Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusufu? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu, Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni kwa moyo mkunjufu kabisa katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jame jama hapa jijini Tehran. Tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani ya intaneti ni pastoday.ir/sw. Barua pepe yetu email ni swahili radio ir. Mnaweza pia kututegea sikio mubashara kupitia Maarifa FM katika huko nchini Tanzania, katika miji ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Lindi, Mtwara, Singida, Tabora, pamoja na maeneo ya Shinyanga. Huko tunapatikana mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Katika meza ya matangazo ya Redio Teherani ya usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha ukweli wa uahabi pamoja na e, sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya. saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Iran inaweza kuvuka machaguo magumu ya ustawi kupitia mchango athirifu wa elimu na malezi. Waziri aua wa Uganda kwa kupigwa risasi na mlinzi wake. Miripuko kadhaa yaripotiwa karibu na ikulu ya rais huko nchini Sudan, huku ikiwa ni ishara ya kushadidi mapigano katika nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutana na idadi kubwa wa walimu na akasema ni jambo lisilowezekana kuvuka njia ngumu za maendeleo pande zote ya nchi bila ya msaada na mchango wa sekta ya elimu na malezi. Ayatullahi Sayid Ali Khamenei leo Jumanne amezungumza mbele ya hadhara ya waalimu katika hafla ya kumkumbuka Shahidi Murtadha Mutahari kama kielelezo cha mwalimu mkweli na aliyekamilika katika fani yake na kuwasihi waalimu kutumia vyema athari, athari na kazi za msomi huyo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameeleza kuwa kuhuishwa hisia za utambulisho wa Kiirani na Kiislamu na hadhi ya utaifa miongoni mwa vijana na mabarobaro weledi wa nchi hii ni jukumu muhimu na la kimsingi, na kwamba katika mchakato huo, suala la lugha ya Kifarsi, bendera ya nchi na hisia za heshima na kujifaharisha kwa kuwa Mwirani ni jambo lenye umuhimu mkubwa ambapo bila shaka masuala haya hayawezi kupatikana kwa ushauri na maneno matupu, bali wanafunzi wanapaswa kufundishwa uhakika wa mambo na kumbukumbu halisi, kumbu za kiutamaduni, kisayansi na kihistoria. Ayatullahi Khamenei amesema kuwa kujumuishwa fikra za Kiislamu na kuarifishwa fahari za Kiislamu na Kiirani na wasomi wa kielimu na uvumbuzi wa sayansi katika historia ya Irani ni miongoni mwa kazi zinazohitajika kwa ajili ya kusasisha vitabu vya kufundishia kulingana na mabadiliko yaliyopo, na kubainisha kuwa lengo la baadhi ya watu kuhusu kubadilika zama ni kutaka kubadilisha sheria katika hali ambayo kanuni kama uadilifu, insafu na mapenzi kamwe havibadiliki, bali mifumo kama vile njia za kuandika na kujieleza ndiyo hubadilika kadhalika. Kiongozi Mwadhamu Kislamu wa Mapinduzi ya Kiislamu ameashiria mabadiliko ya kimsingi ya elimu na kutoa mapendekezo matano kwa viongozi husika na kusema, mosi ni kuhusu hati inayohusiana na mabadiliko endelevu na yaliyokamilika ambaye yanapaswa kusasishwa. Pili ni kuhusu waraka wa mageuzi yanayopaswa kuungwa mkono kwa nguvu zote na kusaidia katika utekelezaji wake. Tatu kusiwe na mabadala, kusiwe na mbadala au ushindani wa waraka wa mabadiliko ambao ni waraka thabiti na mzuri. Nne, iandaliwe ramani ya njia sahihi ya kutekeleza hati ya mabadiliko kuanzia makao makuu hadi mashuleni na iungwe mkono na serikali pamoja na bunge. Na tano, viashiria vinavyoweza kupimika vinapaswa kuamuliwa kulingana na upigaji hatua mchakato wa utekelezaji wa hati hii na hivyo uweza kufuatiliwa kwa karibu na ipasavyo. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran ameashiria onyo la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa manuari ya Marekani na kueleza wairani siku zote wameweka historia manuari ya nyuklia ya Marekani ambayo kwa kiasi fulani ilikaribia eneo la maji ya Irani mwezi uliopita na ilikuwa ikitembea taratibu chini ya maji na kisha ikaja juu. Baada ya kuonywa na jeshi wa la wanamaji la Iran, ilibadili mwelekeo wake na kutolewa karibu na maji ya Iran. Admiri Shahram Irani, kamanda wa jeshi wa la wanamaji la Iran, ameeleza kuwa hatua askari wa, wa Iran ya kuivuta manuari ya Marekani hadi juu ya maji ya Iran ni mafanikio ambayo ni matunda ya jitihada za waalimu wahadhiri wa chuo kikuu cha jeshi la sayansi ya masuala bahari cha Iran. Admeri Iran ameongeza kuwa tukio hili wa jeshi la kihistoria linaonyesha uwezo wa jeshi na mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, kwa sababu askari wa jeshi la wanamaji la Iran walifuata manuari hiyo bila kupoteza muda na kuwaonya kwamba wanachofanya ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kwamba wanapaswa kubadili njia yao. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Iran amesisitiza kuwa nchi nyingi zimeomba kuzidishiwa bajeti zao mara kumi ili kwenda sambamba na jeshi la wanamaji la Iran. Ifahamike kuwa jeshi la wanamaji la jamhuri ya Kiislamu ya Iran lilianza shughuli zake za baharini tangu mwaka elfu mbili na kumi katika umbali wa kilomita elfu tatu katika eneo la bahari kwa lengo la kupambana na maharamia katika ghuba ya Aden. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kanali Charles Okelo Engola, waziri wa nchi katika masuala ya ajira leba na mahusiano ya viwanda wa huko nchini Uganda ameuawa kwa kupigwa risasi na mlinzi wake mapema leo Jumanne asubuhi wakati alipokuwa anaingia kwenye gari lake kuelekea kazini. Jeshi la polisi la Uganda limethibitisha habari hiyo na kuongeza kuwa waziri huyo amepigwa risasi nyumbani kwake Kyanja na mlinzi wake mmoja ambaye inadaiwa alifyatua risasi kadhaa akiwa karibu naye. Msemaji wa jeshi la polisi la Uganda, Fred Enanga, amewaambia waandishi wa habari jijini Kampala kwamba mlinzi huyo ametambuliwa kwa jina la Peter Wilson Sabite. Amesema baada ya kufanya mauaji hayo, mlinzi huyo ametoroka kutoka eneo la mauaji na kukimbia hadi kwenye kituo cha biashara cha Kanja kilichopo Ring Road, ambako aliingia kwenye saluni na kuamua kujipiga risasi na kujiua. Naibu Inspekta Jenerali wa Polisi wa Uganda Meja Jenerali Godfrey Tumuusime Katisagazi na mkurugenzi wa kitengo cha upelelezi CID Meja Tom Magambo ndio maafisa wa kwanza wa ngazi ya juu waliofika nyumbani kwa waziri huyo, na zoezi la kutafuta vielelezo zaidi ambavyo vitasaidia uchunguzi wa polisi lilianza papo hapo. Bwana Fred Ananga pia ametoa ufafanuzi zaidi akisema uchunguzi wa sasa uko katika hatua za awali. Pia tumetuma timu ya wa wataalamu kwenye eneo la uhalifu, ambao wanatumia teknolojia ya hali ya juu zaidi ya upelelezi, ili kupata nini hasa kimesababisha mauaji hayo mabaya dhidi ya waziri. Hatutaki kukisia sababu hasa kupigwa risasi waziri huyo hadi tuthibitishe na tujiridhishe. Nam, tukitoka huko nchini Uganda, sasa tuelekee kimataifa, ambako shirika la kimataifa la uhamiaji limesema wahamiaji 484 wakiwemo wanawake na watoto wadogo wameokolewa na kurejeshwa Libya katika muda wa wiki moja iliyopita. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji limetoa ufafanuzi zaidi kwa kusema katika kipindi cha Aprili 23 hadi 29, mwaka huu, wahamiaji 484 walizuiliwa kuendelea na safari na kurudishwa nchini Libya. Shirika hilo la kimataifa la uhamiaji IOM kwa kifupi, limesema katika taarifa yake kwamba tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi hivi sasa jumla ya wa wahamiaji haramu 4819 wameokolewa na kurejeshwa nchini Libya. Taarifa hiyo aidha imesema wahamiaji haramu 505 walikufa na wengine 319 walipotea kwenye pwani ya Libya katika bahari ya Mediteranea wakiwa njiani kuelekea barani Ulaya mwaka 2022 pia wahamiaji 24684 waliokolewa na kurudishwa nchini Libya, wahamiaji 525 walikufa maji na wengine 848 walipotea kwenye pwani ya Libya. Libya imekuwa kituo kikuu cha wahamiaji haramu wanaoelekea barani Ulaya kutokana na ukosefu wa usalama machafuko na kukosekana serikali kuu yenye nguvu nchini humo tangu ulipoangushwa utawala wa Kanali Mwamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Wahamiaji wengi wanaotokea nchi za Afrika za chini ya jangwa la Sahara, na wengi wao huwa wanakufa maji kutokana na kutumia vyombo dhaifu sana kama mitumbu ya plastiki kuvuka mikondo mikali ya maji kubwa kwa mradhi kuvuka mikondo mikali ya bahari kubwa ya Mediterania. Katika mwezi uliopita wa Aprili, shirika la kimataifa la uhamiaji lilitangaza kuwa wahamiaji mia nne wamefariki dunia katika kipindi cha miezi mitatu ya awali ya mwaka huu katika bahari ya Mediterania. Na duru za habari zimetangaza kuwa sambamba na kuendelea mapigano milipuko, kadhaa imetokea leo karibu na ikulu ya rais wa Sudan, huko Khartum, mji mkuu wa nchi hiyo. Mapigano makali na makubwa kati ya vikosi vya jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan na wanamgambo wa kikosi cha radi ya