Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kumradhi, parstoday.ir/sw Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida, Lindi pamoja na Kahama. Leo ni Jumapili, tarehe pili mfunguo mosi Shawal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 23 Aprili 2023 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi maalum cha salamu za Idulfitri. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingo matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran na Imarati za tilia mkazo kustawisha ushirikiano baina yao. Jamii ya kimataifa yatakiwa ichukue hatua kuepusha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudan. Wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wajadili mswada wa kuundwa kikosi cha akiba, na ripoti inaonyesha kuwa zaidi ya wazayuni 200 wakiwemo wanajeshi waliangamizwa katika mwaka uliopita. Habari kamili. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na muungano wa falme za Kiarabu Imarati wamesisitiza umuhimu wa kupanua ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali. Sisitizo hilo limo katika mazungumzo ya simu ya Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mwenzake wa Imarati Shekh Abdullah bin Zaid Annahayan ambapo wawili hao wamebadilishana mawazo pia kuhusu masuala ya pande mbili kieneo na kimataifa. Huku akimpongeza na kumpa mkono wa kheri na baraka mwenzake wa Imarati kwa kuadia sikukuu ya Idulfitri, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema uhusiano uliopo baina ya Tehran na Abu Dhabi umo katika hali ya kupiga hatua. Aidha, Abdullahyan amesema mikutano na mashauriano ya kina yanaendelea baina ya maafisa wa nchi mbili. Shekh Abdullah bin Zaid Al Nahyan, waziri wa mashauri ya kigeni wa Imarati, amesema kuhusiana na mazingira mapya yanayotawala katika eneo la Asia Magharibi kwamba katika majuma ya hivi karibuni kumeshuhudiwa kuimarika ushirikiano katika eneo hili, yakiwemo mahusiano mazuri kati ya Iran na Saudi Arabia bila kusahau mazingira na ukurasa mpya uliofunguliwa katika uhusiano na taifa la Siria. Aidha, katika mazungumzo yao hayo, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Iran na Imarati wamesisitiza umuhimu wa kupanuliwa ushirikiano wa pande mbili kadiri inavyowezekana, ikiwemo sekta binafsi. Makundi ya muungano wa uhuru na mabadiliko Sudan yametoa wito wa kuitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua kuzuia kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Mapigano makali na makubwa kati ya vikosi vya jeshi la Sudan linaloongozwa na Jenerali Abdul Fattah al-Burhan na wapiganaji wa kikosi cha radi ya mali ya haraka RSF kinachoongozwa na Muhammad Hamdan Daglo yalianza asubuhi ya Jumamosi Aprili 15, katika maeneo mbalimbali hasa ya mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum. Jioni ya Jumani Aprili 18, vyanzo vya habari vilitangaza makubaliano yaliyofikiwa kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya RSF ya kutekeleza usitishaji vita kwa saa 24. Hata hivyo, makubaliano hayo ya usitishaji vita na yale yaliyofikiwa kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri yote mawili yamekiukwa. Vyombo vya habari vimeripoti kutoka Sudan kuwa makundi ya Muungano wa Uhuru na Mabadiliko yametangaza wazi kuwa yanapinga hali inayoashiria kuzuka vita vya ndani nchini Sudan, na kuiomba jamii ya kimataifa itumie uwezo wake wa kutoa mashinikizo ili kuzuia kuzuka vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Muungano huo aidha, umetaka jamii ya kimataifa ichukue hatua ili kuweza kuainisha njia zinazofaa na za salama za kufikisha misaada ya haraka ya kibinadamu katika maeneo yaliyoathirika ya jamii ya Sudan. Wakati hayo yanaripotiwa, mshauri wa kamanda wa RSF amedai kuwa mapigano hayo yamelazimishwa dhidi yao na kwamba wako tayari kufanya mazungumzo kwa sharti kwamba jeshi likabidhi madaraka ya serikali kwa uongozi wa kiraia. Mshauri huyo ameongezea kwa kusema, sisi hatujichukulii kuwa mbadala wajeshi, wa jeshi, lakini tunasisitiza ulazima wa jeshi kufanyiwa mageuzi, na ikiwa kutakuwepo na hakikisho la kutosha la kukabidhi madaraka kwa raia, tuko tayari kurejesha hali ya utulivu. Katika upande mwingine, msemaji wa jeshi la Sudan ametangaza kuwa Hali ya uwanja wa ndege wa Khartoum hairuhusu tena ndege kutua na kupaa uwanjani hapo. Katika kipindi cha wiki moja sasa, hali ya mambo nchini Sudan hasa katika