Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars today com ir. Sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalia ni mawaidha maalum ambayo itafuatiwa na udondozi wa magazeti pamoja na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mpalestina Khadir Adnan akata roho na kufa shahidi akiwa ndani ya gereza la Israeli. <muchilis> wakimbizi elfu ishirini kutoka Sudan wako katika hali mbaya nchini Chad. Rais wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa asema hali ya Afghanistan ni tatizo sugu na gumu. Na bendera za Umoja wa Ulaya na NATO za chomwa moto katika maandamano ya Mayday nchini Italia. Habari kamili Wizara inayoshughulikia masuala ya Wapalestina wanaoshikiliwa mateka na walioachiwa huru imetangaza kuwa Sheikh Ahadr Adnan, mfungwa Mpalestina, amekata roho na kufa shahidi ndani ya gereza la utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Adnan ni mmoja wa viongozi wa harakati ya Jihadulislami ya Palestina. Alikamatwa na utawala wa kizayuni Februari tano na kuamua kususia kula kwa muda wa siku 86 mfululizo akipinga kuwekwa kizuizini kiidara. Sheria ya uwekaji kizuizini kiidara inatoa ruhusa kwa wazayuni kumshikilia mtu kwa muda usiojulikana bila kumfungulia mashtaka. Kwa mujibu wa taasisi zinazofuatilia hali na matibabu ya wafungwa takriban wafungwa 500 kati ya takriban wafungwa 4900 walioko kwenye magereza ya Israel wanashikiliwa kwa kutumia sheria hiyo. Mahakama ya kijeshi ya utawala dhalimu wa kizayuni wa Israel imekataa mara kadhaa kumwachia huru kwa dhamana Shekh Khadr Adnan ili akapatiwe huduma za matibabu kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Wizara inayoshughulikia masuala ya wapalestina wanaoshikiliwa mateka na walioachiwa huru imetangaza leo asubuhi kuwa Sheikh Adnan amekufa shahidi ndani ya seli aliyokuwa amewekwa katika jela za utawala wa kizayuni baada ya siku 86 za kususia kula. Kabla hapo, duru za habari ziliripoti kuwa Sheikh Hadr Adnan amedhofu mno kiafya akiwa katika siku ya 85 ya mgomo wake wa kususia kula katika jela za utawala haramu wa kizayuni. Wiki iliyopita, Adnan alipelekwa hospitalini baada ya hali yake ya kimwili kuwa mbaya zaidi, lakini utawala wa kizayuni haukumruhusu wakili yeyote, madaktari au wanaohusika na masuala ya kisheria wawasiliane naye na kupata taarifa juu ya hali yake ya kiafya. Wakati huo huo, makundi ya mukawama wa Palestina yameapa kuwa yatalipiza kisasi cha damu ya Sheikh Hadhr Adnan aliyefia shahidi ndani ya jela ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Harakati ya Jihadu al Islami imetangaza kuwa kwa kuuawa mfungwa wa Kipalestina shahid Sheikh Hadhr Adnan, utawala haramu wa kizayuni ndiyo unaobeba dhima kamili ya jinai hiyo na utalipa gharama ya unyama huo uliotenda. Taarifa harakati hiyo imesisitiza kwa kusema kuwawa shahidi Sheikh Hadhar Adnan kutakuwa njia ya fikra kwa vizazi vya mashababi shujaa wa siku zijazo, na sisi hatutaiacha njia ya jihadi na mapambano maadamu Palestina inakaliwa kwa mabavu. Harakati ya Almujahidin imeeleza katika taarifa yake kwamba adui mzayuni anabeba dhima ya jinai ya kuidhulumu roho ya Hadhar Adnan na lazima akubali kubeba jukumu la matokeo yote yatakayotokana ya na jinai hiyo. Hazim Kasim, msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamasi, amesema jinai hii ni mauaji ya kinyama ya kimya kimya ambayo yamefanywa na shirika la magereza la utawala wa kizayuni dhidi ya mateka shahidi Khadhar Adnan. Wananchi wa Palestina wametuonyesha kuwa jinai hii haiwezi ikaachwa bila kuitolea jibu linalolingana nayo. Nayo harakati ya wananchi kwa ajili ya ukombozi wa Palestina imetangaza kuwa uhalifu huo ni operesheni ya mauaji ya mwana mapambano na mmoja wa wafungwa mashuhuri walioanzisha mapambano ya mgomo wa kususia kula. tunawatolea wito wa Palestina wote waonyeshe hasira zao na kushadidisha mukawama dhidi ya wa wavamizi na walowezi wao na kufungua midani za mapambano katika Palestina yote. Nayo jumuiya ya Palestina ya Waid imetangaza kuwa utawala ghasibu wa Israel umetenda jinai iliyovuka kiwango na mipaka yote, hivyo ukae kungojea siku za maafa ndani na nje ya jela zake. Kufuatia kuwawa shahidi Sheikh Hadar Adnan, vijana wa Palestina wametoa wito wa kufanyika migomo katika maeneo yote ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na kuanzishwa mapambano dhidi ya askari wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Ahali ya maelfu ya wakimbizi wa Sudani, ambao wengi wao ni wanawake na watoto, inaripotiwa kuwa mbaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, takriban wakimbizi elfu ishirini wamehifadhiwa katika kambi moja iliyoko kijiji cha Kufruni nchini Chad kambi hiyo iko mita mia chache kutoka Darfur Magharibi, moja