Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ambao wanamfuata Mtume nabii aliye ummi, asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamuona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qur'ani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni katika matangazo yetu ya mchana yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho eh, kampeni za uchaguzi nchini Uturuki na ahadi zinazotolewa na, na wanasiasa katika kampeni hizo. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi au uchambuzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika baadhi ya nchi za mashariki mwa Afrika. Makala ya leo katika historia itafuatia dondoo za baadhi ya magazeti ya leo, na matangazo yetu mchana huu yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Uh, mimi niliyeko studioni kukuleteni taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni Amir Ibrahim Rutajengwa. Uh, nikiwa na matumaini kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Kwamba mamilioni ya wasudani wanakabiliwa na uhaba wa chakula huku vita vikiendelea baina ya pande mbili hasimu za jeshi. Zaidi ya watu 200 wameripotiwa kuaga dunia katika mafuriko yaliyolikumba eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Jesusi na kibaraka wa mashirika ya ujasusi ya CIA, Mossad na Sapo anyongwa mapema leo nchini Iran. Na brigedi ya Jenini atangaza kwamba azu, adui mzayuni hatanusa wala kuona amani. Habari kamili. Wakati mapigano ya ndani yakiendelea nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba watu milioni 19 nchini humo wanaweza kukumbwa na uhaba wa chakula katika miezi ijayo. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa, alitangaza habari hiyo ya kutisha jana Ijumaa, na kuongeza kwamba shirika la mpango wa chakula duniani linazitaka nchi kuweka mipaka yao wazi kwa wale wanaokimbia ghasia na machafuko nchini Sudan na kuwaruhusu wakimbizi kuingia bila ya kubaguliwa na wala wasilazimishwe kurejea makwao. Farhan Haq amesema. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetangaza kwamba limepokea ripoti kwamba hadi Aprili 25 watoto 190 walikuwa wameuawa katika mapigano ya ndani nchini Sudan. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi linakadiria kwamba karibu watu milioni moja wamekimbia Sudan baada ya kuanza vita. Mapigano makali yalizuka Aprili 15 kati ya kiongozi mkuu wa Sudan, Jenerali Abdul Fattah al Burhan ambaye anaongoza jeshi la Sudan, na naibu wake aliyegeuka kuwa mpinzani, Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha radiamali mali ya haraka RSF. Hadi sasa watu wasiopungua mia sita wameuawa na maalfu ya wengine kujeruhiwa katika mapigano hayo yanayoendelea katika maeneo kadhaa ya Sudan, hususan katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartuma. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Theo Ngwabigija amesema idadi ya waliofariki dunia kutokana na mafuriko yaliyolikumba eneo hilo imefikia mia moja sabini na sita na kwamba wengi wao bado hawajulikani waliko. Hata hivyo mwanachama wa jumuiya ya kiraia katika eneo hilo Karsole Martin amesema miili ya watu 227 walioaga dunia kutokana na mafuriko imepatikana. Vijiji vya bushushu na nyamukubi vilisombwa na maji baada ya mito ya mashariki mwa Kongo kuvunja kingo zake. Kasole Martin amesema watu wanalala nje na shule na mahospitali ya maeneo hayo yamefungwa. Vyombo vya habari vya ndani vinaripoti kwamba katika mojawapo ya vijiji vya Kivu Kusini, zaidi ya robo tatu ya nyumba zote zimesombwa na maji, ikiwa ni pamoja na vituo vya afya na shule. Upande wa pili wa ziwa Kivu, katika nchi jirani ya Rwanda, watu wasiopungua 130 wameripoti kuaga dunia kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo. Ripoti zinasema wanafunzi 15 ni miongoni mwa waliofariki wa dunia na kwamba jumla