mji mkuu Khartoum imekuwa mbaya. Na shirika la afya duniani WHO limetoa takwimu mpya zinazoonyesha kuwa idadi ya vifo vilivyotokana na mapigano ya utumiaji silaha na machafuko nchini Sudan imefikia watu mia nne na kumi na tatu. Wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejadili mswada wa kuundwa jeshi la akiba kwa minajili ya kukabiliana na ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Gilbert Kabanda, waziri wa utafiti wa kisayansi na aliyewahi kuwa waziri wa zamani, aliyewahi kuwa waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amesema mswada huo unalenga kuunda kikosi cha askari wa akiba ambao wanaweza kutoa msaada wa kijeshi wakati watakapohitajika kufanya hivyo, hususan wakati huo ambapo nchi hiyo inakabiliwa na changamoto za kiusalama katika eneo la mashariki. Kabanda ameziambia duru za habari kama ninavyonukuu, ili kukomesha uchokozi wa mara kwa mara ambao nchi inakabiliwa nao na kuimarisha zaidi ulinzi na mamlaka yake ya kujitawala sambamba na kukabiliana na waasi. Kuundwa kwa jeshi la akiba ya ulinzi ni muhimu, kwani hilo litasaidia kudumisha moyo wa kulinda nchi na kuimarisha uhusiano kati ya taifa na wananchi wake. Christoph Mboso, spika wa bunge la DRC, anasema kutokana na umuhimu wa jambo hilo ndiyo maana serikali ililitaka bunge kujadili suala la kuunda kikosi cha akiba, Licha ya wabunge wa mrengo wa upinzani kukosoa mswada huo, lakini baada ya majadiliano, wote walikubaliana na hilo na hatimaye wakaupasisha. Taarifa zaidi zinasema kuwa wabunge wote 384 waliohudhuria kikao hicho waliafiki kupasishwa mswada huo, na hatua hiyo itaifanya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa miongoni mwa mataifa yenye vikosi vya akiba. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema ukombozi wa mji mtakatifu wa Quds umekaribia na kwamba muda si mrefu eneo hilo takatifu litakombolewa na kuondekana kuondoka katika udhibiti wa utawala ghasibu wa Israel Nasir Kanaani chafi sambamba na kuashiria kwamba mwaka huu pia Palestina imeng'ara na kutoka kifua mbele iwe ni katika midani ya jihadi au katika uga wa ibada katika msikiti wa Al-Aqsa, na kueleza kwamba kila mwaka katika mwezi mtukufu wa Ramadhan malengo matukufu ya Palestina hupata uhai mpya na hivyo kulifanya suala la kukombolewa Quds kukaribia zaidi. Afisa huyo mwandamizi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameashiria pia mahudhurio ya hamasa ya wananchi wa Palestina katika sala ya Idulfitri na vilevile ibada mbalimbali katika mwezi mtukufu wa Ramadhan na kubainisha kuwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel zinakabiliwa na machafuko zaidi na wakazi wake wamekata tamaa zaidi kuliko wakati wote ule. Aidha amesema hileo wa Palestina wana imani zaidi na nusra ya Mwenyezi Mungu, na wana uhakika zaidi na matokeo ya mukawama kwa kutegemea himaya na uungaji mkono wa watu huru duniani, ambapo dhihirisho la hilo ulikuwa mwangwi uliosikika katika maandamano ya siku ya kimataifa ya Quds. Kanaani ameeleza kuwa hileo wananchi wa Palestina wana matumaini makubwa kuliko wakati mwingine wote ule ya kuzikomboa ardhi zao na kuitokomeza Israel ambayo ni donda la saratani. Na duru za kizayuni zimetangaza kuwa idadi ya wazayuni, zaidi ya wazayuni mia mbili waliangamizwa katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini na mbili katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel. Kwa mujibu wa duru hizo, miongoni mwa waliouawa katika operesheni mbalimbali huko Israel wamo wanajeshi mia na arobaini na tano wa utawala huo ghasibu. Idhaa ya jeshi la Israel imenukuu takwimu za wizara ya vita utawala huo uvamizi na kutangaza kuwa makumi ya wanajeshi wa Israel waliuawa mwaka jana katika operesheni mbalimbali za kijeshi. Aidha, kituo hicho cha redio cha jeshi kimetangaza kwamba mwaka uliopita pia zaidi ya majeruhi 86 wa vita walipoteza maisha yao kutokana na athari mbaya za majeraha na hivyo kuifanya idadi ya wanajeshi wa Israel walioangamia mwaka jana kufikia 145. Takwimu za wizara ya afya ya Israel zinaonyesha pia kuwa walowezi 56 wa kizayuni waliangamizwa mwaka jana, idadi ambayo ni kubwa kuwahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwaka mmoja tangu mwaka 2018. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo idadi ya askari wanaokimbia kuhudumu hudumu ndani ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel imezidi kuongezeka, huku suala la matatizo ya kisaikolojia likitajwa kuwa ndio sababu kuu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno: Mgombea urais wa chama tawala cha Demokratik akiri Marekani ndiyo iliyounda kundi la kigaidi la Daesh. Robert F Kennedy Jr ambaye ametangaza nia yake ya, ya kugombea katika uchaguzi wa urais mwaka ujao nchini Marekani amekiri kwamba nchi hiyo ndiyo iliyounda kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Kennedy mwenye umri wa miaka 69, mpwa wa rais wa zamani wa Marekani John F Kennedy, amesema kama ninavyonukuu, polisi wa nchi hii ni wafisadi, tulitengeneza kundi la kigaidi la ISIS na tumetuma wakimbizi milioni mbili Ulaya na kuyumbisha demokrasia barani humo, hali iliyosababisha Brexit na kujiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya. Mwanasiasa huyo wa chama cha Democratic na mshindani wa Joe Biden ameongeza kuwa hii ni sehemu ya gharama za vita vya Iraqi vilivyotumia jumla ya dola trilioni 24. Kennedy amesisitiza kuwa gharama hizo hazikuwa na faida yoyote isipokuwa uharibifu kwa tabaka la kati la Marekani na kuna ulazima wa kukomeshwa hali hiyo. Katika sehemu ya kwanza ya kampeni zake za uchaguzi, Robert Kennedy ameweza kuvutia idadi kubwa ya wapiga kura wa Biden na kupata uungaji mkono wao. Kukiri mwanasiasa huyo wa ngazi ya juu wa Marekani ambaye anataka kuingia ikulu ya White House na kushika wadhifa wa urais kwamba nchi hiyo ilihusika moja kwa moja katika uundaji wa kundi la kigaidi la Daesh kwa mara nyingine tena kumefichua uongo wa Washington kuhusu madai yake ya kupambana na ugaidi, hususan kundi la kigaidi la ISIS. Vilevile kunaweka wazi nafasi ya Marekani katika uundaji na upanuzi wa kundi la ISIS ambalo limefanya jinai kubwa na za kutisha katika nchi za Siria, Iraq, Afghanistan na sehemu nyingine za dunia. Hii si mara ya kwanza kwa mwanasiasa mtajika wa Marekani kufichua nafasi ya Washington katika uundaji wa kundi la kigaidi la ISIS. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump pia aliwahi kufichua kwamba mtangulizi wake Barack Obama na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton ndio aliyoanzisha kundi la kigaidi la Daesh. Trump alisema katika hotuba yake ya kampeni za uchaguzi Januari 2016 kwamba Obama na Clinton sio waaminifu, waliunda kundi la ISIS. Hillary Clinton pamoja na Obama ndiyo walioanzisha ISIS, alitamka Trump. Matamshi hayo ya Trump kwa hakika yalikuwa uthibitisho wa shutuma ambazo zilikuwa zimetolewa mara nyingi na wakuu wa baadhi ya nchi za dunia kama vile Rais wa Rusia Vladimir Putin juu ya kuhusika moja kwa moja Ikulu ya White House katika uundaji wa kundi la kigaidi la Daesh. Marekani ikishirikiana na waitifaki wake wa kiarabu katika eneo la magharibi mwa Asia ilikuwa na nafasi kubwa katika kulianzisha na kuliendeleza kundi la kigaidi na kitakfiri la Daesh ili kukabiliana na mhimili wa mukawama na mapambano, na imefanya juhudi za kuendelea kupanua shughuli za ISIS huko Iraq na Siria na kisha Afghanistan. Kuna ushahidi mwingi na wenye mashiko na hoja madhubuti katika uwanja huo, na kwa msingi huo Marekani haiwezi kuficha au kufunika nafasi na mchango wake katika kuunda na kudumisha kundi hilo la kigaidi. Mpenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi, ya asubuhi ya Redio Tehran, na karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalumu cha salamu zaidi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi hiki maalumu cha salamu za Idu lfitri ni idi na sikukuu nyingine. Awali ya yote, tunamwomba Allah subhanahu wataala azikubali funga na ibada zetu katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama ilivyo ada, tumekuandalieni kipindi maalumu cha salamu zaidi. kulu amin wa antum bikhair ya idi yeah. Kwa mara nyingine tena sikukuu ya Idd el Fitri imewadia, funga ya, ya swaumu imemalizika, upepo mwanana wa marashi ya sikukuu ya mfungo mosi unapuliza taratibu. Aliye na bahati ya kutufungulia kipindi chetu ni msikilizaji wetu kutoka Maskati Omane, kwa jina la Abdallah Isa Khanifari wa Alwarid anasema, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Waalaikum salamu warahmatullahi wa wabarakatu. Nasi kwa kujibu salamu ni wajibu, nami naitikia. Kisha anasema eid mubaraka, natuma salamu kwa ndugu na jamaa wote waliopo barabara ya kumi na nane Tanga, kwa Abdallah Mselem, barabara 11 na 12, msikiti wa Ibadhi