Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Kurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa kwenye kichwa cha habari kinachosema CPJ yakiri kuna mbinyo wa vyombo vya habari katika nchi za Umoja wa Ulaya. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi kinachozungumzia mchango na huduma za wanazuoni wa madhehebu ya Shia katika dini ya Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika wiki hii, kinachokudondoleeni matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo ada ya kila siku. Uh, na baadaye kidogo tutasikiliza kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Qurani tukufu imevunjiwa heshima tena kwa mara ya nne nchini Denmark. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amesema jamii ya wafanyakazi wa viwanda haijakubali kutumiwa vibaya na adui hapa nchini. Hospitali nchini Sudani zimeripoti uhaba wa dawa na wafanyakazi baada ya kushadidi mapigano, hususan mjini Khartoum. Na wazazi wa Islamu wamenyang'anywa mtoto wao huko Ujerumani kosa likiwa ni kupinga vitendo vya ubaradhuli na ushoga. Na sasa ni habari kamili. Qur'ani tukufu imevunjiwa heshima tena kwa mara ya nne mjini Copenhagen nchini Denmark. Ripoti zinasema kundi la watu wenye misimamo ya chuki nchini Denmark limevunjia heshima Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen. Kitendo hicho kiovu kimefanywa na mwanachama mmoja wa kundi lenye chuki na Uislamu lenye mielekeo ya utaifa la Patrioterne Gari Live nchini Denmark, mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen. Aliyefanya kitendo hicho cha uchochezi ameonekana mubashara kwenye akaunti yake ya Twitter akiichoma moto nakala ya Qurani tukufu sambamba na kuinua juu mabango yenye maelezo ya chuki dhidi ya Uislamu na kutoa nara na kauli za kutusi Uislamu. Hayo yamefanyika huku polisi ya Denmark ikiwaonya raia wa Uturuki nchini humo kutoingilia kati kwa ajili ya kupinga na kulalamikia kitendo hicho cha uchochezi. Ikumbukwe kwamba kundi hilo lenye misimamo ya chuki lilivunjia heshima bendera ya Uturuki na nakala ya Qurani Tukufu tarehe 24 na 31 mwezi Machi na tarehe 14 Aprili mwaka huu wa 2023. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki lilaani vikali vitendo hivyo viovu vilivyorudiwa mara kadhaa. Kabla ya hapo, Rasmus Paludan kiongozi wa kundi la mrengo wa kulia nchini Denmark liitwalo Hardline mnamo Januari ishirini na moja, na kwa msaada wa polisi wa nchi hiyo alichoma moto nakala ya Qurani tukufu karibu na ubalozi wa Uturuki huko Stockholm nchini Sweden, na siku chache baadaye akazichoma moto nakala mbili za Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen na karibu na msikiti. Watu wengi wenye misimamo mikali ya chuki katika nchi za Ulaya hususan Denmark wamekuwa wakivunjia heshima Qurani tukufu na kuzichoma moto nakala za kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kwa kisingizio cha uhuru wa kutoa maoni, jambo ambalo limelaaniwa vikali na Waislamu kote duniani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesema jamii ya wafanyakazi wa viwandani haijakubali kutumiwa vibaya na adui na wanaolitakia mabaya taifa la Iran. Ayatollah Ali Khamenei amehutubia leo mkutano wa hadhara wa wafanyakazi zaidi ya elfu moja wa viwandani wanachama wa jumuia za wafanyakazi hao na maafisa wa Wizara ya Ushirika, Kazi na Ustawi wa Jamii, na akaeleza kwamba katika matukio yote ya maandamano jamii ya wa wafanyakazi wa viwanda ilijiweka, ilijiwekea mpaka na kujitenganisha na adui na sambamba na kusisitiza mshikamano na uungaji mkono wao kwa mfumo wa Kiislamu na utawala haikuwaruhusu wanaolitakia mabaya taifa la Iran waitumie vibaya kwa manufaa yao mikusanyiko na maandamano ya malalamiko. Ayatollah Ali Khamenei amesema kutokuwa na ujasiri wa kupambana na ufisadi wa ndani ndio sababu ya kukosa ushujaa wa kupambana na utumiaji mabavu wa maadui wa nje, na akaongeza kwamba kwa, kwa, kwa kutoa mfano ikawa ikiwa afisa fulani hata kuwa na ujasiri wa kukabiliana na wanaotumia vibaya biashara au mikopo ya benki, na akashindwa kuwakabili wadaiwa wakubwa wa benki, hata kuwa na uthubutu pia wa kukabiliana na matakwa ya serikali ya utumiaji mabavu kama Marekani. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja uzalishaji kuwa ndio uti wa mgongo wa nchi, na wafanyakazi wa viwandani kwamba ni uti wa mgongo wa uzalishaji, na akasema sehemu muhimu ya kauli mbiu ya mwaka huu ya ukuaji wa uzalishaji inayohusu jamii ya wa wafanyakazi wa viwandani hivyo ili waweze kutekeleza majukumu yao katika suala hili inapaswa wafanyakazi hao watiwe moyo na wafanye kazi zao bila ya wasiwasi wowote wa. Katika sehemu nyingine ya hutuba yake Ayatullah Ali Khamenei amewataja mashahidi elfu kumi na nne wa jamii ya wa wafanyakazi wa viwandani kuwa ni bendera elfu kumi na nne za kujivunia zilizoko mikononi mwa wafanyakazi hao, na akaashiria kujitolea mhanga wa wafanyakazi wa viwandani kwa ajili ya mapinduzi na mfumo wa Kiislamu, wakisema ishara muhimu zaidi ya kujitolea wafanyakazi wa viwandani kwa mfumo wa utawala ni mwenendo makini waliouonyesha katika miongo hii kadhaa, yaani kuzima njama za magenge mbalimbali mwanzoni mwa mapinduzi ya Kiislamu yaliyokuwa na lengo la kusambaratisha mfumo wa Kiislamu nchini Iran. Rais Ibrahim Raisi amesema azma ya viongozi wa nchi mbili za Irani na Iraki ni kustawisha uhusiano baina ya pande mbili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mazungumzo ya faragha aliyofanya na rais Abdul Latif Rashid wa Iraq. Said Ibrahim Raisi ameeleza kwamba katika uga wa kisiasa, kiuchumi na kibiashara na katika nyuga za kiutamaduni kati ya Irani na Iraki hadi sasa kumekuwepo uhusiano mzuri, na akaongeza kusema kwamba uhusiano wa Teheran na Baghdadi ni mkubwa zaidi kuliko uhusiano na nchi nyingine na ni uhusiano wa kimkakati. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema uhusiano wa Irani na Iraki unaendelea katika uga wa miundo mbinu maji na umeme, gesi na nishati, na kwa kutumia uwezo uliopo mabadilishano kati ya nchi hizi mbili yanaweza kuongezeka na kupindukia bilioni kumi. Akizungumzia hati ya usalama ya Irani na Iraki iliyotiwa saini mwaka jana, rais Ibrahim Raisi amesema usalama wa Iraki ni muhimu kwa Iran. Ameongeza kwamba hati ya maelewano ya usalama kati ya nchi hizi mbili imeshaanza kufanyiwa kazi na itasaidia usalama wa kanda hii. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuvurugika hata kwa kiwango kidogo tu kwa usalama nchini Iraq ni sawa na kuvurugika usalama wa Iran na kwamba usalama wa Iraq ni muhimu kwa Iran. Rais Ibrahim Raisi amezungumzia pia kuwepo wanajeshi wa Marekani katika eneo la magharibi mwa Asia na akasema kuwepo wanajeshi hao wa Marekani kuna vuruga usalama katika eneo hili. Kwa upande wake, Rais Abdulatif Rashid wa Iraki amesema nchi yake na Iran zina historia, jiografia na muundo unaofanana wa makabila na akasisitiza kwamba uhusiano kati ya nchi hizi mbili ni imara na hauwezi kubadilika. Akiishukuru mwaliko wa rais wa jamhuri ya kiislamu Iran wa kutembelea Teheran, Abdulatif Rashid ameongeza kwamba madhumuni ya safari hii ni kutilia mkazo wa ustawishaji wa uhusiano wa kihistoria wa nchi mbili rafiki na jirani za Iran na Iraq. Jumuiya ya madaktari wanaofanya kazi katika hospitali ya Al-Nau huko Umdurmani nchini Sudan imelalamikia ukosefu wa vifaa tiba na dawa katika kipindi hiki cha vita vinavyoendelea baina ya pande mbili za jeshi la nchi hiyo. Taarifa ya jumuiya hiyo imesema idadi ndogo ya madaktari na wauguzi wanahangaika kuhudumia wimbi kubwa la wagonjwa wanaopelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Daktari Ala Muhammad, tabibu katika hospitali ya Al Nao huko Umdurman, anasema kwa sasa wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa timu za madaktari na vifaa tiba. Amesema kwa kawaida kuna kuwepo timu mbalimbali za madaktari, lakini wakati huu Sudani iko vitani Zamu za madaktari na wauguzi zinakuwa ndefu kutokana na uhaba wa wafanyakazi. Daktari huyo amesema daktari mmoja tu au tabibu mmoja anayefanya kazi katika, anafanya kazi katika idara mbili au tatu wakati mwingine. Wakati huo huo, watu waliojitolea kufanya kazi katika hospitali hiyo ya Umdurman wamesema hakuna mafuta kwa ajili ya magari ya kubebea wagonjwa, huku kitengo cha huduma ya kwa wagonjwa wa matatizo ya figo ikisalia bila ya vifaa. Wizara ya afya ya Sudani imetangaza kwamba hadi sasa watu wasiopungua 512 wakiwemo raia wa kawaida na wanajeshi wameuawa tangu tarehe 15 mwezi huu na wengine elfu nne na mia mbili wamejeruhiwa katika mapigano yaliyozuka nchini Sudan mwezi huu wa Aprili. Wakati huo huo, shirika la habari la Ufaransa limeripoti kwamba idadi ya waliouawa kutokana na mapigano yaliyoibuka huko Darfur magharibi mwa Sudan imeongezeka na kufikia 574 baada ya watu wengine 74 kuuawa hiyo jana Ijumaa katika mji wa Algeneina. Mapigano ya kikabila yaliibuka huko Darfur baada ya kuzuka vita kati ya wapiganaji wa RSF na jeshi la Sudani zaidi ya wiki mbili zilizopita. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Filamu ya video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii imemwonyesha mtoto mdogo wa Kiislamu akiondolewa kwa nguvu katika familia yake ya Kiislamu na maafisa wa huduma za ulinzi wa watoto na vilevile vile askari polisi wa Ujerumani kwa sababu wazazi wake wanadaiwa kumfundisha kwamba mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja hayakubaliki katika Uislamu. Video hiyo inawaonyesha jamaa wa familia hiyo waliojawa na hasira wakijaribu kuzuia kitendo hicho cha kikatili cha kunyang'anywa watoto, cha kunyang'anywa mtoto wao huku mtoto mwenyewe akipiga mayowe na makelele kujaribu kujipapatua kutoka mikononi mwa maafisa wa polisi mtumiaji mmoja wa mitandao ya kijamii amelisimulia tukio hilo kwa kueleza kwamba nchini Ujerumani mtoto huenda shule ambako hufunzwa mada ya ushoga, lakini mzazi wake anamwambia kuwa ni haramu kulingana na dini yake. Kwa hivyo shule inawaita watu wa huduma za malezi ya watoto na polisi hufika nyumbani na kumchukua kwa, kwa lazima kutoka kwa familia yake. Mchangiaji mwingine ameandika, hii imetokea Ujerumani na kuna kesi nyingi zinazofanana na hiyo katika nchi nyingi za Ulaya kama vile Sweden ambako wanachukua watoto hao sio tu kutoka familia za Kiislamu lakini hata katika baadhi ya familia za Kikristo. Tukio hilo la nchini Ujerumani limejiri baada ya walimu wa mtoto huyo kujua kwamba wazazi wake walikuwa wakimfundisha kwamba ulawiti na ushoga ni dhambi kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Walimu hao waliripoti kwa maafisa wa huduma za ulinzi wa watoto ambao waliwasiliana na polisi ili kwenda kumchukua mtoto huyo kwa nguvu kutoka kwa wazazi wao. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na mbili, kamati ya Nordic ya haki za binadamu ilimwandikia barua katibu mkuu wa baraza la Ulaya kulaani vikali kile ilichokiita uondoaji haribifu wa watoto unaofanyika katika nchi za Nordic ikiwemo Sweden. Familia nyingi za vijana, familia za mzazi mmoja, familia dhaifu kiuchumi na kielimu, familia zenye changamoto za kiafya na wazazi wahamiaji, wanalengwa na huduma za kijamii nchini Sweden, Norway, Denmark na Finland, barua hiyo imesema. Na huo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi, wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho CPJ yakiri kuna mbinywa wa vyombo vya habari katika nchi za Ulaya. Licha ya kuwepo madai na propaganda kubwa za nchi za Ulaya kuhusu uhuru wa vyombo vya habari na kwamba nchi hizo zinatetea uhuru wa kujieleza, lakini ripoti mbali mbalimbali zinaendelea kuweka wazi mbinyo wa vyombo vya habari ndani ya nchi za umoja huo. Kamati ya kuwalinda waandishi wa habari imesisitiza katika utafiti wake mpya uliochapishwa Jumatano iliyopita kwamba wamiliki wa vyombo vya habari katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya hivi sasa wanakabiliwa na mbinyo mkubwa wa vyombo vya habari na wanalazimika kukaa kimya. Kamati hiyo imefichua katika utafiti huo kwamba baada au baadhi ya serikali za nchi za Ulaya zilizidisha hatua mbalimbali za kudhibiti na kubinya vyombo vya habari wakati wa janga la maambukizi ya COVID-19 duniani. Hii ni katika hali ambayo umoja wa Ulaya mwezi Septemba mwaka jana uliwasilisha sheria ya uhuru wa vyombo vya habari eti kwa lengo la kuwalinda waandishi wa habari. Hata hivyo sheria hiyo imesalia kwenye makaratasi matupu. Pamoja na hayo, ripoti ya kamati ya kuwalinda waandishi wa habari barani Ulaya inaeleza kwamba aghalabu ya nchi hizo zimetekeleza sheria kwa namna zinavyotaka na hutumia programu ya kunasa sauti ili kuwafanyia ujasusi waandishi wa habari. Tom Gibson, wakili wa kamati hiyo barani Ulaya, anasema kila uchao, tunashuhudia ongezeko kubwa la vitendo vya unyanyasaji mtandaoni na vitisho vya kidijitali kutoka kwa matajiri wakubwa na wenye nguvu dhidi ya waandishi wa habari wanaotaka kuwanyamazisha kupitia njia ya kuwafungulia mashtaka. Mtazamo wa unduma kuwili wa nchi za magharibi ukiwemo Umoja wa Ulaya kuhusu uhuru wa kusema, hasa uhuru wa vyombo vya habari, unaonyesha kwamba suala hili, yaani uhuru wa kusema na kujieleza, hutumiwa tu wakati wa kuhoji na kujadili masuala au nchi zinazotambuliwa na wa magharibi kuwa ni tishio, kama vile Rasia na Iran, au katika kudhihirisha chuki dhidi ya Uislamu. Wakati huo huo, katika kadhia nyingine, kama vile suala la yale yanayodaiwa