Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia maadhimisho ya siku ya kitaifa ya Ghuba ya Uajemi nchini Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha hekaya za Aya, kipindi ambacho hukuchambulieni sababu za kuteremshwa baadhi ya aya za Qurani Tukufu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Makala ya leo katika historia itakujieni kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Tunapenda kukumbusha kwa mara nyingine kwamba matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili yanasikika uh, katika maeneo mengi ya Afrika Mashariki kupitia uh, redio uh, mbalimbali ikiwemo redio ya FM ya Maarifa inayotangaza moja kwa moja kutoka jijini Tanga nchini Tanzania. Upiza wa usikilizaji. Muda mfupi ujao tutakuwa na taarifa ya habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kufika kwa waziri wa mambo ya nje wa Iran kwenye mpaka wa Palestina kumewatia kiwewe wazayuni wanaokalia kwa mabavu ardhi ya Palestina. Rais wa Kenya ametahadharisha kwamba atatumia mamlaka yake kama amiri jeshi mkuu kuzuia maandamano ya muungano wa Azimio. Spika wa zamani wa bunge la Marekani amesisitiza kwamba Ukraini lazima ishinde vita dhidi ya Urusi kwa gharama yoyote ile. Na baraza la utawala nchini Yemen limetangaza kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halijawahi kuwa na nia ya kweli ya kurejesha amani nchini Yemen. Na sasa ni habari kamili. Viongozi wa utawala haramu wa Israel wametiwa wasiwasi na hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ya kufika kwenye mipaka ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian siku ya Ijumaa alitembelea kusini mwa Lebanon, katika mpaka wa pamoja wa nchi hiyo na Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israel wakati wa safari yake huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon. Kwa mujibu wa televisheni ya Al Mayadin, duru za utawala wa kizayuni zimefuatilia kwa hofu na wasiwasi safari ya waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran nchini Lebanon na misimamo aliyotangaza katika safari yake hiyo na zinaitakidi kwamba ujumbe na salamu za safari hiyo zinahusiana na mabadiliko ya kistratejia yanayojiri katika eneo la magharibi mwa Asia, hususan kutokana na Israel kukabiliwa na hali mbaya sana katika uga wa ndani. Imeelezwa katika ripoti hiyo kwamba hata kama duru za Israel zimetoa chambuzi tofauti kuhusu safari ya Amir Abdulahian nchini Lebanon na kufika kwake katika mpaka wa Lebanon na Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kwamba tafsiri ya jumbe na salamu za hatua hiyo zinatofautiana, lakini nukta ya pamoja iliyomo katika chambuzi zote zilizofanywa ni kwamba hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Iran ni tukio la kutia wasiwasi, hasa kwa vile Israel kwa sasa inakabiliwa na mzozo wa ndani ambao haujawahi kushuhudiwa. Kuhusiana na suala hilo hilo, televisheni ya utawala haramu wa Israel ya Kan nambari kumi na moja. imetangaza katika ripoti yake na kuhoji kwamba waziri wa mambo ya nje wa utawala huo Eli Cohen alifanya ziara nchini Turkmenistan siku chache zilizopita na akaonekana hadharani akimwalika ardhi akiimulika ardhi ya Iran kwa kutumia darubini. Kwa hiyo, je, kufika Abdullahian katika eneo la mpaka wa Israel ni jibu kwa kitendo hicho kilichofanywa na waziri wa mambo ya nje wa Israel. Rais William Ruto wa Kenya amesema yuko tayari kutumia mamlaka aliyonayo kama amiri jeshi mkuu kuzuia maandamano ya muungano wa azimio la umoja iliyopangwa kufanyika kesho Jumanne, yakiongozwa na kinara wa upinzani Raila Odinga. Ruto ametoa onyo akisema amejaribu kuwaambia wapinzani hao wasiandamane lakini wamekataa, kwa hivyo wakilazimisha kuandamana watajua hawajui. Rais wa Kenya ametoa kauli hiyo alipohutubia katika eneo la Malava, kaunti ya Kakamega hapo jana Jumatatu, Jumapili, Jumatatu, na kubainisha kwa kusema, nilimwita Odinga nikamwomba asitishe maandamano lakini wamekataa. Mimi niliwaambia ile wiki nyingine, nikaita yule mzee wa kitendawili na nikamwambia, wewe wacha hii maandamano, tupeleke hii maneno yote bungeni, wabunge waangalie kama kuna maneno ya ukweli. Rais Ruto ameendelea kueleza kwamba sasa eti wamekataa hiyo ya kwenda kuongea na amani bungeni kwa amani bungeni, eti wanataka kurudia maandamano, eti waende wavunje mali na kuharibu biashara za wananchi. Mimi ndiyo komanda in