ya shule 33 zimeharibiwa. Nyumba zisizopungua 500 pia zimeharibiwa na mafuriko ya wiki hii nchini rwanda hususan katika wilaya za Rubavu, Karongi, Rutsiro, Nyabihu na Ngororero ambazo ni miongoni mwa maeneo yaliyoathiriwa zaidi na maafuriko ya wiki hii nchini Rwanda. Hukumu ya kifo iliyotolewa na mahakama ya Iran dhidi ya Habib Farajullah Chabi, kiongozi wa kundi la kigaidi linalojiita Harakati Nidhal ambalo liliua makumi ya watu wasio na hatia wakiwemo wanawake na watoto kupitia mashambulizi kadhaa ya kigaidi imetekelezwa mapema leo Jumamosi, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Habib Farajullah Chabi, aliyepewa jina la utani la Habib Esyud, amekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Harakatu Nidhal tangu mwaka 2005 chini ya usaidizi wa mashirika kadhaa ya ujasusi kama CIA, Mossad na SAPO, shirika la ujasusi la Sweden, na baadhi ya nchi katika kanda ya magharibi mwa Asia. Na kundi hilo la kigaidi chini ya uongozi wa Habib Asyud limeua shahidi au kujeruhi zaidi ya raia 450 wa Iran. Tarehe 22 Septemba mwaka 2018 pekee, kundi hilo la kigaidi lilishambulia gwaride la polisi na jeshi katika mji wa Ahwazi kusini mwa Iran na kuua raia wasiopungua 25. Wanachama wa kundi hilo walitangaza waziwazi kwamba ndio waliotekeleza hujuma hiyo ya kigaidi. Harakati kubwa zaidi ya kundi hilo la kigaidi zilijikita katika operesheni za uharibifu, mauaji na milipuko ya mabomu katika eneo la kusini magharibi mwa Iran, hususan mkoa wa Khuzestan, kuvuruga usalama na amani katika eneo hilo na hatimaye kushawishi wananchi kujitenga na Iran. Habib Farajullah Chabi alikamatwa na vyombo vya usalama vya Iran katika operesheni iliyofanyika nchini Uturuki Novemba 2022, na baada ya kukamilika upelelezi na hatimaye kutolewa hati ya mashtaka, vikao nane vya mahakama vilifanyika vikishirikisha mawakili wake na mawakili wa familia za mashahidi waliouawa na kundi lake. Farajullah Chabi alikabiliwa na tuhuma za kufanya uharibifu katika nchi kupitia njia ya kuunda, kusimamia na kuongoza kundi la kigaiti lina, la kigaidi linalojiita Harakatu Nidhal na kupanga na kutekeleza mashambulizi ya kigaidi na vilevile vile uharibifu wa mali ya umma. Chaba amekiri kwamba alikuwa na uhusiano na mashirika ya ujasusi ya Israel Mossad na CIA la Marekani. Kundi hilo pia limekiri kwamba lina uhusiano na kundi la kigaidi la Daesh. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Brigedi ya Jenin yenye mfungamano na Saraya al Quds tawi la kijeshi la Harakati ya Jihadi Islami ya Palestina imetangaza kwamba utawala ghasibu wa Israel hautaona wala kunusa harufu ya amani, na kwamba wazayuni watajutia walioyafanya. Brigedi ya Jenini imetangaza katika taarifa yake wakati wa shughuli ya kuwakumbuka mashahidi watatu wa Kipalestina, akiwemo shahid Shekh Khidhr Adnan kwamba hatutanyamazia kimya haki yetu ya kujibu jinai ya mauaji ya Khidhr Adnan na hatutatulia hadi tutakapotia majuto ndani ya moyo wa adui na kumfanya jutia alichokifanya na hatimaye kufurahisha nyoyo za watu wa Palestina. Brigedi ya Jenini imesisitiza katika taarifa hiyo kwamba makundi yote ya Saraya Al-Quds katika ukingo wa Magharibi yatafuata nyayo za Sheikh Khidri Adnan na kuongeza kwamba silaha zetu ni halali na jihadi yetu itaendelea katika nyanja zote. Katika siku chache zilizopita, makundi ya mapambano ya Palestina yamekuwa yakitoa taarifa na kusisitiza udharura wa kulipiza kisasi cha kuuliwa shahidi Khidhri Adnan. Shahidi Khidhri Adnan, aliyekuwa na umri wa miaka 44, mmoja kati ya viongozi wa harakati ya Jihadi Islami ya Palestina na mfungwa wa muda mrefu wa Kipalestina katika jela za Israel alikufa shahidi asubuhi ya Jumanne, Mei pili, mwaka huu baada ya siku 86 za mgomo wa kula akipinga kuzuiliwa kwa muda mrefu na utawala haramu wa Israel bila ya