Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al -alim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu, naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu mchana wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho maadhimisho ya siku ya kitaifa ya Ghuba ya Uajemi. Baada ya tafsiri hiyo eh, na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile eh, cha hekaya za aya eh, dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo eh, mashariki mwa Afrika na makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Umoja wa Mataifa umetahadharisha tena kuhusu hali mbaya kutokana na vita vinavyoendelea nchini Sudan. Wapinzani wa utawala wa kifalme nchini Uingereza wamesema wito wa kumtii Mfalme Charles ni dharau kwa umma. Uturuki imetangaza kwamba imemuua kiongozi wa kundi la Daesh katika operesheni iliyofanyika nchini Siria. Na makumi ya wa washukiwa wametiwa nguvuni nchini Ethiopia baada ya mauaji ya afisa wa chama tawala. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ameeleza hali ya kibinadamu nchini Sudani kuwa ni mbaya. Martin Griffiths ameyasema hayo kabla ya kuelekea nchini Sudan na kueleza kwamba nchi hiyo inaelekea katika hali ya kusambaratika. Mkuu wa Umoja wa Mataifa anayesimamia misaada ya kibinadamu ameendelea kusema kwamba suluhisho la mgogoro wa sasa nchini Sudan ni kusimamisha vita na mapigano. Griffiths ameongeza kwamba upatikanaji wa huduma za afya za haraka kwa wale waliopata majeruhi katika vita ni mdogo sana na kwamba suala hilo linazidisha hatari ya vifo vya majeruhi. Wakati huo huo, vyanzo vya habari vinaripoti kuanza tena mapigano kati ya pande mbili za jeshi zinazogombea madaraka mjini Khartum baada ya kukubaliana kuongeza muda wa usitishaji mapigano kwa siku tatu. Televisheni ya Aljazira imeripoti kutoka Khartum kwamba sauti na milio ya silaha nyepesi na nzito imesikika katika viunga vya eneo la Shambat kaskazini mwa jiji la Khartum Bahri mapema leo Jumatatu. mapigano kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya radia mali ya haraka RSF yalianza Jumamosi Aprili 15 na upatanishi wa kimataifa na kikanda wa kutaka kumaliza vita na mapigano baina ya pande hizo mbili haujazaa matunda hadi sasa. Kundi linalopinga utawala wa kifalme nchini Uingereza limekosoa wito unaowataka waingereza kula kiapo cha utiifu kwa mfalme Charles watatu wakati wa kutawazwa kwake na kusema wito huo ni dharau kwa umma. Matamshi hayo yalitolewa jana Jumapili na Graham Smith, msemaji wa kundi la kampeni inalojulikana kama jamhuri au Republic, ambalo linapigania kubadilishwa utawala wa kifalme nchini Uingereza na kuanzishwa utawala wa mfumo wa bunge. Mipango ya kutaka umma kula kiapo cha utiifu kwa mfalme wakati wa kutawazwa unaudhi na ni ishara ya kuwadharau watu, amesema Smith, na kuongeza kwamba katika utawala wa demokrasia mkuu wa nchi ndiye anayepaswa kula kiapo cha utiifu nasi vinginevyo. Matamshi hayo ya kundi la Republic yametolewa baada ya ofisi ya skofu mkuu wa Canterbury Justin Welby, ambaye ataongoza sherehe ya kutawazwa Mfalme Charles wa tatu huko Westminster, kuwataka Waingereza wote kula kiapo cha utiifu kwa mfalme. Hadi sasa ni watu wa tabaka linalotajwa kuwa la juu nchini Uingereza tu ndio watakaopiga magoti mbele ya mfalme na kuahidi kumtii. Kundi linalopinga utawala wa kifalme nchini Uingereza la Republic limetangaza mipango ya kufanya maandamano makubwa katika uwanja wa Trafalgar Square mjini London siku ya Jumamosi, ili kuweka mashinikizo zaidi kwa wana mfalme na wafuasi wao. Waandamanaji hao wanatazamiwa kuingia mitaani wakiwa na fulana za njano na mabango yenye maandishi Not My King, yani Charles si mfalme wangu. Msemaji wa kundi la Republic anasema kutawazwa kwa mfalme ni sherehe ya mamlaka ya urithi na hakuna nafasi katika jamii ya kisasa. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan alitangaza jana Jumapili jioni kwamba kiongozi wa kundi la kigaidi la Daesh ameuawa katika operesheni ya kijasusi ya Uturuki nchini Siria. Erdogan amesema katika mahojiano ya moja kwa moja ya televisheni kwamba shirika la ujasusi la Uturuki limekuwa likimfuatilia kwa muda mrefu anayejulikana kama Abu Al Hussein Al Qurashi, kiongozi wa kundi la Daesh, na kwamba lilimuua jana katika operesheni nchini Siria. Mwezi Novemba mwaka jana kundi la kigaidi la Daesh lilitangaza katika mkanda wa sauti kwamba limemteua Abu Al Husein Al Qurashi kama eti khalifa wa Waislamu na hivyo kuwa kiongozi wa nne wa kundi hilo. Tangazo hilo lilitolewa baada ya kundi hilo kuthibitisha kuwawa kiongozi wake wa tatu, Abul Hasan Al, Al Hashimi Al Qurashi, katika operesheni iliyofanywa nchini Siria. Kundi la kigaidi la Daesh au ISIS ambalo lilidhibiti maeneo makubwa ya Siria na Iraki mwaka 2014 lilipigwa na kushindwa kwa mara ya kwanza nchini Iraki mwaka 2017, kisha huko Siria mwaka 2019 na, na kupoteza maeneo yake yote ya, ya udhibiti. Kundi hilo lilikuwa likifadhiliwa na Marekani na washirika wake wa kikanda na kimagharibi kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali halali ya Siria. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Askari wa usalama wa Ethiopia wametangaza kwamba wamewakamata watu 47 kufuatia mauaji ya afisa wa chama tawala. Askari wa usalama wa Ethiopia walitangaza Jumapili ya jana kwamba Grima Yeshitila, mkuu wa kieneo wa chama chenye uhusiano na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, na watu wengine wanne waliuawa katika shambulio lililotokea kaskazini mwa Ethiopia. Taarifa iliyotolewa na askari usalama Ethiopia imesema watu waliotekeleza mauaji hayo wanatuhumiwa kwa kuhusika na vitendo vya kigaidi na wote walikuwa na silaha, mabomu na vifaa vya mawasiliano ya satelaiti. Taarifa hiyo pia ilieleza kwamba washukiwa hao wa kaskazini mwa Ethiopia na nchi nyingine wameshirikiana kwa shabaha ya kudhibiti serikali ya kieneo ili kuangusha serikali kuu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed hivi karibuni alitangaza katika taarifa yake kwamba serikali ya nchi hiyo inakusudia kukomesha harakati za makundi yenye silaha na kuyaingiza katika jeshi la taifa. Na wanajeshi wa utawala haramu wa Israel wameshambulia hospitali moja mjini Baitlaham mapema leo Jumatatu na kurusha mabomu ya kutoa machozi ndani ya hospitali hiyo. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kwamba wanajeshi vamizi wa Israeli mapema leo wameishambulia hospitali ya jimbo la Bait Jala katika mkoa wa Bait Laham na kurusha mabomu ya kutoa machozi ndani ya hospitali hiyo, suala lililosababisha usumbufu mkubwa wa kupumua kwa idadi kubwa ya wagonjwa. Taarifa ya wizara ya afya ya Palestina imelaani vikali shambulio na jinai hiyo ya utawala haramu wa Israel katika mkoa wa Baitlaham. Wakati huo huo, walowezi wa kizayuni wameushambulia tena msikiti wa Al-Aqsa asubuhi ya leo chini ya himaya ya askari usalama wa Israel. Msikiti wa Al-Aqsa umekuwa ukishambuliwa mara kwa mara na wazayuni katika wiki za hivi karibuni, hususan katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Wazayuni hao wanataka kuugawa kieneo na kiwakati msikiti huo na kuwaruhusu wazayuni kulinajisi eneo hilo tukufu kwa wafuasi wa dini ya Kiislamu. Na huu wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaozungumzia maadhimisho ya siku ya kitaifa ya ghuba ya Uajemi. Jana tarehe kumi Ordibehesht mwaka 1402 hijiria shamsia ilikuwa siku ya kumbukumbu kumbu ya kufukuzwa wakoloni wa kireno katika maji ya kusini mwa Iran mwaka 1622 na inatambuliwa hapa nchini kuwa ni siku ya kitaifa ya ghuba ya Uajemi. Ghuba ya Uajemi ni eneo la maji lenye zaidi ya kilomita mraba 237,000 kando ya bahari ya Oman. Na iko kati ya Iran na rasi ya Arabia. Guba hiyo ni njia kuu ya baharini na ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na Hudson Bay. Vilevile inatambuliwa kuwa eneo muhimu na la kimkakati kimataifa kutokana na uwepo wa rasilimali kubwa za gesi na mafuta. Jina la kihistoria la ghuba hiyo limetafsiriwa katika lugha mbalimbali kuwa ni ghuba ya Uajemi au bahari ya Uajemi. Lakini katika miaka ya karibuni, baadhi ya nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi zimetaka kupotosha jina hilo kutokana na uchochezi wa ukoloni wa nchi za Magharibi. Pamoja na hayo, ghuba ya Uajemi ndilo jina asili ambalo limesajiliwa kwenye vyanzo vya kale zaidi vya historia. Wanajiografia na wanahistoria wa Kiislamu kama Tabari, Masudi na Yaqubi wamesema kwa kauli moja katika maandishi yao kwamba maeneo yote ya Ghuba ya Uajemi yalikuwa ya Iran katika nyakati za kabla ya kudhihiri dini tukufu ya Uislamu. Wagiriki wa kale pia waliita guba hiyo Persicos Kolpos, yaani Ghuba ya Uajemi. Kwa mujibu wa maagizo ya sekretarieti ya Umoja wa Mataifa mnamo Mei 14 mwaka 1999 Jina la njia ya majini ambayo iko kati ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na peninsula ya Arabia ni Ghuba ya Uajemi, na ni lazima kutumia jina kamili la Ghuba ya Uajemi katika nyaraka na machapisho yote ya Umoja wa Mataifa. Uchimbaji wa athari za kale na za kiakiolojia uliofanyika katika miji ya pwani ya Ghuba ya Uajemi umeonyesha athari za utamaduni sanaa na uchumi wa Wairani katika miaka mingi iliyopita. Ustaarabu huo umekita mizizi kaskazini na kusini mwa ghuba ya Uajemi, na wakazi wa sasa wa sehemu zote za mwambao wa ghuba ya Uajemi ni warithi wa utamaduni na ustaarabu wa Iran. Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiutamaduni la Jamhuri ya Kiislamu Iran limeitaja tarehe kumi Ordibehesht kuwa ni siku yaani siku ya kufukuzwa Wareno kwenye lango bahari la Hormos kuwa ni siku ya kitaifa ya ghuba ya Uajemi. Kutokana na thamani zake za kijiografia na kiustaarabu, ghuba ya Uajemi daima imekuwa uwanja wa ushindani na mivutano kati ya madola ya kikoloni na wavamizi. Miongoni mwa nyakati za kuwepo kwa maajinabi katika ghuba ya Uajemi ni kipindi cha udhibiti wa miaka 150 wa Wareno katika njia hiyo kuu ya majini na lango bahari la Hormuz ambao ulihitimishwa mwaka 1622. Mwaka 1506 Wareno waliingia eneo la ghuba ya Uajemi chini ya uongozi wa Captain Afonso del Albuquerque, baharia maarufu wa Kireno. Albuquerque aliamini kwamba nchi yoyote inaweza kutawala, kutawala biashara ya dunia ikiwa itamiliki nukta tatu za Malaga, Aden na Hormuz. Wakoloni wa Kiingereza pia walikuwa na tamaa na ghuba ya Wajemi lakini hatimaye walilazimika kuondoka eneo hilo. Waingereza walilishambulia eneo la Bushehri huko kusini mwa Irani mara nne na mara zote wanazuoni wa Kiislamu walitoa fatwa ya kukabiliana na wakoloni hao ambapo mashujaa kama Rais Ali Delvari na Ahmad Khan Tangestani walipambana na mkoloni huyo mkongwe na kumshinda. Ni wazi kwamba nafasi mahsusi ya ghuba ya Wajemi ambayo ni kituo kikuu cha mawasiliano baina ya mabara matatu ya dunia na kuwepo rasilimali tajiri za mafuta na gesi vinalifanya eneo hilo kuwa miongoni mwa maeneo muhimu na ya kistratejia zaidi duniani. Njia hii ya majini ina umuhimu mkubwa kwa Iran. Karibu mafuta yote ya petroli ya Iran yanasafirishwa nje ya nchi kupitia ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz. Vilevile karibu asilimia 80 ya biashara ya Iran inafanyika kwa kusafirishwa kupitia maji ya ghuba ya Uajemi. Zaidi ni kwamba katika upande wa masuala ya kijeshi na kiusalama pia Uhuba ya Wajemi na nafasi mahsusi katika mahusiano ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Naendelea kusikiliza idha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia ja iliyojaa nuru maishani, yani Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu, ambapo tutamwangazia mwanamke mmoja Mjerumani aliyesilimu kwa muda wa miaka ishirini katika umri wangu, niliishi bila lengo lolote na kwa uhuru usiokuwa na maana. Nilipotea hadi pale Mwenyezi Mungu alipouchukua mkono wangu na kuniondoa katika kiza tororo, kisha akanifikisha katika kilele cha nuru. Wapenzi wasikilizaji, haya ni maneno ya Britania Poling, mwanamke Mjerumani aliyezaliwa mjini Hamburg. Ingawa hapendi sana kuzungumzia yaliyopita, lakini kufuatia ombi letu, amezungumzia namna alivyopata taufiki ya kusilimu ifuatavyo. Kisa changu kinaanzia hapa. Siku moja nilikutana na mwanamke mwislamu aliyevaa hijabu katika soko la mji wa Hamburg. Mimi nikiwa na marafiki zangu tulijaribu kumfanyia masihara na kumkejeli mwanamke huyo kutokana na hijabu yake. Nilimwambia hivi, mbona unavaa vazi kama hili? Kwani wewe ni mwenda wazimu? Alinijibu moja kwa moja kwa kusema, mbona wewe umeuacha mwili wako wazi ili kila mtu auone atakavyo? Maneno hayo yalinishtua sana, kwani alijitahidi kuthibitisha kuwa kuvaa vazi la stara la hijabu kuna mhifadhi na kumtakasa mwanamke na ni ishara ya afya ya kiroho na mlingano wa kisaikolojia ambao unampa mwanamke uhuru wa kimaanawi na usalama wa kijamii. Kwa vyovyote vile, baada ya mazungumzo marefu kidogo tuliachana na kila mmoja wetu akaenda zake, lakini mantiki na yakini aliokuwa nayo mwanamke huyo Muislamu ni jambo ambalo lilinishughulisha kwa muda mrefu. Biitani anaendelea kwa kusema suala la hijabu na maneno ya huyo mwanamke Muislamu ni mambo ambayo yalinipelekea katika kina cha fikra, hadi siku moja nikaamua kwenda katika msikiti wa Imam Ali alaihi salam mjini Hamburg, na hapo niliweza kukutana na Waislamu kutoka mataifa mbalimbali mbali ambapo tulibadilishana mawazo. Katika mkutano huo ili nilibainikia kuwa si tu kuwa hijabu si kizingiti kwa mwanamke, bali hata humwandalia mazingira ya kuwa na harakati zaidi katika jamii, huku vazi hilo likiwa limemdhaminia usalama wake. Kwa hakika hijabu humpa mwanamke uwezo mkubwa sana, ni kama ishara ambayo huwajulisha wengine kuwa mimi sitaki kujiweka wazi, niwe chombo cha kimaonyesho kwa wengine. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu anaendelea kusema, ilinibainikia kuwa Uislamu umempa hadhi ya juu mwanamke. Hijabu bali la kuwa na faida nyingi za kiroho na kisaikolojia kwa mwanamke, pia huweza kuwa na nafasi muhimu katika kuleta maadili bora na mazingira salama katika jamii. Kwa mtazamo wangu, hijabu pia hupelekea kuimarika uhusiano wa kifamilia na kulinda misingi ya kijamii. Uhusiano wangu na Waislamu kabla ya kusilimu pia ni jambo ambalo liliniwezesha kujua kuhusu uhusiano wa kimaanawi baina ya Waislamu na Mwenyezi Mungu. Uhusiano huu ni wa karibu na jambo hili kwa kweli lilinivutia sana. Niliitambua kuwa Waislamu ni watu wenye malengo maalum na kwamba baina yao hakuna mipaka ya kirangi, kitaifa au kijiografia. Wapenzi wasikilizaji, Mjerumani aliyesilimu Britania anafafanua kuhusu masuala ambayo yanaashiria udhaifu katika jamii ya kimagharibi kwa kusema uhusiano wa kibinadamu na kiroho miongoni mwa watu wa nchi za magharibi ni dhaifu sana. Hata wakiwa na jamaa na familia hufadhilisha kuishi maisha ya upweke binafsi. Pamoja na kuwa nilikumbwa na matatizo mengi baada ya kuamua kuwa Mwislamu, lakini nilifadhilisha kuishi na wazazi wangu. Imani yangu kwa Uislamu ni imara kabisa, na hatuna mgogoro nao tena. Kuhusu mimi, hutumia wakati wangu wa mapumziko kusoma Qurani na vitabu vya kidini kwa lugha ya Kijerumani. Katika sehemu nyingine ya maneno yake, Mjerumani aliyesilimu Britania Polling anazungumza kuhusu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kusema, kwa mtazamo wangu yeye ndiye kiongozi pekee msomi, muumini na anayependa wanadamu katika zama zetu hizi. Mimi ninamuona kama shakhsia mwenye ukarimu tele na mwenye ikhlasi. Kwa mtazamo wangu Ayatullah Khamenei anadiriki ipasavyo matatizo ya watu duniani hasa ya Waislamu. Maneno yake ni yalojaa mema na huruma, yeye ni shahsia mtakatifu na wa kiroho, na daima mimi humwomba Allah subhanahu wataala ampe afya na salama. Kwa kumalizia, Mjerumani aliyesilimu Britania Poling anasema iwapo kwa kusilimu nilipoteza kila nilichokuwa nacho, lakini mahala pake nimeweza kuitambua nafsi yangu. Kabla ya kusilimu nilikuwa na kila kitu isipokuwa Allah subhanahu wataala, na nilikuwa nikihisi utupu, lakini leo nimempata na Uislamu umenipa kila kitu nilichotaka. Nimepata uhuru wa kimaanawi, utulivu wa kiroho, na kiongozi anayefaa na ninayempenda. Kwa kukubali Uislamu nimeipata barua ya Allah subhanahu wataala kwa wanadamu, yaani Qurani tukufu na kitabu hiki ndio mtaji wangu mkubwa zaidi. Katika usiku mmoja mrefu, nikiwa na umri wa miaka ishirini, niliweza kupata pambazuko katika maisha yangu. Ni pambazuko ambalo liniletea mwamko na machipuo mapya maishani, anasema uh, Bi Tania Poling, Mjerumani aliyesilimu. Nam, wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo, uislamu chaguo langu naendelea so so so kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo afrika Mashariki. Tunafungua udondozi wa magazeti ya leo kwa kutazama magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Habari kuu, gazeti la Daily Nation inazungumzia jinsi serikali ya rais William Ruto inavyopasuliwa kichwa na matakwa ya nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi wa umma, likiashiria sherehe za sikukuu ya wafanyakazi duniani Mei Mosi, kwa kichwa cha habari mtanziko wa nyongeza ya mishahara kwa Ruto. Gazeti la Daily Nation limedokeza rais wa Kenya yupo chini ya mashinikizo ya kutekeleza nyongeza ya mishahara ya maelfu ya wafanyakazi wa serikali ambao wanalalamikia gharama kubwa za maisha, suala hilo likiwa miongoni mwa ahadi kuu zilizotolewa na Ruto katika kampeni zake za uchaguzi wa rais. Miongoni mwa habari muhimu za Daily Nation ni ile ya kupanda karo ya wanafunzi wa vyuo vikuu habari hiyo ina kichwa cha maneno maumivu kwa familia huku karo za vyuo vikuu zikipanda. Daily Nation pia limeendelea kujadili habari ya mhubiri wa Kikristo aliyesababisha vifo vya zaidi ya watu mia na kumi mpaka sasa kwa kuwaamuru kuacha kula na kufa kwa njaa kwa ajili ya kwenda kukutana