chief, nyinyi mtajua, hamjui, waache hiyo michezo. Rais wa Kenya amesema masuala ya uchaguzi yalishamalizika tangu mwaka jana na kwamba kazi iliyobaki sasa ni ya viongozi kuwaletea maendeleo ya wananchi na amesisitiza kwamba hakuna mali au biashara ya wananchi itakayoruhusiwa kuharibiwa kwa kisingizio cha maandamano ya upinzani na kwamba serikali yake itahakikisha inalinda maisha, mali na biashara ya kila mwananchi. Vuguvugu la Uokovu wa Taifa la Tunisia limefanya mkusanyiko kwenye barabara ya Habibu Burugiba mjini Tunis kutangaza mshikamano na viongozi wa harakati na wanaharakati waliowekwa kizuizini kwa sababu za kisiasa. Washiriki wa mkusanyiko huo wamesikika wakitoa nara kama: uhuru uhuru, utawala wa kipolisi umefikia tamati, mapinduzi yapinduliwe. Samira Al Ashawash, mwanachama mwandamizi wa vuguvugu la uokovu wa taifa nchini Tunisia, amesema pembeni ya maandamano hayo yaliyofanyika jana kwamba leo Rashid Al Ghanushi, kiongozi wa harakati ya An-Nahdha, amekuwa miongoni mwa waliowekwa kizuizini. Alikamatwa na kutoa kwa kutoa maoni yake na ameshtakiwa kwa sababu alijaribu kuchukua hatua kuelekea umoja wa kitaifa. Alshawashi aliongeza kwa kusema wale wote waliowekwa kizuizini kwa tuhuma za kula njama dhidi ya usalama wa serikali kwa kweli wako mbali kabisa na njama yoyote dhidi ya usalama wa taifa. Mwanachama huyu wa vuguvugu la uokovu wa taifa nchini Tunisia amesisitiza kwa kusema, vuguvugu la uokovu wa taifa na makundi yote ya kupigania demokrasia ambayo yamehudhuria ya mkusanyiko huu hayataacha matakwa yao ya kupatikana umoja wa kitaifa. Spika wa zamani wa baraza la wawakilishi la Marekani amesema Ukraine lazima ishinde katika vita baina yake na Russia kwa gharama yoyote ile. Kwa kipindi cha miezi kumi na nne sasa, nchi wanachama wa shirika la kijeshi la NATO zimeamua kufuata sera ya kushupalia vita za Marekani kwa kisingizio cha kuiunga mkono Ukraine katika vita baina yake na Russia na kuamua kutuma misaada ya kifedha na kijeshi kwa serikali ya Kiev yenye thamani ya dola bilioni 165. Hatua hiyo ya kuchochea vita vya niaba dhidi ya Rusia ndani ya ardhi ya Ukraine imesababisha makumi ya maelfu ya Ukraini kuuawa na mamilioni ya wengine kulazimika kuyahama makazi yao na kuwa wakimbizi baada ya kuanza vita kati ya Ukraine na Rusia Februari 24 mwaka 2022. Mnamo tarehe mosi Mei, Nancy Pelosi, spika wa baraza la wawakilishi la Marekani wakati huo, alitembelea Ukraine na kukutana na rais Volodimir Zelenski wa Ukraine siku ya Jumamosi. Na kwa mnasaba wa maadhimisho ya safari hiyo, Pelosi alifanyiwa mahojiano maalum na kusisitiza kwamba kwa maoni yake na ya Wamarekani, Ukraine lazima ishinde vita baina yake na Rasia kwa gharama yoyote ile. Spika huyo wa zamani wa baraza la wawakilishi la Marekani amedai kwamba ni lazima tufanikishe na kushinda vita hivi kwa ajili ya watu wa Ukraine na kwa ajili ya nchi yetu. Na wizara ya haki za binadamu ya Yemen imetangaza kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa halijawahi kuwa mpatanishi asiyeegemea upande wowote na anayetaka kuwepo amani nchini humo. Wizara ya haki za binadamu ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imetangaza katika taarifa yake ya jana Jumapili kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilitumia mbinu mbaya zaidi na za kinafiki katika miaka ya uvamizi wa Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya Yemen na kuhalalisha uchokozi na jinai za wavamizi. Taarifa ya wizara hiyo imesema Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limethibitisha kwamba haliwezi kuchukua uamuzi wowote katika kutetea usalama na amani ya kimataifa na kwamba ni wenzo tu wa kutimiza malengo ya nchi kama Marekani na Uingereza. Taarifa hiyo imeongeza kwamba baraza la usalama la umoja wa mataifa halijawahi kuwa na nafasi chanya nchini Yemen na kwamba daima limekuwa jukwaa la kueneza uadui na chuki baina ya Wayemen. Imesema ushiriki wa baadhi ya wanachama wake kama Marekani na Uingereza katika uchokozi dhidi ya watu wa Yemen ni ushahidi bora zaidi wa nafasi na mchango wa baraza hilo. Wapenzi wa wasikilizaji, uh, habari hii ndio inayotukamilishia taarifa ya habari asubuhi ya leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaozungumzia maadhimisho ya siku ya kitaifa ya Ghuba ya Uajemi. Jana tarehe kumi Ordibehest mwaka 1402 hijiria ya shamsia