliuliwa shahidi na mlowezi mmoja wa kizayuni katika kijiji cha Sandala katika ardhi za Palestina zinazokadiwa kwa mabavu. Hamas jana usiku ilitoa taarifa ikisistiza kuwa itashadidisha operesheni za kimukawama ili kulipiza kisasi damu ya mashahidi shujaa wa Palestina hususan kijana huyo wa wa miaka ishirini aliyeuliwa na mlowezi wa kizayuni kwa kupigwa risasi. Hamas imetangaza kwamba damu ya raia wa Palestina sio nafuu na kwamba adui atalipa gharama kubwa kwa hatua yake hiyo. Hamas imewatolea wito pia wananchi shupavu wa Palestina katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kukabiliana na wanajeshi wa kizayuni na vitendo vya unyenyesaji vya walowezi wa kizayuni na kulipiza kisasi damu ya kijana huyo wa kipalestina na mashahidi wengine. Hamasi pia imewataka Wapalestina kujikusanya na kuelekea katika msikiti wa al-Aqsa ambao ndio mlengo mkuu wa wimbi kubwa la kulifanya eneo hilo kuwa la kiyahudi na kulivunjia heshima. Jana asubuhi, wanajeshi wa utawala haramu wa Israel walivamia kambi ya wakimbizi wa kipalestina ya Nur Shams, mashariki mwa mji wa Tul Karam, katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kuwaua shahidi vijana wawili wa kipalestina waliokuwa na miaka 22 mashahidi hao walipoteza maisha kutokana na, na majeraha ya risasi walizopigwa vifuani mwao, shingoni na tumboni. Haya ni kwa mujibu wa wizara ya afya ya Palestina. Na Robert F. Kennedy anayewania kuwa mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Demokrat amesema Rusia haitashindwa katika vita huko Ukraine na wakati huo huo, amekiri kuhusu uwezo mkubwa wa Russia kwa upande wa silaha ikilinganishwa na Marekani. Nchi za Magharibi zimekithirisha vikwazo dhidi ya Moscow, na wakati huo huo kuchochea moto wa vita huko Ukraine kwa hatua yao ya kuipatia Ukraine aina mbalimbali mbali za silaha na zana za kijeshi tangu Russia ianzishe operesheni za kijeshi dhidi ya nchi hiyo Februari 24, mwaka jana. Marekani imeipatia serikali ya Kiev silaha zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 35 tangu kuanza vita huko Ukraine Februari mwaka jana. Na hiyo ni sehemu ya msaada wa kijeshi wa dola bilioni 65 za neto kwa Kiev mwaka uliopita. Shirika la habari la Sputnik limeripoti kuwa Robert F. Kennedy, mwanasiasa wa Marekani ambaye anawania kuwa mgombea wa kiti cha urais katika uchaguzi ujao kupitia chama cha demokrat jana usiku alikiri kuwa Warasia hawawezi kushindwa katika vita hivyo. Tunaambiwa kwamba Warasia wanashindwa, lakini wenyewe wanaendelea kujizatiti kwa upande wa nguvu za kijeshi na wana uwezo mkubwa wa kisilaha kuzidi Marekani. Mwanasiasa huyo wa Marekani aidha ametahadharisha kuwa Washington haina akiba ya silaha kubwa ili kuchukua nafasi ya zile zilizoharibiwa vitani. Robert F. Kennedy Jr amesema ikiwa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky angeahidi kabla ya operesheni za Russia kwamba nchi yake haitojiunga na NATO, basi vita hivyo vingeweza kuepukika. Hadi kufikia sasa, kwa mara kadhaa, Russia na China zimewasilisha mapendekezo ya kufikia amani, mapendekezo ambayo yamepingwa na viongozi wa Marekani na Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa wakati huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Nawasomea haraka haraka, tovuti yetu ni pastoday.ir/sw. Tunasikika kupitia redio washirika, ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na sasa karibuni kwa ujiunga nami katika uchambuzi huu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: matamshi ya Zardali kuhusu nafasi ya Afghanistan kwa ajili ya amani duniani. Bilawal Bhutto Zardari, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, amesema katika mkutano wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Shanghai huko India kwamba Afghanistan ni ufunguo wa amani na uthabiti duniani. Katika mkutano huo Pakistani imeashiria umuhimu wa Afghanistan yenye amani na utulivu na kusisitiza kuwa kurejeshwa amani na uthabiti huko Afghanistan ni ufunguo wa umoja wa