na Yesu huko mbinguni. Gazeti hilo linasimulia safari ndefu ya mhubiri mwenye utata wa Malindi, Paula Makenzi, kupitia korido za mfumo wa haki jinai, uh, inayofichua jinsi taratibu za kimahakama zilivyosaidia shughuli za ibada za mhubiri huyo. Gazeti la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari ya mvutano uh, kati ya kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga na serikali ya William Ruto kwa habari yenye kichwa cha maneno Raila aapa kumkaidi Ruto, Azimio ya dai serikali na njama ya kutekeleza mauaji ya kisiasa katika maandamano. Habari hiyo inayoandamana na picha ya Raila Odinga ikikabiliana na ile ya kamanda wa polisi eneo la Nairobi Adamson Bungei inadokeza kwamba muungano wa upinzani umesema hautatishwa na onyo la Rais Ruto na mkuu wa polisi dhidi ya kurejewa maandamano hapo kesho, ukisema katiba inaruhusu kufanya hivyo. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema leba dei ya njaa na tatizo la mishahara, Shakahola, familia ya Nyamira inahofia jamaa zake kumi na mmoja waliokwenda kwa makenzi wamefariki dunia, na polisi wawili waliouawa nirthi walikuwa katika shughuli zao. Nchini Tanzania, gazeti la Mwananchi ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno maswali zaidi ajali ya waziri uh, linaandika ni baada ya jeshi la polisi kutoa taarifa likifafanua na kuonya juu ya uvumi unaosambazwa kuhusu mazingira ya ajali ya Dkt Festo Ndugange, naibu waziri TAMISEMI, wadau wahoji kuchelewa na maudhui yake. Mwananchi pia limeandika habari ya utata wa mtoto aliyefariki dunia na kuzikwa kisha akapatikana akiwa hai. Hali ya taharuki iliibuka katika kijiji cha Salongwe, wilaya ya Magu, mkoani Mwanza, baada ya kuonekana mtoto Mabirika Wilson anayedaiwa kufariki dunia na kuzikwa wiki mbili zilizopita kisha akaonekana akiwa hai kwenye kijiji jirani cha Mwangika, wilaya ya Kwimba. Baadhi ya habari za Mwananchi zinasema skofu sho akemea mahubiri ya uongo nchini. NECTA yaonya kidato cha sita wakianza mitihani, na wamachinga walia na mgambo jijini Arusha. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba chama cha Rwandan Socialist Labor Party PSR kimeiomba serikali kufikiria kwa haraka njia ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Wito huo ulitolewa jana tarehe 30 Aprili, uh, wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika kabla ya siku ya kimataifa ya wafanyakazi leo Mei mosi. Katika habari hiyo New Times limeandika kwamba katika utafiti uliofanywa na taasisi ya uchambuzi wa sera na utafiti Rwanda IPAR mwaka 2022, asilimia 58 ya waliohojiwa waliripoti kuongezeka kwa gharama za maisha. Na chini ya kichwa cha habari, familia ambayo ilitesa na kuwaua maelfu ya Watutsi huko Butare. Gazeti la New Times linasimulia kisa cha familia ya Pauline Nyiramasuhuko ambaye wakati huo alikuwa waziri wa jinsia na jinsi ilivyohusika na mauaji ya maelfu ya watu katika mauaji ya kimbari mwaka 1994 dhidi ya Watuti. Limeandika kwamba alikuwa ameamuru gavana wa wakati huo wa Butare kusaidia kupanga mauaji hayo na alipokataa, alifukuzwa kazi na kisha akauawa. Nyiramasuhuko ambaye wakati huo alikuwa waziri wa jinsia alitoa wito kwa wanamgambo kutoka mji mkuu Kigali na kwenda katika eneo lake la nyumbani ili kuwaua Watuti. Alikwenda huko mwenyewe ili kuhakikisha kwamba kazi kama serikali ya mauaji ya Kimbari ilivyotaka imefanyika ipasavyo. Niendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya na makala ya leo katika historia. Hekaya za Aya Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi chetu cha kila wiki cha hekaya za aya. Kipindi chetu leo kitaangazia sababu za kuteremshwa aya ya 245 ya suratul Baqara na vilevile vile aya za 8 hadi 11 za suratul Layl. Bismillahi Rahmani Rahim Man dha alladhi yuqridu Allaha qardan hasanan fayudaaifahu lahu adaafan kathira wallahu yaqbidu wayabsutu wa ilayhi turjauun, ni nani anayemkopesha Mwenyezi Mungu karadha njema ili amzidishie mzidishio mwingine? Abu Dahda alikuwa mmoja kati ya watu matajiri ambao daima walikuwa mstari wa mbele katika kutenda wema na hisani. Siku moja alikuwa anamwagilia maji miti kwenye bustani yake, kwa mbali alimwona mwanawe Dahda akimjia. Siku hiyo alipokuwa anamwagia maji miti kwenye bustani yake, kwa mbali alimwona mwanawe Dahda akielekea upande wake. Alimuuliza, una jambo gani kutoka mjini? Mwanaye alisema, natoka kwenye msikiti wa Mtume. Leo Mtume wa Mwenyezi Mungu