ilikuwa siku ya kumbukumbu -kumbu ya kufukuzwa wakoloni wa kireno katika maji ya kusini mwa Iran hapo mwaka 1622 na inatambuliwa hapa nchini kama siku ya kitaifa ya Guba ya Uajemi. Ghuba ya Uajemi ni eneo la maji lenye zaidi ya kilomita za mraba laki 237 kando ya bahari ya Uman na iko kati ya Iran na rasi ya Arabia. Ghuba hii ni njia kuu ya baharini na ni ya tatu kwa ukubwa duniani baada ya ghuba ya Mexico na Hudson Bay. Vilevile inatambuliwa kuwa eneo muhimu na la kimkakati kimataifa kutokana na uwepo wa rasilimali kubwa za mafuta na gesi. Jina la kihistoria la ghuba hii ya Wajemi limetafsiriwa katika lugha mbalimbali Uh, kuwa ni ghuba ya Uajemi au bahari ya Uajemi, lakini katika miaka ya karibuni baadhi ya nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi zimetaka kupotosha jina hilo kutokana na uchochezi wa ukoloni wa nchi za Magharibi. Pamoja na hayo, ghuba ya Uajemi ndilo jina asili ambalo limesajiliwa kwenye vyanzo vya kale zaidi vya historia. Wanajiografia na wanahistoria wa Kiislamu kama vile Tabari Masuudi na Yaqubi wamesema kwa kauli moja katika maandishi yao kwamba maeneo yote ya ghuba ya Uajemi yalikuwa ya Iran katika nyakati za kabla ya kudhihiri dini ya Uislamu. Wagiriki wa kale pia waliita ghuba hiyo Persicos Kolpos, yaani ghuba ya Uajemi. Kwa mujibu wa maagizo ya sekretarieti ya Umoja wa Mataifa mnamo Mei tarehe 14 mwaka 1999, jina la njia ya majini ambayo iko kati ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na peninsula ya Arabia ni ghuba ya Uajemi, na lazima kutumia jina kamili la ghuba ya Uajemi katika nyaraka na machapisho yote ya Umoja wa Mataifa. Uchimbaji wa kiakiolojia uliofanyika katika miji ya pwani ya ghuba ya Uajemi umeonyesha utamaduni, sanaa na alama za uchumi wa Wairani katika miaka mingi iliyopita. Ustaarabu huu umekita mizizi kaskazini na kusini mwa Ghuba ya Uajemi, na wakazi wa sasa wa sehemu zote za mwambao wa Ghuba ya Uajemi ni warithi wa utamaduni na ustaarabu wa Irani. Baraza Kuu la Mapinduzi ya Kiutamaduni la Jamhuri ya Kiislamu Iran limeitaja tarehe kumi Urdibehesht, yani siku ya jana, kuwa siku ya kufukuzwa Wareno kwenye lango bahari la Hormos kuwa ni siku ya kitaifa ya Ghuba ya Uajemi kutokana na thamani zake za kijiografia na kiustarabu ghuba ya uajemi daima imekuwa uwanja wa ushindani na mivutano kati ya madola ya kikoloni na wavamizi miongoni mwa nyakati za kuwepo kwa maajinabi katika ghuba ya uajemi ni kipindi cha udhibiti wa miaka 150 wa wareno katika njia hiyo ya majini na lango bahari la Hormoz ambao ulimalizika mwaka 1622 Mnamo mwaka 1506 Wareno waliingia eneo la ghuba ya Uajemi chini ya uongozi wa Captain Afonso de Albuquerque, baharia maarufu wa Kireno. Albuquerque aliamini kwamba nchi yoyote inaweza kutawala biashara ya dunia ikiwa itamiliki nukta tatu za Malaga, Aden na Hormoz. Wakoloni wa Kiingereza pia walikuwa na tamaa na ghuba ya Uajemi, lakini hatimaye walilazimika kuondoka eneo hilo. Waingereza walilishambulia eneo la Boshehr kusini mwa Iran mara nne na mara zote wanazuoni wa Kiislamu walitoa fatwa ya kukabiliana na wakoloni hao ambapo mashujaa kama Rais Ali Delvari na Ahmad Khan Tangestani walipambana na mkoloni huyo mkongwe na kumshinda. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Uislamu chaguo langu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki ambacho huangazia watu ambao baada ya kufanya utafiti wa kina huamua kufuata njia ja iliyojaa nuru maishani, yani Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo Langu, ambapo tutamwangazia mwanamke mmoja Mjerumani aliye Is this how he wanted. Kwa muda wa miaka ishirini katika umri wangu, niliishi bila lengo lolote na kwa uhuru usiokuwa na maana. Nilipotea hadi pale Mwenyezi Mungu alipochukua mkono wangu na kuniondoa katika kiza tororo, kisha akanifikisha katika kilele cha nuru. Wapenzi wasikilizaji, haya ni maneno ya Bitania Poling, mwanamke Mjerumani aliyezaliwa mjini Hamburg. Ingawa hapendi sana kuzungumzia yaliyopita, lakini kufuatia ombi letu, amezungumzia namna alivyopata taufiki ya kusilimu ifuatavyo. Kisa changu kinaanzia hapa. Siku moja, nilikutana na mwanamke Mwislamu aliyevaa hijabu katika soko la mji wa Hamburg. Mimi nikiwa na marafiki zangu tulijaribu kumfanyia masihara na kumkejeli mwanamke huyo kutokana na hijabu yake. Nilimwambia hivi, mbona unavaa vazi kama hili? Kwani