kikanda na ushirikiano wa kiuchumi na pia ni ufunguo kwa ajili ya amani na utulivu duniani. Hakuna shaka kwamba matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Pakistan kuhusu taathira za hali eneo ya Afghanistan kwa matukio ya eneo yanaashiria ukweli kwamba kwa zaidi ya miongo minne Jamhuri ya Kiislamu ya Irani na nchi nyingine za kanda hii zinatilia mkazo na kusisitiza juu ya swala hilo, lakini kwa kuzingatia mtazamo ilionao Pakistan kwa Afghanistan kama sehemu yenye umuhimu wa kimkakati, inajaribu kutekeleza kwa upande mmoja ajenda yake maalumu huko Kabul. Kwa msingi huu, jitihada za kikanda za kupatia ufumbuzi mgogoro wa Afghanistan hadi sasa hazijazaa matunda. Mulavi Mofle, mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Afghanistan anazungumzia hilo akisema, Pakistani ilikuwa na taathira katika matukio ya Afghanistan kwa kuungwa mkono na Marekani baada ya jeshi jekundu la Umoja wa Kisovieti kuivamia na kukalia kwa mabavu nchi hiyo, na kundi la Taliban ambalo limeitawala nchi hii kwa miula miwili, kwa hakika ni fursa ya mwisho kwa Islamabad huko Afghanistan. Aidha, swali hili linaulizwa kwamba je, ni kwa nini Pakistani katika duru mbili za kuwekwa madarakani kundi la Taliban inajaribu kuishawishi jamii ya kimataifa kulisaidia kundi hilo huku yenyewe ikijiweka kando na matukio ya Afghanistan. Tukijibu swali hili, tunapaswa kuzingatia maswala kadhaa. Mosi ni kwamba Pakistani haikutarajia kuona kuwa katika utawala huu mpya wa Taliban inakabiliana na kundi ambalo lilikuwa likidai uhuru kutoka Islamabad, na pili ni kwamba Taliban hao hao wanajaribu kuihujumu Pakistan kwa kutumia taariki Taliban ambayo inapigana dhidi ya serikali ya Pakistan. Na tatu ni kwamba Pakistan haina uwezo peke yake wa kuyapatia ufumbuzi matatizo ya Afghanistan, hususan yale ya kiuchumi. Wakati huo huo Marekani inaituhumu Pakistan kwa kupuuza makubaliano yake kuhusu Afghanistan, ambayo yamekuwa na athari mbaya katika uhusiano wa Islamabad na Washington. Amin Farjadi, mchambuzi wa masuala ya Afghanistan, anasema: Pakistani inakabiliwa na hali ngumu mkabala wa matukio yajayo nchini Afghanistan katika nyanja mbalimbali mbali, za kiusalama, kiuchumi na hata kisiasa. Kwa hiyo katika miezi ya hivi karibuni imekuwa ikitekeleza juhudi kubwa ili kuungwa mkono kimataifa ili kuisaidia Taliban chini ya mwavuli eti wa usalama wa dunia na hivyo kuimarisha zaidi nafasi yake kimataifa. Alakuli hal si Pakistani tu bali nchi zote za kanda hii na taasisi za kimataifa zinakiri juu ya kuwa machukio na athari matukio ya afghanistan kwa usalama wa dunia. Hata hivyo, kile kilicho na umuhimu ni ushirikiano wa pamoja na wadhati wa nchi husika katika mgogoro wa Afghanistan. Kinyume na haya, maneno matupu bila ya vitendo si tu hayaathiri matukio ya Afghanistan bali hatua za unduma kweli zinazidisha tu ukosefu wa usalama na kuchagiza hali ya mgogoro huko Afghanistan. Naendelea kutegea sikio matangazo haya moja kwa moja, wapendwa wasikilizaji, tume ujumba wako mfupi SMS, nami nitaurusha mubashara studioni. Nawakaribisha sasa kutegea sikio kipindi chetu cha kwanza. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa Kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu. Kipindi chetu kilichotangulia kilimzungumzia mmoja wa wanafunzi maalum wa Shekh Murtadha Ansari, yaani Mirza Habibullah Rashti. Tulieleza kwamba Habibullah Rashti alizaliwa mwaka 1234 Hijria katika mji wa Gilani, Iran. Tuliona jinsi alivyoanza harakati za kupinga dhuluma akiwa angali kijana mdogo. Tuliashiria pia jinsi alivyofanikiwa kufikia daraja ya umarja akiwa na umri wa miaka 25 tu. Sehemu ya 69 ya kipindi chetu kwa juma hili itatupia jicho kwa muhtasari maisha na mchango wa jahangir khane Kashkai, Alim na mwanazuoni mwingine mahiri wa Kishia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Jahangire Khan Kashkai alizaliwa mwaka 1243 Hijiria, mwafaka na mwaka 1828 miladia, katika moja ya viunga vya mji wa Isfahani nchini