Ngole, msikiti Makuti Manundu, Korogwe, kwa Jabir Rajabu Old Korogwe, kwa Saifu Muhammad Al Husni, Kilimanjaro, Dindira, kwa kaka Bakari Hasani Msangati, Kwendimu, Dindira, Ilente, Lushoto, kwa mzee Abdurahmani Shedafa, na wote wanaonifahamu wanaponisikia na kusikiliza salamu hizi za Idulfitri. Ni mimi Abdallah Isa Khanifar Alwardi Mabela Alsiba Maskat, nchini Omani. Tunamshukuru sana. Naam, ni furaha iliyoje kwa wale ambao walifanikiwa kufunga saumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na wakapata wasaa wa kufanya ibada zake na kutumia vyema fursa za nyakati za mwezi mtukufu wa Ramadhani, bila shaka wana kila sababu ya kusherekea sikukuu ya Idi. Hata hivyo, kwa wale ambao nao kwa namna moja ama nyingine na kutokana na sababu mbalimbali mbali, kama udhuru wa kisheria hawakuweza kufunga swaumu ya Ramadhani, basi tunamwomba Allah awape taufik katika Ramadhani ijayo insha Allah, waweze kutekeleza faradhi hii muhimu. Naona nimpe fursa msikilizaji aliyeko kwenye laini ya simu ambaye ni msikilizaji wetu mkongwe, yaani msikilizaji wa Redio Teheran. Simu ingine ni Yahya Hassan Muhamad Shebe wa Mombasa nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Mimi naitwa Yahya Hassan Muhammad na pija simu nikiwa mtaa wa Englani Old Town Mombasa. Kwa kwa hakika tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutuwezesha kumaliza mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Na alhamdulillah tunamshukuru Mwenyezi Mungu, japokuwa ulimwengu ulikuwa na misukosuko hapa na pale, uh, kama vile tulivyoona udhalilifu na unyanyasaji na madhila walikuwa wakifanyiwa ndugu zetu Palestina, lakini ala kuli hali tusikate tamaa na rehma ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Insha Allah Mwenyezi Mungu katika jambo hili la shari, huenda ka, ik, ik, ikaza khair kama kama alivyotuambia katika kitabu chake kitukufu. Aa, bila kupoteza wakati, leo ni siku ni siku ya kufuraha, siku ya ya kusherekea na kutangamana na watu na wazazi na majamaa na ndugu na jamaa. Kwanza napenda kutoa salamu kwa waislamu wote ulimwengu mzima kwa hakika anawapa salamu, nawapa mkono wa waidi wote, hususan hususan ndugu zetu wa Palestina kwa mtihani walioipata. Inshaallah Mwenyezi Mungu atawapa subra katika hili na mambo mengine yoyote ambayo yatatokea baadaye. Inshaallah Mwenyezi Mungu atawajalia wapate jannatul firdaus kwa, kwa huzuni hizi na madhila haya ambayo wanatendewa napenda vile vile kuchukua fursa hii kutuma salamu zangu kwa mamangu Mamariam akiwa hapa Inglani, Mombasa. Napenda kutuma salamu kwa mke wangu Fatma Muhamad Shafi akiwa hapa Mombasa, mtoto wangu Dr Ali Yahya akiwa Mombasa, Mariam mtoto wangu mwingine Mariam Yahya akiwa hapa Mombasa, mtoto wangu mwingine Muhamad Yahya akiwa hapa Mombasa. Vile vile namkumbuka na mtoto ambaye nimeolea mimi Muhamad Abdallah, ambaye kwa sasa anafanya kazi kule Qatar. Namkumbuka vile vile Uh, namkumbuka mtoto wa ndugu yangu mwana Hadii akiwa kule Maskati, Oman. Uh, nakumbuka ndugu zangu pia Shweha akiwa Tanga kule Tanzania, ndugu yangu Salma akiwa Mombasa, Maimuna akiwa Mombasa, ndugu zangu hao, Fuadi akiwa Mombasa, uh, Suleiman akiwa Mombasa, uh, Saidi mtoto wa ndugu yangu akiwa kule Kahama, Tanzania, Omar ndugu yangu na Waislamu wote inshallah na wana baraza wote na, na nawatakia nyote furaha na baraka katika mwezi uliopita za baraka katika mwezi uliopita Ramadhani, na inshallah Mwenyezi Mungu atupe furaha fi dunia wal akhera. Na vilevile na bila kusahau watangazaji wote vipindi vyetu vya vya idhaa ya Kiswahili ya IRIB Mwenyezi Mungu, inshallah nyinyi pamoja na familia zenu na kazi zenu, Mungu atawajalia mafanikio. Muendelee katika kutupa mambo mazuri katika idha hii. Tumefaidika sana kwa darasa mbalimbali na kusoma habari za sauti. Basi inshallah, pia mwe na furaha nyinyi na familia zenu, inshallah kwa khairi, na baraka na ufanizi katika ulimwengu fi dunia wal akhirah. Ya kulli rabi Quran. Ya kulli naam, hakika idi siyo kuvaa mavazi mapya na akula maakuli ya rangi kwa rangi, bali idi ya kweli ni kutakabaliwa amali na ibada na Mola Karima. Mafundisho ya Kiislamu yanaeleza kwamba kila siku ambayo Mwenyezi Mungu haasiwi ndani yake, basi ni idi. Hivyo basi adhimishe na kusherekea sikukuu ya Idi huku tukiuchunga mipaka ya Allah na tusighurike na furaha ya Idi na hivyo kutufanya tutumbukie katika maasi. Sasa nashika salamu zake