wewe ni mwenda wazimu? Alinijibu moja kwa moja kwa kusema, mbona wewe umeuacha mwili wako wazi ili kila mtu auone atakavyo? Maneno hayo yalinishtua sana, kwani alijitahidi kuthibitisha kuwa kuvaa vazi la stara la hijabu kuna mhifadhi na kumtakasa mwanamke na ni ishara ya afya ya kiroho na mlingano wa kisaikolojia ambao unampa mwanamke uhuru wa kimaanawi na usalama wa kijamii. Kwa vyovyote vile, baada ya mazungumzo marefu kidogo, tuliachana na kila mmoja wetu akaenda zake, lakini mantiki na yakini aliokuwa nayo mwanamke huyo muislamu ni jambo ambalo lilinishughulisha kwa muda mrefu. Britani anaendelea kwa kusema, suala la hijabu na maneno ya huyo mwanamke muislamu ni mambo ambayo yalinipelekea katika kina cha fikra hadi siku moja nikaamua kwenda katika msikiti wa Imam Ali alaihi salam, mjini Hamburg. Na hapo niliweza kukutana na Waislamu kutoka mataifa mbalimbali mbali ambapo tulibadilishana mawazo. Katika mkutano huo ili nilibainikia kuwa si tu kuwa hijabu si kizingiti kwa mwanamke, bali hata humwandalia mazingira ya kuwa na harakati zaidi katika jamii, huku vazi hilo likiwa limemdhaminia usalama wake. Kwa hakika, hijabu humpa mwanamke uwezo mkubwa sana. Ni kama ishara ambayo huwajulisha wengine kuwa, mimi sitaki kujiweka wazi niwe chombo cha kimaonyesho kwa wengine. Mwanamke huyu Mjerumani aliyesilimu anaendelea kusema, ilinibainikia kuwa Uislamu umempa hadhi ya juu mwanamke. Hijabu bali la kuwa na faida nyingi za kiroho na kisaikolojia kwa mwanamke, pia huweza kuwa na nafasi muhimu katika kuleta maadili bora na mazingira salama katika jamii. Kwa mtazamo wangu, hijabu pia hupelekea kuimarika uhusiano wa kifamilia na kulinda misingi ya kijamii. Uhusiano wangu na Waislamu kabla ya kusilimu pia ni jambo ambalo liliniwezesha kujua kuhusu uhusiano wa kimaanawi baina ya Waislamu na Mwenyezi Mungu. Uhusiano huu ni wa karibu na jambo hili kwa kweli lilinivutia sana. Niliitambua kuwa Waislamu ni watu wenye malengo maalum na kwamba baina yao hakuna mipaka ya kirangi, kitaifa au kijiografia. Wapenzi wasikilizaji, Mjerumani aliyesilimu Britania anafafanua kuhusu masuala ambayo yanaashiria udhaifu katika jamii ya kimagharibi kwa kusema: uhusiano wa kibinadamu na kiroho miongoni mwa watu wa nchi za magharibi ni dhaifu sana, hata wakiwa na jamaa na familia hufadhilisha kuishi maisha ya upweke binafsi. Pamoja na kuwa nilikumbwa na matatizo mengi baada ya kuamua kuwa Mwislamu kuamu, lakini nilifadhilisha kuishi na wazazi wangu. Imani yangu kwa Uislamu ni imara kabisa, na hatuna mgogoro nao tena. Kuhusu mimi, hutumia wakati wangu wa mapumziko kusoma Qurani na vitabu vya kidini kwa lugha ya Kijerumani. Katika sehemu nyingine ya maneno yake, Mjerumani aliyesilimu Britania Polling anazungumza kuhusu Ayatullah Said Ali Khamenei, kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kwa kusema, kwa mtazamo wangu, yeye ndiye kiongozi pekee msomi, muumini na anayependa wanadamu katika zama zetu hizi. Mimi ninamuona kama shakhsia mwenye ukarimu tele na mwenye ikhlasi. Kwa mtazamo wangu Ayatullah Khamenei anadiriki ipasavyo matatizo ya watu duniani, hasa ya Waislamu. Maneno yake ni yaliojaa mema na huruma, yeye ni shakhsia mtakatifu na wakiroho, na daima mimi humwomba Allah subhanahu wataala ampe afya na salama. Kwa kumalizia, Mjerumani aliyesilimu Britania Poling anasema, iwapo kwa kusilimu nilipoteza kila nilichokuwa nacho, lakini mahala pake nimeweza kuitambua nafsi yangu. Kabla ya kusilimu nilikuwa na kila kitu isipokuwa Allah subhanahu wataala na nilikuwa nikihisi utupu, lakini leo nimempata, na Uislamu umenipa kila kitu nilichotaka. Nimepata uhuru wa kimaanawi, utulivu wa kiroho, na kiongozi anayefaa na ninayempenda. Kwa kuukubali Uislamu nimeipata barua ya Allah subhanahu wataala kwa wanadamu, yaani Qurani tukufu na kitabu hiki ndio mtaji wangu mkubwa zaidi. Katika usiku mmoja mrefu, nikiwa na umri wa miaka ishirini, niliweza kupata pambazuko katika maisha yangu. Ni pambazuko ambalo liliniletea mwamko na machipuo mapya maishani, anasema uh, Bitania Poling, Mjerumani aliyesilimu. Nam wapenzi wasikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo, Uislamu chaguo langu. Bado mko nasi wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo haya, na kumradhi kwa tatizo la kiufundi liliyojitokeza. Tunaanza uh, uh, uchambuzi wetu wa magazeti