kuwa mauaji ya Wayahudi Holocaust, au kueleza uungaji mkono kwa Russia katika vita vya sasa huko Ukraine, Umoja wa Ulaya na serikali za nchi hii na za bara hilo hushikwa na kigugumizi na kuwapinga vikali waandishi wa habari, wataalamu wa televisheni au mashirika ya habari ambayo yamekuwa na misimamo isiyoegemea upande wowote katika uwanja huo na kukabiliana na yale yanayokwenda kinyume na misimamo yao. Nchi za Ulaya zinajinadi kuwa watetezi wa haki za binadamu na eti kuunga mkono uhuru duniani ukiwemo uhuru wa kujieleza na wa vyombo vya habari, lakini kinyume na nara na shahari hizo, zinazo zinazuia kutangazwa habari zilizo dhidi yao na zinazowakosoa kama vile za televisheni ya Press ya Iran, Rusia Today ya Russia na kadhalika, na kuunga mkono wazi wazi na nyuma ya pazia vyombo vya habari ambavyo vinaunga mkono sera za nchi za Magharibi. Katika uga huo, Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Ulaya, mwishoni mwa mwezi Februari mwaka jana alitangaza kupiga marufuku shughuli za vyombo vya habari vya Russia, likiwemo shirika la habari la Sputnik na televisheni ya Russia Today katika nchi za Umoja wa Ulaya. Alisisitiza kwamba umoja huo unapiga marufuku ndani ya umoja wa Ulaya kile alichokitaja kuwa ni mashine ya vyombo vya habari vya Kremlin na kwamba vyombo viwili vya habari, yaani Russia Today na Sputnik havitaweza tena kuchapisha maudhui zao katika nchi za umoja wa Ulaya ili kuhalalisha vita vya Putin na kuibua mgawanyiko katika muungano huo kwa hakika hatua hii ni sawa kabisa na mienendo na sera za kinafiki na kinduma kuili za wa magharibi kuhusu maswala kama ya ugaidi na haki za binadamu na pia uhuru wa kusema na wa vyombo vya habari wakati huo huo Joseph Borrell mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa ulaya mwezi februari mwaka huu alidai katika tafsiri mpya kuhusu uhuru wa kujieleza kwamba kupigwa marufuku matangazo ya vyombo vya habari vya Russia katika nchi za ulaya ni kutetea uhuru wa kujieleza Borel alidai katika mkutano wa kupambana na uchapishaji habari zisizo sahihi kwamba pamoja na kuwa vyombo vya habari vya Russia vimezuiwa kutangaza barani Ulaya, lakini wao wow, amedai hawashambulii uhuru wa kusema, bali wanachokifanya ni kutetea uhuru wa kujieleza. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi chetu cha kwanza kinachozungumzia mchango wa maulamaa wa madhehebu ya Shia katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na Afrika wiki Hii, ambacho kinakuletea dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kuhitimisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Mchango wa maulama wa Kishia. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa Kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu kilichopita, kama mnakumbuka, kilimzungumzia Sheikh Fadhlullah Kajuri tulisema kuwa Fadhulullah Kajuri, mashuhuri zaidi kwa jina la Shekhe Fadhulullah Nuri, alizaliwa mwaka 1259 mwaijiria muwafaka na 1843 miladia katika wilaya ya Kajor kwenye mji wa Nur ulioko katika mkoa wa Mazandarani nchini Iran moja ya hatua muhimu za alimu huyo kama tulivyosema ni imaya na uungaji mkono wake kwa harakati ya kupigania katiba nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 68 ya mfululizo huu kitamzungumzia msomi na mwanazuoni mwingine mahiri na mashuhuri ambaye si mwingine bali ni Mirza Habibullah Rashti. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mwanafunzi mwingine maalum na mashuhuri wa Sheikh murtadha Ansari ni Mirza habibullah Rashti, ambaye ndiye tunayemzungumzie juma hili. Huyu ni mmoja wa wanafunzi ambao Sheikh murtadha Ansari hakuwa akianza kufundisha mpaka awe amewasili darasani. Mahudhurio ya wanafunzi maalumu mfano wa Habibullah Rashti katika darsa na somo la Sheikh murtadha Ansari yalikuwa na umuhimu mkubwa kwa mwalimu huyo, kwani alikuwa akitambua kwamba katika mustakabali wanafunzi hao watakuwa na majukumu makubwa kiasi gani. Habibullah Arashti alizaliwa mwaka 1234 hijiria katika mji wa Gilan, Iran, katika eneo linalojulikana kwa jina la Amlash. Mababu zake walikuwa na asili ya Kochan na baba yake yani Muhammad Ali Kuchani Gilani alikuwa akihesabiwa mmoja wa watu na shakhsia mahiri na wakubwa katika mji wa Gilan. Habibullah Rashti alianza kujifunza elimu katika nyumba baba yake na alianza kujifunza maneno Mwenyezi Mungu, yani Qurani tukufu akiwa na umri wa miaka kumi na mbili. Habibullah Rashti alifunga safari na kwenda Rashti kwa minajili