Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuaye. Mwenyezi Mungu wa ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi na Kahama. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum cha salamu zaidi. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti, makala ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuate sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kanaani ajibu matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa marekani dhidi ya Iran. Jenerali Bunyoni, aliyekuwa waziri mkuu wa Burundi mwenye satua wa tiwanguvuni. Shambulio la kujitoa mhanga la ua na kujeruhi zaidi ya watu 70 nchini Mali. na mgombea wa rais wa Marekani asema robo ya watu wa nchi hiyo wanalala na njaa. Sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran amesema matamshi ya uchochezi yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuhusiana na mpango wa kijeshi wa Iran yanalenga kuendeleza utafutaji soko la silaha za Marekani, akijibu matamshi ya Antony Blinken aliyedai kwamba Marekani itachukua hatua ya kuvuruga mipango ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuhusiana na vikwazo vingine vipya ilivyoiwekea Iran. Nasir Kanaani Chafi amesema matamshi ya uchochezi ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani kuhusiana na mpango wa kijeshi wa Iran yanatolewa kwa shabaha moja tu ya kuendeleza kampeni ya utafutaji soko la silaha za Marekani kwa kuchochea mradi uliofeli wa kueneza hofu na chuki dhidi ya Iran na kupandikiza mbegu za mifarakano baina ya nchi za eneo. Kanaani Chafe ameongeza kuwa kinyume na matamshi ya uropokaji ya waziri wa mambo ya nje wa utawala wa Marekani jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran kupitia utaratibu wa sera yake ya ujirani daima imekuwa ikitilia mkazo mazungumzo, ushirikishwaji na ushirikiano wa kikanda ili kuhakikisha usalama na maslahi ya pamoja ya nchi za eneo bila kuingiliwa na wageni na maajinabi, ikiamini kwamba maendeleo chanya na ya upigaji hatua katika eneo yatapatikana kupitia njia hiyo. Kwa mara nyingine tena, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa mpango wa kijeshi wa Iran ni wa malengo ya kujilinda tu na kuzuia hujuma na mashambulio na hauko dhidi ya nchi yoyote isiyo na nia ya kutaka kuichokoza Iran. Vyombo vya usalama nchini Burundi vimemkamata waziri mkuu wa zamani Alen Guleu Mebunyoni miezi saba baada ya kufutwa kazi katika utimwaji mkubwa wa maafisa wa juu wa kisiasa uliofanywa na rais evariste ndayishimiye wa nchi hiyo hayo ni kwa mujibu wa taarifa ya uthibitisho iliyotolewa na tume ya haki za binadamu nchini humo na chanzo cha juu cha usalama bunyoni ambaye ametiwa nguvuni usiku wa kuamkia siku ya kutimiza miaka 51 ya kuzaliwa kwake Alikuwa waziri mkuu kuanzia katikati ya mwaka 2020 hadi Septemba 2022, lakini alifutwa kazi katika mabadiliko makubwa yaliyofanywa baada ya ndaeshimi ya kuchukua madaraka mnamo mwaka 2020. Mwanasiasa huyo aliwahi pia kuwa mkuu wa polisi na waziri wa usalama wa ndani, lakini nafasi yake ya waziri mkuu ilikuja kuchukuliwa na waziri wa mambo ya ndani wa wakati huo Kobucha, siku chache baada ya rais Ndaishimie kuonya kuhusu kile alichokiita njama ya mapinduzi dhidi yake. Vyanzo vya usalama na vyombo vya habari vimeripoti kuwa polisi na maafisa wa upelelezi walikuwa wamepekua nyumba tatu za Bunyoni siku ya Jumatatu iliyopita lakini hawakumpata. Mnamo siku wa Jumatano, waziri wa mambo ya ndani Martin Niterese alieleza katika mkutano na waandishi wa habari kuwa vyombo vya dola vinamtafuta Jenerali Bunyoni. Afisa mmoja wa ngazi ya juu wa intelijensia ambaye ameongea kwa sharti la kutotajwa jina lake amevieleza vyombo vya habari kuwa Jenerali Bunyoni, waziri mkuu wa zamani wa Burundi, amekamatwa haraka sana na idara ya upelelezi ya taifa watu wasiopungwa kumi wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika shambulio la bomu karibu na kambi ya kijeshi na uwanja wa ndege katikati mwa Mali. Yakub Maiga, msemaji wa gavana wa mkoa wa Mopti, amesema zaidi ya watu 60 walijeruhiwa pia katika shambulio hilo lililotokea kwenye mji wa Sevare ulioko katika mkoa huo mapema jana. Kwa mujibu wa Maiga, mripuko huo uliharibu takriban nyumba 20 katika mji huo. Ameongeza kuwa kuna jumla ya watu 9 waliofariki na takriban 60 wamejeruhiwa, wote wakiwa raia. Kanali Suleimani Dembele, msemaji wa jeshi la Mali, ameliambia shirika la habari la Associated Press kwamba takriban watu kumi waliuawa katika hujuma hiyo. Hakukuwa na yeyote aliyedai kuhusika na shambulio hilo. Wakati huo huo, taarifa iliyotolewa na serikali ya Bamako jana hiyo hiyo inaeleza kwamba jeshi liliteketeza ngome ya magaidi huko Murdia na kuangamiza magaidi 60 katika mji wa Boni, ambao nao pia uko katika mkoa wa Mopti. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili, Mali imekuwa Mali imekabiliwa na kila aina ya hujuma na machafuko kufuatia kuenea kwa makundi yenye misimamo ya kufurutu mpaka nchini humo. Hivi sasa nchi hiyo inatawaliwa na serikali ya kijeshi kufuatia mapinduzi ya mwaka elfu mbili na ishirini na elfu mbili na ishirini na moja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu. ne kujieni, kutoka hapa Redio Teheran. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesema hali nchini humo inaelekea kwenye uletaji utulivu na kufikia kwenye amani na suluhu pana na jumuishi. Awamu ya pili ya mazungumzo kati ya Saudi Arabia na serikali ya Sanaa inatarajiwa kuanza tena baada ya sikukuu ya Idulfitri. Duru ya kwanza mazungumzo ilifanyika Aprili 10 kwa ziara ya balozi wa Saudi Arabia nchini Yemen Muhammad Aljabir huko Sanaa, safari ambayo haikuwahi kutokea tangu kuanza kwa vita nchini Yemen, na pande zote zilikubali kuachiliwa huru wafungwa mia tisa kutoka pande zote mbili ili kuonyesha nia njema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Yemen Saba, Meja Jenerali Muhammad Nasir Al Atifi, waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen amesistiza kuwa bahari nyekundu, babul mandab, ghuba ya Aden na maji yetu ya eneo ni mali ya Yemen peke yake, na sisi tuna mamlaka kamili juu yake na tuna wajibu wa kutoa usaidizi unaohitajika kwa maji haya na safari za vyombo vya majini vya kikanda na kimataifa. Jeneral Adhif amebainisha kuwa hali hii leo inaelekea katika uletaji utulivu na kupatikana amani na suluhu jumuishi, lakini hilo linategemea nia ya dhati ya wakuu wa Muungano wa Saudia kuhusiana na makubaliano yaliyofikia na viongozi wa mapinduzi na Baraza Kuu la Kisiasa. Na kuheshimiwa kwa makubaliano hayo ni kwa manufaa ya eneo na mataifa yake, na kuna masilahi kikanda na kimataifa. Vilevile, waziri wa ulinzi wa, wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen ameutahadharisha muungano wa Saudia na washirika wake kwamba bunduki, mizinga, makombora na ndege zisizo na rubani za Yemen zimejiweka tayari na kwa hivyo inapasa wajue kwamba vita vya siku zijazo katu havitakuwa ndani ya Yemen, bali vitapiganwa ndani kabisa ya ardhi ya muungano vamizi na Robert F Kennedy Jr anayewania kuwa mgombea urais wa Marekani amesema hali ya kiuchumi na kijamii katika nchi hiyo ni mbaya, kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr. Kennedy ambaye alianza kampeni zake za uchaguzi siku mbili zilizopita ametangaza katika taarifa kwamba robo ya watu nchini Marekani hawawezi kukidhi mahitaji yao na hulala na njaa. Kulingana na mrithi huyo wa familia maarufu ya Kennedy, wanajeshi 33,000 wa zamani wa Marekani hawana makazi na hivi sasa ni miongoni mwa watu wasio na pakuishi nchini humo. Mwaniaji huyo wa nafasi ya kugombea urais wa Marekani ameendelea kwa kukumbusha kuhusu hali mbaya ya wanajeshi wa nchi hiyo na kueleza kwamba wanajeshi 23 wa Marekani hujiua kila siku. Robert F Kennedy Jr, mwenye umri wa miaka 69, mwanaharakati wa kisiasa ambaye anajulikana zaidi kwa kampeni yake ya kuzitoa thamani chanjo za korona ametangaza nia ya kugombea uteuzi wa kuwania urais wa Marekani katika uchaguzi wa mwaka 2022 kwa niaba ya chama cha Democratic. Yeye ni mpwa wa hayati John F Kennedy, rais wa 35 wa Marekani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu una kichwa cha maneno, mgombea urais wa chama tawala cha demokrati kiakiri Marekani ndiyo iliyounda kundi la kigaidi la Daesh. <mucho> Robert F. Kennedy Jr ambaye ametangaza nia yake ya kugombea katika uchaguzi wa rais mwaka ujao nchini Marekani amekiri kwamba nchi hiyo ndiyo iliyounda kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Kennedy Jr mwenye umri wa miaka 69 mpwa wa rais wa zamani wa Marekani John F. Kennedy amesema polisi wa nchi hii ni wafisadi, tulitengeneza kundi la kigaidi la ISIS na tumetuma wakimbizi milioni mbili 2 Ulaya na kuyumbisha demokrasia barani humo, hali iliyosababisha Brexit na kujiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya. Mwanasiasa huyo wa chama cha Democratic na mshindani wa Joe Biden ameongeza kuwa hiyo ni sehemu ya gharama za vita vya Iraq vilivyotumia jumla ya dola trilioni 28. Kennedy amesistiza kuwa gharama hizo hazikuwa na faida yoyote isipokuwa uharibifu kwa tabaka la kati la Marekani, na kuna ulazima wa kukomeshwa hali hiyo. Katika awamu ya kwanza kampeni zake za uchaguzi, Robert Kennedy ameweza kuvutia idadi kubwa ya wapiga kura wa Biden na kupata uungaji mkono wao. Kukiri mwanasiasa huyo wa ngazi za juu wa Marekani ambaye anataka kuingia ikulu ya White House na kushika wadhifa wa urais kwamba nchi hiyo ilihusika moja kwa moja katika uundaji wa kundi la kigaidi la Daesh kwa mara nyingine tena kumefichua uongo wa Washington kuhusu madai yake ya kupambana na ugaidi, hususan kundi la kigaidi la ISIS. Vilevile vile kunaweka wazi nafasi ya Marekani katika uundaji na upanuzi wa kundi la ISIS ambalo limefanya jinai kubwa na za kutisha katika nchi za Siria, Iraq, Afghanistan na sehemu nyingine za dunia. Hii si mara ya kwanza kwa mwanasiasa mtajika wa Marekani kufichua nafasi ya Washington katika kuunda kundi la kigaidi la ISIS. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump pia aliwahi kufichua kuwa mtangulizi wake Barack Obama na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Hillary Clinton ndio walioanzisha kundi la kigaidi la Daesh. Trump alisema katika hotuba yake ya kampeni za uchaguzi Januari 2016 kwamba Obama na Clinton si waaminifu, waliunda kundi la ISIS. Hillary Clinton pamoja na Obama ndio walioanzisha ISIS. Matamshi hayo ya Trump kwa hakika yalikuwa uthibitisho wa shutuma ambazo zilikuwa zimetolewa mara nyingi na wakuu wa baadhi ya nchi za dunia kama vile Rais wa Russia Vladimir Putin, juu ya kuhusika moja kwa moja ikulu ya White House katika uundoaji wa kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Marekani ikishirikiana na waitifaki wake wa kiarabu katika eneo la magharibi mwa Asia ilikuwa na nafasi kubwa katika kulianzisha na kuliendeleza kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh ili kukabiliana na mhimili wa mukawama na mapambano imefanya juhudi za kuendelea kupanua shughuli za ISIS huko Iraq na Siria na kisha Afghanistan. Kuna ushahidi mwingi na wenye mashiko wa hoja na madhubuti katika uwanja huo. Kwa msingi huo, Marekani haiwezi kuficha au kufunika nafasi na mchango wake katika kuunda na kudumisha kundi hilo la kigaidi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Allah Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Idul Fitri ni idi na sikukuu nyingine. Awali ya yote tunamwomba Allah subhanahu wataala azikubali funga na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama ilivyo ada tumekuandalieni kipindi maalumu cha salamu za Idi. Kulu amin wa antum bikheir, yeah. Kwa mara nyingine tena sikukuu ya Idul Fitri imewadia, funga ya saumu imemalizika, upepo mwanana wa marashi ya sikukuu ya mfungo mosi unapuliza taratibu. Aliye na bahati ya kutufungulia kipindi chetu ni msikilizaji wetu kutoka Maskat Oman, kwa jina la Abdullah Isa Hanifari wa Alwaridha Anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum wa salamu warahmatullahi wabarakatuh, nasi kwa kujibu salamu ni wajibu, nami naitikia. Kisha anasema eid mubaraka, natuma salamu kwa ndugu na jamaa wote waliopo barabara ya 18 Tanga, kwa Abdallah Mselem barabara 11 na 12, msikiti wa Ibadhi Ngole, msikiti Makuti Manundu Korogwe, kwa Jabir Rajabu Old Korogwe, kwa Saifu Muhammad Al Husni Kilimanjaro Dindira, kwa kaka Bakari Hasani Msangati Kwendimu Dindira Ilente Lushoto, kwa mzee Abdurahmani Shedafa na wote wanaonifahamu wanaponisikia na kusikiliza salamu hizi za Idul Fitri. Ni mimi Abdallah Isa Khanefar Alwardi Mabela Alsiba, Maskat nchini Omani. Tunamshukuru sana. Naam, ni furaha iliyoje kwa wale ambao walifanikiwa kufunga saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wakapata wasaa wa kufanya ibada zake na kutumia vyema fursa za nyakati za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Bila shaka, wana kila sababu ya kusherekea ya sikukuu ya Idi. Hata hivyo, kwa wale ambao nao kwa namna moja ama nyingine na kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama udhuru wa kisheria hawakuweza kufunga swaumu ya Ramadhani, basi tunamwomba Allah awape taufik katika Ramadhani ijayo inshaallah, waweze kutekeleza faradhi hii muhimu. Naona nimpe fursa msikilizaji aliyeko kwenye laini ya simu ambaye ni msikilizaji wetu mkongwe, yani msikilizaji wa redio Teheran. Simu ingine ni Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi naitwa Yahya Hasan Muhamad na pija simu nikiwa mtaa wa Englani, Old Town, Mombasa. Kwa, kwa hakika tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutuwezesha kumaliza mwezi huu mtukufu wa Ramadhani na alhamdulillah tunamshukuru Mwenyezi Mungu, japokuwa ulimwengu ulikuwa na misukosuko hapa na pale, uh, kama vile tulivyoona udhalilifu na unyanyasaji na madhila walikuwa wakifanyiwa ndugu zetu Palestina, lakini ala kuli hali tusikate tamaa na rehema ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Inshaallah Mwenyezi Mungu, katika jambo hili la shari huenda ik, ik, ikazaa ika, khair kama kama alivyotuambia katika kitabu chake kitukufu Uh, bila kupoteza wakati, leo ni siku ni siku ya kufuraha, siku ya ya kusherekea na kutangamana na watu na wazazi na majamaa na ndugu na jamaa. Uh, kwanza napenda kutoa salamu kwa Waislamu wote ulimwengu mzima, kwa hakika nawapa salamu na hapa mkono wa waidi wote, uh, hususan hususan ndugu zetu wa Palestina kwa mtihani walioipata, inshallah Mwenyezi Mungu atawapa subra katika hili na mambo mengine yoyote ambayo yatatokea baadaye inshallah, Mwenyezi Mungu atawajalia wapate jannatul firdaus kwa, kwa huzuni hizi na madhila haya ambayo wanatendewa. Napenda vile vile kuchukua fursa hii kutuma salamu zangu kwa mamangu Mariam akiwa hapa Inglani, Mombasa. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Fatma Muhamad Shafi akiwa hapa Mombasa, mtoto wangu Dr. Ali Yahya akiwa Mombasa, Mariam, mtoto wangu mwingine Mariam Yahya akiwa hapa Mombasa. Mtoto wangu mwingine Muhamad Yahya akiwa hapa Mombasa. Vile vile namkumbuka na mtoto ambaye nimeulia mimi, Muhamad Abdallah ambaye kwa sasa anafanya kazi kule Qatar. Namkumbuka vilevile, uh, namkumbuka mtoto wa ndugu yangu Mwana Hadia akiwa kule Maskati, Oman. Uh, nawakumbuka ndugu zangu pia, Washweha akiwa Tanga kule Tanzania, ndugu yangu Salma akiwa Mombasa, Maimuna akiwa Mombasa, ndugu zangu hao, Fuadi akiwa Mombasa. Suleiman akiwa Mombasa, uh, Saidi mtoto wa ndugu yangu akiwa kule Kahama, Tanzania, Umar ndugu yangu, na Waislamu wote, inshallah, na wana baraza wote nawatakia, na nyote furaha na baraka katika mwezi uliopita, baraka mwezi uliopita Ramadhani na inshaallah, Mwenyezi Mungu atupe furaha fidunia wal akhira, na vilevile na bila vile kusahau watangazaji wote vipindi vyetu vya, vya idhaa ya Kiswahili ya IRIB. Mwenyezi Mungu inshaallah, nyinyi pamoja na familia zenu na kazi zenu, Mungu atawajalia mafanikio Mwendelee katika kutupa mambo mazuri katika idhaa hii. Kwa hakika tumefaidika sana kwa darsa mbalimbali. Mambo kwa hakika ni mengi, tulikuwa tumefaidika katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, mbali na kusoma habari za katika ARB, vilevile habari za kusikia, za kusikiza za sauti. Basi inshallah nanyi Mwenyezi Mungu atawajalia pia mwe na furaha, nyinyi na familia zenu, mtangamane. Inshallah, kwa heri na baraka na ufanizi katika ulimwengu, fi dunia wal akhira. Ya rabi ya naam. Na hakika idi siyo kuvaa mavazi mapya na kula maakuli ya rangi kwa rangi, bali idi ya kweli ni kutakabaliwa amali na ibada na Mola Karima. Mafundisho ya Kiislamu yanaeleza kwamba kila siku ambayo Mwenyezi Mungu haasiwi ndani yake, basi ni idi. Hivyo basi Tuadhimishe na kusherehekea sikukuu ya Idi huku tukiuchunga mipaka ya Allah na tusighurike na furaha ya Idi na hivyo kutufanya tutumbukie katika maasi. Sasa nashika salamu zake Zubeir Muhammad kutoka visiwani Zanzibar, ambaye ameandika: Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. wa barakatu. Waalaikum salamu warahmatullahi wa barakatu. Ndugu wasikilizaji wa idhaa ya jamhuri ya kiislamu Irani, mimi naitwa Zuber Muhammad kutoka Zanzibar. Salamu zangu za idi lfitri ziende kwa wanafunzi wangu wote wa madrasa tuljamia tulislamia iliyopo Fujoni, anasema, kwa madrasa islamia iliyopo shauri moyo, kwa madrasa dhunuraini kurania iliyopo shauri moyo, anasema ujumbe wa idi, anasema, Allah tuliomwabudu Ramadhani ndiye auwa wa siku zote tuajali mayatima. Asante sana kwa ujumbe mzuri ambao bila shaka ni ukumbusho kwetu sote hapa. Kuna nukta muhimu ya kuashiria kutoka kwa msikilizaji wetu huyu, nayo ni kwamba katika msimu wa Ramadhani misikiti hufurika waumini. Bila shaka hili ni jambo zuri na la kufurahisha, lakini jambo zuri zaidi ni kuwekwa ibada endelevu enderevu Uh, tusiwe wenye kumwabudu Mwenyezi Mungu Ramadhani hadi Ramadhani, mwaka hadi mwaka, Ijumaa hadi Ijumaa. Tujitahidi kuendeleza mwenendo tuliokuwa nao ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama msomaji Qurani, bila shaka Ramadhani ni msimu wa machipuo uh, wa Qurani, na tunapaswa kukithirisha usomaji wa Qurani na ibada nyingine ndani ya mwezi wa Ramadhani na baada ya mwezi huo mtukufu lakini pia tunapaswa kukazania haya katika miezi mingine isiyokuwa ya Ramadhani. Sasa tumwachie ukumbi Ustadh Hasan Wasiwasi, msikilizaji mwingine huyu, ili aweze kutuma salamu zake za Idulfitri. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Kwa jina naitwa Hasan Wasiwasi Isa. Salamu zangu za kwanza napenda kuwatakia kheri na baraka ya idi Waislamu kote ulimwenguni. Na salamu zangu za pili ziifikie familia ya Mzee Wasiwasi iliyopo Kigamboni, Kigoma, Tanzania. Na salamu zangu za tatu zimfikie kila mwenye kusikiliza na kuisikia sauti hii kwamba mwanao wa kike mdogo bado ni mtoto mdogo mbele ya macho yako lakini ni mwanamke aliyekamilika mbele ya walimwengu, mbele ya macho ya walimwengu. Hivyo kuwa makini na anachovaa na, je, anakwenda wapi katika kusherehekea sikukuu ya idi tukufu? Kwani kuna wimbi ambalo linaloendelea na limeisonga dunia kwa ukubwa na mapana yake. Mwisho, namwomba Mwenyezi Mungu azidi kuiimarisha na kuipa nguvu kupitia watangazaji, awape nguvu watangazaji na kila anayehusika katika redio yetu pendwa ya Tehrani. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh -kaunu libasan tunasonga mbele na kipindi chetu maalumu cha salamu zaidi, na sasa nashika salamu zake mwalimu Kabavako. Anaanza salamu zake akiandika assalamu alaikum Idi mubarak, wasikilizaji na watangazaji wote wa Redio Tehran, mimi mwalimu Kabavako, ninapenda kuwasalimia wafuatao katika sikukuu hii ya Idi: Shekhe Nasibu Rajabu ambaye ni shekhe wa mkoa wa Kigoma Shia TIC; Shekhe Ramadhan Zuberi Ndiholeye, mwenyekiti; mdogo wangu mwalimu Taze Shabani Kabavako; mke wangu ustadha Tiamisa Ramadhan. Mwisho natoa salamu kwa walimu, wanafunzi na wazazi wa Madrasat Imamu Ali Zainul Abidin alaihissalam iliyopo mtaa wa Lake Tanganyika, manispaa ya Kigoma Ujiji. Nam, asante sana kwa salamu zaidi kutoka huko Kigoma. Wapenzi wasikilizaji, Kigoma ni miongoni mwa maeneo ambako redio Teherani inakata mawimbi na kusikika bila ya chenga kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja Yenye makao yake katika jiji la Tanga. Sasa tuelekee eneo la maziwa makuu, huko nchini Rwanda. Msikilizaji wetu anaandika, niko Rwanda, naomba salamu zangu za Idi Alfitri eh, zimfikie shekhe wangu Ayub Rashid, mkazi wa London nchini Uingereza. Salamu zaidi pia naomba zimfikie mwalimu na shehe wangu mpendwa maarufu Abu Jafar, mkazi wa Birmingham nchini Uingereza. Pia salamu zaidi naomba zimfikie shekhe Bilali, sudi wa Dar es Salaam, Shekhe Mwarangoma aliyeko Dar es Salam, pia na, naomba salamu zangu zaidi e, ziwafikie waislamu wote nchini Rwanda hususan ziwafikie waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, bila kumsahau kiongozi wa jumuiya ya Mashia AMIT Shekhe Mukhtar, Said na jopo lake lote. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, na kipindi kilichoko hewani ni salamu zaidi. Anayepanda jukwani sasa kutuma salamu zake za aidi ni Huseni Yasini Lilongwe. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndiyo, naitwa Huseni Yasini nikiwa Malawi Ilongwe, napenda kutoa salamu zangu zaidi kwa babangu mzazi, anaitwa anaitwa Yasin Said Kamanda akiwa Dar es Salaam Tanzania, Kigamboni. Pia napenda kumsalimia mama yangu na kumpa salamu zaidi, anaitwa Amina akiwa Kigoma Ujiji. Nawambia heri ya idi, Idi Mubarak. Asante sana. Aidha marha. Mkononi nina salamu za balozi wa Redio Tehrani, kanda ya Ziwa, si mwingine anaandika, Idi Mubaraka watangazaji wa kipindi, anapenda kutoa salamu na mkono wa Idul Fitri Mubaraka kwa hawa wafuatao kwanza, kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Tehran. Pili, salamu zangu zimwendee baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi Kondoa nchini Tanzania. Uh, salamu ziwafikie familia yangu mama Hawa Juma akiwa Negamsi Babati. Salamu hizi zimfikie pia Alhaji Shekhe Muhamedi Kadidi wa mkoa wa Manyara. Anasema salamu pia zimfikie Amina Mlachi popote alipo balozi wa redio Teherani kanda ya ziwa uh, vilevile amewatumia salamu Miriam Loi wa Masawi Kondoa, Yahya Muhammad Shebu wa Mombasa, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, Yazidi Akida wa Tanga, uh, Mahamud Mubarak Sherali Fazil, Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa Ali Amini binti Kongwa akiwa Zanzibar Amina Mlacha wa Dar es Salam, Halifa Guka wa Masawe Kondoa, Idi Juma Idi, Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salama. Vilevile ametuma salamu kwa babu Isa Juma akiwa Mwanza nchini Tanzania, Muhamed Saidi Khatibu na mzee Isa Kondoa, Omari Maguo almaarufu Ranjit mkulima wa vitunguu uh, huko Kondoa. Ujumbe wake anasema, tuyaenzi mema yote tuliyopitia wakati wa funga tukufu na kamwe tusirudi nyuma. Balozi wa Redio Teran kanda ya kati, Dodoma, asante sana kwa ujumbe wako huo murua Bwana Jumaidi Isa, balozi wa Redio Teran kanda ya Ziwa. Swadakta, kuna haja ya kuyaenzi yote tuliyoyachuma wakati wa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Msikilizaji wetu mwingine ni Saidi Yusuf kutoka Mtwara, Tanzania, anasema natuma salamu zangu za Idul Fitri, uh, ziwafikie Atibu Yusuf, uh, Halima Yusuf, Masudi Yusuf, Hussein Yusuf, Zuhura Yusuf, wote hao wakiwa Kigamboni jijini Dar es Salaam. Tukitoka huko Mtwara, Tanzania, sasa tunaelekea Tanga. Huko kuna msikilizaji wetu mashuhuri na malenga, naye ni dakta Akida. Redio Teherani inampa fursa ya kutuma salamu zake za Idulfitri. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Dakta Yazidi Akida, ambaye ninapatikana chumba geni, mtaa wa Congo, jijini Tanga, nchini Tanzania. Salamu zangu za idulfitri kwanza zimfikie barafu wangu wa moyo nyongo mkaliaini bimahija binti daud akipatikana chumba geni mtaa wa kongo jijini tanga nchini tanzania za pili ziwafikie watangazaji wote wa redio maarifa nawambia idi lfitiri njema tatu na mwisho ninaosalimia wanasalamu wote nchini tanzania nawaambia kullu ami wa antum bikhairi tusherekee idi kwa salama na amani Wapenzi wasikilizaji, mkononi na salamu kutoka Mombasa nchini Kenya. Msikilizaji wetu kutoka Mombasa ameandika: mimi Idris Maliamungu wa mwembe Tayari, Mombasa, natuma salamu zangu za Idul Fitri kwa ndugu na jamaa zangu waliopo Tanzania, mkoani Kagera na vilevile Dar es Salaam, bila ya kusahau Waislamu wote duniani pamoja na watangazaji wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. Msikilizaji wetu mwingine aliyebahatika kupata fursa ya kutuma salamu zake zaidi kwa njia ya sauti anatoka huko Kirumba, mkoa wa Mwanza, nchini Tanzania, na tumsikilize. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi Suleimani Nasar wa Kirumba, Mwanza, nawatumia salamu wakazi wote wa Mwanza na Waislamu wote duniani naomba katika dua zao walizoomba katika Ramadhani yetu hii na mimi nipate angalau fungu kidogo. Amin, wassalamu. E, tukitoka Mwanza tuelekee huko Katavi. Mikidadi Mustafa Shomari katutuma wa Katavi Tanzania ametutumia salamu zake zaidi kwa njia ya maandishi, anasema Alhamdulillah kwa kumaliza mwezi mwema, mwezi wa Ramadhani, mwezi wa kujenga umoja wa Kiislamu bila ya kujali tofauti za kimadhehebu. Napenda kutuma salamu za Idul Fitri kwa familia yangu pamoja na ndugu zangu wote wakiwa Mpanda nchini Tanzania. Salamu zingine eh, ni kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran nasema id, mkononi hapa. Bado nina salamu zingine zaidi. Hapa ni kutoka kwa msikilizaji wetu Maulid Huseni wa Magaoni, Tanga, Tanzania. Ameanza, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji wa redio Tehran pamoja na Waislamu wote wanaosikiliza redio Tehran. Waalaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anasema salamu zaidi ziwafikie wafuatao: mke wangu Mwanaidi pamoja na wanangu Mwanaulu Maulidi Bimaruati pamoja na baba yangu husi... Saidi na mama yangu Zakia Muhammed, wadogo zangu Lizat Hussein na mwanaye Khairat Ibrahim Hussein, Hassan Hussein na shomari Husein, wote wakiwa Tanga, Tanzania. Nawatakia Idi njema. Ujumbe mwisho, wa Ramadhani isiwe ndio mwisho wa ibada. Na hadi hapa ndio tumehitimisha kipindi chetu cha salamu zaidi. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wamepata nafasi kutuma salamu zao kwa njia sauti ama kwa maandishi. Tunawatakia Idi Mubaraka washerekee vyema bila kumwasi Mwenyezi Mungu kwa herini <tune> Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yamevutiwa na habari ya salamu na nasaha zilizotolewa na viongozi wa kisiasa na kidini kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri. Kwa mfano, gazeti la serikali Habari Leo limeandika Samia Tung'ang'anie utamaduni wetu, azungumzia ajali, asema imetosha inachosha. Ni katika hotuba aliyotoa katika baraza la Idul Fitri lililofanyika jana kwenye ukumbi wa mikutano ya kimataifa wa Julius Nyerere. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Dar es Salaam ya vurugwa na masika na mapenzi yasababisha uongo, mtoto kugeuka jiwe Ujumbe wa Idulfitri, viongozi wa dini wa charuka, ndivyo linavyodokeza Mwananchi na kukolezea wino mweusi. Kichwa kikuu cha habari ni maadili, ubadhirifu, mashekhe wakemea ushoga, usagaji, ukatili, ndivyo lilivyoandika gazeti la Mzalendo katika moja ya vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Aidha limeandika Rais Mwinyi ataka Waislamu watumie mafunzo vyema Ukurasa wa mbele wa Taifa Tanzania umepambwa na picha inayomwonyesha rais huyo wa Zanzibar akisalimiana na marais wastaafu wa Zanzibar, Dk Amani Abed Karume na Dk Ali Muhammed Shein wakati wa sherehe za baraza la Idulfitri lililofanyika kwenye ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakil mkoa wa Mjini Magharibi jana. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinasomeka: Upendo, amani vyahimizwa sherehe zaidi Aligokea. Sasa gazeti la Nipashe ambalo limeandika maadili ya tikisa sherehe zaidi, rais aonya kuiga utamaduni wa nje, wazazi wakumbushwa wajibu. Nipashe lina picha pia inamwonyesha rais Dk Samia Suluhu Hassan akisalimiana na mufti na shekhe mkuu wa Tanzania D Abubakar Zubeir, kaimu shekhe wa mkoa Walid Omar na mwenyekiti wa jumuiya wanawake wa Kiislamu Tanzania, Shamim Khan baada ya kuwasili katika baraza la Idul Fitri Dar es Salaam jana. Shamim Khan. Gazeti hilo linamnukuu Rais Samia akisema, tumepitia wakati mgumu kufikia umoja na mshikamano na kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Jamvi la Habari ambalo ha, kwa leo limeupora ukurasa wake wa mbele na kuakisi habari za michezo badala ya habari za kisiasa. Ni kichwa cha habari chenye ukakasi kidogo kisemacho, mwarabu kapakatwa, taifa simba yaifunga widadi kasablanka moja sifuri. Nagukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Sunday standard likiwa na kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa suali, uhuru yuko wapi? Standard lina habari nyingine inayotupasha kuwa viwiliwili vingine 15 vimepatikana Kilifi, vya wafuasi wa tapo la kidini lililosababisha maafa ya roho za watu baada ya mchungaji wake kuwataka wafuasi wake wakae na njaa, kwa maana ya kufunga ili wakutane na Yesu. Sunday Nation limeandika ni wakati wa kujulikana ukweli wa mazungumzo ya Ruto na Raila. Tuju aingia matatani upya juu ya mzozo wa shilingi bilioni mbili ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Toleo la mtandaoni la Star lina habari ya mkasa isemayo polisi inawasaka watu walionaswa na kamera za CCTV wakipora katika kituo cha petroli katika tukio hilo lililotokea huko Machakos, majambazi hawa wanaonekana wamevalia sare zinazofanana na za maafisa wa polisi. Na kwa upande wa Taifa Jumapili, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari ICC yapokea kesi ya azimio. Na ninatamatishia nchini Uganda, nikianza na Sunday Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari, kanisa la Uganda COU la jitenga na Canterbury. Kisa na mkasa ni balaa la mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja kurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa pia kwa picha hayati Keith Muhakanizi, mwana uchumi mtajika wa Uganda aliyefariki hivi karibuni, na nyingine ya rais Yoweri Museveni akiweka shada la maua juu ya jeneza lake hapo jana. Muhakanizi alionya kuhusu sakata katika ofisi ya waziri mkuu, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari, huku dondoo zake zikisema raisi amsifu kwa mageuzi ya kiuchumi Familia, marafiki wa mwenzi Muhakanizi. Toleo la mtandaoni la Sandemoni Tanalopia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya hafla ya mazishi ya mwana uchumi huyo wa Uganda, Keithi Muhakanizi, kwa kunukuu simulizi ya mke wake akisema, siku Muhakanizi alipopoteza pete yetu ya harusi, nilibaini kuwa uaminifu wa ndoa ni kitu cha moyoni. Monita lina habari pia ya ripoti maalum kuhusu Anita Meri Mayanja, msichana wa miaka 21 aliyesafirishwa kimagendo kupelekwa Jordan kama mfanyakazi wa nyumbani, ambako alitumikishwa kisulbu kama punda na mwishoyo akahamishwa nchini humo bila kulipwa hata senti moja. <mulia> Penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe pili Shawal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2023. Siku kama ya leo, tarehe tatu mwezi Ordibeheshti katika kalenda ya mwaka wa Kiirani, ni siku ya kumwenzi Sheikh Bahauddin Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai, mwanazuoni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu. Sheikh Bahai, ambaye alikuwa ametabahari katika elimu nyingi kama fiqhi, nujumu, hadithi, tafsiri ya Qurani na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Esfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 hijiria katika mji wa Baalabak huko Lebanon katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu zaidi ya mia moja, ikiwa ni pamoja na Tashrihu Laflak, Kashkul na Hablul Matin. Katika siku kama ya leo miaka mia nne na saba iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza alipata umashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet, Hamlet na King Lear. Tarehe tatu Ordibeheshti miaka 39 iliyopita utawala wa Kibaathi wa Iraki ulianzisha vita na mashambulizi dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya ghuba ya Uajemi. Baada ya kupita karibu miaka minne tangu Saddam Hussein aivamia ardhi ya Iran, Iraki ilikisaidiwa na madola makubwa, ilichukua hatua ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia wenzo wa kuzuia uuzaji nje ya mafuta ya Iran na badala yake wazidishe uzalishaji wa mafuta katika nchi za Kiarabu ili kufidia nakisi ya mafuta ya Iran katika masoko ya kimataifa. Kwa msingi huo, walianza kushambulia meli za kubeba mafuta za Iran na bandari za kupakia bidhaa hiyo hapa nchini. Siku hiyo, Irak ikisaidiwa na Marekani na nchi nyingine za Magharibi ilitumia ndege za kivita za Super Standard za Ufaransa kushambulia kisiwa cha Kharg na meli zilizokuwa zimebeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu. Na tarehe 23 Aprili miaka 28 iliyopita, shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO, lilitangaza siku hii kuwa siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za mwandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanadamu, na vilevile vile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanaani Chafi, amesema matamshi ya uchochezi yaliyotolewa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kuhusiana na mpango wa kijeshi wa Iran yanalenga kuendeleza utafutaji soko la silaha za Marekani. Vyombo vya usalama nchini Burundi vimemkamata waziri mkuu wa zamani Alen Juleume Bunyoni miezi saba baada ya kufutwa kazi katika timua, timua kubwa ya maafisa wa juu wa kisiasa iliyofanywa na Rais Evariste Ndayishimiye wa nchi hiyo. Watu wasiopungua kumi wameuawa na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika shambulio la bomu karibu na kambi ya kijeshi na uwanja wa ndege katikati mwa Mali. Waziri wa ulinzi wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen, Meja Jenerali Muhammad Nasir Al Atifi, amesema hali nchini humo inaelekea kwenye uletaji utulivu na kufikia kwenye amani na suluhu pana na jumuishi. Na Robert F Kennedy Jr anayewania kuwa mgombea urais wa Marekani amesema hali ya kiuchumi na kijamii katika nchi hiyo ni mbaya. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, a, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku kuu njema ya Idulfitri. Asanteni na kwaherini.