ya leo kwa kuangazia gazeti la Daily Nation linalochapishwa nchini Kenya ambalo limezungumzia jinsi serikali ya Rais William Ruto uh, inavyopasuliwa kichwa na matakwa ya nyongeza ya mishahara ya wafanyakazi wa umma likiashiria sherehe za siku ya wafanyakazi duniani Mei mosi. Kichwa cha habari hiyo kinasema mtanziko wa nyongeza ya mishahara kwa Ruto. Gazeti la Daily Nation limedokeza kwamba rais wa Kenya yupo chini ya mashinikizo ya kutekeleza nyongeza ya mishahara ya maelfu ya wafanyakazi wa serikali ambao wanalalamikia gharama kubwa za maisha uh, suala ambalo lilikuwa miongoni mwa ahadi kuu zilizotolewa na Ruto katika kampeni zake za uchaguzi. Miongoni mwa habari muhimu za Daily Nation ni ile ya kupanda karo ya wanafunzi wa vyuo vikuu. Habari hiyo ina kichwa cha maneno maumivu kwa familia huku karo za vyuo vikuu zikipanda. Daily Nation pia limeendelea kujadili habari ya mhubiri wa Kikristo aliyesababisha vifo vya watu wasiopungua mia moja na kumi mpaka sasa kwa kuwaamuru kuwacha kula na kufa kwa njaa kwa ahadi ya kwenda kukutana na Yesu huko mbinguni. Gazeti hilo linasimulia safari ndefu ya wamhubiri mwenye utata wa Malindi, Paula Makenzi, kupitia korido ya mfumo wa haki jinai inayofichua jinsi taratibu za kimahakama zilivyosaidia shughuli za kiibada za mhubiri huyo. Gazeti la Taifa Leo uh, limeipa kipaumbele habari ya mvutano wa kiongozi wa Azimio la Umoja Raila Odinga na serikali ya William Ruto, kwa habari yenye kichwa cha maneno Raila aapa kumkaidi Ruto. Azimio ya dai serikali ina njama ya kutekeleza mauaji ya kisiasa katika maandamano. Habari hiyo inaandamana na picha ya, ya Raila Odinga ikikabiliana na ile ya kamanda wa polisi eneo la Nairobi Adamson Bungei, na inadokeza kwamba muungano wa upinzani umesema hautatishwa na onyo la Rais Ruto na mkuu wa polisi dhidi ya kurejelewa maandamano hapo kesho, ukisema katiba inayoparuhusa kufanya hivyo ni baada ya rais William Ruto wa Kenya kusema yuko tayari kutumia mamlaka aliyonayo kama amiri jeshi mkuu kuzuia maandamano ya muungano wa Azimio la Umoja yaliyopangwa kufanyika kesho Jumanne, yakiongozwa na Raila Odinga. Ruto ametoa onyo, akisema amejaribu kuwaambia wapinzani wasiandamane lakini wamekataa, na kwamba wakilazimisha maandamano watajua hawajui vichwa vya habari nyingine vya taifa leo vinasema leba dei ya njaa na tatizo la mishahara, Shakahola, familia ya Nyamira inahofia jamaa zake kumi na mmoja waliokwenda kwa mhubiri Makenzi wamefariki dunia, na polisi wawili waliouawa Nithi walikuwa katika shughuli zao nchini Tanzania. Anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno maswali zaidi, ajali ya waziri ni baada ya jeshi la polisi kutoa taarifa likifafanua na kuonya juu ya uvumi unaosambazwa kuhusu mazingira ya ajali ya daktari Festo Ndugange, naibu waziri Tamisemi. Wadau wahoji kuchelewa na maudhui yake. Mwananchi pia limeandika habari ya utata wa mtoto aliyefariki dunia na kuzikwa kisha akapatikana akiwa hai. Hali ya taharuki iliibuka katika kijiji cha Shalongwe, wilaya ya Magu, mkoani Mwanza baada ya kuonekana kwa mtoto mabirika Wilson anayedaiwa kufariki dunia na kuzikwa wiki mbili zilizopita, kisha akaonekana akiwa hai kwenye kijiji jirani cha Mwangika wilaya ya Kwimba. Baadhi ya habari za Mwananchi zinasema askofu Sho akemea mahubiri ya uongo nchini, Nekta yaonya kidato cha sita wakianza mitihani, na wamachinga walia na mgambo jijini Arusha. Gazeti la Nipashe limemulika zaidi habari yenye kichwa cha maneno, mkulima kuwashtaki wabadhirifu waliotajwa ripoti ya CAG, wamo mawaziri na wakuu wa mashirika. Kuhusu sherehe za sikukuu ya Mei Mosi, Nipashe linatuletea habari yenye kichwa cha maneno, matarajio walionayo wafanyakazi kutoka kwa Rais Samia leo. Habari hiyo hiyo, gazeti la Wamachinga ina kichwa cha habari kinachosema, Dk Samia kunguruma leo, wafanyakazi watumaini, wafanyakazi matumaini tele. Habari Leo limeipa kichwa cha maneno, macho masikio kwa Rais Samia leo Morogoro. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba chama cha Rwandan so Socialist Labour Party PSR kimeiomba serikali kufikiria kwa haraka njia ya kuongeza mishahara ya wafanyakazi. Katika habari hiyo New Times limeandika kwamba utafiti uliofanywa na taasisi ya uchambuzi wa sera na utafiti Rwanda IPAR mwaka 2022 unaonyesha kwamba asilimia 58 ya waliohojiwa waliripoti ongezeko la gharama za maisha. Chini ya kichwa cha habari familia ambayo ilitesa na kuwaua maelfu ya Watutsi huko Butare, gazeti New Times linasimulia kisa cha familia ya Pauline Nyiramasuhuko, ambaye wakati huo alikuwa waziri wa jinsia na jinsi ilivyohusika na mauaji ya maelfu ya watu katika mauaji ya kimbari mwaka 1994 dhidi ya Watuti. Wapenzi wasikilizaji, uh, tunatosheka na hayo uh, katika uchambuzi wetu wa magazeti ya leo. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya, Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya kumi na mbili ya kipindi chetu cha kila wiki cha hekaya za aya. Kipindi chetu leo kitaangazia sababu za kuteremshwa aya ya 245 ya Suratu Lbaqara na vilevile vile aya za 8 hadi 11 za Suratu Laile. Bismillahi rrahmani rrahim Man dhal-ladhi yuqridu Allah qardan hasanan fayudaafuhu lahu adaafan katheera wallahu yaqbidu wa yabsutu wa ilayhi turjaun, ni nani anayemkopesha Mwenyezi Mungu karadha njema ili amzidishie mzidishio mwingi? Abu Dahda alikuwa mmoja kati ya watu matajiri ambao daima walikuwa mstari wa mbele katika kutenda wema na hisani. Siku moja alikuwa anamwagilia maji miti kwenye bustani yake. Kwa mbali alimwona mwanawe Dahda akimjia. Siku hiyo alipokuwa anamwagia maji miti kwenye bustani yake, kwa mbali alimwona mwanawe Dahda akielekea upande wake. Alimuuliza, una jambo gani kutoka mjini? Mwanaye alisema, natoka kwenye msikiti wa Mtume. Leo Mtume wa Mwenyezi Mungu amezungumza kuhusu kutoa sadaka, amesema kwamba mwenye kutoa sadaka atapata mara mbili ya alichokitoa huko peponi. Baada ya kusikia maneno hayo, Abu Dahda alitoka bustanini na kwenda mjini kwa Mtume wa Mwenyezi Mungu, kisha akasema, ya Rasulullah Umesema leo kwamba yeyote anaitoa sadaka Mwenyezi Mungu atampa mara mbili zaidi huko peponi. Nina bustani mbili katika dunia hii, sasa nataka kukabidhi mmoja kwako kama sadaka. Mtume alitabasamu kwa kusikia maneno hayo. Abu Dahda aliendelea kusema, je, yeah, nikitoa bustani yangu kama sadaka, Mwenyezi Mungu atanipa mbinguni mara mbili zaidi? Mtume wa nuru na rehma alitikisa kichwa kama ishara na kuunga mkono matamshi yake. Abu Dahda aliuliza tena kwa furaha, je, mke wangu Umo Dahda pia atakuwa pamoja nami peponi? Mtume alisema ndiyo. Abu Dahda aliuliza swali kama hilo pia kuhusiana naye, na baada ya kusikia jibu chanya kutoka kwa Mtume Mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, alisema kwa shauku kubwa kwamba Ewe mtume kipenzi wa Allah, leo hii nitatoa bustani yangu kama sadaka katika njia ya Mwenyezi Mungu. Abu Dahda alikwenda kwenye bustani yake akiwa na shauku kubwa. Alipofika kwenye mlango wa nyumba yake, alisimama na hakuingia ndani. Alimwita mkewe na watoto waliokuwa bustanini, kisha akasema Umu Dahda, Nimeitoa bustani hii kama sadaka katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa malipo yake nimenunua mara mbili zaidi katika pepo ya Allah. Wewe na watoto wangu mtakuwa pamoja nami peponi. Walitoka nje ya bustani kwa mshangao. Abu Dahdah alisimulia kisa chote. Wote walifurahi na mke wa Abu Dahdah alimpongeza kwa kufanya jambo hilo kubwa. Wakati Abu Dahda alipokabidhi bustani yake kwa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, Mtume alisema: mitende mingi iliyoje peponi ambayo matawi yake yananing'inia kwa ajili ya Abu Dahda. Ni wakati huu ndipo ilipoteremshwa aya ya 245 ya, ya Suratul Bakara ikisema ni nani anayemkopesha Mwenyezi Mungu karadha njema ili amzidishie mzidishio mwingi. Vilevile imepokewa kwamba aya za 8 hadi 11 za Suratul Lail ziliteremshwa kwa ajili ya Abu Dahda, jambo linaloonyesha ukarimu na moyo wake wa kutoa na kusabilia alichokuwa nacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Joto lilikuwa limefika kilele chake. Msimu wa kuvuna tende wa joto kali ulikuwa umewadia. Bwana mmoja wa Answari alipanda juu ya mtende wenye matunda kwenye bustani yake ili kuchuma tende. Mitende yake ya kijani kibichi na iliyostawi ilitandaza matawi yake yaliyopinda na yaliyokuwa yamejaa matunda na kuweka kivuli kwenye ua wa nyumba ya jirani yake maskini na mwenye familia Watoto wa jirani waliokuwa wakicheza kwenye boma la nyumba yao walimwona bwana huyo wa Ansari akiwa juu ya mtende na kuacha kucheza, walimwangalia akichuma tende. Bwana yule alikuwa akichuma tende haraka, na watoto wa jirani wakimtazama kwa sura na jicho la kuzitamani zile tende. Huenda