Iran. Jahangire Khan, kama walivyokuwa watoto wa eneo la Kashkai, alijifunza mapema kupanda farasi na kulenga shabaha. Kutokana na kuonekana kuwa na kipaji, akili na maarifa hali ya juu, baba yake alimwandalia mazingira ya kujifunza masomo ya msingi. Hakusoma masomo hayo kwa kwenda shule au katika maktaba kama ilivyokuwa ikijulikana hapo kale, bali kwa kuletewa mwalimu nyumbani. Akiwa na umri wa miaka 40, Jahangire Khan alifahamiana na mmoja wa shakhsia wasomi na wanazuoni mahiri katika zama hizo, ambaye alikuwa mtu aliyebobea katika uga wa mashairi. Alimu huyo alimshajiisha Jahangir Khan Kashkai na kumshauri ajiunge na shule kwa ajili ya masomo, kwani ana kipaji cha hali ya juu cha ufahamu. Hatimaye Jahangir Khan akajiunga na chuo cha Sadri cha Isfahani na kuanza kujishughulisha na masomo, wakati huo akiwa na umri wa miaka 40. Katika zama hizo za kale ilikuwa ada kwamba katika madrasa na vyuo vya kidini, mbali na kufundisha fikihi na usul, kulikuwa kukifundishwa pia elimu zingine za nakili kama hadithi na kadhalika na elimu za kiakili kama hisabati, tiba na nyinginezo. Daima maulama wa kishia walikuwa wakizingatia na kutoa kipaumbele kwa akili pamoja na utumiaji akili da. Hii ni kutokana na kuwa daima Uislamu unaotaka wafuasi wake kutumia akili, kutafakari na kutadabari na kuwataka wasikubali jambo pasina kulitafakari na kulitia akilini. Moja ya elimu za kiakili ambazo daima zilikuwa zikizingatiwa na kupewa umuhimu na shakhsia wakubwa wa kishia ni falsafa na kutumia hoja za kiakili kwa ajili ya mafuhumu na maana ya Qurani tukufu. Katika kipindi chote cha historia walikuweko watu ambao walikuwa na mtazamo finyu na fikra zisizo na upeo wa mbali ambao walikuwa wakiyatazama mafundisho ya dini katika hali yake ya dhahiri tu. Watu hawa hawakuwa wakilitambua na kuliamini suala la kutafakari na kuangalia mambo kwa batini na undani zaidi, na hivyo kutumia akili. Walikuwa wakiamini kwamba hilo haliwezi kufanywa na watu wa kawaida, bali jambo hilo ni makhususi na maalumu kwa watu maalum kama Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa na maimamu alaihimassalam, na wengine wanapaswa kufuata tu bila kutafakari. Katika kipindi chote cha maisha ya kijamii ya Waislamu Kulikuweko na duru katika historia ambayo kutokana na sababu za kisiasa na kijamii, watu wenye fikra finyu na mtazamo wa juu walikuwa ndio walio wengi katika jamii. Kipindi hiki cha historia, katika vyuo vya kidini, taaluma falsafa lilikuwa jambo geni na lililokuwa limehamwa. Si hivyo tu, bali baadhi ya watu walikwenda mbali zaidi na kutoa hukumu ya kwamba falsafa ni ukafiri. Kipindi ambacho Jahangir Khan Kashkai alipoingia katika chuo cha Isfahani akiwa na kipaji na upeo ule wa hali ya juu kilikuwa ndio kile kipindi cha falsafa kuhamwa na kuonekana kuwa kuone ni kitu kigeni na cha ajabu, katika hali ambayo kusoma falsafa na kujihusisha nayo ni jambo ambalo lilifikia hatua kutambuliwa kuwa ni ukafiri, na watu waliokuwa na shauku na mapenzi na taaluma falsafa walilazimika kujifunza kwa siri elimu hii. Jahangira Khan Qashqai akaondokea kuwa na mapenzi na falsafa ya Mulla Sadra. Maktaba hii ya falsafa inajulikana kwa jina la Hikmatul Mutaalia, hii ni kutokana na kuwa imechanganya baina ya irfani na falsafa. Hivyo basi mbali na kujifunza fiqhi usul fasihi ya lugha ya Kiarabu na elimu zingine kama isabati, tiba na nujumu, alijifunza pia kwa bidii elimu ya falsafa kwa Muhammad Reza Aqomshei, mmoja wa somi mashuhuri wa elimu ya falsafa katika zama hizo mjini Isfahan. Kutokana na kipaji na bidii aliyokuwa nayo, kwa haraka mno Jahangir Khan Kashkai alikwea haraka daraja za elimu na akaanza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini, yaani hauza, katika mji wa Isfahan. Mbali na kufundisha elimu kama fiqhi, usuli na akhlaqi, alikuwa akiwafundisha pia wanafunzi wake elimu ya falsafa kwa mbinu na njia ya kuvutia mno. Jahangir Khan alikuwa amebobea mno katika elimu hiyo kiasi kwamba hatua kwa hatua mtazamo