ya majimbo ya Sudan. Tangu Aprili 15, mapigano yanaendelea nchini Sudan kati ya vikosi vya jeshi linaloongozwa na Jenerali Abdul Fatah al Burhan na wanamgambo wa vikosi vya radi ya mali ya haraka RSF vinavyoongozwa na Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo. Raia wengi wamekimbilia nchi jirani ya Chad na kulazimika kuwa wakimbizi ili kunusuru maisha yao. Kulingana na Umoja wa Mataifa, takriban watu mia moja wameuawa huko Darfur Magharibi tangu wiki iliyopita. Kutokana na kukosekana mazingira mwafaka ya upashaji habari, kuna uwezekano idadi ya vifo ikawa ni kubwa zaidi. Imeelezwa kuwa baadhi ya wakimbizi walioko nchini Chad wameweza kuhama makwao na baadhi ya vitu vyao. Wakimbizi hao wanalazimika kutumia mitandio ya kichwa ya wanawake kujihifadhi na joto. Aidha, wanatumia vigogo vya miti na nyasi ili kutengeneza sehemu za kupatia hifadhi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, hali ya wakimbizi hao kutoka Sudan walioko nchini Chad ni mbaya. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa redio Tehran. Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa amesema hali ya Afghanistan ni tatizo sugu na gumu sana la kuweza kushughulikiwa. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la IRNA b Pascale Bersil, balozi wa Uswisi katika Umoja wa Mataifa ambaye nchi yake imechukua urais wa zamu wa baraza la usalama kwa mara ya kwanza na yeye kuwa rais wa zamu wa baraza hilo amesema, hatuna njia ya ufumbuzi ya kimiujiza kwa ajili ya hali ya Afghanistan, lakini tunatumai kuwa mkutano wa Doha utawezesha kufanyika majadiliano juu ya namna ya kuishughulikia hali ya Afghanistan. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres amewasili Doha, mji mkuu wa Qatar ili kuongoza mkutano wa siku mbili kuhusu Afghanistan. Madhumuni ya mkutano huo ni kutafuta muafaka ndani ya jamii ya kimataifa juu ya namna ya kuamiliana na kushirikiana na Taliban. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Uswisi katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa tarehe 23 mwezi huu kutakuwa na mkutano wa Baraza la Usalama ambao ajenda yake itakuwa ni namna ya kuwalinda raia duniani kote. Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya ya kiuchumi licha ya wanawake wa Afghanistan kuhimili tabu na masaibu yaliyotokana na vikwazo vilivyowekwa na Marekani, ikiwa ni pamoja na umasikini, njaa na magonjwa baada ya kundi la Taliban kuingia madarakani Agosti 2021. Hivi sasa wanawake hawa wanakabiliwa na matatizo mengine kadhaa yakiwemo ya, ya kunyimwa haki ya kuendelea na masomo na kufanya kazi katika sekta ya umma na hata binafsi. Na maandamano ya kuadhimisha siku ya wafanyakazi duniani May Day yaliyofanyika jana nchini Italia yalikuwa tofauti na ya nchi zingine barani Ulaya baada ya waandamanaji wenye hasira kuchoma moto bendera za umoja wa Ulaya, EU, na za shirika la kijeshi la NATO zilizoko nchini humo, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRNA. Washiriki wa maandamano ya siku ya wafanyakazi duniani yaliyofanyika mjini Rome walichoma moto bendera za umoja wa Ulaya na NATO kuonyesha upinzani wao dhidi ya hatua ya kutuma silaha na zana za vita huko Ukraine na msaada wa kifedha kwa serikali ya Kiev. Mjini Turin, Italia, waandamanaji wanaopinga serikali waliandamana wakiwa wameshikilia wana sesere kumdhihaki waziri mkuu wa nchi hiyo Giorgia Meloni. Katika mji wa Potenza kusini mwa Italia, wafanyakazi walimiminika mabarabarani kupinga serikali ya mrengo wa kulia ya waziri mkuu Meloni mnamo wa mwaka uliopita. Pia wakati wa maandamano ya siku ya wafanyakazi duniani, maelfu ya waandamanaji nchini Italia waliitaja NATO kuwa shirika la kigaidi na kutoa nara na kauli mbiu dhidi ya sera za shirika hilo la kijeshi na uungaji mkono wake kwa vita vya Ukraine na vikwazo lilivyoiwekea Russia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Mnaofuata usasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno, mashinikizo ya Marekani kizingiti kikuu cha kufikiwa makubaliano ya Yemen na Saudi Arabia, katika hali ambayo Saudi Arabia na Yemen zimepiga hatua muhimu kwa ajili ya kuhitimisha vita vya Yemen, mashinikizo ya serikali ya Marekani kwa utawala wa Riadh yamekuwa kikwazo na kizingiti kikuu cha kuhitimishwa vita hivyo. Katikati ya mwezi uliopita wa Aprili, ujumbe wa Saudi Arabia uliwasili Sanaa, mji mkuu wa Yemen. Hiyo ilikuwa safari ya kwanza ya ujumbe wa Saudia huko Yemen tangu kulipoanza vita katika nchi hiyo mwaka 2015. Safari ya ujumbe wa saudia nchini yemen ilifanyika katika hali ambayo kabla ya hapo Riyadh haikuwa tayari hata kufanya mazungumzo na harakati ya wananchi ya Ansarullah na serikali ya yemen yenye makao yake Sanaa, seuze ujumbe wake kuelekea