ya kuliendeleza zaidi kielimu. Tangu katika kipindi cha ujana wake, Habibullah Rashti alikuwa akifuatilia na kupigania uadilifu. Hakuwa na umri usiozidi miaka 18, lakini alikuwa akisimama kidete mbele ya shakhsia wakubwa wa, wa Rashti kwa ajili ya kuhakikisha dhuluma aliyotendewa mtu inaondolewa na anafanyiwa uadilifu. Hata hivyo, kutokana na umri wake mdogo Mawaidha na mahubiri yake hayakuwa na natija, e, hivyo akaamua kuondoka na kuuacha mji huo akiwa amechoshwa na dhuluma iliyokuwa ikifanywa huku waliomzunguka wakinyamazia kimya dhuluma hiyo. Baba yake alifuatana naye ahadi katika mji wa Kasvin, na huko alimkabidhi mwanawe huyo kwa mwalimu wa ngazi za juu aitwaye Abdul Karim Iravani ili amfundishe somo la fikihi pamoja na usuli. Habibullah akiwa Kazvin alioa akiwa ngali kijana mdogo, na kama alivyokuwa mwalimu wake, naye pia aliishi maisha kujinyima na kuipa mgongo dunia na akauchagua uchamungu kuwa njia yake maisha, na akaendelea hivyo hadi mwishoni mwa umri wake. Baada ya kumaliza masomo yake ya kidini alirudi Amlash akiwa na umri wa miaka ishirini na mitano na alikuwa marja wa kidini wa watu wa mji wake kwa miaka minne. Katika enzi za ujana wake Mirza Habibullah Rashti ingawa kuhitaji masomo na mijadala kutokana na kubobea katika elimu, lakini alifunga safari na kwenda Najaf kuhudhuria masomo ya Sahibuljawahir na kushiriki masomo ya Shekh Murtadha Ansari. Baada ya kuwaga dunia Shekh Murtadha Ansari, umarja wa kishia ukakabidhiwa kwa Mirza Shirazi Mkubwa. Hata hivyo, uongozi wa chuo kikuu cha kidini yani hauza, ulikabidhiwa kwa Mirza Habibullah Rashti. Tabia na hali yake ya kujipamba na sifa, kujinyima na kuipa mgongo dunia aliyorithi kutoka kwa mwalimu wake ni jambo ambalo lilimfanya Habibullah kutoingilia moja kwa moja masuala ya kijamii na kisiasa. Hata hivyo, daima alikuwa akiunga mkono umarja wa Mirza Shirazi Mkubwa. Habibullah Arashtia alikuwa akitambua vyema kwamba ulimwengu wa Kiislamu unahitajia marja mwanasiasa, na ndiyo maana daima alikuwa akisema, hii leo bendera Uislamu iko katika mabega ya Sayid Muhammad Hasan Shirazi, yani Mirza Shirazi mkubwa, na watu wote wanapaswa kuwa pamoja naye ili bendera hii isidondoke chini. Himaya na ungaji mkono Habibullah Rashti kwa umarja wa Mirza Shirazi mkubwa ulimfanya adui akose njia kutoa pigo kwa umoja wa Kishia. Mbali na himaya na uungaji mkono wake wa kauli na matamko yake, Habibullah Rashti aliwalea wanafunzi ambao kila mmoja alikuwa mithili ya kamanda wa Mirza Shirazi mkubwa. Miongoni mwa wanafunzi hao ni Sayid Ali Akbar Fala Siri, mtu ambaye alifanya ima na idili isiyo na mithili katika utangulizi wa kutolewa fatwa ya kuharamisha tumbaku. Sayyid Kadhim Yazdi au kama anavyojulikana kwa jina la Muhaqiq Yazdi na Shekh Fadhulullah Nuri ni miongoni mwa waliokuwa wanafunzi wake mashuhuri. Wawili hawa walikuwa na nafasi na mchango muhimu sana katika kupambana na upotoshaji wa mapinduzi ya kupigania katiba. Juhudi zake zilipelekea kupasishwa vipengee kamilishi vya katiba na hilo likapelekea kutambuliwa rasmi madhehebu ya Shia nchini Iran. Aidha, natija ya juhudi za wasomi na maulamaa hawa wawili ikawa ni kutambuliwa haki ya kidini ya maulamaa ya kuwa na usimamizi kwa miswada na mambo yanayopasishwa na bunge la taifa. Mbali na kuwa na zuhdi na uchamungu na kuishi maisha ya kawaida ambapo hata alifumbia macho hisa ya urithi wake. Watu wote walikuwa wakimtambua kama mtu mwenye heshima, adabu na mwenye tawadhi na unyenyekevu na asiyependa kujikweza. Aidha, Habibullah Rashti alikuwa na umakini maalum katika kulinda na kutekeleza haki za baba na mama. Ni mashuhuri katika historia ya kwamba baada ya baba na mama yake kuaga dunia, Mirza Habibullah Rashti ali swali mara tatu swala za kadha za wazazi wake hawawili. Mara ya kwanza kwa mujibu wa maraji aliyokuwa akiwafuata, na mara mbili zilizobakia ni kwa mujibu wa ijtihadi yake. Katika uga wa uandishi wa vitabu, mwanazuoni huyu ana athari na vitabu vingi pia. Hata hivyo, athari yake muhimu zaidi ni Badael Afkar, kitabu ambacho kinahusiana na masuala ya elimu ya usuli ambapo ndani yake amejadili na kuchambua kwa undani zaidi ya elimu hii. Kitabu hiki kilisambazwa Teherani mwaka elfu moja mia tatu na kumi na tatu Hijiria, ikiwa ni mwaka mmoja tu baada ya kuwaga dunia mwanazuoni huyu Mirza Habibullah Rashti aliyeaga dunia Alhamisi ya tarehe kumi na nne jamadi thani mwaka 1312 hijria katika mji wa Najaf, Iraq. Mwili wa mwanazuoni huyo umezikwa katika haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam katika mji wa Najaf. Baada ya kuaga dunia Habibullah Rashti aliyekuwa mwanazuoni mahiri na mtajika katika zama zake katika ulimwengu wa Kiislamu. Ulimwengu wa Kiislamu ulikumbwa na majonzi na simanzi kubwa. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo saa na wakati kama waleo. Basi hadi tutakapokutana tena wiki ijayo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika wiki hii. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kutegea sikio kipindi hiki cha Afrika wiki hii ambacho hutupia jicho matukio muhimu yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Miongoni mwa tutakayoyaangazia ni pamoja na Kuendelea mapigano Sudan huku idadi ya vifo ikiongezeka. Watanzania waadhimisha miaka 59 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kuongezeka idadi ya vifo vya wafuasi wa kanisa lenye utata nchini Kenya. Na ziara ya Rais Paul Kagame wa Rwanda nchini Tanzania. Tunaanzia nchini Sudan ambako wiki hii mapigano yaliendelea kurindima nchini humo baada ya kufeli juhudi zote hadi sasa za kuupatia ufumbuzi mgogoro huo. Indhari mbalimbali mbali za kieneo na kimataifa zimeendelea kutolewa kutokana na kuzidi kuwa mbaya hali ya kibinadamu nchini Sudan. Miito ya kuzitaka pande mbili za jeshi la Sudan na kikosi cha radia mali ya haraka kusitisha mapigano imeendelea kupuuzwa na majenerali hasimu nchini Sudan, Abdul Fatah al-Burhan, ambaye ndiye kamanda wa jeshi la Sudan na mkuu wa baraza la utawala na mwenzake Muhammad Hamdan Dagalo kamanda wa kikosi chenye nguvu cha msaada wa dharura RSF. Maelfu ya watu wamelazimika kukimbia makazi yao na wengi kuelekea nchi jirani kama Misri, Chad na Ethiopia. Abdul Jalil al-Basha, mmoja wa viongozi waandamizi wa chama cha umma, anabainisha mtazamo wake kuhusiana na hali ya Sudan. Ilata la la, kuna haja ya kusitishwa haraka mapigano na kurejea katika meza ya mazungumzo kwa ajili ya kutatua hitilafu. Vita vyovyote duniani vinapaswa kufikia tamati kwa mazungumzo, na ndio maana ninaamini kwamba utatuzi wa mwisho ni utatuzi wa kisiasa, hivyo kufanyike juhudi za kuzikalisha katika meza ya mazungumzo pande zinazohasimiana ili kumaliza hitilafu zilizoko. Tukitoka Sudan tunaelekea nchini Tanzania. Wiki hii miaka 59 muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Akizungumza bungeni wiki hii, Selemani Saidi Jafo waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira alibainisha mambo mbalimbali mbali ambayo yamekuwa yakifanyika kuhusiana na hoja mbalimbali mbali za muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Mchakato wa kushughulikia hoja za muungano ulianza tokea mwaka elfu mbili na sita. Ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi, hoja mbili za muungano zilipatiwa ufumbuzi; mwaka elfu mbili na ishirini, hoja tano. Kwa hiyo kati ya hoja ishirini na tano katika hiyo miaka yote zilitatuliwa hoja saba tu za muungano Mama Samia Suluhu Hassan ndani ya miaka miwili ni hoja takribani hizi tunazosema kumi na nane. Tumeongeza zile hoja zingine sasa hivi, hii yote ni kazi kubwa imefanyika, ndugu zangu. Katika hili mnyonge mnyongeni, lakini Mama Samia Suluhu Hassan na Dokta Hussein Ali Mwinyi wamefanya kazi kubwa kutatua hizi hoja za muungano. Kwa upande wa baadhi ya wabunge, wameeleza maoni yao kuhusiana na miaka 59 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar ni kwamba Wazanzibari wanahusika wana sana na Watanganyika kwa sababu sasa hivi wamechanganya damu, na lakini pia muungano huu sio kwamba umekosa changamoto, una changamoto, ulikuwa na changamoto karibuni thelathini na mbili, ingawa taratibu zinajaribu kutatuliwa, lakini bado changamoto za muungano zipo. Ni kili ukweli kwamba muungano huu umekuwa na umuhimu mkubwa kwa pande zote mbili. Moja, kama tunavyofahamu kwamba eh, sisi Tanzania Bara eh, tunapokuwa ndani ya muungano eh, na Tanzania Bara ni nchi kubwa, tunalima, tunafuga. Wenzetu kule hawafugi kwao, tunapata soko la bidhaa mbalimbali. Toka kuasisiwa kwa muungano, hizi e, nchi mbili kumekuwa na mahusiano mazuri na, ma, na mashirikiano na hata baadhi ya zile kero zilizokuwepo za muda mrefu. Kwa asilimia kubwa sasa zimetatuliwa. Kwanza, halijawahi kupatikana jambo duniani linaloafikiwa na watu wote. Halijawahi kupatikana. Hata mitume hawakuafikiwa na watu wote. Ndio wametoka kwa Mungu. Kwa hiyo huwezi kuona ajabu jambo hilo, lakini vile vile jambo lolote