mali ya haraka wanaoongozwa na Muhammad Hamdan Degalo yilianza tokea tarehe 15 mwezi ulioisha Aprili, kwenye maeneo mbalimbali ya Sudan na hasa katika mji mkuu Khartum. Mapigano hayo ya ngali yanaendelea, na hadi sasa watu zaidi ya mia tano wameshauawa licha ya pande ya simu kufikia mapatano kusitisha vita kwa muda. Huku kukiwa na taarifa kuhusu juhudi zinazoendelea za kusitisha mapigano hayo huko nchini Sudan, wapiganaji wa kikosi cha radiamali ya haraka RSF walitangaza hivi karibuni kuwa watarefusha muda wa usitishaji mapigano nchini humo ili kuitikia matakwa na maombi ya kimataifa kikanda pamoja na ya ndani. Umoja wa Mataifa kwa upande wake umetabiri kuwa idadi ya wakimbizi huko Sudani itaongezeka na kupindukia watu laki nane iwapo vita vitaendelea nchini humo. Watu walioshuhudia wameeleza kuwa ndege za kivita zinaruka katika anga mji mkuu Khartum huku milio ya risasi ikisikika mara kwa mara. Wakati huo huo, raia huko Sudani wanakabiliwa na ukosefu mkubwa wa mahitaji muhimu ya kama chakula, maji na dawa pamoja na matibabu. Asasi mbali mbali za kieneo na za kimataifa zimeendelea kutoa indhari kuhusiana na kuzidi kuwa mbaya ahali ya Sudan. Aidha, taarifa mbalimbali zinaeleza kuwa idadi ya wakimbizi inaendelea kuongezeka katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu, nam mpenzi msikilizaji. Baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ni wasasasa wa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu unatupia jicho matukio huko Sudan, lakini kupitia onyo la Umoja wa Mataifa kuhusu kusambaratika hali ya kibinadamu huko Sudan. Martin Griffiths mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema kabla ya kuelekea nchini Sudani kwamba hali ya kibinadamu nchini humo ni mbaya sana kiasi kwamba imefikia kwenye hatua kusambaratika kabisa. Amesema utatuzi wa mgogoro wa Sudani hauwezi kupatikana kutokana na kuendelea vita hivyo Afisa huyo wa Umoja wa Mataifa wa ngazi za juu amekuwa akilizungumzia mara kwa mara suala la Sudani na hali yake mbaya ya kibinadamu tangu zaidi ya wiki mbili zilizopita, wakati yalipozuka mapigano ya pande zote baina ya jeshi na kikosi cha radi ya mali ya haraka. Onyo la Umoja wa Mataifa kuhusu kusambaratika hali ya Sudani na hali ya kibinadamu katika nchi hiyo Kutokana na kuendelea mapigano limetokana na mambo kadhaa, ukiwemo umasikini wa muda mrefu wanaoishi wananchi wa nchi hiyo kwa miaka mingi. Nchi hiyo haina utulivu wa kisiasa na imekuwa vitani kwa miongo kadhaa, hususan katika maeneo ya Darfur na kusini mwa nchi hiyo, kabla ya Sudani Kusini kutangaza kujitenga na maeneo mengine ya Sudan maandamano makubwa ya wananchi na ya muda mrefu nayo yamepelekea nchi hiyo kushughulishwa zaidi, na hali kushughulishwa zaidi kuliko kukabiliana na maandamano hayo yaliyomng'oa madarakani Jenerali Umar Hassan al Bashir na kutoshughulikia masuala ya kiuchumi na hali ya kibinadamu nchini humo. Mapigano makubwa hivi sasa pia yaliyoanza tarehe 15 mwezi ulioisha wa Aprili baina ya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah Al Burhan, ambaye pia ni mkuu wa baraza la mpito la uongozi la Sudani kwa upande mmoja, na kikosi cha radi ya mali ya haraka kinachoongozwa na Muhammad Hamdani Dagalo kwa upande wa pili, yameshadidisha masaibu ya wananchi wa Sudan. Juhudi zote za upatanishi hadi sasa zimeshindwa kukomesha mapigano hayo ya kuwania madaraka. Hadi hivi sasa hali ya kiuchumi na kijamii nchini Sudan imezidi kuwa mbaya kutokana na mkwamo wa kisiasa, huku waathirika wakuu wakiwa ni wananchi wa kawaida. Mapigano baina ya jeshi na kikosi cha radi ya mali ya haraka vimeharibu mno mali za umma na kusababisha hasara iliyo vigumu kufidika huduma za maji na umeme zimepotea kabisa katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu Khartum, na bado juhudi za upatanishi, kumradhi, na bado juhudi za upatanishi hazijazaa matunda kukomesha vita hivyo. Jumamosi wiki hii wizara ya afya ya Sudan ilitangaza kuwa miongoni mwa madhara ya vita hivyo ni kuuawa watu mia tano na ishirini na nane na kujeruhi wengine 599 hadi siku hiyo Jumamosi. Hali bado ni tete, kiasi kwamba hata makubaliano dhaifu yaliyofikiwa baina ya pande mbili kwa ajili ya kusimamisha vita yanavunjwa mara kwa mara, huku kila upande ukiulaumu upande wa pili. Jumapili usiku, kikosi cha dadi ya mali ya haraka kilisema katika taarifa yake kwa vyombo vya habari kwamba kimekubali kusimamisha mapigano kwa muda wa siku tatu. Aidha, kilisema