Yemen. Hivyo basi, safari ya ujumbe huo ilikuwa na maana kwamba nayo ni kubwa kuwa Riadhi imeitambua rasmi serikali ya Yemen yenye makao yake katika mji mkuu wa nchi hiyo Sanaa. Sambamba na safari ya ujumbe wa Saudia, ujumbe kutoka Oman nao pia ulifanya safari huko Yemen. Kufanyika kwa pamoja safari za jumbe mbili hizo nchini Yemen ni ishara ya wazi na bayana kuwa na azma na dhati Kumradhi, ni ishara ya wazi na bayana ya kuwa na azma ya dhati pande zingine, kwa ajili ya kuhitimishwa vita vya Yemen ambavyo vimebomoa na kuharibu sehemu kubwa ya miundo msingi ya nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Hii ni kutokana na kuwa ujumbe wa Oman unaaminiwa na pande zote mbili za Saudia na Yemen. Dr Shirin Adeimi, mweledi na mchambuzi wa masuala ya Asia Magharibi, ameandika Safari ya ujumbe wa Saudi Arabia, ambayo nukta yake muhimu ya kuanzia ilikuwa ni kupeana mikono Mahdi al Mashat wa Yemen na Muhammad al Jabir wa Saudia, ni ishara ya wazi ya kutokea mabadiliko makubwa na ya kuhisika katika vita vya muda mrefu na mzingiro dhidi ya Yemen, vita ambavyo hadi sasa vimesababisha zaidi ya Wayemen laki tatu na elfu sabini na tano kuwawa na kuwafanya mamilioni ya wengine kuwa katika hatari ya kufa njaa. Licha ya kuwa katika hatua ya awali kulifikiwa makubaliano muhimu, ambapo kuachiliwa huru mateka kilikuwa moja ya vipengee vya makubaliano hayo kilichofanyiwa kazi, lakini matukio ya baada ya hapo yanaonyesha kwamba hakujafikiwa makubaliano ya mwisho ya kuhitimisha vita hivyo sababu kuu ya kujitokeza mkwamo wa kufikiwa makubaliano ni ukwazaji mambo wa Marekani pamoja na mashinikizo yake dhidi ya Riyadh. Marekani ambayo imechukizwa mno na hatua ya kufikiwa mwafaka baina ya Saudi Arabia na Iran ya kuhuisha uhusiano wao wa kidiplomasia baina yao na inaona makubaliano hayo kwamba hayana maslahi yake, hayana maslahi na nchi hiyo, hivi sasa inaeshinikiza riadhi iachane na mchakato wa kufikia mwafaka na Yemen. Ali Al Qahum, mjumbe wa idara ya kisiasa ya harakati ya Ansarullah, sanjari na kusisitiza kwamba kufanya harakati au kupiga hatua kuelekea upande wa amani ni msimamo sahihi, amesema Saudi Arabia inapasa kuondoka chini ya bendera ya Marekani. Saudia lazima ikabiliane na mashinikizo ya madola ya Ulaya ya kuendeleza vita na mzingiro dhidi ya Yemen. Lengo la wa magharibi ni kuifanya Saudia inase katika kinamasi cha vita vya Yemen na iwe na uadui na majirani zake, ambapo baada ya hapo malengo ya kikoloni yatakuwa wazi na bayana. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya, mada ikiwa ni mtazamo wa Quran juu ya ufisadi, hii ikiwa ni sehemu ya pili ya mawaidha hayo ya Arhamar Rahama. wa kanu mujrimin wama kana rabbuka liyahlik au liyuhlika alqura bidhulmin wa ahluha muslihun. Sadaqa allahu al aliyu al azim. Mwenyezi Mungu alipotaka kum kila akimwankuwa mtume wake na kila akitaka kumkhutubu mja wake hupenda ile angalia, pale siku ya Kiyama, kama pale umekwenda mbele za mamako umefaulu, umekuja na na rizali hukupapasa kitwa, ataka atakakwambia nini pale? Yale maneno pale pale ndio unene ile kwenye nini irji'i kuweke wapi, hata kawe top katika fi ibadi iai, ibadi amesha faulu, hajatiwa level ya juu zaidi. Yeye huko kwenye nafsul mutmainna, bado hajafika kuingia kwenye fuo la nani la ibadi. Amekuya ni nafsul mutmainna, na nafsul mutmainna ndio top katika nafsi. ndo sasa katika karibu na Mungu, irjii ila rabbiki radhiyatan mardhia, ikiwa umeridhia na umeridhiwa. Sasa zawadi utaka ukupewa siku hiyo fadkhuli yeah. Fi ibadi kabla ya janna haina maana yoyote. Ungie nyumbani kwangu kama hufil mimi ni in nruyo, ina maana haina maana. Inshallah iweza kuwa palace. Wewe ushakwenda mahala kumtembelea mtu ni rafiki yako ama ni nruye, ukiingia pale nyumbani ukaona kwamba wewe hukupewa welcome, lugha tu ya mwili ikakufahamisha tu kwamba mi hapa niko tu kwa bahati mbaya, siwezi kuambiwa toka basi. Pale zile podini na masambusa zitashuka, hazishuki tena, hakuna raha. Lakini nenda mahala ni mdule ni nyumba ya uongo, lakini uone ukitokezea watu wanavokubashasha, nani huwekewa pande la lasima na, na, na upande wa nini wa, wang'onda huku jamaa huteka na wee hutaziona, hushuka kama keki, ama nimekosea? Ni jamani. Sasa ndo mwenyezimungu kwambia mi sitaki kukupa o pepo, pepo haina maana kabla sija kupa hisia kwamba Mwenyezi Mungu nimekuridhia na kukaribisha. Ndio mambo nakwambia, fadkhuli fi kisha wadkhuli jannati haikuanda fadkhuli jannati thumma adkhuli ngia nyumbani kwangu, kisha ndio utakuwa marafiki, mambo tuwe marafiki na niuone urafiki wako, ni feel kwamba mimi ndio leo uambiwa feel at home, sio kama ulioko nyumbani leo. Hiyo fadkhuli fi abdi. Mwenyezi Mungu akitaka kumpenda mtu mkuu Abdurrahmani alladhi na