sababu yoyote. Na ofisi ya mwendesha mashtaka wa Malmo nchini Sweden imetoa hati ya kukamatwa mwanasiasa wa Denmark mwenye asili ya Sweden, Rasmus Paludan ambaye hivi karibuni aliivunjia heshima Qur'ani tukufu. Rasmus Paludan, kiongozi wa kundi la mrengo wa kulia nchini Denmark liitwalo Hardline, mnamo Januari 21, na kwa msaada na ulinzi wa polisi, alichoma moto nakala ya Qur'ani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki huko Stockholm nchini Sweden na siku chache baadaye akazichoma moto nakala mbili za Qur'ani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen na Denmark na karibu na msikiti. Mwezi uliopita Aprili, pia kundi la watu wenye misimamo ya chuki dhidi ya Waislamu nchini Denmark lilivunjia heshima Qur'ani tukufu mjini Copenhagen. Kitendo hicho kiovu kilifanywa na mwanachama mmoja wa kundi la chuki dhidi ya Waislamu lenye mielekeo ya utaifa nchini Denmark mbele ya ubalozi wa Uturuki. Watu wengi wenye misimamo mikali na chuki katika nchi za Ulaya hususan Denmark wameivunjia heshima Qurani tukufu na kuzichoma moto nakala za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kwa kisingizio cha uhuru wa kutoa maoni, jambo ambalo limelaaniwa vikali na Waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amelaani wimbi la kuvunjiwa heshima Qurani tukufu na makundi yenye misimamo mikali katika nchi za Ulaya. Naser Kanaani amesema kwamba wimbi hilo la kuvunjia heshima Qurani halikubaliki na kwamba vitendo hivyo vinahatarisha amani na utaratibu wa kuishi kwa pamoja na utangamano wa jamii ya mwanadamu. Kanaani amekosoa pia kimya cha wale wanaojinadi kuwa watetezi wa haki za binadamu wanaofumbia macho vitendo hivyo vya chuki dhidi ya Waislamu na Uislamu. Amesema vitendo hivyo vinachochea misimamo mikali, ghasia, na kuhatarisha usalama wa dunia. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho kampeni za uchaguzi zilizopamba moto nchini Uturuki. Ahadi za kila namna za wanasiasa zimepamba moto katika wakati huu wa kukaribia uchaguzi wa bunge na ule wa rais nchini Uturuki. Katika uchaguzi wa Mei 14 mwaka huu nchini Uturuki, vyama kumi na tatu huru vya siasa vitashiriki na vyama vingine kumi na tatu eh, chini ya mwavuli wa miungano ya aina nne. Baadhi ya vyama vya, vya, vya siasa vinashiriki katika uchaguzi ujao wa Uturuki katika mfumo wa miungano mitano tofauti iliyopewa majina ya Muungano wa Jamhuri, Muungano wa Taifa, Muungano wa Ata, Muungano wa Kazi na Uhuru na Muungano wa Nguvu za Kisoshalisti. Rais Recep Tayyip Erdogan ni mgombea wa chama tawala cha Muungano wa Jamhuri. Si tu katika kampeni zake anadai uhuru wa Uturuki katika masuala ya nishati, lakini pia Erdogan ametangaza Uturuki kuwa muuzaji mwingine mkubwa wa nishati duniani. Ukweli ni kwamba tunalazimika kusema, Erdogan amejipanga vizuri kuhakikisha anashinda tena katika uchaguzi wa Mei kumi na nne. Hivi karibuni alitangaza kugunduliwa kisima kikubwa cha mafuta chenye uwezo wa kuzalisha mapipa laki moja kwa siku katika eneo la Gabar, katika sherehe ya ufunguzi wa miradi kadhaa ikiwa ni pamoja na kiwanda cha kuzalisha nishati ya jua cha Karapinar na bwawa la Bosker huko Konya. Katika sehemu moja ya hotuba yake, Erdogan aliahidi kutokomeza ugaidi nchini Uturuki na kusema tutaondoa kila kikwazo kinachokwamisha juhudi zetu za kutumia utajiri na maliasili ya Uturuki. Vile vile ametangaza kwamba matatizo ya kiuchumi ya wananchi yatatatuliwa ikiwa miradi ya mafuta na gesi itakamilika na kutumiwa ipasavyo. Kauli na ahadi hizo za Rajab Tayib Erdogan zinaonyesha kwamba tegemeo pekee la chama tawala nchini Uturuki ni kutoa ahadi za kiuchumi za kuboresha maisha ya wananchi. Ahadi hizo zimetolewa baada ya serikali ya Ankara kujiona katika siasa, kujiondoa katika siasa za mivutano na nchi jirani na eneo la magharibi