walikuwa wakitarajia kwamba atawagawia kidogo. Ulikuwa umepita muda mrefu bila ya baba yao fakiri kuleta tende nyumbani. Bwana wa Answari alikuwa akiwaona watoto, lakini hakujali. Wakati alipokuwa katika pilika pilika za kutoka kwenye tawi hilo akielekea kwenye tawi jingine juu ya mtende, matawi yaliyokuwa yameinamia nyumba ya jirani yalitikisika na tende kadhaa mbivu zilianguka kwenye mlango wa nyumba ya jirani. Watoto wa jirani maskini walikimbia kuokota tende zilizoanguka kwa shauku kubwa. Kila mmoja wao alichukua tende moja au mbili na kuanza kula. Bwana yule aliruka kutoka kwenye mtende wa nyumba hadi kwenye ua wa nyumba ya jirani maskini kwa hasira na matusi. Watoto waliweka tende chini na kukimbia kwa hofu. Wakati wa kukimbia, mtoto mmoja alianguka chini, na bwana yule mwenye tende, ambaye alikuwa akikusanya tende zake zilizoanguka kwenye ua wa jirani fakiri, alimfuata mtoto huyo. Alianguka chini, hakuona tende mkononi mwake. Mtoto alikuwa kihema na alikuwa bado hajameza kabisa ile tende iliyokuwa mdomoni muda mchache uliopita. Bwana yule wa Answari aliweka kidole chake kwenye koo la mtoto wa maskini na kutoa kipande cha tende kwenye koromeo lake kwa njia ya kikatili. Mtoto alimkimbilia mama yake akiwa na midomo iliyoning'inia. Mama alisogea mbele akaketi juu ya ardhi na kumkumbatia mtoto wake kwa huzuni. Mtoto alilia sana akiwa mikononi mwa mama yake. Watoto wengine walimwangalia bahili yule kwa sura zilizojaa chuki na maumivu, akitoweka na kwenda zake. Baba wa watoto hao ambaye kuingia kwake nyumbani kulisadifu tukio hilo, alikosa uvumilivu. Baada ya kuona tukio hilo la kusikitisha, alimsogelea bwana wa Ansari na kumwambia: bahili huyo, kwa nini unafanya hivi? Je, wewe si binadamu? Tende moja ina thamani gani hadi ukafanya ubahili namna hii? Mwanswari alijibu kwa jeuri kubwa, watoto wako wameiba tende zangu, na wewe unatetea bila haya. Masikini aliposikia maneno hayo, alisema Ninaapa kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nitakwenda kwa Mtume wa Allah sasa hivi na kukushtakia kwake. Bwana masikini alikwenda kwa Mtume Mtukufu na kusema: ya Rasulallah, kila mara tende inapoanguka wani kwangu kutoka kwenye mti wake, huingia kwangu bila ruhusa na kuzikusanya, na ikiwa watoto wangu wamechukua baadhi, anaonyang'anya na akikuta wanazila, huzitoa midomoni mwao, licha ya kwamba ana mashamba mengi ya mitende na anajua kwamba mimi jirani yake siwezi hata kununua tende chache na kuzipeleka nyumbani kwangu. Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimliwaza kwa uso wa bashasha na akafuta huzuni yake kwa maneno mazuri. Hata hivyo, huzuni nzito ilikuwa imejaa katika roho na nafsi yake takatifu. Alitafakari kidogo, kisha akamtuma mtu amtafute yule bwana wa Answari. Mwarabu yule wa kabila la Answari alifika kwa Mtume akiwa amekunja uso na kuketi mbele yake. Mtume wa upendo na rehema, kwa mara nyingine tena, alisema kwa upole, ewe bwana nipe mtende wa nyumbani kwako ambao matawi yake yananing'inia juu ya nyumba ya jirani yako, nami nitakupa wewe mtende huko peponi. Huu ni mwamala na biashara nzuri. Yule mwarabu aliinua kicho chake na kusema kwa hasira, hapana, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, nina mitende mingi katika bustani ile, lakini tende za mti ule ni kitu kingine Mtende ule ndio bora zaidi katika mitende yote ya bustani yangu, na ndio wenye matunda mengi zaidi, hivyo siwezi kuuacha. Zaidi ni kwamba sina haja ya mtende wa peponi, kwa sababu nina mashamba mengi ya mitende na yananitosha. Alisema hayo kisha akainuka haraka na kwenda zake. Walikuwepo watu wachache sana masjidu Nabii. Swala ilikuwa imemalizika muda si mrefu na Waislamu wote walikuwa wameondoka na kurejea nyumbani na makazini kwao. Abu Dahdah alisikia maneno ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasalama na bwana yule wa Ansari. Ghafla alijiwa na fikra akilini mwake, alimsogelea haraka Mtume wa Mwenyezi Mungu na kusema: ya Rasulullah, nimesikia mazungumzo yako na bwana yule. Je, nikienda kununua mtende wake na kukupa, utanipatia ulichotaka kumpatia? Mtume mtukufu alitikisa kichwa chake kama ishara ya kukubali. Jibu la mtume lilidhihirisha furaha katika uso wa Abudahda. Alimwaga mtume kwa furaha na kuondoka msikitini. Abudahda alimjua mtu wa Answari na alijua eneo ilikuwa bustani yake. Haraka haraka alielekea