kimefikia uamuzi huo ili kuitikia miito ya ndani ya Sudani, ya kikanda na kimataifa, na kwa ajili ya kurahisisha wananchi na raia wa kigeni kukusanya mahitaji yao na kuelekea kwenye maeneo salama. Kikosi hicho kilidai pia kuwa tangu kilipoanza kipindi cha usimamishaji vita, jeshi la Sudani limefanya mashambulio kadhaa, suala ambalo linaonyesha jinsi jeshi hilo lisivyoheshimu ahadi zake. Kikosi cha radi ya mali ya haraka kinaliita jeshi la Sudani kuwa ni wafanya mapinduzi ya kijeshi wasioheshimu demokrasia. Kabla ya hapo lakini, jeshi la Sudan lilitangaza kukubaliana na mpango wa taasisi ya kikanda ya IGAD wa kusimamisha vita nchini humo. Komandi kuu ya jeshi la Sudani ilisema kwenye tamko hilo kwamba Jenerali Abdul Fatah Al Burhan amekubaliana na mpango wa IGAD wa kurefushwa muda wa kusimamisha mapigano kwa saa 72 nyingine. Licha ya kuweko jitihada za kikanda na kimataifa za kutatua mgogoro wa Sudan, lakini hali bado si shwari, na hata makubaliano yaliyofikiwa nayo ni tete sana. Mapigano ya hapa na pale yanaendelea. Mapigano hayo hayana tija nyingine isipokuwa kusababisha hasara kubwa tu kwa miundo mbinu na mali za umma za Sudan. Ikumbukwe kuwa pia mwezi Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Kulifikiwa makubaliano baina ya asasi za kiraia zilizoongoza maandamano yaliyomng'oa madarakani Umar Hassan Al Bashir kwa upande mmoja na baraza la mpito la uongozi la kijeshi kwa upande wa pili, lakini baraza hilo chini ya Jenerali Abdul Fatah Abdurhan lilifanya mapinduzi mengine ya kijeshi likavunja serikali ya kiraia, jambo ambalo limelalamikiwa vikali ndani na nje ya Sudan. Msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya hakika ya Uwahabi itakayofuatiwa na sayansi na teknolojia mpya, na baada ya hapo tutakuwa tukielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo, kwa kuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Hakika ya Wahabi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi. Kama mgali mnakumbuka, tulisema katika vipindi viwili vilivyopita kwamba watenda jinai za kutisha huamua kusema na kukariri uongo mkubwa ili kukwepa kuangamia au kunaswa katika mtego wa sheria husema uongo mkubwa kadiri kwamba hata wao wenyewe hushawishika kuamini kwamba wanachokisema si uongo tena, bali ni ukweli mtupu. Kabla ya kuanza vita vya pili vya dunia, kulijiri mazungumzo kati ya Winston Churchill, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza, na Theodore Roosevelt, rais wa wakati huo wa Marekani, kuhusiana na jinsi ya kuunda umoja kati ya nchi hizo mbili kwa ajili ya kuuangamiza Uislamu na kuunga Wazayuni Waingereza wa walibuni ufalme wa mawahabi huko Saudi Arabia na kuwarifisha kuwa sehemu ya ulimwengu wa Kiislamu na kisha Wamarekani wakabuni msururu wa uongo kwa ajili ya kufunika uongo huo mkubwa wa Waingereza takriban tangu mwaka 1950 na kwa msaada wa Marekani, mawahabi walianzisha kampeni kubwa ya kujenga misikiti na shule za kidini pamoja na kutuma wahubiri wa itikadi zao katika pembe tofauti za dunia. Mawahabi walitekeleza siasa za makusudi za kuwaalika nchini Saudi Arabia walimu, waandishi wa magazeti na shahsia wa kidini na kuwamiminia mapesa mengi, kwa ajili ya kuwashawishi wakubali kueneza fikra zao katika ulimwengu wa Kiislamu. Mbali na hayo walialika, kufadhili na kuwasajili wanachuo wengi katika vyuo vikuu vyao. Msimu wa hija pia walichukulia wakati huo kuwa fursa nzuri ya kueneza propaganda na fikra za mawahabi katika nchi na jamii za Kiislamu. Chombo kikuu cha kuenezwa propaganda na fikra za mawahabi kinaitwa Rabitatul Alamil Islami ambacho kiliasisiwa katika mji mkuu wa Saudia, Riyadh, mnamo mwaka elfu moja 1974 taasisi hiyo ambayo ina matawi yake katika nchi karibu zote za Kiislamu mbali na kujenga misikiti shule za kidini na kutuma wahubiri wa kiwahabi katika nchi tofauti za dunia pia inajishughulisha na huduma za kijamii kama kujenga mahospitali kuchapisha majarida vitabu na magazeti pamoja na kuanzisha mashirika ya misaada ya kibinadamu ili kwa njia hiyo iweze kueneza fikra za wahabi duniani. Kitengo muhimu zaidi cha taasisi hiyo ni kile kinachoitwa kitengo cha kupambana na kuenea Ushia. Lengo kuu la kitengo hicho ni kuibua mifarakano na migawanyiko kati ya Waislamu, mifarakano na hitilafu ambazo zimekuwa zikiibuliwa mara kwa mara kati ya mashia na masuni swala so, ambalo kwa hakika limekuwa likitumiwa na Marekani na Uingereza kwa ajili ya kueneza uchokozi na