mwa asia kwa ujumla. Lakini bado viongozi wa chama tawala cha Muungano wa Jamhuri huko Uturuki hawajatoa maelezo ya kuridhisha kuhusu namna ya kupitishwa sera hizo na sababu zilizopelekea Uturuki kukumbwa na mzozo wa kiuchumi na wananchi wa nchi hiyo kukumbwa na matatizo ya maisha. Ukweli ni kwamba sera za kutumia mabavu ya kijeshi za serikali ya Rais Tayyip Erdogan ndiyo sababu ya matatizo ya sasa ya Uturuki. Maafisa wa Ankara hivi karibuni walitangaza kwamba wameingia katika mazungumzo ya amani na Siria baada ya miaka mitano ya kutumia mabavu kwa tamaa ya kuiondoa madarakani serikali ya Damascus. Hata hivyo Rais Bashar Al Asad wa Siria amesema waziwazi kwamba kuondolewa wanajeshi wa Uturuki ndani ya ardhi ya Siria ndilo sharti la kwanza la kufanya mazungumzo na Ankara. Wataalamu na wachambuzi wa vyombo vya habari wa Uturuki walikuwa wanasema kwamba mbinu kuu inayotegemewa na Rais Rajab Tayib Erdogan kwa ajili ya kupata ushindi katika uchaguzi ujao ni kutoa maneno makali na kuwashambulia bila huruma wapinzani wake hasa Kamal Kilichaloglu ambaye anahesabiwa ni mtu mwenye misimamo ya wastani. Kwa upande wake, Kamal, mkuu wa Chama cha Jamhuri ya Watu na mgombea wa Muungano wa Taifa, ambaye hivi karibuni alipata uungaji mkono wa makundi ya wa Wakurdi anajaribu kujikusanyia kura nyingi kwa ahadi za kuwapigia kwa, kwa kuwatoa ahadi chungu mzima kwa wapigaji kura. Mpinzani huyo mkubwa wa Erdogan katika uchaguzi ujao anazungumzia ramani ya njia yenye nukta saba za kukwamua uchumi wa Uturuki. Akihojiwa na gazeti la Financial Times mwishoni mwa mwezi uliopita, Kamal alitoa ahadi akisema Nitahakikisha Uturuki inajiunga na Umoja wa Ulaya haraka iwezekanavyo iwapo nitashinda katika uchaguzi ujao. Kuboreshwa hali ya uchumi wa Uturuki ni ahadi nyingine ya mgombea wa Muungano wa Taifa. Wakati huo huo, kambi ya upinzani imeishutumu kambi ya chama tawala kwa kutumia suhula za serikali kwa manufaa ya Erdogan katika uchaguzi ujao, na tayari wamezungumzia suala la chama tawala na waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki kujaribu kufanya udanganyifu na uchakachuaji wa matokeo ya uchaguzi ujao. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 946 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49 ya, ya Alhujurat tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya yake ya kumi ambayo inasema audhu billahi min alshaitani arrajim, inma lmuminun ikhwatun faslihu bin akhawaikum wattaqu llah lalakum turhamun, kwa hakika waislamu wote ni ndugu, basi patanisheni baina ya ndugu zenu na mcheni Mwenyezi Mungu ili mrehemewe. Katika ubora ulionao, Uislamu ni kuweka msingi wa kuwepo uhusiano wa kiudugu baina ya waumini wote. Kwa kawaida ndugu wawili katika familia moja huwa wanajichukulia kuwa na hadhi na nafasi sawa katika familia yao, pasina mmoja kujihisi au kujifanya bora kuliko mwenziwe na kujipa cheo na nafasi ya juu zaidi. Na namna hivyo pia Uislamu unawahusia waumini kwamba pamoja na kutofautiana kwao kwa makabila asili na lugha, wajione wote wako sawa, wala asitokee yeyote kati yao akajiona mbora kuliko wenzake. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliwafungisha masahaba zake mkataba wa udugu ili mfungamano huo wa kidini uendelee kuwepo daima kati ya Waislamu katika zama zote za historia. Katika hotuba alizotoa katika nyakati, mwahala na mazingira tofauti, nabii huyo wa rehma alikuwa akisisitiza kwa kusema, mwarabu hana ubora kwa asiye mwarabu, wala mweupe hana ubora kwa mweusi. Bali wote ni ndugu na waja wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo kila zinapotokea tofauti na mizozo baina ya Waislamu wawili, au makundi mawili ya Waislamu, jukumu wanalokuwa nalo Waislamu wengine ni kuwasuluhisha na kuwapatanisha wenzao kwa msingi wa udugu na kutekeleza haki na uadilifu baina ya Waislamu hao waliogombana. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba haijuzu kwa mtu yeyote kujikweza na kujiona bora kuliko wengine kwa sababu waumini wote wanalingana na wana hali na hadhi sawa. kinyume na uhusiano wa wazazi kwa watoto wao ambao unaanzia juu kushuka chini, uhusiano baina ya ndugu huwa na mlingano wa usawa. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kama ambavyo familia huchukua hatua kutatua tofauti zitokeazo kati ya ndugu wawili, jamii ya Kiislamu pia inapaswa kufanya juhudi za kuondoa tofauti zinazozuka baina ya waumini na kuleta suluhu na mapatano kati yao. Waaidha, aya hii inatutaka tujue kwamba Amani, upendo na masikilizano yanayokuwepo baina ya waumini huwa sababu ya wao kuteremkiwa na rehma za Mwenyezi Mungu. La Enyi mlioamini, wanaume wasiwadharau wanaume wengine, huenda wakawa bora kuliko wao, wala wanawake wasiwadharau wanawake wengine, huenda hao wakawa bora kuliko wao, wala msitiane kasoro wala msiitane kwa majina mabaya ya kejeli. Ni uovu kutumia jina baya baada ya kuishaamini, na wasiotubu hao ndiyo madhalimu. Baada ya aya iliyotangulia kutilia mkazo uhusiano wa kiudugu kati ya waumini, aya hii inagusia mifano mitatu ya madhambi ya ulimi yanayoudhuru na kuutia doa uhusiano huo wa kiudugu, kwa kueleza kwamba si mwanamme wala mwanamke yeyote au watu wa kabila na rangi yoyote ile wenye haki ya kumdharau na kumkejeli mtu au watu wa kabila mbali na rangi nyingine kwa sababu hakuna mtu au kaumu yoyote iliyobora na iliyo juu kuliko nyingine hata ijipe haki ya kuwadharau na kuwadunisha watu wengine. Alkadhalika kuwapa watu au kaumu zao lakabu na majina yasiyopendeza, na kuwaita watu kwa lakabu na majina machafu husababisha vinyongo, chuki na uadui kati ya pande mbili. Kwa sababu hiyo Allah subhanahu wa ta'ala ameyaeleza hayo kuwa ni madhambi na kwamba kutotubia na kutoacha tabia hiyo chafu ni alama na kielelezo cha dhulma ambayo mtu anawafanyia wenzake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba kumwamini Mwenyezi Mungu hakuendani na kuwadharau na kuwadunisha waja wa Mwenyezi Mungu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuwadharau na kuwadunisha watu na kaumu zingine ni alama ya kujikweza na kujiona bora. Kurani tukufu inakabiliana na tabia hii chafu kwa kusema haifai kujiona bora kuliko wengine, huenda wale mnao wadharau wakawa wa bora kuliko nyinyi. Vilevile aya hii inatubainishia kuwa kufichua aibu za watu na kuwasema kwa ubaya kutawachochea na wao pia kufichua aibu zetu na kuanika ila na kasoro zetu. Kwa maneno mengine, ni kwamba kuwasema watu wengine kwa ubaya si barabara ya upande mmoja, kwani kama si leo ni kesho suala so hilo litageuka kuwa la pande mbili kwa watu wengine kutangaza aibu zetu na kutusema na sisi pia kwa ubaya. Alkadhalika, aya hii inatutaka tuelewe kwamba moja ya malengo ya kimkakati na ya uono wa mbali ya Uislamu ni kuyafanya mazingira ya jamii yasalimike na tabia mbaya na chafu na kuepusha mivutano na mapigano ya kijamii. Subhanallah, walhamdu Ayuhibu ahadukum en yakula lahma akhihi maytan, fakarihtumuhu. Wattakullaha inna allaha tawaabu rahim. Enyi mlioamini, um, jiepusheni na dhana nyingi, hakika baadhi ya dhana ni dhambi, wala msipeleleze wala msisengenyane nyinyi kwa nyinyi. Je, anapenda mmoja wenu kuila nyama ya nduguye aliyekufa? Mnalichukia hilo. Na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mwingi wa kupokea toba, mwenye kurehemu. Aya hii inaendeleza maudhui ya aya iliyopita kwa kuzungumzia mifano mitatu mingine ya madhambi yanayodhoofisha uhusiano wa kiudugu baina ya wanajamii. Japokuwa Quran inawahusia Waislamu kila mmoja kuwa na dhana njema kwa mwenzake, lakini kwa masikitiko, baadhi ya watu huwa na dhana mbaya kwa wenzao kwa kutegemea tetesi, shaka na