yamshuna ala akianda sifa yao, wakitembea matembezi yao si matembezi ya mutakabirin, si matembezi ya tughat, ya mustakbirin ya alin fi ardi. Haa, una mtu mutawadhi kama binadamu tabaan, mutawadhi pia la, la tafritu wala ifratu. Manake pia kuna mafumu, watu wengine huona tawadhu ni kuvunda chongo mpaka ka ukaonekana kama una maradhi ya tibi. Haa, tembea normal mwendo wako manake Siku moja Imamu Malik, alimamu adhim al wenye wanamuita Imamu lharamain, sio Imamu lmadina. Imamu Malik ukezie kwenye darasa usomesha, kama anavyompokea Abdulhamid Kishki. Maneno hayo utayapata kwenye khutba za Abdul, kwenye zitabu za Abdulhamid Kishki asomesha, na alikuwa apenda sana kumtaja Ali namiatami katika masuala mmetumiwa, pengine hili ndo litakuwa jawabu kabisa naya jawa kuambia mbona humtajahali tu. Sasa uh, kuna mmoja pia alikuwa akiudhika kwenye darasa la Imamu Malik, akimsikia Imam Malik sana humtaja Ali, kila kitu humtaja Ali na kila kitaja akimsifu kwamba ndio alam, ndio kadhaa, ndio kadhaa. Siku moja ule jamaa humkera, hawezi kunena kwenye le darasa, akaenda mara akia. Siku ya pili amekuya mkali kweli, Imam Malik amwambia nini? Akamwambia mimi jana nimemuota Ali bin Abitalib. Bismillah, ilikuwaje? Asema wewe wadai kwamba yeye ndio ablaghu nasi ndio alamu nas, mimi lakad raaituhu fi lmanami kulama saaltu Baada ya elimu hiyo wataka elimu gani nyingine? Baada ya balagha hiyo wataka balagha gani? We hujasoma ibadur rahmani alladhina la yamshuna ala alardi hauna wa idha khatabahumul jahiluna qalu, we azungumze na wewe kwa ulimi gani uweze kumfahamu? Wa idha khatabahumul jahiluna qalu salama, akiona hana la kukwambia isipokuwa kwambia salama. <laughs> waida haabahm ljahiluna alu. Nukta ya mwisho katika kipande chetu, haya yote ni tisia simandia wasai haya yote nitsayat katika sura za ufisadi, sijui katika israfu, katika uganga, sijui katika zile nyanja zote, mwaweza kuzihisabu kuzi haya yote ntisia. La kumi ni hili la kumi, kuna aina ya ufisadi Mwenyezi Mungu ameuzungumzia ambao ndio unaosababisha aina zote, nao ni kunyamalia ufisadi. Juma, nielewa vizuri sana, ni kunyamalia ufisadi. Tawapa aya zinaozungumza wazi, lakini kabla ya kuwapa aya, turudi katika historia Alum Tinda, ngamia wa Nabii llahi Saleh, ni mtu mmoya. Kilichokiangamizwa ni kijiji cho au ulioangamizwa ni mui mzima. Alomtinda ni nani? Ni mtu mmoya peke yake, lakini Mwenyezi Mungu alipoweta adhabu aliuangamiza mui. Kwa nini aliuangamiza mwi mzima? Kwamba inallaha laisa bidhalim, Mwenyezi Mungu si dhalimu ha? Wala hajifanyii mambo ovyo ovyo, wala hakuna by mistake, kwamba tulipiga bomu kwa hatwataka kuua wanajeshi lakini kwa makosa likapata na raia. Hakuna hesabu hizo kwa Mungu. Wakati wa Nabii llahi Luthi alipokuwa Kuangamiza kijiji, somani vizuri kwenye Qur'ani. Wakapita kwa Nabii Allah Ibrahim walipoongea Wakap... kwa Nabii Allah Ibrahim. Nabii Allah Ibrahim, Nabii Allah Ibrahim ndo hakuwatambua kwamba hawa malaika, akafikiri ni wageni. Na katika sifa za Nabii Allah Ibrahim alikuwa apenda sana kukirimu wageni, akangia ndani kanong'ona na mkewe, kukaangaliwa angaliwa akapata kibuzi, hakuna tena kitu e, akamwambia kitinde, kuna wageni hawa hawayu nginagan. Kikatindwa kikae kila wakisukumiwa chakula. Nabii Allah Ibrahim kaze nao una hawali, akamwambia ninyi mbona hamuli? Mmeanza kunitisha fa au jasa fi nafsihi khifa Qurani yasema, akaenda kudhihiri kucha, qalu la takhaf, wakamwambia usite, inna ursilna, sisi tumetuma, tutukuzie dharba hapa ya mabomu, twenda kukipiga kijiji fulani. Angalia, anabi Allah Ibrahim akamwambia, ndani kuna watu wema, wemana mwenda wakupiga watu, ndani kuna watu, kuna watu wema, hata kama nyumba moja bali. Akamwambia, tuwajua na tushapewa habari na Mungu kwamba wako watu wema, na tutawatoa kabla hatujaadhibu. Lakini kuna kizere kimoja hato, ingawa watu muona mwema, hato imetaja pale kwenye ile aya. Hii Qurani someni uzuri, jamani, imetaja hasa ila ajuzi, sio asema kuna nyumba moja kamili, ni nyumba tumepewa, katika ile, ni ripoti iliyotoka kwa Mungu kuja kwa malaika kutekeleza oda, imetajwa kijiji kitaangamizwa chote, kuna nyumba moja ina watu wema, hawani lazima waokolewe, wasiingie kwenye adhabu, ila ajuzi katika kile kinyumba, na wakaokolewa, ndo akaambiwa nabii Allah usikutoka, nabii Allah, usi nabii Allah Lut usiangalie nyuma, ndio ile la, la, la takhafu darakan wala wala takhsha, akatoka na watu wake, huku kukateremka kwa hivyo kwa nini waliangamizwa wote kaumu Thamud? Na aliotinda ngamia ni nani? Ni mmoja hapa. Kuna darsa mbali, ukitaka kusimama sana mwanadamu ma, wa wafanye, lakini ni darsa muhimu. Wanaofanya udhalimu wajua, mukiketi analyze, fanya research. Mfano katika jamii kuna watu laki laki moja, utapata