uvamizi katika nchi za Kiislamu. Ahadi na mwongozo wa Rabitatul Alami Liislami inasema wazi kwamba taasisi hii inafanya juhudi kubwa kwa ajili ya kuwavutia watu wema watakaosaidia katika mapambano dhidi ya fikra za kigeni na watu wanaopinga Uislamu. Taasisi hii pia inajenga hatua na shughuli zake katika msingi wa kueneza ujumbe na misingi ya Uislamu ili kuweza kuvunja njama ambazo zinalenga kukandamiza itikadi za watu na kuibua mifarakano miongoni mwao. Bila shaka, maneno hayo yamepangwa kwa njia na lugha maalum. Maneno yaliyotumika humo yamekusudiwa kufikia malengo ambayo si rahisi kwa mtu wa kawaida kuyajua. Ili kufahamu vyema makusudio ya maneno hayo, inatosha kupitia haraka haraka maneno yaliyotamkwa na Muhammad bin Abdul Wahab, ambaye ni mwanzilishi wa fikra za mawahabi. Anasema, sisi tunamchukulia kuwa kafiri mtu yeyote ambaye wito wetu yani, mawahabi umemfikia, na akabainikiwa wazi na dalili na hoja zetu, lakini pamoja na hayo akawa anashikilia itikadi zake kutokana na kiburi na ukaidi wake. Sasa tunaporejea kwenye hati ya Rabitatul Alami Liislami, tunatambua kwamba kusudio la watu wema katika hati hiyo ni wale waliokubali na kufuata fikra za Mawahabi na wanaotajwa kuwa ni wageni wanaopinga fikra za Uislamu kwa hakika ni wale wanaopinga fikra za Kiwahabi, ibara ambayo kwa kweli inawajumuisha Waislamu wa madhehebu za Shia na Suni. Ni wazi kwamba misingi ambayo inakusudiwa kuenezwa na taasisi hiyo ni misingi na fikra za Uwahabi na siyo Uislamu. Ama kwa kweli, ni muhimu kuzingatia zaidi hapa ibara iliyotumika katika sehemu ya mwisho ya hati hiyo inayosema kwamba mawahabi wana jukumu la kuvunja njama zinazodaiwa kuibua mifarakano miongoni mwa Waislamu. Swali tunalopaswa kujiuliza hapa ni kwamba je, mawahabi wa kufurishaji ambao wanajiona kuwa ndio Waislamu pekee wanataka kweli kuzuia kuibuka mifarakano katika umma wa Kiislamu? Huenda maana ya mifarakano hiyo ina daiwa na mawahabi matakfiri ikawa inatofautiana na ile inayofahamika kwa Waislamu. Isam al-Imad, mmoja wa mamufti wa kiwahabi ambaye karibuni amejitenga na fikra za mawahabi na kujiunga na Mashia, anasema mawahabi hawaamini hata kidogo swala la kukurubishwa pamoja madhehebu za Kiislamu. Madai hayo yanathibitishwa na watu wengi akiwemo Muhammad Kubari, mmoja wa wanazuoni mashuhuri wa Saudi Arabia ambaye ameandika kitabu kizima kinachopinga fikra ya kukurubishwa pamoja madhehebu za Kiislamu. Vilevile Shekh Abdul Aziz bin Baz, mufti mkuu wa mawahabi wa Saudia, anasema kuhusu swala hilo kwamba hakuna uwezekano wowote wa kuwepo ukuruba beina ya mashia na Ahlu Sunna kwa sababu hakuna mfungamano wowote uliopo kati ya pande mbili hizo, kama ambavyo haiwezekani kuwakutanisha Ahlu Sunna na Mayahudi, Wakristo na waabudu masanamu. Kuunganisha mashia na ahlusunna pia ni jambo lisilowezekana. Laiti kungalikuwepo na mtu ambaye angemuuliza mufti huyo wa kiwahabi swali lifuatalo: Je, nyinyi ambao mnadai kuwa mayahudi ni binamu zenu na daima mnafanya juhudi za mchana na usiku kwa ajili ya kuleta umoja na amani kati ya Waarabu na Israeli na kutia saini mikataba mingi katika uwanja huo, ni vipi mtapinga kukurubiana waislamu wa ahlu sunna na shia katika hali ambayo pande mbili hizo zinakubaliana kuwa Mwenyezi Mungu ni mmoja, kibla kimoja, na mtume wao ni mmoja, na mafungamano yao ya kidini ni mengi zaidi kuliko ukuruba wao na Mayahudi tukiachilia mbali mitazamo, fatwa na vitabu ambavyo vimeandikwa na mamufti na wasomi wa Kiwahabi wa Saudi Arabia katika kupinga umoja na mshikamano wa Mashia na Masuni, ni wazi kuwa hatua za uchochezi wa vita ambao unaenezwa na makundi yanayofungamana na fikra za mawahabi unathibitisha wazi kuwa fikra hizo ndizo zinazoeneza mifarakano na migawanyiko katika umma wa Kiislamu. Ukweli wa mambo ni kwamba fikra za makundi mengi ya kigaidi na kitakfiri yanayofungamana na mawahabi kama vile Daesh na Alqaida zinatokana na mitazamo na itikadi za pote hilo linalojifaharisha kuwa na uhusiano na Mayahudi. Wapenzi wa wasikilizaji, Ali bin Khudairi, mmoja kati ya wasomi wa kitakfiri na kiwahabi, anadai kwamba vitabu vya Muhammad bin Abdul Wahab ni kati ya vitabu bora zaidi. Naye Abu Musab Suri, mwanafikra mwingine wa kitakfiri ambaye tayari amejiunga na kundi la kigaidi la Alqaida, anasema sera inayofuatwa na kundi hilo inatokana na fikra za Ibni Taimia na Uwahabi. Kwa mtazamo wake, makundi ya kigaidi na kitakfiri yanafuata siasa na sheria kutoka kwa Ibni Taimia