Zubeir Muhammad kutoka visiwani Zanzibar ambaye ameandika: assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salamu warahmatullahi wa barakatu Ndugu wasikilizaji wa idhaa ya jamhuri ya Kiislamu Irani, mimi naitwa Zuber Muhammad kutoka Zanzibar. Salamu zangu za idi Lfitri ziende kwa wanafunzi wangu wote wa madrasa Tuljamia Tulislamia iliyopo Fujoni, anasema kwa madrasa Islamia iliyopo Shauri Moyo, kwa madrasa Dhunuraini Kurania iliyopo Shauri Moyo. Anasema ujumbe wa idi, anasema Allah tuliomwabudu Ramadhani ndiye Allah wa siku zote, tuajali mayatima. Asante sana kwa ujumbe mzuri ambao bila shaka ni ukumbusho kwetu sote. Hapa kuna nukta muhimu ya kuashiria kutoka kwa msikilizaji wetu huyu, nayo ni kwamba katika msimu wa Ramadhani misikiti hufurika waumini. Bila shaka hili ni jambo zuri na la kufurahisha, lakini jambo zuri zaidi ni kuweko ibada endelevu. Uh, tusiwe wenye kumwabudu Mwenyezi Mungu Ramadhani hadi Ramadhani, mwaka hadi mwaka, ijumaa hadi ijumaa. Tujitahidi kuendeleza mwenendo tuliokuwa nao ndani ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kama msomaji Qurani, bila shaka Ramadhani ni msimu wa machipuo uh, wa Qurani na tunapaswa kukithirisha usomaji wa Qurani na ibada nyingine ndani ya mwezi wa Ramadhani na baada ya mwezi huo mtukufu lakini pia tunapaswa kukazania haya katika miezi mingine isiyokuwa ya Ramadhani. Sasa tumwachie ukumbi Ustadh Hasan Wasiwasi, msikilizaji mwingine huyu, ili aweze kutuma salamu zake za Idulfitri. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Hasani Wasiwasi Isa. Salamu zangu za kwanza Napenda kuwatakia kheri na baraka ya idi Waislamu kote ulimwenguni. Na salamu zangu za pili ziifikie familia ya mzee Wasiwasi iliyopo Kigamboni, Kigoma, Tanzania. Na salamu zangu za tatu zimfikie kila mwenye kusikiliza na kuisikia sauti hii kwamba mwanao wa kike mdogo bado ni mtoto mdogo mbele ya macho yako lakini ni mwanamke aliyekamilika mbele ya walimwengu, mbele ya macho ya walimwengu. Hivyo kuwa makini na anachovaa na je, anakwenda wapi katika kusherehekea sikukuu ya Idi tukufu, kwani kuna wimbi ambalo linaloendelea na limeisonga dunia kwa ukubwa na mapana yake. Mwisho, naomba Mwenyezi Mungu azidi kuiimarisha na kuipa nguvu kupitia watangazaji, awape nguvu watangazaji na kila anayehusika katika redio yetu pendwa ya Teheran. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Libasan jdid malak. Tunasonga mbele na kipindi chetu maalumu cha salamu zaidi, na sasa nashika salamu zake mwalimu Kabavako. Anaanza salamu zake akiandika, assalamu alaikum, idi mubarak wasikilizaji na watangazaji wote wa redio Tehran. Mimi Mwalimu Kabavako ninapenda kuwasalimia wafuatao katika sikukuu hii ya Idi: Shekhe Nasibu Rajabu, ambaye ni shekhe wa mkoa wa Kigoma Shia Tic; Shekhe Ramadhan Zuberi Ndiholeye, mwenyekiti; mdogo wangu Mwalimu Taze Shabani Kabavako; mke wangu Ustadha Tiamisa Ramadhan. Mwisho natoa salamu kwa walimu, wanafunzi na wazazi wa Madrasat Imamu Ali Zainul Abidin alaihissalam, iliyopo mtaa wa Lake Tanganyika, manispaa ya Kigoma Ujiji. Nam, asante sana kwa salamu zaidi kutoka huko Kigoma. Wapenzi wasikilizaji, Kigoma ni miongoni mwa maeneo ambako Redio Teherani inakata mawimbi na kusikika bila ya chenga kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye ya makao yake katika jiji la Tanga. Sasa tuelekee eneo la maziwa makuu, huko nchini Rwanda. Msikilizaji wetu anaandika, niko Rwanda, naomba salamu zangu za Idi alfitri eh, zimfikie shekhe wangu Ayub Rashid, mkazi wa London nchini Uingereza. Salamu zaidi pia naomba zimfikie mwalimu na shekhe wangu mpendwa maarufu Abu Jafar, mkazi wa Birmingham nchini Uingereza. Pia salamu zaidi naomba zimfikie shekhe Bilali Sudi, mkazi wa Dar es Salaam Shekhe Mwarangoma aliyeko Dar es Salaam, pia na naomba salamu zangu zaidi e, ziwafikie Waislamu wote nchini Rwanda, hususan uh, ziwafikie Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia, bila kumsahau kiongozi wa Jumuiya ya Mashia amit Shekhe Mukhtar Said na jopo lake lote. Iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, na kipindi kilichoko hewani ni salamu zaidi. Anayepanda jukwani sasa kutuma salamu zake za zaidi ni Huseni Yasini Lilongwe. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ndiyo, naitwa Huseni Yasini nikiwa Malawi, Lilongwe. Napenda kutoa salamu zangu zaidi kwa babangu mzazi anaitwa anaitwa Yasini Saidi Kamanda akiwa Dar es Salaam, Tanzania, Kigamboni. Pia napenda kumsalimia mama yangu na kumpa salamu zaidi anaitwa Amina akiwa Kigoma, Ujiji. Nawambia heri ya Idi, Idi Mubarak. Asante sana. Aidha, mkononi nina salamu za balozi wa Redio Tehrani kanda ya Ziwa, si mwingine anaandika: Idi Mubaraka watangazaji wa kipindi, anapenda kutoa salamu na mkono wa Idul Fitri Mubarak kwa hawa wafuatao. Kwanza, kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Tehran. Pili, salamu zangu zimwendee baba mzazi mzee Idi Isa Kimolo akiwa hapa Masawi Kondoa nchini Tanzania salamu ziwafikie familia yangu Mama Hawa Juma akiwa Negamsi Babati. Salamu hizi zimfikie pia Alhaji Shekhe Muhamed Kadidi wa mkoa wa Manyara. Anasema salamu pia zimfikie Amina Mlachi popote alipo balozi wa Redio Teherani, Kanda ya Ziwa. Uh, vilevile amewatumia salamu Miriam Loi wa Masawi Kondoa, Yahya Muhamad Sheibu wa Mombasa, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara nchini Tanzania, Yazidi Akida wa Tanga ah, Mahamud Mubarak Sherali, Fazil Juma bin Karim, Yahya Ali Idrisa Ali Amini binti Kongwa akiwa Zanzibar, Amina Mlacha wa Dar es Salaam, Halifa Guka wa Masawe Kondoa, Idi Juma Idi, Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam. Vilevile ametuma salamu kwa babu Isa Juma akiwa Mwanza nchini Tanzania, Muhammad Saidi Khatibu na mzee Isa Kondoa, Omari Maguo almaarufu Ranjit mkulima wa vitunguu uh, huko Kondoa. Ujumbe wake anasema tuyaenzi mema yote tuliyopitia wakati wa funga tukufu na kamwe tusirudi nyuma. Balozi wa Redio Teherani kanda ya kati Dodoma. Asante sana kwa ujumbe wako huo murua bwana Jumaidi Isa, balozi wa Redio Teherani kanda ya ziwa. Swadakta, kuna haja ya kuyaenzi yote tuliyoyachuma wakati wa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Msikilizaji wetu mwingine ni Saidi Yusuf kutoka Mtwara, Tanzania, anasema natuma salamu zangu za Idulfitri eh, ziwafikie Atibu Yusuf, Halima Yusuf, Masudi Yusuf, Huseni Yusuf, Zuhura Yusuf, wote hao wakiwa Kigamboni jijini Dar es Salaam. Tukitoka huko Mtwara Tanzania, sasa tunaelekea Tanga. Huko kuna msikilizaji wetu mashuhuri na malenga, naye ni Dakta Akida. Redio Teherani inampa fursa ya kutuma salamu zake. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Dakta Yazid Akida, ambaye ninapatikana chumba geni, mtaa wa Kongo, jijini Tanga, nchini Tanzania. Salamu zangu za Ida Alfitri kwanza zimfikie barafu wangu wa moyo Nyongo Mkaliaini Bimahija binti Daud, akipatikana chumba geni, mtaa wa Kongo, jijini Tanga, nchini Tanzania za pili ziwafikia watangazaji wote wa Redio Maarifa, nawaambia Idil fitri njema. Tatu na mwisho, ninawasalimia wanasalamu wote nchini Tanzania, nawaambia kullu ami wa antum bikhairi, tusherekee idi kwa salama na amani. Wapenzi wa wasikilizaji, mkononi na salamu kutoka Mombasa nchini Kenya. Msikilizaji wetu kutoka Mombasa ameandika, mimi Idris Maliamungu wa mwembe tayari Mombasa. Natuma salamu zangu za Idul Fitri kwa ndugu na jamaa zangu waliopo Tanzania, mkoani Kagera na vilevile Dar es Salaam, bila ya kusahau Waislamu wote duniani pamoja na watangazaji wa idhaa ya Kiswahili Redio Teherana. Msikilizaji wetu mwingine aliyebahatika kupata fursa ya kutuma salamu zake zaidi kwa njia ya sauti anatoka huko Kirumba, mkoa wa Mwanza nchini Tanzania, na tumsikilize. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Mimi Sulemani Nasr wa Kirumba, Mwanza, nawatumia salamu wakazi wote wa Mwanza na Waislamu wote duniani. Naomba katika dua zao walizoomba katika Ramadhani yetu hii, nami nipate angalau ufungu kidogo. Amin, wassalamu. E, tukitoka Mwanza tuelekee huko Katavi. Mikidadi Mustafa Shomari katutuma wa Katavi, Tanzania ametutumia salamu zake zaidi kwa njia ya maandishi, anasema Alhamdulillah, kwa kumaliza mwezi mwema, mwezi wa Ramadhani, mwezi wa kujenga umoja wa Kiislamu bila ya kujali tofauti za kimadhehebu. Napenda kutuma salamu za Id Ulfitri kwa familia yangu pamoja na ndugu zangu wote wakiwa Mpanda nchini Tanzania. Salamu zingine eh, ni kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili Redio Tehran, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nasema Id Mubarak, taqabbala Allahu minna Mkononi hapa bado nina salamu zingine zaidi. Hapa ni kutoka kwa msikilizaji wetu Maulid Huseni wa Magaoni, Tanga, Tanzania. Ameanza, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu watangazaji wa Redio Tehran pamoja na Waislamu wote wanaosikiliza Redio Tehran. Waalaikum ssalam warahmatullahi wabarakatu. Anasema salamu zaidi ziwafikie wafuatao: mke wangu Mwanaidi pamoja na wanangu Mwanaulu Maulidi Bimaruati pamoja na baba yangu Saidi na mama yangu Zakia Muhammed, wadogo zangu Lizat Hussein na mwanaye Khairat Ibrahim Hussein, Hassan Hussein, Hassan Hussein na Shomari Husein wote wakiwa Tanga, Tanzania. Nawatakia Idi njema. Ujumbe mwisho wa Ramadhani isiwe ndio mwisho wa ibada. Na hadi hapa ndio tumehitimisha kipindi chetu cha salamu zaidi. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wamepata nafasi kutuma salamu zao kwa njia sauti, ama kwa maandishi. Tunawatakia Idi mubaraka, washerekee vyema bila kumwasi Mwenyezimungu. Kwa herini wapenzi wa sikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi maalum cha salamu zaidi, na bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umadia sasa wakati wa kukuleteni udunduzi wa magazeti, jamvi la macho yetu magazetini, katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumapili tarehe 23 Aprili linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, ambapo matoleo mengi ya leo yamevutiwa na habari ya salamu na nasaha zilizotolewa na viongozi wa kisiasa na kidini kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri. Kwa mfano, gazeti la serikali Habari Leo limeandika: Samia tung'ang'anie utamaduni wetu, azungumzia ajali asema imetosha inachosha. Ni katika hotuba aliyotoa katika baraza la Idulfitri lililofanyika jana kwenye ukumbi wa mikutano wa kimataifa wa Julius Nyerere. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni Dar es Salaam ya vurugwa na masika na mapenzi yasababisha uongo, mtoto kugeuka jiwe Ujumbe wa Idul Fitri, viongozi wa dini wa charuka, ndivyo linavyodokeza Mwananchi na kukolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari. Ni maadili, ubadhirifu, mashehe wakemea ushoga, usagaji, ukatili, ndivyo lilivyoandika gazeti la Mzalendo katika moja ya vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Aidha limeandika Rais Mwinyi ataka Waislamu watumie mafunzo vyema ukurasa wa mbele wa Taifa Tanzania umepambwa na picha inayomwonyesha rais huyo wa Zanzibar akisalimiana na marais wa staafu wa Zanzibar, Daktari Amani Abed Karume na Daktari Ali Mohamed Shein, wakati wa sherehe za baraza la Idulfitri lililofanyika kwenye ukumbi wa Sheikh Idris Abdul Wakili mkoa Mjini Magharibi jana. Kichwa kikuu cha habari katika gazeti hilo kinasomeka, upendo amani vyahimizwa, sherehe zaidi. Naligeukia sasa gazeti la Nipashe ambalo limeandika maadili yatikisa sherehe zaidi, rais aonya kuiga utamaduni wa nje, wazazi wakumbushwa wajibu. Nipashe lina picha pia inamwonyesha Rais Dk Samia Suluhu Hassan akisalimiana na Mufti na Shekhe mkuu wa Tanzania Dk Abubakar Zubeir, kaimu shekhe wa mkoa Walid Omar na mwenyekiti wa jumuiya ya wanawake wa kiislamu Tanzania, Shemim Khan, baada ya kuwasili katika baraza la Dar es Ssalaam jana. Gazeti hilo lina mnukuu Samia akisema tumepitia wakati mgumu kufikia umoja na mshikamano na kwa upande wa Tanzania. Namalizia na gazeti la Jamvi la Habari ambalo kwa leo limeupora ukurasa wake wa mbele na kuakisi habari za michezo badala ya za kisiasa. Ni kichwa cha habari, lakini chenye ukakasi kidogo, kisemacho Mwarabu kapakatwa taifa, Simba yaifunga Widadi Kasablanka moja bila nageukia sasa magazeti ya nchini Kenya, nikianza na Sunday Standard likiwa na kichwa kikuu cha habari chenye muundo wa swali: Uhuru yuko wapi? Standard lina habari nyingine inayotupasha kuwa viwiliwili vingine kumi na tano vimepatikana Kilifi, vya wafuasi wa tapo la kidini lililosababisha maafa ya roho za watu baada ya mchungaji wake kuwataka watu wakae na njaa kwa maana ya kufunga ili wakutane na Yesu. Sunday Nation limeandika ni wakati wa kujulikana ukweli wa mazungumzo ya Ruto na Raila. Tuju aingia matatani upya juu ya mzozo wa shilingi bilioni mbili ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo toleo la mtandaoni la Sta lina habari ya mkasa isemayo, polisi wawasaka watu walionaswa na kamera za CCTV wakipora katika kituo cha petroli. Katika tukio hilo lililotokea huko Machakos, majambazi hawa wanaonekana wamevaa nguo zinazofanana na maafisa wa polisi. Na kwa upande wa Taifa Jumapili, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa cha habari ICC yapokea kesi ya Azimio na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na Sunday Vision ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari: Kanisa la Uganda COU la jitenga na Canterbury, kisa na mkasa ni balaa la mahusiano ya kingono ya watu wa jinsia moja. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa kwa picha ya hayati Keith Muhakanizi, mwana uchumi mtajika wa Uganda aliyefariki hivi karibuni, na nyingine ya Rais Yoweri Museveni akiweka shada la maua juu ya jeneza lake hapo jana. Muhakanizi alionya kuhusu sakata katika ofisi ya waziri mkuu, ndivyo kinavyosomeka kichwa cha habari huku dondoo zake zikisema, Rais amsifu kwa mageuzi ya kiuchumi, familia marafiki wa mwenzi Muhakanizi. Na toleo la mtandaoni la Sunday Monitor nalo pia limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya hafla ya mazishi ya mwanauchumi wa Uganda, Keith Muhakanizi, kwa kunukuu simulizi ya mke wake akisema, siku Muhakanizi alipopoteza pete yetu ya harusi nilibaini kuwa uaminifu wa ndoa ni kitu cha moyoni. Monita lina habari pia, ripoti maalum kuhusu Anita Mary Mayanja, msichana wa miaka 21 aliyesafirishwa kimagendo kupelekwa Jordan kama mfanyakazi wa nyumbani ambako alitumikishwa kipunda na mwishowe akahamishwa nchini humo bila kulipwa hata senti moja. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya Sauti Jamhur ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. leo ni Jumapili tarehe pili Shawal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2023. Siku kama ya leo tarehe tatu mwezi Ordi Beheshti katika kalenda ya mwaka wa Kiirani ni siku ya kumwenzi Sheikh Bahauddin Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Shekh Bahai, mwanazuoni mkubwa wa taaluma mbalimbali za Kiislamu. Shekh Bahai, ambaye alikuwa ametabahari katika elimu nyingi kama fiqhi, nujumu, hadithi, tafsiri ya Qurani na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Esfahani nchini Iran. Alizaliwa mwaka 953 hijiria katika mji wa Baalabak huko Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Shekh Bahai ameandika vitabu zaidi ya mia moja, ikiwa ni pamoja na Tashrihulaflak, Kashkul na Hablul Matin. Katika siku kama ya leo miaka mia nne na saba iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza alipata umashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo n Juliet, Hamlet na King Lear. Tarehe tatu Ordi Behesti miaka 39 iliyopita utawala wa kibaathi wa Iraki ulianzisha vita na mashambulizi dhidi ya meli za kubeba mafuta za jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya ghuba ya Uajemi. Baada ya kupita karibu miaka minne tangu Saddam Hussein aivamia ardhi ya Iran, Iraki ilikisaidiwa na madola makubwa, ilichukua hatua ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu kwa kutumia uwezo wa kuzuia uuzaji nje ya mafuta ya Iran na badala yake wazidishe uzalishaji wa mafuta katika nchi za Kiarabu ili kufidia nakisi ya mafuta ya Iran katika masoko ya kimataifa. Kwa msingi huo, walianza kushambulia meli za kubeba mafuta za Iran na bandari za kupakia bidhaa hiyo hapa nchini. Siku hiyo, Irak ikisaidiwa na Marekani na nchi nyingine za Magharibi ilitumia ndege za kivita za Super Standard za Ufaransa kushambulia kisiwa cha Kharg na meli zilizokuwa zimebeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu. Na tarehe 23 Aprili miaka 28 iliyopita shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO lilitangaza siku hii kuwa siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za mwandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanadamu, na vilevile vile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati wamesisitiza umuhimu wa kupanuliwa ushirikiano wa pande mbili katika nyanja mbalimbali. Makundi ya Muungano wa Uhuru na Mabadiliko nchini Sudani yametoa wito wa kuitaka jamii ya kimataifa ichukue hatua kuzuia kutokea vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejadili mswada wa kuundwa jeshi la akiba kwa minajili ya kukabiliana na ukosefu wa usalama mashariki mwa nchi hiyo. Na duru za kizayuni zimetangaza kuwa zaidi ya wazayuni 200 waliangamizwa katika mwaka uliopita wa 2022 katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ambazo zimepachikwa jina bandia la Israel na kwa mtasari huu habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuru ni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema na Idi njema pia, kwaherini.