amezungumza kuhusu kutoa sadaka. Amesema kwamba mwenye kutoa sadaka atapata mara mbili ya alichokitoa huko peponi. Baada ya kusikia maneno hayo, Abu Dahda alitoka bustanini na kwenda mjini kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu, kisha akasema, ya Rasulallah, umesema leo kwamba yeyote anaitoa sadaka Mwenyezi Mungu atampa mara mbili zaidi huko peponi. Nina bustani mbili katika dunia hii. Sasa nataka kukabidhi mmoja kwako kama sadaka. Mtume alitabasamu kwa kusikia maneno hayo. Abu Dahdah aliendelea kusema, Je, yeah, nikitoa bustani yangu kama sadaka, Mwenyezi Mungu atanipa mbinguni mara mbili zaidi? Mtume wa nuru na rehma alitikisa kichwa kama ishara na kuunga mkono matamshi yake. Abu Dahda aliuliza tena kwa furaha, je, mke wangu Umo Dahda pia atakuwa pamoja nami peponi? Mtume alisema ndiyo. Abu Dahda aliuliza swali kama hilo pia kuhusiana naye, na baada ya kusikia jibu chanya kutoka kwa mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alisema kwa shauku kubwa kwamba Ewe Mtume kipenzi wa Allah, leo hii nitatoa bustani yangu kama sadaka katika njia ya mwenyezi Mungu. Abu Dahda alikwenda kwenye bustani yake akiwa na shauku kubwa. Alipofika kwenye mlango wa nyumba yake, alisimama na hakuingia ndani. Alimwita mkewe na watoto waliokuwa bustanini, kisha akasema: Umu Dahda, nimeitoa bustani hii kama sadaka katika njia ya Mwenyezi Mungu, na kwa malipo yake nimenunua mara mbili zaidi katika pepo ya Allah. Wewe na watoto wangu mtakuwa pamoja nami peponi. Walitoka nje ya bustani kwa mshangao. Abu Dahdah alisimulia kisa chote, wote walifurahi na mke wa Abu Dahdah alimpongeza kwa kufanya jambo hilo kubwa. Wakati Abu Dahda alipokabidhi bustani yake kwa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, Mtume alisema: mitende mingi iliyoje peponi ambayo matawi yake yananing'inia kwa ajili ya Abu Dahda. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 245 ya, ya Suratul Bakara ikisema ni nani anayemkopesha Mwenyezi Mungu karadha njema ili amzidishie mzidishio mwingi. Vilevile imepokewa kwamba aya za nane hadi kumi na moja za Suratul Lail ziliteremshwa kwa ajili ya Abu Dahda, jambo linaloonyesha ukarimu na moyo wake wa kutoa na kusabilia alichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Joto lilikuwa limefika kilele chake. Msimu wa kuvuna tende wa joto kali ulikuwa umewadia. Bwana mmoja wa Answari alipanda juu ya mtende wenye matunda kwenye bustani yake ili kuchuma tende. Mitende yake ya kijani kibichi na iliyostawi ilitandaza matawi yake yaliyopinda na yaliyokuwa yamejaa matunda na kuweka kivuli kwenye ua wa nyumba ya jirani yake maskini na mwenye familia Watoto wa jirani waliokuwa wakicheza kwenye boma la nyumba yao walimwona bwana huyo wa Ansari akiwa juu ya mtende na kuacha kucheza. Walimwangalia akichuma tende. Bwana yule alikuwa akichuma tende haraka, na watoto wa jirani wakimtazama kwa sura na jicho la kuzitamani zile tende. Huenda walikuwa wakitarajia kwamba atawagawia kidogo. Ulikuwa umepita muda mrefu bila ya baba yao fakiri kuleta tende nyumbani. Bwana wa answari alikuwa akiwaona watoto, lakini hakujali. Wakati alipokuwa katika pilika pilika za kutoka kwenye tawi hilo akielekea kwenye tawi jingine juu ya mtende, matawi yaliyokuwa yameinamia nyumba ya jirani yalitikisika na tende kadhaa mbivu zilianguka kwenye mlango wa nyumba ya jirani. Watoto wa jirani maskini walikimbia kuokota tende zilizoanguka kwa shauku kubwa. Kila mmoja wao alichukua tende moja au mbili na kuanza kula. Bwana yule aliruka kutoka kwenye mtendi wa nyumba hadi kwenye ua wa nyumba ya jirani maskini kwa hasira na matusi. Watoto waliweka tende chini na kukimbia kwa hofu. Wakati wa kukimbia, mtoto mmoja alianguka chini na bwana yule mwenye tende, ambaye alikuwa akikusanya tende zake zilizoanguka kwenye ua wa jirani fakiri, alimfuata mtoto huyo alianguka chini. Hakuona tende mkononi mwake. Mtoto alikuwa kihema na alikuwa bado hajameza kabisa ile tende iliyokuwa mdomoni muda mchache uliopita. Bwana yule wa Ansari aliweka kidole chake kwenye koo la mtoto wa maskini na kutoa kipande cha tende kwenye koromeo lake kwa njia ya kikatili. Mtoto alimkimbilia mama yake akiwa na midomo iliyoning'inia. Mama alisogea mbele akaketi juu ya ardhi na kumkumbatia mtoto wake kwa huzuni. Mtoto alilia sana akiwa mikononi mwa mama yake. Watoto wengine walimwangalia bahili yule kwa sura zilizojaa chuki na maumivu, akitoweka