wa watu wote kuhusiana na elimu ya falsafa ukabadilika na hivyo kuwafanya wapinzani wa elimu hiyo kugeuka na kuwa watu wa jamii walio wachache katika jamii. Akiwa na lengo la kubainisha masuala mbalimbali ya kifalsafa, Jahangir Khan alikuwa akitumia maneno ya Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na alikuwa akifundisha somo la Nahjul Balagha kwa kuchanganya na elimu ya falsafa. Ujanja na ubunifu wake huu kwa sehemu kubwa ulipelekea elimu ya falsafa sio tu kwamba isituhumiwa kwamba inapingana na sheria na kuiokoa na hilo, bali mafakihi na wanazuoni wa elimu ya fikhi nao pia wakaonyesha kuwa na mapenzi na elimu hii na kuitambua kuwa moja ya elimu muhimu. Hakim Jahangir Khan mpaka mwishoni mwa umri wake hakuvaa mavazi ya wanazuoni wa kidini, na katika mahafali zote alikuwa akihudhuria na zile zile nguo zake za kawaida kabisa zilizokuwa na kila ishara ya unyenyekevu. Alikuwa akijitambua kuwa hastahiki mavazi hayo. Mtume msomi huyo amelea na kutoa wanafunzi wengi walioondokea kuwa wanazuoni mahiri katika zama zao. Miongoni mwao ni Ayatullahi Burujerdi, mtu ambaye baadaye aliondokea kuwa marja mkubwa kishia wa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu. Baada ya miaka 45 ya kutafuta elimu, hatimaye Jahangir Khan Kashkai aliyeaga dunia mwaka 1910 iliyosadifiana na mwezi mtukufu wa Ramadhan akiwa na umri wa miaka 85 na kuzikwa huko katika mji wa Isfahan moja ya miji ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati, tukutane tena wiki ijayo. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati huo ninakuageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatuh. Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa nawakaribisha wapenda wasikilizaji katika macho yetu magazetini, moja kwa moja. Tunaanza na Taifa Leo linalochapishwa nchini Kenya, ambalo limeandika shujaa Mukami Kimathi atazikwa eneo la Njabini Jumamosi ijayo. Mama Mukami Kimathi ambaye ni mke wa hayati shujaa wa Mau Mau Dedan Kimathi alifariki dunia akiwa katika hospitali ya Nairobi. Mama Mukami alikuwa na umri wa miaka mia moja na moja wakati wa kufariki kwake. Ni miongoni mwa mashujaa wa vita dhidi ya wa wakoloni vilivyohakikisha wa taifa la Kenya limepata uhuru. Gazeti la Daily Nation la Kenya pia linayo habari inayosema pande zinazozozana katika chama tawala cha zamani Jubilee zimekimbilia kwa msajili wa vyama Ana Nderitu ili kutatua mzozo unaozidi kupamba moto chamani huku kila upande ukitaka kuiondoa kambi pinzani. Mrengo unaoongozwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta umeiandikia ofisi ya msajili wa vyama vya kisiasa ukitaka kutimuliwa chamani mbunge Sabina Chege ambaye alitawazwa na kambi pinzani kama kaimu kiongozi wa chama. Aidha, mrengo huo wa Kenyatta pia unataka wanachama wa mbunge wa bunge la Afrika Mashariki Kanini Kega ufutwe wabunge hao wawili wamekuwa wakiegemea upande wa muungano utawala wa Kenya Kwanza, jambo ambalo linamkera Kenyatta ambaye anaunga mkono muungano wa Azimio. Nalo gazeti la Standard la Kenya limeandika mazungumzo ya muungano wa wapinzani wa Azimio na muungano utawala wa Kenya Kwanza yanaonekana kukwama kabla ya kuanza kufuatia, kabla ya kuanza kufuatia matakwa ya hivi karibuni ya kiongozi wa upinzani Raila Odinga na washirika wake. Uongozi wa Azimio unasisitiza kuwa haupendezwi na kugawana madaraka kwa maagizo madhubuti kwamba ujumbe wao huo wasilishwe na ujumbe wao kwenye mazungumzo ya pande mbili. Muungano wa Azimio unazidi kutatiza mambo kwa kusisitiza kuwa wataingia katika mazungumzo kwa mtazamo kuwa serikali ya Kenya Kwanza iko mamlakani kinyume cha sheria na kwamba mazungumzo lazima pia yawe ndani na nje ya bunge. Nchini Rwanda, gazeti la New Times lina habari inayosema mapato ya utalii nchini humo yalipanda kwa asilimia 171.3 kutoka dola milioni 164 mwaka 2021 hadi dola milioni 445 mwaka 2022. Hayo ni kulingana na ripoti ya mwaka 2022 ya bodi ya maendeleo ya Rwanda, RDB. Ukuaji wa mapato ya utalii pia ni juu ya mapato yaliyotarajiwa mapema mwaka jana. Mapato ya utalii Rwanda yalifikia dola milioni 498 mwaka 2019 kabla ya janga la corona kuenea ne $1 ,2 ,1 ,2, na yalishuka hadi dola milioni 121 mwaka 2022, kulingana na data ya RDB ambayo ni bodi ya maendeleo ya Rwanda, ambayo inamaanisha kupungua kwa zaidi ya asilimia 3 au mara tatu. Nchini Uganda, gazeti la Monitor lina habari inayosema spika wa bunge Anita Mong amelaani namna mwanablogu maarufu Ibrahimu Tusubira almaarufu Isma Olaxis alivyouawa karibu na nyumba yake huko Kianja, kitongoji cha Kampala. Tusubira, ambaye amekuwa mwenyekiti wa chama cha wanablogu wa Uganda, alipigwa risasi na kuuawa karibu na lango lake Jumamosi usiku. E, sasa tunayaangazia magazeti ya Tanzania na tunaanza na habari leo lenye kichwa cha habari kisemacho historia ya Nyerere kufunda uzalendo. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Katika ukurasa wake wa mbele gazeti ya Nipashe ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Polisi, mkemia, DPP kuchunguza kifo cha mwanafunzi YUDOM. Gazeti la Mzalendo nalo lina kichwa cha habari kisemacho, Rais Samia kiboko azidi kuigeuza taswira ya Tanzania kuwa ya kisiasa. Mbagala sasa kupata hospitali kubwa ya ghorofa sita. Gazeti hilo pia lina picha inayomwonyesha makamu wa rais Dr Philip Mpango akisalimiana na rais wa Burundi Evariste Ndayishimiye Ikulu jijini Bujumbura jana. Mpango yupo nchini humo akimwakilisha rais Dr Samia Suluh Hassan katika mkutano wa 11 wa wakuu wa nchi na serikali wa nchi wanachama wa mpango wa amani, usalama na ushirikiano kwa ajili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ukanda wa maziwa makuu. Na mwisho naliangazia gazeti la Wamachinga ambalo limeandika, Mwigulu awataka wabunge kuwa wapole, uuzwaji wa hisa Tanga Simenti. Ni hayo tu wapendwa wasikilizaji, ambayo tumeweza kuwakusanyia kutoka baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, Kenya, Tanzania, Uganda na Rwanda. Ni saa sita na nusu kwa wakati wa hapa Tehrani, wapendwa wasikilizaji, na bado mko nasi. Tunaendelea na kukumbusha, tuma ujumba wako mfupi SMS katika nambari yetu ya WhatsApp, nami nitaurusha moja kwa moja humo studioni. Afrika, Afrika. Wiki hii ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami tena katika kipindi kingine cha Afrika wiki hii ambacho hutupia jicho matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa tutakayoangazia ni pamoja na maadhimisho ya sherehe za Mei Mosi nchini Tanzania nchini Kenya, tume ya kuchunguza mauaji ya Shakahola ya undwa, huku mhubiri Ezekiel Odero akiachua huru. Zaidi ya watu 130 wafariki dunia kwa mafuriko huko Rwanda, na kuendelea mapigano nchini Sudani licha ya kufikiwa makubaliano ya usitishaji vita. Karibuni. Darubini ya Afrika wiki hii inaanzia huko nchini Tanzania, ambako moja yaliyokuwa matukio muhimu wiki hii ni maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi duniani almaarufu Mei Mosi. Akihutubia katika maadhimisho hayo yaliyofanyika kitaifa mkoani Morogoro, Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alisema serikali yake imejiandaa kuendelea kuboresha maslahi ya wafanyakazi nchini ikiwa ni pamoja na kuwapandisha madaraja na vyeo wafanyakazi nchini humo. Aidha, katika hotuba yake hiyo, Rais Samia alizungumzia umuhimu na mchango wa wafanyakazi. Ndugu wafanyakazi, siku ya leo ni siku ya kutambua na kufurahia mchango wetu wa wafanyakazi kwenye uchumi na ustawi wa taifa letu. Ni siku ya kuonyesha heshima na kutoa shukrani kwa wafanyakazi kwa kazi kubwa wanayoifanya ndani ya taifa, kujitoa kwetu wafanyakazi kwa bidii, kusaidiana kujenga taifa linalojitambua, na kila taifa linavyokuwa kuna nguvu za wafanyakazi kwa kiasi kikubwa. Kwa wafanyakazi lazima tujipongeze, umadhubuti na ustawi wa taifa hili ni kwa sababu sisi wafanyakazi tunafanya kazi kubwa kujenga taifa hili. Visiwani Zanzibar, sherehe za Mei Mosi zilikuja na bishara njema, hasa kwa wastaafu. Akihutubia maadhimisho hayo wiki hii