na fikhi na itikadi kutoka kwa Wahabi, yani Muhammad bin Abdul Wahab. Abu Muhammad Maqdisi, mmoja wa viongozi wa kifikra wa Alqaida na Jabhatu Nusra, anakiri katika kitabu chake alichokipa jina mazungumzo na jarida la Alasr kwamba yeye ni mmoja wa wanafunzi wa shule ya Mawahabi na kwamba alifunzwa na Abdulaziz bin Baz, Ibnu Uthaimin na Sheikh Albani. Abu Musab Azarkawi, ambaye anakiri kwamba alihusika na vitendo vya mabavu, madawa ya kulevya na pombe alipokuwa kijana, anaweza kuchukuliwa kuwa ndiye aliyehusika kimsingi katika kuibuka kundi la kigaidi la Alqaida nchini Iraq. Anamtetea Muhammad bin abdul Wahab katika moja ya matamshi yake na kumtaja kwamba ni mfano wa mama aliye na huruma kubwa kwa mwanaye Kuhusiana na masuala ya kidini, Usama bin Laden, kiongozi mashuhuri zaidi wa kundi la Alqaida, anahusisha fatwa zake na maneno ya Ibni Taimia na Muhammad bin Abdul Wahab na kuwataja kuwa warekebishaji wakubwa wa dini na wafufuaji wa sheria. Wachambuzi wengi wa nchi za Kiarabu wanaamini kuwa chimbuko kuu la itikadi za kigaidi na kitakfiri linapatikana Saudi Arabia, hivyo jukumu la jinai yoyote inayofanywa na makundi hayo ya kigaidi linapaswa kubebwa na serikali ya Saudia, ambayo si tu kwamba haijawahi kutangaza kujitenga na fikira hizo bali siku zote hutumia utajiri wake kuzieneza. Abdul Bari Atwan ni mmoja kati ya wachambuzi mashuhuri wa ulimwengu wa Kiarabu, anaamini kwamba Daesh au kwa jina jingine ISIS inatekeleza kikamilifu fikra za Uwahabi. Kwa maoni yake, ufundishaji wa vitabu vya Ibni Abdul Wahab katika shule za Saudi Arabia ndio msingi wa kukuzwa fikra na misimamo mikali ya Uwahabi na kujiunga vijana wa Saudi Arabia na makundi hayo ya kigaidi. Amethibitisha madai yake kwa kutegemea matokeo ya kura ya maoni iliyofanywa katika uwanja huo. Utafiti huu ambao ulifanywa nchini Saudi Arabia mwaka 2014 ulionyesha kwamba si zaidi ya asilimia 90 ya vijana wa nchi hiyo wanaamini kuwa tabia na mienendo ya Daesh inaendana na viwango na sheria za Uislamu. Umuhimu wa suala hili unaongezeka pale tunapotambua kwamba Saudi Arabia inatekeleza mitaala ya masomo inayotumika katika shule na vyuo vyake vya ndani katika nchi nyingine nyingi za Kiislamu, jambo ambalo halijakuwa na matokeo mengine isipokuwa kuibuka magaidi wanaodai kuwa ni mujahidina katika pembe tofauti za dunia, magaidi ambao bila shaka tutawafahamu zaidi katika vipindi vyetu vinavyokuja. Na kwa ibara hiyo, ndo tunafika mwisho wa sehemu hii ya 15 ya kipindi cha hakika ya Uwahabi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, hivi karibuni alizindua kituo cha kisasa kabisa cha matibabu ya saratani mjini Teheran na akasema serikali yake inalenga kuboresha maisha ya wananchi na kuondoa udhaifu uliokuwepo. Rais Raisi alifungua rasmi kituo cha kuzuia na kutibu saratani cha Barakat ambacho ni mojawapo ya vituo vya kisasa kabisa katika uga wa kuzuia na kutibu saratani katika eneo la Asia Magharibi. Katika hotuba yake ya ufunguzi rais alisema kufunguliwa kituo hicho ni hatua muhimu katika mwelekeo wa kuondoa udhaifu nchini na kuhakikisha kuwa kuna vifaa vya hali ya juu kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya wananchi. Kituo cha kuzuia na kutibu saratani cha Barakat kimejengwa na makao makuu ya utekelezaji wa agizo la Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu mrehemu. Kituo hicho cha kisasa kabisa kinatoa huduma zote zinazohusiana na uchunguzi, utambuzi na matibabu ya aina zote za saratani. Rais Raisi amepongeza juhudi za wataalamu na taasisi za afya kupunguza gharama huku pia akipongeza matumizi ya teknolojia ya kisasa kabisa katika kituo hicho kipya cha afya jijini Tehran. Rais raisi amesema kituo hicho cha matibabu kinalenga kuondoa upungufu uliokuwepo na kutoa huduma za matibabu zenye ubora wa hali ya juu kwa gharama nafuu zaidi kwa wananchi, huku akitoa wito wa kujengwa kwa vituo vya aina hiyo katika maeneo mengine nchini ili kurahisisha upatikanaji wa huduma za matibabu kwa wananchi. Uzinduzi huo ulikuja uh, baada ya rais Raisi kufungua hospitali ya Mahdi mjini Tehran ambayo imetajwa uh, kuwa hospitali kubwa zaidi ya aina yake katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Hospitali ya Mahdi ni mradi mkubwa zaidi wa matibabu nchini tangu mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 1979 kwani ina takribani vitanda elfu moja pamoja na vifaa vya matibabu vya hali ya ambavyo vitahudumia wagonjwa wa hapa nchini Iran na pia wagonjwa kutoka mataifa mengine duniani. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kupata maendeleo makubwa sana katika nyanja ya tiba kwa miaka ya hivi karibuni, hususan katika maeneo ya utengenezaji wa dawa na vifaa vya matibabu pamoja na kutoa mafunzo kwa madaktari na wapasuaji katika vituo vya matibabu vya kisasa kote nchini. Kenya imerusha satelaiti yake ya kwanza ya uchunguzi katika anga za mbali hivi karibuni, na hivyo imejiunga na nchi chache Afrika ambazo zimesharusha satelaiti katika anga za mbali. Satelaiti hiyo imerushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi ya SpaceX Falcon tisa katika kituo cha kurusha satelaiti cha Vandenberg huko California, Marekani. Satelaiti hiyo iliyotengenezwa na wahandisi tisa wa Kenya itakusanya data za kilimo na mazingira zikiwemo kuhusu mafuriko, ukame na moto misituni, ambazo mamlaka inapanga kuzitumia kudhibiti majanga na kukabiliana na uhaba wa chakula. Roketi ya Falcon 9 iliyokuwa imebeba satelaiti ya Taifa 1 ilipaa kutoka eneo uh, hilo la California baada ya kuahirishwa mara tatu kutokana na hali mbaya ya hewa mwezi Aprili. Shirika la anga za juu la Kenya linasema satelaiti hiyo imeundwa Uh, kwa ushirikiano na kampuni ya anga ya Bulgaria ya Indorosat kwa gharama ya shilingi milioni 50 za Kenya, yaani takribani dola laki nne, na uundaji wake ulichukua miaka miwili. Shirika la anga za juu la Kenya linasema litafanya kazi kwa miaka mitano. Shirika la anga za juu la Kenya linasema kuwa satelaiti hiyo ya taifa moja itafanya kazi kwa miaka mitano. Taarifa ya pamoja ya wizara ya ulinzi na shirika la anga za juu la Kenya imesema satelaiti hiyo itachangia kwa kiasi kikubwa uchumi wa anga za juu unaochipua nchini Kenya. Aidha, taarifa inasema satelaiti hiyo ya uchunguzi imeundwa kikamilifu na wahandisi wa Kenya na itatumika kutoa deta kuhusu kilimo na usalama wa chakula miongoni mwa sekta zingine. Kenya inakabiliwa na ukame mbaya zaidi kuwahi kutokea kwa miongo kadhaa baada ya misimu mitano ya kukosa mvua na hivyo satelaiti hii itaweza kusaidia kukabiliana na majanga kama hayo. Uzinduzi wa satelaiti hiyo ya taifa moja utaongeza msukumo kwa mataifa ya Afrika aa, katika sekta ya uvumbuzi wa kisayansi na maendeleo ya programu za anga. Misri ilikuwa nchi ya kwanza barani Afrika kutuma satelaiti ya angani mwaka 1998. Mnamo mwaka 2018 Kenya ilizindua sateliti ya nano, ambayo ilikuwa sateliti yake ya kwanza ya utafiti. Kufikia mwaka 2022 angalau nchi 13 za Afrika zilikuwa zimetengeneza sateliti 48 Hayo ni kwa mujibu wa kampuni ya Space in Africa yenye makao yake makuu nchini Nigeria, inayofuatilia programu za anga za juu Afrika. Nchi hizo ni pamoja na Ethiopia, Algeria, Angola, Afrika Kusini, Sudan, Rwanda, Moroco, Tunisia, Mauritius na Ghana. Rwanda imetangaza kuwa inatumia teknolojia ya ndege zisizo na rubani katika kupambana na ugonjwa wa malaria. Kwa utaratibu huo, Rwanda inakuwa nchi ya kwanza barani Afrika kutumia teknolojia ya ndege zisizo na rubani katika juhudi za kupambana na malaria. Ndege hizo zina nyunyiza dawa za kuua mbu katika maeneo ya mabonde. Kwa mujibu wa taasisi ya afya ya Rwanda, tangu kuanzishwa kwa matumizi ya teknolojia hii ya mwaka elfu mbili ishirini na moja ugonjwa wa malaria ulipungua kwa zaidi asilim ya asilimia tisini katika maeneo yanayofanyiwa majaribio. Paul Kamali ambaye ni msimamizi wa ugonjwa wa malaria katika kampuni ya Charis anasema wanatumia ndege hizo kwa sababu teknolojia yake inaruhusu kunyunyiza dawa katika eneo kubwa sana na kwa mda mfupi. Kampeni ya kunyunyiza dawa za kukabiliana na mbu imeleta hali ya afueni miongoni mwa wakazi wa maeneo hayo waliozungumza na duru za habari, waliokuwa wamezongwa na malaria kwa miaka mingi. Shirika la Afya Duniani limetangaza kuwa malaria bado inatambuliwa kuwa tishio kwa bara la Afrika haswa kutokana na kuongezeka usugu wa maradhi hayo kwa matibabu, licha ya chanjo zinazotolewa za kukabiliana na malaria. Malaria husababishwa na vimelea na huambukizwa kwa binadamu kupitia uh, mbu jike aina hey, ya Anafeles. Ingawa ugonjwa huu unaweza kuzuilika na kutibika, unaweza pia kusababisha kifo usipotibiwa. Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi ya nusu ya vifo vyote vya malaria duniani kote vinatokea katika nchi nne za Afrika ambazo ni Nigeria asilimia 31, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo asilimia 12, Tanzania asilimia 4 na Naija asilimia 3.9 na dawa bandia au feki au za kughushi ni tatizo kubwa katika nchi nyingi za Afrika. Utafiti unaonyesha kuwa nchi nyingi zinazoendelea zina kiwango kikubwa cha dawa zisizo na viwango. Kwa mfano, hadi asilimia 88.4 ya dawa za malaria katika baadhi ya masoko ya Afrika zimeripotiwa kuwa bandia. Kutumia dawa zisizo na ufanisi husababisha vifo kati ya elfu 64 na laki 58 vinavyohusishwa na ugonjwa wa malaria kila mwaka katika eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika kuwapa watu dawa ambayo haitafanya kazi mwilini au haijatengenezwa vizuri kusaidia ugonjwa husika ni hatari mno. Zaidi ya watoto laki mbili hamsini elfu duniani kote hufa kutokana na dawa hizo feki eh, kila mwaka. Katika mwaka uliopita pekee, zaidi ya watoto mia eh, tatu walikufa baada ya kutumia dawa feki za kikohozi au dawa za maumivu katika eh, nchi ya magharibi mwa Afrika ya Gambia. Juhudi zinaendelea kuimarisha utafuatiliaji wa serikali kuhusu dawa bandia. Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa hadi asilimia hamsini ya dawa katika eneo la Afrika Magharibi hazikidhi vigezo vinavyostahili au ni bandia. Hayo yamo katika ripoti maalum ya Umoja wa Mataifa kuhusu biashara haramu ya bidhaa za matibabu. Aidha, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa ni kuwa kote eneo la kusini mwa jangwa la Sahara barani Afrika, hadi dola milioni 44.7 zinatumiwa kila mwaka kutibu watu waliotumia dawa bandia za malaria au zisizokidhi vigezo na viwango vinavyostahili. Mbali na hatari ya bidhaa bandia na dawa zilizotengenezwa vibaya, ambazo hazifanyi kazi kama inavyotakiwa na mbaya zaidi kusababisha maambukizi ya magonjwa hatari, ripoti zinaonya pia kuhusu dawa halali kutumiwa kwa njia zisizoidhinishwa na wataalamu. Na mpenzi msikilizaji, na, na hali hapo, ndio tumefika mwisho wa makala yetu hii ya tiba sayansi na teknolojia, na ni matumini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 11 Shawal 1444 Hijiria, sawa na tarehe 2 Mei 2023. Tarehe 11 Shawal miaka 1447 iliyopita, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, alielekea katika mji wa Thaif karibu na Makka kwa lengo la kuwalingania Uislamu wa watu wa kabila la Thakifu. Safari hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika kipindi ambacho alikuwa ameondokewa na ami na mlezi wake kipenzi Abu Twalib, jambo lililowafanya Makureishi wa Maka wazidishe maudhi na manyanyaso dhidi ya Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na wafuasi wake. Hivyo ilitarajiwa kuwa iwapo wakazi wa wa Twaifu wangekubali Uislamu, wa mji huo ungeweza kuwa kituo na makazi salama kwa Waislamu waliokuwa wa wakidhulumiwa wa Maka. Hata hivyo viongozi wa kabila ya Thakifu sio tu kwamba hawakumwamini Mwenyezimungu mmoja na risala ya mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, bali pia baadhi ya watu wa kabila hilo walimfanyia maudhi, dhihaka na kumjeruhi mtume Muhammad rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na nne iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia Leonardo da Vinci alizaliwa mwaka 1452, na, na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali za sanaa. Baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka 1506, da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia, Michelangelo, na wasanii hawa wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yani Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Mona Lisa. Mbali na uchoraji, Leonardo da Vinci alibobea pia katika taaluma nyingine kama isabati Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo, mwafaka na tarehe 12 Ordbeshti mwaka 1358 hijria shamsia, mwanachuoni na mwanafikra mashuhuri wa Kiislamu Ayatullah Murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Shahidi Mutahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wakiwemo Ayatullah iliodhuma Burujerdi, Allama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita Osama bin Laden, kiongozi wa kundi la kigaidi ya al Qaida, aliuawa na vikosi vya Marekani huko Pakistan. Osama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa al Qaida alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha Kingi Abdulaziz. Kundi la kigaidi la al Qaida linahusishwa na mauaji mengi duniani likiweko shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani huko Dar es Salaam, Tanzania, na Nairobi, Kenya. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio iribr mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu