Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Maryam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita. <muchasana> Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno, zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Wala hahitajii Rahman mwingi wa rehema kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehema kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na pia kwenye internet katika pastoday.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM kwenye mikoa mbalimbali ya nchini Tanzania kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 98 9035065487, na email yetu ni swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na usiku huu tutakuwa na taarifa habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa pia na darsa Quran ya Quran. Baada ya hapo tutakuletea ni dua ya nane ya swahifatu sajadia Kuleteni pia makala yetu ya kila siku, ya leo katika historia, pamoja na kaswida, bila kusahau maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, ambayo mara nyingi huwa mnatutumia kupitia WhatsApp yetu ya plus 989035065487 kadiri muda utakavyoturuhusu. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa habari za dunia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Iran, na ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Katibu wa swala ya Ijumaa ya leo Teheran awashukuru wananchi kwa kushiriki kwa wingi maandamano ya siku ya Quds. OIC yalaani matamshi ya mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya yanayokanusha ubaguzi wa Israeli. Iran yasema mwisho wa Nakba na siku ya uhuru wa Palestina vinakaribia na mapigano makali ya ripotiwa Umdurman. Ndege ya abiria ya Uturuki yafyatuliwa risasi huko Sudan. Habari kamili. Imamu wa sala ya Ijumaa ya Teheran amesema leo kwamba wananchi wa Iran walichukua hatua madhubuti na kubwa kuelekea katika kuliwezesha zaidi taifa kwenye maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds, na ametoa shukrani zake kwa ushiriki mkubwa wa wananchi katika maandamano ya siku hiyo ya kuwaunga mkono wana mapambano wa Palestina na ukombozi wa taifa hilo. Katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Tehran, Hujjatul Islam wal Muslimin Hassan Abu Turabi Farde amesema kupitia hamasa yao kubwa katika siku ya kimataifa ya Quds wananchi wa Iran wametayarisha uwanja wa harakati kubwa ya umma wa Kiislamu na kudhihirisha uungaji mkono wao kwa watu wa Palestina walioimara washindi na wastahamilivu, na wamepiga hatua madhubuti za kuongeza nguvu za umma wa Kiislamu. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amepongeza mahudhurio makubwa ya wananchi katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Kudse na kuwataka kudumisha umoja na mshikamano na kubatilisha njama za adui anayefanya mikakati ya kuhususha hitilafu katika safu za Waislamu. Mamilioni ya wananchi wa Iran ya Kiislamu walishiriki katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds na kuunga mkono mapambano ya ukombozi wa wananchi wanaodhulumiwa Palestina ikiwa ni pamoja na kuonyesha kuchukizwa kwao na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel na waitifaki wake hususan Marekani. Maandamano ya siku ya kimataifa ya Kuds mjini Teheran yalihudhuriwa pia na maafisa wa serikali na jeshi chini ya kauli mbiu Palestina ni mhimili wa umoja wa ulimwengu wa Kiislamu, Kuds inakaribia kukombolewa. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, imelaani matamshi yaliyotolewa na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya, EU, Ursula von der Leyen na kusisitiza kwamba matamshi hayo yanapuuza ukweli wa kihistoria, kisiasa na kisheria wenye umri wa maelfu ya miaka. Ni kufuatia matamshi ya von der Leyen akisifu utawala haramu wa Israeli, hususan kauli yake ya eti kulifanya jangwa lichanue msamiati ambao kwa kawaida hutumiwa na mirengo ya kulia ya kizayuni yenye misimamo mikali ya chuki kuonyesha kwamba ardhi ya Palestina ilikuwa jangwa tupu kabla ya kuundwa utawala pandikizi na haramu wa Israeli katika ardhi za Palestina. Taarifa ya jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu imeeleza kutoridhishwa na matamshi ya rais wa umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen na kusema yana ishara za kukatisha tamaa za kisiasa na kihistoria, na hayaendani na madai ya umoja wa Ulaya ya eti unatetea haki za binadamu, sheria na maazimio kima ya kimataifa. OIC pia imesisitiza kuwa matamshi ya Von der Leyen yanapouza ukweli wa kihistoria, kisiasa na kisheria wa maelfu ya miaka na yametolewa sambamba na kumbukumbu -kumbu ya Nakba ya maafa ya Palestina ambayo bado ni alama ya giza katika kumbukumbu -kumbu na dhamiri ya mwanadamu. Taarifa hiyo imesema maafa ya nakba yalifuatia tangazo la kuanzishwa Israel, mamlaka ya kivamizi na ya kikoloni na matokeo yake mabaya, kutokana na sera zake za kiza kuangamiza kizazi cha Wapalestina, kuwahamisha watu kwa lazima mateso kupora mali za watu wa asili wa Palestina na kuanyima haki zao yanaendelea hadi hivi sasa. Jumuiya ya Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC pia imeutaka Umoja wa Ulaya kutekeleza majukumu yake ya kisiasa, kisheria na kiutu ya kukomesha uvamizi wa kikoloni wa Israeli. Katika upande mwingine msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema mwisho wa nakba na siku ya ukombozi wa Palestina umekaribia. Naser Kanani ameyasema hayo kwa mnasaba wa siku ya leo ya kukumbuka tukio chungu la kuanzishwa utawala bandia na pandikizwa Israel katika ardhi ya Palestina. Kuhusiana na jambo hilo, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanani ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter hii leo Ijumaa kwamba leo ni siku ya kuasisiwa utawala muovu wa Israel, siku ya kukaliwa kwa mabavu nchi na ardhi ya taifa nyingine, yani Palestina, linayoitwa siku ya Nakba. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameongeza kuwa kinyume na wanavyosema wazayuni na waungaji mkono wao wa Kimagharibi, Israel si dola la kidemokrasia ambalo liliundwa katika ardhi isiyo na taifa bali ni jeshi linaloikalia kwa mabavu ardhi ya taifa jingine na limeanzisha utawala wa kikaumu na kibaguzi. Kanani Shafia amesema Marekani na Ulaya zinapaswa kujionea aibu kwamba zote mbili zilisaidia kuvamiwa na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya taifa jingine la Palestina zilishiriki kikamilifu katika uanzishwaji wa utawala wa kibaguzi wa Israel na zinafumbia macho uhalifu mbaya zaidi dhidi ya binadamu unaofanywa na utawala huo kwa miaka 75 na kuungana na dhalimu dhidi ya wanaodhulumiwa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran ameongeza kuwa licha ya ukandamizaji wa miaka 75 wa wananchi madhulumu wa Palestina, lakini utawala wa kibaguzi wa Israeli leo hii unasumbuliwa na mifarakano na kunyauka ndani kwa ndani na vilevile mgogoro wa utambulisho wake bandia, na kipindi cha kumalizika Nakba na kupatikana uhuru wa Palestina kimekaribia. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapigano yamezuka tena mapema leo katika mji mkuu wa Sudan, Khatum, na miripuko imeendelea kusikika katika baadhi ya maeneo ya mji huo, licha ya kuanza kutekelezwa mapatano ya tano ya kusitisha vita tangu mapigano ya ndani yalipoanza kati ya jeshi la taifa na vikosi vya radi ya mali ya haraka RSF nchini humo katikati kati ya mwezi huu. Mapigano yanayoendelea baina ya pande hizo mbili za jeshi la Sudan yamewalazimisha maelfu ya wananchi kukimbia makazi yao na wengine kuelekea nchi jirani kama Misri, Chad na Ethiopia pamoja na Sudan Kusini. Ripoti zinasema mapigano makali yalikuwa yakiendelea kati ya pande hizo mbili yakishirikisha jeshi la anga. Katika maeneo ya mashambani ya kusini mwa Omdurman. Katika upande mwingine, ndege ya abiria ya Uturuki imefyatuliwa risasi wakati ilipokuwa ikihamisha raia wa Uturuki waliokwama kwenye vita huko Sudan na Umoja wa Mataifa na mashirika yasiyo ya kiserikali imetangaza kwamba mtu mmoja hufariki dunia kwa njaa kila baada ya sekunde 36 katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia, huku watu milioni 18.6 wakikabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula katika eneo la Sahel barani Afrika. Hali hiyo ambayo imeashiriwa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na mashirika yasiyo ya serikali KEA na Oxfam wakati wa mkutano wa pamoja na waandishi wa habari huko Paris, inaambatana na idadi ya kushangaza inayohusiana na uhaba wa chakula unaosababishwa na ukame unaotokana na ongezeko la joto duniani. Tunakamilisha taarifa hii ya habari kwa ripoti ya matukio ya wiki iliyoandaliwa na kuletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo Rais wa Zanzibar ni Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Al-Haji Dr. Hussein Ali Mwinyi amewasihi Waislamu wenye uwezo kuendelea kutoa kwa ajili ya watu wenye mahitaji. Alhaji D Mwinyi ametoa wito huo katika hafla ya ugawaji wa sadaka ya Idi lfitri huko Masjidu Jamiu Zinjibar Mazizini, wilaya ya Magharibi B, Unguja. Amesema katika maisha kuna hali zisizofanana na zinatofautiana kiuchumi na kujikimu kimaisha, hivyo ni vyema kwa watu wenye uwezo kuendelea kutoa kwa ajili ya kuzisaidia jamii zisizojiweza, hususan katika kipindi cha siku kuu na mwezi mtukufu wa Ramadhani uliomalizika. Wakizungumza baada ya okea sadaka hiyo, baadhi ya wananchi waliohudhuria hafla hiyo wamemshukuru Alhaji Dkt Mwinyi kwa huruma yake ya kuwafikia watu wote wasiojiweza na wenye mahitaji maalum sadaka hiyo iliyotolewa na Alhaj Rais Dr Hussen Mwinyi ni mwendelezo wake wa kushiriki katika masuala ya kheri katika jamii. Mufti Mkuu wa Tanzania Shekh Abubakar Zuber bin Ali amekemea ufisadi na kuhimiza jamii kulinda maadili, umoja na mshikamano. Akizungumza katika swala ya Idi Lfitri iliyofanyika kitaifa katika msikiti wa Mfalme Muhammed wa Sita wa Moroko, wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam, amewaomba viongozi wa serikali na wadau kusaidia upatikanaji wa darubini ya kukusanya taarifa za mwandamo wa mwezi ili kuimarisha uhakika wa taarifa. Amesema Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA limekuwa likikusanya taarifa hizo kwa kushirikiana na Kenya na Zanzibar pamoja na mataifa mengine. Naye mkurugenzi wa dawa na tabligh wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania BAKWATA Alhaji Sheikh Hasan Saidi Chizenga amewasisitiza Waislamu kote duniani kuendelea kufanya matendo mema baada ya kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jijini Kampala nchini Uganda, waumini wa dini ya Kiislamu wametakiwa kuendelea kudumisha mila na desturi za Kiislamu baada ya kumalizika kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Akizungumza katika msikiti wa Shekhe Jagwe ya Kampwe jijini Kampala nchini Uganda, Shekhe Abdul Hakim Sempa amewataka waumini wa dini ya Kiislamu kuwasomesha watoto wao katika skuli za Kiislamu ili kuufahamu Uislamu. Amewasihi wazazi kuchukua juhudi za kuelimisha watoto wao athari za vitendo vya ushoga ambavyo havikubaliki katika Uislamu. Wakati huo huo, Shekhe Abdul Hakim ameliomba jeshi la polisi nchini Uganda kuharakisha uchunguzi wa kuchomwa kisu kwa mmoja wa maimamu huko Bata, wilaya ya Dokolo, alipokuwa akielekea msikitini kuongoza ibada ya swala ya Ijumaa. Na waislamu wa mji wa Kapsabet katika kaunti ya Nandi nchini Kenya wameitaka serikali ya nchi hiyo kupitia tume ya utumishi wa mahakama kuanzisha mahakama ya kadhi katika kata hiyo. Wakiongozwa na katibu wa msikiti wa Kamobo Shekhe Yunus Talam, wakazi hao wamesema kwamba ufunguzi wa mahakama ya kadhi katika eneo hilo utarahisisha utoaji wa haki katika jamii ya Kiislamu na kuharakisha huduma za kisheria kuhusiana na ndoa, urithi na talaka. Aidha, waumini hao wa Kiislamu wamebainisha kuwa ni haki yao ya kikatiba kuhudumiwa na ya kadhi kutokana na mahakama za kawaida kutoweza kushughulikia mambo ya Kiislamu. Hivi sasa wakaazi Waislamu wa Kapsabet na kaunti kubwa ya Nandi wamekuwa wakipata huduma za mahakama ya kadhi huko Eldoret, Kisumu na Vihiga. Harith Subeit, Redio Teheran, Zanzibar. Nam likuwa mkisikiza taarifa habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Fuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utahusu kuongezeka gharama za kijeshi za Ulaya baada ya vita baridi kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Matumizi ya kijeshi barani Ulaya katika mwaka uliopita wa 2022 yalipita kiwango hata cha kipindi zilipomalizika enzi za vita baridi. Ongezeko hilo halijawahi kushuhudiwa mfano wake tokea miongo mitatu iliyopita hadi hivi sasa, na vita vya Ukraini ndio sababu kuu ya kukithiri kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa cha gharama hizo za kijeshi. Poland, Holand na Sweden ni miongoni mwa nchi ambazo katika mwongo mmoja uliopita zimewekeza na kugharimika zaidi kifedha kwa ajili ya vikosi vyao vya ulinzi. Nchini Ukraine pekee matumizi ya kijeshi yameongezeka kufikia dola bilioni 44 kwa mwaka ambayo ni theluthi nzima ya pato lake la taifa hilo. Hii ni pamoja na makumi ma ya mabilioni ya dola za misaada ya kijeshi na silaha ambazo kambi ya magharibi imeipa Ukraine. Tathmini zinaonyesha kwamba rasia pia imeongeza kwa asilimia 9.2 matumizi yake ya kijeshi na uwekezaji katika vikosi vyake vya ulinzi, lakini hata ukiondoa nchi hizo mbili zilizoko vitani, gharama za kijeshi barani Ulaya zimeongezeka kwa kiwango kikubwa. Katika mwaka uliopita, nchi za Ulaya ziliwekeza jumla ya dola bilioni 480 kwa ajili ya vikosi vyao vya ulinzi, na hii ni katika hali ambayo katika kipindi cha miaka kumi iliyopita gharama za kijeshi katika nchi za Ulaya ziliongezeka kwa kiwango cha theluthi moja tu. Mtaalamu wa masuala ya kijeshi anasema vita vya Ukraine vimezifanya nchi za Ulaya zifikirie zaidi kuongeza gharama za matumizi yao ya kijeshi kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Baada ya Russia kuishambulia kijeshi Ukraine, mabadiliko ya kimsingi yametokea katika mwelekeo wa kijeshi na kiusalama wa nchi za Ulaya, hususan Ujerumani ikiwa ndio nchi muhimu zaidi na yenye uchumi mkubwa zaidi barani Ulaya. Kwa kweli vita vya Ukraine vimekuwa mithili ya chachu iliyoongeza kasi ya nchi za Ulaya kushupalia zaidi masuala ya kivita na kijeshi. Kwa upande wa Ujerumani, katika enzi za utawala wa kansela wa zamani Angela Merkel, nchi hiyo na licha ya kuahidi mara kadhaa, ikiwa moja ya wanachama wa shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO, haikubali kutekeleza ahadi ya kutenga asilimia mbili ya pato lake la taifa kwa ajili ya masuala ya kijeshi. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazula, dar Salam, Tanzania, tunakushukuru kwa maoni yako, na umesema kwamba jamii ya kimataifa ya uungwana, hatuoni ajabu matamshi ya kipumbavu ya mkuu wa kamisheni ya EU. Umefika wakati kwa nchi wanachama wa OIC kujipanga kijeshi, kuwaokoa ndugu zetu wa Palestina. Kabla ya kukuleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu haya, na ukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo ya Teherani amesema kwamba wananchi wa Iran walichukua hatua madhubuti na kubwa kuelekea katika kuliwezesha zaidi taifa katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds ambayo ni Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC imelaani matamshi yaliyotolewa na mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Ulaya, EU, Ursula von der Leyen, na kusisitiza kwamba matamshi hayo yanapuuza ukweli wa kihistoria, kisiasa na kisheria wenye umri wa maelfu ya miaka kuhusiana na Palestina. Na msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nchi ya Iran amesema mwisho wa Nakba na siku ya ukombozi wa Palestina imekaribia. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dua ya nane ya swahifa tusajadia. Baada ya hapo, tutakuwa na leo katika historia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 945 na 45, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 49. msije mkawadhuru watu kwa kutojua na mkawa wenye kujuta kwa mliyoyatenda. Habari zozote tunazozisikia kwa watu wengine huwa za namna mbili. Baadhi yao ni habari ambazo huwa hazina uhusiano wowote na kazi zetu au maisha yetu bali huwa zinaakisi matukio yanayojiri katika jamii na mazingira yaliyotuzunguka. Lakini baadhi ya habari huwa zinahusiana na kazi zetu na maisha yetu. Kutokana na namna tunavyozipokea habari hizo, ndivyo tunavyochukua uamuzi wa nini tufanye au tuonyeshe hisia na mtazamo gani juu yake. Aya hii tuliyosoma inahusu aina ya pili ya habari na kueleza kwamba katika habari kama hii, kabla ya kuchukua uamuzi au hatua yoyote ile, inapasa muhakiki na kuchunguza kama msimulizi wa habari hiyo ni mtu mkweli au mwongo, na habari anayosimulia inahusu matashi na makusudio ya mtu binafsi au inahusiana na tukio linalojiri kwenye mazingira tu ya nje, kwa sababu kama hatutakuwa makini na kuitafakari habari tuliyosikia, tutaichukulia uamuzi usio sahihi ambao athari na matokeo yake hayataweza kufidika. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Sharti la imani juu ya Mwenyezi Mungu ni kuwa makini na kutafakari katika mambo tunayofanya na tunayoyachukulia maamuzi, ili tusije tukachukua hatua kwa papara au kwa kuamini jambo kirahisi tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa habari tunazosikia kwa watu wengine hata mafasiki na wafanya maasi tusizikatae wala kuzikubali moja kwa moja, bali tuchunguze na kuhakiki, kwa sababu wakati mwingine hata mafasiki pia huwa wanasema kweli. wa aidha tunajielimisha kutokana na aya hii kwamba baadhi ya watu na vyombo vinavyopiga upatu wa habari hueneza uvumi na habari zisizo sahihi kwa watu ili kuitia jamii tafurani na mivutano. Kwa hiyo njia ya kuepukana na madhara hayo ya kijamii ni kwa waumini kuhakiki na kuchunguza yale wanayoyasikia. Alkadhalika ya hii inatutaka tujue kuwa maamuzi na hatua zichukuliwazo bila nadhari huleta hasara na majuto, na taban, mara nyingi majuto hayo Hayawi na faida yoyote kwa sababu hayawezi kufidiwa Allah, Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya saba na ya nane ambazo zinasema, waalamu anna fikum rasulallah Najueni kuwa Mtume wa Mwenyezi Mungu yuko pamoja nanyi, lau angeli kutiini katika mambo mengi, bila shaka ngelitaabika, lakini Mwenyezi Mungu ameipendezesha kwenu imani na akaipamba katika nyoyo zenu na akauchukiza kwenu ukafiri na ufasiki na uasi hao ndio waliongoka. fadlan min Allah wa ni'matan wallahu alimun hakim, kwa fadhila za mwenyezi mungu nane mazake na neema zake na mwenyezi mungu ni mwenye kujua mwenye hekima. Aya hizi zinaashiria neema mbili kubwa za Allah subhanahu wa taala. Ya kwanza ni kutuma mitume wa kuwaongoza na kuwaelekeza watu kwenye uongofu, na ya pili ni fitra na maumbile safi ambayo yeye mola amewajaalia kuwa nayo wanadamu wote. Mitume wanawafikishia watu maneno ya mantiki na yenye ukweli wa wazi kabisa ili kuwaongoza na kuwaelekeza kwenye njia sahihi na kwa upande wa hulka na tabia pia wao ni ruwaza na vigezo vilivyokamilika vya kuigwa na kufuatwa na watu. Na ndiyo maana watu walio waumini wa kweli huwatii na kuwafuata mitume. Kwa upande mwingine, Mwenyezi Mungu aza wa jalla ameyaumba maumbile ya mwanadamu kwa kuyafanya yawe yanapenda mambo mema na kuchukia mambo mabaya. Kwa mfano, hata mwizi anayewaibia watu mali zao, kwa dhati ya nafsi yake anajua fika kwamba wizi ni kazi ovu na isiyopendeza. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kama tunataka tusije kupatwa na hasara na majuto, basi tufuate mafundisho ya manabii wa Allah na si kutarajia kwamba wao mitume wafuate matakwa yetu sisi, kwani matarajio hayo hayana mantiki wala maana yoyote. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuvutiwa na dini ambayo inamlingania mtu mema na kumweka mbali na mabaya ni jambo la fitra na la kimaumbile. Na ni hali ambayo Allah amemjaalia kila mtu kuwa nayo. Vilevile, aya hizi zinatutaka tuelewe kwamba ukuaji na upevukaji wa kweli wa jamii unafungamana na kufuata mafunzo na mafundisho yaliyotukuka ya mitume wa Mwenyezi Mungu na kujitakasa na uchafu wa kitabia na kimaadili. Aya hizi zinatuelimisha kuwa pambo halisi la mwanadamu ni imani na ukamilifu wake wa kimaanawi na kiahlaki, si vivutio vya kidhahiri kama libasi na mavazi, majumba na makasri, na vipando vya kifahari. Subhanallah. Na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana basi yapatanisheni, na likiwa moja la hayo linalidhulumu jingine, basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri ya Mwenyezi Mungu, na likirejea basi yapatanisheni kwa uadilifu na hukumuni kwa haki. Hakika Mwenyezi Mungu anawapenda wanaohukumu kwa haki. Aya hii inagusia mfano mwingine wa madhara ya kijamii na kueleza kwamba kuna wakati hutokea ugomvi na mapigano baina ya watu au makundi ya jamii, na kila upande ukaomba msaada kwa marafiki na watu wao wa karibu, ili uwawezeshe kupata ushindi katika ugomvi au mapigano hayo. Quran inasisitiza katika suala hili kwamba badala ya watu wengine katika jamii nao pia kujiingiza kwenye mapigano, wa wanasihi na kuwaasa wanaopigana wafikie suluhu na mapatano, ili na wao wasije wakawa sababu ya kupamba moto na kupanuka ugomvi na mapigano hayo. Lakini kama moja kati ya pande hizo mbili itashikilia na kung'ang'ania kuendeleza vita na mapigano na kukataa kata katakata kufanya suluhu, Waislamu wote watakuwa na wajibu wa kukabiliana nalo na kulidhibiti kundi hilo linaloendeleza shari, ili jamii isije ikatumbukia kwenye lindi la fitna na madhara makubwa zaidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba wanajamii wote wana jukumu na masulia kuhusiana na usalama wa jamii yao. Kwa hivyo inapotokea mizozo na mapigano, haikubaliki watu kubaki kuwa watazamaji tu, inapasa wawasuluhishe na kuwapatanisha wanajamii wenzao. Lakini kama kundi moja kati ya mawili yanayopigana litaendeleza vita na uwasi, itapasa walidhibiti na kulichukulia hatua, ili amani na usalama uendelee kuwepo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa haijuzu kumwachia na kumtazama tu mtu mwasi na mkorofi anayevuruga amani na usalama wa jamii. Mtu kama huyo hata akiwa Muislamu damu yake huwa haiheshimiki. Waaidha, tunajielimisha kutokana na ya hii kwamba inapasa uadilifu uzingatiwe katika kuleta suluhu baina ya pande mbili zinazopigana vita ili haki ya aliyedhulumiwa isije ikapotea. Itokeapo hivyo suluhu na mapatano ya aina hiyo huwa ni ya madhila na udhalilishaji tu. Wapenzi wa wasikilizaji, darasa ya 945 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah awajalie Waislamu waishi kwa masikilizano baina yao, aziletee utulivu, usalama na amani ardhi zao na awaondolee fitna na mabalaa ya mizozo, vita na mapigano baina yao, na mabalaa yanayotokana na uvamizi na shari za maadui zao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe saba Shawal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 28 Aprili mwaka 2023. Katika siku kama hii ya leo, miaka 1441 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina hilo kaskazini mwa mji wa Madina, kati ya Waislamu na washirikina. Baada ya washirikina wa Kikureshi wa kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita hivi vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili kwa ajili ya vita hivyo, huku wapiganaji wa Kiislamu wakiwa mia saba tu. Kabla ya kuanza vita hivyo Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam aliwashauri masahaba zake juu ya namna atakavyopambana na Makuraish na iliamuliwa kwamba vita hivyo vipiganwe nje ya mji wa Madina. Mwanzoni mwa vita hivyo Waislamu walionekana kushinda. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kuasi amri ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aliyewataka kuendelea kubakia mlimani, Waislamu hao walishuka maeneo ya milimani kwa tamaa za kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina kuwashambulia na kudhoofika nguvu na uwezo wao. Waislamu sabini waliuawa wa shahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza, ami yake Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Hata hivyo, washirikina hawakuweza kupata ushindi kamili na hivyo walilazimika kurejea Maka. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Benito Mussolini, dikteta wa kifashisti wa Italia aliuawa kwa kunyongwa na wazalendo wa nchi hiyo. Mussolini alizaliwa Julai 291883 katika familia maskini huko kaskazini mwa Italia. Baada ya kukamilisha masomo yake ya chuo kikuu, alianza kufanya kazi ya uandishi katika magazeti. Tarehe 23 mwezi Machi mwaka 19, 1919 alistafidi na uwasi na hali ya vurugu iliyojitokeza nchini Italia na kuanzisha chama cha ufashisti na kuwa kiongozi wa chama hicho. Ushindi wa chama hicho katika uchaguzi wa mwaka 1922 ulimfanya Benito Mussolini kuwa waziri mkuu baada ya kumridhisha mfalme. Kama ya leo miaka 48 iliyopita Marekani ililazimika kuondoka kwa madhila huko Vietnam baada ya kupata kipigo cha kuaibisha. Majeshi ya Marekani yaliingia Vietnam kwa shabaha eti ya kukabiliana na kasi ya kuenea ukomunisti na kukabiliwa na mapambano makali ya wapiganaji waliokuwa maarufu kwa jina la Vietcong huko Vietnam ya kaskazini. Katika vita hivyo Marekani ilitumia silaha zote zilizopigwa marufuku isipokuwa silaha Ha, za nyuklia. Wapiganaji hao wa mwituni walifanikiwa kutoa kipigo kikali kwa majeshi ya Marekani na tarehe 28 Aprili mwaka 1975 Rais Richard Nixon wa Marekani aliwaamuru wanajeshi wa, wa nchi hiyo kuondoka kwa madhila nchini Vietnam. na tarehe 8 Ordi behesht miaka 35 iliyopita watawala wa kizazi cha Al Saudi walikata uhusiano wa Saudi Arabia na jamhuri ya kiislamu ya Iran baada ya utawala wa Saudia kufanya mauaji ya umati ya mahujaji wa Irani katika nyumba tukufu ya Mwenyezimungu Alkaaba mjini Maka, katika siku iliyopewa jina la Ijumaa ya Damu tarehe 9 Mordad mwaka 1366 Hijiria Shamsia uhusiano wa Irani na nchi hiyo ulifikia kiwango cha chini zaidi, na wanadiplomasia wa Iran nchini Saudi Arabia wakapunguzwa kwa kiasi kikubwa. Wanadiplomasia wa Saudi Arabia mjini Teheran walikuwa tayari wamekwisha ondoka. Hatimaye uhusiano wa nchi mbili ulikatwa kikamilifu tarehe 28 Aprili mwaka 1986. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir .ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio @irib.ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.