yaliyofanyika kitaifa katika viwanja vya skuli ya Nungwi, mkoa wa kaskazini Unguja, Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Husein Ali Mwinyi alisema serikali itapandisha pensheni kwa wastaafu kwa asilimia mia moja. Mwaka huu tumeamua kupandisha pensheni ya wastaafu, tutapandisha pensheni kwa wastaafu wale wa chini kabisa asilimia mia moja. Kwa maana nyingine ni kwamba mstaafu anayepata kima cha chini kuliko wote kwa sasa anapata shilingi elfu tisini kwa hiyo hao watapanda kwa asilimia mia moja wafike laki na thamanini. na wastaafu wengine wote watapanda kwa viwango tofauti mpaka yule anayepata kiwango kikubwa kuliko wote alikuwa ni dkt Hussein ali mwinyi huyo Tukitoka Tanzania tuelekee nchini Kenya, ambako wiki hii nchi hiyo ya Afrika Mashariki ilishuhudia matukio mbalimbali mbali, kama safari ya kansela wa Ujerumani huko Nairobi na viongozi wengine wakubwa duniani. Hata hivyo sakata la mauaji ya Shakahola liliendelea kugonga vichwa vya habari. Kuhusiana na sakata hilo, wiki hii ilishuhudia mhubiri Ezekiel Odero anayehusishwa na Pasta Paul Makenzi ambaye anakabiliwa na mauaji ya umati ya zaidi ya watu mia moja aliachiwa huru na mahakama ya Mombasa. Pamoja na hiyo, lililotoa mguso zaidi ni hatua ya rais William Ruto ya Kenya ya kuunda tume ya kuchunguza mauaji hayo katika kaunti ya Kilifi. Ruto amemtwika jaji Jesi Lesit jukumu la kuongoza tume itakayochunguza mauaji tata katika msitu wa Shakahola, ambao uko katika shamba linalomilikiwa na kasisi aliyehusishwa na mauaji hayo. tume hiyo itachunguza vifo vya zaidi ya watu mia moja wanaoaminika kuwa ni wafuasi wa pote moja la Kikristo lenye misimamo mikali ambalo kiongozi wake aliwaamuru wakae na njaa hadi kufa ili waweze kukutana na Yesu mbinguni. Wiki iliyopita Rais Ruto alinukuliwa akisema hatua ya kuunda tume hiyo inalenga kutegua kitendawili cha mauaji hayo tunaweka judicial commission of inquiry so that we can get to the bottom of what really happened in Shakahola with the Makenzi and all his collaborators. Wakati huo huo, viongozi wakuu wa Kikristo kutoka Muungano wa Kiinjilisti wa Kenya wiki hii walitoa wa msimamo wa kutomtambua Ezekiel Odero na Paul Makenzi na kuwataja kuwa ni wahubiri bandia. Aidha, viongozi hao wamesema kuzembea kwa idara ya usalama ndiko kulikochangia ongezeko na maafa ya Shakahola. Wakati alipofikia kusimamisha watoto wasiende shule, we made an intervention, serikali inajua, we made an intervention, we made a move. lakini sasa tukishapeleka ishu kwa serikali tuondoa mikono. Tunachosema ni kwamba watu kama wamekufa zaidi ya mia moja huko, ndio tunajua kuna mtu alizembea mahali fulani, kwa watu wahusikanao, edha alizembea ama alikula mlungula hapo. Lakini kama kila kitengo kilikuwa active, isingefika hapo. Adri tujuavyo, Ezekiel hayuko chini ya mwavuli wowote wa Ezekiel mm. Yuko peke yake, na kama tulivyosema hapa, tunasema tunaomba na kupendekeza kwa dhati kwamba e, Paul Mackenzie achunguzwe na yeyote mwingine ambaye anatabia jinsi yake mm. Wakati huo huo, baadhi ya wananchi wa Kenya wamezungumzia sakata la Shakahola na waliambia Meza ya Afrika wiki hii kwamba Makenzi amekuwa akiwadhulumu akina mama huko Shakahola. Chukulia huyu aliyefanya hili jambo kama si mhubiri, mimi naona ni mtu tu wa kawaida, ama ni shetani ama ni mhalifu yani Sijui watu wanawapatia nini hata wakifika mu hospitali hawataki kutibiwa, hawataki kukula na zaidi ya siku nne, nikitembea hapo General, wanasema wako na saumu. Tukiwa bado tunaangazia sakata la Shakahola huko nchini Kenya, wiki hii baadhi ya wafuasi wa kanisa lenye utata la Paul Mackenzie waliokolewa wakiwa katika hali mahututi baada ya kutokula kwa siku kadhaa. Mmoja wa wafuasi hao alikuwa na haya ya kusema. Hili jambo la kuomba si kwamati unalazimishwa ufanye, uh -huh. Unaambiwa kwa wakati ulipofika, inabidi ujinyime, ili mwili um, upate nguvu ya roho, ili uweze yes, kuyajua yaliyo ndani ya roho. Unaona, sasa ni roho mwenyewe ndio hiyo