pangine watu wema ni alf, tujalie an yani, kalilu mina ibadi ya shakuru, wale auliaullah ni alf. Utapata watu waovu pangine mia ama ni hata swala hili mimi siku moja nililiuliza na mashaka wengine wakanifahamu makosa. Na naomba pia leo sifahamike makosa. Kikundi kilichotoka kumuua Imam Huseni ni watu elfu sabini. Wengine wanena ni watu elfu thalathini. Ni kidogo sana kulingana na population ya ulimwengu wakati ule waliotoka kumsaidia mbatu sabini. Millions walikuwa wako wapi? Hayatuhusu. Hapa ndipo utakuja kuifahamu hadithi ya Bwana Mtume asema asakitu anil haqi shaytanun akhras. Anayenyamaa kujitenga wakati wa mapambano ya haki na batili, ho ni shetani, lakini shetani bubwi haneni. So ba batili huungwa mkono na watu wawili. Jamani, huungwa mkono na wale waifanyao batili, ambao ni percentage ndogo, in na inasapota ya wale wanyamaao kuifanya. Haya wahusu wale, ndio wana support kubwa sana kuifanya ha eh, eh, ha eh, haki imalizwe na batili tus. Nafikiri mnaelewa vizuri sana ninachokisema. Sasa wale walikuwa mtu mmoja Kuwaja, akamtinda ngamia. Na nyinyi mmeshapewa warning kwenye kijiji, mumekwenda kwa Nabii Allah Salih, mmemwambia sisi hatuamini tutataka miujiza. Amewauliza miujiza ni gani? Amwambia tutolee ngamia jabalini, asizaliwe atoke ndani ya jabali. Amewambia ntawatolea ngamia jabalini, lakini kwa shart, sharti mtafuata sharti zangu. Tutafuata, akamtoa ngamia kwenye jabali. Alipomaliza ngamia akawaambia, kunwa mai siku kwa siku, na yeye ngamia alikuwa hanui mai. Ni ajabu. Yani siku nzima mai pakati hatiwe pwekee ndio yamtosha watu wote wapate imani katika mtihani aliowapa Mungu. Si mataka ngamia, amewaita ngamia sasa, ikawa lazima siku mzima hakuna kunywa maji, hakuna kuoga, hakuna ku, kuwapa ng'ombe wenu, hakuna mbuzi wenu, ni maji yote. Ative nani ative ngamia. Ah, jamaa kanauni mtihani sasa. Sasa jamaa sasa, bunge tumuue ngamia ule, kafanya ujasiri sema, mimi mtatoka naye first time. Akatoka first time mbeya umma akamuua ngamia, na watu wanaweza kumzibia mzivie kwa hivyo, wote wakawa ni washiriki wa uwaji wa ngamia yule. Hapa ndipo mahala pa pa mwisho. Sasa isikilize hii aya. Mwenyezi Mungu asema falaula, na aya zote zimeanza na laula. Laula na laula ni vilevile vile Kiswahili kama unanena yana bwana, ngali niliteguka, ya lau hakunishika mkono ungekuwaje? nilikuwa na mwendani wangu tufuetene, lau hakufaulu kunipekea mkono kunishika, ungekuwa ubaya kwa hivyo ni, ni, ni harufu ya kuonesha kuna jambo lingetokea ama litatokea, lau hakukutokea chenye kuzivia lisitokee, ndio hiyo itwa harfu mtinain liwujudin katika nahu yaitwa hivo, ni harufu. Harufu inamaanisha nini? Laula inamaanisha kuna jambo lazivia la, la, jambo lingine lisifanye nini, lisitokee. Sasa Mungu anatwambia falaula lau na hapa ndipo wanazuoni wote waliotunga zitabu sasa. Katika zitabu lozs zinaozungumzia masala haya ya ufisadi, wameasis wasema Mwenyezi Mungu katika Qurani ameweka kanuni, ameamkuwa kanunul mudafaa. Kuna dafi, kuna na mudafaa. Dafi ni upande mmoja, ni kusukuma kupush, taitwa daf kwa lugha ya Kiingereza. Kimwambia mtu kisukume hicho kitu utamea idfahu hata ile aya nena wala tastawi alhasanatu idfa bil Hiya as liondoshe liskume lile ovu kwa kutumia nini? lema idfa billati hiya ahsan fa idha alladhi bainaka wa bainahu adawa ka annahu waliyyun hamim dafa. Sasa ile dafa ilikiwa upande mmoja, lakini kukiwa pande mbili sasa, kama ile ya kuvuta kamba tabani, ile ni kinyume cha dafa, ile ya kuvuta kamba kila mtu huvuta upande wake. Lakini sasa weka sasa ya kusukuma, huyu sukuma na usukuma, hiyo ndio huitwa mudafa. Wenye batili wasukuma, na wenye kuikinga haki na uadilifu wafanye nini? wasukume walaula dafu llahi nasa baadhum bi baadh lafasadatil ardh. Walaula dafu llahi nasa muadala mathematical, walaula dafu llahi nasa angalia, lau si ule msukumo wa watu, lakini pande zote mbili, baadhum bi baadh, huku na huku, kwa push, kwa kuendelea namna hii, endelea, lafasadatil ardh, ardhi ingeharibika. Na hapa waweza kubuni nadharia muhimu sana ya Qur'ani ya upinzani katika serikali muhimu sana, waweza kuibuni hapa. Yataka mada yake mbali, kwamba lazima kuwe na balansi ya, ku, ya kusukumana balansi ile ya kusukumana. Hilo hufanywa hilo halifanywi hilo alifanya ile alifanya, ndio pale kunapokuja mambo afadhali yanakwenda kuliko kuwa na upande mmoja peke yake. namwezinasema ikikosekana mudafa ule msukumano na mvutano, kutapatikana nini? fasadu fi l ardhi. Ili isipatikane fasadu fi l ardh, tutatumia laula, turudi kwenye laula. Laula ni ya kuzuia lis Patikane, ili kusipatikane ufisadi kwenye ardhi, tabidi tufanye nini? Laula, dafuullahi nasa baadhuhum bi baadh. Na haya ndio wale maneno nikinena siku nyingi kwamba kunyamalia