dhana tu na bila ya kuwa na hoja wala ushahidi. Watu hao hupeleleza na kuchunguza mambo ya wenzao na kuwashia kuwazushia tuhuma bila ya kisa wala sababu. Kusengenya ni kuwaeleza kitu watu wasichokijua kuhusu mtu bila ya mtu huyo mwenyewe kuwepo, kitu ambacho kama atakuja kusikia ataudhika. Katika aya hii ya kumi na mbili ya Suratul Hujurat, kusengenya kumefananishwa na kula nyama ya mtu aliyekufa, kwa sababu wakati msengenyaji anapomchafulia mtu heshima yake mbele za watu, kwa kuwa mtu huyo huwa hayupo kwenye hadhara hiyo na hawezi kujitetea nafsi yake, heshima yake aliyoharibiwa huwa haiwezi kurudi tena kama ilivyokuwa. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba katika jamii ya Kiislamu, msingi na asili huwa ni kutowatia watu hatiani, kuaminiana na kudhaniana dhana njema. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kuwatilia shaka watu ndiyo chanzo cha kupeleleza mambo yao na hatimaye kuwasengenya na kuanika aibu zao. Aidha, aya hii inatuelimisha kwamba moja ya mbinu za kuwahadharisha watu na mambo maovu ni kutumia hisia za kiutu. Kwa mfano, katika aya hii mtu anayesengenywa na kusemwa kwa ubaya ametajwa kuwa ni ndugu aliyekwisha fariki na asiye na uwezo wa kujitetea. Vilevile aya hii natutaka tufahamu kuwa hakuna mkwamo wowote katika dini tukufu ya Uislamu hata kama madhambi ya mtu yatakuwa makubwa kiasi gani yanaweza kusamehewa na kufidiwa kwa toba ya kweli kwa sababu Allah subhanahu wa taala anapokea sana toba, naye ni mrehemevu na mwenye huruma kwa waja wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 946 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atutakase na maradhi mbalimbali mabaya na machafu ya nafsi, yakiwemo ya kusengenya, ambayo yanatuhilikisha wengi miongoni mwetu kwa kututeketezea thawabu za amali zetu. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo, Afrika Mashariki. Afungua udondozi wa magazeti ya leo kwa kuangazia yale yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limetanguliza mbele habari ya mkasa wa vifo vya watu watatu wa familia moja walioteketea kwa moto mkoani Morogoro. Limeandika baba na watoto wake watatu waki wa kiume wamefariki dunia baada ya nyumba waliokuwa wakiishi ndani yake kuteketea kwa moto kijiji cha Malolo B, kata ya Malolo tarafa ya Mikumi, wilayani Kilosa huko Morogoro. Kamanda wa polisi wa mkoa wa Morogoro, Alex Mkama, amesema uchunguzi unaendelea kubaini chanzo cha moto huo. Baadhi ya habari muhimu za gazeti la Mwananchi zinabeba vichwa vya habari: sintofahamu uwanja wa ndege kukosa taa, sakata Tanga Cement, moto waliojiondoa kafu wa mkana kambaya kahama, kuhama Chadema. Gazeti la Nipashe pia limeipa kipaumbele uh, picha ya waombolezaji wakiwa nyumbani kwa Amani Madumba huko Kilosa mkoani Morogoro, ambaye limesema alijifungia chumbani na watoto wake na kujiteketeza kwa moto. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, sababu mzee na wanawe watatu kujiua kwa moto habari nyingine muhimu za Nipashe zina vichwa vya habari: ACT yataka FCC jiuzulu, sakata la Tanga Cement serikali yajibu, na TUKTA yasifu siri nyongeza mishahara ya wafanyakazi. Habari hii ya sakata la Tanga Cement pia ndiyo inayoonekana kupewa uzito ukurasa wa mbele gazeti la Uhuru kwa kichwa cha habari, serikali yakata mzizi wa fitina sakata la kuungana kampuni za Twiga na Tanga Cement. Na chini ya kichwa cha habari Dk Mwinyi kutikisa ziara ya CCM Zanzibar, Uhuru limedokeza kwamba hali ya kisiasa na mipango endelevu ya kuongeza ufanisi katika utekelezaji wa ilani ya CCM mwaka elfu mbili na ishirini kujadiliwa. Na Habari Leo Jumamosi limemulika tatizo la ndoa za utotoni na kueleza kwamba watoto milioni 640 wameolewa kote duniani wakiwa na umri wa chini ya miaka 18. Limeeleza kwamba Tanzania ni ya pili ukanda wa Afrika Mashariki