ambalo e, lipo katika chini ya kivuli cha jua haliwezi kukosa changamoto. Sisemi kwamba muungano hauna changamoto, changamoto zipo, na bahati nzuri viongozi wetu na akiwemo rais wetu mpendwa Mama Samia Suluhu Hassan wameendelea kuimarisha ile timu ya kukaa na kujadiliana juu ya kutazama changamoto za muungano na kutatua moja baada ya nyingine. Darubini ya Afrika wiki hii, juma hili sasa inaelekea huko nchini Kenya, ambapo wiki hii idadi ya waathirika wanaoaminika wa kufa na njaa kutokana na imani ya kanisa lenye utata la Paul Mackenzie iliongezeka, ambapo hadi tunaandaa kipindi hiki ilikuwa imeshapindukia watu mia moja, huku familia zingine zikisubiri habari za wapendwa wao ambao ni wafuasi wa kanisa hilo na hadi sasa hawajulikani waliko. Rais William Ruto amemtaja mhubiri Paul Mackenzie kama mhalifu na gaidi kufuatia kufukuliwa maiti kutoka kwenye ardhi yake huko Kilifi. Wakati huo huo, kinara wa upinzani Raila Odinga amemhusisha Rais Ruto na mauaji ya Shakahola akihutubia wiki hii katika mkutano wa hadhara, sambamba na kulaani kitendo cha kuzuia waandishi wa habari kuweko huko Shakahola kujionea kinachojiri. Odinga alisema Shakahola, Shakahola hapana. Ongea juu ya mambo ya bwana, ati Makenzi atizii, Makenzi atiji Ezekiel, hapana. Hawa ni watoto, baba yao iko ndani ya ikulu, iko ndani ya ikulu. Pia Afrika Kusini ilikanusha taarifa za kutaka kujiondoa katika mahakama ya kimataifa jinai ICC. Ofisi ya Rais ilitoa taarifa kufafanua maoni ambayo Katibu Mkuu wa Chama Tawala nchini Afrika Kusini, NC, Fikile Mbalula alitoa kuhusu uhusiano wa nchi hiyo na ICC pamoja na maoni ya Rais Cyril Ramaphosa mwenyewe. Katika taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais, msemaji Vincent Magwenya alisema Afrika Kusini itasalia kuwa nchi iliyotia saini mkataba wa Roma ambao uliasisi mahakama hiyo ya kimataifa na kwamba itaendelea kufanya kampeni ya uadilifu kwa wote katika sheria za kimataifa. Nchini Uganda wiki hii Rais Yoweri Kaguta Museveni aliurejesha bungeni mswada wa kupinga ndoa za watu wa jinsi ya moja katika nchi hiyo. Ninaurudisha mswada huu bungeni ili uangaziwe upya. Museveni aliandika katika barua kwa bunge. Bunge la Uganda lilipitisha mswada wa sheria inayoharamisha kujitambulisha kama mtu wa uhusiano wa jinsia moja au kwa kifupi LGBTQ na kuzipa mamlaka madaraka makubwa katika kukabiliana na raia wa nchi hiyo wanaojihusisha na uovu huo. Tuhitimishe Afrika wiki hii kwa kurejea tena nchini Tanzania, ambapo rais Paul Kagame wa Rwanda mwishoni mwa wiki hii alifanya ziara rasmi katika nchi hiyo. Rais Kagame alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania kuhusu masuala mbalimbali yanayozihusu nchi mbili. Katika mazungumzo hayo, Rais Kagame alisema Tanzania imechangia pakubwa katika kutafuta suluhu ya mgogoro huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwamba amani na utulivu ni hitajio lenye umuhimu mkubwa kwa ajili ya maendeleo na umoja wa Afrika. Naye Rais Samia Suluhu Hassan alisema wanalenga kufufua uhusiano wa kibiashara baina ya nchi zao. Kiwango cha biashara cha sasa ni kidogo, hakiendani na rasilimali tulizo nazo kwa nchi mbili, alisema Rais Samia, Akizungumza katika mkutano na waandishi wa habari akiwa na mgeni wake, rais huyo wa Tanzania alisema ziara hii imetupa muda mzuri wa kutathmini masuala yote ya ushirikiano kati ya nchi zetu mbili na kubuni mbinu mpya ya mashirikiano zaidi. Katika mazungumzo yetu ya ndani na katika mazungumzo maalum, kuna mambo ambayo tumeyafanyia kazi lakini hatujayamaliza. Kwao tumekubaliana nchi zote mbili zikafanyie kazi upande wake, alafu wataalamu wetu wakutane na watuambie wa umefikia wapi. Kwa upande wake, Rais Paul Kagame wa Rwanda, baada ya kukaribishwa na Rais Samia katika mkutano wao na waandishi wa habari, alianza kwa kusema asante sana dadangu, Rais uh, Samia Suluhu Hassan kwanza kwa kuniwezesha kuja kuona hapa uh, kutimiza uh, ziara hii ingawa ni fupi, namna tulivyosema, mambo ya muhimu kwa ukweli umeisha sema M mimi nitaongeza kidogo tu, lakini tena na kuomba unikubali uh, nizungumze kwa lugha nyingine ambayo sio ya kwetu, lakini tunaweza tukasikilizana vizuri, kwa sababu bado najitahidi kuzungumza Kiswahili kizuri, na ningependa niseme Kiswahili kizuri kama cha kwako, lakini Upenzi wa wasikilizaji, kwa maelezo hayo ya rais Paul Kagame rwanda ndiyo tunatamatisha kipindi cha Afrika wiki hii kwa juma hili, na kushukuruni kwa kunisikiliza, na nakuwageni nikikutakieni usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia matangazo yetu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya nane mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 29 Aprili mwaka 2023 Miladia. Siku kama ya leo miaka 341 iliyopita Peter, Peter the Great alichukua madaraka ya nchi huko Rusia akiwa na umri wa miaka kumi Peter alikuwa ndugu wa Fyodor katika kizazi cha tatu cha Tzar katika ukoo wa Romanov. Baada ya kuchukua madaraka, Peter alivuliwa uongozi na dada yake na kubaidishwa katika kijiji kimoja karibu na mji wa Moscow. Baada ya muda, Peter the Great aliandaa jeshi kubwa na kuenda kupambana na dada yake. Katika vita hivyo Pita alishinda na kutawala nchi hiyo kwa mara nyingine tena. Miaka 120 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe nane Shawal mwaka 1324 hijiria Toleo la kwanza la gazeti la Majlis lilichapishwa nchini Iran. Gazeti hilo lilianzishwa na mtu aliyejulikana kwa jina la Mirza Sayid Muhammad Sadiq Tabatabai. Mbali na gazeti hilo kuandika habari za ndani na nje ya nchi, liliakisi pia mijadala yote ya Majlisi ya ushauri ya Iran, yaani bunge. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita sawa na tarehe ya 29 mwezi Aprili mwaka 1928 nchini Uturuki, herufi za Kilatini zilitambuliwa rasmi na kuchukua nafasi ya zile za Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa katika njama za kuipiga vita dini ya Uislamu na badala yake kuingizwa tamaduni za kimagharibi katika jamii ya wananchi wa Islamu wa Uturuki. Mchakato huo ulianzishwa na Mustafa Kamal maarufu kama Ataturk kuanzia mwaka 1923. Miaka 78 iliyopita katika siku kama ya leo, majeshi wa ya waitifaki yalipata pigo kubwa mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Vikosi vya nchi wa itifaki wa ulaya vilifanya shambulizi la pamoja dhidi ya Italia baada ya kusambaratishwa safu ya ulinzi wa Ujerumani. Italia ilikuwa mwitifaki wa Ujerumani chini ya uongozi wa Benito Mussolini. Na miaka 24 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 9 Ordibehesht mwaka 1378 Hijiria shamsia wawakilishi wa duru ya kwanza ya mabaraza ya Kiislamu ya miji na vijiji nchini Iran walianza kazi zao, na siku hii inajulikana hapa nchini kwa jina la siku ya Mabaraza, kwa kuzingatia kwamba katika Uislamu suala la mashauriano na kuwa na fikira moja lina umuhimu mno katika katiba ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pia mabaraza yana nafasi muhimu na ni dhihirisho la irada ya wananchi katika mfumo wa kidini nchini Iran wenye ridhaa ya wananchi. Tusihadaike, kwa hii ni dunia, tusihangaike kisha tukalia, kisha tukalia, tusihangaike kisha tukalia. Twariki tushike ilonyo kandia, tusihangaike kisha tukalia. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Qurani tukufu imevunjiwa heshima tena kwa mara ya nne mjini Copenhagen nchini Denmark. Ripoti zinasema kundi la watu wenye misimamo ya chuki nchini Denmark limevunjia heshima Qurani tukufu mbele ya ubalozi wa Uturuki mjini Copenhagen. Kitendo hicho kiovu kimefanywa na mwanachama mmoja wa kundi lenye chuki dhidi ya Uislamu na lenye mielekeo ya utaifa nchini Denmark, mbele ya ubalozi wa Uturuki. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, amesema jamii ya wafanyakazi wa viwandani haijakubali kutumiwa vibaya na adui na wale wanaolitakia mabaya taifa la Iran. Rais Ibrahim Raisi amesema azma ya viongozi wa nchi mbili za Irani na Iraki ni kustawisha uhusiano baina ya pande hizo mbili. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Irani ameyasema hayo leo katika mkutano na waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake ya faragha na rais Abdul Latif Rashid wa Iraq. Viongozi hawa wawili wamesisitiza udharura wa kuimarishwa uhusiano na mashirikiano kati ya pande hizo mbili. Jumuiya ya madaktari wanaofanya kazi katika hospitali ya uh, nou uh, mjini Umdurman huko Sudan imelalamikia ukosefu wa vifaa tiba na dawa katika kipindi hiki cha vita vinavyoendelea baina ya pande mbili za jeshi la nchi hiyo. Na filamu ya video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii inamwonyesha mtoto mdogo wa Kiislamu akiondolewa kwa nguvu katika familia yake ya Kiislamu na maafisa wa huduma ya ulinzi na askari polisi wa Ujerumani kwa sababu wazazi wake wanadaiwa kumfundisha kwamba mahusiano ya kingono baina ya watu wa jinsia moja hayakubaliki katika dini ya Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na, na kwaherini.