na kwenda zake. Baba wa watoto hao ambaye kuingia kwake nyumbani kulisadifu tukio hilo, alikosa uvumilivu. Baada ya kuona tukio hilo la kusikitisha, alimsogelea bwana wa Ansari na kumwambia bahili huyo, kwa nini unafanya hivi? Je, wewe si binadamu? Tende moja ina thamani gani hadi ukafanya ubahili namna hii? Mwanswari alijibu kwa jeuri kubwa, watoto wako wameiba tende zangu na wewe unatetea bila haya. Masikini aliposikia maneno hayo alisema, nina apa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakwenda kwa Mtume wa Allah sasa hivi na kukushtakia. Kushtakia kwake bwana masikini alikwenda kwa Mtume mtukufu na kusema ya Rasulullah, kila mara tende inapoanguka wani kwangu kutoka kwenye mti wake, huingia kwangu bila ruhusa na kuzikusanya. Na kuzikusanya, ikiwa watoto wangu wamechukua baadhi, anawanyang'anya na akikuta wanazila, huzitoa midomoni mwao, licha ya kwamba ana mashamba mengi ya mitende na anajua kwamba mimi jirani yake siwezi hata kununua tende chache na kuzipeleka nyumbani kwangu. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi waalihi wasalam alimliwaza kwa uso wa bashasha na akafuta huzuni yake kwa maneno mazuri. Hata hivyo huzuni nzito ilikuwa imejaa katika roho na nafsi yake takatifu. Alitafakari kidogo, kisha akamtuma mtu amtafute yule bwana wa Answari. Mwarabu yule wa kabila la Answari alifika kwa Mtume akiwa amekunja uso na kuketi mbele yake. Mtume wa upendo na rehema, kwa mara nyingine tena, alisema kwa upole ewe bwana nipe mtende wa nyumbani kwako ambao matawi yake yananing'inia juu ya nyumba ya jirani yako nami nitakupa wewe mtende huko peponi huu ni mwamala na biashara nzuri yule mwarabu aliinua kicho chake na kusema kwa hasira hapana ewe mtume wa Mwenyezi Mungu nina mitende mingi katika bustani ile lakini tende za mti ule ni kitu kingine mtende ule ndio bora zaidi katika mitende yote ya bustani yangu na ndio wenye matunda mengi zaidi, hivyo siwezi kuuacha. Zaidi ni kwamba sina haja ya mtende wa peponi, kwa sababu nina mashamba mengi ya mitende na yananitosha. Alisema hayo kisha akainuka haraka na kwenda zake. Walikuwepo watu wachache sana masjidu Nabii, swala ilikuwa imemalizika muda si mrefu, na Waislamu wote walikuwa wameondoka na kurejea nyumbani na makazini kwao. Abu Dahdah alisikia maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na bwana yule wa Ansari. Ghafla alijiwa na fikra akilini mwake. Alimsogelea haraka Mtume wa Mwenyezi Mungu na kusema, ya Rasulullah, nimesikia mazungumzo yako na bwana yule. Je, nikienda kununua mtende wake na kukupa utanipatia ulichotaka kumpatia Mtume Mtukufu? Alitikisa kichwa chake kama ishara ya kukubali. Jibu la Mtume lilidhihirisha furaha katika uso wa Abdahda. Alimwaga Mtume kwa furaha na kuondoka msikitini. Abudahda alimjua mtu Answari na alijua eneo ilikuwa bustani yake. Haraka haraka alielekea kwenye mtaa aliyodhani amekwenda. Alipomwona alimwita, na baadaye kidogo wote wawili walitembea kwa pamoja kuelekea kwenye bustani ya bwana huyo. Yule mwarabu alisema, unajua, mtende huu ni wa kipekee katika bustani yangu, una tende ambazo hazipatikani hapa Madina. Alichekelea kwa dhihaka, kisha akasema, unajua, Muhamadi alitaka kunipa mtende peponi kwa kubadilishana na mtende huu, lakini sikukubali Abu Dahdah alisema mwishowe, unataka kuuza mtende au la? Wakati huo huo wawili hao walikuwa wamefikia kwenye lango la bustani yake. Yule Mwarabu alinyoosha mkono na kuonyesha mtende ule ule, kule mrefu zaidi ya yote. Abu Dahdah aliutazama mtende kwa muda mfupi, kisha akauliza bei yake. Ansari bakhili alisema nitakuuzia kwa mitende arobaini. Abu Dahda, ambaye alikuwa akifikiria tu maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu, alikubali na kusema, sawa, nitatoa mitende arobaini. Baada ya muda, Abu Dahda alikwenda kwa Mtume rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, akiwa na uso wa bashasha na furaha, na akasema, ya Rasulallah, nimenunua mtende kutoka kwa mmiliki wake na sasa mtende huo ni wako. Watu kadhaa walioshuhudia tukio hilo tangu mwanzo walimuuliza abu dahda kwa mshangao, umewezaji kumridhisha? Abu dahda alieleza jinsi alivyonunua mtende ule kwa thamani ya mitende 40. Kwa maneno haya, mtume wa mwenyezi mungu alitabasamu na akainuka na kwenda kwenye nyumba ya yule maskini. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Abu Dahdah na baadhi ya marafiki zake walikwenda kwenye mlango wa nyumba ya maskini Mwarabu bahili, naye alisimama na kutazama kwa mshangao. Maskini alitoka nje ya nyumba, aliitazama sura maridadi ya Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda, kisha akainamisha chini kichwa chake na kusema kwa haya, ungeamuru nije kwako na kukufuata ya Rasulallah. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliweka mkono wake juu ya bega la bwana maskini na kusema, nenda ukawalete watoto wako na uwachumie tende katika mtende huu. Mtende huu na tende zake ni mali yako. Mtume mtukufu alikuwa bado hajamaliza kusema maneno hayo, wakati athari za kupokea wahyi zilipodhihirika kwenye uso wake. Alifumba macho kisha tone la jasho likajitokeza kwenye kipaji cha uso wake. Malaika Jibril aliteremka na akawapa bishara njema watu wanaosabilia mali yao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kwa aya ya nane hadi ya kumi na moja za Suratul Lail na akawakemea mabakhili. Na ama mwenye kufanya ubakhili na asiwe na haja ya wenzake na akakadhibisha lililojema, tutamwingiza haraka kwenye mazito na itamfanini mali yake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe kumi Shawal 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe mosi Mei mwaka 2023. Siku kama ya leo miaka 134 iliyopita, yaani tarehe mosi Mei mwaka 1889, ilitangazwa rasmi kuwa siku ya wafanyakazi duniani. Tarehe mosi Mei mwaka 1886 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago nchini Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, walitaka kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu kazini. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yakawa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Katika siku kama ya leo miaka 127 iliyopita Nasuruddini Shah Kajar, mfalme wa nne wa ukoo wa Kajar nchini Iran, aliuawa na hivyo kuhitimisha kipindi cha giza cha miaka 50 cha historia ya Iran. Tukio hilo liliandaa uwanja wa kutokea mapinduzi ya kupigania katiba. Nasrudini Shaha Kajar aliuawa kwa kupigwa risasi na Mirza Reza Kermani, mpigania ukombozi. Reza Kermani alikuwa mmoja wa wafuasi wa Saidi Jamaludini Asadabadi. Kipindi kirefu cha utawala wa Nasrudini Shaha Kajar kinahesabiwa kuwa kipindi muhimu cha historia ya Iran katika zama za utawala wa ukoo wa Kajar. siku kama ya leo miaka mia na nane iliyopita sawa na tarehe mosi Mei mwaka 1915 wakati wa vita vya kwanza vya dunia, yalitokea mapigano makali kati ya majeshi ya Urusi na Ujerumani katika eneo la Krakow lililoko nchini Poland. Jeshi la Ujerumani lililoyashinda majeshi ya Urusi kwenye vita vya kwanza vya dunia mwaka 1914 katika vita hivyo, kwa kutumia mizinga liliyashinda majeshi ya Urusi na hatimaye kulidhibiti eneo la Poland. Kushindwa kwa majeshi ya Urusi katika vita vya kwanza vya dunia na hali kadhalika, hali mbaya iliyokuwemo nchini humo ni miongoni mwa sababu muhimu za kujiri mapinduzi ya kikomunisti nchini humo mwaka 1917 na hatimaye nchi hiyo kujiondoa kwenye vita vya kwanza vya dunia. na miaka 18 iliyopita katika siku kama hii, tarehe mosi Mei mwaka 2004 nchi nyingine kumi za Ulaya zilijiunga na Umoja wa Ulaya na kufikisha jumla ya nchi 25 wanachama wa umoja huo. Nchi hizo ni Estonia, Latvia, Lithuania, Poland, Jamhuri ya Czech, Slovakia, Hungary, Slovenia, Cyprus na Malta licha ya kuwa kujiunga nchi hizo kulihesabiwa na jumuiya hiyo kuwa moja ya mafanikio, lakini kuna ufa wa kisiasa, kiuchumi na kijamii kati ya nchi wanachama wa zamani na wapya. Vilevile, mwaka 2007 nchi za Romania na Bulgaria zilijiunga na umoja huo na jumla ya nchi wanachama wa umoja wa Ulaya kufikia 27. Hii ni redio Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ameeleza hali mbaya ya kibinadamu inayoendelea nchini Sudan eh, kutokana na kushadidi mapigano Uh, mapema leo asubuhi baada ya makubaliano ya kusitisha vita mjini Khartoum, kundi linalopinga utawala wa kifalme nchini Uingereza limekosoa wito unaowataka Waingereza kupiga magoti na kula kiapo cha utiifu kwa Mfalme Charles wa tatu wakati wa kutawazwa kwake na kusema ni dharau kwa umma. Rais wa Uturuki, Recep Tayyip Erdogan, ametangaza kwamba kiongozi wa kundi la kigaidi la Daesh ISIS ameuawa katika operesheni ya kijasusi ya Uturuki nchini Siria. Na askari wa Ethiopia wametangaza kwamba wamewakamata watu 47 kufuatia mauaji ya afisa wa chama tawala maeneo ya kaskazini mwa nchi hiyo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Asanteni na kwaherini.