kwenye mtaa aliodhani amekwenda. Alipomwona alimwita, na baadaye kidogo wote wawili walitembea kwa pamoja kuelekea kwenye bustani ya bwana huyo. Yule mwarabu alisema, unajua mtende huu ni wa kipekee katika bustani yangu, una tende ambazo hazipatikani hapa Madina. Alichekelea kwa dhihaka, kisha akasema, unajua, Muhammad alitaka kunipa mtende peponi kwa kubadilishana na mtende huu, lakini sikukubali. Abu dahdaha alisema, Mwishowe, unataka kuuza mtende au la? Wakati huo huo wawili hao walikuwa wamefikia kwenye lango la bustani yake. Yule Mwarabu alinyoosha mkono na kuonyesha mtende ule ule, kule mrefu zaidi ya yote. Abu Dahda aliutazama mtende kwa muda mfupi, kisha akauliza bei yake. Ansari bakhili alisema, nitakuuzia kwa mitende 40. Abu Dahda ambaye alikuwa akifikiria tu maneno ya Mtume wa Mwenyezi Mungu alikubali na kusema sawa, nitatoa mitende arobaini. Baada ya muda, Abu Dahda alikwenda kwa Mtume rahma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, akiwa na uso wa bashasha na furaha, na akasema, ya Rasulallah, nimenunua mtende kutoka kwa mmiliki wake na sasa mtende huo ni wako. Watu kadhaa walioshuhudia tukio hilo tangu mwanzo walimuuliza Abu Dahda kwa mshangao, umewezaji kumridhisha? Abu Dahda alieleza jinsi alivyonunua mtende ule kwa thamani ya mitende arobaini kwa maneno haya. Mtume wa Mwenyezi Mungu alitabasamu na akainuka na kwenda kwenye nyumba ya yule maskini. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Abu Dahdah na baadhi ya marafiki zake walikwenda kwenye mlango wa nyumba ya maskini mwarabu bahili, naye alisimama na kutazama kwa mshangao. Maskini alitoka nje ya nyumba, aliitazama sura maridadi ya mtume wa Mwenyezi Mungu kwa muda, kisha akainamisha chini kichwa chake na kusema kwa haya, ungeamuru nije kwako na kukufuata ya Rasulullah. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam aliweka mkono wake juu ya bega la bwana maskini na kusema, nenda ukawalete watoto wako na uwachumie tende katika mtende huu. Mtende huu na tende zake ni mali yako. Mtume mtukufu alikuwa bado hajamaliza kusema maneno hayo, wakati athari za kupokea wahyi zilipodhihirika kwenye uso wake. Alifumba macho, kisha tone la jasho likajitokeza kwenye kipaji cha uso wake. Malaika Jibril aliteremka na akawapa bishara njema watu wanaosabilia mali yao kwa ajili ya Mwenyezi Mungu kwa aya ya nane hadi ya kumi na moja za Suratul Lail, na akawakemea mabakhili Na ama mwenye kufanya ubahili na asiwe na haja ya wenzake na akakadhibisha lililojema, tutamwingiza haraka kwenye mazito na itamfanini mali yake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. leo katika historia leo ni jumatatu tarehe kumi shawal 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe mosi mei mwaka 2023 siku kama ya leo miaka 134 iliyopita yaani tarehe mosi mei mwaka 1889 ilitangazwa rasmi kuwa siku ya wafanyakazi duniani tarehe mosi mei mwaka 1886 zaidi ya wafanyakazi elfu arobaini walifanya maandamano katika mji wa Chicago nchini Marekani kwa shabaha ya kudai haki zao. Wafanyakazi hao walitaka nyongeza za mishahara, walitaka kuboreshwa suhula za maeneo yao ya kazi na uadilifu kazini. Maandamano hayo yaliingiliwa na askari polisi na matokeo yake yakawa ni idadi kadhaa ya wafanyakazi hao kuuawa na wengine kujeruhiwa. Katika siku kama ya leo miaka mia ishirini na saba iliyopita Nasruddin Shah Kajar, mfalme wa nne wa ukoo wa Kajar nchini Iran aliuawa na hivyo kuhitimisha kipindi cha giza cha miaka 50 cha historia ya Iran. Tukio hilo liliandaa uwanja wa kutokea mapinduzi ya kupigania katiba. Nasrudini Shah Kajar aliuawa kwa kupigwa risasi na Mirza Reza Kermani, mpigania ukombozi. Reza Kermani alikuwa mmoja wa wafuasi wa Saidi Jamaludini Asadabadi. Kipindi kirefu cha utawala wa Nasrudini Shah Kajar kinahesabiwa kuwa kipindi muhimu cha historia ya Iran katika zama za utawala wa ukoo wa Kajar. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Viongozi wa utawala haramu wa Israeli wametiwa na wasiwasi na hatua ya waziri wa mambo ya nje wa Iran kufika kwenye mpaka wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yaani Israel. Na Rais William Ruto wa Kenya amesema yuko tayari kutumia mamlaka aliyonayo kama amiri jeshi mkuu kuzuia maandamano yaliyopangwa kufanywa kesho na muungano wa Azimio la umoja. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.