uovu ni hatari kuliko kufanya uovu wenyewe. Afadhali watu ni makosa, siko kwenye kutoa tikiti jamanini ya watu kufanya madhambi, wala sina nafasi hiyo, wala sina uwezo hono, ni uwezo wa Mwenyezi Mungu. Lakini afadhali watu wawe hufanya madhambi na huamrishana mema kuliko watu wawe hawaamrishani mema hawa katazani mabaya, hatari sana, na utakuta watu wa ufisadi liwakeralo zaidi ni kukatazwa ufisadi, kwa sababu ufisadi hauwezi kujenga empire mpaka ukubalike kwamba ni kawaida. Ndio utakuta hata katika mbinu zao wanazozitumia, kina Firaun wakiona wameatakiwa katika ule ufisadi, hujaribu kuteza na mafahimu na concept, wakaubadilisha ufisadi, wakauvisha nguo ya islah, wakawafanya wale waamrisha mema ndo wa ufujo katika waita ufujo katika mui, atadharu Musa, mbona umekuwa mwata Musa uzunguka akituharibia mui sasa imekuwa Musa ndo ufanya nini, ufanya uharibifu yale afanya ufirauni sawa sawa, Firauni yani huko kwenye kututengezea walai hutupeka sawasawa, hatari kwa hapa kanuni ilmudafa. Sasa hapa ndio utakuta Mungu ametuma mitumi, Mungu ameteremsha zitabu, Mungu ameeka maulama na amewataka umma ukae nyuma ya ulama iwe kisawa sawa, sawa kwa sababu lazima haraka ya mudafaa iendelee katika dunia ili kupunguza kazi. Kasi ya ufisadi sio kumaliza. Kumaliza ntabu kwa sababu ni tabi neneye. Malaika atajaalu fiha man yufsidu fiha tabiatu lar. Hapa ndipo umma wataka uwelewe na angaliani leo. Sasa mimi niwape kanuni almudafaa kwa lugha za kienyeji za kimtaani. Watu wote yo nena ha, siku hizi bwana, huwezi kumkemea mwana wa mtu jaribu alawe. Zamani ilikuwa kila mtu mzima Mbaba. Zamani wewe wezeka kijana huifundisha kuvuta sigara kwa siri mpaka utoke mui tena, kule ukitoka mui, akitokea mtu mzima kwa mbali, huyamuyua sura zake nani, huwa eze kusitwa kwa sababu mtu mzima yoyote ana mamlaka ya kukukanya wewe, ay maneno uneno ya, lakini yo kumekuwa hakuambiliki, hiyo amwambie mwana wa mtu neno wangalia, la kama hakupeki pwani kisha kuonana. Hii mantiki imeundwa siku hizi, ambayo hii mantiki nataka sana mu, mutahadhari nayo sana, kwa sababu hii mantiki nyuma yake ina falsafa ya kuua fikra ya amru bil maarufi na nahi anil munkar na kumbakisha kila mtu afanye atakalo. Ukisimama kupinga lolote utasikia wana hili tu tuulipotokewa haraka za kupambana na drugs hapa na mira ona mira tu hawaoni wafanya ushoga miskitini tena wana sensitive pin wa zile sasa sasa, jamaa eh, wa, ali, hawa sasa jamaa eh, hiyo ya Firauni ile inna Musa zile zile mbinu za Firauni. ukitoka kupinga ushoga sijui wa huku. Uki yani al, al, al hasili twataka mando mtu akisimama kupinga yambo sharti ataye ya yote elfu moja <laughs> tawezekana yambo. Kila kwa yambo na kila yambo kwa mahala pake. Kumekuya ni msimo wa kupingwa hili, latapingwa hili, na ni msimo wa kupingwa lile, lipingwe lile. Haimaanishi kwamba mimi kila nikisimama lazima ntaye mambo yote kwanza. Pili, twataka asimamao kupinga sharti awe malaika, na hakuna malaika, kwani yeye atu sisi si. Basi utazengelewa utazengelewa, mpaka kutakwenda kuzengewa. Yambo si haramu kamwe kwa sababu tu ule jamaa ameinukia kwenye jamii fikira yake, au ameyewa lile yambo ni haramu, na kumbe ni, ni kinyume cha mila baski. Oh, mwonanalokatanyee <laughs> tu basi <laughs> alikwambia nani ni haramu mambo yani. Alhasili u, u, kusinene ntu tunyamaye tu. Hili ni siasa, lazima tupambane nayo ndugu zako, na tusikubalie kukua katika jamii, kwa sababu ni siasa, lengo lake ni kufunga midomo na ukiifunga midomo umeipa leseni nini? Ufisadi utembee vile utakavyo. Na ukiupa leseni ufisadi utembee vile utakavyo, ndipo pale utakuja kutuwasha sote, kisha tutaitishana mitingi kesho. Sasa taka tufanya hiyo stadi zimeharibika, hizi ziwa pipa limeze kutawanyika, alizolek tena. Kisha wale watu wa kaumu Thamudi siku ile wangefanya mitingi mia hawangeweza tena kuokoa kitu chochote kwa, kwa, cho cho, kwa sababu go ahead, shatok, kanuni, shatok. na ndio firauni alipotaka alipoona baharini firauni siku ile alitaka kunena la ilaha ila Allah, na angefaulu, tungelikuwa leo mfanya ziara. Angefaulu siku ile kuinena la ilaha illa llah, na kwamba ni mfalme na propaganda, angelikuwa fanywa ziara hiyo. Lakini angalia Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala aliziba pale pale, sitoke, kwa sababu very dangerous. Ikitoka wakati ule itakuja kujenga fikra mbaya sana kwa mustakbal, watu wafanye watakalo. kukaya vimbi likamuyanda vimbi likamuyanda ndani ya mdomo kabaki umeinubaki ah, bakiabia hiyo siitaki sasa hivi katika level hii kanuni, katika level hii kanuni, shatu pindi unapofika wakati sasa, waende awafaiteni Mwenyezimungu oh, una subra weza uketi nyaka mia mia mbili alfu ukaiona mpaya upanda tu upanda tu simandia jamaa yeye uko nao