sasa. Tukaniona ninafunga, baada ya kama siku sita saba najifungua mwenye mwenyewe, anasema maisha vile vile. inasikitisha sana na sakata la Shakahola. Na watu wasiopungua mia thelathini na sita walifariki dunia wiki hii huko Rwanda kufuatia mafuriko yaliyoyakumba baadhi ya, ya, ya maeneo hasa ya magharibi mwa nchi hiyo. Shughuli za mazishi zimekuwa zikifanyika katika maeneo tofauti yaliyokumbwa na mafuriko huko Rwanda. Hadi tunaandaa kipindi hiki, nyumba zaidi ya mia nne zilikuwa zimesombwa kikamilifu na mafuriko hayo. Mmoja wa mashuhuda alikuwa na haya ya kuiambia meza ya Afrika wiki hii. Mafuriko yenyewe yalikumba eneo hili ambapo uh, yalikuwa makubwa kabisa. Uh, nyumba zaidi ya mia nne na kitu zimeteketea kabisa, na watu hawana pa kuishi na miundombinu imekwenda kabisa, imeharibika vibaya sana, barabara, uh, baadhi madaraja uh, yame yamefunikwa na maji, na waya za umeme, waya za simu, kila kitu kabisa kimesombwa na maji Kutokana na mafuriko haya, majanga ya mafuriko na maporomoko ya udongo hayakuisibu tu Rwanda, kwani watu wengine wasiopungua 72 walipoteza maisha wiki hii kutokana na mafuriko yaliyotokea siku Alhamisi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo ambalo limekuwa likikumbwa na maafa kutokana na hujuma za waasi. Maafa kama hayo yalitokea pia wiki hii nchini Uganda, ambako kwa akali watu wasiopungua 20 waliaga dunia kwa mafuriko na maporomoko ya udongo katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. nahitimishia huko nchini Sudan ambako licha ya wiki hii kufikiwa makubaliano ya kusitisha vita kwa wiki moja kati ya jeshi la taifa na kikosi cha radi ya mali ya haraka, lakini mapigano yaliendelea kushuhudiwa kwa wiki ya tatu. Hayo ni kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na wizara ya mashauri ya kigeni ya Sudan Kusini. Taarifa hiyo imetolewa siku chache baada ya rais wa Sudan Kusini Salvakir kuanza mazungumzo ya upatanishi kati ya pande hizo mbili zinazohasimiana kama mwakilishi wa shirika la maendeleo la nchi za ukanda wa Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika, IGAD. Zaidi ya watu mia sita wanaripotiwa kuwawa tangu kuzuka kwa mapigano hayo. Ni hayo tu, mpenzi msikilizaji, kutoka meza ya Afrika wiki hii. Hadi tutakapokutana tena wiki ijayo katika darubini nyingine ya Afrika wiki hii, ninakwageni nikikushukuruni kwa kunitegea sikio, kwaherini. Na sasa nasoma maoni yake msikilizaji wetu, Yunus Masud. Ni Yunus Masud wa pande za Bububu, Zanzibar. Ameandika, naitwa Yunus Masud, nipo Bububu, Zanzibar. tunamwomba Allah subhanahu wataala awape nguvu zaidi na zaidi kupambana na maadui wa Uislamu na Waislam katika kuvunjiwa heshima matukufu ya Waislamu. Akaandika, tunaipongeza Irani na viongozi na wananchi wake kusimama imara dhidi ya maadui wa Waislam. Taifa la Iran ni fahari ya Waislamu katika ulimwengu. Allah aipe nguvu Iran katika kupambana na maadui wetu, amin. Vilevile vile, Yunus Masud wa Bububu Zanzibar akaandika, Iran imechukua nafasi kubwa katika ulimwengu katika kupambana na kupigania haki za Wapalestina wakati jamii za wa, walimwengu zikifumbia macho mateso ya Wapalestina. <muchas> Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 16 mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 hijiria, sawa na tarehe 7 Mei mwaka 2023 miladia. Miaka 215 iliyopita katika siku kama ya leo Wananchi wa Uhispania walianzisha harakati dhidi ya vikosi vya jeshi la mfalme Napoleon Bonaparte wa Ufaransa vilivyokuwa vinakalia kwa mabavu nchi yao. Wakati huo, Uhispania pia ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja ya makoloni makubwa ya Ulaya na ilikuwa ikikalia kwa mabavu ardhi nyingi nje ya bara hilo. Lakini wananchi wa Hispania walikuwa wameonja uchungu wa nchi yao kukaliwa kwa mabavu na vikosi vya kigeni. Baada ya miaka mitano ya mapambano dhidi ya vikosi vamizi vya Ufaransa, walifanikiwa kuvifukuza vikosi hivyo mwezi Disemba mwaka 1813. Siku kama ya leo miaka 211 iliyopita alizaliwa Robert Browning, malenga na mwana fikra wa nchini Uingereza. Akiwa kijana mdogo, Browning alikuwa na maandalizi ya kuwa malenga ambapo alitoa shairi lake la kwanza akiwa na umri wa miaka 12 tu. Taratibu akaanza kupata mashuhuri katika jamii wa Uingereza taratibu akaanza kupata mashuhuri katika jamii ya Uingereza kama malenga mkubwa. Robert Browning alikuwa akiwasilisha itikadi yake juu ya umoja wa Mungu duniani kupitia mashairi yake. Na siku kama ya leo miaka 135 iliyopita Muafaka na tarehe ya 7 Mei mwaka 1888, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilianzisha uvamizi katika ardhi ya Zimbabwe ya sasa. Mipango ya kuikalia kwa mabavu Zimbabwe ilibuniwa na mwanasiasa na mfanya biashara aliyejulikana kwa jina la Cecil Rhodes, ambaye aliasisi shirika la Afrika Kusini la Kiingereza nchini humo kwa kusaidiwa na jeshi la Uingereza. Rhodes aliua kwa umati maelfu ya raia wazalendo na kuwakamata mateka wengine wengi, na hivyo kuweza kuidhibiti ardhi yote ya Zimbabwe na kuipachika jina la Rhodesia. Asante sana Salum Bendera kwa makala hiyo leo katika historia. Mimi kabla ya kukualitea muhtasari wa habari, naendelea kusoma hizi jumbe, maoni yaliyotumwa kwa njia ya SMS. Nasoma, naendelea na mwendelezo. Yazid Akida wa chumba geni, msikilizaji wetu huyu mtajika Tanga, Tanzania, ameandika utenzi. Ameanza: umoja wa Mataifa mbali umeangalia, umetoa taarifa ya janga kubwa la njaa, anja lisijeleta maafa nchini Nigeria, itatawala masafa ya hadi masharikia. naitwa Dkt. Yazid Akida, mwihaji wa chumba geni, Tanga, Tanzania. Nasi tunakushukuru sana. Nageukia maoni ya msikilizaji wetu mwingine huyu mtajika, Sherali Fadhel wa Dar es Salaam Tanzania, ameandika kujipanga na kuundwa jeshi chini ya usimamizi wa OIC kwa kushirikiana bega kwa bega na ndugu zetu wa Palestina ndiyo ubora kwa vitendo vya umma huu wa Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Tunakushukuru sana msikilizaji wetu Sherali Fadhel wa Dar es Salaam, Tanzania. Na geukia maoni ya Asia Edris wa Mombasa, Kenya ameandika, asante sana Redio Teherani kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika Redio Teherani hona mpinzani Afrika Mashariki na duniani kote kwa ujumla. Tunakushukuru sana Asia Edris kutoka Mombasa, Kenya na hapa nasoma ujumbe wake. Msikilizaji wetu huyu kwa, ameandika asante. Kwa majina, anaitwa Muozi Mfikije. Mfikije jina la kilugha, anasema Muozi naishi Chinoi, Zimbabwe, ila mzaliwa wa Uganda. Jina lake nasemeitwa Muozi. Shukran sana, nasi tuta kuunga. Shukran. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Umoja wa Mataifa wiki hii umetahadharisha kuwa idadi kubwa ya watoto wanaokufa vitani huko Sudan, na kwamba ripoti zinaonyesha watoto saba walikuwa wakiuawa au kujeruhiwa kila saa nchini humo. Rais wa Algeria Abdulmajidi Tebune amesema kujiunga nchi hiyo ya kiafrika na kundi la BRICS kutasaidia Algeria kupiga hatua. Kundi la BRICS linayoundwa na, na nchi wanachama Brazili, Russia, India, China na Afrika Kusini. Harakati ya mapambano ya kisama ya Palestina Hamas imesema taifa shujaa la Palestina kamwe halitoacha kutoajibu kwa jinai za maghasibu wa kizayuni na kwamba litazidisha operesheni zake dhidi ya jinai hizo na Robert F. Kennedy anayewania kuwa mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Demokrat amesema Russia haitashindwa katika vita huko Ukraine. Na wakati huo huo, amekiri kuhusu uwezo mkubwa wa Russia kwa upande wa silaha ikilinganishwa na Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, na ndio tunafikia ukingoni mwa matangazo ya mchana huu na sina la ziada. Muhtasari huu wa habari ndio unakomea hapa. Nawashukuru wenzangu waliofanikisha matangazo haya, na vilevile, nitakuwa mchache wa shukrani nisipowashukuru wasikilizaji wetu waliotuma ujumbe mfupi SMS kupitia namba yetu ya WhatsApp ya kawaida. Nawashukuru nami, maoni yenu nimearusha mubashara kwa manufaa ya wengine na wageni, kutoka hapa Teherani, nikiwatakia siku njema na mchana mwema, kwa herini.