na kusini katika suala hilo. Rostam Aziz amzungumzia kigogo wa mtandao. Trilioni 45 zahitajika ujenzi wa barabara nchini, na 1600 wavamia mgodi wa almasi kuiba mchanga ni vichwa vya habari muhimu za toleo la leo gazeti la habari leo Jumamosi. Nchini Kenya naanza na gazeti la Saturday Nation ambalo limeipa uzito wa habari ya Rais William Ruto kuunda tume ya kuchunguza mauaji ya Shakahola yaliyoshtua taifa zima la Kenya na dunia nzima kwa ujumla na kuandika kwamba Jaji Jesi Lesit ndiye atakayekuwa mwenyekiti wa makamishna, naye Kioko Kilukumi akiongoza kikosi cha mawakili. Habari hiyo inabeba kichwa cha maneno, Ruto sasa aenda kwa makanisa ya wahuni. Ni kwa, na kwa kichwa cha habari matakwa ya mwisho ya Mukami Kimathi ambayo hayajatimia. Saturday Nation limeandika habari ya kuaga dunia mama Mukami Kimathi, aliyekuwa mke wa shujaa wa kupigania ukombozi wa Kenya Dedan Kimathi. Mukami Kimathi aliyekuwa na umri wa miaka mia moja na moja alifariki dunia katika hospitali ya Nairobi usiku wa kuamkia jana Ijumaa. Mama Mukami alikuwa miongoni mwa mashujaa wa vita dhidi ya wakoloni vilivyohakikisha taifa la Kenya linapata uhuru. Habari kuu kurasa wa kwanza gazeti la Taifa Leo Jumamosi ina kichwa cha habari, Raila azuiwa kuingia Shakahola. Juhudi za kinara huyo kuishawishi polisi aingie walikozikwa waliofunga hadi kufa za gonga ukuta. Katika habari nyingine, Taifa Leo limeandika kwamba mahakama imemwamuru imemwachia um, huru mwanamume aliyejifanya rais mstaafu Uhuru Kenyatta na kutapeli mmiliki wa kampuni Joseph Waswa alishtakiwa kwa kujifanya Bwana Uhuru Kenyatta na kumtapeli mmiliki wa Samir Industries Naushad Meral milioni kumi shilingi za Kenya. Magazeti ya Rwanda yameendelea kuzungumzia maafa ya maafuriko yaliyotokea mikoa ya Mikoya, kaskazini magharibi na kusini mwa nchi hiyo kutokana na hali mbaya ya hewa iliyosababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi imeripotiwa kwamba watu wasiopungua 130 wameuawa New Times limeandika kwamba wanafunzi 15 wameripotiwa kufariki dunia na jumla ya shule 33 zimeharibiwa na chini ya kichwa cha habari Kongo si mwathirika imehusika katika mashambulizi nchini Rwanda tangu 1990 gazeti hilo la New Times limeandika kwamba kwa takriban miaka 35 iliyopita Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo na Zaire imekiuka mara kwa mara a, mamlaka ya eneo la Rwanda na kujifanya kuwa mwathirika wakati Rwanda inapokabiliana na chokochoko choko zake. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi mwezi 15 mfunguo mosi Shawal 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe sita Mei elfu mbili na ishirini na tatu miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1441 iliyopita alizaliwa Abu Dufail Amiri bin Wathla Kinani ambaye alikuwa miongoni mwa washairi na makhatibu mashuhuri wa zama za awali za Uislamu. Abu Tufail alikuwa miongoni mwa masahaba wa Mtume Muhammadi, sallallahu alayhi wa alihi wasalam, na alisuhubiana kwa muda mrefu na Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, na kushiriki katika vita vya Sifin, Jamal na Nahrawan pamoja na mtukufu huyo Abu Tufail Amir bin Wathila alifaidika sana na ilmu na maarifa ya Imam Ali alaihi salam. Mashairi mengi ya Amir bin Wathila yana msifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa siku kama ya leo miaka 1192 11 iliyopita inayosadifiana na tarehe 15 mfungu wa mosi Shawal mwaka 252 Hijiria alifariki dunia Abdul Adhim al Hasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam kupitia shajara ya Imam Hasan al Mujtaba almujtaba alaihi ssalam. Abdul Adhim al Hasani alikuwa mashuhuri sana kwa makarama yake mengi. Maimamu watukufu katika kizazi cha Mtume walithibitisha ukweli na uche mungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abdul Adhim al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abdul Adhim al Hasani ipo katika eneo la Rei, na wapenzi wa Ahlulbeit alaihim ssalam kutoka kona mbali mbali za dunia humiminika katika eneo hilo kwa ajili ya kufanya ziara. Miaka 196 iliyopita katika siku kama ya leo inayosadifiana na mwezi 15 mfungu wa mose Shawal aliaga dunia mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Sheikh Muhammad Taqi Razi katika mji wa Isfahan nchini Iran. Sheikh Taqi Razi maarufu kwa jina la Agha Najafi alielekea katika mji mtakatifu wa Najaf kwa ajili ya ilmu ya juu ya kidini. Baada ya kukamilisha ilmu ya msingi, alipata ilmu kwa wanazuoni mashuhuri kama Mirza Muhammad Hassan Shirazi na Sheikh Mahdi Kashifu l Itam. Baada ya kurejea Isfahan, alikuwa marejeo ya Waislamu katika masuala ya kidini na kisheria. Alikuwa mstari wa mbele kupambana na wakoloni kupitia harakati iliyopewa jina la harakati ya tumba. Na katika siku kama ya leo miaka 167 iliyopita, alizaliwa huko Chekoslovakia Sigmund Freud, daktari wa magonjwa ya akili na raia wa Austria. Alipofikisha umri wa miaka saba, alijiandikisha katika chuo kidogo cha udaktari, ambapo akiwa na umri wa miaka 29 alitokea kuwa tabibu aliyebobea kutibu magonjwa ya akili. Baada ya kutibu magonjwa kadhaa, alipata uzoefu mkubwa, suala ambalo lilimsukuma kufanya majaribio kadhaa. Katika masuala hayo daktari huyo alifanya utafiti na kutwali matatizo mbalimbali ya kiakili yanayomkumba binadamu na kutoa maoni na nadharia mpya kuhusu chanzo cha magonjwa ya akili. Kwa ajili hiyo anahesabiwa kuwa mwasisi wa elimu ya uchunguzi wa kisaikolojia. Sigmund Freud alifariki dunia tarehe ishirini na tatu Septemba elfu moja mia tisa thelathini na tisa akiwa na umri wa miaka 83 baada ya kupatwa na mshtuko wa moyo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Wakati mapigano makali yakiendelea nchini Sudan, Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba watu milioni kumi na tisa nchini humo wanaweza kukumbwa na uhaba wa chakula katika miezi ijayo. Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa, alitangaza habari hiyo ya kutisha jana Ijumaa na kuongeza kwamba Shirika la Mpango wa Chakula Duniani linazitaka nchi kuweka mipaka yao wazi kwa wale wanaokimbia ghasia na machafuko na kuwaruhusu wakimbizi wa Sudani kuingia bila ya kubaguliwa na wala wasilazimishwe kurejea makwao. Gavana wa jimbo la Kivu Kusini eh, huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Theo Ngwabije, amesema idadi ya waliofariki dunia hadi sasa kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo imefikia za karibu watu mia mbili, na kwamba wengine wengi bado hawajulikani waliko. Hata hivyo mwanachama wa jumuia ya kiraia katika eneo hilo Kasole Martin amesema miili 227 ya walioaga dunia kutokana na mafuriko imeshapatikana. Hukumu ya kifo iliyotolewa na mahakama ya Iran dhidi ya Habib Farajullah Chabi, kiongozi wa kundi la kigaidi linalojiita Harakatu Nidhal Al Arabi, ambalo liliua makumi ya watu wasio na hatia, wakiwemo wanawake na watoto kupitia mashambulizi kadhaa ya kigaidi nchini Iran, imetekelezwa mapema leo asubuhi shirika la habari la iran press limeripoti kwamba habiba farajullah chabi aliyepewa jina la habiba siudi lautani amekuwa akiongozwa kundi la kigaidi la harakatu nidhal tangu mwaka elfu mbili na tano na amekuwa akishirikiana na mashirika ya ujasusi ya israel mossad cia la marekani na sapo la sweden na brigedia ya jenin yenye mfungamano na saraya Al-Quds, tawi la kijeshi la harakati ya jihadi islam ya Palestina, imetangaza kwamba wazayuni hawatanusa harufu ya amani na kwamba kundi hilo litalipiza kisasi cha mauaji ya Sheikh Khidhr Adnan. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi utakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kuwageni nikikutakieni kila la kheri.