kwenye zombo tu. sanastadirijuhum min haithu la yalamun, istidraji ni ile kumkundulia mshipi ile ndo hiyo umwatia tu sanastadirijuhum min haithu la yalamun wa umli lahum Mpenzi wa sikilizaji huyo alikuwa ni Sayida Idarus Alawi wa Lamu, Kenya, na mawaidha hayo yenye mada ya ufisadi katika mtazamo wa Quran humadia. Sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambako akthari ya matoleo ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamechangamkia na kuipa uzito wa kwanza, kwa sura na mtazamo tofauti, habari inayohusiana na hotuba ya Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano na Rais Husein Ali Mwinyi wa Zanzibar kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya wafanyakazi, May Day, Mei Mosi au kipenda Labour Day, nyongeza kimya kimya, ndivyo lilivyoandika Nipashe na kudokeza kuwa Samia atangaza mshahara mpya kila mwaka, aonya wafanya biashara. Lakini mbali na habari hiyo, kurasa wa mbele wa Nipashe una habari ya mkasa pia isemayo, mvua ilivyoua bibi wa jukuu, mti wameokoa mama yao. Aidha, limeandika ACT atangaza utayari wake, timu maalum siasa Zanzibar. Mwananchi limeakisi hotuba ya siku ya wafanyakazi aliyotoa rais Samia jana kwa kuandika nyongeza kila mwaka ya rejea, na kufafanua kwamba ndio uamuzi aliyotangaza Rais Samia kuongeza kimya kimya mishahara ya watumishi wa umma kila mwaka. Wafanyakazi wachekelea, wakipaza sauti kuhusu hali bora. Dkt. Mwinyi apandisha pensheni asilimia mia moja ni dondoo nyingine ya habari hiyo. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na siri kamati mali za Bakwata kujengua, na kwa upande wa habari za kikanda gazeti hilo limeandika Dkt. Ruto Raila kuonyeshana shughuli tena. Habari Leo linamnukuu makamu wa rais wa Tanzania Philip Mpango akishauri andikeni wosia kulinda kulinda akina mama au kulinda wajane na mayatima kumradhi. Zanzibar Leo kama magazeti mengine mengi limeandika maadhimisho Mei Dei, serikali yapandisha asilimia mia moja pensheni kwa wastaafu. Samia, wafanyakazi mambo yenu faya, ndivyo lilivyoandika Majira na leo ikiwa ni Jumanne, gazeti la kila wiki la Jamhuri kinyume na magazeti mengine mengi limekolezea wino mweusi. Kichwa kikuu cha habari, Valium adimu ni dawa hizo, na likifafanua zaidi, gazeti hilo limeandika waraibu wa acha tiba wazigombea wazigeuza mbadala wa unga, yadaiwa kuna mtandao unaozingiza kutoka Kenya. Jamhuri lina habari njema pia ya kushuka kwa bei za vifurushi vya simu na SMS, na nyingine ya kusikitisha lilio yakisi kwa anwani, mji wa serikali kama jehanamu, mauaji, ubakaji vyagubika eneo la mtumba jijini Dodoma. Kwa mujibu wa gazeti hilo, Mtumba maarufu kama mji wa Magufuli au Magufuli City eneo linaloendelea kujengwa wizara na ofisi nyingi kama si zote za serikali jijini Dodoma, sasa si salama tena. Kwa kipindi cha miaka miwili sasa, gazeti hilo limeandika, eneo hilo limegubikwa na matukio ya mauaji na ubakaji, vitendo vinavyodaiwa kufanywa na watu wasiojulikana. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya, Standard, Daily Nation na Taifa Leo yamechangamkia na kuiakisi ya kwa mtazamo pia tofauti, habari ya maadhimisho ya Labour Day. Kwa mfano, Standard limeandika wafanyakazi waenda nyumbani mikono mitupu, sambamba na mazungumzo ya kufanya maandamano. Nation kwa upande wake limezungumzia hotuba ya siku ya wafanyakazi aliyotoa wa Rais William Ruto kwa kichwa cha maneno mpango mpya wa mshahara wa Ruto kwa wafanyakazi nalo Taifa Leo limeakisi habari hiyo kwa anwani Ruto arusha ahadi zaidi. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno waziri Kuria, tutapeleka maandamano kwa Kenyatta. Aidha limeandika upasuaji wa miili kumi ya wahanga wa Shakahola waonyesha walikufa njaa, ukosefu wa maji na watoto kunyongwa na lo gazeti la The Star limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Azimio ya jusuru kukabiliana na Ruto sambamba na polisi kupiga marufuku maandamano. Na tunatamatishia sasa nchini Uganda, nikianza na Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, Museveni kuanzisha mpango mpya wa kupambana na ufisadi. Katika toleo la mtandaoni, gazeti hilo linamnukuu kiongozi huyo katika hotuba aliyotoa kwenye maadhimisho ya siku ya wafanyakazi yaliyofanyika kwenye viwanja vya Namutumba hapo jana, akisema viongozi mafisadi na kuchelewesha uchukuaji maamuzi vinaongeza gharama za ufanyaji kazi wa serikali. Katika ukurasa wa habari za kimataifa Monitor limenukuu indhari ya Umoja wa Mataifa kwamba Sudan inakaribia kusambaratika na kwa upande wa New Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari PDM kutengeneza ajira milioni sabini. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari nyingine yenye anwani serikali yaidhinisha shilingi bilioni 440 kwa ajili ya eneo la viwanda la Kabalega na katika toleo lake la mtandaoni Vision linatupasha kuwa wafanyakazi 64 wametunukiwa medali katika maadhimisho ya May Day. Wapenzi wa wasikilizaji, haya ni matangazo ya mchana ya Redio Teheran yanayokujieni mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 11 Shawal 1444 Hijiria sawa na tarehe 2 Mei 2023. Tarehe 11 Shawal miaka 1447 iliyopita, Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah yu juu yake na kizazi chake, alielekea katika mji wa Thaif karibu na Makka kwa lengo la kuwalingania Uislamu wa watu wa kabila la Thakifu. Safari hiyo ya Mtume mtukufu ilifanyika katika kipindi ambacho alikuwa ameondokewa na ami na mlezi wake kipenzi Abu Twalib, jambo lililowafanya Makureishi wa Makka wazidishe maudhi na manyanyaso dhidi ya Mtume Muhamad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na wafuasi wake. Hivyo ilitarajiwa kuwa iwapo wakazi wa Twaifu wangekubali Uislamu, wa mji huo ungeweza kuwa kituo na makazi salama kwa Waislamu waliokuwa wakidhulumiwa wa hata hivyo, viongozi wa kabila ya Thakifu sio tu kwamba hawakumwamini Mwenyezi Mungu mmoja na risala ya mtume Muhammad, rehema naamani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, bali pia baadhi ya watu wa kabila hilo walimfanyia maudhi, dhihaka na kumjeruhi mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Katika siku kama ya leo miaka mia tano na nne iliyopita alifariki dunia mchoraji na msanifu majengo maarufu wa Italia, Leonardo da Vinci. Alizaliwa mwaka 1452 na umahiri wake ulidhihiri haraka katika nyanja mbalimbali mbali za sanaa. Baada ya kufanya safari katika miji kadhaa ya Italia mwaka 1506 da Vinci alielekea Ufaransa na kuwa mchoraji wa mfalme Louis wa kumi na mbili. Aliishi katika kipindi cha mchoraji mwingine mashuhuri wa Italia, Michelangelo, na wasanii hawa wawili mashuhuri walitoa mchango mkubwa katika sanaa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya, yani Renaissance. Miongoni mwa michoro maarufu ya Leonardo da Vinci ni The Last Supper na Monalisa. Mbali na uchoraji, Leonardo da Vinci alibobea pia katika taaluma nyingine kama isabati. Miaka 44 iliyopita katika siku kama ya leo mwafaka Beeshti, mwaka 30, 58, hijiriya, na tarehe 12 ordbeshti mwaka 1358 hijiria shamsia, mwanachuoni na mwanafikra mashuhuri wa Kiislamu ayatowa murtadha Mutahari aliuawa shahidi na kundi lililokuwa dhidi ya mapinduzi la Furkan hapa nchini. Tukio hilo lilitokea katika kipindi cha chini ya miezi mitatu baada ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Shahidi Mutahari alijistawisha kielimu kutoka kwa maulamaa wakubwa wakiwemo Ayatullah iliodhuma Borujerdi, alama Tabatabai na Imamu Ruhullah Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatullah Murtadha Mutahari ameandika makumi ya vitabu katika taaluma mbalimbali. Katika siku kama ya leo miaka 12 iliyopita Osama bin Laden, kiongozi wa kundi la kigaidi ya al Qaida, aliuawa na vikosi vya Marekani huko Pakistan. Osama aliyekuwa mmoja wa wasisi wa al Qaida alizaliwa Machi mwaka 1957 huko Riyadh nchini Saudi Arabia na kusoma katika chuo kikuu cha King Abdulaziz. Kundi la kigaidi la al Qaida linahusishwa na mauaji mengi duniani likiweko shambulio la Septemba 11 mwaka 2001 na mashambulio ya mabomu dhidi ya balozi za Marekani huko Dar es Salaam, Tanzania, na Nairobi, Kenya. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wizara inayoshughulikia masuala ya wapalestina wanaoshikiliwa mateka na walioachiwa huru imetangaza kuwa Shekh Hadhar Adnan, mfungwa wa Palestina, amekata roho na kufa shahidi ndani ya gereza la utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Wakati huo huo, makundi ya mukawama wa Palestina yameapa kuwa yatalipiza kisasi cha damu ya Shekh Hadhar Adnan aliyefia shahidi ndani ya jela ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Ahali ya maelfu ya wakimbizi wa Sudan ambao wengi wao ni wanawake na watoto inaripotiwa kuwa mbaya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, takriban wakimbizi elfu ishirini wamehifadhiwa katika kambi moja iliyoko kijiji cha Kufrun nchini Chad. Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa amesema hali ya Afghanistan ni tatizo sugu na gumu sana kuweza kushughulikiwa na maandamano ya siku Maandamano ya kuadhimisha siku ya wafanyakazi duniani, May Day, yaliyofanyika jana nchini Italia yalikuwa tofauti na ya nchi zingine barani Ulaya baada ya wa waandamanaji wenye hasira kuchoma moto bendera za umoja wa Ulaya EU na za shirika la kijeshi la NATO zilizoko nchini humo. Na kwa muhtasari huo wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Jina langu mimi ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni mchana mwema. Kwaherini.